Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana yanayokujieni moja kwa moja katika studio hizi za Jamicham hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Sibtain katika Quran na Sunna, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya na leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Matangazo haya Radio Tehrani, ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran yanasikika kwa njia ya satelit na kwenye internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 991 Maarifa FM singidam WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Na email yetu ni swahili radio at irib ir. Kama kawaida, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, mwishoni mwa matangazo haya. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi atilia mkazo wajibu wa kustawishwa uhusiano wa Iran na Pakistan. Kwa mara nyingine, Iran yalaani jaribio la Uingereza la kuwahamishia wakimbizi nchini Rwanda. Marekani yakiri kwamba licha ya vikwazo, lakini pato la mafuta la Rasia limezidi kuwa kubwa. WFP yasimamisha zoezi la kugawa chakula Sudani Kusini kutokana na ukata. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba nchi yake haina mipaka katika kustawisha uhusiano wake na Pakistan na kusisitiza kuwa Iran ina uwezo wa kutosha wa kudhamini mahitaji muhimu ya Pakistan katika nyuga tofauti zikiwemo za mafuta, gesi na umeme. Rais Raisi alisema hayo jana jioni wakati alipoonana na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, Bilawal Bhutto Zardari na huku wakigusia uhusiano wa uhusia jadi wa mataifa haya mawili jirani ya Kiislamu na ambao ni wa karne nyingi na wa moyoni na wa kiitikadi, amesema kwamba Iran na Pakistan si nchi jirani tu bali ni ndugu wa damu. Ameongeza kwamba idadi kubwa ya watu kutoka nje ya Iran wanaofanya ziara katika haram ya Imam Ridha alayhi ssalam mjini Mashhad, Iran, ni kutoka Pakistan. Mapenzi ya wananchi wa Pakistan kwa Adulbeit alaihimussalam ni ya kupigiwa mfano na hilo pekee limeandaa nyuga nzuri za kuzidi kukurubiana mataifa haya mawili ndugu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza tena kwa kusema hakuna mipaka yoyote ya kustawishwa uhusiano wa Teheran na Islamabad, na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kustawisha na kuimarisha uhusiano wake wa pande zote na Pakistan, na kwamba Teheran ina nguvu na uwezo wa kutosha wa kuidhaminia Pakistan mahitaji yake katika maeneo tofauti yakiwemo ya mafuta, gesi na umeme. Kwa upande wake, Bilawal Buto Zardari, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, ameelezea kufurahishwa kwake na kupata fursa ya kuitembelea Iran na amesema mimi kwa kiwango kile kile cha kuwa kwangu mwana wa Pakistan, ni kwa kiwango hicho hicho pia mimi ni mwana wa Iran. Msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Iran kwa mara nyingine tena amelaani jaribio la Uingereza la kuwahamishia kwa lazima wakimbizi wa nchi hiyo huko Rwanda na kusema kuwa hiyo ni aibu ya kihistoria. Said Khatibzadeh amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumatano na kuongeza kuwa jaribio la kuwapeleka wakimbizi hao katika nchi nyingine ni jambo la hatari na linaweza kusambaratisha sehemu iliyosalia ya mfumo wa kimataifa wa kuwalinda wakimbizi. Huku hayo yakiripotiwa, shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba serikali ya Uingereza imelazimika kuahirisha dakika za mwisho safari ya kwanza ya ndege ya wakimbizi kutoka Uingereza kuelekea Rwanda baada ya bunge la haki za binadamu la Ulaya kutoa amri ya kusimamishwa zoezi hilo, kabla ya hapo na baada ya serikali ya Uingereza kutangaza kuwa kundi la kwanza la wakimbizi waliokimbilia nchini humo lilipangiwa kupelekwa Rwanda jana Jumanne. Jana hiyo hiyo, serikali ya Kigali kupitia msemaji wake Bi Yolande Mekolo ilisema kwamba imejiandaa vizuri kuwapokea na kuwahudumia wakimbizi hao. Makubaliano hayo yamefikiwa baina ya serikali ya Kigali na London baada ya Uingereza kushindwa kufikia makubaliano kama hayo na nchi za Kenya, Ghana na Albania. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza. Kabla hapo pia, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi, naye alikuwa amekosoa uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuwahamishia Rwanda watu wanaotafuta hifadhi wanaokimbilia nchini humo, huku akisema makubaliano hayo ya kando kati ya nchi hizo mbili ni makosa. Naibu waziri wa hazina wa Marekani amekiri kuwa pato la mafuta la Rusia limeongezeka licha ya vikwazo ilivyowekewa Moscow na nchi za Magharibi. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo leo na kumnukuu Wali Adeyemom, naibu waziri wa hazina wa Marekani akisema kuwa Washington na waitifaki wake wanapaswa kutafuta njia nyingine za kupunguza mauzo ya mafuta ya Rasia, kwani licha ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya nchi hiyo, lakini pato lake la mafuta limeongezeka badala ya kupungua. Tarehe 24 Februari mwaka huu Rais Vladimir Putin wa Russia alianzisha operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraini ili kuzuia jeshi la nchi za magharibi NATO lisijizatiti jizat, lisi kijeshi katika mipaka ya Russia. Pia Moscow mosco imeanzisha operesheni hiyo maalumu ya kijeshi ili kuzisaidia jamhuri zilizotangaza kujitenga za mashariki mwa Ukraine kama ambavyo Moscow imesema. Pia kwamba imeanzisha operesheni hiyo maalumu ili kuwapokonya silaha viongozi wenye misimamo ya kinazi wa Ukraine. Vita hivyo vya Ukraine vimegeuzwa kisingizio na nchi za magharibi cha kuiwekea Rasia vikwazo vikubwa mno ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hiyo. Hata hivyo, inaonekana hadi hivi sasa nchi hizo zimeshindwa kufikia malengo yao ya vikwazo hivyo, na kama alivyokiri naibu waziri wa hazina wa, wa Marekani, pato linalotokana na mafuta la Rasia limeongezeka na wala halikupungua. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu wanaokadiriwa milioni moja na laki saba wa Sudan Kusini wanakabiliwa na hatari kubwa ya kuteseka kwa njaa ya mwaka huu baada ya mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP kusimamisha zoezi la kugawa chakula kwa wahitaji kutokana na ukata mkubwa wa fedha. Uamuzi wa WFP wa kusimamisha zoezi la kugawa chakula kwa watu wenye mahitaji makubwa huko Sudan kusini umechukuliwa huku karibu thuluthi nzima ya wananchi wa nchi hiyo wakiwa katika janga la ukosefu mkubwa wa chakula kutokana na ukame wa mvua na matatizo mengine kama mafuriko na mgogoro wa Ukraine. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema kwamba mwaka jana lilichukua hatua zote za tahadhari, ikiwa ni pamoja na kupunguza kiwango cha chakula lilichokuwa linatoa kwa kila kaya, lakini sasa limelazimika kusimamisha kabisa zoezi hilo limesema uamuzi huo wa kusimamisha zoezi la kugawa chakula huko Sudan Kusini litawaathiri makumi ya maelfu ya wanafunzi wa shule na watu wengine wenye mazingira ya kuathirika zaidi na hali hiyo hivi sasa huko Sudan Kusini. Mwezi Machi mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili, WFP ilitahadharisha kwamba zaidi ya asilimia sabini ya wananchi wa Sudan Kusini watakumbwa na baa kubwa la njaa mwaka huu. Na vikosi vya kulinda amani vya Iraq vimeshambulia maficho ya magaidi wa Daesh yani ISIS katika mkoa wa Salahuddin wa kaskazini mwa nchi hiyo na kuangamiza viongozi wasiopungua wanane wa genge hilo la ukufurishaji. Licha ya genge hilo kusambaratishwa huko Iraq na Siria, lakini baadhi ya wanachama wa Daesh wamejificha ndani ya jamii na huwa wanafanya mashambulio ya hapa na pale kama majambazi. Kampeni kubwa inayoendeshwa na, na vikosi vya ulinzi vya Iraq hivi sasa ni kuhakikisha kuwa genge hilo la ISIS halipati nguvu tena nchini humo, na muda wote vikosi hivyo vinafanya operesheni za kuisafisha kabisa Iraq na uwepo wa magaidi hao. Televisheni ya Adiil ya Iraq imenukuu taarifa kitengo cha habari cha vikosi vya ulinzi vya Iraq ikisema kwamba muda wote majeshi ya Iraq yanafanya upelelezi wa kina na hivi karibuni wamepata taarifa za uhakika zilizopelekea kuangamizwa viongozi wa nane wakubwa wa, wa, wa genge la Daesh wakati walipokuwa wamejificha kwenye bonde moja mkoani Swalahuddin, na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema: kauli zisizo za kirafiki za Fuad Hussein, ulazima wa kutoa ufafanuzi huko kwa Iran au Iraq. Waziri wa mambo ya nchi wa Iraq kwa mara ya kwanza ametoa matamshi ya kuituhumu jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba inaingilia masuala ya ndani ya nchi yake na kudai kuwa uhusiano wa Iran na Iraq umetoka kwenye hatua ya ukimya na kufikia hatua ya kuhitajika ufafanuzi. Kabla hatujachambua matamshi ya Fuad Hussein, tudondoe kwanza baadhi ya kauli alizotoa katika mahojiano na televisheni ya Misri ya Alghade siku hizi Teheran inasikia lugha mpya kutoka Baghdad ambazo hazikuwepo kabla ya hapo sera za nje za sasa za Iraq hazifuati nchi yoyote na zinazingatia maslahi yetu ya taifa sisi tutabaki kuwa marafiki na tutabaki pia kuwa majirani na tutashirikiana pamoja lakini swali la uingiliaji wa Iran halikubaliki Hizo ni baadhi ya dondoo za matamshi yaliyotoa waziri wa mambo ya nje wa Iraq kuhusu jamhuri ya kiislamu ya Iran na aina ya uhusiano wa Teheran na Baghdadi. Inavyoonekana, matamshi ya Fuad Hussein kuhusu uingiliaji wa Iran katika masuala ya ndani ya Iraq yana uhusiano na mkwamo wa kisiasa uliojitokeza nchini humo tangu Oktoba mwaka jana na kuendelea hadi hivi sasa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebainisha mara kadhaa misimamo yake miwili kuhusiana na mkwamo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini Iraq. Kwanza ni kwamba Iran inataka Iraq iwe na amani na utulivu, na pili ni kwamba Irani imekuwa ikisisitiza kila mara kuhusu ulazima wa kufanyika mazungumzo baina ya mirengo ya kisiasa ya Iraqi ili kuweza kuitoa nchi hiyo kwenye mkwamo huo wa kisiasa kuingilia Iran kwenye mkwamo huo wa kisiasa ni madai yaliyotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel na akambi ya wafanya mapatano na utawala huo katika eneo hili. Matamshi yaliyotoa Fuad Hussein dhidi ya Iran yametokana na mambo kadhaa, miongoni mwake ni kwamba waziri wa mambo ya nchi wa Iraq, kila anapokuwa kwenye mazingira ya Waarabu hupenda kujionyesha kwamba yeye ni mtu mwenye misimamo ya kisiasa inayofuata mielekeo ya Kiarabu na inayoendana na sera za baadhi ya nchi za Kiarabu zilizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka mjini Teheran, na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtin katika Qurani na Hadithi ambacho huzungumzia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambao si wengine bali ni maimamu Al Hasan na Al Husein alaihim assalam, ambao aliwapenda sana Mtume mtukufu na kuwahusia Waislamu pia wawapende na kuwalinda dhidi ya madhara na mabaya yote. Karibu. Ndugu msikilizaji, maisha ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa sallam yalijaa mafunzo, hekima yenye manufaa, na wakati huo huo kuwa hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake humu duniani. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha ya mtukufu huyo ni ishara inayoongoza kwenye haki na kutahadharisha dhidi ya batil. Maisha ya Mtume mtukufu yalithibitisha na kutenganisha ukweli na batili, kiasi kwamba kila mtu aliangamia baada ya hapo alifanya hivyo kutokana na kiburi na ukaidi wake mwenyewe, na sio kwamba hakuwa anajua ukweli uko wapi aliongoka na kufuata njia sahihi kutokana na matendo yake. Bila shaka alifanya hivyo kutokana na chaguo lake mwenyewe baada ya kubainishwa ukweli na Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam, na watu wa nyumba yake tukufu alaihi salam. Miongoni mwa mambo aliyoyabainisha wazi na katika matukio na sehemu kadhaa ni kuhusiana na suala zima la uimamu na maimamu watoharifu ambao waliainishwa kuchukua nafasi ya mtume mtukufu baada ya mtukufu huyo kuondoka duniani. Mtume alitabiri uonevu na mateso ambayo wangeapitia watukufu hao kutokana na kusalitiwa na Waislamu na watawala waovu wa wakati huo, na kuwataka watu wa wanusuru na kuwatetea kutokana na dhulma ambayo wangeelekezewa na watawala pamoja na maadui wao ambao hawakujali mafundisho ya dini wala maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini je, umma uliyasikia mawaidha na nasaha hizo za mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, au ulizipuza na kisha kuamua kwa dhulumu watu wa nyumba yake tukufu, haki na vyo vyao ambavyo waliainishiwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake asiyetamka kutokana na matamanio bali huwa ni wahi wa mbinguni. Si hilo tu, bali waovu katika umma huo waliamua kwenda mbali zaidi na kuchukua hatua ya kuwatesa na hatimaye kuwaua kikatili. Mtume mtukufu alibashiri na kutahadharisha juu ya jambo hilo kwa kusema, hakuna nabii wala wasii ambaye hakuwa washahidi. Ama kuhusu maimamu wawili Alhasan na Alhusein alaihim assalam, kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinaashiria kuwa wako shahidi miongoni mwazo, ikiwa ni ile hadithi iliyopokelewa na kunukuliwa na Sayid bin Taus katika kitabu chake cha Iqbal ala llah bilamal ambapo baada ya kunukuu hadithi hiyo ndefu kuhusiana na tukio la mubahala aliyokuwa nao mtume na wakristo wa Najran, inasemekana kwamba katika baadhi ya maneno aliyoyasema Nabii Isa alayhi salam kuhusu mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam ni kuwa kizazi chake kitatokana na Sadiqa mbarikiwa, yani Khadija alayhi salam, ambaye hatamzalia binti, ambaye naye hatazaa watoto wawili ambao watakuwa mabwana na ambao watauawa shahidi. Naam, Kizazi cha Ahmad kitatokana na wawili hao. Naye Shekh Majlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar hadithi kutoka kwa Imam Ali Amirul Muminin alaihi ssalam kwamba alisema, siku moja tulikuwa mbele ya Mtume, naye akawa ametutazama na kuanza kulia. Nikamuuliza, ni kitu gani kinachokuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? akajibu ninalia, kutokana na kile watakachokufanyeni baada yangu. Nikauliza, ni kitu gani hicho ewe mtume wa mwenyezi Mungu? Akasema, ninalia kutokana na upanga utakaopigwa wewe kichwani, kofi atakayopigwa Fatima kwenye shavu, jeraha atakalopata Hassan kwenye paja, pamoja na kunywesha sumu na mauaji atakayofanyiwa Husein. Katika hali hiyo watu wote waliokuwa nyumbani hapo wakawa wanalia. Sayid Hashim Al Bahrani anasema katika tafsiri yake ya Al Burhan, katika kutafsiri kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema: na tulipochukua agano lenu kuwa hamtamwaga damu zenu, wala hamtatoana majumbani mwenu, nanyi mkakubali, nanyi mnashuhudia. Kisha nyinyi kwa nyinyi mnauana, na mnawatoa baadhi yenu majumbani kwao mkisaidiana kwa dhambi na uadui, Suratul Baqara aya ya 84 hadi 85, kwamba aya hizi ziliteremka katika kukosoa na kuwakaripia mayahudi ambao walivunja ahadi na agano lao na Mwenyezi Mungu, walikiuka amri ya Mwenyezi Mungu, wakamkadhibisha mtume sallallahu alaihi waali wasallam wa na kisha kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu aliwaambia masohaba zake, enyi masohaba zangu Je, nikufahamisheni Mayahudi wa umma wangu ambao ni sawa na wao? Wakajibu ndiyo, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa sallam akasema, kaumu katika Bani Umaiya watadai kuwa wao ni katika umma wangu, wanadhani kwamba wao ni katika mila yangu, wanaua wabora wa kizazi changu, wema wa ukoo wangu na kizazi cha binti yangu wanabadilisha sheria yangu na kuacha sunna yangu, wanawaua wanawangu wawili, Hasan na Husein, kama babu zao Mayahudi walivyowaua Zakaria na Yahya. Jueni kwamba Mwenyezi Mungu anawalaani kama alivyowalaani huko nyuma na kama anavyosema katika Qurani. Kabla ya kuwadia kiama, Mahdi wa umma wa Kiislamu na anayetokana na kizazi cha Husein na madhulum atawaua na kuwatumbukiza kwenye jahannam pamoja na mabaki ya dhuria wao, na hivyo kulipiza kisasi cha babu yake al Husein. Na siku ya kiyama watapata adhabu kali zaidi na majaliwa mabaya. Na tunaendelea kuzungumzia mambo aliyoyasema Mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wa sallam, ambayo ni moja ya dalili za kutumwa kwake humu duniani ili kuwarifisha maimamu kwa wanadamu na kuwajulisha kwamba watu wa nyumba yake alaihimus salam wanastahiki kutiiwa, kufuatwa, kunusuriwa na kuheshimiwa na si kwamba wavunjiwe heshima na mwishowe kuuawa kinyama. Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amal hadithi ndefu ambapo Ibnu Abbas amesema siku moja Mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa miketi, ambapo alifika hapo Hasan, na alipomwona alianza kulia, kisha akamwambia, njoo kwangu mwanangu, akaendelea kumkumbatia hadi alipomketisha kwenye mguu wake wa kulia. Kisha akaja Husein, na alipomwona alilia, kisha akamwambia, njoo kwangu mwanangu, akaendelea kumkumbatia mpaka akamketisha kwenye mguu wake wa kushoto. Kisha akaja Fatima na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo kwangu, ewe binti yangu, akamketisha mbele yake. Kisha akafika mbele yake Amirul Muminin Ali na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo karibia kwangu, ewe ndugu yangu, aliendelea kumshikilia hadi alipomketisha upande wake wa kulia kisha ibnu abbas anasema kuwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwatabiria ali masahaba zake mambo ambayo yangewafika ahlubeitu wake mmoja baada ya mwingine kutokana na dhulma mateso na mauaji ambayo yangewafika moja ya mambo aliyosema yalitamkwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kwamba alisema ama alhasan yeye ni mwanangu anayetokana nami, ni kiburudisho cha macho yangu, nuru na tunda la moyo wangu, ni bwana wa vijana wa peponi na hoja ya Mwenyezi Mungu kwa umma. Amri yake ni amri yangu na kauli yake ni kauli yangu. Anayemfuata huwa ni katika mimi na anayemwasi huwa si katika mimi. Ninapomtazama huwa ninakumbuka yatakayomfika kutokana na madhila atakayofanyiwa baada yangu, atafanyiwa hayo yote hadi atakapouawa kwa sumu kidhuluma na kiuadui. Hapo malaika na mbingu zote zitalia, kila kitu kitamlilia, wakiwemo ndege wa angani na samaki wa baharini. Hivyo kila anayelia kwa ajili yake macho yake hayatopufuka katika siku ambayo macho yatapufuka, na mwenye kuhuzunika kwa ajili yake moyo wake hautohuzunika katika siku ambayo nyoyo zitahuzunika, na atakayemzuru, yaani kaburi lake, miguu yake itakuwa thabiti katika siku ambayo miguu mingine itakuwa inateleza. Ama Alhusein, na hadithi bado ni ya Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wasallam, anatokana nami, naye ni mtoto na mwanangu ni mbora wa viumbe baada ya ndugu yake, naye ni imamu wa Waislamu, msimamizi wa waumini, khalifa wa mola wa walimwengu, msaidizi wa wanaomba msaada, pango la wanaomba msaada, hoja ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake wote, na ni bwana wa vijana wa peponi na mlango wa kunusurika umma. Amri yake ni amri yangu, na utiifu kwake ni utiifu kwangu. Anayemfuata ni katika mimi, na anayemwasi si katika mimi. Ninapomwona hukumbuka yale yatakayomfika baada yangu, ni kana kwamba amefika kwangu kuomba hifadhi na asipewe hifadhi hiyo wala kunusuriwa. Akiwa usingizini ninamkumbatia kifuani na kumwamuru wasafiri kutoka mahali pa hijira yangu na kumpa bishara njema ya kuuawa shahidi. Hivyo anaondoka hapo kuelekea katika ardhi ambako atauawa, ardhi ya huzuni, msiba, mauaji na maangamizi. Kundi la Waislamu litamsaidia ambapo hao watakuwa miongoni mwa mabwana wa mashahidi wa umma wangu siku ya Kiama. Ni kana kwamba ninamtazama jinsi alivyopigwa mshale na kuanguka chini kutoka kwenye farasi wake, kisha anakatwa kichwa kama kondoo dume aliyedhulumiwa. Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wasallam akalia na wale waliokuwa karibu naye wakalia kwa sauti kubwa, kisha akainuka na kusema: ewe Mola wangu ninakushtakia wewe yatakayowafikia ahlubeiti wangu baada yangu. Kisha akaingia nyumbani kwake, na hadi hapo ndio tunafika tamati ya sehemu ya 48 ya kipindi hiki cha Subtain katika Qurani na hadithi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Iran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Ukumbi wa macho yetu magazetini leo Jumatano Juni 15, 2022 unafunguliwa na magazeti ya nchini Tanzania ambayo takriban yote yameipa kipaumbele cha kwanza habari kuhusu bajeti ya mwaka wa fedha wa nchi hiyo mwaka 2022/2023. Mwananchi limeandika inang'ata, inapuliza, serikali imetangaza mkakati mpya wa kubana matumizi. Habari Leo limeandika bajeti ya wananchi, serikali yaanika unafuu wa kodi na kubana matumizi. Mwigulu ampongeza Samia, ahimiza kulipa kodi, wasomi na wachambuzi waipa tano kutokana na kugusa kwake maisha ya wananchi. Majira limeandika bajeti ya 2022 2023, haijawahi kutokea. Samia aweka historia, bajeti ya kuwakomboa wa wananchi, elimu bure hadi kidato cha sita. Ya nukia agusa kila eneo nyeti. Nipashi limeandika kicheko walalahoi, kilio kwa vigogo, na pia limemnukuu Rais Samia akisema serikali iongoze, sekta binafsi itafanya biashara. Raia Mwema kwa upande wake nalo limeandika haijapata kutokea, marekebisho makubwa, Rais Samia aweka historia kwa bajeti ya kicheko, kwenye afya, elimu, maji, umeme, kilimo. Amefyeka pia matumizi ya serikali, waziri wa fedha atangaza hatua za kupunguza makali ya maisha, elimu sasa bure kuanzia chekechea hadi kidato cha sita. Vilevile limeandika polisi atema bungo, arejesha mlungula aliyopewa na mfanyabiashara alindwa Habari zake nyingine zinasema, sakata la NCCR si siasa au ni ugaidi? Spika tulia Axon, amwonya Waitara amsamehe. Gazeti la wamachinga kwa upande wake limeandika, bajeti ya mwaka 2022 2023, mapendekezo ya kihistoria serikali kuachana na mfumo wa sasa wa ununuzi wa umma kutokana na kushindwa kuleta tija kwa nchi. Nalo jamvi la habari limeandika ni bajeti ya wananchi tozo za miamala kupunguzwa kwa asilimia 43, ada za shule kidato cha tano na sita kufutwa, Kiswahili kutumika kusaili nafasi za kazi serikalini. Habari yake nyingine inasema, Ngorongoro kimeeleweka, Loliondo mambo safi, wanaohama kwa hiari Ngorongoro kutua Msomera leo. Huko nchini Uganda, pia habari kuhusu bajeti ya mwaka wa fedha wa 2022-2023 imepewa kipaumbele kikubwa na magazeti ya leo. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika hizi ndizo dondoo za hotuba ya bajeti ya waziri Kasaija: ukubwa wa uchumi umeongezeka hadi shilingi trilioni 162.1 za Uganda, hakutokuwa na ongezeko la kodi katika mwaka mpya wa fedha wa 2022-2023. Ama, mbali na habari kuhusu bajeti, gazeti hilo la Daily Monitor limeandika Museveni azilaumu tawala zilizopita kwa umaskini na ukata nchini Uganda. Pia limeandika serikali yafanya uchunguzi kuhusu kuugua mtoto wa miaka 14 baada ya kupigwa chanjo ya uviko 19, yani corona. Tunaelekea nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, inamnukuu naibu rais William Ruto akisema Uhuru abebe msalaba wa dhambi za Jubilii. Limeandika naibu wa rais William Ruto amesema kwamba rais Uhuru Kenyatta ndiye anayestahili kubebeshwa lawama za serikali ya Jubilii. Dr. Ruto amewataka wa Kenya kuto mlaumu yeye kwa ahadi na miradi ambayo serikali ya Jubilii imeshindwa kutekeleza. Vile vile, limeandika uhasama wa ndani watesa miungano ya kisiasa. Linatoa ufafanuzi kwa kuandika, jinamizi la ushindani na kuto heshimiana limejitokeza katika mirengo ya azimio One Kenya na Kenya kwanza na kutishia kusambaratisha matumaini ya kunyakua nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi wa mwaka huu katika kila pembe ya nchi ya Kenya wagombea walio na vyama vyao ndani ya miungano hiyo mikuu miwili wameonyesha uadui na katika baadhi ya sehemu hawaonani ana kwa ana. Habari nyingine tunayodondoa kutoka katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo inasema wapinzani wa Nasir walia serikali ya Joho inawatesa. Serikali ya kaunti ya Mombasa imezidi kulaumiwa kwa madai ya kuwahangaisha wagombea wa ugavana wanaounga mkono mrengo usiokuwa wa gavana Hassan Joho. Aliyekuwa seneta wa Mombasa bwana Hassan Omar, ambaye anawania ugavana wa Mombasa kupitia chama cha UDA amedai kuwa Joho anahangaisha kampeni zake kwa kumnyima nafasi ya kuweka mabango yake mjini na mitaani. na haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali mbali katika nyuga za sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Iran imeiuzia Venezuela dozi milioni nne za chanjo ya COVID-19, waziri wa afya wa Iran Daktari Bahram Ainullahi amesema hivi karibuni. Daktari Ainullahi amesema Iran tayari imepokea maombi ya kuuza chanjo zake za COVID-19 eh, kutoka nchi zingine tisa duniani. Halikadhalika amesema Iran inaweza kuzipa nchi masikini dozi za COVID-19 kama msaada bila kupokea malipo yoyote. Daktari ainula hii amesisitiza kwamba Iran kwa sasa ina uwezo wa kutoa aina yote ya chanjo ya magonjwa ya virusi. Alkadhalika, waziri wa afya wa Iran amesisitiza kwamba Iran haina wasiwasi wasi tena kuhusu kirusi cha COVID-19 na ameongeza kuwa hakuna dalili za kuibuka tena janga la COVID kwa sasa, lakini amewataka watu wote kupata chanjo hivi karibuni. Pia waziri wa afya wa Iran alitangaza kuwa mataifa ya Iran na Cuba yamejitosheleza katika nyanja tofauti zilizokabiliwa na vikwazo vya Marekani kinyume cha sheria. Daktari Nulahi aliyesema hayo katika mkutano na mwenzake wa Cuba Jose Angel Portal Miranda kando ya kikao cha 75 cha Baraza Kuu la Afya Duniani WHA mjini Geneva aliashiria uwezo wa kupanua ushirikiano katika nyuga uh, za sayansi ya matibabu na udaktari kati ya vyuo vikuu na vituo vya utafiti vya Iran na Cuba na kusema kuwa kufanyika warsha na makongamano ya kisayansi na kubadilishana maprofesa na wanunuzi na wanafunzi kutasaidia kukuza sayansi ya matibabu kati ya nchi hizo mbili. Miranda kwa upande wake ameutaja uhusiano wa Iran na Cuba kuwa mzuri na kutoa wito wa kuendeleza ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Iran na Cuba zimetengeneza chanjo ya pamoja ya kupambana na COVID-19. Chanjo hiyo inayojulikana kama pastu kovak nchini Iran na soberena mbili nchini Cuba imekuwa na mchango mkubwa katika zoezi la chanjo na hivyo kupunguza maambukizi ya korona katika nchi hizi mbili rafiki. Marekani imeweka vikwazo vikali dhidi ya Iran na Cuba ambavyo vilizuia upatikanaji rahisi wa dawa na chanjo katika janga la korona. Baadhi ya chanjo zingine za korona zilizotengenezwa Iran ni pamoja na Cov Iran Barakat, Razi Cov Pars, Fakhra, Nura na Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la vaksine la Australia. Nchini Tanzania, shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maendeleo duniani UNDP linashirikiana na Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar Suza visiwani Zanzibar kutekeleza mradi wa kuibuka na mbinu bora zaidi za kukusanya taka ngumu ili kufanikisha lengo namba 12 la malengo ya maendeleo endelevu SDGs. Lengo hilo linamulika ulaji na uzalishaji unaowajibika unaohusisha pia usimamizi bora wa taka. Peter Nyanda kutoka kitengo cha ubunifu UNDP Tanzania anasema mradi huo chini ya programu itwayo Accelerator Lab uh, West X Lab ni muhimu uh, kwani unajaribu kuleta njia mpya za ufanyaji kazi katika sekta ya maendeleo. Anasema hutumia njia za kisasa kutatua changamoto kama vile kasi kubwa ya kukua kwa miji ambako kunachochea njaa, taka na magonjwa. Kwa kushirikiana na Suza kupitia vijana wanafunzi na wahitimu wa chuo hicho, mradi huo unawezesha vijana kutumia deta au takwimu kutambua matatizo na kisha kuchochea kasi ya kufanikisha SDGs ikiwemo lengo nambari 12. Mradi wa kuweka mapipa ya taka unaofanyika Zanzibar unaendelea ambapo wanachuo waSuza wanatumia simu kukusanya takwimu miongoni mwa washirika wao ni Abdul Hafidh Ali Juma, mhitimu wa shahada ya teknolojia ya habari usimamizi wa mifumo na usimamizi, SUZA, ambaye anasema na hapa namnukulu: taka nyingi sasa hivi zinazalishwa mijini, zaidi ya asilimia sabini mjini. ya taka zinazaliwa mijini. Tunachukua takwimu katika maeneo ambayo yamewekwa mapipa ya taka, na pia katika maeneo ambako hakuna mapipa, lakini kuna taka zimetupwa. Zanzibar huzalisha takribani tani 663 za taka ngumu kila siku, kwa mujibu wa mamlaka ya usimamizi wa mazingira Zanzibar, ZEMA, ni tani mia ishirini pekee ndiyo hukusanywa na kutupwa katika dampa la Kibele huko Tunguu, wilaya ya Kati. Kiwango kikubwa cha taka ambazo hazikusanywi hutupwa hovyo na kuharibu mazingira, na hivyo kutishia afya, utalii na hata huwa uh, mazalia ya wadudu na wanyama wanaosambaza magonjwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Ulimwenguni, WHO, linaendelea kufuatilia ripoti za kubainika kwa ugonjwa wa homa ya ini hepatitis e, miongoni mwa watoto, ingawa hadi sasa halijafahamu ni aina gani ya homa ya ini. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Daktari Tedros eh, Gebreyesus, alisema hayo Juni nane akizungumza na waandishi habari mjini Jeniva, Uswisi, mkutano ambao huwa mahususi kwa ajili ya kutoa ripoti kuhusu mwelekeo wa ugonjwa wa korona wa COVID-19 na taarifa nyingine. WHO imepokea ripoti za zaidi ya watoto mia saba wanaoshukiwa kuwa na homa ya ini katika nchi 34 na wagonjwa wengine mia kumi na mbili wanachunguzwa, wamesema daktari Tedros. Kwa sasa takribani watoto 38 kati ya hao 700 wanahitaji kupandikizwa ini na kumi wamefariki dunia. WHO inaendelea kushirikiana na nchi ambamo wagonjwa hao wamebainika ili kuchunguza sababu ya kuwepo kwa ugonjwa huo wa ini kwa watoto hao. Cha kustajabisha hadi sasa ni kuwa aina tano za virusi ambavyo hutambuliwa kusababisha homa ya ini havijagundulika miongoni mwa watoto hao. Kila mwaka WHO hupokea taarifa za watoto kuwa na ugonjwa wa homa ya ini usioendana na aina ya virusi vinavyotambulika, lakini baadhi ya nchi zimedokeza kuwa idadi ya watoto wanaogundulika ni kubwa kuliko ile iliyotarajiwa. Akizungumzia COVID-19, Dr. Tedros alisema idadi ya wagonjwa wapya wa vifo imepungua na kuongeza kuwa huu ni mwelekeo unaotia matumaini ya kwamba ongezeko la utoaji wa chanjo linaokoa maisha, lakini bado tunaendelea kutoa tahadhari. Halikadhalika amesema, ingawa chanjo zipo bado mahitaji katika baadhi ya nchi yamepungua, halikadhalika utoaji wa chanjo. WHO na wadau tunaendelea kushirikiana na serikali kuongeza kasi ya utoaji wa chanjo kwa kuzipeleka pale watu waliko, kupitia mlango kwa mlango, gari kwa gari, na kuhamasisha viongozi wa kijamii, amesema mkurugenzi mkuu wa WHO amesema fikra ya kwamba janga limeisha inaeleweka, lakini haiko sawa. Aina mpya ya virusi inaweza kuibuka wakati wowote na watu wengi hawajapatiwa chanjo. Anasema janga halijaisha na tutaendelea kusema hivi hadi litokomee. Kwingineko, zaidi ya watu elfu moja wamethibitishwa kuugua ugonjwa wa monkeypox katika nchi ishirini na tisa ambazo hazijazoea kuwa na ugonjwa huo, lakini hakukuwa na kifo hadi kufikia Juni saba. WHO imetoa mwongozo kwa nchi eh, wa kuwezesha kufuatilia wagonjwa, kusimamia na uchunguzi. Siku zijazo tutatoa mwongozo wa tiba, udhibiti wa maambukizi na chanjo, amesema Daktari Tedros. na mwisho kabisa, waziri msaidizi wa afya nchini Kenya Daktari Masi Mwangangi amesema serikali itaendelea kushirikiana na sekta ya binafsi kutumia teknolojia ibuka kudhibiti ugonjwa wa saratani. Akizungumza hivi karibuni katika hafla ya uzinduzi wa mashine ya Elekta Versa HD inayotumika kuimarisha utoaji huduma za kimatibabu kwa wagonjwa wa kensa au saratani mbalimbali jijini Nairobi, Daktari Mwangangi alisifu teknolojia hiyo akisema itasaidia pakubwa wanaougua ugonjwa huo. Halikadhalika, amesema mashini hiyo mpya itasaidia kupunguza madhara yanayosababishwa na matibabu ya ugonjwa huo. Ikiwa mashini kama hizo zinaweza kuzinduliwa, basi najua tutadhibiti ugonjwa huo, amesema daktari Mwangangi. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya naibu waziri wa afya nchini Kenya, daktari Masi Mwangangi Tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia kwa leo. Ni matumaini ya kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia, leo ni Jumatano mwezi 15 mfungo pili Dhulqada mwaka 1443 hijiria qamaria inayosadifiana na 15 Juni 2022 miladia, miaka 943 iliyopita. Kwa mujibu wa riwaya za kihistoria, katika siku kama hii, tarehe 15 ya Dhulqada katika mwaka wa 500 hijiria qamaria bin fakhir msomi wa ngazi za juu wa Kiislamu na mwandishi wa kamusi aliaga dunia huko Baghdad. Akiwa kijana mdogo, alifunga safari nyingi kwenda Maka na Yaman kwa lengo la kupata ilmu kutoka kwa wanazuoni wa wakati huo na akawa msomi aliyetabahari katika msamiati na hadithi. Mtindo wa uandishi wa Bin fahir umeegemezwa kwenye nathari ya dhimu iliyochanganywa na ufundi wa maneno, lakini ni fasaha na wazi. Miongoni mwa wakazi za Ibin Fakhr tunaweza kutaja kitabu cha jibu kwa matatizo. Tarehe kumi na tano Juni, miaka mia tatu kumi na nne iliyopita harakati ya wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za Wascotland zilipinga vikali swala hilo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge enchi ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Swala hilo liliwakasirisha sana wa Scotland walioanzisha harakati nyingine ya mapambano ambayo ilikandamizwa vikali katika siku kama ya leo, uh, mwaka elfu moja mia saba na nane miladia. Siku kama ya leo miaka 174 iliyopita sawa na tarehe 15 Juni mwaka 1848, Otto von Bismarck, kansela wa Ujerumani, aliuchagua mji wa kihistoria na maarufu wa Berlin kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Kuteuliwa kwa mji wa Berlin kuwa mji mkuu wa Ujerumani kulitokana na utekelezaji wa mpango wa kuziunganisha Ujerumani mbili uliobuniwa na kansela Bismarck. Baada ya vita ya vikuu vya pili vya dunia Ujerumani iligawanyika tena katika sehemu mbili za mashariki na magharibi, lakini mwezi Septemba mwaka 1990 baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin kuliandaliwa mazingira ya kuunganishwa pande hizo mbili na hatimaye Berlin kurejea tena na kuwa mji mkuu wa Ujerumani. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita mwafaka na tarehe 15 Juni mwaka 2000, idadi kubwa ya askari wa kikosi maalum cha jeshi la Uingereza iliondoka kwenye ardhi ya Sierra Leone magharibi mwa Afrika. Amri ya kuondoka vikosi vya Uingereza ilitangazwa na John Prescott, naibu waziri mkuu wa Uingereza. Wanajeshi wengine 300 wa nchi hiyo waliendelea kubaki nchini Sierra Leone kwa wiki kadhaa kwa shabaha ya kutoa mafunzo kwa jeshi la nchi hiyo. Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Maoni yenu. Bwana Shirali Fazl wa Dar esSalam, Tanzania, mchana huu umeandika, jamii ya kimataifa, tunazihimiza taasisi za kimataifa zote zitambue kwamba kuwepo kwenu ni kuhakikisha amani ya dunia, ustaarabu na maadili ya haki za binadamu yanapatikana. Huo ndio msingi mkubwa wa kuwepo kwenu, jamii ya kimataifa, ameandika. Anasema kutumika taasisi yoyote ile na madola ya kibeberu kwa madhara ya mataifa mengine huko ni kuhatarisha amani ya dunia. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, umesema shukran. Nasi pia na tunakushukuru. Bwana Doto Rangi Moto, mwana baraza mwingine hai huyu, na mshairi wa Dar es Salaam, Tanzania, umetuliza swali na tumekujibu kupitia WhatsApp. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba nchi yake haina mipaka katika kustawisha uhusiano wake na Pakistan na kusisitiza kuwa Iran ina uwezo wa kutosha wa kudhamini mahitaji muhimu ya Pakistan katika nyuga tofauti, zikiwemo za mafuta, gesi na umeme. Rais Raisi amesema hayo wakati alipoonana na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Bilawal Bhutto Zardari. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran kwa mara nyingine tena amelaani jaribio la Uingereza la kuwahamishia kwa lazima wakimbizi wa nchi hiyo huko Rwanda na kusema kwamba hiyo ni aibu ya kihistoria. Huko yakiripotiwa, shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba serikali ya Uingereza imelazimika kuakhirisha dakika za mwisho safari ya kwanza ndege ya wakimbizi kutoka Uingereza kuelekea Rwanda baada ya bunge la haki za binadamu la Ulaya kutoa amri ya kusimamishwa zoezi hilo. Naibu waziri wa hazina wa Marekani amekiri kwamba pato la mafuta la Russia limeongezeka licha ya ongezeka vikwazo ilivyowekewa Moscow na nchi za magharibi na vikosi vya kulinda amani vya Iraq vimeshambulia maficho ya magaidi wa Daesh katika mkoa wa Salahuddin kaskazini mwa nchi hiyo na kuangamiza viongozi wasiopungua wanane wa genge hilo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni Swahili radio iribr .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.