Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye mwenendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jam, Jam. na wapenzi msikilizaji, na tulioandalieni katika siku ya leo ambayo ni Jumatatu tarehe ishirini Dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria inasadifiana na ishirini 20 Juni elfu mbili ishirini na mbili miladia. Ni taarifa ya habari za dunia tutakaoleteni mwanzo kabisa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya udondozi au uchambuzi wa kisiasa, itafuatiwa na uh, mawaidha ya leo, na baada ya mawaidha, wapenzi wasikilizaji, atakaoletwa kwenu na Sheikh Aidarus Sharif Alawi wala Mkenya, tutakuwa na makala ya udondozi wa gazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya kila siku yaleo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mpenzi msikilizaji, na kukumbusha kuwa unaweza kutupata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kutupata wapenzi wasikilizaji, popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya RFI World Service, na nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambao ni maarifa FM. Baada ya muda si mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa saba kamili. Wapenzi usikilizaji, e, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa e, ni saa a, tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran inabeba mzigo mkubwa zaidi wa wakimbizi katika eneo. Wakati huo huo, wakimbizi barani Afrika wanakabiliwa na uhaba wa chakula na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya Afrika kikosi cha eneo kwa sharti kuwa Rwanda isiwemo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mwakilishi maalum wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya Afghanistan amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na vigezo vyake vya Kiislamu na kibinadamu imekubali kubeba mzigo mkubwa zaidi wa wakimbizi katika eneo. Leo tarehe ishirini Januari ni siku ya kimataifa ya wakimbizi. Hii ni siku ya kuwaenzi mamilioni ya wanadamu wakiwemo mamilioni ya raia wa Afghanistan ambao kutokana na mateso na masaibu wamelazimika kuwa wakimbizi kufuatia miongo kadhaa ya vita katika nchi yao pamoja na umasikini ambao umetokana na nchi yao kukaliwa kwa mabavu na wavamizi wa kigeni. Hakuna shaka kuwa sababu kuu ambayo imepelekea Waafghani kukimbia ni nchi yao kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Marekani pamoja na waitifaki wake wa, wa magharibi. Kwa miongo minne sasa, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mwenyeji wa moja kati ya idadi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani, hasa raia wa Afghanistan. Hata katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran na pia pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalim vya miongo minne, Iran imeendelea kutoa huduma kwa mamilioni ya wakimbizi wa afghani ambao wanafanya kazi, kusoma na kuishi nchini bila vizingiti. Akizungumza na Jumanne, Hasan Kadhimi Qumi mwakilishi e, maalum wa Jamhuri ya Kiislamu e, ya Iran katika masuala ya Afghanistan ametuma ujumbe maalum katika ukurasa wake wa Twitter kwa mnasaba wa siku hii ya kimataifa ya wakimbizi na kuandika kuwa hadaa ya wanaodai kutetea haki za binadamu na kuwapa himaya imebainika wakati wa kuwapokea wakimbizi wa Afghani, wa Siria na wa Iraki, kwani kinyume na wanavyodai wameonekana kuwa ni wabaguzi kutokana na namna, na namna wanavyowafadhilisha na kuwapendelea wakimbizi wa Ukraine. Kadhi Miomi amesema bila kupokea misaada ya mashirika ya kimataifa yanayodai kutetea wakimbizi, wakati wa mgogoro wa hivi karibuni nchini Afghanistan, Iran imepokea malaki ya wakimbizi wapya wa afghani na inawapa huduma wanazohitaji. Baada ya kuja madarakani utawala wa Taliban nchini Afghanistan, idadi kubwa ya Waafghani walikimbia nchi yao kuelekea Iran, pamoja na kuwepo matatizo ya kiuchumi yatokanayo na vikwazo vya kidhalimu na pasina kuwepo misaada ya kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu Iran imewapokea kwa mikono miwili wakimbizi kutoka Afghanistan. Wakati huo huo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kwamba wanaotafuta hifadhi katika nchi za Afrika mashariki na magharibi wanakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na uhaba wa bajeti. Kwa mujibu wa taarifa, robo tatu ya waomba hifadhi wanaofadhiliwa na shirika hilo katika eneo la Afrika Mashariki wamepoteza asilimia hamsini ya mgao wao wa chakula, huku wakimbizi walio Ethiopia, Kenya, Sudan Kusini na Uganda wakiteseka zaidi. David Beasley, mkurugenzi mtendaji wa mpango wa chakula duniani, WFP, anasema, tunafanya uamuzi wa kuhuzunisha ili kupunguza mgao wa chakula wanaotafuta hifadhi ambao wanatutegemea kwa ajili ya maisha yao. Bili ameongeza ya kuwa bajeti iliyopo haiendani na kuongezeka kwa mahitaji ya chakula duniani. katika eneo la Afrika Magharibi, hasa katika Burkina Faso, Cameroon, Chad, Mali, Mauritania na Niger, mpango wa chakula ulimwenguni umepunguza kwa kiasi kikubwa chakula kinachowafikia wakimbizi. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba upungufu wa chakula unakaribia nchini Angola, Malawi, Msumbiji, Kongo, Tanzania na Zimbabwe. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani lilitangaza wiki iliyopita kuwa linahitaji dola milioni 426 katika kipindi cha miezi sita ijayo ili kuzuia njaa nchini Sudan Kusini ambako zaidi ya 32 ya watu wanahitaji msaada wa kibinadamu. Takribani watu milioni 8.3, wakiwemo wanaotafuta hifadhi, wanatarajiwa kukabiliwa na njaa kali sana nchini Sudan Kusini mwaka huu. Vita vya vi Ukraine vimezidisha kwa kasi na kwa kiasi kikubwa mzozo wa wakimbizi duniani na hatari ya njaa pia, eh, na kupandisha bei ya bidhaa hasa nafaka. Siku ya Ijumaa, Rais wa, wa, eh, wa Vladimir Putin wa Russia alisema ukoloni mambo leo ndio ambao umesababisha migogoro ya kibinadamu inayoshuhudiwa katika sehemu mbalimbali duniani na kwamba Marekani na nchi za Ulaya ndizo zinazopaswa kubebeshwa dhima iwapo dunia Itatumbukia kwenye baa la njaa. Tukiwa bado huko barani Afrika, taarifa zinasema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeafiki askari wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki e, watumwe mashariki mwa nchi hiyo kukabiliana na waasi kwa sharti kuwa wanajeshi wa Rwanda wasiwe katika kikosi hicho. Msemaji wa serikali ya Kinshasa, Patrick Muyaya, amesema DRC katu haitoafiki wanajeshi wa Rwanda kujumuishwa kwenye Kikosi hicho. Kinshasa inaituhumu Kigali kwa kuunga mkono waasi wa M23 ambao siku chache zilizopita waliuteka mji wa Bunagana. Rwanda imekanusha vikali madai hayo na yenyewe imeituhumu DRC kuwa inaunga mkono waasi walio dhidi ya serikali ya Kigali. DRC imetangaza msimamo huo kuelekea kikao cha wakuu wa majeshi kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao wamekutana mk Nairobi kuamua kutumwa kwa kikosi hicho cha pamoja katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kusini na Ituri. Aidha, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amewataka viongozi wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kufika Nairobi leo kujadili mpango wa kutuma askari wa kieneo katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukabiliana na waasi. Rais Kenyatta ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais Felix Tshisekedi wa DRC hivi karibuni ameituhumu Rwanda kuwa inataka kupora ardhi ya nchi yake yenye utajiri wa dhahabu, kobalti na madini mengine kwa ajili ya kujinufaisha. Kikosi cha Umoja Mataifa kinachojulikana kwa kifupi kama MONUSCO tayari kipo nchini DRC, lakini hakijaweza kuwazuia waasi na makundi ya wabebasilaha kutekeleza jinai mashariki mwa nchi hiyo. Rais Tshisekedi wa DRC alitoa wito kwa viongozi wa kimataifa kuishinikiza Rwanda hasa wakati E, wiki hii e, Rwanda ni mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya, ya Madola. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni, moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wananchi wa Tunisia wameendeleza maandamano Jumapili katika mji mkuu wa uh, Tunis kupinga mpango wa kubadilisha katiba ambao unatekelezwa na rais wa nchi hiyo Kais Said. Waandamanaji ambao wamepinga hatua ya rais Said kuwafuta kazi makumi ya majaji wameitikia wito wa makundi ya upinzani, kikiwemo chama hasimu cha Said cha Saaid, cha Ennahda, wakiimba nara kama vile katiba uhuru na utu na utu, wananchi wanataka mahakama huru. Katiba mpya ni sehemu ya mipango ya mageuzi ya rais Said na inatarajiwa kupelekwa kwenye kura ya maoni tarehe 25 Julai, mwaka moja baada ya hatua yake yenye utata ya kuifuta kazi serikali na kulisimamisha bunge. Tangu wakati huo alijiongezea mamlaka, ikiwemo hatimaye kulivunja bunge mwezi Machi. Mapema mwezi huu rais Said aliwafuta kazi majaji 57 baada ya kuwashtumu wengi kularushwa na uhalifu mwingine. Alhamis pia wafanyakazi wa kona zote za Tunisia waliendelea uh, na mgomo wao ulioitishwa na chama cha wafanya kazi cha nchi hiyo huku malalamiko yao makubwa yakiwa ni mishahara na mkato wa marupurupu yao. Wiki iliyopita mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia ulichukua mwelekeo mpana zaidi baada ya kuvunjika mazungumzo baina ya serikali na muungano wa sasa za raia ambao ndio mwavuli mkubwa zaidi wa muungano au miungano mbalimbali inayopinga sera za serikali ya sasa ya nchi hiyo. Na makamanda wawili wa angaza juu ya utawala wa Kizayuni wa Israel wamesema harakati za Hizbullah na uh, uh, Hamas zinazidi kuimarika na kupata nguvu kiasi kwamba stratejia za Israeli za kukabiliana na harakati hizo mbili za Lebanon na Palestina zimefeli. Brigedia Jenerali Zwika Vogela, jenerali wa kikosi askari wa akiba cha utawala haramu wa Israeli, amesema Hizbullah na Hamas, mbali na kuwa zimeimarika kijeshi, pia zina uwezo mkubwa wa vita vya kisaikolojia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nawapenda msikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi wenyewe utahusu hatua mpya za kustawisha uhusiano wa Iran na Kazakistan. Hati tisa za maelewano na waraka wa ushirikiano kati ya Iran na Kazakistan zimesainiwa hapa Tehran katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizo mbili. Rais Kasim Jumart e, Tokayev wa Kazakistan aliwasili mjini Teheran jana Jumapili kwa ziara ya siku moja hapa nchini na alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Iran akiwemo Rais Ibrahim Raisi. Katika mkutano na waandishi habari aliofanya pamoja na mgeni wake, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema Iran na Kazakistan zinaweza kuboresha zaidi uhusiano wao na akaongeza kuwa mikataba iliyosainiwa leo au siku za nyuma ni ishara muhimu, yani ya nia ya nchi mbili kuendeleza uhusiano katika miezi ya karibuni, sambamba na kuongezeka vikao vya mashauriano na mikutano iliyofanywa na viongozi wa serikali ya 13 ya Iran na wa nchi jirani na za ukanda huu zimefunguliwa njia katika nyuga za uhusiano uh, wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na Jamhuri ya Kazakhstan. Kuongezeka uhusiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya nchi mbili kunadhihirisha nia ya dhati zilizonayo Iran na Kazakhstan kupanua na kuimarisha zaidi mashirikiano e, baina yao katika mwaka uliopita wa elfu moja mia nne hijiria ya shamsia wa kalenda Iran yalifanyika mabadilishano ya karibu tani laki saba ishirini na tisa elfu za bidhaa zenye thamani ya dola milioni e, mia mbili sitini na tano ambayo e, yakilinganishwa na mwaka wa kabla yake ni ongezeko la asilimia sabini na moja kwa upande wa bidhaa zenyewe na asilimia kwa 29 kwa thamani ya bidhaa hizo. Misimamo ya Iran na Kazakistani inakaribiana pia katika masuala ya eneo ikiwemo kadhia ya Afghanistan ambapo nchi hizi mbili zinataka iundwe serikali pana na jumuishi itakayoshirikisha makundi yote ya kisiasa na kikabila ya nchi hiyo. Ukiachilia mbali masuala ya kisiasa na mashirikiano ya kikanda, viongozi wa Iran na Kazakhstan wamefanya mazungumzo mazuri pia kuhusiana na kustawisha mashirikiano ya sekta za reli, barabara na anga ambapo kufikiwa kwa malengo hayo kunaweza kuzifanya pande hizo mbili ziwe na mchango na nafasi athirifu katika eneo. Mnamo mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja wakati marais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Kazakistan walipokutana pembeni mwa mkutano wa Jumuia ya Ushirikiano wa Shangai uliofanyika Tajikistan, iliyofikiwa kwamba ushirikiano baina ya pande mbili ukiwemo wa sekta ya reli utaimarishwa zaidi. Kwa mda wa mwongo mmoja sasa, Iran na Kazakistan zimeliweka swala uh, suala uh, uh, ushirikiano wao wa kistrategia uh, suala la upitishaji uchukuzi na usafirishaji wa bidhaa uh, kimataifa uh, kuwa katika ajenda yao kuu. Tangu mwaka elfu mbili na tatu wakati Kazakistan ilipojiunga na ushoroba wa kimataifa wa kaskazini kusini, ambao Iran ni moja ya wanachama wake wakuu. Kwa muda wote wa miaka iliyofuata baada ya hapo, nchi hiyo imeonyesha hamu ya kuwekeza katika bandari ya kistratejia ya Iran ya Chabahar na mnamo Mei eh, kumi na nane, mkuu wa bandari ya Aktau nchini Kazakistan alitembelea Chabahar na kueleza bana kwamba ziara yetu imejikita katika swala la utumiaji wa njia Ehe, za kupitisha bidhaa za jamhuri ya, ya Kiislamu Iran. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa umewadia wa wakati wa kutegea sikio, mawaidha ya leo yataletwa kwenu na Sheikh Aidarus Sharif Alawi na yanahusu suala la majini na mtazamo wa Uislamu kuhusiana na suala hili. Karibu ni kusikiliza. Je, majini wapo ama ni fikra tu za kijamii na za kikhurafati? Na ikiwa jibu litakuwa naam, majini wapo, wakoje majini? Na je, hizi habari nyingi zinazozunguka mitaani na mabarazani kuhusu majini zinao ukweli kiasi gani, au hazina ukweli? Kwa hivyo wa idh qulna lil malaikati isjudu li adama fasajadu illa iblisa. Usinambie amri ilikuwa ya malaika na iblisi mjini haikumuhusu, angesimama yeye mwenyewe Ibilisi akajitetea lau ilikuwa hiyo ni huja, lakini hakuitaya kame mwenyewe huja hiyo, ayua kwamba ye umo yeye, huja aloitaya alimwambia Mungu mimi bwana, siwezi kumsujudia Adam kwa sababu si level yangu, si alisilimu yana alisilimu yuzi sio, haijalishi hakuna ngiaombee shekhe katika Uislamu. Hata lile neno sabiquna, watu ulifahamu makosa lile, wasabiquna, sabiquna, si kila alokuwa mbee kwamba wewe ulizaliwa kwenye Uislamu. Je, majini wapo ama hizi ni lugha zile walozien, walozinena baadhi, ni asatirul awwalina ni ngano za kae. Swala la kwanza, pili nena majini hawapo, tutafunga topic, ima tufungeni darasa ama tubadilisheni maudhui, kwa ila itakuwa hakuna maana tukizungumze kitu ambacho hakuna. Tukinena majini wapo, litakuja suala dalili za kuthibitisha majini wapo, ni dalili gani? Ndio tumeelewana vizuri sana. Aha, baada ya kutoa dalili za kuthibitisha, suala la pili okay, tumethibitisha, mfano tumetoa dalili kadha wa kadha, majini wapo, tumekubali. Wako vipi taswira yetu ni ipi? Ya jini ni kiumbe aina gani? Ni vile tunavyoamini sisi, jini kitu la kutisha, na mara nyingine aweza kuifanya nyoka, na mara nyingine anaweza kuifanya ng'ombe, na mara nyingine sijui akadhihiri kama kadhaa, ama si hivyo? Uko jini lakini sio huyo munaomfikiria nyinyi, ni zitu aina nyingine. Naomba na waomba kitu kimoya, ndugu zangu, sisi uislamu wetu kubaki huko salama, yatosha kuamini kuna malaika, kuna na majini uko ojesi lazima, wala Mungu hatakwenda kutuuliza siku ya kiyama, we uliamini malaika wako eh? walikuwa waamini wako vipi? U, uweleze, haha. Hilo hatutaulizwa. Kwa hivyo hayantaka kuyazungumza. Mangine yana alaka na Uislamu waweza kutuingiza kwenye Islamu na kututoa, na mengine hayana alaka, yakiweza kufahamika yafahamike kama tumeaona mapia, ni fikra, lakini hayana alaka na kukwamba wewe lazima uyaamini ama usiama Tuande na, na suala la kwanza, je, majini wapo? Kitu cha kwanza, ndugu zangu Waislamu, tukizungumza kama Waislamu, na mimi neno hili nimelitilia mkazo mpaka kwenye darasa za miaraji, kwa nikizungumza makayana na juzi nikagusia muislamu muislamu, msingi muhimu wake wa kiitikadi unaombakisha yeye kuwa muislamu ama kutokuwa muislamu ni kuamini mambo ambayo hayaoni, ni kuamini mambo ambayo hayapati kwa hisia tano, ndio msingi muhimu wa imani ya Uislamu. Kuamini kuna miti, kuamini kuna bahari, kuamini kuna nyota, kuna mwezi, kuna majabali. Hizi ni zitu, kila mwenye maumbile, hata wanyama, kina ng'ombe huziona zitu hizi. Sijui tumeelewana vizuri sana. Hata ng'ombe na punda huona, uleni mti uleni len jabali ile ileni bahari ileni nyota, kina ng'ombe kina punda mbwa hawa wote bali bali. Sisi leo ati twataka kupima imani na itikadi za kidini kupitia hisia zetu tano, ikiwa sisi katika ulimwengu ndio wenye hisia dhaifu kabisa katika ziumbe wote walioumbwa na Mwenyezi Mungu. Umeelewa vizuri sana yeye? Wewe wataka kunena, ili niamini Mungu huko nataka nimuone kwa hito langu, ili niamini malaika huko nataka nifanye nini? Ni mdare, ama ni mnuse wewe kuna zitu kabla ya Mungu na kabla ya malaika huzioni, mbwa huziona wewe kuna zitu kabla ya malaika na majini na Mungu huzisikii sauti, popo huzisikia, wasema. Popo atumia sensi ya nini? Ya masikio kutembea kuliko ya mato, mato haoni. That's why popo mtana hafanye nini? Hatembei, atembea usiku, na akitembea usiku hategemei mato yake, ategemea sauti zake, ndio utamsikia saa zote hutoele ci sauti ile, huenda spidi ikagonga ikareflect kwenye masikio yake ikamwambia kuna uzi hepa, hauoni kwa matoe, ni yagonga sauti ya rudi. Hata hii sauti yangu mikinena, ikiwa kuna kitu mbeu kuta yagonga ya rudi, lakini ikirudi sisikimi, ndo ile mara nyingine situisikia, u tukasema ni echo, mpaka iwe na nguvu sanaz Yeye ina spidi ya kurudi na kusikia kwa haraka, na uko kwenye kutembea, sikwamba amesimama, hungoja sauti hiye na akayua. Ukamfungia nyuzi, kuna eksperiment amefanyiwa popo, ametiwa kwenye rumu, kumefungwa nyuzi kama neti kisha amesutwa, amezipita bila kuzidara, kama kupita kwenye jarife namna hii, na uzi haukumdara kwa nini? Kwa sababu ya hakuna nafikiri mnyama ambayo sensa yake ya kusikia iko very strong kama ya nani ya popo. Sasa masala ya kupima ulimwengu kwa kutumia hisia zetu tano na kuzifanya hisia tano ndiyo kipimo cha kuthibitisha kiliyoko na kukanusha kiso kuweko hiki ni kiungo ambacho cha tafautisha baina ya muislamu na, ndio niliwasomea katika sifa za kwanza za waumini katika suratul e, eh, Bakara ni nini? Alif lam mim dhalika alkitabu la raiba fihi hudan lilmuttaqin. Nani? alladhina yu'minuna bilghayb, wale wanaoamini ghaib, wanaoamini wasoyaona kwa mato, wanaoamini wasoyasikia kwa masikio yao, wanayoamini wasoyanusa kwa pua zao, yani waamini mambo yaliyoko behind ya hisia, ma waraa alhis, wao waamini na moja katika ilmu lghaib nimewambia, ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, pili ni malaika, tatu ni majini. Hizo zote zangia katika ilmu lghaib, ndio leana amana rasulu bima unzila ilayhi min rabbihi walmu'minuna kullun amana biman billahi Wamala ikatihi wa wakutubihi, pia ni ghaib. Wahyi ni ghaib, hakuna mtu alouona wahi. Wewe