Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah so al kheir mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Ni Jumanne tulivu ya Juni ishirini na moja mwafaka na, na tarehe ishirini na moja Dhilqaada mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijria, tunapokutana katika matangazo yetu haya ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi a msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, kwenda kwa nambari anza na alama ya kujumlisha plus 98 9035065487 Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yaonya kuhusu kuongezeka chuki dhidi ya Uislamu duniani. Manusura wa mauaji ya halaiki ya Oromia wasimulia wasema watu waliuawa kama kuku. Na nguvu za kijeshi za Hezbollah ya Lebanon zimeongezeka kile upande imejiandaa vilivyo kupambana na Wazayuni pamoja na habari nyinginezo. Tuanze na habari ya kuatua moyo katika pembe ya Afrika. Mwangwi wa mauaji halaiki yanayodaiwa kufanywa na waasi dhidi ya raia ambao wengi wao ni kutoka kabila la Amhara huko Ethiopia unaendelea kusikika huku baadhi ya manusura wakieleza jinsi mauaji hayo ya kutisha yalivyofanyika. Zaidi ya watu mia mbili, wengi wao kutoka kabila la Amhara, wameuawa katika shambulio lililofanyika katika eneo la Oromia nchini Ethiopia kwa mujibu wa mashahidi ambao wamewalaumu wapiganaji wa jeshi la ukombozi la Oromo OLA kuwa ndio waliohusika na shambulizi hilo ambalo linahesabiwa kuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika kumbukumbu za miaka ya hivi karibuni. Baadhi ya mashahidi wanasema zaidi ya watu mia mbili wameuawa katika hujuma hiyo. Serikali ya eneo la Oromia imethibitisha kutokea shambulio hilo, lakini haikutoa maelezo kuhusu idadi ya wahanga wake. Abdu Said Tahir, mkazi wa kaunti ya Gimbi, amesema, na hapa na nukuu: nimehesabu mili ya maiti za watu mia mbili thalathini. Nadhani hili ndilo shambulio baya zaidi dhidi ya raia ambalo tumeona katika maisha yetu, mwisho kunukuu. Raia huyo amesema kwa sasa wanaendelea kukusanya na kuzika maiti za wahanga wa shambulizi hilo. Ameongeza kuwa wakazi wa eneo hilo wanahofia kuwa mashambulizi hayo yanayeweza kuendelea. Shahidi mwingine ambaye amejitaja kwa jina la kwanza tu Shambel, kwa kuhofia usalama wake, amesema jamii ya eneo la Amhara sasa inataka kuhamishiwa mahala pengine kabla ya kutokea duru nyingine ya mauaji. Shambel amesema watu wa kabila la Amhara ambao wanaishi katika eneo hilo kwa takriban miaka thelathini iliyopita katika mpango wa kupewa makazi mapya sasa wanauawa kama kuku. Shahidi Abdu Hasen anayeishi jirani na eneo hilo amesema watu wote wa familia yake wameuawa na hakuna hata mmoja aliyesalimika. Amesema kama ninavyonukuu, ninasikia kwamba takriban miili ya watu mia tatu imepatikana hadi sasa, lakini ukusanyaji wa miili haujaanza katika vijiji viwili na hivyo idadi ya waliouawa inaweza Ethiopia, Ahmed, kuwa juu zaidi mwisho wa kunukuu. Waziri mkuu wa Ethiopia Bey Ahmed amelaani mauaji hayo aliyoyataja kuwa ni vitendo vya kutisha huko Oromia bila kutoa maelezo zaidi. Shambulio hilo limefanyika wakati mapigano kika ya kikabila yanatishia kusambaratisha nchi hiyo ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika. Mapigano yaliyozuka mwaka elfu mbili na ishirini katika eneo la kaskazini la Tigre kati ya jeshi la serikali ya Ethiopia na waasi wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, TPLF, yalipanuka zaidi mwaka jana hadi katika mikoa jirani ya Afar na Amhara. Kwingineko, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa indhari kuhusu kuongezeka vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Majed Tahteravanche alitoa tahadhari hiyo jana Jumatatu katika mkutano uliofanyika kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na matamshi ya chuki. Amesema kuongezeka wimbi la tatu la kuchocheana au wimbi la watu kuchocheana kwa misingi ya dini na imani zao za kiroho ni changamoto kubwa inayotishia jamii na mataifa mbalimbali mbali, kuishi kwa utangamano na kuvumiliana. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameashiria ongezeko la kesi za islamofobia katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kusisitiza kuwa ni jambo la kusikitisha kushuhudia matukio ya kupigwa marufuku vazi la hijabu katika baadhi ya maeneo na nchi kuchomwa moto na kala za Qurani tukufu na kuvunjiwa kufu heshima nembo na maeneo matukufu ya Waislamu mkabala wa kimia jamii ya kimataifa amesema, serikali zinapaswa kuhakikisha kuwa mataifa yao yanafungamana na sura ya ishirini kipengee cha pili cha mkataba wa kimataifa juu ya haki za kijamii na kisiasa kinachompa kila mtu uhuru wa kuabudu na kwamba ni kinyume cha sheria watu kubaguliwa kwa misingi ya dini na imani zao. Haya yanajiri siku chache baada ya muungano wa kimataifa wa wanazuoni wa Kiislamu kutoa mwito wa kupasishwa sheria ya kujinaisha na kupiga marufuku kuvunjiwa heshima matukufu ya dini mbalimbali mbali, kote duniani. Hii ni katika hali ambayo mataifa ya Kiislamu yanaendelea kulaani kitendo cha wanasiasa wa chama tawala nchini India cha kumvunjia heshima Mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na matukufu ya Kiislamu. Katika hatua nyingine Stephanie Williams, mshauri wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, ametoa wito kwa uongozi wa baraza la serikali ya Libya kukutana ndani ya siku kumi ili kutafuta suluhisho la masuala yenye ya utata yanayozua hitilafu baina ya makundi mbalimbali mbali. Williams ameeleza kwamba bado kuna tofauti baina ya makundi ya Libya juu ya taratibu na sheria za uchaguzi, lakini amesisitiza kuwa kamati ya pamoja imepiga hatua kubwa ya kujenga maelewano juu ya vifungo vyenye utata katika rasimu ya katiba ya Libya. Matamshi haya ya mshauri maalum wa katibu mkuu wa UN nchini Libya yametolewa baada ya kushindwa kufanyika kwa mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika mjini Cairo kati ya rais wa baraza kuu la utawala nchini Libya Khalid Almishri na spika wa bunge Aguila Saleh Isa. Vyanzo vinaeleza kuwa sababu ya kushindwa kufanyika mkutano huo ni ombi la Aguila Saleh la kujadiliwa kwanza faili la mamlaka ya utendaji ili kurahisisha mchakato wa kuingia serikali iliyotangazwa na baraza la wawakilishi mjini Tripoli. Wakati huo wazee wa makabila ya Libya wameunga mkono swala la kuitishwa uchaguzi kama suluhisho pekee kwa changamoto mbalimbali zinazoisumbua nchi hiyo kwa sasa. Haya yameelezwa wakati wa mkutano na kaimu mkuu wa umoja wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Resdon Zenenga katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Taarifa iliyotolewa na ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa imesema kwamba wazee wa makabila Libya, wa ya Libya wamesisitiza haja ya kufanyika, kufanya kazi ili kuzuia mizozo, kusimamisha mtiririko wa silaha na kufanikisha operesheni ya kuondoa vikosi vya askari wapiganaji wa kigeni na mamluki nchini humo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya kiislamu ya Iran. Uchunguzi mpya wa gazeti la Marekani la New York Times umethibitisha kuwa risasi iliyomua mwandishi wa habari wa televisheni Aljazira ya Qatar, Shirin Abu Akle, ilifyatuliwa na mwanajeshi wa kikosi maalum cha Israel katika eneo ambalo halikuwa na wanamgambo hata mmoja wa Kipalestina. Uchunguzi huo umesema kuwa ushahidi unathibitisha kwamba risasi kumi na sita zilifyatuliwa kutoka kwenye eneo la wanajeshi wa Israel, jambo ambalo linakinzana na riwaya ya Israel, huku ushahidi ukithibitisha kuwa hakukuwa na wapiganaji wa Kipalestina karibu na mahala alipouliwa mwandishi habari Shireen. Gazeti hilo la Marekani limedokeza kuwa risasi iliyomua Shirin ilifyatuliwa kutoka eneo walipokuwa wanajeshi wa Israel. Awali televisheni Aljazira ilikuwa imechapisha picha ya risasi ambayo ilimuua Shirin abu Akle, na uchunguzi uliofanywa na mtandao huu ulisema kwamba risasi hiyo ilifyatuliwa kutoka kwenye bunduki aina ya M4 zinazotumiwa na wanajeshi wa Israel. Uchambuzi wa Aljazira ulitokana na maoni wataalamu wa masuala ya kijeshi na unaonyesha kwamba risasi iliyotumika katika mauaji ya Shirin ilikuwa aina ya risasi zinazotumika kutoboa silaha na zana za kijeshi. Mapema mwezi uliopita wa Mei, mwandishi wa habari wa televisheni al Jazira Sherin Abu Akle aliyekuwa na miaka 51 alipigwa risasi kichwani na kuuliwa kikatili na wanajeshi wa utawala wa kizoni wa Israel wakati akiwa kwenye kazi yake ya kuripoti uvamizi wa kijeshi wa jeshi la Israel katika kambi ya wa wakimbizi wa Palestina ya Jenin. Na nguvu za harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon zimeongezeka kila upande, angani, ardhini na majini, na imejiandaa kikamilifu kupambana na Wazayuni. Hivi sasa harakati hiyo imejiweka tayari kukabiliana na utawala wa kizayuni kikamilifu baada ya kuenea taarifa kwamba utawala huo pandekezi umekataa matakwa ya Lebanon ya kutoiba gesi katika eneo la nchi hiyo. Shirika la habari la Maan la nchini Lebanon limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa harakati ya Hezbullah imeongeza utayari wa timu zake za kutafuta taarifa za kiintelijensia na za kijeshi kuhusu shambulio lolote linaloweza kutokea. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Hezbullah imeongeza pia uchunguzi wake kuhusu namna ya kuangamiza vyombo vya majini vya Israel kama vita vitatokea. Tovuti ya Lebanon 24 nayo imesema kuwa matakwa muhimu na ya awali kabisa ya Hizbullah ni kuacha Israel shughuli zake zote katika maeneo ya gesi ya Lebanon, na kadri utawala wa kizayuni unavyofanya ukaidi ndivyo Hizbullah inavyozidi kujiweka tayari kwa ajili ya vita. Mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuendelea maandamano ya Watunisia wanaopinga kura ya maoni ya katiba. Mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia umeshtadi na kupamba moto zaidi sambamba na kukaribia tarehe ya kufanyika kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Maelfu ya Watunisia wameendeleza maandamano ya kupinga kura hiyo ya maoni. Kwa miezi kadhaa sasa, hali ya kisiasa imechafuka na kuvurugika nchini Tunisia. Chanzo cha yote ni hatua kadhaa zilizochukuliwa na rais Kais Saied ikiwemo kusimamisha shughuli za bunge kumuuzulu spika na waziri mkuu na kuitisha kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Said ameondolea kinga pia wabunge pamoja na kulivunja jopo la usimamizi wa katiba. Rais wa Tunisia amechukua hatua pia ya kuwauzulu majaji 57 aliyotuhumu kuhusika na ufisadi wa fedha na kuunga mkono ugaidi kupitia kile alichodai kuwa mkakati wa kusafisha mhimili wa idara ya mahakama. Hatua zote hizo za Kais Saied zimechukuliwa huku zikipingwa vikali na wananchi pamoja na vyama vya siasa, ambao wanasisitiza kuwa zinakwenda kinyume na matarajio ya umma na matunda yaliyopatikana katika vuguvugu vugu la mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo ni kurasimisha demokrasia katika nchi hiyo. Licha ya maandamano na malalamiko yote hayo Rais wa Tunisia angali ameng'ang'ania msimamo wake wa kuitisha kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Kwa mujibu wa rasimu ya katiba mpya, madaraka ya rais yataongezwa na yeye ndiye atakayekuwa pia na mamlaka ya kumteua wa waziri mkuu. Kifungu cha katiba ya sasa kinachoutambua Uislamu kuwa ndio dini rasmi ya Tunisia nacho pia kimefutwa katika rasimu hiyo. Asadik Balida, Mratibu wa kamati ya taifa ya mashauriano ya utungaji katiba mpya ya Tunisia ameizungumzia nukta hiyo kwa kusema, katika katiba mpya rais wa Tunisia ndiye atakayemteua waziri mkuu, na serikali itageuzwa kuwa taasisi ya utawala ya kuleta ubunifu na jukumu lake halitakuwa la utendaji. Katika katiba mpya, rais atakuwa pia na mamlaka zaidi kwa mtazamo wa wapinzani wa Kais Said, hatua za kiongozi huyo ni sawa na mapinduzi dhidi ya matunda ya kidemokrasia yaliyopatikana kupitia vuguvugu vugu la mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyohitimisha utawala wa kidikteta waliyekuwa rais wa nchi hiyo Zainul Abidin Bin Ali. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 33 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia akhlaqi za kiutamaduni katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Moja ya vielezi vya kuyatathmini mataifa ni tamaduni na staarabu zao. Kwa sababu hiyo, kila taifa linapokuwa na ustaarabu na utamaduni mkongwe na wakale zaidi, ndivyo linavyokuwa na nafasi na hadhi ya juu zaidi. Kwa mtazamo huu na kwa kuzitalii nyaraka na ushahidi thabiti na usio na shaka wa historia tunaweza kusema kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa waasisi wa tamaduni na staarabu za mwanzo za jamii ya wanadamu, na sababu ni kwamba akthari yao walidhihiri na wakatangaza na kueneza dini zao katika kaumu na mataifa ambayo kabla ya kudhihiri wao jamii za mataifa na kaumu hizo hazikuwa na misingi ya kiutamaduni inayoridhisha. Moja ya mifano mashuhuri na ya wazi zaidi inayotoa taswira ya hali hiyo katika historia ya tamaduni na starabu ni wazama za kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, zama ambazo katika historia zimesajiliwa kwa anwani ya zama za ujahilia, ikiwa na vielelezo vya ujinga na ujahili, ufisadi na maovu ubaguzi na upendeleo wa kidhalimu, kujikweza na kujitukuza kwa sababu za kikoo na kikabila, kujilimbikizia mali na utajiri, kuabudu masanamu, kushamirisha utumwa, kuwagawa watu kimatabaka, kukosekana uadilifu, kushupalia dhuluma na uonevu na kupora haki za wanyonge. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alidhihiri katika zama na mazingira hayo, na katika kuendeleza harakati zilizoanzishwa na mitume wengine wa Mwenyezi Mungu waliotangulia, akaanzisha mapinduzi makubwa na ya msingi na kuleta mageuzi ya kujenga ustaarabu mpya. Ni jambo la kutafakarisha mno kwamba katika jamii ambayo hakukuwepo ndani yake athari yoyote ya elimu na usomaji vitabu huku akthari ya watu wake wakiwa hawana ujuzi wowote wa, wa kusoma na kuandika wala kutambua kalamu ni kitu gani, aya ya mwanzo ambayo aliteremshiwa Bwana Mtume na malaika wa wahi katika pango la Hira ilihusu kusoma na kuandika, kama alivyosomewa aya hiyo Ahadi ya tano ya Suratul Alaq, kwa kuambiwa: soma kwa jina la mola wako Mlezi aliyeumba, amemuumba binadamu kwa tone la damu. Soma na mola wako Mlezi ni karimu kushinda wote, ambaye amefundisha kwa kalamu, kamfundisha mtu aliyokuwa hayajui. Hakuna shaka kuwa kama Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam angeanzisha mapinduzi yake ya kiutamaduni katika nchi zilizoendelea na kustaarabika, lisingekuwa jambo la kushangaza, lakini kuweza kufanya hivyo katika umma wa watu waliokuwa wameghariki kwenye dimbwi la ujinga, ambapo kwa kutumia mwanga wa wahi aliyoteremshiwa alifanikiwa kujenga jamii yenye utamaduni na ustaarabu mkubwa na kuufanya ulimwengu wa Kiislamu, kama wanavyokiri wanafikra wa magharibi na wataalamu wa ulimwengu wa mashariki, kitovu cha utamaduni na ustaarabu wa dunia kwa karne kadhaa wa kadhaa. Hilo ni jambo ambalo limewastaajabisha na kuwashangaza wengi. Aya ya pili ya suratul Jumaa inalielezea hilo kama ifuatavyo: yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hikima, ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu uliodhahiri. Inatosha kujua tu kwamba neno elimu limetajwa mara 775 ndani ya Quran, kufikiri mara 479 na, na kutumia akili mara 49 mbali na kuashiriwa mara kadhaa wa kadhaa, watu wenye hekima wanaotafakari lakini ukiachilia mbali hayo, na kwa ajili ya kuwafanya watu watambue hekima za uumbwaji wa vitu vingi na vyenye siri kubwa vya ulimwengu, Mwenyezi Mungu mtukufu ameviapia vitu hivyo, ikiwemo ardhi na mbingu, usiku na mchana, bahari na kadhalika, na kuwataka wajuzi na weledi wa mambo watafiti hadi kwenye anga za mbali na kwenye vina vya chini kabisa vya bahari ili waweze kugundua maajabu ya ulimwengu wa maumbile na kumtambua zaidi na zaidi yeye, Mola mwenye hekima, mlezi na muumba wao, na kwa kufanya hivyo, wabainikiwe na uhakika huu kwamba chochote kile chenye ukubwa zaidi ya vitu vyote na chochote kile kilicho kidogo zaidi ya kila kitu kimeumbwa kwa hekima ya Mwenyezi Mungu na kwa lengo maalumu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ambaye hakuwahi kuhudhuria darsa au masomo kwenye madrasa chuo au kwa mwalimu yoyote yule huku dhati na nafsi yake ikiwa inang'ara kwa nuru ya elimu na hekima za mbinguni alizotunukiwa na mola wake. Alikuwa kila mara akiwashajiisha masahaba zake kwa aya za wahi alizokuwa akiteremshiwa juu ya kutafuta na kujifunza elimu. Siku moja mtukufu huyo aliingia msikitini akawakuta watu wamekusanyika pamoja kwenye makundi mawili. Kundi moja lilikuwa la watu waliokuwa wameshughulika kufanya ibada na watu wa kundi la pili walikuwa wameshughulika kusomeshana na kujadiliana juu ya masuala ya elimu. Bwana Mtume alifurahi kwa kuwaona masahaba zake wako katika hali ile, na akaongezea kwa kusema, makundi yote mawili yana thamani, lakini mimi nimetumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuwafunza watu na kuwaongezea ujuzi na uelewa wao. Baada ya kunena hayo, alielekea na kukaa kwenye kundi la watu waliokuwa wanajadiliana kuhusu masuala wa wa ya elimu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye alitumwa na Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima, ili kuja kuwafundisha watu kitabu na hekima Mbali na sira ya mwenendo wake, alijitahidi pia kila mara kutoa miongozo ya kuongeza uelewa wa watu katika jamii na kudumisha hisia za kupenda elimu ndani ya nafsi zao. Mtukufu huyo alikuwa akiwaambia watu, yeyote anayepiga hatua ya kwenda kutafuta elimu, Mwenyezi Mungu humwelekeza kwenye njia ya peponi Malaika humkunjulia mbawa zao kwa furaha na wakazi wa ardhini mbinguni na samaki wa baharini humwombea maghufira. Moja ya sifa maalumu iliyopo katika utamaduni wa akhlaki za kutafuta elimu wa Uislamu unaoifanya dini hiyo izipiku na kuzishinda njia nyingine za kifikra ni ikhlasi ya tauhidi anayokuwa nayo mtu katika mwenendo wa kujifunza elimu na kuwafunza wengine. Sababu ni kuwa baadhi ya watu hutafuta elimu kwa ajili ya kujipatia utajiri na madaraka, na kuna watu wanaofanya hivyo kwa madhumuni ya kujipatia umaarufu. Lakini katika utamaduni wa Kiislamu, pamoja na kwamba elimu inawapa watu nguvu na uwezo na kuwaletea mali na utajiri