Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake. Naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short wave, na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma mtwara na Singida. Leo ni Jumane tarehe 14 mfungo wa pili Dhulqaada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijria inayosadifiana na tarehe 14 Juni elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaqi katika Uislamu na ulimwengu wa michezo Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Venezuela atembelea bustani ya teknolojia ya Pardis nchini Iran. Benki ya Dunia yapongeza mfumo mpya wa elimu nchini Kenya. Waasi wa M23 wadaiwa kuuteka mji wa Bunagana nchini DRC, na jenerali wa kizayuni akiri kuwa Israel haitashinda katika vita vijavyo. habari kamili. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ametembelea bustani ya teknolojia ya Pardis iliyoko katika mji mkuu wa Iran, Tehran, na kujionea ustawi mkubwa wa Iran katika sayansi na teknolojia. Rais Maduro ambaye aliwasili nchini Iran Jumamosi ametembelea bustani hiyo akiwa ameandamana na ujumbe wa ngazi za juu wa mawaziri wa Venezuela wa mambo ya nje, kilimo, mawasiliano, sayansi na teknolojia, uchukuzi na utalii. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Sorena Satari, na mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis waliandamana pia na rais Maduro katika ziara yake hiyo. Baada ya kutembelea kituo hicho cha teknolojia, rais wa Venezuela aliwahutubu maafisa wa Iran waliokuwepo hapo na kusema, mmeweza kutupatia motisha kutokana na uanzishaji wa mabustani ya teknolojia. Tuna hamu sana ya kuwa na miradi kama hii nchini Venezuela kwa msaada wenu. Ujumbe huu wa Venezuela pia umetembelea mashirika ya kiteknolojia kama vile Pars Online na halikadhalika mashirika ya sekta ya kutengeneza dawa na vifaa vya sekta ya tiba kama vile ari teboferus. Juzi pia Rais Maduro alikabidhiwa meli kubwa ya mafuta iliyotengenezwa Iran na ambayo sasa itatumika kubeba mafuta ya Venezuela. Meli hiyo ya kiwango cha Aframax mbili inaweza kuenda kasi ya noti 15 kwa saa baharini, ambazo ni sawa na kilomita 27 kwa saa. Kenya imepongezwa na Benki ya Dunia kwa mageuzi katika mfumo wake wa elimu ambao umepelekea wanafunzi waweze kuwa na matokeo bora katika masomo ya lugha na hesabu. Katika ripoti ya uchunguzi ya hivi karibuni, benki ya Dunia imeonyesha kuboreka kwa kiwango cha kusoma na kuandika au lugha na hesabu, ambayo ni masomo mawili ya kimsingi na ambayo wanafunzi hukutana nayo mwanzoni mwa masomo yao. Mafanikio hayo yamepatikana pamoja na kuwepo changamoto kama vile msongamano na kuvurugwa ratiba za masomo kutokana na janga la COVID-19. Miongoni mwa mageuzi ya hivi majuzi katika mfumo wake wa elimu, Kenya inatumia mtaala unaozingatia ustawishaji umahiri na elimu jumuishi, kwa kifupi CBC, ambao unalenga kuangazia elimu ya kivitendo badala ya kusoma kinadharia kwa ajili ya mitihani tu. Ingawa awali wanafunzi walitumia miaka minane katika shule ya msingi na minne katika sekondari sasa watatumia miaka sita katika shule ya msingi kisha miaka mitatu katika kile kinachoitwa sekondari ya chini na mitatu zaidi katika sekondari ya juu. Kenya pia imekumbatia mfumo wa kukuza waalimu kitaaluma, kubadilisha mitaala ya mafunzo na leseni ya walimu, huku ikisukuma sera ya kitabu kwa kila mwanafunzi na mbinu bora za usimamizi wa shule kwa lengo la kuboresha usalama kwa wanafunzi. Ripoti ya Benki ya Dunia iliyopewa jina la Sasisho la Kiuchumi la Kenya toleo la 25 kulenga juu kupata elimu ili kudumisha weni, imesema mabadiliko hayo ndio chanzo cha matokeo bora ya kujifunza na kuwafanya wanafunzi nchini Kenya kufaulu vyema ikilinganishwa na wenzao katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Kundi la waasi la M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, linadaiwa kuudhibiti mji wa mashariki mwa nchi hiyo wa Bunagana unaopakana na Uganda. Hayo yameelezwa Jumaatatu na wanaharakati katika kile kinachoonekana kuwa pigo kwa wanajeshi wa DRC waliosema Jumaapili kuwa walifanikiwa kuwafurusha waasi hao. Jean Baptiste Twizere ambaye ni mwenyekiti wa shirika la kiraia katika eneo hilo ameliambia shirika la habari la Reuters Jumatatu kwamba tayari mji wao uko chini ya udhibiti wa kundi la M23 na kwamba wanajeshi wa Kongo waliojikuta wamezingirwa na waasi katika mji huo hawakuweza kuchukua hatua yoyote tangu jana na wameukimbia mji huo. Kwa upande mwingine naibu mwenyekiti wa shirika la wanaharakati katika mkoa wa Kivu Kaskazini, Edgard Mateso naye amethibitisha tukio hilo. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la serikali katika mkoa huo Jenerali Silveni Kenge amesema bado hana taarifa yoyote na anaelekea katika eneo hilo. Mji wa Bunagana uko kiasi cha kilomita 55 kutoka kaskazini mashariki mwa Goma na ni moja ya maeneo makubwa ya kuvuka kuingia nchini Uganda. Hayo yanajiri wakati ambao wakuu wa serikali katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanasema wanajeshi wa Rwanda wakiwa na silaha walisaidia mashambulizi yanayofanywa na kundi la waasi wa M23 siku ya Jumapili katika vita vya mji huo wa mpakani wa Bunagana ulioko katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Jenerali mmoja wa jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel ameashiria udhaifu wa jeshi la utawala huo na kusistiza kuwa endapo hali hiyo haitabadilika, Israel haitashinda katika vita vijavyo. Kwa mujibu wa chaneli ya 14 ya televisheni ya utawala wa kizayuni Isaak Barik jenerali mkongwe katika jeshi la utawala haramu wa Israel na mkuu wa zamani wa kamati ya kuchunguza malalamiko ya wanajeshi amekosoa hali ya vituo na kambi za jeshi la utawala wa kizayuni na kusema mwenendo na utendaji wa wanajeshi wa Israel hauendani na majukumu walio nayo na wanazembea juu ya suala hilo. Barik amesema hivi karibuni alitembelea divisheni za jeshi la Israel na akafafanua kwamba katika ziara yake hiyo ameshuhudia waziwazi jinsi askari walivyopoteza ari na matumaini na wasivyoipa umuhimu nidhamu ya jeshi, na akaongezea kwa kusema ikiwa hali hiyo haitaboreshwa, jeshi la Israel halitapiga hatua na halitaweza kupata ushindi katika vita vyovyote vya siku za usoni. Hivi karibuni pia Jenerali Ishaq Barik alitahadharisha kwamba ikiwa utawala wa kizayuni utaingia katika vita vyovyote siku za usoni wanajeshi wengi wa utawala huo haramu watauawa. Hivi sasa miaka 74 imepita tangu ulipoundwa utawala haramu na ghasibu wa Israel unaoikalia Quds kwa mabavu. Kama huko nyuma utawala wa Kizayuni ulikuwa ukikabiliana zaidi na changamoto za nje, hivi sasa unashuhudia mchanganyiko wa changamoto za ndani na nje, na kwa mtazamo wa shakhsia na viongozi wa utawala huo, changamoto za ndani ni kubwa na nyingi zaidi. Na jeshi la taifa la Somalia siku ya Jumatatu lilisema kuwa limefanya operesheni dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye mfungamano na Al-Qaida katika eneo la kati la Hiran na kuwa takriban magaidi kumi na mbili wa kundi hilo la magaidi kufurushaji wa kufurushaji. Operesheni hiyo iliyoendeshwa na askari wa kikosi maalumu jeshini ilifanyika karibu na mji wa Mataban katika eneo la kati la Hiran mwishoni mwa Jumapili. Magaidi kumi na mbili wa Ashababu waliuawa katika operesheni iliyoendeshwa na jeshi la taifa la Somalia karibu na kijiji cha Kabdho kilichoko wilayani Matabani mkoa wa Hiran katika muda wa saa 24 zilizopita, shirika la habari la taifa la Somalia limeripoti. Brigedia Jenerali Odoa Yusuf Rage, kamanda wa jeshi la taifa la Somalia aliyezungumza na redio ya jeshi, amethibitisha operesheni hiyo akisema lengo kuu ni kuharibu maficho ya magaidi na kuzuia njama zao. Amesema wakati wa operesheni hiyo, jeshi liliharibu kambi ya Shababu huko Kabdho, nje kidogo ya Mataban, ambapo magaidi wa Shababu walikuwa wakipora pesa kutoka kwa watu wa eneo hilo. Hayo wanajiri siku kadhaa baada ya rais mpya wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud, kuahidi kukabiliana na ugaidi katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo huku pia akiomba jamii ya kimataifa iisaidia Somalia dhidi ya tishio la baa la njaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia maadhimisho ya mwaka wa 25 tangu kuasisiwa kundi la kiuchumi la nchi za Kiislamu D8. Sherehe ya kuadhimishwa mwaka wa 25 tangu kuasisiwa kundi la nchi nane za Kiislamu zilizostawi kiuchumi D8 imefanyika mjini Istambul, Uturuki, kwa kuhudhuriwa na mabalozi wa nchi wanachama akiwemo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika sherehe hiyo iliyoandaliwa na chama cha Saadat, shahsia mbalimbali waliohudhuria hudhu maadhimisho hayo ya mwaka wa 25 tangu lilipoasisiwa kundi la Dinane, akiwemo balozi wa Iran Muhammad Farazmand walipata fursa ya kuhutubia. Akizungumzia hilo, balozi wa Irani nchini Uturuki ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook: A hafla ya kuadhimisha kuasisiwa kwa dinane imefanyika katika kasri la Istanbul kwa uwenyeji wa chama cha Saadati cha Uturuki. Miaka 25 iliyopita, na wakiwa mahala hapa hapa, wakuu wa nchi nane za Kiislamu walitangaza kuanza kazi kwa jumuiya hii muhimu ya kiuchumi. Kwa hakika, dinane ilikuwa matunda ya rai adhimu iliyotolewa na Nejmudin Erbakan ambaye katika zama za sasa inahitaji kuzingatiwa zaidi na nchi wanachama. Temel Karamuloghlu ni mmoja wa wanafikra na wanasiasa wa Uturuki walioandaa hafla hiyo ya kuadhimisha miaka 25 ya kuasisiwa kundi la D-nane. Katika hotuba aliyotoa kwenye maadhimisho hayo Karamuloghlu alisema kufanyika kwa maadhimisho hayo ni jambo muhimu, na akaashiria aina kadhaa za tawala zilizopo kikanda na kimataifa kwa kusema, licha ya kuwepo tawala za aina tofauti, njia bora ya ushirikiano baina ya nchi wanachama wa dinane ni ushirikiano wa kiuchumi, na mfano wa wazi wa suala hili ni umoja wa Ulaya. Pamoja na hayo, mtaalamu na mwanafikra huyo wa Uturuki wa masuala ya kisiasa na kadhia za kikanda na kimataifa amesisitiza pia kwa kusema Kufanya hivyo sio jambo rahisi, lakini wanachama wa dinane na bila kuingiza ideolojia nazo pia zinaweza kuipatia, kuipita njia hii kwa kasi. Matamshi ya Karamu Loglu ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Sadati anapasa kuchukuliwa kuwa ndio msimamo wa serikali ya Uturuki na hata vyama vingine vingi vya nchi hiyo. Licha ya kuwepo tofauti za kiideolojia, nchi wanachama wa dinane Zina uwezo wa kuimarisha mashirikiano ya kiuchumi kupitia jumuiya hiyo. Kwa mtazamo wa wataalamu wengi, kuanzishwa kwa kundi la dinane kunatafsiriwa kama nukta muhimu sana na ya aina yake katika mchakato wa ushirikiano na mwelekeo wa pamoja wa mataifa ya Waislamu yaliyopiga hatua wa kiustawi. Pamoja na hayo, hadi sasa wanachama wa kundi la dinane hawajaweza kufanikisha malengo ya mashirikiano ya kiuchumi waliokuwa wamejiwekea baina yao. Historia ya kuasisiwa Dinane inarejea mwezi Novemba mwaka 1996. Kuasisiwa kwa, kwa kundi hilo kuliendana na kufanyika mkutano wa ushirikiano ambao ulifanyika wakati huo mjini Istanbul, Uturuki, na kuhudhuriwa na marais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Malaysia, Nigeria na Bangladesh. Hata hivyo kuasisiwa rasmi kundi la Dinani la nchi za kiislamu kulichukua takriban muda wa mwaka mmoja tangu kutangazwa hatua hizo za utangulizi za kuanzishwa kwake. Kundi hilo lilianzishwa rasmi tarehe 15 Juni 1997 kwa pendekezo la aliyekuwa waziri mkuu wa Uturuki wakati huo na kiongozi wa chama kilichokuja kupigwa marufuku cha Refaa, hayati Profesa Najmuddin Erbakan. Iran, Uturuki, Pakistan, Bangladesh, Indonesia, Malaysia, Misri na Nigeria ndizo nchi wanachama wa dinane zikiwa zinaendelea kufuatilia malengo ya kundi hilo likiwemo la kuimarisha mashirikiano ya kiuchumi kati ya nchi wanachama. Ukweli ni kwamba nchi zinazounda kundi la dinane zina fursa na uwezo mkubwa sana lakini hadi sasa hazijaweza kuzitumia ipasavyo fursa na uwezo huo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendo wa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya thelathini na mbili ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo itazungumzia masuala ya uchumi na nafasi yake katika akhlaqi za Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, moja ya mambo ya msingi na yenye taathira kubwa ya kuifanya familia iwe thabiti na imara ni suala la uchumi. Pamoja na hayo, kinachopasa kuzingatiwa zaidi juu ya suala hili ni namna sisi wenyewe tunavyoyaangalia masuala ya uchumi. Japokuwa masuala ya kifedha yana taathira kubwa katika mipango na uendeshaji wa familia, lakini kwa mtazamo wa Uislamu haifai kuyafanya kuwa ndiyo lengo halisi la maisha kama yanavyoangaliwa na mfumo wa ubepari wa magharibi. Kwa sababu tutakapokuwa hivyo, utamaduni wa umaada, yaani akhlaki za kujali vitu tu, ndiyo utakaoshika nafasi katika malengo na mipango ya maisha yetu, na matokeo yake familia zetu zitakuwa zikijali na kufikiria maslahi yao zenyewe tu ya kiuchumi na kughafilika na shida na dhiki walizo nazo watu wanyonge. Katika hali hiyo, moyo wa utu utaanza kutoweka kidogo kidogo, na sumu ya sifa chafu kama za kujilimbikizia mali, matumizi ya israfu na kuishi maisha ya kifahari itapenya na kusambaa ndani ya mwili wa familia. Lakini kama mke na mume wataliangalia suala la uchumi kwa jicho la wenzo na suhula tu ya kuendeshea maisha yao, katika hali hiyo, wataweza kwa wakati mmoja kunufaika na wenzo wa uchumi kwa ajili ya kujikimu kwa mahitaji ya lazima ya maisha yao kwa namna itakayoimarisha hisia za upendo kwa watu wa familia yao na wakati huo huo kuwa na raghba na shauku ya kutekeleza jihadi ya mali kwa kuwa tayari kujihini na kujitolea ili kuwasaidia wanyonge na wahitaji. Katika hali hiyo, haitakuwa rahisi katu kunasa kwenye mtego wa ubinafsi na uchoyo, israfu na ufahari. Hata hivyo, ili kuweza kufanikisha lengo hilo, inapasa mke na mume wawe na fikra na mtazamo unaofanana ili mbali na kusimamia ipasavyo masuala ya kifedha na kiuchumi ya familia yao, watekeleze pia jukumu na masulia ya kiutu na kibinadamu walio nayo kwa ajili tu ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo wa kiujumla, kuna watu wa aina tatu katika suala la namna mume anavyosimamia jukumu lake la uendeshaji masuala ya kifedha na kiuchumi ya familia yake. Aina ya kwanza ni ya mume aliyemaridhia wa kila kitu katika kutii na kutekeleza kila akitakacho mkewe. Yeye huwa hana sauti, uamuzi wala mamlaka ya jambo lolote katika ndoa yake zaidi ya kuridhisha matashi na matakwa ya mkewe. Matokeo yake ni kuwa mtu wa kusahau majukumu na masuulia yake yote ya kidini na kiutu na hima yake yote kuwa ni kufanya yale yatakayompendeza mkewe. Aina ya pili ya mume ni yule asiyejali wala kuwajibika kwa namna yoyote kuhusiana na masuala ya kiuchumi aliyo nayo kwa familia yake. Yeye huwa na mtazamo wa kuendesha familia yake kimfumo dume wa kumburuza mke, kuwa na kauli ya mwisho katika kila jambo na kufanya lolote lile atakalo bila kujali mahitaji ya mke na familia yake. Lakini kinyume na makundi hayo mawili, kuna aina ya tatu ya mume aendeshaye masuala ya kiuchumi ya familia yake kwa mtazamo wa kadiri na wastani, kwa kufuata miongozo na mafunzo ya aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu na sira za viongozi wa dini. Aya 29 ya suratul Isra inalibainisha hilo kama ifuatavyo: wala usiufanye mkono wako kama uliofungwa shingoni mwako, wala usiukunjue wote kabisa, utabaki ukilaumiwa muflisi. Baada ya ushindi na kumalizika kwa vita vya Jamal, Imamu Ali alayhi ssalam alifika katika mji wa Basra. Siku moja alikwenda kumtembelea mmoja wa wafuasi wake aitwaye Ala bin Ziyad Harithi, ambaye alikuwa na nyumba kubwa. Alipoitupia jicho nyumba ya Ala na ukubwa iliyokuwa nao, Imamu Ali alisema, kuna haja gani ya kuwa na nyumba kubwa kama hii wakati unahitajia zaidi kuwa na makazi makubwa akhera. Kisha baada ya kusema hayo, mtukufu huyo alimwelekea Ala na kumwambia, bila shaka, kama utataka, unaweza kuifanya nyumba hii hii kubwa wasila na wenzo wa kujistawishia nyumba na makazi yako ya akhera, ni pale utakapoifanya mahala pa kupokelea wageni kuunganishia udugu na ujamaa na kuifanya kituo cha kushughulikia na kutatua shida na matatizo ya wahitaji na kuwatimizia haki zao zinazokuwajibikia, na kutoitumia kwa manufaa yako binafsi tu na familia. Baada ya kupewa nasaha na miongozo hiyo yenye thamani kubwa Ala kwa upande wake alimsikitikia na kumshtakia Imamu Ali alaihi ssalam kuhusu ndugu yake aitwaye ya Asim kwa kusema, ameitelekeza aila yake, amehitari kuvaa nguo chakavu, ameacha kujituma kufanya kazi na ameamua kujitenga na kujiweka mbali na watu. Aliposikia vile, Imamu Ali alaihi ssalam aliamuru pale pale akaitwe Asim aje mbele yake. Alipomwona alimwambia: ewe adui wa nafsi yako, ni wazi kwamba shetani ameiteka akili yako. Kwa nini umewatelekeza mke na watoto wako? Unadhani Mwenyezi Mungu aliyekuhalalishia na kukujaalia neema chungu nzima za dunia yuko radhi na anafurahia tabia na mwenendo wako huu potofu? Acha ndugu yangu mwenendo huu usio sahihi, na ifaidishe nafsi yako na aila yako na neema za Mwenyezi Mungu. pamoja na yote tuliyoeleza, mpendwa msikilizaji, kuhusu nafasi na wajibu wa mume wa kushughulikia mahitaji ya kifedha ya familia yake. Baadhi ya wakati changamoto za kiuchumi huyatikisa maisha ya familia mpaka mke na mume wakalazimika kufanya kazi pamoja nje ya familia ili kumudu na kuweza kukimu mahitaji ya kiuchumi ya aila yao. Lakini hata kama itawalazimu kufanya hivyo, kwa vyovyote vile, haifai kwa mke kughafilika na jukumu na masulia yake makuu ya umama na malezi ya watoto na mustakabali wao, bali muda wote ajitahidi kuhakikisha anailinda nafasi hiyo ili isije ikadhurika au kulegalega kwa namna yoyote ile. Inasikitisha kuona wana nadharia na watetezi wa fikra ya ufeministi wanapinga mtazamo huu kwa kisingizio cha kutetea haki za wanawake na usawa baina yao na wanaume, na hawako tayari katu kuitambua nafasi ya mwanamke kama mama katika ndoa na familia. Miongoni mwa taathira hasi za mtazamo huo ni kudhoofika hisia safi za upendo na huruma za mama kwa watoto, kuwakosesha watoto joto la huba, huruma na mapenzi ya kuwa karibu na mama yao, kudhoofisha mahusiano ya kifamilia na mwishowe kuporomoka na kusambaratika nguzo za jengo takatifu la ndoa. Kwa hiyo pamoja na umuhimu na nafasi ambayo mke anaweza kuwa nayo ya kuchangia masuala ya kifedha kwa ajili ya uendeshaji wa familia, lakini hilo lisiwe sababu ya kumghafilisha yeye na nafasi yake kuu na hasasi ya umama na ya malezi ya watoto na vizazi vijavyo, na ambayo ni muhimu mno kwa ajili ya kudumu na kuwa imara zaidi familia. Na kwa maelezo hayo mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 32 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, utakapokutana tena katika sehemu ya 33 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Jumane ya leo ya tarehe 14 Juni, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo limechangamkia habari ya kusomwa bajeti ya serikali ya matumizi ya fedha kwa mwaka 2022/2023. Matarajio sita bajeti kuu ikisomwa leo, na kuongezea kwa dondoo masikio na macho ya Watanzania yaelekezwa Dodoma kusikia hatua za unafuu wa maisha, mazingira mazuri ya biashara. wananchi limetoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani, Samia awaita wafanyabiashara wa Oman wawekeze Tanzania. Habari hiyo ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti la serikali Habari Leo kwa kichwa cha maneno, Samia aita wawezekaji wa Oman wawekezaji wa Oman ashuhudia utiaji saini mikataba minane. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari mdee wenzake waanza kupigania ubunge wao. Nipashe kwa upande wake limevutiwa na habari yenye anwani mtafaruku KKKT mapya ya kugombea mali ya ibuka, polisi yawatia mbaroni viongozi. Naligeukia sasa gazeti la Raia Mwema ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari mbunge ajilipua sakata la Loliondo. Dondoo za habari hiyo zinasomeka: ahoji wapiga kura wake kutoonekana, serikali ya mjibu ataja, wasioonekana ni madiwani tisa, mwenyekiti CCM habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Askofu Dk Mwaikali pasua kichwa KKKT, akamatwa alala ndani aachiwa aongoza ibada waumini Arusha wanusuru hoteli kuuzwa. Gazeti hilo aidha, limeandika Baraka Shamte afukuzwa CCM kwa kumkashifu Mwinyi naligeukia sasa gazeti la kila wiki la Jamhuri ambalo limevutiwa na habari ya aina yake yenye kichwa cha maneno treni mabehewa SGR ni mitumba. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika ni tofauti na tambo za awali za TRC kuwa wangeleta injini mabehewa mapya kutoka kiwandani. Ukarabati utiaji nakshi mabehewa chakavu haujakamilika, TRC mzabuni waingia kwenye mgogoro wa malipo. Jamhuri lina habari nyingine yenye anwani kosa la Tundu Lisu, kosa la Maalim Seif. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na The Star ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno Ruto sababu itayonifanya ni mbwage Raila katika kinyang'anyiro cha Agosti stali na mnukuu, naibu rais huyo akisema amejenga jeshi imara la wafuasi litakalomhakikishia ushindi. Yafichuliwa serikali ya ufujaji mkubwa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard, likimnukuu mkaguzi mkuu wa serikali akifichua madudu ya ufujaji mkubwa wa shilingi trilioni 3.4 uliofanywa katika bajeti ya mwaka 2021 vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na rais afungua maabara ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai miongo kadhaa tangu mpango wa awali, na asasi ya kiraia yataka serikali itoe intaneti ya bure kwa watu wote. Naligeukia sasa gazeti la Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari cha maneno mawili, vita vya shahada, shahada ya chuo kikuu hiyo toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari moto moto yenye kichwa cha maneno Ruto amchamba Uhuru kuhusu vita dhidi ya ufisadi, amwambia rais aache kuwahubiria wengine kuhusu hilo wakati yeye anawakingia kifua marafiki na familia yake. Kwa upande wa Taifa Leo, kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka nyumba za Ruto Raila zateketea. Usidhani ni nyumba za kuishi za wagombea hawa wa urais, ni ngome zao za wanasiasa wanaowaunga mkono. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, CID yachunguza sakata la basi la wanafunzi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wizara ya fedha kuzindua bajeti ya shilingi trilioni 48 leo. Na mamia wakimbia mapigano DRC. Habari hiyo ya kikanda ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Monita kwa kichwa cha maneno, askari wa DRC wakimbilia Uganda, huku mji ukitekwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari visemavyo, jeshi la Uganda, UPDF, kuajiri askari elfu kumi zaidi, lakini sharti ni kwamba wawe hawajaoa na hawana watoto ili wasishughulishwe na masuala ya familia. Monitaidha limeandika Uganda yazindua mpango kazi kwa watu wenye ulemavu yani, wa ngozi yaani ualbino. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran, na kusihi tuandamana hadi tamati ya kipindi. Tuanze na soka. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekubali kunyukwa na Algeria katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Jumapili usiku katika uwanja wa Jasim Bin Hamad huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Passion Leopards walizabwa mabao mawili kwa moja kwenye mchuano huo wa kujiandaa kwa fainali za Kombe la Dunia zitakazorindima huko Qatar. Riadh Bin Ayadh aliipa Algeria bao la ufunguzi dakika mbili kabla ya kupulizwa kipenga cha kwenda mapumzikoni. Timu ya mpira wa miguu ya Iran inayonolewa na mkufunzi Dragan Skocic ipo katika kundi ba pamoja na Uingereza, Marekani na Wales kwenye fainali za kombe la dunia mieleka. Timu ya mieleka aina ya freestyle ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa kombe la dunia la Pahlavan Tahti duru ya 42 ya mashindano hayo ya kimataifa ya mieleka ya kujiachia ilianza Alhamisi asubuhi na kufunga pazia lake Ijumaa jioni hapa nchini. Iran imebuka kidedea kwa kuzoa jumla ya alama 245 ikifuatiwa na Armenia iliyoambuliwa alama 93. Georgia imefunga orodha ya tatu bora kwa pointi 28 kwenye mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kwa kimombo kama Pahlavan Tahti International Freestyle Wrestling World Cup yaliyoleta pamoja wanamieleka 135 wa ndani na nje ya nchi. Katika siku ya mwisho wa mashindano hayo, Iran ilizoa medali tano za dhahabu kupitia wanamieleka Reza Atari katika kilo 61, Amir Muhammad Yazdani kilo 70, Muhammad Nahodi kilo 79, Mehdi Hajiluain kilo 92, na Amir Reza Masumi kilo 125. Wakati huo huo, wanamileka wa Iran na mtindo wa Greco-Roman wametawazwa mabingwa kwenye mashindano kima ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika katika jiji la Sassari huko nchini Italia. Iran imetoa ubingwa huo baada ya kuzoa medali saba za dhahabu, mbili za fedha na moja ya shaba. Tuelekee huko barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Uganda ndio mabingwa wapya wa kombe la SEKAFA kwa wanawake wa kanda ya Afrika mashariki na kati. Uganda imetoa ubingwa huo kwa mara ya kwanza baada ya kuigaragaza Burundi mabao matatu kwa moja katika mchuano wa fainali mwishoni mwa juma. Sandra Nabweteme ndiye aliyekuwa nyota wa mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa taasisi ya kiufundi ya FUFA huko Njeru, nchini Uganda, kwa kufanikiwa kucheka na nyavu mara mbili timu hizo zili kabana ko kwenye mechi hiyo kila mmoja akitaka kuonyesha kuwa anastahiki kuliwakilisha bara Afrika kwenye fainali za kombe la dunia kwa upande wa wanawake zitakazofanyika huko Moroko, baina ya Julai pili na ishirini na tatu. Hawa hapa akina dada wa Uganda wakiwa uwanjani bao la kufutia machozi la wageni Burundi lilifungwa na Charlotte Irankunda dakika tatu baada ya kuanza kipindi cha pili. Kocha wa kinadada hawa wa Uganda, George Lutalo, amesema fainali mara nyingi hazitabiriki na chochote kingeweza kutokea katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu, Ethiopia ilisasambua Tanzania bao moja bila jibu. Mbali na hayo, mshambuliaji wa klabu ya Liverpool ya Uingereza, Sadio Mane, ameibeba timu yake ya taifa Senegal dakika ya mwisho dhidi ya Rwanda na kuwapa mabingwa hao watetezi wa Afrika ushindi wa bao moja kwa mtungi katika mechi yao ya pili ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2023. Nusra mechi malizike kwa sare Tasa ya mtungi kwa mtungi, lakini beki anje musinzi wa Rwanda alihukumiwa kuwa amefanya ikabu ndani ya eneo la hatari. Mane, ambaye ni mfungaji bora wa muda wote kwa nchi yake akiwa na mabao 32 baada ya kufunga hatrick kwenye mchezo wa kwanza dhidi ya Benin, aliifungia Senegal bao la ushindi, huku likiwa la 33 kwake, kufuatia kuzawadiwa penalti katika dakika hizo za majeruhi. Sadio Mane. Sadio Mane. Ushindi huo unaiacha Senegal kileleni mwa kundi L ikiwa na pointi 6 huku Rwanda na Msumbiji wakiwa nyuma kwa pointi moja kila moja kabla ya mpambano wa Jumatano kati ya Afrika Kusini na Benin. Ethiopia nayo imefanikiwa kuitandika Misri mabao mawili kwa sifuri katika mchuano mwingine wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la mataifa ya Afrika mwakani. Tuweke soka pembeni kidogo, tutupie jicho riadha. Bingwa wa Boston Marathon Peres Jepchirchir alikamilisha mbio za kilomita kumi za New York Mini 10K katika nafasi ya tano Jumamosi ya Juni 11. Mkenya huyu ambaye aliibuka malkia wa mbio za kilomita 42 ya olimpiki ya New York mwaka 2021 na kupigiwa upatu kutawala New York Mini 10K alitupwa hadi nafasi hiyo baada ya kujikwaa alipokanyaga kiatu cha Sembere Teferi Mwethiopia. Teferi ambaye Anashikilia taji la New York Half Marathon na rekodi ya dunia kwenye mbio za kilomita 5 alishia kutoa ubingwa wa New York Mini 10K kwa kutumia dakika 30 na sekunde 43. Bingwa wa mbio za mita 10,000 za vyuo vya Amerika, Kanada na Potoreko, NCAA Sharon Lokedi kutoka Kenya aliridhika na nafasi ya pili kwa kutumia dakika 30 na sekunde 52 na Marekani Keira Diamato akifunga mduara wa tatu bora kwa dakika 31 na sekunde 03. Mshindi alizawadiwa dola 10,000 za Marekani. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya soka ya task ya Kenya imehifadhi taji lake la ligi kuu ya soka ya shirikisho la kandanda nchini humo FKF. Hii ni baada ya kuibamiza Posta Rangers, mabao mawili kwa sifuri katika mchuano wa aina yake uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Ruaraka jijini Nairobi. Mabao ya wanamvinyo hao yalifungwa na Shepfan Siwa na mtoka benchi Jackson na Masharia. Hii ni mara ya kumi na tatu kwa timu hiyo ya kandanda kutoa ubingwa wa ligi kuu ya soka nchini Kenya. Wanataska hawa hapa wakishangilia ubingwa huo. <coughs> Mbali na hayo, Kylian Mbappe, Vinicius Junior na Erling Haaland ndiyo wachezaji wenye thamani ya juu zaidi duniani. Haya ni kwa mujibu wa shirika la CIES Football Observatory. Mbape mwenye umri wa miaka 23 aliyekata ofa ya kujiunga na Real Madrid na badala yake kurefusha muda wa kuhudumu kwake kambini kwa PSG anaongoza orodha hiyo kwa kima cha pauni milioni 175.7. Fawadi wa Real na timu ya taifa ya Brazil, Vinicius Junior anakamata nafasi ya pili kwa paoni 158 milioni, huku Haland wa Manchester City na Norway akiwa watatu kwa paoni milioni 130. Nukta, na huku hayo yakijiri, Jumanne iliyopita, bunge la Tanzania lilitengua kanuni na kuwaruhusu timu ya taifa ya soka ya wa wasichana wa chini ya miaka 17 almaarufu Serengeti Girls kuingia ndani ya ukumbi wa bunge na kuketi kwenye viti vya waheshimiwa wa bunge. Waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, sera na bunge, George Simbachawene alitoa hoja ya kutengua kanuni ya mia moja sitini kwa mabano moja ambayo inatoa masharti kwa wageni wasio wabunge kuingia ndani ya ukumbi wa bunge, lakini kukaa mahali pao si katika viti vya wabunge au ndani ya ukumbi wanaotumia wabunge. Wachezaji hao wameitwa bungeni kufuatia ushindi waliopata kwenye mashindano ya kufuzu kwenye kucheza kombe la dunia ambalo mashindano yake yatakuwa huko nchini India. Aya, asanteni sana waheshimiwa wabunge, asanteni sana. E, wanaendelea kupewa nafasi kule ya kukaa. Asante sana. Sasa ni waruhusu mkae, wesho. Tunawapongeza sana sana sana mabinti zetu na tunawatakia kila laheri katika safari iliyo mbele yenu. Serengeti Girls hao wameheshimisha Tanzania na kanda ya Afrika Mashariki kwa jumla. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumanne, mwezi 14 mfungo wa pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na 14 Juni 2022 minadia Siku kama ya leo miaka mia mbili themanini na sita iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa kwa jina la Charles Augustin de Colomb. Msomi huyo alianza kufundisha masomo katika nyanja za umeme na sumaku baada ya kuhitimu masomo yake na kuandika vitabu vingi katika uwanja huo. Mbali na kufundisha, mwanafizikia Augustin de Colomb aliendelea pia kufanya utafiti na hatimaye akafanikiwa kubuni kanuni katika sayansi ya fizikia iliyojulikana kwa jina lake. De Colomb aliaga dunia akiwa na... Umri wa miaka sabini. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhammad Ali Pasha walishambulia Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudan na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo wananchi wa Sudan wakiongozwa na Mahdi al Sudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza na mwaka 1885 188, wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza na hivyo kuyakomboa maeneo hayo. Siku kama ya leo miaka ya mia tisini na miwili iliyopita wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria, huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo uvamizi huo wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria dhidi ya ukoloni ya Ufaransa yalipamba moto baada ya kumalizika vita vikuu vya pili vya dunia. Hatimaye mwaka 1962 rais wa wakati huo Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili kufuatia mashinikizo ya mapambano ya wananchi wa Algeria na upinzani wa fikra za walo wengi ndani ya Ufaransa enyewe na kimataifa. Na tarehe 24 hordad miaka 41 iliyopita wawakilishi 120 wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yani bunge, waliwasilisha mswada wa kutokuwa na imani na Bani Sadr aliyekuwa rais wa wakati huo wa Iran. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kusambaratika mapambano ya wananchi dhidi ya wavamizi wa chama cha Baath kutoka Iraq e, katika hujuma iliyofanywa dhidi ya ardhi ya Iran kutokana na kukosa misaada ya dharura kutoka kwa Bani Sad aliyekuwa kamanda na amri jeshi mkuu na vilevile, vile hitilafu zilizojitokeza baina ya rais wa nchi na mihimili mingine miwili ya dola. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya msikilizaji wetu hapa, bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema nchi za magharibi kamwe haziwezi kushughulika na miradi ya siri ya nyuklia ya utawala haramu wa Israel. Maelezo mengi yanakufuatia baada ya hapo. Kisha anasema, kwa hivyo waarabu na wapenda amani kote duniani wanapaswa kuwapuuza mazayuni na nchi za magharibi, mabepari wakubwa wasio na utu wala kulinda heshima ya watetezi wa haki za binadamu. Naye Idris Maliamungu wa Mombasa, Kenya, anaendelea kusema tupo pamoja mchana na usiku. Hakika idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran inavutia duniani kote. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, sikiyo kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ametembelea bustani ya teknolojia ya Pardis iliyoko katika mji mkuu wa Iran, Tehran na kujionea ustawi mkubwa wa Iran katika sekta ya sayansi na teknolojia. Kenya imepongezwa na Benki ya Dunia kwa mageuzi katika mfumo wake wa elimu ambao umepelekea wanafunzi kuweza kuwa na matokeo bora katika masomo ya lugha na hesabu. Kundi la waasi la M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linadaiwa kuudhibiti mji wa mashariki mwa nchi hiyo wa Bunagana unaopakana na Uganda. Jenerali mmoja wa jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel ameashiria udhaifu wa jeshi la utawala huo na kusisitiza kuwa endapo hali hiyo haitabadilika, Israel haitashinda katika vita vijavyo na jeshi la taifa la Somalia siku ya Jumatatu lilisema kuwa limefanya operesheni dhidi ya kundi la kigaidi la Alshababu lenye mfungamano na Alqaida katika eneo la kati la Hiran na kuua takriban magaidi kumi na mbili wa kundi hilo. Na kwa muktasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu ni Abdul Fattah Musa. La ziyada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni, nikisema ahsanteni na kwaherini.