Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahman rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Tehran, Jamejam, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida, huko nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS na vilevile vile ujumbe WhatsApp. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha 98903506548 Saba. Mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu chaguo langu na vilevile vile Uislamu na sera za kupambana na umasikini, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na makala yaleo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema safari ya Rafael Gross huko Israeli ni pigo kwa itibari ya wakala wa kimataifa nishati ya atomiki. Ripoti ya Umoja wa Mataifa yaonyesha kuwa bara la Afrika linaongoza duniani kwa kutumikisha watoto elfu ya kondoo wafa maji baada ya kuzama meli iliyokuwa ikiwasafirisha kwenda Saudi Arabia. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameeleza kusikitishwa kwake na safari ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki huko Israel na kueleza bayana kwamba safari hiyo imetoa pigo baya kwa itibari na hadhi ya wakala huo. Saidi Khatibu Zade, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amesema hayo leo katika mkutano wake na waandishi wa habari ambapo ha, sambamba na kubainisha kwamba utawala haramu wa Israel umekataa kujiunga na mkataba wa uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, amesema inasikitisha kuona kuwa mkurugenzi mkuu wa IAEA amegeuzwa mwanasesere wa Israel, ambayo ni mkiukaji wa sheria za kimataifa. Khatibu Zade ameongeza kuwa azimio la bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni la kisiasa kikamilifu na lilipikwa na kuandaliwa hapo kabla. Kadhalika ameeleza kuwa azimio hilo ni kizuizi katika njia ya makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa baina ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Azimio dhidi ya Iran lililopendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani lilipasishwa Jumatano iliyopita na bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki licha ya upinzani mkali wa China na Rusia. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa bara la Afrika linaongoza duniani kwa utumikishaji watoto. Jana tarehe 12 Juni, kama ilivyo ada ya kila mwaka, jumuiya ya kimataifa iliungana na kusema hapana kwa ajira ya watoto, licha ya kupungua kwa idadi ya watoto wanaofanyishwa kazi katika miongo miwili iliyopita lakini maendeleo kuelekeza kutokomeza ajira kwa watoto wadogo yalitatizwa katika kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi elfu mbili na ishirini. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa hivi sasa wasichana na wavulana milioni 160 wanatumikishwa katika maeneo mbalimbali duniani na wengine kati yao wakiwa na umri wa miaka mitano. Aidha, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, mifumo ya ulinzi wa kijamii inayotolewa na serikali za ulimwengu ni muhimu katika kupambana na umasikini kwa ajili ya kutokomeza na kuzuia watoto kutumikishwa. Mwaka elfu mbili na ishirini, kwa mfano, wakati na kabla ya janga la ugonjwa wa Covid 19 ni asilimia 46.9 tu ya idadi ya watu ulimwenguni ililindwa ipasavyo na angalau faida moja ya ufadhili kutoka serikalini, na asilimia hamsini na tatu nukta moja iliyobaki, jumla ya watu bilioni nne nukta moja hawakuwa na usaidizi au ufadhili wa kifedha kutoka serikalini. Meli iliyojaa maelfu ya kondoo waliokuwa wakisafirishwa kuelekea nchini Saudi Arabia imezama katika bandari ya bahari nyekundu ya Suakin nchini Sudan na kusababisha vifo vya wanyama wengi waliokuwa ndani, lakini wafanyakazi wa meli hiyo wote walinusurika. Meli hiyo ya mifugo iliyokuwa inasafirisha wanyama hao kutoka Sudan kuelekea Saudi Arabia ilizama wakati ilizama baada ya maelfu kadhaa ya wanyama kupakiwa ndani ya meli hiyo kuliko kiwango ilichotakiwa kubeba. Meli hiyo inayojulikana kwa jina la Badiri moja ilizama mapema jana Jumapili, afisa wa juu kwenye bandari amesema. Akizungumza kwa masharti ya kutotajwa jina lake, ilikuwa imebeba kondoo elfu kumi na tano na mia nane, idadi ambayo ni zaidi ya uwezo wake wa kupakia mizigo. Afisa huyo amesema meli hiyo ilikuwa inatakiwa kubeba kondoo elfu tisa pekee. Afisa mwingine ambaye alisema wafanyakazi wote waliokolewa ameelezea wasiwasi juu ya athari za kiuchumi na kimazingira za ajali hiyo. Meli hiyo iliyozama itaathiri shughuli za bandari, aliongeza. Aidha, amesema huenda ikasababisha pia athari za kimazingira kutokana na idadi kubwa ya wanyama waliokufa ambao walikuwa wamebebwa na meli hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa ofisi ya mahusiano ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema shambulio la utawala haramu wa Israel dhidi ya Siria sababu yake ni kushindwa mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Khalili Al Haya ameongeza kuwa shambulio hilo linaonyesha kuwa utawala ghasibu wa Israel umeshindwa kuivuta siri ya upande wa mataifa ya Kiarabu yanayofuata mkumbwa wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo dhalimu na utenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kadhalika, mkuu wa ofisi ya mahusiano ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, sambamba na kulaani shambulio la hivi karibuni la Israeli dhidi ya Siria, amesema harakati hiyo itaendelea na chaguo la kujiimarisha zaidi kiulinzi. Aidha, ameataka mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kutumia nyenzo zote kwa ajili ya kuuhami na kuutetea mji mtakatifu wa Kut na kufanya juhudi za kwa kuhakikisha kwamba utawala huo ghasibu unatengwa kieneo una kima na kimataifa. Na imeelezwa kuwa idadi ya watu waliouawa katika mapigano ya kikabila hivi karibuni huko Darfur, Sudani, imeongezeka na kufikia wahanga mia moja. Gazeti la Arakuba Ar la Sudani limeripoti kuwa miili kadhaa iliyochomwa moto imepatikana ikiwa imetapakaa katika vijiji vya maeneo hayo magharibi mwa Sudani. Ripoti zinasema jumla miili 62 imepatikana katika vijiji mbalimbali vya magharibi mwa Sudan, huku makumi ya watu wengi wakiwa hawajulikani walipo tangu mapigano hayo yalipozuka tena juma lililopita. Machafuko hayo yanaripotiwa huko Sudan ikiwa imegupikwa na wimbi la machafuko yaliyosababishwa na mapinduzi ya kijeshi Oktoba mwaka uliopita yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na wapenzi wa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho maandamano makubwa kila pembe ya Marekani na mwito wa kuchukuliwa hatua kali zaidi kudhibiti silaha moto. Ongezeko kubwa la matukio ya ufyatuaji risasi dhidi ya halaiki nchini Marekani na kuongezeka pia idadi ya watu wanauawa kwa mashambulio ya utumiaji wa silaha hizo kunakotokana na upuuzaji wa viongozi wa White House na mashinikizo ya lobi za watengeneza silaha vimeibua wimbi kubwa la maandamano ya malalamiko ya raia wa nchi hiyo. Siku ya Jumamosi, makumi ya maelfu ya watu walishiriki kwenye mamia ya maandamano yaliyofanyika katika pembe mbalimbali za Marekani ya kutaka zipitishwe sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili wa utumiaji silaha moto. Wapinzani wa vitendo hivyo wanasema maandamano na mikusanyiko hiyo, hasa katika mji mkuu Washington DC, yamefikisha ujumbe wa wazi kwa viongozi wa kisiasa wa nchi hiyo, nao ni kwamba ulegevu na upuuzaji wenu unawaulisha una wa Marekani. Waandamanaji wametaka viongozi wa Marekani wachukua hatua wa za haraka dhidi ya ukatili na utumiaji silaha uliokithiri nchini humo ikiwa ni pamoja na kuongezwa umri wa mtu kumiliki silaha hadi miaka ishirini na moja. Maandamano ya siku ya Jumamosi yamefanyika zikiwa zimepita wiki chache tu tangu lilipotokea shambulio la umwagaji damu la ufyetuaji risasi katika skuli moja ya msingi katika jimbo la Texas, ambapo watu 21 wakiwemo watoto 19 waliuawa. Cherry Lero Johnson, mhadhiri wa chuo kikuu nchini Marekani, anasema kila tukio kubwa limepelekea kutolewa miito kadhaa ya kuchukuliwa hatua zaidi za kiusalama katika maskuli ili watu waweze kuhakikishiwa kwamba watoto wao hawatokuwa wahanga wa Columbine, Virginia na Sand Hook nyingine. Kabla hapo, pia kituo cha utafiti kichwacho Marekani Mpya kilieleza katika ripoti yake kuwa matukio ya karibuni ya ufyatuaji risasi dhidi ya halaiki ndani ya Marekani yameonyesha wazi umuhimu wa ulazima wa kuifasiri tena maana ya usalama wa taifa. Kwa mujibu wa takwimu za tovuti ya hifadhi ya ukatili wa utumiaji silaha, tangu ulipoanza mwaka huu 2022 hadi sasa yametokea matukio 240 ya ufyatuaji risasi katika nchi hiyo na kwa ujumla matukio hayo yamekuwa yakiongezeka kila mwaka katika miaka hivi karibuni. Mnamo mwaka 2021, yaani mwaka jana, yalijiri matukio 663 ya ufyatuaji risasi ambayo ilipelekea watu 702 kuuawa na zaidi ya 2800 kujeruhiwa, ilhali katika mwaka wa 2020, yaani wa kabla yake, idadi ya waliouawa ilikuwa 611 na katika mwaka 2019 ilikuwa 417. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji. Bivet Boldushino ni mtaalamu mwandamizi wa sheria katika chuo kikuu cha Sydney, na ambaye baada ya kujitenga na pote la kikatoliki aliamua kuwa Mwislamu. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mwanamke huyu raia wa Australia ambaye ameukubali Uislamu kama nuru na mfumo kamili katika maisha yake. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Uislamu ni dini iliyo hai na ambayo imejengeka katika msingi wa fitra au maumbili ya asili ya mwanadamu. Ni dini yenye kuleta mwongozo na saada ya pande zote kwa wanadamu. Hii ndiyo sababu ambayo imepelekea tushuhudie ongezeko kubwa la watu ambao wanavutiwa na Uislamu na kuamua kuichagua dini hii kama nuru ya maisha yao. Bi Evette Boldushino ni kati ya watu hawa. Bi Boldushino anabainisha hivi kuhusu tajriba aliyoipata baada ya kukubali Uislamu. Kwa hakika safari yangu ya kimaanawi ilianza nikiwa mtoto. Ukristo haukuweza kujibu maswali niliyokuwa nayo akilini na ni kwa sababu hii ndiyo niliacha kushiriki katika hafla za kidini. Kwa mfano, sikuwa nikienda tena mbele ya kasisi kukiri madhambi yangu. Hii ni kwa sababu niliamini kuwa iwapo nimetenda dhambi mimi binafsi ninapaswa kuzungumza moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na nimwombe anisamehe. Kwa hivyo sikuhitaji kukiri mbele ya mwanadamu. Katika dhati ya nafsi yangu nilikuwa nikimwamini Mungu mmoja Maswali mawili ambayo daima nimekuwa nayo katika kipindi chote cha maisha yangu ni haya ya kuwa je, nimetoka wapi na hatima yangu itakuwaje? Wapenzi msikilizaji, kuwepo migongano na kutokuwepo mlingano katika itikadi za Kikristo ni moja ya matatizo aliyokumbana nayo Biboloshino uh, katika zama za ujana wake. Aidha, nukta nyingine batili katika mafundisho ya Kikristo ambayo huwachanganya Wakristo wengi ni ile itikadi ya Utatu. Kuhusiana na hili Boldoshino anasema pamoja na kuwa nikiwa mtoto, wazazi wangu walikuwa wakijibu maswali yangu ya kidini lakini hakuna wakati wowote wa walionipa majibu ya kunikinaisha. Katika mafundisho ya Ukristo hubainishwa wazi suala la Mungu Baba, Mungu Mwana na Roho Mtakatifu, lakini sikuweza kuikubali miungu hii mitatu. Kisa cha kusilimu wakili huyo raia wa Australia kilianza wakati alipokuwa safarini aliamua kujiunga na mama yake aliyekuwa Misri kabla ya kuendelea na safari yake e, bara Ulaya. Safari hii ilimfungulia mlango mpya katika maisha yake, na hatimaye akaamua kubakia Misri. Bi Boldushino anafafanua kwa kusema, nilikuwa nimepanga nikae miezi sita Ulaya na siku tano Misri, lakini kinyume na nilivyokusudia nilibakia Misri miezi sita. Ingawa Waislamu wa Misri walikuwa watu masikini sana, lakini walikuwa na utulivu mkubwa Nikiwa miongoni mwao nilihisi ukarimu na no urafiki uliojaa ikhlasi. Katika nchi yangu Australia na vilevile vile Ulaya kulikuwa na watu wengi ambao pamoja na kuwa na kila kitu walichohitajia maishani, lakini bado walikuwa wakitafuta utulivu ambao kamwe hawakuweza kufikia. Hii ni katika hali ambayo Waislamu wa Misri hawakuwa na suhula nyingi maishani, lakini walikuwa wakarimu na waliojaa utulivu wa ajabu. Tabia na mwenendo mzuri wa Waislamu wa Misri ni jambo ambalo linanivutia zaidi kuelekea katika Uislamu na kuisoma Kurani Tukufu. Wapenzi wasikilizaji, kupata utulivu wa kiroho na kinafsi ni mambo ambayo yana nafasi muhimu katika ushindi na mafanikio ya mwanadamu. Kuna wanadamu wengi ambao hutaka kuufikia utulivu lakini hukosa kufanikiwa katika hilo. Wale ambao huamua kufuata mafundisho yaliyojaa saada ya kiislamu hupata utulivu wa kiroho na kisaikolojia na hatimaye saada ya milele. Kwa hakika Qurani tukufu ni muujiza mkubwa wa Mtume wa Uislamu. Ni kitabu kinachomwongoza mwanadamu katika saada na ufanisi. Ernest Renan, mwanafalsafa mkubwa wa Ufaransa aliyeishi kati ya mwaka 1823 hadi 1892 amenukuliwa akisema kuwa Qur'ani ni kitabu kilichojaa mvuto na umaridadi, na kuongeza kuwa, katika maktaba yangu binafsi nina maelfu ya vitabu vya kisiasa, kijamii, fasihi na kadhalika na vingi sijavisoma zaidi ya mara moja, na hata baadhi ni vya kupamba tu maktaba yangu, lakini kuna kitabu kimoja ambacho kila wakati ninapotaka utulivu wa kiroho mimi hukisoma. Kitabu hicho ni Qur'ani tukufu, kitabu cha mbinguni cha Waislamu. Wapenzi wa sikilizaji, Qurani tukufu ndiyo neema kubwa zaidi ya Allah subhanahu wataala, na ni johari yenye thamani ambayo ni chemchemi ya ukweli kwa wanadamu wote. Kwa kuitegemea, unaweza kujikomboa kutoka katika ujahili na kufikia katika ubora wa dunia na akhera katika aya ya tisa ya sura Al Isra, Allah subhanahu wataala anasema: hakika hii Qurani inaongoa kwenye yaliyonyooka kabisa, na inawabashiria waumini ambao wanatenda mema ya kwamba watapata malipo makubwa. B Boldushino, wakati alipokuwa anaisoma Qurani tukufu katika utulivu wa mto Nile akiwa nchini Misri, alikuwa akihisi kana kwamba milango ya maarifa na ubora imefunguka mbele yake anafafanua zaidi hisia hii kwa kusema: kwa mara ya kwanza kabisa niliposikia sauti ya Kurani ikisomwa nilivutiwa sana, na kila wakati nilipokuwa nikipata fursa, nilikuwa nikienda katika ufukwe wa mto Nile kuisoma Kurani. Kitabu hiki kitukufu hakifanani na kitabu chochote kile, na yaliyomo ndani yake yako wazi kabisa. Sura Ikhlas ilikuwa sura ya kwanza nililoisoma katika Kurani tukufu na aya zake chache ziliniwekea wazi yale yote yaliyokuwa yakinichanganya katika itikadi za Kikristo. Nilifahamu kuwa Uislamu ni njia ya kumwezesha mwanadamu kufika katika daraja ya juu ya ukamilifu. Maswali yote niliyokuwa nayo nilipata majibu yake katika Kurani tukufu. Kwa hakika mara ya kwanza nilipoisoma Kurani, huo ulikuwa mwanzo wangu wa kufungamana na kitabu hicho kitukufu. Wakati nilipoisoma Qurani tukufu, nilifahamu kuwa aliyeteremsha kitabu hicho ndiye muumbaji halisi wa dunia na mwanadamu. Baada ya kukubali Uislamu na kutamka shahada mbili katika msikiti wa Al-Azhar mjini Cairo, Bi Boldoshino aliendeleza utafiti wake kuhusu mafundisho ya Kiislamu. Anafafanua kuhusu utafiti wake kwa kusema, baada ya kuwa mwislamu kwa miaka sita ilibahatika kumfahamu Imam Hussein alayhi salam na hamasa ya Ashura. Hapo iliibuka cheche ya kwanza iliyonipelekea ni yafuate madhehebu ya Shia. Kwa mtazamo wangu, madhehebu ya Shia, e, yana upeo wa juu. Wapenzi wasikilizaji, uzingatiwaji hijabu ni moja ya sababu ambazo hupelekea kupatikana utulivu wa kiroho na kinafsi katika mwanamke na hivyo kuelekeza jamii katika ustawi na usalama. Wanawake waliosilimu baada ya kuitambua dini ya Kiislamu kama dini ya kweli hulikubali pia vazi la staha la hijabu. Lakini chaguo lao la hijabu, baadhi ya wakati hukumbwa na matatizo na upinzani mkubwa kutoka kwa wanaopinga Uislamu. Bi Boldushino anafafanua hivi kuhusu uzoefu aliopata katika vazi la hijabu. Umri wangu wote nimeishi katika jamii za Magharibi, na kutokana na mazingira ya kiutamaduni, mimi pia nilivutiwa na mitindo mbalimbali ya mavazi na mapambo. Hii ni kwa sababu umaridadi wa kidhahiri ni muhimu sana katika utamaduni wa kimagharibi. Kutokana na kulelewa katika utamaduni huo wa kimagharibi, awali baada ya kusilimu sikuvaa hijabu kwa sababu ya hofu ya kuwa jamaa zangu wangenitenga, lakini baada ya kupata taufiki ya kutekeleza ibada tukufu ya hija, Itikadi yangu kuhusu hijabu ilikita mizizi kabisa. Awali nilikuwa nikidhani hijabu ni vazi tu la kigeni, lakini baada ya utafiti niliweza kutambua thamani halisi ya hijabu na kufahamu kuwa hijabu huwa na taathira katika tabia na utendaji wa mwanadamu. Aidha, niliweza kudiriki kuwa hijabu huleta utulivu na usalama kwa mwanamke. Hivi sasa hijabu yangu ni ishara ya utakasifu wa mwanamke e, na wanawake wenye shakhsia kubwa a, kama vile Fatima Tuzahra Zahra Salamullah alaiha. Kwa hakika ninapovaa hijabu huwa nimebeba bendera ya Uislamu. Mwaaustralia huyu aliyesilimu alichagua jina la Nargis ambalo ni jina la mama mzazi wa Imamu Mahdi Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Binargis Anasema maisha yake yote yanaenda sambamba na mafundisho ya Kiislamu. Anasema katika njia yake ya kumfikia Allah Subhanahu wa Taala na kutekeleza maamurisho yake maishani, yuko tayari kuvumilia kila aina ya matatizo na masaibu maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi nilikuwa na vitu vyote nilivyohitaji katika maisha ya kidunia, lakini niliamua kujitolea muhanga kwa ajili ya Uislamu. Na wala sijuti hata kidogo kwani hivi sasa Maisha yangu yana lengo maalum na utulivu, na kwa hakika mimi nimempata my uma, my uma, will say, Allah subhanahu wa Taala. The... nam, tunasonga mbele wapenzi wa usikilizaji na matangazo yetu mchana wa leo nahicho, na hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu cha bwo langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubaraka Henia. Bado mko nasi katika matangazo yetu haya, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaleo ya leo, ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo inaanzia huko nchini Kenya, nikianza na Daily Nation na baadhi ya habari zake zinasema: Raila Ruto katika kinyang'anyiro cha kuwatafuta wapiga kura ambao bado hawajaamua wawapigie nani inatopasha zaidi kwa kuandika rai, naibu rais William Ruto na mpinzani wake mkuu Raila Odinga wameelekeza zaidi juhudi zao kwa wapiga kura milioni nne ambao hawajaamua hadi sasa wampigie nani kura katika uchaguzi ujao. Limeakisi pia kuhusiana na masaibu ya nyota wa zamani wa timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambee Stars, aliyezuia hospitali baada ya kushindwa kulipa gharama za matibabu ni Joseph odhiambo kwanga aliyewahi kung'ara katika soka la Kenya katika miaka ya sabini na themanini, ambaye anadaiwa pesa za matibabu kiasi cha shilingi laki tano kwa mujibu wa Daily Nation. Wanasoka wa zamani wakiongozwa na Harold Ndege, George Sunguti na Jeffrey Oyando wanatafuta usaidizi wa kulipa bili ya matibabu ya Joseph Odhiambo baada ya kuzuiliwa kwa muda katika hospitali ya Kijabe. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo una habari zisemazo: ni msimu wa mapanga, wanasiasa watumia mbinu chafu katika kampeni, huku wakiaminika kuwapa vijana silaha eh, kukabili wapinzani. Ruto na Raila waharibu mali ya umma Mashirika utetezi ya utetezi yasema rasilimali za umma zinatumika katika kampeni. Bado siku 58 uchaguzi mkuu Kenya, na raila na ruto wapambana. Gazeti la Star limeakisi uchunguzi wa maoni uliofanywa na redio Africa, ambao unaonyesha uwezekano wa Raila Odinga kushinda uchaguzi ujao kwa asilimia 44, huku William Ruto akiambulia asilimia 38. Nikitoka nchini Kenya naelekea huko nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor ukurasa wake mkuu na habari zisemazo wakandarasi wa barabara walipwe baada ya kumaliza kazi. Msimamo huo umetolewa na waziri wa fedha Matia Kasaija. Katika barua yake kwa Rais Museveni ambapo amependekeza serikali kutoa malipo kwa wakandarasi wa barabara baada ya kumaliza kazi. Na mapigano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yaongeza idadi ya wakimbizi wanaoingia nchini Uganda. Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika hali ya ukosefu wa usalama wa chakula katika eneo la Karamoja imefikia kiwango cha mgogoro, ambapo mamia watu wanaripotiwa kufariki dunia kutokana na bala njaa. Daily Monitor toleo la mtandaoni kadhalika lime andika Umoja wa Mataifa umezitaka pande zote katika mzozo wa hivi majuzi kati ya majirani wawili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kukomesha mara moja aina zote za vurugu mashariki mwa DRC. Aidha, limeandika wabunge wa bunge la Afrika Mashariki na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wametaka lugha ya Kiswahili iwe lazima miongoni mwa mitaala na mifumo ya elimu, ili kurahisisha mawasiliano, kukuza utamaduni, biashara na umoja. Nahitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la serikali Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wa mbele zinasema wachochezi Loliondo wa sakwa, mkuu wa mkoa wa shiriki uwekeza uwekaji alama za mipaka, mchina auwa na kujeruhi kwa risasi, kisa mapenzi, padri katoliki atoweka siku ya pili akutwa amekufa samia apokewa kwa heshima huko nchini Oman waomba ajira 713 waitwa usaili mahakamani na royal tour yazidi kuleta neema ukurasa mkuu wa mwananchi umepambwa kwa habari zisemazo padri alivyouawa na kutupwa mtoni wadau wapaza sauti sakata la Loliondo kina Mde Chadema kortini leo, shangingi la dakwa na wahamiaji, na bajeti ya serikali kesho kuleta unafuu kimaisha Uhuru kama alivyo matoleo mengine ya magazeti ya leo ya Tanzania nalo limeakisi safari ya Rais Samia huko nchini Oman, likiambatanisha na picha inayomwonyesha akipokewa na Sultani wa nchi hiyo Haitham Tarik Asaid. Limeandika pia historia nyingine, watalii laki moja elfu kumi na tano mia moja na tisini na nane wapokewa ndani ya miezi miwili, waingiza mapato ya shilingi bilioni kumi na tano nukta tano Dkt. Gwajima aanika mikakati ya kumwinua mwanamke. Uholanzi apongezwa kwa kuzalisha ajira kumi na tano elfu. Padri akatwa kichwa Mbea. Na Rais Samia aibua wafanyabiashara. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira anakutana na, na habari zisemazo, viongozi wa dini watema cheche. Samia aendelea kuvunja rekodi. Maofisa wizara ya fedha wa banwa. Padri auawa kikatili Mbea na mikopo ya elimu ya juu kurejeshwa kidijitali. Nipashe kwa upande wake limeandika padri mwingine wao wa kikatili ni wapili wa kigeni, uchunguzi wa awali wa baini ni mauaji ya kukusudia, serikali ya wasaka wapotoshaji, sakata la luliondo mapunye, ugonjwa unaosumbua wa watoto, na Msigwa asema serikali yaendelea kuandika historia utalii katika filamu ya Royal Tour. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kwa nami tena katika makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Tafadhalini fuatana nami hadi mwisho wa kipindi. Katika makala ya wiki iliyopita tulizungumzia swala la ugavi wa kiadilifu wa utajiri na maliasili na jinsi swala hilo linavyochangia kuzuia umasikini na kuleta hali ya usawa na uadilifu katika jamii. Tulisema mbali na kukubali rasmi umilikaji wa watu binafsi katika misingi ya mipaka maalumu Uislamu pia umekubali umiliki wa serikali na wa umma, jambo ambalo linazuia kuhodhiwa mali na kundi mahususi la watu. Hivyo, kama tulivyosema, ni hatua zilizochukuliwa na Uislamu katika kipindi cha kabla ya uzalishaji ili kugawanya kwa uadilifu maliasili, rasilimali na nafasi mbalimbali mbali za kazi kati ya watu wote. Katika kipindi chetu cha leo, tutazungumzia sera za kiuchumi za Uislamu katika kipindi cha baada ya kugawanywa rasilimali na mali asili. Mfumo wa kiuchumi wa Waislamu umeweka sheria kadhaa ambazo hutumika katika kuondoa umasikini na kusaidia ugavi wa kiadilifu wa mali wakati wa uzalishaji na shughuli za kiuchumi. Miongoni mwa malengo ya sheria hizo za mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu, kama tulivyotangulia kusema, ni kueneza uadilifu wa kijamii, kuondoa hali ya utegemezi wa kiuchumi, kuimarisha misingi ya masuala ya kiroho na kuboresha hali ya maisha ya jamii. Hapa tunapaswa kuashiria swala moja muhimu, nalo ni kuwa mikakati ya kuondoa umasikini na kuboresha hali ya maisha ya wananchi inapaswa kufanyika kwa kuzingatia mipaka maalumu, kwa maana kwamba mikakati na juhudi zote zinazokuwa na madhara kwa mamlaka ya kisiasa ya Uislamu au thamani za kidini na kimaadili za jamii haziwezi kukubalika katika mfumo uchumi wa Uislamu. Tukirejea katika zama za awali za Uislamu, tunaona kwamba Mtume mtukufu Muhamadi, rehma na amani ya Allah uye juu yake na kizazi chake, alifadhilisha hali ngumu ya mateso, njaa na kuzingirwa katika eneo la Shibi Abu Twalib kuliko kusalimu amri na kukubali itikadi batili za makafiri wa Kikureishi, kwani malengo makuu na thamani aali za dini hazipaswi kufanywa muhanga wa juhudi za kuondoa ufukara na kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Katika upande mwingine, hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa dini ya Kiislamu zinautaja umasikini na ufukara kuwa ni jambo baya linalopaswa kufutiliwa mbali. Mtume mtukufu wa Uislamu amenukuliwa akisema, umasikini umekaribia kuwa kufru kwa maana kwamba umasikini unamuweka mwanaadamu kwenye ncha ya kutumbukia kwenye ukafiri. Vilevile vile amesema najikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na ukafiri na ufukara. Uislamu umewataka Waislamu na serikali ya kiislamu kufanya kila wawezalo kwa ajili ya kung'oa mizizi ya umasikini katika jamii. Hii ni kutokana na athari mbaya zinazosababishwa na ufukara na umasikini katika jamii. Aidha, imethibitika kwamba matatizo mengi ya kimaadili, kijamii na kiutamaduni hutokana na tatizo la ufukara na umasikini. Umaskini kwani haja ya kukidhi mahitaji ya kimaisha ya mwanadamu humfanya mtu akubali kudhalilishwa na kudunishwa na wengine, na wakati mwingine kukengeuka mipaka ya itikadi maadili na ubinadamu. Kwa msingi huo, tunaona kwamba moja kati ya masuala muhimu ya mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ni kuzingatia masuala ya thamani za kimaadili na kiakhlaki, kwani pale harakati za kiuchumi zinapoana na kwenda sambamba na thamani za kiroho na kimaadili, huwa njia bora zaidi ya kuleta mlingano na kuzuia dhuluma na ukosefu wa usawa na haki. Mafundisho ya kimaadili ya Uislamu katika medani ya uchumi yanazuia na kuwakataza wafuasi wake kujihodhia mali na utajiri. Aidha, uadilifu wa kijamii na utaratibu mzuri wa kukidhi mahitaji ya maisha ya kawaida kwa ajili ya watu masikini na fukara huweza kudhaminiwa kwa kuchukua hatua za kuzuia tabia na mwenendo wa kurundika mali kupita kiasi na kuhodhiwa utajiri katika mikono ya matajiri. Mwenyezi Mungu ameumba neema zake kwa ajili ya wanadamu wote, na kwa msingi huo si vyema kwa kundi moja kujilimbikizia kila kitu, huku kundi jingine la watu katika jamii likiishi katika hali duni, mashaka na taabu. Tabia ya kujilimbikizia na kuhodhi mali na utajiri husababisha ufa na migawanyiko kati ya matabaka ya watu wa jamii moja. Na ili kuzuia hali hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amesisitiza swala la ugavi sahihi wa mali hiyo. Aya ya saba ya Suratul Ashru inasema: Mali aliyoleta Mwenyezi Mungu kwa mtume wake kutoka kwa watu wa hivi vijiji ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya mtume wake, jamaa zake, mayatima, masikini na msafiri, ili mali hiyo isizunguke baina ya matajiri tu miongoni mwenu. Na anachokupeni mtume shikamaneni nacho na anachokukatazeni jiepusheni nacho. Aya hii iliteremshwa wakati baadhi ya vigogo katika jamii ya Kiislamu ambao walikuwa na hali nzuri ya kimaisha walipomtaka Mtume awape mali na milki kama vile mashamba na ngawira zilizopatikana bila ya vita, sawa kabisa na ilivyokuwa katika zama za ujahilia za kabla ya Uislamu, na kwamba asizigawe kati ya wananchi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, aliwajibu watu hao kwa kuteremsha aya hii iliyoainisha na kuweka wazi matumizi ya mali kama hiyo. Aya hiyo inasisitiza kwamba mali inapaswa kuwekwa chini ya usimamizi wa kiongozi wa ngazi ya juu wa serikali ya Kiislamu na wala si katika mikono ya watu matajiri. Vile vile tunafahamu kutokana na aya hii kwamba katika jamii ya Kiislamu kundi moja mahususi la watu halipaswi kuhodhi uzalishaji, ugavi au hata utumiaji wa vilivyozalishwa na kuwazuia watu wengine kujihusisha na shughuli za kiuchumi hata kama kundi hilo mahususi litakuwa ni la wafanyakazi wa serikali. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, alimwandikia barua gavana wake Malik al Ashtar akimuhimiza kuzingatia na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya umma mbele ya wale wanaotaka kuhodhi utajiri na mali akisema: ewe Malik, usiweke milki za Waislamu chini ya udhibiti wa jamaa na watu wa karibu yako, na wala watu hao wasiingiwe na tamaa kwamba utafunga mkataba wenye maslahi na faida kwao na madhara kwa umma na wananchi. Ukifanya hivyo, utalifaidisha kundi hilo linalotaka kuhodhi mali ya umma, na hisa yako wewe itakuwa ni fedheha na hasara duniani na akhira. Wapenzi wa sikilizaji, tumesema kuwa miongoni mwa malengo ya sera za kiuchumi za Uislamu ni kuzuia mwenendo kurundi wa kurundikwa na kulimbikizwa mali na utajiri katika mikono ya watu matajiri au kundi maksusi la watu fulani. Tumeashiria kuwa miongoni mwa faida za hatua hiyo ni kuzuia migawanyiko na ufa mkubwa kati ya matabaka mbalimbali ya watu wa jamii moja. Hata hivyo, hii haina maana kwamba Uislamu unaweka vizuizi visivyokuwa vya kimantiki katika kazi za uzalishaji. La hasha, bali dini hiyo inatoa uhuru wa kiuchumi, lakini katika mipaka maalumu inayozingatia maadili na masuala mengine ya kibinadamu na kuhimiza umuhimu wa kazi. Kwa msingi huo, hebu sasa tutazame nafasi ya kazi na shughuli mbalimbali katika mtazamo wa kiuchumi wa Uislamu. Uislamu daima umekuwa ukihimiza kufanya kazi na harakati za uzalishaji na kulitaja jambo hilo kuwa ni ibada na mojawapo ya njia za kupambana na umasikini. Kama tunavyojua, ukosefu wa ajira na kazi ni moja ya sababu za kujitokeza na kuenea kwa umasikini na ufukara katika jamii. Hii leo, swala la ajira ni miongoni mwa mambo muhimu yanayopewa kipaumbele na waendeshaji wa maswala ya kiuchumi katika nchi mbalimbali mbali duniani. Ingawa nyenzo na zana za teknolojia ya kisasa zimechukua nafasi na sehemu ya kazi ya mwanadamu kwa kiwango fulani, lakini tunapaswa kuelewa kuwa hizo zana za teknolojia zenyewe ni matunda ya kazi na juhudi za mwanadamu, na kwa msingi huo mwanadamu angali ana nafasi kubwa katika sekta ya kazi na uzalishaji, juu yake na Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake amenukuliwa akisema ibada ina vifungu au sehemu sabini na bora kati yazo ni kutafuta riziki ya halali. Aidha, kazi na juhudi za kudumu huwa na taathira katika shaksia ya mtu binafsi na jamii nzima, na ukosefu wa kazi hudumaza vipawa na uwezo wa kutafakari na ubunifu wa watu wa jamii husika. Katika hali hiyo, watu wa jamii hujishughulisha na kazi zisizokuwa na faida ya kiuchumi na na na kupata utajiri haramu usiokuwa na maslahi kwa umma na jamii. Sheria za kimaadili za Uislamu kuhusiana na kazi huwa na taathira kubwa kwa nafsi za wafuasi wa kweli wa dini hiyo na kuzidisha uwezo wa kuondokana na umasikini na ufukara. Hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa dini ya kiislamu zinamkemea mtu asiyejishughulisha na kazi. Moja kati ya hadithi hizo za Mtume na ahlulbaiti zake watoharifu inasema Mwenyezi Mungu huchukizwa na kijana asiyekuwa na kazi. Uislamu umehalalisha juhudi na kazi inayofanyika kwa ajili ya kuzidisha kipato na utajiri, na pia utumiaji sahihi wa utajiri huo. Kazi na juhudi za kudumu hutoa hakikisho la kubakia na kuongezeka mali na utajiri wa mwanadamu. Imenukuliwa kwamba siku moja ya Imamu Jafar Swadik alayhi ssalam ambaye ni mmoja kati ya maimamu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alimuuliza mmoja wa masahaba zake, kwamba unajishughulisha na nini? Alijibu, nilikuwa nikifanya biashara na sasa nimesimamisha. Imamu alimwambia, kwa utaratibu huo mali yako itatoweka, tafuta fadhila za mola wako na wala usiache kujishughulisha na biashara zako. Sisitizo la viongozi wa Uislamu juu ya kujishughulisha na kazi mbalimbali mbali, zikiwemo za kilimo, biashara, viwanda na kadhalika, na kuwahimiza wananchi kujishughulisha na kazi hizo kunaonyesha nafasi ya kazi katika medani mbalimbali za kiuchumi. Si hayo tu, bali dola la Kiislamu lina wajibu wa kutayarisha mazingira mazuri ya kazi na ajira kwa watu wasiokuwa na mitaji na rasilimali kwa kutoa mikopo na suhula nyingine, na kwa utaratibu huo kuwawezesha watu wote wa jamii kuwa na nafasi katika shughuli za uzalishaji. Historia ya Uislamu inaonyesha kwamba baada ya kuhamia Madina na kuunda serikali ya Kiislamu, Mtume mtukufu wa Uislamu hakufumbia macho shughuli za kiuchumi, licha ya matatizo mengi aliyokabiliana nayo kipindi hicho, na alitayarisha mazingira mazuri ya kazi kwa ajili ya muhajirina waliotoka Makka, ikiwa ni pamoja na kufunga mikataba na wamiliki wa mashamba wa Madina. Mtume pia alitayarisha mazingira mazuri ya ustawi wa kiuchumi kwa kutoa ardhi kwa ajili ya ujenzi wa soko kuu la Madina. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki. Msikose kujiunga nasi tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Mumba. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, mwezi 13 mfungo pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 13 Juni 2 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 677 iliyopita alifariki dunia Qutbuddin Muhammad Razi. Razi alizaliwa katika eneo la Varamin kwenye viunga vya mji wa Rei, na alipata umashuhuri kwa jina la Razi kwa kuwa alikulia, alikuwa, alikuwa katika mji huo. Qutbuddin Muhammad Razi alikuwa mwanafunzi mkubwa wa Allama Hilli wa kipindi fulani aliwatumikia Sultan Abu Said na waziri wake Khaja Ghiyathuddin Muhammad, na aliandika uh, vitabu viwili vya Sharhul Shamsia na Sharhul Mtawali kwa jina la waziri huyo. Baada ya kufariki dunia Sultan Abu Said, Kutbuddin Muhammad Razi alielekea Sham na alifariki dunia mjini Damascus. Siku kama ya leo miaka mia nne kumi na mitano iliyopita alifariki dunia Ayatullah Mirza Muhammad Istirabadi, mtaalamu wa sheria za Kiislamu na ilmu ya theolojia. Ayatullah Mirza Muhammad bin Ali bin Ibrahim Istirabadi alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Awali alikuwa akiishi mjini Najaf, Iraq, na baadaye alielekea Makka na kufanya makazi mjini hapo. Istirabadi ni kati ya watu wanaoelezwa kuwa waliopata sharafu ya kukutana na imamu wa zama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Msomi huyo aliandika vitabu juu ya wapokezi wa hadithi kikiwemo kitabu cha twadhhilu l maqaal, talkhisul aqwal na manhajul maqaal. Vitabu hivyo vinatambuliwa kuwa vitabu muhimu na chemichemi ya ilmu ya wapokezi wa hadithi. Katika siku kama yaleo miaka arobaini na miwili iliyopita inayosalifiana na ishirini na tatu Hordad mwaka elfu moja mia tatu hamsini na tisa hijiria shamsia Imam Ruhullah Musawi Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, akiwa na lengo la kufanya mabadiliko katika vyuo vikuu hapa nchini, alitoa amri ya kuasisiwa baraza la mapinduzi lakini utamaduni. Katika ujumbe wake Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliwataka wajumbe wa baraza hilo kuratibu na kuandaa mipango na mitaala katika kozi mbalimbali za vyuo vikuu ambazo zinakwenda sambamba na mafunzo na utamaduni tajiri wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita, sawa na tarehe 13 Juni mwaka 1944, kombora la kwanza la ardhi kwa ardhi la Ujerumani ya kinazi linalojulikana kwa jina la V1 lishambulia ardhi ya Uingereza katika vita vikuu vya pili vya dunia. Kabla ya hapo, Ujerumani ilikuwa ikiishambulia ardhi ya Uingereza kwa njia ya anga. Baada ya vita hivyo, nchi nyingine duniani zilitengeneza makombora ya aina hiyo kwa teknolojia ya kisasa zaidi. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameeleza kusikitishwa kwake na safari ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atumiki huko Israel na kueleza bayana kwamba safari hiyo imetoa pigo baya kwa itibari na hadhi ya wakala huo. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa bara la Afrika linaongoza duniani kwa utumikishaji watoto. Bara hilo ndio lenye idadi kubwa ya matukio watoto kutumikishwa. Kuna watoto asilimia ishirini au milioni sabini na mbili wanaofanyishwa kazi katika maeneo mbalimbali barani Afrika. Meli iliyojaa maelfu ya kondoo waliokuwa wakisafirishwa kuelekea nchini Saudi Arabia imezama katika bandari ya Bahari Nyekundu ya Suaikan nchini Sudan, na kusababisha vifo vya wanyama wengi waliokuwa ndani, lakini wafanyakazi wote wa meli hiyo walinusurika. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya mahusiano ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema shambulio la utawala haramu wa Israel dhidi ya Siria sababu yake ni kushindwa mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu na imeelezwa kuwa idadi ya watu waliouawa katika mapigano ya kikabila hivi karibuni huko Darfur, Sudan magharibi mwa nchi hiyo imeongezeka na kufikia wahanga mia moja. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Benderana kutoka hapa Tehran. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu