Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Jumanne ya Juni 28 mwafaka na tarehe 28 Dhulqaada mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa a habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhla katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ushauri wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Punde sipunde narejea na, na taarifa habari za dunia. imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia aelekea Doha kushiriki duru mpya ya mazungumzo ya kuiondolea Teheran vikwazo. Zaidi ya watu 30 wauawa katika mapigano ya kikabila nchini Kamerun. Na Umoja wa Mataifa wasema mamilioni ya vijana duniani wamezama katika uraibu wa mihadarati, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanze na maswala ya diplomasia. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA ameelekea Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa ajili ya kushiriki duru mpya mazungumzo ya kuiondolea vikwazo jamhuri ya ya kiislamu ali Bakeri Kani, ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameenda Doha leo Jumanne, siku chache baada ya mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell kuja hapa Teheran kwa ajili ya kujaribu kutanzua kitendawili cha kukwama mazungumzo ya JCPOA huko Vienna nchini Austria. Huko nyuma, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran alisisitiza kuwa siasa za kistratejia za jamhuri ya kiislamu ni kufilisha vikwazo vya maadui. Kanali ya Press TV ya Iran imeripoti kuwa Robert Malley, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Iran, jana Jumatatu alielekea Qatar pia kwa ajili ya kushiriki mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Tehran juu ya njia za kuhuisha mapatano hayo ya nyuklia. Akiwa hapa Tehran, mkuu wa sera za nje wa EU alisisitiza kuwa inapaswa kuanzisha tena mazungumzo ya JCPOA vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran viondolewe na Iran inufaike kiuchumi. Mazungumzo ya Viena ya kuiondolea vikwazo haramu taifa la Iran yalikuwa yamesita kwa karibu miezi mitatu baada ya kufanyika duru kadhaa kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja. Kwengineko, wanavijiji wasiopungua thelathini wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameuawa katika mapigano ya kikabila huko magharibi ya Cameroon. Hayo yalisema jana Jumatatu na Kasisi Fonki Samuel Forba, msemaji wa kanisa la Presbyterian nchini Cameroon, ambaye ameongeza kuwa mauaji hayo ya halaiki yalitokea mwishoni mwa wiki katika eneo la Bakinjo karibu na mpaka wa Nigeria. Forba amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kuwa mapigano hayo yalihusisha watu wa makabila ya Oliti na Mesaga Ecol na kwamba zaidi ya watu thelathini wameuawa wakiwemo raia watano wa Nigeria huku wengine wengi wakijeruhiwa. Asasi za kiraia na duru za kijeshi nchini Cameroon zimethibitisha habari ya kutokea mauaji hayo na kusisitiza kwamba mgogoro wa kikabila umekuwa ukiendelea kwa muda mrefu sasa katika eneo la Akwaya. Hivi karibuni Kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar iliripoti kuwa mapigano ya kikabila yaliyozuka kaskazini mwa Kamerun yamesababisha maelfu ya raia wa nchi hiyo kukimbilia katika nchi jirani wakihofia usalama wa maisha yao. Mbali na mapigano hayo ya kikabila, Kamerun inaandamwa pia na hujuma na mashambulio ya mara kwa mara ya kundi la kigaidi la Boko Haram. Tusalie katika maswala au habari za tanzia. Mili 46 imepatikana ndani ya lori lililokuwa limeegeshwa karibu na kambi ya kijeshi ya Lackland jijini San Antonio katika jimbo la Texas nchini Marekani. Duru za habari zinaarifu kuwa maiti hizo zilipatikana jana Jumatatu ndani ya lori lililokuwa limetelekezwa katika eneo lisilo na shughuli nyingi kusini magharibi mwa jiji la San Antonio, karibu na makutano ya barabara ya Cassin Drive na Quintana. Polisi katika jimbo la Texas imesema wakati maiti hizo zilipopatikana jana Jumatatu, kiwango cha joto katika maeneo ya kusini mwa jimbo hilo ilikuwa nyuzi joto 39.4. Afisa wa polisi ambaye amenukuliwa na shirika la habari la Anadolu amesema nusu ya watu waliokuwa ndani ya lori hilo wameaga dunia na kwamba wengine 16 wamepelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Vyombo vya usalama nchini Marekani vimesema yumkini watu waliokuwa kwenye lori hilo ni wahajiri walioingizwa nchini humo kinyume cha sheria. Mpaka wa Marekani na Mexico ni lango kuu la magendo ya binadamu, lakini msimu huu wa joto kali jimboni Texas unaifanya biashara hiyo haramu iwe hatari zaidi kwa wahajiri na wakimbizi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tusalie huko Marekani, ambapo gazeti la Washington Examiner limefichua kashfa ya ufuska inayoizunguka familia ya rais Joe Biden wa Marekani, ambapo kiongozi huyo wa Marekani anaripotiwa kutoa fedha nyingi kwa ajili ya kugharamia ufuska wa mtoto wake wa kiume kwa jina Hunter Biden. Gazeti hilo limenukuu data zilizopatikana kwenye kipakatakilisha u laptop cha Hunter Biden zilizofichua kuwa kijana huyo wa kiume wa Biden aliyetumia zaidi ya dola 30,000 kuwalipa makahaba wa Ulaya Mashariki. Kwa mujibu wa ufichuzi huo, Hunter Biden alitumia kiasi hicho cha fedha kati ya Novemba mwaka 2018 na Machi mwaka 2019, kipindi amba, ambacho Joe Biden alikuwa naibu wa rais na rais wa Marekani. Ripoti hiyo imesema Biden alimtumia mwanawe dola laki moja kumsaidia kugharamia ada na tozo zake za kila siku ingawaje haijabainika iwapo rais huyo wa Marekani alifahamu au hakujua iwapo akthari ya fedha hizo zinatumika kugharamia mambo ya ufuska. Februari mwaka 2019, mawasiliano ya arafa kati ya Hunter Biden na mwanamtindo wa Kirusi aliyojulikana kwa jina la Eva yalivuja baada ya wawili hao kuvutana kuhusu kucheleweshwa malipo ya mwanamke huyo. Hunter aliripotiwa kuchelewa kumlipa mwanamke huyo dola elfu tisa mia tano kwa ajili ya kuwa naye kwa muda wa saa kumi na sita. Mtoto huyo wa kiume wa Biden alisema ameshindwa kumlipa mwanamke huyo kwa kuwa alikuwa akitumia barua pepe yenye anwani ya rasia Russia, au com, au Russia au ru. Kumradhi, gazeti la Washington Examiner limeendelea kufichua kuwa wakati ambapo Hunter Biden hakuwa anajihusisha na, na mambo ya ufuska. Alikuwa na shiriki vikao vya bodi ya shirika la nishati la Burisma la Ukraine na kulipwa dola hamsini elfu kila mwezi licha ya kutokuwa na tajriba yoyote katika uwanja huo. Na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na jinai na mihadarati UNODC imesema watu zaidi ya milioni mia mbili themanini na nne duniani wenye umri kati ya miaka kumi na mitano na 24 walitumia aina mbalimbali za mihadarati mwaka juzi, 2020, hilo likiwa ni ongezeko la 26% katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Ofisi hiyo ya UN ilisema hayo jana Jumatatu katika ripoti yake iliyopewa anwani ya ripoti ya mihadarati duniani mwaka 2022 na kuongeza kuwa tabaka la vijana ndilo lililotumbukia zaidi katika mgogoro na uraibu wa mihadarati katika nchi mbalimbali duniani. Ripoti hiyo imesema idadi ya watu wanaosumbuliwa na magonjwa tofauti kwa kutumia dawa za kulevya imeongezeka na kufikia watu milioni 38.6 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, kwa mujibu wa utafiti wa taasisi hiyo Umoja wa Mataifa. Bangi ndiyo mihadarati inayotumiwa na watu wengi zaidi duniani ambapo mwaka juzi watu milioni mia mbili na tisa walitumia, da, walitumia dawa hiyo ya kulevya. Uraibu wa bangi umeongezeka hadi ya asilimia ishirini na sita ndani ya mwongo mmoja uliopita, ripoti hiyo imesema hatua ya kuhalalishwa matumizi ya bangi katika sehemu mbalimbali mbali za dunia imechangia kuongezeka matumizi ya kila siku ya mihadarati hiyo na taathira zake hasi za kiafya. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na jinai na mihadarati imeeleza kuwa karibu watu milioni 61 ni waraibu wa afiuni, milioni 34 wa mihadarati aina ya amfetamin, milioni 21 wanabugia cocaine, huku milioni 11 wakitumia mihadarati ya kujichoma kwa sindano. Mwaka 2019 watu zaidi ya laki 4 na 94 elfu walipoteza na maisha kutokana na utumiaji wa mihadarati huku watu tisini na tatu elfu wakiaga dunia nchini Marekani baina ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili na ishirini kutokana na matumizi ya afyuni na mifano yake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho indhari ya waziri wa usalama wa Iran kwa