Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa, hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwaves na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe 18 mfungo pili Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, inayosadufiana na tarehe 18 Juni 2022 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasisitiza kuwa itaendelea na mazungumzo bila ya kufumbia macho haki zake zilizo wazi. Jeshi la Uganda lagundua eneo la kutengeneza mabomu la waasi wa ADF, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afrika Kusini yataka utawala wa kizayuni wa Israel uadhibiwe kimataifa, na Iraq yasema baada ya uchunguzi kukamilika itatoa jibu kwa mashambulio ya Uturuki. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea na mazungumzo, haitatoka kwenye mkondo wa kuyafikisha kwenye tija mazungumzo hayo, na haitofumbia macho haki zake zilizo wazi. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa Teheran itaendelea na mazungumzo hayo kwa kuheshimu sheria ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran ambayo inahimiza kulindwa kikamilifu haki za taifa la Iran katika mazungumzo hayo. Ameongezea kwa kusema, tunaitaka Marekani iangalie ia mambo katika uhalisia wake, iachane na wenda wazimu wake wa vikwazo, kama ambavyo tunaotaka pia wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA utekeleze majukumu yake kiufundi, na usichukue maamuzi kwa misukumu ya kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran vilevile vile amesema Jamhuri ya Kiislamu haitoi nafasi ya wasiwasi na shaka yoyote ya kutoweza kufelisha vikwazo vya aina yoyote ile dhidi yake. Katika upande mwingine, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua ya Marekani ya kudai kwamba ina nia ya kweli ya kufanya mazungumzo na Iran lakini wakati huo huo inatangaza vikwazo vipya dhidi ya taifa hili inaonyesha wazi kuwa Teheran ina haki ya kutoiamini Washington. Sayyid Ibrahim Raisi ameeleza bayana kuwa ni jambo la kushangaza kuona Marekani inaitisha mazungumzo, lakini wakati huo huo inaendelea na uraibu wake wa kurefusha orodha ya vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Iran amesisitiza kwa kusema Hatuiamini Marekani, walivunja ahadi zao. Nguvu za Marekani zinafifia hivi sasa, wanajaribu kutuweka chini ya mashinikizo kupitia vikwazo. Je, vikwazo hivyo vitaweza kutubana? Serikali ya Uganda imesema imefanikiwa kugundua eneo lililokuwa linatumiwa na waasi wa ADF kwa ajili ya kutengenezea mabomu. Eneo hilo liko mbali wa takriban kilomita 60 magharibi mwa mji mkuu wa Uganda, Kampala. Serikali ya Uganda inalilaumu kundi hilo kwa kuhusika na mlolongo wa mashambulio ya mabomu katika jiji la Kampala na maeneo mengine ya Uganda, hasa yale yaliyotokea mwezi Novemba mwaka jana. Msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Felix Kulaigye amethibitisha habari hiyo mbele ya waandishi wa habari Wakati alipotembelea kijiji cha Kiku Bajinja katika wilaya ya Luero. Amesema pia kuwa watu watatu wametiwa mbaroni sambamba na kugunduliwa eneo hilo la kutengenezea mabomu la waasi wa ADF. Viongozi wa Uganda wanasema wameazimia kikweli kweli kupambana na waasi wa ADF ambao wanatumia misitu ya nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupanga na kufanya mashambulizi ndani ya ardhi ya Uganda. Taarifa rasmi za serikali ya Uganda zinasema watu wasiopungua tisa waliuawa mjini Kampala na maeneo mengine ya Uganda wakati wa mlolongo wa mashambulio ya waasi hao mwezi Novemba 2021. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inateseka kwa vitendo vingi vya ukatili na mauaji kwa miaka mingi sasa. Kuna makundi mbalimbali mbali ya waasi nchini humo na kila leo yanachipuka makundi mapya miongoni mwa makundi hayo ni lile la waasi wa M23 ambalo viongozi wa DRC wanadai linasaidiwa na, na serikali ya Kigali. Siku chache zilizopita pia baraza la ulinzi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lilikutana katika mji mkuu Kinshasa, chini ya wenyekiti wa rais Felix Chisekedi, na ajenda kuu ilikuwa ni hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Kulingana na msemaji wa serikali ya Kinshasa, Mikataba yote na makubaliano ya awali yaliyotiwa saini na Rwanda yamesitishwa. Rwanda imetakiwa pia kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afrika Kusini imeitaka jamii ya kimataifa kuadhibu utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai zake zisizoisha unazowafanyia wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Arabi 21 imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa mwito huo umetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika ya Kusini, Bi Naledi Pandor, kwenye kikao cha kamati ya Umoja wa Mataifa ya haki zisizopingika za taifa la Palestina, na kuitaka jamii ya kimataifa kumaliza mateso ya Wapalestina kwa kuadhibu kimataifa utawala wa kizayuni. Afrika Kusini imesema kwenye kikao hicho kwamba wananchi wa Palestina wako chini ya mateso makubwa ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa miaka 73 sasa, na kwamba kila mwenye hisia za kibinadamu anataka mateso hayo yakomeshwe mara moja. Jinai za Israel dhidi ya wananchi wa Palestina zinaendelea, bali kila siku zinazidi kuwa kubwa na wazi zaidi. bipandor aidha amesema sisi wananchi wa Afrika Kusini, wakati tunapoona hali mbaya wa Palestina, tunakumbuka hali yetu mbaya tuliyokuwa nayo wakati wa utawala wa makaburu. Vilevile tunakumbuka wakati wa maziko ya Shirin Abu Akla na jinsi wanajeshi wa Israel walivyoshindwa kuvumilia hata kuona jeneza tu la mwandishi huyo. Taarifa za karibuni kabisa kutoka Palestina zinasema jeshi katili la utawala haramu wa Israeli limewaua shahidi vijana watatu wa, wa kipalestina katika mji wa Jenin, kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hayo ameripotiwa na shirika la habari la Wafa ambalo limeeleza kuwa vijana hao ki wa kipalestina waliuliwa shahidi alfajiri ya jana Ijumaa baada ya wanajeshi makatili wa Israel kushambulia kambi hiyo ya wakimbizi ya Jenin. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wizara ya mambo ya nje ya Iraq imelaani shambulio la kijeshi la Uturuki katika eneo la Sinjar na kusisitiza kuwa baada ya kukamilisha uchunguzi itachukua hatua zinazolazimu dhidi ya Ankara. Watu sita wameuawa katika shambulio la ndege isiyo na rubani ya Uturuki lililolenga majengo kadhaa katika mtaa wa Sanuni ulioko kwenye mji wa Sinjar mkoani Nainawa nchini Iraq. Baadhi ya duru za habari zimesema watu wanne wameuawa katika hujuma hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Iraq imeeleza katika taarifa kwamba hatua hiyo ya Uturuki ni ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo na kitisho cha wazi dhidi ya usalama wa raia ambao kadhaa miongoni mwao wameuawa kutokana na shambulio hilo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iraq imeeleza pia kwamba itachukua hatua zinazotakiwa baada ya kukamilisha uchunguzi kuhusiana na shambulio la Uturuki, na ikaongezea kwa kusema, shambulio hilo ni hatua inayolenga moja kwa moja usalama wa Iraq na uthabiti wa watu wake na inahitaji msimamo wa pamoja wa kukabiliana nayo, msimamo ambao ni kusimama imara dhidi ya hatua yoyote ambayo lengo lake ni kueneza fujo na machafuko ndani ya Iraq. Tangu mwezi Aprili mwaka huu, Uturuki imeanzisha operesheni mpya za mashambulio ya kijeshi ya nchi kavu na angani kaskazini mwa Iraq kwa kutumia vikosi vyake maalumu pamoja na ndege zisizo na rubani kwa kisingizio cha kupambana na chama cha wafanyakazi wa Kurdistan ya Uturuki PKK. Operesheni hiyo iliyopoa jina la kufuli la koleo inafuatia operesheni nyingine mbili zilizofanywa na jeshi la Uturuki mwaka elfu mbili na ishirini huko kaskazini mwa Iraq kwa majina ya kucha la chui na kucha la tai. Na wafanyakazi wa kona zote za Tunisia wanaendelea na mgomo wao ulioitishwa na chama kikuu cha wafanyakazi cha nchi hiyo, huku malalamiko yao makubwa yakiwa ni mishahara na makato ya marupurupu yao. Chama hicho cha wafanyakazi cha Tunisia kiliitisha mgomo wa nchi nzima siku ya Alhamisi ili kuilalamikia serikali kwa kukataa kuongeza mishahara yao, bali ongezeko la makato kwenye mishahara na marupurupu yao, mambo ambayo yanayofanya maisha ya wafanyakazi kutowezekana kabisa, wakati huu wa kipindi kigumu cha uchumi na mgogoro wa kifedha uliotokana na migogoro ya kisiasa nchini humo. Vyombo vya habari mbalimbali mbali, zikiwemo televisheni za Al Jazira na Arusi Alyaum zimeripoti habari hiyo na kumnukuu Sami Tahri, msemaji rasmi wa chama kikuu cha wafanyakazi wa Tunisia UGTT akithibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa ripoti walizopokea zinaonyesha kwamba mgomo huo unaendelea kufanikisha malengo yaliyokusudiwa. Ameongeza kuwa chama cha wafanyakazi Tunisia kinaitaka serikali iongeze mishahara ya wafanyakazi wa serikali na kutekeleza pia matakwa yao mengine muhimu ya kijamii. Katika upande mwingine, televisheni ya Aljazira imemnukuu katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi wa Tunisia Nuruddin Tabubi akisema kuwa zaidi ya asilimia 96 ya wanachama wa chama hicho wameitikia mwito wa, wa mgomo huo. Kwa upande wake Rusi Alyaum imemnukuu Thabubi akisema licha ya njama kubwa zinazofanywa na serikali ya Tunisia za kujaribu kukivunja chama hicho, lakini asilimia 96.2 ya wafanyakazi wameitikia mwito wa mgomo wa nchi nzima. Aidha, ameahidi kuendelea na harakati zao za kupigania masilahi ya wafanyakazi hadi serikali ya Rais Kais Saied itakaposikiliza na kutekeleza matakwa yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu harakati hatari za Marekani mashariki mwa Asia. China imeitaka Marekani ikomeshe harakati zake hatari na za kichochezi eneo la Asia Mashariki, ikiwa ni pamoja na harakati zake za kijasusi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin amesema Marekani inatumia zana za jeshi la anga na baharini kwa ajili ya kufanya ujasusi dhidi ya China na amesistiza ulazima wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kulinda masilahi na usalama wa kitaifa wa nchi hiyo. Miongoni mwa mambo yanayoashiriwa na China ni hatua ya Marekani ya kutumia ndege za kijasusi aina ya RC 135v dhidi ya nchi hiyo. Hata hivyo, hapana shaka kuwa serikali ya China inakusudia harakati pana zaidi za kijasusi za marekani katika anga ya nchi hiyo, na tayari imeitahadharisha Washington kuhusiana na jambo hilo. Tunaweza kuashiria kesi kadhaa kuhusiana na harakati hatari za Marekani kwa usalama wa kitaifa wa China. Kwanza kabisa ni kuendelea kuwepo manuari za kivita za Marekani katika maji ya kando kando ya China, hususan katika lango bahari la Taiwan kuwepo manuari hizo kumeongeza tangu zama za utawala wa Donald Trump kuwepo kwa manuari hizo kumeongezeka tangu zama za utawala wa Donald Trump, za Trump huko Marekani. Swala la pili ni vita vya mtandao, kwa kimombo cyber war, kwa kadiri kwamba maafisa wa serikali ya China wanasema mashambulizi mengi zaidi ya mtandaoni yaliyolenga mitandao ya nchi hiyo tangu mwaka 2018 yalifanywa na serikali ya Marekani. Ken An, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mtandao wa China, anasema Marekani siyo tu kwamba ni mvumbuzi wa mtandao, bali pia inahusika na mashambulizi ya mtandaoni na inayo teknolojia ya udukuzi. Tatu ni vita vya kibiashara vya Marekani dhidi ya China. Japokuwa mivutano ya Washington na Beijing katika masuala ya kibiashara na kiuchumi imepungua kiasi ikilinganishwa na kipindi cha utawala wa Trump, lakini Marekani bado inaendeleza juhudi za kuizuia China kuingia katika masoko yake na kuwaamrisha washirika wake kwa ajili ya kuzima na kuwaimarisha washirika wake kwa ajili ya kuzima na kuzuia ushawishi wa Beijing katika masoko ya kimataifa. Miongoni mwa mambo yanayotia wasiwasi China kuhusiana na harakati hatari za Marekani ni njama ya Washington ya kutumia chakula kama wenzo wa mashinikizo dhidi ya Beijing. Suala so, hilo limeonekana zaidi baada ya mgogoro wa Ukraine, ambapo tatizo la chakula limekuwa mgogoro wa kimataifa. Mtaalamu wa masuala ya kimataifa Michael Kent anasema japokuwa China ina wasiwasi kuhusiana na mambo hayo yote na inayapa uzito mkubwa, lakini jambo linaloitia wasiwasi mkubwa zaidi ni kadhia ya Taiwan na harakati kubwa za uharibifu za Marekani katika uwanja huu, na inaonekana kwamba China haiwezi kustahimili tena harakati hizi. Ala kulli hal, hatua ya Marekani ya kuendelea kuiuzia Taiwan silaha za kisasa, ambayo imewatia jeuri zaidi viongozi wa kisiwa hicho katika kukabiliana na China na vilevile, matamshi ya rais Joe Biden wa Marekani aliyeahidi kuilinda Taiwan mbele ya mashambulizo yoyote ya China ni masuala muhimu ambayo New York Times inasema yamewatia viongozi wa Taiwan ujasiri wa kuzisukuma Marekani na China katika vita vya pande zote. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 915 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 44 ya Ad-Dukhan, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 45 ya Aljathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema audhu billahi Hakika katika mbingu na ardhi kuna ishara kwa waumini. Suratul Jathia iliteremshwa Maka, na kama zilivyo sura nyingine za Maka, aya zake zimegusia hoja za tauhidi, maonyo kwa watu waliopotoka, na hatima yao itakavyokuwa siku ya Kiyama. Aya mwanzo ya sura hii imeanza kwa herufi za mkato za Hamim. Kwa kuzingatia aya ya baada yake ambayo kumezungumziwa ndani yake kuteremshwa kwa Qur'an na Mwenyezi Mungu mtukufu hilo linabainisha muujiza wa Qur'an ambayo maandiko yake yametokana na herufi hizi hizi zinazojulikana za alfabeti za Kiarabu ikimaanisha kwamba japokuwa watu wote wanazitumia herufi hizo lakini hakuna hata mtu mmoja awezaye kuleta japo sura moja tu iliyo mfano wa Qur'an. Kuteremshwa kwa Qur'an kumenasibishwa pia na sifa mbili za Mwenyezi Mungu za iza na hekima. Kwa kuzingatia sifa hizo, Allah subhanahu wa ta'ala anawataka waumini nao pia wawe daima wanalinda iza na heshima yao na wasikubali madhila kwa hali na namna yoyote ile. Alkadhalika, waendeshe mambo yao kwa akili na hekima na waache kufanya mambo kilegelege na bila umakini na uthabiti. Aya zinazofuatia zinazungumzia ishara za adhama ya Mwenyezi Mungu katika ulimwengu na kutanabahisha juu ya nukta moja muhimu ya kwamba aliyeiteremsha hii Quran ndiye huyo huyo aliyeumba mbingu na ardhi. Na hukumu na maamrisho yake yaliyomo ndani ya Qur'an yanaendana na kuiana na mfumo wa uumbaji wa dunia na mwanadamu. Kwa hivyo, waumini si