Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, Je, wewe ni Yusufu? Akasema mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe naye, ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao wanatupia jicho njama mpya za Marekani na Saudi Arabia nchini Siria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza kinachotupia jicho eh, huduma zilizotolewa na maulama wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za habari muhimu zilizochapishwa katika magazeti ya leo eneo la mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kinachokuleteni eh, matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima. Makala ya leo katika historia itakujieni baada ya kipindi hicho, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Tunisia imepinga suala la kushirikishwa Israel katika mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Simba wa Afrika 2022. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas amesema ya mapambano yataendelea mpaka Palestina itakapokombolewa kikamilifu. Ulaya imeanza kulegeza misimamo katika vikwazo vya mafuta ilivyoiweka dhidi ya Russia. Na mfalme wa Jordan ametoa wito wa kuundwa NATO ya Asia Magharibi. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imepinga kushirikishwa kwa jeshi la Israel katika mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Afrika Lion 2022 yani simba wa Afrika 2022. Wizara ya ulinzi ya Tunisia ilitangaza katika taarifa yake ya jana Jumamosi kwamba mazoezi ya simba wa Afrika 2022 yatafanyika kwa kushirikisha vikosi vya jeshi la Tunisia na Marekani bila ya kuwepo vikosi vya nchi nyingine. Katika taarifa hiyo, Tunisia imepinga vikali na kukataa kushirikishwa wanajeshi wa utawala haramu wa Israel katika mazoezi hayo ya kijeshi kutokana na unyeti wa uhusiano na Algeria. Algeria inapinga mapatano ya baadhi ya nchi za kiarabu na utawala haramu wa Israel na inaona kwamba utawala huo ni tishio kwa usalama wa mataifa ya Afrika. Algeria pia imepinga hatua ya mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad ya kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria alisema hatua ya kuupa utawala haramu wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ilikuwa uamuzi mbaya wa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, ambao ulichukuliwa bila ya kushauriana na nchi wanachama. Juhudi za Algeria zilizaa matunda mapema mwaka huu baada ya umoja wa Afrika kusimamisha nafasi ya uwanachama mwangalizi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika umoja huo, na tayari imeundwa kamati inayojumuisha wakuu wa nchi saba za Afrika ikiwemo Algeria kushughulikia swala hilo. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema mapambano na mukawama ungali unaongeza nguvu zake hadi ufike wakati wa kukombolewa Palestina iliyoanzia mto Jordan hadi bahari ya Mediterania. Wananchi na makundi ya Palestina yanasisitiza kutumia mukawama na mapambano kwa ajili ya kukabiliana na uvamizi na ukaliaji kwa mabavu wa ardhi zao unaofanywa na utawala haramu wa Israel na wanaamini kwamba hiyo ndiyo njia pekee ya kukabiliana na ughasibu wa utawala huo. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya siasa ya Hamas aliyekuwa akihutubia kongamano la mirengo ya kitaifa na kiislamu linalofanyika katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, ameeleza katika hotuba yake kwamba Saiful Quds ni nukta yenye umuhimu wa kipekee katika mchakato wa vuguvugu la vugu mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni. Hania amesisitiza kwa kusema sisi tunawajua vizuri maadui, tumepigana vita nao magerezani na kwenye mitaa ya Palestina na hii leo mukawamo wa Palestina umefikia hatua ya kuufanya utawala wa kizayuni wa Israel usithubutu kuanzisha hujuma. Kiongozi huyo wa Hamas ametahadharisha pia kuhusu hatari ya utawala wa kizayuni kujumuishwa kwenye miungano ya kijeshi ya ukanda huu na akaongezea kwa kusema inapasa medani zote za mapambano na kambi zote za mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni ziungane na kuwa kitu kimoja. Hania amezungumzia pia ukiukaji wa mipaka ya bahari ya Lebanon unaofanywa na utawala haramu wa Israel, na akasema sisi tunaiunga mkono Lebanon katika kunufaika na haki yake katika bahari ya Mediterania. Shirika la habari za uchumi la Bloomberg limeripoti kwamba ukiwa haujatimia hata mwezi mmoja tangu umoja wa Ulaya ulipoiwekea Rasia vikwazo vya mafuta, bara hilo limeongeza kiwango cha mafuta linachonunua kutoka Moscow. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Juni, umoja wa Ulaya ulipitisha marufuku ya kununua kiwango fulani cha mafuta kutoka Russia na kujipangia kwamba hadi ifikapo mwaka ujao itasitisha ununuzi wa mafuta wa asilimia hadi tisini kutoka Russia. Marufuku hiyo imehusisha mafuta yote yanayosafirishwa kwa njia ya bahari kwa kutumia meli, lakini ikatoa msamaha kwa mafuta yanayosafirishwa kwa kutumia mabomba. Ripoti ya Jumamosi ya Bloomberg imenukuu takwimu za vituo vya baharini vya ufuatiliaji wa meli za mafuta na kuonyesha kwamba katika wiki iliyopita viwanda vya usafirishaji mafuta vya Ulaya vilinunua kwa siku mapipa milioni moja laki nne na elfu arobaini ya mafuta likiwa ni ongezeko la wiki tatu mtawalia na kiwango cha juu zaidi cha mafuta ambayo Ulaya ikijumuishwa na Uturuki zimepokea kutoka Rasia katika muda wa karibu miezi miwili sasa. Mnamo mwanzoni mwa mwezi huu, jarida la Economist liliripoti kwamba licha ya ahadi iliyojiwekea Umoja wa Ulaya ya kupunguza u, uagizaji mafuta kutoka Rasia, uuzaji wa mafuta ya nchi hiyo kwa Umoja wa Ulaya katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Aprili umeongezeka kwa asilimia kumi na nne. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Mfalme wa Jordan amesema anaunga mkono wazo la kuundwa muungano wa kijeshi wa nchi za Asia magharibi utakaoshabihiana na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO. Mfalme Abdallah wa pili wa Jordan amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya CNBC News. Na kueleza kwamba miungano ya namna hii inaweza kupata mafanikio ikiwa itaundwa na mataifa yenye fikra na mitazamo inayofanana. Amesema, ningependa kuona nchi za eneo hili zinaichangamkia kadhia hii, nitakuwa miongoni mwa watu wa kwanza kabisa kuunga mkono NATO ya Mashariki ya Kati. Mfalme wa Jordan amesema jambo la kuzingatiwa kabla ya kuundwa muungano huo wa kijeshi ni kuhakikisha kuwa maono na kaulimbiu yake ipo wazi na inafahamika kiwepesi. Ameashiria operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine na kubainisha kwamba vita hivyo tayari vimealetea au vimealeta pamoja mataifa ya eneo la Asia Magharibi. Wazo la kuundwa NATO ya Asia Magharibi na miungano mingine ya kijeshi inayofanana na NATO inayoongozwa na Marekani limeibua tumbo joto miongoni mwa viongozi mbalimbali duniani likizingatiwa kuwa mpango wa kutaka kupanua NATO kuelekea upande wa magharibi ya mipaka ya Rasia ni moja ya sababu kuu za kuibuka vita vinavyoendelea kati ya Rasia na Ukraina. Na afisa mmoja wa jeshi la China amesema kuruka ndege za kivita na za ugunduzi za Marekani katika anga ya ghuba ya Taiwan ni kitendo cha kichokozi na tishio kwa amani ya dunia. Beijing inaitambua Taiwan kuwa sehemu ya ardhi kuu ya China na inazichukulia harakati za kijeshi za Marekani na uuzaji wa silaha zake kwa Taiwan kuwa ni ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala ya China zinazokwenda kinyume pia na sera za China moja iliyoungana. Hata hivyo Marekani imetuma manuari yake kwenye lango bahari la Taiwan na kuongeza misaada ya kijeshi kwa kisiwa hicho. Hatua hiyo imezidisha mivutano na hali ya wasiwasi katika eneo hilo, licha ya indhari za mara kwa mara zilizotolewa na China. Kwa mujibu wa tovuti ya wizara ya ulinzi ya China, msemaji wa kamandi ya eneo la mashariki ya jeshi la China, Ji Yan, ameeleza katika taarifa kwamba kupaa kwa ndege za kivita na za ugunduzi za Marekani katika anga ya ghuba ya Taiwan kuna vuruga hali ya eneo na kuhatarisha amani na uthabiti katika ghuba hiyo. Afisa huyo wa jeshi la China ameongeza kueleza kwamba tunatangaza waziwazi wazi, wazi, kwamba tunapinga vikali hatua ya Marekani na tunawaweka askari jeshi wa China katika hali ya juu kabisa ya tahadhari kwa ajili ya kulinda mamlaka ya kitaifa na umoja wa nchi yetu. Ghuba ya Taiwan imekuwa eneo la mzozo na mvutano tangu mwaka 1949 kwa sababu wakati China inaitambua kuwa ni sehemu ya ardhi yake, Marekani inadai kwamba ghuba hiyo ni njia ya maji ya kimataifa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho njama mpya za Marekani na Saudi Arabia nchini Siria. Baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba Marekani na Saudi Arabia zimeanzisha jitihada za pamoja za kuunda upya kikosi kinachojulikana kwa jina la Jaish Maghawiri Thaura au jeshi la makomando wa mapinduzi katika kituo cha Atanfo kinachosimamiwa na Marekani kilichoko kwenye mpaka wa Jordan, Siria na Iraq. Kwa mujibu wa vyanzo hivyo, sherehe ya kuhitimu mafunzo wapiganaji wa kikosi hicho zilifanyika hivi karibuni na baadhi yao wamepelekwa eneo la Alhasaka na waliosalia watajiunga na vikosi vya waasi wa kundi linalojiita Syrian Democratic Forces SDF katika maeneo yenye utajiri wa mafuta nchini Siria ili kulizuia jeshi la taifa la nchi hiyo kusonga mbele kwa ajili ya kukomboa maeneo hayo. Kamanda wa kikosi hicho pia alitembelea Saudi Arabia wiki mbili zilizopita. Kikosi hicho ambacho kiliundwa na watu waliokimbia jeshi la Siria mwaka elfu mbili na kumi na tano kilikaribia kusambaratika na baadhi ya wapiganaji wake waliamua kujisalimisha kwa jeshi la taifa kwa kuhofia hatima mbaya. Kwa msingi huo, hata kama kikosi hicho kitahuishwa tena hakitaweza kufanya mabadiliko yoyote katika mlingano wa kijeshi nchini Siria. Hata hivyo juhudi za Marekani na Saudi Arabia za kutaka kuunda tena kikosi hicho zina ujumbe na nukta muhimu unaofungamana na mlolongo wa mabadiliko makubwa yanayojiri katika eneo la magharibi mwa Asia na ulimwenguni kwa ujumla. Miongoni mwa nukta hizo ni kwamba, baada ya kuanza vita vya Ukraine, kumekuwepo wasiwasi kwamba yumkini taathira zake mbaya zikafika pia katika ardhi ya Siria. Kwa kuzingatia haja ya nchi za Magharibi na jumuiya ya NATO kwa nchi ya Uturuki katika mgogoro wa Ukraine, Ankara inatumia suala hilo kama uwenzo wa mashinikizo ya kupanua satwa na ushawishi wake huko Siria na vilevile udhibiti wake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na waasi wa kikurdi wanaosaidiwa na Marekani. Katika mkondo huo baadhi ya ripoti zinasema katika siku za karibuni Uturuki imekuwa ikifanya jitihada za kuanzisha ukanda wa amani huko Siria. Hivyo Marekani ambayo inaihitajia sana Uturuki katika kipindi cha sasa na inafanya mikakati ya kufanya suluhu baina ya nchi hiyo, utawala wa kizayuni wa Israel na Saudi Arabia, haitaki kukabiliana na Uturuki huko Siria, na sasa imeamua kuwaweka vibaraka wake wapya wa jeshi Maghawiri Thaura au jeshi la makomando wa mapinduzi, badala ya waasi wa Kikurdi wa SDF katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Syria ili kuiridhisha Uturuki. Katika upande mwingine, tangu kuanza kwa vita vya Ukraine, wa magharibi wamekuwa wakifanya juhudi za kuitumia Syria kama uwanja wa kulipiza kisasi dhidi ya Russia kutokana na kushindwa kwao huko Ukraine. Japokuwa Saudi Arabia awali ilijidhihirisha kama nchi isiyopendelea upande wowote katika vita vya Ukraine, lakini ishara na harakati zote, ikiwa ni pamoja na safari ya karibuni ya Joe Biden nchini Saudi Arabia na hatua ya Riyadh ya kuzidisha uzalishaji wa mafuta ili kufidia upungufu wa nishati katika masoko ya Ulaya uliosababishwa na vita vya Ukraine, na vilevile vile kushirikiana na Marekani katika kuunda tena kikosi cha waasi huko Siria, yote haya yanaonyesha kwamba utawala huo wa kifalme umerejea tena katika mzingo wa Marekani. Kuna masuala kadhaa ambayo yanaweza kuashiriwa kuhusiana na msimamo wa sasa wa Saudi Arabia. Kwanza ni kwamba Siria, tofauti na matakwa ya Riadh, imekataa kubadilisha msimamo wake na kuendelea kushikamana na kambi ya mukawama na mapambano na imekataa kubadili msimamo huo licha ya mashinikizo, vita na hasara kubwa ya hali na mali. Pili ni kwamba baada ya makubaliano ya kusitisha vita huko Yemen, saudi Arabia inajihisi kupungukiwa na mashinikizo na mzigo wa vita. Na tatu ni kwamba kutokana na kuongezeka bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa na kuzidishwa kiwango cha mauzo ya bidhaa hiyo, saudi Arabia imeingiza pato zaidi la fedha za kigeni. Hata hivyo, badala ya kujifunza na kupata ibra kutokana na yaliyoikuta katika miaka iliyopita, watawala wa Riyadh wameamua tena kutekeleza siasa za kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine wakifuata kibubusa sera na maamuzi ya mabwana zao na kujikurubisha zaidi kwa utawala haramu wa Israeli. Unaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa Kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Sayid Ali Tabatabai, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Riyadh. Tulibainisha kwamba Sayid Ali Tabatabai alianza kusoma masomo ya dini mwanzoni mwa ujana wake, na katika kipindi cha muda mfupi tu alidhihirisha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika ugo huo. Aidha tulisema miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni kitabu cha Riyadhi lMasail fi bayani lahkamu biddalail ambacho kinajulikana zaidi kwa jina la Riyadhi lmasail. Sehemu ya 49 ya kipindi hiki juma hili itatupia jicho maisha ya Sayid Muhammad Tabatabai, mmoja wa maraje wa tajika katika ulimwengu wa Kiislamu. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Muhammad Tobatobai anayejulikana pia kama Ayatullahi Mujahid alizaliwa mwaka 1180 Hijiria katika mji wa Karbala huko Iraq. Baba yake ni Sayid Ali Tabatabai tuliyemzungumzia katika kipindi chetu kilichopita, na ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Swahibu Riadh, mmoja wa mafakihi na maraji wa kishia wa daraja ya juu. Mama yake ni mjukuu wa alama Wahid Bahbahani. Seyid Muhammad alizaliwa katika kipindi ambacho mji wa Karbala ulikuwa umegeuka na kuwa kituo cha elimu na fikhi katika ulimwengu wa Kishia. Hiyo ilitokana na juhudi kubwa zilizofanywa na alama Bahbahani. Katika mazingira hayo Seyid Muhammad alianza kusoma masomo ya awali na msingi kwa baba yake. Licha ya kuwa Seyid Muhammad hakupata taufiki ya kuhudhuria darsa na masomo yaliyokuwa akitolewa na babu yake, yani Alama Bahbahani, lakini alifanikiwa kuhudhuria na kusoma kwa wanafunzi mahiri na hodari wa babu yake huyo. Mbali na kusoma kwa baba yake, Sayid Muhammad alihudhuria pia darsa za Alama Bahrul Ulum mjini Najaf, na mbali na masomo aliweza kunufaika na fadhila nyingi kama za uchaji Mungu, zuhudi na kuipa mgongo dunia, kama ambavyo alimuoa binti wa Alama Bahrul Ulum. Aidha, akiwa mjini Najaf Iraqi, msomi huyo aliweza kuhudhuria masomo ya fakihi na mwanazuoni mahiri na mwenye uwezo mkubwa a kielimu, yani Shekh Jafar Kashful Ghita. Shekh Jafar Kashful Ghita alikuwa amebobea na kutabahari mno katika elimu za fikhi na usuli. Mbali na kuwa kiongozi wa kidini, alikuwa akihesabiwa pia kuwa shujaa wa kitaifa aliyekuwa mstari wa mbele kudiriki zama ilikuwa moja ya sifa stahiki za Kashfulghita. Sayid Muhammad Tabatabai hakujifunza elimu ya fikhi tu kwa walimu wake, bali alijifunza pia mambo mengine mengi kama kuhisi kuwa na masuulia na majukumu mkabala na masuala mbalimbali ya kijamii, pamoja na ushujaa na ujasiri katika mambo. Kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo Sayid Muhammad Mujahid katika kutafuta na kujifunza elimu zikiwemo elimu za usuli na fiqhi, aliweza kwa haraka mno kukwea daraja za kielimu kiasi kwamba baba yake alimtaja kama msomi kuliko yeye na kwamba ni msomi zaidi yake, na hivyo akachukua uamuzi wa kutotoa tena fatwa. baina ya maulamaa wa kishia ni ada na imezoeleka kwamba kwa kuweko alim na msomi zaidi mahali fulani, wasomi wengine haijuzu kwao kutoa fatwa. Hivyo ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana Muhammad kwa heshima ya baba yake aliamua kuondoka katika mji wa Karbala na kuhajiri kuelekea Isfahani nchini Iran. Alikaa katika mji wa Isfahani kwa muda wa miaka takribani kumi. Katika zama hizo, mji wa Isfahani ulikuwa kituo na kitovu muhimu kwa ajili ya elimu za dini. Katika kipindi hicho, wanazuoni na maulamaa wengi walikuwa wakihudhuria darsa na masomo yake, na walikuwa wakimtambua kama mwalimu mahiri na hodari katika vyuo vya dini vya Karbala na Isfahan. Baada ya kuaga dunia baba yake Sayid Muhammad aliondoka Isfahani na kurejea huko Karbala na kuchukua jukumu la marja na kiongozi wa Mashia. Baada ya hujuma ya kinyama ya kundi potovu la Mawahabi dhidi ya mji wa Karbala na kuuawa kwa umati maelfu kadhaa ya watu pamoja na maulamaa wa mji huo, Sayid Muhammad alihajiri na kuelekea katika mji wa Kadhimein na kujishughulisha na kufundisha jirani na haram za maimamu wawili, yani Imamu Hadi na Askari alayhim assalam, sambamba na kuongoza jamii ya mashia katika mji huo. Zama za umarja wa Ayatullahi Sayid Muhammad Tabatabai zilisadifiana na kipindi cha kuanza duru ya pili ya vita vya Irani na Rasia, na maulamaa chini ya uongozi wake walikuwa na nafasi na mchango mkubwa na athirifu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana akaondokea pia kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Ayatullahi Mujahid. Sehemu ya utawala wa kifalme wa Fathali Shah Kajar ambayo ilisadifiana na maisha ya Ayatullahi Mujahid ni moja nyakati nyeti na zilizokuwa na mgogoro zaidi katika historia ya Iran na ulimwengu kwa ujumla. Katika zama hizo kulikuwa kumeanza ushindani mkali baina ya madola yenye nguvu duniani kwa ajili ya kuwa na udhibiti wa maeneo ya Asia na Afrika na hivyo kuya koloni. Iran kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia, ilikuwa na umuhimu maalum kwa wakoloni. Katika zama hizo kamanda wa jeshi la Iran alikuwa Abbas Mirza. Tofauti na mfalme, kamanda Abbas Mirza alikuwa na hamu ya kusimama kidete mbele ya uvamizi wa Rasia, na ili aweze kumkinaisha Fatehali Shaha Kajari naye asimame kidete aliomba msaada kutoka kwa maraji wa wakati huo akiwemo Ayatullahi Tabatabai. Katika kipindi hicho baadhi ya maulamaa wa Iraqi na Iran akiwemo Sayid Muhammad walitoa jibu muafaka kwa ombi hilo, ambapo waliandika risala za kijihadi na kuwashajiisha watu wajitokeze kwa wingi kwa ajili ya kupigana vita na vikosi vya Rasia. Jambo hilo lilileta uhai mpya kwa nguvu za kijeshi za Iran. Katika zama hizo, matumaini ya watu yalikuwa yameelekezwa kwa maraji wa kidini na vyuo vikuu vya kidini yani hauza. Ndiyo maana katika mazingira kama haya, Ayatullahi Mujahid na maulamaa wengine walikuwa na habari kuhusiana na matukio yaliyokuwa kijiri, na wote walikuwa wakikubaliana juu ya kutoa fatwa dhidi ya Rasia. Ayatullahi Mujahid alimtumia barua Fathali Shah Kajar, mtawala wakati huo wa Iran, na kumtaka azuie dhulma na hujuma ya jeshi la Rasia. Baada ya kutoa fatwa ya jihadi, Ayatullahi Mujahidi akiwa pamoja na baadhi ya maulamaa na wanafunzi wa masomo ya dini, yaani matalaba, alihajiri na kuja Iran na akiwa Teheran alitoa mwaliko kwa maulama. Kufuatia mwaliko huo maulama wakakusanyika katika mji wa Tehran na kuwafikiana kuhusiana na, kuwafikiana kuhusiana na vita dhidi ya Rasia. Uwepo wa viongozi wa kidini kwa uongozi wa Ayatullahi Mujahid ulipelekea kujitokeza harakati ya wananchi nchini Iran na hivyo kupatikana nguvu kubwa kutoka katika kila kona ya Iran. Kipindi fulani Sayid Muhammad Mujahid aliishi katika mji wa Tabriz na kutokana na masaibu na mashaka aliyoyapata kufuatia vita alipata maradhi makali na akalazimika kuondoka katika mji huo. Mwanazuoni huyo aliaga dunia tarehe 13 Jamadu Thani mwaka 1242 Hijiria katika mji wa Kasvin kutokana na maradhi yaliyokuwa yakimsumbua. Mwili wa alim na msomi huyo mtajika ukasafirishwa na kwenda kuzikwa katika mji wa Karbala. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Msisite kujiunga nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti muhimu afrika mashariki. Tunafungua udondozi wetu leo kwa magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno serikali ya mseto mwelekeo sahihi, mabalozi wastaafu, wanasiasa na wasomi wahitaji ya kuwa suluhisho kwa taifa na kufikia maridhiano. Habari nyingine yenye mvuto katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na kichwa cha habari masharti mapya ya wanaokwenda kuhiji Maka, limedokeza kwamba baraza kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA limesema waliochanjwa chanjo ya uviko 19 na mwaka mmoja au miaka miwili iliyopita hawataruhusiwa kwenda hija hadi watakaporudia kuchanja chanjo hiyo. Na katika ukurasa wa michezo wa gazeti hili la Mwananchi kuna picha kubwa ya kikosi cha timu ya Yanga ikisherehekea ubingwa wa ligi bara, uh, ikiandamana na kichwa cha maneno ubingwa wa heshima. Gazeti la Nipashe Jumapili limetanguliza mbele habari ya kukithiri kwa visa vya wanandoa kuuana katika maeneo mbalimbali ya Tanzania kwa kichwa cha habari kinachosema nyuma ya pazia, wanandoa kuuana, IGP Siro, viongozi wa dini na wana saikolojia wafichua yaliyojificha baadhi ya habari za Nipashe Jumapili zina vichwa vya maneno: Spika atoa maagizo serikalini; kikokotoo mafao ya wastaafu mbaroni; madai ya kufukua kaburi la mwanawe amfufue; na mavazi nusu, ut, nusu utupu ya wachefua wazee. Gazeti la Habari Leo Jumapili limeipa umuhimu zaidi ya habari yenye kichwa cha maneno waliotajwa CAG warejesha mabilioni. Habari nyingine za Habari Leo Jumapili zina vichwa vya maneno: kikongwe au wawa, mgogoro wa ardhi watajwa, mahakama ya juu Marekani yazuia utoaji mimba, Dkt Mwinyi manunuzi yote yawe kidijitali, Tanzania yaendelea kujinadi kimataifa, na yanga kuna raha nyie. Na gazeti la Mzalendo limemnukuu Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar akitoa onyo kali watakaohujumu mfumo mpya wa malipo ya kielektroniki wa serikali ya Zanzibar. Baada ya kuzindua jana, amewataka mawaziri na watendaji kuhakikisha kwamba mfumo huo haufeli. Sherehe miaka sitini ya Frelimo za fana da, na ziara ya rais Samia Dubai yaleta mabilionea, ni baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Mzalendo. Chini ya kichwa cha habari UPDF yanunua helikopta ya kijeshi katika kitimtimu cha mbio za silaha, gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kwamba huku hali tete ya vurugu ikirejea katika maeneo au eneo la maziwa makuu, majeshi katika eneo hilo yanaongeza nguvu zao katika mbio za kujizatiti kisilaha. Ni baada ya mvutano ulioibuka baada ya nchi jirani za Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao unatishia kuibuka vita katika eneo hilo la maziwa makuu. Daily Monitor pia limegusia mkutano wa Jumuiya ya Madola huko Rwanda uh, uh, ikisema unakabiliwa na maswali kuhusu umuhimu wake, jukumu la baadaye la familia ya kifalme na urithi wa ukoloni wake uliopita. Nchini Rwanda pia gazeti la New Times limeandika kwamba rais Paul Kagame amejitolea kuhakikisha kwamba nchi zote za jumuiya ya madola zinakuwa pamoja na kutumia fursa kubwa zinazotolewa na jumuiya hiyo. Kagame aliyasema hayo jana alipokuwa akichukua nafasi ya uwenyekiti wa kambi hiyo ambayo ilishuhudia wanachama wawili wapya wakikubaliwa na kuifanya jumuiya ya madola kuwa na nchi wanachama 56. New Times pia limeandika kwamba mtandao wa afya ulimwenguni WHN umetangaza kuzuka kwa ugonjwa wa ndui ya nyani, uh, monkeypox kwamba ni janga na kulitaka shirika la afya duniani WHO na nchi mbalimbali kuchukua hatua za kudhibiti kuenea ugonjwa huo. Mtu anaweza kuambukizwa virusi vya ndui ya nyani kupitia maingiliano ya ngono na kugusa jasho kutoka katika eneo lililoathiriwa juu ya ngozi ya mgonjwa au pia kupitia kutumia vitu kama godoro au vifaa kwa pamoja na mwathirika. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na jamii ya kimataifa yalani mauaji ya halaiki nchini Ethiopia, ugonjwa wa monkeypox unaendelea kusambaa barani Afrika, na hatihati uzunguka mpango wa kutuma kikosi cha EAC mashariki ya DRC pamoja na matukio mengine, karibu. Shabash kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kulaani mauaji hala ya halaiki ya hivi karibuni ya raia hususan wanawake na watoto wadogo huko magharibi mwa Ethiopia, ameitaka serikali ya Addis Ababa kufanya uchunguzi huru wa kina wa haraka na usioegemea upande wowote. Katika taarifa alhamisi hii Michelle Bachelet amesema, na hapa na nukuu, nimeshtushwa mno na mauaji hayo yasiyo ya kiutu na idadi kubwa ya watu kufurushwa kwenye makazi yao katika kijiji cha Tole, mwisho wa kunukuu. Ofisa huyo mwandamizi wa UN amezitaka mamlaka za Ethiopia kufanya uchunguzi wa kina na kuhakikisha kwamba familia za wahanga wa shambulio hilo lililopelekea kuuawa mamia ya watu katika eneo la Oromia zinapata haki kwa kuwajibishwa wahusika, kufahamishwa ukweli juu ya shambulio hilo, na pia kupewa fidia. Mwishoni mwa wiki iliyopita, watu kati ya 260 na 320 wengi wao kutoka kabila la Amhara, waliuawa katika shambulio hilo lililofanyika katika eneo la Oromia ambalo akthari ya wakazi wake ni watu wa jamii ya Oromo. Mashuhuda walisema wapiganaji wa Ola ndio aliyohusika na shambulizi hilo ambalo linahesabiwa kuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika kumbukumbu za miaka hivi karibuni. Haya yanajiri huku shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP likitahadharisha kuwa baa la njaa linazidi kutishia maisha ya Waethiopia milioni ishirini ambao wanakabiliwa na vita huko kaskazini mwa nchi ukame katika eneo la kusini na kupungua kwa msaada wa chakula na lishe kuanzia mwezi ujao. Mbali na hayo, baadhi ya wakazi wa eneo la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamelikataa pendekezo la kupelekwa katika eneo hilo askari wa kulinda amani kutoka nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Siku ya Jumatatu, viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC waliokutana mjini Nairobi, Kenya waliidhinisha uamuzi wa kupeleka nchini DRC kikosi cha askari kutoka nchi wanachama wa jumuiya hiyo ili kusaidia kurejesha amani na uthabiti mashariki ya nchi hiyo. Hatua hiyo ilikuwa imeshajadiliwa hapo kabla na wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Hata hivyo, baadhi ya wakongomani wa eneo la mashariki ya DRC wamepinga mpango huo kwa hoja kwamba baadhi ya nchi jirani zitakazoshirikishwa kwenye kikosi hicho zina rekodi ya kujihusisha na vita vya ndani ya nchi hiyo. Wakazi hao wa mashariki ya DRC wametaka badala yake vifanyiwe mageuzi na kuimarishwa vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Mbali na upinzani wa wakazi wa eneo la mashariki ya DRC, serikali ya Kinshasa imeeleza bayana kuwa inapinga ushiriki wa Rwanda katika kikosi cha nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ikituhumu nchi hiyo kuwa inawasaidia na kuunga mkono waasi wa M23, tuhuma ambazo Kigali inazikanusha. Waasi hao wa M23 kupitia msemaji wao Meja Willy Ngoma wanasisitiza kuwa serikali ya DRC ndiyo imesababisha hali ya sasa kwa kukiuka makubaliano ya pande mbili: two battalion itatoka na M23, two battalion itatoka kwa government ya Congo. Ya pili tunasema jeshi ya M23, our soldiers wote watakuwa mkononi ya bwana Tshisekedi ya raisi. Wakada yetu politik, kada nao wataenda kwa bwana Tshisekedi. Tulikubaliana hiyo. Katika hatua nyingine, serikali ya Ubelgiji Jumatatu hii ilikabidhi jino la kinara wa uhuru wa Kongo, Patrice Lumumba kwa familia yake katika sherehe ndogo iliyofanyika mjini Brussels. Jino hilo la dhahabu ni mabaki pekee ya mwili wa Lumumba ambaye alinyongwa na wakoloni hao wa Ubelgiji walioshirikiana na shirika la ujasusi la Marekani CIA na kisha mwili wake ukayeyushwa kwa tindikali hapo mwaka 1961. Wakoloni wa Kibelgiji walifanya ukatili mkubwa na wa kutisha nchini Kongo na inakadiriwa kuwa raia wasiopungua milioni kumi wa nchi hiyo waliuawa katika kipindi cha utawala wa wakoloni hao. Tugeukie masuala ya afya. Afrika Kusini imeripoti kesi ya kwanza iliyothibitishwa ya ugonjwa wa monkeypox wiki hii. Dr Jo Fahla, waziri wa afya wa Afrika Kusini, amesema aligunduliwa kuwa na maradhi hayo ni mwanaume wa miaka 30 anayeishi katika mkoa wa Gauteng ulioko kaskazini mwa nchi. Amesema mtu aliyepatikana na maradhi hayo hana historia ya kusafiri nje ya nchi, ikiwa na maana kwamba kesi hiyo iliyoripotiwa ni ya ndani ya nchi. Amesema taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza ipo mbioni kumfuatilia mgonjwa huyo, ili ijue ametangamana na kina nani na iwapo waliotangamana naye wameambukizwa au la. Haya yanajiri muda mfupi baada ya Afrika Kusini kutangaza kuondoa vikwazo mbalimbali ilivyotangaza kutokana na janga la Corona. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, mbali na Afrika Kusini, nchi nyingine nane za Afrika ni miongoni mwa nchi arobaini duniani zilizoripoti kesi za ugonjwa wa monkeypox. Nigeria ndiyo inayoongozwa barani Afrika kwa kuwa na kesi nyingi za maradhi hayo. Kwengineko, mahkama moja nchini Nigeria Alhamisi hii iliakhirisha uamuzi wa wake kuhusu shauri lililowasilishwa mbele yake likipinga utekelezwaji wa sheria za Kiislamu katika jimbo la Kano la kaskazini mwa nchi. Shauri hilo liliwasilishwa na mwanamuziki Yahya Aminu Sharif akikata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo cha miaka kumi jela kwa kupatikana na hatia ya kukufuru iliyotolewa mwaka elfu mbili na ishirini na mahkama ya sheria za Kiislamu jimboni Kano. Wakili wa mwanamuziki huyo mwenye miaka ishirini na mbili, Kola Alapini aliitaka mahkama imwachie huru kijana huyo sambamba na kutangaza kuwa sheria za Kiislamu zinakiuka katiba nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Waendesha mashtaka wa serikali ya jimbo la Kano wameitaka mahakama hiyo itupilie mbali rufani iliyowasilishwa na wakili wa Yahya na ishikilie hukumu ya mahakama kuu ya kutaka kesi hiyo isikilizwe upya. Wanasisitiza kuwa hakuna kipengee chochote cha sheria za Kiislamu kinachokanyaga moyo wa katiba. Majaji watatu waliosikiliza kesi hiyo wamesema watatoa uamuzi wao juu ya faili hilo kabla ya mwezi Oktoba mwaka huo. Uamuzi huo una umuhimu mkubwa kwa kuwa utainisha hatma ya utekelezwaji wa sheria za Kiislamu huko nchini Nigeria. hukuyo akiarifiwa, Rais wa Tunisia Kai Said ameendelea kukosolewa ndani na nje ya nchi hiyo kutokana na tangazo lake la Jumanne hii kwamba Uislamu hautakuwa tena dini ya serikali katika katiba mpya ambayo itapigiwa kura ya maoni Julai 25, na kwamba jina la Uislamu halitakuwemo tena katika katiba mpya ya nchi hiyo. Saied alisema hayo Jumanne uh, uh, uh, hii na kufafanua kuwa kuwa katika katiba mpya hatuzungumzii serikali ambayo dini yake ni Uislamu, bali tunazungumzia taifa ambalo dini yake ni Uislamu. Umma unatofautiana na serikali. Na serikali ya Algeria imetangaza kusimamisha uhusiano wa kitalii wa nchi hiyo na Uhispania, huku mzozo baina ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa Sahara Magharibi ukiongezeka. Wizara ya utalii ya Algeria wiki hii iliagiza mashirika yote ya kitalii nchini humo kusimamisha mara moja uhusiano wao na Uhispania, ikisisitiza kuwa hatua hiyo ni sehemu ya uamuzi wa serikali ya Aljers ya kusimamisha mkataba wa urafiki na Madrid. Mapema mwezi huu, Algeria ilichukua hatua ya kusimamisha mkataba wa urafiki baina yake na Uhispania baada ya Madrid kubadilisha msimamo wa miongo kadhaa wa kutegemea upande wowote katika mgogoro wa Sahara Magharibi. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya wakemola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 26 Bilqada, mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 26 Juni mwaka 2022, miaka 77 iliyopita sawa na tarehe 26 Juni mwaka 1945, mkutano wa kimataifa wa San Francisco ulimaliza shughuli zake katika mji unaojulikana kwa jina hilo huko Marekani kwa kupasishwa hati ya Umoja wa Mataifa. Mkutano huo ambao ulikuwa wa kwanza wa kimataifa kuwahi kufanyika baada ya vita vya pili vya dunia ulihudhuriwa na wawakilishi wa nchi 50 wa itifaki katika vita hivyo. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita kisiwa cha Madagaskar kilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Uingereza na Ufaransa zilianzisha ushindani wa kuidhibiti nchi hiyo ya Kiafrika katika karne ya 18. Mwishoni mwa karne ya 19, Ufaransa ilikidhibiti kikamilifu kisiwa cha Madagaskar. Hata hivyo, wananchi wa Madagaskar waliendesha mapambano mengi ya ukombozi dhidi ya wakoloni wa Kifaransa miongoni mwake ni yale ya mwaka 1947 ambapo karibu watu 80 waliuawa. Tarehe 26 Juni kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu wa dawa hizo. Siku hii iliainishwa katika kikao kilichofanyika katika siku ya tarehe 26 Juni mwaka 1987 huko Vienna nchini Austria. Kikao hicho pia kilijadili hatua za kuchukuliwa kukabiliana na mihadarati ambayo sasa imekuwa tatizo kubwa la dunia nzima. na tarehe 26 Juni miaka 25 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza kuwa ni siku ya kimataifa ya kuwatetea wahanga wa mateso kwa lengo la kufuta kabisa vitendo hivyo viovu kote duniani. Vitendo vya mateso vina historia ndefu, lakini ilitazamiwa kwamba maovu hayo yangehitimishwa kikamilifu katika zama hizi, hususan baada ya kupasishwa nyaraka kadhaa zinazohusiana na haki za binadamu. Hata hivyo, bado kuna nchi zinazotumia mateso kuwakandamiza wapinzani, hususan baadhi ya nchi na madola yanayojiita kuwa makubwa kama vile Marekani. Nasikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kukuwa kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imepinga ushiriki wa jeshi la utawala haramu wa Israel katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya simba wa Afrika 2022 Wizara ya ulinzi ya Tunisia ilitangaza katika taarifa yake ya jana Jumamosi kwamba mazoezi ya simba wa Afrika 2022 yatafanyika kwa kushirikisha vikosi vya jeshi la nchi hiyo na Marekani bila ya kuwepo vikosi vya utawala haramu wa Israeli. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mapambano na mukawama ungali unaongeza nguvu zake hadi ufike wakati wa kukombolewa Palestina iliyoanzia mto Jordan hadi bahari ya Mediterania. Wananchi na makundi mbalimbali mbali ya Palestina anasisitiza kutumia mapambano kwa ajili ya kukabiliana na uvamizi na ukaliaji mabavu wa ardhi zao unaofanywa na utawala haramu wa Israeli. Shirika la habari za uchumi la Bloomberg limeripoti kwamba ukiwa haujatimia hata mwezi mmoja tangu Umoja wa Ulaya ulipoiwekea Urusi ya vikwazo vya mafuta, bara hilo limeongeza kiwango cha mafuta linachonunua kutoka nchini Rasia. Na mfalme wa Jordan amesema anaunga mkono wazo la kuundwa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi mwa asia utakaoshabihiana na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kwa kifupi. Na muhtasari huu wa habari, wapenzi wa sikilizaji, ndio naotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekushukuruni nikiwatakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.