Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wal fajr wa layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni, mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo fisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumatano tarehe 22 mfungo pili Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 22 Juni 2022 Miladia. Kwa asubuhi hii, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha siptaini katika Quran na hadithi udondozi wa magazeti, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida yetu, tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. limetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa majasusi wa Mossad waliokamatwa Iran walipanga kuua wanasayansi wa nyuklia. Bodi ya haki za binadamu ya OIC yalaani ukandamizaji wa waislamu wa India. Trump asema Biden anaielekeza kadhia ya Ukraine kwenye vita vikuu vya dunia. Na mgomo mkubwa zaidi wa reli katika miongo mitatu wafanyika Uingereza huku hali ya maisha ikiwa ni mbaya. Sasa ni habari kamili. Afisa wa mahakama ya Iran amesema majasusi watatu wanaofanya kazi katika shirika la ujasusi la Israeli Mossad, waliokamatwa mwezi Aprili, walikuwa wakipanga kuwaua wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Mehdi Shamsabadi, mwendesha mashtaka mkuu wa mkoa wa Sistan na Baluchistan ya Iran, aliwaambia waandishi wa habari Jumane kwamba kukamatwa kwa majasusi hawa wa Mossad kulifuatia operesheni ngumu ya kijasusi iliyochukua miezi minane. Ushahidi wa kutosha umekusanywa dhidi yao kwa njia ambayo hata hawakuonyesha pingamizi yoyote wakati hati ya kukamatwa kwao ilipotolewa, ameongeza Shamsabadi. Afisa huyo amebainisha kuwa baadhi ya wanachama wa, wa kundi hilo la majasusi walikamatwa katika maeneo ya kusini mashariki ya nchi ya mkoa wa Sistan na Baluchistan huku majasusi wengine na watendaji wengine wakizuiliwa nje ya mkoa huo na vikosi vya usalama vya Iran. Washtakiwa wamekiri kuwa baadhi yao walikuwa wakiwasiliana moja kwa moja na maafisa wa shirika la ujasusi la Mossad, amesisitiza afisa huyo. Amesema kwa sasa kesi hiyo iko kwenye upelelezi wa awali na kwamba hati ya mashtaka itawasilishwa na kupelekwa mahakamani hivi karibuni. Afisa huyo hakutaja uraia wa majasusi waliokamatwa. Katika taarifa tarehe 20 Aprili, wizara ya intelijensia ya Iran ilitangaza kukamatwa majasusi watatu wa Mossad huko Sistan na Baluchistan. Taasisi ya haki za binadamu ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imelaani vitendo vya kibaguzi dhidi ya Waislamu nchini India. Taasisi hiyo imetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuiwajibisha India kwa ukiukaji wa haki za binadamu za walio wachache na kukomesha uhasama wao. Tume huru ya kudumu ya haki za binadamu IPHRC, mojawapo ya vyombo vikuu vya OIC yenye wanachama 57, iliandika kwenye Twitter kwamba inalaani vitendo hivi vya kikatili na ubaguzi vinavyokiuka maadili yote ya jamii anuai na ambavyo vinafanyika kwa kupuuza sheria kabisa. IPHRC imetoa wito kwa jamii ya kimataifa na hasa taasisi husika za Umoja wa Mataifa kuitaka serikali ya India kulinda haki za binadamu za Waislamu walio wachache nchini humo na kusitisha mara moja uhasama dhidi yao. Aidha, asasi hiyo ya OIC imezitaka taasisi za Umoja wa Mataifa zihimize India iheshimu haki za binadamu za Waislamu walio wachache na kukomesha mara moja uhasama dhidi yao. Tume hiyo pia imesambaza klipu ya Arundhati Roy, mwanaharakati na mwandishi maarufu wa India, akielezea jinsi India ilivyogeuka kuwa biashara ya kifashisti ya kihundo. Kauli ya IPHRC kuhusu dhuluma dhidi ya Waislamu nchini India inakuja baada ya tume hiyo kuidhinisha taarifa za OIC na jamii ya kimataifa za kulaani matamshi machafu yaliyotolewa na viongozi wa chama tawala India, BJP, dhidi ya Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Waziri wa Hija na Umra wa Ufalme wa Saudi Arabia amesema wizara hiyo inatafakari kuongeza idadi ya raia wa Iran watakaoenda hija mwaka huu. Taufiq Arabia ametoa tamko hilo katika mkutano na mkuu wa shirika la hija na ziara za Iran na ziara za kidini za Iran, Sayid Sadiq Huseini, katika kikao kilichofanyika Jida mwaka huu. Wakuu wa Saudia wameidhinisha wairani 39635 kutekeleza ibada ya hija. Hata hivyo kutokana na kuwa idadi kubwa ya Wairani wako katika zamu wakisubiri fursa ya kutekeleza ibada ya hija, maafisa wa Irani wamewasilisha ombi kwa Saudia ya kuongeza idadi hiyo mwaka huu. Arabia amesema kwa kuzingatia kuwa Waislamu kutoka nchi kadhaa wameakhirisha safari za hija mwaka huu kutokana na sababu mbalimbali, kunafanyika tathmini ya kuongeza