Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendo wasikilizaji waskilizaji, na karibuni katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu asubuhi, kumradhi. Na leo ikiwa ni Juni ishirini na tatu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni siku ya Alhamisi tuliojaliwa na Mola Muumba, tunasema amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, katika matangazo nitafungua kwa taarifa ya habari itakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu ukosoaji mkali wa Teherani dhidi ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran. Kwa upande wa vipindi, tumeandalia kipindi maalumu. Tutaanza na kipindi kitakachotupia jicho na kugusia maisha ya mtukufu Imam Reza alaihi ssalam. Tutaletea haki za watoto katika Uislamu ikiwa ni makala fupi, na tutakuwa na uchambuzi wa magazeti. Ni magazeti ya Afrika Mashariki, ni baadhi ya magazeti ambayo tumeweza kuwadondolea leo asubuhi. Tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia, na tutatamatisha matangazo kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Andamanana nami hadi tamati ya matangazo. Kwa haraka haraka, msikilizaji mpendwa na mfuatiliaji wa matangazo ya redio Teherani, na kukumbusha kutuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp ni katika alama ya kujumlisha 98935665487. Unaweza pia kutumia anwani yetu ya Swahili radio at irab ir Kumbuka kuwa matangazo haya yanasikika pia kwa njia ya satelaiti. Tunasikika redio wa shirika ni Maarifa FM Tanga ka imetimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa na kusomea vichwa vya habari. Afisa wa Irani asema ubaguzi umekita mizizi katika historia ya Uingereza. Guteres aitaka jamii ya kimataifa kuwasaidia waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Afghanistan. Makumi ya wakimbizi wa Iraki wameripotiwa kuuawa kwa siri nchini Poland na pamoja na habari nyingine, ripoti zinasema Bin Salmani kuwaruhusu wazayuni kununua milki huko Makka na Madina. Karibu na sasa, ni habari kamili. Tunaanza na Afghanistani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza masikitiko yake na kutoa mkono wa pole kwa wananchi wa Afghanistan kufuatia tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo jana Jumatano. Vilevile vile ameitolea wito jamii ya kimataifa kuzisaidia familia zilizokumbwa na janga hilo la kimaumbile. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, jana aliwasilisha salamu zake za rambirambi rambi na akatoa mkono wa taazia kwa wananchi wa Afghanistan kufuatia maafa hayo yaliyosababisha hasara za roho na mali huko Afghanistan. Amesema uwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini humo umejipanga kikamilifu na kwamba timu za umoja huo tayari zimeanza kutathmini mahitaji na kutoa misaada ya awali kwa waathirika wa tetemeko la ardhi. Idara ya jiolojia ya Marekani imetangaza kuwa tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 6.1 kwa kipimo cha Rishta kulingana na mawimbi ya ndani ya ardhi jana asubuhi liliyakumba maeneo ya kusini mashariki mwa Afghanistan na katika baadhi ya maeneo ya nchi jirani ya Pakistan. Imeongeza kuwa tetemeko hilo lilitokea katika umbali wa kilomita zipatazo 44 katika mji wa Host na katika kina cha kilomita 51. Watu wasiopungua 950 wameaga dunia kufuatia mtetemeko huo wa ardhi ulioikumba jana Afganistan, na mamia wengine wamejeruhiwa. Ubaguzi na udhalilishaji wa binadamu ni mambo yaliyokita mizizi katika historia ya Uingereza. Hayo yamesemwa na katibu mkuu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran, Kazim Gharib Abadi, katika ujumbe wake kwa njia ya Twitter. Kauli ya Gharib Abadi imekuja baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza kutangaza kuwa itawapa wakimbizi wote bangili ya kielektroniki ambayo itafuatilia nyendo zao zote. Gharibu Abadii ameashiria sera hiyo mpya ya kibaguzi nchini Uingereza na akasema ubaguzi unaotekelezwa na serikali na kudhalilisha wanaadam ni mambo ambayo yamekita mizizi katika historia ya Uingereza. Katika nchi hii tunaona upuuzaji kamili na ukiukaji wa kinyama wa haki za binadamu. Wizara mambo ya mambo ya ndani ya Uingereza imekosolewa vikali kwa kusema kuwa wakimbizi wanaopangwa kupelekwa Randa kwa nguvu na ambao safari yao imeairishwa kutokana na kesi mahakamani watakuwa wa kwanza kuvishwa bangili hizo za kielektroniki kwa mujibu wa mpango majaribi wa majaribio ya miezi kumi na mbili ambao ulianza wiki iliyopita. Wakimbizi wote ambao wanaingia Uingereza kwa njia ya bahari wakitokea Ufaransa au wanaoingia wakiwa wamepakiwa ndani ya malori sasa watavishwa bangili hizo maalumu ambazo zina mfumo wa GPS unaoiwezesha serikali kuwafuatilia popote walipo. Hayo yanajiri wakati ambao mpango wa Uingereza wa kuwapeleka wakimbizi Rwanda kwa nguvu bila hiari yao unaendelea kukosolewa vikali. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, Filippo Grandi, ametupilia mbali uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuwahamishia Rwanda watafuta hifadhi wanaokwenda nchini humo, huku akisema makubaliano hayo ya kando kati ya nchi mbili hizo ni makosa na ni sawa na kufungua ukurasa wa giza katika haki za kimataifa za wakimbizi. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi ameendelea kueleza kwamba Rwanda ilikuwa na historia ya kipekee ya kukaribisha na kusaidia maelfu ya wakimbizi kutoka Kongo na Burundi, na kwamba nchi hiyo haina uwezo na miundombinu ya kuhudumia wakimbizi kwa kuzingatia mahitaji ya sasa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Kamati ya uchunguzi ya Belorusia imeripoti kuwa wanajeshi wa Poland wamewaua na kuwazika kwa siri wakimbizi 135 wa Iraki. Televisheni ya Almayadini imeripoti kuwa kamati ya uchunguzi ya Belorusia imekutana na wajumbe wa Iraki huko Minsk na kuwasilisha habari ya mauaji ya halaiki na mazishi ya siri ya wakimbizi wapatao 135 wa Iraki yaliyofanywa na wanajeshi wa Poland katika eneo la mpakani. Kamati ya uchunguzi ya Belorussia ilipata taarifa hizo kutoka kwa Emily Chichko, mwanajeshi wa Poland ambaye alikimbilia Belorusia miezi michache iliyopita na baadaye mwili wake ukapatikana Minski. Ripoti zinasema maiti za wahamiaji hao wa kiiraki zilikuwa na majeraha kutokana na vitendo vya ukatili vya wanajeshi wa Poland. Hali kwenye mpaka wa Belorusia na Poland imekuwa mbaya tangu mwezi Novemba mwaka jana, sambamba na kuwasili maelfu ya wahamiaji kutoka Asia magharibi nchini Belorusia. Katika miezi ya hivi karibuni, nchi kadhaa za Ulaya zimetoa wito wa kupigwa marufuku na kuzuiwa wakimbizi wanaojaribu kuingia Ulaya. Poland iliweka nyaya na maelfu ya askari wake kwenye mipaka ya nchi hiyo ili kukabiliana na wahajiri. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi lilisema siku ya Ijumaa iliyopita kwamba idadi ya vifo vya wa wakimbizi inaongezeka kwa kasi ya kutisha. Mwaka jana zaidi ya watu alfu tatu waliuawa au kutoweka katika bahari ya Mediterania au Atlantiki wakijaribu kuvuka na kuelekea Ulaya. Tovuti moja imefichua kwamba mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, anatekeleza mpango ambao utawawezesha wazayuni kununua milki katika miji mitakatifu ya Makka na Madina. Tovuti ya kimarekani ya Axios imesema Marekani imekuwa ikifanya mazungumzo ya siri ya kupatanisha Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israel ili kufanikisha mpango wa kisaliti wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Tel Aviv na Riadh. Kwa mujibu wa ripoti ya Saud Lix, Muhamad bin Salmani, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, ametoa idhini kwa wazayuni wa Israel kununua milki katika maeneo matakatifu ya Makka na Madina ili waweze kuimarisha satwa na ushawishi wao. Ripoti hiyo imebaini kuwa tayari Saudia inatayarisha mpango wa kuwaruhusu wasiokuwa raia wa nchi hiyo kununua nyumba au ardhi katika miji ya Maka na Madina. Kwa sasa, sheria iliyopo hairuhusu raia yeyote asiye Msaudi kumiliki ardhi au nyumba katika miji ya Maka na Madina isipokuwa kwa njia ya urithi tu. Ripoti hiyo imedokeza kuwa sasa Bin Salman ameafiki kuwa mashirika ya utawala wa kizayuni wa Israel na raia wa utawala huo wapewe idhini ya kununua nyumba au ardhi huko Maka na Madina lakini watumie pasi za kusafiria za Marekani na Ulaya. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel Yair Lapid alisema kuna jitihada za nyuma ya pazia za kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Israel na Saudi Arabia. Bunge la na bunge la utawala haramu wa Israel Neset limepiga kura ya kuvunja ya kulivunja na hivyo kuandaa mazingira ya uwezekano wa kurejea madarakani kwa kinara wa chama cha Likud Benjamin Netanyahu, huku baraza la mawaziri la muungano wa waziri mkuu Naftali Bennett likiporomoka siku ya Jumatano. Neset ilichukua hatua hiyo katika usomaji wa awali wa mswada unaotarajiwa kukamilishwa wiki ijayo ambapo waziri wa mambo ya nje Yair Lapid atachukua nafasi ya waziri mkuu Bennett kwa muda chini ya makubaliano yaliyopo. Hatua hiyo imekuja siku mbili baada ya Bennett kutangaza mpango wake wa kuvunja baraza la mawaziri wakati wa mkutano wa wanahabari kwenye televisheni. Tangazo la Jumatatu linakuja baada ya wiki kadhaa za uvumi kwamba muungano tawala ambao una makundi mengi zaidi katika historia ya utawala bandia wa Israel ulikuwa ukingoni kuanguka. Israel sasa inatazamiwa kufanya uchaguzi mkuu wa tano ndani ya miaka minne. Muungano wa serikali ya Naftali Bennett ulipoteza wingi wake mapema mwaka huu na umekabiliwa na uasi kutoka kwa wabunge tofauti katika wiki za hivi majuzi. Kura za maoni zimetabiri kuwa chama chenye misimamo mikali cha Likod ambacho kinara wake ni Netanyahu kitaibuka tena kama chama kikubwa zaidi, lakini bado haijafahamika iwapo wataweza kupata uungaji mkono unaohitajika kuunda baraza jipya la mawaziri. Wapinzani wa Netanyahu katika mirengo ya kushoto, kulia na katikati wameapa kumzuia kurejea madarakani. Hayo yanajiri siku chache baada ya najiri, si waziri mkuu wa Israel kuonya juu ya kusambaratika kwa ndani utawala huo wa kibaguzi na kujirudia historia ya kuporomoka utawala wa Kiyahudi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa nawaletea uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema ukosoaji mkali wa Tehran dhidi ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran. Kamati ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa kujibu ripoti ya hali ya haki za binadamu ya jamhuri ya Kiislamu Irani iliyowasilishwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye kikao cha hamsini cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja huo. Taarifa hiyo imeashiria jibu lenye kurasa zaidi ya arobaini la Iran kwa rasimu ya ripoti ya Umoja Mataifa na kusema kumpa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kazi ya kutoa ripoti ya haki za binadamu kuhusu nchi mahususi licha ya kuwepo taasisi husika za kimataifa na za kitaalamu si jambo la kimantiki na ni hatua isiyo ya kitaalamu. akitegemea ya madai yaliyotolewa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameibua maswala mbalimbali katika ripoti hiyo, ikiwa ni pamoja na kutoa madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu hapa nchini. Guterres pia ameitaka Jamhuri ya Kiislamu Irani ishirikiane na ripota maalumu wa jumuiya hiyo kuhusu haki za binadamu. Kamati ya haki za binadamu ya Irani imekosoa kitendo cha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa cha kuingiza siasa katika masuala ya haki za binadamu na kuhoji kwamba kwa nini ripoti ya Antonio Guterres haikutaja au hata kuashiria wairani wanaozuiliwa nje ya nchi. Taarifa hiyo imekumbusha kuwa hatua ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ya kuingiza siasa katika haki za binadamu inakiuka kanuni za wazi na za kimsingi za sheria na haki, ikiwa ni pamoja na kanuni ya usawa wa watu wote mbele ya sheria na kanuni ya kutobagua. Taarifa hiyo ilikuwa ikiashiria Wairani wanaoshikiliwa na kuhukumiwa katika nchi kadhaa za magharibi ikiwemo Sweden kwa tuhuma zisizo na msingi, swala ambalo halikutajwa walau kwa ishara tu katika ripoti ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa. Viongozi wa Teherani wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba ripoti za haki za binadamu zinatolewa dhidi ya Irani zinazotolewa dhidi ya Irani zinatokana na ushahidi wa kubuni na usio na mashiko yoyote. Sambamba na hayo, nchi za Magharibi hasa Marekani, ambayo ni miongoni mwa wavunjaji wakubwa wa haki za binadam duniani, zimekuwa zikiunga mkono ripoti hizo zisizo za kweli. Katika hilo Robert Mali, mjumbe maalum wa serikali ya Marekani katika maswala ya Irani ametoa ujumbe kwenye mtandao wa Twitter akisifu utendaji wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa, hususan ripota wa haki za binadamu nchini Iran. Hii ni pamoja na kuwa licha ya kauli mbiu za serikali ya Marekani kuhusu haki za binadamu na kutetea haki za mtu binafsi, za kijamii na vilevile vile uhuru na haki za kiraia, kesi nyingi za ukiukaji wa haki wa wazi wa haki za binadamu nchini humo kama vile mienendo isiyo ya kibinadamu, ukatili na ubaguzi wa wakazi asili, raia wenye asili ya Afrika na jamii za walio wachache, ikiwa ni pamoja na kutenganishwa watoto na wazazi wao, unyanyasaji usio na mipaka wala udhibiti wa polisi wa Marekani dhidi ya wasio wazungu, hali mbaya ya wafungwa na kadhalika, yote hayo zinaonyesha uongo wa madai ya Washington kuhusu haki za binadamu suala jingine ambalo ni muhimu ni kwamba kwa nini ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa au ripoti nyinginezo kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran hazitaji maendeleo makubwa ya Jamhuri ya Kiislam katika eneo hili au pale zinapotaja, zinakuwa na kisi na zenye mapungufu au zinaambatanishwa na uchambuzi potofu na tafsiri zenye upendeleo. Hii ni pamoja na kuwa hali ya haki za binadamu nchini Irani haiwezi kulinganishwa na ile ya washirika wa nchi za Magharibi katika eneo hili la magharibi mwa Asia, ambao wana rekodi nyeusi katika uwanja huu kama vile Saudi Arabia. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa na washirika wa kimagharibi wa utawala wa Saudia wanafumbia macho kiukaji wa haki za binadamu katika nchi hiyo, na wanataka tu kuzishitumu nchi zinazopinga tawala za magharibi kama Iran. Hivyo wanatumia suala hilo kama chombo cha propaganda na wenzo wa mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Teherani. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa haki za binadamu zimekuwa wenzo wa kisiasa kwa baadhi ya nchi za magharibi kama Marekani, Kanada na nchi kadhaa za Ulaya, huku kila siku walimwengu wakiendelea kushuhudia mifano mingi ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika nchi hizo hizo. Naendelea a kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji, fuatilia yaliyoko hewani. Ni matangazo ya moja kwa moja tunawatangazia kutoka katika studio zetu hapa Teheran. Na sasa ni kipindi chetu cha kwanza, salamun ala Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, leo tumekuandalieni makala hii maalumu kuzungumzia kwa ufupi habari za Imam Ridha alaihi ssalam, mmoja wa maimamu watoharifu wa Waislamu wa wa Kishia. Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam alikuwa mtu wa kipekee kwenye zama zake katika upande wa kielimu, ubora wa fadhila na kadhalika, lakini kama ilivyokuwa kwa maimamu wengine yeye pia alitengwa na alikandamizwa sana na watawala wa wakati wake ambao walikuwa na hofu kubwa ya kuenea mafundisho ya Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Leo tumeamua kuangalia kiujumla sababu zilizopelekea mtukufu huyo akubali kuwa mrithi wa Mamun, khalifa wa silisila ya Bani Abbas. Tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa siku hii na tunakuombeni mwenasi hadi mwisho wa makala. Moja ya maswali makubwa ambayo yamekuwa yakiulizwa sana kuhusiana na Imam Ridha alaihi ssalam ni kwa nini mtukufu huyo alikubali kuwa mrithi wa mtawala dhalimu wa Bani Abbas? Ili kujibu swali hilo, ni vyema kujiuliza pia swali la upande wa pili, yaani kwa nini khalifa huyo wa Bani Abbas alimtaka Imam Ridha alaihi ssalam awe mrithi wake? Je, Mamun alikuwa mkweli katika pendekezo lake hilo au ulikuwa ni mchezo wa kisiasa tu wa kutaka apate itibari na kuimarisha utawala wake? Mamun ambaye alimuua kaka yake mwenyewe na maelfu ya watu kwa ajili ya kuwa khalifa, vipi alitoa pendekezo kama hilo kwa mtu mkubwa na mtukufu kama Imam Ridha alayhi ssalam, ambaye kauli yake ni huja hadi leo hii, awe mrithi wa kiti chake na ampe uwanja wa kusikiwa na watu wengi zaidi ili kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu swala hilo. Ni vyema tukigusia malengo ya khalifa Mamun ya kutoa pendekezo hilo kutoka katika maneno yake mwenyewe Mamun. Wakati Mamun alipotoa rasmi pendekezo kwamba Imam Ridha alaihi ssalam awe mrithi wa kiti chake, alilaumiwa mno na watu wengi wa Bani Abbas, walimwambia kwa nini unafanya kosa hili la kutoa uhalifa wenye fahari kubwa mikononi mwa Bani Abbas na kuwapatia wana wa Ali? Hatua yako hii imewafanya watu wazidi kumjua Ali bin Musa Ridha na kujua ustahiki na utukufu wake. Uhalifa wako umeutia hatarini, na umaarufu wako nao umeushusha chini. Mamun, ambaye alikuwa mjanja sana kisiasa Aliwajibu akiwaambia kuna mambo mengi yamenifanya nichukue hatua hii. Kwa kumwingiza kwangu Imam Ridha alaihi salam ndani ya utawala wangu kutamlazimisha au tambue rasmi ukhalifa na utawala wetu. Aidha, wafuasi na wapenzi wake watamchukia na kujitenga naye, kwani wataamini kuwa yote aliyokuwa akiwaambia huko nyuma kuwa ukhalifa wetu si halali hayakuwa ya kweli. Vilevile vile nimeogopa kwamba kama nitamwachia vivi hivi Ali bin Musa bila ya kumdhibiti kwa kumweka karibu yangu, atanisababishia matatizo, kwani watu wengi watavutika kwake na mimi nitashindwa chakufanya. Hivyo, e, si busara hata kidogo kumdharau. Ni lazima tupunguze heshima na umaarufu wake polepole pole, na hatimaye tumtoe thamani kikamilifu mbele ya watu, wamwone kuwa hana ustahiki wowote wa, wa kuwa khalifa. Hivyo sidhani kwamba kwa vile nimesha mteua Ali bin Musa kuwa mrithi wa kiti changu kutakuwa na hatari zozote zitakazoukabili utawala wangu kutoka kwa kizazi cha Abu Talib. Imam Ridha alaihi ssalam alitambua vyema ujanja na hila hizo za Maamun na alijua kwamba amemlazimisha awe mrithi wa kiti chake ili kuutia nguvu na kuimarisha utawala wake. Lakini pamoja na hayo, mtukufu huyo alikubali pendekezo hilo alilolazimishwa kulikubali na Maamun, akielewa vyema kwamba jambo hilo halitadumu muda mrefu na Maamun hatovumilia kuona Imam Ridha alaihi ssalam anafanya kazi zake inavyopasa. Aidha, kwa ajili ya kuvunja njama za Maamun, wakati Imam Ridha alaihi ssalam alipokuwa anaondoka Madina kuelekea kwenye makazi ya Maamun huko Marw, alizungumza na watu kwa namna ambayo yeye alielewa kuwa Maamun alikusudia kumfukuza Imam Ridha alayhi salam kutoka mjini kwake Madina kuliko na wafuasi wake wengi na kumbaidishia mbali kabisa, yani Marwa. Harakati zote zilizofanywa na Imam Ridha alayhi salam wakati anazuru haram haramu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi alayhi wasallam alayhi wa kumwaga na wakati alipokuwa anawaaga familia yake na wakati anaondoka Madina na hadi anafika Maka na kutufu alqaba zote ziliwathibitishia watu kwamba hiyo ilikuwa safari yake ya kwenda kuuawa shahidi, ambapo kuteuliwa kwa mrithi wa khalifa Maamun ilikuwa ni kisingizio tu cha kumtoa Madina na kumbaidishia sehemu za mbali <mulia> Hali hiyo ya kulazimishwa na kutenzwa nguvu iliendelea katika hatua zote nyingine alizofanya, na mara zote alikuwa akisema, mimi nimetishiwa kuuawa, ndio maana nimekubali kuwa mrithi wa khalifa. Aidha, wakati alipopendekezewa jambo hilo, alitoa masharti kwamba hayuko tayari kutoa amri kwa mtu yoyote yule wala kuzuia kutendeka jambo lolote lile, wala asitoe fatwa na hukumu za kisheria kwa mtu yoyote yule na wala asimuuzulu, wala kumteua mtu yoyote yule. Hivyo ni jambo lililowazi kuwa ukitoa anwani ya kulazimishwa kukubali jina la mrithi wa khalifa Imam Ridha alaihi ssalam, hakushiriki kwa namna yoyote ile katika matendo yote ya utawala wa khalifa Mamun. Yote hayo yalionyesha kuwa alitenzwa nguvu kukubali pendekezo hilo, kwani mtu asiye na nafasi katika jambo lolote lile hawezi kuwa mfuasi wa utawala husika. Khalifa Mamun naye alitambua vyema jambo hilo na alifanya kila ujanja kuhakikisha kuwa Imam Ridha alaihi ssalam anajihusisha na masuala ya utawala, lakini Imam alikataa. Kwa mfano, kuna wakati Mamun alimtaka Imam Ridha alaihi ssalam awaandikie barua wapenzi wake ambao walikuwa wanaendesha mapambano na kutia misukosuko utawala wa Mamun waache kufanya hivyo lakini imamu alimwambia, mimi nilishurutisha kuwa sitojihusisha kabisa na masuala ya utawala, na tangu nilipokubali anwani hii ya mrithi wa ukhalifa hakuna faida yoyote niliyoipata. Mfano mwingine wa wazi na wa kufutia ni kadhia ya swala ya sikukuu ya Idul Fitri. Maamun alidai kuwa watu wanaelewa na kutambua heshima ya Imamu Ridha alaihi salam na kila wanapomwona nyoyo zao zinafarijika hivyo, alimwomba Imamu Ridha alaihi ssalam aende akasalishe Waislamu. Awali Imamu alikubali baada ya kushinikizwa sana na Mamun, lakini kwa sharti kwamba ibada hiyo aiendeshe kwa namna ilivyokuwa ikiendeshwa na Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na Imamu Ali alaihi ssalam. Mamun alimjibu kwa kumwambia uko huru kuendesha ibada hiyo vile unavyopenda. Imam Ridha alaihi ssalam alitumia fursa hiyo kuwakumbusha Waislamu sunna ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Alitoka nje miguu chini akiwa na bakora yake mkononi. Wakati wanajeshi na wakuu wa utawala walipomwona Imam Ridha alaihi ssalam akielekea sehemu ya kutekelezea ibada hiyo kwa unyenyekevu mkubwa, wote nao walishuka kwenye vipando vyao, wakavua viatu vyao na kuandamana na mtukufu huyo kuelekea sehemu ya ibada wakiwa miguu chini. Mtukufu huyo akawa akila akipiga hatua kumi, anasimama na kutoa takbir. Mrindimo wa sauti za waislamu nao ukahinikiza kila sehemu. Watu hawakuwa wamewahi kushuhudia hali na mazingira matukufu kama hayo. Khalifa Maamun aliogopeshwa mno na jambo hilo kiasi kwamba hakuweza kuvumilia na alitoa amri ya kuzuiwa kuendelea amali hizo, jambo lililoshangaza Waislamu na kuzidi kuonyesha sura halisi ya Mamun. Imamu Ridha alaihi salam alitumia kwa ustadi wa hali ya juu fursa hiyo ya kuwa mrithi wa khalifa. Kwa hatua yake ya kukubali anwani hiyo, Imam Ridha alaihi salam alipata fursa ya kufanya mambo ambayo hayakuwahi kufanywa na Ahlul Baiti kabla yake alitumia fursa hiyo kutangaza hadharani mafundisho ya Ahlul Bait, fursa ambayo kwa muda wa miaka hamsini yalikuwa yakitangazwa kwa uoga na kwa kujificha. Imam Ridha alaihi salam alitumia fursa hiyo kushiriki katika mijadala ya kielimu na mafukaha wanavuyoni, mawapokezi wa hadithi na shakhsia wakubwa wa zama hizo. Khalifa Maamun alikuwa akikusanya watu wenye vipaji vya kila namna vya kielimu ili waje kumkwamisha kwa maswali Imam Ridha alaihi ssalam na kufuta sifa iliyokuwa imejengeka kwamba hakuna mtu yoyote aliyemfikia Imam Ridha alaihi ssalam kwa elimu na utukufu katika zama zake. Hata hivyo, mijadala yote hiyo ilizaa matunda ambayo hakuyapenda Maamun na kila mmoja alielewa utukufu na upana wa elimu Aidha, hiyo ilikuwa ni fursa nzuri kwa Imam Ridha alayhi salam kuwaelimisha Waislamu uhakika wa Ahlul Bayt wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, baada kupita ya kupita miaka sabini ya kutumiwa mimbar kuwatukana na kuwapaka matope watu wa nyumba takatifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba hakuna mtu aliyekuwa akithubutu kusimama hadharani kutaja fadhila na utukufu wa alulbaiti wa Mtume. Kwa hatua yake kukubali kuwa mrithi wa khalifa Mamun, Imam Ridha alaihi ssalam aliweza kuwaelimisha watu wengi nafasi na utukufu wa watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, na hata wale waliokuwa na wadui kutokana na welewa wao mdogo wa potofu, nao waliweza kulainika kwa kuelewa ukweli. Kuna tungo nyingi za kishairi zimetungwa kuzungumzia cheo hicho cha kuwa mrithi wa Khalifa ambazo zinaonyesha ni jinsi gani watu waliweza kuamka na kujua utukufu wa Ahlulbait wa Mtume. Salamun alayhi lisanil ghuyub wa babir rashadi wa mahwu dhunub Udurubi, Khalifa Maamuna ambaye alimlazimisha Imam Ridha alaihi salam kuondoka Madina na kwenda Marwa kwa lengo la kutia nguvu utawala wake, sasa aliona kwamba umaarufu wa Imam Ridha alayhi salam unazidi kuongezeka na njama zake zote za kupunguza mapenzi ya watu kwa mtukufu huyo hazikufua dafu. Hivyo aliamua kuchukua hatua ambazo zitatengeneza sehemu zote alizopoteza kwa hatua yake ya kumtangaza Imam Ridha alaihi ssalam kuwa mrithi wake. Hivyo aliamua kukabiliana na Imam Ridha alaihi ssalam kwa mbinu mbaya zaidi kwa dhana kwamba ataweza kuondolea matatizo utawala wake. Hatimaye alitekeleza njama yake ya ovu ya kumpa sumu na kumuua shahidi mtukufu huyo. Mtukufu huyo aliuawa shahidi kwa sumu na akaitikia labeka mwito wa haki na kuungana na mababu zake watukufu waliotangulia mbele ya haki hasa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wa kaburi na haramu ya Imam Ridha alaihi ssalam iko Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran. Tunamalizia makala hii kwa baadhi ya maneno matukufu ya Imamu Ridha alaihi ssalam aliposema, elimu na ujuzi wa imamu daima huwa unastawi. Daima imamu huwa ni mpole mwenye kufahamu kikamilifu masuala ya kisiasa, na huwa ni mwenye kustahiki uongozi. Imam ni mlinzi wa dini ya Mwenyezi Mungu, na uwalingania watu kwa hekima, mawaidha kwa njia nzuri, na kwa hoja za wazi, ili waelekee katika njia ya Mwenyezi Mungu. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha makala hii kuhusiana na Imam Ridha alaihissalam. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa ni macho yetu magazetini. Ni wasikilizaji wa redio Teherani, ninaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini kwa kujielekeza nchini Tanzania. Kwanza ni kitupia jicho baadhi ya magazeti ya leo nchini humo. Tunaanza na Mwananchi, ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari kuu inayosema: CCM yafungua milango mchakato katiba mpya, yaiomba serikali kuangalia namna bora ya ya kufufua na na kukwamua mchakato wa katiba mpya kwa maslahi mapana ya taifa. Tukiachana na habari kuu, gazeti la mwananchi aidha limeandika wamekwama, ise mahakama kuu imetupilia mbali maombi ya wabunge 19 akiwemo Halima Mdee na sasa hatima ya wabunge inabaki kwa Spika wa Bunge Tulia Akson. Mbunge wa Ngorongoro atema nyongo bungeni. Na wapewa siku sitini kutapika shilingi bilioni kumi. Kutoka gazeti la Jamvi la Habari tunasoma: Ngorongoro dunia yapongeza hatua za serikali, yastaajabu uzuri wa eneo na nyumba za Msomera wanakohamishiwa wananchi wa Ngorongoro, yaridhishwa na ushirikishwaji katika zoezi hilo na uzingatiaji wa haki za binadamu yaiona Tanzania ni nchi inayojali maisha ya wa wananchi wa sasa na kizazi cha baadaye. Familia nyingine ishirini na nne kuhamia Msomera awamu ya pili leo, wengine waomba kuhamia maeneo mengineyo. Habari nyingine kutoka gazeti la Jamvi la Habari zinasema wanne wafariki ajali ya treni Tabora, kina Mdee wabwagwa mahakamani kesi ya ubunge, na oparesheni kusaka wahamiaji haramu Loliondo kuanza. CCM, mchakato wa katiba ufufuliwe, ndivyo inavyosomeka habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la habari leo Alhamisi hii, huku gazeti hili likiwa pia na habari nyingine zisemazo: Mdee na wenzake mambo magumu, mume auawa kwenye fumanizi, mtalaka akatwa kiganja, kidato cha sita wapewa siku tatu kuripoti JKT, serikali yapongezwa kulinda Ngorongoro na Loliondo na Ndumbaro asema katiba utu na haki zimezingatiwa Loliondo Ngorongoro. Gazeti la Taifa Leo linachapishwa nchini Kenya. Aidha lina habari kuu inayosema Wajakoya awatikisa Ruto na Raila, mgombea urais asisimua kwa ahadi tata, akera wahubiri, atishia kulazimisha duru ya pili ya urais katika moja ya ahadi zake, mgombea huyo wa kiti cha urais wa Kenya amesema atahalalisha ukuzaji wa bangi ili kuiuza nje ya nchi na kuiletea Kenya fedha za kigeni. Taifa Leo pia lina habari nyingine zinazosema, Uparanya awakemea Wetangula, Weta na Mudavadi. Amewataka waonyeshe maendeleo walioleta walipokuwa katika nyadhifa serikalini. Covid yatishia kutatiza utalii eneo la pwani, na bunduki 22, na na risasi mia tano zapatikana katika nyumba mtaani Kilimani. Standardi la nchini Kenya pia linatupasha kuwa Ruto na Raila wachagua maeneo ya mikutano yao ya kampeni za uchaguzi ili kuwavutia wapiga kura muhimu katika kipindi cha miezi sita iliyopita wawili hawa wameonekana kujikita zaidi katika maeneo yenye kura nyingi na muhimu ya Mlima Kenya, magharibi, pwani na Rift Valley. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC James Stewart na mwanasheria Paul Gicheru, kila mmoja ana muda wa saa moja kuwasilisha hoja zao za mwisho mbele ya jaji Maria Samba. Na rais Uhuru Kenyatta ameanzisha programu ya kutoa hati miliki za ardhi zipatazo milioni moja. Juzi Jumanne, Rais wa Kenya alianzisha programu hiyo iliyokusudiwa kwa ajili ya kutoa zaidi ya hati miliki za ardhi, yani land titles, milioni moja katika maeneo tofauti Kenya. Rais Uhuru amesema programu hiyo ya utoaji hati miliki za ardhi ilikuwa moja ya misingi mikubwa ya ahadi zilizotolewa na serikali ya Jubilee na kwamba amekuwa akitamani kurejesha heshima kwa familia nyingi za Wakenya ambazo zimetaabika kupata hati miliki hizo za ardhi. Na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa na gazeti la New Times nchini Rwanda, ambayo limeandika Prince Charles mwana mwanamfalme na mrithi wa kiti cha malkia Elizabeth wa Uingereza na mkewe Bi Kamila wa waenzi wahanga wa mauaji ya kimbari ya Rwanda dhidi ya Watutsi. Mamlaka ya chakula na dawa ya Rwanda na Umoja wa Ulaya zimesaini makubaliano ya thamani ya euro milioni mbili kwa lengo la kuboresha uwezo wa utendaji wa mamlaka hiyo. Na viongozi wa jumuiya ya madola yaani jumuiya ya Commonwealth wawasilisha maamuzi na ahadi za msingi kuhusu ugonjwa wa malaria na yale ya kitropiki yaliyosahaulika. na wapendwa wasikilizaji, na wakumbusha tu anoni yetu tovuti parstoday.com/sw. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Redio wa shirika pia ipo, tunasikika mubashara. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 148 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwenye sehemu iliyopita tulisema kwamba wataalamu wa saikolojia wanasema mzazi na mlezi hapaswi kumlaumu muda wote mtoto wake, anatakiwa amtengee nafasi ya kumsifu hata katika masuala ambayo hakufanya vizuri mia kwa mia. Ampe nafasi na uhuru wa kujitetea mbele yake hata anapofanya kosa, lakini wakati huo huo amwonyeshe kwamba hakufurahishwa na kosa lake hilo. Kitendo cha mzazi cha kutumia maneno machafu, maneno ya kudhalilisha, kulaumu kupita kiasi, na vitu kama hivyo hujenga chuki na pia kutojiamini katika nafsi ya mtoto na kuzorotesha makuzi yake. Leo tutaendelea na tulipoishia. Ama tunachojifunza kwenye mafundisho ya Uislamu na aya za Qurani tukufu na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na sira za maimamu masum na watoharifu ni kwamba watoto wadogo wanakuwa na hisia za kipekee na za aina yake za kimaadili. Hisia hizo hupata nguvu na hujidhihirisha hatua kwa hatua kadiri muda unavyopita. Ukuaji huo lakini unahitajia mazingira salama ya elimu na malezi ili maadili hayo yaweze kukua hatua kwa hatua, kama ambavyo mwili wa mtoto mdogo unahitajia chakula salama na lishe bora kuweza kukua vizuri, ni hivyo hivyo ukuaji wake wa kifikra, kiakili na kishakhsia unahitajia mazingira mazuri na salama na suhula za kutosha zinazohitajika kwa ajili ya kufikia hatua hiyo. Kwa sababu hiyo ndiyo maana Uislamu unaliangalia suala la haki za mtoto kwa kina kirefu na mapana yasiyo na kikomo. Shaksia, yani personality, ni nini? Shaksia ni mkusanyiko wa sifa na vitu maalumu ambavyo vinampambanua mtu mmoja mbele ya wengine. Qurani Tukufu imetoa ufafanuzi na maelezo mbalimbali ya kuvutia sana kuhusu shaksia na personality ya mtu. Qur'ani inasema wazi kwamba mwanadamu ameumbwa kwa sifa mbili kuu: sifa ya kimaada, yani material, na sifa ya kimaanawi na kiroho. Sifa hizo mbili, utamaduni wa mwanadamu na shakhsia yake ya kijamii, hujenga sifa maalumu na za kipekee za kiumbe huyu kuna aya nyingi za Qur'ani tukufu zinazozungumzia mwanadamu na maumbile yake maalumu aliyoumbwa nayo yakiwa na sifa za kipekee . Hapa tutanukuu aya 2 za sura 76 ya al ya Al-Insan bila ya kutoa uchambuzi. Aya hizo zinasema: hakika sisi tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai iliyochanganyika ili, ili tumfanyie mtihani kwa hivyo tukamfanya mwenye kusikia mwenye kuona. Hakika sisi tumembainishia njia, ama ni mwenye kushukuru au mwenye kukufuru. Sadakallahu laliyu ladhim. Ama jambo ambalo linasisitizwa na watafiti na watu mbalimbali wa masuala ya sheria na wataalamu wa masuala ya kijamii na hata ya kidini ni kwamba watoto wanahitaji kupangiwa ratiba maalumu za elimu ambazo zitarahisisha kuchanua vipaji vyao na kukuwa shakhsia zao za kijamii hadi kufikia kwenye baleghi ya kiakili na shakhsia hiyo kumsaidia hadi mwisho wa umri wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 23 Dhulqada mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Juni mwaka 2022. Na siku kama ya leo, miaka 1102 iliyopita liliundwa bunge la kwanza duniani huko Iceland. Bunge hilo ambalo