Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita <todicomotor> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismllah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondoo wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlak katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha plus 989035065497 na vuta pumzi na baada mrefu na na ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia. Gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Zaidi ya watu 130 wauawa katika mashambulizi ya magaidi huko nchini Mali. Jumuiya ya EAC yataka waasi wa M23 waondoke mara moja huko Mashariki mwa Kongo DR. Na Rais Maduro wa Venezuela asema sisi ni sehemu ya mrengo wa mukawama, pamoja na habari nyinginezo in Habari kamili. Jumuiya ya Afrika Mashariki imelitaka kundi la waasi la M23 liondoke mara moja katika mji wa Bunagana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaodhibitiwa na wanamgambo hao. Aidha, viongozi wa EAC wameafikiana juu ya kutekelezwa kivitendo mpango wa kutumwa wanajeshi wa kieneo huko mashariki mwa Kongo DR kwenda kukabiliana na magenge ya waasi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya Afrika Mashariki, jana Jumatatu aliongoza mkutano wa marais sita wa nchi wanachama wa EAC katika ikulu ya Nairobi. Mbali na Kenyatta, viongozi wengine wa EAC walioshiriki mkutano wa jana ni pamoja na Rais Yoweri Museveni wa Uganda, Felix Tshisekedi wa DRC, Evarist Ndayishimiye wa Burundi, Paul Kagame wa Rwanda, Salva Kiir wa Sudan Kusini, huku Tanzania ikiwakilishwa na John Steven Simbachawene, balozi wa nchi hiyo huko jijini Nairobi. Congo DR imekuwa ikisisitiza kwamba Rwanda inaunga mkono waasi wa M23 ambao wanalaumiwa kwa mashambulio nchini humo. Rwanda hata hivyo, imekanusha vikali madai hayo, na yenyewe imetuhumu Congo DR kuwa inaunga mkono waasi walio dhidi ya serikali ya Kigali. Kabla ya kufanyika mkutano huo wa jana jijini Nairobi, DRC kupitia msemaji wake Patrick Muyaya ilitangaza kuwa imeafiki askari wa nchi za Jumuiya Afrika Mashariki watumwe mashariki mwa nchi hiyo kukabiliana na waasi kwa sharti kwamba wanajeshi wa Rwanda wasiwe katika kikosi hicho. Radio Tehran haijaweza kubaini iwapo askari wa Rwanda watajumuishwa kwenye kikosi hicho cha kieneo au la. Tukirejea hapa nchini, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amelaani shambulio lililopelekea kuuawa mamia ya watu katika eneo la Oromia huko nchini Ethiopia na kueleza kuwa Teheran imesikitishwa mno na mauaji hayo ya halaiki. Said Khatibzade alisema hayo jana usiku wa hapa mjini Teheran ambapo mbali na kutangaza kufungamana na familia za raia wa Ethiopia ambao waliuawa wa katika hujuma hiyo ametoa mkono wa pole kwa serikali ya Addis Ababa na Waethiopia wote kwa ujumla. Inaarifiwa kuwa watu kati ya 260 na 320, wengi wao kutoka kabila la Amhara, wameuawa katika shambulio hilo lililofanyika katika eneo la Oromia, ambalo akthari ya wakazi wake ni watu wa jamii ya Oromo. Mashuhuda wamesema wapiganaji wa jeshi la ukombozi wa Oromo ndio waliohusika na shambulizi hilo ambalo linahesabiwa kuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika kumbukumbu kumbu za miaka ya hivi karibuni. Serikali ya eneo la Oromia imethibitisha kutokea shambulio hilo, lakini haikutoa maelezo kuhusu idadi ya wahanga wake. Aidha, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amelani mauaji hayo aliyoyataja kuwa ni vitendo vya kutisha huko Oromia bila kutoa maelezo zaidi. Ingawaji mauaji hayo ya halaiki katika eneo la Oromia yalitokea siku ya Jumamosi, lakini habari zake zilianza kuenea jana siku ya Jumapili. Tusalie katika masuala ya ugaidi na usalama. Makumi ya raia wameuawa huko nchini Mali katika wimbi jipya la magenge ya wanamgambo wanaobeba silaha katikati ya nchi, katika, katika eneo hilo la Sahel. Maafisa wa serikali katika eneo hilo wamesema magenge ya wabeba silaha mwishoni mwa wiki waliwashambulia washam, wali, wanavijiji katika eneo la Dialasagou na vilevile miji miwili katika eneo la Bankas na kuwa zaidi ya watu mia moja thelathini. Afisa mmoja ambaye hakutaka kutaja jina lake kutokana na sababu za kiusalama amesema kama ninavyonukuu, mbali na mauaji, wavamizi wamechoma moto nyumba na kuiba mifugo. Idadi kamili ya waliouawa haijajulikana kwa kuwa hadi jana Jumatatu maiti zilikuwa zinaendelea kupatikana, mwisho wa kunukuu. Naye Nuhum Togo, kiongozi wa chama kimoja cha siasa katika eneo la Bankers katikati ya Mali, amesema idadi ya waliouawa ni kubwa