Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake nao ni Ansar, hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini wa baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ushauri wa Newsweek kwa Biden, usiende Riyadh, fungua bomba la mafuta ya Iran. Watu 60 wa uawa, 30 wajeruhiwa katika mlipuko wa kigaidi ndani ya msikiti Kunduz nchini Afghanistan. Jeshi la angamiza makumi ya magaidi wa kundi la Al-Shabaab katikati ya Somalia na Russia yasisitiza kwamba haitawezekana katu Ukraine kurudi tena kwenye mipaka yake ya zamani. Sasa ni habari kamili. Jarida la Newsweek limemshauri Rais Joe Biden ayafufue makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kusisitiza kuwa badala ya rais huyo wa Marekani kusafiri kuelekea Riadhi na kumkumbatia Bin Salman, inapasa afanye kila linalohitajika kwa ajili ya kurejesha mafuta ya Iran kwenye soko la kimataifa. Rais Joe Biden wa Marekani anatazamiwa kuelekea Saudi Arabia katikati ya mwezi ujao wa Julai na kukutana na watawala wa nchi hiyo. Jarida la Newsweek limeeleza katika ripoti yake kuwa wakati kuna ajenda nyingi zimeainishwa kwa ajili ya safari ya Biden kuna sababu moja tu inayompitikia mtu akilini mwake kwa ajili ya safari hiyo, nayo na ni kamari isiyo na matumaini anayocheza Biden ya kuishawishi Riadhi kubali kuongeza uzalishaji wa mafuta kwa ajili ya kupunguza bei za kihistoria za petroli zinazoshuhudiwa Marekani, na ilhali ni miezi michache tu imesalia kabla ya uchaguzi wa bunge. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Newsweek, safari ya Joe Biden nchini Saudia ni kosa kubwa. Na jarida hilo limeendelea kueleza kwamba inatupasa tujue kuwa kiwango cha mafuta sawa kama siyo zaidi kitapatikana kirahisi kwa kufufua makubaliano ya nyuklia ya Iran. Newsweek limeashiria katika ripoti yake kwamba mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, ni mtu asiyejali kufanya ukatili na likabainisha kwamba mwaka elfu mbili na kumi na nane aliamuru kuuliwa nchini Uturuki mwandishi wa gazeti la Washington Post na mpinzani mashuhuri wa Saudia, Jamal Khashoggi. Aidha, Bin Salman ameanzisha vita vya umwagaji damu na visivyo na maana yoyote nchini Yemen na kuiteketeza nchi hiyo masikini. Ripoti hiyo ya Newsweek imesisitiza kuwa kwa kila hali Saudi Arabia simu itifake anayefaa kwa Marekani na ikaongezea kwa kusema katika masuala ya haki za msingi na za kiraia, Iran ni bora kuliko Saudia, na hakuna udhuru wala kisingizio chochote cha kimaadili cha kutufanya tuwafadhilishe wa Saudia kuliko Wairani, na hasira za Marekani kuhusiana na Iran zinatokana na jazba badala ya mantiki. watu wasiopungua sitini wameuawa na wengine zaidi ya thalathini wamejeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililofanywa ndani ya msikiti mmoja wa Waislamu wa Kisunni mkoa wa mkoani Kunduz nchini Afghanistan. Katika miezi ya karibuni Afghanistan na hasa mikoa yake ya Kabul, Kunduzi na Balkh imekuwa ikishuhudia miripuko ya mabomu ambayo imesababisha kuuawa shahidi au kujeruhiwa mamia ya watu, hususan waumini waliomo misikitini na wanafunzi Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Katika mripuko uliotokea kwenye skuli moja ya mji mkuu Kabul, katika eneo la Waislamu wa Kishia, wanafunzi 26 waliuawa shahidi, na katika mripuko mwingine uliotokea kwenye msikiti wa Mashia mjini Mazar Sharif, waumini 30 waliokuwemo msikitini humo waliuawa shahidi. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa waumini 60 wa madhehebu ya Sunni waliuawa wa shahidi jana na wengine 30 walijeruhiwa katika mripuko uliotokea ndani ya msikiti wa mtaa wa Imam Sahib mkoani Kunduz kaskazini ya Afghanistan. Duru za habari nchini humo zimeripoti kuwa takwimu hizo za vifo na majeruhi ni za awali na kuna uwezekano wa idadi ya vifo kuongezeka. Duru za habari zimeongeza kuwa mabomu ya kutegwa ardhini yalitegeshwa kwenye nguzo za misikiti, na matokeo yake nguzo za msikiti huo pia zimebomolewa kutokana na mlipuko huo. Hadi sasa hakuna mtu au kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulio hilo la kigaidi la jana. Makumi ya magaidi wa kundi la ukufurishaji la Ashabab wameuawa katika mapigano na vikosi vya jeshi la serikali yaliyotokea katika mji wa Adado katikati mwa Somalia. Mashuhuda na maafisa wa serikali katika eneo hilo wamesema mapigano yalianza wakati wanachama wa kundi la kigaidi la Ashabab walipokivamia kitongoji cha Bahdo kilichoko kilomita 60 mashariki ya mji huo wa Adado. Msemaji wa jeshi la Somalia ya bal Haji Aden ameviambia vyombo vya habari kuwa wanamgambo wa Shababu walianzisha shambulio lao kwa kulipua gari lililosheheni mada za milipuko karibu na sehemu ya kuingilia kitongoji hicho na kusababisha mapigano makali ya mitaani baina yao na wanamgambo wa kujitolea wa kitongoji hicho wakisaidiwa na vikosi vya jeshi. Gavana wa mkoa wa Galgudud, Ali Elmi Gane, amesema vikosi vya serikali vimeua wanamgambo wapatao 47 wa kundi la kigaidi na lenye misimamo ya kufurutu ada la Alshabab. Magaidi wameyaonja mauti ndani na nje ya mji, wameacha maiti 47 bunduki na zana za kijeshi, amesema Elmi Gani. Wakazi na maafisa wa eneo hilo wamesema watoto watatu alimu mashuhuri wa kidini na askari watatu waliuawa pia wakati wa mapigano hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekariri madai yasiyo na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutetea tena jinai iliyofanywa na serikali ya Donald Trump ya kumuua shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Kamanda luteni jenerali Qasim Suleimani aliuawa shahidi usiku wa manane wa kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka 2020 katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad baada ya kuwasili nchini Iraq alikokuwa amekwenda kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Katika mahojiano yaliyofanyiwa na televisheni ya Saudi Arabia ya Al-Arabia, Pompeo amekariri tuhuma dhidi ya Iran na kusema jinai ya kigaidi iliyofanywa na serikali iliyopita Marekani ya kumuua shahidi kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha IRGC ilikuwa miongoni mwa hatua nzuri zilizochukuliwa na serikali ya Trump huko nyuma. Pia waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani aliwahi kuita kuwa ya kishujaa hatua ya kiuoga na hofu ya Washington ya kumuua kamanda Suleimani na akakiri kwamba yeye binafsi alikuwemo kwenye mchakato wa kupitisha uamuzi wa kutekeleza operesheni ya mauaji ya kamanda wa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, Luteni Jenerali Qasim Suleimani. Alikuwa shahsia mtajika katika mapambano ya kukabiliana na makundi ya kigaidi na ukufurishaji likiwemo la Daesh au ISIS katika eneo la Asia Magharibi. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Rusia Maria Zakharova ameambia chaneli ya Kiarabu ya Sky News kwamba Ukrain tuliokuwa tukijua mimi na wewe na iliyokuwepo kwenye mipaka ya awali ya nchi hiyo haipo tena na katu haita kuwepo tena, hili ni jambo lililo wazi. Sambamba na kauli hiyo ya Zakharova, Rais Leonid Pasechnik wa Jamhuri ya eneo la Luhansk amezungumzia tena mpango wa kuitishwa kura ya maoni kwa ajili ya eneo hilo kujiunga na Russia. Maafisa wa Luhansk wametangaza kuwa baada ya jamhuri hiyo kurejesha mipaka yake kulingana na namna ilivyoainishwa kwenye katiba yake, suala la kujiunga na Russia litakuwa ndiyo kipaumbele cha kwanza. Mbali na Luhansk, viongozi wa serikali ya kijeshi na kiraia ya eneo la Kherson ambalo tangu katikati ya mwezi Machi limekuwa likishikiliwa na jeshi la Rasia wameshasisitiza mara kadhaa kuwa eneo hilo nalo pia linataka kujiunga na Rasia. Wakati huo huo, afisa mmoja mwandamizi wa eneo la Zaporoje amesema eneo hilo lina matumaini ya kujiunga na Rasia na kuwa sehemu ya eneo la kusini la shirikisho hilo. Itakumbukwa kuwa mnamo Februari 21 mwaka huu Rais Vladimir Putin wa Rasia alitoa hotuba ya kuzilaumu nchi za Magharibi kwa kupuuza wasiwasi wa kiusalama wa nchi yake, sambamba na kutangaza uamuzi wa kutambua uhuru na kujitawala kwa jamhuri za Donetsk na Luhansk zilizoko katika eneo la Donbas, kusini mashariki ya Ukraine. Tarehe 24 ya mwezi huo huo, rais wa Urusi alitangaza kuanza kwa alichokiita operesheni maalumu ya kijeshi dhidi ya Ukraine, na kwa utaratibu huo uhusiano wa vuta ni kuvute uliokuwepo baina ya Moscow na Kiev ukabadilika kuwa wa makabiliano ya kijeshi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho harakati hatari za Marekani mashariki mwa Asia. China imeitaka Marekani ikomeshe harakati zake hatari na za kichochezi eneo la Asia Mashariki, ikiwa ni pamoja na harakati zake za kijasusi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin amesema Marekani inatumia zana za jeshi la anga na baharini kwa ajili ya kufanya ujasusi dhidi ya China na amesistiza ulazima wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kulinda maslahi na usalama wa kitaifa wa nchi hiyo. Miongoni mwa mambo yanayoashiriwa na China ni hatua ya Marekani ya kutumia ndege za kijasusi aina ya RC 135v dhidi ya nchi hiyo. Hata hivyo, hapana shaka kuwa serikali ya China inakusudia harakati pana zaidi za kijasusi za Marekani katika anga ya nchi hiyo na tayari imeitahadharisha Washington kuhusiana na jambo hilo. Tunaweza kuashiria kesi kadhaa kuhusiana na harakati hatari za Marekani kwa usalama wa kitaifa wa China. Kwanza kabisa ni kuendelea kuwepo manuari za kivita za Marekani katika maji ya kando kando ya China, hususan katika lango bahari la Taiwan. Kuwepo manuari hizo kumeongezeka tangu zama za utawala wa Donald Trump huko Marekani. Suala la pili ni vita vya mtandao, kwa kimombo cyber war. Kwa kadiri kwamba maafisa wa serikali ya China wanasema mashambulizi mengi zaidi ya mtandaoni yaliyolenga mitandao ya, ya nchi hiyo tangu mwaka 2018 yalifanywa na serikali ya Marekani. Ken An, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mtandao wa China, anasema Marekani sio tu kwamba ni mvumbuzi wa mtandao, bali pia inahusika na mashambulizi ya mtandaoni na inayo teknolojia ya udukuzi. Tatu ni vita vya kibiashara vya Marekani dhidi ya China. Japokuwa mivutano ya Washington na Beijing katika masuala ya kibiashara na kiuchumi imepungua kiasi ikilinganishwa na kipindi cha utawala wa Trump, lakini Marekani bado inaendeleza juhudi za kuizuia China kuingia katika masoko yake na kuwaimarisha washirika wake kwa ajili ya kuzima na kuzuia ushawishi wa Beijing katika masoko ya kimataifa. Miongoni mwa mambo yanayoitia wasiwasi China kuhusiana na harakati hatari za Marekani ni njama ya Washington ya kutumia chakula kama wenzo wa mashinikizo dhidi ya Beijing. Suala hilo limeonekana zaidi baada ya mgogoro wa Ukraine, ambapo tatizo la chakula limekuwa mgogoro wa kimataifa. Mtaalamu wa masuala ya kimataifa Michael Kent anasema japokuwa China ina wasiwasi kuhusiana na mambo hayo yote na inayapa uzito mkubwa, lakini jambo linaloitia wasiwasi mkubwa zaidi ni kadhia ya Taiwan na harakati kubwa za uharibifu za Marekani katika uwanja huu na inaonekana kwamba China haiwezi kustahamili tena harakati hizi. Ala kuli hal, hatua ya Marekani ya kuendelea kuiuzia Taiwan silaha za kisasa, ambayo imewatia jeuri zaidi viongozi wa kisiwa hicho katika kukabiliana na China, na vilevile vile matamshi ya rais Joe Biden wa Marekani aliyeahidi kuilinda Taiwan mbele ya mashambulizi yoyote ya China, ni masuala muhimu ambayo gazeti la New York Times linasema yamewatia ya viongozi wa Taiwan ujasiri wa kuzisukuma Marekani na China katika vita vya pande zote. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watuharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 915 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 44 ya ad-Dukhan ad, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 45 ya al-Jathiya. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema a'udhu billahi minash shaitanir rajim hakika katika mbingu na ardhi kuna ishara kwa waumini. Suratul Jathiya iliteremshwa Maka, na kama zilivyo sura nyingine za Maka, aya zake zimegusia hoja za tauhidi, maonyo kwa watu waliopotoka, na hatima yao itakavyokuwa siku ya Kiyama. aya mwanzo ya sura hii imeanza kwa herufi za mkato za hamim. Kwa kuzingatia aya ya baada yake ambayo kumezungumziwa ndani yake kuteremshwa kwa Qur'an na Mwenyezi Mungu mtukufu, e, hilo linabainisha muujiza wa Qur'an ambayo maandiko yake yametokana na herufi hizi hizi zinazojulikana za alfabeti za Kiarabu ikimaanisha kwamba japokuwa watu wote wanazitumia herufi hizo lakini hakuna hata mtu mmoja awezaye kuleta japo sura moja tu iliyo mfano wa Qur'an. Kuteremshwa kwa Qur'an kumenasibishwa pia na sifa mbili za Mwenyezi Mungu za iza na hikima. Kwa kuzingatia sifa hizo, Allah subhanahu wa ta'ala anawataka waumini nao pia wawe daima wanalinda iza na heshima yao na wasikubali madhila kwa hali na namna yoyote ile. Alkadhalika, waendeshe mambo yao kwa akili na hekima, na waache kufanya mambo kilegelege na bila umakini na uthabiti. Aya zinazofuatia zinazungumzia ishara za adhama ya Mwenyezi Mungu katika ulimwengu na kutanabahisha juu ya nukta moja muhimu ya kwamba aliyeiteremsha hii Qur'an ndiye huyo huyo aliyeumba mbingu na ardhi. Na hukumu na maamrisho yake yaliyomo ndani ya Qur'an yanaendana na kuiana na mfumo wa uumbaji wa dunia na mwanadamu. Kwa hivyo, waumini si tu wanazingatia aya za kitabu hicho cha mbinguni, lakini wanaziangalia pia kwa makini mbingu na ardhi ili kuona na kubainikiwa na ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu kunakozifanya imara na thabiti imani zao. Adhama ya mbingu na mfumo wake wa kustaajabisha pamoja na umbo la ardhi na maajabu yake, kila kimoja ni ishara mojawapo za Mwenyezi Mungu. Sayari ya dunia iko kwenye mwendo wenye nidhamu na hisabu maalumu. Sayari hii inajizunguka yenyewe na kulizunguka jua pia, kupitia njia mahsusi iliyowekewa na kwa kufuatana na maumbo mengine ya mfumo wa jua na sayari zake. Sayari hii inaendelea na safari yake isiyo na kikomo kupitia kwenye mzingo iliyoainishiwa. Pamoja na hayo, mwenendo huo ni wa taratibu mno kiasi kwamba hauwanyimi raha na utulivu wanadamu na viumbe hai vingine vyote, wala kuwafanya wakazi wa sayari hii ya dunia wahisi mtikisiko wowote wa, wa mwendo huo. Katika ardhi hii zimejazwa aina kwa aina za mali asili, madini na vitu vingine vya mahitaji ya maisha, kwa ajili ya mabilioni ya wanadamu wanaoishi ndani yake. Milima na bahari nazo pia ni katika ishara za Mwenyezi Mungu. Kwa hakika mbingu na ardhi zina uzuri wa kuvutia unaomteka na kumstaajabisha mwanadamu, na bila shaka kwa waumini na wapendao kuijua haki, wao hawavipiti vivi hivi tu vitu hivyo, bali wanatafakari katika ishara hizo, adhama na uwezo wa Mola muumba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ambacho ni kitabu cha sheria za Allah za kumpatia maisha ya saada na fanaka mwanadamu imeteremshwa kwa msingi wa ujuzi na hekima yake Mola isiyo na ukomo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mifumo ya sharia na umbaji imetokana na chimbuko na asili moja, na kuna mlingano, uratibu na uwiano kamili baina yao. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kwamba aya za kitabu cha Allah na vilevile vile kurasa za kitabu cha ulimwengu wa maumbile vyote hivyo ni alama na ishara kwa waumini. naiendeleza darsa yetu kwa aya ya nne hadi ya sita ambazo zinasema wa fi khalqikum wama yabuthu min dabbatin ayatu liqawmin yuqinun, na katika kuumbwa kwenu na katika wanyama aliowatawanya zimo ishara kwa watu wenye yakini. na kwayo akaifufua ardhi baada ya kufa kwake, na mabadiliko ya upepo ni ishara kwa watu wenye akili. Tilka ayatu Allah natluha alayka bilhakki fa bi ayi hadithin ba'da Allah wa ayatihi yu'minun, hizo ni aya za Mwenyezi Mungu tunakusomea kwa haki basi hadithi gani watakayoiamini baada ya Mwenyezi Mungu na aya zake? Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu, aya hizi kwanza zinawatanabahisha watu kwa kuwauliza kwa nini hamutafakari juu ya kuumbwa kwenu ili muweze kubaini adhama ya aliyofanya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu. Kwa nini hamtafakari juu ya uumbaji wa anuai za wanyama mnaoishi pamoja nao katika sayari hii ya dunia. Aliyakuwa kuyazingatia na kuyatafakari mambo hayo. Ni chanzo cha kupata yakini ya kuwepo kwa Mungu mmoja tu na wa pekee. Ni kama ilivyo pia kwa vitu vingine vya kimaumbile kama upepo, mvua na kuchomoza na kuzama kwa jua ambavyo kama mtavitafakari mtabaini kuwa muumba wa ulimwengu ameyapanga na kuyaendesha mambo yote hayo ili yakidhi mahitaji ya kimaumbile ya wakazi wa sayari ya dunia na kuwafanya waweze kuendelea kuishi katika sayari hiyo. Kama kuna watu ambao hawakai wakatafakari juu ya ishara zote hizi zisizoweza kuhesabika na hawako tayari kuzingatia na kuyaamini aliyoteremshiwa Mtume, tatizo litakuwa ni wao wenyewe. Ama kwa upande wa ishara na aya za Mwenyezi Mungu katika kitabu cha ulimwengu wa maumbile na ndani ya Qur'an, hizo ziko wazi kabisa na wadhiha kiasi kwamba kama mtu atazitafakari kidogo tu, zitamfikisha kwenye imani na yakini juu ya Mola Muumba. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu unatutaka tutafakari na kutumia akili zetu ili imani zetu kwa yeye Mola zitokane na maarifa na utambuzi na kwa njia hiyo kuifikia yakini. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusivitazame kama mambo yatokeayo kwa sadfa tu vitu vya kimaumbile kama mawingu, upepo, mvua na theluji. Ikiwa vitu hivyo vya kimaumbile havitatokea kwa kufuata nidhamu na utaratibu maalumu viliyowekewa wanadamu na viumbe vingine hai wataangamia na kutoweka kwa njaa na ukame katika sayari hii ya dunia. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu ametimiza dhima yake kwa watu wa kuwateremshia vitabu vya mbinguni. Kwa hivyo wale wasioamini hawatakuwa na udhuru wala kisingizio chochote cha kutoa. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 7 na ya 8 ya sura yetu ya Aljathia ambazo zinasema: wailul li kulli affakin athib, ole wake kila mtunga uongo mwenye dhambi Yasmau ayati Allahi tutla alayhi thumma yusirru mustakbiran kaan lam yasmaha fabashshirhu biadhabin alim, anaisikia aya za Mwenyezi Mungu akisomewa, kisha anashikilia aliyokatazwa na anajivuna kama kwamba hakuzisikia, basi mbashirie adhabu iumizayo. Katika aya zilizotangulia zimegusiwa baadhi ya ishara za Mwenyezi Mungu mtukufu katika ulimwengu wa uumbaji na pia kuteremshwa Quran na yeye mola aliyetukuka. Aya tulizosoma zinasema watu wasiomwamini Mwenyezi Mungu, mtume wake na vitabu vyake vya mbinguni ni wale wafanyao madhambi na ufisadi kutokana na hawaa na matamanio ya nafsi zao na nyoyo zao haziko tayari kuikubali haki. Kwa hiyo vyovyote vile watakavyosomewa aya za mwenyezi Mungu, hawako tayari kuzisikiliza na kuzitafakari. Ni sawa kabisa na mtu aliyejifanya amelala, ambaye hata tukimwita mara ngapi huwa kama hatusikii. Ni wazi kwamba mtu kama huyo anastahiki adhabu kutokana na kutakabari kwake mbele ya haki na kufanya aina kwa aina za maovu na maasi, na atayaona hapa duniani na huko akhera malipo ya mabaya aliyofanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tunatakiwa tuyafikishe maneno ya Mwenyezi Mungu kwa watu wote hata wale walioghariki kwenye dimbwi la madhambi na ufisadi, ili kuondoa dhima juu yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kiburi ni kitu kibaya, lakini ni kibaya na kiovu zaidi kumfanyia Mwenyezi Mungu mola muumba na lililo baya na ovu zaidi ya hilo ni mtu kushupalia na kuendeleza kiburi chake hicho. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 915 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuzidishie utambuzi juu ya ishara na adhama yake utakaozipa uthabiti imani zetu na azitakase na kila maradhi machafu ya kiroho ya kiwemo ya kiburi nyoyo na nafsi zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchiliki> Mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Raia Mwema ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari chenye neno moja tu, kimenuka. Dondoo za habari hiyo zinatoa tafsiri ya neno hilo kwa kusema mkurugenzi jiji Arusha, vigogo wengine wanne kizimbani, wamo viongozi wazito, mmoja aingia mitini, kesi zaidi zaja. Raia Mwema lina picha inayomwonyesha mkurugenzi huyo wa jiji la Arusha, Dkt John Pima, akiwa kizimbani pamoja na wenzake watatu. Ni unyama, ukatili, kichwa kingine hicho cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo, likitujuza kuwa kijana mmoja adaiwa kumuua mama yake mzazi kwa kumchinja kama kuku. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Raia Mwema ni pamoja na uhuni, NCCR Mageuzi waasi waambatia, wavunja milango, waingia ofisini kibabe. Tamu chungu za bajeti hizi hapa, na wataka Fatma Karume arejeshewe wakili. Ni chama cha ACT Wazalendo ambacho kimetaka serikali imrejeshee wakili Fatma Karume uwakili wake kama sehemu ya utekelezaji wa ahadi za rais. Wamasai wa Charuka ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari, ikiambatana na dondoo zisemazo: wakerwa na upotoshaji unaosambazwa na asasi za kiraia Kenya kuichafua Tanzania kuhusu Ngorongoro na Loliondo, wafanya maandamano hadi ubalozi wa Kenya nchini wakiwa na jumbe nzito, wamtaka balozi afikishe salamu zao kwa Rais Kenyatta ili Wakenya waache mchezo wa, wa HM Chezo, upotoshaji, siri zaidi za wapotoshaji za bainika. Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari mbunge afichua hivi ndivyo ulivyo ulaji wa mabilioni katika halmashauri. Habari nyingine ina kichwa cha maneno talaka zatajwa kuwa maficho ya ukatili wa kijinsia nchini. Nalo gazeti la Mwananchi limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno ishirini kortini madai mauaji Loliondo. Aidha limeandika wachumi bajeti inaingilia mikakati ya nchi iangaliwe. Ia hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, magazeti ya Taifa Leo na toleo la Saturday Nation yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya sakata la itibari ya shahada ya chuo kikuu ya seneta wa jiji la Nairobi Johnson Sakaja, anayewania ugavana wa jiji hilo kwa tiketi ya chama cha UDA. Sakata ya Sakaja ya sokota naibu rais ndivyo lilivyoandika Taifa Leo, likiambatanisha na picha mwanasiasa huyo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni washukiwa wa Anglo Leasing huru na besi je jela kwa uchochezi. Nation, kama nilivyotangulia kueleza, nalo pia limeipa uzito wa kwanza habari ya Sakaja, lakini kwa kichwa cha maneno Mzigo wa ithibati ya Sakaja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kamisheni ya elimu ya chuo kikuu nchini Kenya CUE tayari imeshamwita seneta huyo kumtaka akaonyeshe ushahidi wa kuthibitisha kwamba shahada ya chuo kikuu anayodai kuwa alipata katika chuo kikuu cha Timu nchini Uganda ni ya kweli. Miongoni mwa anavyodaiwa na tume hiyo aviwasilishe ni pamoja na kitambulisho cha mwanafunzi risiti za malipo ya masomo, barua yake ya udahili, picha za mahafali ya kuhitimu masomo na orodha ya wahadhiri waliomsomesha. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na "Ruto akabiliwa na uwasi katika ngome ya Mlima Kenya" na yafichuliwa utajiri wa shilingi bilioni 1.2 wa mtumishi wa serikali. Toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kinachohoji Jumuiya ya Afrika Mashariki inaweza kuleta amani mashariki ya Kongo. Na tunamalizia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa toleo la Saturday Vision ambalo ambao umepambwa na kichwa kikuu cha habari: skuli 1037 za chunguzwa kuhusiana na kukwepa kodi. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasema endelezeni mashambulio dhidi ya waasi wa ADF asema Museveni aligokea. Sasa toleo la Saturday Monitor, ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari IGG awaamuru maafisa wa kilimo warejeshe shilingi bilioni 9. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mkaguzi mkuu wa serikali Betty Olive amewaamuru maafisa wasiopungua 15 wizara ya kilimo wanyama na uvuvi kurejesha shilingi bilioni tisa wanazodai walitumia kwa ajili ya skuli mbili za kilimo wakati wa karantini ya korona. Na katika habari nyingine, Monita limeandika Besije akataliwa dhamana kubaki rumande kwa wiki mbili. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa mosi mwezi 18 mfungo wa pili Dhulqada 1443 hijiria sawa na tarehe 18 Juni mwaka 2022 miladia. Siku kama leo miaka 225 iliyopita aliuawa huko Georgia Aga Muhammad Khan Kajar, mfalme wa kwanza wa utawala wa Kajar nchini Iran. Aga Muhammad Khan Kajar alikuwa mtawala katili na mmwagaji wa damu mno miongoni mwa watawala wa Iran. Baada ya kuangamizwa silsila ya watawala wa Zand, Khan Qajar aliingia madarakani kupitia udanganyifu, ukatili, umwagaji wa damu mkubwa na jinai zisizo na mfano dhidi ya Wairan, huku mwaka 1174 Hijiria shamsia akivishwa taji la kifalme mjini Teheran na hivyo akawa ameasisi moja ya tawala dhaifu na fisadi zaidi za kikoo nchini Iran. Miaka mia mbili na saba iliyopita katika siku kama ya leo vilianza vita vya kihistoria vya Waterloo, vita vya mwisho vya Napoleon Bonaparte na madola ya Ulaya. Katika vita hivyo majeshi ya serikali za Prussia na Uingereza yalikutana uso kwa uso na wanajeshi wa Napoleon Bonaparte katika eneo lililokuwa likiitwa kwa jina la Waterloo. Katika vita hivyo na kutokana na kunyesha mvua kali na kuharibika njia zilizokuwa zikitumiwa kwa usafirishaji, hivyo zana za kijeshi zilichelewa kufika uwanja wa vita, sambamba na kuchelewa kufika kikosi cha mstari wa mbele cha Wafaransa. Kufuatia hali hiyo, Napoleon Bonaparte akawa ameshindwa vibaya katika vita hivyo na hivyo kumfanya akimbie kwa kutumia meli kuelekea kisiwa cha St Helena na kufariki dunia miaka kadhaa baadaye kwenye kisiwa hicho. Siku kama leo miaka sabini iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Lghita. Ayatullah Kashiful Lghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wacha Mungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashifu Lghita alihudhuria darsa za maulamaa wakubwa wa zama hizo na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi. na miaka 25 iliyopita katika siku kama ya leo, Najmuddin Erbakan, waziri mkuu aliyekuwa na misimamo ya Kiislamu wa Uturuki, alilazimika kujiuzulu kutokana na mashinikizo ya wanajeshi wa nchi hiyo. Chama cha Erbakan kilipata kura nyingi katika uchaguzi wa Disemba mwaka 1994 na kuunda baraza la mawaziri, lakini wasekulari na makamanda wa jeshi walizuia kutekelezwa malengo ya serikali ya Arbekane. Waziri mkuu huyo alikuwa akiamini kwamba kuwakandamiza wanaharakati wa kiislamu nchini Uturuki ni kinyume na demokrasia, na alipinga kuimarishwa uhusiano wa nchi hiyo na utawala ghasibu wa Israeli. Msikilizaji, hapa ni mjini Tehran ya kabla kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Msikilizaji wetu bwana Abdullahi Amur Ali wa Zanzibar, Tanzania ametuletea maoni mchana huu, akasema: mimi binafsi namshukuru Allah subhanahu wa taala kwa kuwasikiliza nyinyi watangazaji wa redio Teheran, pia zaidi ya yule aliyeleta wazo la Pars Today. Kama sisi wakazi wa Zanzibar, hii redio haipatikani. Kwa hivyo tunafaidika na Clips Voice. Allah subhanahu wa taala awawekeni nyote na afya nzuri, watangazaji wote. Asanteni, Allah wabariki watangazaji wote, pia na mapenzi ya Ahlul Baiti yawe juu yenu. Maoni yake hayo, dua zake hizo na ujumbe wake wa shukrani bwana Abdullahi Amur Ali wa Zanzibar, Tanzania. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jarida la Newsweek limemshauri Joe Biden ayafufue makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kusisitiza kuwa badala ya rais huyo wa Marekani kusafiri kuelekea Riadhi na kukumbatiana na Bin Salman inapasa afanye kila linalohitajika kwa ajili ya kurejesha mafuta ya Iran kwenye soko la kimataifa. Watu wasiopungua 60 wameuawa na wengine zaidi ya 30 wamejeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililofanywa ndani ya msikiti mmoja wa Waislamu wa kisuni mkoani Kunduzi nchini Afghanistan. Makumi ya magaidi wa kundi la ukufurishaji la Alshababu wameuawa katika mapigano na vikosi vya jeshi la serikali yaliyotokea katika mji wa Adado katikati mwa Somalia. Na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekariri madai yasiyo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutetea tena jinai iliyofanywa na serikali ya Donald Trump ya kumuua shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Naitwa Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuwa geni nikisema kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.