Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mimi ni Hussein Hassan na nakukaribisha kwa moyo mkunjufu katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Usiku huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Sayid Aidarus wa huko Lamu nchini Kenya, bila y kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru wa WhatsApp kupitia nambari zinazoanza na alama ya kujumlisha plus tisa nane, tisa, sifuri, tatu, tano, sifuri, sita tano, nne, nane, saba. Baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Ni saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran na Kazakhstan zaahidi kuimarisha uhusiano huku zikisaini hati tisa za maelewano na ushirikiano. Waasi wa Chad watishia kujiondoa katika mazungumzo ya amani huko Doha. Na Hillary Clinton hasema demokrasia nchini Marekani inaelekea kuporomoka, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran na Kazakhstan zimekuwa na uhusiano mzuri kwa miaka 30 iliyopita, lakini uhusiano huu hautoshi. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mgeni wake, rais wa Kazakhstan Kasim Jomat Kemelevich Tokayev. Amesema kuwa Iran na Kazakhstan zinaweza kuboresha zaidi uhusiano wao na kuongeza kuwa mikataba iliyosainiwa leo au siku za nyuma ni ishara muhimu ya nia ya nchi hizo mbili ya kuendeleza uhusiano. Rais Ibrahim Raisi amesema na hapa nanukuu: uhusiano wa kibiashara kati ya nchi hizi mbili umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miezi ya hivi karibuni na kiwango cha mahusiano haya kinaweza kuongezeka zaidi. Katika hatua ya kwanza, tunaweza kuongeza kiwango cha biashara kati ya pande mbili hadi dola bilioni tatu kwa mwaka. Mwisho kunukuu, amesema. Mbali na uhusiano wa pande mbili, tumedhamiria kupanua uhusiano wa kikanda baina ya nchi hizo mbili. Kwa mfano, ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika mashirika ya kikanda kama vile shirika la ushirikiano la Shanghai na umoja wa Eurasia unaweza kuimarishwa zaidi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria hali ya Afghanistan na kusema tuna maoni ya pamoja kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa. Kwa mfano, tunaafikiana juu ya Afghanistan na haja ya kuundwa serikali jumuishi nchini humo. Amesisitiza pia kwamba Iran na Kazakhstan zinaafikia kwamba uwepo wa wageni katika ukanda huu hauleti usalama na badala yake utasababisha matatizo mengi. Wakati huo huo hati tisa za maelewano na waraka wa ushirikiano zimetiwa saini mjini Teheran katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Kazakhstan. Rais Kasim Jomat Kemelevich Tokayev wa Kazakhstan amewasili mjini Teheran leo baada ya kuhudhuria kongamano la 25 la kimataifa la uchumi mjini St Petersburg huko Russia, akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa kisiasa na kiuchumi. Tokayev ni rais wa pili wa Kazakhstan baada ya utawala wa miaka 30 ya Nur Sultan Nazarbayev. Kwengineko, waasi wa Chad wanaofanya mazungumzo na baraza la kijeshi linalotawala nchini humo yanayofanyika huko wa Qatar wametishia kujiondoa katika mazungumzo ya amani. Makundi ya waasi nchini Chad yametoa taarifa yakiwashutumu maafisa wa serikali kwamba wanashirikiana na mamluki na kuhujumu mazungumzo kwa njia ya vitisho, uchochezi na ubakaji. Taarifa hiyo imesema makundi haya yana haki ya kusimamisha au kujiondoa katika mazungumzo. Yamesisitiza kuwa imani itapatikana nchini Chad iwapo serikali itatekeleza majukumu yake ya kikamilifu. Pande zinazoshiriki katika mazungumzo ya Doha zina matumaini kuwa mazungumzo hayo yatapanuka zaidi na kuzishirikisha pande zote wapinzani wa kisiasa na makundi yenye silaha na kwamba katiba mpya itaandikwa kwa mujibu wa matokeo ya mazungumzo hayo. Mazungumzo ya amani yaliyocheleweshwa kwa muda mrefu ya Chada yalianza tarehe kumi na tatu mwezi Machi huko mjini Doha, yakiwashirikishwa wawakilishi wa jeshi linalotawala na makundi ya waasi mazungumzo hayo yanaelezwa kuwa ni hatua muhimu ya kuhitimisha uasi nchini Chad na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi. Jumla ya makundi 44 ya waasi yamealikwa kushiriki katika mazungumzo hayo. Kwa sasa Chad inaongozwa na wanajeshi wanaoshika hatamu za uongozi baada ya kifo cha Rais Idriss Deby Deby. Ambaye aliongoza Chad kwa kipindi cha miaka 30 aliuawa kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza kuwa mshindi. Katika hatua nyingine, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kwamba damu za mashahidi waliouawa na utawala haramu wa Israel katika eneo la Jenin hazitopotea bure. Ismail Hania amesema hayo akizungumzia jinai ya wazayuni ya kuua washahidi vijana watatu wa kipalestina huko Jenin. Mapema ya Ijumaa iliyopita askari wa utawala wa kizoni wa Israel walivamia gari la Wapalestina lililokuwa limebeba vijana watatu na kuwaua shahidi kwa kuwamiminia risasi. Akizungumza kwa njia ya simu na familia za mashahidi hao wa Kipalestina, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amelaani mauaji ya vijana hao na kuongeza kuwa wazayuni walifanya jinai hiyo kwa kufuata njama iliyopangwa hapo kabla. Hania ameeleza kuwa jinai hiyo ya kuwaua vijana watatu wa kipalestina ilifanyika katika mwendelezo wa jinai mbalimbali za utawala huo dhidi ya wananchi wa Palestina. Mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas ameeleza kuwa mashahidi wa kipalestina siku zote wanasonga mbele katika upande wa kuihami Palestina, Quds na msikiti wa Al-Aqsa na wamechagua njia ya mapambano. Ameongeza kuwa njia ya mashahidi hao itaendelezwa. Duru za hospitali katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu zimewataja vijana waliouawa shahidi kwa kumiminiwa risasi na askari wa Israel kuwa Yusuf Nasir Salah aliyekuwa na miaka ishirini na mitatu, Bara Kamal Lahlu miaka ishirini na minne na Laith Salah Abusrur aliyekuwa na miaka ishirini na minne. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, wapalestina zaidi ya sabini wameua washahidi kwa kupigwa risasi na wanajeshi makatili wa Israel tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2022 hadi sasa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani amesema kuwa demokrasia ipo kwenye ukingo ama ipo kwenye ukingo na inakaribia kuporomoka nchini humo. Hillary Clinton aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani na mpinzani wa rais wa zamani Donald Trump katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na sita ameliambia gazeti la Financial Times kuwa nchi hiyo inaelekea kupoteza demokrasia na kwamba hali hiyo itazidi kuwa mbaya katika chaguzi au chaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani amesistiza kuwa ili kuweza kushinda chama cha, uh, chama cha Democratic kinapaswa kuzingatia maswala ambayo yanawasaidia watu badala ya maswala yenye utata ambayo kimsingi ni muhimu kwa walio wachache. Hilary Clinton amesisitiza kuwa jambo muhimu zaidi kwa sasa ni kuhakikisha chama cha Democratic kinapata ushindi katika uchaguzi ujao wa rais. Wademokra walio wengi wameliambia gazeti la New York Times kwamba kwa sasa Biden ana umri wa miaka 79 na atakuwa na umri wa miaka themanini na miwili wakati wa kuhapishwa kwa muhula wa pili mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano wakieleza kuwa hali itakuwa nzito kwa kiongozi huyo kuchukua majukumu ya rais. Umaarufu wa rais Joe Biden umeshuka katika miezi ya karibuni, huku asilimia 39 ya walioshiriki katika uchunguzi wa maoni wa Morning Consulting wakipinga utendakazi wake na duru za habari zimeripoti kuwa Russia imetayarisha rasimu ya azimio dhidi ya mashambulizi ya utawala wa kizoni wa Israel huko Siria kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa tarehe kumi mwezi huu wa Juni. Utawala wa kizoni wa Israel ulirusha makombora kadhaa kutoka miunuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu na kupiga baadhi ya maeneo ya Damascus, ukiwemo uwanja wa ndege wa kimataifa wa mji huo. Shambulizi la Israel kwenye uwanja wa ndege wa Damascus lilijeruhi raia mmoja na kusababisha uharibifu wa mali. Rasimu hiyo iliyoandaliwa na Russia inasema shambulio hili lilitekelezwa kwa njia ambayo inakiuka sheria za kimataifa na mamlaka ya Siria na kudhoofisha amani nchi hiyo, na kwa sababu hiyo wahusika wa shambulio hili lazima wawajibishwe. Shambulio hilo limepingwa vikali na serikali ya Mosco na waziri wa mambo ya nje ya Rasia ilimwita na kumsaili balozi wa Israel mjini Moscow kufuatia uchukuzi huo. Wakati huo huo, Faisal Mikdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria, amesema katika kikao cha pamoja cha kamati ya Siria na Rasia kilicholenga kuwarejesha makwa wa wakimbizi wa Siria kwamba vita na uharibifu unaoshuhudiwa nchini Siria unatokana na uungaji mkono na misaada ya nchi za magharibi kwa makundi ya kigaidi yanayobeba silaha. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Teheran, na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti so, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo: waziri wa ulinzi asisitiza kuongezwa uwezo wa jeshi la majini la Iran kulingana na ukubwa wa vitisho. Akiwa ziarani katika mkoa wa Hormozgan kusini mwa Iran, Brigedia Jenerali Muhammad Reza Ashtiani, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametembelea miradi ya majini ya wizara hiyo huko Bandar Abbas, hususan utengenezaji wa manowari, meli za kawaida za kivita na nyambizi, na kusema kuwa kuimarishwa nguvu katika pande zote za ulinzi, ikiwa ni pamoja na nchi kavu angani na haswa baharini ni moja ya vipaumbele vya mipango ya ulinzi wa nchi hii. Brigedia Jenerali Ashtiani amesema eneo la kijiografia la Iran na haswa katika maji ya Ghuba ya Uajemi lina umuhimu wa kistratejia na kuongeza kuwa wizara ya ulinzi itaimarisha nguvu na kulipa jeshi vifaa na zana zinazohitajika ili kukidhi mahitaji yake na kuliwezesha kukabiliana na vitisho vya kikanda katika maji yake yote. Jeshi la wanamaji linazingatiwa na kuchukuliwa kimataifa kuwa chombo muhimu kwa ajili ya kulinda usalama wa majini na maslahi ya mataifa mbalimbali, mbali na hata nje ya mipaka ya mataifa hayo, na kwa hivyo ni jeshi linalohitaji kudhaminiwa zana zinazofaa na za kisasa kwa ajili ya kutekeleza vyema majukumu yake. Umuhimu wa jeshi la wanamaji kwa ajili ya kulinda usalama wa kitaifa na nguvu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa ni nchi yenye pwani ndefu kwenye mpaka wake wa kaskazini na kusini, na kwa upande mwingine ikiwa kwenye eneo nyeti na na lililo na umuhimu mkubwa wa kistratejia la Ghuba ya Uajemi ni jambo lisilopingika. Kwa kuzingatia hilo, na kwa kutilia maanani ukweli kwamba Iran imekuwa chini ya vikwazo vya silaha kwa miongo kadhaa, ni jambo la dharura kwa Iran kuzingatia uwezo wake wa ndani katika kujidhaminia zana za ulinzi wa baharini na zana za kijeshi kwa ajili ya kuliwezesha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu na jeshi la wanamaji la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kifupi IRGC, majeshi hayo yakiwa ni nguvu mbili muhimu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kila moja likiwa na majukumu maalum ya kudhamini usalama wa maji ya Iran na pia nje ya mipaka ya nchi, yanahitaji kuwa na silaha za kutosha zilizotengenezwa ndani ya nchi kwa ajili ya kuyawezesha kutekeleza vizuri majukumu yao. Katika miaka ya hivi karibuni, na kutokana na umuhimu wa kuimarishwa nguvu na silaha za majini pamoja na umuhimu wa kuwepo kwa ufanisi katika maji ya kimataifa na kitaifa, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewekeza pakubwa katika uwanja wa kudhamini silaha mbalimbali mbali za majini, kwa kadri kwamba hii leo imefanikiwa kujitengenezea vifaa na zana mbalimbali za ulinzi wa baharini manowari, nyambizi na mifumo tofauti ya hujuma baharini na kuzikabidhi kwa majeshi yake ya kawaida na ya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, au kwa jina jingine Sepah. Vifaa na zana hizi zilizotengenezwa ndani ya nchi na wataalamu wa Kirani, ikiwa ni pamoja na vyombo vyepesi na vizito, manowari, boti za mwendo kasi aina mbalimbali mbali za makombora ya kushambulia meli na vifaa vingine kama vile ndege zisizo na rubani zilizowekwa kwenye manowari pamoja na aina tofauti za boti za hujuma, sio tu kwamba zimeongeza uwezo wa kiulinzi wa jeshi la wanamaji la Iran, bali pia linatuma ujumbe mzito kwa nchi za kikanda na kimataifa kuhusu utaarifu kamili wa Iran katika kukabiliana na tishio lolote na uvamizi katika maji yake. kasoro dakika kumi na nne usiku hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu nisome hapa maoni mawili matatu. Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, anasema baada ya salamu, ndugu watangazaji na wasikilizaji, tunasoma habari nyingi sana na kuongeza maarifa, ila mimi najiuliza huyu Marekani anawekea wenzake mipaka ya kutumia uranium au Urani, vipi kuhusu yeye mwenyewe na anachimba hayo madini kila siku huku Tanzania? Je, ye, yeye hana haki ya kuwekewa mipaka hiyo? Swali zito hilo ana lohoji Salim Masoud akiwa Mtwara Tanzania. Juma Idi Issa naye akiwa Kondoa huko huko Tanzania anasema baada ya salamu, ama kwa hakika, ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. Ni jambo la kushangaza kuona Russia yataka kutayarisha rasimu ya azimio la jukwani la kulaani kumradhi, anasema mashambulizi ya Israel dhidi ya Siria, huku na yeye hajishangai kuivamia na kuua raia wasio na hatia wa Ukraine. Ama kwa hakika, hii ni hatari sana. Ni maoni yake Juma Idisa huyo akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania. Asante sana pia Alia Suleiman Isa Ndayanse, yupo Kigoma Ujiji, Tanzania. Haya, naone ametutumia nini ujumbe wa sauti. Asante sana pia Hamza Gomba ukiwa hapo Mwanza Tanzania, anasema anasemaje, anasema napenda sana kwa jinsi mnavyotuhabarisha habari za uhakika. Mimi Hamza Gomba wa Mwanza Igogo, Tanzania, napenda kumpongeza rais wa Iran kwa misimamo yake, na natamani siku moja, anasemaje, anasema natamani na siku moja dola ya Kiislamu yenee dunia nzima. Namuomba raisi, rais wa Iran awape mbinu mataifa mengine ya Kiarabu jinsi ya kuwa na nguvu a, za ku, zith, ya kuzofisha Marekani kama anavyo itikisa ye. Hamza Gomba huyu akiwa Mwanza Tanzania. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Ismail Husein Majaliwa akiwa wa Mikanjuni, Tanga Tanzania anasema, baada ya salamu, ama inasikitisha kuona kuwa mataifa haya ambayo yote yako kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki zinapigana au mataifa hayo yanapigana kulikoni? Asante sana Hussein ukiwa hapo Tanga. Je, majini wapo ama ni fikra tu za kijamii na za kikhurafati? na ikiwa jibu litakuwa naam, majini wapo, wakoje majini? Na je hizi habari nyingi zinazozunguka mitaani na mabarazani kuhusu majini zina ukweli kiasi gani au hazina ukweli? kwa hivyo, wa idh kulna lilmalaikati sjudu li adama fasajadu illa Iblisa. Usinambie amri ilikuwa ya malaika na Iblisi njini haikumuhusu, angesimama yeye mwenyewe Iblisi akajitetea lau ilikuwa hiyo ni huja, lakini hakuitaya kame mwenyewe huja hiyo ayua kwamba yeye umo, yeye huja aloitaya alimwambia Mungu, mimi bwana siwezi kumsujudia Adam kwa sababu Suala so la kwanza pili, tukinena majini hawapo, tutafunga topic ima tufungeni darasa ama tubadilisheni maudhui kwa ila, itakuwa hakuna maana tukizungumze kitu ambacho hakuna. Tukinena majini wapo, litakuja suala dalili za kuthibitisha majini wapo, ni dalili gani? Tumeelewana vizuri sana aha. Baada ya kutoa dalili za kuthibitisha, suala la pili. Okay, tumethibitisha mfano, tumetoa dalili kadha wa kadha, majini wapo, tumekubali wako vi ipi taswira yetu ni ipi? Ya jini ni kiumbe aina gani? Ni vile tunavyoamini sisi, jini kitu la kutisha, na mara nyingine anaweza kuifanya nyoka, na mara nyingine anaweza kuifanya ng'ombe, na mara nyingine sijui akadhihiri kama kadhaa ama si hivyo. Uko jini lakini sio huyo mnaomfikiria nyinyi, ni zitu aina nyingine. Naomba, nawaomba kitu kimoja, ndugu zangu, sisi uislamu wetu kubaki huko salama, yatosha kuamini kuna malaika, kuna na majini. Ukoje si lazima, wala Mungu hatakwenda kutuuliza siku ya Kiyama we uliamini malaika wako eh, walikuwa waamini wako vipi, ueleze haa, hilo hatutaulizwa. Kwa hivyo hayantaka kuyazungumza mangine yana ala... Aka na Uislamu waweza kutuingiza kwenye Islamu na kututoa, na mengine hayana alaka. Yakiweza kufahamika yafahamike, kama tumeyaona mapia pia ni fikra, lakini hayana alaka na kukwamba we ni lazima uyaamini ama usiamini. Tuande na, na suala la kwanza, je, majini wapo? Kitu cha kwanza, ndugu zangu Waislamu, tukizungumza kama Waislamu, na mimi