umekiona kitabu kilioandikwa Qur'ani, kimechapishwa kwenye printer. communication ilofanyika between mtumi na Jibrili, na mazungumzo yaloendelea ya, ya Jibrili kumwambia mtumi wewe ni mtumi, na hii ndio Qur'ani, yatoka kwa nani? Kwa Mwenyezi Mungu. Hakuna hata mmoja katika sisi aloyaona ya au alosikia, au, au au zote zaingia katika ghaibi. Ni mtume baada yake alikuwa ya ya, akatwambia jamaa, mimi jana nimezungumza na Jibrili akanietea wahyu huu, tukamwamini mtume. Kwa hivyo, amana billahi wa mala ikatihi wa kutubihi wa rusulihi la nufarriqu baina ahadin min rusulihi wa qalu sami'na wa ata'na, sikilizani vizuri jamani, tumesikia tumekubali ni tumeinua mikono tumesarenda mbele ya Mwenyezi Mungu, na ndio maana Uislamu ya Allah, sisi twaamini we huko, sisi tuamini malaika wako, sisi tuamini majini wapo, sisi tuamini chochote unachotwambia wewe kiko. Ndio yo waqalu sami'na wa ata'na ghufrana ka rabbana, tusamehe mola wetu. Kwa sababu sisi mbinadamu, saa nyingine hupitwa hupitwapitwa na wasiwasi wasi kwenye akili zetu saa nyingine hujiuliza uliza uliza, kweli hawa majini wapo? Saa nyingine pia huwa twataka ile ya Nabii Allah Ibrahim, liyatmaina qalbi. Kwa hivyo kukitokea tokea mijadala mijadala, sio tunyamai kujadili, tukitokea mijadala mijadala na tukawa twataka kupata uhakika, kama Ibrahim alivyokuambia Mola wangu, hala nionesha hiyo siku ya Kiyama utafufua watu namna gani, ukamwambia Ibrahim, kwani huamini wewe Ibrahim? akakwambia naamini ehe wataka nini liyatmaina e kwa sababu kuamini kwa kusikia si kama kuamini kwa kuona Nadaraja, na daraja za imani na ndio ule mshairi wa kiarabu anena walaisa rain kaman samia mwenye kuona sio kama aliosikia kwa hivyo ibrahimu akamwambia mi ntakuona ya allah wataka kuona atakuonesha eh? sasa fanyaje tukua nyuni ao ndege saba watinde wakatekate zipandepande watanganye tanganye gula hyu lingie kwa ule bawalaule lingie kwa ule tanganya tanganya, kisha tunda zifungu zifungu, weka kwenye majabali saba, kisha waite subhanallah. Wanda kulikuwa kuna sarakasi za kila ubele kuzengea ubele mwendani wake, wakarudi wakaungana na haukwenda hata ubele mmoya wanyuni huyu kwa ule mwengine, wakarudi wakaja wakatua mbea Nabi Allah Ibrahim wote wako ha hivo. Ndivowenyeib hivyo ndivyo tutakavyokuwa huisha watu siku ya kufa saskinaambiabahai okay, okay guu moyo lililoanatewa, ule guu moyo lililimizwa na jozi ule, sijui guu moyo ndo jamaa walilipata wakalizika. Sasa guu moyo liko China, moyo liko Indonesia. Sheikh, ndo ile mambo, weka kwenye majabali saba, zitazengeana zenyewe ziungane, zitazengeana zenyewe ziungane, kwa sababu inna ma amruhu idha arada shay'an an yaqula lahu kun fa. Kwa hivyo ndugu zangu, kiungo muhimu cha kwanza cha Uislamu ni kuamini ghaibu lakini, lakini sitaki mtu anambia ustadhi, wewe umeanza baadhi kwa kututisha, yani umetuwekea msingi kwamba ok, hakuna kudu, amini tu kufunga mato ha, ha, ha. Siko hapo. Haimaanishi tuamini zitu tusizoziona au tuso, tusozipata kwa hisia zetu tano, tuamini kwa kufumba mato ha, ha. au kwamba hatufai kuuliza dalili ha, ha. Nachokitaka mimi ni hiki, ni kukataa fikra ya madiyin hawa wenye fikra za kimateriali ambao wanena ulimwengu wote wafupishwa na zitu zinaopatikana kwa hisia zetu. Ziliyoko nde ya hisia zetu, zitu hizo haziko. Hiyo manhaji hatukubaliani nayo. Uko ulimwengu nde ya hisia zetu, naam. Tutathibitisha vipi? Kila kitu huthibitishwa kwa namna yake. Hapa ndipo wale wanaopinga kina Higali wanaotoka wakavunda waka misingi ya kidini, wakwambia tutamwaminije vipi Mungu, sisi hatumwoni tutamwaminije sisi vipi Mungu ambao hatuwezi kutumia methodi yoyote ya experiment katika kukithibitisha kipo? Kwa sababu wamagharibi wawa, hususa wana sayansi wao, wameona kuthibitisha kitu kipo ama hakipo ni methodi za nini za experiment, ni twende labu tukiangalie tukipime tukione, kwa hisia kwa mato, kwa nini tunene kiko ama hakiko. Hapo ndipo tunapokataa sisi na wao. Hakuna mtu anashaka kwamba kuna kitu huitwa akili, awe ni Muislamu awe si Muislamu, awe aamini Mungu awe haamini Mungu. Na lau utawaona watu wawili, sasa iyao mmoja una akili mmoja mwandazimu, utanena tu jamaa na akili yake huyo haziko ziko nyuma, kama ndeka kumi ama ni ishirini ama thalathini, kulingana na vile zilioko nyuma. Tukimuuliza, kuna labu yoyote walitiwa hapa ukawaona hiyo, yu akili iko rangi gani? Ni square triangle, ni dori? Akili ni nyeusi, ni nyeupe ni bluu, ni baridi, ni ngumu, ni nyora, ni nyororo huparaza ama hutea? Enda kwenye hisia zote tano, hakuna, huwezi ku communicate na akili kupitia hisia zote tano. Na sote twanena akili tunayo, ule hana akili. Kupitia nini twanena akili tuna? Kupitia athari za zitendo zako. Athari ya zitendo zako, ukimwona mtu hufanya mambo ya sokua, ameilia mbea watu, amesimama amevua nguo, jamaa wote ataangaliana, alhamdulillah metuata. Sio. Sute tutanena naye yeah. Alhamdulillah yeah. Mwenzetu ametuwatani iye. Jamaa jamaa atakwambia, haziko muliiona ikitoka akili. Sute twaamini kuna kitu huitwa uhai ama ruhu, na tukanena huyu uko hai, na kisha kukosa ule uhai, tukanena huyu ni nani sasa? Ni maiti. Uhai huko kuna mtu amewahi kuona rangi yake, hajmi yake, lakini sute twaamini kabla siafa kulikuwa kuna kitu kiko mwili. Ni ule ule, haukupungua kitu nilipokufa. si s kwa hivyo kulikuwa kuna kitu kiko, kisha kikaondoka kile kitu ndio mimi nikaitwa maiti, na kilipokuweko ndio mimi nimeitwa nani? Hai na sasa kimeondoka, je, nietea hiyo hai ni nini? Hata Mayahudi waliwatuma Makureshi, nendani mkamuulize mtumi katika maswala magumu, wayasalunaka aniruh. Sio sisi hujiita ruhu, lakini kiwa hutaki kuwa mkuu wa ruhu wewe ita nini uhai? qul ruhu min amri rabbi Mambo marefu sitaki kuingia hapa. Maneno baadhi ya watu unena, Mungu hakujibu. La, Mungu alijibu, si jawabu la kuondosha ndiani. Maneno watu unena hayo mambo ya Mungu, kama kunena Allahu aalam, Mungu ayua, ndio ile kuli ruhu min amri la la la. Hapa neno amri lina undani. Jibrili pia ameitwa ruhu, malaika siku ya Lailatul Qadri huteremka na hiyo amri. <laughs> alaisome suratu anzalnahu: inna inna anzalnahu anzalnahu fi lailatil wama adraka ma lailatul qadr kulli amr, malaika huteremka siku ya Lailatul Qadri, na katika kitu kinachoteremka siku ya Lailatul Qadri ni kitu huitwa ruhu. Wengine wanena Jibrili, toba toba, yakubali kwamba ni Jibrili. Sema Jibrili ni ao malaika alikuwa ana haja atayo tena ruhun, kitu hicho kilichoulizwa siku hiyo maruhu, ruhun nini? kisha ruhu hiyo ikiteremka huja ikateremka, bi kwa amri ya Mola wako, ndio kuliruhu ruhu min amri rabbi watani. Hapo tusende sana, turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo ziliyoko si lazima tuzipate kwa hisia. Tukitoweza kujenga msingi huu, tutapata tabu. Ikiwa una lazima wewe kuamini majini wapo, kwamba uliwaona? Ikiwa una lazima wewe kuamini malaika wapo, ni kwa uliwaona, au wawadara au wawasikia harufu masauti tutapata tabu kukubaliana, kwa sababu huu si ulimwengu wa shahada, huno ni ulimwengu wa ghaib, na nimekuonesha kwamba hata wasokuwa Waislamu waamini ulimwengu wa ghaib wa na wana ndia zao za kuthibitisha. Sasa ndugu zangu, dalili ya kwanza ya kuthibitisha majini wapo, kwa mtu ambaye uko ndani ya boma, kwa mtu ambaye uko ndani ya boma, wajua kuna zitu ziwili tutataka tuiwe. Kuna wakati wataka kumthibitishia mtu kitu, ashakuwa Muislamu, ashaamini wasallam qala rasulu. Lakini wakati ukia ukipambana na mtu yeye hayaamini haya, Mungu si Muislamu, akwambia mimi siamini dini, nataka unithibitishie majini wapo. Hapo qala Allah taala ukimwambia atakwambia mimi siamini kamwe Qurani. Hapo qala rasulullah ukimwambia atakwambia mimi siamini kamwe kama ni mtume. Sasa dalili dalili ya watu walioko ndani ya boma. Qur'ani, ndugu zangu, imewazungumza majini, imezungumza Ibilisi, imezungumza shetani. Tulifanya hisabu pamoja, tukapata 130 na ngapi? 130 na kitu. Na fikiri hata neno swala ukilizunguka katika Qur'ani, laweza lisifike idadi hii, au neno saumu. Qur'ani imewazungumza, Qur'ani imeteremsha sura kamili, huwamkuliwa suratul jinni: kul uhiya ilayya annahu ma nafaru min aljinni faqalu inna sami'na qur'anan ajab. Kisha ikawaeleza nimeifasiri sura makayuzi ziko cd zake, na pia mada ya majini ukiitaka kwa urefu yao, huku niko kwenye ibilisi zaidi, kule nilizungumza mambo ya majini, mambo ya kurogo, mambo ya hirizi, mambo ya matalasimu, mingi nimeyazungumza kule kwenye suratul jini. Sikumbuki, si ni lecture 38 ama ni 40? Sura kamili ipo, suratul jini ilifasiri pia. Mungu amezungumza napenda muziki akiba zizakuya katika suratul jini wakijizungumza wenyewe kwamba katika sisi kulikuwa kuna Waislamu na katika sisi kuna nani makafiri, katika sisi kuna watakao kuingia peponi na katika sisi kuna watakao kuingia motoni. Hii ni nukta muhimu sana. Pili, katika Qurani Mwenyezi Mungu amezungumza kwamba hunu Uislamu tuloetewa na hii sheria iloetwa ya kuswali kufunga na nini, hii si yetu peke yake, majini pia wamo. Mwenyezi Mungu alipotuambia wama khalaqtul jinna wal insa illa liyabudun, malaika wakutayo pale. Kwa hivyo lengo la binadamu kuumbwa katika hii dunia alikuwa ni kumwabudu Mwenyezi Mungu na lengo la majini kuumbwa pia ni kufanya nini? Ni kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Pia katika Qur'ani imetwambia kwamba vao wawajibika kuwafuata mitumi kama sisi tunavyowajibika. Mfano, katika suratul an'am 30, Mwenyezi Mungu anena ya mashara aljinni wal-insi alam ya'tikum rusulun minkum yaqussuna alaykum ayati wayundhirunakum liqa'a yaumikum, siku ya kiyama wataambiwa, enyi mashara aljinni hawakuwailia mitumi wetu, yani wako kwenye hisabu ao wahesabiwa, na katika suala watakalokuhesabiwa nalo ni kwamba, je, wali wakubali mitumi ama hawakukubali katika suratul suratul Arafi, Mwenyezi Mungu atuambia katika wao kuna watakao kuingia motoni na katika wao kuna watakao kuingia peponi. Aya 38 Arafi, qala atanena Mwenyezi Mungu udkhulu ingiani fi umamin qad khalat min qablikum, kwa ndia ule umma ulotangulia kabla yenu minal jinni walinsi, katika majini binadamu udkhulu wapi? fi nnar ingiani motoni. Sasa aya zote hizi na mfano wa hizi zatuthibitishia sisi kama waislamu tunaoiamini Qur'ani, kwamba ni kitabu cha nani? Cha Mwenyezi Mungu, kwamba kuna kiumbe aitwa jini, na huyu ni kiumbe uko na aabudu, na ana sharia afuata, na kuna wema katika wao, na kuna waovu katika wao, na kuna na watahisabiwa siku ya Kiyama. Nam, apea msikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na tunaendeleza sasa matangazo yetu mchana wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki. Nam msikilizaji, na nalikunjua jamvi letu la dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa uh, kuyaangazia magazeti ya nchini Uganda na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semaya kuwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya uh, leo amewataka viongozi wa jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki kufika Nairobi leo kujadili mpango wa kutuma askari wa kieneo katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukabiliana na, na waasi na lo gazeti la uh, huko nchini ta, yu, gazeti la uh, The New Times la Rwanda ndio naliangazia hivi sasa ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa mkutano wa ishirini na sita wa viongozi wa nchi za jumuiya ya madola ulianza jana Kigali, na inatarajiwa kuwa viongozi thelathini na tano wa nchi wanachama watashiriki katika mkutano huo kwa mda wa wiki moja. Sasa, magazeti ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele na mnukulu Rais Samia Suluhu Hassan akisema ni aibu mkoa wake kuwa wa mwisho katika ufaulu. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akibonyeza akifute kuashiria uzinduzi rasmi wa taasisi ya Mwanamke katika hafla iliyofanyika jana visiwani Zanzibar. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limeipa muhimu kauli hiyo Rais Samia, chini ya kichwa cha maneno kisemacho, Rais Samia ataka mabadiliko mfumo wa elimu Zanzibar, asema sifa za walimu wanaoajiriwa, utungaji mitihani, uwezeshaji wakaguzi wa elimu vizingatiwe. Awageukia pia wazazi na kuwataka wasaidie watoto wao kupata muda wa kujisomea. Habari kamili mpenzi msikilizaji, unaweza kuipata katika ukurasa wa nne wa gazeti la Jamvi la Habari. Nalo gazeti la uh, Raia Mwema lina kichwa cha habari kisemacho bajeti ya chanwa Profesa Lipumba adai ina upungufu kuliko zote zilizopita. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho Chadema Kafu wahoji bajeti mpya kukosa fungu la katiba mpya. Wapenzi wasikilizaji, tunamalizia udondozi uh, uh, huu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Sakaja apumua huku Sonko akihema. Likifafanua, limeandika kuwa Uh, seneta wa Nairobi Johnson Sakaja amepata afueni baada ya jopo la tume ya uchaguzi ya IEBC kumruhusu kuwania ugavana wa jiji la Nairobi huku roho ikimdunda Mike Sonko ambaye anatarajiwa kujua hatima yake ya kuwania ugavana wa Mombasa leo, na yamkini tayari ashajua hatima yake tunapoenda studioni. Katika ukurasa wa mbele, Taifa Leo lina habari sema ya kuwa naibu wa rais William Ruto amepata msukumo baada ya wanachama wapatao mia tano wa eneo la magharibi kujiunga na chama chake cha UDA baada ya kuvihama vyama vya DAP Kenya na ANC. Gazeti la Nation nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari kuhusu kuidhinishwa Sakaja kuwania ugavana wa Nairobi na kusema kutakuwa na mchuano mkali katika uh, uchaguzi mkuu ujao. Pia gazeti la Daily Nation lina habari kuhusu uh, ghasia zilizoibuka jana katika uwanja wa Jakaranda jijini Nairobi, ambapo naibu wa rais William Ruto alitarajia kuhutubia mkutano wa hadhara sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Standard ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu kushiriki rais Uhuru Kenyatta uh, wa Kenya katika sherehe za kuadhimisha miaka elfu, miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa dhehebu la Wakristo wa, wa Akorino nchini Kenya. Katika kongamano hilo ambalo lilifanyika katika ukumbi wa Kasarani jijini Nairobi, rais Kenyatta alikuwa ameandamana na mwaniaji rais wa muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya, Raila Odinga, na mgombea mwenza wake Martha Karua. Standard limeandika kuwa rais Kenyatta alijizuia kuzungumza siasa katika kongamano hilo na badala yake akasema ya atatoa mwongozo wa kisiasa kwa kanisa hilo baadaye. Rais Kenyatta alizungumzia uhuru wa kuabudu katika kikao hicho na kusema Wakorino wana haki ya kuvaa vilemba vyao na hivyo hawapaswi kulazimishwa kuvivua. Aliongeza kuwa Waislamu nchini Kenya, nao wawe ni wanaume au wanawake, wana haki ya kuvaa mavazi yao ya kidini bila kubughudhiwa. Na gazeti la People Daily limeipa muhimu habari isemayo kuwa hata baada ya tume ya uchaguzi ya ABC kusema Sakaja anaweza kuwania ugavana wa Nairobi baada ya kubaini kuwa vyeti vyake vya masomo havina tatizo, lakini idara ya upelelezi e, Kenya DCI imemtaka Sakaja Uh, toe maelezo uh, kuhusu cheti chake cha digri. Wapenzi wasikilizaji, naona muda wetu umemalizika kwa leo katika meza ya udundozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa wamwalia wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumatatu, tarehe 20 Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, inaosadifiana na tarehe 20 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na saba iliyopita inaosadifiana na hii ya leo ya tarehe 20 mwezi Juni mwaka 1875, kisiwa cha Okinawa kinachopatikana katika bahari ya Pacific huko Japan kilidhibitiwa na jeshi la nchi hiyo. Hata hivyo, mwishoni mwa vita vya pili vya dunia kisiwa hicho cha kistrategia chenye ukubwa wa kilomita mraba 1250 kilikaliwa kwa mabavu na majeshi ya Marekani licha ya mapambano makali ya jeshi la Japan. Jeshi la Marekani liliondoka Japan mwaka 1958 lakini kisiwa cha Okinawa kiliendelea kudhibitiwa na Wamarekani. Mwaka 1972 vikosi vya Marekani vilisitisha ukaliaji wa mabavu wa kisiwa hicho, kufuatia mazungumzo marefu kati ya Washington na Tokyo. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita magaidi wa kundi la Munafiqin walitenda jinai kubwa ya kutisha katika haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam, mjukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika mji mtakatifu wa Mashhad. Bomu liliripuka ndani ya haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam alasiri ya siku ya Ashura mwaka huo, wakati watu walipokuwa wakifanya ziara na marasimu ya kukumbuka mapambano ya kihistoria ya kuwawa washahidi Imam Husein alaihi salam. Makumi ya waumini na wapenzi wa Ahlubeit alaihimu salam waliuwa washahidi au kujeruhiwa katika haramu hiyo. Mripuko huo ulisababisha hasara na maafa mengi katika haram hiyo tukufu. na katika siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya mwaka wa hijria shamsia, alifariki dunia alama Sayid Said Akhtar Rizvi, mlinganiaji mkubwa wa Uislamu katika kanda ya mashariki mwa Afrika. Hujjatul Islam Walmuslimin Rizvi alizaliwa huko mashariki mwa India, na baada ya kupata masomo ya awali kwa baba yake alijifunza masomo ya juu na lugha za Kiingereza, Kifarsi na Urdu na kupata daraja ya fahrul afadhil Baada ya kulingania dini kwa miaka mingi nchini India, Sayid Akhtar Rezvi alihisi wajibu wa kuelekea Tanzania barani Afrika na kuanza kueneza maarifa ya dini na mafundisho ya Ahlubeit wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Allama Rezvi ameandika na kufasiri vitabu vingi kwa lugha mbalimbali ikiwa ni pamoja na tafsiri ya Quran ya Almizan na kitabu cha Alghadir na kujenga makumi ya misikiti, madrasa, maktaba na zahanati. Alifariki dunia jijini Dar es Salaam katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 76. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uh, muhtasari wa habari za dunia kabla sijaondoka hapa studioni. Makamanda wawili wa ngazi za juu wa utawala wa kizaini wa Israel wamesema harakati za Hizbulla ya Lebanon na Hamas ya Palestina zinazidi kuimarika na kupata nguvu kiasi kwamba strategia za Israel za kukabiliana na harakati hizo mbili za Kiislamu zinafeli. Mwakilishi maalum wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya Afghanistan amesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran kutokana na, na vigezo vyake vya kiislamu na kibinadamu, imekubali kubeba mzigo mkubwa zaidi wa wakimbizi katika eneo, hasa wakimbizi kutoka nchi jirani ya Afghanistan. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeafiki askari wake wa, uh, askari wa jumuiya uh, ya Afrika Mashariki watumwe mashariki mwa nchi hiyo kukabiliana na wa, waasi kwa sharti kuwa wanajeshi wa Rwanda wasiwe katika kikosi hicho na shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani limeonya kwamba wanaotafuta hifadhi katika nchi za Afrika mashariki na magharibi wanakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na uhaba wa bajeti lazirasina kutoka hapa Teherani. La kushukuru na kwa kuwa nasi hadi mwisho, mimi ni Mubarak Kenya, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.