Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotama. Na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenda wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia ya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumatatu hii Jumatatu ni jioni njema tuliojaliwa na mwenyezi Mungu, Juni ishirini na saba elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe ishirini na saba Dhulkada elfu moja mia nne arobaini na tatu hijeria. Wapendwa wasikilizaji, tuna wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo, na haraka haraka kabla ya kutangaza vipindi na kukumbusha, tegea sikio kupitia redio wa shirika. Tunapatikana katika mikoa mbalimbali ya Tanzania kama vile Mtwara, Kigoma, Mwanza Tanga kwenye ambako makao makuu ya Maarifa FM na Singida na kadhalika na katika nchi jirani ikimaanisha maeneo ya mpakani na Tanzania. Tunafungua kwa taarifa habari na uchambuzi wetu kwa usiku huu. Tutatupia jicho malengo ya safari ya waziri mkuu wa Iraki Mustafa Al-Kadhim mjini Tehran, ambapo amekutana na viongozi mbalimbali wa serikali. Tutakuwa na kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Tutawaletea ulimwengu wa michezo ikiwa ni mjumuiko wa matukio yaliyojiri jumazima barani Afrika na vilevile vile duniani kwa ujumla, bila kusahau makala yetu ya leo katika historia. Tuma ujumbe wako mfupi, mpendwa msikilizaji, nitaurusha mubashara humu studioni. Tumia nambari yetu ya WhatsApp kutuma ujumbe wako, SMS alama kujumlisha 989035065497 hiyo ni nambari yetu ya WhatsApp. Karibuni kuwa nami katika taarifa ya habari za ulimwengu Saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehrani. Kwanza nawasomea vichwa vya habari: mazungumzo ya kufufua mapatano ya JCPOA kufanyika katika ghuba ya Wajemi. EU yataka uchunguzi wa mauaji ya makumi ya watu mpakani mwa Morocco na Hispania. Onyo la mkuu wa kamandi ya majeshi ya Irani kwa utawala wa Israel. Asilimia 75 ya Wamarekani wakatishwa tamaa na uchumi mbaya kwa nchi yao nchi yao. Pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehrani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema duru ijayo ya mazungumzo ya kujaribu kuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA itafanyika katika moja ya nchi za eneo hili la Asia Magharibi. Katika mkutano wa kila wiki na uandishi wa habari hii leo Saidi Khatibzadeh amebainisha kuwa Mungu akipenda moja ya nchi za ghuba wa jemi itakuwa mwenyeji wa mkutano huo ambao utafanyika ndani ya siku chache zijazo. Wiki hii mashirika ya habari ya Aljazira na Qatar, mashirika ya habari ya al Jazira Qatar na Nur News Irani ya Iran yameripoti kuwa vikao vijavyo vya kufufua mapatano ya JCPOA yumkini vikafanyika mjini uh, Doha na habari zingine punde zilizotufikia zinasema kuwa tayari mazungumzo hayo yatafanyika huko Doha. Hatib Zade ameeleza bayana kuwa mpira sasa uko upande wa Marekani na kwamba iwapo watatekeleza ahadi walizozitoa kwa mujibu wa Joseph Bolel, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, basi kuna uwezekano wa kufikiwa makubaliano Amesema vikao vijavyo vitajikita zaidi katika swala la kuondolewa taifa hili vikwazo haramu na vya kidhuluma, akisisitiza kuwa vitafanyika katika sura ya mikutano ya Viena. Amesema Iran haitafanya mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani na kwamba pande mbili zitawasiliana kwa njia isiyo ya moja kwa moja kama ilivyokuwa huko Viena, Austria kwengineko. Katika kikao hicho na waandishi wa habari hapa mjini Tehran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesema Marekani ndio mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kadhalika, Khatib Zade ametumia jukwaa hilo kutangaza kuwa muda wake wa kuwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani umemalizika na nafasi yake itachukuliwa na Nasr Kanani. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Afrika ametoa mwito wa kufanyika uchunguzi wa mauaji ya makumi ya wahajiri wa kiafrika katika mpaka wa Moroko na Hispania. Musa Faki Mahamati alitoa mwito huo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na akasema, nimeshtushwa na tukio la Ijumaa iliyopita la kuua watu ishirini na tatu huku makumi wengine wakijeruhiwa wakijaribu kuvuka mpaka wa kimataifa kutoka Moroko kwenda Uhispania. Mahamati amesistiza haja ya kufanywa uchunguzi huru haraka iwezekanavyo, sambamba na kutoa mwito kwa nchi za dunia kutekeleza wajibu wao wa kuheshimu utu, heshima na usalama wa ajiri kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Siku hiyo ya Ijumaa, wahajiri karibu elfu mbili, wengi wao wakiwa raia wa Sudani, walijaribu kuuruka uzio wa vyuma na kuingia katika eneo la Melila linalodhibitiwa na Uhispania kaskazini mwa Moroko, lakini wakakabiliwa kwa mkono wa chuma na maafisa wa usalama wa Moroko na Uhispania. Hata hivyo, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu Morocco, walioaga dunia kwenye mkasa huo wa Ijumaa ni wahajiri 37, Akthari yao wakiwa ni raia wa nchi za eneo la chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Miji ya Melila na Siuta ina utawala wa ndani na iko chini ya serikali ya Hispania licha ya kwamba kijiografia iko kaskazini mwa Moroko. Miji hiyo ndio mpaka pekee wa ardhini baina ya bara la Afrika na nchi za Ulaya. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu Irani ameuonya vikali utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya kuchukua hatua yoyote ya kichokozi katika eneo la Asia Magharibi, na kusisitiza kuwa sera ya Israel ya kuingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine na chokochoko choko zozote za utawala huo katika eneo zitakabiliwa na jibu mwafaka. Meja Jenerali Mohamed Bagheri ametoa indhari hiyo leo Jumatatu hapa Tehran katika mazungumzo yake na mwenzake wa Pakistan, luteni jenerali nadim riza nishan, meja jenerali Baghiri amesema utawala haramu wa Israel ndio mzizi wa shari na chimbuko la kuvurugika uthabiti katika eneo la isha magharibi. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya Iran ameeleza bayana kwamba vikosi vya ulinzi vya taifa hili vimejiandaa kwa kiwango cha juu kukabiliana na kitisho cha aina yoyote cha adui. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Irani amehutubu utawala wa kizayuni kwa kusema kuruhusiwa Israel ndani ya kamandi ya majeshi ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi, CENTCOM, kuleta silaha na zana za kijeshi na kushiriki katika luteka za kijeshi Asia Magharibi kutaibua hatari kubwa katika eneo hili la kistratejia. Amesema Irani haitaruhusu vitisho hivyo na bila shaka itatoa jibu mwafaka kwa chokochoko hizo. Makamanda hao waandamizi wa majeshi ya Irani na Pakistan, mbali na kuzungumzia maswala ya kieneo kama kushamiri ugaidi Afghanistan na mgogoro wa kibinadamu nchini Yemen, lakini pia wamegusia kuhusu umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na kijeshi baina ya mataifa haya mawili jirani. Aghalabu ya wananchi wa Marekani wamekatishwa tamaa na hali mbaya ya uchumi wa nchi hiyo. Utafiti wa maoni uliofanywa na shirika la habari la CBS News na YouGov unaonyesha kuwa asilimia 75 ya Wamarekani wanaitakidi kuwa uchumi wa nchi yao unazidi kudorora. Utafiti huo umesema robo tatu ya wananchi wa Marekani wanatiwa wasiwasi mkubwa na mdororo wa uchumi katika nchi hiyo, akthari yao wakishindwa kuhimili mfumuko wa bei za bidhaa. Mwezi uliopita wa Mei, Marekani ilitangaza kuwa uchumi wa nchi hiyo umeshuka kwa asilimia 0.4 katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa 2022. Janga la korona na mgogoro wa Ukraine vinatajwa kuwa miongoni mwa sababu kuu za kuzorota kwa chumi za nchi za Magharibi. Wachumi wanasema wakati uchumi wa Ulaya unaathiriwa zaidi na mzozo wa Ukraine, uchumi wa Marekani unakabiliwa na kushuka kwa pato, mfumuko wa bei pamoja na ukosefu wa ajira. Vita na vikwazo ambavyo Rasia imewekewa na Marekani, Ulaya na washirika wao vimezidisha uhaba wa chakula, upungufu wa nishati na madini muhimu, na kuvuruga biashara na kusababisha mfumuko wa juu wa bei katika nchi mbalimbali mbali duniani. na ripoti mpya ya shirika moja la kutetea haki za watoto Imesema askari makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel wameaua shahidi kwa kuwapiga risasi watoto 15 wa Palestina. Shirika hilo la kimataifa la Defence for Children