Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba, na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida ambao utafuatiwa na kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya ulimwengu wa michezo na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu Metimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Shirika la nishati ya tumiki la Iran lasisitiza kuwa hakuna mada yoyote ya, ya nyuklia nchini ambayo haijatolewa maelezo. Watu zaidi ya mia moja wauawa katika shambulio la waasi Burkina Faso. Umoja wa Mataifa wasema sera ya Uingereza ya kuhamishia watafuta hifadhi Rwanda si sahihi na misikiti na maeneo matakatifu ya Waislamu imehujumiwa zaidi ya mara 800 nchini Ujerumani. Habari kamili. Habari kamili. Shirika la nishati ya tumiki la Iran, AEOI, limetangaza kuwa hakuna mada yoyote ya nyuklia nchini ambayo haijatolewa maelezo na madai ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA yametokana na taarifa zisizo sahihi na za kubuni ulizopewa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel, ambao wenyewe unamiliki silaha za nyuklia. Wakati mazungumzo ya Vienna ya kuiondolea vikwazo Iran na kurudi Marekani kwenye makubaliano ya nyuklia JCPOA yakiwa takriban ya misita kutokana na kukosekana irada ya kisiasa inayohitajika kwa upande wa Washington kwa mashinikizo ya utawala haramu wa Israel, nchi hiyo na troika ya Ulaya inayojumuisha Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na kwa kushirikiana na mkuu wa IAEA Rafael Grossi zilichukua hatua ya kupitisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala huo wa atomiki. Azimio hilo limepuuza mashirikiano makubwa na mapana iliyotoa kwa nia njema ya Iran kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na kwa sababu hiyo, shirika la nishati ya atomiki la Iran nalo likachukua hatua ya kuzima kamera za IAEA za uangalizi unaovuka mipaka ya usimamizi rasmi unaofanywa na wakala huo wa atomiki kwa shughuli za nyuklia za Iran. Katika hatua inayolenga kutoa mwanga kwa fikra za walio wengi kuhusiana na ripoti ya karibuni iliyotolewa na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, shirika la nishati ya atomiki la Iran limeeleza katika taarifa kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatekeleza kikamilifu majukumu yake kulingana na mkataba jumuishi wa usimamizi unaofahamika kama INFCIRC mkwaju 214 ambao IAEA inaendelea kufanya kwa kutekeleza uangalizi wa kiwango cha juu kwa shughuli za nyuklia za Iran. Taarifa hiyo imeongeza kuwa shughuli za nyuklia za Iran zinaendelea kuwa chini ya usimamizi jumuishi wa IAEA. Kwa hivyo kauli za wakala huo kama kusema unatiwa wasiwasi hazina msingi wowote. Serikali ya Burkina Faso imetangaza kuwa watu wasiopungua 50 wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika kijiji kimoja kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa msemaji wa serikali Leonel Bilgo, washambuliaji hao walishambulia usiku wa kuamkia Jumapili katika kijiji cha Seitenga ambacho kiko katika mkoa wa Seno ulioko maeneo ya mpakani ambako wanamgambo wenye mfungamano na magenge ya kigaidi ya Alqaida na Daesh wanahusika na mashambulio ya kutumia silaha. Bilgo amefafanua kuwa hadi sasa jeshi limepata maiti za watu 50 baada ya kijiji cha Seitenga kushambuliwa Jumamosi usiku na kuongeza kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka lakini mbali na takwimu zilizotolewa na msemaji wa serikali ya Burkina Faso, afisa mmoja wa usalama amevieleza vyombo vya habari kwamba watu wasiopungua mia moja wameuawa, huku raia mmoja katika eneo la tukio ambaye hakutaka kutajwa jina lake akisema watu wapatao mia na sitini na tano wameuliwa katika hujuma hiyo. Umoja wa Mataifa umelaani shambulio hilo ambalo ume amba umesema limesababisha maafa ya roho za watu wengi na kuzitolea mwito mamlaka husika za Burkina Faso kuwafikisha wahusika mbele ya vyombo vya sheria. Wiki iliyopita eneo la Seitenga ulikuwa uwanja wa mapigano makali ya umwagaji damu kati ya waasi na vikosi vya serikali. Siku ya Alhamisi, askari polisi 11 waliuawa na kupelekea kutekelezwa operesheni ya kijeshi ambayo kwa mujibu wa jeshi la Burkina Faso ilipelekea kuwawa waasi wapatao arobaini wa kwa mujibu wa msemaji wa serikali, umwagaji damu uliofanywa dhidi ya raia wa Seutenga umetokana na kisasi kilicholipizwa kutokana na hatua zilizochukuliwa na jeshi. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ametupilia mbali uamuzi wa, wa serikali ya Uingereza wa kuwahamishia Rwanda watafuta hifadhi wanaokwenda nchini humo akisema makubaliano hayo ya kando kati ya nchi mbili hizo ni makosa. Tamko la Grandi linakuja wakati majaji waandamizi wa Uingereza wakitangaza kuwa ndege ya kwanza ya serikali ya Uingereza ya kuhamishia wahajiri wanaotafuta hifadhi nchini Rwanda inaweza kuondoka. Jaji wa mahakama kuu nchini Rwanda alikataa pingamizi ya muda iliyotolewa Ijumaa ya kusitisha safari ya kwanza iliyokuwa ianze leo Jumanne, na kwa mujibu wa ripoti, mahakama ya rufani imekazia hukumu hiyo. Mahakama itasikiliza kwa kina sera hiyo tata mwezi ujao. Kuhusu Rwanda, nafikiri tumekuwa wawazi katika wiki chache zilizopita na tunaamini kuwa hili ni kosa kwa sababu lukuki, amesema kamishina mkuu huyo wa UNHCR akisistiza kuwa Uingereza imetia saini mkataba wa kimataifa kuhusu wakimbizi. Grandi amesema kujaribu kuuza nje ya nchi wajibu uliomo kwenye mkataba huo ni kinyume na azma yoyote ya kimataifa ya kusaidiana majukumu. Grandi amefafanua kwamba ingekuwa ni kutoka Rwanda kwenda Uingereza, pengine tungeliweza kujadili, lakini hapa tunazungumzia Uingereza, nchi ambayo ina mifumo na inahamishia jukumu lake kwa nchi nyingine Rwanda. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Kundi moja la kutetea haki za binadamu nchini Ujerumani limeripoti kuwa limerekodi matukio zaidi ya mia nane ya kushambuliwa misikiti na maeneo matakatifu ya Waislamu nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, kundi moja la kutetea haki za binadamu nchini Ujerumani limeripoti kuwa kati ya mwaka 2014 hadi 2022 zimesajiliwa kesi zipatazo 840 za kushambuliwa misikiti na maeneo matakatifu wa ya waislamu katika nchi hiyo. Hayo yamejiri katika hali ambayo Waislamu barani Ulaya hadi sasa wameshabainisha mara kadhaa hofu na wasiwasi mkubwa walio nao kuhusiana na hatua za chuki dhidi ya Uislamu pamoja na hujuma na mashambulio dhidi ya misikiti na vituo vya Kiislamu katika nchi za bara hilo na kutaka hatua kali zaidi za ulinzi na usalama zichukuliwe kwa ajili ya kuyalinda maeneo hayo. Na Mishel Baklet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, ametangaza kuwa hatagombea tena wadhifa huo kwa muhula wa pili. Akizungumza mbele ya wa waandishi wa habari jana, Bibaklet alitangaza uamuzi huo kwa kusema: Leo nimeshiriki kikao cha mwisho cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa nikiwa kamishna mkuu. Agosti 10, 2018 Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilimchagua Michelle Bachelet, rais wa zamani wa Chile, kuwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja huo, na kuanzia Septemba mosi mwaka huo huo akashika wadhifa huo uliokuwa ukishikiliwa na Zaid Raad Al-Hussein kutoka Jordan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alieleza kufurahishwa na kuteuliwa kwa Michelle Bachelet kuwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, akimtaja kama kiongozi wa aina yake wa haki za binadamu kwa ajili ya kipindi kigumu. Bi Bachelet alikuwa mwanamke wa mwanzo katika historia ya Chile kushika wadhifa wa urais, na yeye mwenyewe alikuwa mmoja wa waathirika wa ukiukaji wa haki za binadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho maadhimisho ya mwaka wa 25 tangu kuasisiwa kundi la kiuchumi la nchi za Kiislamu D8. Sherehe ya kuadhimisha mwaka wa 25 tangu kuasisiwa kundi la nchi nane za Kiislamu zilizostawi kiuchumi D8 imefanyika mjini Istanbul, Uturuki. Kwa kuhudhuriwa na mabalozi wa nchi wanachama akiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika sherehe hiyo iliyoandaliwa na chama cha Saadat, shahsia mbalimbali waliyohudhuria maadhimisho hayo ya mwaka wa 25 tangu lilipoasisiwa kundi la Dinane, akiwemo balozi wa Iran Muhammad Farazmand, walipata fursa ya kuhutubia. Akizungumzia hilo, balozi wa Iran nchini Uturuki ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook: A hafla ya kuadhimisha kuasisiwa kwa Dinane imefanyika katika Kasri la Istanbul kwa uwenyeji wa chama cha Saadati cha Uturuki. Miaka 25 iliyopita na wakiwa mahala hapa hapa wakuu wa nchi nane za Kiislamu walitangaza kuanza kazi kwa jumuiya hii muhimu ya kiuchumi. Kwa hakika Dinane ilikuwa matunda ya rai adhimu iliyotolewa na Najmuddin Erbakan ambayo katika, ambayo katika zama za sasa inahitaji kuzingatiwa zaidi na nchi wanachama. Temel Karamolaglu ni mmoja wa wanafikra na wanasiasa wa Uturuki walioandaa hafla hiyo ya kuadhimisha miaka 25 ya kuasisiwa kundi la D8. Katika hutuba aliyotoa kwenye maadhimisho hayo, Karamolaglu alisema kufanyika kwa maadhimisho hayo ni jambo muhimu na akaashiria aina kadhaa za tawala zilizopo kikanda na kimataifa kwa kusema licha ya kuwepo tawala za aina tofauti, njia bora ya ushirikiano baina ya nchi wanachama wa dinane ni ushirikiano wa kiuchumi, na mfano wa wazi wa suala hili ni umoja wa Ulaya. Pamoja na hayo, mtaalamu na mwana fikra huyo wa Uturuki wa masuala ya kisiasa na kadhia za kikanda na kimataifa amesisitiza pia kwa kusema kufanya hivyo sio jambo rahisi, lakini nchi wanachama wa Dinane na bila ya kuingiza ideolojia nazo pia zinaweza kuipita njia hii kwa kasi. Matamshi ya karamo laglu, ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Saadati, anapasa kuchukuliwa kuwa ndio msimamo wa serikali ya Uturuki na hata vyama vingine vingi vya nchi hiyo. Licha ya kuwepo tofauti za kiideolojia, nchi wanachama wa Dinane zinao uwezo wa kuimarisha mashirikiano ya kiuchumi kupitia jumuiya hiyo, kwa mtazamo wa wataalamu wengi. Kuanzishwa kwa kundi la dinane kunatafsiriwa kama nukta muhimu sana na ya aina yake katika mchakato wa ushirikiano na mwelekeo wa pamoja wa mataifa ya wa Waislamu yaliyopiga hatua wa kiustawi. Pamoja na hayo, hadi sasa wanachama wa kundi la dinane hawajaweza kufanikisha malengo ya mashirikiano ya kiuchumi waliokuwa wamejiwekea baina yao. Historia ya kuasisiwa dinane inarejea mwezi Novemba mwaka 1996. Kuasisiwa kwa kundi hilo kuliendana na wa kuandaliwa mkutano wa ushirikiano ambao ulifanyika wakati huo mjini Istanbul, Uturuki, na kuhudhuriwa na marais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Malaysia, Nigeria na Bangladesh. Hata hivyo kuasisiwa rasmi kundi la D8 la nchi za kiislamu kulichukua takriban muda wa mwaka mmoja tangu kutangazwa hatua hizo za utangulizi za kuanzishwa kwake. Kundi hilo lilianzishwa rasmi tarehe 15 Juni 1997 kwa pendekezo la aliyekuwa waziri mkuu wa Uturuki wakati huo na kiongozi wa chama kilichokuja kupigwa marufuku cha Rifaa, hayati Profesa Nejmuddin Arbakan. Iran, Uturuki, Pakistan, Bangladesh, Indonesia, Malaysia, Misri na Nigeria ndizo nchi wanachama wa Dinane, zikiwa zingali zinaendelea kufuatilia malengo ya kundi hilo ikiwemo la kuimarisha mashirikiano ya kiuchumi kati ya nchi wanachama. Ukweli ni kwamba nchi zinazounda kundi la D8 zina, zina fursa na uwezo mkubwa sana, lakini hadi sasa hazijaweza kuzitumia ipasavyo fursa na uwezo huo. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendo wa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 32 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia masuala ya uchumi na nafasi yake katika akhlaki za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, moja ya mambo ya msingi na yenye taathira kubwa ya kuifanya familia iwe thabiti na imara ni suala la uchumi. Pamoja na hayo, kinachopasa kuzingatiwa zaidi juu ya suala hili ni namna sisi wenyewe tunavyoyaangalia masuala ya uchumi. Japokuwa masuala ya kifedha yana taathira kubwa katika mipango na uendeshaji wa familia, lakini kwa mtazamo wa Uislamu, haifai kuyafanya kuwa ndiyo lengo halisi la maisha kama yanavyoangaliwa na mfumo wa ubepari wa magharibi. Kwa sababu tutakapokuwa hivyo, utamaduni wa umaada, yaani akhlaki za kujali vitu tu, ndiyo utakaoshika nafasi katika malengo na mipango ya maisha yetu, na matokeo yake, familia zetu zitakuwa zikijali na kufikiria maslahi yao zenyewe tu ya kiuchumi na kughafilika na shida na dhiki walizo nazo watu wanyonge. Katika hali hiyo, moyo wa utu utaanza kutoweka kidogo kidogo, na sumu ya sifa chafu kama za kujilimbikizia mali, matumizi ya israfu na kuishi maisha ya kifahari itapenya na kusambaa ndani ya mwili wa familia. Lakini kama mke na mume wataliangalia suala la uchumi kwa jicho la wenzo na suhula tu ya kuendeshea maisha yao, katika hali hiyo, wataweza kwa wakati mmoja kunufaika na wenzo wa uchumi kwa ajili ya kujikimu kwa mahitaji ya lazima ya maisha yao kwa namna itakayoimarisha hisia za upendo kwa watu wa familia yao na wakati huo huo kuwa na raghba na shauku ya kutekeleza jihadi ya mali kwa kuwa tayari kujithini na kujitolea ili kuwasaidia wanyonge na wahitaji. Katika hali hiyo, haitakuwa rahisi katu kunasa kwenye mtego wa ubinafsi na uchoyo, israfu na ufahari. Hata hivyo, ili kuweza kufanikisha lengo hilo, inapasa mke na mume wawe na fikra na mtazamo unaofanana ili mbali na kusimamia ipasavyo masuala ya kifedha na kiuchumi ya familia yao, watekeleze pia jukumu na masuulia ya kiutu na kibinadamu walio nayo kwa ajili tu ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo wa kiujumla, kuna watu wa aina tatu katika suala la namna mume anavyosimamia jukumu lake la uendeshaji masuala ya kifedha na kiuchumi ya familia yake. Aina ya kwanza ni ya mume aliyemaridhia wa kila kitu katika kutii na kutekeleza kila akitakacho mkewe. Yeye huwa hana sauti, uamuzi wala mamlaka ya jambo lolote katika ndoa yake zaidi ya kuridhisha matashi na matakwa ya mkewe. Matokeo yake ni kuwa mtu wa kusahau majukumu na masuulia yake yote ya kidini na kiutu. Na hima yake yote kuwa ni kufanya yale yatakayompendeza mkewe. Aina ya pili ya mume ni yule asiyejali wala kuwajibika kwa namna yoyote kuhusiana na masuala ya kiuchumi aliyo nayo kwa familia yake. Yeye huwa na mtazamo wa kuendesha familia yake kimfumo dume wa kumburuza mke, kuwa na kauli ya mwisho katika kila jambo na kufanya lolote lile atakalo bila kujali mahitaji ya mke na familia yake. Lakini kinyume na makundi hayo mawili, kuna aina ya tatu ya mume aendeshaye masuala ya kiuchumi ya familia yake kwa mtazamo wa kadiri na wastani kwa kufuata miongozo na mafunzo ya aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu na sira za viongozi wa dini. Aya 29 ya suratul Isra inalibainisha hilo kama ifuatavyo: wala usiufanye mkono wako kama uliofungwa shingoni mwako, wala usiukunjue wote kabisa, utabaki ukilaumiwa muflisi. Baada ya ushindi na kumalizika kwa vita vya Jamal, Imamu Ali alayhi ssalam alifika katika mji wa Basra. Siku moja alikwenda kumtembelea mmoja wa wafuasi wake aitwaye Ala bin Ziyad Harithi, ambaye alikuwa na nyumba kubwa. Alipoitupia jicho nyumba ya Ala na ukubwa iliyokuwa nao, Imamu Ali alisema, kuna haja gani ya kuwa na nyumba kubwa kama hii wakati unahitajia zaidi kuwa na makazi makubwa akhera. Kisha baada ya kusema hayo, mtukufu huyo alimwelekea Ala na kumwambia, bila shaka kama utataka, unaweza kuifanya nyumba hii hii kubwa wasila na wenzo wa kujistawishia nyumba na makazi yako ya akhera, ni pale utakapoifanya mahala pa kupokelea wageni kuunganishia udugu na ujamaa na kuifanya kituo cha kushughulikia na kutatua shida na matatizo ya wahitaji, na kuwatimizia haki zao zinazokuwajibikia, na kutoitumia kwa manufaa yako binafsi tu na familia. Baada ya kupewa nasaha na miongozo hiyo yenye thamani kubwa Ala kwa upande wake alimsikitikia na kumshtakia Imamu Ali alaihi salam kuhusu ndugu yake aitwaye ya Asim kwa kusema ameitelekeza aila yake, amehitari kuvaa nguo chakavu, ameacha kujituma kufanya kazi na ameamua kujitenga na kujiweka mbali na watu. Aliposikia vile, Imamu Ali alaihi salam aliamuru pale pale akaitwe Asim aje mbele yake. Alipomwona alimwambia, ewe adui wa nafsi yako, ni wazi kwamba shetani ameiteka akili yako. Kwa nini umewatelekeza mke na watoto wako? Unadhani Mwenyezi Mungu aliyekuhalalishia na kukujaalia neema chungu nzima za dunia yuko radhi na anafurahia tabia na mwenendo wako huu potofu? Acha ndugu yangu mwenendo huu usio sahihi, na ifaidishe nafsi yako na aila yako na neema za mwenyezi Mungu. Pamoja na yote tuliyoeleza, mpendwa msikilizaji, kuhusu nafasi na wajibu wa mume wa kushughulikia mahitaji ya kifedha ya familia yake Baadhi ya wakati changamoto za kiuchumi huyatikisa maisha ya familia mpaka mke na mume wakalazimika kufanya kazi pamoja nje ya familia ili kumudu na kuweza kukimu mahitaji ya kiuchumi ya aila yao. Lakini hata kama itawalazimu kufanya hivyo, kwa vyovyote vile, haifai kwa mke kughafilika na jukumu na masulia yake makuu ya umama na malezi ya watoto na mustakabali wao, bali muda wote ajitahidi kuhakikisha anailinda nafasi hiyo ili isije ikadhurika au kulegalega kwa namna yoyote ile. Inasikitisha kuona wana nadharia na watetezi wa fikra ya ufeministi wanapinga mtazamo huu kwa kisingizio cha kutetea haki za wanawake na usawa baina yao na wanaume, na hawako tayari katu kuitambua nafasi ya mwanamke kama mama katika ndoa na familia. Miongoni mwa taathira hasi za mtazamo huo ni kudhoofika hisia safi za upendo na huruma za mama kwa watoto, kuwakosesha watoto joto la huba, huruma na mapenzi ya kuwa karibu na mama yao, kudhoofisha mahusiano ya kifamilia na mwishowe kuporomoka na kusambaratika nguzo za jengo takatifu la ndoa. Kwa hiyo pamoja na umuhimu na nafasi ambayo mke anaweza kuwa nayo ya kuchangia masuala ya kifedha kwa ajili ya uendeshaji wa familia, lakini hilo lisiwe sababu ya kumghafilisha yeye na nafasi yake kuu na hasasi ya umama na ya malezi ya watoto na vizazi vijavyo, na ambayo ni muhimu mno kwa ajili ya kudumu na kuwa imara zaidi familia. na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 32 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 33 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran na umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo limechangamkia habari ya kusomwa bajeti ya serikali ya matumizi ya fedha kwa mwaka 2022/2023 ambayo ina kichwa cha maneno matarajio sita bajeti kuu ikisomwa leo, na kuongezea kwa dondoo masikio na macho ya Watanzania yaelekezwa Dodoma kusikia hatua za unafuu wa maisha, mazingira mazuri ya biashara. Mwananchi limetoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani Samia awaita wafanya biashara wa Oman wawekeze Tanzania. Habari hiyo ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti la serikali Habari Leo kwa kichwa cha maneno Samia aita wawekezaji wa Oman, ashuhudia utiaji saini mikataba minane. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari Mdee wenzake waanza kupigania ubunge wao Nipashe kwa upande wake limevutiwa na habari yenye anwani mtafaruku KKKT, mapya ya kugombea mali ya ibuka, polisi awatia mbaroni viongozi na ligeukia. Sasa gazeti la Raia Mwema ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, mbunge ajilipua sakata la Loliondo. Dondoo za habari hiyo zinasomeka, ahoji wapiga kura wake kutoonekana, serikali ya mjibu ataja wasioonekana ni madiwani tisa mwenyekiti CCM. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, askofu dakta mwaikali pasua kichwa KKKT akamatwa alala ndani aachiwa aongoza ibada waumini arusha wanusuru hoteli kuuzwa. Gazeti hilo aidha limeandika baraka shamte afukuzwa CCM kwa kumkashifu Mwinyi. Naligeukia sasa gazeti la kila wiki la Jamhuri, ambalo limevutiwa na habari ya aina yake yenye kichwa cha maneno, treni mabehewa SGR ni mitumba. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika ni tofauti na tambo za awali za TRC kuwa wangeleta injini mabehewa mapya kutoka kiwandani. Ukarabati utiaji nakshi mabehewa chakavu haujakamilika TRC mzabuni waingia kwenye mgogoro wa malipo. Jamhuri lina habari nyingine yenye anwani kosa la Tundu Lissu kosa la Maalim Seif. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya naanza na The Star, ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno Ruto, sababu itayonifanya ni mbwage Raila katika kinyang'anyiro cha Agosti Stalin na mnukuu, naibu rais huyo akisema amejenga jeshi imara la wafuasi litakalomhakikishia ushindi. Yafichuliwa serikali ya ufujaji mkubwa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard, likimnukuu mkaguzi mkuu wa serikali akifichua madudu ya ufujaji mkubwa wa shilingi tlioni34 uliofanywa katika bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na rais afungua maabara ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai miongo kadhaa tangu mpango wa awali, na asasi ya kiraia yataka serikali itoe intaneti ya bure kwa watu wote. Naligokia sasa gazeti la Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari cha maneno mawili vita vya shahada. Ni shahada ya masomo hiyo ya chuo kikuu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari motomoto yenye kichwa cha maneno Ruto amchamba Uhuru kuhusu vita dhidi ya ufisadi, amwambia rais aache kuwahubiria wengine kuhusu hilo wakati yeye anawakingia kifua marafiki na familia yake. Kwa upande wa Taifa Leo, kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka nyumba za Ruto Raila zateketea. Usidhani, msikilizaji mpenzi, ni nyumba za kuishi za wagombea hao wa urais; ni ngome zao za wanasiasa wanaowaunga mkono. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Vision limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, CID yachunguza sakata la basi la wanafunzi vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wizara ya fedha kuzindua bajeti ya shilingi trilioni 48 leo na mamia wakimbia mapigano DRC. Habari hiyo ya kikanda ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Monitor kwa kichwa cha maneno askari wa DRC wakimbilia Uganda huku mji ukitekwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari visemavyo Jeshi la Uganda UPDF kuajiri askari elfu kumi zaidi, lakini sharti ni kwamba wawe hawajaoa na hawana watoto ili wasishughulishwe na masuala ya familia. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Uganda yazindua mpango kazi kwa watu wenye ulemavu wa ngozi, yaani ualbino. upenzi wa wasikilizaji hapa ni mjini tehran na iliyoko hewani ni dhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ulimwengu wa michezo Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran, na kusihi tuandamana sote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na soka. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekubali kunyukwa na Algeria katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Jumapili usiku katika uwanja wa Jasim Bin Hamad huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Persian leopards walizabwa mabao mawili kwa moja kwenye mchuano huo wa kujiandaa kwa fainali za kombe la dunia zitakazo rindima huko Qatar, Riadh bin Ayad aliipa Algeria bao la ufunguzi dakika mbili kabla ya kupulizwa kipenga cha kwenda mapumzikoni. Hata hivyo, Iran ilifanikiwa kusawazisha mambo katika kipindi cha pili kupitia bao lililotoa kimiani na Alireza Reza Jahanbakhsh kunako dakika 64 timu ya mpira wa miguu ya Iran inayoondolewa na mkufunzi Dragan Skocic ipo katika kundi ba pamoja na Uingereza, Marekani na Wels kwenye fainali za kombe la dunia mieleka timu ya mieleka aina ya freestyle ya jamhuri ya kiislamu ya iran imetoa ubingwa wa kombe la dunia la pahlavan takhti duru ya 42 ya, ya mashindano hayo ya, ya, ya kimataifa ya mieleka ya kujiachia ilianza alhamisi asubuhi na kufunga pazia lake ijumaa jioni hapa nchini. iran imebuka kidedea kwa kuzoa jumla ya alama 245 ikifuatiwa na armenia iliyoambuliwa alama 93 georgia imefunga orodha ya tatu bora kwa pointi na 28 kwenye mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kwa Kimombo kama Pahlavana Tarti International Freestyle Wrestling resling World Cup yaliyoleta pamoja 35 na wanamieleka 135 wa ndani na nje ya nchi. Katika siku ya mwisho wa mashindano hayo, Iran ilizoa medali tano za dhahabu kupitia wanamieleka Reza Atari katika kilo 61, Amir Muhammad Yazdani kilo 70, Muhammad Nahodi kilo 79, Mehdi Hajilwain kilo 92 na Amir Reza Masumi kilo 125. Wakati huo huo wanamileka wa Iran na mtindo wa Greco-Roman wametawazwa mabingwa kwenye mashindano kima ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika katika jiji la Sassari huko nchini Italia. Iran imetoa ubingwa huo baada ya kuzoa medali saba za dhahabu, mbili za fedha na moja ya shaba. Tuelekee huko barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Uganda ndio mabingwa wapya wa kombe la SEKAFA kwa wanawake wa kanda ya afrika mashariki na kati. Uganda imetoa ubingwa huo kwa mara ya kwanza baada ya kuigaragaza Burundi mabao matatu kwa moja katika mchuano wa fainali mwishoni mwa juma. Sandra Nabweteme ndiye aliyekuwa nyota wa mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa taasisi ya kiufundi ya FUFA huko Njeru nchini Uganda. Kwa kufanikiwa kucheka na nyavu mara mbili, timu hizo zilikabana ko kwenye mechi hiyo, kila mmoja akitaka kuonyesha kuwa anastahiki kuliwakilisha bara Afrika kwenye fainali za kombe la dunia kwa upande wa wanawake zitakazofanyika huko Moroko baina ya Julai pili na ishirini na tatu. Hawa hapa akina dada wa Uganda wakiwa uwanjani. It's done the six, the six, bao la kufutia machozi la wageni Burundi lilifungwa na Charlotte Irankunda dakika tatu baada ya kuanza kipindi cha pili. Kocha wa kina dada hawa wa Uganda George Lutalo amesema fainali mara nyingi hazitabiriki na chochote kingeweza kutokea katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu, Ethiopia ilisasambua Tanzania bao moja bila jibu. Mbali na hayo, mshambuliaji wa klabu ya Liverpool