Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi uh, hii wapendwa wasikilizaji na natumai mu buheri wa afya popote pale mlipo matangazo haya yanapowafikia. Wapendwa wasikilizaji, katika meza ya matangazo asubuhi hii tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Aidha, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho kuhusu ukosoaji wa Iran kwa jamii ya kimataifa kutokana na kutowajibika jamii ya kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa na taasisi nyinginezo za duniani katika vita dhidi ya dawa za kulevya. Wapendwa wasikilizaji, na kwa upande wa vipindi kwa asubuhi uh, hii tutawaletea vipindi vyetu kwa mujibu wa siku hii ya leo tutakuwa na mawaidha ambayo mtasikiza kutoka kwa shekhe Kwezi. Tutakuwa vilevile vile na macho yetu magazetini, bila kusahau makala yetu ya leo katika historia. Fataneni nami hadi tamati ya matangazo, mweze kufaidika na yale yote tulioweza kuandalia kwa asubuhi hii. Niwakumbushe pia matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, tunasikika kupitia washirika Redio Maarifa FM Tanga, Tanzania. Karibuni. Saa inaonesha kutimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa ni vichwa vya habari. Marais wa Irani na Rasia wanakutana leo mjini Eshkabad. Umoja wa Mataifa umetaka kufanyika uchunguzi kuhusu mauaji ya wa afrika mpakani mwa Moroko na Uhispania. Ethiopia yateua timu kwa ajili ya mazungumzo ya amani na waasi wa Tigray yatakayofanyika Nairobi, Kenya. Na hofu ya kuenea zaidi COVID-19 yatanda Uganda kutokana na wimbi la wakimbizi wanaotokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani leo anakutana na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin katika kikao kitakachofanyika katika mji mkuu wa Turkmenistan, Ashgabat. Kwa mujibu wa taarifa, mshauri wa rais wa Rusia katika sera za kigeni Yuri Viktorovich Ushakov amesema Rais Putin leo atashiriki katika kikao cha viongozi wa nchi za pwani ya bahari ya Kaspi ambacho kinafanyika mjini Ashkabadi nchini Turkmenistan na akiwa hapo atakutana na marais Ibrahim Raisi wa Iran na Ilham Aliyev wa jamhuri ya Azerbaijani. Raisi, Raisi leo Jumatano ameelekea Turkmenistani akiwa anaongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi kushiriki katika kikao cha sita cha viongozi wa nchi za pwani ya bahari ya Kaspi. Mbali na kuhutubu katika kikao hicho, rais wa Iran atafanya mazungumzo na marais wengine wanaoshiriki kikao hicho. Baraza la mawaziri wa nchi za pwani ya bahari ya Kaspi lilikutana jana mjini Ashkabad kujadili ajenda ya kikao cha viongozi hii leo, na kati ya masuala muhimu yaliyojadiliwa ni namna ya kuimarisha ushirikiano wa nchi zinazotumia bahari ya Kaspi. Viongozi wanaokutana leo wanatazamiwa kuidhinisha mapatano yaliyotayarishwa na baraza hilo la mawaziri. Nchi za pwani ya bahari ya Kaspi ni pamoja na Jamhuri ya Kiislamu Iran, Turkmenistan, Kazakhistan, Russia na Jamhuri ya Azerbaijan. Bahari ya Kaspi ni ziwa kubwa kabisa duniani lenye eneo la kilomita mraba laki tatu alfu sabini na moja na ujazo wa kilomita mraba sabini na nane kumradhi, na ukubwa wa kilomita mraba sabini na nane alfu mia mbili na kimo chake kinafika mita alfu moja na ishirini na tano. Huitwa bahari kwa sababu maji yake ni ya chumvi, ingawa si kali sana kama ya bahari zingine. Umoja wa Mataifa umesikitishwa na vifo vya Waafrika wapatao ishirini na tatu na wengine zaidi ya 76 waliojeruhiwa wakati wakijaribu kuvuka mpaka kati ya Moroko na Hispania ili kuelekea barani Ulaya kupitia mpaka wa Melila na Siuta. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Ravina Shamdasani akiwa mjini Jeneva, Uswisi imesema Tukio hilo lilitokea tarehe 24 mwezi huu mwaka 2022, linapaswa kuchunguzwa kwa umakini na nchi zote mbili, na wote waliosababisha vifo na majeruhi wachukuliwe hatua za kisheria na wawajibishwe kama inavyofaa. Shamdasani amewaambia waandishi wa habari kuwa hii ni idadi kubwa zaidi ya vifo vya wahamiaji kurekodiwa katika tukio moja baada ya miaka mingi, na kwamba ofisi ya haki za binadamu imepokea ripoti za, wame, za wahamiaji hao kuchapwa na fimbo kupigwa mateke kushambuliwa na mawe pamoja na kurushwa na maafisa wa Moroko wakati wakijaribu kuinua uaya wenye urefu wa takribani mita sita mpaka kumi ambao wanatenganisha Moroko na Melila, amesema. Katika harakati hizo za kuwazuia Waafrika hao kuvuka, askari wa mpakani wa Moroko mia moja na arobaini nao wameripotiwa kupata majeraha. Tunatoa wito kwa Moroko na Hispania kuhakikisha wanaheshimu haki za binadamu za wahamiaji katika mpaka wao, pamoja na maafisa walio mpakani waepuke matumizi yoyote ya nguvu kupita kiasi dhidi ya wahamiaji. Amesema Shamdasani. Ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja Mataifa pia imetaka hatua zote za haraka zichukuliwe kupitia jumuiya ya Ulaya, Umoja Afrika pamoja na wahusika wengine wa kimataifa na kikanda katika kuhakikisha mipakani kuna utawala bora unaozingatia haki za binadamu hatua hizo ni pamoja na kuhakikisha kuna njia salama za wahamiaji kupita, kufanyika kwa tathmini binafsi za kila mtu anayetaka kupita mpakani, pamoja na kuhakikishia ulinzi dhidi ya kufukuzwa kwa pamoja au kukamatwa na kuwekwa vizuizini kiholela. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Serikali ya Ethiopia imewataja wajumbe saba wa mazungumzo ya amani na waasi wa Tigray. Timu hiyo ilitangazwa baada ya kamati kuu ya utendaji ya chama tawala cha, cha Prosperity Party kufanya mikutano kuhusu mgogoro huo katika eneo la kaskazini mwa nchi. Timu hiyo itaongozwa na naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen. Wajumbe wengine ni waziri wa sheria Gideoni Timothewos, mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama wa taifa ya Ethiopia Temesgeni Tirune, balozi Ridwan Hussein, mshauri wa masuala ya usalama wa waziri mkuu Luteni Jenerali Behrhanu Bekele, Balozi Hasan Abdukadir na Dr Getachewi Jember. Dr Gideon alisema chama kitafuata amani kwa njia inayoheshimu katiba na maslahi ya taifa kwa kuwezeshwa na Umoja Afrika. Hakukuwa na maoni yoyote haraka kutoka upande wa viongozi wa wasi wa Tigrey juu ya tangazo hilo. Wakati wa kikao cha bunge mnamo Juni 14, Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alitangaza kwamba serikali yake imeunda timu ya kujadiliana na waasi wa Tigray ikiwa ni katika jitihada za kumaliza mgogoro wa umwagaji damu uliodumu kwa miezi 18 kaskazini mwa Ethiopia. Katika kujibu chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF kilisema kiko tayari kwa mchakato wa amani unaoaminika, usio na upendeleo, na wenye kanuni ambao unashirikisha wahusika kwa umakini unaojumuisha na unaozingatiwa. Mkuu wa eneo la Tigrey na kiongozi wa TPLF Debresen Greme Michael alisema watatuma ujumbe wa ngazi ya juu kwenye mazungumzo yatakayoitishwa na kusimamiwa na serikali ya Kenya. Mzozo huo uliozuka huko Tigrey mnamo Novemba mwaka elfu mbili na ishirini umegharimu maisha ya maelfu ya watu na kusababisha mzozo mkubwa wa kibinadamu na kusababisha pia asilimia tisini ya watu wa Tigray kuishi katika hali ya njaa. Makubaliano ya pande zinazozozana kufanya mazungumzo ya moja kwa moja yamefungua dirisha la matumaini ya kumalizika vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Mataifa umewataka viongozi wa Libya kuonyesha jitihada zao za dhati na kijasiri katika mazungumzo ya makundi ya kisiasa ya nchi hiyo mjini Jeneva, Uswisi kwa ajili ya kuinasua Libya katika mkwamo wa uchaguzi. Stefan Williams, mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, katika masuala ya Libya, alisema jana wakati wa kuanza mazungumzo hayo huko Jeneva kwamba viongozi wa Libya sasa wamefikia katika marhala nyeti baada ya kuvuka njia ndefu na ngumu na kwamba umefika sasa wakati wa kufikiwa mapatano ya kihistoria kwa maslahi ya Libya, wananchi na taasisi za nchi hiyo. Aguila Sale, spika wa bunge la Libya, na Khalid Al Mishri, mkuu wa baraza kuu la uongozi la nchi hiyo, watakuwa na mazungumzo katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva kuhusu rasimu ya fremu ya katiba kwa ajili ya kuendesha uchaguzi wa Libya. Awali uchaguzi wa rais na bunge wa Libya ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka jana ili kukamilisha kikamilifu mchakato wa amani uliokuwa ukisimamiwa na Umoja wa Mataifa baada ya machafuko ya mwaka elfu mbili na ishirini. Hata hivyo uchaguzi huo umeakhirishwa kwa muda usiojulikana kutokana na kushadidi hitilafu kati ya mirengo ya kisiasa na mapigano ya mara kwa mara ya makundi hasimu ya wanamgambo wenye silaha huko Tripoli, mji mkuu wa Libya, na ongezeko la hivi karibuni la ghasia na vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limesababisha wimbi jipya la wakimbizi kuvuka kuingia nchi jirani ya Uganda na hivyo kuongeza hatari ya eneo hilo kukabiliwa na wimbi jipya la COVID-19. Zaidi ya wakimbizi 62,000 wa wakongo wameingia Uganda tangu Januari na idadi hiyo imeongezeka katika wiki chache zilizopita Kufuatia mapigano mapya kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 kulingana na shirika la msalaba mwekundu la Uganda wengi wa wakimbizi hao hawajachanjwa dhidi ya COVID-19. Itifaki ya shirika la Umoja Mataifa kuhusu kuhudumia wakimbizi ni kwamba wakimbizi wanapaswa kufanyiwa uchunguzi wa kiafya kuhusu magonjwa kadhaa, ikiwa ni pamoja na COVID-19, katika vituo vya kuwapokea karibu na mpaka. Hata hivyo imekuwa vigumu kwa serikali ya Uganda kudhibiti mienendo ya wale wanaotoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku wengi wao wakikataa kwenda kwenye vituo rasmi vya mapokezi kwa ajili ya kuchunguzwa, wakisalia wakiamua kubaki mpakani wakisubiri mapigano kupungua. Msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu la Uganda Irin Nakasita Kasi, na ameliambia gazeti la East African kuwa kwa hofu ya kushughulikiwa kama wakimbizi, wengi waliweka makazi ya muda katika mpaka ambapo wanachanganyikana na jamii. Kufikia Alhamisi, deta rasmi iliyoonyesha kwamba Uganda ilikuwa imetoa dozi zipatazo milioni 217 za chanjo ya COVID-19. Kati ya hizo milioni 16 zilikuwa dozi moja, na dozi milioni kumi zilikuwa mara mbili. Nchi hiyo ina lengo la kuchanja takriban watu wapatao milioni 21 na laki tisa ambao ni asilimia 49 ya watu wote ifikapo mwisho wa mwaka huu. Na ingawa hakuna data rasmi kuhusu ni kesi ngapi za COVID 19 zimegunduliwa kati ya wakimbizi, maafisa wa Uganda bado wana wasiwasi kwamba wakimbizi wanaweza kuhatarisha afya. Kufikia Jumatano, kulikuwa na wastani wa kila siku kesi 98 na mpya za COVID 19 zilizogunduliwa nchini Uganda na wakuu wa afya nchini humo wanatabiri kwamba kutakuwa na maambukizo mapya zaidi ya elfu moja mwishoni mwa wiki hii. Kesi za COVID 19 zimekuwa zikiongezeka Afrika Mashariki, huku kampeni za serikali za utoaji chanjo zikipungua sambamba na watu wengi kupinga kupatiwa chanjo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Sasa wapenda wasikilizaji, nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa asubuhi hii ambao unasema ukosoaji wa Irani kwa jamii ya kimataifa kwa kutowajibika ipasavyo katika vita dhidi ya dawa za kulevya. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi na taasisi za kimataifa duniani haziwajibiki katika vita dhidi ya mihadarati kwa mujibu wa majukumu yao. Sayyid Ibrahim Raisi ambaye juzi Jumapili alishiriki katika hafla ya maadhimisho ya siku ya kimataifa kupambana na mihadarati alipongeza mchango mkubwa wa Wairani wapatao 3800 waliouawa washahidi na wengine elfu 12 ambao wamekuwa vilema katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya. Na wakati huo huo amekosoa kutowajibika nchi mbalimbali duniani hasa Umoja wa Mataifa katika vita vya kutokomeza madawa ya kulevya. Tarehe kumi na saba hadi ishirini na sita mwezi Juni mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliitisha mkutano wa kimataifa wa kupambana na uraibu na biashara ya madawa ya kulevya katika mji wa Vienna nchini Austria. Nchi zilizohudhuria mkutano huo zilisaini hati iliyopewa jina la CMO ambayo iliainisha sera ya pamoja inayobainisha hatua zinazohitajika kuchukuliwa na nchi washiriki ili kudhibiti madawa ya kulevya. Hati hiyo ilizitaka nchi hizo kuchukua hatua kali kimataifa katika vita dhidi ya madawa ya kulevya, pamoja na kuwa swala la kuzalisha na biashara ya miadarati ni kadhia inayohusu dunia nzima na taasisi za kimataifa, ukiwemo Umoja wa Mataifa, lakini nchi hizo zimeahidi kutoa uungaji mkono taasisi hizo zimeahidi kutoa uungaji mkono wa pande zote katika vita dhidi ya jambo hilo, huku jamhuri ya Kiislamu Irani inaonekana ikiwa takriban imesalia peke yake katika mapambano hayo, huku taasisi za kimataifa kama Umoja wa Mataifa zikipunguza uwajibikaji wake, hata ule wa misaada yao midogo kwa Irani na kutosheka kwa kupongeza juhudi za nchi hii kwa maneno matupu. Jamhuri ya Kiislamu Irani, kutokana na kuwa jirani na nchi ya Afghanistan ambayo inahesabiwa kuwa mzalishaji mkubwa wa madawa ya kulevya duniani, siku zote imekuwa ikikabiliwa na magenge ya wafanya biashara haramu ya madawa ya hayo kuelekea katika nchi za Ulaya. Ndio maana Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili kumi na tisa ulitangaza kuwa Iran imekamata asilimia tisini ya afyuni asilimia sabini ya mofin na asilimia ishirini ya heroin ya dunia nzima. Hii ni katika hali ambayo licha ya Iran kuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya biashara ya madawa ya kulevya, lakini takriban hakuna msaada wowote mkubwa inaopata katika uwanja huo. Hadi sasa maelfu ya askari wa Iran wameuawa shahidi na maelfu ya wengine wamejeruhiwa katika mapambano dhidi ya biashara ya mihadarati Iran. Aidha, kila mwaka hutumia karibu dola milioni mia tatu hamsini kwa ajili ya kupambana na madawa ya kulevya huku ikikabiliwa na vikwazo vikali vya kiuchumi. Ukweli ni kwamba hakuna nchi ambayo inaweza peke yake kuendesha vita dhidi ya janga hilo na kutoa gharama zake zote. Kwa msingi huo, kuna ulazima nchi zote na taasisi za kimataifa ziwajibike ipasavyo. Hata hivyo, hadi sasa zimeshindwa kuwajibika katika uwanja huo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani pia ameashiria swala hili na akakumbusha kwamba swali langu kwa Umoja wa Mataifa ni kuwa: je, utendaji wa umoja huu katika vita dhidi ya mihadarati kweli unalingana na nafasi, ukubwa na hadhi yake? Je, ofisi moja ya kupambana na mihadarati ndani ya Umoja wa Mataifa inatosha kweli kufanikisha jambo hilo? Naendelea y kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa Kiswahili radio Tehrani, wapendwa wasikilizaji, na nawakumbusha kutuma ujumbe wako mfupi SMS katika nambari yetu ya WhatsApp na akumbusha vile vile tovuti yetu ni ya redio ni pastoday.com sw, na tunamkaribisha Sheikh Kwezi katika mawedha. wote mahala tunapopatikana Waislamu, matayarisho ya kuitekeleza ibada kubwa ya haji. Waislamu katika Afrika tumo katika matayarisho adhim kwa ajili ya ibada hii adhima. Waislamu walioko Asia vilevile wamo ndani ya matayarisho makubwa kwa ibada hii kubwa. Waislamu walioko Amerika zote mbili, kaskazini na kusini, matayarisho ni haya haya, na pia hawa waislamu walioko Arabuni, matayarisho Hayo. Dunia nzima sasa hivi habari ambayo tuliokuwa nayo Waislamu vifuani na vichwani mwetu ni hija. Waislamu, kwa ufupi kabisa, Mwenyezi Mungu katika sura Haji ambayo ni aya 20 na tano waislamu, Qurani yetu tukufu hii ni kitabu la raiba fiha kila shaka, ni maneno kuntu, ni maneno faswaha na safi kabisa. Tunazo jumla ya sura 114 ambazo zimejumuisha aya 6342, shekhe, zote hizi ni muongozo kwa ajili yetu. Allah Subhanahu wa Ta'ala, kabla hatukuingia humo ndani ya haji anazungumza nini? anatufahamisha nini juu ya mahala pale patukufu? Dunia nzima waislamu wote tunaelekea kule, na sikuambii kwa kwamba swala so zetu za kila siku ni lazima qibla. Unapoizungumza qibla, maana yake unazungumza masjidul haram, na masjidul haram unaizungumza alkabatu lmusharafa, ambavyo vyote hivyo vimo ndani ya jiji la makkata lmukarama. Allah Anatuambia hivi, inna ladhina kafaru, wale ambao hakika, inna, hakika wala shaka hakuna, wale walokufuru ambao wamepinga neema alizowapa Allah Subhanahu wa Ta'ala, wakajifanya hamnazo, hawazioni na wala hawazitaki na kumbe wanazitaka lakini wallahi wazikufuru hivi hivi waziwazi tena, hawakuishia hapo na ukufuru wao huo, wayasudduna an sabilillah, wanazuia watu wasiweze kuifata njia ya Allah kwa njia mbalimbali mbali, shekhe, kwa kalamu zao wanaandika makala mbalimbali mbali, katika magazeti, katika vitabu na mitandao kuaisha Waislamu wa tamaa, kwamba Mwenyezi Mungu huyu sisi tutamjuaje na vipi tumjue? Wanaleta shubuhati mambo mengi ambayo ya kuwafanya hawa watu waungane na wao katika ukafiri wao, na si hivyo tu an sabilillah walmasjidi lharam Watu hawa wabaya kabisa, ambao wanaikufuru neema ya Allah, haiishii kufuru kwao, bali wanasambaza kula mahala kwa njia wanazoziweza kuhakikisha kwamba watu hawamtii Allah, hawamjui Mwenyezi Mungu, na watu wasisamini wala kuheshimu wala kutekeleza ibada adhimu ya haji ndani ya Masjidil Haram, ndani ya msikiti mtukufu. Mwenyezi Mungu anaueleza Masjidil Haram, aladhi ja'alnahu linnas, ni msikiti ambao huo Masjidil Haram ambao uko Maka, tumeujaalia, tumeupa hadhi, tumeufanya kuwa sisi linnas, kwa watu wote. Tazama Allah Subhanahu wa Ta'ala anatuambia msikiti ule linasi ni kwa watu wote. Wa Afrika weusi, twende pale, wa Amerika wekundu, wahindi wekundu kule Marekani waende pale, sijui watu wa manjano wa China na Majapani waende pale, wazungu weupe kutoka Ulaya ya kaskazini, Norwe, Swideni, sijui wote, Finlandi, pale kila mahala linasi watu wote kwamba msikiti wetu ni ule Masjidi Lharam, sawaa ni lakifu fihi walbad. Wote wote hawa watu hawa wanatakikana kwenda kule kupiga goti, kufanya itikafu, kufanya ibada mbalimbali mule ndani, waweli wa palepale Maka au na wakutoka nje kabisa katika vitongoji vya nje ya Maka, wote ni kwao pale Masjidi lharam naas na sio msikiti wa waarabu tu, Waafrika tu, wahindi peke yako, wazungu peke yao, la linnas. Masjidil haram ni msikiti wetu sisi wote, twende pale tukatekeleze yale ambayo Allah subhanahu wa taala ametufundisha na ametuongoza na kutuelekeza, kwamba twende pale Waman yurid fihi biilhadin bidhalimu, na mwenginewe yoyote yule atakayefanya mambo yake ya kuleta kufuru zake, kuleta upinzani wake, ugaidi wake, mulhidu hadha rajul, anataka kuleta ndani ya masjidi lharam anataka kufanya bidhulmi, mambo ya zulma, dhulumati, kudhulumu haki za watu, kuwazuia watu na kadhalika wasiweze kutekeleza ibada zao ndani ya masjidi lharam. Allah anasema simwachi huyo, nudhiquhu min adhabin alim tutamuonjesha hapa juu ya mgongo wa ardhi adhabu yenye kutia uchungu na maumivu makali, na kesho akhera anasubiriwa na moto mkali kabisa. Waislam, Allah subhanahu wa taala atuambia waz waziwazi ndani ya hii Surat al-Hajj kwamba Masjidil Haram, msikiti mtukufu wa Maka, Allah subhanahu wa taala ameujalia kuwa ndipo mahala ambapo watu wote tunatakikana twende pale kwa ajili ya kufanya ibada ziwe ni ibada za kukaa kitako, ni ibada za kusimama wima, ibada za kukesha, ibada mbalimbali mbali, pale ndiyo kwetu ya muminun, ya muslimun wote tunatakikanwa tufike pale kwa ajili ya ibada hiyo na inshallah, baadaye tutaona Mwenyezi Mungu namna gani alivyoweka utaratibu. Maana yake yeye ajua wako wengine watoka mbali sana, na wengine nafasi hawana, basi Mwenyezi Mungu akituwekea nafasi maalum na maelekezo maalum kwamba istitwa, uwezo wa kimali na wa kisiha na afia na salama na amani. Sasa sisi kwa ujumla, Masjidul Haram ni kwetu. Kwa hivyo Waislamu dunia nzima wanapokuwa katika matayarisho ya kuweza kuitekeleza ibada ya haji, ni jambo ambalo lililotukuka kabisa, ni jambo ambalo limewekewa misingi na yeye Allah subhanahu wa ta'ala, kwamba watu wote tuelekee huko. Kwa hivyo, Muislamu wewe, mahala popote ulipo, madhali shuruti zile ambazo zinatakikanwa kwa wewe binadamu muislamu kwenda kuitekeleza ibada tukufu ndani ya almasjid alharamu, usirudi nyuma, usiogope. Maana yake leo tuna vipandwa vinavyokwenda haraka. Allah subhanahu wa taala alieleza kabisa kwamba watu watakuja. Nabii Ibrahimu waliambia, waambie, watakuja kwa vipandwa vya aina mbalimbali. Kwa hiyo usiogope, ya muumini ndege kwamba nitaanguka, itakuwaje? Maanake watu wengine waoga. Uwezo anao, sasa anasema mimi nikipanda ndege la akitizama nah, hali ile kule juu hewani, itakuwaje? Nafsi yake inamwambia, hapana, usiende, utakufa. Ya muumin almaut, almaut, hata kama wewe umelala kitandani kwako, ndugu yangu naondoka tu hata kama wewe, ndugu yangu, umekaa kwenye kiti chako cha fahari cha mapesa mengi, unaoka tu madhali shurti zile zimekamilika. Wala usibakhilie na wala usione vibaya. Hakikisha kwamba unajiunda na kuweka nia kisawasawa kabisa kwamba ninakwenda kutekeleza ibada ndani ya Masjidil Haram ambayo iko Maka. Waislam, tizameni Vipi tumeweza kuupata msikiti ule? Msikiti ule una maelezo marefu, na Qurani imetuambia hatua kwa hatua. Nikimalizia hii aya ya pili, ambayo ni ya 26, nabii Ibrahim ndiye ambaye alo onyeshwa na kuambiwa sasa, matayarisho yafanyike kwa ajili ya kuupata huu Masjidi Haram. Maana yake sio vile watu wengine wanavyosema kwamba hawa Waislamu msikiti wao wa Maka ni msikiti ambao wanakwenda kuabudu miungu ya Kikuraishi ya Kiarabu, kwa sababu Waarabu wale walikuwa kabla ya Uislamu wa Mtume wetu Muhammad aliotuletea sisi, basi wao walikuwa na mambo yao ya kienyeji. Wakifika pale, wanafanya mambo ya ajabu, na hata tunaambiwa kwamba wakati mwingine walikuwa hata hawavai nguo, wakiwa watupu kama mnyama, wanazunguka zunguka, wanapiga mirunzi na huku wanacheza cheza kama wanga, kuzunguka ule msikiti. Sasa baadhi ya watu wengine wakajalia kwamba Waislamu wa Afrika na watu wengineo, nyinyi mmeacha ibada zenu mnaofuata ibada za Waarabu. La, sio za Waarabu. Hebu tizama hii aya inayofuata ambayo tunaambiwa nabii Ibrahim Nabi Ibrahim anaambiwa rasmi kwamba mahala pale kuna vitu unatakikanwa pale uvishughulikie, na baadaye tuweze kupata jengo maalum Baitullah, nyumba ya Allah, kwa sababu ni miaka mingi imepita pale, panatakikanwa kurekebishwa. Miaka mingi imepita na mabadiliko mengi yametokea, anafundishwa Nabi Ibrahim. Bismillah rahmani rahim waidhi bawana li ibrahima makana albait an la Nabi Ibrahim, tuliweza bawana li Ibrahim, tulimwandalia Ibrahim, tulimwonyesha Ibrahim, tulimfundisha Ibrahim makana lbeiti mahala, ambapo nyumba maalum beiti latiq ni nyumba ya kale, ile si mchezo. Japokuwa leo ukienda Maka unaona kana kwamba wallahi kwamba la hii Maka tena ndio ile Maka, tuliwaambia beitullahi latiq mpya Safi, mambo ya kileo kabisa. La, unaambia ni baitillahi alatiqi, yale ni marekebisho tu na kadhalika. Aliambiwa nabi Ibrahim kwamba sasa hapa ndipo mahala alionyeshwa, tayarisha ujenge nyumba ya Allah, msikiti wa Allah, na mahala hapa ni mahala pa tauhid. Hawa Waarabu walikuwa wakifanya mambo ya shirk katika nyumba hii tukufu, na waliowatangulia na kadhalika wewe hakikisha kwamba mahala hapa ushirikina marufuku kabisa, alla tushrik bi shaia. Nabi Ibrahim waambie kwamba mimi ni kosa kubwa kabisa kufanya ushirikina, kunishirikisha mimi na hiyo miungu yao, akina Manata, akina Uza, akina nani. Marufuku hapo, hakuna mambo ya ushirikina Watahiri baiti ya litaifin, na nyumba yangu hii safisha itoharishe. Kwa namna mbalimbali, miongoni mwa tohara kutoharisha nyumba ni kufanyika ibada za kitawhidi za la ilaha illa Allah humo ndani kutakuwa alqaimina, watu waliosimama wanaswali, wanafanya ibada, wanaomba dua, warukaa na wengine wakiwa katika hali ya rukuu, na wengine wa katika hali ya sujudu. Kwa hivyo, Waislamu, msikiti wetu wa Maka, masjidul haram, ni msikiti wetu. Annasu, watu wote ambao wao wamemkubali Allah subhanahu wa Ta'ala, wale wengine wote ambao wamekufuru na wakawa wanaenesa huo ubaya wao kwa watu kwa njia mbalimbali, upingaji wao na ugaidi wao. Mwenyezi Mungu anasema hapa, mahala ni pahala pa kumwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala, anaokwenda kinyume, nudhiquhu, tutamuonjesha Tutamwadhibu adhabu kali kabisa. Kwa hivyo, Waislam tuhakikishe tunajiimarisha, tuna na tunaimarisha nyumba ile ya Allah kwa kwenda kwa wingi kabisa, huku tukiwa ni mukhlisina lillah, tumesafisha vifua vyetu na mioyo yetu kwa ajili ya Allah subhanahu wa Taala. Tutekeleze maamrisho yake subhanahu wa Taala, tupate neema zake, tupate maisha mazuri fi dunia wal akhira, kwa kuwa ni mbele ya Allah ambaye yeye ndio aliotuumba na kutuweka juu ya mgongo huu wa ardhi hii. Tunamwomba Allah ataufik, atupe nguvu na siha na utashi, atuondolee matatizo, atuondolee wasi, ili tuweze kwenda huko kwa salama na amani, na tukiwa ni watu ambao hatuna shaka wala wasiwasi wowote wasi, tukiona furaha na fahari ya kuitikia wito wa Allah subhanahu wataala kwenda kufanya ibada ma Shukrani sana Shehe Kwezi kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa maidha yako hayo kuhusiana na ibada tukufu ya Hija. Tunakushukuru sana. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, katika macho yetu magazetini. Wasikilizaji wa redio Teherani, tunaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini kwa kujielekeza kwanza nchini Tanzania, ambapo tutadondoa baadhi tu ya magazeti na baadhi ya habari zilizochapishwa hii leo. Tunaanza na Mwananchi ambayo ina habari kuu isemayo Majaliwa aonye vigogo wapigaji, huku ukiwapiwa na habari nyingine zinazosomeka kama ifuatavyo: Chadema kina Mdee kotini tena, RC Mbea bariki hakuna kulala, mafuriko ya watalii da Arusha, na TPDC kujenga vituo vya gesi kwa magari. Nikiachana na gazeti la Mwananchi, sasa naligeukia gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo limepambwa kwa habari zisemazo: Chadema wazidi kumvaa spika Tulia, CDF azidi kuzindua miradi ya lala salama, wanaojifanya mawakala wa frimasoni mbaroni, na Majaliwa ataka usimamizi wa fedha za almashauri. Kwa upande wa habari za michezo, gazeti la Majira limeandika Kumradhi, kwa upande wa habari wa za michezo gazeti hili la Mwananchi limeandika kumradhi, kumradhi, la Majira limeandika, kwa upande wa Majira limeandika: pazia ligi kuu NBC kufungwa leo na rais wa FIFA wapongeza Yanga kutwaa ubingwa ni habari kutoka Majira, wapendwa wa wasikilizaji. Na gazeti la Uhuru kwa upande wake limeandika fursa za kiuchumi, haijapata kutokea mauzo nje yaongezeka hadi kufikia dola bilioni kumi za Kimarekani ikilinganishwa na dola bilioni saba za awali. Idadi ya watalii wanaoingia nchini nayo imepaa kwani Dar es Salaam asilimia mia mbili themanini na Arusha wakiwa asilimia mia tatu arobaini ni filamu ya Royo Tua yaelezwa kuchochea kwa kasi zaidi mafanikio hayo. Gazeti la Uhuru aidha lina vichwa vingine vya habari visemavyo: Rais Dkt Mwinyi amwapisha jaji mkuu na majaji wengine. Rais Samia afanya uteuzi tuma athibitishwa TSN. Mdeme waonya wanaopotosha wanaohama hifadhi Ngorongoro. Russia kuongeza idadi ya kampuni za uwekezaji Tanzania. Neema vijiji vyote kupata umeme Disemba. Na Majaliwa ataja idadi waliohama. Haya ikiwa ni kutoka gazeti la Uhuru Jumatano ya leo. Gazeti la Raia Mwema kwa upande wake limeandika mawaziri wa itesa serikali ya Samia ni waliotumbuliwa. Waziri nyendo zao zafuatiliwa. Thelathini ajibu mapigo. CCM kuwafukuta waliopanga uongozi wa shina na matawi kukiona moto waelekezwa ngazi ya kata na wilaya. Na neema nchini yaletwa na ziara za Rais Samia nje, filamu ya Royal Tour. Gazeti ya serikali la habari leo nalo likaandika Tanzania yazidi kuchanua kiuchumi, uwekezaji, mauzo ya nchi vyaongezeka kwa kasi, Royal Tour yachangia safari za ndege, hoteli za kisasa zaongezeka. Samia ateua mhariri mtendaji TSN, matapeli na wanaojiuza mtandaoni mbaroni. Nape ataka minara ya mawasiliano ilindwe na itunzwe. Majaliwa atoa maagizo tisa ya fedha almashauri na Mwigulu asema si rahisi mafisadi kupenya, msamaha uwekezaji. Haya ikiwa ni kutoka katika magazeti ya Tanzania. Sasa naelekeza dira macho yetu magazetini Kenya, ambapo gazeti la Star limeandika binti amtafuta baba yake baada ya mwanamke aliyemfahamu kama mama yake kumtelekeza. Hii ni baada ya karibuni mama huyo kumweleza binti huyo kuwa si mama yake. Binti huyo wa darasa la saba aliye na umri wa miaka kumi na saba juzi Jumatatu alionekana akiwa amekwama katika mji wa Bungoma. Marselini Situma ameviambia vyombo vya habari kwamba alikuwa akiishi Nairobi na mwanamke ambaye alidhani kwamba ni mama yake. Ilibainika hivyo wakati akijiandaa kufanya mtihani wa KCPE, ambapo alitakiwa kuwasilisha cheti cha kuzaliwa, kwani mama huyo alishindwa kuonyesha cheti cha kuzaliwa cha binti huyo na kuamua kukiri kwamba yeye si mama wa binti huyo kwa muda wote huo alikuwa akiishi na huyo mama ambaye si mama wake wakuzaliwa. Mbali na habari hii iliyoibua hisia za wengi, gazeti ya The Star aidha limeandika viongozi wa ODM huko malindi wahoji kuhusu digrii ya Jumwa, wawataka wapiga kura wa kumkataa mgombea huyo. Juma mwenyewe kwa upande wake amesema alihitimu mwezi Juni digrii hiyo mwaka elfu mbili na ishirini, na kwamba ana shahada yenye tibari. Vilevile limeandika timu ya Raila yawasilisha maombi mapya kabla ya kufanya mazungumzo ya ngazi ya juu na tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IBC. Gachagua asema atarejesha fedha zake zilizozuiwa iwapo atachukua madaraka, na vikosi maalum vya kupambana na vitendo vya wizi vimeundwa ili kupambana na majambazi katika miji mikubwa nchini Kenya. Vikosi maalum vya polisi vimeundwa huko ili kukabiliana na kesi za ujambazi zinazoshamiri kiao chao katika miji mikubwa nchini Kenya. Gazeti la Standard nalo likaandika timu ya ODM yagusia kuachana na mpango wake wa kutafuta kura katika baadhi ya kaunti. Muungano wa azimio wa karili matakwa yake kwa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya kabla ya kuanza mkutano wa wagombea. Na ripoti iliyotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na mapambano dhidi ya madawa ya kulevya na jinai inasema uhalalishaji wa bangi katika baadhi ya nchi unaonekana kuchochea matumizi ya kila siku ya madawa hayo ya kulevya na kusababisha madhara mbalimbali mbali kwa afya ya binadamu. Shukran sana fundi mitambo. Na baada ya kutegea sikio, macho yetu magazetini, ambapo tumewadondolea baadhi tu ya habari na sasa tunajielekeza katika makala yetu fupi ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 29 Dhulqada mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Juni mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 29 Juni mwaka 1976, muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru. Hadi kufikia katikati kati ya karne ya kumi na nane Wakati ambao Wareno walikuwa wakiikalia kwa mabavu ya ardhi hiyo, visiwa vya Ushelisheli vilikuwa havijagunduliwa na havikuwa na wakazi. Mwishoni mwa karne ya 18 wakati ulipopamba moto wa mapinduzi ya Ufaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika waliivamia Ushelisheli. Mapambano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na na kuendelea na miaka kumi na sita iliyofuata visiwa vya Ushelisheli vikawa huru na kuasisi mfumo wa jamhuri. Tarehe 29 Juni miaka 30 iliyopita, aliwawa muhamad Budiaf, aliyekuwa mkuu wa baraza la serikali ya Algeria. Muhamad budiaf alikuwa rais wa nne wa Algeria tangu nchi hiyo ilipopata uhuru. Alijiunga na harakati za siri za kupinga ukoloni wa Ufaransa akiwa bado kijana na kupanda ngazi katika harakati ya wananchi wa Algeria iliyokuwa ikiendesha harakati za siri dhidi ya wakoloni wa, wa Ufaransa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya wananchi wa Algeria hapo mwaka 1962, Muhamad Budhiaf aliunda serikali ya kisoshalisti akishirikiana na Ahmed Ben Bella. Kama walivyokuwa viongozi wengi wa baada ya uhuru wa Algeria, Muhamad Budhiaf alikuwa mpinzani mkubwa wa fikra za Kiislamu, na baada ya kushika madaraka alivunja harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo iliyokuwa imeshinda uchaguzi wa bunge na kubatilisha matokeo ya uchaguzi hatua hiyo ilisababisha machafuko ya ndani nchini Algeria, na tarehe 29 Juni 1992 alipigwa risasi na kuuawa na mmoja wa walinzi wake. Na tarehe 8 Tir kwa mwaka wa kirani imetambuliwa kuwa ni siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali siku kama ya leo mji wa sardasht huko magharibi mwa iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa sadam hussein wakazi wa mji huo wapatao 110 waliuawa wa shahidi na wengine 530 wakajeruhiwa kwenye mashambulizi hayo Utawala wa zamani wa Iraki ambao ulikuwa umepoteza matumaini ya kushinda vita ulivyovianzisha dhidi ya Iran, ulidhani kwamba kwa kuendesha mashambulizi ya silaha za kemikali ungeweza kuitwisha Irani matakwa yake kupitia mashambulio hayo ya kinyama, lakini haukufanikiwa kufikia malengo yake. Shukran sana Amir Ibrahim kwa makala hiyo yaliyo katika historia. Na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu ambaye ni jina Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Ameandika: ndugu zangu watangazaji wa redio idhaa ya Kiswahili ya Irani, shukran, anasema, kwa kutuhabarisha matangazo kwa ufasaha. Mimi Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, naomba mfikishe salamu zangu kwa rais wa Iran nimependa msimamo wake wa kutoyumbishwa na azidi kukaza buti mpaka wa magharibi washike adabu. Na salamu zangu za pili kwa rais wa Urusi, aendelee kuwatandika vibaraka wa Marekani na kuzidi kuipandisha sarafu yake na kuishusha sarafu ya Marekani. Anasema naunga mkono juhudi zake. Ni maoni yake Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, msikilizaji wetu huyu ambaye tunamshukuru sana. Wapendwa wasikilizaji, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu Irani leo anakutana na mwenzake wa Rasia Vladimir Putin katika kikao kitakachofanyika katika mji mkuu wa Turkmenistan, Ashkabad, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mshauri wa rais wa Rasia katika sera za kigeni Yuri Viktorovich Ushakov amesema Rais Putin leo atashiriki katika kikao cha viongozi wa nchi za pwani ya bahari ya Kaspi ambacho kinafanyika mjini Ashkabad nchini Turkmanistan, na akiwa hapo atakutana na marais Ibrahim Raisi wa Iran na Ilham Aliyev wa jamhuri ya Azerbaijan. Umoja wa Mataifa umesikitishwa na vifo vya Waafrika 23 na wengine zaidi ya 476 waliojeruhiwa wa wakati wakijaribu kuvuka mpaka kati ya Moroko na Hispania kuelekea barani Ulaya kupitia mpaka wa Melila na Suta. Serikali ya Ethiopia imewataja wajumbe saba wa mazungumzo ya amani na waasi wa Tigray wa kaskazini mwa nchi hiyo. Timu hiyo ilitangazwa baada ya kamati kuu ya utendaji ya chama tawala cha Prosperity Party kufanya mikutano kuhusu mgogoro huo katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umewataka viongozi wa Libya kuonyesha jitihada zao za dhati na kijasiri katika mazungumzo ya makundi ya kisiasa ya nchi hiyo mjini Jeneva, Uswisi, kwa ajili ya kuinasua Libya katika mkwamo wa uchaguzi. Na ongezeko la hivi karibuni la ghasia na vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limesababisha wimbi jipya la wakimbizi kuvuka mpaka na kuingia nchini Uganda, na hivyo kuongeza hatari ya eneo hilo kukabiliwa na wimbi jipya la ugonjwa wa COVID-19. Kwa muhtasari huu wapendwa wasikilizaji, waskilizaji, ninakomea hapa katika meza ya matangazo asubuhi hii kutoka katika studio zetu za jamejam jam, hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni nikiwatakia asubuhi njema, na tukutane tena katika matangazo ya baadaye mchana huu. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.