Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako Mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya asubuhi ya idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara uh, kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji na uh, tulio waandalieni asubuhi uh, hii ya leo ambayo ni Jumamosi, tarehe ishirini na tano Dhulkada inayosadifiana na tarehe ishirini na tano Juni elfu mbili ishirini na mbili miladi. Ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni eh, makala maalum kuhusu namna ya kumtambua adui. Wapenzi wasikilizaji, makala hiyo ya uh, kumtambua adui itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala uh, inayohusiana na leo katika historia. Eh, makala hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na muhtasari wa habari za dunia. Eh, hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na nakukumbusha pia, tutakuwa na darsa ya Quran. E, mwanzoni mwa makala hii imetimia saa uh, ta, tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, na kabla ya taarifa kamili ya habari ni muhtasari wake. Rais wa Iran anasema Iran ni mshirika endelevu wa BRICS katika nishati. Uchina yaonya kuhusu upanuzi hatari wa NATO eneo la Asia Pasifiki. Na wananchi wa Korea Kusini waandamana kupinga ngao ya Marekani ya makombora ya THAAD. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran inaweza kuwa mshirika endelevu wa kuunganisha nchi wanachama wa BRICS katika maeneo muhimu ya kupitisha nishati na masoko makubwa duniani kwa kuzingatia na nafasi yake ya kipeke ya kipekee ya jiografia ya kisiasa na jiografia ya kiuchumi. Akihutubu Ijumaa katika kikao kilichofanyika kwa njia ya intaneti cha jukwaa la kibiashara la BRICS, rais amesema tuko tayari kusaidia BRICS kufikia malengo yake kupitia uwezo wetu, ikiwa ni pamoja na katika sekta za uchukuzi wenye bei nafuu, nguvu kazi zenye ujuzi, pamoja na ustawi wetu wa kisayansi. Rais wa Iran amesema dunia ya sasa inakabiliwa na changamoto anuai na mpya ambazo zimeathiri urafiki na amani duniani. Amesisitiza haja ya kuimarisha maingiliano baina ya nchi za BRICS hasa kwa kuzingatia migogoro mipya duniani kama vile janga la korona, mabadiliko ya tabianchi na mizozo ya kimataifa. Rais aidha amesema sera kinzani katika masuala ya kimataifa, sera za kujichukulia maamuzi ya kimataifa bila kuwashirikisha wengine, utaifa na changamoto kama vile vikwazo ni nukta zinazoashiria ulazima wa kuunda taasisi e, mpya yenye nguvu pembezoni mwa Umoja wa Mataifa ili kuwezesha kupatikana jamii ya mwanadamu yenye mustakabali wa pamoja na wakati huo huo kulinda mamlaka ya kujitawala nchi. Rais amesema BRICS ni kundi ambalo limechukua hatua ya kuanza kufikia lengo hilo, kwani linajumuisha nchi zinazoibuka kiuchumi na ambazo zina ubunifu mpya katika masuala ya kimataifa. Amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran inaamini kuhusu ulazima wa kuwa na uadilifu duniani, sambamba na kusisitiza kuwa kuna ulazima wa nukta hiyo kujadiliwa katika ngazi ya kimataifa. Halkadhalika Uh, kundi la BRICS linajumuisha Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Nchi hizo kwa pamoja zina asilimia 40 ya watu wote duniani na zina robo ya pato ghafi eh, kote duniani. Wakati huo huo huku kukiwa na msuguano unaozidi kukua eh, China imeutaka muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kujiepusha na jaribio la kuanzisha vita baridi vipya, ikieleza kuwa jitihada uh, zake za kujipanua zaidi katika eneo la Asia Pasifiki ni hatari mno. Tahadhari hii imetolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wenbin, ambaye amewashutumu viongozi wa shirika la NATO kuwa wanatoa matamshi ya uchochezi na kusema kuwa muungano huo unaongozwa na Marekani na ni zao la kipindi cha vita baridi. Tunatoa wito kwa Neto kukoma kueneza ripoti za uongo au kutoa kauli za kichochezi dhidi ya China na kuacha jitihada za kuanzisha vita baridi, uh, Wang amewaambia waandishi habari. Katibu mkuu wa Neto Hans Solenberg Jumatano iliyopita alisema kwamba kwa vile mkutano wa kilele wa shirika hilo huko Madrid utajadili kadhia ya China katika dhana mpya ya kimkakati, amewakaribisha viongozi wa nchi washirika Australia, Japan, New Zealand na Korea Kusini kwenye mkutano huo. Stoltenberg ametoa wito kwa wanachama wa NATO kutilia maanani kasi ya kukua na kustawi kwa China, akiongeza kuwa anataraji kwamba washirika wataangazia kuwa China inatoa changamoto kwa maadili, maslahi na usalama wao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje China amekosoa matamshi ya Stoltenberg na kuyataja uh, uh, kuwa yanayoashiria muungano wa kijeshi uh, wa NATO ni chombo ambacho Marekani nakitumia kudumisha ubeberu wake. Naam, tunaendelea na taarifa yetu ya habari za dunia. Sasa tuelekee huko, uh, nchini Uturuki ambapo mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman amefanya safari mjini Ankara na kukaribishwa rasmi na rais wa Uturuki Rajab Tayyip Erdogan. Uhusiano wa Uturuki na Saudi Arabia umeingia katika hatua ya utulivu na suluhu baada ya kipindi cha muda mrefu cha mvutano um, na ukosoaji. Bila shaka lengo kuu uh, muhimu zaidi la Bin Salman huko Uturuki ni kutaka kujiondoa hatiani kikamilifu kuhusiana na jinai na mauaji ya kikatili dhidi uh, ya mwandishi wa habari na mkosoaji wa utawala wa Saudi Arabia, Jamal Kashogji. Kashogji aliuawa na maajenti wa Saudi Arabia Oktoba elfu mbili kumi na nane akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul. Mohamed Bin Salman anatumai kuwa kwa kujiondoa hatiani katika kadhia ya mauaji ya Jamal Khashoggi na kupata uungaji mkono wa Turuki katika suala hilo ataweza kujinasua na mashinikizo kima ya kimataifa yanayomwandama katika masuala ya haki za binadamu. Wananchi wa Korea Kaskazini kwa mara nyingine wamefanya maandamano kupinga mpango wa kusimikwa ngao ya makombora ya kisasa ya Marekani aina ya thad ndani ya nchi hiyo. Maelfu ya Wakorea Kusini jana Alhamisi waliandamana na kukusanyika karibu na ofisi ya rais katika wilaya ya Yongsan katikati ya mji mkuu wa nchi hiyo Seoul, huku wakiwa wamebeba mabango yenye jumbe za kupinga kuwekwa ngao hiyo ya Marekani nchini kwao viongozi wa maandamano hayo wameviambia vyombo vya habari mjini Soul kuwa mchakato wa kusimika ngao ya makombora Amerikani ya Marekani ya Thad unafanyika kinyume cha sheria kwa kuwa unafanyika bila ridhaa ya bunge na wananchi wa nchi hiyo. Duru mpya ya maandamano ya wananchi wa Korea Kusini katika kupinga ngao ya makombora Amerikani ya Marekani ya Thad imeanza baada ya rais eh, Yung aliyeingia e, madarakani Mei kumi kutoa amri ya kuharakishwa shughuli za uwekaji wa ngao hiyo ya marekani nchini humo. Katika miezi ya hivi karibuni, polisi ya korea kusini imekuwa ikipeleka vifaa na suhula za kufungwa ngao ya thad katika eneo husika mara mbili hadi tatu kwa wiki, lakini kuanzia Juni saba upelekaji wa vifaa hivyo umeongezeka hadi mara tano. Wananchi wa korea kusini wanapinga uwekaji wa ngao hiyo ya Marekani kutokana na sababu kadhaa, kubwa zaidi kuwa ni taathira hasi kwa mazingira ya afya zao na pia uh, kuhatarisha usalama wao. Sasa uh, tunamalizia uh, katika kadhia ya Palestina, ambapo mkuu wa idara ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli hautofautishi kati ya Waislamu na Wakristo katika jinai zake dhidi ya Wapalestina. Ismail Halia amesema hayo baada ya kukutana na rais wa Lebanon, Michel Aoun katika ikulu ya rais mjini Beirut na kuongeza kuwa, tumesisitiza katika mazungumzo yetu kwamba tunapinga mpango wa kutafutwa e, nchi mbadala au kuwahamisha Wapalestina kwa nguvu kwenye makazi na nchi yao. Mkuu wa idara ya kisiasa ya Hamas pia amesisitiza mshikamano wake na nchi ya Lebanon na upinzani wake dhidi ya uporaji utajiri wa bahari ya Lebanon na kuongeza kuwa, tunaitakia Lebanon usalama, utulivu na umoja. Matamshi hayo ya Ismail Hania yametolewa siku moja baada ya mazungumzo kati yake na katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrallah mjini Beirut. Katika mazungumzo yake na Ismail Hania, katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrallah alisisitiza udharuru wa kustawishwa na kuimarishwa mhimili wa mkawama, kufuatiliwa vitisho na changamoto zinazokabili e, kutumiwa fursa zilizopo na kuhusu ulazima wa kuwepo ushirikiano baina ya pande zote za mhimili wa mukawama kwa ajili ya kufanikisha lengo kuu ambalo linahusiana na Quds, na matukufu ya Kiislamu na no ukombozi wa Palestina. Ziara na ya ujumbe wa Hamas nchini Lebanon imefanyika sambamba na kuongezeka mivutano katika nchi hiyo na utawala haramu wa Israeli kufuatia hatua ya Tel Aviv ya kutuma meli ya yake kwa ajili ya kuchimba gesi katika eneo linalozozaniwa na pande mbili. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu: jamii ya kimataifa yanatakiwa kutoa msaada zaidi kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi huko Afghanistan. Afghanistan inahitaji msaada wa kimataifa zaidi hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote. Wa tetemeko la ardhi lililotokea katika jimbo la Host nchini Afghanistan na kusababisha hasara kubwa ya mali na nafsi limezidisha udharura wa kutumwa misaada ya dharura kwa Afghani. Hata hivyo, hadi tunaandika uchambuzi huu ni nchi tatu tu ambazo ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Qatar na Pakistan ambazo zilikuwa zimetuma msaada wa dharura kwa watu wa Afghanistan. Karibu watu elfu moja wameaga dunia na mamia kujeruhiwa katika tetemeko la ardhi lililoikumba mikoa miwili kusini mashariki mwa Afghanistan juma Jumatano iliyopita. Kwa kuzingatia misimamo mahsusi ya nchi za Magharibi, hususan Marekani kuhusu Afghanistan, hakutarajiwi misaada ya maana ya nchi hizo kwa watu wa Afghanistan, lakini Waafghani wanataraji kwamba Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC kama jumuiya ya nchi za Kiislamu itakusanya kupokea na kutuma misaada ya kifedha ili kuokoa watu waliodhulumiwa kwa miaka mingi wa Afghanistan haraka iwezekanavyo katika muda huu ambapo wanahitajia misaada ya dharura. Surush Amiri, mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema wakati nchi za magharibi zimeisahau Afghanistan kwa sababu za kisiasa na hazijali wala kutilia maanani hali ya watu wa nchi hiyo nchi za kiislamu zina majukumu mazito ya kuwasaidia watu wa afghanistan na hazipaswi kutosheka kwa kutoa tamko tu watu wa afghanistan wanakabiliwa na matatizo mengi ya kiuchumi na kimaisha na kwa wakati huu wanasumbuliwa sana na uhaba wa vifaa na zana za kuondoa vifusi na kuokoa watu walionasa katika nyumba zilizoharibiwa na tetemeko la ardhi la hivi majuzi kwa msingi huo, w kufumbia macho mateso ya watu wa Afghanistan ni uhalifu usiosameheka, kwa sababu masuala ya kibinadamu katika nchi hiyo hayapaswi kufungamanishwa na masuala ya kisiasa, huku mamilioni ya watu wasio na hatia wakiachwa peke yao bila ya msaada wowote. Msimamo wa Marekani na washirika wake wa kimagharibi wa kupuuza maafa yanayowapata watu wa Afghanistan ni ishara ya kutowajibika kwa nchi hizo na doa la aibu na fedheha katika kipaji cha nchi hizo zinazodai na kujigamba mara kwa mara kwamba eti ni watetezi wa haki za binadamu. Aliwaahidi mtaalamu wa maswala ya Afghanistan anasema, na hapa na mnukulu, Marekani haijawahi kusimama pamoja na watu wa Afghanistan na imekuwa ikiwatazama kwa mujibu wa sera zake za kikoloni na kwa kupora na kuzuilia fedha za watu wa Afghanistan imeonyesha kuwa hali yao mbaya haina umuhimu wowote kwa serikali ya Marekani. ala kuli hal, watu wa Afghanistan ambao wako katika hali mbaya zaidi, hasa baada ya tetemeko la ardhi hivi karibuni, wanahitaji msaada zaidi kuliko hapo awali. Wakati huo huo, Waafghani wana matarajio wa makubwa zaidi kwa nchi za Waislamu kuliko nchi nyingine. Mbali na hayo wananchi wa Afghanistan wanataraji kuona nchi jirani na zile zinazofuata manufaa ya kiuchumi ya Afghanistan zikiingia katika medani na kuchukua hatua za kivitendo za kutoa msaada wa dharura kwa waathiriwa wa watetemeko la ardhi, badala ya kuketi kando na kukosoana wao kwa wao, kwa sababu katika mazingira ya sasa watu wa Afghanistan hawahitaji huruma na maneno matupu, na hapana shaka kuwa vitendo na hatua zitakazochukuliwa na nchi mbalimbali ndizo zitakazowaonyesha nani rafikie na nani adui wa taifa hilo barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale mlipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana huko Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi chetu cha kila wiki cha darsa ya Quran. Karibuni kusikiliza. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 916 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Al-Jathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tisa ahadi kumi na moja ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min alshaitani rajim waidha alima min ayatina shaian itakhadhaha huzwan ulaika lahum adhabun muhin na anapokijua kitu kidogo katika aya zetu hukifanyia mzaha, hao ndiyo watakaokuwa na adhabu idhalilishayo. min waraihim jahannam wala yughni anhum Hadha huda walladhina kafaru bi ayati rabbihim lahum adhabun min rijzin alim, huu ni uongofu na wale waliozikataa ishara za Mola wao mlezi watapata adhabu yenye maumivu iumizayo. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia watu ambao wamezisikia na kuzielewa aya za Mwenyezi Mungu, lakini hawako tayari kuzikubali kutokana na kiburi na ukaidi, na wanaendelea kuzipinga na kuzikadhibisha aya tulizosoma. Zinasema watu hao si tu wamezisikia na wakazifahamu lakini hawakuwa tayari kuzikubali aya za Mwenyezi Mungu, lakini wanazifanyia stihizai pia na vile vile wanamfanyia dharau Mtume na waumini. Kwa sababu hiyo, Allah atawadhalilisha na kuwadunisha watu hao duniani na akhera. Siku ya Kiama, mali na utajiri wa wale waliokuwa wakiwaendea na kuwategemea badala ya Mwenyezi Mungu hazitawafalia kitu. Hapo ndipo wataelewa uduni na udhalili wao, na watapatwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, wakibaki peke yao bila ya kuwa na pakukimbilia. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba hii Quran ni chemchemu ya uongofu, kipambanuzi cha baina ya haki na batili, inamtandikia mwanadamu njia safi na sahihi ya maisha na inawafikisha wafuataji wa njia ya haki kule walikokusudiwa kufika. Lakini kwa wale walioamua kukadhibisha aya na ishara za mola wao hatima na mwisho wao ni kufikwa na adhabu kali na yenye kuumiza. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba adhabu za siku ya Kiama zitalingana na aina ya dhambi aliyofanya mtu, na ndiyo maana malipo ya wafanyao shere na stihizai yatakuwa pia ya kuwadunisha na kuwadhalilisha wao pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hapa duniani makafiri wanajivunia na kutegemea utajiri, nguvu na madaraka ya marafiki na washirika wao, lakini siku ya kiyama hakuna lolote kati ya hayo litakalowafaa na kuwasaidia. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba yeyote aamuaye kuupa mgongo uongofu wa Mwenyezi Mungu atajichafua kwa maovu na machafu yatakayomfanya afikwe na adhabu na mateso siku ya kiyama. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na mbili na kumi na tatu za sura yetu ya Al-Jathia ambazo zinasema, Allahu alladhi sakhkhara lakum al-bahra litajriya al-fulku fihi bi amrihi wa litabtaghu min fadlihi wa la'allakum tashkurun, Mwenyezi Mungu ndiye aliyekutishieni bahari Na amekutiishieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini, vyote vimetoka kwake. Bila shaka katika hayo zimo ishara kwa watu wanaotafakari. Aya hizi zinagusia ishara nyingine ya tauhidi katika ulimwengu wa maumbile kwa kueleza kwamba nyinyi huwa mnapanda marikebu na majahazi na kutumia njia ya bahari ili kusafiri kwenda pande mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya biashara, hali ya kuwa kinachokurahisishieni safari zenu hizo ni mazingira na hali maalumu ya maumbile ambayo Mwenyezi Mungu ameyajaalia kuwa nayo maji, ili pale marikebu na mameli makubwa makubwa yaliyo sheheni mizigo na abiria yanapokata mawimbi yasizame na kughariki, na nyinyi muweze kufika salama usalimini huko mnakoelekea. Mnadhani ni nani