wawakilishi wake walikuwa wakichaguliwa na wananchi kupitia masanduku ya kura lilikuwa na kazi ya kuisaidia serikali kifikra. Bunge la zamani zaidi duniani baada ya lile la Iceland lilianza kazi zake nchini Uingereza katikati, kati ya karne ya 13. Katika siku kama ya leo miaka 486 iliyopita ilianza harakati ya kiongozi wa kidini na mpenda mageuzi wa Ufaransa Calvin John huko Jeniva, mji mkuu wa Uswisi. Alizaliwa mwaka 1509 na na kujifunza sheria na masomo ya kidini katika zama za ujana wake Calvin John alijiunga na harakati ya kiprotestanti iliyoasisiwa na Martin Luther. Alivamia Geneva kwa kusaidiwa na wafuasi wa kiprotestanti na kujaribu kuasisi mfumo wa uongozi wa kidini katika jamii ya nchi hiyo, kwa mujibu wa dhehebu la Protestanti. Calvin John pia alianzisha mfumo wa idiolojia ya kikristo uliojulikana kama Calvinism. Miaka 265 iliyopita katika siku kama hii ya leo vilijiri vita vya kwanza kati ya vikosi vya Uingereza na India huko katika eneo la Bengali, kaskazini mashariki mwa India. Waingereza walishinda vita hivyo na kulidhibiti eneo hilo ambalo katika zama hizo lilikuwa sehemu ya ardhi ya India. Na siku kama ya leo miaka kumi na moja iliyopita aliaga dunia qari mkubwa wa Qur'ani wa Misri Abu Ainain Shuansha. Alizaliwa mwaka 1922 katika mji wa Bila, mkoa wa Kafr al-Sheikh, na akafanikiwa kuhifadhi Qur'ani nzima akiwa bado mtoto. Alipata umashuhuri mkubwa katika kusoma Qur'an mwaka 1938 katika mji wa Mansura. Mwaka 1939 alianza kusoma Qurani katika redio ya Kairo na kuunda mfumo wake mahususi wa qiraa. Alikuwa kari wa kwanza kusoma Qurani ndani ya msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Abulainain Shuainsha alipata umashuhuri mkubwa kwa kutembelea nchi nyingi duniani kwa ajili ya kusoma Quran. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, amemsifu na kumpongeza qari huyo mashuhuri wa Misri kwa kumpa lakabu ya Sheikh na mzee wa Qurani. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja Wapendo wasikilizaji, na mtangazaji wako nasmahani ghanim Muhamed tukiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani ni katika studio zetu za jame jam, ikiwa ni asubuhi njema tuliojaliwa na mola mwumba ya Alhamisi ya Juni ishirini na tatu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Nina maoni ya wasikilizaji hapa. Naanza na Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ambaye anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikumsalam na sisi tunakuambia asubuhi njema popote pale ulipo. Abdallali Makajura, Tabora, anasema shukran na pia kwa kutufuatilia. Adson Georgi ni wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema mimi napenda ni silimu niwe Mwislamu, sasa naomba jibu anasema Mungu anaishi wapi, anauliza maswali kadha wa kadha, na anataka ni ushahidi wa kitabu gani, sababu wachungaji anasema Wakristo wanatudanganya wa kusema Mungu anaishi mbinguni. Anasema mkinipatia jibu na ushahidi na silimu sasa, na nitakamata jina la Isa. Nawashukran sana na maswali yako tutafikisha kuwa wahusika Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Miraji A Sabia wa Korogwe Vijijini, Tanga Tanzania. Yeye hapa ametutumia picha nasi tutaifuatilia kwa upande wa maoni. Khalfani Mugara wa Kibondo, pande za Kigoma, Tanzania, anasema yeye alitoka kwenye audio, anasema ya pass today an, kwenye tovuti yetu na anasema anaomba aweze, uh, kurudishwa. Shukran sana, tutakushughulikia. Wapendwa wasikilizaji, napata maoni mengine yameingia hivi sasa punde ni kutoka kwa ali magema, Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, na Madina Zaharau. Anasema hawa Palestina wanazidi kuonewa, anasema wananchi wa Palestina wanazidi kuonewa na kukandamizwa na utawala wa Israel, huku Umoja wa Mataifa anasema ukinyamaza kimya, hauzungumzi lolote kuwatetea Wapalestina. Anasema au mnataka Wapalestina wamalizike? Ndio furaha yenu nyiye Umoja wa Mataifa? Tunakushukuru sana Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, Madina Zaharau na vilevile wasikilizaji wetu wengine ambao umetuma maoni yenu asubuhi hii. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ameeleza masikitiko yake na kutoa mkono wa pole kwa wananchi wa Afghanistan kufuatia tetemeko la ardhi lililokumba nchi hiyo mapema jana asubuhi, ikiwa na ukubwa wa sita nukta moja kwa kipimo cha rishta. Um, tetemeko huo ulipiga umbali wa kilomita zipatazo 44 katika mji wa Host na katika kina cha kilomita zipatazo hamsini na moja. Ubaguzi na udhalilishaji wa binadamu ni mambo yanayotajwa kuwa kukita mizizi katika historia ya Uingereza. Hayo yamesemwa na katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, Ghalib Abadi. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada, nawashukuru kwa kuwa nami, nawatakia asubuhi njema. Kwaherini.