lakini kwa Muislamu, harakati zake zote za kutafuta elimu zinatakiwa zifanyike kwa nia moja tu ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu. Anapokuwa hivyo, huwa kama alivyosema Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba kuwafundisha wengine elimu kwa lengo la kupata radhi za Mwenyezi Mungu ni amali njema. Kujifunza elimu ni ibada, mazungumzo ya kielimu ni sawa na kuleta tasbihi, kuitumia elimu ni jihadi, kumfunza asiyejua ni sadaka na kwa anayestahiki humkurubisha mtu kwa Mwenyezi Mungu wa hadithi hiyo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Niseme pia mpendwa msikilizaji kwamba sehemu ya 33 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 34 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran. Tuzame sasa katika macho yetu magazetini. magazeti ya nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya jamvila, ziyoto, Afrika Mashariki hii leo. Kama ilivyotarajiwa, matoleo ya leo yameendelea kuvalia njuga habari za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Standard inahusu kufichuliwa habari kwamba vijana wengi nchini Kenya hawajasajiliwa kuwa wapiga kura. Vijana waliojisajili ni kama asilimia thelathini na tisa tu, hilo likiwa ni poromoko la asilimia tano ikilinganishwa na mwaka elfu mbili kumi na saba. Gazeti la Taifa Leo pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo ya vijana na kura chini ya anwani inayosema "Wazee kuamua rais mpya Agosti tisa, yaibuka vijana wengi hawana kura." Pia limeandika UDA yategemea iwapo sonko atatemwa na anaarifiwa kwamba tayari ashatemwa, kwa hivyo wanahotea hotea hapo na ukubwa chapati wapungua toleo la mtandaoni pamoja na habari zingine zimeandika rais Uhuru Kenyatta jana Jumatatu aliongoza mkutano wa marais wa EAC. Mojawapo ya ajenda ni kuhusiana na mgogoro wa Congo DR na Rwanda. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation umepambwa na picha inayowaonyesha wagombea wakuu wa urais nchini Kenya, kinara wa Azimio One Kenya Raila Odinga na William Ruto wa Kenya Kwanza. Katikati ya wawili hao ni kuna ramani ya Kenya inayoonyesha ngome zao za kisiasa. Picha yenyewe imebeba anwani inayosema uamuzi elfu mbili na ishirini na mbili, nukta za machungu yao. Pia limeandika kuhusu mwito wa madaktari kuwataka watu wavae barakoa tena kutokana na kushtadi kesi za maambukizi ya Covid 19. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeakisi namna tume ya uchaguzi na mipaka ya IBC ilivyompa ilivyompiga nje mwanasiasa Mike Sonko asiweze kugombea ugavana katika kaunti ya Mombasa. Vichwa vya habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo hilo vinasomeka, Kabogo asema Karua ana nguvu zaidi, uh, Karua ana nguvu zaidi ya Gashagwa, um, mlima Kenya. Kisha pia kuna habari inayosema patikana ameuawa saa chache baada ya kuripoti polisi kushambuliwa vibaya. Wajakoya awataka wafuasi wake walisusie kanisa Katoliki. Tuelekeze kurunzia udundozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo habari kuwa katika gazeti la Mwananchi inasema Loliondo tena, Olesendeka asema sheria inakataza uchukuaji eneo la Wamasai. Spika ambana kuhusu vifungu achemka. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Sabaya aeleza anavoteseka jela. Atoa ombi: Samia aungwa mkono. Viwango vya walimu. Mgambo na afisa mtendaji wadaiwa kuua mwanafunzi kwa kipigo. Nyani wampokonya mama mtoto wake, wamuua. na Na Mpina aichokonoa upya serikali, bei ya mbolea na bwawa la umeme. Habari Leo pia limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu mzozo wa Loliondo chini ya anwani semayo: Spika ambana Sendeka, mapori ya Ngorongoro gazeti la Uhuru pia likuachwa nyuma. Habari yake kuu inasema wabunge wajajuu sakata la Loliondo, watumu baadhi kutumika vibaya kwa maslahi ya taasisi au watu binafsi, waiunga mkono wa serikali. Daily News pia limetanguliza mbele habari ya mgogoro wa Loliondo, limeandika wabunge wawalaani wanaoeneza propaganda. Pia limeandika EAC yaazimia kushajiisha wanawake kuingia kwenye siasa. Raia Mwema limepo uzitwa kwanza habari kuhusu kesi ya ule Sabaya kwa kuandika DPP akata rufaa dhidi ya kesi ya kwanza, mwenyewe alia asema jela sio picnic, ni mateso. Tunatamatisha dondo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kieneo yenye anwani semayo, waasi wa M23 watakiwa kuondoka katika mji uliotekwa. Kwa muhtasari ni kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki imelitaka kundi hilo la wanamgambo liondoke mara moja katika mji wa Bunagana, mashariki mwa DRC unaodhibitiwa na waasi hao. Toleo la intaneti