Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Hen nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe 25 Dhulqada mwaka 1443 hijria kamaria, inayosadifiana na 25 Juni 2022 miladi. Na wapenzi wasikilizaji, na tuliowandalieni mchana uh, huu wa leo kutoka hapa Teheran tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo ya mpenzi msikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Mpenzi msikilizaji, kipindi hicho kutafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na uh, makala kuhusiana na namna ya kumjua adui. Makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Naam uh, na hali kadhalika wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya mnaweza kuyapata popote pale mlipo duniani mubashara kupitia tovuti yetu ya Parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu ulioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, pia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida, hali kadhalika Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza. Huko Mtoro tunapatikana kupitia Maarifa FM 104.1 na Kigoma ni Maarifa FM 99.7. Na uh, kwa wasikilizaji uh, wetu pia tuna ambao wanajiunga nasi kwa mara ya kwa, kwanza, tunawakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kuwa njia ya WhatsApp na nambari yetu ya WhatsApp nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia nambari yetu ya WhatsApp ni ifuatayo ni jumlisha tisa tisa sufuri tatu tano 65487. Nitarudia tena nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 989035065487. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kututumia maoni yako ili tuweze kuyarusha mubashara hapa studioni. Na baada ya mleso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yaanza ujenzi wa awamu ya pili ya kituo cha nyuklea cha Bushehr. Iran yaahidi kuisaidia zaidi Afghanistan baada ya tetemeko la ardhi. Na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aonya kuhusu janga la njaa ambalo halijawahi tokea duniani. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imeanza ujenzi wa awamu ya pili ya kituo cha nyuklia cha Busher, yani Busher mbili, kwa lengo la kuongeza uzalishaji wa nishati ya nyuklia nchini. Operesheni ya kuanza ujenzi wa tanuri nyuklia la Busher mbili ilianza Ijumaa katika sherehe iliyohudhuriwa na mkuu wa shirika la atomiki la Iran Muhammad Islami na pia mkuu wa mkoa wa Busher Ahmad Muhammad Zade. Akizungumza katika uzinduzi huo, Bwana Islami amesema na hapa namnukuu: kwa kuzingatia sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na irada ya serikali ya awamu ya 13 na hasa Rais Ibrahim Raisi binafsi tumejitahidi kuondoa vizingiti vyote katika ujenzi wa vituo vipya vya nyuklia vya kuzalisha umeme eh, vya Busher 23. Aidha, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema wamefanya uchunguzi kuhusu vizingiti vyote katika ujenzi wa vituo hivyo viwili vipya vya nyuklia na sasa vinaweza, vimeweza kuondolewa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa kinyume na madai ya maadui, miradi yake ya nuklia inafanyika kwa malengo ya amani ya kuzalisha nishati, uh, nishati ya nyuklia ambayo ni muhimu sana kwa maendeleo ya nchi. Akizungumza siku ya kitaifa ya teknolojia ya nuklia ambayo huadhimishwa nchini Aprili sita, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizindua mafanikio mapya katika uga wa miradi ya nuklia yenye lengo Uh, ya ma ma malengo ya amani na alieleza furaha yake kutokana na mafanikio ya vijana wa wasomi wa Irani katika uga wa nuklia na kusema mafanikio hayo ni nembo ya kujiamini na kutegemea uwezo wa ndani ya nchi. Rais wa Iran alisisitiza kuwa Iran ina haki isiyopingika ya kutumia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Aidha, amesema wanasayansi wa Irani wamechukua hatua nzuri za utafiti katika sekta ya nyuklia kwa malengo ya amani na hivyo serikali itaendelea kuunga mkono. Alisema katu Iran haiwezi kusitisha shughuli zake za nyuklia. Katika maonyesho hayo, shirika la nishati ya atomiki la Iran lilizindua mpango wa kistratejia wa kuzalisha megawati elfu moja za umeme wa nyuklia kwa kutumia vituo vya nishati vya nyuklia vilivyoundwa kikamilifu ndani ya nchi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema Tehran iko tayari kutoa msaada zaidi wa kimatibabu kwa Afghanistan kutokana na tetemeko la ardhi liliosababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja mia moja hamsini na