ikilinganishwa na idadi iliyotangazwa na serikali ya mia moja thelathini na wawili, na kwamba wanaosadikika kuhusika na hujuma hizo ni wanachama wenye mfungamano na genge la kigaidi la Alqaida. Hii ni katika hali ambayo kwa akali watu wanane waliuawa katika shambulizi jingine la kigaidi lililotokea katika jiji la Kotila huko kusini mwa Mali wiki iliyopita. Magaidi wa makundi wa ya ukufurishaji yanayofungamana na ISIS au al Qaida wamekuwa wakitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na walinda amani wa Umoja wa Mataifa kwa muda mrefu sasa katika nchi ya Mali na nchi nyingine za eneo la ziwa Chad huko magharibi mwa Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Algeria imetangaza kusimamisha uhusiano wa kitalii wa nchi hiyo na Uhispania, huku mzozo baina ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa Sahara Magharibi ukiongezeka. Wizara ya utalii ya Algeria imeagiza mashirika yote ya kitalii nchini humo kusimamisha mara moja uhusiano wao na Uhispania, ikisisitiza e kuwa hatua hiyo ni sehemu ya uamuzi wa serikali ya Aljaz kusimamisha mkataba wa urafiki na Madrid. Mapema mwezi huu, Algeria ilichukua hatua mara moja kusimamisha mkataba wa urafiki baina yake na Uhispania baada ya Madrid kubadilisha msimamo wa miongo kadhaa wa kutegemea upande wowote katika mgogoro wa Sahara Magharibi. Uamuzi huo wa Algeria ni pigo jipya kwa uhusiano no unaozidi kulegalega wa Aljaz na Madrid, ambayo inaitegemea Algeria kwa ajili ya nishati ya gesi ya asilia. Mzozo baina ya nchi mbili hizi ulishtadi mwezi Machi mwaka huu baada ya serikali ya Madrid kutangaza kuwa inasimama upande wa Moroko juu ya eneo lenye mgogoro la Sahara Magharibi. Algeria ilimwita nyumbani balozi wake wa Uhispania kwa ajili ya mashauriano kutokana na msimamo huo wa Madrid. Algeria inasisitiza kuwa Hispania inaharibu nafasi yake ya mamlaka ya uendeshaji katika Sahara Magharibi inayopaswa kuwa nayo hadi pale Umoja wa Mataifa utakapotatua mgogoro wa miongo kadhaa kuhusu hatma ya eneo hilo lenye utajiri wa madini. Kwa sasa, Morocco inadhibiti asilimia themanini ya eneo la Sahara Magharibi, huku sehemu iliyosaliwa ikishikiliwa na harakati ya Polisario inayoungwa mkono na Algeria kwa miaka kumi na mitano Polisario imepigana vita na Morocco vya kulikomboa eneo hilo baada ya Uhispania kuondoa askari wake mnamo mwaka elfu moja mia kenda sabini na tano na inataka iitishwe kura ya maoni ya kuamua uhuru na kujitawala watu wa eneo la Sahara Magharibi. Na rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema mrengo wa Mukawama haujajibana kwa ajili ya nchi fulani tu duniani, lakini unawahusu watu wote wanaopambana na ukoloni na madola ya kibeberu Maduro alisema hayo jana katika mahojiano maalum na tovuti rasmi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Al Khamenei, na kuongeza kuwa na hapa nanukuu, mrengo wa mapambano unapatikana kote duniani, barani Afrika, Asia, Asia Magharibi, Amerika ya Latini na hata Karibian amesema mukawama unawahusu watu wote waliosimama kidete dhidi ya uliberali mamboleo, ubaguzi wa rangi na kijamii, na aina tofauti za ukoloni, uwe wa kisiasa, kiuchumi, kijamii na hata wa kimtandao. Rais Maduro amesema na hapana nukuu, sisi sote tunaopambana dhidi ya ukoloni, tunaopigana kwa lengo la kujikomboa kifikra na kuwakomboa watu wetu ni sehemu ya mrengo wa mukawama, kambi ambayo imesimama imara dhidi ya mbinu za mabeberu wanaojaribu kuitwisha dunia ubeberu wao. Ameashiria njama za utawala wa kizayuni wa Israel kupitia shirika lake la kijasusi la Mossad dhidi ya Venezuela, na kueleza kuwa ubeberu na uzayuni vinakula njama dhidi ya mchakato endelevu wa mapinduzi unaoshuhudiwa katika eneo la Amerika ya Latini na Karibian, na hususan na mapinduzi ya Kibolivar. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameongeza kuwa Mosada inapanga njama nyingi dhidi ya Caracas kutokana na msimamo wa taifa hilo la Amerika ya Latini kusimama na watu wa Palestina na kuunga mkono mapambano yao. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo kuendelea maandamano ya watu wa Tunisia wanaopinga kura ya maoni ya katiba. Mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia umeshtadi na kupamba moto zaidi sambamba na kukaribia tarehe ya kufanyika kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Maelfu ya Watunisia wameendeleza maandamano ya kupinga kura hiyo ya maoni kwa miezi kadhaa sasa. Hali ya kisiasa imechafuka na kuvurugika nchini Tunisia. Chanzo cha yote hayo ni hatua kadhaa zilizochukuliwa na Rais Kais Saied ikiwemo kusimamisha shughuli za bunge kumuuzulu spika na waziri mkuu na kuitisha kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Rais Said amewaondolea kinga pia wabunge pamoja na kulivunja jopo la usimamizi wa katiba. Rais wa Tunisia amechukua hatua pia ya kuuzulu majaji 57 aliyotuhumu kuhusika na ufisadi wa fedha na kuunga mkono w ugaidi kupitia kile alichodai kuwa mkakati wa kusafisha mhimili wa idara ya mahakama hatua zote hizo za Kais Saied zimechukuliwa huku zikipingwa vikali na wananchi pamoja na vyama vya siasa ambao wanasisitiza kuwa zinakwenda kinyume na matarajio ya umma na matunda yaliyopatikana katika vuguvugu la mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo ni kurasimisha demokrasia katika nchi hiyo. Licha ya maandamano na malalamiko yote hayo, rais wa Tunisia angali ameng'ang'ania msimamo wake wa kuitisha kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Kwa mujibu wa rasimu ya katiba mpya, madaraka ya rais yataongezwa na yeye ndiye atakayekuwa pia na mamlaka ya kumteua waziri mkuu. Kifungu cha katiba ya sasa kinachotambua Uislamu kuwa ndio dini rasmi ya Tunisia nacho pia kimefutwa katika rasimu hiyo. Asadiq Belaid, mratibu wa kamati ya taifa ya mashauriano ya utungaji katiba mpya ya Tunisia, amezungumzia nukta hiyo kwa kusema, katika katiba mpya, rais wa Tunisia ndiye atakayemteua waziri mkuu na serikali itageuzwa kuwa taasisi ya utawala ya kuleta ubunifu na na jukumu lake halitakuwa la utendaji. Katika katiba mpya, rais atakuwa pia na mamlaka zaidi. Kwa mtazamo wa wapinzani wa Kais Saied, hatua za kiongozi huyo ni sawa na mapinduzi dhidi ya matunda ya kidemokrasia yaliyopatikana kupitia vuguvugu vugu la mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyohitimisha utawala wa kidikteta waliyekuwa rais wa nchi hiyo Zainul Abidin Bin Ali. 14 dakika zimekatika baada ya kutimu saa saba adhuhuri hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Iwapo hujafanya hivyo, bado una fursa mpenzi msikilizaji, tutumia rafa kwenda kwa nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 33 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia akhlaki za kiutamaduni katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Moja ya vielezi vya kuyatathmini mataifa ni tamaduni na staarabu zao. Kwa sababu hiyo, kila taifa linapokuwa na ustaarabu na utamaduni mkongwe na wakale zaidi, ndivyo linavyokuwa na nafasi na hadhi ya juu zaidi. Kwa mtazamo huu na kwa kuzitalii nyaraka na ushahidi thabiti na usio na shaka wa historia tunaweza kusema kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa waasisi wa tamaduni na staarabu za mwanzo za jamii ya wanadamu. Na sababu ni kwamba akthari yao walidhihiri na wakatangaza na kueneza dini zao katika kaumu na mataifa ambayo kabla ya kudhihiri wao jamii za mataifa na kaumu hizo hazikuwa na misingi ya kiutamaduni inayoridhisha. Moja ya mifano mashuhuri na ya wazi zaidi inayotoa taswira ya hali hiyo katika historia ya tamaduni na staarabu ni wa zama za kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, zama ambazo katika historia zimesajiliwa kwa anwani ya zama za ujahilia, ikiwa na vielelezo vya ujinga na ujahili, ufisadi na maovu, ubaguzi na upendeleo wa kidhalimu, kujikweza na kujitukuza kwa sababu za kikoo na kikabila, kujilimbikizia mali na utajiri kuabudu masanamu, kushamirisha utumwa, kuwagawa watu kimatabaka, kukosekana uadilifu, kushupalia dhuluma na uonevu, na kupora haki za wanyonge. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alidhihiri katika zama na mazingira hayo, na katika kuendeleza harakati zilizoanzishwa na mitume wengine wa Mwenyezi Mungu waliotangulia, akaanzisha mapinduzi makubwa na ya msingi na kuleta mageuzi ya kujenga ustaarabu mpya. Ni jambo la kutafakarisha mno kwamba katika jamii ambayo hakukuwepo ndani yake athari yoyote ya elimu na usomaji vitabu huku akthari ya watu wake wakiwa hawana ujuzi wowote wa, wa kusoma na kuandika wala kutambua kalamu ni kitu gani? Aya ya mwanzo ambayo aliteremshiwa Bwana Mtume na malaika wa wahi katika pango la Hira ilihusu kusoma na kuandika, kama alivyosomewa aya hiyo ahadi ya tano ya Suratul Alaq kwa kuambiwa soma kwa jina la mola wako mlezi aliyeumba, amemuumba binadamu kwa tone la damu. Soma na mola wako mlezi ni karimu kushinda wote, ambaye amefundisha kwa kalamu, kamfundisha mtu aliyokuwa hayajui. Hakuna shaka kuwa kama Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam angeanzisha mapinduzi yake ya kiutamaduni katika nchi zilizoendelea na kustaarabika, lisingekuwa jambo la kushangaza lakini kuweza kufanya hivyo katika umma wa watu waliokuwa wameghariki kwenye dimbwi la ujinga, ambapo kwa kutumia mwanga wa wahi alioteremshiwa alifanikiwa kujenga jamii yenye utamaduni na ustaarabu mkubwa na kuufanya ulimwengu wa Kiislamu, kama wanavyokiri wanafikra wa magharibi na wataalamu wa ulimwengu wa mashariki kitovu cha utamaduni na ustaarabu wa dunia kwa karne kadhaa wa kadhaa. Hilo ni jambo ambalo limewastaajabisha na kuwashangaza wengi. Aya ya pili ya Suratul Jumaa inalielezea hilo kama ifuatavyo: yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hikima. Ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu ulio dhahiri. Inatosha kujua tu kwamba neno elimu limetajwa mara 775 ndani ya Qur'an, ufikiri mara 479 na kutumia akili mara arobaini na tisa, mbali na kuashiriwa mara kadhaa wa kadhaa watu wenye hekima wanaotafakari. Lakini ukiachilia mbali hayo, na kwa ajili ya kuwafanya watu watambue hekima za uumbwaji wa vitu vingi na vyenye siri kubwa vya ulimwengu Mwenyezi Mungu Mtukufu ameviapia vitu hivyo ikiwemo ardhi na mbingu, usiku na mchana, bahari na kadhalika, na kuwataka wajuzi na weledi wa mambo watafiti hadi kwenye anga za mbali na kwenye vina vya chini kabisa vya bahari, ili waweze kugundua maajabu ya ulimwengu wa maumbile na kumtambua zaidi na zaidi yeye, Mola mwenye hekima, mlezi na muumba wao, na kwa kufanya hivyo wabainikiwe na uhakika huu kwamba chochote kile chenye ukubwa zaidi ya vitu vyote na chochote kile kilicho kidogo zaidi ya kila kitu kimeumbwa kwa hekima ya Mwenyezi Mungu na kwa lengo maalumu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye hakuwahi kuhudhuria darsa au masomo kwenye madrasa, chuo au kwa mwalimu yoyote yule, huku dhati na nafsi yake ikiwa inang'ara kwa nuru ya elimu na hekima za mbinguni alizotunukiwa na Mola wake alikuwa kila mara akiwashajiisha masahaba zake kwa aya za wahyi alizokuwa akiteremshiwa juu ya kutafuta na kujifunza elimu. Siku moja mtukufu huyo aliingia msikitini akawakuta watu wamekusanyika pamoja kwenye makundi mawili. Kundi moja lilikuwa la watu waliokuwa wameshughulika kufanya ibada na watu wa kundi la pili walikuwa wameshughulika kusomeshana na kujadiliana juu ya masuala ya elimu. Bwana Mtume alifurahi kwa kuwaona masahaba zake wako katika hali ile, na akaongezea kwa kusema, makundi yote mawili yana thamani, lakini mimi nimetumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuwafunza watu na kuwaongezea ujuzi na uelewa wao. Baada ya kunena hayo alielekea na kukaa kwenye kundi la watu waliokuwa wanajadiliana kuhusu masuala wa wa ya elimu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye alitumwa na Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima, ili kuja kuwafundisha watu kitabu na hekima, mbali na sira ya mwenendo wake alijitahidi pia kila mara kutoa miongozo ya kuongeza uelewa wa watu katika jamii na kudumisha hisia za kupenda elimu ndani ya nafsi zao. Mtukufu huyo alikuwa akiwaambia watu, yeyote anayepiga hatua ya kwenda kutafuta elimu Mwenyezi Mungu humwelekeza kwenye njia ya peponi, malaika humkunjulia mbawa zao kwa furaha na wakazi wa ardhini mbinguni na samaki wa baharini humwombea maghufira. Moja ya sifa maalumu iliyopo katika utamaduni wa akhlaki za kutafuta elimu wa Uislamu unaoifanya dini hiyo izipiku na kuzishinda njia nyingine za kifikra ni ikhlasi ya tauhidi anayokuwa nayo mtu katika mwenendo wa kujifunza elimu na kuwafunza wengine. Sababu ni kuwa Baadhi ya watu hutafuta elimu kwa ajili ya kujipatia utajiri na madaraka. Na kuna watu wanaofanya hivyo kwa madhumuni ya kujipatia umaarufu. Lakini katika utamaduni wa Kiislamu pamoja na kwamba elimu inawapa watu nguvu na uwezo na kuwaletea mali na utajiri, lakini kwa Muislamu harakati zake zote za kutafuta elimu zinatakiwa zifanyike kwa nia moja tu ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu. Anapokuwa hivyo, huwa kama alivyosema Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba kuwafundisha wengine elimu kwa lengo la kupata radhi za Mwenyezi Mungu ni amali njema, kujifunza elimu ni ibada, mazungumzo ya kielimu ni sawa na kuleta tasbihi kuitumia elimu ni jihadi, kumfunza asiyejua ni sadaka na kwa anayestahiki humkurubisha mtu kwa Mwenyezi Mungu. Na kwa hadithi hiyo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, Niseme pia mpendwa msikilizaji