Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, wa msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida Kigoma na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio tirib ir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumapili, mwezi 19 mfunguo pili Dhulqada elfu moja mia nne na 43 hijiria sawa na tarehe kumi na tisa Juni 2022 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya vya maulamaa wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia Uh, matukio ya Afrika yaani Afrika wiki hii. Vile vile tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia uh, toba na maoni yenu wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Watalii wa kigeni waongezeka nchini Iran, waingiza pato la dola bilioni 2.3. Rais kizee wa Marekani ala mweleka tena, safari hii ni kutoka juu ya baskeli. Ulaya inajiua kwa kuiwekea Rasia vikwazo vya nishati. Rais Chisekedi asema Rwanda inataka kuporo utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa dhahabu na kobalti. Habari kamili. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sekta ya utalii inazidi kuimarika humu nchini ambapo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, watalii wa kigeni wametumia dola bilioni 2.5 wakiwa nchini Iran. Ali Bahadori Jahromi, msemaji wa serikali ya Iran, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba taarifa za hivi punde kutoka mashirika ya kimataifa zinaonyesha kwamba sekta ya utalii nchini Iran ambayo ilishuka kwa asilimia 45 mwaka 2020 iliweza kustawi kwa asilimia 40 mwaka jana 2021. Aidha amesema sekta ya utalii nchini Iran imechangia ongezeko la ajira kwa asilimia 5.1 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Baraza kima la kimataifa la utalii na usafiri limetangaza hivi karibuni kwamba kwa ujumla utalii duniani ulistawi kwa asilimia 21 mwaka 2021. Mwaka 2020, kutokana na vizingiti vya korona, sekta ya utalii ilipungua kwa asilimia 50, lakini mwaka 2021, baada ya kupunguzwa vizingiti vya korona, sekta hiyo ilianza kustawi tena na pato lake kufikia dola bilioni 1000. Mchango wa utalii katika uchumi wa Iran mwaka 2020 ulikuwa ni asilimia 3 na kiwango hicho kiliongezeka na kupindukia asilimia 4 mwaka 2021. Kufuatia kuongezeka idadi ya watalii, sekta ya ajira nayo pia imeweza kustawi nchini Iran. Iran ni nchi yenye ustaarabu mkongwe na hivyo ina vivutio vingi vya kitalii kwa wapendao historia. Aidha, Iran ina vivutio vingi vya Kiislamu, hasa maeneo ya ziara ambayo hutembelewa na Waislamu kama vile haram takatifu ya Imam Ridha alaihi assalam ya mjini Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran na haram takatifu ya Bibi Masuma katika mji mtukufu wa Qumu wa kusini mwa Teherani. Misimu minne ya Iran pamoja na vivutio vya kimaumbile na kihistoria ni nukta ambazo zimegeuza Iran kuwa pepo kwa watalii. Joe Biden, rais kizee wa Marekani mwenye umri wa miaka 79 kwa mara nyingine amekula mweleka, na mara hii ni kwenye baskeli. Mkasa huo umemkuta kwenye jimbo la Delaware, tena mbele ya kadamnasi ya watu ambao walikuwa wanasubiri kumsalimia. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Biden, rais kizee wa Marekani, alikuwa ameandamana na mkewe Jill Biden kuendesha baskeli wakati wa asubuhi katika bustani ya Cape Henlopen karibu na nyumba yao ya ufukweni wakati alipokumbwa na mkasa huo. Wakati Biden alipoona wafuasi wake, aliamua kufanya pozi za kwenda kuonana nao na kujaribu kuonyesha kwamba bado nguvu zimo mwilini. Wafuasi wake walianza kumshangilia kila alivyokaribia, lakini wakati alipojaribu kushuka kwenye baskeli alishindwa kujizuia na alikula mweleka hadi chini. Baada ya askari kanzu kumkimbilia haraka haraka na kumwokota alipoanguka, Biden aliwaambia waandishi wa habari, mimi ni mzima, mguu wangu tu ulikwama kwenye pedali ya baskeli. Vituko kama hivyo ni jambo la kawaida kwa rais huyo kizee wa Marekani, kuanzia kwenye maneno mpaka kwenye vitendo. Tarehe 19 Machi 2021 Baiden alikula mweleka mara tatu mfululizo wakati alipokuwa anapanda ngazi za ndege kuelekea Atlanta kwa ajili ya kushiriki kikao cha viongozi wa jumuiya ya waasia waishio wa Marekani. Hivi sasa familia ya Baiden iko kwenye mapumziko marefu katika nyumba yao ya ufukweni karibu na bustani ya Cape Henlopen katika jimbo la Dalawar. Juzi Jumaa, Baden na mkewe Jill Baden walisherehekea mwaka wa 45 wa ndoa yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mataifa ya Ulaya yanajipiga risasi mguuni kwa kuweka vikwazo vya kuzuia kununua nishati kutoka Russia huku zikitii maamrisho ya Marekani. Hayo yamesemwa na Igor Sechin, mkuu wa kampuni kubwa ya mafuta ya Russia ya Rosneft, ambaye ameongeza kwamba Ulaya inajua katika sekta ya nishati kwa kuiwekea Russia vikwazo. Akizungumza katika kongamano la kiuchumi la kimataifa la St Petersburg, mkurugenzi wa Rosneft ameendelea kusema wao nchi za Umoja wa Ulaya wanapoteza utambulisho wao na nguvu zao za ushindani kwa Marekani. Hapo awali, Rais wa Rusia Vladimir Putin alivitaja vikwazo hivyo kuwa ni upanga wenye makali kuwili, akisema viongozi wa nchi za magharibi wamesababisha uharibifu mkubwa kwa uchumi wa mataifa yao kwa kuweka vikwazo hivyo. Putin aliongeza kwamba hasara ya moja kwa moja ya Umoja wa Ulaya kutokana na vikwazo inaweza kuzidi dola bilioni mia nne kwa mwaka, na gharama hizo zitabebwa na raia wa kawaida wa nchi za umoja huo. Putin aidha amesema ukoloni mamboleo ndiyo unaosababisha migogoro wa kibinadamu inayoshuhudiwa katika sehemu mbalimbali duniani na kwamba Marekani na nchi za Ulaya ndizo zinazopaswa kubebeshwa dhima iwapo dunia itatumbukia kwenye baa la njaa. Rais wa Russia amesisitiza kuwa ongezeko la bei ya mafuta duniani, mfumuko wa bei za bidhaa, migogoro ya chakula, gesi na mafuta, yote hayo yametokana na makosa ya kimfumo kwenye sera ya uchumi ya utawala wa sasa wa Marekani na madola ya Ulaya. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Felix Tshisekedi, ameishutumu Rwanda kwa kujaribu kuteka ardhi ya nchi yake kwa ajili ya utajiri wake mkubwa wa madini, hali ambayo ni ongezeko la hivi punde la mvutano kati ya majirani hao wawili ambao umesababishwa na mazungumzo ya vita. Hakukuwa na majibu ya mara moja kwa matamshi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ingawa Rwanda imekanusha kwa muda mrefu kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao waliteka mji muhimu mashariki mwa Kongo mapema wiki hii. Hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo inaendelea kuzorota na kimsingi kwa sababu Rwanda inataka kumiliki ardhi yetu yenye utajiri wa dhahabu, uh, koltani na kobalti kwa ajili ya unyonyaji na faida yao, amesema Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Ameongeza kwamba hivi ni vita vya kiuchumi kwa ajili ya kupigania rasilimali, na magenge ya kigaidi ya Rwanda yanaongoza vita hivi. Mapema Ijumaa, Rwanda ilidai kwamba wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walivuka mpaka na kuanza kuwafyatulia risasi ya askari usalama na raia wa Rwanda kabla ya kuuawa kwa kupigwa risasi. Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitoa mwito kwa viongozi wa kimataifa kuishinikiza Rwanda, hasa wakati Kigali itakapoandaa mkutano wa Jumuiya ya Madola wiki ijayo. Raia wa mashariki mwa Kongo hawana hatia na wako chini ya mashambulizi ya kikatili kutoka kwa jirani yetu, amesema rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, Priti Patel, amelaani vikali uamuzi wa wa mahakama ya Ulaya inayoshughulikia haki za binadamu ECHR wa kuzuia safari ya kwanza ya ndege ya Uingereza kuwapeleka nchini Rwanda watu wanaoomba hifadhi. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Priti Patel amelaani vikali uamuzi wa mahakama ya Ulaya inayoshughulikia haki za binadamu wa kuzuia safari hiyo ya kwanza. Katika mahojiano ya Jumamosi mosi na gazeti la Telegraph, Patel alidai kwamba uamuzi wa mahakama hiyo ni kashfa. Ameendelea kudai mahakama hiyo ilifanya kazi kwa njia isiyo ya wazi. Naibu waziri mkuu wa Uingereza Dominic Raab alisema Alhamisi kwamba Uingereza haina mpango wa kuiondoa kwenye kujiondoa kwenye mahakama ya ECHR, lakini aliongeza kwamba mahakama hiyo iliyoko Strasbourg imevuka mamlaka yake katika kuzuia uhamishaji huo wa wakimbizi. Kuingilia kati kwa kuchelewa mahakama ya Ulaya kumesababisha baadhi ya watu kutoka chama cha kihafidhina cha waziri mkuu Boris Johnson kutoa mwito kwa Uingereza kujiondoa kabisa katika mahakama ya Ulaya inayoshughulikia haki za binadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema hatua na jumbe za kindumi la kuwili za Marekani kuhusiana na JCPOA na Iran. Moja ya kauli mbiu na madai muhimu ya huko nyuma ya Marekani wakati Joe Biden alipoingia madarakani ilikuwa ni kurejea Washington katika makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, JCPOA. Pamoja na hayo, na licha ya kupita takriban miaka miwili na nusu tangu kutolewa ahadi hizo, utendaji wa serikali ya Marekani wenye mgongano katika uga wa misimamo na hatua zake kuhusiana na JCPOA na Iran umedhihirika wazi wa katika hatua ya karibuni kabisa ya Washington kuhusiana na Iran, hatua ambayo ni kinyume kabisa na kauli mbiu za kuiondolea vikwazo Iran na kurejea katika makubaliano ya nyuklia ni ile iliyochukuliwa Alhamisi iliyopita na wizara ya hazina ya Marekani ambayo ilitangaza vikwazo dhidi ya sekta ya petrokemikali ya Iran na vilevile dhidi vile, ya kampuni za China, Imarati na India zinazotuhumiwa kufanikisha kuuzwa mafuta ya Iran nje ya nchi katika radi ya mali yake. Kwa uamuzi huo, Mehdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika eh, na diplomasia ya uchumi, amesisitiza kuwa vikwazo hivyo vipya vya Marekani havitaizuia Jamhuri ya Kiislamu kuendelea na shughuli zake za kila siku. Joe Biden alisisitiza mara chungu mzima huko nyuma juu ya ulazima wa kurejea Marekani katika makubaliano ya nuclear JCPOA na alikuwa akidai kwamba hilo litafanyika katika kipindi cha muda mfupi kabisa cha uraisi wake huko Marekani. Pamoja na hayo, baada ya kufanyika duru nane za mazungumzo marefu huko Vienna, Austria, baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja na kuwekwa Marekani lakini kwa njia isiyo ya moja kwa moja na licha ya kuonekana matumaini mwanzoni kuhusiana na kufikiwa makubaliano katika uga ukiondolea Iran vikwazo ilivyowekewa na Marekani, na kisha Iran kurejea katika ahadi ilizojifunga nazo kwa mujibu wa JCPOA, lakini hadi hivi sasa kungali kuna shaka na hata kumeibuka hali ya kukatisha tamaa kuhusiana na, na kadhia hiyo. Ukweli wa mambo ni kwamba Marekani inafanya njama za kukwamisha mazungumzo ya Vienna na kivitendo kutupa mpira katika uwanja wa Iran na hivyo kuionyesha Teherani kuwa ndiyo msababishaji wa hali ya hivi sasa isiyoeleweka. Hii ni katika hali ambayo Iran imetangaza wazi na dhahir shahir, tena si mara moja, kwamba matakwa yake ya hivi sasa ni serikali ya Biden ndiyo ambayo haitaki au haiwezi kutoa majibu chanya kwa matakwa hayo ya kimantiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kimsingi, serikali ya Biden imeamua kufuata mkondo ule ule wa mtangulizi wake, yaani Donald Trump, wa kutumia uwenzo wa mashinikizo ya vikwazo vya juu zaidi dhidi ya Iran. Hatua ya serikali ya Biden ya kutoa matakwa ambayo yapo nje kabisa ya makubaliano ya JCPOA imethibitisha kwamba hana azma wala irada ya lazima kwa ajili ya kutoa majibu chanya kwa matakwa ya kimantiki na ya kisheria ya Iran. Hapa ni Tehran, idha idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kutupia ujicho ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Mirza Abul Qasim Gilani, mashuhuri kwa jina la Mirza Kumi. Tulisema kuwa Mirza Abul Qasim aliishi katika zama za wafalme wa Kajar nchini Iran, Agha Muhammad Khan na Fatha Ali Shah Kajar. Moja ya sifa na tabia mashuhuri ya Mirza Abul Qasim ni kuzingatia sana suala la kutoa nasaha, kutoa miongozo na kuamrisha mema na kukataza maovu, kutoa miongozo na kuamrisha mema na kukataza maovu. Sehemu ya 48 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia msomi na mwanazuoni mwingine wa kishia aliyeishi katika karne ya 13 Hijiria, ambaye ni Sayid Ali Tabatabai, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Riyadh. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Ali Tabatabai alim na faqihi mtajika wa karne ya 13 hijria. Alizaliwa mwezi Rabiul Awal mwaka 1161 hijria katika mji wa Kadhimain, Iraq. Babu yake ni Abulmuali, mmoja wa masharifu wakubwa ambao uko wao unaishia kwa Imam Hasan Mujtaba alaihi salam katika mji wa Sfahani, Iran, ambaye alihajiri kuelekea Karbala. Babu yake ametoa huduma kubwa kwa jamii ya Mashia. Mama yake ni dada wa alama Wahid Bahbahani. Sayid Ali Tabatabai alianza kusoma masomo ya dini mwanzoni mwa ujana wake na katika kipindi cha muda mfupi tu alidhihirisha kipaji kikubwa alichokuwa nacho na hivyo kumfanya Alama Bahbahani avutiwe naye. Alama Bahbahani ambaye alikuwa mjomba wa Seyid Ali Tabatabai alimtaka mwanawe, yaani Muhammad Ali Bahbahani aliyekuwa mmoja wa walimu wa hauza wakati huo, achukue jukumu la kumfundisha Sayid Ali elimu ya fikihi baada ya kitambo kidogo, Saida Ali aliyekuwa kijana mwenye hima na juhudi kubwa masomoni alifanikiwa kuanza kusoma pamoja na mwalimu huyo na kuwa mwanafunzi mwenziwe, na hivyo wote wakawa wakishiriki pamoja darsa za Alama Wahidi Bahbahani. Hakupita muda, Seida Ali akafanikiwa kupata daraja ya juu kabisa katika masomo ya dini, yani ijtihadi. Akiwa katika njia ya kutafuta elimu Seyid Ali, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sahibu Riadh, alipata taabu na mashaka mengi. Hata hivyo, hayo yote hayakuweza kumkatisha tamaa na kumfanya achane na njia aliyoichagua ya kutafuta elimu. Inanukuliwa kuwa kutokana na shauku na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo ya kutafuta elimu Daima katika dua na minong'ono yake na Mwenyezi Mungu, alikuwa akimwomba na kumtaaradhia ampe taufiki katika masomo na utafutaji elimu. Wasomi na wanazuoni wakubwa wanaamini kuwa mafanikio ya Seidi Ali yalitokana na dua hizo, hasa kwa kuzingatia kwamba muda aliosoma ulikuwa ni mdogo sana hata kwena kufikia daraja ya juu ya elimu namna hii. Sayyid Ali Tabataba'i alikuwa mahiri mno katika elimu ya fiqi, usuli na hadithi. Hata hivyo, alikuwa ametabahari zaidi katika elimu ya usulul fiqi ikilinganishwa na elimu zingine. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana akaandika kitabu cha Sahibu Riyadh na kuondokea kuwa mashuhuri kwa jina hilo kama ilivyokuwa kwa maulamaa wengine wakubwa wa Kiislamu. Sayid Tabatabai naye alifanya hima na idili kubwa katika kubainisha na kueneza mafundisho ya dini ya Kiislamu. Alitumia nguvu zake zote kuhudumia Uislamu. Harakati muhimu za msomi huyu katika uwanja huu ni kulea na kuandaa wanafunzi ambao waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu wa akitekeleza agizo la mwalimu wake, yani Wahidi Bahbahani. Msomi huyu alijishughulisha na kazi ya kufundisha katika mji wa Karbala huko Iraq. Wasomi wakubwa katika zama hizo walikuwa wakihudhuria darsa zake na hivyo kufanikiwa kutoa wanafunzi wengi wasomi na mahiri katika taaluma mbalimbali. Mbali na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi, Sayid Ali Tabatabai hakuwa nyuma pia katika taaluma kualifu na kuandika vitabu kwani amevirithisha vitabu vingi vizazi vilivyokuja baada yake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Riadhi lmasail, Masail fi bayani lahkamu bidalail, ambacho kinajulikana zaidi kwa jina la Riadhi lmasail. Kitabu hiki kisicho na mithili na muhimu ni sherehe na ufafanuzi wa kitabu cha Mukhtasar Nafi kilichoandikwa na Muhaqiq wa kwanza ndani ya kitabu hiki kuna nadharia na mitazamo ya kifiqhi ya wanazuoni na maulama wakubwa wa, wa fiqhi kama Shekh Tusi, Shekh Saduq, Alama Hili, Shahidi wa kwanza, Shahidi wa pili, Qadhi Saidu Din, Shekh Kulein, Muhamad Bakir Sabzawari, Tobarsi, Rawandi, Fadhil Miqdad, Fakhru Lmuhaqiqin, Muqaddas Ardabil pamoja na wengineo. Kitabu kingine muhimu cha Sayid Ali Tabatabai ni Risalatul Bahiya ambacho ni radi ya mali na majibu kwa nadharia za mrengo wa Akhbariyun unaoamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini na hivyo hakuna haja ya kumkalidi na kumfuata marja ya hii ni katika hali ambayo mkabala na kundi hilo kuna mrengo wa Usuliyun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu, na kuna haja ya kuweko watu ambao kutokana na umahiri na ubobezi wao katika elimu wawe na uwezo wa kuchanganua na kuchambua hukumu za dini tukufu ya Kiislamu. Sayida Ali Tabatabai amezikwa jirani na kaburi la