Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu laliyu laadhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satelit, na pia kwenye intaneti katika pass today com sw Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio irip ndo tayara Jina langu ni Ahmed Rashid, na leo tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Quran, tutakuwa naye Shekhe Salum Mwega na mawaidha kuhusiana na kumjua adui. Vilevile vile tutakuwa na leo katika historia, tutakuwa pia na kasida, muhtasari wa habari za dunia, pamoja na maoni yenu kama kawaida, wapenzi wa wasikilizaji, ambayo mara nyingi huwa mnatumia kupitia whatsapp yetu hiyo ya plus 98 93565487. Maoni mengine wametumia kupitia whatsapp kupitia email yetu ya swahili radio tirib indo tayar. Kama tulivyotangulia kusema, baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa ya habari za dunia <mukas> saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi asema vikwazo vipya vinaonyesha Iran ina haki ya kutoiamini Marekani. Hujatul Islam Akbari asema umma upambanue habari za kweli na za uongo za vyombo vya habari. Wapalestina watatu wa washahidi na jeshi la Israel huko Jenin. Na Umoja wa Mataifa wasema thuluthi nzima ya wa Sudan wanakabiliwa na njaa. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua ya Marekani kwa upande mmoja ya kudai kuwa ina nia ya kweli ya kufanya mazungumzo na Iran na wakati huo huo inatangaza vikwazo vipya dhidi ya taifa hili kwa upande mwingine, inaonyesha wazi kwamba Teheran ina haki ya kutoiamini Washington. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema hayo leo Ijumaa hapa mjini Teheran wakati akihutubia mkutano uliopewa anwani ya Ustawi na Jihadi, na kuongeza kwamba Wamarekani wamekiri wenyewe kuwa sera yao ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran imefeli na hivi sasa wanajaribu kuibana Jamhuri ya Kiislamu kupitia vikwazo saidi. Ibrahim Raisi ameeleza bayana kwamba ni jambo la kushangaza kuona Marekani kwa upande mmoja inaitisha mazungumzo na kwa upande wa pili inaendelea kurefusha orodha yake ya vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Iran amesisitiza kuwa hatuiamini Marekani, walivunja ahadi zao, nguvu za Marekani zinafifia, hivi sasa wanajaribu kutuweka chini ya mashinikizo kupitia vikwazo. Je, vikwazo hivyo vitaweza kutubana? Rais wa, wa Iran amesema taifa hili limekuwa chini ya vikwazo kwa zaidi ya miongo minne sasa, lakini wananchi wa jamhuri ya Kiislamu wamevigeuza vikwazo hivyo kuwa fursa ya kustawisha zaidi nchi yao. Rais Raisi amesema dunia inapaswa kutambua haki ya Iran ya kutoiamini Marekani kwa kuwa dola hilo lina misimamo ya kukinzana na hulka ya kukiuka hadi zake. Ameongeza kuwa Iran ipo katika njia ya kustawi kutokana na kushindwa vibaya sera za mashinikizo na vikwazo vya Marekani. Jana Alhamisi, wizara ya hazina ya Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya sekta ya petrokemikali ya Iran na vilevile dhidi ya kampuni za China, Imarati na India zinazotuhumiwa kufanikisha kuuzwa mafuta ya Iran nje ya nchi. Hata hivyo Mehdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi, amesisitiza kwamba vikwazo hivyo vipya vya Marekani havitaizuia jamhuri ya Kiislamu kuendelea na shughuli zake za kila siku. Khatibu wa muda wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran ameuasa umma wa Kiislamu ujue kupambanua na kutofautisha habari za kweli na zisizo sahihi zinazotangazwa na kuchapishwa na vyombo mbalimbali mbali vya habari. Hujatul Islam wal Muslimin Hajali Akbari ametoa mwito huo katika hotuba za swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa Tehran, ambapo ameashiria takwa ya vyombo vya habari na kufafanua kwamba moja ya mifano ya uchaji Mungu ni