Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkikhofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake, akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao, hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nikiwatangazia mubashara, moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni uh, jumanne hii e, usiku ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya sipten katika kitabu na suna itafuatiwa na makala ya sayansi tiba na teknolojia, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kwa mpenzi msikilizaji utakuwa na si hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukujulisha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu to ya parstoday.com/sw, halikadhalika kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji yetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3, Tanga, halikadhalika Maarifa FM 101.9, Mwanza. Huko Singida unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.1 FM. Kigoma tunapatikana kupitia 99.7 FM, na Mtwara ni e, Maarifa FM 141. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mlio mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubombashi DRC. Inaifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mpango wa adui ni kudhoofisha imani na matumaini na kuonyesha viongozi wamekwama na hawana uwezo. Harakati ya Hizbullah ya Lebanoni asema kuwa ko tayari muda wote mkawa makume izuia Israel kuivamia Lebnan. Na wafanyakazi wa afya na waalimu waanzisha mgomo Zimbabwe kulalamikia hali zao. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mpango wa adui ni kudhoofisha imani na matumaini na kutaka ionekane kwamba viongozi wamefika kwenye mkwamo na hawajui namna ya kuendesha nchi. Mnamo tarehe 12 Juni, Anatola Said Ali Khamenei aliwahutubia waandalizi wa kongamano la kitaifa la mashahidi wa jamii za jadi za Iran, na hotuba yake hiyo imetolewa na kusomwa leo katika ukumbi wa kongamano hilo linalofanyika katika Uh, mji wa Kurdistan mkoani cha Chaharmahal na Bakhtiari. Katika hotuba yake kwa maafisa hao ya Ayatullah Khamenei aliashiria kauli ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyezitaja jamii za jadi za Iran kuwa ni hazina za akiba ya nchi, na akasema kufanyika kongamano hilo ni fursa muafaka ya kuwafahamisha na kuwaelimisha wananchi kuhusu jamii za jadi. Alifafanua kwa kusema leo hii wanaoitakia mabaya ya Iran na Uislamu wamejikita zaidi katika vita lainia, yani vita visivyo vya kijeshi. Kwa hivyo kuna haja kwa wananchi wote wakiwemo wa jamii za jadi kujishughulisha na masuala ya kiutamaduni na uzalishaji wa kiutamaduni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu waliashiria pia kusimama imara jamii za jadi mbele ya njama zisizohesabika za maajinabia katika muda wote wa karne tatu zilizopita, na akasema lengo la njama hizo lilikuwa ni kuwashawishi watu wa jamii za jadi waisaliti nchi na kuchukua hatua mbalimbali ikiwemo kutaka kujitenga na kuanzisha vita vya ndani, lakini hawakufanikiwa. Na kwa hivyo jamii za jadi za Iran ni miongoni mwa matabaka aminifu zaidi ya wananchi. Ayatullah Khamenei ameeleza pia kwamba moyo wa kujitolea wa jamii za jadi wakati wa mapinduzi na katika vita vya kujihami kutakatifu ni dhihirisho jingine la kujitoa mhanga jamii hizo, na akaongeza kwa kusema, dini ndio sababu kuu na muhimu zaidi ya kupatikana umoja, maendeleo na moyo wa kujitolea wa wananchi, wakiwemo wa jamii za jadi, na ndio aliyoitumia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuyafikisha mapinduzi kwenye ushindi, na baada ya mapinduzi hii ndio iliyoikinga na kuilinda nchi na msukumo na uungaji mkono wa madola ya kigeni na tawala zenye fikra mgando uh, kwa Sadamu uliokuwa na lengo la kuyasambaratisha mapinduzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekumbusha kuwa kudhoofisha imani ya dini na kudhoofisha matumaini juu ya mustakabali wa nchi ni miongoni mwa mbinu za vita laini vinavyoendeshwa dhidi ya taifa la Iran na akasema kujaribu kuonyesha kuwa hakuna mustakabali, kuna hali ya mkwamo, na kwamba viongozi hawana ujuzi wa kuendesha nchi ni miongoni mwa mambo yanayofanywa ya na wanayoitakia mabaya Iran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebnan amesema kuweko tayari mda wote mukawama, au harakati ya mapambano, ndiko kuliko ufanya utawala haramu wa kizoeni wa Israeli ughairi kuanzisha uvamizi dhidi ya ardhi ya Lebnan. Shekh Naim Kasim ameyasema hayo katika hotuba aliyoitoa kwa mnasaba wa maadhimisho ya kutimia miaka 40 ya kuasisiwa Hizbullah na kubainisha kuwa mikakati makini iliyoratibiwa na Hizbullah katika maeneo ya kijeshi na kujizatiti yenyewe kwa silaha kwa ajili ya kukabiliana na hujuma za kila, kila upande kumemshangaza adui na huo ni umoja, na huo ni moja ya ubunifu wa uongozi wa kipekee wa Shahid Imad Mognia. Sheikh Naim Qasim ameashiria harakati za kisiasa za Hizbullah na akaeleza kwamba Hizbullah ilianzisha harakati za kisiasa za, za kuingia bungeni mwaka 1991 na, na kuweza kutoa mchango katika upangaji au utungaji wa sheria sambamba na kutoa huduma katika maeneo iliyowakilisha. Hata hivyo, hadi mwaka 2005 haikuwahi kushiriki katika serikali yoyote. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah amebainisha kuwa njama na ugaidi wa Marekani dhidi ya Lebanon sio pekee unaosababisha mgogoro na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii, kwa sababu mgogoro huo unajumuisha pia ufisadi mkubwa uliosambaa serikalini katika ngazi zote, na mfumo wa kimapato na kimadhehebu ndio unaowalinda mafisadi. Sheikh Naim Kasim ameendelea kueleza bayana kuwa katika muda wa miaka arobaini mhimili wa mukawama umepiga hatua mbele kwa kupata ushindi mkubwa kuleta mageuzi ya kimsingi katika eneo, kushinda njama za pamoja za Marekani na Israeli, kuleta mwamko kwa wananchi wa Palestina, kuhuisha kabia ya Palestina na Kuds na kufanya kuwa kipaumbele cha dira katika njia ya ukombozi na kujitawala. Tuelekee sasa barani Afrika. Wafanyakazi wa sekta za afya na uwalimu nchini Zimbabwe wameanzisha mgomo kulalamikia mazingira duni ya kazi, huku wakikataa nyongeza ya asilimia mia moja ya mishahara iliyotangazwa na serikali mwishoni mwa wiki. Wafanyakazi wa sekta ya afya wakiwemo wauguzi, madaktari wadogo na wataalamu wa kitengo cha picha wamekusanyika katika hospitali kubwa zaidi ya umma ya Perirenyatwa Group of Hospitals katika mji mkuu Harare kwa ajili ya kuanza mgomo wao usio na kikomo. Jumuiya zinazowakilisha wafanyakazi wa sekta ya afya zinasema mgomo huo ulioanza jana ndio hatua ya mwisho ambayo zimelazimika kuchukua baada ya serikali kukataa kuzungumza nao tangu Aprili mwaka jana. Akihutubia hadhara ya wafanyamgomo, kiongozi wa baraza la afya uh, Tapuinashe Kusotera amesema waziri wa afya Matunzo ya Moto, ambaye pia uh, ni makamu wa rais Konstantino Chiweda ha, hajakutana na mwajiriwa yeyote E, wa sekta ya afya huku serikali ikiendelea uh, kueleza uongo unaokinzana na uhalisia wa mambo. Tukiachana na masuala haya ya Zimbabwe, sasa uh, ni eneo la Asia Magharibi. Taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm SIPRI imetangaza kuwa hadi mwishoni mwa mwaka 2021 kiwango kikubwa cha silaha zinazotengenezwa Marekani imeuzwa kwa nchi za eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa ripoti ya kila mwaka ya taasisi hiyo, Asia Magharibi imeshika nafasi ya pili duniani kwa upande wa eneo linalonunua silaha nyingi zaidi duniani katika mwaka 2021 kwa kuagiza asilimia 32 ya silaha zote zilizotengenezwa duniani. Ripoti hiyo ya taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm ya mwaka 2022 imezitaja nchi nne eh, za Kiarabu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati kuwa miongoni mwa nchi kumi zilizonunua silaha nyingi zaidi katika kipindi cha kati ya mwaka 2017 na 2021. Nchi hizo ni Saudi Arabia, Qatar, Muungano wa Falme za Kiarabu au UAE na Misri. Katika ripoti hiyo ya SIPRI, Mashariki ya Kati au Asia Magharibi imetajwa kuwa eneo lililonunua asilimia 43 ya silaha za Marekani. Uuzaji silaha za Marekani umekuwa Uh, na sura ya kipekee kwa wanunuzi wake kutokana na silaha hizo uh, uh, kuwa zili nchi hizo zilizonunua silaha hizo uh, ni za ukanda wa mataifa ya Kiarabu na na, na Saudia yenyewe iliongeza ununuzi wa silaha za Marekani kwa asilimia mia moja na sita. Sambamba na hayo ununuzi wa silaha wa utawala haramu wa Israeli katika kipindi cha kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi 2016 na 2017 hadi 2021 umeongezeka kwa asilimia 19. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na taasisi ya kimataifa utafiti wa amani soko, katika mwaka uliopita 2021, gharama za kijeshi duniani pia ziliongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Na kinara mkuu wa Taliban Mula Haibatullah Khunzada ametoa agizo la kuanzishwa skuli za jihadi na kuwafanya mashehe wa kila eneo wahadhiri wa mitaala itakayopitishwa kwa ajili ya vyuo vikuu vya eneo hilo. Tangu iliposhika tena hatamu za utawala Agosti elfu mbili ishirini na moja, Taliban imekuwa ikihalifu ahadi ilizokuwa imetoa kwa kuchukua hatua kila baada ya muda ya kutangaza hukumu zinazoendana na misimamo ya kufurutuada iliyonayo kundi hilo. Upinzani wa Taliban kuhusiana na wanawake kufanya kazi na wasichana kuendelea na masomo, mbali na vizuizi inavyowawekea raia wengine wa Afghanistan, umeibua hasira za jamii ya kimataifa na Waafghani wengi. Kwa mujibu wa amri mpya iliyotolewa na Mula Hunzada, ni lazima zifanyike juhudi za kuhakikisha mashehe mashuhuri wa kila eneo anateuliwa kuwa waalimu au wahadhiri wa vyuo vikuu amri ya mtawala huyo wa Talibani imegusia pia kuanzisha na kugharamia skuli za jihadi, ambapo kila skuli itakuwa na walimu kumi wakiwemo wa mashehe watatu na wafani ya hadithi watakaolipwa mshahara wa afghani elfu ishirini na tano. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapeza usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utajadili safari ya Biden huko Saudi Arabia, dhihirisho halisi la haki za binadamu za kimarekani. Katika uhusiano wake na Saudi Arabia, Marekani daima imekuwa ikifadhilisha masilahi ya mafuta kuliko haki za binadamu, na kwa msingi huo safari ijayo ya Rais Joe Biden wa Marekani katika nchi hiyo ya kiarabu haitakuwa kinyume na siasa hiyo, wala si jambo la kushangaza. Baada ya kufanya mashauriano mengi, hatimaye ikulu ya White House imetangaza rasmi kwamba safari ya Joe Biden huko Israel, ukingo wa magharibi wa magaribu wa mto Jordan na Saudi arabia itafanyika tarehe kumi na tatu hadi kumi na sita za mwezi ujao wa Julai, na kwa mujibu wa tangazo hilo, akiwa nchini Saudia Biden anapangiwa kukutana na kuzungumza na mfalme Salman bin Abdulaziz na Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme nchini humo. Tangazo hilo limeamsha wimbi la malalamiko na ukosoaji wa makundi na watetezi wa haki za binadamu a waandishi wa habari na hata marafiki na waungaji mkono wa Biden katika chama cha Demokrat. Adam Schiff, mmoja wa wanachama wenye ushawishi mkubwa katika chama cha Demokrat katika Kongres ya Marekani, amesema kuwa Joe Biden hapaswi kwenda Saudi Arabia kutokana na rekodi yake mbaya ukiukaji wa haki za binadamu. Katika kujitetea, Biden na amedai kwamba Saudia, safari yake Saudia haendi kukutana na Bin Salman, bali anaenda huko kwa ajili ya kushiriki katika kikao cha kimataifa. Nchi mbili hizo zimekuwa na uhusiano tangu mwaka elfu saba mia thelathini na tatu. Natokea wakati huo Marekani imekuwa na uhusiano mkubwa na Saudi Arabia licha ya nchi hiyo ya kiarabu kuwa moja ya wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu ulimwenguni. Na hilo imefanyika kwa ajili ya kunufaika na utajiri wa mali asili ya nchi hiyo, ambayo ni moja ya wazalishaji wakubwa zaidi wa mafuta ghafi ya petroli duniani hata baada ya uchunguzi wa Kongres ya Marekani kuthibitisha kwamba watu kumi na tano kati ya kumi na tisa waliohusika katika utekaji nyara wa ndege na kisha kugongesha kwenye majengo pacha ya biashara huko mjini New York katika tukio la kigaidi la mwaka elfu mbili na moja walikuwa raia wa Saudia, lakini viongozi wa Washington walipuuza swala hilo na kuendelea kudumisha uhusiano wao na watawala wa Riadha. Hivi sasa pia, licha ya ripoti za vyombo vya ujasusi na upelelezi Marekani kuthibitisha kwamba bin Salman mrisha mauaji ya kinyama ya Gamal Kashogji, mwandishi habari mashuhuri wa gazeti la Washington Post na mkosoaji mkuu wa utawala wa Saudia, lakini viongozi wa serikali ya hivi sasa ya Marekani ikiongozwa na Biden uh, kama zilivyokuwa tawala nyingine za nchi hiyo wameamua kufumbia macho na kukanyaga misingi yote ya haki za binadamu kwa kufanya mazungumzo na bin Salman. Akiwa katika kampeni zake za, za uchaguzi, Biden aliahidi kuitenga Saudia katika ngazi ya kimataifa, lakini hivi sasa kupanda kwa bei ya mafuta na kukaribia kufanyika uchaguzi wa Kongres huko Marekani kumebadilisha kila kitu, hasa maadili ya kisiasa uh, katika uongozi wa nchi hiyo kwa sasa. Wademokrat wana wasiwasi kwamba kama hali mbaya hivi sasa ya uchumi nchini humo itaendelea kwa miezi kadhaa ijayo, sio tu kuwa watapoteza udhibiti wao wa, wa Kongres, bali pia uongozi wa White House utawaponyoka. Hili ndilo jambo kuu ambalo limempeleka Joe Biden eh, Saudi Arabia na abadilishe sera zake kuhusiana na nchi hiyo ya Kiarabu. Vilevile, kudhaminiwa nishati ya Marekani na washirika wake katika mazingira hivi sasa ya kuendelea vita huko Ukraini na kupungua uzalishaji wa mafuta ya Rusia ni jambo linalozingatiwa zaidi na, za na serikali ya Biden kuliko masuala ya haki za binadamu mm. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza eh, sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo kwanza kabisa tutawaleteani kipindi cha sipteni katika kitabu na Suna. Baada ya hapo ni makala ya sayansi na teknolojia, na kisha makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Sibsway katika Quran na. Asalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena kusikiliza yale tuliyokuandalieni katika sehemu hii 49 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo kama mnavyojua huchambua na kuzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume mtukufu ambao ni Imamain Alhasan na Alhusein alaihimassalam. Huenda habari muhimu na kubwa zaidi ambayo imepokelewa kuhusu kuwa washahidi kwa maimamu wetu tukufu wanaotokana na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ni ile inayohusiana na kuwa washahidi shahidi kwa Imam Husein Abu Abdullah, bwana wa mashahidi. Pengine hii ni kutokana na ukweli kwamba kuwawa kwake shahidi kulitimia katika mazingira ya kinyama na ya kutisha zaidi kuwahi kuripotiwa katika historia ya mwanadamu, na bila shaka tukio kama hilo halitashuhudiwa tena hadi mwisho wa dunia. Ni tasnifu ya kipekee ambayo Mwenyezi Mungu aliipa uzingatiaji kipeke, wa kipekee alihi naye Mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam akaizungumzia na kuifafanua kwa urefu na mapana katika kipindi chote cha maisha yake. Katika tukio la taf, katika siku ya Ashura, umma ulikumbwa na mtihani mkubwa ambao ulikuwa na taathira kubwa ambazo zitaendelea kubakia katika historia ya mwanadamu hadi mwisho wa dunia. Katika tukio hilo la kusikitisha, aliuawa ndani yake walii wa Mwenyezi Mungu na watu wa nyumba ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waali wasallam, wakateswa, kudhalilishwa na kuchukuliwa mateka. Pamoja na hayo lakini, kulikuwa na watu wachache shupavu, ambao licha ya uchache wao, lakini walijitokeza na kusimama imara katika kutetea Uislamu na watu wa nyumba ya mtume mtukufu hadi dakika ya mwisho ya maisha yao. Haya, ndugu wapenzi, ni kwa mujibu wa wahi uliomteremkia mtume sallallahu alaihi waali wasallam, ukimtaka abashiri na kuwaonya watu ili hoja ya Mwenyezi Mungu ipate kuwathibitikia kikamilifu na kwa kina. Malaika Jibril alaihi salam aliteremka kutoka mbinguni na kumwambia mtume mtukufu, kwa hakika mjukuu wako huyo hapo akawa anamwashiria Hussein akiwa ameandamana na watu wengine kutoka kizazi watu wa nyumba na wabora wa umma wako atauawa katika ukingo wa mto Furati katika ardhi inayoitwa Karbala. Kisha Mwenyezi Mungu atawatuma watu kutoka kaumu yako ambao watazika miili yao na kuweka kwenye kaburi hilo la bwana wa mashahidi, alama ambazo zitawaongoza wanaotafuta haki na kuwa sababu ya kuongoka wenye imani. Kuna riwaya nyingi mno ambazo zimepokelewa kuhusiana na swala hilo kutoka kwa mama wa waumini Umu Salama, Ibn Abbas, Imam Ali alaihi salam, Anas bin Harith, Maadh bin Jabal, Aisha, Zainab binti Jahash, Jahsh, Umu Lfadl binti Alharth, Anas bin Malik, Abu Atufail, Almiswar bin Mukhrima, Asma binti Umais na Khalid bin Arafat na wengineo wengi. Ni riwaya chungu nzima ambazo zimenukuliwa kwenye makumi ya kurasa zikieleza juu ya habari za Jibril na mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwamba Hussein angeliuawa huko Karbala. Miongoni mwa riwaya hizo ni ile iliyonukuliwa na Bibi Aisha akisema, siku moja Hussein aliingia kwa mtume mtukufu, hali ya kuwa anateremshia wahi, akamrukia mtume mtukufu mabegani. Hapo Jibril akamuuliza mtume, Je, yeah, unampenda ewe Muhammad? Akasema ewe Jibril, ni vipi nitakosa kumpenda mwanangu? Akasema hakika umma wako utamuua baada yako. Basi Jibril akanyosha mkono wake na kumletea udongo mweupe, na akasema katika ardhi hii atauawa mwanao ewe Muhammad, na jina lake, yaani jina la ardhi hiyo, ni Attaf. Nam, ndugu wasikilizaji, ni kutokana na wingi wa habari zilizopokelewa kuhusiana na kuuawa mjukuu wa mtume mtukufu Imam Husein alaihi ssalam, ndipo wanahadithi na wanahistoria wakaamua kukusanya na kuandika hadithi hizo kwenye sura na milango maalum kwenye vitabu vyao. Kwa mfano, mwanachuoni wa kihanafi Abu Almuayad Alkhawarazmi ameandika na kukusanya hadithi hizo kwenye fusulu maalum katika kitabu cha Maktalu Lhusein alaihi salam, na vilevile vile katika sharhe ya kitabu cha Ihqaqu Lhaq kilichoandikwa na Sayid Shihabuddin Almarashi. Kwenye kitabu hicho kuna fusulu kubwa ambayo imenukuliwa makumi ya marejeo na vyanzo kutoka kwa vitabu vya Masuni kuhusu swala hilo, kama alivyofanya mwanachuoni Alamini mwandishi wa kitabu cha Alghadir ambapo ameandika kitabu maalum katika uwanja huo na kulizungumzia jambo hilo chini ya anwani mbili, ambapo ya kwanza ni sira na suna zetu, na ya pili ni maombolezo ya Imam Husein alaihi ssalam kutoka kwa vyanzo vya Suni, ambapo amekusanya humo makumi ya maombolezo yaliyofanywa katika nyumba za wake zake au miongoni mwa mwasahaba zake Mtume na kuelezea humo kwa mukhtasari na na kwa marefu na mapana kuhusu kuuawa kwa mwanawe Al-Hussein bin Ali alaihi ssalam. Hadithi hizo zote, wapenzi wasikilizaji, ambazo alizizungumzia mtume mtukufu katika nyakati na maeneo tofauti, zote zinasimulia kuhusu kuuawa shahidi mjukuu wake Al-Hussein alaihi ssalam, kudhulumiwa, mateso na kukandamizwa kwake, ambapo alimwomba Mwenyezi Mungu amsaidie na kumnusuru kutokana na hali hiyo ya kusikitisha. Ibni al Alathir ananukuu katika kitabu cha usudu lghaba, Alasqalani alshafi katika aliswabu, lmutaqi al Alhindi katika kanzu lummal, Almuhibu altabari katika dhakhairu lukba na wengine wengi hadithi inayosema kwamba mtume sallallahu alayhi wa sallam aliwaambia al al masahaba zake hakika mwanangu huyu atauawa katika ardhi ya Iraq, basi yeyote atakayekutana naye na amnusuru. Alkhawarazmi alhanafi amesumulia katika kitabu chake cha maktal lhusein na Ibni atham al Kufi katika alfutuh kwamba mtume mtukufu siku moja alirejea nyumbani kutoka katika safari ambayo alikuwa ameifanya. Alionekana kuwa ni mwenye huzuni, ambapo alipanda mimbar na kuwahutubia watu huku akiwa ameabeba maua yake mawili al hasan na al husein. Aliinua kichwa chake mbinguni na kusema, ewe mola wangu, mimi ni Muhammad, mja na nabii wako, na hawa ndio waliobora katika familia yangu, wateule wa kizazi changu na wema wangu, ni watu ambao watanirithi katika umma wangu. Ewe mwenyezi Mungu, Jibril amenipasha habari kwamba mwanangu, huku akiwa anamwashiria Husein, atauawa kwa madhila Allahumma mbariki kwenye mauaji hayo na umfanye awe miongoni mwa mabwana wa mashahidi. Hapo maswahaba wakalia, na Mtume sallallahu alaihi wa sallam akawaambia, je, mnalia na hamnusuru? Ewe Mwenyezi Mungu, wewe mwenyewe kuwa walii na msaidizi wake. Mtume mtukufu salallahu alaihi wali wasallam alisema, kwa mujibu wa hadithi iliyopokelewa na Umu Salama, Husein atauawa baada ya kutimia miaka 60, baada ya hijra. Hii haina maana kuwa watu walikuwa wamesahau yale waliyoambiwa na Mtume Mtukufu. Alkhawarazmi anamnukuu Ibnu Abbas akisema, sisi sote Ahlubeit hatukuwa na shaka kwamba Alhusein bin Ali angeiwawa huko tafu kadhalika watu hawakusahau kwamba mtume alionya na kutahadharisha dhidi ya kumwacha Husein au wawe na watu waovu. Huyu hapa Ibni Abbas anasimulia kwamba mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam siku moja alisema: nina kazi gani na Yazid? ana nihusu nini? Mungu asimbariki Yazid. Hakika atamuua mwanangu na mtoto wa binti yangu al Husein bin Ali. Kisha akasema mtume, naapa kwa jina la yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake mwanangu asiuawe ila miongoni mwa kaumu ambayo haitamnusuru au kumtetea na Mwenyezi Mungu aweke khitilafu kwenye nyoyo na ndimi zao. Kisha Ibni Abbas akalia na waislamu wakalia kwa uchungu, baada ya kuwa washahidi Abi Abdillahi al-Husein amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, wakamlilia mjukuu wa mtume mtukufu al-Husein, jinsi alivyouawa kinyama na wakajililia wenyewe jinsi walivyomwacha au wawe na kutojiunga naye, jinsi walivyomdhalilisha na kumtumnusuru, na jinsi walivyomwacha peke yake hadi alipozingirwa na maadui ambao walimuua kikatili bila huruma. Hakika waliofaulu ni wale tu walioitikia wito wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa sallam, ambao aliwaomba wamnusuru mwanawe nao wakawa wameitikia mwito huo, wakawa wamejitolea nafsi zao kupigana bega kwa bega pembeni ya mtukufu huyo hadi walipoua washahidi kwenye njia hiyo. Waliokuwa katika mstari wa mbele katika jihadi hiyo tukufu ni Abulfadhl Abbas bin Ali mashuhuri kwa lakabu ya Kamar Bani Hashim, Ali Akbar ambaye alifanana sana kiumbo na Mtume Almustafa, Qasim bin Hasan Almujtaba azaki na maanswar wa waminifu wakiwemo wa Habib bin Madhahir, Burair bin Khudheir, Huru Riyahi, Muslim bin Aujasa, John, Abbas, Wahab, Hilal, Junada, watoto wa Muslim bin Aqil, ndugu zake Abbas kutoka kwa mama yake Umulbanin na wema wengine kutoka katika ukoo wa Bani Hashim. Mtu mmoja kwa jina la Anas bin Alharith alisema siku moja nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema huyu mwanangu, yani Husein, atauawa katika ardhi ya Iraqi, basi atakayemkuta na amsaidie. Waandishi wa historia wameandika kwamba mtu huyo alijiunga na msafara wa Imamu Abu Abdillahi Alhusein na akapigana kwenye kundi lake hadi alipopata baraka na utukufu kuwa wa kuwawa shahidi na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia ni kutoka mjini Tehran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Subtani katika Qurani na hadithi kwa juma hili. Hadi wakati mwingine, asante na kwa heri. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, ni wapenzi wa usikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mapya ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran, na hali kadhalika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kwa utaweza kunufaika. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela wiki iliyopita alitembelea bustani ya teknolojia ya Pardis iliyoko katika mji mkuu wa Iran Teheran na kujionea ustawi mkubwa wa Iran katika sekta ya sayansi na teknolojia. Rais Maduro aliyekuwa katika ziara rasmi nchini Iran alitembelea bustani hiyo akiwa ameandamana na ujumbe wa ngazi za juu wa mawaziri wa Venezuela wa mambo ya nje, kilimo, mawasiliano, sayansi na teknolojia, uchukuzi na utalii. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia Daktari Sorina Sattari na mkuu wa bustani ya teknolojia Pardis waliandamana pia na Rais Maduro katika ziara yake hiyo. Baada ya kutembelea kituo hicho cha teknolojia, rais wa Venezuela aliwahutubu maafisa wa Iran waliokuwa hapo na kusema, na hapa na mnukulu, mumeweza kutupatia motisha kutokana na uanzishaji wa mabustani ya teknolojia. Tuna hamu sana ya kuwa na miradi kama hii nchini Venezuela kwa msaada wenu. Ujumbe huo wa Venezuela pia uliweza kutembelea mashirika ya kiteknolojia kama vile Pars Online na halikadhalika mashirika ya sekta ya kutengeneza dawa na vifaa vya sekta ya tiba kama vile Riteb Firuz. Wakati huo huo, Rais Maduro pia alikabidhiwa meli kubwa ya mafuta iliyotengenezwa Iran na ambayo sasa itatumika kubeba mafuta ya Venezuela. Meli hiyo kubwa ya mafuta ina uzito wa tani 21,500 na ni ya pili kutengenezwa na shirika la Sadra la Iran. Ina urefu wa mita 250 upana wa mita 44 na urefu wa mita 21 kwenda juu. Meli hiyo kubwa ya mafuta ina uwezo wa kubeba bidhaa zenye uzito wa tani laki moja na elfu kumi na tatu au mapipa laki saba na elfu hamsini ya mafuta ghafi ya petroli. Halikadhalika, meli hiyo ya kiwango cha Aframax 2 inaweza kwenda kasi ya noti 15 kwa saa baharini, ambazo ni sawa na kilomita 27 kwa saa. Alikadhalika, wiki iliyopita pia rais Maduro alitembelea shirika la viwanda la Mapna ambalo linajumuisha mashirika sabini ya Kiirani, ambapo walipongeza ustawi mkubwa aliyoshuhudia wa sayansi na teknolojia katika viwanda alivyotembelea. Rais wa Venezuela alisema Mapna ni mfano wa namna nchi inavyoweza kusimama kidete kukabiliana na mashinikizo kwa kujitegemea. mkutano wa kimataifa wa maendeleo ya mawasiliano ulianza mjini Kigali nchini Rwanda Juni sita ukiwa na lengo la kupitisha mwongozo wa kimataifa wa mabadiliko ya kidijitali ili hatimaye kusaidia kuweka ufikaji wa maana wa teknolojia za kidijitali mikononi mwa mabilioni ya watu duniani kote na kuhakikisha wananchi wasounganishwa na mtandao wanaunganishwa ili kufikia malengo ya maendeleo endelevu SDGs. Mkutano huo wa siku 12 uliomalizika Juni 16 uliandaliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la mawasiliano duniani ITU na uliwaleta pamoja zaidi ya wadau elfu moja na mia mbili ikiwemo wakuu wa nchi na serikali, mawaziri, pamoja na wawakilishi wa vijana kutoka kila kona ya dunia katika ujumbe wake kwa njia ya video wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alikumbusha dhima ya kuhakikisha kuna mtu anaachwa nyuma katika kusaka maendeleo kwa wote. Alisema zaidi ya theluthi moja ya wanadamu bado hawana uwezo wa kufikiwa na huduma ya intaneti. Jukumu la mkutano huu wa mawasiliano ni kuandaa mpango kazi mpya ambao utawaleta karibu watu bilioni tatu ambao hawajaunganishwa katika jumuiya yetu ya kimataifa ya kidijitali kwa sababu tunavyosema tusimwache mtu