tu wanazingatia aya za kitabu hicho cha mbinguni, lakini wanaziangalia pia kwa makini mbingu na ardhi ili kuona na kubainikiwa na ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu kunakozifanya imara na thabiti imani zao. Adhama ya mbingu na mfumo wake wa kustaajabisha pamoja na umbo la ardhi na maajabu yake, kila kimoja ni ishara mojawapo za Mwenyezi Mungu. Sayari ya dunia iko kwenye mwendo wenye nidhamu na hisabu maalumu. Sayari hii inajizunguka yenyewe na kulizunguka jua pia, kupitia njia mahsusi iliyowekewa, na kwa kufuatana na maumbo mengine ya mfumo wa jua na sayari zake, sayari hii inaendelea na safari yake isiyo na kikomo kupitia kwenye mzingo iliyoainishiwa. Pamoja na hayo, mwenendo huo ni wa taratibu mno kiasi kwamba hauwanyimi raha na utulivu wanadamu na viumbe hai vingine vyote wala kuwafanya wakazi wa sayari hii ya dunia wahisi mtikisiko wowote wa, wa mwendo huo. Katika ardhi hii zimejazwa aina kwa aina za mali asili, madini na vitu vingine vya mahitaji ya maisha kwa ajili ya mabilioni ya wanadamu wanaoishi ndani yake. Milima na bahari nazo pia ni katika ishara za Mwenyezi Mungu. Kwa hakika mbingu na ardhi zina uzuri wa kuvutia unaomteka na kumstaajabisha mwanadamu, na bila shaka kwa waumini na wapendao kuijua haki, wao hawavipiti vivi hivi tu vitu hivyo, bali wanatafakari katika ishara hizo adhama na uwezo wa Mola Muumba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ambacho ni kitabu cha sheria za Allah za kumpatia maisha ya saada na fanaka mwanadamu imeteremshwa kwa msingi wa ujuzi na hekima yake Mola isiyo na ukomo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mifumo ya sharia na umbaji imetokana na chimbuko na asili moja, na kuna mlingano, uratibu na uwiano kamili baina yao. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kwamba aya za kitabu cha Allah na vile vile kurasa za kitabu cha ulimwengu wa maumbile vyote hivyo ni alama na ishara kwa waumini. Endeleza darsa yetu kwa aya ya nne hadi ya sita ambazo zinasema, wa fi khalkikum wama yabuthu min dabbatin ayatu liqaumin yuqinun, na katika kuumbwa kwenu na katika wanyama aliyowatawanya zimu ishara kwa watu wenye yakini na kwayo akaifufua ardhi baada ya kufa kwake, na mabadiliko ya upepo ni ishara kwa watu wenye akili. Tilka ayatu Allah natluha alayka bilhaq fa bi ayi hadithin ba'da Allah wa ayatihi yu'minun, hizo ni aya za Mwenyezi Mungu tunakusomea kwa haki basi hadithi gani watakayoiamini baada ya Mwenyezi Mungu na aya zake? Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu, aya hizi kwanza zinawatanabahisha watu kwa kuwauliza, kwa nini hamutafakari juu ya kuumbwa kwenu ili muweze kubaini adhama ya aliyofanya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu. Kwa nini hamtafakari juu ya uumbaji wa anuwai za wanyama mnaoishi pamoja nao katika sayari hii ya dunia? Aliyakuwa kuyazingatia na kuyatafakari mambo hayo, ni chanzo cha kupata yakini ya kuwepo kwa Mungu mmoja tu na wa pekee. Ni kama ilivyo pia kwa vitu vingine vya kimaumbile kama upepo, mvua na kuchomoza na kuzama kwa jua, ambavyo kama mtavitafakari, mtabaini kuwa muumba wa ulimwengu ameyapanga na kuyaendesha mambo yote hayo ili yakidhi mahitaji ya kimaumbile ya wakazi wa sayari ya dunia na kuwafanya waweze kuendelea kuishi katika sayari hiyo. Kama kuna watu ambao hawakai wakatafakari juu ya ishara zote hizi zisizoweza kuhesabika na hawako tayari kuzingatia na kuyaamini aliyoteremshiwa mtume, tatizo litakuwa ni wao wenyewe. Ama kwa upande wa ishara na aya za Mwenyezi Mungu katika kitabu cha ulimwengu wa maumbile na ndani ya Qur'an, hizo ziko wazi kabisa na wadhiha kiasi kwamba kama mtu atazitafakari kidogo tu, zitamfikisha kwenye imani na yakini juu ya Mola muumba. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu unatutaka tutafakari na kutumia akili zetu ili imani zetu kwa yeye Mola zitokane na maarifa na utambuzi na kwa njia hiyo kuifikia yakini. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusivitazame kama mambo yatokeayo kwa sadfa tu vitu vya kimaumbile kama mawingu, upepo, mvua na theluji. Ikiwa vitu hivyo vya kimaumbile havitatokea kwa kufuata nidhamu na utaratibu maalumu viliyowekewa, wanadamu na viumbe vingine hai wataangamia na kutoweka kwa njaa na ukame katika sayari hii ya dunia. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu ametimiza dhima yake kwa watu kwa kuwateremshia vitabu vya mbinguni. Kwa hivyo wale wasioamini wa hawatakuwa na udhuru wala kisingizio chochote cha kutoa. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 7 na ya 8 ya sura yetu ya Al Jathia, ambazo zinasema, wailu likuli affakin athib, ole wake kila mtunga uongo mwenye dhambi Yasma'u ayati Allahi tutla alayhi thumma yusirru mustakbiran ka'an lam yasma'ha fabashshirhu bi'adhabin alim, anayesikia aya za Mwenyezi Mungu akisomewa, kisha anashikilia aliyokatazwa na anajivuna, kama kwamba hakuzisikia, basi mbashirie adhabu iumizayo. Katika aya zilizotangulia zimegusiwa baadhi ya ishara za Mwenyezi Mungu mtukufu katika ulimwengu wa uumbaji na pia kuteremshwa Quran na yeye Mola aliyetukuka. Aya tulizosoma zinasema watu wasiomwamini Mwenyezi Mungu, mtume wake na vitabu vyake vya mbinguni ni wale wafanyao madhambi na ufisadi kutokana na hawa na matamanio ya nafsi zao na nyoyo zao haziko tayari kuikubali haki. Kwa hiyo, vyovyote vile watakavyosomewa aya za Mwenyezi Mungu, hawako tayari kuzisikiliza na kuzitafakari. Ni sawa kabisa na mtu aliyejifanya amelala, ambaye hata tukimwita mara ngapi huwa kama hatusikii. Ni wazi kwamba mtu kama huyo anastahiki adhabu kutokana na kutakabari kwake mbele ya haki na kufanya aina kwa aina za maovu na maasi, na atayaona hapa duniani na huko akhera malipo ya mabaya aliyofanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tunatakiwa tuyafikishe maneno ya Mwenyezi Mungu kwa watu wote hata wale walioghariki kwenye dimbwi la madhambi na ufisadi ili kuondoa dhima juu yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kiburi ni kitu kibaya, lakini ni kibaya na kiovu zaidi kumfanyia Mwenyezi Mungu, mola muumba na lililo baya na ovu zaidi ya hilo ni mtu kushupalia na kuendeleza kiburi chake hicho. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 915 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuzidishie utambuzi juu ya ishara na adhama yake, utakauzipa uthabiti imani zetu na azitakase na kila maradhi machafu ya kiroho ya kiwemo ya kiburi nyoyo na nafsi zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanakujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Jumamosi ya leo ya tarehe 18 Juni, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Raia Mwema ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari chenye neno moja tu, Kimenuka. Dondoo za habari hiyo zinatoa tafsiri ya neno hilo kwa kusema: mkurugenzi jiji Arusha vigogo wengine wanne kizimbani wamo viongozi wazito, mmoja aingia mitini, kesi zaidi zaja. za Raia Mwema lina picha inayomwonyesha mkurugenzi huyo wa jiji la Arusha, Dr. John Pima akiwa akizimbani pamoja na wenzake watatu. Ni unyama ukatili, kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo, likitujuza kuwa kijana mmoja adaiwa kumuua mama yake mzazi kwa kumchinja kama kuku vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Raia Mwema ni pamoja na uhuni, NCCR Mageuzi waasi wa Mbatia wavunja milango waingia ofisini kibabe, tamu chungu za bajeti hizi hapa, na wataka Fatma Karume arejeshewe uwakili. Ni chama cha ACT Wazalendo hicho ambacho kimetaka serikali mrejeshee wakili Fatma Karume uwakili wake kama sehemu ya utekelezaji wa ahadi za rais. Wamasai wa charuka ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari, kikiambatana na dondoo zisemazo, wakerwa na upotoshaji unaosambazwa na asasi za kiraia Kenya kuichafua Tanzania kuhusu Ngorongoro na Loliondo wafanya maandamano hadi ubalozi wa Kenya nchini wakiwa na jumbe nzito, wamtaka balozi afikishe salamu zao kwa Rais Kenyatta ili wa Kenya waache mchezo wa upotoshaji. Siri zaidi za wapotoshaji za bainika. Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, mbunge afichua, hivi ndivyo ulivyo ulaji wa mabilioni katika halmashauri habari nyingine na kichwa cha maneno, talaka zatajwa kuwa maficho ya ukatili wa kijinsia nchini. Nalo gazeti la Mwananchi limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno ishirini kortini, madai mauaji Loliondo. Aidha limeandika wachumi, bajeti inaingilia mikakati ya nchi, iangaliwe. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, magazeti ya Taifa Leo na toleo la Saturday Nation yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya sakata la itibari ya shahada ya chuo kikuu ya seneta wa jiji la Nairobi, John Sakaja, anayewania ugavana wa jiji hilo kwa tiketi ya chama cha UDA. E, sakata ya Sakaja ya sokota naibu rais ndivyo lilivyoandika Taifa Leo, likiambatanisha na picha ya mwana siasa huyo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni washukiwa wa Anglo Leasing huru, na Besije jela kwa uchochezi. Nation, kama nilivyotangulia kueleza, nalo pia limeipa uzito wa kwanza habari ya Sakaja kwa kichwa cha maneno, mzigo wa ithibati ya Sakaja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kamisheni ya elimu ya chuo kikuu Kenya CUE tayari imeshamwita seneta huyo kumtaka akaonyeshe ushahidi wa kuthibitisha kwamba shahada ya chuo kikuu anayodai kuwa nayo na kwamba aliipata katika chuo kikuu cha Team nchini Uganda ni ya kweli. Miongoni mwa anavyodaiwa ni pamoja na kitambulisho cha mwanafunzi, risiti za malipo ya masomo, barua yake ya udahili picha za mahafali ya kuhitimu masomo na orodha ya wahadhiri waliomsomesha. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na Ruto akabiliwa na uasi katika ngome ya mlima Kenya, na yafichuliwa utajiri wa shilingi bilioni 1.2 wa mtumishi wa umma. Toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kinachohoji jumuiya ya Afrika Mashariki inaweza kuleta amani mashariki ya Kongo? na tunamalizia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza, ukurasa mbele wa mbele wa toleo la Saturday Vision, ambao umepambwa na kichwa kikuu cha habari, skuli 1037 za chunguzwa kuhusiana na kukwepa kodi. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum kinasema endelezeni mashambulizi dhidi ya waasi wa ADF, asema Museveni. Aligeukia sasa toleo la Saturday Monitor ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari: IGG awaamuru maafisa wa kilimo warejeshe shilingi bilioni 9. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mkaguzi mkuu wa serikali Betty Olive amewaamuru maafisa wasiopungua 15 wa wizara ya kilimo, wanyama na uvuvi kurejesha shilingi bilioni 9 wanazodai walitumia kwa ajili ya skuli mbili za kilimo wakati wa karantini ya korona. Na katika habari nyingine, Monita limeandika, BCJ akataliwa dhamana, kubaki rumande kwa wiki mbili. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa mosi mwezi 18 mfungo wa pili Dhulqada 1443 hijiria sawa na tarehe 18 Juni mwaka 2022 miladia. Siku kama leo miaka 225 iliyopita aliuawa huko Georgia Aga Muhammad Khan Kajar, mfalme wa kwanza wa utawala wa Qajar nchini Iran. Aga Muhammad Khan Kajar alikuwa mtawala katili na mwagaji wa damu mno miongoni mwa watawala wa Iran. Baada ya kuangamizwa silsila ya watawala wa Zand, Khan Qajar aliingia madarakani kupitia udanganyifu, ukatili, umwagaji wa damu mkubwa na jinai zisizo na mfano dhidi ya Wairan, huku mwaka 1174 Hijiria Shamsia akivishwa taji la kifalme mjini Teheran, na hivyo akawa ameasisi moja ya tawala dhaifu na fisadi zaidi za kikoo nchini Iran. Miaka mia mbili na saba iliyopita katika siku kama ya leo vilianza vita vya kihistoria vya Waterloo, vita vya mwisho vya Napoleon Bonaparte na madola ya Ulaya. Katika vita hivyo majeshi ya serikali za Prussia na Uingereza yalikutana uso kwa uso na wanajeshi wa Napoleon Bonaparte katika eneo lililokuwa likiitwa kwa jina la Waterloo. Katika vita hivyo na kutokana na kunyesha mvua kali na kuharibika njia zilizokuwa zikitumiwa kwa usafirishaji, hivyo zana za kijeshi zilichelewa kufika uwanja wa vita, sambamba na kuchelewa kufika kikosi cha mstari wa mbele cha Wafaransa. Kufuatia hali hiyo, Napoleon Bonaparte akawa ameshindwa vibaya katika vita hivyo na hivyo kumfanya akimbie kwa kutumia meli kuelekea kisiwa cha St na kufariki dunia miaka kadhaa baadaye kwenye kisiwa hicho. Siku kama leo miaka sabini iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najafa, katika familia ya wasomi na wacha Mungu, na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi Ayatullah Kashifu lghita alihudhuria darsa za maulamaa wakubwa wa, wa zama hizo na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi. Na miaka 25 iliyopita katika siku kama ya leo, Najmuddin Erbakan, waziri mkuu aliyekuwa na misimamo ya kiislamu wa Uturuki, alilazimika kujiuzulu kutokana na mashinikizo ya wanajeshi wa nchi hiyo. Chama cha Erbakan kilipata kura nyingi katika uchaguzi wa Disemba mwaka 1994 na kuunda baraza la mawaziri, lakini wasekulari na makamanda wa jeshi walizuia kutekelezwa malengo ya serikali ya Arbekane. Waziri mkuu huyo alikuwa akiamini kwamba kuwakandamiza wanaharakati wa kiislamu nchini Uturuki ni kinyume na demokrasia, na alipinga kuimarishwa uhusiano wa nchi hiyo na utawala kasibu wa Israeli hapa mjini Tehran. Na kabla kufunga matangazo yetu haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahyan, amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea na mazungumzo, haitatoka kwenye mkondo wa kuyafikisha kwenye tija ya mazungumzo hayo na haitofumbia macho haki zake zilizo wazi. Serikali ya Uganda imesema imefanikiwa kugundua eneo lililokuwa linatumiwa na waasi wa ADF kwa ajili ya kutengenezea mabomu. Eneo hilo liko mbali wa takriban kilomita 60 magharibi mwa mji mkuu Kampala. Afrika Kusini imetaka jamii ya kimataifa kuwadhibu utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai zake zisizoisha unazowafanyia wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Iraq imelaani shambulio la kijeshi la Uturuki katika eneo la Sinjar na kusisitiza kuwa baada ya kukamilisha uchunguzi itachukua hatua zinazolazimu dhidi ya Ankara. Na wafanyakazi wa kona zote za Tunisia wanaendelea na mgomo wao ulioitishwa na chama kikuu cha wafanyakazi cha nchi hiyo, huku malalamiko yao makubwa yakiwa ni mishahara na makato ya marupurupu yao. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.