kutofuata au kuamini habari za upotoshaji na za uvumi. Amesema miongoni mwa tabia wanazopaswa kujipamba nazo Waislamu ni kutosikiliza au kuamini habari za uongo hususan katika enzi hizi za teknolojia mpya ambapo jamii ya mwanadamu inakabiliwa na tsunami ya habari kila siku. Hujatul Islam huwa lmuslimin Haja Ali Akbari ametanabahisha kuhusu hatari ya kuchukulia mambo juujuu na kuhukumu bila ya kuwa na ushahidi wa kutosha, na kueleza kwamba umma wa Kiislamu upo katika mtihani mkubwa wa kujaribiwa maadili na imani zao kwa kutochukulia kwa uzito habari zinazowafikia. Amesema habari zinazotufikia kila siku zina athari za moja kwa moja au zisizo za moja kwa moja kwa mtu binafsi, familia na jamii kwa ujumla, na kwa msingi huo zinapaswa kuchunguzwa na kutathminiwa kwa kina kama zinavyoelekeza baadhi ya aya za Qur'an tukufu. Kadhalika, khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran ameipongeza serikali ya hivi sasa ya rais Ibrahim Raisi kwa ufanisi wake kwenye sekta ya afya na hususan katika vita dhidi ya janga la korona, na ametoa mwito wa kushadidishwa vita dhidi ya ufisadi, hasa wakati huo ambapo Iran kama mataifa mengine duniani inashuhudia ongezeko la bei za bidhaa madukani. Jeshi katili la utawala haramu wa Israeli limewaua shahidi vijana watatu wa Kipalestina katika mji wa Jenin wa kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Wafa ambalo limeeleza kwamba vijana hao wa Kipalestina wamewaua shahidi alfajiri ya leo Ijumaa baada ya wanajeshi makatili wa Israeli kushambulia kambi wa ya wakimbizi ya Jenin habari zaidi zinasema kwamba wapalestina hao wameua washahidi baada ya gari lililokuwa limewabeba kumiminiwa risasi na wanajeshi hao waisraeli ambao pia wamejeruhi wapalestina wengine kumi. Duru za hospitali katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu zimewataja wahanga hao waliouawa wa kikatili kwa risasi za Wazayuni kwani Yusuf Nasr Salah mwenye umri wa miaka 23, Baraa Kamali Lahlo mwenye umri wa miaka 24 na Laith Salah Abu Surur mwenye umri wa miaka 24, kwa mujibu wa wizara ya afya Palestina, Wapalestina zaidi ya sabini wameuawa washahidi na wanajeshi makatili wa utawala wa, wa, wa, wa kizayuni wa Israel tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2022 hadi hivi sasa. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli katika miezi ya hivi karibuni limelazimika kusitisha mara kadhaa mashambulizi yake dhidi ya mji wa Bejenine likihofia majibu ya makundi ya wana mapambano wa Kipalestina. Vikosi vya Mukawama vya Palestina vimeonya kwamba hatua yoyote ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel katika mji wa Jenine haitopita vivi hivi bila ya kupatiwa majibu makali mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia, kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yamesema zaidi ya asilimia thelathini ya wananchi wa Sudan wanasumbuliwa na mgogoro mkubwa wa chakula uliosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi, mzozo wa kisiasa na kupenda, na kupanda bei za chakula katika soko la dunia. Taarifa pamoja ya Mpango wa Chakula wa Umoja wa Mataifa WFP, na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja huo FAO, imesema watu milioni 15 wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula katika mikoa yote 18 ya Sudan, mashariki mwa Afrika. Eddie Rowe, mwakilishi wa WFP nchini Sudani, amesema athari ya mgogoro wa hali ya hewa migogoro ya kiuchumi na kisiasa, kupanda bei za vyakula na kutopatikana mavuno ya kutosha kumewatumbukiza mamilioni ya watu katika njaa na umaskini. Ripoti hiyo imesema asilimia 40 ya wasudan watatumbukia katika mgogoro mkubwa wa chakula kufikia Septemba mwaka huu iwapo taifa hilo la kiarabu halitapewa misaada ya dharura