neno hili nimelitilia mkazo mpaka kwenye darasa za miaraji, kwa nikizungumza makayana juzi nikagusia. Muislamu, muislamu msingi muhimu wake wa kiitikadi unaombakisha yeye kuwa muislamu ama kutokuwa muislamu ni kuamini mambo ambayo hayaoni, ni kuamini mambo ambayo hayapati kwa hisia tano. Ndio msingi muhimu wa imani ya Uislamu. Kuamini kuna miti, kuamini kuna bahari, kuamini kuna nyota, kuna mwezi, kuna majabali, hizi ni zitu kila mwenye maumbile hata wanyama kina ng'ombe huziona zitu hizi. Sijui tumeelewana vizuri sana. Hata ng'ombe na punda huona ule ni mti, ule ni lenijabali, ile ni bahari, ile ni nyota. Kina ng'ombe, kina punda, mbwa hawa wote bali bali. Sisi leo ati twataka kupima imani na itikadi za kidini kupitia hisia zetu tano, ikiwa sisi katika ulimwengu ndio wenye hisia dhaifu kabisa katika ziumbe lumba na Mwenyezi Mungu, umeelewa vizuri sana yeo. Wewe wataka kunena ili niamini Mungu huko, nataka nimuone kwa ito langu. Ili niamini malaika huko, nataka nifanye nini? ni mdare ama ni mnuse? Wewe kuna zitu kabla ya Mungu na kabla ya malaika huzioni, mbwa huziona wewe kuna zitu kabla ya malaika na majini na Mungu huzisikii sauti. Popo huzisikia, wasema. Popo atumia sensi ya nini? Ya masikio kutembea kuliko ya mato. Mato haoni, that's why popo mtana hafanye nini? Hatembei, atembea usiku, na akitembea usiku hategemei mato yake, ategemea sauti zake, ndio utamsikia saa zote hutoele sauti ile, huenda spidi ikagonga ikareflect kwenye masikio yake ikamwambia kuna uzi hepa, hauoni kwa mato, ni yagonga sauti ya rudi. Hata hii sauti yangu mikinena, ikiwa kuna kitu mbe ukuta, yagonga ya rudi, lakini kirudi sisikimi, ndo ile mara nyingine situisikia u tukasema ni echo, mpaka iwe na nguvu sana ze. Yeye ina spidi ya kurudi na kusikia kwa haraka, na uko kwenye kutembea, si kwamba amesimama, hungoja sauti hiye na akayua. Ukamfungia nyuzi, kuna experiment amefanyiwa popo, ametiwa kwenye rumu kumefungwa nyuzi kama neti kisha amesutwa, amezipita bila kuzidara, kama kupita kwenye jarife namna hii na uzi haukumdara kwa nini? Kwa sababu ya hakuna, nafikiri mnyama ambayo sensa yake ya kusikia iko very strong kama ya nani? Ya popo. Sasa masala ya kupima ulimwengu kwa kutumia hisia zetu tano na kuzifanya hisia tano ndiyo kipimo cha kuthibitisha kiliyoko na kukanusha kiso kuweko. Hiki ni kiungo ambacho chatafautisha beina ya Muislamu, na ndio niliwasomea katika sifa za kwanza za waumini katika surat Al-Baqara ni nini? Aliflamim dhalika lkitabu la raiba fihi hudan lilmuttaqin nani? Alladhina Yu'minuna bilghaib wale wanaoamini ghaib, wanaoamini wasoyaona kwa macho, wanaoamini wasoyasikia kwa masikio yao, wanayoamini wasoyanusa kwa pua zao, yani waamini mambo yaliyoko behind ya hisia, mawaraa alhis, wao waamini na moja katika ilmu lghaib nimewambia, ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, pili ni malaika, tatu ni majini. Hii zote zangia katika ilmu lghaib, ndio ile maana amana ar-rasulu bima unzila ilayhi min rabbihi wal mu'minuna kullun amana biman billahi wamalaikatihi wakutubihi, pia ni ghaibu. Wahyi ni ghaibu, hakuna mtu aliouona wahi. Wewe umekiona kitabu kiloandikwa Qur'ani, kimechapishwa kwenye printer. Communication ilofanyika between mtumi na Jibrili na mazungumzo yaloendelea ya, ya Jibrili kumwambia mtumi, wewe ni mtumi na hii ndio Qur'ani, yatoka kwa nani? Kwa Mwenyezi Mungu. Hakuna hata mmoja katika sisi aloyaona ya, au alosikia, au au, au. zote zaingia ni mtume. Baada yake akatwambia, jamaa, mimi jana nimezungumza na Jibrili akanietea wahyuhu, tukamwamini mtume. Kwa hivyo amana billahi wa malaikatihi wa kutubihi wa kutubihi, wa rusulihi la nufarriqu baina ahadin min rusulihi wa qalu sami'na wa ata'na. Sikilizani vizuri jamani, tumesikia tumekubali, ni watiifu sisi. Tume inua mikono tumesarenda mbele ya Mwenyezi Mungu, nai, ndio maana Uislamu ya Allah, sisi twaamini we huko, sisi twaamini malaika wako, sisi tuamini majini wapo, sisi twamini chochote unachotwambia wewe kiko, ndioyo wa waqalu sami'na wa ata'na ghufuranaka rabbana, tusamehe mola wetu, kwa sababu sisi binadamu saa nyingine hupitwapitwa