Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com sw aidha katika masafa ya fm huko nchini tanzania kupitia redio maarifa maarifu fm na katika mikoa ya tanga mwanza singida kigoma na mtwara WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at irib ir. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Uislamu, chaguo langu Uislamu, na sera za kupambana na umaskini, Leo katika historia, kasida, pamoja na maoni yenu kama kawaida, wapenzi wa wasikilizaji, ambayo huwa mnatutumia hasa kupitia WhatsApp yetu hiyo ya plus 989035065487. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Spika wa bunge la Irani asema azimio la bodi ya magavana ya IAEA si kwa faida ya mazungumzo. Rais wa Tanzania awasili Oman na kupokewa rasmi na mwenyeji wake Sultan Haitham bin Tariq. Hamas na Jihadul Islami zasema mukawama ndiyo njia pekee ya, peke ya kuikomboa Palestina. Duru ya pili ya mazungumzo ya kisiasa nchini Sudan yaahirishwa. Habari kamili. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA limepuuza ushirikiano mzuri na wa kujitolea wa Iran kwa wakala huo. Hatua hiyo haina maslahi kwa mazungumzo ya nyuklia. Muhamad Bakhir Ghalibof, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesisitiza kuwa azimio hilo ni la uh, kiuadui na hatua hiyo inaonyesha ni jinsi gani wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ulivyoathiriwa moja kwa moja na duru za Kizayuni. Spika Ghalibof amepongeza na kukaribisha kwa mikono miwili hatua ya Russia na China ya kulipigia kura ya hapana azimio hilo. Aidha, amesema kwamba kupasishwa azimio hilo kunaonyesha kuwa upande wa pili hauko tayari kuhakikisha kunafikiwa makubaliano mazuri ya kuondolewa vikwazo jamhuri ya kiislamu ya Iran. Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani na lilipasishwa juzi na bodi ya magavana ya IAEA licha ya upinzani mkali wa China na Russia. Sultan Haitham bin Tariq Al Said wa Oman leo Jumapili amempokea rasmi Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara baada ya kuwasili nchini humo. Rais Samia yuko katika ziara ya kikazi ya siku tatu nchini Oman. Uhusiano wa Tanzania na Oman, hasa Zanzibar na maeneo ya pwani ya Afrika Mashariki, yakiwemo pia maeneo ya ndani ya Afrika Mashariki na Kati, yana uhusiano mkubwa na wajadi na Oman. Wananchi wa pande hizo mbili wana uhusiano wa damu na wajadi, wakiwemo wa, wa kiutamaduni Mwezi Mei, Oman na Tanzania zilitiliana saini hati ya pamoja ya maelewano katika masuala ya uvuvi na safari za baharini ikiwemo Oman kuanzisha shamba la kuvuna samaki visiwani Zanzibar kwa kiwango cha tani elfu moja za samaki kila mwaka katika awamu ya kwanza ya mradi huo. Mradi huo wa kuvuna samaki visiwani Zanzibar umekusudiwa kufikia tani elfu tatu kwa mwaka katika awamu yake ya pili na tani elfu sita katika mwaka wake wa tatu. Oman na Tanzania zina uhusiano mzuri pia na wa muda mrefu wa kisiasa, huku kila mwaka zikifanya vikao vya pamoja. Kikao cha karibuni kabisa ni kile kilichofanyika mwezi Machi mwaka huu. Katika mazungumzo yao, nchi hizo mbili zilitilia mkazo kuimarishwa mazungumzo na njia za amani za kutatua migogoro mbalimbali mbali, pamoja na kusaidia kuimarisha amani na usalama kimataifa. Wakati huo huo, Tanzania imetiliana saini mkataba wa gesi na kampuni ya Shell ya Uingereza na Equinor ya Norway ili kutekeleza mradi wa dola bilioni 30 wa kuiwezesha nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuuza gesi yake asilia. Kwa mujibu wa mkataba huo, uwekezaji kwa ajili ya mradi huo utakamilishwa mwaka 2025 na kuanza shughuli kati ya mwaka 2029 hadi 2030 kwenye mtambo wa gesi ya kioevu utakaojengwa katika mji wa Lindi, kusini mwa Tanzania. Januari Makamba, waziri wa nishati wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, amesema kwamba nchi hiyo haijawahi kufikia hatua kama hiyo ya maendeleo katika sekta ya gesi kwenye historia yake. Waziri Makamba ameeleza kwamba mradi huo utaubadilisha uchumi wa Tanzania kwa kiwango kikubwa. Kijiografia ni rahisi kwa Tanzania kusafirisha nje gesi asilia, na hasa kwa nchi za bara la Asia zinazotafuta masoko mapya ya nishati. Rais Samia Suluhu Hasan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyekuwepo kwenye hafla ya utiaji saini ameubariki mkataba huo wa kianzio. Rais Samia amesema hatua muhimu imefikiwa katika mazungumzo juu ya mradi huo wa gesi asilia lakini ameeleza kwamba bado pana kazi kubwa ambayo Tanzania inapaswa kuifanya katika utekelezaji na kuipa Tanzania uwezo wa kushindana kwenye sekta ya