idadi ya Wairani watakaoenda wa hija mwaka huu. Kwa upande wake Huseini ameelezea ya matumaini yake kuwa diplomasia ya hija baina ya Iran na Saudia itapelekea kutatuliwa hitilafu za kisiasa baina ya pande mbili. Aidha, amesema anatumai kuwa kwa msaada wa Saudia, Wairani wataanza tena kutekeleza ibada ya hija ndogo au umra. Huseini aidha amesema kwa sasa Wairani zaidi ya milioni moja na laki mbili wamejiandikisha kutekeleza ibada ya hija na hivyo wameitaka Saudia kufanya mpango ili watimize wajibu wao wa kidini. Mkuu wa shirika la hija na ziara za kidini Iran pia amelalamikia kuhusu ongezeko kubwa la gharama ya hija mwaka huu, na hivyo ametoa wito kwa wakuu wa Saudia kuchukua hatua za kupunguza mzigo wa fedha kwa mahujaji kutoka maeneo yote ya dunia. Waziri wa hija wa Saudia amesema gharama za hija zimepanda kutokana na ongezeko la gharama za maisha duniani na akaongeza kuwa serikali ya Saudia imejitahidi kutoa huduma kwa gharama za chini kabisa, ili kuwasaidia mahujaji. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump amemtuhumu rais wa nchi hiyo Joe Biden kuwa hana uwezo katika uendeshaji uchumi wa nchi na kusema kuwa katika kadhia ya Ukraine kiongozi huyo anaielekeza Marekani kwenye vita vikuu vya dunia. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Trump amesema hayo katika mahojiano na tovuti ya habari ya Newsmax, ambapo mbali na kukosoa sera ya serikali ya Biden ya kupeleka silaha Ukraine, ameongeza kuwa sera za aina hiyo zinashadidisha mapigano katika eneo na kusababisha vita vikuu vingine vya dunia. Trump amesema kama ninavyomnukuu, kama mimi ningekuweko madarakani, vita vya Ukraine visingetokea abadan. Hata hivyo, rais huyo wa zamani wa Marekani hakubainisha ni vipi angeliweza kuzuia vita kati ya Rusia na Ukraine visitokee. Trump ameeleza pia kwamba serikali iliyoko madarakani nchini Marekani ndiyo iliyosababisha ughali wa bidhaa ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo na kupanda kwa bei ya mafuta. Pia akadai kwamba kuongezeka gharama za mafuta kumetokana na sera mbovu ya Biden katika uzalishaji wa nishati za kijani ndani ya nchi hiyo, sambamba na kuthibitisha na kutoa hakikisho kuwa atagombea urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Rais huyo wa zamani wa Marekani amesema, nchi yetu ina matatizo mengi na haijawahi hapo kabla ya kukabiliwa na matatizo kama haya na makumi ya maelfu ya wafanyakazi wa reli nchini Marekani nchini Uingereza Marekani, nchini wamegoma kazi kufuatia mzozo kuhusu malipo na hali yao kazini. Mgomo huo umeifanya nchi kukwama, kwani wengi hutegemea reli kwa ajili ya usafiri. Mgomo huo wa wafanyakazi wa sekta ya reli nchini Uingereza ni mkubwa zaidi katika zaidi ya miongo mitatu. Mgomo huo ambao utaendelea kwa siku tatu unakuja huku kukiwa na hali mbaya ya maisha ya Uingereza kutokana na mfumuko mkubwa wa bei ambao sasa umepelekea kuwepo wasiwasi wa migomo zaidi nchini humo. Wafanyakazi wa reli wamigoma baada ya mazungumzo ya mwisho ya kuepusha mgomo kuvunjika siku ya Jumatatu, huku chama cha wafanyakazi cha reli RMT kikikataa kiki nyongeza mishahara ya chini ya mfumuko wa bei. Waliogoma ni wafanyakazi wa reli ya kiwanda na pia reli ya chini ya ardhi ya utube ambayo ina nafasi muhimu sana katika usafiri mjini London. Hii inamaanisha kuwa zaidi ya wanachama elfu hamsini wa RMT wameanza mgomo wa siku tatu, yaani jana Jumane, Alhamisi na Jumamosi ijayo. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Fuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utaangazia kuchunguzwa wanachama wa Iran na upanuzi wa jumuiya ya Shanghai. Baada ya ufuatiliaji wa viongozi wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai, SCO pamoja na kufanyika vikao vya mfululizo vya jumuiya hiyo katika ngazi mbalimbali mbali. Bila shaka jumuiya hiyo sasa inabadilika na kuwa muungano mkubwa katika bara kubwa la Asia na vilevile vile duniani. Kwa mara nyingine suala la wanachama wa Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai limepangwa kujadiliwa katika vikao tofauti vya jumuiya hiyo ya kimataifa huko Uzbekistan. Kuhusu hilo, Ghairat Fadlov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Uzbekistan, ameashiria wanachama wa Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai na kusema suala la wanachama wa Iran limepangwa kujadiliwa na kisha nyaraka kutiwa saini katika kikao cha viongozi ambacho kimepangwa kufanyika tarehe 15 hadi 16 za Septemba mwaka huu huko katika mji wa Samarkand. Licha ya kuwa Iran ilichukua hatua za mwanzo za kupata wanachama katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai katika kikao kilichofanyika mwezi Septemba mwaka uliopita, lakini ni wazi kuwa hatua za kukubaliwa wanachama wa nchi yoyote ile katika jumuiya hiyo kwa uchache zinapasa kuchukua miaka miwili. Washiriki wa kikao cha viongozi kilichofanyika mwaka uliopita huko Dushanbe, mji mkuu wa Tajikistan walitia saini kifurushi kikubwa cha nyaraka tofauti kuhusu suala hilo. Katika kipindi hicho pia vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa viliangazia pakubwa ukweli kwamba uamuzi uliochukuliwa na baraza la viongozi la nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano Shanghai ndio ulikuwa uamuzi muhimu zaidi katika hatua za Iran kupewa wanachama kwenye jumuiya hiyo. Kufuatia wanachama wa Iran, jumuiya ya SCO imekuwa ikiimarika siku baada ya nyingine na hasa ikitiliwa maanani kuwa uwepo wa Iran kwenye jumuiya hiyo umeinua nafasi na itibari ya jumuiya hiyo ya kimataifa na hivyo kuzifanya nchi nyingine kutaka zijiunge nayo. Nchi nyingi za kieneo na kimataifa tayari zimetoa maombi ya kutaka kujiunga nayo. Wachambuzi wa mambo wana mitazamo tofauti kuhusiana na umuhimu wa Iran kujiunga na jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Kwa mfano, Andre Sidorov, mkurugenzi mkuu wa baraza la masuala kima la kimataifa la Rasia, ambaye pia ni mtaalamu mashuhuri masuala wa masuala ya kimataifa wa nchi hiyo, anasema jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai imebadilika kuwa jumuiya muhimu ya kimataifa, mkabala wa kambi ya magharibi, kufuatia wanachama wa Iran, na bila shaka inaweza kusimama imara mbele ya kiburi na mfumo wa kibeberu wa magharibi unaoongozwa na Marekani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sibuwe, katika Qur'an na hadithi. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena kusikiliza yale tuliyokuandalieni katika sehemu hii 49 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtin katika Qurani na hadithi ambavyo kama mnavyojua, huchambua na kuzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume mtukufu ambao ni imamin Alhasan na Alhusein alaihim wassalam. Huenda habari muhimu na kubwa zaidi ambayo imepokelewa kuhusu kuwa washahidi kwa maimamu wetu tukufu wanaotokana na mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ni ile inayohusiana na kuwa washahidi shahidi kwa Imamu Hussein Abu Abdullah, bwana wa mashahidi. Pengine hii ni kutokana na ukweli kwamba kuwawa kwake shahidi kulitimia katika mazingira ya kinyama na ya kutisha zaidi kuwahi kuripotiwa katika historia ya mwanadamu, na bila shaka tukio kama hilo halitashuhudiwa tena hadi mwisho wa dunia. Ni tasnifu ya kipekee ambayo Mwenyezi Mungu aliipa uzingatiaji kipeke wa kipekee naye mtume wake salallahu alaihi waalihi wasallam akaizungumzia na kuifafanua kwa urefu na mapana katika kipindi chote cha maisha yake katika tukio la taf katika siku ya ashura umma ulikumbwa na mtihani mkubwa ambao ulikuwa na taathira kubwa ambazo zitaendelea kubakia katika historia ya mwanadamu hadi mwisho wa dunia katika tukio hilo la kusikitisha aliuawa ndani yake walii wa Mwenyezi Mungu na watu wa nyumba ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, wakateswa, kudhalilishwa na kuchukuliwa mateka. Pamoja na hayo, lakini kulikuwa na watu wachache shupavu, ambao licha ya uchache wao, lakini walijitokeza na kusimama imara katika kutetea Uislamu na watu wa nyumba ya mtume mtukufu hadi dakika ya mwisho ya maisha yao. Haya ndugu wapenzi, ni kwa mujibu wa wahi uliomteremkia mtume sallallahu alaihi wa sallam, ukimtaka abashiri na kuwaonya watu ili hoja ya Mwenyezi Mungu ipate kuwathibitikia kikamilifu na kwa kina. Malaika Jibril alaihi salam aliteremka kutoka mbinguni na kumwambia mtume mtukufu, kwa hakika mjukuu wako huyo hapo akawa anamwashiria Hussein akiwa ameandamana na watu wengine kutoka kizazi watu wa nyumba na wabora umma wako, atauawa katika ukingo wa Mto Furati katika ardhi inayoitwa Karbala. Kisha Mwenyezi Mungu atawatuma watu kutoka kaumu yako ambao watazika miili yao na kuweka kwenye kaburi hilo la bwana wa mashahidi alama ambazo zitawaongoza wanaotafuta haki na kuwa sababu ya kuongoka wenye imani. Kuna riwaya nyingi mno ambazo zimepokelewa kuhusiana na swala hilo kutoka kwa mama wa waumini Umu Salama, Ibn Abbas, Imam Ali alaihi salam, Anas bin Harith, Maadh bin Jabal, Aisha, Zainab bint Jahsh, Umm lfadl al bint Alharth, Anas bin Malik, Abu Atufail, Almiswar bin Mukhrima, Asma bint Umais na Khalid bin Arafat na wengineo wengi. Ni riwaya chungu nzima ambazo zimenukuliwa kwenye makumi ya kurasa, zikieleza juu ya habari za Jibril na mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwamba Husein angeliuawa huko Karbala. Miongoni mwa riwaya hizo ni ile iliyonukuliwa na Bibi Aisha akisema, siku moja Husein aliingia kwa mtume mtukufu, hali ya kuwa anateremshia wahi, akamrukia mtume mtukufu mabegani hapo Jibril akamuuliza Mtume, je, unampenda ewe Muhammad? Akasema, ewe Jibril, ni vipi nitakosa kumpenda mwanangu? Akasema, hakika umma wako utamuua baada yako. Basi Jibril akanyosha mkono wake na kumletea udongo mweupe na akasema, katika ardhi hii atauawa mwanao ewe Muhammad, na jina lake, yaani jina la ardhi hiyo, ni Ataf. nam ndugu wasikilizaji, ni kutokana na wingi wa habari zilizopokelewa kuhusiana na kuuawa mjukuu wa mtume mtukufu Imamu Husein alaihi ssalam, ndipo wanahadithi na wanahistoria wakaamua kukusanya na kuandika hadithi hizo kwenye sura na milango maalum kwenye vitabu vyao. Kwa mfano, mwanachuoni wa kihanafi Abu Almuayad Alkhawarazmi ameandika na kukusanya hadithi hizo kwenye fusulu maalum katika kitabu cha Maqtalu lhusein alaihi ssalam na vilevile vile katika sharhe ya kitabu cha Ihqaqu lhaq kilichoandikwa na Sayid Shihabuddin Almarashi. Kwenye kitabu hicho kuna fusulu kubwa ambayo imenukuliwa makumi ya marejeo na vyanzo kutoka kwa vitabu vya masuni kuhusu swala hilo kama alivyofanya mwanachuoni Al Amini mwandishi wa kitabu cha al-Ghadir, ambapo ameandika kitabu maalum katika uwanja huo na kulizungumzia jambo hilo chini ya anwani mbili, ambapo ya kwanza ni sira na sunna zetu na ya pili ni maombolezo ya Imam Husein alaihi ssalam kutoka kwa vyanzo vya Sunni, ambapo amekusanya humo makumi ya maombolezo yaliyofanywa katika nyumba za wake zake au miongoni mwa mwasahaba zake mtume na kuelezea humo kwa mukhtasari na na kwa marefu na mapana kuhusu kuuawa kwa mwanawe Alhusein bin Ali alaihi ssalam. Hadithi hizo zote, wapenzi wasikilizaji, ambazo alizizungumzia Mtume mtukufu katika nyakati na maeneo tofauti, zote zinasimulia kuhusu kuuawa shahidi mjukuu wake Alhusein alaihi ssalam, kudhulumiwa, mateso na kukandamizwa kwake, ambapo alimwomba Mwenyezi Mungu amsaidie na kumnusuru kutokana na hali hiyo ya kusikitisha. Ibni al Alathir ananukuu katika kitabu cha usudu lghaba, Alasqalani Alshafi as katika aliswabu lmuttaqi, al Alhindi katika kanzu lummal, Almuhibu Altabari katika dhakhairu luqba na wengine wengi, hadithi inayosema kwamba mtume sallallahu alayhi wa sallam aliwaambia masahaba zake hakika mwanangu huyu atauawa katika ardhi ya Iraq, basi yeyote atakayekutana naye na amnusuru. Alhawarazmi Alhanafi amesumulia katika kitabu chake cha Maktal Lhusein na Ibni Atham Al Kufi katika Alfutuh kwamba mtume mtukufu siku moja alirejea nyumbani kutoka katika safari ambayo alikuwa ameifanya, alionekana kuwa ni mwenye huzuni, ambapo alipanda mimbar na kuwahutubia watu huku akiwa ameabeba maua yake mawili al hasan na al husein. Aliinua kichwa chake mbinguni na kusema: ewe mola wangu, mimi ni Muhammad, mja na nabii wako, na hawa ndio waliobora katika familia yangu, wateule wa kizazi changu na wema wangu, ni watu ambao watanirithi katika umma wangu. Ewe Mwenyezi Mungu, Jibril amendipasha habari kwamba mwanangu, huku akiwa anamwashiria Husein, atauawa kwa madhila Allahumma mbariki kwenye mauaji hayo na umfanye awe miongoni mwa mabwana wa mashahidi hapo maswahaba wakalia na mtume sallallahu alaihi wa sallam akawaambia je mnalia na hamnusuru ewe Mwenyezi Mungu wewe mwenyewe kuwa walii na msaidizi wake Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema kwa mujibu wa hadithi iliyopokelewa na Umu Salama, Husein atauawa baada ya kutimia miaka 60, baada ya Hijra. Hii haina maana kuwa watu walikuwa wamesahau yale waliyoambiwa na Mtume mtukufu. Alkharazmi anamnukuu Ibnu Abbas akisema sisi sote Ahlu Beit hatukuwa na shaka kwamba Alhusein bin Ali angeiwawa huko Taf kadhalika watu hawakusahau kwamba mtume alionya na kutahadharisha dhidi ya kumwacha Husein au wawe na watu waovu. Huyu hapa Ibn Abbas anasimulia kwamba Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa sallam siku moja alisema, nina kazi gani na Yazid, ana nihusu nini? Mungu asimbariki Yazid, hakika atamuua mwanangu na mtoto wa binti yangu Al Husein bin Ali. Kisha akasema Mtume, naapa kwa jina la yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, mwanangu asiuawe ila miongoni mwa kaumu ambayo haitamnusuru au kumtetea, na Mwenyezi Mungu aweke khitilafu kwenye nyoyo na ndimi zao. Kisha Ibni Abbas akalia na Waislamu wakalia kwa uchungu baada ya kuwa washahidi Abi