na wasiwasi kwenye akili zetu, saa nyingine huji Uliza, uliza. Kweli hawa majini wapo, sa nyingine pia huwa twataka ile ya Nabii Allah Ibrahim liyatmaina qalbi. Kwa hivyo kukitokea tokea mijadala mijadala, sio tunyamai kujadili ha? Tukitokea mijadala mijadala, na tukawa twataka kupata uhakika, kama Ibrahim alivyokwambia Mola wangu, halanionyesha hiyo siku ya kiyama utafufua watu namna gani, ukamwambia Ibrahim, kwani huamini wewe Ibrahim? Akakwambia naamini. Ehe, wataka nini Inna. E, kwa sababu kuamini kwa kusikia si kama kuamini kwa kuona. Una daraja za imani na ndio ule mshairi wa Kiarabu anena walaisa rain kaman samia, mwenye kuona sio kama aliyosikia. Kwa hivyo Ibrahimu akamwambia mi ntakuona ya Allah, wataka kuona eh? atakuonesha sasa. Fanyaje? tukua nyuni ao ndege saba, watinde wakatekate, zipande pande, watanganye tanganye gula, huyu lingie kwa ule bawa la ule ingie kwa ule tanganya tanganya, kisha tunda zifungu zifungu, weka kwenye majabali saba kisha waite. Subhanallah, bwanda, kulikuwa kuna sarakasi za kila ubele, kuzengea ubele mwendani wake, wakarudi wakaungana, na haukwenda hata ubele mmoja wa nyuni huyu kwa ule mwingine, wakarudi wakaja, wakatua mbea nabii Allah, Ibrahim, wote wako hai. Hivyo ndivyo Mwenyezi Mungu amwambia, kadhalika nuhi almauta. Hivyo ndivyo tutakavyokuwa huisha watu siku ya kufa. Sasa okay, mimi okay. guu langu kinaambia ustadhi, mimi ni za baharini na tewa guumoya lilimizwa na jozi ule, li ule, sijui guumoya ndo jamaa walilipata wakalizika. Sasa guumoya aliko China, moya aliko Indonesia. Shekhe, ndo ile mambo, weka kwenye majabali saba, zitazengeana zenyewe ziungane, zitazengeana zenyewe ziungane, kwa sababu innama amruhu idha arada shay'an an yaqula lahu kun fay. Kwa hivyo ndugu zangu kiungo muhimu cha kwanza cha Uislamu ni kuamini ghaibu, lakini lakini takimtu anambia, ustadhi wewe, umeanza bahdhi kwa kututisha, yani umetuwekea msingi kwamba ok, hakuna kuamini. Amini tu kufunga mato ha, ha, siko hapo. Haimaanishi tuamini zitu tusizoziona au tuso, tusozipata kwa hisia zetu tano, tuamini kwa kufumba mato ha, ha. au kwamba hatufai kuuliza dalili ha, ha. Nachokitaka mimi ni hiki, ni kukataa fikra ya madiyin hawa wenye fikra za kimaterial ambao nena ulimwengu wote wafupishwa na zitu zinaopatikana kwa hisia zetu, zilioko nde ya hisia zetu, zitu hizo haziko. Hiyo manhaji hatukubaliani nayo. Uko ulimwengu nde ya hisia zetu. Naam, tutathibitisha vipi? Kila kitu huthibitishwa kwa namna yake. Hapa ndipo wale wanaopinga kina Higali wanaotoka wakavunda waka misingi ya kidini, wakuambia, tutamwaminije vipi Mungu? sisi hatumwoni, tutamwaminije sisi vipi. Mungu ambao hatuwezi kutumia methodi yoyote ya experiment katika kukithibitisha kipo. Kwa sababu wa magharibi wao, hususan wana sayansi wao, wameona kuthibitisha kitu kipo ama hakipo ni methodi za nini, za experiment. Ni twende labu tukiangalie, tukipime, tukione kwa hisia, kwa mato, kwa nini tunene kiko ama hakiko. Hapo ndipo tunapokataa sisi na wao. Hakuna mtu anashaka kwamba kuna kitu huitwa akili awe ni Muislamu, awe si Muislamu, awe aamini Mungu, awe haamini Mungu. Na lau utawaona watu wawili, sasa yao mmoya una akili, mmoya mwandazimu, utanena tu jamaa na akili yake huyo haziko, ziko nyuma kama deka 10 ama ni 20 ama 30, kulingana na vile zilioko nyuma. Tukimuuliza, kuna labu yoyote walitiwa hapa ukawaona hiyo, yu akili iko rangi gani? Ni square triangle, ni dori? Akili ni nyeusi, ni nyeupe, ni blue, ni bari ni ngumu? Ni nyora, ni nyororo? Huparaza ama hutea? Enda kwenye hisia zote tano, hakuna. Huwezi ku communicate na akili kupitia hisia zote tano, na sote twanena akili tunayo. Ule hana akili, kupitia nini? Twanena akili tuna kupitia athari za zitendo zako, athari ya zitendo zako. Ukimwona mtu hufanya mambo ya sokua, ameilia mbea watu, amesimama amevua nguo, jamaa wote taangaliana, alhamdulillah, metuata sio? Sote tutanena naye Alhamdulillah, mwenzetu ametuacha. Jamaa anambia haziko, muliiona ikitoka akili? Sote twaamini kuna kitu huitwa uhai ama ruhu, na tukanena huyu uko hai, na kisha kukosa ule uhai tukanena huyu ni nani? Sasa ni maiti. Uhai uko, kuna mtu amewahi kuona rangi yake, hajmi yake? Lakini sote twaamini kabla siafa kulikuwa kuna kitu kiko. Mwili ni ule ule, haukupungua kitu nilipokufa, si material. Kwa hivyo kulikuwa kuna kitu kitu kiko kisha kikaondoka, kile kitu ndio mimi nikaitwa maiti, na kilipokuweko ndio mimi nimeitwa nani? Hai. Na sasa kimeondoka. Je, nietea hiyo hai ni nini? Hata Mayahudi waliwatuma Makureshi, nendani mkamuulize mtumi katika masuala magumu, wayasalunaka ani ruh. Sio sisi ujiita ruhu, lakini kiwa hutaki kuwa mkuu wa ruhu, wewe ita nini uhai? Quli ruhu min amri rabbi. Haya mambo marefu sitaki kuyangia hapa. Baadhi ya watu unena Mungu hakujibu la, Mungu alijibu, si jawabu la kuondosha ndiani. Manake watunena hayo mambo ya Mungu kama kunena allahu aalam, Mungu ayua. Ndo ile qul ruhu min amri la, la, la, la. Hapa neno amri lina undani. Jibrili pia ameitwa ruhu. Malaika siku ya Lailatul Qadri huteremka na hiyo amri <laughs> alisome suratu inna anzalahu inna anzalahu fi lailatil wama adraka ma lailatul qadr lailatul qadri warruhu fiha Bihidhni, min kulli amr malaika huteremka siku ya leilatu lqadri na katika kitu kinachoteremka siku ya leilatu lqadri ni kitu huitwa ruhu wengine hunena jibrili twabatwaba hakubali kwamba ni jibrili Sema Jibrili ni ao malaika alikuwa ana haja atayo, tena ruhu, kitu hicho kilichoulizwa siku hiyo, marruhu ruhu nini? Kisha ruhu hiyo ikiteremka, huja ikateremka bi kwa amri ya mola wako, ndio kuli ruhu min amri rabbi watani. Hapo tusende sana, turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo, ziliyoko si lazima tuzipate kwa hisia. Tukitoweza kujenga msingi hunu, tutapata taabu. Ikiwa una lazima wewe kuamini majini wapo, kwamba uliwaona? Ikiwa una lazima wewe kuamini malaika wapo, ni kwa uliwaona, au wawadara, au wawasikia harufu, ama wa sauti? Tutapata tabu kukubaliana, kwa sababu huu si ulimwengu wa shahada. Huno ni ulimwengu wa ghaibu, na nimekuonesha kwamba hata wasoko wa Waislamu waamini ulimwengu wa, wa ghaibu wa na wanandia zao za kuthibitisha. Sasa, ndugu zangu, dalili ya kwanza ya kuthibitisha majini wapo kwa mtu ambaye uko ndani ya boma, kwa mtu ambaye uko ndani ya boma, wajua kuna zitu ziwili twataka tuyue. Kuna wakati wataka kumthibitishia mtu kitu, ashakuwa muislamu, ashaamini Uislamu, ashaamini Mungu, ashaamini mtumi manhaji ni mbali, utamwambia qala Allah taala, utamwambia qala rasulu rasulullah sallallahu alaihi wasallam. Lakini wakati ukia ukipambana na mtu, yeye hayaamini Mungu, si muislamu, akwambia, mimi siamini dini, nataka unithibitishie majini wapo, hapo Qala Allahu taala, ukimwambia atakwambia mimi siamini kamwe Qurani. Hapo qala rasulullahi, uh, ukimwambia atakwambia mimi siamini kamwe kama ni mtumio. Sasa dalili mando ninaoitoa mimi hapa ni dalili ya watu walioko ndani ya boma. Qurani, ndugu zangu, imewazungumza majini, imezungumza ibilisi, imezungumza shetani. Tulifanya hisabu pamoja, tukapata mia na thalathini na ngapi? Mia na thalathini na kitu. Nafikiri hata neno swala ukilizunguka katika Qurani laeza lisifike idadi hii, au neno saumu Qur'ani imewazungumza. Qur'ani imeteremsha sura kamili huamkuliwa Suratul Jin, qul uhiya ilayya annahu istama'a nafarun minal jinni faqalu inna sami'na Qur'ana naja. Kisha ikawaeleza, nimeifasiri sura makayuzi, ziko CD zake, na pia mada ya majini ukiitaka kwa urefu, niko kwenye ibilisi zaidi kule, nilizungumza mambo ya majini, mambo ya kurogo, mambo ya hirizi, mambo ya matala simu mingi mmeyazungumza kule kwenye suratul jin sikumbuki si ni lecture 38 ama ni 40 sura kamili ipo suratul jin ilifasiri pia Mungu amezungumza napenda muzieke akiba zitu hizi takuya katika suratul jin wakijizungumza wenyewe kwamba katika sisi kulikuwa kuna waislamu na katika sisi kuna nani makafiri katika sisi kuna watakao kuingia peponi na katika sisi kuna watakao kuingia motoni hii ni nukta muhimu sana pili katika Qur'ani Mwenyezi Mungu amezungumza kwamba hunu Uislamu tuloetewa na hii sheria iloetwa ya kuswali kufunga na nini, hii si yetu peke yake, majini pia vamo. Mwenyezi Mungu alipotuambia, wama khalaqtul