Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya. Na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo Ijumaa, tarehe 17 mfunguo pili Dhulqada, mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 17 Juni mwaka 2022 Miladia. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio tunaasikika pia katika masafa FM huku nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 99.1 Singida na vilevile vile 104.1 Mtwara. Huku nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, ambayo makao yake ni katika jiji la Tanga. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, vilevile udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, sawa na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Maelfu ya watu waandamana Bangladeshi kulaani kuvunjiwa heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko nchini India. Rais Maduro asema Venezuela na Iran ni wahanga wa vikwazo haramu. Na maelfu ya watoto nchini Ethiopia wanataabika kwa utapiamlo. Na sasa ni habari kamili. Maelfu ya wananchi wameandamana katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka, kulani kuvunjiwa heshima Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko nchini India. Waandamanaji hao wamezitaka serikali za Bangladesh na India kulani rasmi matamshi ya wanasiasa wa chama tawala nchini India, Barati ya Janata ya kumvunjia heshima Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Maandamano hayo yalianza katika msikiti mkuu wa Baitul Mukarram, lakini yakazuiwa na polisi yalipokuwa yakielekea katika ubalozi wa India, umbali wa kilomita chache na mahali hapo. Waandamanaji nchini Bangladesh, taifa lenye idadi kubwa ya waumini wa dini ya Kiislamu, wametoa wito wa kususiwa bidhaa za India na kukata ushirikiano na taifa hilo na pia kumtaka Waziri Mkuu wa Bangladesh Sheikh Hasina kulaani hadharani matamshi hayo ya viongozi hao wawili katika chama cha Barati ya Janata kinachoongozwa na waziri mkuu Narendra Modi. Kumbuka kuwa msemaji wa chama tawala nchini India, Nupur Sharma, alitoa matamshi ya kichochezi dhidi ya mtume wa Uislamu katika mdahalo wa televisheni, ambayo imeendelea kulaaniwa kote nchini India na ulimwenguni kwa ujumla Aidha, Navin Kumar Jindal ambaye anasimamia kitengo cha habari cha chama hicho mjini New Delhi, naye ilitumwa ujumbe uliomvunjia heshima mtume katika ukurasa wake wa Twitter, kitendo ambacho nacho kimeibua ghadhabu na hasira za Waislamu ndani na nje ya India. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema Venezuela na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wahanga wa vikwazo vilivyo kinyume cha sheria. Rais Maduro amesema hayo katika maojano aliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar, ambapo sambamba na kutoa wito wa kuwekwa mshikamano zaidi baina ya mataifa ulimwengu na taifa la Palestina, amekosoa vikali vikwazo haramu vya utawala wa Marekani pamoja na washirika wake dhidi ya Tehran na Karakas. Maduro amesema kuwa sisi tunapendekeza diplomasia ya amani na mazungumzo. Kwa hakika sisi na Iran ndio wahanga wakuu wa hatua za upande mmoja na vikwazo ambavyo kimsingi vinakinzana wazi na bayana kabisa na sheria. Rais wa Venezuela amezungumzia pia matukio ya vita baina ya Rusia na Ukraina na kueleza bayana kuwa madola magharibi yamefanya kosa kubwa kwa kuanzisha vita vya kiuchumi na vikwazo dhidi ya Russia, kwani hatua zote hizo zinasababisha kukosekana amani na uthabiti. Kuhusiana na kadhia ya Palestina, rais Maduro amesema kuwa nchi yake inayataka mataifa ya dunia kuona mfungamano zaidi na taifa la Palestina na kuongeza kuwa Palestina ina haki ya kuanzisha dola katika ardhi yake. Kadhalika amebainisha kwamba sisi hatuko tayari kukubali mashinikizo upande wote ule kuhusiana na kadhia ya Palestina na kwamba tutashuhudia ushindi wa malengo matukufu ya Palestina haraka au hata kwa kuchelewa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maelfu ya watoto nchini Ethiopia wanakabiliwa na hali mbaya ya utapia mlo wakati huu ambapo maeneo ya kusini na mashariki mwa nchi hiyo yakiendelea kukabiliwa na ukame mkali. Shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto la Save the Children limetangaza kuwa watoto laki moja na themanini na tano elfu wanasumbuliwa na utapia mlo kwa kukosa chakula sahihi huku wengine elfu hamsini wakihitaji kupata matibabu ya haraka. Jimbo la Somali nchini Ethiopia ndilo lililoathiriwa zaidi na hali hii kufuatia ukame uliosababishwa na uhaba wa mvua, hali inayoelezwa kuwa mbaya kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Aidha, ripoti ya Save the Children inaeleza kuwa kutokana na hali hiyo