nyuma tunamaanisha kutomwacha mtu yoyote nje ya mtandao wa intaneti. Guterres mbali na kushukuru Rwanda kwa kuandaa mkutano huo, na pia amekumbusha umuhimu wa mpango kazi wa Kigali uliopitishwa katika mkutano, kuweka ubinadamu mbele na kutatua changamoto ya mgawanyo wa kidijitali katika jamii, maana unachochea kuongeza pengo la usawa. Pengo la kidijitali linachochea utofauti wa kijamii, kiuchumi na kijinsia katika maeneo yote, kutoka mijini mpaka vijijini, kutoka kwenye elimu mpaka sekta ya afya, kutoka utotoni mpaka utu uzima. Na kwa kuwa mkutano huu unawaleta watu pamoja, ikiwemo wakuu wa nchi, makampuni binafsi, asasi za kiraia na wadau wengine, ni sehemu nzuri ya kukubaliana na masuala muhimu ikiwemo uwazi, uhuru na usalama katika mitandao ya kidijitali. Mkutano huo ambao hufanyika mara moja kila baada ya miaka minne unatoa wito wa kutumia uwezo ambao haujatumiwa wa teknolojia ya kidijitali ili kuharakisha kufikiwa kwa malengo 17 ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya ITU ya kuunganisha wote ifikapo mwaka 2030. Pia mkutano huo umetoa fursa ya kipekee kwa jumuiya ya kimataifa kuunda mikakati ya kijasiri na ya kibunifu inayolenga kuimarisha sekta ya kidijitali ili kusaidia kuvunja vizuizi sugu vya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Janga la covid-19 limeonyesha kuwa, uh, kuna umuhimu kwa jamii nzima kuunganishwa na mtandao ili kuimarisha uthabiti wa kiuchumi na kuhakikisha ushirikishwaji wa kijamii. na uchanganuzi wa hivi majuzi uliofanywa na muungano wa mashirika yanayohusiana na maradhi ya kensa au saratani nchini Kenya, Kenko, na ambao umekuwa ukitekelezwa kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita umeonyesha kwamba idadi kubwa ya Wakenya ambao ni masikini hawawezi kumudu gharama ya matibabu ya kansa, huku watu walio na zaidi ya miaka sitini ambao mara nyingi wamestaafu kumaanisha kwamba hawana pato wakiathiriwa pakubwa. Akizungumza na gazeti la Taifa Leo, Daktari Njoki Njira mwana onkolojia katika hospitali ya Nairobi Hospital anasema watu walio katika mabano ya umri huu ambao ni asilimia arobaini ya wagonjwa anaohudumia hufika hospitalini wakiwa wamechelewa, swala ambalo ni kizingiti kwa matibabu. Akibainisha zaidi, anasema idadi kubwa ya watu waliozidi umri wa miaka sitini hawana malipo ya uzeeni wala hawapokei ufadhili wa aina yote, kumaanisha kwamba hawana uwezo wa kutafuta matibabu haraka na hivyo hufika hospitalini wakiwa wamechelewa. Dr Anjiraini anasema hali kama hiyo inamaanisha kwamba maradhi haya yanapogundulika huwa yameenea na mgonjwa atahitaji kufanyiwa taratibu nyingi za matibabu ambayo ni ghali. Tiba kemia nchini Kenya hugharimu kati ya shilingi elfu ishirini na tano hadi elfu sitini kila awamu, na matibabu yote ya tiba redio yaweza kuwa kati ya laki hamsini elfu na laki tatu kutegemea ni aina ipi ya kensa, awamu na hospitali. Ambapo mgonjwa akija amechelewa, kuna uwezekano mkubwa kwamba atahitaji matibabu zaidi na hivyo kugharamika zaidi, amesema Daktari Njiraine. Shirika la afya duniani WHO linatabiri kwamba ongezeko la idadi ya watu waliozidi miaka 60 litaathiri jitihada za kudhibiti kensa duniani, na mataifa hasa yenye mapato ya chini na wastani yana muda mchache kuweka mikakati ya kujiandaa kukabiliana na janga hili katika siku zijazo. Kwa mujibu wa Union for International Cancer Control, zaidi ya asilimia 50 ya watu wanaougua kensa na zaidi ya asilimia 55 ya, ya, ya wanaofariki kutokana na maradhi haya duniani wamezidi miaka 65 kadiria kwamba barani Afrika ambapo idadi ya watu wengi ni vijana, kensa miongoni mwa wazee inawakilisha asilimia 31 ya jumla ya visa vipya na asilimia 37.7 ya idadi ya vifo vyote vinavyotokana na maradhi haya, idadi ambayo inatarajiwa kuongezeka katika miaka ijayo. Makadirio haya kadhalika yanaonyesha kwamba asilimia 28.8 ya idadi ya visa vipya vya kensa au saratani nchini Kenya ni miongoni mwa watu waliozidi miaka 65 na asilimia 35.5 ya vifo vinavyotokana na kensa vimenakiliwa miongoni mwa kikundi hiki cha watu nchini Kenya. Takwimu za mwaka elfu mbili ishirini za benki ya dunia zilionyesha kwamba watu waliozidi umri wa miaka sitini na tano wanawakilisha asilimia mbili nukta tano ya idadi ya watu, ili hali viwango vya vifo vinavyotokana na kensa miongoni mwa wao e, imezidi kumaanisha kwamba kensa inawaathiri sana Nam, wapenzi msikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusu hali ya ugonjwa wa saratani