Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bi l na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya Hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. bismillahi rrahmani rrahim assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idha ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com sw na pia kwenye masafa ya fm 105.3 maarifa fm tanga 101.9 maarifa fm mwanza 99.7 maarifa fm kigoma mia moja na nne nukta moja Maarifa FM Mtwara na tisini na tisa nukta moja Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio rivr mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini Afrika wiki hii na leo katika historia taba kama kawaida. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, ambayo mara nyingi huwa mnatutumia kupitia whatsapp yetu hiyo ya plus 98903 tano sifuri sita tano nne nna ne saba. saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema utawala wa Kizayuni ndiyo sababu ya ugaidi na uharibifu katika eneo hili zima. <muchilis> Hatimaye wanafunzi wa kike wapata haki yao ya kuvaa hijabu mashuleni nchini Nigeria. Israel haiwezi kukana kuwa ndiye nduli wa Sabra na Shatila. na Rasia yasambaratisha kwa makombora maghala mengine ya silaha za Ukraine. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati, kwamba kuwepo utawala pandikizo wa kizayuni katika eneo hili ndiyo sababu ya ukosefu wa utulivu na amani, kama ambavyo ndiyo ulioleta vitendo vya kigaidi na uharibifu katika eneo hili zima. Hosen Amir Abdulahyan amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumapili, wakati alipozungumza kwa simu na Shekhe Abdullah bin Zaid Al Nahyan, waziri wa mambo ya nje wa Imarati, kuhusu masuala ya pande mbili ya kieneo na ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amegusia pia kipaumbele kikubwa cha siasa za mambo ya nje za jamhuri ya Kiislamu, yaani majirani wa Iran na kuhimiza kuimarisha uhusiano wa Teheran na Abu Dhabi katika nyuga zote bila ya kuruhusu madola baki ya kigeni kuingilia masuala ya ndani ya eneo hili. Wa inje, wa wa Arabu, mzuhayo. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa muungano wa falme za Kiarabu amesema katika mazungumzo hayo kwamba nchi yake na Iran zina manufaa mengi ya pamoja na ametilia mkazo wajibu wa kustawishwa na kuimarishwa zaidi uhusiano wa pande hizi mbili. Amesema Imarati kamwe haitoruhusu upande wowote ule kufanya uharibifu ndani ya nchi yake na jirani zake, kwani Abu Dhabi inaupa umuhimu mkubwa utulivu na usalama wa majirani zake. Pande mbili za Iran na muungano wa falme za Kiarabu zimehimiza pia kuendelea mawasiliano ya pande mbili na kusaidiana katika kutatua masuala yao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha amemwalika waziri mwenzake wa Imarati kuitembelea Teheran kwa ajili ya kuimarisha zaidi uhusiano wa nchi hizo mbili. Hatimaye, wanafunzi wa kike waislamu nchini Nigeria wameshinda kesi na kupata haki yao baada ya mahakama ya juu zaidi ya nchi hiyo kutoa hukumu ya kuruhusu wanafunzi wa kike wavae hijab bila kusumbuliwa au kubaguliwa wanapokuwa maskulini katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Shirika la habari la News Agency of Nigeria NAN, limeripoti habari hiyo na kutoa ufafanuzi kwa kusema watano kati ya majaji saba wa jopo maalumu la kushughulikia kesi hiyo wamepasisha hukumu ya kuruhusiwa wanafunzi wa kike kuvaa vazi la staha la hijabu wanapokuwa shuleni, ambapo majaji wawili waliosalia walijizuia kupiga kura. Serikali ya jimbo la Lagos huko Nigeria ilikuwa imepiga marufuku matumizi ya vazi la staha la hijabu, ikidai kuwa si sehemu ya sare za skuli walizoidhinishiwa wanafunzi wa kike. Marufuku hiyo ilipingwa na wanafunzi wa Uislamu mwaka 2015 waliosema kwamba inakiuka haki zao za mawazo za kidini na za elimu. Mvutano wa kisheria kuhusiana na marufuku hiyo umedumu kwa muda wa miaka saba. Tarehe 17 Oktoba 2014, jaji wa Mahakama Kuu ya Jimbo la Lagos, Grace Onyeabo, alitoa amri kwa serikali ya jimbo hilo iondoe marufuku ya vazi hilo la staha katika skuli za msingi na sekondari za umma za jimbo hilo. Hata hivyo, hukumu hiyo ilizuiwa na mahakama ya rufaa tarehe 21 Julai 2016. Wachambuzi wa mambo anasema uamuzi wa hivi sasa wa mahakama hiyo ya juu zaidi nchini Nigeria hatimaye unaweza kumaliza utata huo uliowaathiri zaidi wanafunzi katika shule zisizo za kidini nchini Nigeria. Mahakama hiyo