la gazeti hilo, pamoja na habari nyingine, limeandika kwamba washukiwa 16 wakamatwa wakihusishwa na genge la ADF na mkutano wa viongozi wa serikali za jumuiya ya madola au CHOGEM waanza huko Kigali. Hii ni Redio Tehran. Aisha Said akiwa London, Uingereza anasema baada ya salamu, samahani ndugu mtangazaji, katika habari ya Iran kubeba mzigo mkubwa wa wakimbizi, tarehe umeandika ishirini Januari. Sasa sijui vipi hiyo tarehe? Asante sana na toban, ni habari ya jana, nadhani iliteleza hapo, badala ya Juni ishirini tukaandika Januari ishirini. Asante sana Aisha ukiwa hapo London na ndo kama navyosema, siku zote, mpenzi msikilizaji, alkamalu lillah, na daima tunakaribisha pia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Ulimwengu wa mchezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na hususan ashiki na mfuatiliaji wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa michezo ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuandamani sako kobako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli ya ufukweni. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya tatu katika fainali za kombe la dunia kwenye mchezo wa voliboli ya ufukweni. Iran iligaragaza Ufaransa ya seti mbili kwa mtungi, za 20-16 na 19-18 katika mchezo huo wa kutafuta mshindi wa tatu uliopigwa Jumapili huko Heraklion nchini Ugiriki, vijana hao wa Kirani wenye chini ya miaka 18, walianza vizuri mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama IHF Youth Beach Handball World Championship kwa kuizaba Marekani seti 2 kwa sifuri. Pia iliizaba Qatar 2 kwa sifuri, Ufaransa 2 kwa mtungi pia tena mara mbili, lakini ilikubali kushindwa na Sweden 2 kwa sifuri, Croatia 2 kwa 1, na Brazil 2 kwa 1. Kwa kuibuka katika nafasi ya tatu kwenye fainali hizo za kombe la dunia kwenye mchezo huo mabarobaro hao wa Iran wametuzwa medali ya shaba. Mashindano hayo ya kimataifa yalianza Juni 14 na kumalizika Jumapili ya Juni 19, na sasa fainali za wanaume za mchezo huo zitang'oa nanga Jumanne ya Juni 21 hadi 26 katika mji huo huo wa Ugiriki. Baiskeli. Waendeshaji baiskeli wawili wenye ulemavu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametoa medali ya dhahabu na fedha katika mashindano ya ubingwa wa uendeshaji baiskeli yanayoendelea huko New Delhi, mji mkuu wa India siku ya Jumapili. Wa Irani hao Mehdi Muhammadi na Behruz farzad walifika fainali kwenye kategoria ya mita elfu nne na hatimaye wakafanikiwa kutoa nafasi ya kwanza na pili kwa usanjari huo, siku ya Jumamosi, Farzad alifanikiwa kutoa medali nyingine ya dhahabu katika safu ya mita elfu moja kwenye mashindano hayo ya waendeshaji baiskeli walemavu kutoka nchi 18 duniani wanashiriki mashindano hayo yanayofunga pazia lake Juni 22, ambapo washindi watajikatia tiketi za kushiriki michezo ya olimpiki ya Paris mwaka 2024. Na, na naibu rais wa shirikisho la mchezo wa kupiga makasia la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametunukiwa tuzo ya kimataifa ya kuwa mwamuzi bora ya World Fair Play Award. Katayun Ashraf aliteuliwa kuchuana kwa tuzo hii ya kimataifa yenye heba yake kwa kufanikisha na kushajiisha mchezo huo kwa wanawake hapa nchini. Aidha, ametuzwa kutokana na mchango wake katika kualea vijana na wakufunzi kwenye mchezo huo mbali na kusimamia vizuri mashindano kima ya kimataifa ya Slalom World Championships mwaka 2019 na 2021. Klabu ya soka ya Yanga Jumatano walitangazwa mabingwa wapya wa ligi kuu ya kandanda bara huko nchini Tanzania na kuingia kwenye daftari za kumbukumbu baada ya kufukuzia ubingwa huo kwa misimu minne mfululizo bila mafanikio. Yanga walishuka dimbani katika uwanja wa Mkapa kuivaa Coastal Union na hatimaye wakadhihirisha kuwa wao ni moto wa kuotea mbali. Yanga walifanikiwa kuibamiza Coastal Union mabao matatu kwa sifuri kwenye mchuano huo uliopigwa jijini Dar es Salaam. Mchezaji Fiston Mayele alifungia yanga mabao mawili katika dakika ya 35 na 68, huku Chiko wa Kubanza naye akitikisa nyavu katika dakika ya 52 sisoka la alama yale, baba wa Jangwani, mfalumu wa Jangwani, kaka wa Jangwani, mjomba wa Jangwani, Faistoto anagawa marashi. Fisto anaweka bao la tatu kwana nchi, bao la pili kwake. Kwa ushindi huo, Yanga imefikisha alama 67 baada ya kucheza mechi 27 na kwa mechi tano zilizosalia, hakuna klabu nyingine inayoweza kuifikia. Hili ni taji la 28 la klabu hii yenye makao yake jijini Dar. Siku chache baadaye, Yanga itakuwa na kazi nyingine ya kulisaka taji la kombe la shirikisho la Azam dhidi ya Coastal Union katika fainali itakayopigwa katika uwanja wa Sheikh Abeid jijini Arusha. Taji hilo lilikuwa likishikiliwa na Simba kabla ya kulitema baada ya kuifunga katika mechi ya nusu fainali ya michuano hiyo iliyopigwa Mei 28 katika uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza. Msemaji wa Young Africans, Haji Manara, alizungumza na vyombo vya habari baada ya Yanga kutoa ubingwa. Sikiza hapa mikogo mbwembwe na tambo zake. Leo ni siku muhimu sana, ni siku ambayo tulisubiri kwa muda mrefu, ni siku ambayo Yanga inataka kuzungumza. Nianze na neno moja: haikuwa rahisi, ilikuwa ngumu sana, lakini hatimaye tumefanikiwa kutimiza malengo yetu ya msimu. Mwanzo walikuwa wameniandalia mabomu, Yanga ikikosaa ubingwa ionekane mimi nimekuja kuhujumu. sasa hivi sasa wanatengeneza sinema, mimi ni mshabiki wa Simba. Sasa basi, kama hivyo ni raha. Kama kuna mshabiki wa Simba yuko Yanga, afu mkija anawapiga na, na ubingwa kawanyang'anya. Hey, basi sawa. Wasinye simba mazuzu sana, mshabiki wenu anakwenda kuisaidia Yanga kushinda ubingwa, mtakuwa mazezetani. Msemaji Manara huyo mwache aseme. Baada ya ushindi huo, Yanga imesalia na michezo mingine mitatu mkononi, dhidi ya Polisi Tanzania utakaopigwa Juni 22, Mbeya City Juni 25 na kufunga msimu na Mtibwa Sugar Juni 29. Ikishinda mechi zote tatu zilizosalia, itakuwa imeboresha rekodi yake kwa kupata ushindi mara mbili zaidi ya mwaka jana iliposhinda mechi 21 tu, na ikiwa haitapata sare nyingine na kubakiwa na sare saba tu, itakuwa imeboresha rekodi yake kwa mechi mbili zaidi baada ya mwaka jana kutoka sare mechi 11. Wekundu wa Msimbazi wana uzungumziaji ushindi huu wa watani wao wajadi, unaiongea kwa, kwa linki, mabingwa watetezi mara nne mfululizo. Huyu ni mzazi aliokuwa ngumba, sasa kakajifungua nasumbua watu, kapata bahati ya ushindi wa chupulichupuli, ushindi fulani ambao wajinja ujanja na wanajua wenye waliwafanya kwa hiyo Simba kazi yao kuwaonyesha watu njia, kwamba tunapita huku. Ndiyo maana ya ukubwa, tutaendelea kuwa wakubwa tu katika nchi hii. Sisi hatuishi kwa historia eti nimechukua kombe mara ishirini na nane kwani jumba la makumbusho hilo? Wekundu wa msimbazi hao, Jumapili usiku Simba walitoka nyuma na kuisasambua KMC mabao matatu kwa moja katika mchezo mwingine wa ligi kuu ya Tanzania bara katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar tutamatisha kwa dondoza hapa na pale mabingwa wa ligi kuu ya Uingereza, EPL, Manchester City wataanza kutetea ufalme wa kipote hicho dhidi ya West Ham United ugenini. Kampeni za msimu huo wa 2022-2023 zitasitishwa katikati ili kupisha fainali za Kombe la Dunia mnamo Novemba hadi Desemba mwaka huu 2022. Inaelekea kuwa hakuna mechi yoyote ya EPL itakayosakatwa baada ya wikendi ya Novemba 12 na 13 hadi Desemba 26 kwa sababu ya Kombe la Dunia mechi ya kwanza ya kampeni hizo za EPL itasakatwa Ijumaa ya Agosti 5 ambapo Crystal Palace watakuwa wenyeji wa Arsenal katika uwanja wa Selhurst Park. Liverpool watakuwa wageni wa Fulham waliopandishwa ngazi hukulimbukeni wengine Nottingham Forest wakiwaendea Newcastle United katika uwanja wa St James Park. Forest watakuwa wakinogesha kipute cha EPL kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1998 hadi 99. Kombe la Dunia litakalosakatwa pia na Uingereza na Wales litaanza rasmi mnamo Novemba 21. Fainali ya kipute hicho itafanyika Desemba 18, siku nane kabla ya kampeni za EPL kurejelewa. Nao mabingwa wa ligi kuu ya kandanda nchini Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich watakuwa na kibarua kipevu ugenini Frankfurt katika mechi ya kwanza ya msimu wa 60 wa Bundesliga Ijumaa ya Agosti 5. Timu iliyokamilisha msimu uliopita katika nafasi ya pili, Borussia Dortmund, itaanza kampeni yake dhidi ya Bayern Leverkusen mnamo Agosti 6 au 7. Mbali na hayo, shirikisho la soka la Misri limemfuta kazi kocha Ehab Galal baada ya kusimamia mechi tatu pekee za timu ya taifa. Galal mwenye miaka 54 alijaza nafasi ya Carlos Queiroz mnamo Aprili mwaka huu, baada ya Misri almaarufu Mafarao kushindwa kufuzu kwa fainali za kombe la dunia huko nchini Qatar. Kutimuliwa kwa Galal kulichochewa na kichapo cha mabao mawili kwa sifuri ambacho Misri walipokezwa na Ethiopia katika michi ya kufuzu kwa fainali za kombe la afrika almaarufu AFCON mwakani kabla ya Korea Kusini kuwapepeta mabao manne kwa moja katika mchuano wa kirafiki. Na kocha Jurgen Klopp ametaka mashabiki kutarajia makuu zaidi kutoka kwa Liverpool msimu ujao licha ya miamba hao kuwagana na fuadi mahiri raia wa Senegal Sadio Mane, Mane atakayevalia jezi la Bayern Munich ya Ujerumani kwa mihula mitatu ijayo akilipwa paoni laki tatu na sabini elfu kwa wiki. Anaondoka Anfield baada ya miaka sita iliyomshuhudia akifungia Liverpool mabao 120 katika mechi 269 alizoshiriki. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na, na kubanwa na muda. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 21 Dhulqada mwaka 1443 hijria sawa na Juni 21 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 495 iliyopita aliaga dunia Nikolo Machiavelli, mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia katika mji wa Florence. Sambamba na shughuli zake za kisiasa, Machiavelli aliandika pia historia ya Florence katika mtazamo wa kisiasa. Machiavelli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia wenzo wowote ule kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda, na kwamba hakuna udharuru wowote wa kuheshimu misingi ya kimaadili katika masuala kama hayo. Miongoni mwa kazi za mwanahistoria na mwanasiasa huyo wa Italia ni The Art Of War na The Prince. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1970, alifariki dunia Dr Ahmed Sukarno, mpigania uhuru wa Indonesia. Sukarno alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda na moja na alikuwa mstari wa mbele katika mapambano yake dhidi ya mkoloni mholanzi nchini humo. Kwa minaajili hiyo, Sukarno aliwahi kukamatwa na kufungwa jela miaka minne na utawala wa kikoloni wa Uholanzi. Baada ya kifungo hicho, alitiwa tena mbaroni na kubadilishwa. Mnamo mwaka 1949, alichaguliwa kuwa rais wa Indonesia, na ilipofika mwaka 1965, Ahmed Sukarno aliondolewa madarakani baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Suharto, siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 31 Hordad mwaka 1360 Hijria Shamsia sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1981, aliuawa washahidi Dr Mustafa Chamran, msomi na kamanda shujaa wa vikosi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Dr Chamran alifanikiwa kupata shahada katika fani ya elektroniki na kisha alielekea Marekani ambako alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu. Kwa miaka kadhaa, Dr Chamran alikuwa nchini Lebanon kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo waliokuwa wakipambana na utawala wa kizayuni wa Israel mara kadhaa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Dr Chamran alichaguliwa kuwa waziri wa ulinzi na kisha akawa mbunge wa Teheran. na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita inaosadifiana na tarehe 31 Hordada mwaka 1369 Hijria Shamsia, mikoa ya Gilan na Zanjan iliyoko kaskazini na kaskazini magharibi mwa Iran ilikumbwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.3 kwa kipimo cha Richter na kusababisha maafa makubwa. Zaidi ya watu elfu 50 walifariki dunia na wengine zaidi ya elfu sitini kujeruhiwa na laki tano kukosa makazi. Mtetemeko huo, licha ya kuleta maafa kwa binadamu, ulisababisha hasara kubwa ya kiuchumi kwa wananchi na serikali, na haswa kwenye miundombinu. Hii ni Redio Teheran. Muda umenipiga chenga, mpenzi msikilizaji, si tuweza kusoma maoni yako zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi mwangwi wa mauaji ya halaiki yanayodaiwa kufanywa na waasi dhidi ya raia ambao wengi wao ni kutoka kabila la amhara huko ethiopia unaendelea kusikika huku baadhi ya manusura wakieleza jinsi mauaji hayo ya kutisha yalivyofanyika zaidi ya watu mia mbili wameuawa balozi na mwakilishi wa kudumu wa iran katika umoja wa mataifa ametoa indhari kuhusu kuongezeka vitendo vya chuki dhidi ya uislamu na waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia Stephanie Williams, mshauri wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, ametoa mwito kwa uongozi wa baraza la serikali la Libya kukutana ndani ya siku kumi ili kutafuta suluhisho la masuala yenye utata yanayozua hitila, ya hitilafu baina ya makundi mbalimbali ya mbali nchi hiyo. Uchunguzi mpya wa gazeti la Marekani la New York Times umethibitisha kuwa risasi iliyomua mwandishi wa habari wa televisheni Aljazira ya Qatar Shirin Abu Akle ilifyatuliwa na wanajeshi wa kikosi maalum cha Israel. Na nguvu za harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah Lebanon zimeongezeka kila upande, angani, ardhini na majini, na imejiandaa kikamilifu kupambana na Wazayuni. Tutakome hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijasoma kwa sasa, inshaallah nitayasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana, na hadi wakati huo, nakutakia mchana mwema. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri.