Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya khair yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua! Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua! sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini, kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam, kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako ina kuendea vyema hapo ulipo. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan. Tutakuwa sote insha Allah katika takriban dakika hamsini hivi za kukuletea habari, uchambuzi wa kisiasa, na vilevile tumekuandalia vipindi; kimoja ni cha swiptin katika Qurani na Sunna, na vilevile makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave na vile vile kupitia aplikesheni ya simu za mkononi, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp kupitia nambari anza na alama kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za afrika mashariki, na 12 kamili kwa saa za afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yataka UN ichunguze kukiukwa haki za mwanadiplomasia mwirani aliyefungwa Ubelgiji. Kundi la kwanza la wakimbizi kutoka Uingereza laelekea Rwanda. Na waandishi wa habari huko Moroko wapinga uhusiano wa kawaida wa kihabari na Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Serikali ya Uingereza imetangaza kuwa ndege ya kwanza yenye wakimbizi wanaopelekwa Rwanda kwa nguvu itaondoka Jumanne katika mpango wenye utata ambao Umoja wa Mataifa umeutaja kuwa ni maafa. Mahakama ya rufaa mjini London Jumatatu iliidhinisha uamuzi wa mahakama ya chini ambayo ilitupilia mbali ombi la kutaka kusimamisha mpango huo wa kuwapeleka wakimbizi nchini Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss alitangaza Jumanne kwamba Ndege yenye kundi la kwanza la wakimbizi itaondoka leo Jumanne. Hayo yanajiri wakati ambao mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filipo Grandi amekosoa uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuwahamishia Rwanda watafuta hifadhi wanaokimbilia nchini humo huku akisema makubaliano hayo ya kando kati ya nchi hizo mbili ni makosa. Amesema kama navyonukuu, kuhusu Rwanda nafikiri tumekuwa wawazi katika wiki chache zilizopita na tunaamini kwamba hili ni kosa kwa sababu lukuki. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi ameendelea kubainisha kuwa Rwanda ilikuwa na historia ya kipekee ya kukaribisha na kusaidia maelfu ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi, na akaongezea kwa kusema nchi hiyo haina uwezo na miundombinu ya kuhudumia wakimbizi kwa kuzingatia mahitaji ya sasa. Grandi amefafanua kwa kusema, na hapa na nukuu, ingekuwa ni kutoka Rwanda kwenda Uingereza, pengine tungeliweza kujadili, lakini hapa tunazungumzia Uingereza, nchi ambayo ina mifumo na inahamishia jukumu lake kwa nchi nyingine, yaani Rwanda, mwisho wa kunukuu. Sera hiyo ilipotangazwa, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alisema mpango huo wa dola milioni mia moja sitini utaokoa maisha ya wengi wa wahamiaji ambao mara nyingi hujikuta kwenye mikono ya wasafirishaji haramu. Mbali na hayo, Felician Kabuga anayetuhumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda hana tatizo la kiafya la kumzuia kujibu mashtaka yanayomkabili. Hayo ni kwa mujibu wa mahakama ya Umoja wa Mataifa ambayo imesistiza kuwa ni lazima kesi yake ianze haraka iwezekanavyo huko mjini. Uamuzi wa umesema upande wezekanavyo haujathibitisha kwamba Kabuga kwa sasa hawezi kuendelea na kesi kwa sababu ya afya yake. Makama imetoa uamuzi huo baada ya mawakili wake kutaka kesi hiyo isimamishwe kwa misingi ya kiafya. Kabuga alikamatwa tarehe mwaka 2020 katika kitongoji kimoja mjini Paris baada ya kukaa mafichoni kwa miaka ishirini na mitano. Anashutumiwa kusaidia kuunda kundi la wanamgambo la Interahamwe, kundi kuu lenye silaha ambalo lilihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu laki nane kulingana na Umoja wa Mataifa. Kabuga mwenye umri wa miaka 87 yuko jela kwa sasa mjini The Hague huko Uholanzi akisubiri kufikishwa mbele ya taasisi ya kimataifa inayoshughulikia ya masuala yaliyosalia ya mahkama za makosa ya jinai MICT ambayo inakamilisha kazi ya mahkama ya kimataifa ya uhalifu kwa ajili ya Rwanda kwa kifupi ICTR iliyovunjwa. Kabuga ambaye alikuwa mfanyabiashara maarufu alikuwa mwanachama wa kundi linalojulikana kama Akazu ambalo linadaiwa kuhusika katika kueneza itikadi na kusimamia mauaji ya kimbari ambayo yalipelekea Watutsi karibu milioni moja kuuawa. Katika hatua nyingine, jamhuri ya kiislamu ya Iran imezikosoa Ujerumani na Ubelgiji kutokana na kuendelea kushikiliwa kinyume cha sheria na kufikishwa kizimbani mwanadiplomasia mwirani Hasadullah Assadi, huku ikitaka Umoja wa Mataifa uchunguze namna haki zake zilivyokandamizwa. Katika barua kwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Kazem Gharib Abadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ametoa mwito kwa taasisi hiyo ya kimataifa iziwajibishe nchi hizo mbili kutokana na kukiuka haki za binadamu za Asadi. Pamoja na kuwa mwanadiplomasia huyo wa Iran aliyekuwa na makao yake Viena, Austria, ana kinga ya kidiplomasia lakini alikamatwa akiwa safarini Ujerumani mnamo Julai mwaka 2018 kwa tuhuma bandia. Miezi mitatu baada ya kukamatwa, Asadi alipelekwa Ubelgiji na kufunguliwa mashtaka bandia, na sasa anahudumu kifungo cha miaka ishirini jela. Katika barua yake, Gharib Abadi amelaani hatua zilizochukuliwa na Ujerumani na Ubelgiji dhidi ya Asadi na familia yake na kutaja hatua hizo kuwa ni uku, ukiukaji wa wazi wa majukumu ya kimataifa nchi hizo. Afisa huyo wa ngazi za juu amesema Asadi aliteswa vibaya akiwa kizuizini Ujerumani, ambapo aliwekwa kwenye seli zenye baridi kali bila mavazi ya kutosha, alinyimwa chakula kinachofaa na aliwekwa pamoja na wahalifu hatari, mbali na mateso mengine mengi aliyopitia mikononi mwa maafisa wa gereza. Aidha, alinyimwa idhini ya kuonana na familia yake katika siku hamsini na tatu alizoshikiliwa Ujerumani, jambo ambalo ni ukiukwaji wa wazi wa haki za kimataifa za kiraia na kisiasa. Wataalamu wa kisheria wanasema madai dhidi ya Asadi hayana msingi wowote na ni propaganda za kisiasa dhidi ya Iran. Wakuu wa Ubelgiji wanadai kuwa Asadi alipanga njama ya kushambulia wafuasi wa kundi la kigaidi la MKO linalopinga mfumo wa kiislamu wa Iran. Hata hivyo, wakuu wa Iran wamekanusha tuhuma hizo na kuzitaja kuwa zisizo na msingi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aidha, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, serikali ya Ugiriki imebatilisha uamuzi wa wake wa hivi karibuni wa kuteka meli moja ya mafuta ya Iran na hivyo kukaidi mashinikizo ya Marekani ambayo ndio iliyoamuru meli hiyo ikamatwe. Kwa mujibu wa taarifa ya Jumanne ya shirika la bandari na usafiri wa baharini la Iran, serikali ya Ugiriki imeamuru meli hiyo iachiwe pamoja na mzigo wake pamoja na kuwa Marekani ilikuwa inashinikiza iendelee kushikiliwa. Taarifa hiyo imesema serikali ya Ugiriki hatimaye imeamuru meli irejeshwe kwa mmiliki wake na hilo limewezekana kutokana na hatua madhubuti za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikumbukwe kuwa wiki kadhaa zilizopita, Ugiriki ilisimamisha mili ya mafuta iliyokuwa inapeperusha bendera ya Iran. Kufuatia hatua hiyo ya kichokozi, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC nalo liliamua kusimamisha mili mbili za mafuta za Ugiriki za Delta Poseidon na Pruden Warrior kutokana na kutofuata sheria za usafiri wa baharini wakati zilipokuwa, zilipokuwa zinavuka ghuba ya Uajemi. Hatua hiyo ya jeshi la IRGC la Iran ilichukuliwa baada ya Tehran kumwita balozi mdogo wa Ugiriki hapa Tehran na kumkabidhi malalamiko yake kufuatia kuzuia meli ya mafuta ya Iran huko Ugiriki. Wiki iliyopita mahakama moja ya Ugiriki ilifuta hukumu ya awali iliyoruhusu Marekani kuzuia meli ya mafuta ya Iran katika ufukwe wa Ugiriki. Iran na Ugiriki zilikuwa na uhusiano mzuri kabla ya vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran, na Ugiriki ilikuwa ikinunua kwa wingi mafuta ya jamhuri ya Kiislamu. Na kwa kutamatisha, waandishi wa habari wa Moroko wamepinga kufunguliwa nchi nchini humo ofisi za televisheni ya utawala haramu wa Israel ya I24 na wametaka zifungwe mara moja. Katika taarifa waandishi wa habari hao wamelaani harakati za chombo hicho cha habari cha kizayuni nchini humo na kuanzishwa uhusiano wote wa kawaida wa vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni Israel. Aidha, wa Israel aidha, wamesema uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni ni jinai dhidi ya Wapalestina, taifa la Moroko na ubinadamu kwa ujumla. Makumi ya waandishi wa habari kutoka vyombo mbalimbali vya habari nchini Moroko wametia saini taarifa hiyo. Aidha wamesema kufunguliwa ofisi ya kanali ya I24 nchini, uh, nchini humo kuna lengo la kuchochea hisia za Wamoroko ambao wanatazama kadhia ya ukombozi wa ardhi za Palestina zinazokoloniwa na Israel kuwa ni swala la kitaifa. Hivi karibuni I24 ilitangaza kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa imefungua ofisi mbili huko nchini Moroko. Mwezi Desemba mwaka 2020, Moroko ilijiunga na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Sudan katika kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani. Mapatano hayo yanaendelea kulaaniwa ndani ya nchi hizo za kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla, kwani ni usaliti kwa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Juni 14 mwafaka na tarehe 14 Dhil Qaada mwaka 1443 Hijria. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho kusimama kidete Iran mkabala wa ubabe na upendaji makuu wa Marekani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia kwamba kila mara upande wa pili wa mazungumzo hayo ulipochukua mkondo wa ubabe na kutaka makuu, sisi tulitumia nyenzo nguvu na uwezo wa taifa ili wahusika watambue kwamba masilahi na utulivu wa taifa la Iran ni jambo lenye umuhimu kwetu. Hussein Hamir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema siku ya Jumapili mbele ya kikao cha kamisheni ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya bunge la Iran na kuongeza kwamba mkabala na muamala wa kimantiki wa upande wa pili, Jamhuri ya Kiislamu imewasilisha mapendekezo yake katika fremu ya kimantiki, ubunifu na mitazamo yake na kuifanyia kazi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kadhalika amesema katika majimui ya hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kuzirejesha pande zote katika makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kwa jina la mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA kuna ulazima wa kuchungwa na kulindwa uwezo na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu, matakwa yake, matarajio ya wananchi na namna ya kufuatilia hayo. Katika hali ambayo mazungumzo ya Viena ya kuiondolea vikwazo Iran na kurejea Marekani katika makubaliano ya nyuklia takriban yamesimama kutokana na kutokuweko nia na irada ya kweli ya Washington, utawala huo wa Marekani na troika ya Ulaya inayoundwa na mataifa ya Ujerumani, Uingereza na Ufaransa, sambamba na mashinikizo ya utawala wa kizayuni wa Israel, huku Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki tomiki, IAEA, yamepasisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya IAEA. Kwa hakika, azimio hilo limedharau na kupuza kikamilifu ushirikiano mpana na mkubwa wa Iran na wakala wa IAEA ushirikiano ambao umekuwa ukifanywa na Teheran kuonesha nia njema iliyo nayo. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana shirika la atomiki la Iran limetangaza kuzima umeme wa kamera za wakala wa IAEA nchini Iran. Iran imetambua hatua ya Washington na madola matatu ya Ulaya, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, kwamba iko kinyume kabisa na moyo wa kidiplomasia na kutahadharisha kwamba hatua yoyote yenye matashi ya kisiasa ndani ya wakala wa IAEA itakabiliwa na jibu mwafaka, athirifu na la haraka la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Licha kuwa baada ya kupasishwa azimio hilo, serikali ya Marekani imedai kwamba ingali inafuatilia swala la kurejea kwake katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, lakini hatua iliyochukuliwa dhidi ya Iran inaonyesha kwamba upande wa Magharibi katika mazungumzo ya nyuklia unatumia azimio lenye matashi ya kisiasa la wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kama wenzo wa mashinikizo dhidi ya Iran na kufidia mkwamo wa sasa uliojitokeza katika mazungumzo ya Viena. Kwa maneno mengine, ni kwamba filhali Marekani haina wenzo mwingine wowote ambao inaweza kuutumia kwa ajili ya kuishinikiza jamhuri ya kiislamu ya Iran, ndio maana imeamua kuutumia vibaya wakala wa IAEA na masuala ya kiufundi na hivyo kuongeza kiwango chake cha kutaka ipatiwe upendeleo, na kwa msingi huo ilazimishe Iran irejee nyuma na kulegeza misimamo kuhusiana na matakwa yake ya kisheria. tukasoroba usiku hapa jijini Tehran. Asante sana kwa kwa nasi na usiku akiwa mpenzi eh, msikilizaji, kwa kuendelea ametuandikia, asante, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Hamza Ali, ukiwa hapo hapo visiwani Zanzibar anasemaje? Anasema, notisi muhimu kwa Waislamu wote kutoka kwa Dakta Zakir Naik anasema, tahadhari, tolea jipya la Qurani limetolewa kwenye Google Play Store. Haya, jina la maombi haya ni Qurani Tukufu katika maandishi ya Kiarabu na tafsiri ya Kiingereza. Kwa hivyo anatutahadharisha kuhusiana na notisi hiyo. Asante sana Hamza Ali, wakiwa hapo visiwani. Salim Masud akiwa Mtwara, Tanzania, anasema Allah ailinde Iran na uadui wa ndani na nje, aipe nguvu ya kupambana na maadui wa Zayuni na wa Magharibi, aipe uchumi ulio juu zaidi na amani na imani kwa raia wake, kama ilivyo Omani. Salim Masud huyu akiwa Mtwara Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mingi anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Doto Rangimoto yuko yupo, yupo, Dar es salam anasema habari, naomba link kupata app ya Swahili Radio. Asante. Asante sana Doto Rangimoto ukiwa hapo Da, inshallah muda si mrefu ntakurushia app hiyo ya Swahili Radio. Asante sana pia Imam Saif Ali Muhammad ukiwa Ujiji Kigoma, Tanzania, yeye akatutumia ujumbe wa sauti. Iwapo muda utaruhusu, mpenzi msikilizaji, nitarejea hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni zaidi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sibtain katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka mjini Tehran, na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho huzungumzia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa Mtume mtukufu salallahu alaihi wa waali wasalam, ambao si wengine bali ni maimamu Al Hasan na Al Husein alaihim wassalam, ambao aliwapenda sana Mtume mtukufu na kuwahusia Waislamu pia wawapende na kuwalinda dhidi ya madhara na mabaya yote. Karibu. Ndugu msikilizaji, maisha ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa sallam yalijaa mafunzo, hekima yenye manufaa, na wakati huo huo kuwa hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake humu duniani. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha ya mtukufu huyo ni ishara inayoongoza kwenye haki na kutahadharisha dhidi ya batil. Maisha ya mtume mtukufu yalithibitisha na kutenganisha ukweli na batili, kiasi kwamba kila mtu aliangamia baada ya hapo alifanya hivyo kutokana na kiburi na ukaidi wake mwenyewe, na sio kwamba hakuwa anajua ukweli uko wapi. Aliongoka na kufuata njia sahihi kutokana na matendo yake, bila shaka alifanya hivyo kutokana na chaguo lake mwenyewe, baada ya kubainishiwa ukweli na Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam na watu wa nyumba yake tukufu alaihimssalam. Miongoni mwa mambo aliyoyabainisha wazi na katika matukio na sehemu kadhaa, ni kuhusiana na suala zima la uimamu na maimamu watoharifu ambao waliainishwa kuchukua nafasi ya mtume mtukufu baada ya mtukufu huyo kuondoka duniani. Mtume alitabiri uonevu na mateso ambayo wangeapitia watukufu hao kutokana na kusalitiwa na Waislamu na watawala waovu wa wakati huo, na kuwataka watu wa wanusuru na kuwatetea kutokana na dhuluma ambayo wangeelekezewa na watawala pamoja na maadui wao ambao hawakujali mafundisho ya dini wala maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake mtukufu sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Lakini je, umma uliyasikia mawaidha na nasaha hizo za mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, au ulizipuza na kisha kuamua kuwa dhulumu watu wa nyumba yake tukufu, haki na vyo vyao ambavyo waliainishiwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake asiyetamka kutokana na matamanio, bali huwa ni wahi wa mbinguni. Si hilo tu, bali waovu katika umma huo waliamua kwenda mbali zaidi na kuchukua hatua ya kuwatesa na hatimaye kuwaua kikatili. Mtume mtukufu alibashiri na kutahadharisha juu ya jambo hilo kwa kusema, hakuna nabii wala wasii ambaye hakuwa washahidi. Ama kuhusu maimamu wawili Alhasan na Alhusein alaihim assalam, al kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinaashiria kuwa wako shahidi miongoni mwanzo, ikiwa ni ile hadithi iliyopokelewa na kunukuliwa na Sayyid bin Tawus katika kitabu chake cha Iqbal ala Allah bil A'mal ambapo baada ya kunukuu hadithi hiyo ndefu kuhusiana na tukio la Mubahala aliyokuwa nao Mtume na Wakristo wa Najran, inasemekana kwamba katika baadhi ya maneno aliyoyasema Nabi Isa alaihi ssalam kuhusu Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam ni kuwa kizazi chake kitatokana na Swadika mbarikiwa, yani Khadija alaihi ssalam, ambaye hatamzalia binti ambaye naye hatazaa watoto wawili ambao watakuwa mabwana na ambao watauawa shahidi. Naam, Kizazi cha Ahmad kitatokana na wawili hao. Naye Shekh Majlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharu Lanwar hadithi kutoka kwa Imam Ali Amiru Lmuminin alaihi ssalam kwamba alisema, siku moja tulikuwa mbele ya Mtume, naye akawa ametutazama na kuanza kulia. Nikamuuliza, ni kitu gani kinachokuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? Akajibu, ninalia kutokana na kile watakachokufanyieni baada yangu. Nikauliza, ni kitu gani hicho ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema, ninalia kutokana na upanga utakaopigwa wewe kichwani, kofi atakayopigwa Fatima kwenye shavu, jeraha atakalopata Hasan kwenye paja, pamoja na kunyesha sumu na mauaji atakayofanyiwa Husein. Katika hali hiyo watu wote waliokuwa nyumbani hapo wakawa wanalia. Sayid Hashim Albahrani anasema katika tafsiri yake ya Al Burhan, katika kutafsiri kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema na, na tulipochukua agano lenu kuwa hamtamwaga damu zenu wala hamtatoana majumbani mwenu, nanyi mkakubali, nanyi mnashuhudia, kisha nyinyi kwa nyinyi mnauana na mnawatoa baadhi yenu majumbani kwao mkisaidiana kwa dhambi na uadui. Suratul Baqara aya ya 84 hadi 85, kwamba aya hizi ziliteremka katika kukosoa na kuwakaripia mayahudi ambao walivunja ahadi na agano lao na Mwenyezi Mungu, walikiuka amri ya Mwenyezi Mungu, wakamkadhibisha Mtume sallallahu alaihi wa sallam na kisha kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu aliwaambia masahaba zake, enyi masahaba zangu Je, ni kufahamisheni Mayahudi wa umma wangu ambao ni sawa na wao? Wakajibu ndiyo, ewe mtume, mtume alihi wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa sallam akasema, kaumu katika Bani Umayya watadai kuwa wao ni katika umma wangu, wanadhani kwamba wao ni katika mila yangu, wanaua wabora wa kizazi changu wema wa ukoo wangu na kizazi cha binti yangu, wanabadilisha sheria yangu na kuacha sunna yangu, wanawaua wana wangu wawili, Hasan na Husein, kama babu zao Mayahudi walivyowaua Zakaria na Yahya. Jueni kwamba Mwenyezi Mungu anawalaani kama alivyowalaani huko nyuma na kama anavyosema katika Qurani. Kabla ya kuwadia Kiama, Mahdi wa umma wa Kiislamu na anayetokana na kizazi cha Husein na madhulum atawaua na kuwatumbukiza kwenye jahannam pamoja na mabaki ya dhuria wao, na hivyo kulipiza kisasi cha babu yake Al Husein. Na siku ya kiama watapata adhabu kali zaidi na majaaliwa mabaya. Na tunaendelea kuzungumzia mambo aliyoyasema Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambayo ni moja ya dalili za kutumwa kwake humu duniani ili kuwarifisha maimamu kwa wanadamu na kuwajulisha kwamba watu wa nyumba yake alaihimu salam wanastahiki kutuiwa, kufuatwa, kunusuriwa na kuheshimiwa na si kwamba wavunjiwe heshima na mwishowe kuuawa kinyama. Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amal hadithi ndefu ambapo Ibnu Abbas amesema siku moja Mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa ameketi ambapo alifika hapo Hasan, na alipomwona alianza kulia, kisha akamwambia, njoo kwangu, mwanangu. Akaendelea kumkumbatia hadi alipomketisha kwenye mguu wake wa kulia. Kisha akaja Husein, na alipomwona alilia, kisha akamwambia, njoo kwangu, mwanangu. Akaendelea kumkumbatia mpaka akamketisha kwenye mguu wake wa kushoto. Kisha akaja Fatima na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo kwangu, ewe binti yangu, akamketisha mbele yake. Kisha akafika mbele yake Amirul Muminin Ali na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo karibia kwangu, ewe ndugu yangu, aliendelea kumshikilia hadi alipomketisha upande wake wa kulia. Kisha Ibnu Abbas anasema kuwa Mtume sallallahu alaihi wa sallam aliwatabiria ali masahaba zake mambo ambayo yangewafika ahalubeitu wake, mmoja baada ya mwingine, kutokana na dhulma, mateso na mauaji ambayo yangewafika. Moja ya mambo aliyosema yalitamkwa na Mtume sallallahu alaihi wa sallam ni kwamba alisema, amma al-Hasan yeye ni mwanangu anayetokana nami, ni kiburudisho cha macho yangu, nuru na tunda la moyo wangu, ni bwana wa vijana wa peponi na hoja ya Mwenyezi Mungu kwa umma. Amri yake ni amri yangu na kauli yake ni kauli yangu, anayemfuata huwa ni katika mimi na anayemwasi huwa si katika mimi. Ninapomtazama huwa ninakumbuka yatakayomfika kutokana na madhila atakayofanyiwa baada yangu, atafanyiwa hayo yote hadi atakapouawa kwa sumu kidhuluma na kiuadui hapo malaika na mbingu zote zitalia, kila kitu kitamlilia, wakiwemo ndege wa angani na samaki wa baharini. Hivyo, kila anayelia kwa ajili yake macho yake hayatopofuka katika siku ambayo macho yatapofuka, na mwenye kuhuzunika kwa ajili yake moyo wake hautohuzunika katika siku ambayo nyoyo zitahuzunika, na atakaye mzuru yaani kaburi lake miguu yake itakuwa thabiti katika siku ambayo miguu mingine itakuwa inateleza. Ama Alhusein na hadithi bado ni ya Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, anatokana nami, naye ni mtoto na mwanangu, ni mbora wa viumbe baada ya ndugu yake, naye ni imamu wa Waislamu, msimamizi wa waumini, khalifa wa mola wa walimwengu, msaidizi wa wanaomba msaada, pango la wanaomba msaada, hoja ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake wote, na ni bwana wa vijana wa peponi na mlango wa kunusurika umma. Amri yake ni amri yangu, na utiifu kwake ni utiifu kwangu. Anayemfuata ni katika mimi, na anayemwasi si katika mimi. Ninapomwona hukumbuka yale yatakayomfika baada yangu, ni kana kwamba amefika kwangu kuomba hifadhi, na asipewe hifadhi hiyo wala kunusuriwa. akiwa usingizini ninamkumbatia kifuani na kumwamuru wasafiri kutoka mahali pa hijra yangu na kumpa bishara njema ya kuuawa shahidi. Hivyo anaondoka hapo kuelekea katika ardhi ambako atauawa, ardhi ya huzuni, msiba, mauaji na maangamizi. Kundi la Waislamu litamsaidia ambapo hao watakuwa miongoni mwa mabwana wa mashahidi wa umma wangu siku ya Kiama. Ni kana kwamba ninamtazama jinsi alivyopigwa mshale na kuanguka chini kutoka kwenye farasi wake, kisha anakatwa kichwa kama kondoo dume aliyedhulumiwa. Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa aali wasalam akalia, na wale waliokuwa karibu naye wakalia kwa sauti kubwa. Kisha akainuka na kusema: ewe mola wangu, ninakushtakia wewe yatakayowafikia ahlubeiti wangu baada yangu. Kisha akaingia nyumbani kwake. Na hadi hapo ndo tunafika tamati ya sehemu ya 48 ya kipindi hiki cha Subtain katika Qurani na hadithi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali mbali katika nyuga za sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Iran imeiuzia Venezuela dozi milioni nne za chanjo ya COVID-19. Waziri wa afya wa Iran Daktari Bahram Ainullahi amesema hivi karibuni. Daktari Ainullahi amesema Iran tayari imepokea maombi ya kuuza chanjo zake za COVID-19 eh, kutoka nchi zingine tisa duniani. Halikadhalika amesema Iran inaweza kuzipa nchi masikini dozi za COVID-19 kama msaada bila kupokea malipo yoyote. Daktari Ainulahi amesisitiza kwamba Iran kwa sasa ina uwezo wa kutoa aina yote ya chanjo ya magonjwa ya virusi. Halikadhalika, waziri wa afya wa Iran amesisitiza kwamba Iran haina wasiwasi wasi tena kuhusu kirusi cha COVID 19 na ameongeza kuwa hakuna dalili za kuibuka tena janga la COVID kwa sasa, lakini amewataka watu wote kupata chanjo hivi karibuni. Pia waziri wa afya wa Iran alitangaza kuwa mataifa ya Iran na Cuba yamejitosheleza katika nyanja tofauti zilizokabiliwa na vikwazo vya Marekani kinyume cha sheria. Daktari Nulahi aliyesema hayo katika mkutano na mwenzake wa Cuba Jose Angel Portal Miranda kando ya kikao cha 75 cha baraza kuu la afya duniani WHA mjini Geneva aliashiria uwezo wa kupanua ushirikiano katika nyuga uh, za sayansi ya matibabu na udaktari kati ya vyuo vikuu na vituo vya utafiti vya Iran na Cuba na kusema kuwa kufanyika warsha na makongamano ya kisayansi na kubadilishana maprofesa na wanunuzi na wanafunzi kutasaidia kukuza sayansi ya matibabu kati ya nchi hizo mbili. Miranda kwa upande wake ameutaja uhusiano wa Iran na Cuba kuwa mzuri na kutoa wito wa kuendeleza ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Iran na Cuba zimetengeneza chanjo ya pamoja ya kupambana na COVID-19. Chanjo hiyo inayojulikana kama Pastu Kovak nchini Iran na Soberena mbili nchini Cuba imekuwa na mchango mkubwa katika zoezi la chanjo na hivyo kupunguza maambukizi ya korona katika nchi hizi mbili rafiki. Marekani imeweka vikwazo vikali dhidi ya Iran na Cuba ambavyo vilizuia upatikanaji rahisi wa dawa na, na chanjo katika janga la korona. Baadhi ya chanjo zingine za korona zilizotengenezwa Iran ni pamoja na Cov Iran Barakat, Razi Cov Pars, Fakhra Nura na Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la vaksin la Australia. Nchini Tanzania, shirika la Umoja wa ma Mataifa la mpango wa maendeleo duniani UNDP linashirikiana na chuo kikuu cha taifa Zanzibar SUZA visiwani Zanzibar kutekeleza mradi wa kuibuka na mbinu bora zaidi za kukusanya taka ngumu ili kufanikisha lengo nambari kumi na mbili la malengo ya maendeleo endelevu SDGs. Lengo hilo linamulika ulaji na uzalishaji unaowajibika unaohusisha pia usimamizi bora wa taka. Pita Nyanda kutoka kitengo cha ubunifu UNDP Tanzania anasema mradi huo chini ya programu itwayo Accelerator Lab, uh, West X Lab ni muhimu uh, kwani unajaribu kuleta njia mpya za ufanyaji kazi katika sekta ya maendeleo. Anasema hutumia njia za kisasa kutatua changamoto kama vile kasi kubwa ya kukua kwa miji ambako kunachochea njaa, taka na magonjwa. Kwa kushirikiana na SUZA kupitia vijana wanafunzi na wahitimu wa chuo hicho mradi huo unawezesha vijana kutumia data au takwimu kutambua matatizo na kisha kuchochea kasi ya kufanikisha SDGs ikiwemo lengo nambari 12. Mradi wa kuweka mapipa ya taka unaofanyika Zanzibar unaendelea ambapo wanachuo wa SUZA wanatumia simu kukusanya takwimu miongoni mwa washirika wao ni Abdul Hafidh Ali Juma, mhitimu wa shahada ya teknolojia ya habari, usimamizi wa mifumo na usimamizi SUZA, ambaye anasema na hapa namnukulu, taka nyingi sasa hivi zinazalishwa mijini, zaidi ya asilimia sabini mjini, ya taka zinazaliwa mijini. Tunachukua takwimu katika maeneo ambayo yamewekwa mapipa ya taka na pia katika maeneo ambako hakuna mapipa, lakini kuna taka zimetupwa. Zanzibar huzalisha takribani tani 663 e, za taka ngumu kila siku kwa mujibu wa mamlaka ya usimamizi wa mazingira Zanzibar Zema. Ni tani 120 pekee ndiyo hukusanywa na kutupwa katika dampa la Kibele huko Tunguu wilaya ya Kati. Kiwango kikubwa cha taka ambazo hazikusanywi hutupwa hovyo na kuharibu mazingira na hivyo kutishia afya, utalii na hata huwa a, mazalia ya wadudu na wanyama wanaosambaza magonjwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya ulimwenguni WHO linaendelea kufuatilia ripoti za kubainika kwa ugonjwa wa homa ya ini hepatitis, eh, miongoni mwa watoto, ingawa hadi sasa halijafahamu ni aina gani ya homa ya ini. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros eh, Ghebreyesus alisema hayo Juni nane akizungumza na waandishi habari mjini Jeniva, Uswisi, mkutano ambao huwa mahususi kwa ajili ya kutoa ripoti kuhusu mwelekeo wa ugonjwa wa Korona wa COVID-19 na taarifa nyingine. WHO imepokea ripoti za zaidi ya watoto mia saba wanaoshukiwa kuwa na homa ya ini katika nchi 34 na wagonjwa wengine mia kumi na mbili wanachunguzwa, wamesema daktari Tedros. Kwa sasa takribani watoto 38 kati ya hao mia saba wanahitaji kupandikizwa ini na kumi wamefariki dunia. WHO inaendelea kushirikiana na nchi ambamo wagonjwa hao wamebainika ili kuchunguza sababu ya kuwepo kwa ugonjwa huo wa ini kwa watoto hao. Cha kustajabisha hadi sasa ni kuwa aina tano za virusi ambavyo hutambuliwa kusababisha homa ya ini havijagundulika miongoni mwa watoto hao. Kila mwaka WHO hupokea taarifa za watoto kuwa na ugonjwa wa homa ya ini usioendana na aina ya virusi vinavyotambulika. Lakini baadhi ya nchi zimedokeza kuwa idadi ya watoto wanaogundulika ni kubwa kuliko ile iliyotarajiwa. Akizungumzia COVID-19, Daktari Tedros alisema idadi ya wagonjwa wapya wa vifo imepungua na kuongeza kuwa huu ni mwelekeo unaotia matumaini ya kwamba ongezeko la utoaji wa chanjo linaokoa maisha, lakini bado tunaendelea kutoa tahadhari. Halikadhalika amesema ingawa chanjo zipo bado mahitaji katika baadhi ya nchi yamepungua. Halikadhalika utoaji wa chanjo, WHO na wadau, tunaendelea kushirikiana na serikali kuongeza kasi ya utoaji wa chanjo kwa kuzipeleka pale watu waliko, kupitia mlango kwa mlango, gari kwa gari, na kuhamasisha viongozi wa kijamii, amesema mkurugenzi mkuu wa WHO. Amesema fikra ya kwamba janga limeisha inaeleweka, lakini haiko sawa aina mpya ya virusi inaweza kuibuka wakati wowote na watu wengi hawajapatiwa chanjo. Anasema, janga halijaisha na tutaendelea kusema hivi hadi litokomee. Kwingineko, zaidi ya watu elfu moja wamethibitishwa kuugua ugonjwa wa monkeypox katika nchi 29 ambazo hazijazoea kuwa na ugonjwa huo, lakini hakukuwa na kifo hadi kufikia Juni 7. WHO imetoa mwongozo kwa nchi Eh, wa kuwezesha kufuatilia wagonjwa, kusimamia na uchunguzi. Siku zijazo utatoa mwongozo wa tiba, udhibiti wa maambukizi na chanjo, amesema daktari Tedros. Na mwisho kabisa, eh, waziri msaidizi wa afya nchini Kenya daktari Masi Mwangangi amesema serikali itaendelea kushirikiana na sekta ya binafsi kutumia teknolojia ibuka kudhibiti ugonjwa wa saratani. Akizungumza hivi karibuni katika hafla ya uzinduzi wa mashine ya Elekta Versa HD inayotumika kuimarisha utoaji huduma za kimatibabu kwa wagonjwa wa kensa au saratani mbalimbali jijini Nairobi, daktari Mwangangi alisifu teknolojia hiyo akisema itasaidia pakubwa wanaougua ugonjwa huo. Halikadhalika, amesema mashine hiyo mpya itasaidia kupunguza madhara yanayosababishwa na matibabu ya ugonjwa huo ikiwa mashini kama hizo zinaweza kuzinduliwa basi, najua huo, najua tutadhibiti ugonjwa huo, amesema daktari Mwangangi. Nam wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya naibu waziri wa afya nchini Kenya daktari Masi Mwangangi tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. O katika historia leo ni Jumanne, mwezi 14 mfungo wa pili Dhulqada mwaka 1443 hijiria kamaria, inayosadifiana na 14 Juni 2022, minadia Siku kama ya leo miaka mia mbili themanini na sita iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa kwa jina la Charles Augustin de Colombe. Msomi huyo alianza kufundisha masomo katika nyanja za umeme na sumaku baada ya kuhitimu masomo yake na kuandika vitabu vingi katika uwanja huo. Mbali na kufundisha, mwanafizikia Augustin de Colombe aliendelea pia kufanya utafiti na hatimaye akafanikiwa kubuni kanuni katika sayansi ya fizikia iliyojulikana kwa jina lake. De Colombe aliaga dunia akiwa wa miaka sabini. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhammad Ali Pasha walishambulia Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudan na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo wananchi wa Sudan wakiongozwa na Mahdi al Sudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza, na mwaka 1885 wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza, na hivyo kuyakomboa maeneo hayo. Siku kama ya leo miaka mia tisini na miwili iliyopita wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo, uvamizi huo wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria dhidi ya ukoloni wa Ufaransa yalipamba moto baada ya kumalizika vita vikuu vya pili vya dunia. Hatimaye mwaka 1962 rais wa wakati huo Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili kufuatia mashinikizo ya mapambano ya wananchi wa Algeria na upinzani wa fikra za walo wengi ndani ya Ufaransa uenyewe na kimataifa. Na tarehe 24 Hordad miaka 41 iliyopita, wawakilishi 120 wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, waliwasilisha mswada wa kutokuwa na imani na Bani Sadr aliyekuwa rais wa wakati huo wa Iran. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kusambaratika mapambano ya wananchi dhidi ya wavamizi wa chama cha baath kutoka Iraq e, katika hujuma iliyofanywa dhidi ya ardhi ya Iran kutokana na kukosa misaada ya dharura kutoka kwa Banisad aliyekuwa kamanda na amri jeshi mkuu na vilevile vile hitilafu zilizojitokeza baina ya rais wa nchi na mihimili mingine miwili ya dola. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran p o box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.