magaidi. Waziri wa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema magaidi wenye makao yao Albania hawatobakia salama kutokana na moto wa ulipizaji kisasi wa jinai walizotenda. Kundi la kigaidi la Munafiqin wa wakifupi mko limehusika katika mauaji ya wairani zaidi ya elfu kumi na saba wakiwemo wabunge, maafisa wa ngazi za juu wa kiserikali na kijeshi, raia wa kawaida wasio na hatia na raia wa kigeni. Mauaji hayo ya kigaidi yalitekelezwa kwa kuratibiwa na yalijumuisha mauaji ya ufyatuaji risasi, utegaji mabomu, utekaji na utekaji nyara na utesaji. Hujuma hizo za kigaidi na kihaini ni sehemu tu ya jinai nyingi za kigaidi za makundi ya kigaidi dhidi ya watu wa Iran wa matabaka mbalimbali mbali. Magaidi wa kikundi cha munafikin kila mwaka huandaa mikutano ya hadhara huko Ulaya na Marekani kwa idhini ya nchi hizo. Hivi karibuni pia Mike Pence aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani wakati wa rais wa Donald Trump alishiriki katika kikao cha magaidi wa MKO ambacho kilifanyika katika makao yao huko nchini Albania. Katika mkutano huo, Pence alikutana na kinara wa magaidi wa MKO Maryam Rajavi. Mwaka jana pia Pence alishiriki kikao kingine cha kundi hilo la kigaidi la MKO. Kazem Gharibabadi katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter kuhusu kushiriki Mike Pence katika kikao hicho cha magaidi wa MKO na kusema mkutano wa Mike Pence na magaidi wa kundi la Munafikin ni ushahidi wa wazi kuwa utawala wa Marekani unaunga mkono ugaidi. Marekani inawatakia mabaya watu wa Iran, kwani Wairani 17,000 wameuawa na kijikundi hiki kinachofyonza damu na chenye sifa chafu tokea siku za awali. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kuvurugika mahesabu ya madola ya kibeberu na kiistikbari duniani, Iran ilishuhudia kilele cha uhasama na chuki ya maadui na vibaraka wao wakiwemo wafuasi wa kundi la Munafiqin au MKO katika kipindi cha kuanzia Machi 31, mwaka 1983, hadi Februari 20, mwaka 1984. Magaidi wa MKO walitekeleza mauaji ya umati ya Wairani kumradhi 4583. Kundi la MKO lilikiri kuhusika na jinai hizo. <mimu> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 34 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia ulazima wa elimu kuambatana na imani katika akhlaki za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi. Katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alianzisha mapinduzi yake ya kiutamaduni katika zama ambapo ardhi ya bara Arabu ilikuwa na watu wachache waliokuwa wakijua kusoma na kuandika huku akthari ya watu wake wakiwa wameghariki kwenye lindi la ujinga na ujahilia ilikuwa ni katika anga na mazingira hayo Mwenyezi Mungu Mola mwenye hekima alimteremshia aya ya kwanza ya Quran iliyozungumzia kusoma na kalamu, kalamu ambayo alikuja kuiapia pia, pia katika aya nyingine ya kitabu hicho cha mbinguni, na akaitangaza risala na ujumbe wa nabii wake huyo wa mwisho kuwa ni kuwafundisha watu kitabu na hikima watu ambao waliishi kwenye ulimwengu wa ujinga na upotofu, lakini muda si mrefu baadaye wakaweza kuasisi utamaduni na ustaarabu adhimu wa Kiislamu uliong'ara duniani. Tukiendelea na maudhui ya akhlaqi za kiutamaduni za Uislamu, sifa nyingine inayozipambanua na kuzipa hadhi ya kipekee akhlaqi hizo ni kuambatanisha pamoja elimu na imani katika sehemu ya mwisho ya aya ya 11 ya Suratul Mujadala, Qurani Tukufu inasema Mwenyezi Mungu atawainua walioamini miongoni mwenu na waliopewa elimu daraja za juu, na Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda. Kutokana na na aya hii tunaweza kubaini kwa uwazi jinsi elimu na imani zisivyoweza kutenganika. Tajiriba na uzoefu wa historia pamoja na matukio yanayojiri katika zama zetu hizi vimeonyesha kuwa kutenganishwa elimu na imani kunasababisha hasara na madhara yasiyoweza kufidika. Lakini mbali na hilo, imani inapotokana na elimu na utambuzi husalimika na hurafa na mambo ya uzushi. Wakati elimu inapotenganishwa na kuwekwa mbali na imani, imani huwa kitu cha ukereketwa, taasubi na fikra mgando, na kumwelekeza mtu kwenye upotofu na njia isiyo na lengo. Kwa upande mwingine, elimu isipoandamana na imani huwa ni sawa na kumkabidhi silaha mtu