jinna wal insa illa liyabudun, malaika wakutayo pale. Kwa hivyo lengo la binadamu kuumbwa katika hii dunia alikuwa ni kumwabudu Mwenyezi Mungu, na lengo la majini kuumbwa pia ni kufanya nini? Ni kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Pia katika Qur'an imetwambia kwamba wao wawajibika kuwafuata mitumi kama sisi tunavyowajibika. Mfano katika suratul An'ami, ana 130, Mwenyezi Mungu anena ya ma'sharal jinni wal insi alam yatikum rusulun minkum yaqussuna alaykum ayati wayunzirunakum liqaa yaumikum. Siku ya kiyama wataambiwa, enyi ma'sharal jinni hawa kuwailia mitumi wetu, yani wako kwenye hisabu hao, wahesabiwa na katika suala watakalo kuhesabiwa nalo ni kwamba, je, waliwakubali mitumi ama hawakukubali? Katika Qur'ani suratul Arafi Mwenyezi Mungu atuambia katika wao kuna watakao kuingia motoni na katika wao kuna watakao kuingia peponi, aya 38 Arafi, qala atanena Mwenyezi Mungu, udkhulu ingiani fi umamin qad khalat min qablikum, kwandia ule umma uliotangulia kabla yenu. Minaljinni walinsi, katika majini na binadamu. Udkhulu wapi? Finnar, ingiani motoni. Sasa aya zote hizi na mfano wa hizi zatuthibitishia sisi kama Waislamu tunaoiamini Qur'ani kwamba ni kitabu cha nani? Cha Mwenyezi Mungu, kwamba kuna kiumbe aitwa jini na huyu ni kiumbe uko na aabudu na ana sharia afuata, na kuna wema katika wao, na kuna waovu katika wao, na kuna na watahisabiwa siku ya Kiyama, na kuna watakao kuingia peponi, na kuna watakao kuingia motoni. Haya ni masala tu yanayopatwa kwenye Qur'ani. Walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina Muhammadin wa alihi tayyibina tahirin Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 19 Dhulqada mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Juni mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 725 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijria aliyeaga dunia Kamaludin Farsi, mwanahisabati mashuhuri wa Kirani Farsi, aliyekuwa amebobea pia katika elimu ya fizikia. Alifanya safari wakati ujana wake katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Licha ya kuwa umri wake hapa duniani ulikuwa mfupi, lakini ameacha athari zenye thamani kubwa katika elimu ya hisabati na utambuzi wa nuru. Kitabu cha Tadhkiratul Ahbab ndio kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, sawa na tarehe 29 Khordad mwaka 1356 Hijria Shamsia, alifariki dunia Dr Ali Shariati, mwandishi na msomi wa zamahizi wa Kiirani mjini London, Uingereza. Dr Shariati alipata elimu yake ya juu katika taaluma ya fasihi sambamba na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya utawala wa mfalme hapa nchini. Dr Shariati alikuwa bega kwa bega na Shahidi Mutahari na Shahidi Bahonar katika kuanzisha Husainia ya Irshad mjini Teheran kwa shabaha ya kuzikomaza fikra za tabaka la vijana. Ameandika zaidi ya vitabu mia mbili na miongoni mwavyo ni Uislamu na Mwanadamu, Historia ya Ustaarabu na Fatima ni Fatima. Na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, nchi ya Kuwait iliyoko katika eneo la Ghuba ya Uajemi ilijipatia uhuru baada ya kufutwa makubaliano ya ukoloni ya mwaka 1899 kati ya Uingereza na Kuwait. Katikati ya karne ya 18 iliasisiwa silsila ya Assahaba, na ilipofika mwishoni mwa karne ya 19 Kuwait iliomba uungaji mkono wa Uingereza kwa shabaha ya kukabiliana na dola la Othmania. Mwaka 1899 Uingereza na Kuwait zilifanya makubaliano ambayo yaliiweka Kuwait chini ya ukoloni wa Uingereza. na siku kama ya leo miaka 155 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 19 Juni mwaka 1867, Maximilian mwana wa mfalme wa Austria ambaye aliyekalia kwa mabavu Mexico alinyongwa na wapigania uhuru wa nchi hiyo. Baada ya Benito Juarez kujinyakulia urais wa Mexico mwaka 1855, aliwakata mikono wazungu na kupunguza nguvu za kanisa nchini Mexico. Hatua hiyo ili wakasirisha mno wazungu na wakoloni wa Ulaya waliokuwa wakiongozwa na Ufaransa na kulazimika kutuma jeshi nchini Mexico kwa shabaha ya kulihami kanisa pamoja na wawekezaji nchini humo Ante. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS. Kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487.