Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, ni siku nyingine na asubuhi nyingine tunapokutana katika matangazo haya ya redio Tehran, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe ya kumi na tatu mfunguo pili, Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa tatu uni, na tarehe 13 Juni mwaka 2022 miladi. Yako kuleteni matangazo haya asubuhi hii ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib .ir. Ama tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania; 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya afrika Mashariki, kisha Uislamu na sera za kupambana na umasikini na hatimaye makala kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mapigano makali yaripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakimbizi zaidi waelekea nchini Uganda. Rais wa Iran asema mataifa ya wana mapambano yana nguvu kubwa za kusambaratisha vikwazo vya Marekani. na imeelezwa kuwa maelfu ya watu waliuawa kwa kupigwa risasi mwaka elfu mbili na ishirini nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran, hatua ya Tehran ya kutengeneza meli kubwa mafuta na kuikabidhi kwa Venezuela imethibitisha kivitendo kuwa mataifa wana mapambano yana nguvu kubwa za kuweza kusambaratisha vikwazo vya Marekani. Meli ya pili kubwa ya mafuta iliyotengenezwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ambayo inajulikana kwa jina la Sadra ilikabidhiwa kwa Venezuela Jumapili wiki hii mbele ya Rais Ibrahim Raisi na mwenzake Rais Nicolas Maduro wa Venezuela hapa mjini Tehran. Rais Ibrahim Raisi ameelezea kufurahishwa sana na kuweza Iran kukabidhi kwa wakati tenda kutengeneza meli hiyo kubwa mafuta iliyotolewa na nchi ndugu na rafiki ya Venezuela, na kuongeza kuwa wakati maadui wa nchi hizi mbili wakiendelea na njama na uadui wao wa kuziwekea vikwazo vikubwa vya kiuchumi, Tehran na Karakas, mataifa haya mawili yana mapambano yanaendelea vizuri na ushirikiano wao Aidha, amesema hatua ya kukabidhiwa Venezuela meli kubwa mafuta yenye uwezo wa kubeba bidhaa zenye uzito wa tani laki moja na elfu kumi na tatu iliyotengenezwa na wataalamu wa Iran ni mfano mzuri wa uwezo wa hali ya juu wa Iran katika kutoa huduma za kiufundi na kiuhandisi kwa mataifa mengine ulimwenguni. Meli hiyo kubwa ya mafuta yenye yenyewe ina uzito wa tani elfu ishirini na moja na mia tano na ni ya pili kutengenezwa na shirika la Sadra la Iran. Ina urefu wa mita 250, upana wa mita 44 na urefu wa mita 21 kwenda juu. Mapigano makali yameendelea kushuhudiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya wa waasi wa kundi la M 23 kuanzisha mashambulizi mapya dhidi ya wanajeshi katika mji wa Bunagana, mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti zinasema Jumapili ya jana ilishuhudia mapigano makali baina ya jeshi na serikali, jeshi la serikali na wapiganaji wa kundi hilo la waasi. Watu wengi wametoroka eneo la katikati mwa Bunagana, kituo kikuu cha usafirishaji bidhaa kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda. Ripoti kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaeleza kuwa wapiganaji hao wa M23 Walikuwa wamezingira mji huo huku jeshi la Kongo likilenga ngome za waasi hao kutoka ndani ya mji huo. Msimamizi wa jeshi katika eneo hilo Kanali Muhindi Lwanzo amesema wanajeshi hao walishambuliwa wa katika mji huo Bunagana na mji jirani wa Nsherengero, yote iliyoko katika mkoa wa Kivu Kaskazini, na kuongeza kuwa hali katika eneo hilo bado haijabainika wazi. Wakati huo huo, imeelezwa kuwa idadi ya wakimbizi wanaoingia nchini Uganda wakikimbia machafuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inazidi kuongezeka. Machafuko yameshadidi mashariki mwa DRC ikiwa ni majuma machache tu tangu viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC walipokutana jijini Nairobi, Kenya, kuanzisha mazungumzo ya kuleta amani na kutaka kundi la M23 na makundi mengine ya wanamgambo kuweka chini silaha mara moja. Sambamba na machafuko hayo, mzozo wa hivi karibuni wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nao unatishia amani na usalama wa maeneo ya mipakani mwa nchi mbili hizo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mjumbe wa baraza kuu la Hizbullahi ya Lebanon amelamu baadhi ya mirengo inayoshirikiana na Marekani ndani ya Lebanon na kusisitiza kuwa mukawama na mapambano ni dharura ya kimkakati wa kumkwamisha adui kwenye kinamasi na kumzuia asifikirie kabisa kushambulia ardhi ya nchi hiyo. Shekh Nabil Kauk amesema hayo na kuongeza kuwa Marekani inafanya njama za kuikwamisha Lebanoni kiuchumi na kifedha ili kuilazimisha ikubaliane na matakwa ya utawala wa Kizayuni. Hivyo haifai kabisa kuilegezea kamba hata kidogo