Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Al-Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Huko nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu humo studioni ya WhatsApp, anza na jumlisha kisha 989035065487 kama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema sera za Iran zinatoa kipaumbele juu ya kuimarisha uhusiano na majirani. Watu 1400 wameuawa katika mkoa wa Gauteng nchini Afrika Kusini. Na Umoja wa Mataifa wasema mauaji mapya ya kikabila nchini Sudan yameua watu 145. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kipaumbele katika sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ni kuimarisha uhusiano na mataifa jirani. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo leo katika mazungumzo yake na Rais Serdar Berde Mohammadeu wa Turkmenistan, na kuongeza kuwa kuimarisha uhusiano wa pande mbili na pande kadhaa na majirani ni kipaumbele cha sera za kigeni za Iran, na sera hii ni nzuri na sahihi mno. Ayatullahi Ali Khamenei amesema kupanuliwa uhusiano wa pande mbili wa Iran na Turkmenistan ni kwa maslahi ya mataifa haya mawili jirani. Kadhalika amesema irada thabiti inahitajika kwa ajili ya kuboresha uhusiano wa nchi mbili hizi ili kuweza kuondoa vizingiti katika njia ya kuimarisha zaidi uhusiano huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ameeleza bayana kuwa bila shaka uhusiano wa kirafiki kati ya Irani na Turkmenistan una maadui wa kieneo na kimataifa. Hata hivyo, visiki vilivyoko vinapaswa kuondolewa. Aidha, amesema kamisheni ya pamoja ya ushirikiano ya nchi mbili hizi inapaswa kuamilishwa ili kukamilisha mchakato wa kufunga mikataba, w, mikataba ya pande mbili kupitia ufuatiliaji wa kina. Kwa upande wake Serdar Berde Mohamadeo wa rais wa Turkmenistan amesema serikali yake ina azma kuboresha uhusiano na mataifa jirani na inafanya kila aliwezekanalo kuimarisha uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu katika nyuga mbalimbali kama za gesi, umeme, uchukuzi sanjari na kukamilisha miradi mikubwa kwa misingi ya makubaliano yaliyosainiwa mapema leo. Ameashiria miaka thelathini ya uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi yake na Iran na kumshukuru kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuunga mkono kupanuliwa uhusiano wa Tehran na Ashgabad. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa pande mbili wa nchi hii na Turkmenistan ni wa kidugu na uliokita mizizi. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo hapa mjini Tehran katika kikao na waandishi wa habari akiwa na mwenzake wa Turkmenistan Serdar Berdimuhamedow, na kuongeza kuwa taifa hili lina hamu ya kusaini mkataba wa ushirikiano wa miaka ishirini na jirani yake huyo. Sayid Ibrahim Raisi amesema uhusiano wa nchi mbili hizi ni mzuri na umeimarika zaidi katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita na kwamba katika safari yake mjini Ashkabad miezi michache iliyopita walifikia makubaliano juu ya kuimarisha ushirikiano katika nyuga za uchukuzi na ubadilishanaji wa gesi. Rais wa Iran amesema hakuna kizuizi cha kuyafanya mataifa haya mawili yasipige jeki uhusiano wao katika nyuga za biashara, uchumi, maji na nishati. Kadhalika amempongeza aliyekuwa rais wa Turkmenistan Gurbanguly Berdimuhamedow kwa jitihada zake za kuboresha uhusiano wa Tehrani na Ashkabad na kueleza kuwa anatumai mwana wa kiume wa rais huyo atafuata nyayo hizo katika uongozi wake. Kwa upande wake rais Serdar Berdimuhamedov wa Turkmenistan, mbali na kusisitiza haja ya kupanuliwa uhusiano wa kiuchumi na kibiashara wa nchi mbili hizi, amesema nchi yake itafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa ushirikiano wa mataifa haya katika nyuga za nishati na usafiri unaimarishwa zaidi. Kabla ya kuhutubia waandishi wa habari, marais hao wawili walishiriki katika hafla ya kusainiwa mikataba tisa ya maelewano baina ya mataifa haya mawili katika juga mbalimbali kama uchumi na biashara, sayansi na teknolojia, utamaduni, mawasiliano, usalama na nishati. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu kujie, inayokujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Polisi ya Afrika Kusini imesema watu zaidi ya elfu moja na mia nne wameuawa katika mkoa wa Gauteng ulioko kaskazini mashariki mwa nchi katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili. Kamishna wa polisi katika mkoa huo unaotajwa kuwa tajiri zaidi na kitovu cha fedha nchini Afrika Kusini, Luteni Jenerali Elias Mawela amesema eneo hilo limeshuhudia ongezeko la mauaji kwa asilimia 45.2 ndani ya robo ya kwanza mwaka huu ikilinganishwa na kipindi kama hicho katika mwaka 2020-2021 Jenerali Mawela ameeleza kuwa akthari ya mauaji yanayoshuhudiwa kwenye mkoa huo ambao una mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria, na jiji kubwa zaidi nchini humo Johannesburg, yametokana na visa vya ufyatulianaji risasi, ugomvi, kutoelewana na malumbano yanayosababishwa na ajali za barabarani. Kadhalika, Jenerali Mawela amebainisha kuwa mauaji hayo hayatokani na ugomvi wa kinyumbani na kwamba aghalabu yake yanachangiwa na ulevi wa kupindukia na utumiaji wa mihadarati. Kamishna wa polisi katika mkoa wa Gauteng ulioko kaskazini mashariki mwa Afrika Kusini ameongeza kuwa jinai za kingono zimeongezeka pia katika mkoa huo kwa asilimia 11.3 ambapo visa 2921 vimeripotiwa vikiwemo 2267 vya ubakaji kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za jeshi la polisi la Afrika Kusini. Kwa wastani watu 67 wanauawa kila siku katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Umoja wa Mataifa umesema idadi ya watu waliouawa katika wimbi jipya la mapigano ya kikabila huko Sudan imeongezeka na kufikia wahanga 145. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA kwa kifupi, imesema katika taarifa yake kuwa mapigano ya kikabila yaliyosababisha mauaji hayo yameripotiwa katika mikoa ya Darfur Magharibi na Kordofani Kusini. Ofisi ya Umoja ya Mataifa wa kuratibu masuala ya kibinadamu, aidha, imesema mbali na watu 145 kuuawa katika mapigano hayo mapya yaliyoanza mwezi huu, wengine zaidi ya, ya 180 wamejeruhiwa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeongeza kuwa vijiji 25 katika eneo la Kulbos vimeshambuliwa kwa kuchoma moto na kuibiwa kwenye mapigano hayo na kupelekea watu 50,000 kuyakimbia makazi yao. Ripoti ya OCHA imesema tangu mwanzoni mwa mwezi huu hadi sasa watu 126 wakiwemo 101 wa kabila la Gimir na Waarabu 25 wa jamii ya Rizegat wameuawa katika mkoa wa Darfur magharibi na mkoa wa jirani wa Darfur Kaskazini. Aidha, watu 19 wameuawa mpaka sasa katika mapigano mengine tofauti ya kikabila katika mkoa wa Kordofani Kusini, mbali na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Machafuko hayo yanaripotiwa huku Sudani ikiwa imegubikwa na wimbi la machafuko yaliyosababishwa na mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba mwaka uliopita yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi la nchi hiyo Jenerali Abdul Fattah Al Burhan. Na ofisi, ofisa wa ngazi ya juu wa Yemen ameonya kuwa vikosi vya jeshi la Yemen vitashambulia vituo vya mafuta ndani kabisa Saudi Arabia iwapo muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Riyadh utaendelea kupora mafuta ya Yemen. Muhammad Tahir Anam, mshauri wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amenukuliwa na duru za habari akisema kuwa vikosi vya Yemen havitakaa kimya na kuruhusu Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ziendelee kukiuka usitishaji vita wa Umoja wa Mataifa na kupora mafuta na gesi ya taifa hilo masikini la Kiarabu. Aidha, Muhammad Tahir Anam ameashiria ongezeko la wizi wa mafuta unaofanywa na Riadhi katika mkoa wa Shabwa kusini mwa Yemen na kusisitiza kuwa tutalenga meli za mafuta na gesi za Saudi Arabia pamoja na viwanda vyao vya kusafisha mafuta. Wakati huo huo, Muhammad Muftah, mshauri mwingine wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, ametahadharisha kuwa vikosi vya Yemen vitashambulia meli za Saudi Arabia zinazoiba mafuta na gesi Rasilimali asilia ya Yemen. Kwa mujibu wa Ahmad Darish, waziri wa mafuta wa Yemen, muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia pamoja na mamluki wao wamepora akiba kubwa ya mafuta ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu licha ya wananchi wa Yemen kuwa na shida kubwa ya chakula na fueli. Muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia si tu umepora mamilioni mapipa mafuta nchi hiyo lakini umeshadidisha pia hali mbaya ya uhaba wa bidhaa za fueli iliyonayo Yemen kutokana na kukwamisha na kuziuzia, kuzizuia meli za mafuta zinazoelekea katika nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho kauli zisizo za kirafiki za Fuad Hussein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraki. Ulazima wa kutoa ufafanuzi uko kwa Iran au Iraki? Waziri wa mambo ya nje wa Iraki kwa mara ya kwanza ametoa matamshi ya kuituhumu jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba inaingilia masuala ndani ya nchi yake na kudai kuwa uhusiano wa Tehran na Baghdad umetoka kwenye hatua ya ukimya na kufikia hatua ya kuhitajika ufafanuzi. Kabla hatujachambua matamshi ya Fuad Hussein, tudondoe kwanza baadhi ya kauli alizotoa katika mahojiano na televisheni ya Misri ya Al-Ghad. Siku hizi Teheran inasikia lugha mpya kutoka Baghdad ambazo hazikuwepo kabla ya hapo. Sera za nje za sasa za Iraq hazifuati nchi yoyote na zinazingatia maslahi yetu ya taifa. Sisi tutabaki kuwa marafiki na tutabaki pia kuwa majirani na tutashirikiana pamoja, lakini suala la uingiliaji Iran halikubaliki. Hizo ni baadhi ya dondoo za mat, matamshi aliyoyatoa wa waziri wa mambo ya nje wa Iraqi kuhusu jamhuri ya kiislamu ya Iran na aina uhusiano wa Tehran na Baghdad. Inavyoonekana matamshi ya Fuad Hussein kuhusu uingiliaji wa Iran katika masuala ndani ya Iraq yanahusiano na, na mkwamo wa kisiasa uliojitokeza nchini humo tangu Oktoba mwaka jana na kuendelea hadi sasa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebainisha mara kadhaa misimamo yake miwili kuhusiana na mkwamo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini Iraq. Kwanza ni kwamba Iran inataka Iraq iwe na amani na utulivu. Na pili ni kuwa Iran imekuwa ikisisitiza kila mara kuhusu ulazima wa kufanyika mazungumzo baina ya mirengo ya kisiasa ya Iraqi ili kuweza kuitoa nchi hiyo kwenye mkwamo huo wa kisiasa. Kuingilia Iran kwenye mkwamo huo wa kisiasa ni dai linalotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel na kambi ya wafanya mapatano na utawala huo katika eneo hili. Matamshi aliyotoa Fuad Husein dhidi ya Iran yametokana na mambo kadhaa. La kwanza ni kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iraq kila anapokuwa kwenye mazingira ya Waarabu hupenda kujionyesha kwamba yeye ni mtu mwenye misimamo ya kisiasa inayofuata mielekeo ya kiarabu na inayoendana na sera za baadhi ya nchi za kiarabu zilizo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matamshi mapya aliyoyatoa dhidi ya Iran ameyazungumza kwenye mahojiano na televisheni ya Kiarabu ya Al Ghad ya nchini Masri. Jambo la pili ni kwamba Fuad Hussein ni mwanachama wa chama cha kidemokrasia cha Kurdistani Iraqi kinachong'ang'ania kuwa, hu, kuwa huru na kujitawala eneo hilo huku akiangalia jamhuri ya kiislamu ya Iran kama mmoja wa pinzani wakubwa wa kujitawala Kurdistan, na amekuwa akiamini kwamba moja ya sababu kuu za kushindwa kura ya maoni ya Septemba mwaka elfu mbili na kumi na saba kufikia lengo hilo ni ungaji mkono wa Iran kwa muungano na umoja wa ardhi yote ya Iraq. Na jambo la tatu ni kuwa matamshi aliyoyatoa waziri wa mambo ya nje wa Iraq yametokana na misimamo yake yeye mwenyewe binafsi. Baadhi ya shakhsia wa Iraq wanafuata mwelekeo wa wimbi la kisiasa na la vyombo vya habari lililo dhidi ya mukawama katika eneo na wanaunga mkono pia kuwepo Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Ni kwa sababu hiyo ndio maana kila baada ya muda hujitokeza na kutoa matamshi yaliyo dhidi ya Iran. Nukta muhimu zaidi ni kwamba kama umefika muda wa kuacha kimya na kutoa ufafanuzi wa kisiasa, serikali ya sasa ya Iraq na viongozi wake rasmi ndio wanaopaswa kuwajibika kwa hilo kwa kueleza kwanza ilikuwaje Marekani ikamuua kamanda shahidi Qasim Suleimani ndani ya ardhi ya Iraq, ilhali alikuwa amekwenda huko kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo. Na pili, kuwepo vyombo vya ujasusi vya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Kurdistani ya Iraq ni kwa ajili ya malengo gani? Hapana shaka yeyote kuwa mashambulio ya kijeshi yanayofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye vituo vya Israel katika eneo la Kurdistani ya Iraq sio tu si uingiliaji wa masuala ndani ya nchi hiyo bali ni kulinda usalama na umoja wa ardhi yake unaotishiwa na utawala wa kizayuni kutokea ndani ya eneo la Kurdistan. Nukta nyingine ni kuwa Fuad Hussein amedai kwamba Iran inaingilia masuala ndani ya Iraq, wakati kinyume na Marekani, Tehran haina kituo chochote cha kijeshi ndani ya ardhi ya Iraq. Kwa hiyo suala la kuingilia masuala ndani ya Iraq ingepasa lihusishwa na nchi kama Marekani na sio Iran. Kwa upande mwingine, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa kila mara ikichukulia suala la amani na usalama wa Iraq kuwa ni sawa na usalama wake, na ndio maana wakati wakati Iraq ilipovamiwa na Daesh, kundi la kigaidi hilo, ilisaidia nchi hiyo kwa kila hali na mali kupambana na magaidi wa genge hilo la ukufurishaji, ukweli ambao viongozi wa sasa wa serikali ya Baghdad akiwemo Fuad Huseini mwenyewe wameukiri hadharani mara kadhaa. <tune> Tehran. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji na kisha haki za watoto katika Uislamu, na baada ya hapo, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, tutakuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo kukuleteni kipindi hiki humu studioni ni mimi Ahmed Rashid, nikishirikiana leo hii na Salum Bendera. Kama kawaida ya baraza la wasikilizaji, tutakuwa na maoni kwa njia ya maandishi na sauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Tuanze na kiburudisho kifupi. Miongoni mwa matukio muhimu yaliyojiri juma hili na ambayo yametolewa maoni na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuendelea malalamiko dhidi ya baadhi ya viongozi wa chama tawala cha India cha BJP cha kumvunjia heshima na utovu wa adabu dhidi ya Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam lakini pia ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni katika maudhui zilizotolewa maoni na wanabaraza wiki hii sambamba na matukio mengine mengi kama kadhia ya Palestina na kadhalika. Ama hapa tuna maoni mengi sana kutoka kwa mwanabaraza wa bwana Murtamsef wa Maskat, Oman, lakini pia tuna maoni mengi kutoka kwa wanabaraza wengine kama Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, na wengineo sisi. Lakini leo, leo tuanze na maoni yake mwanabaraza bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika: assalamu alaikum. Kila la kheri Raisi Samia Suluh Hasan kwa safari yako nchini Oman. Namwomba Allah jalia kuwa na mafanikio na uhusiano wetu uzidi kuwa imara. Naam. Ni Bwana Juma Idi Isa huyo wa Masawi Kondo wa Tanzania, nasi tunamwombea kila la kheri, uhusiano baina ya nchi za dunia, hasa nchi ndugu kama Oman na Tanzania. Ama Bwana Mortan Sef wa Maskat, Oman, kama tulivyosema, ana maoni yake mengi sana hapa. Akisha kutusalimu katika maoni haya ya kwanza, anasema Watangazaji wote wa redio Teheran, siku hizi mimi sipati kabisa maoni ya wasikilizaji katika baraza la wasikilizaji. Huu ni mwezi wa pili sasa. Ni mimi ndugu yenu katika Iman Murtan Sef al Harsi wa Maskat, Oman. Na shukran sana bwana Murtan. Nadhani na ni jibu moja kwa moja tu hapa Salum na. Na majibu yake yatakuwa marefu kidogo labda, lakini wacha nijibu. ni jibu ni kwamba tunapenda kuitumia fursa hii kuwakumbusha tena wasikilizaji wetu wote kiujumla kwamba tumefungua grupu maalum la WhatsApp kwa ajili ya kuwatumia sauti wanabaraza na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Kujiunga na grupu hilo tumelifanya ni jambo la hiari, kama ambavyo kupokea habari na uchambuzi wa kisiasa pia ni jambo la hiari. Kwa upande wa grup la WhatsApp la idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni kwamba tumewataka wasikilizaji wenyewe wajiunge na hilo grupu la sauti na tumekuwa tukipeleka mara kwa mara link ya grupu hiyo kwa wasikilizaji wetu ili wajiunge. Naona baada ya kusema haya hivi sasa, Salum, inabidi tuwatumie tena wasikilizaji wetu wote link ya grupu hilo letu la sauti ili wale ambao hawakuona ujumbe tulioutuma siku za nyuma waweze kuuona na kujiunga na grupu hilo kwa yule anayependa kufanya hivyo. Au unaonaje? Ni sawa Ahmed, lakini pengine huenda kuna baadhi ya wa wasikilizaji, kutokana pengine na ufahamu wa haya mambo ya mitandao, huenda mtu kwa kutumiwa linki, labda anashindwa namna ya kujiunga. Labda pengine yule ambaye anaonyesha anania, pengine ungekuwa labda tunamuunga moja kwa moja, unaonaje? Naam, ni sawa, lakini vilevile vile kama tulivyotangulia kusema ni kwamba ni kwa hiari yake mtu, kwa hiyo muhimu ni kwamba mtu mwenyewe atuombe tumuunge, na wakati huo tunaweza kumuunga. Atangaze utayari, kama mnavyosema katika lugha za siku hizi. Labda tu nipendekeze Ahmed, kwamba kama itawezekana, kila baada ya wiki mbili tuwe tunawatumia wasikilizaji huo ujumbe, ili kuwakumbusha kuweko grupu hilo maalum la sauti la idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika eh, mtandao wa kijamii wa WhatsApp au kwa uchache labda kila baada ya wiki tatu hivi ili tusiwachoshe wasikilizaji wetu, hasa wale ambao tayari hiyo message wameshaiona na, na wameshajiunga na grupu hilo la WhatsApp maalumu kwa ajili ya kuwatumia wasikilizaji wetu sauti na audio za vipindi vyetu, kikiwemo hiki cha baraza la wasikilizaji ambacho Bwana Murtan Sefwa huko Muscat, Oman anadadisi, mbona hatumtumii tena kama zamani? Naam, naona ni sawa, lakini kama tulivyosema maoni ya mwanabaraza huyu ni mengi sana. Hapa tupunguze japo maoni yake mengine mamoja, ili tutoe nafasi kwa wanabaraza wengine kurushiwa hewani maoni yao. Katika maoni yake mengine hapa anasema: Allah awahifadhi ndugu zetu wa Somalia kwa balaa ya janga zito la njaa, kwani Uislamu umetufundisha kuombea na kheri na mazuri, na Somalia ni ndugu zetu katika imani ya Kiislamu. Naam, naona hapo hapo Salum, hata haya maoni mengine ya murtansefu bora tuyasome kabisa, ni kuhusu kutovukiwa adabu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Naona bora tuyasome kabisa tu kwenye vipindi vijavyo, yatakuwa naona yameshapitwa na wakati sana, sijui unasemaje, naona ni fikra nzuri. Hapa anasema: naungana na ndugu zangu katika imani wa Lebanon kulaaniwa kiongozi wa India kwa nguvu zote za kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu na kutukanwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa huko nchini India. Ni mimi ndugu yenu, Murtan Saif Alharsi wa Maskatoman. Nishukran. Naona tutosheke na, na maoni yake hayo kali hapa. Sasa tuna korija nzima ya maoni ya bwana Sherale Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutasoma baadhi yake tu kama yalivyotufikia. Mimi naanza na haya maoni yake aliposema kutumiwa vibaya wakala wa nyuklia wa IAEA na mabeberu dhidi ya maendeleo ya Iran si ustaarabu bali ni kuhatarisha amani uongo na upuuzi wa mabeberu unahatarisha usalama jamii ya kimataifa ya sisi waungwana si ile inayodaiwa na mabeberu sisi ni jamii ya kimataifa ya waungwana Tunakosa imani kwa taasisi za kimataifa na tunaona hazijitambui na wala haziwezi kulinda usalama duniani. Sote tunaelewa taifa la Iran limejikita katika uadilifu mkubwa na tunajua pia dhuluma kubwa inayofanywa na madola ya kibeberu ya Magharibi katika kona zote za ulimwengu. Ama kuhusu kuvunjiwa heshima bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko nchini India, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika maoni mengi tu, miongoni mwake ni haya yanayosema: kitendo cha kifidhuli cha maafisa wawili wahuni wa chama tawala cha BJP huko India cha kuthubutu kufanya upuuzi huo wa kumtovukia adabu nabii wa rehema kimefanyika kwa sababu ndiyo sera hasa ya hicho chama cha BJP ambacho kimepelekea India kutoweka amani kwa Waislamu. Anasema, tumeona klipsi za viongozi wa Hindu wakihimiza maudhi, mauaji na mateso kwa Waislamu. Tunaona pia baadhi ya misikiti ikifungwa na mingine ikibomolewa huko India. Haya yote umma na nchi za Kiislamu tunayaona hivyo tunaionya serikali ya India na chama cha BJP kinachotawala nchini humo kukomesha uhuni huo, ameandika. Anasema mahakama ya India inapaswa kuwapa haki zao Waislamu na Narendra Modi ameleta fitna kule Gujarati, na sasa India nzima imeenea fitna kupitia chama chake cha BJP, ameandika. Bila shaka ni maoni barabara namurwa kabisa. Vile vile anasema Communal violence nchini India ni kuvunjia heshima ustaarabu na mila wananchi wa India. Wananchi wa India waelewe kwamba kuishi kwa amani baina yao ndio ustaarabu na msingi muhimu wa tangu kale wa jamii ya wa Wahindi. Siasa za BJP ni sumu kwa mila na dasturi za kale za jamii za Wahindi. Naam, hayo ni maoni yake, Bwana Sherali Fazal wa huko Dar es Salaam Tanzania. Maoni yake ni mengi na tutayatumia katika vipindi vijavyo Baraza la Usikilizaji, yale yaliyobakia. Ama kwa leo bora tuishie hapo, kwani naona tuna maoni mengine mengi yamebakia yakisubiri kurushwa hewani. Kama mpenzi msikilizaji, ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tunarusha matangazo yetu kutoka kwenye studio hizi za jame jam hapa jijini Tehran. Ziko njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni jumlisha 989035065487, barua pepe yetu yani email ni swahiliradio@irib.ir, ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com. Hapa sasa pana maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza kutoka kwa mwanabaraza Imamu Seif wa Baraza, Imam Saifu, Ali Muhamed wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Assalamu alaikum warahmatullahi ndugu zangu watangazaji, ndugu zangu wa Iran kutoka Teherani, na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo katika ulimwengu huu, mnaifuatilia idhaa hii ya Kiswahili kutoka Teherani. Alhamdulillahi, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, sote ni wazima. As salama na yote, ukweli tunaupata vizuri sana kupitia chombo hiki, kimeleta nusura kubwa sana, uwazi mzuri sana. Naona tena India na yeye yameingia katika mkumbo wa kumvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wasallam, baada ya wale makafiri wenzao kule na Paris na huko Sweden zingine, wame, wame adabu na sehemu zingine wamepata adabu. Sasa na wenyewe wanaona kwamba hapana, ah, na sisi lazima tumvunjie tumvunjie mtume. Ukafiri ni kitu kibaya sana, uka watu wajinga sana Mtume amekwisha fikisha yake amekwisha malizika yako vizuri. Mtume ni mja wa mwenyezi Mungu, ametumwa na Mungu, amefikisha yale anayetaka Mungu kuyafikisha na amefika. Sasa huko kuja kumvunjia heshima, sijui kumdhalilisha, ni ujinga, ni upumbavu. Na wao wanamtukana, wana mtume watarudi kwa Mungu na hukumu yao itakuwa ni nzito. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza mwingine hai, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa sehemu za Old Town huko jijini Mombasa nchini Kenya, ambaye anasema: mimi naiunga mkono kauli ya balozi Zubairu kuwa Waislamu wajitokeze wazi wazi na kwa nguvu zote kupambana na watu wenye itikadi za ukufurishaji si tu nchini Nigeria kama wanavyofanya Boko Haram bali ulimwengu mzima. Baada ya hapo, anaanza kudadisi kama ilivyo ada na kawaida yake Bwana Shebe akisema, vipi mtu atamtenga mja mwenziwe na kumtia ukafirini ilhali yeye mwenyewe hajijui cheo chake mbele ya Allah? Vipi mtu atachukua panga na kumchinja mwenziwe eti kwa kudai kuwa ni kafiri? wewe wakijua cheo chako kwa Allah? Tena ikizidi hawa jamaa wa ukufurishaji watu wao ndio maluun nambari moja, ameandika halafu. Anasema wao wanajiona tayari wameshadhaminiwa kupata pepo, kumbe matendo yao yanaelekea kuwapeleka jahannam moja kwa moja. Vipi uripue bomu na kuua watu kisha ushereheke. Vipi uikate shingo ya mtu kisha, huku unapiga kelele takbir, Allahu akbar? Je, huku si ni kutukanisha Uislamu? Mimi na wanasihi walimwengu kuwa wasiuhukumu Uislamu kwa wanayoyatenda walio na majina ya Kiislamu, bali uhukumuni Uislamu kwa mafundisho na miongozo anayoitaka Allah na mtume wake Si Muislamu anaitwa Salimu, ilhali mambo yake yote ni ya kisumusumu, ameandika. Naona Ahmed, hii maudhui lazima tuiwekee muda wa kuichambua na kuongeza ufafanuzi ili kuifanya ikite zaidi kwenye nyoyo za wanabaraza, na kwani ni maudhui muhimu sana, au naonaje? Ahmed: ni wazo zuri sana tu Salumu, hilo lakini naona katika kipindi kijacho, inshaallah tutaanza ku zungumzia swala hilo na tutalipa umuhimu wake mkubwa kidogo, tutazungumza kidogo juu yake. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni Salum Bendera, mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii, wapenzi wa wasikilizaji, ni sehemu ya 147 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika sehemu moja ya kipindi kilichopita tulisema kwamba baada ya mtoto kuzaliwa huwa ana uhusiano maalumu na wa kipekee baina yake na mama yake. Kwa kuzingatia hilo, uh, si sawa mtoto huyo kukaa mbali na mama yake kwa muda mrefu. Uchunguzi unaonyesha kwamba kuanzia miezi sita hadi miaka mitatu, uwepo wa mama kwa ajili ya ukuaji wa hisia za kimapenzi za mtoto, bali hata katika ukuaji wake wa kimwili na kiakili ni jambo la dharura na muhimu mno. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, mbali na mfungamano wa karibu mno anaokuwa nao mtoto kwa mama yake, lakini pia mtoto huyo huwa na uhusiano wa karibu sana na baba yake katika daraja ya baada ya mama yake na watu wanaomzunguka katika daraja za baadaye. Tangu wakati huo huanza kujengeka shakhsia na personality ya mtoto. Kwa kuzingatia hayo, viongozi wa Kiislamu na wataalamu mbalimbali wa malezi wanahimiza mno wazazi wawili na walezi kuchukua tahadhari sana katika maadili, matendo na malezi yao. Kwa kweli njia sahihi za malezi za wazazi wawili kwa watoto wao zina taathira kubwa za moja kwa moja kwa usalama wa kiakili na kisaikolojia kwa watoto. Taathira hizo zinakuwa kubwa zaidi wakati wa mwanzoni mwa maisha ya mtoto. Wazazi wawili na walezi ndiyo marejeo makuu ya mtoto na ndiyo yanayojenga shakhsia yake, kumpa hisia za kujiamini kumpa heshima, kumpa nguvu za kujifunza na kufanya vipawa vyake vianze kuchanua mapema sana. Wazazi wawili na walezi wana nafasi ya moja kwa moja ya mlahaka wa mtoto kwa watu wengine na maadili na akhlaki zake. Mtoto anajifunza kutoka kwa wazazi wake bila ya yeye mwenyewe kujua, jinsi ya kuingiliana na watu wengine, namna ya kuzungumza namna ya kukabiliana na hali mbalimbali mbali, na kila kitu ni wajibu wa wazazi kujifanya watoto wadogo wakati wanapokuwa na watoto wao, kwa maana ya kuisoma akili ya watoto wao, lakini vilevile vile, waweke mlingano wa utu uzima wao ili mtoto awe mwepesi kujifunza kutoka kwa wazazi wake hao kutokana na wazazi hao kujua vizuri kuamiliana na akili za watoto wao mzazi anapokuwa simba nyumbani, mzazi asipotenga wakati kwa ajili ya kucheza na wanawe, na mzazi asipowapa fursa wanawe ya kujieleza na kuonyesha vipaji vyao, huwa ni pigo kubwa kwa ukuaji wa kiakili na kisaikolojia kwa watoto wake. Kuna mambo mengi tu ambayo mtoto hawezi kuyatatua bila ya msaada wa wazazi wake. Sasa kama mzazi atakuwa mkali kupita kiasi huzuia kuchanua vipaji vya watoto wake, huzifanya akili zao ziishi kwa hofu wakati wote, na tunajua kwamba heshima inayojengeka kwa hofu si heshima. Vilevile, udhalilishaji unaofanywa na baadhi ya wazazi kwa watoto wao, kama vile kuwaita majina mabaya watoto hao, kama vile jibwa, dude, toto hili, na matusi na maneno ya kejeli, huacha taathira mbaya hadi mwisho wa umri wa mtoto huyo. Wataalamu wa saikolojia pia wanasema mzazi na mlezi hapaswi kumlaumu muda wote mtoto wake. Anatakiwa amtengee nafasi ya kumsifu hata katika masuala ambayo hakufanya vizuri mia kwa mia. Ampe nafasi na uhuru wa kujitetea mbele yake hata anapofanya kosa, lakini wakati huo huo, amwonyeshe kwamba hakufurahishwa na kosa lake hilo. Kitendo cha mzazi cha kutumia maneno machafu, maneno ya kudhalilisha, kulaumu kupita kiasi na vitu kama hivyo hujenga chuki na pia kutojiamini katika nafsi ya mtoto na kuzorotesha makusi yake. Kama ambavyo mzazi hatakiwi kumwacha mwanawe bila kumsimamia na kumwongoza njia sahihi, ni vivyo hivyo hatakiwi kumnyima kabisa uhuru wake na kukwamisha vipaji vyake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano mwezi 15 mfungo pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na 15 Juni 2022 Miladia. Miaka 943 iliyopita kwa mujibu wa riwaya za kihistoria, katika siku kama hii tarehe 15 ya Dhulqada katika mwaka wa 500 Hijiria Kamaria, bin Fakhir msomi wa ngazi za juu wa Kiislamu na mwandishi wa kamusi aliaga dunia huko Baghdad. Akiwa kijana mdogo, alifunga safari nyingi kwenda Maka na Yaman kwa lengo la kupata ilmu kutoka kwa wanazuoni wa wakati huo, na akawa msomi aliyetabahari katika msamiati na hadithi. Mtindo wa uandishi wa Bin Fakhir umeegemezwa kwenye nadhari ya vimu iliyochanganywa na ufundi wa maneno, lakini ni fasaha na wazi. Miongoni mwa kazi za Ibn Fakhir tunaweza kutaja kitabu cha jibu kwa matatizo. Tarehe 15 Juni miaka mia tatu kumi na nne iliyopita harakati ya wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo harakati za mapambano za Wascotland zilipinga vikali suala hilo. Hata hivyo mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Suala hilo liliwakasirisha sana Wascotland walioanzisha harakati nyingine ya mapambano ambayo ilikandamizwa vikali katika uh, na siku kama ya leo mwaka 1708 miladia. Siku kama ya leo miaka 174 iliyopita sawa na, na tarehe 15 Juni mwaka 1848, Otto von Bismarck, kansela wa Ujerumani, aliuchagua mji wa kihistoria na maarufu wa Berlin kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Kuteuliwa kwa mji wa Berlin kuwa mji mkuu wa Ujerumani kulitokana na utekelezaji wa mpango wa kuziunganisha Ujerumani mbili uliobuniwa na kansela ya Bismarck. Baada ya vita ya vikuu vya pili vya dunia, Ujerumani iligawanyika tena katika sehemu mbili za mashariki na magharibi, lakini mwezi Septemba mwaka 1990 baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin, kuliandaliwa mazingira ya kuunganishwa pande hizo mbili na hatimaye Berlin kurejea tena na kuwa mji mkuu wa Ujerumani. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita mwafaka na tarehe 15 Juni mwaka 2000 idadi kubwa ya askari wa kikosi maalum cha jeshi la Uingereza iliondoka kwenye ardhi ya Sierra Leon, magharibi mwa Afrika. Amri ya kuondoka vikosi vya Uingereza ilitangazwa na John Prescott, naibu waziri mkuu wa Uingereza. Wanajeshi wengine mia tatu wa nchi hiyo waliendelea kubaki nchini Sierra Leon kwa wiki kadhaa kwa shabaha ya kutoa mafunzo kwa jeshi la nchi hiyo. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.