imesema kuzuia hijabu ni kuwabagua wanafunzi Waislamu. Taarifa hii ya habari mpenzi msikilizaji, na kujia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Gazeti la kizayuni la Yedot Ahronote limechapisha ripoti maalumu inayothibitisha kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli ndiye nduli wa mauaji ya umati ya Wapalestina katika kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila za nchini Lebanon, kuanzia tarehe 16 hadi 18 Septemba 1982 utawala wa kizayuni wa Israeli ukiongozwa na nduli ya Ariel Sharon, ambaye alikuwa waziri wa vita wa wakati huo wa utawala huo katili kwa kushirikiana na wanamgambo wa Kikristo wa Falang wa Lebanon walifanya mauaji makubwa ya umati na ya kikatili dhidi ya raia wasio na ulinzi wa Palestina katika kambi za wakimbizi za Sabra na Shatila mjini Beirut. Televisheni ya Al-Manar imelinukuu gazeti hilo la kizayuni likisema kwenye ripoti yake kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli ndiye muhusika mkuu wa jinai hizo za Sabra na Shatila za mwaka elfu moja mia tisa na thamanini na mbili. Ripoti hiyo ya gazeti la kizayuni la Yediot Ahronote imesema pia kwamba majenerali na maafisa wa kijeshi wa utawala wa kizayuni kwa kushirikiana na Bashir Gmayel mkuu wa chama hicho cha, cha Falanga ambacho kinajulikana kwa jina la Kataib ndiyo waliofanya jinai hiyo ya kutisha. Katika mauaji hayo ya kigaidi na ya kinyama, wanajeshi makatili wa Israeli waliwaua kwa umati watoto wachanga na wadogo pamoja na wanawake wa kipalestina wasiopungua elfu tatu mia mbili tisini na saba katika kambi hizo za sabra na shatila za mjini beirut lebanon mwaka huo elfu moja mia tisa na themanini na mbili watu wote waliouawa kwa umati kwenye jinai hiyo ambao walikuwa ni wapalestina na walebanon walifikia ishirini elfu 136 kati yao walikuwa ni wa Lebanon. Miili 1800 ya wahanga hao ilitelekezwa kwenye vichochoro vya kambi hizo mbili za wa Palestina. Wa Palestina 1097 walikufa shahidi kwenye hospitali ya Gaza na 400 wengine walikufa shahidi kwenye hospitali ya Aka. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia amesema kwamba ndege za kivita za nchi hiyo zimesambaratisha kwa makombora maghala mengine ya silaha za Ukraine. Shirika la habari la TASS limemnukuu jenerali Igor Konashenkov akitangaza habari hiyo jana na kuongeza kwamba miongoni mwa silaha za Ukraine zilizoteketezwa kwenye mashambulizi hayo ya ndege za Russia ni mabomu ya vishada na zana nyingine za kijeshi. Amesema mashambulio hayo ya anga yamesambaratisha maghala ya silaha ya maeneo ya Lichansk na Kharkiv na kadhalika huko Ukraine. Kabla ya hapo, rais Vladimir Putin wa Russia naye alikuwa ameonya kwamba Moscow itakuwa inashambulia silaha zozote za Ukraine, hususan zile ambazo nchi za magharibi zinaipa nchi hiyo na kusisitiza pia kwamba mgogoro wa chakula duniani hausababishwi na Russia, bali ni nchi za magharibi ndizo zinazoiamulia Ukraine nini cha kufanya na ndizo zinazozuia bidhaa zisitoke nchini humo. Rais huyo wa Russia amesema ukoloni mambo leo unaosababisha migogoro ya kibinadamu katika sehemu mbalimbali duniani ni kutokana na nchi za magharibi na kwamba marekani na nchi za ulaya ndizo zinazopaswa kubebeshwa dhima ya matatizo yote hayo putin alisema hayo katika hotuba yake muhimu ya siku ya ijumaa na kuongeza kuwa usimamizi mbaya wa magharibi kwa uchumi wa dunia na kuwanyonya, mataifu, kuyanyonya mataifa dhaifu ndiyo sababu kuu ya kushuhudiwa mfumko wa bei za bidhaa na mgogoro wa chakula duniani hivi sasa Rais wa Urusi alisisitiza pia kwamba ongezeko la bei ya mafuta duniani, mfumuko wa bei za bidhaa, migogoro ya chakula, gesi na mafuta, yote hayo yametokana na makosa ya kimfumo kwenye sera za uchumi za utawala wa hivi sasa wa Marekani na madola ya Ulaya. Na Jukwaa la Uchumi na Haki za Jamii la Tunisia limetoa ripoti na kusema kwamba zaidi ya wahajiri elfu mbili wamefanikiwa kufika katika fukwe za Italia kwenye kipindi cha miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu 2022 kwa njia za magendo kupitia Tunisia. Ripoti hiyo imetoa ufafanuzi zaidi kwa kusema zaidi ya wahajiri haramu 947 walifika kwenye fukwe za Italia kupitia Tunisia katika mwezi uliopita wa Mei 2022 na hiyo ni zaidi ya asilimia 57.5 ya idadi ya wakimbizi hao waliofika Italia muda kama huo mwaka 2021. Ripoti hiyo imeongeza kwamba katika kipindi cha miezi mitano ya awali ya mwaka huu 2022, askari wa Tunisia wamefanikiwa kuvunja majaribio 536 ya wahamiaji haramu wanaoelekea barani Ulaya. Kwa kawaida idadi ya wahajiri wanaojaribu kufika kwenye fukwe za Italia kupitia Tunisia huongezeka sana wakati wa msimu wa kiangazi kutokana na bahari kuwa shwari. Maelfu ya wahajiri hao hujaribu kuvuka Bahari ya Mediterranean kila mwaka kupitia Tunisia, ambayo ni moja ya vituo vikuu vinavyotumiwa na wahajiri hao kuelekea kwenye fukwe za nchi za Ulaya, hasa Italia. Mara nyingi lakini, idadi kubwa ya wahajiri hao hufa maji na huwa hawatimizi tamaa zao za kufika barani Ulaya kwa uchu wa kupata kile wanachodai ni maisha mazuri. Kwa mfano mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu, afisa mmoja wa usalama nchini Tunisia alithibitisha kuzama boti nne zilizokuwa zimesheheni wahajiri katika pwani ya nchi hiyo na kusababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na wawili. Wahajiri wengine kumi walipotea na kuna uwezekano mkubwa nao walikufa maji. Boti hizo nne zilikuwa na wahajiri haramu mia moja na ishirini. Afisa huyo aliyejitambulisha kwa jina la Ali Ayare Alisema pia kwamba wahajiri 98 waliponea chupuchupu kufa maji katika matukio hayo ya kuzama boti hizo nne. Mwisho wa taarifa wa habari za dunia Teherani za Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema hatua na jumbe za kindumi la kuili za Marekani kuhusiana na JCPOA na Iran. <mulia> Moja ya yaliyokuwa madai makubwa ya Marekani wakati Joe Biden alipoingia madarakani ni kuirejesha Washington katika makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kwa jina la JCPOA. Pamoja na hayo, na licha ya kupita takriban miaka miwili na nusu tangu kutolewa ahadi hizo, utendaji wa serikali ya Marekani wenye mgongano katika uga wa misimamo na hatua zake kuhusiana na JCPOA na Iran umedhihirika wazi kabisa. Katika hatua ya karibuni kabisa ya Washington kuhusiana na Iran, hatua ambayo ni kinyume kabisa na kauli mbiu za kuiondolea vikwazo Iran na kurejea katika makubaliano ya nyuklia, ni ile iliyochukuliwa Alhamisi iliyopita na wizara ya hazina ya Marekani, ambayo ilitangaza vikwazo dhidi ya sekta ya petrokemikali ya Iran na vile vile dhidi ya kampuni za China, Imarati na India zinazotuhumiwa kufanikisha kuuzwa mafuta ya Iran nje ya nchi katika radi ya mali yake. Kwa uamuzi huo, Mehdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi amesisitiza kwamba vikwazo hivyo vipya vya Marekani havitaizuia jamhuri ya Kiislamu kuendelea na shughuli zake za kila siku. Joe Biden, rais wa Marekani, alisisitiza mara chungu nzima huko nyuma juu ya ulazima wa kurejea nchi yake katika makubaliano ya nyuklia JCPOA, na alikuwa akidai kwamba hilo litafanyika katika kipindi cha muda mfupi kabisa. Pamoja na hayo, baada ya kufanyika duru nane za mazungumzo marefu huko Vienna, Austria, baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja na kuwekwa Marekani, lakini kwa njia isiyo ya moja kwa moja, na licha kuonekana matumaini mwanzoni kuhusiana na kufikiwa makubaliano katika uga wa kuiondolea vikwazo Iran vilivyowekwa kidhuluma na Marekani na kisha Iran kurejea katika ahadi ilizojifunga nazo kwa mujibu wa JCPOA, lakini hadi hivi sasa kungali kuna shaka na hati, hata kumeibuka hali ya kukatisha tamaa kuhusiana na kadhia hiyo. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kutupia jicho ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Mirza Abul Qasim Gilani, mashuhuri kwa jina la Mirza Qumi. Tulisema kuwa Mirza Abul Qasim aliishi katika zama za wafalme wa Kajari nchini Iran Agha Muhamad Khan na Fath Ali Shah Qajar. Moja ya sifa na tabia mashuhuri ya Mirza Abul Qasim ni kuzingatia sana suala la kutoa nasaha, kutoa miongozo na kuamrisha mema na kukataza maovu, kutoa miongozo na kuamrisha mema na kukataza maovu. Sehemu ya 48 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia msomi na mwanazuoni mwingine wa Kishia aliyeishi katika karne ya 13 Hijiria, ambaye ni Sayid Ali Tabatabai, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Riadh. Kuwe kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Ali Tabatabai alim na faqihi mtajika wa karne ya 13 hijria. Alizaliwa mwezi Rabiul Awal mwaka 1161 hijria katika mji wa Kadhimain, Iraq. Babu yake ni Abul Muali, mmoja wa masharifu wakubwa ambao uko wao unaishia kwa Imam Hasan Mujtaba alaihi ssalam katika mji wa Esfahani, Iran, ambaye alihajiri kuelekea Karbala. Babu yake ametoa huduma kubwa kwa jamii ya Mashia. Mama yake ni dada wa alama Wahid Bahbahani. Sayid Ali Tabatabai alianza kusoma masomo ya dini mwanzoni mwa ujana wake na katika kipindi cha muda mfupi tu alidhihirisha kipaji kikubwa alichokuwa nacho na hivyo kumfanya Alama Bahbahani avutiwe naye. Alama Bahbahani ambaye alikuwa mjomba wa Sayid Ali Tabatabai alimtaka mwanawe, yaani Muhammad Ali Bahbahani aliyekuwa mmoja wa alimu wa hauza wakati huo, achukue jukumu la kumfundisha Sayid Ali elimu ya fiqhi. Baada ya kitambo kidogo, Saida Ali aliyekuwa kijana mwenye hima na juhudi kubwa masomoni alifanikiwa kuanza kusoma pamoja na mwalimu huyo na kuwa mwanafunzi mwenziwe, na hivyo wote wakawa wakishiriki pamoja darsa za Allama Wahidi Bahbahani. Hakupita muda, Seida Ali akafanikiwa kupata daraja ya juu kabisa katika masomo ya dini, yani ijtihadi. Akiwa katika njia ya kutafuta elimu Said Ali ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sahibu Riadh alipata taabu na mashaka mengi. Hata hivyo, hayo yote hayakuweza kumkatisha tamaa na kumfanya achane na njia aliyoichagua ya kutafuta elimu. Inanukuliwa kuwa kutokana na shauku na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo ya kutafuta elimu, daima katika dua na minong'ono yake na Mwenyezi Mungu alikuwa akimwomba na kumtaaradhia ampe taufiki katika masomo na utafutaji elimu. Wasomi na wanazuoni wakubwa wanaamini kuwa mafanikio ya Said Ali yalitokana ya na dua hizo, hasa kwa kuzingatia kwamba muda aliyosoma ulikuwa ni mdogo sana, hata kwe na kufikia daraja ya juu ya elimu namna hii. Sayida Ali Tabatabai alikuwa mahiri mno katika elimu ya fiqhi, usuli na hadithi hata hivyo alikuwa ametabahari zaidi katika elimu ya usulul fiqhi ikilinganishwa na elimu zingine. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana akaandika kitabu cha sahibu riyadh na kuondokea kuwa mashuhuri kwa jina hilo, kama ilivyokuwa kwa maulama wengine wakubwa wa Kiislamu wa Sayid Tabatabai. Na alifanya hima na idili kubwa katika kubainisha na kueneza mafundisho ya dini ya Kiislamu. Alitumia nguvu zake zote kuhudumia Uislamu. Harakati muhimu za msomi huyu katika uwanja huu ni kulea na kuandaa wanafunzi ambao waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu wa akitekeleza agizo la mwalimu wake yaani Wahidi Bahbahani. Msomi huyu alijishughulisha na kazi ya kufundisha katika mji wa Karbala huko Iraq. Wasomi wakubwa katika zama hizo walikuwa wa wakihudhuria darsa zake na hivyo kufanikiwa kutoa wanafunzi wengi wasomi na mahiri katika taaluma mbalimbali. Mbali na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi, Sayyid Ali Tabatabai hakuwa nyuma pia katika taaluma kualifu na kuandika vitabu, kwani amevirithisha vitabu vingi vizazi vilivyokuja baada yake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Riadhi Lmasail fi Bayani Lahkamu Biddalail, ambacho kinajulikana zaidi kwa jina la Riadhi Lmasail. Kitabu hiki kisicho na mithili na muhimu ni sherehe na ufafanuzi wa kitabu cha Muhtasar Nafia kilichoandikwa na Muhaqik wa kwanza. Ndani ya kitabu hiki kuna nadharia na mitazamo ya kifiqhi ya wanazuoni na maulamaa wakubwa wa, wa fiqhi kama Shekh Tusi, Shekh Saduq, Allama Hili, shahidi wa kwanza, shahidi wa pili, Qadhi Saidu Din, Shekh Kulaini, Muhammad Baqir Sabzawari, Tabarsi, Rawandi, Fadhil Miqdad, Fakhrul Muhaqiqin, Muqadas Ardabil pamoja na wengineo. Kitabu kingine muhimu cha Sayid Ali Tabatabai ni Risala Tulbahia ambacho ni radi ya mali na majibu kwa nadharia za mrengo wa Akhbariyun unaoamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini, na hivyo hakuna haja ya kumkalidi na kumfuata marja ya. Hii ni katika hali ambayo mkabala na kundi hilo kuna mrengo wa Usuliyun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu na kuna haja ya kuweko watu ambao kutokana na umahiri na ubobezi wao katika elimu wawe na uwezo wa kuchanganua na kuchambua hukumu za dini tukufu ya Kiislamu. Sayida Ali Tabatabai amezikwa jirani na kaburi la Alama Wahidi Bahbahani. Mpenzi msikilizaji, muda nao wa kipindi hiki kwa juma hili umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine safari ya safari yetu hii ya kutupia jicho historia na maisha ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumapili ya leo Juni kumi na tisa, elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo uh, limeandika Dakta Mwinyi, yaani rais wa Zanzibar awataka mahujaji kuzingatia masharti, awahimiza kutumia vyema muda watakapokuwa katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina huko Saudi Arabia. Azitaka taasisi za hija na wadau kutafakari njia za kuongeza idadi ya mahujaji. Vilevile ameandika majaliwa, vilevile limeandika Majaliwa ataka changamoto anwani za makazi zitatuliwe na tafiti za bahari zitafanikisha uchumi wa buluu Zanzibar. Kwa upande wa gazeti la Nipashe tunasoma Mwinyi ahidi kuja na mfuko wa hija serikalini, utata wazuka katika manispaa kuhusu upotevu wa mabilioni, na hiki ndicho walichoteta Rais Samia wa Tanzania na kigogo wa ACT. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Daima limemnukuu rais wa Zanzibar akisema kisiwa cha Misali kisikodishwe, ama habari yake kuu inasema huyu ndiye Ndugai wakope na kucha bandia. Habari zake nyingine zinasema chakula kitamu cha mama cha vunja ndoa, Freeman Bowe, siku mia mbili ishirini na sita za machozi, jasho na damu. Kwa upande wake, gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Majaliwa atoa maagizo sita kuhusu anwani za makazi. Wakazi wa Ngorongoro wasema Msomera ni Aden, yani pepo ya dunia. Na kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika wazazi, kaeni chonjo, jinsi vibanda umiza vinavyowaumiza watoto. Hali ni mbaya zaidi kwa watoto wa kiume kutokana na kufanyiwa ukatili. Wazazi waonywa kuchukua hatua. Serikali yafunguka kutokana na ukubwa watatizwa vilevile, limeandika madhara ya uh, wajibu wa baba kubebwa na mama, na hili ndilo chimbuko la wasi wa M23 huko DR Congo. Ama kwa upande wa gazeti la Mzalendo, miongoni mwa habari zilizomo ni hii inayosema Dr. Mwinyi aahidi ah, neema kwa mahujaji. Dr. Mpango achukizwa kuhusiana na kusuasua ujenzi wa daraja ya Nyeburu Adam. Pamoja na hayo, habari yake kuu inasema Mwigudo amaliza uzushi kuhusu kodi ya miaka kumi na nane. Majadiwa ataka kumalizwa mgogoro, migogoro ya matumizi ya ardhi, na zijue njia bora za kujikinga na saratani. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Toleo la mtandao la gazeti la Sunday Monitor limeandika DR Congo yamtaka waziri mkuu wa Uingereza kuishinikiza Rwanda kuhusu mgogoro wake na Congo. Vilevile limeandika hizi ndizo sababu zinazoyafanya maeneo ya mashariki mwa DR Congo kuwa na vita muda wote Kuongezeka madeni kwaendelea kuumiza vichwa nchini Uganda na mwanafunzi afariki dunia wakati wa sherehe za kumaliza masomo Iganga. Polisi wanasema katika hatua za awali wanahesabu ni ajali, ingawa uchunguzi unaendelea kuona kama mamlaka husika hazikufanya uzembe katika tukio hilo. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation limeandika mke na mume wafungwa jela ya miaka kumi na tano kwa makosa ya ugaidi nchini Somalia. Wawili hao wamehukumiwa na mahakama ya kijeshi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Pia limeandika uchunguzi unaonyesha kwamba utajiri wa watumishi wa umma ni shilingi bilioni 1.2 za Kenya. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, toleo la mtandaoni, tunasoma wanaharakati wakemea vikali wanaoshabikia kuhalalishwa matumizi na ukulima wa bangi ni makala iliyoandikwa na Alex Kalama ambaye anaianza makala hiyo kwa kusema, wanaharakati wa kupambana na mihadarati eneo la pwani nchini Kenya wamepinga vikali sera za baadhi ya wagombea urais zinazolenga kuhalalisha matumizi ya bangi iwapo wataingia madarakani. Wakiongozwa na Muhammad Famau, wanaharakati hao wamesema kwamba sera hizo ni pigo kwa vita dhidi ya magendo ya mihadarati nchini Kenya. Akizungumza mjini Malindi katika kaunti ya Kilifi, Bwana Famau amewataka wanasiasa hao kujiepusha na siasa ambazo zitapotosha jamii kimaadili. Ni makala ndefu, lakini naona tuishi hapo. Vilevile gazeti hilo la Taifa Leo limeandika, Sonko amejikanga, IEBC yaiambia mahakama. Aidha, limeandika besigye kizimbani kwa kuchochea maandamano ya raia nchini Uganda. Limenukuu taarifa gazeti dada la Daily Monitor la nchini Uganda na kuandika, mwanasiasa mkongwe nchini Uganda Daktari Kiza Besigye ameshtakiwa kwa mara ya pili kwa tuhuma za kuchochea maandamano ya kulalamikia kupanda kwa gharama za maisha nchini Uganda. <tune> Haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali za Afrika. Baadhi ya