aliyeyafanya maji yawe mithili ya tandiko laini na barabara tambarare ya kuzifanya meli zikate masafa juu yake bila taabu kuelekea upande huu na ule ziutakao, au ni nani aliyejaalia pepo kuvuma baharini, kutoka upande mmoja kuelekea upande mwingine na kuwezesha marikebu na majahazi kukata masafa majini? Ajabu ni kwamba licha ya maendeleo yote aliyofikia mwanadamu wa leo ya kuweza kuunda na kutengeza vyombo mbalimbali vya kisasa vya uchukuzi na usafirishaji kama gari, ndege na treni. Sehemu kubwa ya kazi ya usafirishaji mizigo na bidhaa duniani inaendelea kufanywa na meli na kwa kutumia njia za baharini. Njia ambazo hazihitaji kujengwa, kutunzwa wala kufanyiwa ukarabati bali huweza kutumiwa muda wote na kwa urahisi. Na si bahari peke yake bali vitu vingine vyote vya maumbile vilivyoko angani na ardhini, kama jua na mwezi, mvua na upepo, madini na anuwai za mali asili za ardhini, misitu na majangwa, pamoja na milima na mabonde, vyote hivyo ameviumba Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu na kwa manufaa yao. Neema na atia zote hizo zinatoka kwake yeye, Allah subhanahu wa ta'ala, na ametuandalia mazingira ya namna ya kufaidika na kunufaika na kila aina ya neema alizotujaalia. Hapana shaka kutiishiwa mwanadamu ulimwengu huu ni mojawapo ya ishara na alama za Mwenyezi Mungu kwa watu wenye kufikiri na kutafakari. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu ameuumba ulimwengu wote kwa ajili ya mwanadamu ili avitumie vilivyomo ndani yake kwa manufaa yake, lakini kiumbe huyo hayuko tayari hata kuonyesha ushukurivu kwa Mola wake kwa neema zote hizo alizopewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujituma na kufanya juhudi za kutafuta riziki ili kujikimu kimahitaji ni jambo linalohimizwa na dini tukufu ya Uislamu, na wala hakuna mgongano wa kuishi maisha mazuri duniani na kuweza kushika dini pia kama inavyotakiwa. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utafakari katika uumbaji wa vitu mbalimbali mbali vya maumbile unatufikisha kwa Mwenyezi Mungu na kutufanya tuwe na imani ya tauhidi itokanayo na elimu na uelewa. Waambie walioamini wawasamehe wale wasiozitaraji siku za Mwenyezi Mungu ili awalipe watu kwa waliokuwa wakiachuma. Kuhusu kutakabari makafiri mbele ya aya za Mwenyezi Mungu na kukazania kufuata itikadi batili na imani zao potofu, aya hii inawahutubu waumini ya kwamba Msibishane na kujibizana na watu wasioamini siku ya kiama, mwachieni Mwenyezi Mungu watu hao. Yeye Mola atajua vya kuwamiliana nao na kuwapa adhabu ya kutakabari kwao. Ama kuhusu watu ambao ukafiri wao unatokana na ujinga na kutojua wanaofanya shirki na kumkufuru Allah kwa sababu ya ujahili ahao, inapasa muamiliane nao kiungwana na kwa uvumilivu, ili kuamiliana nao kwa vishindo na ukali kusije kukawafanya wazidi kuwa mbali na haki. Inawezekana mlahaka wa kuamiliana nao kwa wema na uchukulivu ukawa sababu ya wao kuzinduka wakatoka kwenye mghafala wa ujinga walio nao na kuamua hatimaye kuikubali dini ya haki. Lakini kwa upande wa makafiri ambao wanaamua kwa makusudi na kwa inadi na ukaidi kuikataa haki, kuacha kubishana na kujadiliana nao ni aina mojawapo ya njia ya kuwapuuza na kuwaacha kama walivyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mbinu ya kuamiliana na kukabiliana na wapinzani hutofautiana kwa kuzingatia hali na mazingira yao na pia hali ya waumini. Kuna wakati huwa inapasa kusimama imara na kukabiliana nao, na wakati mwingine inatakiwa tuwaache kama walivyo na kumwachia Allah mwenyewe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu inalingana na amali zetu na amali zenyewe ni zile zilizokuwa ndiyo njia na mwenendo wetu na ambazo ndizo tunazoshikilia kuzifanya kila mara na kila siku katika maisha yetu. Wapenzi wasikilizaji, darasa ya 916 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa wafanya tablighi na wafikishaji wazuri wa ujumbe wa dini yake tukufu kwa watu tutakaowavutia wengi kuufahamu na kuufuata Uislamu. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, ikiwatangazia e, moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Kwa msikilizaji na, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki uh, asubuhi hii kwa kuyaangazia magazeti ya huko nchini Kenya, na kwanza kabisa, wapenzi wa usikilizaji, naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto Raila wapigania bunge. Ikifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa wagombeaji wakuu wa urais kwenye uchaguzi mkuu ujao, naibu wa rais William Ruto wa UDA na Raila Odinga wa Azimio wanang'ang'ania kudhibiti bunge la kitaifa na seneti kwa kuweka mikakati itakayowezesha mirengo yao kushinda viti vingi katika mabunge yao. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo pia eh, lina picha inayowaonyesha wafanyakazi wakiendelea na ujenzi kwenye daraja la Mwache kaunti ya Mombasa ambalo liko karibu kukamilika. Waziri wa uchukuzi James Macharia ambaye alikuwa anakagua miradi ya ujenzi wa barabara kaunti ya Mombasa alisema daraja hilo ni awamu ya pili ya mradi mkubwa wa Dongo Kundu ambao utachochea ukuaji wa kiuchumi katika eneo hilo. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa rais Uhuru Kenyatta anajipanga asimalizwe na mgombea mwenza wa muungano wa Azimio Martha Karua katika ukanda wa mlima Kenya. Taifa Leo linadokeza kuwa Kenyatta sasa anaweka mikakati wa kuhakikisha kuwa anadumisha ubabe wa kisiasa katika eneo hilo hata kama yuko katika muungano wa Azimio. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele nina picha ya gari katika mashindano ya kimataifa ya magari MRC Safari Rali e, Kenya ambayo yalianza siku ya Alhamisi katika ukumbi wa kimataifa wa Kenyatta kwa uh, kuzinduliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Na mashindano haya ya Safari Rali ambayo yametajwa kuwa magumu zaidi e, e, duniani yatamalizika kesho. Pia umuhimu limeipa umuhimu habari sema ya kuwa kinara wa muungano wa azimio Raila Odinga amewataka baadhi ya wale wanaowania ubunge katika muungano huo unaoleta pamoja vyama vingi vya kisiasa wapishe wenye umashuhuri zaidi ili muungano huo usipoteze viti bungeni, kwani iwapo e, e, muungano wa Azimio utashinda au muungano wote ule e, utashinda, basi utahitajia kuwa na wabunge ili kuweza kuunda serikali yenye nguvu na kupitisha sheria e, bungeni. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Standard ambalo limeandika kuwa muungano wa Azimio unatekeleza mpango maalum kuhakikisha kuwa idadi ya wagombea viti vya ubunge katika vyama hivyo katika muungano huo inapungua ili kupata wingi wa viti bungeni. Azimio, uh, wanalenga kuwashawishi baadhi ya wanaowania viti eh, vya bunge katika vyama tanzu kwa unga mkono wawaniaji wanaonekana kuwa na umashuhuri zaidi. Gazeti hilo pia lina makala maalum kuhusu vinara wanaoongoza kampeni za Raila na Ruto. Alkadhalika, Standard lina habari semo ya kuwa Rais Uhuru Kenyatta anatazamiwa kuzindua miradi muhimu ya maendeleo katika eneo la pwani mwezi ujao. Gazeti la Standard pia lina habari semo ya kuwa bei ya bidhaa itazidi kupanda nchini Kenya katika miezi ijayo, na hivyo wananchi wanapaswa kujitayarisha kukabiliana na hali ngumu ya maisha. Mpenzi msikilizaji, sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na awali naliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo limeipa muhimu habari sema kuwa jeshi la ulinzi la Uganda UPDF limenunua helikopta mpya za kivita. Gazeti hilo limeandika kuwa mashindano ya silaha sasa yataanza katika eneo la maziwa makuu kutokana uh, na matatizo ya kiusalama katika eneo hilo baada ya Uganda kununua helikopta za kivita aina ya Mi-28 ambayo ni maarufu kama Havok mni linawanukuu uweledi wa, wa mambo wakisema, huku vita vikiendelea mashariki mwa Kongo, inaonekana suluhisho la mzozo katika eneo hilo ni operesheni za kijeshi. Daily Monitor pia limeipa muhimu habari sema kuwa jaji mmoja amepokea bahasha lenye risasi tano kutoka uh, uh, mtu asiyejulikana katika kile kinachoonekana ni tishio kutokana na kesi anazozisikiza. Na mwisho kabisa, tunaangazia magazeti ya nchini Tanzania ambapo sasa eh, naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina eh, habari semayo wabunge waitia kitanzi serikali yakubali hoja zao kitoto, mbolea moto, Bashe amvaa Mpina. Gazeti hilo pia lina picha inayomwonyesha waziri wa fedha na mipango Daktari Mwingilu Mchemba na naibu wake Hamad Hassan Chande wakipongezwa na wabunge baada ya bunge kupisha bajeti juu Eh, bajeti kuu ya serikali kwa mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na mbili, elfu mbili ishirini na tatu, jijini Dodoma jana. La ziara sina mapenzi sikilizaji, kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Nam mpenzi msikilizaji, sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaletea ni makala uh, itakayojadili eh, namna ya kumjua adui. Karibu ni kusikiliza. Alhamdulillahi Rabbil alamin wa salla llahu ala sayyidina nabiyina Muhammad wa alihi tayyibin tahirin amma ba'd. Ndugu wa Islamu, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Tukiendelea na kikao chetu cha kumi na nne kuhusiana na tumtabue adui au tumjue adui na mbinu zake. Tunazungumzia kuhusu adui wa pili ambaye ni sheitani, na tumejua ya kwamba asili yake ni kwamba, yeye katika maumbile yake ni kwamba yeye ni katika majini, aliumbwa katika majini, lakini alifanya ibada kwa wingi sana, mpaka ikawa ni amepata cheo mbele ya Mwenyezi Mungu, akawa pamoja na malaika, akawa yuko katika kikundi cha malaika, na wanapoamrishwa malaika, na yeye pia anaamrishwa pamoja nao na ndio sababu watu wengine husema kwamba yeye asili yake alikuwa ni malaika, atengaa Qurani inasema kwamba alikuwa si malaika, lakini alikuja kuingia kwenye kundi la malaika. Na katika maumbile yake ni kwamba yeye ameumbwa kutokana na moto, na binadamu ameumbwa kutokana na udongo na malaika wameumbwa kutokana na nuru. Hapa ni kwa ufupi sana na kwa, lakini kwa maelezo baadaye tutakuja kuelezea ya kwamba wameumbwa vitu, hawa wameumbwa kutokana na vitu vingine pia zaidi, lakini hiyo ndiyo tofauti iliyoko. Ama tukizidi kuangalia zaidi binadamu na ama nikitaja aya ya Qur'ani vile inavyosema, inasema wakhalaka ljana min marijin, min nar na ali Mwenyezi Mungu aliwaumba aljani, yani majini min marijin min nar, yani kutokana na moto aina huo ambao unaitwa marij, yani moto usiochoma moto usiokuwa na nini na moshi. Huu ndio moto ambao wameumbwa kutokana nao. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusu kumjua shetani, yeye ana majina mengi, nitataja baadhi ya majina. Mwanzo kabisa Alipokuwa ni mtiifu kwa Mwenyezi Mungu ni mwenye kusujudu na kumwabudu Mwenyezi Mungu, alibudu Mwenyezi Mungu na kusujudu katika kila sehemu mpaka e, akawa Mwenyezi Mungu amemtukuza na kumpeleka kwenye cheo cha malaika. Yeye jina lake wakati huo alikuwa akiitwa Harith, mwanzo ndio jina lake asili Harith lakini katika kumtii Mwenyezi Mungu na kumwabudu Mwenyezi Mungu alikuja akapatiwa jina Azazil. Azazil yani Azizullah, yani alikuwa ni mtukufu wa Mwenyezi Mungu kwa sababu ya kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lakini baadaye, wakati alipoamrishwa amsujudie Adam pamoja na malaika wengine, yeye alifanya kibri. Baada ya kufanya kibri Mwenyezi Mungu akampatia na akamlaani na akampatia jina juu ya kibri kile chake akaitwa Iblis na kwa kukataa, baada ya kukataa pia kuto sujudu akawa anaitwa sheitan. Sasa haya ni majina yake, yeye ni sheitan, ni Iblis, ni Harith pia na pia, wakati wa Nabii Ibrahim alipokuwa akimshawishi Nabii Ibrahim asimchinje mwanawe, kumtoa kama sadaka kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama vile alivyokuwa kumemrishwa kwenye ndoto yake au kwenye ilhamu yake yeye, Nabii Ibrahim pamoja na ismi, Nabii Ismail pia na mke wake ambaye ni Hajar, wote walimpiga mawe na pile kule kupigwa mawe, akawa yeye akapatiwa jina toka wakati huo ni rajim. Kwa hivyo ni shetano rajim, yani rajim amepigwa, rajm yani amepigwa mawe. Sasa hilo ndio likawa pia ni majina yake. Kuna majina mengine pia, anaitwa Abu Lubaina. Lubaina ni binti