Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenza wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika siku ya leo Alhamis tarehe 16 Dhulqada mwaka 1443 hijiria kamaria inasadifiana na 16 Juni 2022 miladia na barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha baada ya hapo tutakuwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tofauti na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Hali kadhalika unaweza kuyapata matangazo haya popote pale ulipo duniani, mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania tunapatikana kupitia Maarifa ya FM ambayo inapatikana kule Tanga kupitia 105.3. Halikadhalika, Maarifa FM inapatikana Singida kupitia 99.1 FM. Huko Mtwara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 108.1. Eh, e, e, Kigoma nako unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7, na huko Mwanzani Maarifa FM 100.9 FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yamwonya mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki asifanye mambo kuwa magumu. Wanamgambo wa Tigrei huko Ethiopia wasema wako tayari kushiriki mazungumzo ya amani kwa upatanishi wa Kenya na maelfu wakimbia makazi yao wa Msumbiji baada ya mashambulio mapya ya kigaidi karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran amemshauri mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kujizuia kufanya mambo kuwa magumu kwa kutoa matamshi ya kisiasa. Behruz Kamal Vandi ametoa onyo hilo Jumatano baada ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, kutoa wito kwa Iran kuanzisha mazungumzo haraka kuhusu kuhuisha mapatano ya nyuklia JCPO ya mwaka elfu mbili kumi na tano kabla eh, hali kuwa ya matatizo zaidi, kama alivyosema. Katika kujibu Kamalvandi amesema, namshauri Rafael Grossi mkurugenzi mkuu wa IAEA ajiweke mbali na matamshi yasiyo ya kitaalamu na yenye rangi ya kisiasa na yanayokusudiwa kwa vyombo vya habari. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema iwapo kuna swala la kiufundi, e, ambalo linapaswa kushughulikiwa kitaalamu katika fremu ya majukumu ya IAEA, basi linapaswa kushughulikiwa kupitia njia za kawaida za shirika hilo la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomiki. Kamalvandi alikuwa uh, akiashiria uh, uh, mahojiano ambayo Grossi aliyefanya hivi karibuni na televisheni ya CNN ya Marekani ambapo alitoa matamshi yenye uhasama usio wa kawaida dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Grosi aliibua utata hivi karibuni alipofika katika utawala wa kizaini wa Israel na kukutana na wakuu wa utawala huo mwezi jana. IAEA imekuwa ikikosolewa kwa kupokea nyaraka kutoka Israel kuhusu mpango wa nuklia wa Iran wenye malengo ya amani, nyaraka ambazo Iran inasisitiza kuwa ni bandia na zimetolewa kwa ushirikiano na kundi la kigaidi la MKO. Baada ya safari hiyo ya Grosi huko Israel, bodi ya magavana wa IAEA ilipitisha azimio likituhumu Iran kuwa eti haishirikiani na wakala huo madai ambayo Iran imeyapinga. Shirika hilo la uh, nishati ya atomiki la Iran limetangaza kuwa hakuna mada yoyote ya nyuklia nchini ambayo haijatolewa maelezo, na madai ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki yametokana na taarifa zisizo sahihi na za kubuni ulizopewa na utawala wa kizaweni wa Israeli ambao wenyewe unamiliki silaha za nyuklia na umekataa eh, eh, uh, taasisi zake za nyuklia zikaguliwe na IAEA. Nam, tuelekee sasa barani Afrika. Uh, kwanza kabisa ni kadhia ya Ethiopia ambapo wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF wametangaza kuwa wako tayari kushiriki mazungumzo ya amani na serikali ya Ethiopia kwa upatanishi wa nchi jirani ya Kenya. Wanamgambo hao wa Tigrei ambao wamekuwa katika vita na serikali ya Ethiopia kwa zaidi ya miezi kumi na minane wanasema wako tayari kutuma ujumbe wa ngazi za juu katika mazungumzo ya amani ya Nairobi, Kenya. Barua iliyotiwa saini na mkuu wa chama cha Uh, TPLF, Debretsion Gebremichael haikuweka masharti yote ya kushiriki mazungumzo hayo tofauti na taarifa za awali kuhusu uwezekano wa mazungumzo hayo. Kauli hiyo ya uh, waasi hao wa Tigray imekuja siku moja baada ya Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kusema siku ya Jumanne kwamba serikali yake inapendelea wazo la mazungumzo ya amani ili kumaliza vita. Kauli hizo mbili za pande mbili zimeleta matumaini kwamba mzozo huo ambao umewalazimishwa zaidi ya watu milioni mbili kuhama makazi yao unaweza kuhitimishwa kwa njia ya mazungumzo. Tangu mwezi Novemba mwaka juzi jimbo la Tigrei limekumbwa na hitilafu na mivutano ya kisiasa kati ya serikali na waziri mkuu Abi Ahmad na viongozi wa eneo hilo uh, la Tigrei ambao wakati fulani waliongoza serikali ya Ethiopia. Vita vilivyoshuhudiwa katika eneo hilo hadi sasa vimesababisha kuliwa makumi ya maelfu ya watu na kuelekea mabilioni wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Maelfu ya raia wanaripotiwa kuyakimbia makazi yao huko Msumbiji baada ya wanamgambo wenye mfungamano wa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kutekeleza mashambulizi mapya. Watu wasopungwa saba wameuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa kufuatia mlolongo wa machafuko yanayoshuhudiwa na ambayo yanahusishwa na wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la ISIS. E, shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto la Save the Children limesema katika taarifa yake kuwa karibu watu laki moja au elfu kumi, samahani, wamelazimika kuyakimbia makazi yao kutokana na kuzuka kwa wimbi jipya la machafuko Msumbiji. Inaweza kuwa wengi wao ni wanawake na watoto, wanaotaka kutoroka machafuko katika jimbo la Cabo Delgado ambapo mauaji, ubakaji, utekaji nyara na vitendo vingine vya ukatili vimekuwa vikitekelezwa na magaidi hao wa kufurishaji. Shirika la Save the Children limeitaja wilaya ya Ankube iliyoko katika jimbo la Cabo Delgado ambayo kwa sehemu kubwa ilisalimika na mashambulizi, kwamba sasa imekuwa ikilengwa zaidi na hujuma za magaidi hao wenye silaha. Jimbo tajiri kwa nishati ya gesi la Cabo Delgado, kaskazini mwa Msumbiji, limekuwa na machafuko na hujuma za wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS tangu mwishoni mwa mwaka 2017. Watu wasiopungua elfu tatu wameuliwa hadi sasa katika hujuma za magaidi hao na wengine laki nane wamelazimika kuhama makazi yao. Machi mwaka jana, magaidi nchini Msumbiji waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo ulioko katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania na kuua makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi kuwa watu wengine zaidi ya elfu hamsini. Eneo hilo lina uh, utajiri mkubwa wa uh, gesi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza huko Palestina unaofanywa na utawala wa kizaini wa Israel ni jinai dhidi ya binadamu. Taarifa ya Human Rights Watch iliyotolewa kwa mnasaba wa mwaka wa 15 wa kuzingirwa eneo la ukanda wa Gaza imesisitiza kuwa mzingiro dhidi ya eneo hilo ni jinai dhidi ya binadamu na ni hatua ya kibaguzi na kidhulma dhidi ya watu milioni moja wanaoishi katika eneo hilo. Sehemu nyingine ya taarifa ya shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch imeeleza kuwa mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza umesambaratisha kikamilifu uchumi wa eneo hilo na watu wengi katika eneo hilo wamenyimwa fursa ya kujipatia maendeleo. Umoja wa Mataifa na umewahi kusisitiza mara nyingi katika ripoti zake kwamba mzingiro wa utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza unakiuka sheria za kimataifa. Umoja wa Mataifa na baraza lake la usalama zinakosolewa kwa kutochukua hatua yoyote ile dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli unaotekeleza mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza. Utawala wa kizayuni wa Israel unalizingira eneo la ukanda wa Gaza tangu mwaka elfu mbili e, kumi na sita au tangu mwaka elfu mbili na sita wakati harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipoibuka na ushindi katika uchaguzi wa bunge la Palestina. Tangu wakati huo Israel imekuwa ikizuia kuingizwa bidhaa zote muhimu katika eneo hilo kama vile chakula, dawa, vifaa vya ujenzi na kadhalika na kulifanya eneo hilo kukabiliwa na hali mbaya. Halikadhalika, utawala haramu wa Israeli umeshawahi kulishambulia eneo la ukanda wa Gaza mara kadhaa na kusababisha maafa makubwa, ambapo mamia ya watu wa Palestina wameua washahidi wengi wakiwa ni wanawake na watoto wasio na hatia mbali na kuharibiwa miundo msingi ya eneo hilo. Na tumalizie e, e, huko nchini China ambapo makumi ya mataifa ya dunia yameonyesha wasiwasi wa na masikitiko yao kuhusiana na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya jamii ya Waislamu wa Yugur katika jimbo la Xinjiang nchini China. Paul Bekers, balozi wa Uholanzi katika Umoja wa Mataifa, ameliambia baraza la haki za binadamu la umoja huo kwamba bado na wasiwasi na manyanyaso wanayofanyiwa watu wa jamii ya wachache wa Uighur katika eneo hilo. Alitoa taarifa ya pamoja kwa niaba ya mataifa 47 wanachama ambapo alitolea mfano wa ripoti kadhaa za kuaminika ambazo zimekanushwa vikali na China zenye kudai kuwa zaidi wa, ya wa Uighur milioni moja ambao ni Waislamu walio wachache wanazuiliwa kiholela katika eneo hilo. Huko nyuma shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International lalo liliwahi kusema kuwa Waislamu wa, wa jamii ya Wigur nchini China wanakabiliwa na vitendo vya mateso na unyanyasaji unaoelezwa kuwa umekuwa ukifanywa na serikali ya Beijing na kusisitiza kuwa dhuluma hizo uh, zina uzito na yamkini zikatajwa ni jinai dhidi ya binadamu. Jamii ya Waislamu walio wachache wa wiguru wanapitia mateso makali, jinai dhidi ya binadamu na ukiukaji mwingine wa kutisha haki wa za binadamu tokea mwaka elfu mbili kumi na saba. Hata hivyo, serikali ya China imekanusha madai kuwa inakandamiza haki za Waislamu na inasema kuwa hizo ni propaganda za nchi za Magharibi, ambazo zenyewe ndizo zinazoongoza katika kukiuka haki za Waislamu kupitia chuki dhidi ya Waislamu e, katika nchi hizo na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam. Wapenzi sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa wapenzi wasikilizaji maadia, wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii tutajadili kuendelea mgogoro wa Tunisia kwa kuvunjika mazungumzo ya serikali na wapinzani. Mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia umechukua sura na mwelekeo mpana zaidi baada ya kuvunjika mazungumzo baina ya serikali na muungano wa asasi za ajira ambao ndio mwavuli mkubwa zaidi wa miungano mbalimbali inayopinga mbali sera za serikali ya sasa nchi hiyo. Na sasa muungano huo umewatolea wito wananchi kushiriki kwenye mgomo wa umma wa nchi nzima. Ofisi ya utendaji ya muungano wa asasi za ajira imetoa taarifa ikiwataka wananchi walio uh, jitokeza huko nyuma wajitokeze kwa wingi tena kushiriki katika mgomo huo ili kuhakikisha unapata mafanikio yaliyokusudiwa. Tunisia ilitumbukia kwenye dimbwi la mgogoro mkubwa wa kisiasa ulioanza e, tarehe Julai ishirini na tano mwaka elfu mbili ishirini na moja wakati rais e, profesa Kais Saied alipotangaza uchukuaji wa hatua kadhaa kubwa na zisizo za kawaida ikiwemo kufuta mamlaka ya kusimamisha Uh, kufuta mamlaka na kusimamisha shughuli zote za bunge, kumuuzulu spika na waziri mkuu na kuivunja serikali yake, kuitisha kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba, kuwaondolea kinga wa bunge na kulivunja jopo la usimamizi wa katiba, na hivyo kusababisha mkwamo mkubwa wa kisiasa katika nchi hiyo. Hatua hizo za Rais Kais Saied zimekabiliwa na wimbi kubwa la upinzani na malalamiko ya vyama na mirengo mikuu ya kisiasa ya Tunisia. Kama vile haitoshi, hivi karibuni rais Kais Saidi aliwaachisha kazi pia majaji 57 kwa tuhuma za ufisadi, hatua ambayo imeshadidisha hali mbaya iliyopo ya mgogoro huo wa kisiasa na kuta, kufuatiwa na mgomo ulioshirikisha majaji wengi wa nchi hiyo. Vuguvugu la Halas limesema hatua ya Kais Saidi ya kuwauzulu majaji na pingana na msingi wa kutenganisha kazi za mihimili ya dola na kubainisha kuwa uingiliaji wa kutisha unaofanywa na rais Kais Saied katika utendaji wa idara ya mahakama unatumika kama wenzo wa kufanyia dhuluma na uonevu na njia ya kuielekeza nchi hiyo kwenye makabiliano kati ya serikali, vyama vya siasa na miungano ya asasi mbalimbali mbali. Mbali na hatua nyingine kadhaa alizochukua, rais wa Tunisia ameng'ang'ania pia msimamo wake wa kuitisha kura ya maoni iliyopangwa kufanyika tarehe eh, 25 Julai, jambo ambalo limewakasirisha sana viongozi wa sasa wa vyama vya siasa na raia wa kawaida wa nchi hiyo. Kwa mtazamo wao, mabadiliko ya katiba yaliyokusudiwa eh, kufanywa ya yanalenga kuimarisha madaraka ya rais na kumwongezea mamlaka na yanakinzana na, na matarajio yaliyokuwa uh, yameenea eh, ya miongoni mwa watu wa Tunisia hapo awali. Kwa mtazamo eh, kwa mtazamo wa wapinzani wa rais Kais Saied, hatua za kiongozi huyo ni sawa na mapinduzi dhidi ya matunda ya kidemokrasia yaliyopatikana kupitia vuguvugu-vugu na mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyohitimisha utawala wa kidikteta wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Zeinal Abidin Bin Ali. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji leo. Kukuleteni kipindi hiki humu studioni ni mimi Ahmed Rashid nikishirikiana leo hii na Salum Bendera. Kama kawaida ya baraza la wasikilizaji, tutakuwa na maoni kwa njia ya maandishi na sauti Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Tuanze na kiburudisho kifupi. miongoni mwa matukio muhimu yaliyojiri juma hili na ambayo yametolewa maoni na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuendelea malalamiko dhidi ya baadhi ya viongozi wa chama tawala cha India cha BJP cha kumvunjia heshima na utovu wa adabu dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam lakini pia ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni katika maudhui zilizotolewa maoni na wanabaraza wiki hii, sambamba na matukio mengine mengi kama kadhia ya Palestina na kadhalika. Ama hapa tuna maoni mengi sana kutoka kwa mwanabaraza Bwana Murtamsef wa Maskat, Oman, lakini pia tuna maoni mengi kutoka kwa wanabaraza wengine kama Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, na wengineo sisi. Lakini leo, leo tuanze na maoni yake mwanabaraza bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika: assalamu alaikum. Kila la kheri Raisi Samia Suluhu Hassan kwa safari yako nchini Oman. Namwomba Allah ijaalia kuwa na mafanikio na uhusiano wetu uzidi kuwa imara. Nam ni Bwana Juma Idi Isa huyo wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Nasi tunamwombea kila la kheri, uhusiano baina ya nchi za dunia, hasa nchi ndugu kama Oman na Tanzania. Ama Bwana Mortan Sef wa Maskat, Oman, kama tulivyosema, ana maoni yake mengi sana hapa. Akisha kutusalimu katika maoni haya ya kwanza, anasema Watangazaji wote wa Redio Teheran, siku hizi mimi sipati kabisa maoni ya wasikilizaji katika baraza la wasikilizaji. Huu ni mwezi wa pili sasa. Ni mimi ndugu yenu katika iman, Murtan Sef Al Harsi wa Maskat, Oman. Shukran sana bwana Murtan, nadhani na ni jibu moja kwa moja tu hapas, na majibu yake yatakuwa marefu kidogo labda, lakini wacha nijibu. Ni kwamba tunapenda kuitumia fursa hii kuwakumbusha tena wasikilizaji wetu wote kiujumla kwamba tumefungua grupu maalum la WhatsApp kwa ajili ya kuwatumia sauti wanabaraza na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Kujiunga na grupu hilo tumelifanya ni jambo la hiari, kama ambavyo kupokea habari na uchambuzi wa kisiasa pia ni jambo la hiari. Kwa upande wa grupu la WhatsApp la idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni kwamba tumewataka wasikilizaji wenyewe wajiunge na hilo grupu la sauti na tumekuwa tukipeleka mara kwa mara link ya grupu hiyo kwa wasikilizaji wetu ili wajiunge. Naona baada ya kusema haya hivi sasa, Salum, inabidi tuwatumie tena wasikilizaji wetu wote link ya grupu hilo letu la sauti ili wale ambao hawakuona ujumbe tulioutuma siku za nyuma waweze kuuona na kujiunga na grupu hilo, kwa yule anayependa kufanya hivyo. Au naonaje? ni sawa Ahmed, lakini pengine huenda kuna baadhi ya wa wasikilizaji, kutokana pengine na ufahamu wa haya mambo ya mitandao, huenda mtu kwa kutumiwa linki, labda anashindwa namna ya kujiunga. Labda pengine yule ambaye anaonyesha anania, pengine ungekuwa labda tunamuunga moja kwa moja, unaonaje? Naam, ni sawa, lakini vilevile vile kama tulivyotangulia kusema ni kwamba ni kwa hiari yake mtu, kwa hiyo muhimu ni kwamba mtu mwenyewe atuombe tumuunge, na wakati huo tunaweza kumuunga, atangaze utayari kama mnavyosema katika lugha za siku hizi. Labda tu nipendekeze Ahmed kwamba kama itawezekana, kila baada ya wiki mbili tuwe tunawatumia wasikilizaji huo ujumbe ili kuwakumbusha kuweko grupu hilo maalum la sauti la idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika e, mtandao wa kijamii wa WhatsApp au kwa uchache labda kila baada ya wiki tatu hivi, ili tusiwachoshe wasikilizaji wetu, hasa wale ambao tayari hiyo message wameshaiona na, na wameshajiunga na grupu hilo la WhatsApp maalum kwa ajili ya kuwatumia wasikilizaji wetu sauti na audio za vipindi vyetu, kikiwemo hiki cha baraza la wasikilizaji ambacho bwana Murtan Sefwa huko Maskat, Oman, anadadisi mbona hatumtumii tena kama zamani. Naam, naona ni sawa, lakini kama tulivyosema, maoni ya mwanabaraza huyu ni mengi sana. Hapa tupunguze japo maoni yake mengine mamoja, ili tutoe nafasi kwa wanabaraza wengine kurushiwa hewani maoni yao. Katika maoni yake mengine hapa anasema: Allah awahifadhi ndugu zetu wa Somalia kwa balaa ya janga zito la njaa, kwani Uislamu umetufundisha kuombea na kheri na mazuri, na Somalia ni ndugu zetu katika imani ya Kiislamu. Naam, naona hapo hapo, Salum. Hata haya maoni mengine ya Murtansef bora tuyasome kabisa, ni kuhusu kutovukiwa adabu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, naona bora tuyasome kabisa tu kwenye vipindi vijavyo atakuwa. Naona yameshapitwa na wakati sana, sijui unasemaje. Naona ni fikra nzuri hapa, anasema naungana na ndugu zangu katika imani wa Lebanon kulaaniwa kiongozi wa India kwa nguvu zote za kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu na kutukanwa mtume wetu Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallam a huko nchini India. Ni mimi ndugu yenu Murtan Saif Alharsi wa Maskatoman. Hapa sasa, tuna korija nzima ya maoni ya bwana Sherale Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. Tutasoma baadhi yake tu kama yalivyotufikia. Mimi naanza na haya maoni yake aliposema, kutumiwa vibaya wakala wa nyuklia wa IAEA na mabeberu dhidi ya maendeleo ya Iran si ustaarabu, bali ni kuhatarisha amani. Uongo na upuuzi wa mabeberu unahatarisha usalama. Jamii ya kimataifa ya sisi waungwana, si ile inayodaiwa na mabeberu. Sisi ni jamii ya kimataifa ya waungwana. Tunakosa imani kwa taasisi za kimataifa na tunaona hazijitambui na wala haziwezi kulinda usalama duniani. Sote tunaelewa taifa la Iran limejikita katika uadilifu mkubwa na tunajua pia dhuluma kubwa inayofanywa na madola ya kibeberu ya magharibi katika kona zote za ulimwengu. Ama kuhusu kuvunjiwa heshima Bwana Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam huko nchini India, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika maoni mengi tu, miongoni mwake ni haya yanayosema kitendo cha kifidhuli cha maafisa wawili wahuni wa chama tawala cha BJP huko India cha kuthubutu kufanya upuuzi huo wa kumtovukia adabu nabii wa rehema kimefanyika kwa sababu ndiyo sera hasa ya hicho chama cha BJP ambacho kimepelekea India kutoweka amani kwa Waislamu. Anasema tumeona klipsi za viongozi wa Hindu wakihimiza maudhi, mauaji na mateso kwa Waislamu. Tunaona pia baadhi ya misikiti ikifungwa na mingine ikibomolewa huko India. Haya yote umma na nchi za Kiislamu tunayaona hivyo tunaionya serikali ya India na chama cha BJP kinachotawala nchini humo kukomesha uhuni huo, ameandika. Anasema mahakama ya India inapaswa kuwapa haki za Waislamu na Narendra Modi ameleta fitna kule Gujarati na sasa India nzima imeenea fitna kupitia chama chake cha BJP, ameandika. Bila shaka ni maoni barabara na murwa kabisa. Vilevile vile anasema communal violence nchini India ni kuvunjia heshima ustaarabu na mila wananchi wa India. Wananchi wa India waelewe kwamba kuishi kwa amani baina yao ndio ustaarabu na msingi muhimu wa tangu kale wa jamii ya Wahindi. Siasa za BJP ni sumu kwa mila na dasturi za kale za jamii za Wahindi. Naam, hayo ni maoni yake bwana Sherali Fazal wa huko Dar es Salaam Tanzania. Maoni yake ni mengi na tutayatumia katika vipindi vijavyo Baraza la Usikilizaji, yale yaliyobakia. Ama kwa leo bora tuishie hapo, kwani naona tuna maoni mengine mengi yamebakia yakisubiri kurushwa hewani. Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tunarusha matangazo yetu kutoka kwenye studio hizi za jam jam hapa jijini Tehran. Ziko njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni jumlisha 989035065487. Barua pepe yetu yani email ni swahiliradio@irib.ir, ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com hapa sasa pana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza kutoka kwa mwanabaraza Imamu sef wa Baraza, Imam Sefwa, Ali Muhamed wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. assalamu alaikum warahmatullahi, ndugu zangu watangazaji, ndugu zangu wa Iran kutoka Teherani, na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo katika ulimwengu huu mnaifatilia idhaa hii ya Kiswahili kutoka Teheran, alhamdulillahi, tunamshukuru Mwenyezi Mungu sote ni wazima salama na yote ukweli tunaupata vizuri sana kupitia chombo hiki, kimeleta nusura kubwa sana uwazi mzuri sana naona. Tena India na yeye ameingia katika mkumbo wa kumvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wasallam, baada ya wale makafiri wenzao kule nanii Paris na huko Sweden zingine, wame, wame adabu na sehemu zingine wamepata adabu. Sasa na wenyewe wanaona kwamba hapana, ah, na sisi lazima tumvunjie tumvunjie Mtume. Ukafiri ni kitu kibaya sana uka, watu wajinga sana. Mtume amekwisha fikisha yake amekwisha malizika yako vizuri. Mtume ni mja wa Mwenyezi Mungu, ametumwa na Mungu, amefikisha yale anayetaka Mungu kuyafikisha ishima, sejuhi, ujinga, na amefika sasa huko kuja kumvunjia heshima sijui kumdhalilisha kumdhalilisha, ni ujinga ni upumbavu. Na wao wanamtukana wana Mtume watarudi kwa Mungu na hukumu yao itakuwa ni nzito. <muchas> Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza mwingine hai bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa sehemu za Old Town huko jijini Mombasa nchini Kenya, ambaye anasema, mimi naiunga mkono kauli ya balozi Zubairu kuwa Waislamu wajitokeze waziwazi na kwa nguvu zote kupambana na watu wenye itikadi za ukufurishaji si tu nchini Nigeria kama wanavyofanya Boko Haram bali ulimwengu mzima. Baada ya hapo, anaanza kudadisi kama ilivyo ada na kawaida yake bwana Shebe akisema, vipi mtu atamtenga mja mwenziwe na kumtia ukafirini ilhali yeye mwenyewe hajijui cheo chake mbele ya Allah? Vipi mtu atachukua panga na kumchinja mwenziwe eti kwa kudai kuwa ni kafiri? wewe wakijua cheo chako kwa Allah. Tena ikizidi hawa jamaa wa ukufurishaji watu wao ndio maluun nambari moja, ameandika halafu, anasema wao wanajiona tayari wameshadhaminiwa kupata pepo, kumbe matendo yao yanaelekea kuwapeleka jehanamu moja kwa moja. Vipi uripue bomu na kuua watu kisha usherehekee? Vipi uikate shingo ya mtu kisha huku unapiga kelele takbir, Allahu akbar? Je, huku si ni kuutukanisha Uislamu? Mimi na wanasihi walimwengu kuwa wasiuhukumu Uislamu kwa wanayoyatenda walio na majina ya Kiislamu, bali uhukumuni Uislamu kwa mafundisho na miongozo anayoitaka Allah na mtume wake. Si Muislamu anaitwa Salimu ilhali mambo yake yote ni ya kisumusumu. Ameandika, naona Ahmedi, hii maudhui lazima tuiwekee muda wa kuichambua na kuongeza ufafanuzi ili kuifanya ikite zaidi kwenye nyoyo za wanabaraza na, kwani ni maudhui muhimu sana, au naonaje? Ahmed, ni wazo zuri sana tu Salumu, hilo lakini naona katika kipindi kijacho inshaallah tutaanza ku zungumzia swala hilo na tutalipa umuhimu wake mkubwa, kidogo tutazungumza kidogo juu yake. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni Salum Bendera, mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani. tunakutakieni kila la kheri maishani. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu, uh, asubuhi hii ya leo kwa kuwaletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa ya leo Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Na, na na likunjua jamvi letu la ulundozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Alhamisi ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naanza na gazeti la The Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kura milioni moja zinazoweza kuhatarisha upigaji kura likifafanua limeandika kuwa hatima ya kura milioni moja katika vituo elfu moja mia mbili vya kupiga kura iko matatani nchini Kenya kutokana na tume huru ya uchaguzi ya IBC eh, kusema maeneo hayo eh, hayana mfumo wa mawasiliano wa 3G na 4G ambao ni muhimu katika kutangaza au kurusha mubashara matokeo. Aidha, Standard linadokeza kuwa bei ya mafuta ya petroli itapanda kwa kiwango kikubwa kutokana na mpango wa serikali wa kuondoa ruzuku. Imedokezwa kuwa serikali inalenga kuchukua uamuzi huo kufuatia pendekezo la shirika la kimataifa la fedha IMF. Gazeti la The Star limeipa umuhimu habari kuhusu masaibu yanayomkumba seneta wa Nairobi Johnson Sakaja ambaye anataka kuwania ugavana wa jiji hilo. Sakaja amejipata matatani baada ya vyeti vyake kudaiwa uh, kuwa ni feki na hivyo huenda asigombee uh, uh, wadhifa huo wa ugavana ambao unahitaji digrii kuwania. Akizungumza na waandishi habari Jumatano, Sakaja amesema masaibu yaliyompata ni sehemu ya, ya njama zinazotekelezwa na Rais Uhuru Kenyatta za kumaliza kisiasa. Sasa analiangazia gazeti la People Daily ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa Charity Ngilu hata tetea tena kiti cha ugavana wa kaunti ya Kitui eh, baada ya uh, uh, kuamua uh, kuiachia nafasi hiyo mgombea wa chama cha Waipa, Julius Malombe. Ngilu amechukua uamuzi huo baada ya mgombea kiti cha urais wa chama cha Azimio Raila Odinga kumwahidi kuwa atamteua kuwa waziri wa afya endapo atashinda katika uchaguzi. People Daily pia lina picha inayomwonyesha rais Uhuru Kenyatta akifanya mazungumzo na rais wa Zambia Hakainde Hichilema aliye ziarani nchini Kenya. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho hapa kufinywa tu Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa hali ngumu ya maisha itaendelea kuwakumbwa wa Kenya e, wa mapato ya chini e, huku nauli na bei za bidhaa za msingi zikitarajiwa kupanda zaidi baada ya serikali kuongeza bei ya petroli e, siku ya Jumanne. Sasa wapenzi wasikilizaji, naelekeza inaelekeza dira ya tudunduza magazeti ya afrika Mashariki, huko Tanzania na naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, kodi mpya, kila mtu kaala moto, wadau washauri kuangaliwa upya ili kupunguza makali. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi pia una habari yenye kichwa cha maneno kisemacho, bajeti Zanzibar inayowapa watu nafuu kimaisha. likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa siku moja baada ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kuwasilisha bajeti ya trilioni 2.5 kwa mwaka wa fedha 2022-2023 wachambuzi wa uchumi wamesema inaleta matumaini na kuweka mtazamo mpya kwa wafanyabiashara. Alkadhalika ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari isemayo kuwa Loliondo ngoma nzito, msako wa shika kasi ni madai ya waliomuua askari polisi kwa mshale, Ngorongoro waanza kuhamishwa kwenda Handeni. Gazeti la Tanzania Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia apongezwa bajeti ya viwango. Nalo gazeti la Tanganyika e, lina habari kuhusu bajeti na limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho Rais Samia atikisa nchi. Sasa, wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor lenye -le -le -le -le kichwa kikuu cha habari kisemacho watu wa Uganda warukia kifo wakitafuta kazi. Likifafanua, limeandika kuwa idadi kubwa ya vijana wa Uganda waliohitimu vyuo vikuu wanaenda kutafuta kazi katika nchi za Kiarabu, mashariki ya kati, na wanakumbwa na hali mbaya ya kimaisha. Kwa mujibu wa taarifa, mwaka elfu mbili ishirini na moja pekee raia 28 wa Uganda walipoteza maisha katika nchi hizo za Kiarabu. Nalo gazeti la New Vision la New Times la Rwanda limeakisi habari ya uamuzi wa kutumwa askari wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kulinda amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Laziada sina kutoka meza dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki. Nawapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo wapenzi msikilizaji, utakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza haki za watoto katika Uislamu wa Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii wapenzi wa wasikilizaji, ni sehemu ya 147 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika sehemu moja ya kipindi kilichopita tulisema kwamba baada ya mtoto kuzaliwa huwa ana uhusiano maalumu na wa kipekee baina yake na mama yake. Kwa kuzingatia hilo, uh, si sawa mtoto huyo kukaa mbali na mama yake kwa muda mrefu. Uchunguzi unaonyesha kwamba kuanzia miezi sita hadi miaka mitatu, uwepo wa mama kwa ajili ya ukuaji wa hisia za kimapenzi za mtoto, bali hata katika ukuaji wake wa kimwili na kiakili ni jambo la dharura na muhimu mno. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, mbali na mfungamano wa karibu mno anaokuwa nao mtoto kwa mama yake, lakini pia mtoto huyo huwa na uhusiano wa karibu sana na baba yake katika daraja ya baada ya mama yake, na watu wanaomzunguka katika daraja za baadaye. Tangu wakati huo huanza kujengeka shakhsia na personality ya mtoto. Kwa kuzingatia hayo, viongozi wa Kiislamu na wataalamu mbalimbali wa malezi wanahimiza mno wazazi wawili na walezi kuchukua tahadhari sana katika maadili, matendo na malezi yao. Kwa kweli njia sahihi za malezi za wazazi wawili kwa watoto wao zina taathira kubwa za moja kwa moja kwa usalama wa kiakili na kisaikolojia kwa watoto. Taathira hizo zinakuwa kubwa zaidi wakati wa mwanzoni mwa maisha ya mtoto. Wazazi wawili na walezi ndiyo marejeo makuu ya mtoto na ndiyo yanayojenga shakhsia yake, kumpa hisia za kujiamini, kumpa heshima kumpa nguvu za kujifunza na kufanya vipawa vyake vianze kuchanua mapema sana. Wazazi wawili na walezi wana nafasi ya moja kwa moja ya mlahaka wa mtoto kwa watu wengine na maadili na akhlaki zake. Mtoto anajifunza kutoka kwa wazazi wake bila ya yeye mwenyewe kujua, jinsi ya kuingiliana na watu wengine, namna ya kuzungumza, namna ya kukabiliana na hali mbalimbali mbali, na kila kitu ni wajibu wa wazazi kujifanya watoto wadogo wakati wanapokuwa na watoto wao, kwa maana ya kuisoma akili ya watoto wao, lakini vile vile waweke mlingano wa utu uzima wao, ili mtoto awe mwepesi kujifunza kutoka kwa wazazi wake hao, kutokana na wazazi hao kujua vizuri kuamiliana na akili za watoto wao. Mzazi anapokuwa simba nyumbani mzazi asipotenga wakati kwa ajili ya kucheza na wanawe na mzazi asipowapa fursa wanawe ya kujieleza na kuonyesha vipaji vyao, huwa ni pigo kubwa kwa ukuaji wa kiakili na kisaikolojia kwa watoto wake. Kuna mambo mengi tu ambayo mtoto hawezi kuyatatua bila ya msaada wa wazazi wake. Sasa kama mzazi atakuwa mkali kupita kiasi huzuia kuchanua vipaji vya watoto wake, huzifanya akili zao ziishi kwa hofu wakati wote. Na tunajua kwamba heshima inayojengeka kwa hofu si heshima. Vile vile udhalilishaji unaofanywa na baadhi ya wazazi kwa watoto wao kama vile kuwaita majina mabaya watoto hao kama vile jibwa, dude, toto hili, na matusi na maneno ya kejeli huacha taathira mbaya hadi mwisho wa umri wa mtoto huyo. Wataalamu wa saikolojia pia wanasema mzazi na mlezi hapaswi kumlaumu muda wote mtoto wake. Anatakiwa amtengee nafasi ya kumsifu hata katika masuala ambayo hakufanya vizuri mia kwa mia. Ampe nafasi na uhuru wa kujitetea mbele yake hata anapofanya kosa, lakini wakati huo huo amwonyeshe kwamba hakufurahishwa na kosa lake hilo. Kitendo cha mzazi cha kutumia maneno machafu, maneno ya kudhalilisha, kulaumu kupita kiasi, na vitu kama hivyo hujenga chuki na pia kutojiamini katika nafsi ya mtoto na kuzorotesha makuzi yake. Kama ambavyo mzazi hatakiwi kumwacha mwanawe bila kumsimamia na kumwongoza njia sahihi, ni vivyo hivyo hatakiwi kumnyima kabisa uhuru wake na kukwamisha vipaji vyake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 16 Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 16 Juni mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1117 iliyopita alizaliwa Sahib Ismail bin Ubad, mwanafasihi maarufu na msomi wa Kiislamu wa kizazi cha Dailami katika familia ya Kirani. Sahib alikuwa mwandishi hodari na mtu mwenye hadhi na mashuhuri sana katika zama zake. Licha ya kwamba alikuwa waziri katika serikali ya kizazi cha Dailami, lakini alikuwa mtu mnyenyekevu na mwema kwa watu wa chini yake. Sahib bin Ubad ameandika vitabu vingi na maarufu zaidi ni kile cha Almuhit chenye juzuu saba. Siku kama ya leo miaka 134 iliyopita Ayatullah Zeinul Abidin Mazandarani, mmoja wa maulama wakubwa wa Kirani, aliaga dunia. Baada ya kuhitimu masomo ya awali, Ayatullah Mazandarani alielekea katika hauza ya kielimu ya Najaf huko Iraq ili kukamilisha masomo ya kidini. Akiwa huko mwanazoni huyo alifunzwa na maustadhi wakubwa wa zama hizo wa hauza ya Najaf kama vile Shekh Murtadha Ansari na kufikia daraja ya juu ya kielimu na kimanawi. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, wananchi wa Soweto huko Afrika Kusini walianza harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa makaburu. Katika kipindi hicho, Afrika Kusini ilikuwa ikitawaliwa na wazungu wachache waliodhibiti kila kitu na sheria zilizokuwa dhidi ya binadamu. Juni 16 mwaka 1976, maelfu ya wanafunzi wa zalendo walifanya maandamano makubwa kupinga sera za kibaguzi katika sekta ya elimu ambayo yalikabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa utawala wa kibaguzi. Mamia ya raia waliuawa na wengine kujeruhiwa. Na katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita yani sawa na tarehe 16 Juni mwaka 1944, wanajeshi wa majini wa Marekani walianza kushambulia kwa mabomu miji ya Japan sambamba na kuulenga mji wa Fokula ulioko kusini mwa nchi hiyo. Hayo yalijiri wakati wa vita vya pili vya dunia. Aidha, mashambulizi hayo yalifanyika kwa lengo la kuilazimisha Tokyo isalimu amri. Katika mashambulizi hayo, makumi ya maelfu ya raia ya wa Japan waliuawa na kujeruhiwa, sambamba na kuangamizwa viwanda na mashamba ya nchi hiyo. Vita hivyo vilipelekea Marekani kushambulia kwa mabomu ya nyuklia miji miwili ya Japan ya Hiroshima na Nagasaki mwezi Oktoba mwaka 1945. Msikilizaji no, hapa ni Tehran, na kabla ya kuondoka studio, nini muktasari wa habari muhimu za dunia? Msemaji wa shirika la nishati atomiki la Iran Bwana Behruz Kamalvandi amemshauri mkurugenzi mkuu wa wakala wa Umoja wa Mataifa wa nishati atomiki Rafael Grosi kujizuia kufanya mambo kuwa magumu kwa kutoa matamshi ya kisiasa. Maelfu ya raia wanaripotiwa kuyakimbia makazi yao huko Msumbiji baada ya wanamgambo au magaidi wenye mfungamano wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS kutekeleza mashambulio mapya. Makumi ya mataifa ya dunia yameonyesha wasiwasi na masikitiko kwa kuhusiana na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya jamii ya Waislamu wa, wa yughur katika jimbo la Shinjiang nchini China. Hata hivyo, China imekanusha madai ya kukiuka haki za Waislamu na kusema ni propaganda za nchi za Magharibi na wapiganaji wa kundi la uh, waasi la TPLF huko Ethiopia wamesema wako tayari kushiriki mazungumzo ya amani eh, eh, na serikali ya Ethiopia kwa upatanishi wa Kenya. Na kabla sijanoka, wapenda msikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Yeye yeah, anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni ya kutoka Juma Sagai wa Musoma, Tanzania. uh, anasema jana usiku alikuwa pamoja na mama yake, na anasema aliyepata matangazo ya Teheran eh, vizuri sana amesema ah, mama yake mzazi ni Mwanaidi Hasan Mwizarubi. eh, shukran Juma eh, eh, Sagai, ukiwa huko Musoma mara. Pia tumeapokea maoni ya Idrisa Malia Mungo wa Mombasa, Kenya. yeye yeah, pia anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi na kutusikiliza. Ni matumaini ya kuwa mtajiunga nami katika matangazo ya mchana, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box, 19395 stroke, 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.