nchini Kenya, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa uh, umeweza kunufaika na hali wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 21 Dhul Qada mwaka 1443 Hijria sawa na Juni 21 mwaka 2022 Miladia, siku kama ya leo miaka 495 iliyopita aliaga dunia Nicolo Machiavelli, mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia, katika mji wa Florence. Sambamba na shughuli zake za kisiasa, Machiavelli aliandika pia historia ya Florence. Katika mtazamo wa kisiasa, Machiavelli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia wenzo wowote ule kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda na kwamba hakuna udharuru wowote wa, wa kuheshimu misingi ya kimaadili katika masuala kama hayo. Miongoni mwa kazi za mwanahistoria na mwanasiasa huyo wa Italia ni The Art of War na The Prince. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1970 alifariki dunia Dr. Ahmed Sukarno mpigania uhuru wa Indonesia. Sukarno alizaliwa mwaka 1901 na alikuwa mstari wa mbele katika mapambano yake dhidi ya mkoloni Mholanzi nchini humo. Kwa minajili hiyo, Sukarno aliwahi kukamatwa na kufungwa jela miaka minne na utawala wa kikoloni wa Uholanzi. Baada ya kifungo hicho, alitiwa tena mbaroni na kubaidishwa. Mnamo mwaka 1949 alichaguliwa kuwa rais wa Indonesia, na ilipofika mwaka 1965 Ahmed Sukarno aliondolewa madarakani baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Suharto. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 31 Hordad mwaka 1360 Hijria Shamsia, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1981, aliuawa shahidi Dr Mustafa Chamran, msomi na kamanda shujaa wa vikosi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Dr. Chamran alifanikiwa kupata shahada katika fani ya elektroniki na kisha alielekea Marekani ambako alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu . Kwa miaka kadhaa Dr. Chamran alikuwa nchini Lebanon kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo waliokuwa wakipambana na utawala wa kizaini wa Israel. mara kadhaa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Dr. Chamran alichaguliwa kuwa waziri wa ulinzi na kisha akawa mbunge wa Tehran. Na siku kama ya leo miaka 32, iliyopita inayosadifiana na tarehe 31 Hordada mwaka 1369 Hijria Shamsia, mikoa ya Gilan na Zanjan iliyoko kaskazini na kaskazini magharibi mwa Iran ilikumbwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.3 kwa kipimo cha Richter na kusababisha maafa makubwa zaidi ya watu elfu hamsini walifariki dunia na wengine zaidi ya elfu sitini kujeruhiwa na laki tano kukosa makazi. Mtetemeko huo licha ya kuleta maafa kwa binadamu, ulisababisha hasara kubwa ya kiuchumi kwa wananchi na serikali na haswa kwenye miundombinu Allah Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Atula Said Ali Khamenei amesema mpango wa adui ni kudhoofisha imani na matumaini na kutaka ionekane kwamba viongozi wa nchini hapa wamefika kwenye mkwamo na hawajui namna ya kuendesha nchi. Taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm imetangaza kuwa hadi mwishoni mwa mwaka 2021 kiwango kikubwa cha silaha zinazotengenezwa Marekani e, zimeuzwa kwa nchi za eneo la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Wafanyakazi wa sekta ya afya na ualimu nchini Zimbabwe wameanzisha mgomo kulalamikia mazingira duni ya kazi, huku wakitaka nyongeza ya asilimia mia moja ya mishahara iliyotangazwa na serikali mwishoni mwa wiki. Na harakati ya Hezbollah ya Lebanon imesema kuweko tayari muda wote eh, harakati hiyo ndiko kuliko ufanya utawala haramu wa kizayuni wa Israeli ughairi kuanzisha uvamizi dhidi ya Lebanon. Na kabla sijaondoka, wapenzi usikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa maoni ambayo nimewapokea hapa ni ya Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi, Tanzania, au Masawi Kondoa, Tanzania anasema, asalamu alaikum. Anasema halahala hala, na shine serikali ya Zimbabwe inge angalia maslahi ya wafanyakazi wa afya na waalimu kuepusha mgomo ambao athari za sekta hizo uh, zitakuwa mbaya uh, uh, sana. Uh, maoni mengine ambayo tumeapokea wapenzi wasikilizaji ni ya msikilizaji wetu huyu Idrisa Ali Malia Mungo wa Mombasa nchini Kenya. Anasema shukran redio Teheran kutujuza e, e, yaliyojiri duniani kote. Kwa hakika redio Teheran huna mpinzani afrika mashariki. Na mapenzi wa usikilizaji, naona muda wetu umemalizika. Sina la ziada kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.