watoto wanaobahatika kupata chakula wanapata mlo mmoja tu kwa siku, hali ambayo bado ni hatari pia kwa afya zao. Shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza kuwa idadi ya watu wanaoyakimbia makazi yao nchini Msumbiji imeongezeka kufuatia wimbi jipya la mashambulio ya wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Kwa mujibu wa shirika hilo, zaidi ya watu elfu kumi na tano tayari wamekimbia wimbi jipya la mashambulizi katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Mashambulizi hayo mapya yalianza takriban wiki moja iliyopita kusini mwa jimbo hilo ambalo huko nyuma lilitajwa kuwa eneo salama. Ripoti zinaeleza kuwa watu wengi kumradhi, wengi wa wakimbizi hao ni wanawake na watoto ambao wanakimbia machafuko huko katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado ambapo mauaji, ubakaji, utekaji nyara, na vitendo vingine vya ukatili vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara. Na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kuwa zaidi ya watu milioni mia moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao katika maeneo mbalimbali ya dunia kutokana na sababu tofauti. Ripoti hiyo inasema kuwa kutokuwa na uhakika wa chakula duniani kote, janga la mabadiliko ya tabia nchi, vita nchini Ukraine, na dharura nyinginezo kuanzia Afrika hadi Afghanistan ndio sababu kubwa zilizowafanya watu zaidi ya milioni mia moja kufungasha virago na kuyakimbia makazi yao. Ripoti hiyo iliyotolewa na Filippo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, inaeleza kuwa kila mwaka katika mwongo uliopita idadi ya wanaolazimika kukimbia makazi yao imekuwa ikiongezeka. Hata hivyo, jamii ya kimataifa italazimika kushikamana ili kuchukua hatua kushughulikia janga hili la kibinadamu, kutatua migogoro na kusaka suluhu za kudumu, la sivyo hali hii mbaya itaendelea kushuhudiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho kufuta Uingereza, safari ya kwanza ya ndege ya kuwahamishia kwa lazima wakimbizi huko nchini Rwanda. Katika hali ambayo viongozi wa Uingereza wanang'ang'ania msimamo wao wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi katika nchi hiyo ya bara Ulaya, safari ya kwanza ya ndege ambayo ilikusudiwa na Uingereza kuwasafirisha kwa lazima wakimbizi na kuwapeleka nchini Rwanda imeakhirishwa. Safari hiyo ya ndege kutoka Uingereza kuelekea Rwanda iliakhirishwa dakika za mwisho siku ya Jumanne baada ya bunge la haki za binadamu la Ulaya kutoa amri ya kusimamishwa zoezi hilo. Kabla ya hapo, na baada ya serikali ya Uingereza kutangaza kuwa kundi la kwanza la wakimbizi waliokimbilia nchini humo lilipangiwa kupelekwa Rwanda siku ya Jumanne, serikali ya Kigali ilisema kuwa imejiandaa vizuri kuwapokea na kuwahudumia wakimbizi hao. Baada ya hukumu hiyo, Priti Patel, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, sambamba na kuashiria kwamba amekatishwa tamaa na uamuzi huo wa mahakama, amesisitiza kuwa serikali ya waziri mkuu Boris Johnson haitalegeza kamba kuhusiana na mpango huo, na kwamba inaanza maandalizi kwa ajili ya ndege nyingine ya kuwapeleka wakimbizi katika nchi ya kiafrika Rwanda. Madola ya Ulaya ambaye yanakabiliwa na wimbi la, la wakimbizi linaloongezeka siku baada ya siku yameandaa sera maalum za kukabiliana na hali hiyo Viongozi wa Ulaya wamefikia makubaliano ya kutekeleza sera za pamoja kuhusiana na wahajiri na mkakati wa kugawana wahajiri wanaoingia barani humo kupitia bahari ya Mediterania. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi wanachama Umoja wa Ulaya zinaweza kuchagua njia moja kati ya mbili. Njia ya kwanza ni kuwapokea wahajiri na njia ya pili ni kuyasaidia kifedha mataifa ambayo yanawapokea wakimbizi hao. Uingereza ni miongoni mwa mataifa ambayo imetangaza hivi karibuni kwamba itawahamishia nchini Rwanda sehemu ya wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza, na tayari imetiliana saini makubaliano na Rwanda. Kwa mujibu wa mpango wa serikali ya Boris Johnson ni kuwa watu ambao wanaomba hifadhi ya ukimbizi nchini Uingereza watahamishiwa nchini Rwanda na kisha mafaili ya maombi yao kujadiliwa huko na kama maombi yao yatakubaliwa, ya basi, kwanza watatakiwa waishi nchini Rwanda kwa uchache miaka mitano, lakini maombi yao endapo yatakataliwa, basi watakuwa na fursa ya kuomba kibali cha kuishi nchini Rwanda, ingawa sambamba na hilo kuna hukumu pia kufukuzwa kutoka katika nchi hiyo ya Kiafrika. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema mukawama ndiyo njia pekee ya kuzima mashinikizo ya Marekani; kundi la kwanza la mahujaji wa kiirani linaondoka nchini kwenda saudia na Iran yasema haina vizingiti katika kukuza uhusiano wake na Nigeria. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema uzoefu wenye mafanikio wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Venezuela katika kupambana na vikwazo vya Marekani umedhihirisha wazi kuwa mukawama au mapambano ndiyo njia pekee ya kuzima mashinikizo ya namna hiyo. Atula Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumaa mosi hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na rais wa Venezuela Nicolas Maduro ambaye alikuwa safarini hapa nchini. Atula Hamenei alimpongeza Rais Maduro na taifa la Venezuela kwa ujumla kwa kusimama kidete mkabala wa mashinikizo ya Marekani na kusisitiza kuwa hii leo mtazamo wa Marekani kwa Venezuela ni tofauti na ilivyokuwa huko nyuma. Kadhalika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mafanikio ya Iran katika nyuga za sayansi na teknolojia na kueleza kuwa hatua hizo zilipigwa wakati ambapo taifa hili lilikuwa chini ya vikwazo shadidi vya Marekani vilivyoitwa eti mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi. Halikadhalika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amempongeza uh, uh, rais wa Venezuela Nicolas Maduro kwa dhidi wake ya utawala wa kizaini wa Israel na kubainisha kwamba msimamo huo ni wa dhati, sahihi na wa kishujaa. Kwa upande wake, rais wa Venezuela Nicolas Maduro, mbali na kusisitiza haja ya kuimarishwa zaidi uhusiano wa Caracas na Teheran katika nyuga tofauti, hususan ulinzi, uchumi na nishati, ametangaza pia uungaji mkono wake kwa wananchi wa Palestina na kueleza kuwa Tel Aviv imekuwa ikila njama nyingi chafu dhidi ya Karakas kupitia shirika la ujasusi la Israel Mossad. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa hatua ya Teheran ya kutengeneza meli kubwa ya mafuta na kuikabidhi kwa Venezuela imethibitisha kivitendo kuwa mataifa ya wanamapambano yana nguvu kubwa za kuweza kusambaratisha vikwazo vya Marekani. Meli ya pili kubwa ya mafuta iliyotengenezwa na Jamhuri ya Kiislami ya Iran na ambayo inajulikana kwa jina la Sadra ilikabidhiwa kwa Venezuela Jumamosi wiki hii mbele ya Rais Ibrahim Raisi na mwenzake wa Venezuela Nicolas Maduro. Akizungumza katika kikao hicho, Rais Ibrahim Raisi alisema, bsiar khursandam ke dar zaman huzur aay rais jumhur muhtaram venezuela aay nicolas, nina furaha kuwa katika kipindi hiki cha safari ya rais Nicolas Maduro, meli hii inakabidhiwa nchi rafiki na ndugu ya venezuela Wakati ambao maadui wanaziwekea Irani na Venezuela vikwazo vya kidhalimu ili kuzuia ustawi wa nchi hizi mbili, tukio la kukabidhi meli hii iliyoundwa na wahandisi wa Iran wakishirikiana na wenzao wa Venezuela ni mfano wazi wa uwezo wa Iran wa kupeleka nje ya nchi huduma za kiuhandisi wakati ikiwa bado chini ya vikwazo. Nukta hii ni ithibati tosha ya mafanikio ya sera ya Iran Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kipaumbele katika sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ni kuimarisha uhusiano na mataifa jirani. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumatano katika mazungumzo yake like, na rais Sardar Berdimuhamedov wa Turkmenistan na kuongeza kuwa kuimarisha uhusiano na wa pande mbili na pande kadhaa na majirani ni kipaumbele cha sera za kigeni za Iran na sera hii ni nzuri na sahihi mno. Abdulah Khamenei amesema kupanuliwa uhusiano wa pande mbili wa Iran na Turkmenistan ni kwa masilahi ya mataifa haya mawili. Aidha, amesema irada thabiti inahitajika kwa ajili ya kuboresha uhusiano wa nchi mbili hizi ili kuweza kuondoa vizingiti katika njia ya kuimarisha zaidi uhusiano huo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezikosoa vikali Marekani na nchi tatu za Ulaya, yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, kwa kuwasilisha azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mbele ya bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Antonio Guteres, katibu mkuu Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa hatua hiyo iliharakishwa na kupasishwa kwa malengo ya kisiasa. Azimio hilo lililopendekezwa na Marekani pamoja na nchi hizo tatu za Ulaya uh, lilipasishwa Jumatano iliyopita na bodi ya magavana ya IAEA licha ya upinzani mkali wa China na Rusia. Mbali na kujadili kuhusu mazungumzo ya kujaribu kuhuisha mapatano ya nuclear JCPOA huko Viena, Austria, Amir Abdulahian na Guteres wamegusia pia masuala ya kieneo na kimataifa, hususan mgogoro wa Yemen. Waziri wa mambo nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran inaendelea kuunga mkono usitishaji vita nchini Yemen, na inataka kuondolewa kikamilifu mzingiro dhidi ya nchi hiyo masikini zaidi ya bara Arabu, na pia kuandaliwa mazingira ya kufanyika mazungumzo zaidi baina ya makundi ya Wayemen wenyewe kwa wenyewe. Wakati huo huo, shirika la nishati ya atomiki la Iran limetangaza kuwa hakuna mada yoyote ya, ya nuklia nchini ambayo haijatolewa maelezo na madai ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA yametokana na taarifa zisizo sahihi na za kubuni ulizopewa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ambao wenyewe unamiliki silaha za nyuklia na umekataa vituo vyake vya nyuklia vikaguliwe na wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki. Kundi la kwanza la wananchi wa Iran wanaokwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija liliondoka hapa nchini mapema Jumapili kwenda katika mji mtukufu wa Madina nchini Saudi Arabia. Said Sadik Hussein, mkuu wa taasisi ya hija na ziara ya jamhuri ya Kiislamu Iran, aliashiria miongozo iliyotolewa hapo awali na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu hija mwaka huu na kusema kuwa jumla ya Wairani 39635 watakwenda kutekeleza ibada hiyo tukufu mwaka huu wakitokea kwenye viwanja 17 vya ndege vya jamhuri ya Kiislamu Iran. Mahujaji hao wote ni wale waliotimiza masharti yaliyoainishwa yakiwemo ya kupiga chanjo kamili ya kujikinga na ugonjwa wa Covid 19. Mahujaji 1300 waliondoka kwenye uwanja wa ndege wa Kerman, kusini mashariki uh, mwa Iran. Halikadhalika pia Tabriz kaskazini magharibi, na wengine walitokea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Khomeini hapa mjini Teheran. Saudi Arabia ilitangaza kuwa itawaruhusu waislamu milioni moja kutoka ndani na nje ya nchi kushiriki katika ibada ya hija mwaka huu, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi baada ya vizuizi vya janga la korona kulazimisha kupunguzwa idadi ya mahujaji katika kipindi cha miaka miwili mfululizo. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa Teheran haina vizingiti vyovyote katika njia ya kustawisha uhusiano wake na Nigeria. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na Zubairu Dada, waziri wa nchi wa Shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, na kusisitiza kwamba taifa hili halina mipaka katika kukuza na kustawisha uhusiano wake na Abuja. Abdullahian alisisitiza kuwa Iran inakaribisha kwa mikono miwili juhudi za kuimarishwa ushirikiano baina ya nchi mbili hizi za Kiislamu katika nyanja zote, hususan katika uga um, wa kiuchumi na kibiashara. Aidha, amesema kiwango cha mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na Nigeria hakiendani kabisa na suhula zilizopo katika nchi hizi mbili na kiko mbali na kiwango kinachotakiwa na hivyo kinapaswa kuimarishwa. Kwa upande wake Zubairu Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, ameonyesha kuridhishwa mno na safari yake hapa Iran na kubainisha kwamba nchi yake iko tayari kuongeza ushirikiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kama ambavyo wameeleza kwamba tuna matarajio katika mustakabali sio mbali tutashuhudia kupanuliwa ushirikiano. E, mapema waziri e, Zubairu Dada alitembelea e, kiwanda kikubwa e, cha kutengeneza magari cha Saipa hapa Teheran ambapo alipongeza mafanikio makubwa ya Iran, e, pamoja na kuwa iko chini ya vikwazo. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran baada ya kutembelea kiwanda hicho, Waziri huyo wa Nigeria amesema vikwazo I mean, vimewezesha themself Irani iache kutegemea nje na kuangalia uwezo wake wa ndani. Mimi na timu yangu tumefurahishwa na uwezo mkubwa wa Iran. Bila shaka uhusiano Nigeria na Iran utaimarika na kiwango cha biashara baina ya nchi zetu kitaimarika pia. Nam, wapenzi usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Zubairu Dada, waziri wanchi wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, na tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Nawapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Urani juma hili ambacho kama kawaida hutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha siku saba zilizopita. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio macheo yetu magazetini. mchana huu naanza na gazeti Mwananchi la nchini Tanzania na baadhi ya habari zake zinasema: hoja tano za moto bajeti ya serikali. Wafanyabiashara, wachumi na wanasiasa waibua kasoro na kupendekeza hatua za kuchukua. Wabunge wacharukia kodi mpya kwa vijana na matumizi ya serikali. Jinsi wakazi wa Ngorongoro walivyotua Handeni. Padri aliyeuawa azikwa, askofu ataka uchunguzi. Umasikini uliokithiri umepungua. Tanzania Daima sauti ya watu limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo mabilioni yapigwa TAMISEMI, maumivu ya bajeti 2022 2023, aliyenunua uwanja wa ndege arudishwa ufukweni, Wasira: mikutano ya hadhara irejeshwe, kumbe nguva ananyonyesha, wabunge hawa kung'oka, na NMB yakabidhi gawiwo la bilioni 30.7 kwa serikali. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Nipashe Ijumaa. Mwanga wa Jamii una habari zisemazo: RPC dereva alifariki kabla ya basi kupinduka, aliendesha akiwa mgonjwa, watano wafa huku 26 wakijeruhiwa. Siku ya mtoto na sababu kumi za ulawiti kukithiri. La Haula. ACT yataka CAG akague pato la tozo miamala ya simu. Na fundi Jokovu asakwa kwa tuhuma ya mauaji ya mke wake. Nalishika Zanzibar leo kwa ukweli na uwazi, na baadhi ya habari zake zinasema Dkta Mwinyi apongeza utayari wa Southampton kutangaza utalii, asema hatua hiyo itaongeza watalii. Samia awasili Zanzibar akitokea Oman. Spika Tulia awaita mawaziri na manaibu wao bungeni. Waziri Pembe ataja mikakati kukabili udhalilishaji. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, zinasema ACT yakomalia vikali tozo za simu ya shauri, Watanzania wahimizwa kuhesabiwa Haki Elimu yaunga mkono kufutwa ada kidato cha tano na sita, serikali yahimiza elimu ya makuzi na kuna picha inayomwonyesha rais wa Malawi akisalimiana na Humphrey Polepole, balozi mpya wa Tanzania nchini Malawi, ambaye jana alikabidhi hati zake za utambulisho kwa rais huyo na kuanza rasmi kazi yake akiwa balozi mpya wa Tanzania nchini Malawi. Nikitoka Tanzania sasa, naelekea huko nchini Uganda. Daily Monitor, habari kuu inahusiana na uamuzi wa Uganda wa kusimamisha operesheni yake ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uamuzi huo unachukuliwa huku hali ya wasiwasi wasi na machafuko ikiwa imeshadidi katika siku za hivi karibuni kutokana na kupamba moto harakati za makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Limeandika pia kuwa limeandika pia kuhusu raia wa Uganda wanavyokufa nje ya nchi wakienda kutafuta kazi na kuipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho: Waganda wanafanya safari ya kifo kwenda kutafuta kazi nje ya nchi. Daily Monitor linainukuu kamisheni ya haki za binadamu ya Uganda, UHRC ikisema katika ripoti yake kuwa wafanyakazi wa kazi wakazi za ndani wa uganda nje ya nchi wamekuwa wakiuzwa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Linadokeza kuwa mwaka jana pekee wafanyakazi 28 uganda 25, wa uganda wakiwemo wanawake 25 na wanaume watatu waliaga dunia katika nchi za mashariki ya kati, eneo linaloonekana kupendwa na waganda unaotafuta kazi nje ya nchi. Habari nyingine inaonekana katika gazeti la Daily Monitor, inasema wizara ya afya imeazimia kuharibu shena ya dozi laki moja na nusu za chanjo ya Covid 19 aina ya Sinopharm iliyotolewa na serikali ya Mauritius, naitimishia huko nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una habari zisemazo kumbe wanadoa wawaniaji urais wachelea kuzungumzia maisha yao ya awali ambayo yamejaa mapungufu na walakin. Mivutano yatikisa jazi la Raila, na polisi waonya wakimbizi kutoka Tanzania. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika Kenya imeongeza ulinzi kwenye mpaka wake na Tanzania, huko Narok, wakati huu wa Masai wanaohamishwa katika hifadhi ya Ngorongoro wakivuka mpaka. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inahusiana na kupamba moto kampeni za uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka huu. Limeandika naibu rais William Ruto ametilia ah, shaka shahada masomo ya mgombea urais wa azimio la umoja Raila Odinga. Akizungumza ah, huko Manga Nyamira siku ya Alhamisi, Ruto amesema waziri mkuu huyo wa zamani anapaswa kutoa uthibitisho wa alikosomea wanafunzi wenzake na waalimu wake. Daily Nation limeandika Rais Uhuru Kenyatta amesema nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zitatuma kikosi maalum cha kikanda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukabiliana na makundi kadhaa ya watu wenye silaha hasa katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. <totiposilio> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nami katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia umuhimu wa kukumbuka mauti na kifo daima na taathira zake katika maisha ya mwanadamu. Karibuni. Maisha na hamu ya mwanadamu ya kubakia hai hapa duniani ni miongoni mwa hakika ambazo haziwezi kupuuzwa na kufumbiwa macho. Hii ni kutokana na ukweli kwamba uhai ni jambo zuri na linalopendwa na wanadamu wote, na kila kiumbe hufanya jitihada kubwa kwa ajili ya kubakia hai. Imam Ali bin Abitalib alaihi salam anasema eleweni kwamba hakuna kitu ambacho mwanadamu hakishibi na kukikinai isipokuwa uhai, kwa sababu kidhahiri mwanadamu ajihisi raha katika mauti. Hii ina maana kwamba mwanadamu yoyote na katika vipindi na nyakati zote za furaha na ghamu, afya na ugonjwa na kadhalika, hupenda uhai na kubakia hai. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba kubakia hai hapa duniani si lengo la maisha ya mwanadamu, bali ni wenzo na njia ya kuelekea kwenye uhai na maisha ya milele katika ulimwengu mwingine. Pamoja na hayo, watu wengi hushughulishwa na maisha haya ya dunia na kuyafanya lengo lao la mwisho na asili. Mhenga mmoja anasema, maisha ya dunia ni mithili ya maji ya chumvi, ambayo kadiri mwanadamu anavyoyanywa, ndivyo kadiri anavyopata kiu zaidi. Mwanadamu katika kutafuta dunia ni kama nondo wa hariri, wahariri yani silkworm kadiri anavyozalisha tando za hariri, hujifunga tando hizo na mwishowe huwa vigumu kwake kujinasua katika nyuzi hizo za hariri. Lengo la kukumbuka mauti daima si kuacha kutumia ladha za dunia, bali ni kumfanya mwanadam apange na kuratibu maisha yake hapa duniani kwa njia itakayomfikisha kwenye saada na ufanisi wa akhera na aweze kufaidika na ladha za dunia hii na ulimwengu mwingine wa juu zaidi. Maisha ya dunia ni neema kubwa kwa mwanadamu na akhera yake inaundika kutokana na matendo na mwenendo wake hapa duniani. Mtume mtukufu wa Uislamu anasema, dunia ni shamba la akhera. Kwa msingi huo, kuna udharura kwa mwanadamu kuwa na uadilifu na mwenendo wa kati na kati katika maisha yake. Wasii wa mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, yani Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, anasema mtu anayetosheka kwa machache ya dunia hujitengenezea mengi ya kumlinda na anayetumia na kujilimbikizia mengi ya dunia huwa amejitengenezea mengi ya kumwangamiza. Kwa msingi huo, mwislamu wa kweli ni yule ambaye, sambamba na kuupa mazingatio na umuhimu uhai wa maisha haya ya kupita, hupanga ratiba na uratibu katika kumfikisha katika maisha na uhai wa milele. Viongozi wetu wa dini hususan Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na alizake, watarifu hawakuacha hata dakika moja katika maisha yao bila kujishughulisha na na kazi kazi muhimu. Kwa mfano tu, baada ya ya Mtume kufariki dunia, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam alijishughulisha na kazi ya kilimo na kuchimba visima. Anasimulia kuhusu kazi zake katika kipindi hicho cha kabla ya kushika hatamu za uongozi kwamba Wakati mmoja nilikuwa nikifunga jiwe tumboni mwangu kutokana na njaa, na sasa kila mwaka ninatoa sadaka dinari alfu arobaini. Hii ina maana kwamba Imamu Ali Alahi Salam daima alikuwa akifanya kazi za uzalishaji, lakini kamwe hakutekwa na kusalitika na maisha ya kupita ya dunia na vishawishi vyake. Imamu Ali Alahi Salam daima alikuwa akisisitiza udharura wa kuwa na uadilifu na njia ya kati na kati maishani. Anasema katika barua aliyomwandikia Muhamad bin Abubakr wakati alipomteua kwa gavana wake nchini Misri kwamba wachamungu wameishi katika maskani nzuri zaidi za dunia na kula mazuri yake zaidi, wamefaidika na neema za dunia sawa na walioneemeshwa na kuchukua humo waliochukua majabari wenye kiburi, lakini waliacha dunia wakiwa na masurufu ya kutosha na biashara yenye faida wamepata ladha ya uchamungu katika dunia yao na wakapata yakini kwamba watakuwa pamoja na Mwenyezi Mungu kesho katika akhera yao. Kuweni na hadhari na mauti, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, na jitayarisheni kwa ajili yake. Hakika mnakimbizwa na mauti, mkisimama yana wakumba na mkikimbia yana wakuta. Tahadharini moto wenye kina baidi, joto shadidi na adhabu jadidi Katika Quran tukufu, hadithi za mtume mtukufu wa Uislamu na Aali Baiti zake watoharifu, kumesisitizwa sana swala la kuwa macho mwanadamu, na kutotekwa na maisha ya kupita ya dunia na ladha na anasa zake, na udharura wa kupenda na kuwashiki maisha ya kudumu na ya milele huko akhera. Msisitizo huo huo mkubwa uliokaririwa sana katika mafundisho ya Uislamu unafanyika ili mwanadamu asisahau kwamba maisha ya dunia hii ni mafupi sana Licha ya ladha zake. Hivyo anapaswa kutumia vyema na katika njia sahihi umri wake hapa duniani. Hata hivyo, kuna mambo mengi yanayomfanya kiumbe huyo asahau na kughafilika na uhakika huo na umuhimu wa maisha ya kudumu katika ulimwengu wa akhira. Miongoni mwa mambo yanayomghafilisha mwanadamu na, na kumsahaulisha mauti na kifo ni kuwa ni kuwa na matarajio makubwa ya maisha ya duniani na kubakia hai muda mrefu. Matarajio ya kubakia hai muda mwingi na kuwa na umri mrefu hapa duniani ni miongoni mwa maadui wakubwa zaidi wa saada na maisha bora na ya kudumu huko akhera. Hii ni kwa sababu tajiriba na uzoefu wa historia umeonyesha kuwa mwanadamu hana mpaka katika matarajio yake, na kadiri siku zinavyopita ndivyo anavyozama zaidi katika matarajio na matamanio. Ni wazi kwamba matarajio hayo yakuwa atabakia na kuishi maisha marefu huchukua sehemu kubwa ya nguvu na uwezo wake wa kifikra na kimwili na kumzamisha zaidi katika dunia na ladha zake, na wakati huo huo kumsahaulisha akhera na maisha ya baadaye na ya milele. Matarajio hayo humfanya atekwe na dunia na kumsahaulisha swala la kujiandaa kwa ajili ya mauti na akhera. Imamu Ali alaihis salam anasema, enyi watu ninachelea zaidi mambo mawili juu yenu, kufuata matamanio ya nafsi na kuwa na matarajio ya kuishi muda mrefu. Kufuata matamanio ya nafsi humuondoa mwanadamu katika njia ya haki, na matarajio ya kuishi muda mrefu humsahaulisha akhira. Hata hivyo, tunapaswa kuweka wazi hapa kwamba asili ya mtu kuwa na matarajio si jambo baya, bali lina nafasi na mchango muhimu katika harakati ya maisha na maendeleo ya kimaada na kiroho ya wanadamu. Mtume Mtukufu wa Uislamu anasema, matarajio ni rehma kwa umma wangu, na kama si matarajio, basi hakuna mama ambaye angemnyonyesha mtoto wake, wala hakuna mkulima ambaye angepanda mche ardhini. Huenda pia miongoni mwa sababu za kufichwa siku ya mwisho ya umri wa mwanadamu ni kubakisha taa ya matarajio katika nafsi ya kiumbe huyo na kumfanya adumishe juhudi na bidii katika maisha yake. Imepokewa kutoka kwa Nabii ya Isa ya Masih alayhi salam kwamba alikuwa ameketi sehemu moja ambako alimwona mzee akilima ardhi kwa sepetu na kujishughulisha na kilimo. Mtukufu Isa alayhi salam alimwomba Mwenyezi Mungu akisema, mola wangu mlezi, mnyang'anye matarajio bwana huyu. Ghafla mzee yule alirusha chini sepetu na kulala juu ya ardhi. Muda mfupi baadaye, Nabii Isa alayhi ssalam alimwomba tena Mwenyezi Mungu akisema, mola wangu mrejeshee matarajio mzee huyu. Ghafla alimwona mzee akiinuka na kuanza tena kazi ya kilimo shambani kwake. Nabii Isa alaihi ssalam alimkaribia na kumuuliza sababu ya swala hilo. Mzee alisema, awali nilifikiria kwamba mimi ni mzee asiye na nguvu na uwezo, ninapigwa na jua na ninaweza kufariki dunia leo au kesho. Hivyo basi, kwa nini ninajihangaisha na kufanya kazi hizi zote? Wakati huo nilitupa sepetu chini na kulala. Baadaye kidogo nilifikiria tena na kujiuliza, hivi kweli haiwezekani mimi nikaishi umri mrefu zaidi? Mbona kulikuwepo watu kama mimi ambao waliishi umri mrefu? Mwanadamu hai anataka kuishi maisha ya heshima na analazimika kufanya bidii kwa ajili yake mwenyewe na familia yake. Wakati huo Niliinuka na kushika sepetu na kuanza tena kilimo e. Kwa hakika ni matarajio haya ndiyo yanayompa mwanadamu harakati na utanashati wa kufanya kazi na mambo mengine ya maendeleo, lakini matarajio hayo yanapochupa mipaka huwa mithili ya mafuriko yenye uharibifu yanayomgharikisha mwanadamu katika kuabudu dunia, matamanio ya nafsi na dhuluma. Kwa msingi huo kukumbuka kifo na mauti kunaweza kupunguza na kudhibiti matarajio ya mwanadamu na kumfanya ajitayarishe kwa ajili ya maisha ya kudumu ya akhira. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi kutoka kwa mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Siku moja mtume mtukufu alisema, alichukua vijiti vitatu na kuchomeka kimojawapo mbele yake ardhini. Alichukua cha pili akakizamisha ardhini kando ya kile cha kwanza, na cha tatu akakichomeka ardhini mbali na vijiti hivyo viwili. Kisha aliwauliza masohaba zake kwamba Mnajua hiki ni kitu gani? Walisema Mwenyezi Mungu na mtume wake wanajua zaidi. Alisema kijiti cha kwanza ni mwanadamu, cha pili ni mwisho wa umri wake, na cha tatu kilichoko mbali aridhini ni matarajio marefu ya mwanadamu anayotafuta na kuyafuatilia, lakini mauti yanamfika na hafanikiwi kupata matarajio yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 17 Juni mwaka 2022 Miladia. siku kama ya leo, miaka 1264 iliyopita, Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam, ambaye ni miongoni mwa Ahlubeit wa mtume wetu Muhammad alibaidishwa kutoka Madina na kupelekwa Iraq kwa amri ya mtawala dhalim Harun Rashid. Mtukufu huyo aliwasili Iraq tarehe 7 Dhulhijja mwaka 179 Hijria na kufungwa katika jela ya mji huo. Kwa muda, Imam aliwekwa katika jela ya Isa bin Jafar aliyekuwa mtawala wa Basra, lakini mtawala huyo alimwandikia barua Harun Rashid akimwomba mkabidhi Imam kwa mtu mwingine kwa sababu hakupata ushahidi wowote dhidi ya mtukufu huyo. Harun Rashid alimpeleka tena uhamishoni imam mjini Baghdad, na akamtaka waziri wake Fadhl bin Rabi amue mjukuu huyo wa Mtume. Waziri huyo alikataa, na hivyo Harun alimtaka mtu aliyejulikana kwa jina la Yahya bin Khalid Barmaki atekeleze amri hiyo. Hatimaye Imam Kadhim alaihi ssalam aliuliwa shahidi na mwovu huyo kwa amri ya mtawala Harun Rashid. Siku kama ya leo miaka 88 iliyopita alifariki dunia Ayatullah al-Uzma Sheikh shekh Abdul Karim Hairi Yazdi, faqihi na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu ambaye aliasisi chuo kikuu cha kidini cha Qum. Alim huyo alizaliwa katika mji wa Yazd katikati mwa Iran na baada kupata ya kupata elimu ya mwanzo alielekea nchini Iraq ili kuendelea na masomo, ambako alipata elimu na maarifa kutoka kwa maulama maarufu wa zama hizo na kufikia daraja ya juu ya ijtihad. Ayatullah Hairiasdey aliporejea Iran, alihisi haja ya kuwepo chuo chenye nguvu cha elimu ya dini, na kwa minajili hiyo mwaka 1340 hijria shamsia alianzisha hauza ya Qum, ambayo ni chuo kikuu cha kidini katika mji huo mtakatifu. Hauza ya Qum ilipanuka kwa kasi na hivi sasa ni miongoni mwa vituo muhimu vya elimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, wakazi wa kisiwa cha Iceland walifanikiwa kupata uhuru wao kutoka mikononi mwa Denmark. Kisiwa cha Iceland kiligunduliwa tarehe 10 Julai mwaka 874 miladia, na kuanzia wakati huo ndipo wahajiri wa Norway, Scotland na Ireland wakaanza kuishi katika kisiwa hicho hadi kufikia karne ya 13 miladia, ilikuwa ni nchi huru. Hata hivyo, muda baadaye iliunganishwa na Norway na kisha Denmark. Mwaka 1874 Denmark iliruhusu kuundwa baraza la watunga sheria, yaani bunge, katika kisiwa hicho cha Iceland. Aidha, serikali ya ndani ya kisiwa hicho iliendelea kufuatilia haki zake zaidi, ingawa bado kiliendelea kutambuliwa kuwa sehemu ya Denmark hadi tarehe 17 Juni mwaka 1944 ambapo kulitangazwa kuvunjwa muungano huo baada ya kurejelewa maoni ya wakazi wa Iceland. Kuanzia wakati huo, wakazi wa Iceland wanaitambua siku kama ya leo kuwa siku ya kitaifa. Nam wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kukuletea ni muhtasari wa habari za ulimwengu, ni tupie jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu hapa. Naanza naye Sherale Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye yeah, anasema jamii ya kimataifa, tunaiambia taasisi ya kimataifa kuwa ukimya wenu wa maovu kuwa sahihi na usahihi wa kimantiki haki kuwa uovu ndio mporomoko wa haki za binadamu na maadili ya kibinadamu na ustaarabu mwema wa wanadamu. Kila kona ya dunia, uovu ndiyo habari ya kila siku. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Huyu Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, yeye anasema asante sana Redio Tehran. Bintaha al Juneid wa Bumbwini, Zanzibar, naye anasema ahsant Redio Tehran. Anashika maoni yake Masia Mwalana mwa huyu eh, yupo Kigoma Tanzania. Anasema Waislamu wote ni ndugu, likimpata Mwislamu mwenzio litokalo kwa kafiri basi limewapata wote. Cha msingi waislamu tuwe macho kwa hilo. Ni masia mwalana wa Kigoma, uh, huko nchini Tanzania. Bila shaka unatupata kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, ambayo makao yake ni katika jiji la Tanga ufoto. Sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Maelfu ya wananchi wameandamana katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka, kulaani kuvunjiwa heshima Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko nchini India. Waandamanaji hao wamezitaka serikali za Bangladesh na India kulaani rasmi matamshi yaliyotolewa na wanasiasa wa chama tawala nchini humo cha Barati ya Janata ya kumvunjia heshima Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema Venezuela na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wahanga wa vikwazo vilivyo kinyume cha sheria. Rais Maduro amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni Aljazira ya Qatar, ambapo sambamba na kutoa wito wa kuwekwa mshikamano zaidi baina ya mataifa ulimwengu na taifa madhulumu la Palestina, amekosoa vikali vikwazo haramu vya utawala wa Marekani na washirika wake dhidi ya Iran na Venezuela. Maelfu ya watoto nchini Ethiopia wanakabiliwa na hali mbaya ya utapiamlo, wakati huo ambapo maeneo ya kusini na mashariki mwa nchi hiyo yakiendelea kukabiliwa na ukame mkali. Shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza kuwa idadi ya watu wanaoyakimbia makazi yao nchini Msumbiji imeongezeka kufuatia wimbi jipya la mashambulio ya wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, sema kuwa watu zaidi ya milioni mia moja wamelazimika kuwa wakimbizi katika maeneo tofauti ya dunia. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera na kutoka Teherani, la ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.