matukio hayo ni pamoja na: kuna matumaini ya kurejea amani na utulivu Ethiopia baada ya serikali na waasi wa Tigre kukubaliana kufanya mazungumzo; maswali mengi yagubika zoezi la kuondolewa makumi ya familia za jamii ya Wamaasai katika hifadhi ya Ngorongoro Tanzania; na Uingereza yafuta safari ya kwanza ya ndege ya kuwahamishia kwa lazima wakimbizi nchini Rwanda, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanze na mgogoro wa hifadhi ya ngorongoro huko Tanzania. Wataalamu wa haki za binadamu Umoja wa Mataifa wameelezea hofu juu ya madai ya kuendelea kumegwa ardhi ya asili ya wa wamasai huko Loliondo, kaskazini mwa Tanzania. Taarifa ya wataalamu hao tisa iliyotolewa Jumatano hii jijini Geneva nchini Uswisi inasema kitendo hicho kinachoambatana na ukosefu wa uwazi na mashauriano na Wamaasai katika mipango na uamuzi ya hivi karibuni imehusisha pia matumizi ya vikosi vya usalama dhidi ya watu wa jamii hiyo ya asili wakati wakilinda eneo lao la kiasili. Wamesema wana wasiwasi mkubwa kufuatia ripoti za vikosi vya usalama vya Tanzania kutumia risasi hai na mabomu ya kutoa machozi mnamo tarehe kumi mwezi huu wa Juni, kitendo kinachoripotiwa kusababisha watu takriban 30 kupata majeraha madogo na wengine makubwa, sambamba na kifo cha afisa mmoja wa polisi. Inadaiwa kuwa kufuatia ghasia hizo, idadi kubwa ya wamasai wamekimbia nchi na kuomba hifadhi katika nchi jirani ya Kenya. Kwa mujibu wa wataalamu hawa wa UN, tarehe sita mwezi huu wa Juni, baada ya mashauriano ya faragha, mkuu wa mkoa wa Arusha alitangaza uamuzi wa, wa kugeuza eneo la ukubwa wa kilomita mraba alf, elfu moja mia tano, kutoka eneo la kilomita elfu nne mraba la ardhi ya vijiji linalojumuisha eneo la, pori tengefu, la Loliondo kuwa pori tengefu. Kwa mujibu wa wataalamu hao tarehe 22 mwezi huu wa Juni Mahkama ya uadilifu ya Afrika Mashariki itatoa uamuzi wake kuhusu zuio la kisheria dhidi ya kuondolewa kwa Wamaasai kutoka maeneo yao. Wakati huo huo, naibu mwakilishi wa kudumu wa Tanzania kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Geneva balozi Hoistemo ametetea uamuzi wa serikali kuhusiana na eneo hilo la Wamaasai huko Loliondo. Akihutubu katika kikao hicho huko Geneva, amesema serikali imewaita wale wanaodai kuvamiwa ama kuumizwa ili sheria ichukue mkondo wake, lakini hadi sasa hakuna aliyejitokeza, na wananchi wa Loliondo wanaendelea na maisha yao ya kawaida na kwa amani. Hii ni katika hali ambayo kundi la kwanza la wananchi waliokuwa wakiishi ndani ya hifadhi ya Ngorongoro kupewa fidia na kuondoka rasmi wiki hii kuelekea Msomera wilayani Handeni mkoani Tanga Kuanza maisha mapya. Kundi hilo la familia 27 kati ya 103 zilizokubali kuondoka kwa hiari kwenye hifadhi hiyo lilitoka Jumatano hii hifadhini na kufikia mji wa Karatu huko Arusha, kabla ya kuanza safari ya alfajiri ya Alhamisi kuelekea kwenye makazi yaliyoandaliwa na serikali. Mkuu wa mkoa wa Arusha, John Mongela, aliongeza zoezi hilo kuwapa hundi za fidia wananchi hao wa jamii ya Kimaasai. Mbali na kusifia zoezi hilo kuwa ni la kihistoria, amesema ni endelevu kuna wajibu wa kulinda eneo hili, sio kwa manufaa ya Tanzania tu, lakini kwa manufaa ya dunia nzima. Sasa zoezi hili linafanyika kwa misingi ya utayari binafsi. Ijumaa hii wakati serikali ikiendelea na kazi ya kuweka mipaka katika eneo la Loliondo na kuwahamisha baadhi ya wakazi walioridhia kuhama ndani ya hifadhi ya Ngorongoro, wa Maasai kutoka maeneo mbalimbali nchini humo walifanya maandamano ya amani hadi katika ubalozi wa Kenya nchini humo, kuiomba serikali ya Nairobi kuingilia kati, kuzuia upotoshaji unaofanywa na wale waliodaiwa kuwa ni maafisa wa asasi za kiraia na wanaharakati waishio nchini humo. Katika eneo la ubalozi wa Kenya Tanzania, kilichotuleta hapa sisi ni umoja wa Masai, kutokana na mata, ma, maelezo na taarifa tunazopokea kwenye taarifa za media kutokana na mzozo wa Ngorongoro na Liondo, tukaona kwamba ni vema tutoe tamko kwa ubalozi wa Kenya ili waache kutuchonganisha sisi na serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwengineko, katika hali ambayo viongozi wa Uingereza wanang'ang'ania msimamo wao wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini humo, safari ya kwanza ya ndege ambayo ilikusudiwa na London kuwasafirisha kwa lazima wakimbizi na kuwapeleka nchini Rwanda imeahirishwa. Safari hiyo