mwovu, au huwa ni sawa na taa inayokabidhiwa kwa mwizi stadi katika usiku wa giza, ili akaitumie kuporea vitu vyenye thamani kubwa. Mwanafikra na mwana falsafa mkubwa wa Kiislamu, Shahid Ayatullah Murtadha Mutahari, ametupa mtazamo mwingine wa taswira ya hekima kubwa kuhusu mchango wa pamoja wa elimu na imani alipoeleza yafuatayo katika moja ya maandiko yake. Elimu inatupatia mwangaza na uwezo na imani inatoa upendo na matumaini. Elimu inatengeneza wenzo na imani inatufikisha twendako. Elimu inaongeza kasi na imani inaonyesha mwelekeo. Elimu ni kuweza na imani ni kutaka mazuri. Elimu ni mapinduzi ya nje na imani ni mapinduzi ya ndani ya nafsi. Elimu inaifanya dunia iwe ya wanadamu na imani inaifanya iwe ya utu. Elimu inayatengeneza maumbile na imani inamtengeneza mtu. Elimu ni jamali ya akili na imani ni uzuri wa roho. Elimu ni uzuri wa fikra na imani ni uzuri wa hisia. Elimu ni usalama wa nje na imani ni usalama wa ndani ya nafsi. Elimu inatoa kinga dhidi ya hujuma za maradhi, mafuriko, matetemeko ya ardhi na vimbunga, na imani inatuhifadhi na misongo ya mawazo, upweke, kujiinamia, hofu ya kukosa pa kukimbilia na kuhisi maisha hayana maana yoyote. Kwa hivyo, kutokana na yote haya, kuna ulazima wa elimu na imani kuwa bega kwa bega na kuchangia kwa pamoja pande zote za maisha. Umuhimu wa jambo hili ni mkubwa kiasi kwamba Imam Sajjad alayhi ssalam alikuwa akisema, laiti kama watu wangekuwa wanajua kuna thamani gani katika kujifunza elimu na ujuzi, basi wangefanya juhudi kwa ajili ya hilo, hata kama ni kwa kumwaga damu zao au kwa kulazimika kuzamia kwenye vina vya bahari. Moja ya matunda yanayopatikana kwa kuungana elimu na imani katika utamaduni wa Kiislamu ni kuifanya elimu iwe na jukumu na masulia. Mwanasayansi au alimu ambaye hainufaishi jamii yake kwa elimu aliyo nayo kwa kuwataalamisha na kuwaelimisha watu au akawa hafanyi juhudi za kuitoa jamii hiyo kwenye lindi la ujinga. Kwa mtazamo wa mfumo wa akhlaki za kiutamaduni za Uislamu, si tu elimu ya mtu kama huyo haina thamani yoyote, bali pia inakemewa na kukosolewa vikali. Kuhusu tabia waliokuwa nayo baadhi ya maulama wa Kiyahudi ya kutotekeleza itakiwavyo masulia yao ya kielimu, Aya ya tano ya Suratul Jumaa inasema, mfano wa waliobebeshwa Taurati kisha wasibebe, ni mfano wa punda anayebeba vitabu vikubwa vikubwa. Kwa mujibu wa hadithi sababu hasa inayowafanya maulamaa na wataalamu kama hao kuwa na sifa hiyo chafu ni kutekwa na vivutio na mapambo ya dunia, kuna kuwafanya waitumie elimu yao kama wenzo wa kujidhaminia maslahi yao. Imam Jafar Sadiq alayhi salam ambaye alikuwa ruwaza na kigezo kilichokamilika cha elimu na imani amelizungumzia hilo kama ifuatavyo: mumwonapo alimu mpenda dunia msimpe thamani katika jamii na jueni kwamba anajionyesha tu kuwa mtu wa dini, kwa sababu kila mtu hushughulishwa na kile akipendacho. Kisha mtukufu huyo akaongezea kwa kusema: Mwenyezi Mungu alimteremshia wahyi Nabii Daudi ya kwamba usimuweke baina yangu na wewe, mwanazuoni mpenda dunia; atakuweka mbali na waliojikurubisha na mimi, kwa sababu wanazuoni hao ni maharamia wanaowateka waja wanaonitafuta mimi. Sababu nyingine inayowafanya baadhi ya maulamaa waache kutekeleza masuulia yao ya kielimu ni kujikumbatisha na wenye madaraka katika ulimwengu wa siasa. Maulama kama hao huzitumia elimu zao kama bidhaa na nyenzo za kuwatumikia wenye uchu wa madaraka na kugeuzwa vikaragosi na vibaraka wa watu hao. Huwa tayari kutii na kutekeleza amri yoyote wanayopewa na wenye madaraka, hata kama itakuwa na madhara kwa jamii kwa sababu wameshajisabilia kuwa watumwa wa watu hao. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, maulamaa wa dini ni waaminiwa wa mitume maadamu hawajapenda dunia. Akaulizwa, Bwana Mtume, ya Rasulullah, nini maana ya wao kupenda dunia? Akasema, ishara yake ni pale watakapowatii watawala katika ulimwengu wa madaraka na siasa. Basi mtakapowaona wamejiweka karibu na wenye madaraka, ziwekeni mbali safu zenu na wao. Na kwa hadithi hiyo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, niseme pia kuwa sehemu ya 34 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga mpendwa msikilizaji, ahadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 35 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sana ukumbini. Said Qasim alikuwa anaomba kuungwa, akiwa katika mkoa wa Singida, na tayari nimekwisha fanya hivyo. Karibu sana ukumbini, asante sana pia Abdallah Ali Makajuru, ukiwa hapo Tabora, Tanzania, yeye anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Tumukake Mbuto, ukiwa hapo Botswana, asante sana kwa ujumbe wako huo. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee machetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo unaanzia huko nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limevunja mwiko na badala ya siasa limetanguliza mbele khab, uh, habari ya kijamii yenye kichwa kisemacho ndani ya pepo ya washwash au ni habari ya kiuchumi kwa muhtasari. Habari hiyo imeakisi wimbi la utapeli na biashara haramu za magendo ya mihadarati na dhahabu. Habari nyingine zilizoakisiwa na gazeti hilo zina vichwa vinavyosema wajakoya asema nipo tayari kufanya kazi na Raila. TSC yatangaza nafasi 14,000 za ajira kwa walimu. Ruto asema atahakikisha Kenya inajizalishia dawa na hatma ya wakili Gicheru ipo mikononi mwa majaji wa ICC. Habari hii ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetangulizwa mbele na gazeti la Standard, lakini kwa mwelekeo tofauti. Limeipa habari hiyo anwani isemayo data za simu za mhusisha Ruto na kuhonga mashahidi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Naibu Rais William Ruto na wakili Gicheru. Habari hii inaonekana pia katika sehemu ya juu ya gazeti la Taifa Leo. Linaandika, nambari ya simu ya Ruto yatajwa ICC, upande wa mashtaka wasema simu yake imo kwenye ushahidi. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo inasema wandani wa Ruto wamsaliti. Baadhi ya wanasiasa waliotegemewa kuongoza kampeni zake sasa wapigia debe au wapigia debe wagombea wa muungano wa Azimio. Pia limeandika njaa ya kumba kaunti ishirini na mbili. Toleo la mtandao ni pamoja na habari nyingine, limeandika mvutano umeibuka ndani ya muungano wa Azimio la Umoja One Kenya kutokana na pendekezo la kuwatema baadhi ya wawaniaji wa vyama tanzu wasio na umaarufu tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo habari kuu katika gazeti la Mwananchi ni nukuu ya Jaji Warioba ambaye amesema katiba irudi kwa wananchi. Asema wasomi wanawasahau, ataka viongozi wakubali itokane na maoni ya wananchi, akemea vitendo vya ukanda, uchifu na ukabila. Pia limeandika Samia asema ana Mkapa alimshawishi kuingia siasa. Salio kwenye simu mtu akifa kutungiwa sheria na pingamizi kinamdee kusikilizwa kesho. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo umepambwa kwa habari zinazosema Samia asema tukishirikiana tutafanya mengi, Jaji Warioba ataka mchakato wa katiba huzingatia wananchi, ajali ya uwa sita wakiwemo askari watatu wa JWTZ na serikali kusamehe kodi kukuza biashara. Wabunge wafunguka utendaji wa Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika waanika maeneo ya maono mazuri, bajeti mwaka elfu mbili ishirini na mbili ishirini na tatu, wampongeza kwa kuitendea haki diplomasia ya uchumi, wagusia mafanikio wa kila kona. Pia limeandika serikali yapunguza tozo ya vingamuzi. Habari hii ya serikali kupunguza tozo mbalimbali imetangulizwa mbele na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kwa kuandika kilio tozo miamala chaskika. Limeakisi pia tozo zilizopunguzwa, zilizoongezwa na zinazopendekezwa. Limechangamkia pia habari za kisiasa, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka: Chadema yataka zuio la mikutano ya siasa lifutwe na ACT wazalendo wataja maeneo manane ya kuboreshwa. Gazeti hilo pia limeandika mwalimu aliyejifungua pacha wanne kupewa huduma maalum. Na miongoni mwa habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamhuri zina anwani zinazosema Loliondo yametimia, mkuu wa gereza kotini kwa mauaji, na kieneo manung'uniko kambi ya Ruto, mlima Kenya. Tuna tamatisho dondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mawaziri watofautiana juu ya mgomo wa walimu. Kwa ufupi ni kuwa waziri wa serikali za mitaa Rafael Magezi amewataka walimu wanaogoma warejee madarasani kufikia leo au wafutwe kazi, huku mwenzake wa utumishi wa umma Muruli Mukasa akisema serikali haitowapa walimu makataa, lakini inafadhilisha mazungumzo. Gazeti hilo pia limeipa uzito habari kuhusu siasa za kanisa ambapo kundi lililojitenga na dayosisi ya kumi limeteua askofu. Sijui unaonaje, mpenzi msikilizaji, tukizama uwanjani kwa sasa. Ulimwengu wa michezo. Natumai umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika jukwaa hili la kuangazia japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na taekwondo. Wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali si haba katika mashindano ya mabingwa wa taikundo barani Asia ya mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili. Katika siku ya tatu ya mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika nchini Korea Kusini, Zahra Pur Ismail alishindia Iran medali ya dhahabu katika safu ya wanataikundo wanawake wenye kilo chini ya sabini na tatu hukumu na dada mwingine wa Kiirani Akram Hodabande akiitia kibindoni medali ya dhahabu kwenye kategoria ya wanawake wenye kilo zaidi ya 73 katika siku ya pili mashindano hayo ya mashindano hayo yaliyoanza Juni 23, Iran ilikusanya medali nne za fedha katika vitengo mbalimbali mbali. Kabla ya hapo pia Nahid Kiani alitoa medali ya dhahabu wana. Taekwondo 386 kutoka nchi 32 za Asia wameshiriki duru ya 25 ya mashindano hayo ya kibara ya Asian Taekwondo Championships. Tugeukia voliboli. Timu ya taifa ya volleibol ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na siku ya Jumamosi iliinyoa kwa chupa Canada katika wiki ya pili ya ligi ya mataifa ya volleiboli ya VNL. Iran iliichabanga Canada setu tatu kwa mtungi za 25 21 27 25 na 25 18. Amin Esmail Nejad alifungia Iran alama 15 huku Stephen Timothy ma akivunia Canada. Iran ilielemea Kanada siku chache baada ya kuipeleka mchakamchaka Marekani kwa kuizaba seti tatu kwa moja za 25 18 29 27 na 27 25, ingawaje pia ilichezea mkongoto katika wiki hiyo ya pili ya mashindano hayo ya dunia kwa kuzidiwa ujanja na Bulgaria na Brazil. Iran sasa inajiandaa kuwajihiana na Poland, Italia, Slovenia na Serbia katika wiki ya tatu ya mashindano hayo yanayosimamiwa na shirikisho la voliboli duniani Fiva. Mkondo wa kwanza wa mashindano hayo ulianza Juni saba na utamalizika Julai kumi, huku ule wa fainali ukitazamia kupigwa baina ya Julai 20 na 24. Tuelekea katika kanda ya Afrika Mashariki. Raia wa Finland Kale Roampera ameibuka kidedea katika mashindano ya kimataifa ya magari ya safari rali ya WRC yaliyofanyika nchini Kenya kwa kuandikisha kasi bora akishirikiana na mwelekezi John Halton katika gari aina ya Toyota GR Yaris. Kinda huyo mwenye umri wa miaka 21 aliibuka mshindi katika mkondo wa mwisho wa mashindano hayo siku mashindan ya Jumapili. Mashindano hayo ya mabingwa wa safari rali duniani mwaka huu 2022 yalifunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya siku ya Alhamisi nje ya jumba la mikutano la KICC jijini Nairobi. Mambo yalikuwa hivi Rovanpera alipotoa ushindi And Yone and congratulations. Rovanpera alituma onyo la, la mapema kwa madereva wenzake kabla ya mashindano yenyewe kuanza rasmi siku ya Alhamisi baada ya kuandikisha kasi bora katika mkondo wa majaribio au kipenda shakedown katika hifadhi ya Ndulele siku ya Jumatano. Hii ni mara ya nne kwa raia huyo wa Finland kutoa ubingwa. Hii ilikuwa duru ya sita ya mashindano ya WRC baada ya rali Monte Carlo kuanzia Januari 20 hadi 23, rali Sweden Februari 24 hadi 27, Croatia rali Aprili 21 hadi 24, rali de Portugal kule Ureno Mei 19 hadi 22 na Rally Italia Sardegna kuanzia Juni pili hadi tano. Rais Kenyatta alishiriki pia shamra shamra za kuyafunga mashindano hayo ya dunia ya Safari Rali ya Kenya lakini hakuwa mwingi wa kauli. The prize is not in winning. The prize is in how you win. Haya, tuingie katika nchi jirani ya Tanzania. Klabu ya soka ya Yanga siku ya Jumamosi ilikabidhiwa ubingwa wa ligi kuu ya soka Tanzania bara licha ya kuambulia sare ya bao moja kwa moja ilipovana na Mbeya City katika mchezo uliopigwa kwenye uwanja wa Sokoine jijini Mbeya. Yanga ilikuwa ya kwanza kupata bao la utangulizi kupitia kwa Heriata Makambo kunako dakika 40 baada ya Hamadi Waziri kushindwa kuokoa mpira kabla ya Joseph Semuju kuisawazishia Mbeya City kwa mkoaji wa penalti katika dakika ya 50 ya mchezo baada ya beki Bakari Mwamnyeto kunawa mpira ndani ya eneo la 18. Goli la tatu no City. Hivi ndivyo ambavyo wanafanya mara zote Young Africans. Katika mchezo huo, Mbeya City ilicheza pungufu baada ya beki wake Mpoke Mwakinyuke kulimwa kadi nyekundu dakika ya 44 baada ya kumfanyia madhambi Juma Shaban. Hii ni sare ya pili msimu huu kwa timu hizi mbili baada ya ile ya sare tasa ya Februari 5 katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Mchezo huo ulitumika pia kwa ajili ya kuikabidhi Yanga ubingwa wa ligi kuu ya NBC baada ya kutangazwa rasmi mabingwa mnamo Juni 15 ilipofyeka Coastal Union mabao matatu kwa mtungi na kufikisha pointi 67 ambazo haziwezi kufikiwa na timu yoyote Matokeo haya yanayefanya Yanga iendelee kutuama kileleni huku ikisaliwa na mchezo wa mwisho Jumatano hii ya Juni 29 dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye mechi itakayopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa na pia wanasubiriwa na fainali ya kombe la shirikisho la Azam dhidi ya Coastal Union itakayochezwa Julai pili. Jiji la Dar lilizizima Jumamosi kwa saa kadhaa baada ya mashabiki kujitokeza kwa wingi kupokea msafara wa mabingwa Young Africans. Maelfu ya mashabiki pia walijitokeza katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere kwenda kuwapokea wachezaji wao baada ya kukabidhiwa taji la ligi kuu msimu huu. Ni kukumbushe tu kwamba Yanga imetoa kombe hilo la ligi kuu ya MBC mara 28 katika historia ya klabu hiyo. Katika hatua nyingine, klabu ya Tanzania Prisons ilitumia vyema uwanja wake wa Sokoine na kuibuka na ushindi wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Simba. Bao la wanagereza lilifungwa na beki wake Benjamin Asukile dakika 54, baada ya pigani kupige kwenye lango la Simba. Mwamba huyu hapa. matokeo haya yanakuwa na faida zaidi kwa Prisons. Baada ya mchezo huo, itasogea hadi nafasi ya 14 na pointi 29, na kuishusha Biashara United iliyopo ya 15 na pointi 28 baada ya timu zote kucheza michezo 29. Huu unakuwa ni mchezo wa tatu kwa Wekundu wa Msimbazi kupoteza baada ya kufungwa bao moja kwa sifuri na Mbeya City Januari 17 na Kagera Sugar Januari 26 mwaka huu. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Wahudumu wanane wa afya watafikishwa mahakamani kwa madai ya kuhusika na kifo cha mwanasoka nyota Diego Maradona wa Argentina. Jaji mmoja ameamrisha mashtaka ya mauaji yafanywe baada ya jopo la madaktari kugundua kuwa matibabu ya Maradona yalijaa mapungufu na ukiukaji wa utaratibu. Maradona aliaga dunia Novemba mwaka 2020 kutokana na mshtuko wa moyo jijini Buenos Aires akiwa na umri wa miaka 60. Alikuwa akiendelea kupata afueni nyumbani baada ya kufanyiwa upasuaji wa kuondoa damu iliyoganda kwenye ubongo mapema mwezi huo. Siku chache baada ya kifo hicho, waendesha mashtaka nchini Argentina walianzisha uchunguzi dhidi ya madaktari na wauguzi waliohusika katika kumtunza. Mwaka jana jopo la wataalamu ishirini lililoteuliwa kuchunguza maafisa hao wa afya liliwapata na makosa. Hata hivyo, maafisa hao wamekanusha kuhusika kivyovyote na kifo cha Maradona. Kwengineko, bingwa wa Afrika katika mbio za mita 100, raia wa Kenya Ferdinand Omanyala amevuliwa joho la kuwa mtimkaji aliye na muda bora zaidi mwaka huu 2022, katika mkimbio huo. Hii ni baada ya Marekani Fred Kelly kutimka mbio hizo za mita 100 kwa kutumia sekunde 9.83 kwenye mashindano yaliyofanyika huko Marekani ya kuchagua kikosi cha riadha za dunia zitakazofanyika Julai 15 hadi 24 mjini Eugene, jimboni Oregon. Omanyala alishikilia muda bora mwaka huu baada ya kushinda duru ya Continental Tour ya Kip Keino Classic kwa sekunde 9.85 katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi mnamo Mei 7. Na kwa akali watu sita wamepoteza maisha, huku wengine wakijeruhiwa baada ya jukwaa kuporomoka nchini Colombia wakati wa mashindano ya kupigana fahali au bullfighting. Jose Ricardo Orozco, gavana wa eneo la Tolima, amethibitisha habari hizo na kueleza kuwa mtoto mmoja na wanawake wawili ni miongoni mwa watu walioaga dunia kwenye mkasa huo. Watu wengine tisa wamejeruhiwa vibaya baada ya kuingia ukumbini na kupondwa vibaya na ng'ombe dume hao waliokuwa wakipiganishwa. Rais mpya wa Colombia, Gustavo Petro, ametoa amri ya kusimamishwa michezo hiyo ya kupiganisha fahali. Sijui ni raha au karaha. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya kusikitisha. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 28 mfungo wa pili Dhulqaada mwaka 1443 hijria, inaosadifiana na Juni 28 mwaka 2022 miladia. Tarehe 28 dhulqaada miaka 1083 iliyopita, mwanazoni wa Kiislamu Abulqasim Tabarani alifariki dunia katika mji wa kihistoria wa Isfahan nchini Iran. Tabarani alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa hadithi wa karne ya 4 Hijria, na alifanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kukusanya hadithi za Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa sallam. Alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi. Baada ya utafiti na uchunguzi wa miaka 33, Tabarani ameandika vitabu vikubwa vitatu vya hadithi kwa majina ya Almujam Lkabir, Almujam Lwasit na Almujam Lsaghir. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, yani tarehe 28 Juni mwaka 1957, kituo cha Kiislamu mjini Washington na Marekani kilianzisha rasmi shughuli zake. Ujenzi wa kituo hicho ulianza mwaka 1949 kwa ushirikiano wa Waislamu wa nchi hiyo na baada ya kuanza ujenzi huo mwaka 1957 kiligeuka na kuwa alama yao ya kidini. Kituo cha Kiislamu cha Washington, mji mkuu wa Marekani, kinajumuisha msikiti, shule, maktaba na kadhalika. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita mwafaka na tarehe 7 mwezi wa Tir mwaka 1360 hijria shamsia, Ayatullah Dr Muhammad Beheshti aliuawa shahidi akiwa pamoja na watu wengine sabini na wawili waliokuwa miongoni mwa shakhsia bora wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya kuripuliwa kwa bomu ofisi kuu ya chama cha Jamhuri ya Kiislamu. Ayatullah Beheshti pia alikuwa miongoni mwa shakhsia wa awali waliotoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya Kiislamu. Dr Beheshti pia alikuwa mmoja kati ya wasaidizi wakuu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu mlipuko huo wa bomu ulioua shahidi Dr Beheshti na wasaidizi sabini na wawili wa Imam Khomeini, wakiwemo mawaziri na wabunge kadhaa. Na miaka 35 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa Sardasht huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa zamani wa Iraq raia wasio na ulinzi 110 wa Iran, wakazi wa mji huo waliuawa washahidi na wengine 530 kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ya utawala wa zamani wa Sadam Hussein. Utawala wa Sadam ambao ulikuwa umekata tamaa ya kupata ushindi katika medani za vita dhidi ya Iran ulikuwa ukidhani kwamba kwa kufanya mashambulizi yake hayo ya kemikali dhidi ya raia wa mji wa Sardasht ungeweza kulitwisha taifa la Iran matakwa yake. Taasisi muhimu za kimataifa na madola makubwa duniani hata hivyo hazikuchukua hatua yoyote ya jadi ya kuzuia utawala wa sadamu kutumia silaha za kemikali wala hata kulani jinai hizo ulizozifanya dhidi ya raia wasio na hatia wa Iran. Hii ni redio Tehran. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma maoni katika ukumbi wetu WhatsApp ni ruhusu ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia JCPOA ameelekea Doha, mji mkuu wa Qatar kwa ajili ya kushiriki duru mpya ya mazungumzo ya kuiondolea vikwazo jamhuri ya, ya Kiislamu. Wana vijiji wasiopungua thelathini wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameuawa katika mapigano ya kikabila huko magharibi ya Camerun miili 46 imepatikana ndani ya lori lililokuwa limeegeshwa karibu na kambi ya kijeshi ya Lackland jijini San Antonio katika jimbo la Texas huko nchini Marekani. Gazeti la Washington Examiner limefichua kashfa ambapo Biden ametumia fedha nyingi kugharamia ufuska wa kijana wake Hunter Biden, na UN yasema mamilioni ya vijana duniani wamezama wa katika urahibu wa mihadarati. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio IRIB r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.