ya kibinadamu. Katika hatua nyingine, taarifa pamoja ya na mashirika ya Plan International, Save the Children na mfuko wa watoto wa Umoja wa, wa Mataifa imeonya kwamba watoto laki tatu na sabini na tano elfu wa Sudan wenye chini ya umri wa miaka mitano na wanaosumbuliwa na utapia mlo huenda wakapoteza maisha mwaka huu iwapo hawatapatiwa matibabu. Mbali na migogoro ya kimaumbile na mizozo ya kisiasa Sudan pia inasumbuliwa na mapigano na mauaji ya kikabila, hususan katika mikoa ya Darfur magharibi na Kordofan kusini. Na mfalme wa Saudi Arabia Salman bin Abdul Aziz amemwandikia barua Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Al Thani akiiomba Doha ichukue hatua za kuimarisha uhusiano wa pande mbili na Riyadh, kwa mujibu wa shirika la habari la Qatar QNA. Ujumbe huo wa maandishi wa mfalme wa Saudia umekabidhiwa kwa Amir wa Qatar na balozi wa Saudia, mwanamfalme Mansur bin Khalid bin Farhan Tokea Januari mwaka jana 2020 baada ya Saudia kuiangukia miguu Qatar katika mji wa Alula na kuhuisha uhusiano wa pande mbili uliokuwa umeingia doa kwa zaidi ya miaka minne, Rial imekuwa ikifanya jitihada za kuboresha uhusiano wake na Doha. Ikumbukwe kuwa tarehe 5 Juni mwaka 2017 nchi za Saudi Arabia, Imarati, Bahrain na Misri zilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wao wote wa kidiplomasia na Qatar kwa sababu ya serikali ya Doha kutofuata mwelekeo wa nchi hizo za kiarabu zinazoongozwa na Saudia. Lakini mbali na kuiwekea vikwazo Qatar, nchi hizo wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi ziliifungia pia Doha mipaka yao yote ya ardhini, baharini na angani. Qatar ilisimama kidete katika kipindi chote cha vikwazo, kutengwa na mzingiro wa kila upande wa nchi hizo za Kiarabu, huku ikiungwa mkono na kupewa msaada wa kibinadamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya usiku. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na kwa usiku huu una kichwa cha maneno kinachosema mvutano mpya katika uhusiano wa Russia na Israeli baada ya shambulizi dhidi ya uwanja wa ndege wa Damascus. <muchas> Uhusiano kati ya Rusia na utawala wa kizayuni wa Israeli umeingia katika awamu mpya yenye mivutano baada ya mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine kutokana na misimamo ya Tel Aviv ya kujiunga na nchi za magharibi na kuchukua misimamo dhidi ya Rusia. Baada ya shambulizi la ndege za kivita za Israeli dhidi ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus nchini Siria, wizara ya mambo ya nje ya Rasia imemwita na kumsaili balozi wa utawala haramu wa Israeli mjini Moscow na kumtaka atoe ufafanuzi kuhusu shambulio hilo. Awali mwakilishi maalumu wa rais wa Rasia katika eneo la magharibi mwa Asia, ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Mikhail Bogdanov alikutana na balozi wa Israeli mjini Moscow Alexander Ben Zvi na kueleza wasiwasi wake kuhusu mashambulizi yanayolenga uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Damascus. Bogdanov alisisitiza kwamba sababu zinazotolewa na Israeli kuhalalisha mashambulio hayo hazina msingi na kwamba Moscow ina wasiwasi mkubwa kuhusiana na mashambulio hayo yanayoharibu majengo na taasisi za anga za uwanja huo wa ndege. Alisema maelezo yanayotolewa na Israel kuhalalisha mashambulizi ya anga dhidi ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus hayakina ishi. Hivyo Moscow inasubiri maelezo zaidi kutoka katika fremu ya kuzuia matukio hatari huko Siria. Inaonekana kwamba kutokana na kushadidi hitilafu baina ya Moscow na Israeli juu ya vita vya Ukraine na kuongezeka sana uungaji mkono wa Tel Aviv kwa Kiev na vilevile ushirikiano wake na kambi ya magharibi dhidi ya Moscow, sasa maafisa wa ngazi za juu wa Russia wamefikia uamuzi wa