Marekani. Ikumbukwe kuwa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinauona mkawama kuwa ni tishio kubwa kwao, na ndio maana zinamwaga fedha kwa asasi za kiraia ili kudhoofisha mori wa wananchi wa Lebanon wafanya wachukie mukawama wa nchi yao na vilevile vile kutaka wasiunge mkono Hizbullah kila inaposimama imara kujibu jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Kadhalika, Shekhe Kauko amesema mgogoro wa hivi sasa wa Lebanon unatokana na baadhi ya watu na vyama kujisalimisha kwa Marekani, na kusisitiza kuwa kadiri baadhi ya watu wanavyoendelea na siasa zao za kuibembeleza Marekani, kuomba msaada kwake na kujidhalilisha mbele ya dola hilo la kibeberu ndivyo hatari ya kusambaratika Lebanon inavyozidi kuwa kubwa. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limesambaratisha ghala kubwa la silaha za nchi za Magharibi katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa wanajeshi wa Rasia wameteketeza ghala kubwa la silaha za Marekani na Ulaya katika mkoa wa Tenpol wa magharibi mwa Ukraini kwa kutumia makombora ya cruise. Wizara hiyo ulinzi ya Rasha imesema pia kuwa imeteketeza ndege tatu za kivita za Suhoi na su 20, Suhoi su 25 karibu na majimbo ya Donetsk na Kharkiv ya mashariki mwa Ukraini. Tangu Rasia ilipoanzisha operesheni maalum ya kijeshi huko Ukraine tarehe 24 Februari mwaka huu hadi hivi sasa, wanajeshi wa Rasia wameshateketeza ndege za kivita 195, helikopta 130, droni yani ndege zisizo na rubani 1168, na vituo 336 vya kufyatulia makombora vya Ukraine na takwimu za karibuni kabisa za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani zinaonyesha kuwa mwaka 2020 zaidi ya wa Wamarekani 45,000 waliuawa kutokana na ugomvi ulioishia kutongana risasi katika nchi hiyo inayojigamba kuwa na usalama mkubwa duniani, huku haya yakiripotiwa Uchunguzi uliofanywa na taasisi moja ya Uswisi inayojihusisha na masuala ya kumiliki silaha unaonyesha kuwa Marekani ndiyo nchi pekee duniani ambayo kila mwaka ina matukio kupigwa risasi watu kwa umati. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kuna wastani wa silaha 120.5 kati ya kila Wamarekani 100 yaani idadi ya silaha zinazomilikiwa na watu ni zaidi ya idadi ya Wamarekani wenyewe. Shirika la habari la AFP kwa upande wake limeripoti kuwa takwimu za karibuni kabisa za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani na ambazo zilitolewa jana zinaonyesha kwamba mwaka 2020 zaidi ya wa Wamarekani 45,000 waliuawa kwa kupigwa risasi baada ya kutokea ugomvi, na baadhi ya wakati waliuawa kiholela bila ya kuwepo ugomvi wowote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo na kichwa cha maneno kisemacho apartheid ya nyuklia ya magharibi kuhusu Iran na utawala haramu wa Israel. Utafiti linganishi wa utendaji wa jamii ya kimataifa na hasa wa nchi za magharibi kuhusiana na shughuli za nyuklia za Iran na utawala haramu wa Israel unaonyesha dhihirisho jingine la ubaguzi wa nyuklia unaofanywa na nchi hizo dhidi ya mataifa mengine na hasa yale yaliyo na sera huru duniani. Kuhusu suala hili, licha ya ukweli kwamba Iran ndiyo mwanzilishi wa mpango wa kutokomeza silaha za nyuklia katika eneo nyeti la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, ni mwanachama mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, na pamoja na kuwa imekuwa na kiwango cha juu zaidi cha ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na hata baadhi ya wakati kutenda zaidi ya wajibu wake ili kuonyesha nia yake nzuri kwa wakala huo na jamii ya kimataifa kwa ujumla, lakini nchi za magharibi zimefumbia macho suala hilo. Kutokana na mitazamo ya kisiasa, nchi hizo zimekuwa zikifunika kwa makusudi ukweli wa mambo kuhusiana na ushirikiano mkubwa wa nyuklia unaoonyeshwa na Iran kwa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na wakati huo huo kuendesha propaganda chafu za vyombo vya habari dhidi ya Tehran ili kujaribu kuonyesha kuwa Iran haionyeshi ushirikiano wote na wakala huo wala kutekeleza majukumu yake ya nyuklia. Katika upande wa pili, na licha ya kuwa sera za nyuklia za utawala haramu wa Israel zimekita mizizi kwenye usiri kwa kutilia maanani kwamba utawala huo bado haujatia saini mkataba wa NPT wala kuruhusu ukaguzi wowote ufanyike katika vituo vyake vya nyuklia, lakini suala hilo halizungumziwi hata kidogo na viongozi wa Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi wala kuakisiwa hata kwa mbali tu na vyombo vya habari vya nchi hizo. Taswira inayotolewa na vyombo hivyo ni kana kwamba utawala huo wa kigaidi unatekeleza majukumu na wajibu wake wa kimataifa kuhusu miradi yake ya silaha za nyuklia, na hivyo kwa namna fulani kujipa uhalali wa kuwa chombo cha usimamizi