uharibifu mkubwa nchini humo, kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo alipozungumza kwa njia ya simu Ijumaa na kaimu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban, Amir Khan Muttaqi. Tetemeko la ardhi la kipimo cha 5.9 kwa Richta lilikumba eneo ambalo li, liko takribani kilomita 44 kutoka mji wa Khost mashariki mwa Afghanistan mapema Jumatano, ambalo maafisa wa eneo hilo walilieleza kuwa tetemeko baya zaidi kuwahi kuikumba nchi hiyo katika miongo miwili. Mnamo mwaka 2002 tetemeko la ardhi la kipimo cha 6.1 liliua karibu watu 1,000 kaskazini mwa Afghanistan, na kabla ya hapo, mnamo mwaka 1998 tetemeko lingine la ardhi la kipimo cha 6.1 na mitetemeko iliyofuata kaskazini mashariki mwa Afghanistan ilisababisha vifo vya watu wasiopungua wa 4,500. Akitoa salamu za rambirambi kwa niaba ya serikali na wananchi wa Iran kutokana na janga hilo kubwa, Amir Abdulahian amesema Iran ilituma mara moja ndege mbili za mizigo zilizobeba vifaa vya huduma ya kwanza kwa jirani yake baada ya maafa hayo Jumatano. Kama hapo zamani, tunasimama na watu wenye heshima na wenye subira wa Afghanistan, amesema Abdulahian huku akiahidi kuwa Iran itaendelea kuunga mkono nchi hiyo jirani ambayo imekuwa katika miongo kadhaa ya mgogoro wa ndani. Halikadhalika amesema Iran itatuma timu ya wanachama 18 ya wataalamu wa matibabu kutoka Jumuiya ya Hilali Nyekundu ya Iran kwenda Afghanistan baada ya tetemeko hilo la ardhi, huku akisema tuko tayari kutuma timu nyingine ya matibabu ikiwa itahitajika. Kwa upande wake kaimu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban Amir Khan Muttaqi ametoa shukrani zake za dhati kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa misimamo yake ya huruma na kutoa msaada kwa watu waliokumbwa na maafa nchini Afghanistan. Amesema katika hali ya sasa, utoaji wa makazi kwa watu waliokumbwa na tetemeko ni muhimu sana. Maafa hayo yameleta changamoto mpya kwa watawala wapya wa Afghanistan na mashirika ya misaada ambayo tayari yanahangaika na majanga kibina ya kibinadamu yanayozidi kuwa mabaya zaidi yaliyosababishwa na uwepo wa askari vamizi wa kigeni wakiongozwa na Marekani, ambao waliondoka nchini humo mwaka jana. Nam uh, tumeendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taarifa zinasema wanajeshi katili wa utawala haramu wa Israel wamemuua kijana wa Kipalestina wakati wakimkamata katika ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Kijana huyo wa Kipalestina amefariki dunia baada ya kukamatwa na kushambuliwa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel kwenye viunga vya Ramallah katikati mwa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Israel. Kwa mujibu wa familia yake na vyombo vya habari vya Palestina, kijana huyo aliyetambuliwa kwa jina la Abdullah Muhamad Hamad mwenye umri wa miaka 16 alipigwa risasi na kujeruhiwa mapema Jumamosi ya leo wakati wanajeshi wa Israeli walipojaribu kumkamata katika mji wa Silwad ulioko kilomita 12 kaskazini mashariki mwa Ramallah. Hamad alipelekwa eh, kusikojulikana akiwa katika hali mbaya mno kabla ya familia yake kufahamishwa kuwa ameshapoteza maisha yake. Haya najiri saa chache baada ya wa wapalestina zaidi ya mia moja kujeruhiwa katika mapigano na jeshi la utawala haramu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres siku ya Ijumaa alionya kuhusu janga la njaa ambalo halijawahi kutokea duniani akisema mwaka ujao unaweza kuwa mbaya zaidi. Vita vya vi Ukraini vimeongeza matatizo ambayo yamekuwa yakijitokeza kwa miaka mingi: uharibifu wa hali ya hewa, janga la COVID 19 na ustawi usio na usawa. Uh, Guteres amesema katika hotuba kwenye mkutano wa mawaziri wa Umoja wa Mataifa kuhusu salama wa chakula. Uh, halikadhalika amesema kuna hatari ya kweli kwamba maabaa ya njaa nyingi yatatangazwa mwaka 2022 na mwaka 2023 inaweza kuwa mbaya zaidi. Aliashiria ziara yake katika eneo la Sahel barani Afrika mwezi uliopita, ambapo alisema alionywa na viongozi wa huko hali ya hatari inaweza kuwekwa kuwa janga kama hatua za haraka hazitochukuliwa. Halkadhalika amesema eneo la pembe ya Afrika pia linakabiliwa na ukame wake mbaya zaidi katika miongo kadhaa. Katika miaka miwili iliyopita, idadi ya watu wenye uhaba mkubwa wa chakula duniani kote iliongezeka zaidi ya mara mbili hadi milioni 276 kulingana na mpango wa chakula duniani WFP Guterres amesema bei ya mbolea na nishati ilipanda mwaka uliopita, ambayo alisema itaathiri mavuno yote ikiwa ni pamoja na mchele na mahindi. Hali hiyo inahofiwa kuathiri mabilioni ya watu kote Asia, Afrika na Amerika. Amesema maswala ya upatikanaji wa chakula mwaka huu yanaweza kuwa uhaba wa chakula duniani mwaka ujao. Hakuna nchi itaepukana na athari za kijamii na kiuchumi za janga kama hilo, amesema hayo. Inaripotiwa wakati ambao hivi karibuni Rais Vladimir Putin wa Rusia alisema ukoloni mamboleo ndio unaosababisha migogoro ya kibinadamu inayoshuhudiwa katika sehemu mbalimbali duniani na kwamba Marekani na nchi za Ulaya ndizo zinazopaswa kubebeshwa dhima iwapo dunia itatumbukia kwenye baa la njaa. Alisema usimamizi mbaya wa magharibi kwa uchumi wa dunia na kuyanyonya mataifa dhaifu ndio sababu kuu ya kushuhudiwa mfumuko wa bei za bidhaa na mgogoro wa chakula duniani. Na machafuko tangu mwezi Machi mwaka huu yamesababisha takribani watu laki 58 kuyahama makazi yao katika jimbo la Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mashariki. I, uh, hayo yamesemwa na mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema wengi waliokimbia makazi yao ni wanawake na watoto kutoka maeneo ya Rutushuru na Nyiragongo huko Kivu Kaskazini, mpakani mwa Uganda na Rwanda. Ofisi hiyo ilisema mamlaka za mitaa ziliripoti kuwa takribani raia 13 wakiwemo watoto wanne waliuawa wakati wa mapigano huko Rutushuru mapema wiki hii. Vijiji kadhaa katika eneo hilo ni tupu baada ya wakazi kukimbia. Waliokimbia makazi yao wanajihifadhi katika makanisa, shule na maeneo mengine ya muda, na maelfu wengine wa wakichukuliwa na familia zilizowapokea. Licha ya vikwazo vya ufadhili, misaada ya kibinadamu ya mashirika Umoja wa Mataifa na washirika wa mashirika hayo ya kiserikali inaendelea katika maeneo ya Rutushuru na Nyiragongo. Chakula kimesambazwa na huduma za afya, maji na usafi wa mazingira zinapatikana. Tangu Machi, wasaidizi wa kibinadamu wanafanya kazi ili kuongeza usambazaji wa misaada. Mgogoro huu unaongeza hali ambayo tayari ni tete ya kibinadamu katika jimbo la Kivu Kaskazini na majimbo mengine ya Mashariki kama vile Ituri na Kivu Kusini, ilisema Ocha. Na hadi sasa ni asilimia ishirini tu ya mahitaji ya kibinadamu ya DRC yaliyoweza kufadhiliwa. Kuibuka tena kundi la kundi la waasi la M23 ambalo pia linajulikana kama jeshi la mapinduzi ya Congo mwezi Machi ni chanzo kikuu cha ukosefu wa usalama kwa Kivu Kaskazini. Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki hivi karibuni ziliidhinisha kutumwa kikosi cha askari wa kukabiliana na waasi hao huko mashariki mwa DRC. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya Uturuki, urafiki wa kimbinu kati ya Erdogan na bin Salman. Mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamad bin Salman amefanya safari mjini Ankara, Uturuki, na kukaribishwa rasmi na rais wa nchi hiyo Rajab Tayib Erdogan. Uhusiano wa Uturuki na Saudi Arabia umeingia katika hatua ya utulivu na suluhu baada ya kipindi cha mvutano na malumbano. Rais wa Uturuki Rajab Tayib Erdogan, ambaye hapo awali alikuwa mkosoaji mkuu wa sera za kigeni za Saudi Arabia, haswa mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman, mwezi Aprili mwaka huu alilegeza msimamo wake na kwenda Riadha, ambako alikutana na kufanya mazungumzo na mfalme pamoja na mrithi wa utawala huo wa Saudi Arabia. Sasa Muhammad bin Salman, katika ziara yake mjini Ankara, amejibu ziara ya Erdogan mjini Riyadh kwa lengo la kuboresha na kupanua zaidi uhusiano wa nchi hizo mbili. Bila shaka, lengo muhimu zaidi la bin Salman huko Uturuki ni kutaka kujiondoa hatiani kikamilifu kuhusiana na jinai ya mauaji ya kikatili dhidi ya mwandishi na mkosoaji mkuu wa utawala wa Saudia, Gamal Kashogji aliuawa na maajenti wa Saudi Arabia Oktoba 2018 akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Muhammad Bin Salman anatumai kuwa kwa kujiondoa hatiani katika kadhia ya mauaji wa Gamal Kashogji na kupata uungaji mkono wa Turuki katika suala hilo ataweza kujinasua na mashinikizo kima ya kimataifa yanayomwandama katika masuala ya haki za binadamu. Madhumuni mengine muhimu ya safari ya Bin Salman nchini Uturuki ni kujitambulisha kama mfalme mtarajiwa wa Saudi Arabia. Kwa maneno mengine, ni kuwa Muhammad Bin Salman ambaye anajihisi kuwa ndiye mfalme wa baadaye wa Saudi Arabia anafanya jitihada za kuboresha nafasi yake ya kikanda na kimataifa kupitia safari hizo, hasa kwa kutumia nyenzo za kiuchumi. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia amefanya safari katika nchi tatu za Misri, Jordan, Uturuki, zote ambazo zinasumbuliwa na matatizo ya kiuchumi makubwa, na bin Salman anaweza kuimarisha nafasi yake ya kieneo na kimataifa kwa ajili ya kupata kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kwa kutoa ahadi za kiuchumi. Pamoja na hayo Inatupasa kusema kuwa safari ya bin Salmani nchini Uturuki imekumbana na ukosoaji mkubwa ndani ya nchi hiyo. Erdogan daima ameonyesha kuwa anabadilisha sera na misimamo yake kulingana na hali ya zama na nafasi yake ya kisiasa. Katika miaka ya karibuni ya Erdogan alikuwa mmoja wa wakosoaji wakuu wa sera za Saudi Arabia katika nyanja mbalimbali. Kilele cha ukosoaji huo kilionekana katika kesi ya mauaji ya Gamal Kashokji. Mwaka elfu mbili kumi na nane Erdogan alisema na hapa namnukulu: Saudi Arabia imetuomba nyaraka za mauaji ya Kashogji. Tuko tayari kuwaruhusu kuja hapa na kusikiliza faili za sauti, lakini hatutatoa mafaili hayo kwa saudi Arabia. Je, wanataka kuua na kuharibu mafaili haya? Ngoja niwaambie, katika faili hili sauti mmoja wa maajenti wa usalama wa Saudia anasema anajua kui najua kuikata vipande vipande, sina tatizo. Hivi mnadhani kuwa sisi ni wajinga tuwatumie mafaili haya? Waturuki si wapumbavu na hawana shaka kuwa watawasaili. Hata hivyo, miaka mitatu na nusu baada ya matamshi hayo, Rais huyo wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameamuru jalada lote la kesi hiyo, nyaraka na uchunguzi na ushahidi wa kimahakama wa mauaji hayo, vitumwe na kupelekwa Saudia. Itakumbuka kuwa Kashauji aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa Bin Salman na utawala wa kifalme wa Saudia aliuawa kinyama ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul na mwili wake kwa kata katwa vipande. Kubadilika kikamilifu misimamo ya Erdogan kunatokana na matatizo makubwa ya kiuchumi nchini Uturuki yanayosababisha mashinikizo kwa serikali yake. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 916 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya, ya Aljathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 9 ahadi 11 ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min ash-shaytani ar-rajim wa idha alima min ayatina shay'an ittakhadhaha huzwan ulaika lakum adhabun muhid na anapokijua kitu kidogo katika aya zetu hukifanyia mzaha. Hao ndiyo watakaokuwa na adhabu idhalilishayo. min waraihim jahannamu wala yughni anhum Hadha hudan walladhina kafaru bi-ayati rabbihim lahum adhabun min rijzin alim, huu ni uongofu na wale waliozikataa ishara za Mola wao mlezi watapata adhabu yenye maumivu iumizayo. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia watu ambao wamezisikia na kuzielewa aya za Mwenyezi Mungu, lakini hawako tayari kuzikubali kutokana na kiburi na ukaidi, na wanaendelea kuzipinga na kuzikadhibisha aya tulizosoma. Zinasema watu hao si tu wamezisikia na wakazifahamu lakini hawakuwa tayari kuzikubali aya za Mwenyezi Mungu, lakini wanazifanyia stihizai. Pia na vilevile vile wanamfanyia dharau mtume na waumini. Kwa sababu hiyo, Allah atawadhalilisha na kuwadunisha watu hao duniani na akhera, Siku ya Kiama. Mali na utajiri wa wale waliokuwa wakiwaendea na kuwategemea badala ya Mwenyezi Mungu hazitawafalia kitu. Hapo ndipo wataelewa uduni na udhalili wao, na watapatwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu wakibaki peke yao, bila ya kuwa na pa kukimbilia. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba hii Qur'an ni chemchemu ya uongofu, kipambanuzi cha baina ya haki na batili inamtandikia mwanadamu njia safi na sahihi ya maisha na inawafikisha wafuataji wa njia ya haki kule walikokusudiwa kufika. Lakini kwa wale walioamua kukadhibisha aya na ishara za Mola wao, hatima na mwisho wao ni kufikwa na adhabu kali na yenye kuumiza. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba adhabu za siku ya Kiama zitalingana na aina ya dhambi aliyofanya mtu, na ndiyo maana malipo ya wafanyao shere na stihizai yatakuwa pia ya kuwadunisha na kuwadhalilisha wao pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hapa duniani makafiri wanajivunia na kutegemea utajiri nguvu na madaraka ya marafiki na washirika wao, lakini siku ya kiama hakuna lolote kati ya hayo litakalowafaa na kuwasaidia wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba yeyote aamuaye kuupa mgongo uongofu wa Mwenyezi Mungu atajichafua kwa maovu na machafu yatakayomfanya afikwe na adhabu na mateso siku ya kiama. Kiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na mbili na kumi na tatu za sura yetu ya Al-Jathia ambazo zinasema, Allahu alladhi sakhkhara lakum al-bahra litajriya al-fulku fihi bi amrihi wa litabtaghu min fadlihi wa la'allakum tashkurun, Mwenyezi Mungu ndiye aliyekutishieni bahari Na amekutiishieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini, vyote vimetoka kwake. Bila shaka, katika hayo zimo ishara kwa watu wanaotafakari. Aya hizi zinagusia ishara nyingine ya tauhidi katika ulimwengu wa maumbile kwa kueleza kwamba nyinyi huwa mnapanda marikebu na majahazi na kutumia njia ya bahari ili kusafiri kwenda pande mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya biashara, hali ya kuwa kinachokurahisishieni safari zenu hizo ni mazingira na hali maalumu ya maumbile ambayo Mwenyezi Mungu ameyajaalia kuwa nayo maji, ili pale marikebu na mameli makubwa makubwa yaliyosheheni mizigo na abiria yanapokata mawimbi yasizame na kughariki, na nyinyi muweze kufika salama usalimini huko mnakoelekea. Mnadhani ni nani aliyeyafanya maji yawe mithili ya tandiko laini na barabara tambarare ya kuzifanya meli zikate masafa juu yake bila taabu kuelekea upande huu na ule ziutakao? Au ni nani aliyejaalia pepo kuvuma baharini kutoka upande mmoja kuelekea upande mwingine na kuwezesha marikebu na majahazi kukata masafa majini? Ajabu ni kwamba licha ya maendeleo yote aliyofikia mwanadamu wa leo, ya kuweza kuunda na kutengeza vyombo mbalimbali vya kisasa vya uchukuzi na usafirishaji kama gari, ndege na treni, sehemu kubwa ya kazi ya usafirishaji mizigo na bidhaa duniani inaendelea kufanywa na meli na kwa kutumia njia za baharini, njia ambazo hazihitaji kujengwa, kutunzwa wala kufanyiwa ukarabati, bali huweza kutumiwa muda wote na kwa urahisi na si bahari peke yake, bali vitu vingine vyote vya maumbile vilivyoko angani na ardhini kama jua na mwezi, mvua na upepo, madini na anuwai za mali asili za ardhini, misitu na majangwa, pamoja na milima na mabonde, vyote hivyo ameviumba Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu na kwa manufaa yao. Neema na atia zote hizo zinatoka kwake yeye Allah subhanahu wa ta'ala, na ametuandalia mazingira ya namna ya kufaidika na kunufaika na kila aina ya neema alizotujaalia. Hapana shaka kutiishiwa mwanadamu ulimwengu huu ni mojawapo ya ishara na alama za Mwenyezi Mungu kwa watu wenye kufikiri na kutafakari. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu ameuumba ulimwengu wote kwa ajili ya mwanadamu, ili avitumie vilivyomo ndani yake kwa manufaa yake, lakini kiumbe huyo hayuko tayari hata kuonyesha ushukurivu kwa mola wake kwa neema zote hizo alizopewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujituma na kufanya juhudi za kutafuta riziki ili kujikimu kimahitaji ni jambo linalohimizwa na dini tukufu ya Uislamu, na wala hakuna mgongano wa kuishi maisha mazuri duniani na kuweza kushika dini pia kama inavyotakiwa. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utafakari katika uumbaji wa vitu mbalimbali mbali vya maumbile unatufikisha kwa Mwenyezi Mungu na kutufanya tuwe na imani ya tauhidi itokanayo na elimu na uelewa. Waambie, walioamini wawasamehe wale wasiozitaraji siku za Mwenyezi Mungu ili awalipe watu kwa waliokuwa wakiachuma. Kuhusu kutakabari makafiri mbele ya aya za Mwenyezi Mungu na kukazania kufuata itikadi batili na imani zao potofu, aya hii inawahutubu waumini ya kwamba msibishane na kujibizana na watu wasioamini siku ya Kiama. Mwachieni Mwenyezi Mungu watu hao, yeye mola atajua vya kuamiliana nao na kuwapa adhabu ya kutakabari kwao. Ama kuhusu watu ambao ukafiri wao unatokana na ujinga na kutojua, wanaofanya shirki na kumkufuru Allah kwa sababu ya ujahili hao inapasa muamiliane nao kiungwana na kwa uvumilivu, ili kuamiliana nao kwa vishindo na ukali kusije kukawafanya wazidi kuwa mbali na haki. Inawezekana mlahaka wa kuamiliana nao kwa wema na uchukulivu ukawa sababu ya wao kuzinduka, wakatoka kwenye mghafala wa ujinga walionao na kuamua hatimaye kuikubali dini ya haki. Lakini kwa upande wa makafiri ambao wanaamua kwa makusudi na kwa inadi na ukaidi kuikataa haki, kuacha kubishana na kujadiliana nao ni aina mojawapo ya njia ya kuwapuuza na kuwaacha kama walivyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mbinu ya kuamiliana na kukabiliana na wapinzani hutofautiana kwa kuzingatia hali na mazingira yao na pia hali ya waumini. Kuna wakati huwa inapasa kusimama imara na kukabiliana nao, na wakati mwingine inatakiwa tuwaache kama walivyo na kumwachia Allah mwenyewe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu inalingana na amali zetu na amali zenyewe ni zile zilizokuwa ndio njia na mwenendo wetu na ambazo ndizo tunazoshikilia kuzifanya kila mara na kila siku katika maisha yetu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 916 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa wafanya tablighi na wafikishaji wazuri wa ujumbe wa dini yake tukufu kwa watu tutakaowavutia wengi kuufahamu na kuufuata Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam pe msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Msikilizaji na, na nalikunjua jambo letu la ndozo wa magazeti ya Afrika Mashariki eh, na mchana huu kwa kuanza kabisa na gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari kuhusu mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Madola ambao ulifanyika jana mjini Kigali na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa jumuiya hiyo ya koloni za zamani za Uingereza. Eh, tukisha na magazeti au gazeti hilo la Rwanda, sasa nitaliangazia au nitaangazia magazeti ya nchini Tanzania na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho wabunge waitia kitanzi serikali, yakubali hoja zao, kikotoo mbolea moto, bashe amba mpina. Gazeti hilo lina picha inayomwonyesha waziri wa fedha na mipango, daktari Mwingilu Mchemba naibu wake Hamad Hassan Chande wakipongezwa na wabunge baada ya bunge kupitisha bajeti kuu ya serikali ya mwaka wa fedha 2022 2023 jijini Dodoma jana. Gazeti la Zanzibar Leo nalo limeipa muhimu habari isemayo kuwa Dkt Mwinyi ametaka misikiti iwe chemchemu ya elimu. Jamvi la habari linalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho usichokijua kuhusu suala la Ngorongoro. Wa Masai si wenyeji wa asili wa eneo la Ngorongoro, walifika mwanzoni mwa miaka elfu moja mia e, nane e, wakiwakuta watadoga na wambukulu naam. Tukiachana na magazeti hayo ya Tanzania na Rwanda, sasa tuelekeze dira yetu dunduzo magazeti nchini Uganda, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo limeipa umuhimu habari sema kuwa jeshi la ulinzi la Uganda, UPDF, limenunua helikopta mpya za kivita. Gazeti hilo limeandika kuwa mashindano ya silaha sasa yataanza katika eneo la maziwa makuu, eneo ambalo linakumbwa na matatizo ya kiusalama baada ya uganda kununua helikopta za kivita aina ya Mi 28, Mi 28 maarufu kama Havoc. Monitor lina wanukuli weledi wa mambo wakisema huku vita vikiendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, inaonekana suluhisho la mzozo katika eneo hilo ni operesheni za kijeshi, na sababu uganda imeamua kuimarisha uh, zana zake za kivita. Daily Monitor pia limeipa umuhimu habari sema kuwa jaji mmoja ame pelekewa bahasha lenye risasi tano katika kile kinachoonekana ni tishio kutokana na kesi anazosikiliza. Sasa tunamalizia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto Raila wapigania bunge, likifafanua limeandika kuwa wagombeaji wakuu wa urais kwenye uchaguzi mkuu ujao, naibu rais William Ruto wa UDA au muungano wa Kenya Moja, na Raila Odinga wa ODM na muungano wa Azimio, wanang'ang'ania kudhibiti bunge la kitaifa na seneti kwa uh, kuweka mikakati itakayowezesha mirengo yao kushinda viti vingi katika mabunge yao. Kwa upande no wa gazeti la Taifa Leo lina picha nayo waonyesha wafanyakazi wakiendelea na ujenzi kwenye daraja la Mwache kaunti ya Mombasa ambalo liko karibu kukamilika. Waziri wa uchukuzi James Macharia ambaye alikuwa anakagua miradi ya ujenzi wa barabara kaunti ya Mombasa alisema daraja hilo ni awamu ya pili ya mradi mkubwa wa Dongo Kundu ambao utachochea ukuaji wa kiuchumi katika eneo hilo. Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele pia lina habari semoyo kuwa Rais Uhuru Kenyatta anaji panga asimalizwe na mgombea mwenza wa muungano wa Azimio Martha Karua katika ukanda wa mlima Kenya. Taifa Leo linadokeza kuwa Kenyatta ameweka mikakati kuhakikisha kuwa anadumisha ubabe katika eneo hilo, hata kama muungano anaunga mkono wa Azimio una mgombea wake mwenza Martha Karua, ambaye anaonekana kuibuka kama kinara wa eneo la mlima Kenya. Sasa naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya gari katika mashindano ya kimataifa ya magari MRC Safari Rally Kenya ambayo alianza siku ya Alhamisi na yatamalizika kesho. Nation pia limeipa muhimu habari sema kuwa kinara wa muungano wa azimio, Raila Odinga amewataka baadhi ya wale wanawania ubunge katika muungano huo unaoleta pamoja vyama vingi vya siasa wawapishe Uh, wenye umashuhuri katika vyama tanzu ili muungano huo usipoteze viti bungeni. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Standard ambalo limeandika kuwa muungano wa azimio unatekeleza mpango maalum wa kuhakikisha kuwa, kuwa, idadi ya wagombea viti vya ubunge katika uh, vyama tanzu vya muungano huo uh, inapungua ili wenye umashuhuri waweze kushinda. Laziada sina wapenzi usikilizaji, kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza kipindi kuhusiana na kumjua adui. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na tuliokuandalia ni leo katika vipindi hivyo vyetu maalum. adui au tumjue adui na mbinu zake. Tunazungumzia kuhusu adui wa pili ambaye ni Sheitani, na tumejua ya kwamba asili yake ni kwamba yeye katika maumbile yake ni kwamba yeye ni katika majini, aliumbwa katika majini, lakini alifanya ibada kwa wingi sana, mpaka ikawa ni amepata cheo mbele ya Mwenyezi Mungu, akawa pamoja na malaika, akawa yuko katika kikundi cha malaika, na wanapoamrishwa malaika na yeye pia anaamrishwa pamoja nao na ndio sababu watu wengine husema kwamba yeye asili yake alikuwa ni malaika atenga, Qurani inasema kwamba alikuwa si malaika, lakini alikuja kuingia kwenye kundi la malaika. Na katika maumbile yake ni kwamba yeye ameumbwa kutokana na moto, na binadamu ameumbwa kutokana na udongo, na malaika wameumbwa kutokana na nuru. Hapa ni kwa ufupi sana na kwa lakini kwa maelezo baadaye tutakuja kuelezea ya kwamba wameumbwa vitu hawa wameumbwa kutokana na vitu vingine pia zaidi, lakini hiyo ndio tofauti iliyoko. Ama tukizidi kuangalia zaidi binadamu na ama nikitaja aya ya Qurani vile inavyosema, inasema wa khalaqa wak, aljana min marijin, min nar, na Mwenyezi Mungu aliwaumba aljann yani majini min, marijin, min nar, yani kutokana na moto aina huo ambao unaitwa marij, yani moto usiochoma moto usiokuwa na nini na moshi. Huu ndio moto ambao wameumbwa kutokana nao. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusu kumjua shetani, yeye ana majina mengi, nitataja baadhi ya majina. Mwanzo kabisa alipokuwa ni mtiifu kwa Mwenyezi Mungu, mwenye kusujudu na kumwabudu Mwenyezi Mungu, aliabudu Mwenyezi Mungu na kusujudu katika kila sehemu mpaka e, akawa Mwenyezi Mungu amemtukuza na kumpeleka kwenye cheo cha malaika. Yeye jina lake wakati huo alikuwa akiitwa Harith, mwanzo ndio jina lake asili Harith. Lakini katika kumtii Mwenyezi Mungu na kumwabudu Mwenyezi Mungu alikuja akapatiwa jina Azazil. Azazil yani Azizullah, yani alikuwa ni mtukufu wa Mwenyezi Mungu kwa sababu ya kumwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini baadaye, wakati alipoamrishwa amsujudie Adam pamoja na malaika wengine, yeye alifanya kibri. Baada ya kufanya kibri Mwenyezi Mungu akampatia na akamlaani na akampatia jina juu ya kibri kile chake, akaitwa Iblis. Na kwa kukataa, baada ya kukataa pia kuto sujudu, akawa anaitwa Shaitan. Sasa haya ni majina yake. Yeye ni Shaitan, ni Iblisi, ni Harith piana. Pia na pia wakati wa Nabi Ibrahim alipokuwa akimshawishi Nabi Ibrahim asimchinje mwanawe, kumtoa kama sadaka kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama vile alivyokuwa umeamrishwa kwenye ndoto yake au kwenye ilhamu yake yeye, Nabii Ibrahim pamoja na ismi, Nabii Ismail pia na mke wake ambaye ni Hajar, wote walimpiga mawe. Na pile kule kupigwa mawe akawa yeye akapatiwa jina toka wakati huo ni rajim. Kwa hivyo ni shetano rajim, yani rajim amepigwa, rajm yani amepigwa mawe. Sasa hilo ndio likawa pia ni majina yake. Kuna majina mengine pia, anaitwa Abu Lubaina. Lubaina ni binti yake, ambaye yeye Ulubaina pia amefanya mambo, pia ni katika mashetani wenye kupoteza binadamu. Na yeye alikuwa ndiyo pia miongoni mwa wale walianzisha baadhi ya maovu katika binadamu, kama vile miziki. Yeye ndiye muasisi wa jambo hili ili kuwahadaa wanadamu. Tukizidi kuangalia hadithi zinazozungumzia kuhusiana na shetani ili kumjua zaidi yeye hakika yake ni nini, tunampata Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa anasema ya kwamba inna sheitani yajri min ibni adam majra damu, yani kwamba shetani anapita ndani ya binadamu mapito ya damu, yani kama vile damu yake inavyopita katika damu yake, binadamu anaingia huyu shetani anaingia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 25 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 25 Juni mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita Nabi Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam aliondoka Madina akiwa na maswahaba na Waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Maka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Alkaaba. Tangu alipohamia Madina, mtume alielekea Maka mara tatu kutufu Alkaaba, lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija, mtume huyo aliwafunza Waislamu namna ya kutekeleza ibada ya hija kwa njia sahihi. Miaka mia mbili iliyopita katika siku kama ya leo, kundi la watumwa wa Marekani wenye asili ya Afrika ambao waliachiliwa huru na wamiliki wao wazungu wa nchi hiyo walirejea Afrika na kuanzisha makazi katika ardhi ambayo leo hii inajulikana kwa jina la Liberia. Raia hao weusi wa uso Marekani walianzisha harakati ya ukombozi mwanzoni mwa karne ya 19 kwa lengo la kujiondoa utumwani na kuunda nchi yao. Kwa sababu hiyo kundi la Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika lilihamia magharibi mwa Afrika na kuasisi nchi ya Liberia. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, Msumbiji ilipata uhuru mwishoni mwa karne ya 15 Kundi moja la mabaharia wa Kireno likiongozwa na mvumbuzi mashuhuri Vasco da Gama lilifika Msumbiji, na kuanzia hapo mabaharia hao wakaanza kuikoloni nchi hiyo, koloni ambao uliendelea kwa karne tano. Wareno walianza kupora maliasili na utajiri wa Msumbiji, na makumi ya maelfu ya wa wananchi wapigania ukombozi wa Msumbiji waliuawa wakitetea ya nchi yao. na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita ndege za utawala wa Saddam, dikteta wa zamani wa Iraqi, kwa mara nyingine tena ziliwashambulia kwa mabomu ya kemikali wapiganaji wa kiirani waliokuwa katika visiwa vya Majnun. Mamia ya wanajeshi wa Iran waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulio hayo ya kinyama ya utawala wa Saddam Husein. Msikilizaji, na, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuanza ujenzi wa awamu ya pili ya kituo cha nuklia cha Busher, Busher mbili, kwa lengo la kuongeza uzalishaji wa nishati ya nuklia na teknolojia ya nuklia. Iran inatumika kwa malengo ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran iko tayari kutoa msaada zaidi wa kimatibabu kwa Afghanistan kutokana na tetemeko la ardhi lililosababisha vifo vya zaidi ya wa watu elfu moja mia hamsini na uharibifu mkubwa nchini humo Jumatano iliyopita. Ameasema hayo uh, katika mazungumzo na mwenzake wa uh, Afghanistan katika serikali ya Taliban. Umoja wa Mataifa unasema tangu Machi mwaka huu machafuko yamesababisha takribani watu laki hamsini na nane elfu kuyahama makazi yao katika jimbo la Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres siku ya Ijumaa alionya kuhusu janga la njaa ambalo halijawahi kushuhudiwa duniani, ambalo amesema alitaikumba dunia mwaka huu na mwaka ujao. Msikilizaji, na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamad Sheib wa Mombasa wa Kenya, anasema kila kiongozi akiingia madarakani hutaka kujinufaisha yeye tu kwa maslahi yake binafsi, wala hafikirie umuhimu wa raia anaowaongoza. Hawa hawa akina Biden walilaani mauaji ya Jamal Kashogji ambaye yo yalitekelezwa na kusimamiwa huyo na huyohuyo uh, Mohamed Bin Salman, sasa wanamwenzi Nam, hawa ni maoni ya msikilizaji wetu Yahya Muhamad Shebe. Sherali Fazilo wa Dar es Salam, Tanzania, pia ametuma maoni, anasema asalamu alaikum, anasema jamii ya kimataifa waungwana, tunaelewa usaratani wa zayuni, linasikitisha sana kuona namna utawala huo unavyowatendea Wapalestina. Idris Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, pia hana mengi, anatoa shukrani zake kwa redio Teheran, kama ambavyo pia Abdallah Ali Makajura hana mengi pia, anatoa shukrani zake kwa redio Teheran na Mikdadi Mustafa Shomari wakatuma Katavi, Tanzania pia ametuma ujumbe, pamoja na Ismail Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania pia ametuma ujumbe washukrani. Tuna washukuru nyote, wapenda wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.