ya Uingereza Sadio Mane ameibeba timu yake ya taifa Senegal dakika ya mwisho dhidi ya Rwanda na kuwapa mabingwa hao watetezi wa Afrika ushindi wa bao moja kwa mtungi katika mechi yao ya pili ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2023. Nusra mechi malizike kwa sare. Sasa, ya mtungi kwa mtungi lakini, beki anje musinzi wa Rwanda alihukumiwa kuwa amefanya ikabu ndani ya eneo la hatari. Mane, ambaye ni mfungaji bora muda wote kwa nchi yake akiwa na mabao 32 baada ya kufunga hat-trick kwenye mchezo wa kwanza dhidi ya Benin, alifungia Senegal bao la ushindi, huku likiwa la 33 kwake, kufuatia kuzawadiwa penalti katika dakika hizo za majeruhi. ushindi huo unaiacha Senegal kileleni mwa kundi L ikiwa na pointi sita huku Rwanda na Msumbiji wakiwa nyuma kwa pointi moja kila moja, kabla ya mpambano wa Jumatano kati ya Afrika Kusini na Benin. Ethiopia nayo imefanikiwa kuitandika Misri mabao mawili kwa sifuri katika mchuano mwingine wa kusaka tiketi ya kushiriki Kombe la Mataifa ya Afrika mwakani. Tuweke soka pembeni kidogo, tutupie jicho riadha. Bingwa wa Boston Marathon Peres Jepchirchir alikamilisha mbio za kilomita 10 za New York Mini 10 k katika nafasi ya tano Jumamosi ya Juni 11. Mkenya huyu ambaye aliibuka malkia wa mbio za kilomita 42 ya olimpiki ya New York mwaka 2021 na, na kupigiwa upatu kutawala New York Mini 10 k alitupwa hadi nafasi hiyo baada ya kujikwaa alipokanyaga kiatu cha Sembere Teferi, Mwethiopia. Teferi ambaye anashikilia taji la New York half marathon na rekodi ya dunia kwenye mbio za kilomita 5 aliishia kutoa ubingwa wa New York mini 10k kwa kutumia dakika 30 na sekunde 43. Bingwa wa mbio za mita 10000 za vyuo vya Amerika, Canada na Poto Rico ncaa Sharon Lokedi kutoka Kenya aliridhika na nafasi ya pili kwa kutumia dakika 30 na sekunde hamsini na mbili, naye Marekani Keira Diamato akifunga mduara wa tatu bora kwa dakika 31 na na sekunde sifuri tatu. Mshindi alizawadiwa dola elfu kumi za Marekani. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya soka ya taska ya Kenya imehifadhi taji lake la ligi kuu ya soka ya shirikisho la kandanda nchini humo FKF. Hii ni baada ya kuibamiza posta rangers mabao mawili kwa sifuri katika mchuano wa aina yake uliopigwa Jumapili katika uwanja wa ruaraka jijini Nairobi. Mabao ya wanamvinyo hao yalifungwa na shapfan siwa na mtoka benchi Jackson na Masharia. Hii ni mara ya 13 kwa timu hiyo ya kandanda kutoa ubingwa wa ligi kuu ya soka nchini Kenya. Wanataska hawa hapa wakishangilia ubingwa huo. Mbali na hayo, Kylian Mbappe, Vinicius Junior na Erling Haaland ndiyo wachezaji wenye thamani ya juu zaidi duniani. Haya ni kwa mujibu wa shirika la CIES Football Observatory. Mbape mwenye umri wa miaka 23 aliyekataa ofa ya kujiunga na Real Madrid na badala yake kurefusha muda wa kuhudumu kwake kambini kwa PSG anaongoza orodha hiyo kwa kima cha pauni milioni 175.7 foadi wa Real na timu ya taifa ya Brazil, Vinicius Junior anakamata nafasi ya pili kwa paoni 158 milioni, huku Haland wa Manchester City na Norway akiwa watatu kwa paoni milioni 130. Nukta. na huku hayo yakijiri Jumanne iliyopita, bunge la Tanzania lilitengua kanuni na kuwaruhusu timu ya taifa ya soka ya wa wasichana wa chini ya miaka 17, almaarufu Serengeti Girls, kuingia ndani ya ukumbi wa bunge na kuketi kwenye viti vya waheshimiwa wa bunge. Waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, sera na bunge, George Simbachawene alitoa hoja ya kutengua kanuni ya 160 kwa mabano moja ambayo inatoa masharti kwa wageni wasio wa bunge kuingia ndani ya ukumbi wa bunge, lakini kukaa mahali pao, si katika viti vya wabunge au ndani ya ukumbi wanaotumia wabunge. Wachezaji hao wameitwa bungeni kufuatia ushindi waliopata kwenye mashindano ya kufuzu kwenye kucheza kombe la dunia ambalo mashindano yake yatakuwa huko nchini India. Aya, asanteni sana waheshimiwa wabunge, asanteni sana E, wanaendelea kupewa nafasi kule ya kukaa. Asante sana. Sasa ni waruhusu mkae. Wesho tunawapongeza sana sana sana mabinti zetu na tunawatakia kila laheri katika safari iliyo mbele yenu. Serengeti Girls hao wameiheshimisha Tanzania na kanda ya Afrika Mashariki kwa jumla. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majalo ya Kemola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne mwezi 14 mfungo wa pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria kamaria, inayosadifiana na 14 Juni 2022 minadia Siku kama ya leo miaka mia mbili themanini na sita iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa kwa jina la Charles Augustin de Coulomb. Msomi huyo alianza kufundisha masomo katika nyanja za umeme na sumaku baada ya kuhitimu masomo yake na kuandika vitabu vingi katika uwanja huo. Mbali na kufundisha, mwanafizikia Augustin de Coulomb aliendelea pia kufanya utafiti na hatimaye akafanikiwa kubuni kanuni katika sayansi ya fizikia iliyojulikana kwa jina lake. de Coulomb aliaga dunia akiwa na Umri wa miaka sabini. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhammad Ali Pasha walishambulia Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudan na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo wananchi wa Sudan wakiongozwa na Mahdi al Sudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza, na mwaka 1885 wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza na hivyo kuyakomboa maeneo hayo. Siku kama ya leo miaka mia tisini na miwili iliyopita wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo, uvamizi huo wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria dhidi ya ukoloni wa Ufaransa yalipamba moto baada ya kumalizika vita vikuu vya pili vya dunia. Hatimaye mwaka 1962 rais wa wakati huo Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili kufuatia mashinikizo ya mapambano ya wananchi wa Algeria na upinzani wa fikra za walowengi ndani ya Ufaransa kwenyewe na kimataifa. Na tarehe 24 Hordad miaka 41 iliyopita, wawakilishi 120 wa Majlisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge waliwasilisha mswada wa kutokuwa na imani na Bani Sadr aliyekuwa rais wa wakti huo wa Iran. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kusambaratika mapambano ya wananchi dhidi ya wavamizi wa chama cha baath kutoka Iraq e, katika hujuma iliyofanywa dhidi ya ardhi ya Iran kutokana na kukosa misaada ya dharura kutoka kwa Banisad aliyekuwa kamanda na amri jeshi mkuu, na vilevile vile hitilafu zilizojitokeza baina ya rais wa nchi na mihimili mingine miwili ya dola. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za ulimwengu, msikilizaji wetu Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, ametuletea maoni yake mchana huu akisema sera ya Uingereza ya kuhamisha watafuta hifadhi kwenda Rwanda pamoja na kuto kuwa sahihi kwa upande wa UNHCR, yaani shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, inaonekana pia ni mbinu ya Uingereza ya kuwadhoofisha wahamiaji kukata tamaa ya kukimbilia nchini humo. Maoni yake hayo Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, kama kawaida, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Shirika la nishati ya atomiki la Iran AEOI limetangaza kuwa hakuna mada yoyote ya nyuklia nchini ambayo haijatolewa maelezo, na madai ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA yametokana na taarifa zisizo sahihi na za kubuni ulizopewa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ambao wenyewe unamiliki silaha za nyuklia. Serikali ya Burkina Faso imetangaza kuwa watu wasiopungua hamsini wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika kijiji kimoja kaskazini mwa nchi hiyo. Lakini mbali na takwimu hizo ambazo zimetolewa na msemaji wa serikali, afisa mmoja wa usalama amevieleza vyombo vya habari kwamba watu wasiopungua mia moja wameuawa, huku raia mmoja katika eneo la tukio ambaye hakutaka kutajwa jina lake akisema watu wapatao 165 waliuliwa katika hujuma hiyo. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ametupilia mbali uamuzi wa, wa serikali ya Uingereza wa kuwahamishia Rwanda watafuta hifadhi wanaokwenda nchini humo, akisema makubaliano hayo ya kando kati ya nchi hizo mbili ni makosa. Kundi moja la kutetea haki za binadamu nchini Ujerumani limeripoti kuwa limesajili matukio zaidi ya mia nane ya kushambuliwa misikiti na maeneo matakatifu ya Waislamu nchini humo. na Michel Baklet, kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, ametangaza kuwa hatagombea tena wadhifa huo kwa muhula wa pili. Na kwa muhtasari huo habari za dunia. A, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Laziada, sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.