kwamba sehemu ya 33 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 34 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni redio Tehran. Asante sana Bin Toha Al Junaid wakiwa hapo Bumbwini, Zanzibar, kwa ujumbe wako anatuandikia. Asante anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Abdullahi Amur Ali ukiwa huko huko visiwani, anasema: baada ya salamu, mimi nahisi kila anapozungumziwa ulamaa wakishia, historia zao nzuri pia kama kuna uwezekano tutumiwe na picha zao. Ushauri tu na asanteni. Inshaallah, asante sanaa. toban ombilako, hilo nitaliwakilisha kwa mhusika wa kipindi hicho. Naye Othman Kingye yupo Kigoma, Tanzania. Haya, yeana mingi pia, anatushukuru tu kwa habari. Asante sana ukiwa hapo k -town. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tuanze na magazeti ya Kenya. Kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo yameendelea kuvalia njuga habari za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Standard inahusu kufichuliwa habari kuwa vijana wengi nchini Kenya hawajasajiliwa kuwa wapiga kura. Vijana waliojisajili ni asilimia 39 tu, hilo likiwa ni poromoko la asilimia tano ikilinganishwa na mwaka elfu mbili kumi na saba. Gazeti la Taifa Leo pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo ya vijana na kura, chini mpia, tisa, ya anwani inayosema wazee kuamua rais mpya mnamo Agosti 9, yaibuka vijana wengi hawana kura. Pia limeandika UDA yategemea yategea iwapo Sonko atatemwa, na tayari amekwisha temwa na ABC na ukubwa wa chapati wapungua toleo la mtandaoni pamoja na habari zingine limeandika Rais Uhuru Kenyatta jana Jumatatu, aliongoza mkutano wa marais wa EAC na moja ya ajenda za mkutano huo ni mgogoro wa Rwanda na Kongo DR. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation umepambwa na picha inayoonyesha wagombea wakuu wa urais, kinara wazimiwa One Kenya Raila Odinga na William Ruto wa Kenya kwanza katikati ya wawili hao kuna ramani ya Kenya inayoonyesha ngome zao za kisiasa, picha yenyewe ikibeba anwani inayosema uamuzi 2022 nukta za machungu yao. Pia limeandika kuhusu mwito wa madaktari kuwataka watu wavae barakoa kutokana na kushtadi kesi za maambukizi ya COVID-19 huko nchini Kenya. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeakisi namna tume ya uchaguzi na mipaka ya ABC ilivyompiga nje mwanasiasa Mike Sonko asiweze kugombea ugavana katika kaunti ya Mombasa. Vichwa vya habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo hilo vinasomeka Kabogo asema Karua ana nguvu zaidi ya Gachagua katika eneo la Mlima Kenya. Mtu mmoja apatikana ameuawa saa chache baada ya kuripoti kwa polisi kushambuliwa vibaya. Wajakoya watakuwa wafuasi wake walisusia kanisa Katoliki. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania ambapo habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema Loliondo tena Ole Sendeka asema sheria inakataza uchukuaji eneo la Wamasai. Spika ambana kuhusu vifungu achemka. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Sabaya aeleza anavyoteseka jela, atoa ombi. Samia haungwa mkono viwango vya walimu. Mgambo na afisa mtendaji wadaiwa kuua mwanafunzi kwa kipigo. Nyani wampokonya mama mtoto wake kisha wamuua. Na Mpina aichokonoa upya serikali bei ya mbolea na bwawa la umeme. Habari Leo pia limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu mzozo wa Loliondo chini ya anwani semayo, spika ambana Sendeka mapori ya Ngorongoro. Gazeti la Uhuru pia halikuachwa nyuma, habari yake kuu inasema wabunge wajajuu sakata la Loliondo wawatuhumu baadhi kutumika vibaya kwa maslahi ya taasisi au watu binafsi waiunga mkono serikali. Daily News pia limetanguliza mbele habari ya mgogoro Loliondo, linaandika wabunge wa walaani wanaoeneza propaganda. Pia limeandika EAC yaazimia kushajiisha wanawake kuingia kwenye siasa. Raia Mwema limeipa uzito wa kwanza habari kuhusu kesi ya yule Sabaya kwa kuandika, DPP akata rufaa dhidi ya kesi ya kwanza, mwenyewe alia, asema jela sio picnic, ni mateso tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kieneo yenye anwani semayo, waasi wa M23 watakiwa kuondoka katika mji uliotekwa, kisha mkutano wa viongozi wa serikali za jumuiya ya madola CHOGEM waanza Kigali, na washukiwa 16 wakamatwa wakihusishwa na genge la ADF. Hii ni redio Tehran. Idris bin ali aya, sijui kama bado yupo safarini saudi Arabia, anasema shukrani na redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana, asante sana pia. Abdullah ali Makajuru, ukiwa hapo Tabora Tanzania, pia anatushukuru kwa habari. Asante sana pia. Omar Kombo, ukiwa visiwani Zanzibar, anasema tulio wingi tunafurahia kuiona Marekani na Israel zinafilisika na kuangamia kiujumla, au kutokea nchi ikaweza kuziondosha haswa nchi hizi katika dunia, yani kuzishambulia hadi zibakie jangwa. Maoni yake Omar Kombo akiwa visiwani Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji na hususan ashiki na mfuatiliaji wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa michezo ndani ya siku saba zilizopita. Na kusihi tuandamani sako kobako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli ya ufukweni jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya tatu katika fainali za Kombe la Dunia kwenye mchezo wa voliboli ya ufukweni. Iran iligaragaza Ufaransa seti mbili kwa mtungi za 1918, 19. Katika mchezo huo wa kutafuta mshindi wa tatu uliopigwa Jumapili huko Heraklion nchini Ugiriki, vijana hao wa Kirani wenye chini ya miaka 18 walianza vizuri mashindano hayo, yanayofahamika kwa Kiingereza kama IHF Youth Beach Handball World Championship kwa kuizaba Marekani seti mbili kwa sifuri, pia ilizaba Qatar mbili kwa sifuri, Ufaransa mbili kwa mtungi pia tena mara mbili, lakini ilikubali kushindwa na Sweden mbili kwa kuibuka katika nafasi ya tatu kwenye fainali hizo za kombe la dunia kwenye mchezo huo, mabarobaro hao wa Iran wametuzwa medali ya shaba. Mashindano hayo ya kimataifa yalianza Juni 14 na kumalizika Jumapili ya Juni 19, na sasa fainali za wanaume za mchezo huo zitang'oa nanga Jumanne ya Juni 21 hadi 26 katika mji huo huo wa Ugiriki. Baiskeli, waendeshaji baiskeli, baiskeli wawili wenye ulemavu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametoa medali ya dhahabu na fedha katika mashindano ya ubingwa wa uendeshaji baiskeli yanayoendelea huko New Delhi, mji mkuu wa India. Siku ya Jumapili, Wairani hao Mehdi Muhammadi na Behruz Farzad walifika fainali kwenye kategoria ya mita elfu nne na hatimaye wakafanikiwa kutoa nafasi ya kwanza na pili kwa usanjari huo. Siku ya Jumamosi, Farzad alifanikiwa kutoa medali nyingine ya dhahabu katika safu ya mita elfu moja kwenye mashindano hayo ya Asian Track Cycling Championships. Waendeshaji baiskeli walemavu kutoka nchi 18 duniani wanashiriki mashindano hayo yanayofunga pazia lake Juni 22, ambapo washindi watajikatia tiketi za kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris Mwaka elfu mbili na, ishirini na nne, na naibu rais wa shirikisho la mchezo wa kupiga makasia la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametunukiwa tuzo ya kimataifa ya kuwa mwamuzi bora ya World Fair Play Award. Katayun Hashraf aliteuliwa kuchuana kwa tuzo hii ya kimataifa yenye heba yake kwa kufanikisha na kushajiisha mchezo huo kwa wanawake hapa nchini. Aidha, ametuzwa kutokana na mchango wake katika kuwalea vijana na wakufunzi kwenye mchezo huo, mbali na kusimamia vizuri mashindano ya kimataifa ya slalom World Championships mwaka 2019 na 2021. Klabu ya soka ya Yanga Jumatano walitangazwa mabingwa wapya wa ligi kuu ya kandanda bara huko nchini Tanzania na kuingia kwenye daftari za kumbukumbu -kumbu, baada ya kufukuzia ubingwa huo kwa misimu minne mfululizo bila mafanikio. Yanga walishuka dimbani katika uwanja wa Mkapa kuivaa Coastal Union na hatimaye wakadhihirisha kuwa wao ni moto wa kuote mbali. Yanga walifanikiwa kuibamiza Coastal Union mabao matatu kwa sifuri kwenye mchuano huo uliopigwa jijini Dar es Salaam. Mchezaji Fiston Mayele aliifungia Yanga mabao mawili katika dakika ya 35 na 68 huku Chiko wa Kubanza naye akitikisa nyavu katika dakika ya 52. Farid Musa weka pasi nzuri ile, Shaboya anaichopa, mtafuta Faisal Festo. Yes the first goal, alama Yele! Baba wa Jangwani, mfalmu wa Jangwani, kaka wa Jangwani, Mtumba wa Jangwani. Fence, toto anagawa marashi isto anaweka bao la tatu kwa nchi bao la pili kwake. Kwa ushindi huo, Yanga imefikisha alama 67 baada ya kucheza mechi 27 na kwa mechi tano zilizosalia hakuna klabu nyingine inayoweza kuifikia. Hili ni taji la 28 la klabu hii yenye makao yake jijini Dar. Siku chache baadaye Yanga itakuwa na kazi nyingine ya kulisaka taji la kombe la shirikisho la Azam dhidi ya Coastal Union katika fainali itakayopigwa katika uwanja wa Sheikh Abeid jijini Arusha taji hilo lilikuwa likishikiliwa na Simba kabla ya kulitema baada ya kuifunga katika mechi ya nusu fainali ya michuano hiyo iliyopigwa Mei 28 katika uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza. Msemaji