yake, ambaye yeye Lubaina pia amefanya mambo, pia ni katika mashetani wenye kupoteza binadamu, na yeye alikuwa ndiyo pia miongoni mwa wale walianzisha baadhi ya maovu katika binadamu kama vile miziki, yeye ndiye mwasisi wa jambo hili ili kuwahadaa wanadamu. Tukizidi kuangalia hadithi zinazozungumzia kuhusiana na shetani, ili kumjua zaidi, yeye hakika yake ni nini, tunampata Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam anasema ya kwamba inna sheitani yajri min ibni adam majra damu, yani kwamba shetani anapita ndani ya binadamu mapito ya damu, yani kama vile damu yake inavyopita katika damu yake, binadamu anaingia huyu shetani anaingia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 25 mfungu wa pili Dhulqada mwaka mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 25 Juni mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita Nabi Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa wasallam aliondoka Madina akiwa na maswahaba na Waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Maka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, Alkaaba. Tangu alipohamia Madina, Mtume alielekea Maka mara tatu kutufu Alkaaba, lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija, Mtume huyo aliwafunza Waislamu namna ya kutekeleza ibada ya hija kwa njia sahihi. Miaka mia mbili iliyopita, katika siku kama ya leo, kundi la watumwa wa Marekani wenye asili ya Afrika ambao waliachiliwa huru na wamiliki wao wazungu wa nchi hiyo walirejea Afrika na kuanzisha makazi katika ardhi ambayo leo hii inajulikana kwa jina la Liberia. Raia hao weusi wa Marekani walianzisha harakati ya ukombozi mwanzoni mwa karne ya 19 kwa lengo la kujiondoa utumwani na kuunda nchi yao. Kwa sababu hiyo, kundi la Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika lilihamia magharibi mwa Afrika na kuasisi nchi ya Liberia. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita Msumbiji ilipata uhuru. Mwishoni mwa karne ya 15 kundi moja la mabaharia wa Kireno likiongozwa na mvumbuzi mashuhuri Vasco da Gama lilifika Msumbiji, na kuanzia hapo mabaharia hao wakaanza kuikoloni nchi hiyo, koloni ambao uliendelea kwa karne tano Wareno walianza kupora maliasili na utajiri wa Msumbiji na makumi ya maelfu ya wananchi wapigania ukombozi wa Msumbiji waliuawa wakitetea ya nchi yao. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita ndege za utawala wa Saddam, dikteta wa zamani wa Iraqi, kwa mara nyingine tena ziliwashambulia kwa mabomu ya kemikali wapiganaji wa Kiirani waliokuwa katika visiwa vya Majunun. Mamia ya wanajeshi wa Iran waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulio hayo ya kinyama ya utawala wa Saddam Hussein. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Iran inaweza kuwa mshirika endelevu wa kuunganisha nchi wanachama wa, wa BRICS katika maeneo muhimu ya kupitisha nishati na masoko makubwa duniani kwa kuzingatia nafasi yake ya kipekee ya jiografia, kipeke ya, ya kisiasa na jiografia ya kiuchumi. Raisi amesema uh, hayo alipohutubu Ijumaa katika kikao kilichofanyika kwa njia ya intaneti cha jukwaa la kibiashara la BRICS. Nchi za BRICS ni pamoja na Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini, na kwa pamoja zina asilimia arobaini ya watu wote duniani na zina robo ya pato ghafi kote duniani. China imeonya juu ya upanuzi hatari wa muungano wa kijeshi wa NATO Uh, unaoongozwa na Marekani katika eneo la Asia Pasifiki. Wananchi wa Korea Kusini wameendeleza maandamano kupinga ngao ya makombora ya Marekani ya THAAD ambayo inawezekwa katika nchi hiyo, wakisema kuwa ina madhara mengi ya kiafya. Na Ismail Hania, uh, kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema jinai za utawala wa kizayuni wa Israel hazitofautishi baina ya Waislamu na Wakristo. Na mapenzi a wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo. Kutoka hapa Teheran ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na kwa niaba ya watu waliofunikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.