kwamba kuna ulazima wa kutazama upya uhusiano na misimamo ya Mosko kuhusiana na utawala wa kizayuni wa Israeli, hususan mashambulizi yanayofanywa na utawala huo haramu katika maeneo mbalimbali ya Siria. Ikumbukwe kuwa awali Russia ilikuwa ikifumbia macho mashambulizi yanayofanywa na Israeli dhidi ya Siria. Hatua haya, arashia, ya rasia ya kumwita na kumsaili balozi wa Israeli kuhusiana na mashambulizi hayo ni ishara kwamba Moscow haitostahamili tena suala hilo na kwa hakika ni tahadhari kubwa kwa Tel Aviv kuhusiana na jambo hilo. Mwanzoni mwa vita vya Ukraini, utawala wa kizayuni wa Israeli ulichukua msimamo usiopendelea upande wowote na kuzitaka Kiev na Moscow kuhitimisha mgogoro huo kwa njia za kisiasa. Hata hivyo, baada ya kupanuka vita vya Ukraine na kuingia upande wa magharibi ukiongozwa na Marekani katika mgogoro huo kwa ajili ya kuiunga mkono na kuisaidia Ukraine kwenye vita vya niaba dhidi ya Moscow, viongozi wa Tel Aviv waliamua kubadilisha msimamo na kujiunga na wa magharibi. Kwa msingi huo waziri wa mambo ya nje wa Israeli Yair Lapid alivunja kimya na kuilaani Moscow kwa kile alichodai ni uhalifu wa kivita huko Ukraine, na Tel Aviv ikaanza kutuma misaada ya kijeshi kwa serikali ya Kiev. Msimamo huo wa Rapid ulizidisha uli mivutano ambayo haijawahi kushuhudiwa katika uhusiano wa Tel Aviv na Moscow na kufuatiwa na jibu kali la Russia. Waziri wa mambo ya nchi wa Russia Sergei Lavrov alijibu msimamo huo wa waziri wa mambo ya nje wa Israeli akisema kiongozi wa manazi wa Ujerumani Adolf Hitler alikuwa na damu ya Mayahudi sawa kabisa na rais wa hivi sasa wa Ukraine. Kubadilika msimamo wa Israeli kuhusu vita vya Ukraine kumeiathiri mno Russia, ambayo nara zote imekuwa na mara zote imekuwa ikiwakaribisha kwa mikono miwili viongozi wa utawala wa Kizayuni. Kwa msingi huo inatazamiwa kuwa Moscow itafanya mabadiliko makubwa katika uhusiano wake na Tel Aviv na kuchukua msimamo mpya katika kukabiliana na Israel hususan katika masuala kama yale yanayohusiana na Palestina na mashambulizi ya mara kwa mara ya utawala huu wa haramu huko nchini Siria. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, katika maoni yako umeandika, yenye taasisi ya kimataifa, ukimya wenu ndiyo maonevu kwa wanadamu na wakimbizi ambao idadi yao ni kubwa. Taarifa yenu inakuondosheni imani kwa wanadamu wote, hamwelewi kuitumikia taasisi hiyo, ameandika. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, umesema asante. Nasi pia tunakushukuru, tunasema shukran. Ni kukumbusheni wapenzi wa sikilizaji, tuliokuwa nao nayo katika taarifa yetu ya habari, kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema hatua ya ya Marekani kwa upande mmoja ya kudai kuwa ina nia ya kweli ya kufanya mazungumzo na Iran na wakati huo huo inatangaza vikwazo vipya dhidi ya taifa hili kwa upande mwingine, inaonyesha wazi kwamba Teheran ina haki ya kutoiamini kabisa Washington. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amewasihi umma wa Kiislamu ujue kupambanua na kutofautisha habari za kweli na zisizo sahihi zinazotangazwa au kuchapishwa na vyombo vya habari vya dunia. Jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israeli limewaua shahidi vijana watatu wa Kipalestina katika mji wa Jenine kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yamesema zaidi ya asilimia 30 ya wananchi wa Sudan wanasumbuliwa na mgogoro mkubwa wa chakula. Na mfalme wa Saudi Arabia Salman bin Abdul Aziz amemwandikia barua Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Ahmad Ali Thani akiiomba Doha ichukue hatua ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili. na ra Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya, tutakuwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo tutamkaribisha Shekhe Salom Mwega wa Qumu, hapa Iran, na mawaidha kuhusiana na kumjua adui. Tutakuwa pia na makala yetu ya leo katika historia na kipande kifupi cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Le na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na tano. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 44 ya Ad-Dukhan, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 45 ya Al-Jathiya. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim Hakika katika mbingu na ardhi kuna ishara kwa waumini. Suratul Jathiya iliteremshwa Maka, na kama zilivyo sura nyingine za Maka, aya zake zimegusia hoja za tauhidi, maonyo kwa watu waliopotoka na hatima yao itakavyokuwa siku ya kiyama. Aya mwanzo ya sura hii imeanza kwa herufi za mkato za hamim. Kwa kuzingatia aya ya baada yake ambayo kumezungumziwa ndani yake kuteremshwa kwa Qur'an na Mwenyezi Mungu mtukufu, hilo linabainisha muujiza wa Qur'an ambayo maandiko yake yametokana na herufi hizi hizi zinazojulikana za alfabeti za Kiarabu, ikimaanisha kwamba japokuwa watu wote wanazitumia herufi hizo lakini hakuna hata mtu mmoja awezaye kuleta japo sura moja tu iliyo mfano wa Qur'an. Kuteremshwa kwa Qur'an kumenasibishwa pia na sifa mbili za Mwenyezi Mungu za iza na hikima. Kwa kuzingatia sifa hizo, Allah subhanahu wa ta'ala anawataka waumini nao pia wawe daima wanalinda iza na heshima yao. Na wasikubali madhila kwa hali na namna yoyote ile. Alkadhalika waendeshe mambo yao kwa akili na hekima na waache kufanya mambo kilegelege na bila umakini na uthabiti. Aya zinazofuatia zinazungumzia ishara za adhama ya Mwenyezi Mungu katika ulimwengu na kutanabahisha juu ya nukta moja muhimu ya kwamba aliyeiteremsha hii Quran Ndiye huyo huyo aliyeumba mbingu na ardhi, na hukumu na maamrisho yake yaliyomo ndani ya Qur'an yanaendana na kuiana na mfumo wa uumbaji wa dunia na mwanadamu. Kwa hivyo, waumini si tu wanazingatia aya za kitabu hicho cha mbinguni, lakini wanaziangalia pia kwa makini mbingu na ardhi ili kuona na kubainikiwa na ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu kunakozifanya imara na thabiti imani zao. Adhama ya mbingu na mfumo wake wa kustaajabisha pamoja na umbo la ardhi na maajabu yake, kila kimoja ni ishara mojawapo za Mwenyezi Mungu. Sayari ya dunia iko kwenye mwendo wenye nidhamu na hisabu maalumu Sayari hii inajizunguka yenyewe na kulizunguka jua pia, kupitia njia mahsusi iliyowekewa na kwa kufuatana na maumbo mengine ya mfumo wa jua na sayari zake. Sayari hii inaendelea na safari yake isiyo na kikomo kupitia kwenye mzingo iliyoainishiwa. Pamoja na hayo, mwenendo huo ni wa taratibu mno kiasi kwamba hauwanyimi raha na utulivu wanadamu na viumbe hai vingine vyote, wala kuwafanya wakazi wa sayari hii ya dunia wahisi mtikisiko wowote wa, wa mwendo huo. Katika ardhi hii zimejazwa aina kwa aina za mali asili, madini na vitu vingine vya mahitaji ya maisha kwa ajili ya mabilioni ya wanadamu wanaoishi ndani yake. Milima na bahari nazo pia ni katika ishara za Mwenyezi Mungu. Kwa hakika mbingu na ardhi zina uzuri wa kuvutia unaomteka na kumstaajabisha mwanadamu. Na bila shaka kwa waumini na wapendao kuijua haki wao hawavipiti vivi hivi tu vitu hivyo bali wanatafakari katika ishara hizo adhama na uwezo wa Mola Muumba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an, ambacho ni kitabu cha sheria za Allah za kumpatia maisha ya saada na fanaka mwanadamu, imeteremshwa kwa msingi wa ujuzi na hekima yake Mola isiyo na ukomo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mifumo ya sharia na umbaji imetokana na chimbuko na asili moja, na kuna mlingano, uratibu na uwiano kamili baina yao. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kwamba aya za kitabu cha Allah na vilevile vile kurasa za kitabu cha ulimwengu wa maumbile, vyote hivyo ni alama na ishara kwa waumini. Endeleza darsa yetu kwa aya ya nne hadi ya sita ambazo zinasema: wa fi khalqikum wama yabuthu min dabbatin ayatu liqaumin yuqinun, na katika kuumbwa kwenu na katika wanyama aliyowatawanya zimo ishara kwa watu wenye yakini. na riziki anayoiteremsha Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni na kwayo akaifufua ardhi baada ya kufa kwake na mabadiliko ya upepo ni ishara kwa watu wenye akili. Tilka ayatu Allahi natluha alayka bilhaqq fa bi ayi hadithin ba'da Allahi wa ayatihi yu'minun. Hizo ni aya za Mwenyezi Mungu tunakusomea kwa haki. Basi hadithi gani watakayoiamini baada ya Mwenyezi Mungu na aya zake? Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu, aya hizi kwanza zinawatanabahisha watu kwa kuwauliza, kwa nini hamutafakari juu ya kuumbwa kwenu ili muweze kubaini adhama ya aliyofanya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu? Kwa nini hamtafakari juu ya uumbaji wa anuai za wanyama mnaoishi pamoja nao katika sayari hii ya dunia? hali ya kuwa kuyazingatia na kuyatafakari mambo hayo ni chanzo cha kupata yakini ya kuwepo kwa Mungu mmoja tu na wa pekee. Ni kama ilivyo pia kwa vitu vingine vya kimaumbile kama upepo, mvua na kuchomoza na kuzama kwa jua, ambavyo kama mtavitafakari, mtabaini kuwa muumba wa ulimwengu ameyapanga na kuyaendesha mambo yote hayo ili yakidhi mahitaji ya kimaumbile ya wakazi wa sayari ya dunia na kuwafanya waweze kuendelea kuishi katika sayari hiyo. Kama kuna watu ambao hawakai wakatafakari juu ya ishara zote hizi zisizoweza kuhesabika na hawako tayari kuzingatia na kuyaamini aliyoteremshiwa mtume, tatizo litakuwa ni wao wenyewe. Ama kwa upande wa ishara na aya za Mwenyezi Mungu katika kitabu cha ulimwengu wa maumbile na ndani ya Qur'an, hizo ziko wazi kabisa na wadhiha, kiasi kwamba kama mtu atazitafakari kidogo tu zitamfikisha kwenye imani na yakini juu ya Mola muumba. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wahai wa Mwenyezi Mungu unatutaka tutafakari na kutumia akili zetu ili imani zetu kwa yeye Mola zitokane na maarifa na utambuzi, na kwa njia hiyo kuifikia yakini. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusivitazame kama mambo yatokeayo kwa sadfa tu vitu vya kimaumbile kama mawingu, upepo, mvua na theluji ikiwa vitu hivyo vya kimaumbile havitatokea kwa kufuata nidhamu na utaratibu maalumu viliyowekewa wanadamu na viumbe vingine hai wataangamia na kutoweka kwa njaa na ukame katika sayari hii ya dunia. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu ametimiza dhima yake kwa watu kwa kuwateremshia vitabu vya mbinguni. Kwa hivyo, wale wasioamini hawatakuwa na udhuru wala kisingizio chochote cha kutoa. Subhanaka, Subhanaka. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane ya sura yetu ya Aljathia, ambazo zinasema wailu likuli afakin athib, ole wake kila mtunga uongo mwenye dhambi. Yasma'u ayati Allahi tutla alayhi thumma yusiru mustakbiran ka'an lam yasmaha fabashirhu bi'adhabin alim, anayesikia aya za Mwenyezi Mungu akisomewa, kisha anashikilia aliyokatazwa na anajivuna kama kwamba hakuzisikia, basi mbashirie adhabu iumizayo. Katika aya zilizotangulia zimegusiwa baadhi ya ishara za Mwenyezi Mungu mtukufu katika ulimwengu wa uumbaji na pia kuteremshwa Quran na yeye mola aliyetukuka. Aya tulizosoma zinasema watu wasiomwamini Mwenyezi Mungu, mtume wake na vitabu vyake vya mbinguni ni wale wafanyao madhambi na ufisadi kutokana na hawaa na matamanio ya nafsi zao na nyoyo zao haziko tayari kuikubali haki. Kwa hiyo vyovyote vile watakavyosomewa aya za Mwenyezi Mungu, hawako tayari kuzisikiliza na kuzitafakari. Ni sawa kabisa na mtu aliyejifanya amelala, ambaye hata tukimwita mara ngapi huwa kama hatusikii. Ni wazi kwamba mtu kama huyo anastahiki adhabu kutokana na kutakabari kwake mbele ya haki na kufanya aina kwa aina za maovu na maasi, na atayaona hapa duniani na huko akhera malipo ya mabaya aliyofanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tunatakiwa tuyafikishe maneno ya Mwenyezi Mungu kwa watu wote hata wale walioghariki kwenye dimbwi la madhambi na ufisadi ili kuondoa dhima juu yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kiburi ni kitu kibaya, lakini ni kibaya na kiovu zaidi kumfanyia Mwenyezi Mungu, mola muumba na lililo baya na ovu zaidi ya hilo ni mtu kushupalia na kuendeleza kiburi chake hicho. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 915 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuzidishie utambuzi juu ya ishara na adhama yake utakaozipa uthabiti imani zetu na azitakase na kila maradhi machafu ya kiroho ya kiwemo ya kiburi nyoyo na nafsi zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kikao kilichotangulia tulimalizia kwa kiwango fulani kuhusiana na adui wa kwanza ambaye ni adui mkubwa ambaye ni sababu kubwa ya kupata au kuweza kushindwa na adui wa pili. Adui wa kwanza ambaye ni wa karibu tulisema ni kwamba ni nafsi na ni adui wa ndani, na leo tunazungumzia kuhusu adui wa nje, ama nikifananisha kabla ya kuendelea, ndio tuweze pia kujua pia huko mbele kuna adui wengine wapo ambao ni adui wa ndani. Sasa sisi tulipoangalia, tulizungumza kuhusu adui wa kulingana, yani na binadamu mwenyewe. Kama mtu mmoja ana adui wa ndani ambaye ni nafsi yake ambaye ni ndani yake na wa nje ambaye ni tutamwelezea leo ambaye ni shetani, lakini tunapoiangalia kama huyu binadamu mkubwa ambaye ni nini, tuseme ni jamii, adui wa ndani pia yupo. Adui wa ndani ndio ambaye huitwa nini, ni munafiki ambaye huwa anawaangamiza ndani jamii, anawauza anawasaliti katika jamii. Yani huyu ndio anaitwa ada adui mkubwa, ambaye ni nini? Ni adui mkubwa na ni adui wa ndani katika jamii, ambapo labda ikiwa tukipata fursa pia tutazungumzia kwa undani zaidi huyu adui ambaye ni mwingine pia ambaye ni wa ndani, ama adui wa nje ambaye tunazungumzia kukiangalia kiwiliwili cha binadamu ni sheitani, kama vile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuambia ya kwamba, bismillahi rahmani rahim inna shaitana aduwun lakum fattakhidhuhu aduwan, yani shaitani ni adui wenu, mchukulieni kuwa ni adui, yani msimfanye kuwa ni, ni rafiki, mjichunge naye shaitani. Sasa shaitani hatumuoni, tutajichunga vipi? Na tuna, hatumuoni, tutawezaji kukabiliana naye? Haya, tutakuja kujua zaidi ama shetani ni nini, au shetani ni kitu gani? Shetani asili yake jina lake siyo hilo ndiye yeye, jina lake ni Ibilisi, ama aliitwa sheitani baada ya kuwa amelaaniwa na amefukuzwa kutoka kwa rehma ya mwenyezi Mungu. Na shetani si jina la kitu kimoja bali shetani ni jina ambalo linatumika kwa huyo Ibilisi na wengineo ambao wanatekeleza chini yake au chini ya utawala wake, wawe ni binadamu au wawe ni majini kama yeye shetani, hao pia wanaitwa shetani. Kwa hivyo shetani ni jina la watu wengi au kikundi kikubwa, ndio linatumika shetani, yani shetani moja, shetani wengi. Ama ibilisi ni jina hasa la mmoja tu, wengine hawapatiwi jina hilo, hata ingawa labda hutumika jina la maibilisi wengine, lakini kiku asili jina lake huyo mmoja ndio wanaitwa ibilisi, ama kwa Kiingereza ambalo hutumika, wanamwita nani? Lusifa ama Satan, ndio kama hilo shetani, Satan ni jina ambalo linatumika kwa wengi sio mmoja. Satan ni wengi, lakini Lusifa ni yule ambaye aliyelaaniwa na akafukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tukizungumza