Abdillahi lhusein, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Wakamlilia mjukuu wa Mtume mtukufu al Husein jinsi alivyouawa kinyama na wakajililia wenyewe jinsi walivyomwacha au wawe na kutojiunga naye, jinsi walivyomdhalilisha na kumtumnusuru na jinsi walivyomwacha peke yake hadi alipozingirwa na maadui ambao walimuua kikatili bila huruma. Hakika waliofaulu ni wale tu walioitikia wito wa mtukufu mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ambao aliwaomba wamnusuru mwanawe, nao wakawa wameitikia mwito huo, wakawa wamejitolea nafsi zao kupigana bega kwa bega pembeni ya mtukufu huyo hadi walipowa washahidi kwenye njia hiyo. Waliokuwa katika mstari wa mbele katika jihadi hiyo tukufu ni Abulfadl Abbas bin Ali mashuhuri kwa lakabu ya Qamar Bani Hashim, Ali Akbar ambaye alifanana sana kiumbo na Mtume Almustafa, Qasim bin Hasan Almujtaba, azaki na maanswar wa aminifu wakiwemo wa Habib bin Madhahir, Bureir bin Khudhair, Huru Riyahi, Muslim bin Aujasa, John, Abbas, Wahab, Hilal, Junada, watoto wa Muslim bin Aqil, ndugu zake Abbas kutoka kwa mama yake Ummul Banin na wema wengine kutoka katika ukoo wa Bani Hashim. Mtu mmoja kwa jina la Anas bin Alharith alisema siku moja nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema huyu mwanangu, yani Husein, atauawa katika ardhi ya Iraqi, basi atakayemkuta na amsaidie. Waandishi wa historia wameandika kwamba mtu huyo alijiunga na msafara wa Imamu Abu Abdullahi al Husein na akapigana kwenye kundi lake hadi alipopata baraka na utukufu kuwa wa kuuawa shahidi na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha subtan katika Qurani na hadithi kwa juma hili. Hadi wakati mwingine, asante na silizaji, muja kwa heri. Upenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatano ya leo ya tarehe 22 Juni Linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa Zanzibar leo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, mawaziri wafafanua hatua wa za mageuzi. Mji wa Zanzibar kung'arishwa. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na kesi ya raia wa kigeni wanaodaiwa kutakatisha fedha kuanza leo. Mwakilishi ataka uhakiki watumishi wa SMT wanaofanya kazi Zanzibar na RC awatahadharisha masheha kuingilia kesi za udhalilishaji. Kikokoto mafao badoka la moto ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe la Jiji. Limeandika babu duni aking'ata sikio kikosi kazi cha Rais Samia na katika habari nyingine limeandika elimu bila ada isiwe kigezo wazazi kukwepa majukumu. Tanzania Leo limeipa uzito wa kwanza habari ya mkasa yenye anwani akutwa na nyeti tano za mwanamke, ni mkazi wa Simiu apandishwa kortini da asomewa mashtaka 11 ya uhujumu uchumi. Mwananchi kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Serikali yajibu hoja tano kuhusu Loliondo, yazitaka balozi taasisi za kimataifa ziamini taarifa inazotoa kwa suala hilo. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na hatima maombi ya kina Mdee leo, maelfu wakimbia makazi, EAC kutuma vikosi DR Congo na alikarume atakaviraka ataka viraka siyo katiba mpya naliangazia sasa Raia Mwima lenye habari kuu ya mkasa unyama, tena mume amuua mkewe kwa kumvunja fuvu kwa jembe. Ni kutokana na ugomvi wa wivu wa mapenzi na shinikizo la talaka. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na kesi ya Zumaridi, mazito ya ibuka na wahujumu Loliondo kuchunguzwa. Uraia mwanahabari lina habari ya matumaini semayo Serikali kubeba gharama matatizo ya figo. Dr Moley asema gharama za kusafisha figo ni kubwa na hazibebeki kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la kila wiki la Jamhuri ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani mauaji gerezani, nyampala auawa akidaiwa kuiba mahindi ya mkuu wa gereza, mpambe wake anusurika kifo kwa kipigo, alazwa ICU Muhimbili, RPC agoma kuzungumza au kana mkoa wake akidai yeye ni RPC wa Mtwara. Kwa upande wa Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa na kichwa kikuu cha habari kinachomgojea rais ajae. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na Kenya kuongoza mpango wa kulinda amani DRC na mwisho wa zama za serikali isiyo na uwazi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye muundo wa swali, nini kinafuata kwa Sonko baada ya IEBC kumkwamisha asishiriki kinyang'anyiro cha ugavana. Wajiuza kwa jina la Mungu ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo, likiwa na picha za wagombea wakuu wa urais William Ruto na Raila Odinga wakiwa wamevalia mavazi ya kidini kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka, Nakuru wataka Gachagua wa aombe radhi kuhusu 1992 fedha, miamala ya kripto na mauaji ya wanne, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nation, likiwa na kichwa kingine kisemacho, njia ya kufikia ushindi katika raundi ya kwanza, ni kuhusu kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais kutaka utakaofanyika Agosti 9 na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monita ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari: dozi milioni sita za chanjo za COVID zinazomaliza muda wa matumizi. Aidha limeandika na Banja Otafire wapingana katika baraza la mawaziri juu ya chanjo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani, mkuu wa shirika la ndege la uganda aliyeachishwa kazi Conwel Mulea akamatwa na tunafanya kazi usiku na mchana kushuhudia kuanguka kwa Museveni asema Bobi Wine. Nalo toleo la leo la Vision limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, wakuu wa majeshi ya kanda wapanga vikosi kwa ajili ya DRC. Askari wanaokadiriwa kufikia hata elfu saba wanatazamiwa kutumwa nchini humo kutekeleza maagizo ya wakuu wa nchi wanachama wa EAC na habari kuu katika toleo la mtandaoni la Visioni na kichwa cha maneno, askari usalama wanalisaka genge li lililovamia polisi ya Ntinda na kumwachia huru mshukiwa. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran sayansi na teknolojia mpya Hamjambo ni wapenzi wa usikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mapya ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na halikadhalika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela wiki iliyopita alitembelea bustani ya teknolojia ya Pardis iliyoko katika mji mkuu wa Iran Teheran na kujionea ustawi mkubwa wa Iran katika sekta ya sayansi na teknolojia. Rais Maduro aliyekuwa katika ziara rasmi nchini Iran alitembelea bustani hiyo akiwa ameandamana na ujumbe wa ngazi za juu wa mawaziri wa Venezuela wa mambo ya nje, kilimo, mawasiliano, sayansi na teknolojia, uchukuzi na utalii. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Daktari Sorina Sattari, na mkuu wa bustani ya teknolojia Pardis waliandamana pia na rais Maduro katika ziara yake hiyo. Baada ya kutembelea kituo hicho cha teknolojia, rais wa Venezuela aliwahutubu maafisa wa Iran waliokuwa hapo na kusema, na hapa na mnukulu, mumeweza kutupatia motisha kutokana na uanzishaji wa mabustani ya teknolojia. Tuna hamu sana ya kuwa na miradi kama hii nchini Venezuela kwa msaada wenu. Ujumbe huo wa Venezuela pia uliweza kutembelea mashirika ya kiteknolojia kama vile Pars Online na hali kadhalika mashirika ya sekta ya kutengeneza dawa na vifaa vya ya sekta ya tiba kama vile uh, riteb uh, firuz. Wakati huo huo, rais Maduro pia alikabidhiwa meli kubwa ya mafuta iliyotengenezwa Iran na ambayo sasa itatumika kubeba mafuta ya Venezuela. Meli hiyo kubwa ya mafuta ina uzito wa tani 21,500 na ni ya pili kutengenezwa na shirika la Sadra la Iran. Ina urefu wa mita 250 upana wa mita 44 na urefu wa mita 1 kwenda juu. Meli hiyo kubwa ya mafuta ina uwezo wa kubeba bidhaa zenye uzito wa tani laki moja na kumi na tatu elfu au mapipa laki saba hamsini elfu ya mafuta ghafi ya petroli. Alikadhalika, meli hiyo ya kiwango cha aframax mbili inaweza kwenda kasi ya noti 15 kwa saa baharini ambazo ni sawa na kilomita 27 kwa saa. Alikadhalika, wiki iliyopita pia rais Maduro alitembelea shirika la viwanda la Mapna ambalo linajumuisha mashirika sabini ya Kirani ambapo alipongeza ustawi mkubwa alioshuhudia wa sayansi na teknolojia katika viwanda alivyotembelea. Rais wa Venezuela alisema Mapna ni mfano wa namna nchi inavyoweza kusimama kidete kukabiliana na mashinikizo kwa kujitegemea. Mkutano wa kimataifa wa maendeleo ya mawasiliano ulianza mjini Kigali nchini Rwanda Juni sita, ukiwa na lengo la kupitisha mwongozo wa kimataifa wa mabadiliko ya kidijitali ili hatimaye kusaidia kuweka ufikaji wa maana wa teknolojia za kidijitali mikononi mwa mabilioni ya watu duniani kote na kuhakikisha wananchi wasounganishwa na mtandao wanaunganishwa ili kufikia malengo ya maendeleo endelevu SDGs. Mkutano huo wa siku 12 uliomalizika Juni 16 uliandaliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la mawasiliano duniani ITU na uliwaleta pamoja zaidi ya wadau elfu moja na mia mbili ikiwemo wakuu wa nchi na serikali, mawaziri, pamoja na wawakilishi wa vijana kutoka kila kona dunia. Katika ujumbe wake kwa njia ya video wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alikumbusha dhima ya kuhakikisha hakuna mtu anaachwa nyuma katika kusaka maendeleo kwa wote. Alisema zaidi ya theluthi moja