gesi. Meneja wa kampuni ya Equinor ya Norway kanda Tanzania, Oni Fujair, amesema kwamba mkataba uliofikiwa umefanyiwa kazi kwa muda mrefu. Ameeleza kuwa kazi ilisimama simama, lakini kutokana na ari ya kusonga mbele mazungumzo yaliendelea, na amesema kwamba sekta ya gesi Tanzania inatoa fursa maridhawa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na ile ya Jihadul Islami zimelaani vikali mwenendo wa baadhi ya watawala wa Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli na kusisitiza kwamba mukawama ndiyo njia pekee ya kuzikomboa ardhi za Palestina. Sisitizo hilo limetolewa katika mazungumzo baina ya maafisa kadhaa wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na Jihadul Islami ya Palestina walipokutana mjini Beirut huko Lebanon, katika kauli katika hauli na kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa pili tangu alipoaga dunia Ramadhan Abdullah Shalah, aliyekuwa katibu mkuu wa Jihad Ulislami. Viongozi hao wa Hamas na Jihadulislami wamelaani vikali uvamizi wa mara kwa mara wa wazayuni dhidi ya wananchi wa Palestina katika mji mtakatifu wa Quds, ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ukando wa Gaza na dhidi ya ardhi za Palestina zilizohusubiwa na kukaliwa kwa mabavu mwaka 948. Ihsan na Ataya, mwakilishi wa harakati ya Jihadu Islamu ya Palestina nchini Lebanoni, na Ali Baraka, mwakilishi wa Hamas nchini humo, ameataka makundi yote ya Palestina kudumisha umoja na mshikamano baina yao ili kuimarisha safu ya kupambana na wazayuni wavamizi. Aidha, viongozi hao sambamba na kulaani mwenendo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli wameyataka mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kukata uhusiano wao wa aina yoyote ile na utawala ghasibu wa Israeli na kufanya juhudi kadiri inavyowezekana kuuwekea utawala huo mpandikizi vikwazo vya kimataifa ili kuulazimisha usitishe jinai, ugaidi na uvamizi wake dhidi ya taifa la Palestina na matukufu ya Kiislamu. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba duru ya pili ya mazungumzo yenye lengo la kuupatia ufumbuzi siyasa, wa kisiasa mgogoro wa Sudani iliyokuwa ianze leo Jumapili imeahirishwa. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba mazungumzo hayo yameakhirishwa na haifahamiki yatafanyika lini, baada ya Muungano wa Uhuru na Mageuzi kutangaza kususia duru ya mazungumzo ya hivi sasa. Mazungumzo hayo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na shirika la maendeleo la kiserikali la nchi za mashariki mwa Afrika, IGAD, yalianza tangu Oktoba mwaka jana elfu mbili ishirini na moja kwa ajili ya kutafutia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa nchini Sudan. Kuahirishwa mazungumzo hayo na kutopangwa tarehe nyingine ya kufanyika kwake kunahesabiwa kuwa ni pigo kwa juhudi za kieneo na kimataifa zinazolenga kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Sudan. Sudan imetumbukia kwenye lindi la machafuko na mapigano kati ya jeshi na raia wanaopinga utawala wa kijeshi tangu wanajeshi walipofanya mapinduzi tarehe 25 Oktoba 2021. Na, na Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa kusitishwa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutaka kuongezwa juhudi za kurejesha amani, utulivu na uthabiti katika maeneo hayo. Hayo yameelezwa na Stephen Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye amebainisha kwamba umoja huo unasikitishwa na kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Dujarik amesema kwamba Umoja wa Mataifa unalaani ongezeko la mashambulizi dhidi ya raia yanayofanywa na kundi la waasi wanaojiita Codecom na waasi wa M23 pamoja na kuwepo makundi mengine ya kigeni yanayojihami kwa silaha ikiwa e ni pamoja na Allied Democratic Forces ADF rit tabara Forces Democratic pour Liberation de Rwanda FDL ambayo yanaendelea kuwa tishio kwa amani na usalama kwa nchi hiyo na eneo la maziwa Makuu kwa ujumla. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha kwamba, tunakaribisha na kuunga mkono juhudi zinazoendelea za kisiasa na kitaifa na kikanda, kuunga mkono upokonyaji silaha wa makundi yenye silaha kupitia mchakato wa amani wa Nairobi. Machafuko yameshadidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni majuma machache tu tangu viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walipokutana jijini Nairobi, Kenya, kuanzisha mazungumzo ya kuleta amani na kutaka kundi la M23 na makundi mengine ya wanamgambo kuweka silaha chini mara moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: sisitizo la kiongozi mwadhamu kwa mapambano ndiyo njia pekee ya kufikia ushindi dhidi ya Marekani. Akizungumza jana Jumaa Mosi alasiri katika kikao na rais Nicolas Maduro wa Venezuela na ujumbe aliyoandamana nao, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesisitizia kusimama imara Iran na Venezuela mbele ya mashinikizo makali na vita vya pande kadhaa vya Marekani na kutilia mkazo kwamba uzoefu wa mafanikio wa nchi mbili unaonyesha kwamba njia pekee ya kukabiliana na mashinikizo hayo ni mapambano na kusimama imara. Ayatullah Said Ali Khamenei ameashiria maendeleo na ubunifu wa kisayansi na kiteknolojia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika miaka hivi karibuni, na kuongeza kuwa hatua hizo kubwa zimefikiwa katika hali ambayo taifa la Iran limekuwa chini ya vikwazo na mashinikizo makubwa zaidi yasiyo na mfano wake ambayo yametajwa na hawa Marekani wenyewe kuwa ni mashinikizo ya juu kabisa. Pamoja na hayo lakini, mapambano ya watu wa Iran yamepelekea kushindwa mashinikizo hayo ya, ya juu kadiri kwamba mmoja wa maafisa mashuhuri wa kisiasa wa Marekani hivi karibuni alikutaja kushindwa huko kuwa ni kushindwa kwa, kwa fedheha. Iran na Venezuela katika miongo ya hivi karibuni zimekuwa zikiwekewa vikwazo mbalimbali vya upande mmoja na Marekani kutokana na sera zao za kupinga ubeberu wa nchi hiyo ya magharibi, hususan Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imekuwa chini ya mashinikizo na vikwazo vya Marekani tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kutekwa humu nchini Iran pango la kijasusi la Marekani mwaka elfu 1979 katika kipindi cha utawala wa Rais Jimmy Carter wa nchi hiyo. Vikwazo hivyo vimemarishwa tangu mwaka elfu mbili kwa kisingizio cha kukabiliana na mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Isitoshe, vikwazo hivyo viliongezwa na kufikia kiwango cha juu kabisa katika kipindi cha utawala wa Rais aliyepitwa Marekani Donald Trump aliyoiondoa nchi hiyo katika mapatano ya nyuklia JCPOA ikiwa ni sehemu ya kampeni ya kuweka vikwazo vikali na visivyo na mfano wake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hoja ya kuifanya Iran isalimu amri mbele ya matakwa haramu na yasiyo ya kimantiki ya Washington kuhusiana na suala zima la nyuklia, uwezo wa makombora wa Iran na siasa zake za kieneo. Hata hivyo kampeni hiyo ya kidhalimu imeshindwa vibaya, swala ambalo hata wanasiasa na maafisa wakuu wa Marekani wamelikiri hadharani. Seneta Chris Murphy wa chama cha Demokrat amekiri kwamba mashinikizo ya Marekani dhidi ya Iran yamekuwa bila ya natija na wala hayajazaa matunda yoyote ya maana. Seneta huyo wa Marekani amekiri wazi kushindwa vikwazo na mashinikizo hayo ya Marekani na kusisitiza kuwa hayajakuwa na matunda yoyote kwa Washington. Amesema Marekani haijanufaika kwa njia yoyote ile na vikwazo na mashinikizo ya juu yaliyowekwa na serikali ya Trump. Kukiri senata huyo wa Marekani kuhusu kushindwa kampeni ya kuiwekea Iran vikwazo na mashinikizo ya juu kumetimia sambamba na kukiri jambo hilo maafisa wakuu wa utawala wa hivi sasa wa Marekani katikati ya mwezi Januari mwaka huu mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, Jake Sullivan, alikiri kwamba Washington ilikuwa inalipa gharama ya makosa makubwa yaliyofanywa na Trump kuhusu mapatano ya JCPOA. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naona tayari baadhi ya maoni yenu hapa, wasikilizaji wapenzi. Bwana Abdallah Ali Makajura wa huko Tabora, Tanzania, unasema shukran, na sisi tunakushukuru. Pana na maoni mengine hapa kutoka kwako bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Baada ya kutusalimu, unasema kila la kheri, Rais Samia Suluhu Hassan kwa safari yako ya Oman. Mwenyezi Mungu akurejeshe salama nchini Tanzania, amin. Umeandika nam. Tunakushukuruni sana wapenzi wa wasikilizaji, kuna baadhi ya maoni hapa kutoka kwako bwana Murtan Sefwa huko Maskat Oman, lakini insha Allah tutayatumia katika baraza la wasikilizaji. Napenda hapa, wapenzi wasikilizaji, kutumia fursa hii kuukumbusheni yale ambayo tumekuwa nayo katika taarifa ya habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu usiku huu. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA limepuuza ushirikiano mzuri na wa kujitolea wa Iran kwa utawala huo na hatua hiyo haina maslahi kwa mazungumzo ya nyuklia. Sultan Haitham bin Tarikh al Said wa Oman leo Jumapili amempokea rasmi Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara baada ya kuwasili nchini humo. Rais Samia yuko katika ziara ya kikazi ya siku tatu nchini Oman. Tanzania imetiliana saini mkataba wa gesi na kampuni ya Shell ya Uingereza na Ikano ya Norway ilikutekeleza mradi wa dola bilioni 30 wa kuiwezesha Tanzania kuuza gesi yake asilia. Harakati ya Hamas na ile ya Jihadul Islam ya Palestina zimelaani vikali mwenendo wa baadhi ya tawala za nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, kitafuatiwa na Uislamu na Sera za Kupambana na Umaskini. Baada ya hapo, tutakuwa na Leo katika Historia, pamoja na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu usiku huu taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, Bivet Boldushino ni mtaalamu mwandamizi wa sheria katika chuo kikuu cha Sydney na ambaye baada ya kujitenga na pote la Kikatoliki aliamua kuwa Mwislamu. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mwanamke huyu raia wa Australia ambaye ameukubali Uislamu kama nuru na mfumo kamili katika maisha yake. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Uislamu ni dini iliyo hai na ambayo imejengeka katika msingi wa fitra au maumbili ya asili ya mwanadamu. Ni dini yenye kuleta mwongozo na saada ya pande zote kwa wanadamu hii ndiyo sababu ambayo imepelekea tushuhudie ongezeko kubwa la watu ambao wanavutiwa na Uislamu na kuamua kuichagua dini hii kama nuru ya maisha yao. Bi Ivet Boldushino ni kati ya watu hawa. Bi Boldushino anabainisha hivi kuhusu tajriba aliyoipata baada ya kukubali Uislamu. Kwa hakika, safari yangu ya kimaanawi ilianza nikiwa mtoto. Ukristo haukuweza kujibu maswali niliyokuwa nayo akilini na ni kwa sababu hii ndiyo niliacha kushiriki katika hafla za kidini. Kwa mfano, sikuwa nikienda tena mbele ya kasisi kukiri madhambi yangu. Hii ni kwa sababu niliamini kuwa iwapo nimetenda dhambi mimi binafsi, ninapaswa kuzungumza moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na nimwombe anisamehe. Kwa hivyo, sikuhitaji kukiri mbele ya mwanadamu. Katika dhati ya nafsi yangu, nilikuwa nikimwamini Mungu mmoja maswali mawili ambayo daima nimekuwa nayo katika kipindi chote cha maisha yangu ni haya ya kuwa je, nimetoka wapi, na hatima yangu itakuwaje? Wapenzi wasikilizaji, kuwepo migongano na kuto kuwepo mlingano katika itikadi za Kikristo ni moja ya matatizo aliyokumbana nayo Bi Boldoshino uh, katika zama za ujana wake. Aidha, nukta nyingine batili katika mafundisho ya Kikristo ambayo huwachanganya Wakristo wengi ni ile itikadi ya Utatu. Kuhusiana na hili Bi Boldoshino anasema, pamoja na kuwa nikiwa mtoto, wazazi wangu walikuwa wakijibu maswali yangu ya kidini, lakini hakuna wakati wowote wa walionipa majibu ya kunikinaisha. Katika mafundisho ya Ukristo hubainishwa wazi swala la Mungu Baba, Mungu Mwana na Roho Mtakatifu, lakini sikuweza kuikubali miungu hii mitatu. Kisa cha kusilimu wakili huyo raia wa Australia kilianza wakati alipokuwa safarini aliamua kujiunga na mama yake aliyekuwa Misri kabla ya kuendelea na safari yake e, bara Ulaya. Safari hii ilimfungulia mlango mpya katika maisha yake na hatimaye akaamua kubakia Misri. Bi Boldushino anafafanua kwa kusema, nilikuwa nimepanga nikae miezi sita Ulaya na siku tano Misri, lakini kinyume na nilivyokusudia nilibakia Misri miezi sita. Ingawa Waislamu wa Misri walikuwa watu masikini sana, lakini walikuwa na utulivu mkubwa Nikiwa miongoni mwao nilihisi ukarimu na no urafiki uliojaa ikhlasi. Katika nchi yangu Australia na vilevile vile Ulaya, kulikuwa na watu wengi ambao pamoja na kuwa na kila kitu walichohitajia maishani lakini bado walikuwa wakitafuta utulivu ambao kamwe hawakuweza kuufikia. Hii ni katika hali ambayo Waislamu wa Misri hawakuwa na suhula nyingi maishani, lakini walikuwa wakarimu na waliojaa utulivu wa ajabu tabia na mwenendo mzuri wa Waislamu wa Misri ni jambo ambalo linivutia zaidi kuelekea katika Uislamu na kuisoma Qur'ani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, kupata utulivu wa kiroho na kinafsi ni mambo ambayo yana nafasi muhimu katika ushindi na mafanikio ya mwanadamu. Kuna wanadamu wengi ambao hutaka kufikia utulivu lakini hukosa kufanikiwa katika hilo. Wale ambao huamua kufuata mafundisho yaliyojaa saada ya Kiislamu hupate utulivu wa kiroho na kisaikolojia na hatimaye saada ya milele. Kwa hakika, Qurani tukufu ni muujiza mkubwa wa mtume wa Uislamu, ni kitabu kinachomwongoza mwanadamu katika saada na ufanisi. Ernest Renan mwanafalsafa mkubwa wa Ufaransa aliyeishi kati ya mwaka 1823 hadi 1892 amenukuliwa akisema kuwa Qurani ni kitabu kilichojaa mvuto na umaridadi, na kuongeza kuwa, katika maktaba yangu binafsi nina maelfu ya vitabu vya kisiasa, kijamii, fasihi na kadhalika, na vingi sijavisoma zaidi ya mara moja, na hata baadhi ni vya kupamba tu maktaba yangu, lakini kuna kitabu kimoja ambacho kila wakati ninapotaka utulivu wa kiroho, mimi hukisoma kitabu hicho. Ni Qurani Tukufu, kitabu cha mbinguni cha Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, Qurani tukufu ndiyo neema kubwa zaidi ya Allah subhanahu wa taala, na ni johari yenye thamani ambayo ni chemchemi ya ukweli kwa wanadamu wote. Kwa kuitegemea, unaweza kujikomboa kutoka katika ujahili na kufikia katika ubora wa dunia na akhera. Katika aya ya 9 ya sura Alisra, Allah subhanahu wataala anasema, hakika hii Qurani inaongoa kwenye yaliyonyooka kabisa na inawabashiria waumini ambao wanatenda mema ya kwamba watapata malipo makubwa. B Boldushino, wakati alipokuwa anaisoma Qurani tukufu katika utulivu wa Mto Nil akiwa nchini Misri, alikuwa akihisi kana kwamba milango ya maarifa na ubora imefunguka mbele yake. Anafafanua zaidi hisia hii kwa kusema, kwa mara ya kwanza kabisa niliposikia sauti ya Qurani ikisomwa nilivutiwa sana, na kila wakati nilipokuwa nikipata fursa nilikuwa nikienda katika ufukwe wa Mto Nile kuisoma Kurani. Kitabu hiki kitukufu hakifanani na kitabu chochote kile, na yaliyomo ndani yake yako wazi kabisa. Sura Ikhlas ilikuwa sura ya kwanza nililoisoma katika Kurani tukufu na aya zake chache ziliniwekea wazi yale yote yaliokuwa yakinichanganya katika itikadi za Kikristo. Nilifahamu kuwa Uislamu ni njia ya kumwezesha mwanadamu kufika katika daraja ya juu ya ukamilifu. Maswali yote niliyokuwa nayo nilipata majibu yake katika Qurani tukufu. Kwa hakika, mara ya kwanza nilipoisoma Qurani, huo ulikuwa mwanzo wangu wa kufungamana na kitabu hicho kitukufu. Wakati nilipoisoma Qurani tukufu nilifahamu kuwa aliyeteremsha kitabu hicho ndiye muumbaji halisi wa dunia na mwanadamu. Baada ya kukubali Uislamu na kutamka shahada mbili katika msikiti wa Al-Azhar mjini Kairo, bi e, Boldoshino aliendeleza utafiti wake kuhusu mafundisho ya Kiislamu. Anafafanua kuhusu utafiti wake kwa kusema, baada ya kuwa mwislamu kwa miaka sita, nilibahatika kumfahamu Imamu Husein alaihi salam na hamasa ya Ashura. Hapo iliibuka cheche ya kwanza iliyonipelekea ni yafuate madhehebu ya Shia. Kwa mtazamo wangu, madhehebu ya Shia yana upeo wa juu. Wapenzi wasikilizaji, uzingatiwaji hijabu ni moja ya sababu ambazo hupelekea kupatikana utulivu wa kiroho na kinafsi katika mwanamke na hivyo kuelekeza jamii katika ustawi na usalama. wanawake waliosilimu baada ya kuitambua dini ya Kiislamu kama dini ya kweli hulikubali pia vazi la staha la hijabu, lakini chaguo lao la hijabu baadhi ya wakati hukumbwa na matatizo na upinzani mkubwa kutoka kwa wanaopinga Uislamu. Bi Boldushino anafafanua hivi kuhusu uzoefu aliopata katika vazi la hijabu. Umri wangu wote nimeishi katika jamii za Magharibi, na kutokana na mazingira ya kiutamaduni mimi pia nilivutiwa na mitindo mbalimbali ya mavazi na mapambo hii ni kwa sababu umaridadi wa kidhahiri ni muhimu sana katika utamaduni wa kimagharibi. Kutokana na kulelewa katika utamaduni huo wa kimagharibi, awali baada ya kusilimu sikuvaa hijabu kwa sababu ya hofu ya kuwa jamaa zangu wangenitenga. Lakini baada ya kupata taufiki ya kutekeleza ibada tukufu ya hija itikadi yangu kuhusu hijabu ilikita mizizi kabisa. Awali nilikuwa nikidhani hijabu ni vazi tu la kigeni, lakini baada ya utafiti niliweza kutambua thamani halisi ya hijabu na kufahamu kuwa hijabu huwa na taathira katika tabia na utendaji wa mwanadamu. Aidha, niliweza kudiriki kuwa hijabu huleta utulivu na usalama kwa mwanamke. Hivi sasa hijabu yangu ni ishara ya utakasifu wa mwanamke e, na wanawake wenye shakhsia kubwa a, kama vile Fatima Tuzahra Salamullah alaiha. Kwa hakika ninapovaa hijabu huwa nimebeba bendera ya Uislamu. Mwaaustralia huyu aliyesilimu alichagua jina la Nargis ambalo ni jina la mama mzazi wa Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Binargis Anasema maisha yake yote yanaenda sambamba na mafundisho ya Kiislamu. Anasema katika njia yake ya kumfikia Allah subhanahu wataala, na kutekeleza maamurisho yake maishani, yuko tayari kuvumilia kila aina ya matatizo na masaibu maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi nilikuwa na vitu vyote nilivyohitaji katika maisha ya kidunia, lakini niliamua kujitolea muhanga kwa ajili ya Uislamu na wala sijuti hata kidogo, kwani hivi sasa maisha yangu yana lengo maalum na utulivu, na kwa hakika mimi nimempata Allah subhanahu wa taala. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Tafadhalini fuatana nami hadi mwisho wa kipindi. Katika makala ya wiki iliyopita tulizungumzia swala la ugavi wa kiadilifu wa utajiri na maliasili na jinsi swala hilo linavyochangia kuzuia umasikini na kuleta hali ya usawa na uadilifu katika jamii. Tulisema mbali na kukubali rasmi umilikaji wa watu binafsi katika misingi ya mipaka maalumu Uislamu pia umekubali umiliki wa serikali na wa umma, jambo ambalo linazuia kuhodhiwa mali na kundi mahususi la watu. Hivyo, kama tulivyosema, ni hatua zilizochukuliwa na Uislamu katika kipindi cha kabla ya uzalishaji ili kugawanya kwa uadilifu maliasili, rasilimali na nafasi mbalimbali mbali za kazi kati ya watu wote. Katika kipindi chetu cha leo, tutazungumzia sera za kiuchumi za Uislamu katika kipindi cha baada ya kugawanywa rasilimali na mali asili. Mfumo wa kiuchumi wa Uislamu umeweka sheria kadhaa ambazo hutumika katika kuondoa umasikini na kusaidia ugavi wa kiadilifu wa mali wakati wa uzalishaji na shughuli za kiuchumi. Miongoni mwa malengo ya sheria hizo za mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu, kama tulivyotangulia kusema ni kueneza uadilifu wa kijamii, kuondoa hali ya utegemezi wa kiuchumi, kuimarisha misingi ya masuala ya kiroho na kuboresha hali ya maisha ya jamii. Hapa tunapaswa kuashiria swala moja muhimu, nalo ni kuwa mikakati ya kuondoa umasikini na kuboresha hali ya maisha ya wananchi inapaswa kufanyika kwa kuzingatia mipaka maalumu, kwa maana kwamba mikakati na juhudi zote zinazokuwa na madhara kwa mamlaka ya kisiasa ya Uislamu au thamani za kidini na kimaadili za jamii haziwezi kukubalika katika mfumo wa uchumi wa Uislamu. Tukirejea katika zama za awali za Uislamu, tunaona kwamba Mtume Mtukufu Muhamadi, rehma na amani ya Allah uye juu yake na kizazi chake, alifadhilisha hali ngumu ya mateso, njaa na kuzingirwa katika eneo la Shibi Abu Twalib kuliko kusalimu amri na kukubali itikadi batili za makafiri wa Kikureishi, kwani malengo makuu na thamani aali za dini hazipaswi kufanywa muhanga wa juhudi za kuondoa ufukara na kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Katika upande mwingine, hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa dini ya Kiislamu zinautaja umasikini na ufukara kuwa ni jambo baya linalopaswa kufutiliwa mbali. Mtume Mtukufu wa Uislamu amenukuliwa akisema, umasikini umekaribia kuwa kufru kwa maana kwamba umasikini unamweka mwanaadamu kwenye ncha ya kutumbukia kwenye ukafiri. Vilevile vile amesema najikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na ukafiri na ufukara. Uislamu umewataka waislamu na serikali ya kiislamu kufanya kila wawezalo kwa ajili ya kung'oa mizizi ya umasikini katika jamii. Hii ni kutokana na athari mbaya zinazosababishwa na ufukara na umasikini katika jamii. Aidha, imethibitika kwamba matatizo mengi ya kimaadili, kijamii na kiutamaduni hutokana na tatizo la ufukara na umasikini umasikini kwani haja ya kukidhi mahitaji ya kimaisha ya mwanadamu humfanya mtu akubali kudhalilishwa na kudunishwa na wengine, na wakati mwingine kukengeuka mipaka ya itikadi, maadili na ubinadamu. Kwa msingi huo, tunaona kwamba moja kati ya masuala muhimu ya mfumo wa kiuchumi wa Waislamu ni kuzingatia masuala ya thamani za kimaadili na kiakhlaki, kwani pale harakati za kiuchumi zinapooana na kwenda sambamba na thamani za kiroho na kimaadili, huwa njia bora zaidi ya kuleta mlingano na kuzuia dhuluma na ukosefu wa usawa na haki. Mafundisho ya kimaadili ya Uislamu katika medani ya uchumi yanazuia na kuwakataza wafuasi wake kujihodhia mali na utajiri. Aidha, uadilifu wa kijamii na utaratibu mzuri wa kukidhi mahitaji ya maisha ya kawaida kwa ajili ya watu masikini na fukara huweza kudhaminiwa kwa kuchukua hatua za kuzuia tabia na mwenendo wa kurundika mali kupita kiasi na kuhodhiwa utajiri katika mikono ya matajiri. Mwenyezi Mungu ameumba neema zake kwa ajili ya wanadamu wote, na kwa msingi huo si vyema kwa kundi moja kujilimbikizia kila kitu, huku kundi jingine la watu katika jamii likiishi katika hali duni, mashaka na taabu. Tabia ya kujilimbikizia na kuhodhi mali na utajiri husababisha ufa na migawanyiko kati ya matabaka ya watu wa jamii moja na ili kuzuia hali hiyo, Mwenyezimungu subhanahu wataala amesisitiza swala la ugavi sahihi wa mali hiyo. Aya 7 ya Suratul Ashri inasema: mali aliyoleta Mwenyezimungu kwa mtume wake kutoka kwa watu wa hivi vijiji ni kwa ajili ya Mwenyezimungu na kwa ajili ya mtume wake, jamaa zake, mayatima, masikini na msafiri, ili mali hiyo isizunguke baina ya matajiri tu miongoni mwenu. Na anachokupeni mtume shikamaneni nacho, na anachokukatazeni jiepusheni nacho. Aya hii ilitelemshwa wakati baadhi ya vigogo katika jamii ya Kiislamu ambao walikuwa na hali nzuri ya kimaisha walipomtaka mtume awape mali na milki kama vile mashamba na ngawira zilizopatikana bila ya vita sawa kabisa na ilivyokuwa katika zama za ujahilia za kabla ya Uislamu, na kwamba asizigawe kati ya wananchi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, aliwajibu watu hao kwa kuteremsha aya hii iliyoainisha na kuweka wazi matumizi ya mali kama hiyo. Aya hiyo inasisitiza kwamba mali inapaswa kuwekwa chini ya usimamizi wa kiongozi wa ngazi ya juu wa serikali ya kiislamu na wala si katika mikono ya watu matajiri. Vilevile vile tunafahamu kutokana na aya hii kwamba katika jamii ya Kiislamu, kundi moja mahususi la watu halipaswi kuhodhi uzalishaji, ugavi au hata utumiaji wa vilivyozalishwa na kuwazuia watu wengine kujihusisha na shughuli za kiuchumi, hata kama kundi hilo mahususi litakuwa ni la wafanyakazi wa serikali. Imam Ali bin Abi Talib alayhissalam alimwandikia barua gavana wake Malik al Ashtar akimuhimiza kuzingatia na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya umma mbele ya wale wanaotaka kuhodhi utajiri na mali akisema: ewe Malik, usiweke milki za Waislamu chini ya udhibiti wa jamaa na watu wa karibu yako, na wala watu hao wasiingiwe na tamaa kwamba utafunga mkataba wenye maslahi na faida kwao na madhara kwa umma na wananchi. Ukifanya hivyo, utalifaidisha kundi hilo linalotaka kuhodhi mali ya umma, na hisa yako wewe itakuwa ni fedheha na hasara duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, tumesema kuwa miongoni mwa malengo ya sera za kiuchumi za Uislamu ni kuzuia mwenendo kurundi wa kurundikwa na kulimbikizwa mali na utajiri katika mikono ya watu matajiri au kundi maksusi la watu fulani. Tumeashiria kuwa miongoni mwa faida za hatua hiyo ni kuzuia migawanyiko na ufa mkubwa kati ya matabaka mbalimbali mbali ya watu wa jamii moja. Hata hivyo, hii haina maana kwamba Uislamu unaweka vizuizi visivyokuwa vya kimantiki katika kazi za uzalishaji. La hasha, bali dini hiyo inatoa uhuru wa kiuchumi, lakini katika mipaka maalumu inayozingatia maadili na masuala mengine ya kibinadamu na kuhimiza umuhimu wa kazi. Kwa msingi huo, hebu sasa tutazame nafasi ya kazi na shughuli mbalimbali katika mtazamo wa kiuchumi wa Uislamu. Uislamu daima umekuwa ukihimiza kufanya kazi na harakati za uzalishaji na kulitaja jambo hilo kuwa ni ibada na mojawapo ya njia za kupambana na umasikini. Kama tunavyojua, ukosefu wa ajira na kazi ni moja ya sababu za kujitokeza na kuenea kwa umasikini na ufukara katika jamii hii leo. Swala la ajira ni miongoni mwa mambo muhimu yanayopewa kipaumbele na waendeshaji wa masuala ya kiuchumi katika nchi mbalimbali mbali duniani. Ingawa nyenzo na zana za teknolojia ya kisasa zimechukua nafasi na sehemu ya kazi ya mwanadamu kwa kiwango fulani, lakini tunapaswa kuelewa kuwa hizo zana za teknolojia zenyewe ni matunda ya kazi na juhudi za mwanadamu, na kwa msingi huo mwanadamu angali ana nafasi kubwa katika sekta ya kazi na uzalishaji. Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na ya kizazi chake amenukuliwa akisema ibada ina vifungu au sehemu sabini, na bora kati yazo ni kutafuta riziki ya halali. Aidha, kazi na juhudi za kudumu huwa na taathira katika shakhsia ya mtu binafsi na jamii nzima, na ukosefu wa kazi hudumaza vipawa na uwezo wa kutafakari na ubunifu wa watu wa jamii husika. Katika hali hiyo, watu wa jamii hujishughulisha na kazi zisizokuwa na faida ya kiuchumi na na na kupata utajiri haramu usiokuwa na maslahi kwa umma na jamii. Sheria za kimaadili za Uislamu kuhusiana na kazi huwa na taathira kubwa kwa nafsi za wafuasi wa kweli wa dini hiyo na kuzidisha uwezo wa kuondokana na umasikini na ufukara. Hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa dini ya kiislamu zinamkemea mtu asiyejishughulisha na kazi. Moja kati ya hadithi hizo za Mtume na ahlulbaiti zake watoharifu Inasema, Mwenyezi Mungu huchukizwa na kijana asiyekuwa na kazi. Uislamu umehalalisha juhudi na kazi inayofanyika kwa ajili ya kuzidisha kipato na utajiri, na pia utumiaji sahihi wa utajiri huo. Kazi na juhudi za kudumu hutoa hakikisho la kubakia na kuongezeka mali na utajiri wa mwanadamu. Imenukuliwa kwamba siku moja ya Imamu Jafar Swadik alayhissalam ambaye ni mmoja kati ya maimamu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad rehma na amani ya ohwa iwe juu yake na kizazi chake, alimuuliza mmoja wa masahaba zake kwamba unajishughulisha na nini? Alijibu, nilikuwa nikifanya biashara na sasa nimesimamisha. Imamu alimwambia, kwa utaratibu huo mali yako itatoweka, tafuta fadhila za Mola wako na wala usiache kujishughulisha na biashara zako. Sisitizo la viongozi wa Waislamu juu ya kujishughulisha na kazi mbalimbali mbali, zikiwemo za kilimo, biashara, viwanda na kadhalika, na kuwahimiza wananchi kujishughulisha na kazi hizo kunaonyesha nafasi ya kazi katika medani mbalimbali mbali za kiuchumi. Si hayo tu bali, dola la Kiislamu lina wajibu wa kutayarisha mazingira mazuri ya kazi na ajira kwa watu wasiokuwa na mitaji na rasilimali kwa kutoa mikopo na suhula nyingine, na kwa utaratibu huo kuwawezesha watu wote wa jamii kuwa na nafasi katika shughuli za uzalishaji. Historia ya Uislamu inaonyesha kwamba baada ya kuhamia Madina na kuunda serikali ya Kiislamu, Mtume mtukufu wa Uislamu hakufumbia macho shughuli za kiuchumi, licha ya matatizo mengi aliyokabiliana nayo kipindi hicho, na alitayarisha mazingira mazuri ya kazi kwa ajili ya muhajirina waliotoka Makka, ikiwa ni pamoja na kufunga mikataba na wamiliki wa mashamba wa Madina. Mtume pia alitayarisha mazingira mazuri ya ustawi wa kiuchumi kwa kutoa ardhi kwa ajili ya ujenzi wa soko kuu la Madina. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki. Msikose kujiunga nasi tena wiki ijayo panapo majaliwa yake Mola Mumba, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 12 mfungo pili Dhulqada mwaka 1443 hijiria kamaria, sawa na tarehe 12 Juni mwaka 2022 miladia. Tarehe kumi na mbili Juni miaka mia nne themanini na mbili iliyopita nchi ya Chile iliyoko magharibi mwa Amerika ya kusini ilitekwa na wakoloni wa Hispania. Kabla ya hapo, wahindi wekundu wa Chile walikuwa wamevunja hujuma ya mashambulio kadhaa ya Wahispania waliokusudia kuteka na kukalia kwa mabavu wa ardhi yao. Hata hivyo, baada ya kutekwa nchi hiyo, wahindi wekundu hao waliendeleza mapambano dhidi ya wakoloni hadi pale Jose Francisco de San Martin, generali wa Argentina, alipowasili mwaka 1817 na kuanzisha mashambulio ya kuzikomboa nchi zote zilizokuwa chini ya ukoloni wa Hispania kusini mwa Amerika, ikiwemo Chile. Kwa msingi huo, Chile ikakombolewa e, na kutangaza uhuru wake mwaka 1818 Miaka mia na nane iliyopita tarehe 12 Juni mwaka 1914, kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pembezoni mwa Kairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtengenezaji wa mpango huo alikuwa mwanafizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miale ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 1964, Nelson Mandela, kiongozi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi Afrika Kusini, alihukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kufanya uhaini dhidi ya mfumo na utawala wa ubaguzi wa rangi au apathaidi nchini humo. Mandela alihukumiwa adhabu hiyo pamoja na wenzake saba akiwemo Walter Sisulu, aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa chama cha African National Congress, ANC kilichokuwa kimepigwa marufuku nchini humo. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita Adib Nishaburi mshairi na malenga stadi wa Kiirani aliaga dunia. Nishaburi alizaliwa mwaka 1281 hijiria Kamaria katika mji wa Nishabur moja ya miji ya kaskazini mashariki mwa Iran. Akiwa mdogo, Adib Nishaburi alikumbwa na ugonjwa wa ndui na kuwa kipofu. Hata hivyo, mapenzi yake makubwa ya kusoma na kujifunza yalimsukuma na kumfanya awe mmoja wa wasomi wakubwa, hasa katika uga wa mashairi na fasihi ya lugha. Kuna beti takribani elfu sita za mashairi ya msomi huyo zilizokusanywa hadi sasa na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita inayosadifiana na 12 Juni 1991 ulifanyika uchaguzi wa kwanza wa rais wa shirikisho la Russia baada ya kusambaratika shirikisho la sovyeti Russia. Kama zilivyokuwa nchi nyingine zilizokuwa zikiunda umoja wa kisovieti zilijipatia uhuru wake. Boris Yeltsin aliiongoza nchi hiyo kwa vipindi viwili baada ya kupata ushindi katika uchaguzi huo hadi mwezi Disemba mwaka 1999 alipoamua kung'atuka madarakani. Ndiyo, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars SW. Kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.