International tawi la Palestina, DCIP lenye makao yake mjini Geneva, limesema mbali na watoto 15 wa kipalestina kuuawa na wanajeshi wa Israel tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa, wengine sita pia wamejeruhiwa, huku wengine 17 wakiteka unyara Aidha, ripoti hiyo iliyotolewa na shirika hilo la kimataifa la Defense for Children International, tawi la Palestina, imesema watoto 16 wa Palestina wameachwa bila pahala pa kuishi baada ya askari makatili wa kizayuni kubomoa makazi yao tangu mwezi Januari mwaka huu hadi hivi sasa. Shirika hilo la kutetea haki za watoto limesema utawa, wa, utawala haramu wa Israel umeendelea kufanya jinai hizo za kutisha za kuua, kujeruhi na kukamata watoto wa Kipalestina huku jamii ya kimataifa ikinyamaza kimya. Takwimu za shirika jingine la kutetea haki za watoto la uh, Plus 972 Magazine zinaonyesha kuwa mwaka jana wa 2021 ndio mwaka ulioshuhudia umwagaji mkubwa zaidi wa damu za watoto wa Palestina katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Shirika hilo lilitangaza kuwa watoto 86 wa Palestina waliuliwa shahidi mwaka jana na askari wa utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi, mji wa Baitul Makdis unaokaliwa kwa mabavu pamoja na ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa na nawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji popote pale matangazo yanapowafikia, popote pale ambapo umekaa ukituni, ukitumia simu yako ya mkononi, ama ukifuatilia matangazo kupitia redio ya shirika. Na sasa nawakaribisha kujiunga katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema malengo ya safari ya Mustafa Alikadhimi mjini Tehran. Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraqi, baada ya kukutana na wakuu wa Saudi Arabia mjini Jida, moja kwa moja alielekea hapa Tehran Jumapili Juni 26 na kulakiwa rasmi na rais Ibrahim Raisi wa Iran. Baada ya rais Ibrahim Raisi kuchukua rasmi hatamu za uongozi kama rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani, Mustafa Al Kadhimi alikuwa kiongozi wa kwanza wa kigeni kusafiri nchini Iran na kukutana na rais wa serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran mnamo mwezi Septemba mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. Hivi sasa, miezi tisa baada ya safari hiyo, kwa mara nyingine, Mustafa Al Kadhimi ametembelea Tehran na kufanya mazungumzo na rais Raisi. Ingawa masuala ya uhusiano wa nchi mbili yamejadiliwa katika mkutano wa Raisi na al Kadhimi, lakini inaonekana kwamba safari hiyo imekuwa na malengo mengine muhimu zaidi. Baadhi ya duru zinadokeza kuwa katika uga wa uhusiano wa pande mbili viongozi hao wamejadili Iraki kununua gesi zaidi ya Iran, kadhia ya maji na mazingira, na masuala mengine yanayohusiana na uchumi wa Iraki na hali kadhalika safari za ziara katika maeneo ya kidini ya nchi hizi mbili. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari wa viongozi hao wawili, rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuhusu kustawisha uhusiano wa Iraki katika fremu ya sera za ujirani mwema. Aidha, amesema katika mkutano na waziri mkuu wa Iraki kwamba wamejadili uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kibiashara baina ya nchi hizo mbili, na imeafikiwa kuwa uhusiano wa kiuchumi uimarishwe zaidi. Raisi pia amezungumzia kuhusu kuunganishwa njia za reli za eneo la Sharamshe na la Irani na Basra nchini Iraq, na imeafikiwa kuwa hatua za haraka zichukuliwe ili kufanikisha mradi huu. Mbali na sisitizo la kuimarisha uhusiano wa pande mbili, safari ya Al Kadhimi mjini Tehran inahusiana na masuala mengine matatu. Kwanza ni kadhia ya uhusiano wa Saudi Arabia na Jamhuri ya Kiislamu Irani. Uhusiano wa Irani na Saudia ulikatwa mwaka 2016. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Iraki imekuwa mwenyeji wa mazungumzo mazungumzo baina ya maafisa wa Irani na Saudia kwa lengo la kuisha uhusiano wa pande mbili, na hadi sasa duru tano za mazungumzo zimeshafanyika. Inadokezwa kuwa hivi sasa Iran na Saudia zinakaribia kufikia mapatano. Kabla ya kuwasili Tehrani Jumapili, siku ya Jumamosi, Alkadhimi alikuwa mjini Jida, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na Muhamed bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, ambaye kimsingi hivi sasa ndiye mtawala wa nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndiyo maana weledi wa mambo wakaamini kwamba upatanishi baina ya Tehrani na Riyadh ni lengo muhimu na asili la safari ya Alkadhimi mjini Tehran ni kutokana na nukta hiyo. ikatangaza kwamba sababu kuu ya safari ya Mustafa Alkadhimi katika miji ya Jidda na Tehran ni kupatanisha pande mbili za Iran na Saudia ilizianzishe tena uhusiano wa kidiplomasia Alkadhimi anataraji kuwa akifanikisha kuzipatanisha Iran na Saudi Arabia, basi hadhi ya Iraki itaimarika katika eneo la isha magharibi, na itaweza kuonekana kuwa ni nchi yenye satwa na hivyo iwe miongoni mwa madola yenye taathira katika eneo kama vile Qatar, Oman na Kuwait. Lengo la pili la safari ya Mustafa al Kadhimi mjini Tehran linahusiana na siasa za ndani ya Iraki katika kipindi hiki ambapo mrengo wa Sadre umejiuzulu katika bunge. Kujiuzulu mrengo huo kumeleta mabadiliko muhimu katika mlingano wa nguvu katika bunge la Iraki, hasa miongoni mwa mirengo ya kisiasa ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Al Kadhimi analenga kupata uungaji mkono wa Iran na Saudi Arabia, madola mawili yenye taathira ya kieneo ili aweze kubakia katika cheo cha waziri mkuu wa Iraki. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Wapendwa wasikilizaji na dokta mwai kuwa mna andamana nami katika matangazo haya ya moja kwa moja, na kabla ya kuwakaribisha katika kipindi chetu cha kwanza, nasoma maoni haya ambayo amefika muda si mrefu kutoka kwa msikilizaji wetu huyu mtajika, nikimaanisha msikilizaji huyu kwa kweli hakusi kuwa na jambo lake, akituma maoni na kuchangia mambo mbalimbali katika ukumbi wa wasikilizaji. Ni Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika E, Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Akaandika polini Palestina kwa maafa ya mawaji ya watoto kumi na tano yaliyofanywa na ozeyuni. Akaandika, Allah awahifadhi watoto hawa mahala pema pepona, amin rabilalamin. shukran sana Juma Idisa wakondoa masawi Tanzania. Na sasa ni kipindi chetu cha kwanza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma, na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 34 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, ikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia ulazima wa elimu kuambatana na imani katika akhlaki za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi. Katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alianzisha mapinduzi yake ya kiutamaduni katika zama ambapo ardhi ya bara Arabu ilikuwa na watu wachache waliokuwa wakijua kusoma na kuandika huku akthari ya watu wake wakiwa wameghariki kwenye lindi la ujinga na ujahilia. Ilikuwa ni katika anga na mazingira hayo, Mwenyezi Mungu Mola mwenye hekima alimteremshia aya ya kwanza ya Qur'an iliyozungumzia kusoma na kalamu, kalamu ambayo alikuja kuiapia pia, pia katika aya nyingine ya kitabu hicho cha mbinguni, na akaitangaza risala na ujumbe wa nabii wake huyo wa mwisho kuwa ni kuwafundisha watu kitabu na hekima watu ambao waliishi kwenye ulimwengu wa ujinga na upotofu, lakini muda si mrefu baadaye wakaweza kuasisi utamaduni na ustaarabu adhimu wa Kiislamu uliong'ara duniani. Tukiendelea na maudhui ya akhlaqi za kiutamaduni za Uislamu, sifa nyingine inayozipambanua na kuzipa hadhi ya kipekee akhlaqi hizo ni kuambatanisha pamoja elimu na imani. Katika sehemu ya mwisho ya aya ya 11 ya suratu lmujadala, Qurani Tukufu inasema, Mwenyezi Mungu atawainua walioamini miongoni mwenu na waliopewa elimu daraja Mungu za juu, na Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda. Kutokana na na aya hii tunaweza kubaini kwa uwazi jinsi elimu na imani zisivyoweza kutenganika. Tajiriba na uzoefu wa historia pamoja na matukio yanayojiri katika zama zetu hizi vimeonyesha kuwa kutenganishwa elimu na imani kunasababisha hasara na madhara yasiyoweza kufidika. Lakini mbali na hilo imani inapotokana na elimu na utambuzi husalimika na hurafa na mambo ya uzushi. Wakati elimu inapotenganishwa na kuwekwa mbali na imani, imani huwa kitu cha ukereketwa, taasubi na fikra mgando, na kumwelekeza mtu kwenye upotofu na njia isiyo na lengo. Kwa upande mwingine, elimu isipoandamana na imani huwa ni sawa na kumkabidhi silaha mtu mwovu au huwa ni sawa na taa inayokabidhiwa kwa mwizi stadi katika usiku wa giza ili akaitumie kuporea vitu vyenye thamani kubwa. Mwanafikra na mwana falsafa mkubwa wa Kiislamu Shahid Ayatullah Murtadha Mutahari ametupa mtazamo mwingine wa taswira ya hekima kubwa kuhusu mchango wa pamoja wa elimu na imani alipoeleza yafuatayo katika moja ya maandiko yake: Elimu inatupatia mwangaza na uwezo na imani inatoa upendo na matumaini. Elimu inatengeneza wenzo na imani inatufikisha tuendako. Elimu inaongeza kasi na imani inaonyesha mwelekeo. Elimu ni kuweza na imani ni kutaka mazuri. Elimu ni mapinduzi ya nje na imani ni mapinduzi ya ndani ya nafsi. Elimu inaifanya dunia iwe ya wanadamu na imani inaifanya iwe ya utu. Elimu inayatengeneza maumbile na imani inamtengeneza mtu. Elimu ni jamali ya akili na imani ni uzuri wa roho. Elimu ni uzuri wa fikra na imani ni uzuri wa hisia. Elimu ni usalama wa nje na imani ni usalama wa ndani ya nafsi. Elimu inatoa kinga dhidi ya hujuma za maradhi, mafuriko, matetemeko ya ardhi na vimbunga, na imani inatuhifadhi na misongo ya mawazo, upweke, kujiinamia, hofu ya kukosa pa kukimbilia na kuhisi maisha hayana maana yeyote. Kwa hivyo, kutokana na yote haya, kuna ulazima wa elimu na imani kuwa bega kwa bega na kuchangia kwa pamoja pande zote za maisha. Umuhimu wa jambo hili ni mkubwa kiasi kwamba Imam Sajjad alaihi ssalam alikuwa akisema: laiti kama watu wangekuwa wanajua kuna thamani gani katika kujifunza elimu na ujuzi, basi wangefanya juhudi kwa ajili ya hilo, hata kama ni kwa kumwaga damu zao au kwa kulazimika kuzamia kwenye vina vya bahari. Moja ya matunda yanayopatikana kwa kuungana elimu na imani katika utamaduni wa Kiislamu ni kuifanya elimu iwe na jukumu na masulia. Mwanasayansi au alimu ambaye hainufaishi jamii yake kwa elimu aliyo nayo kwa kuwataalamisha na kuwaelimisha watu au akawa hafanyi juhudi za kuitoa jamii hiyo kwenye lindi la ujinga. Kwa mtazamo wa mfumo wa akhlaki za kiutamaduni za Uislamu, si tu elimu ya mtu kama huyo haina thamani yoyote, bali pia inakemewa na kukosolewa vikali. kuhusu tabia waliokuwa nayo baadhi ya maulama wa kiyahudi ya kutotekeleza itakiwavyo masulia yao ya kielimu. Aya ya tano ya Suratul Jumaa inasema, mfano wa waliobebeshwa Taurati kisha wasibebe, ni mfano wa punda anayebeba vitabu vikubwa vikubwa. Kwa mujibu wa hadithi, sababu hasa inayowafanya maulamaa na wataalamu kama hao kuwa na sifa hiyo chafu ni kutekwa na vivutio na mapambo ya dunia, kuna kuwafanya waitumie elimu yao kama wenzo wa kujidhaminia maslahi yao. Imam Jafar Sadiq alayhi salam, ambaye alikuwa ruwaza na kigezo kilichokamilika cha elimu na imani Amelizungumzia hilo kama ifuatavyo: mumwonapo alimu mpenda dunia, msimpe thamani katika jamii, najueni kwamba anajionyesha tu kuwa mtu wa dini, kwa sababu kila mtu hushughulishwa na kile akipendacho. Kisha mtukufu huyo akaongezea kwa kusema: Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi Nabii Daudi ya kwamba usimuweke baina yangu na wewe mwanazuoni mpenda dunia, atakuweka mbali na waliojikurubisha na mimi, kwa sababu wanazuoni hao ni maharamia wanaowateka waja wanaonitafuta mimi. Sababu nyingine inayowafanya baadhi ya maulamaa waache kutekeleza masuulia yao ya kielimu ni kujikumbatisha na wenye madaraka katika ulimwengu wa siasa. Maulama kama hao huzitumia elimu zao kama bidhaa na nyenzo za kuwatumikia wenye uchu wa madaraka na kugeuzwa vikaragosi na vibaraka wa watu hao. Huwa tayari kutii na kutekeleza amri yoyote wanayopewa na wenye madaraka, hata kama itakuwa na madhara kwa jamii kwa sababu wameshajisabilia kuwa watumwa wa watu hao. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam amesema, maulamaa wa dini ni waaminiwa wa mitume maadamu hawajapenda dunia. Akaulizwa Bwana Mtume, ya Rasulullah, nini maana ya wao kupenda dunia? Akasema ishara yake ni pale watakapowatii watawala katika ulimwengu wa madaraka na siasa. Basi mtakapowaona wamejiweka karibu na wenye madaraka, ziwekeni mbali safu zenu na wao. Na kwa hadithi hiyo ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, niseme pia kuwa sehemu ya 34 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu Imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga mpendwa msikilizaji, ahadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 35 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Natumai umzima wa afya mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika jukwaa hili la kuangazia japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na taekwondo. Wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali sihaba katika mashindano ya mabingwa wa taekwondo barani Asia ya mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili. Katika siku ya tatu ya mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika nchini Korea Kusini, Zahara Ismail alishindia Iran medali ya dhahabu katika safu ya wanataekwondo wanawake wenye kilo chini ya 73, huku mwanadada mwingine wa Kirani Akram Khodabande akiitia kibindoni medali ya dhahabu kwenye kategoria ya wanawake wenye kilo zaidi ya 73. Katika siku ya pili ya mashindano hayo yaliyoanza Juni 23, Iran ilikusanya medali nne za fedha katika vitengo mbalimbali mbali. Kabla ya hapo pia Nahid Kiani alitoa medali ya dhahabu wana taekwondo 386 kutoka nchi 32 za asia wameshiriki duru ya 25 ya mashindano hayo ya kibara ya asian taekwondo championships tugeukia voliboli timu ya taifa ya voleyboli ya jamhuri ya kiislamu ya iran na siku ya jumamosi ilinyoa kwa chupa canada katika wiki ya pili ya ligi ya mataifa ya voleyboli ya vnl Iran ililemea Kanada siku chache baada ya kuipeleka mchakamchaka Marekani mchaka kwa kuizaba seti tatu kwa moja za 25 18 29 27 na 27 25. Ingawaje pia ilichezea mkong'oto katika wiki hiyo ya pili ya mashindano hayo ya dunia kwa kuzidiwa ujanja na Bulgaria na Brazil, Iran sasa inajiandaa kuwajihiana na Poland, Italia, Slovenia na Sabia katika wiki ya tatu ya mashindano hayo yanayosimamiwa na shirikisho la voliboli duniani Fiva. Mkondo wa kwanza wa mashindano hayo ulianza Juni saba na utamalizika Julai kumi, huku ule wa fainali ukitazamiwa kupigwa baina ya Julai ishirini na ishirini na nne. Tuelekea katika kanda ya afrika mashariki. Raia wa Finland Kale Roampera ameibuka kidedea katika mashindano ya kimataifa ya magari ya safari rali ya WRC yaliyofanyika nchini Kenya kwa kuandikisha kasi bora, akishirikiana na mwelekezi John Halton katika gari aina ya Toyota GR Yaris. Kinda huyo mwenye umri wa miaka 21 aliibuka mshindi katika mkondo wa mwisho wa mashindano hayo siku ya Jumapili. Mashindano hayo ya mabingwa wa safari rali duniani mwaka huu 2022 yalifunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya, siku ya Alhamisi nje ya jumba la mikutano la KICC jijini Nairobi. Mambo yalikuwa hivi Roa mpera alipotoa ushindi And Yone and congratulations. Rovanpera halituma onyo la, la mapema kwa madereva wenzake kabla ya mashindano yenyewe kuanza rasmi siku ya Alhamisi baada ya kuandikisha kasi bora katika mkondo wa majaribio au kipenda shakedown katika hifadhi ya Ndulele siku ya Jumatano. Hii ni mara ya nne kwa raia huyo wa Finland kutoa ubingwa. Hii ilikuwa duru ya sita ya mashindano ya WRC baada ya Rali Monte Carlo kuanzia Januari 20 hadi 23, Rali Sweden Februari 24 hadi 27, Croatia Rali Aprili 21 hadi 24, Rali de Portugal kule Ureno Mei kumi na tisa hadi 22 na Rali Italia Sardegna kuanzia Juni pili hadi tano. Rais Kenyatta alishiriki pia shamra shamra za kuyafunga mashindano hayo ya dunia ya safari Rali ya Kenya, lakini hakuwa mwingi wa kauli: The prize is not in winning, the prize is in how you win. Haya, tuingie katika nchi jirani ya Tanzania. Klabu ya soka ya Yanga siku ya Jumamosi ilikabidhiwa ubingwa wa ligi kuu ya soka Tanzania bara licha ya kuambulia sare ya bao moja kwa moja ilipovana na Mbeya City katika mchezo uliopigwa kwenye uwanja wa Sokoine jijini Mbeya. Yanga ilikuwa ya kwanza kupata bao la utangulizi kupitia kwa Heriata Makambo kunako dakika 40, baada ya