ya wanadamu bado hawana uwezo wa kufikiwa na huduma ya intaneti. Jukumu la mkutano huu wa mawasiliano ni kuandaa mpango kazi mpya ambao utawaleta karibu watu bilioni tatu ambao hawajaunganishwa katika jumuiya yetu ya kimataifa ya kidijitali. Kwa sababu tunavyosema, tusimwache mtu nyuma tunamaanisha kutomwacha mtu yoyote nje ya mtandao wa intaneti. Guteres, mbali na kushukuru Rwanda kwa kuandaa mkutano huo, na pia amekumbusha umuhimu wa mpango kazi wa Kigali uliopitishwa katika mkutano, kuweka ubinadamu mbele na kutatua changamoto ya mgawanyo wa kidijitali katika jamii, maana unachochea kuongeza pengo la usawa. Pengo la kidijitali linachochea utofauti wa kijamii, kiuchumi na kijinsia katika maeneo yote, kutoka mijini mpaka vijijini, kutoka kwenye elimu mpaka sekta ya afya, kutoka utotoni mpaka utu uzima. Na kwa kuwa mkutano huu unaowaleta watu pamoja, ikiwemo wakuu wa nchi, makampuni binafsi, asasi za kiraia na wadau wengine, ni sehemu nzuri ya kukubaliana na masuala muhimu ikiwemo uwazi, uhuru na usalama katika mitandao ya kidijitali. Mkutano huo ambao hufanyika mara moja kila baada ya miaka minne unatoa wito wa kutumia uwezo ambao haujatumiwa wa teknolojia ya kidijitali ili kuharakisha kufikiwa kwa malengo 17 ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya ITU ya kuunganisha wote ifikapo mwaka 2030. Pia mkutano huo umetoa fursa ya kipekee kwa jumuia ya kimataifa kuunda mikakati ya kijasiri na kibunifu inayolenga kuimarisha sekta ya kidijitali ili kusaidia kuvunja vizuizi -vizu sugu vya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Janga la COVID-19 limeonyesha kuwa uh, kuna umuhimu kwa jamii nzima kuunganishwa na mtandao ili kuimarisha uthabiti wa kiuchumi na kuhakikisha ushirikishwaji wa kijamii. na uchanganuzi wa hivi majuzi uliofanywa na muungano wa mashirika yanayohusiana na maradhi ya kensa au saratani nchini Kenya Kenco na ambao umekuwa ukitekelezwa kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita umeonyesha kwamba idadi kubwa ya Wakenya ambao ni masikini hawawezi kumudu gharama ya matibabu ya kansa, huku watu walio na zaidi ya miaka sitini ambao mara nyingi wamestaafu kumaanisha kwamba hawana pato wakiathiriwa pakubwa. Akizungumza na gazeti la Taifa Leo, Daktari Njoki Njira Arobaini. Mwana onkolojia katika hospitali ya Nairobi Hospital anasema watu walio katika mabano ya umri huu ambao ni asilimia arobaini ya wagonjwa anaohudumia hufika hospitalini wakiwa wamechelewa, swala ambalo ni kizingiti kwa matibabu. Akibainisha zaidi, anasema idadi kubwa ya watu waliozidi umri wa miaka sitini hawana malipo ya uzeeni wala hawapokei ufadhili wa aina yote, kumaanisha kwamba hawana uwezo wa kutafuta matibabu haraka na hivyo hufika hospitalini wakiwa wamechelewa. Dr Anjiraini anasema hali kama hiyo inamaanisha kwamba maradhi haya yanapogundulika huwa yameenea na mgonjwa atahitaji kufanyiwa taratibu nyingi za matibabu ambayo ni ghali. Tiba kemia nchini Kenya hugharimu kati ya shilingi elfu ishirini na tano hadi elfu sitini kila awamu na matibabu yote ya tiba redio yaweza kuwa kati ya laki hamsini na laki tatu kutegemea ni aina ipi ya kensa, awamu na hospitali. Ambapo mgonjwa akija amechelewa, kuna uwezekano mkubwa kwamba atahitaji matibabu zaidi na hivyo kugharamika zaidi, amesema Daktari Njiraini. Shirika la Afya Duniani h linatabiri kwamba ongezeko la idadi ya watu waliozidi miaka 60 litaathiri jitihada za kudhibiti kensa duniani, na mataifa hasa yenye mapato ya chini na wastani yana muda mchache kuweka mikakati ya kujiandaa kukabiliana na janga hili katika siku zijazo. Kwa mujibu wa Union for International Cancer Control, zaidi ya asilimia 50 ya watu wanaougua kensa na zaidi sl 55 ya, ya, ya wanaofariki kutokana na maradhi haya duniani wamezidi miaka 65. Nakadiria kwamba barani Afrika, ambapo idadi ya watu wengi ni vijana, kensa miongoni mwa wazee inawakilisha asilimia 31 ya jumla ya visa vipya na asilimia 37.7 ya idadi ya vifo vyote vinavyotokana na maradhi haya, idadi ambayo inatarajiwa kuongezeka katika miaka ijayo. Makadirio haya kadhalika yanaonyesha kwamba asilimia 28.8 ya idadi ya visa vipya vya kensa au saratani nchini Kenya ni miongoni mwa watu waliozidi miaka 65 na asilimia 35.5 ya vifo vinavyotokana na kensa vimenakiliwa miongoni mwa kikundi hiki cha watu nchini Kenya. Takwimu za mwaka elfu mbili ishirini za Benki ya Dunia zilionyesha kwamba watu waliozidi umri wa miaka sitini na tano wanawakilisha asilimia mbili nukta tano ya idadi ya watu, ili hali viwango vya vifo vinavyotokana na kensa miongoni mwa wao e, imezidi kumaanisha kwamba kensa inawaathiri sana Nam, wapenzi msikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusu hali ya ugonjwa wa saratani nchini Kenya, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa uh, umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. O, katika historia, leo ni Jumatano tarehe 22 b Dhulqada mwaka 1443 Hijiria sawa na Juni 22 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miaka mia tisa na saba iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe ishirini na mbili Dhulqada mwaka mia tano thalathini na sita hijiria kamaria, kazi ya kuandika tafsiri mashuhuri ya Majmaul Bayan ilimalizika. Kitabu hicho kiliandikwa na Sheikh Tabarsi, mmoja wa fasiri wakubwa wa Qurani tukufu na miongoni mwa maulamaa mashuhuri wa Iran, aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Aminu Ulislam kutokana na uaminifu na uchamungu wake. Kitabu hicho ni miongoni mwa tafsiri mashuhuri za Qurani kutokana na mbinu yake ya kuvutia katika mtazamo wa fasihi. Miaka 389 iliyopita mnajimu, mtaalamu wa hisabati na mwanafizikia wa Italia, Galileo Galilei alilazimika kukana itikadi zake za kisayansi na kielimu mbele ya viongozi wa kanisa. Mwaka 1632 Galilei aliandika kitabu akijibu na kukosoa mitazamo ya Betlemos kuhusu sayari ya jua na kutangaza kwamba dunia inazunguka jua. Mwaka mmoja baadaye Papa wa kanisa Katoliki alimwita Galilei mjini Roma na kuitaja mitazamo hiyo ya kisayansi kuwa ni ukafiri. Kwa msingi huo, kanisa lilimlazimisha Galileo akane itikadi zake za kisayansi, la sivyo akabiliwe na adhabu ya kifo. Lakini wakati alipotoka nje ya mahakama, alipiga chini mguu wake na kuiambia ardhi: licha ya haya yote lakini wewe unazunguka. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita ilianzishwa harakati ya ukombozi wa Chad. Tangu mwishoni mwa karne ya 19 nchi ya Chad iliyoko katikati mwa Afrika ilikuwa chini ya udhibiti wa Ufaransa na ilipata uhuru mwaka 1960 baada ya kukoloniwa kwa kipindi cha karibu miaka 80. Hata hivyo iligawanyika katika sehemu mbili tofauti: sehemu ya kaskazini iliyokuwa nyuma kimaendeleo na kiuchumi, na ya kusini iliyokuwa na suhula nyingi na makao makuu ya nchi ambayo ilidhibitiwa na Wakristo. Tarehe 22 Juni kuliundwa Chama cha Maendeleo ya Chad kwa lengo la kuunganisha tena nchi hiyo na kuimarisha umoja wa kitaifa na ustawi wa kiuchumi. na miaka 41 iliyopita sawa na tarehe Mosi Tir mwaka 1360 kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, hayati Imamu Ruhullah Khomeini alipasisha uamuzi wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kutokuwa na imani na rais wa wakati huo Abul Hassan Bani Sadr, na kwa utaratibu huo kiongozi huyo akalazimika kung'atuka madarakani. Bani Sadri ni miongoni mwa watu waliojidhihirisha kwa wapenzi na watetezi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran baada ya Imamu Khomeini kuhamia Paris nchini Ufaransa. Muda mfupi baadaye, hayati Imamu Ruhullah Khomeini alimkabidhi ukamando wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu. Hata hivyo, Bani Sadri aliyekuwa mtu mwenye uchu wa madaraka, mwenye kiburi na msaliti, alianza mara moja kushirikiana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu kwa lengo la kuangusha na kuondoa madarakani utawala wa Kiislamu. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mehdi Shams Abadi, afisa wa mahakama ya Iran, amesema majasusi watatu wanaofanya kazi katika shirika la ujasusi la Israel, Mossad, waliokamatwa mwezi Aprili walikuwa wakipanga kuwaua wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Taasisi ya haki za binadamu ya Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imelaani vitendo vya kibaguzi dhidi ya Waislamu nchini India. Waziri wa hija na umra wa ufalme wa Saudi Arabia amesema wizara hiyo inatafakari kuongeza idadi ya raia wa Iran watakaoenda hija mwaka huu. Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump amemtuhumu rais wa nchi hiyo Joe Biden kuwa hana uwezo katika uendeshaji uchumi wa nchi na kusema kuwa katika kadhia ya Ukraine kiongozi huyo anaielekeza Marekani kwenye vita vikuu vya dunia. Na makumi ya maelfu ya wafanyakazi wa reli wa nchini Uingereza wamegoma kazi kufuatia mzozo kuhusu malipo na hali yao kazini. Mgomo huo umefanya nchi kukwama, kwani wengi hutegemea reli kwa ajili ya usafiri. Na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukushukuruni nikikuageni kwa kusema ahsanteni na kwa herini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran pobox 19395 stok 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.