Alama Wahidi Bahbahani. Mpenzi msikilizaji, muda nao wa kipindi hiki kwa juma hili umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya safari yetu hii ya kutupia jicho historia na maisha ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini jumapili ya leo Juni 19, 2022 linakunjuliwa na gazeti la uh, Zanzibar leo ambalo limeandika: Dkta Mwinyi awataka mahujaji kuzingatia masharti, awahimiza kutumia vyema muda watakapokuwa katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina huko Saudia, asitaka taasisi za hija na wadau kutafakari njia za kuongeza mahujaji. Vile vile limeandika Majaliwa ataka changamoto anwani za makazi zitatuliwe, na tafiti za bahari zitafanikisha uchumi wa buluu huko Zanzibar. Kwa upande wa gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, pia tunasoma Mwinyi ya ahidi kuja na mfuko wa hija serikalini, utata wazuka katika manispaa kuhusu upotevu wa mabilioni, na hiki ndicho walichoteta Samia na kigogo wa ACT kwa upande wake gazeti la Tanzania Daima limemnukuu rais wa Zanzibar akisema kisiwa cha Misali kisikodishwe. Ama habari yake kuu inasema huyu ndiye Ndugai wa kope na kucha bandia. Habari zake nyingine zinasema chakula kitamu cha mama chavunja ndoa, Freeman Boe siku 226 za machozi, jasho na damu kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma Majaliwa atoa maagizo sita kuhusu anwani za makazi. Wakazi wa Ngorongoro wasema Msomera ni adeni ya dunia. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika, wazazi kaeni chonjo, jinsi vibanda umiza vinavyowaumiza watoto. Hali ni mbaya zaidi kwa watoto wa kiume kutokana na kufanyiwa ukatili. Wazazi waonywa kuchukua hatua, serikali yafunguka kutokana na ukubwa wa tatizo. Vilevile limeandika madhara ya wajibu wa baba kubebwa na mama, na hili ndilo chimbuko la waasi wa M23 wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ama kwa upande wa gazeti la Mtalento, miongoni mwa habari zilizomo ni hii inayosema Dakta Mwinyi aahidi neema kwa mahujaji, Dakta Mpango achukizwa kusuasua ujenzi wa daraja ya Nyeburuda. Pamoja na hayo, habari yake kuu inasema Mwigulu amaliza uzushi kuhusu kodi ya miaka kumi na nane. Majaliwa ataka kumalizwa migogoro ya matumizi ya ardhi, na zijue njia bora za kujikinga na saratani. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monita limeandika dr Kongo yamtaka waziri mkuu wa Uingereza kuishinikiza Rwanda kuhusu mgogoro wake wa Kongo. Vilevile limeandika hizi ndizo sababu zinazoyafanya maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa na vita muda wote. Kuongezeka madeni kwaendelea kuumiza vichwa nchini Uganda na mwanafunzi afariki dunia wakati wa sherehe za kumaliza masomo Iganga. Polisi wanasema katika hatua za awali wanahesabu ni ajali, ingawa uchunguzi unaendelea kuona kama mamlaka husika hazikufanya uzembe katika tukio hilo. kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Nation limeandika Mke na mume wafungwa jela miaka kumi na tano kwa makosa ya ugaidi nchini Somalia. Wawili hao wamehukumiwa na mahakama ya kijeshi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Pia limeandika uchunguzi unaonyesha kwamba utajiri wa watumishi wa umma ni shilingi bilioni moja nukta mbili za Kenya. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni tunasoma, wanaharakati wa kemea vikali wanaoshabikia kuhalalishwa matumizi ya ukulima wa bangi. Ni makala iliyoandikwa na Alex Kalama ambaye anayeanza makala hiyo kwa kusema wanaharakati wa kupambana na mihadarati eneo la pwani nchini Kenya wamepinga vikali sera za baadhi ya wagombea urais zinazolenga kuhalalisha matumizi ya bangi iwapo wataingia madarakani. Wakiongozwa na Mohamed Famau, wanaharakati hao wamesema kwamba sera hizo ni pigo kwa vita dhidi ya magendo ya mihadarati nchini Kenya. Akizungumza mjini Malindi katika kaunti ya Kilifi, Bwana Famau aliwataka wanasiasa hao kujiepusha na siasa ambazo zitapotosha jamii kimaadili. Ni makala ndefu, lakini tuishia hapo. Vilevile gazeti hilo la Taifa Leo limeandika Sonko amejikaanga, IEBC yaiambia ya mahakama. Aidha limeandika Besigye kizimbani tena kwa kuchochea maandamano ya raia nchini Uganda. Limenukuu taarifa ya gazeti dada la Daily Monitor nchini Uganda na kuandika mwanasiasa mkongwe nchini Uganda, Daktari Kizza Besigye ameshtakiwa kwa mara ya pili kwa tuhuma za kuchochea maandamano ya kulalamikia kupanda gharama za maisha nchini Uganda. <muchos> na mwapane Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali za Afrika. Baadhi ya matukio hayo ni pamoja na: kuna matumaini ya kurejea amani na utulivu Ethiopia baada ya serikali na waasi wa Tigre kukubaliana kufanya mazungumzo; maswali mengi yagubika zoezi la kuondolewa makumi ya familia za jamii ya Wamaasai katika hifadhi ya Ngorongoro Tanzania; na Uingereza yafuta safari ya kwanza ya ndege ya kuwahamishia kwa lazima wakimbizi nchini Rwanda, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na mgogoro wa hifadhi ya Ngorongoro huko Tanzania. Wataalamu wa haki za binadamu Umoja moja wa Mataifa wameelezea hofu juu ya madai ya kuendelea kumegwa ardhi ya asili ya Wamasai huko Loliondo, kaskazini mwa Tanzania. Taarifa ya wataalamu hao tisa iliyotolewa Jumatano hii jijini Jiniva nchini Uswisi inasema kitendo hicho kinachoambatana na ukosefu wa uwazi na mashauriano na Wamaasai katika mipango na uamuzi ya hivi karibuni imehusisha pia matumizi ya vikosi vya usalama dhidi ya watu wa jamii hiyo ya asili wakati wakilinda eneo lao la kiasili. Wamesema wana wasiwasi mkubwa kufuatia ripoti za vikosi vya usalama vya Tanzania kutumia risasi hai na mabomu ya kutoa machozi mnamo tarehe kumi mwezi huu wa Juni, kitendo kinachoripotiwa kusababisha watu takriban thelathini kupata majeraha madogo na wengine makubwa sambamba na kifo cha afisa mmoja wa polisi. Inadaiwa kuwa kufuatia ghasia hizo, idadi kubwa ya wamasai wamekimbia nchi na kuomba hifadhi katika nchi jirani ya Kenya, kwa mujibu wa wataalamu hawa wa UN. Tarehe sita mwezi huu wa Juni, baada ya mashauriano ya faragha, mkuu wa mkoa wa Arusha alitangaza uamuzi wa kugeuza eneo la wa kilomita mraba 1500 alf, kutoka eneo la kilomita elfu nne mraba la ardhi ya vijiji linalojumuisha eneo la pori tengefu la Loliondo kuwa pori tengefu. Kwa mujibu wa wataalamu hao, tarehe 22 mwezi huu wa Juni, Mahakama ya Uadilifu ya Afrika Mashariki itatoa uamuzi wake kuhusu zuio la kisheria dhidi ya kuondolewa kwa Wamaasai kutoka maeneo yao. Wakati huo huo, naibu mwakilishi wa kudumu wa Tanzania kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Geneva, Balozi Hoistemo, ametetea uamuzi wa serikali kuhusiana na eneo hilo la Wamaasai huko Loliondo. Akihutubu katika kikao hicho huko Geneva, amesema serikali imewaita wale wanaodai kuvamiwa ama kuumizwa ili sheria ichukue mkondo wake, lakini hadi sasa hakuna aliyejitokeza, na wananchi wa Loliondo wanaendelea na maisha yayo ya kawaida na kwa amani. Hii ni katika hali ambayo kundi la kwanza la wananchi waliokuwa wakiishi ndani ya hifadhi ya Ngorongoro -ngoro kupewa fidia na kuondoka rasmi wiki hii kuelekea Msomera wilayani Handeni mkoani Tanga kuanza maisha mapya. Kundi hilo la familia 27 kati ya 103 zilizokubali kuondoka kwa hiari kwenye hifadhi hiyo lilitoka Jumatano hii hifadhini na kufikia mji wa Karatu huko Arusha, kabla ya kuanza safari alfajiri Alhamisi kuelekea kwenye makazi yaliyoandaliwa na serikali. Mkuu wa mkoa wa Arusha John Mongela aliongeza zoezi hilo kuwapa hundi za fidia wananchi hao wa jamii ya Kimaasai. Mbali na kusifia zoezi hilo kuwa ni la kihistoria, amesema ni endelevu. Kuna wajibu wa kulinda eneo hili sio kwa kwa manufaa manufaa ya ya Tanzania tu, lakini kwa manufaa ya dunia nzima. Sasa zoezi hili linafanyika kwa misingi ya utayari binafsi. Ijumaa hii, wakati serikali ikiendelea na kazi ya kuweka mipaka katika eneo la Loliondo na kuwahamisha baadhi ya wakazi walioridhia kuhama ndani ya hifadhi ya Ngorongoro, Wamaasai kutoka maeneo mbalimbali nchini humo walifanya maandamano ya amani hadi katika ubalozi wa Kenya nchini humo, kuomba serikali ya Nairobi kuingilia kati, kuzuia upotoshaji unaofanywa na wale waliodaiwa kuwa ni maafisa wa asasi za kiraia na wanaharakati waishio nchini humo. Tuko katika eneo la ubalozi wa Kenya Tanzania. Kilichotuleta hapa sisi ni umoja wa Masai kutokana na mata, ma, maelezo na taarifa tunazopokea kwenye taarifa za midia kutokana na mzozo wa Ngorongoro na liondo. Tukaona kwamba ni vema tutoe tamko kwa, kwa ubalozi wa Kenya ili waache kutuchonganisha sisi na serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwingineko, katika hali ambayo viongozi wa Uingereza wanang'ang'ania msimamo wao wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini humo, safari ya kwanza ya ndege ambayo ilikusudiwa na London kuwasafirisha kwa lazima wakimbizi na kuwapeleka nchini Rwanda imeakhirishwa. Safari hiyo ya ndege kutoka Uingereza kuelekea Rwanda iliahirishwa dakika za mwisho siku ya Jumanne baada ya bunge la haki za binadamu la Ulaya kutoa amri ya kusimamishwa zoezi hilo. Kabla ya hapo na baada ya serikali ya Uingereza kutangaza kuwa kundi la kwanza la wakimbizi waliokimbilia nchini humo lilipangiwa kupelekwa Rwanda siku ya Jumanne, serikali ya Kigali ilisema kuwa imejiandaa vizuri kuwapokea na kuwahudumia wakimbizi hao. Baada ya hukumu hiyo Priti Patel, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, sambamba na kuashiria kwamba amekatishwa tamaa na uamuzi huo wa mahakama, amesisitiza kuwa serikali ya waziri mkuu Boris Johnson haitalegeza kamba kuhusiana na mpango huo na kwamba inaanza maandalizi kwa ajili ya ndege nyingine ya kuwapeleka wakimbizi katika nchi ya kiafrika ya Rwanda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kusitisha mikataba yote iliyotiliana saini na jirani yake Rwanda baada ya kuongezeka mzozo na mvutano baina ya mataifa haya mawili jirani. Baraza la ulinzi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilikutana wiki hii katika mji mkuu Kinshasa chini ya uwenyekiti wa Rais Felix Tshisekedi, ambapo ajenda kuu ilikuwa ni hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Kulingana na msemaji wa serikali ya Kinshasa, mikataba yote na makubaliano ya awali iliyotiwa saini na taifa la Rwanda imesitishwa. Rwanda imetakiwa pia kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC. Kongo DR imedai kuwa Rwanda imetuma mamia ya askari ndani ya ardhi ya nchi hiyo, huku wasiwasi na taharuki ikiendelea kushuhudiwa kati ya nchi hizo mbili jirani na kutishia uhusiano baina yao. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, amesema DRC ndiyo iliyochukua hatua za kushadidisha mgogoro baina ya nchi hizo mbili na ndiyo inayopaswa Mbali na hayo wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, kwa kifupi TPLF wametangaza kuwa wako tayari kushiriki mazungumzo ya amani na serikali ya Ethiopia kwa upatanishi wa Kenya. Wanamgambo wa Tigre ambao wamekuwa katika vita na serikali ya Ethiopia kwa zaidi ya miezi kumi na minane wanasema wako tayari kutuma ujumbe wa ngazi ya juu katika mazungumzo ya amani ya Nairobi. Barua iliyotiwa saini na mkuu wa chama cha ukombozi cha watu wa Tigre, Debreshon Gabremichael, haikuweka masharti yoyote ya kushiriki mazungumzo hayo, tofauti na taarifa za awali kuhusu uwezekano wa mazungumzo hayo. Kauli hiyo ya wanamgambo wa Tigre imekuja siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kusema siku ya Jumanne kwamba serikali yake inapendelea wazo la mazungumzo ya amani ili kumaliza vita. Kauli hizo mbili za pande mbili zimeleta matumaini kwamba mzozo huo ambao umewalazimisha zaidi ya watu milioni mbili kuhama makazi yao unaweza kuhitimishwa kwa njia ya mazungumzo. Na Afrika Kusini imeitaka jamii ya kimataifa kuadhibu utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai zake zisizoisha unazowafanyia wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Arabi 21 imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa mwito huo umetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, Naledi Pandor, kwenye kikao cha kamati ya Umoja Mataifa ya haki zisizopingika za taifa la Palestina, na kuitaka jamii ya kimataifa kumaliza mateso ya Wapalestina kwa kuadhibu kimataifa utawala wa Kizayuni. Afrika Kusini imesema kwenye kikao hicho kwamba wananchi wa Palestina wako chini ya mateso makubwa ya utawala wa Kizayuni wa Israel kwa miaka sabini na mitatu sasa, na kwamba kila mwenye hisia za binadamu anataka mateso hayo yakomeshwe mara moja. Wakati huo huo, waandishi wa habari wa Moroko wamepinga kufunguliwa nchini humo ofisi za televisheni ya utawala haramu wa Israel ya i24, na wametaka zifungwe mara moja. Katika taarifa, waandishi habari hao wamelaani harakati za chombo hicho cha habari cha Kizayuni nchini humo na kuanzishwa uhusiano wote wa kawaida na vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni wa Israel. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 19 9 mwaka qada Hijria, mwafaka na tarehe 19 Juni mwaka 22b Miliadia. Siku kama ya leo, miaka 725 mia iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, aliaga dunia Kamaluden Farse, mwanahisabati mashuhuri wa Kirani Farsi aliyekuwa amebobea pia katika elimu ya fizikia. Alifanya safari wakati ujana wake katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Licha ya kuwa umri wake hapa duniani ulikuwa mfupi, lakini ameacha athari zenye thamani kubwa katika elimu ya hisabati na utambuzi wa nuru. Kitabu cha Tadhkiratul Ahbab ndio kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita sawa na tarehe 29 Khordada mwaka 1356 Hijria Shamsia, alifariki dunia Dr Ali Shariati, mwandishi na msomi wa zama hizi wa Kiirani, mjini London, Uingereza. Dr Shariati alipata elimu yake ya juu katika taaluma ya fasihi sambamba na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya utawala wa mfalme hapa nchini. Dr Shariati alikuwa bega kwa bega na shahidi Mutahari na shahidi Bahonar katika kuanzisha Husainia ya Ershad mjini Teheran kwa shabaha ya kuzikomaza fikra za tabaka la vijana. Ameandika zaidi ya vitabu mia mbili, na miongoni mwavyo ni Uislamu na Mwanadamu, Historia ya Ustaarabu na Fatima ni Fatima. Na siku kama ya leo miaka 61, iliyopita nchi ya Kuwait iliyoko katika eneo la Ghuba ya Uajemi ilijipatia uhuru baada ya kufutwa makubaliano ya ukoloni ya mwaka 1899 kati ya Uingereza na Kuwait. Katikati ya karne ya 18 iliasisiwa silsila ya aswahaba na ilipofika mwishoni mwa karne ya 19, Kuwait iliomba uungaji mkono wa Uingereza kwa shabaha ya kukabiliana na dola la Othmania. Mwaka 1899 Uingereza na Kuwait zilifanya makubaliano ambayo yaliiweka Kuwait chini ya ukoloni wa Uingereza. na siku kama ya leo miaka 155 iliyopita inaosadifiana na tarehe 19 Juni mwaka 1867, Maximilian mwana wa mfalme wa Austria ambaye aliyekalia kwa mabavu Mexico alinyongwa na wapigania uhuru wa nchi hiyo. Baada ya Benito Juarez kujinyakulia urais wa Mexico mwaka 1855, aliwakata mikono wazungu na kupunguza nguvu za kanisa nchini Mexico. Hatua hiyo ili wakasirisha mno wazungu na wakoloni wa Ulaya waliokuwa wakiongozwa na Ufaransa na kulazimika kutuma jeshi nchini Meksiko kwa shabaha ya kulihami kanisa pamoja na wawekezaji nchini humo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka hapa jijini Teheran. Tunakushukuru ni wasikilizaji wetu kiujumla. Bwana Bin Taha Al Juneidi wa Bumbwini, Zanzibar, umesema asante kutokana na uh, sauti ya kipindi na vipindi tulivyo kutumia. Bwana Juma Jafar Sagai, pia tunakushukuru kwa maoni yako, lakini muda nao unakwenda kwa kasi. Ufuatio sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ali Bahadore Jaharomi, amesema kwamba sekta ya utalii inazidi kuimarika humu nchini ambapo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita watalii wa kigeni wametumia dola bilioni mbili nukta tano wakiwa ndani ya Iran. Joe Biden, rais kizee wa Marekani mwenye umri wa miaka sabini na tisa, kwa mara nyingine amekula mweleka na mara hii ni kwenye baskeli. Mkasa huo umemkuta kwenye jimbo la Delaware tena mbele ya kadamnasi ya watu ambao walikuwa wanasubiri kumsalimia. Mataifa ya Ulaya yanajipiga risasi mguuni kwa kuweka vikwazo vya kuzuia ununuzi wa nishati kutoka Rasia huku zikitii maamrisho ya Marekani. Hayo yamesemwa na Igor Sachin, mkuu wa kampuni kubwa ya mafuta ya Rasia ya Rosneft na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Felix Tshisekedi ameishutumu Rwanda kwa kujaribu kuteka ardhi ya nchi yake kwa ajili ya utajiri wake mkubwa wa madini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.