Hamadi Wazira kushindwa kuokoa mpira, kabla ya Joseph Semuju kuisawazishia Mbeya City kwa mkoaji wa penalti katika dakika ya 50 ya mchezo, baada ya beki Bakari Mwamnyeto kunawa mpira ndani ya eneo la 18 mchezo ball ile kwa mkono, bila mrefu wa mlinzi wa kulia Kenneth Kunambi wakati anakwenda kufanya marking. Goli la tatu mbele ya Jigidiara. No clean sheet today for Jigidiara. Semuju anarejesha kwenye mchezo, Mbeya City. Hivi ndivyo ambavyo wanafanya mara zote wakiwa wanacheza dhidi ya Young Africans. Katika mchezo huo, Mbeya City ilicheza pungufu baada ya beki wake Mpoke Mwakinyuke kulimwa kadi nyekundu dakika ya 44 baada ya kumfanyia madhambi Juma Shaban. Hii ni sare ya pili msimu huu kwa timu hizi mbili baada ya ile ya sare tasa ya Februari 5 katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Mchezo huo ulitumika pia kwa ajili ya kuikabidhi Yanga ubingwa wa Ligi Kuu ya NBC baada ya kutangazwa rasmi mabingwa mnamo Juni 15 ilipofyeka Coastal Union mabao matatu kwa mtungi na kufikisha pointi 67 ambazo haziwezi kufikiwa na timu yoyote Matokeo haya yanaifanya Yanga iendelee kutuama kileleni, huku ikisaliwa na mchezo wa mwisho Jumatano hii ya Juni 29 dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye mechi itakayopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Na pia wanasubiriwa na fainali ya Kombe la Shirikisho la Azam dhidi ya Coastal Union itakayochezwa Julai pili jiji la daa lilizizima Jumamosi kwa saa kadhaa baada ya mashabiki kujitokeza kwa wingi kuupokea msafara wa mabingwa Young Africans. Maelfu ya mashabiki pia walijitokeza katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere kwenda kuwapokea wachezaji wao baada ya kukabidhiwa taji la ligi kuu msimu huu. Ni kukumbushe tu kwamba Yanga imetoa kombe hilo la ligi kuu ya MBC mara 28 katika historia ya klabu hiyo. Katika hatua nyingine, klabu ya Tanzania Prisons ilitumia vyema uwanja wake wa Sokoine na kuibuka na ushindi wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Simba. Bao la wanagereza lilifungwa na beki wake Benjamin Asukile dakika 54, baada ya pigani kupige kwenye lango la Simba. Ukimwona tu unajua kazi ipo. Leo matokeo haya yanakuwa na faida zaidi kwa Prisons, baada ya mchezo huo itasogea hadi nafasi ya 14 na pointi 29 na kuishusha Biashara United iliyopo ya 15 na pointi 28 baada ya timu zote kucheza michezo 29. Huu unakuwa ni mchezo wa tatu kwa Wekundu wa Msimbazi kupoteza baada ya kufungwa bao moja kwa sifuri na Mbeya City Januari 17 na Kagera Sugar Januari 26 mwaka huu. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Wahudumu wanane wa afya watafikishwa mahakamani kwa madai ya kuhusika na kifo cha mwanasoka nyota Diego Maradona wa Argentina. Jaji mmoja ameamrisha mashtaka ya mauaji yafanywe baada ya jopo la madaktari kugundua kuwa matibabu ya Maradona yalijaa mapungufu na ukiukaji wa utaratibu. Maradona aliaga dunia Novemba mwaka 2020 kutokana na mshtuko wa moyo jijini Buenos Aires akiwa na umri wa miaka 60. Alikuwa akiendelea kupata afueni nyumbani baada ya kufanyiwa upasuaji wa kuondoa damu iliyoganda kwenye ubongo mapema mwezi huo. Siku chache baada ya kifo hicho, waendesha mashtaka nchini Argentina walianzisha uchunguzi dhidi ya madaktari na wauguzi waliohusika katika kumtunza. Mwaka jana jopo la wataalamu ishirini lililoteuliwa kuchunguza maafisa hao wa afya liliwapata na makosa. Hata hivyo, maafisa hao wamekanusha kuhusika kivyovyote na kifo cha Maradona. Kwengineko, bingwa wa Afrika katika mbio za mita 100 raia wa Kenya Ferdinand Omanyala amevuliwa joho la kuwa mtimkaji aliye na muda bora zaidi mwaka huu 2022 katika mkimbio huo. Hii ni baada ya Marekani Fred Kelly kutimka mbio hizo za mita 100 kwa kutumia sekunde 9 .83 kwenye mashindano yaliyofanyika huko Marekani ya kuchagua kikosi cha riadha za dunia zitakazofanyika Julai 15 hadi 24 mjini Eugene, jimboni Oregon. Omanyala alishikilia muda bora mwaka huu baada ya kushinda duru ya continental tour ya Kip kano Classic kwa sekunde 985 katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi mnamo Mei 7. Na kwa akali watu sita wamepoteza maisha, huku wengine 5 wakijeruhiwa baada ya jukwaa kuporomoka nchini Colombia wakati wa mashindano ya kupigana Fahali au bullfighting. Jose Ricardo Orozco, gavana wa eneo la Tolima, amethibitisha habari hizo na kueleza kuwa mtoto mmoja na wanawake wawili ni miongoni mwa watu walioaga dunia kwenye mkasa huo. Watu wengine tisa wamejeruhiwa vibaya baada ya kuingia ukumbini na kupondwa vibaya na ng'ombe dume hao waliokuwa wakipiganishwa. Rais mpya wa Colombia Gustavo Petro ametoa amri ya kusimamishwa michezo hiyo ya kupiganisha fahali. Sijui ni raha au karaha. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya kusikitisha. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Dhulqada mwaka 1443 hijiria sawa na Juni 27 mwaka 2022, siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 27 Juni 1977, nchi ya Jibuti iliyoko karibu na eneo la pembe Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa baada ya miaka kadhaa ya harakati za kupigania uhuru tokea mwaka 1896. Nchi hiyo ilikuwa ikijulikana kwa jina la Somalia ya Ufaransa na ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini baada ya kupita miongo minane hatimaye nchi hiyo ilipata uhuru. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, sawa na tarehe 6 tir mwaka 1360 hijiria shamsia, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu akiwa mjumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini katika baraza kuu la ulinzi na imamu wa swala ya Ijumaa mjini Teheran, alinusurika kifo baada ya kundi la kigaidi la MKO kumtegea bomu wakati alipokuwa akitoa hotuba katika mojawapo ya misikiti ya Teheran. Kwenye tukio hilo la kigaidi, Ayatollah Ali Khamenei alijeruhiwa vibaya mkono wake wa kulia. Tarehe 27 Juni mwaka 1993 Marekani ilirusha makombora 23 huko Baghdad, mji mkuu wa Iraki na pambizoni mwa mji huo. Shambulio hilo lilifanyika kwa kisingizio kwamba viongozi wa utawala wa zamani wa Iraki walitaka kumuua George Bush baba, rais wa zamani wa Marekani, wakati alipokuwa safarini nchini Kuwait mwezi Aprili mwaka huo huo. Shambulio hilo lilipelekea watu sita kuuawa na jengo la makao makuu ya taasisi ya usalama ya Iraki liliharibiwa kabisa. Na miaka saba iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe 27 Dhulqada mwaka 1436 Hijiria winchi kubwa ya ujenzi ilianguka katika eneo moja la msikiti mtakatifu wa Maka na kuua idadi kubwa ya mahujaji wa Baitullahi lharam, yaani nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Tukio hilo lilijiri Ijumaa saa kumi na moja na dakika kumi alasiri, Septemba 11 mwaka 2015 ambapo winchi hiyo ilipelekea watu mia moja na saba kupoteza maisha na wengine 238 kujeruhiwa. Aghlabu ya waliopoteza maisha walikuwa mahujaji kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Iran. Wakuu wa Saudi Arabia walisema winchi hiyo ilianguka kutokana na upepo mkali. Tukio hilo la kusikitisha lilionyesha uzembe wa hali ya juu wa utawala wa Saudi Arabia kuhusiana na mahujaji wanaokwenda katika ardhi tukufu kutekeleza ibada ya hija. Choana tamu na sumu pia unia ila ni zamu kwa zamu, yapasa kufikiria kwa kila mwanadamu mauti atapitia mwanadamu moyo sifanye hepuka, fikiria ujiulize, maswali na majipufikiria, anayekula asali, shubilitaichukia hata ukakimbia mbali, mauti yatakufikiamuyu siliefahamu, ahadi alitoa karema, kwa kila mwana adamu, kufani lazima Fahamu, ahadi alitoa karima, kwa kila mwana adamu, kufa ni lazima, moyo natia tamati. Machozi yasinitoke usipoteze wakati, ya huzuni ya kufike tusishutuke umati, Mola ni ahadi yake tutayaonja mauti tukitaka tusitake usiku tuke fahamu, kila siku kalia, kila kilicho na damu na sumu pia unia, ila ni zamu kwa zamu, yapasa ku kwa kila mwanadamu mauti atapitia. Moyo moyo moyo usilie usilie usilie, fahamu ahadi ahadi, alitoa alitoa karema karema kwa kwa kila mwanadamu, fahamu, kwa kila mwanadamu mwanadamu ni ni lazima lazima ahadi alitoa karema. Kwa kila mwanadamu kufani lazima, moyo usiliyefahamu ahadi alitoa karima, kwa kila mwanadamu kufani lazima. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya internet ni Parstoday com slash sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.