ya ndege kutoka Uingereza kuelekea Rwanda iliahirishwa dakika za mwisho siku ya Jumanne baada ya bunge la haki za binadamu la Ulaya kutoa amri ya kusimamisha zoezi hilo. Kabla ya hapo na baada ya serikali ya Uingereza kutangaza kuwa kundi la kwanza la wakimbizi waliokimbilia nchini humo lilipangiwa kupelekwa Rwanda siku ya Jumanne, serikali ya Kigali ilisema kuwa imejiandaa vizuri kuwapokea na kuwahudumia wakimbizi hao. Baada ya hukumu hiyo, Priti Patel, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, sambamba na kuashiria kwamba amekatishwa tamaa na uamuzi huo wa mahakama amesisitiza kuwa serikali ya Waziri Mkuu Boris Johnson haitalegeza kamba kuhusiana na mpango huo na kwamba inaanza maandalizi kwa ajili ya ndege nyingine ya kuwapeleka wakimbizi katika nchi ya Kiafrika ya Rwanda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kusitisha mikataba yote iliyotiliana saini na jirani yake Rwanda baada ya kuongezeka mzozo na mvutano baina ya mataifa haya mawili jirani. Baraza la Ulinzi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilikutana wiki hii katika mji mkuu wa Kinshasa chini ya uwenyekiti wa Rais Felix Tshisekedi, ambapo ajenda kuu ilikuwa ni hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Kulingana na msemaji wa serikali ya Kinshasa, mikataba yote na makubaliano ya awali iliyotiwa saini na taifa la Rwanda imesitishwa. Rwanda imetakiwa pia kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC Kongo. DR imedai kuwa Rwanda imetuma mamia ya askari ndani ya ardhi ya nchi hiyo, huku wasiwasi na taharuki ikiendelea kushuhudiwa kati ya nchi hizo mbili jirani na kutishia uhusiano baina yao. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, amesema DRC ndiyo iliyochukua hatua za kushadidisha mgogoro baina ya nchi hizo mbili na ndiyo inayopaswa Kubebeshwa dhima. It was the initiative of the government of the Democratic Republic of Congo to suspend uh, agreements we held with, with them. It will be also the initiative either to, to, just to send away uh, the ambassador of Rwanda but to, as a government we will not be the one to take the initiative to suspend the diplomatic relationship with uh, the Democratic Republic of the Congo. Mbali na hayo wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre kwa kifupi TPLF wametangaza kuwa wako tayari kushiriki mazungumzo ya amani na serikali ya Ethiopia kwa upatanishi wa Kenya. Wanamgambo wa Tigre ambao wamekuwa katika vita na serikali ya Ethiopia kwa zaidi ya miezi kumi na minane wanasema wako tayari kutuma ujumbe wa ngazi ya juu katika mazungumzo ya amani ya Nairobi. Barua iliyotiwa saini na mkuu wa chama cha ukombozi cha watu wa Tigre Debreshon Gabremichael haikuweka masharti yoyote ya kushiriki mazungumzo hayo tofauti na taarifa za awali kuhusu uwezekano wa mazungumzo hayo. Kauli hiyo ya wanamgambo wa Tigre imekuja siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kusema siku ya Jumanne kwamba serikali yake inapendelea wazo la mazungumzo ya amani ili kumaliza vita. Kauli hizo mbili za pande mbili zimeleta matumaini kwamba mzozo huo ambao umewalazimisha zaidi ya watu milioni mbili kuhama makazi yao unaweza kuhitimishwa kwa njia ya mazungumzo. Na Afrika Kusini imeitaka jamii ya kimataifa kuadhibu utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na jinai zake zisizoisha unazowafanyia wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Arabi 21 imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa mwito huo umetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, na Ledi Pandor, kwenye kikao cha kamati ya Umoja Mataifa ya haki zisizopingika za taifa la Palestina, na kuitaka jamii ya kimataifa kumaliza mateso ya Wapalestina kwa kuadhibu kimataifa utawala wa Kizayuni. Afrika Kusini imesema kwenye kikao hicho kwamba wananchi wa Palestina wako chini ya mateso makubwa ya utawala wa Kizayuni wa Israel kwa miaka sabini na mitatu sasa, na kwamba kila mwenye hisia za binadamu anataka mateso hayo yakomeshwe mara moja. Wakati huo huo, waandishi wa habari wa Moroko wamepinga kufunguliwa nchini humo ofisi za televisheni ya utawala haramu wa Israel ya i24 na wametaka zifungwe mara moja. Katika taarifa, waandishi habari hao wamelaani harakati za chombo hicho cha habari cha kizayuni nchini humo na kuanzishwa uhusiano wote wa kawaida na vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia, leo ni Jumapili tarehe 19 Dhulqada mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Juni mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 725 mia iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, aliaga dunia Kamaludin Farsi, mwanahisabati mashuhuri wa Kirani Farsi aliyekuwa amebobea pia katika elimu ya fizikia alifanya safari wakati ujana wake katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Licha ya kuwa umri wake hapa duniani ulikuwa mfupi, lakini ameacha athari zenye thamani kubwa katika elimu ya hisabati na utambuzi wa nuru. Kitabu cha Tadhkiratu Lahbab ndiyo kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, sawa na tarehe 29 Khordada mwaka 1356 Hijria Shamsia, alifariki dunia Dr Ali Shariati, mwandishi na msomi wa zama hizi wa Kiirani mjini London, Uingereza. Dr Shariati alipata elimu yake ya juu katika taaluma ya fasihi, sambamba na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya utawala wa mfalme. Hapa nchini, Dr Shariati alikuwa bega kwa bega na Shahidi Mutahari na Shahidi Bahonar katika kuanzisha Husainia ya Irshad mjini Teheran, kwa shabaha ya kuzikomaza fikra za tabaka la vijana. Ameandika zaidi ya vitabu mia mbili na miongoni mwavyo ni Uislamu na Mwanadamu, historia ya ustaarabu na fatima ni Fatima. Na siku kama ya leo, miaka 61 iliyopita, nchi ya Kuwait iliyoko katika eneo la ghuba ya Uajemi ilijipatia uhuru baada ya kufutwa makubaliano ya ukoloni ya mwaka 1899 kati ya Uingereza na Kuwait. Katikati ya karne ya 18 iliasisiwa silsila ya Assahaba, na ilipofika mwishoni mwa karne ya 19, Kuwait iliomba uungaji mkono wa Uingereza kwa shabaha ya kukabiliana na dola la Othmania. Mwaka 1899 Uingereza na Kuwait zilifanya makubaliano ambayo yaliiweka Kuwait chini ya ukoloni wa Uingereza. na siku kama ya leo miaka 155 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 19 Juni mwaka 1867, Maximilian, mwana wa mfalme wa Austria ambaye aliekalia kwa mabavu Mexico, alinyongwa na wapigania uhuru wa nchi hiyo. Baada ya Benito Juarez kujinyakulia urais wa Mexico mwaka 1855, aliwakata mikono wazungu na kupunguza nguvu za kanisa nchini Mexico. Hatua hiyo ili wakasirisha mno wazungu na wakoloni wa Ulaya waliokuwa wakiongozwa na Ufaransa na kulazimika kutuma jeshi nchini Mexico kwa shabaha ya kulihami kanisa pamoja na wawekezaji nchini humo. Nami hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio baadhi ya maoni yenu. Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Dar es Salaam, Tanzania umeandika baada ya kutusalimu, tunaipongeza sana mahakama ya juu nchini Nigeria kutambua haki ya vazi la hijabu kwa jinsia ya kike katika Uislamu. Baada ya hapo anahoja, anasema lakini je, hawa wanaopigia debe Ukristo, mbona Ukristo huwa unaonyesha filamu ya Bi Mariam, mama yake Yesu, akiwa kavaa hijabu waache matakwa ya nafsi zao katika kupoteza maadili ya haki za wanawake kuhusu vazi la staha la hijabu, ameandika Binti Al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, amesema shukran. Nasi pia tunasema asante. Ama sasa, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Muungano wa Falme za Kiarabu kwamba kuwepo utawala pandikizo wa kizayuni katika eneo hili ndiyo sababu ya ukosefu wa utulivu na amani, kama ambavyo ndio ulioleta vitendo vya kigaidi na uhalifu katika ukanda huu mzima. Hatimaye, wanafunzi wa kike Waislamu nchini Nigeria wameshinda kesi na kupata haki yao baada ya mahakama ya juu zaidi ya nchi hiyo kutoa hukumu ya kuruhusu wanafunzi wa kike wavae e, vazi la staha la hijabu bila ya kusumbuliwa au kubaguliwa wanapokuwa maskulini katika nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika. Gazeti la Kizayuni la Yedot Aronot limechapisha ripoti maalumu inayothibitisha kwamba utawala wa Kizayuni wa Israel ndiye nduli wa mauaji ya umati ya wa Palestina katika kambi ya wa wakimbizi ya Sabra na Shatila ya nchini Lebanon mwaka 1982. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia amesema ndege za kivita za nchi hiyo zimesambaratisha uh, kwa makombora maghala mengine kadhaa ya Ukraine na Tunisia Imesema wahajiri wapato elfu mbili wamefanikiwa kufika katika fukwe za Italia kwenye kipindi cha miezi mitano iliyopita. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio tirib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.