cha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Kwa kutekeleza siasa hizo za kinduma kuili kuhusiana na suala la nyuklia, Jamii ya kimataifa inachangia pakubwa katika kuendeleza siasa za usiri wa nyuklia za Israel na hivyo kudumisha apartheid au ubaguzi kuhusu suala zima la nyuklia. Kama nchi za magharibi zingetekeleza siasa zile zile zinazotekelezwa kuhusu, zinazotekeleza kuhusu shughuli za amani za nyuklia za Iran kuhusiana na sera za siri za utawala wa kizayuni ambao tokea mwanzo umekuwa ukifuatilia malengo ya kijeshi hatungeshuhudia machafuko haya yote yanayoendelea katika eneo la Asia Magharibi, machafuko ambayo kwa hakika yameenea zaidi na hata kuyakumba maeneo mengine ya dunia. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji Bivet Boldushino ni mtaalamu mwandamizi wa sheria katika chuo kikuu cha Sydney na ambaye baada ya kujitenga na pote la Kikatoliki aliamua kuwa mwislamu. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mwanamke huyu raia wa Australia ambaye ameukubali Uislamu kama nuru na mfumo kamili katika maisha yake. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Uislamu ni dini iliyo hai na ambayo imejengeka katika msingi wa fitra au maumbile ya asili ya mwanadamu. Ni dini yenye kuleta mwongozo na saada ya pande zote kwa wanadamu. Hii ndiyo sababu ambayo imepelekea tushuhudie ongezeko kubwa la watu ambao wanavutiwa na Uislamu na kuamua kuichagua dini hii kama nuru ya maisha yao. Biivet Bolushino ni kati ya watu hawa. Bibl Dushino anabainisha hivi kuhusu tajiriba aliyoipata baada ya kukubali Uislamu. Kwa hakika safari yangu ya kimaanawi ilianza nikiwa mtoto. Ukristo haukuweza kujibu maswali niliyokuwa nayo akilini, na ni kwa sababu hii ndiyo niliacha kushiriki katika hafla za kidini. Kwa mfano, sikuwa nikienda tena mbele ya kasisi kukiri madhambi yangu. Hii ni kwa sababu niliamini kuwa iwapo nimetenda dhambi, mimi binafsi ninapaswa kuzungumza moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na nimwombe anisamehe. Kwa hivyo sikuhitaji kukiri mbele ya mwanadamu. Katika dhati ya nafsi yangu nilikuwa nikimwamini Mungu mmoja. Maswali mawili ambayo daima nimekuwa nayo katika kipindi chote cha maisha yangu ni haya ya kuwa je, nimetoka wapi na hatima yangu itakuwaje? Wapenzi wasikilizaji, kuwepo migongano na kutokuwepo mlingano katika itikadi za Kikristo ni moja ya matatizo aliyokumbana nayo Bi Boloshino uh, katika zama za ujana wake. Aidha, nukta nyingine batili katika mafundisho ya Kikristo ambayo huwachanganya Wakristo wengi ni ile itikadi ya Utatu. Kuhusiana na hili Bi Boldoshino anasema, pamoja na kuwa nikiwa mtoto wazazi wangu walikuwa wakijibu maswali yangu ya kidini, lakini hakuna wakati wowote wa walionipa majibu ya kunikinaisha. Katika mafundisho ya Ukristo hubainishwa wazi suala la Mungu Baba, Mungu Mwana na Roho Mtakatifu, lakini sikuweza kuikubali miungu hii mitatu. Kisa cha kusilimu wakili huyo raia wa Australia kilianza wakati alipokuwa safarini. Aliamua kujiunga na mama yake aliyekuwa Misri kabla ya kuendelea na safari yake e, bara Ulaya. Safari hii ilimfungulia mlango mpya katika maisha yake na hatimaye akaamua kubakia Misri. Bi Boldushino anafafanua kwa kusema, nilikuwa nimepanga nikae miezi sita Ulaya na siku tano Misri, lakini kinyume na nilivyokusudia nilibakia Misri miezi sita. Ingawa Waislamu wa Misri walikuwa watu masikini sana, lakini walikuwa na utulivu mkubwa nikiwa miongoni mwao nilihisi ukarimu na no urafiki uliojaa ikhlasi katika nchi yangu Australia na vilevile vile Ulaya kulikuwa na watu wengi ambao pamoja na kuwa na kila kitu walichohitajia maishani, lakini bado walikuwa wakitafuta utulivu ambao kamwe hawakuweza kuufikia. Hii ni katika hali ambayo Waislamu wa Misri hawakuwa na suhula nyingi maishani, lakini walikuwa wakarimu na waliojaa utulivu wa ajabu. Tabia na mwenendo mzuri wa waislamu wa Misri ni jambo ambalo linivutia zaidi kuelekea katika uislamu na kuisoma Kurani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, kupata utulivu wa kiroho na kinafsi ni mambo ambayo yana nafasi muhimu katika ushindi na mafanikio ya mwanadamu. Kuna wanadamu wengi ambao hutaka kufikia utulivu lakini hukosa kufanikiwa katika hilo. Wale ambao huamua kufuata mafundisho yaliyojaa saada ya kiislamu hupata utulivu wa kiroho na kisaikolojia na hatimaye saada ya milele. E, kwa hakika Qurani tukufu ni muujiza mkubwa wa mtume wa Uislamu, ni kitabu kinachomwongoza mwanadamu katika saada na ufanisi. Ernest Renan mwanafalsafa mkubwa wa Ufaransa aliyeishi kati ya mwaka 1823 hadi 1892 amenukuliwa akisema kuwa Qurani ni kitabu kilichojaa mvuto na umaridadi na kuongeza kuwa katika maktaba yangu binafsi nina maelfu ya vitabu vya kisiasa, kijamii, fasihi na kadhalika, na vingi sijavisoma zaidi ya mara moja na hata baadhi ni vya kupamba tu maktaba yangu, lakini kuna kitabu kimoja ambacho kila wakati ninapotaka utulivu wa kiroho, mimi hukisoma. Kitabu hicho ni Qurani tukufu, Kitabu cha mbinguni cha Waislamu. You, wapenzi wasikilizaji, Qurani tukufu ndiyo neema kubwa zaidi ya Allah subhanahu wa taala, na ni johari yenye thamani ambayo ni chemchemi ya ukweli kwa wanadamu wote. Kwa kuitegemea unaweza kujikomboa kutoka katika ujahili na kufikia katika ubora wa dunia na akhera. Katika aya ya tisa ya sura Al Isra, Allah subhanahu wataala anasema hakika, hii Kurani inaongoa kwenye yaliyonyooka kabisa na inawabashiria waumini ambao wanatenda mema ya kwamba watapata malipo makubwa. Bi Boldushino wakati alipokuwa anaisoma Qur'ani Tukufu katika utulivu wa mto Nile akiwa nchini Misri alikuwa akihisi kana kwamba milango ya maarifa na ubora imefunguka mbele yake. Anafafanua zaidi hisia hii kwa kusema "Kwa mara ya kwanza kabisa niliposikia sauti ya Qur'ani ikisomwa nilivutiwa sana. Na kila wakati nilipokuwa nikipata fursa nilikuwa nikienda katika ufukwe wa mto Nile kuisoma Qur'ani." Kitabu hiki kitukufu hakifanani na kitabu chochote kile, na yaliyomo ndani yake yako wazi kabisa. Sura Ikhlas ilikuwa sura ya kwanza nililoisoma katika Qurani Tukufu, na aya zake chache ziliniwekea wazi yale yote yaliokuwa yakinichanganya katika itikadi za Kikristo. Nilifahamu kuwa Uislamu ni njia ya kumwezesha mwanadamu kufika katika daraja ya juu ya ukamilifu. Maswali yote niliyokuwa nayo nilipata majibu yake katika Qurani Tukufu. Kwa hakika, mara ya kwanza nilipoisoma Qurani, huo ulikuwa mwanzo wangu wa kufungamana na kitabu hicho kitukufu. Wakati nilipoisoma Qurani Tukufu, nilifahamu kuwa aliyeteremsha kitabu hicho ndiye muumbaji halisi wa dunia na mwanadamu. Baada ya kukubali Uislamu na kutamka shahada mbili katika msikiti wa Al Azhar mjini Cairo, Bi, E, Boldoshino aliendeleza utafiti wake kuhusu mafundisho ya Kiislamu. Anafafanua kuhusu utafiti wake kwa kusema, baada ya kuwa mwislamu kwa miaka sita nilibahatika kumfahamu Imamu Husein alayhi salam na hamasa ya Ashura. Hapo iliibuka cheche ya kwanza iliyonipelekea ni yafuate madhehebu ya Shia. Kwa mtazamo wangu, madhehebu ya Shia yana upeo wa juu. Wapenzi wasikilizaji, uzingatiwaji hijabu ni moja ya sababu ambazo hupelekea kupatikana utulivu wa kiroho na kinafsi katika mwanamke na hivyo kuelekeza jamii katika ustawi na usalama. Wanawake waliosilimu baada ya kuitambua dini ya Kiislamu kama dini ya kweli hulikubali pia vazi la staha la hijabu. Lakini chaguo lao la hijabu, baadhi ya wakati hukumbwa na matatizo na upinzani mkubwa kutoka kwa wanaopinga Uislamu. Bi Boldushino anafafanua hivi kuhusu uzoefu aliopata katika vazi la hijabu. Umri wangu wote nimeishi katika jamii za Magharibi, na kutokana na mazingira ya kiutamaduni mimi pia nilivutiwa na mitindo mbalimbali ya mavazi na mapambo. Hii ni kwa sababu umaridadi wa kidhahiri ni muhimu sana katika utamaduni wa kimagharibi. Kutokana na kulelewa katika utamaduni huo wa kimagharibi, awali baada ya kusilimu sikuvaa hijabu kwa sababu ya hofu ya kuwa jamaa zangu wangenitenga, lakini baada ya kupata taufiki ya kutekeleza ibada tukufu ya hija, Itikadi yangu kuhusu hijabu ilikita mizizi kabisa. Awali nilikuwa nikidhani hijabu ni vazi tu la kigeni, lakini baada ya utafiti niliweza kutambua thamani halisi ya hijabu na kufahamu kuwa hijabu huwa na taathira katika tabia na utendaji wa mwanaadamu. Aidha, niliweza kudiriki kuwa hijabu huleta utulivu na usalama kwa mwanamke. Hivi sasa hijabu yangu ni ishara ya utakasifu wa mwanamke e, na wanawake wenye shakhsia kubwa a, kama vile Fatima Tuzahra Zahra Salamullah alaiha. Kwa hakika ninapovaa hijabu huwa nimebeba bendera ya Uislamu. Mwaaustralia huyu aliyesilimu alichagua jina la Nargis ambalo ni jina la mama mzazi wa Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Bi Nargis Anasema maisha yake yote yanaenda sambamba na mafundisho ya Kiislamu. Anasema katika njia yake ya kumfikia Allah subhanahu wataala na kutekeleza maamurisho yake maishani, yuko tayari kuvumilia kila aina ya matatizo na masaibu maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi nilikuwa na vitu vyote nilivyohitaji katika maisha ya kidunia, lakini niliamua kujitolea muhanga kwa ajili ya Uislamu na wala sijuti hata kidogo, kwani hivi sasa Maisha yangu yana lengo maalum na utulivu, na kwa hakika mimi nimempata my uma, my uma, say, Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na mwapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi, wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo Jumatatu tarehe 13 Juni mwaka 2022 inaanzia na huko nchini Uganda. Ukurasa mkuu wa Daily Monitor una habari zisemazo, sasa wakandarasi wa barabara walipwe baada ya kumaliza kazi. Msimamo huo umetolewa na waziri wa fedha Matia Kasaija katika barua yake kwa Rais Museveni, ambapo amependekeza serikali kutoa malipo kwa wakandarasi wa ujenzi wa barabara baada ya kumalizika kazi. Na mapigano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaongeza idadi ya wa wakimbizi wanaoingia nchini Uganda. Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, hali ya ukosefu wa usalama wa chakula katika eneo la Karamoja imefikia kiwango cha mgogoro, ambapo mamia ya watu wanaripotiwa kufariki dunia. Daily Monitor kadhalika limeandika Umoja wa Mataifa umezitaka pande zinazozozana katika mzozo pande zote katika mzozo wa hivi majuzi kati ya majirani wawili, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, kukomesha mara moja aina zote za vurugu mashariki mwa nchi ya DRC. Kadhalika, gazeti hili limeandika wabunge wa bunge la Afrika Mashariki ya EALA na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC umetaka lugha ya Kiswahili iwe lazima miongoni mwa mitaala na mifumo ya elimu ili kurahisisha mawasiliano, kukuza utamaduni, biashara na umoja. Nikitoka nchini Uganda, sasa naelekea katika nchi jirani ya Tanzania, nikianza na gazeti la serikali Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wa mbele zinasema: wachochezi Loliondo wasakwa, RC ashiriki uwekaji alama za mipaka, Mchina aua na kujeruhi kwa risasi, kisa mapenzi Padri katoliki atoweka siku ya pili ya kuto amekufa hame. Samia apokewa kwa heshima huko nchini Oman katika ziara yake ya rasmi ya kikazi. Waomba ajira mia saba kumi na tatu aitwa usaili mahakamani, na filamu ya Royal Tour yazidi kuleta neema. Ukurasa mkuu mwana wa Mwananchi umepambwa kwa habari zisemazo padri alivyouawa na kutupwa mtoni, wadau wa paza sauti sakata la Loliondo, kina Mdee Chadema kortini leo, shangingi la dakwa na wahamiaji, na bajeti ya serikali kesho kuleta nafuu kimaisha. Uhuru kama yalivyo matoleo mengine ya leo magazeti ya Tanzania nalo limeakisi safari ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania huko nchini Oman, likiambatanisha na picha inayomwonyesha akipokewa na sultani wa nchi hiyo Haitham Tariq Said. Limeandika pia historia nyingine, watalii laki moja na elfu kumi na tano 198 98 wapokewa ndani ya miezi miwili, waingiza mapato ya shilingi bilioni 15.5. Dkt. Gwajima aanika mikakati ya kumuinua mwanamke. Uholanzi apongezwa kwa kuzalisha ajira elfu kumi na tano. Padri akatwa kichwa Mbeya na Rais Samia aibua wafanyabiashara. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira nakutana na habari zisemazo viongozi wa dini wa tema cheche, Samia aendelea kuvunja rekodi, maofisa wa wizara ya fedha wa banwa, padri auawa kikatili huko Mbeya na mikopo ya elimu ya juu kurejeshwa kidijitali. Nipasha kwa upande wake limeandika padri mwingine uao wa kikatili ni wapili wa kigeni, uchunguzi wa awali wa baini ni mauaji ya kukusudia, serikali ya wasaka upotoshaji sakata la Loliondo mapunye ugonjwa unaosumbua watoto na Msigo asema serikali inaendelea kuandika historia utalii royal tour. Nahitimishia huko nchini Kenya, naanza na daily Nation na baadhi ya habari zake zinasema: Raila Ruto katika kinyang'anyiro cha kuwatafuta wapiga kura ambao hawajaamua. Likitupasha zaidi linaandika Naibu rais William Ruto na mpinzani wake mkuu Raila Odinga wameelekeza zaidi juhudi zao kwa wapiga kura milioni nne ambao bado hawajaamua hadi sasa wampigia nani kura katika uchaguzi ujao. Limeakisi pia kuhusiana na masaibu ya nyota wa zamani wa timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambee Stars aliyezuiwa hospitali baada ya kushindwa kulipa gharama za matibabu Joseph Odhiambo Kwanga Aliyewahi kung'ara katika soka la Kenya katika miaka sabini na themanini, anadaiwa pesa za matibabu kiasi cha shilingi laki tano. Kwa mujibu wa Daily Nation, wanasoka wa zamani wakiongozwa na Harold Ndege, George Sunguti na Jeffrey Oyando wanatafuta usaidizi wa kulipa bili ya matibabu ya Joseph Odhiambo baada ya kuzuiliwa kwa muda katika hospitali ya Kijabe. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo una habari zisemazo: ni msimu wa mapanga, wanasiasa watumia mbinu chafu katika kampeni huku wakiaminika kuwapa vijana silaha kukabili wapinzani. Ruto na Raila waharibu mali ya umma. Mashirika ya utetezi yasema rasilimali za umma zinatumika katika kampeni. Bado siku hamsini na nane uchaguzi mkuu Kenya na Raila Odinga na uh, William Ruto wapambana. Gazeti la Star limeakisi uchunguzi wa maoni uliofanywa na redio Afrika ambao unaonyesha uwezekano wa Raila Odinga kushinda uchaguzi ujao kwa asilimia arobaini na nne huku William Ruto akiambulia asilimia 38 <mulia> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sa, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Tafadhalini fuatana nami hadi mwisho wa kipindi. Katika makala ya wiki iliyopita tulizungumzia swala la ugavi wa kiadilifu wa utajiri na maliasili na jinsi swala hilo linavyochangia kuzuia umasikini na kuleta hali ya usawa na uadilifu katika jamii. Tulisema mbali na kukubali rasmi umilikaji wa watu binafsi katika misingi ya mipaka maalumu, Uislamu pia umekubali umiliki wa serikali na wa umma, jambo ambalo linazuia kuhodhiwa mali na kundi mahususi la watu. Hivyo, kama tulivyosema, ni hatua zilizochukuliwa na Uislamu katika kipindi cha kabla ya uzalishaji, ili kugawanya kwa uadilifu maliasili, rasilimali na nafasi mbalimbali mbali za kazi kati ya watu wote. Katika kipindi chetu cha leo, tutazungumzia sera za kiuchumi za Uislamu katika kipindi cha baada ya kugawanywa rasilimali na maliasili. Mfumo wa kiuchumi wa Waislamu umeweka sheria kadhaa ambazo hutumika katika kuondoa umasikini na kusaidia ugavi wa kiadilifu wa mali wakati wa uzalishaji na shughuli za kiuchumi. Miongoni mwa malengo ya sheria hizo za mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu, kama tulivyotangulia kusema ni kueneza uadilifu wa kijamii, kuondoa hali ya utegemezi wa kiuchumi, kuimarisha misingi ya masuala ya kiroho na kuboresha hali ya maisha ya jamii. Hapa tunapaswa kuashiria swala moja muhimu, nalo ni kuwa mikakati ya kuondoa umasikini na kuboresha hali ya maisha ya wananchi inapaswa kufanyika kwa kuzingatia mipaka maalumu. Kwa maana kwamba mikakati na juhudi zote zinazokuwa na madhara kwa mamlaka ya kisiasa ya Uislamu au thamani za kidini na kimaadili za jamii haziwezi kukubalika katika mfumo wa uchumi wa Uislamu. Tukirejea katika zama za awali za Uislamu tunaona kwamba Mtume mtukufu Muhamadi, rehma na amani ya Allah uye juu yake na kizazi chake, alifadhilisha hali ngumu ya mateso, njaa na kuzingirwa katika eneo la Shibi Abu Talib kuliko kusalimu amri na kukubali itikadi batili za makafiri wa Kikureishi, kwani malengo makuu na thamani aali za dini hazipaswi kufanywa muhanga wa juhudi za kuondoa ufukara na kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Katika upande mwingine, hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa dini ya Kiislamu zinautaja umasikini na ufukara kuwa ni jambo baya linalopaswa kufutiliwa mbali. Mtume Mtukufu wa Uislamu amenukuliwa akisema, umasikini umekaribia kuwa kufru kwa maana kwamba umasikini unamweka mwanaadamu kwenye ncha ya kutumbukia kwenye ukafiri. Vilevile vile amesema, najikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na ukafiri na ufukara. Uislamu umewataka Waislamu na serikali ya kiislamu kufanya kila wawezalo kwa ajili ya kung'oa mizizi ya umasikini katika jamii. Hii ni kutokana na athari mbaya zinazosababishwa na ufukara na umasikini katika jamii. Aidha, imethibitika kwamba matatizo mengi ya kimaadili, kijamii na kiutamaduni hutokana na tatizo la ufukara na umasikini umasikini kwani haja ya kukidhi mahitaji ya kimaisha ya mwanadamu humfanya mtu akubali kudhalilishwa na kudunishwa na wengine, na wakati mwingine kukengeuka mipaka ya itikadi, maadili na ubinadamu. Kwa msingi huo, tunaona kwamba moja kati ya masuala muhimu ya mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ni kuzingatia masuala ya thamani za kimaadili na kiakhlaki, kwani pale harakati za kiuchumi zinapoana na kwenda sambamba na thamani za kiroho na kimaadili, huwa njia bora zaidi ya kuleta mlingano na kuzuia dhuluma na ukosefu wa usawa na haki. Mafundisho ya kimaadili ya Uislamu katika medani ya uchumi yanazuia na kuwakataza wafuasi wake kujihodhia mali na utajiri. Aidha, uadilifu wa kijamii na utaratibu mzuri wa kukidhi mahitaji ya maisha ya kawaida kwa ajili ya watu masikini na fukara huweza kudhaminiwa kwa kuchukua hatua za kuzuia tabia na mwenendo wa kurundika mali kupita kiasi na kuhodhiwa utajiri katika mikono ya matajiri. Mwenyezi Mungu ameumba neema zake kwa ajili ya wanadamu wote, na kwa msingi huo si vyema kwa kundi moja kujilimbikizia kila kitu, huku kundi jingine la watu katika jamii likiishi katika hali duni, mashaka na taabu. Tabia ya kujilimbikizia na kuhodhi mali na utajiri husababisha ufa na migawanyiko kati ya matabaka ya watu wa jamii moja na ili kuzuia hali hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesisitiza swala la ugavi sahihi wa mali hiyo. Aya ya saba ya Suratul Ashri inasema, mali aliyoleta Mwenyezi Mungu kwa Mtume wake kutoka kwa watu wa hivi vijiji ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya Mtume wake, jamaa zake, mayatima, masikini na msafiri, ili mali hiyo isizunguke baina ya matajiri tu miongoni mwenu, na anachokupeni mtume shikamaneni nacho, na anachokukatazeni jiepusheni nacho. Aya hii iliteremshwa wakati baadhi ya vigogo katika jamii ya Kiislamu ambao walikuwa na hali nzuri ya kimaisha walipomtaka mtume awape mali na milki kama vile mashamba na ngawira zilizopatikana bila ya vita sawa kabisa na ilivyokuwa katika zama za ujahilia za kabla ya Uislamu, na kwamba asizigawe kati ya wananchi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwajibu watu hao kwa kuteremsha aya hii iliyoainisha na kuweka wazi matumizi ya mali kama hiyo. Aya hiyo inasisitiza kwamba mali inapaswa kuwekwa chini ya usimamizi wa kiongozi wa ngazi ya juu wa serikali ya Kiislamu na wala si katika mikono ya watu matajiri. Vilevile vile tunafahamu kutokana na aya hii kwamba katika jamii ya Kiislamu, kundi moja mahususi la watu halipaswi kuhodhi uzalishaji, ugavi au hata utumiaji wa vilivyozalishwa na kuwazuia watu wengine kujihusisha na shughuli za kiuchumi, hata kama kundi hilo mahususi litakuwa ni la wafanyakazi wa serikali. Imamu Ali bin abi Talib alayhissalam, alimwandikia barua gavana wake Malik al Ashtar akimuhimiza kuzingatia na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya umma mbele ya wale wanaotaka kuhodhi utajiri na mali akisema: ewe Malik, usiweke milki za Waislamu chini ya udhibiti wa jamaa na watu wa karibu yako, na wala watu hao wasiingiwe na tamaa kwamba utafunga mkataba wenye maslahi na faida kwao na madhara kwa umma na wananchi. Ukifanya hivyo, utalifaidisha kundi hilo linalotaka kuhodhi mali ya umma, na hisa yako wewe itakuwa ni fedheha na hasara duniani na akhira. Wapenzi wa sikilizaji, tumesema kuwa miongoni mwa malengo ya sera za kiuchumi za Uislamu ni kuzuia mwenendo kurundi wa kurundikwa na kulimbikizwa mali na utajiri katika mikono ya watu matajiri au kundi maksusi la watu fulani. Tumeashiria kuwa miongoni mwa faida za hatua hiyo ni kuzuia migawanyiko na ufa mkubwa kati ya matabaka mbalimbali ya watu wa jamii moja. Hata hivyo, hii haina maana kwamba Uislamu unaweka vizuizi visivyokuwa vya kimantiki katika kazi za uzalishaji. La hasha, bali dini hiyo inatoa uhuru wa kiuchumi, lakini katika mipaka maalumu inayozingatia maadili na masuala mengine ya kibinadamu na kuhimiza umuhimu wa kazi. Kwa msingi huo, hebu sasa tutazame nafasi ya kazi na shughuli mbalimbali katika mtazamo wa kiuchumi wa Uislamu. Uislamu daima umekuwa ukihimiza kufanya kazi na harakati za uzalishaji na kulitaja jambo hilo kuwa ni ibada na mojawapo ya njia za kupambana na umasikini. Kama tunavyojua, ukosefu wa ajira na kazi ni moja ya sababu za kujitokeza na kuenea kwa umasikini na ufukara katika jamii. Hii leo, swala la ajira ni miongoni mwa mambo muhimu yanayopewa kipaumbele na waendeshaji wa masuala ya kiuchumi katika nchi mbalimbali mbali duniani. Ingawa nyenzo na zana za teknolojia ya kisasa zimechukua nafasi na sehemu ya kazi ya mwanadamu kwa kiwango fulani, lakini tunapaswa kuelewa kuwa hizo zana za teknolojia zenyewe ni matunda ya kazi na juhudi za mwanadamu, na kwa msingi huo mwanadamu angali ana nafasi kubwa katika sekta ya kazi na uzalishaji. Mtume Muhammad rehema na amani ya Allah iwe juu yake na ya kizazi chake amenukuliwa akisema ibada ina vifungu au sehemu sabini na bora kati yazo ni kutafuta riziki ya halali. Aidha, kazi na juhudi za kudumu huwa na taathira katika shaksia ya mtu binafsi na jamii nzima, na ukosefu wa kazi hudumaza vipawa na uwezo wa kutafakari na ubunifu wa watu wa jamii husika. Katika hali hiyo, watu wa jamii hujishughulisha na kazi zisizokuwa na faida ya kiuchumi na na na kupata utajiri haramu usiokuwa na maslahi kwa umma na jamii. Sheria za kimaadili za Uislam kuhusiana na kazi huwa na taathira kubwa kwa nafsi za wafuasi wa kweli wa dini hiyo na kuzidisha uwezo wa kuondokana na umasikini na ufukara. hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa dini ya Kiislamu zinamkemea mtu asiyejishughulisha na kazi. Moja kati ya hadithi hizo za Mtume na ahlulbaiti zake watoharifu Inasema Mwenyezi Mungu huchukizwa na kijana asiyekuwa na kazi. Uislamu umehalalisha juhudi na kazi inayofanyika kwa ajili ya kuzidisha kipato na utajiri, na pia utumiaji sahihi wa utajiri huo. Kazi na juhudi za kudumu hutoa hakikisho la kubakia na kuongezeka mali na utajiri wa mwanadamu. Imenukuliwa kwamba siku moja a Imamu Jafar Sadik alayhi ssalam, ambaye ni mmoja kati ya maimamu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad rema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alimuuliza mmoja wa masahaba zake kwamba unajishughulisha na nini? Alijibu, nilikuwa nikifanya biashara na sasa nimesimamisha. Imamu alimwambia, kwa utaratibu huo mali yako itatoweka. Tafuta fadhila za Mola wako na wala usiache kujishughulisha na biashara zako. Sisitizo la viongozi wa Uislamu juu ya kujishughulisha na kazi mbalimbali mbali, zikiwemo za kilimo, biashara, viwanda na kadhalika na kuwahimiza wananchi kujishughulisha na kazi hizo Kunaonyesha nafasi ya kazi katika medani mbalimbali za kiuchumi. Si hayo tu, bali dola la Kiislamu lina wajibu wa kutayarisha mazingira mazuri ya kazi na ajira kwa watu wasiokuwa na mitaji na rasilimali kwa kutoa mikopo na suhula nyingine, na kwa utaratibu huo kuwawezesha watu wote wa jamii kuwa na nafasi katika shughuli za uzalishaji. Historia ya Uislamu inaonyesha kwamba baada ya kuhamia Madina na kuunda serikali ya Kiislamu, Mtume mtukufu wa Uislamu hakufumbia macho shughuli za kiuchumi, licha ya matatizo mengi aliyokabiliana nayo kipindi hicho, na alitayarisha mazingira mazuri ya kazi kwa ajili ya muhajirina waliotoka Makka, ikiwa ni pamoja na kufunga mikataba na wamiliki wa mashamba wa Madina. Mtume pia alitayarisha mazingira mazuri ya ustawi wa kiuchumi kwa kutoa ardhi kwa ajili ya ujenzi wa soko kuu la Madina. Wapendwa wasikilizaji, usikilizaji na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki. Msikose kujiunga nasi tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Mumba. Asanteni kwa kwa nani na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, mwezi 13 mfungo pili Dhulqada, mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 13 Juni 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 677 iliyopita alifariki dunia Qutbuddin Muhammad Razi. Razi alizaliwa katika eneo la Varamin kwenye viunga vya mji wa Rei, na alipata umashuhuri kwa jina la Razi kwa kuwa alikuwa alikulia katika mji huo Qutbuddin Muhammad Razi alikuwa mwanafunzi mkubwa wa Allama Hilli. Wa kipindi fulani aliwatumikia Sultan Abu Said na waziri wake Khaja Ghiyathuddin Muhammad na aliandika uh, vitabu viwili vya Sharhul Shamsiya na Sharhul Mtawali kwa jina la waziri huyo. Baada ya kufariki dunia Sultan Abu Said, Qutbuddin Muhammad Razi alielekea Sham na alifariki dunia mjini Damascus. Siku kama ya leo miaka mia nne kumi na mitano iliyopita alifariki dunia Ayatullah Mirza Muhammad Istirabadi, mtaalamu wa sheria za Kiislamu na ilmu ya theolojia. Ayatullah Mirza Muhammad bin Ali bin Ibrahim Istirabadi alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Awali alikuwa akiishi mjini Najaf, Iraq, na baadaye alielekea Makka na kufanya makaazi mjini hapo. Istirabadi ni kati ya watu wanaoelezwa kuwa waliopata sharafu ya kukutana na imamu wa zama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Msomi huyo aliandika vitabu juu ya wapokezi wa hadithi, kikiwemo kitabu cha Twadhhilulmaqaal, Talhisul Aqwal na Manhajulmaqaal. Vitabu hivyo vinatambuliwa kuwa vitabu muhimu na chemichemi ya ilmu ya wapokezi wa hadithi. Katika siku kama yaleo miaka arobaini na miwili iliyopita inayosalifiana na 23 Khordad mwaka elfu moja mia tatu hamsini na tisa hijiria shamsia, Imam Ruhullah Musavi Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, akiwa na lengo la kufanya mabadiliko katika vyuo vikuu hapa nchini, alitoa amri ya kuasisiwa baraza la mapinduzi lakini utamaduni. Katika ujumbe wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataka wajumbe wa baraza hilo kuratibu na kuandaa mipango na mitaala katika kozi mbalimbali za vyuo vikuu ambazo zinakwenda sambamba na mafunzo na utamaduni tajiri wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita sawa na tarehe 13 Juli mwaka 1944 kombora la kwanza la ardhi kwa ardhi la Ujerumani ya Kinazi linalojulikana kwa jina la V1 lilishambulia ardhi ya Uingereza katika vita vikuu vya pili vya dunia. Kabla ya hapo Ujerumani ilikuwa ikiishambulia ardhi ya Uingereza kwa njia ya anga. Baada ya vita hivyo, nchi nyingine duniani zilitengeneza makombora ya aina hiyo kwa teknolojia ya kisasa zaidi. Wapenzi wa wasikilizaji na ajina, kabla ya kufunga matangazo yetu na wakuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mataifa yana mapambano yana nguvu kubwa za kusambaratisha vikwazo vya vi Marekani. Mapigano makali yameendelea kuripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku idadi ya wakimbizi wanaoelekea nchini Uganda ikiongezeka. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imesema mukawama ni udharura wa kimkakati wa kumkwamisha adui, na Rusia yasambaratisha ghala kubwa la silaha za magharibi huko nchini Ukraine. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.