wa Young Africans Haji Manara alizungumza na vyombo vya habari baada ya Yanga kutoa ubingwa. Sikiza hapa mikogo mbwembwe na tambo zake. Leo ni siku muhimu sana, ni siku ambayo tulisubiri kwa muda mrefu, ni siku ambayo Yanga inataka kuzungumza. Nianze na neno moja, haikuwa rahisi, ilikuwa ngumu sana, lakini hatimaye tumefanikiwa kutimiza malengo yetu ya msimu. Mwanzo walikuwa wameniandalia mabomu, Yanga ikikosa ubingwa ionekane mi nimekuja kuhujumu. Sasa hivi sasa wanatengeneza sinema, mi ni mshabiki wa Simba. Sasa basi, kama hivyo ni raha. Kama kuna mshabiki wa Simba yuko Yanga afu mkija anawapiga na, na ubingwa kawanyang'anya, e, basi sawa. Basi, nyiye Simba mazuzu sana. Mshabiki wenu wanakwenda kuisaidia Yanga kushinda ubingwa, mtakuwa mazezetali. Msemaji Manara huyo, mwache aseme. Baada ya ushindi huo, Yanga imesalia na michezo mingine mitatu mkononi, dhidi ya Polisi Tanzania utakaopigwa Juni 22, Mbeya City Juni 25 na kufunga msimu na Mtibwa Shuga Juni 29. Ikishinda mechi zote tatu zilizosalia, itakuwa imeboresha rekodi yake kwa kupata ushindi mara mbili zaidi ya mwaka jana iliposhinda mechi 21 tu. Na ikiwa haitapata sare nyingine na kubakiwa na sare saba tu, itakuwa imeboresha rekodi yake kwa mechi mbili zaidi baada ya mwaka jana kutoka sare mechi 11. Wekundu wa Msimbazi wana uzungumziaji ushindi huu wa watani wao wa jadi unaiongea kwa, kwa linki mabingwa watetezi mara nne mfululizo. Huyu ni mzazi aliokuwa ngumba, sasa kakajifungua, nasumbua watu, kapata bahati ya ushindi wa chupuli chupuli, ushindi fulani ambao wajanja ujanja na wanajua wenye waliofanya kwa hiyo Simba kazi yao kuwaonyesha watu njia kwamba tunapita huku. Ndiyo maana ya ukubwa, tutaendelea kuwa wakubwa tu katika nchi hii. Sisi hatuishi kwa historia eti nimechukua kombe mara ishirini na nane. Kwani jumba la makumbusho hilo? Wekundu wa msimbazi hao. Jumapili usiku Simba walitoka nyuma na kuisasambua KMC mabao matatu kwa moja katika mchezo mwingine wa ligi kuu ya Tanzania Bara katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. mabingwa wa ligi kuu ya Uingereza, EPL, Manchester City wataanza kutetea ufalme wa kipote hicho dhidi ya West Ham United ugenini. Kampeni za msimu huo wa 2022/2023 zitasitishwa katikati ili kupisha fainali za kombe la dunia mnamo Novemba hadi Desemba mwaka huo 2022. Inaelekea kuwa hakuna mechi yoyote ya EPL itakayosakatwa baada ya wikendi ya Novemba 12 na 13 hadi Desemba 26 kwa sababu ya kombe la dunia. Mechi ya kwanza ya kampeni hizo za EPL itasakatwa Ijumaa ya Agosti 5, ambapo Crystal Palace watakuwa wenyeji wa Arsenal katika uwanja wa Selhurst Park. Liverpool watakuwa wageni wa Fulham waliopandishwa ngazi huku ulimbukeni wengine Nottingham Forest wakiwaendea Newcastle United katika uwanja wa St James Park. Forest watakuwa wakinogesha kiputi cha EPL kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1998 hadi 99. Kombe la dunia litakalosakatwa pia na Uingereza na Wales litaanza rasmi mnamo Novemba 21. Fainali ya kipoti hicho itafanyika Desemba 18 siku nane kabla ya kampeni za EPL kurejelewa. Nao mabingwa wa ligi kuu ya kandanda nchini Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich, watakuwa na kibarua kipevu ugenini Frankfurt katika mechi ya kwanza ya msimu wa 60 wa Bundesliga Ijumaa ya Agosti 5. Timu iliyokamilisha msimu uliopita katika nafasi ya pili, Borussia Dortmund itaanza kampeni yake dhidi ya Bayan Leverkusen mnamo Agosti 6 au 7b mbali na hayo, shirikisho la soka la Misri limemfuta kazi kocha Ehab Galal baada ya kusimamia mechi tatu pekee za timu ya taifa. Galal mwenye miaka 54 alijaza nafasi ya Carlos Queiroz mnamo Aprili mwaka huu baada ya Misri almaarufu Mafarao kushindwa kufuzu kwa fainali za kombe la dunia huko nchini Qatar. Kutimuliwa kwa Galal kulichochewa na kichapo cha mabao mawili kwa sifuri ambacho Misri walipokezwa na Ethiopia katika michi ya kufuzu kwa fainali za kombe la Afrika almaarufu AFCON mwakani, kabla ya Korea Kusini kuwapepeta mabao manne kwa moja katika mchuano wa kirafiki. Na kocha Jurgen Klopp ametaka mashabiki kutarajia makuu zaidi kutoka kwa Liverpool msimu ujao, licha ya miamba hao kuwagana na fuadi mahiri raia wa Senegal, Sadio Mane. Mane atakayevalia jezi la Bayern Munich ya Ujerumani kwa mihula mitatu ijayo, akilipwa paoni laki tatu na sabini elfu kwa wiki. Anaondoka Anfield baada ya miaka sita iliyomshuhudia akifungia Liverpool mabao mia moja ishirini katika mechi 269 alizoshiriki. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na, na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 21 Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, sawa na Juni 21 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 495 iliyopita aliaga dunia Nicolo Machiavelli, mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia, katika mji wa Florence. Sambamba na shughuli zake za kisiasa, Machiaveli aliandika pia historia ya Florence. Katika mtazamo wa kisiasa, Machiavelli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia wenzo wowote ule kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda, na kwamba hakuna udharuru wowote wa, wa kuheshimu misingi ya kimaadili katika masuala kama hayo. Miongoni mwa kazi za mwanahistoria na mwanasiasa huyo wa Italia ni The Art Of War na The Prince. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1970, alifariki dunia Dr Ahmed Sukarno, mpigania uhuru wa Indonesia. Sukarno alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda na moja na alikuwa mstari wa mbele katika mapambano yake dhidi ya mkoloni mholanzi nchini humo. Kwa minaajili hiyo, Sukarno aliwahi kukamatwa na kufungwa jela miaka minne na utawala wa kikoloni wa Uholanzi. Baada ya kifungo hicho, alitiwa tena mbaroni na kubadilishwa mnamo mwaka 1949 alichaguliwa kuwa rais wa Indonesia. Na ilipofika mwaka 1965, Ahmed Sukarno aliondolewa madarakani baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na jenerali Suharto. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita inaosadifiana na tarehe 31 Khordad mwaka 13 hijria shamsia sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1981, aliuawa shahidi Dr Mustafa Chamran, msomi na kamanda shujaa wa vikosi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Dr Chamran alifanikiwa kupata shahada katika fani ya elektroniki na kisha alielekea Marekani, ambako alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu. Kwa miaka kadhaa, Dr Chamran alikuwa nchini Lebanon kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo waliokuwa wakipambana na utawala wa kizayuni wa Israel mara kadhaa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Dr Chamran alichaguliwa kuwa waziri wa ulinzi na kisha akawa mbunge wa Tehran. na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 31 Hordada mwaka 1369 Hijria Shamsia, mikoa ya Gilan na Zanjan iliyoko kaskazini na kaskazini magharibi mwa Iran ilikumbwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.3 kwa kipimo cha rishta na kusababisha maafa makubwa. Zaidi ya watu elfu hamsini walifariki dunia na wengine zaidi ya elfu sitini kujeruhiwa na laki tano kukosa makazi. Mtetemeko huo, licha ya kuleta maafa kwa binadamu, ulisababisha hasara kubwa ya kiuchumi kwa wananchi na serikali na haswa kwenye miundombinu. Hii ni Redio Teherana. Juma Idi Isa akiwa Masawi Kondoa Tanzania anasema baada ya salamu, EAC ikomalie waasi wa M23 waondoke mashariki mwa DRC. Anasema isibaki kutaka tu, hakikishe M23 wameondoka haraka iwezekanavyo. Asante sana Juma Idris Isa ukiwa hapo Kondoa Masawi Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na kwa msingi huu, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Jumuia afrika mashariki imelitaka kundi la waasi la M23 liondoke mara moja katika mji wa Bunagana, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unaodhibitiwa na wanamgombo hao. Msemaji wa wizara mambo ya nje Iran amelaani shambulio lililopelekea kuuawa mamia ya watu katika eneo la Oromia huko nchini Ethiopia na kueleza kuwa Teheran imesikitishwa mno na mauaji hayo ya haleki. Makumi ya raia wameuawa nchini Mali katika wimbi jipya la magenge ya wanamgambo wanaobeba silaha katikati ya nchi hiyo ya eneo la Sahel. Inaripotiwa kwamba watu zaidi ya 130 wameuawa katika wimbi hilo. Serikali ya Algeria imetangaza kusimamisha uhusiano wa kitalii wa nchi hiyo na Uhispania, huku mzozo baina ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa Sahara Magharibi ukishtadi. Na Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema mrengo wa mkawama haujajibana kwa ajili ya nchi fulani tu duniani lakini unawahusu watu wote wanaopambana na, na ukoloni na madola ya kibeberu. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji kwa muhtasari huo. Asante sana kwa kwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na kubanwa na muda yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia na mchana mwema. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini.