Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitwani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Sadakallahul aliyyil adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu muadilifu Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na Afrika wiki hii. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. timia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asema Iran inataka iwe na uhusiano na dunia ulio na uwiano. Rais wa Somalia apatwa na COVID-19 baada ya kuitembelea Imarati. Rasia yasema haitajiunga na mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia na Moroko imeripoti kuwa wahajiri 18 wa miaga dunia wakijaribu kuingia eneo la Melila la Uhispania. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran inataka iwe na uhusiano na dunia ulio na uwiano na kudumisha sambamba na kupanua uhusiano wake na bara la Ulaya. Hussein Amir Abdollahian amesema hayo leo katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya pamoja na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell. Amir Abdollahian amefafanua kuwa Iran inataka iwe na uhusiano na dunia wenye uwiano na kwamba kudumisha na kupanua uhusiano na bara la Ulaya ni katika vipaumbele vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kiwango cha uhusiano hasa wa biashara kati ya Iran na nchi za Ulaya hakiridhishi. Akaongezea kwa kusema tunatumai kuwa zitapigwa hatua kupitia mwendelezo wa mazungumzo na makubaliano yaliyofikiwa leo. Amir Abdullahyan amesisitiza pia kwamba kunufaika kikamilifu kiuchumi Iran ni miongoni mwa masuala muhimu na akafafanua kwa kusema tutajaribu kupitia mazungumzo yatakayoanza tena karibuni kuondoa vizuizi vilivyopo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongezea kwa kusema tuna matumaini kwamba upande wa Marekani utachukua hatua za kiuwajibikaji kwa kuzingatia uhalisia wa mambo. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amesema kufikiwa makubaliano ni muhimu kwa ulimwengu. Borel ameongeza kuwa Iran ni nchi kubwa zaidi katika eneo na ina uwezo mkubwa katika uga wa nishati. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesistiza pia kwa kusema inapasa tuanzishe tena mazungumzo ya JCPOA, vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran viondolewe na Iran inufaike kiuchumi. Kwa mujibu wa Borel, imepangwa kuwa mazungumzo hayo yaliyokuwa yamesita kwa karibu miezi mitatu yaanze tena. Rais wa Somalia amesema amejiweka karantini baada ya kugundua kuwa ameambukizwa ugonjwa wa COVID-19. Rais Hassan Sheikh Mohamud amebainika kupatwa na maradhi ya korona muda mfupi baada ya kutembelea Muungano wa Falme za Kiarabu, UAE, katika safari yake ya kwanza nje ya nchi. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter jana Ijumaa, Rais wa Somalia amesema kufikia sasa, sina dalili zozote lakini nitaendelea kujitenga na kulihudumia taifa la Somalia nikiwa nyumbani. Amewataka wananchi wa nchi hiyo ya pembe Afrika wawe makini na wazingatie miongozo na protokali za afya zilizoainishwa na wataalamu wa afya nchini humo. Ahasan Sheikh Mohamud mwenye umri wa miaka 66 na ambaye aliwahi kuiongoza Somalia huko nyuma kati ka ya mwaka 2012 na 2017 alirejea nchini jana Ijumaa akitokea Imarati katika ziara yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa katika uchaguzi wa Mei 15. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani nchi hiyo ya kiafrika imerekodi kesi 26748 za ugonjwa wa COVID-19 mpaka sasa huku watu elfu moja mia tatu na sitini na moja wakiaga dunia kutokana na maradhi hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema Mosco haitajiunga na mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia TPNW. Maria Zakharova amesema Rasia kama mataifa mengine yanayomiliki silaha za nyuklia haikushiriki kongamano la kwanza la nchi washiriki wa mkataba huo kwa kuwa mkutano huo haukutilia maanani hali halisi ya kisiasa kijeshi na kijiopolitiki katika kona mbalimbali mbali za dunia hii leo, amesema kupigiwa upatu mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia TPNW kutazidisha mifarakano baina ya mataifa na kunadhalilisha uwepo wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Zakharova ameeleza bayana kuwa, hatuoni njia zozote halisi za kutekeleza au hatua za kivitendo za kupunguza moja kwa moja silaha za nyuklia msemaji wa wizara mambo ya nje ya Urusi amesisitiza kuwa kuasisiwa mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia kumeharakishwa na kwamba hatua hiyo ghalati haitakuwa na tija yoyote. Kauli ya Rasia inakuja siku chache baada ya taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm SIPRI kuonya kuwa akiba ya silaha hatari za nyuklia duniani inatazamiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa mujibu wa ripoti ya taasisi hiyo, Marekani na Rasia zingali zinamiliki zaidi ya asilimia 90 ya silaha hizo za nyuklia duniani. Rasia inaongoza kwa kuwa na vichwa vya makombora ya nyuklia 5977 huku Marekani ikifuatia kwa vichwa 5428 na naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Serikali ya Moroko imesema wahajiri 18 kumi na nane wamepoteza maisha, huku makumi ya wengine pamoja na askari polisi wakijeruhiwa katika mkanyagano wa kujaribu kuingia katika maeneo ya Milila na Seuta yanayodhibitiwa na Uhispania. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imesema wahajiri hao waliaga dunia kwa kukanyagana walipokuwa wanajaribu kuruka uzio wa chuma unaoyatenganisha maeneo hayo mawili huko kaskazini mwa Moroko. Taarifa wizara hiyo imesema wahajiri watano waliaga dunia katika eneo la tukio huku wengine kumi na tatu wakifariki hospitalini walipokuwa wakitibiwa. Imeongeza kuwa wahajiri wengine sabini na sita na maafisa usalama wa Moroko wapatao mia moja na arobaini wamejeruhiwa kwenye mkanyagano huo. Hata hivyo, shirika la kutetea haki za binadamu la Moroko limeripoti kuwa walioaga dunia kwenye mkasa huo wa jana Ijumaa ni wahajiri 27, akthari yao wakiwa ni raia wa nchi za eneo la chini ya jangwa la sahara barani Afrika. Naye msemaji wa ofisi ya serikali ya Uhispania mjini Melilla amesema wahajiri karibu elfu mbili mapema jana Ijumaa walijaribu kuingia katika eneo hilo linalodhibitiwa na Uhispania kaskazini mwa Moroko na kwamba kundi moja kubwa la wahajiri wapatao mia moja na thelathini wa Kiafrika limefanikiwa kuingia kwenye eneo hilo kinyume cha sheria. Miji ya Melila na Seuta ina utawala wa ndani na iko chini ya serikali ya Uhispania licha ya kwamba kijiografia iko kaskazini mwa Moroko. Miji hiyo ndiyo mpaka pekee wa ardhini baina ya bara la Afrika na nchi za Ulaya na maandamano makubwa yameshuhudiwa katika miji na majimbo mbali mbali ya Marekani kulalamikia hatua ya mahakama ya juu ya nchi hiyo ya kutengua haki ya kuavya mimba. Maelfu ya Wamarekani walioshiriki maandamano ya jana walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kupinga hukumu hiyo, baadhi yakiwa yameandikwa mwili wangu, chaguo langu. Katika hukumu ya jana ya Ijumaa, mahakama ya juu ya Marekani ilibatilisha hukumu iliyotolewa mwaka 1973 katika kesi mashuhuri ya Roe dhidi ya Wade iliyosema kuwa wanawake nchini humo wana haki ya kikatiba ya kuavya mimba. Uamuzi wa jana unaonekana kuwa ushindi mkubwa kwa wafuasi wa chama cha Republican ambao wamekuwa wakijinadi kuwa watetezi wa uhai nchini humo na kusisitiza juu ya haki ya kijusi kuendelea kuwa na uhai kwenye tumbo la mama yake na kutaka utoaji mimba udhibitiwe zaidi. Hii ni katika hali ambayo kundi jingine linalojiita watetezi wa haki ya kuchagua linadai kuwa mama mja mzito ana haki ya kuchagua kati ya kutoa mimba au kuendelea kubeba mimba hadi atakapojifungua. Rais Joe Biden wa Marekani ni miongoni mwa shakhsia wa nchi hiyo waliokosoa uamuzi wa, wa jana wa mahakama ya juu akidai kwamba hukumu hiyo imeirejesha marekani miaka mia moja na hamsini nyuma biden amesema wanawake wa nchi hii wana mamlaka ya kuamua mustakbali wanaotaka afya na uhai wa wanawake wa nchi hii sasa upo hatarini na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio tehran Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo. Una kichwa cha maneno kisemacho safari ya Borel Tehran, fundo la mazungumzo ya Vienna kufunguliwa au la? Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amegusia kuhusu safari ya Josep Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya EU hapa Tehran. Said Khatibzadeh jana alieleza kuwa mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya atakuwa na mazungumzo na Hussein Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na baadhi ya viongozi wengine wa Jamhuri ya Kiislamu kuhusu kadhia ya JCPOA na matukio ya kikanda na kimataifa. Mkuu wa sera za nje wa umoja wa Ulaya pia alithibitisha kabla ya hapo safari yake hapa Iran, na kueleza kuwa diplomasia ndiyo njia pekee ya kurejea katika utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA. Tetesi kuhusu uwezekano wa Borel kufanya ziara Tehran zilianza kusikika tangu kufanyika kikao cha waandishi wa habari na Amir Abdullahian akiwa na waziri mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov Alhamisi iliyopita, ambapo katika sehemu ya mkutano huo waziri wa mambo ya nje wa Iran aliashiria mashauriano mtawalia kati ya Ali Bakri Kani, mkuu wa timu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna, na Enrik Mora, naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, na pia mazungumzo kati yake na Josep Borrell na kuahidi kwamba mashauriano kuhusu mapatano ya JCPOA yataanza siku chache zijazo. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna kuhusu kuiondolea Iran vikwazo vya kidhalimu ambayo ilianza tangu Disemba 27 mwaka jana, tarehe 11 mwezi Machi mwaka huu yaliingia mapumzikoni kufuatia pendekezo lililotolewa na Joseph Borrell ambapo washiriki katika mazungumzo hayo walirejea katika miji mikuu ya nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi ya kisiasa. Tokea wakati huo mwenendo wa mazungumzo hayo umetathminiwa katika hali ya kukaribia kugonga mwamba, kwa sababu Marekani inaakhirisha kuchukua maamuzi ili kufidia hatua zake zilizo kinyume cha sheria mkabala wa Iran na mapatano ya JCPOA. Ni wazi kuwa mazungumzo ya Vienna yamesimama kwa sababu serikali ya Joe Biden, licha ya kukosoa siasa zilizofeli za mashinikizo ya kiwango cha juu cha mtangulizi wake Trump, yenyewe haikuwa tayari kurekebisha sera hizo na kuiondolea Iran vikwazo ipasavyo, bali imekataa pia kuipatia Iran dhamana yenye itibari. Hii ni katika hali ambayo Marekani inapaswa kutoa hakikisho la kuidhaminia Iran maslahi yake kama sharti la kuhuisha mapatano ya JCPOA na kurejea Marekani katika mapatano hayo. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kile kinachoweza kuainisha kufikiwa mapatano ya kudumu ni kuondolewa kikamilifu vikwazo vya kidhuluma dhidi ya Iran na kulindwa maslahi yake katika mapatano yatakayofikiwa na ndiyo maana Iran imewasilisha pia mapendekezo na ubunifu wote wa lazima kwa minajili ya kufanikisha mazungumzo ya Vienna. Waziri wa mambo ya nje wa Iran wiki iliyopita alizungumza kwa simu na Joseph Borrell na akajibu ombi la kuendeleza mazungumzo kwa kukumbusha kwamba Tehran siku zote imekuwa ikiunga mkono mazungumzo ya mantiki na yenye natija. Hata hivyo, kuna udharura upande wa pili nao kuachana na hatua zake za undumakuwili na zenye kukinzana katika uwanja huo. Mfano wa wazi wa hatua hizo za undumakuwili na zenye kukinzana za nchi za Magharibi, tunaweza kutaja hatua isiyojenga ya karibuni ya Marekani na Troika ya Ulaya ya kupasisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA hatua ambayo imekabiliwa na radi ya mali ya Iran. Iran imejibu hatua hiyo kwa kuzima kamera 27 zilizokuwa zimefungwa na wakala wa IAEA katika taasisi zake za nyuklia. Katika kuendelezwa hatua zake hizo haribifu, serikali ya Marekani miezi kadhaa iliyopita iliwawekea vikwazo vipya shahsia na mashirika kadhaa ya Iran. Kuwepo mjini Tehran Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, kunatarajiwa kwamba huenda kukasaidia kuondoa vizuizi vinavyokwamisha mwenendo wa mazungumzo, lakini kwa sharti kwamba serikali ya Marekani idhihirishe irada ya kweli ya kisiasa ya kurejea katika mapatano ya JCPOA. Enrique Mora, mratibu wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA, jana asubuhi alituma picha mtandaoni akiwa katika chakula cha jioni na Joseph Borrell na Robert Malley, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Marekani, na kueleza kuwa moja ya ajenda za mkutano wao ilikuwa ni kufufua mapatano ya JCPOA. Enrique Mora aidha amemnukuu Robert Malley na kuandika, Marekani imedhamiria kurejea katika mapatano ya JCPOA. Hakuna shaka kuwa mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya katika ziara yake mjini Tehran atakuwa amebeba ujumbe mpya wa Washington katika mashauriano yake na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itabainika wazi iwapo je, Marekani ina dhamira ya kweli ya kurudi katika mapatano ya JCPOA na kubadili siasa zake mkabala wa Iran na mapatano hayo ya nyuklia, au ingali ni kikwazo kikuu katika kufikiwa natija mazungumzo ya Viena kwa hatua zake za kupenda makuu na kushindwa kuchukua maamuzi ya kisiasa yenye maana. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Sayid Ali Tabatabai, mashuhuri kwa lakabu ya swahibu Riyadh. Tulibainisha kwamba Sayid Ali Tabatabai alianza kusoma masomo ya dini mwanzoni mwa ujana wake, na katika kipindi cha muda mfupi tu alidhihirisha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika ugo huo. Aidha, tulisema miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni kitabu cha Riyadhi Lmasail Masail fi bayani lahkamu biddalail ambacho kinajulikana zaidi kwa jina la Riadhi lmasail. Sehemu ya 49 ya kipindi hiki juma hili itatupia jicho maisha ya Sayid Muhammad Tabatabai, mmoja wa maraje wa tajika katika ulimwengu wa Kiislamu. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Muhammad Tabatabai anayejulikana pia kama Ayatullahi Mujahid alizaliwa mwaka 1180 hijiria katika mji wa Karbala huko Iraq. Baba yake ni Sayid Ali Tabatabai taba, tuliyemzungumzia katika kipindi chetu kilichopita na ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Swahibu Riadh, mmoja wa mafakihi na maraji wa kishia wa daraja ya juu. Mama yake ni mjukuu wa alama Wahid Bahbahani. Seyid Muhammad alizaliwa katika kipindi ambacho mji wa Karbala ulikuwa umegeuka na kuwa kituo cha elimu na fikhi katika ulimwengu wa Kishia. Hiyo ilitokana na juhudi kubwa zilizofanywa na alama Bahbahani. Katika mazingira hayo, Seyid Muhammad alianza kusoma masomo ya awali na ya msingi kwa baba yake. Licha ya kuwa Seyid Muhammad hakupata taufiki ya kuhudhuria darsa na masomo yaliyokuwa akitolewa na babu yake, yani Alama Bahbahani, lakini alifanikiwa kuhudhuria na kusoma kwa wanafunzi mahiri na hodari wa babu yake huyo mbali na kusoma kwa baba yake, Sayid Muhammad alihudhuria pia darsa za Alama Bahrululum mjini Najaf na mbali na masomo aliweza kunufaika na fadhila nyingi kama za uchaji Mungu, zuhudi na kuipa mgongo dunia, kama ambavyo alimuoa binti wa Alama Bahrululum. Aidha, akiwa mjini Najafu Iraqi, msomi huyo aliweza kuhudhuria masomo ya fakihi na mwanazuoni mahiri na mwenye uwezo mkubwa kielimu, yani Shekh Jafar Kashfulghita. Shekh Jafar Kashfulghita alikuwa amebobea na kutabahari mno katika elimu za fikhi na usuli. Mbali na kuwa kiongozi wa kidini, alikuwa akihesabiwa pia kuwa shujaa wa kitaifa aliyekuwa mstari wa mbele Kudiriki zama ilikuwa moja ya sifa stahiki za Kashfulghita. Sayid Muhammad Tabatabai hakujifunza elimu ya fikhi tu kwa uaalimu wake, bali alijifunza pia mambo mengine mengi kama kuhisi, kuwa na masuulia na majukumu mkabala na masuala mbalimbali ya kijamii, pamoja na ushujaa na ujasiri katika mambo. Kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo Sayid Muhammad Mujahid katika kutafuta na kujifunza elimu zikiwemo elimu za usuli na fikihi, aliweza kwa haraka mno kukwea daraja za kielimu kiasi kwamba baba yake alimtaja kama msomi kuliko yeye na kwamba ni msomi zaidi yake, na hivyo akachukua uamuzi wa kutotoa tena fatwa. Baina ya maulamaa wa Kishia ni ada na imezoeleka kwamba kwa kuweko alim na msomi zaidi mahali fulani, wasomi wengine haijuzu kwao kutoa fatwa. Hivyo ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana Muhammad kwa heshima ya baba yake aliamua kuondoka katika mji wa Karbala na kuhajiri kuelekea Isfahani nchini Iran. Alikaa katika mji wa Isfahani kwa muda wa miaka takribani kumi. Katika zama hizo mji wa Isfahani ulikuwa kituo na kitovu muhimu kwa ajili ya elimu za dini. Katika kipindi hicho, wanazuoni na maulamaa wengi walikuwa wa wakihudhuria darsa na masomo yake na walikuwa wa wakimtambua kama mwalimu mahiri na hodari katika vyuo vya dini vya Karbala na Isfahani. Baada ya kuaga dunia baba yake, Sayid Muhammad aliondoka Isfahani na kurejea huko Karbala na kuchukua jukumu la marja na kiongozi wa Mashia. Baada ya hujuma ya kinyama ya kundi potovu la Mawahabi dhidi ya mji wa Karbala na kuuawa kwa umati maelfu kadhaa ya watu pamoja na maulamaa wa mji huo, Sayid Muhammad alihajiri na kuelekea katika mji wa Kadhimain na kujishughulisha na kufundisha jirani na haram za maimamu wawili yani, Imam Hadi na Askari alayhim assalam, sambamba na kuongoza jamii ya mashia katika mji huo. Zama za umarja wa Ayatullahi Sayid Muhammad Tabatabai zilisadifiana na kipindi cha kuanza duru ya pili ya vita vya Irani na Rasia na maulama chini ya uongozi wake walikuwa na nafasi na mchango mkubwa na athirifu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana akaondokea pia kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Ayatullahi Mujahid. Sehemu ya utawala wa kifalme wa Fathali Shah Kajar, ambayo ilisadifiana na maisha ya Ayatullahi Mujahid, ni moja nyakati nyeti na zilizokuwa na mgogoro zaidi katika historia ya Iran na ulimwengu kwa ujumla. Katika zama hizo kulikuwa kumeanza ushindani mkali baina ya madola yenye nguvu duniani kwa ajili ya kuwa na udhibiti wa maeneo ya Asia na Afrika na hivyo kuya koloni. Iran kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia ilikuwa na umuhimu maalum kwa wakoloni. Katika zama hizo, kamanda wa jeshi la Iran alikuwa Abbas Mirza. Tofauti na mfalme, kamanda Abbas Mirza alikuwa na hamu ya kusimama kidete mbele ya uvamizi wa Rasia, na ili aweze kumkinaisha Fatehali Shaha Kajari naye asimame kidete aliomba msaada kutoka kwa maraje wa wakati huo akiwemo Ayatullahi Tabatabai. Katika kipindi hicho baadhi ya maulamaa wa Iraqi na Iran akiwemo Sayid Muhammad walitoa jibu muafaka kwa ombi hilo, ambapo waliandika risala za kijihadi na kuwashajisha watu wajitokeze kwa wingi kwa ajili ya kupigana vita na vikosi vya Rasia. Jambo hilo lilileta uhai mpya kwa nguvu za kijeshi za Iran. Katika zama hizo matumaini ya watu yalikuwa yameelekezwa kwa maraji wa kidini na vyuo vikuu vya kidini yaani hauza. Ndio maana katika mazingira kama haya, Ayatullahi Mujahid na maulamaa wengine walikuwa na habari kuhusiana na matukio yaliyokuwa kijiri, na wote walikuwa wakikubaliana juu ya kutoa fatwa dhidi ya Rasia. Ayatullahi Mujahid alimtumia barua Fath Ali Shah Kajar, mtawala wakati huo wa Iran, na kumtaka azuia dhulma na hujuma ya jeshi la Rasia. Baada ya kutoa fatwa ya jihadi, Ayatullahi Mujahidi akiwa pamoja na baadhi ya maulamaa na wanafunzi wa masomo ya dini, yaani matalaba, alihajiri na kuja Iran, na akiwa Teheran alitoa mwaliko kwa maulamaa. Kufuatia mwaliko huo maulama wakakusanyika katika mji wa Tehran na kuwafikiana kuhusiana na, kuwafikiana kuhusiana na vita dhidi ya Rasia. Uwepo wa viongozi wa kidini kwa uongozi wa Ayatullahi Mujahid ulipelekea kujitokeza harakati ya wananchi nchini Iran na hivyo kupatikana nguvu kubwa kutoka katika kila kona ya Iran. Kipindi fulani Sayid Muhammad Mujahid aliishi katika mji wa Tabriz na kutokana na masaibu na mashaka aliyoyapata kufuatia vita alipata maradhi makali na akalazimika kuondoka katika mji huo. Mwanazuoni huyo aliyeaga dunia tarehe 13 Jamadu Thani mwaka 1242 Hijiria katika mji wa Kasvin kutokana na maradhi yaliyokuwa yakimsumbua. Mwili wa alim na msomi huyo mtajika ukasafirishwa na kwenda kuzikwa katika mji wa Karbala. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Msisite kujiunga nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Mchango wa Maulama wa Kishia katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na jamii ya kimataifa ya laani mauaji ya halaiki nchini Ethiopia ugonjwa wa monkeypox unaendelea kusambaa barani Afrika na hatihati ya hati huzunguka mpango wa kutuma kikosi cha EAC mashariki ya DRC pamoja na matukio mengine. Karibu. Shabash, kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kulaani mauaji hala ya halaiki ya hivi karibuni ya raia, hususan wanawake na watoto wadogo huko magharibi mwa Ethiopia, ameitaka serikali ya Addis Ababa kufanya uchunguzi huru wa kina wa haraka na usioegemea upande wowote. Katika taarifa alhamisi hii, Michelle Bachelet amesema na hapa nanukuu, nimeshutushwa mno na mauaji hayo yasiyo ya kiutu na idadi kubwa ya watu kufurushwa kwenye makazi yao katika kijiji cha Tole Mwisho wa kunukuu. Ofisa huyo mwandamizi wa UN amezitaka mamlaka za Ethiopia kufanya uchunguzi wa kina na kuhakikisha kwamba familia za wahanga wa shambulio hilo lililopelekea kuuawa wa mamia ya watu katika eneo la Oromia zinapata haki kwa kuwajibishwa wahusika, kufahamishwa ukweli juu ya shambulio hilo na pia kupewa fidia. Mwishoni mwa wiki iliyopita, watu kati ya 260 na 320, wengi wao kutoka kabila la Amhara, waliuawa katika shambulio hilo lililofanyika katika eneo la Oromia ambalo akthari ya wakazi wake ni watu wa jamii ya Oromo. Mashuhuda walisema wapiganaji wa OLA ndio waliohusika na shambulizi hilo ambalo linahesabiwa kuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika kumbukumbu za miaka hivi karibuni. Haya yanajiri huku shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP likitahadharisha kuwa baa la njaa linazidi kutishia maisha ya Waethiopia milioni ishirini ambao wanakabiliwa na vita huko kaskazini mwa nchi, ukame katika eneo la kusini na kupungua kwa msaada wa chakula na lishe kuanzia mwezi ujao. Mbali na hayo, baadhi ya wakazi wa eneo la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamelikataa pendekezo la kupelekwa katika eneo hilo askari wa kulinda amani kutoka nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Siku ya Jumatatu, viongozi wa nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki EAC waliokutana mjini Nairobi, Kenya waliidhinisha uamuzi wa kupeleka nchini DRC kikosi cha askari kutoka nchi wanachama wa jumuiya hiyo ili kusaidia kurejesha amani na uthabiti mashariki ya nchi hiyo. Hatua hiyo ilikuwa imeshajadiliwa hapo kabla na wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Hata hivyo, baadhi ya wakongomani wa eneo la mashariki ya DRC wamepinga mpango huo kwa hoja kwamba baadhi ya nchi jirani zitakazoshirikishwa kwenye kikosi hicho zina rekodi ya kujihusisha na vita vya ndani ya nchi hiyo. Wakazi hawa wa mashariki ya DRC wametaka badala yake vifanyiwe mageuzi na kuimarishwa vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Mbali na upinzani wa wakazi wa eneo la mashariki ya DRC, serikali ya Kinshasa imeeleza bayana kuwa inapinga ushiriki wa Rwanda katika kikosi cha nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ikituhumu nchi hiyo kuwa inawasaidia na kuunga mkono waasi wa M23, tuhuma ambazo Kigali inazikanusha. Waasi hao wa M23 kupitia msemaji wao meja Willy Ngoma, wanasistiza kuwa serikali ya DRC ndiyo imesababisha hali ya sasa kwa kukiuka makubaliano ya pande mbili. Tubatalian itatoka na M23, tubatalian itatoka kwa government ya Congo. Ya pili tunasema jeshi ya M23 awasoldiers wote watakuwa mkononi ya Bwana Tisekedi ya rais, makada yetu politik kada nao wataenda kwa Bwana Tisekedi tulikubalia na hiyo. Katika hatua nyingine, serikali ya Ubelgiji Jumatatu hii ilikabidhi jino la kinara wa uhuru wa Kongo Patrice Lumumba kwa familia yake katika sherehe ndogo iliyofanyika mjini Brussels. Jino hilo la dhahabu ni mabaki pekee ya mwili wa Lumumba ambaye alinyongwa na wakoloni hao wa Ubelgiji walioshirikiana na shirika la ujasusi la Marekani CIA na kisha mwili wake ukayeyushwa kwa tindikali hapo mwaka 1961. Wakoloni wa Kibelgiji walifanya ukatili mkubwa na wa kutisha nchini Kongo na inakadiriwa kuwa raia wasiopungua milioni kumi wa nchi hiyo waliuawa katika kipindi cha utawala wa wakoloni hao. Tugeukie maswala ya afya. Afrika Kusini imeripoti kesi ya kwanza iliyothibitishwa ya ugonjwa wa mniyx wiki hii. D Jo Fahla, waziri wa afya wa Afrika Kusini, amesema aligunduliwa kuwa na maradhi hayo ni mwanaume wa miaka 30 anayeishi katika mkoa wa Gauteng ulioko kaskazini mwa nchi. Amesema mtu aliyepatikana na maradhi hayo hana historia ya kusafiri nje ya nchi, ikiwa na maana kwamba kesi hiyo iliyoripotiwa ni ya ndani ya nchi. Amesema taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza ipo mbioni kumfuatilia mgonjwa huyo ili ijue ametangamana na kina nani na iwapo waliotangamana naye wameambukizwa au la. Haya yanajiri muda mfupi baada ya Afrika Kusini kutangaza kuondoa vikwazo mbalimbali ilivyotangaza kutokana na janga la korona. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, mbali na Afrika Kusini, nchi nyingine nane za Afrika ni miongoni mwa nchi arobaini duniani zilizoripoti kesi za ugonjwa wa monkeypox. Nigeria ndiyo inayoongozwa barani Afrika kwa kuwa na kesi nyingi za maradhi hayo. Kwingineko, mahkama moja nchini Nigeria Alhamisi hii iliakhirisha uamuzi wa wake kuhusu shauri lililowasilishwa mbele yake likipinga utekelezwaji wa sheria za Kiislamu katika jimbo la Kano la kaskazini mwa nchi. Shauri hilo liliwasilishwa na mwanamuziki Yahya Aminu Sharif akikata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo cha miaka kumi jela kwa kupatikana na hatia ya kukufuru iliyotolewa mwaka elfu mbili na ishirini na mahkama ya sheria za Kiislamu jimboni Kano. Wakili wa mwanamuziki huyo mwenye miaka ishirini na mbili Kola Alapini alitaka mahkama imwachie huru kijana huyo sambamba na kutangaza kuwa sheria za Kiislamu zinakiuka katiba nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Waendesha mashtaka wa serikali ya jimbo la Kano wameitaka mahakama hiyo itupilie mbali rufani iliyowasilishwa na wakili wa Yahya na ishikilie hukumu ya mahakama kuu ya kutaka kesi hiyo isikilizwe upya. Wanasisitiza kuwa hakuna kipengele chochote cha sheria za Kiislamu kinachokanyaga moyo wa katiba. Majaji watatu waliosikiliza kesi hiyo wamesema watatoa uamuzi wao juu ya faili hilo kabla ya mwezi Oktoba mwaka huu. Uamuzi huo una umuhimu mkubwa kwa kuwa utaainisha hatma ya utekelezwaji wa sheria za Kiislamu huko nchini Nigeria. hukuyo akiarifiwa, rais wa Tunisia Kais Saied ameendelea kukosolewa ndani na nje ya nchi hiyo kutokana na tangazo lake la Jumanne hii kwamba Uislamu hautakuwa tena dini ya serikali katika katiba mpya ambayo itapigiwa kura ya maoni Julai 25 na kwamba jina la Uislamu halitakuwemo tena katika katiba mpya nchi hiyo. Kais Saied alisema hayo Jumanne hii sistur, Tunis, na kufafanua kuwa katika katiba mpya, mpya hatuzungumzii serikali ambayo dini yake ni Uislamu bali tunazungumzia taifa ambalo dini yake ni Uislamu. Umma unatofautiana na serikali. na serikali ya Algeria imetangaza kusimamisha uhusiano wa kitalii wa nchi hiyo na Uhispania, huku mzozo baina ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa Sahara Magharibi ukiongezeka. Wizara ya utalii ya Algeria wiki hii iliagiza mashirika yote ya kitalii nchini humo kusimamisha mara moja uhusiano wao na Uhispania, ikisisitiza kuwa hatua hiyo ni sehemu ya uamuzi wa serikali ya Alges ya kusimamisha mkataba wa urafiki na Madrid. Mapema mwezi huu, Algeria ilichukua hatua ya kusimamisha mkataba wa urafiki baina yake na Uhispania baada ya Madrid kubadilisha msimamo wa miongo kadhaa wa kutegemea upande wowote katika mgogoro wa sahara magharibi. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. O, katika historia, leo ni Jumamosi, tarehe ya 25 mfungu wa pili Dhulqada, mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 Juni mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita Nabi Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliondoka Madina akiwa na maswahaba na Waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Maka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Alkaba. Tangu alipohamia Madina, Mtume alielekea Maka mara tatu kutufu Alkaba, lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija mtume huyo aliwafunza Waislamu namna kutekeleza ibada hija kwa njia sahihi. Miaka mia mbili iliyopita, katika siku kama ya leo, kundi la watumwa wa Marekani wenye asili ya Afrika ambao waliachiliwa huru na wamiliki wao wazungu wa nchi hiyo walirejea Afrika na kuanzisha makazi katika ardhi ambayo leo hii inajulikana kwa jina la Liberia. Raia hao weusi wa Marekani walianzisha harakati ya ukombozi mwanzoni mwa karne ya 19 kwa lengo la kujiondoa utumwani na kuunda nchi yao. Kwa sababu hiyo, kundi la Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika lilihamia magharibi mwa Afrika na kuasisi nchi ya Liberia. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita Msumbiji ilipata uhuru. Mwishoni mwa karne ya 15 kundi moja la mabaharia wa Kireno likiongozwa na mvumbuzi mashuhuri Vasco da Gama lilifika Msumbiji, na kuanzia hapo mabaharia hao wakaanza kuikoloni nchi hiyo, koloni ambao uliendelea kwa karne ya tano. Wareno walianza kupora mali asili na utajiri wa Msumbiji, na makumi ya maelfu ya wananchi wapigania ukombozi wa Msumbiji waliuwawa wakitetea nchi yao. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita ndege za utawala wa Saddam, dikteta wa zamani wa Iraqi, kwa mara nyingine tena ziliwashambulia kwa mabomu ya kemikali wapiganaji wa Kiirani waliokuwa katika visiwa vya Majunun. Mamia ya wanajeshi wa Iran waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulio hayo ya kinyama ya utawala wa Saddam Husein. Mskilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idha Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ka kusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu bwana Juma Idi Isa wakondoa masawi huko Tanzania ametuletea ya maoni yake yeye kuhusiana na matangazo yetu ya usiku kuhusu habari ya kupata ugonjwa covid 19, rais wa Somalia anasema baada ya maamkizi ya Kiislamu, pole sana rais wa Somalia kwa kukutwa na janga la COVID-19. Allah akufanyie wepesi, urejee katika hali yako ya kawaida. Ndio maoni yake hayo bwana Jumaidisa kwa usiku huu, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio sikiyo kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amesema Iran inataka iwe na uhusiano na dunia ulio na uwiano na kudumisha sambamba na kupanua uhusiano wake na bara la Ulaya. Rais Hasan Sheikh Muhamud wa Somalia amesema amejiweka karantini baada ya kugundua kuwa ameambukizwa ugonjwa wa COVID-19. Rais huyo Somalia corona, wa Somalia amebainika kupatwa na maradhi ya korona muda mfupi baada ya kutembelea Muungano wa Falme za Kiarabu katika safari yake ya kwanza nje ya nchi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Rusia, Maria Zakharova, amesema Moscow haitajiunga na mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia TPNW. Serikali ya Moroko imesema wahajiri 18 wamepoteza maisha, huku makumi ya wengine pamoja na askari polisi wakijeruhiwa katika mkanyagano wa kujaribu kuingia katika maeneo ya Melila na Souta yanayodhibitiwa na Uhispania. Na maandamano makubwa yameshuhudiwa katika miji na majimbo mbalimbali ya mbali Marekani kulalamikia hatua ya mahkama ya juu ya nchi hiyo ya kutengua haki ya kuavya mimba. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya usiku. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.