kuhusu shetani asili yake ni nini? Ni kwamba tunakuta katika maelezo ya kwamba asili yake ni jini. Ndio kuna mazungumzo, wengine wanasema ya kwamba alikuwa ni malaika na wengine wanasema ya kwamba ni malaika aliyelaaniwa, aliyeshushwa daraja. Sasa tukirudi hizi kauli mbili ambayo tunazungumzia sisi zaidi, tukirudi kwenye Qoran tunakuta ya kwamba Qoran inasema kana min aljinni fafasaka an amri rabbi, yani alikuwa katika majini na akawa amefanya kuasi wasi amri ya Mwenyezi Mungu ambayo aliamrishwa, yani sujudu. Kwa hivyo, hapo anakuwa yeye ndiyo jina lake au yeye hiyo ndio asili yake, yeye ametokana na majini na yeye ni katika majini. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusiana na yeye, insha Allah tutazungumza kwa undani zaidi kwenye kikao kingine. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo ni Ijumaa tarehe 17 Dhul Qaada, mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 17 Juni mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1264 iliyopita Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam ambaye ni miongoni mwa Ahlu Beit wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waali wasallam alibaidishwa kutoka Madina na kupelekwa Iraq kwa amri ya mtawala dhalim Harun Rashid. Mtukufu huyo aliwasili Iraq tarehe 7 Dhulhijja mwaka 179 hijiria, na kufungwa katika jela ya mji huo. Kwa muda, Imam aliwekwa katika jela ya Isa bin Jafar aliyekuwa mtawala wa Basra, lakini mtawala huyo alimwandikia barua Harun Rashid akimuomba mkabidhi Imam kwa mtu mwingine kwa sababu hakupata ushahidi wowote dhidi ya mtukufu huyo. Harun Rashid alimpeleka tena uhamishoni imam mjini Baghdad na akamtaka waziri wake Fadhil bin Rabi amue mjukuu huyo wa Mtume. Waziri huyo alikataa, na hivyo Harun alimtaka mtu aliyejulikana kwa jina la Yahya bin Khalid Barmaki atekeleze amri hiyo. Hatimaye Imam Kadhim alaihi ssalam aliuliwa shahidi na mwovu huyo kwa amri ya mtawala Harun Rashid. siku kama ya leo miaka 88 iliyopita alifariki dunia Ayatullah il-Uzma sheikh shekh Abdulkarim Hairi Yazdi fakihi na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu ambaye aliasisi chuo kikuu cha kidini cha Qum alim huyo alizaliwa katika mji wa Yazd katikati mwa Iran na baada kupata ya kupata elimu ya mwanzo alielekea nchini Iraq ili kuendelea na masomo ambako alipata elimu na maarifa kutoka kwa maulamaa maarufu wa zama hizo na kufikia daraja ya juu ya ijtihad. Ayatullah Haeri Yazdi aliporejea Iran, alihisi haja ya kuwepo chuo chenye nguvu cha elimu ya dini, na kwa minajili hiyo mwaka elfu moja 1340 hijria shamsia alianzisha hauza ya Qum, ambayo ni chuo kikuu cha kidini katika mji huo mtakatifu. Hauza ya Qum ilipanuka kwa kasi na hivi sasa ni miongoni mwa vituo muhimu vya elimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 78 iliyopita wakazi wa kisiwa cha Iceland walifanikiwa kupata uhuru wao kutoka mikononi mwa Denmark. Kisiwa cha Iceland kiligunduliwa tarehe 10 Julai mwaka 1874 miladia, na kuanzia wakati huo ndipo wahajiri wa Norway, Scotland na Ireland wakaanza kuishi katika kisiwa hicho. Hadi kufikia karne ya 13 miladia, ilikuwa ni nchi huru. Hata hivyo, muda baadaye iliunganishwa na Norway na kisha Denmark mwaka 1874, Denmark iliruhusu kuundwa baraza la watunga sheria, yaani bunge, katika kisiwa hicho cha Iceland. Aidha, serikali ya ndani ya kisiwa hicho iliendelea kufuatilia haki zake zaidi, ingawa bado kiliendelea kutambuliwa kuwa sehemu ya Denmark hadi tarehe 17 Juni mwaka 1944 ambapo kulitangazwa kuvunjwa muungano huo baada ya kurejelewa maoni ya wakazi wa Iceland. Kuanzia wakati huo, wakazi wa Iceland wanaitambua siku kama ya leo kuwa siku ya kitaifa. <tune> Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.