Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. watu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran studioni. Kuendesha matangazo haya kwa mchana huu wa Jumapili ya Juni kumi na mbili ni mimi Husein Hassan. Ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safi ya vipindi tume kuandalia kipindi cha kuwaarifisha wanazuoni wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu na vilevile mchango wao. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia application ya simu za mkononi, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia anga za FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nza na alama ya kujumlishwa wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati. Ifotayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari vilizokuandelia mchana huu. Iran yasema azimio la IAEA dhidi ya Teheran lilichochewa kisiasa. Magaidi Nigeria wawachia huru watu 11 waliowateka katika shambulio dhidi ya treni. Na Wamarekani waandamana kutaka kubadilishwa sheria ya kumiliki bunduki nchini humo, pamoja na habari nyinginezo. Kundi la kwanza la wananchi wa Iran wanaokwenda kutekeleza ibada ya tukufu ya hija limeondoka nchini mapema leo Jumapili kwenda katika mji mtukufu wa Madina nchini Saudi Arabia. Sayid Sadik Huseini, mkuu wa taasisi ya hija na ziara ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria miongozo iliyotolewa hapo awali na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu hija mwaka huu na kusema kwa jumla ya Wairani 39635 watakwenda kutekeleza ibada hiyo tukufu mwaka huu wakitokea kwenye viwanja 17 vya ndege vya jamhuri ya Kiislamu. Mahujaji hao wote ni wale waliotimiza masharti yaliyoinishwa yakiwemo ya kupiga chanjo kamili za kujikinga na ugonjwa hatari wa korona au Covid-19. Mahujaji 1300 wameondokea kwenye uwanja wa ndege wa Kerman kusini mashariki mwa Iran, Tabriz kaskazini magharibi na wengine wakitokea katika uwanja wa kimataifa wa Imam Khomeini hapa jijini Tehran. Saudi Arabia ilitangaza kuwa itawaruhusu Waislamu milioni moja kutoka ndani na nje ya nchi kushiriki katika hija mwaka huu. Hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi baada ya vizuizi vya janga la korona kulazimisha kupunguzwa idadi ya mahujaji katika kipindi cha miaka miwili mfululizo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian katika ujumbe aliyotuma mapema leo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter mbali na kuzitakia ufanisi taasisi husika za Saudia katika kusimamia hija mwaka huu, lakini ametoa mwito wa kuhakikisha kuwa amali za nguzo hiyo ya Kiislamu zinafanyika kwa usalama, amani, hadhi ya juu na umoja. Hija kwa kawaida huwa moja ya mikusanyiko mikubwa zaidi ya kidini ulimwenguni ambapo mwaka elfu mbili kumi na tisa takriban Waislamu milioni mbili na laki tano walishiriki katika ibada hiyo. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran amezikosoa vikali Marekani na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwa kuwasilisha azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu mbele ya bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa hatua hiyo iliharakishwa na kupasishwa kwa malengo ya kisiasa. Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya na lilipasishwa Jumatano iliyopita na bodi ya magavana ya IAEA licha ya upinzani mkali wa China na Rusia. Mbali na kujadili kuhusu mazungumzo ya kujaribu kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA huko Viena, Austria, Amir Abdulahian na Guteres wamegusia masuala ya, ya kieneo na kimataifa, hususan mgogoro wa Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaendelea kuunga mkono usitishaji vita nchini Yemen na inataka kuondolewa kikamilifu mzingiro dhidi ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu na pia kuandaliwa mazingira ya kufanyika mazungumzo zaidi baina ya makundi ya Wayemen wenyewe. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ametaja hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuendeleza harakati za kijeshi ndani ya ardhi ya Syria na kushambulia uwanja wa ndege wa kiraia mjini Damascus kama ukiukaji wa wa hati ya Umoja wa Mataifa. Amesema matukio eneo hili la Asia Magharibi yamethibitisha ya kuwa vitendo viovu vya utawala haramu wa Israel dhidi ya usalama na uthabiti wa mataifa ya eneo bila shaka vitagonga mwamba. Kwa upande wake, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema azimio la IAEA halikuwa na la ziada isipokuwa mapendekezo tu, huku akisisitizia haja ya kuendelezwa mazungumzo ya Viena ya kuondolewa vikwazo Iran. Aidha, amepongeza jitihada za Iran na misimamo yake ya kuunga mkono usitishaji vita nchini Yemen na kuongeza kuwa vikao vya Astana kuhusu amani ya Yemen ni jukwaa zuri la kujadili migogoro ya nchi hiyo maskini na mvutano baina ya Siria na Uturuki. Kwingineko, abiria kumi na moja kati ya sitini na mmoja waliotekwa nyara na genge la wabeba silaha katika shambulizi la kigaidi lililolenga treni ya abiria jimboni Kaduna kaskazini magharibi mwa nchi huko Nigeria wameachiwa huru. Msemaji wa timu inayofanya mazungumzo na magaidi hao Tukur Mamu amesema abiria waliochoa huru ni wanawake sita na wanaume watano. Naye Sheikh Ahmad Gumi, mmoja wa viongozi mashuhuri wa kidini katika jimbo la Kaduna, amesema abiria hao wameachiwa baada ya mazungumzo marefu baina yao na magaidi waliowateka nyara makumi ya abiria. Mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu, watu wasiopungua wanane waliuawa katika shambulizi hilo la kigaidi lililolenga gari moshi la abiria jimboni Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria usiku wa Machi 28. Mwezi uliofuata Aprili, shirika la reli la Nigeria lilitangaza kuwa hatma ya abiria 168 haijulikani kufuatia shambulio hilo la kigaidi lililolenga treni ya abiria iliyokuwa ikitokea Abuja ikielekea Kaduna. Hilo lilikuwa shambulizi la pili la kigaidi dhidi ya treni ya abiria katika eneo hilo la nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika miezi ya karibuni. Hata hivyo, hakuna kundi lililotangaza kuhusika na shambulio hilo hadi sasa. Nchi ya Nigeria imeendelea kushuhudia mauaji na mashambulizi ya kigaidi hususan katika maeneo ya kaskazini na mashariki mwa nchi hiyo, kutokana na kuwekwa harakati za kundi la kigaidi la Boko Haram. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru za kiusalama huko Palestina zimedokeza kuwa vikosi vya mukawama vya nchi hiyo vimefanyia majaribio makombora yao katika fukwa za ukanda wa Ghaza. Shirika la habari la Mehr limeripoti habari hiyo na kueleza kuwa makombora kadhaa yamevurumishwa kwenda baharini kwenye majaribio hayo yaliyofanyika jana Jumamosi. Maelezo zaidi kuhusu makombora yaliyofanyiwa majaribio na makundi ya mukawama ya Palestina yaliyoshiriki kwenye zoezi hilo la jana hayajatolewa. Hata hivyo, vikosi vya mukawama wa Palestina katika miezi ya hivi karibuni vimefanyia majaribio makombora yao kadhaa sanjari na kufanya luteka za kijeshi. Duru za habari za lugha ya Kiebrania zimeeleza kuwa jeshi la utawala wa kizuni wa Israel katika miezi ya hivi karibuni limelazimika kusitisha mashambulizi yake dhidi ya mji wa Jenin likihofia majibu ya makundi na mapambano ya Kipalestina. Katika ukanda wa Gaza, vikosi vya mukawama vya Palestina vimeonya kuwa hatua yoyote ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel katika mji wa Jenin haitapita hivi hivi bila kupatiwa jibu kali na makumi ya maelfu ya watu wamefanya maandamano katika majimbo na miji mbalimbali ya Marekani ukiwemo mji mkuu Washington, kushinikiza kuangalia upya sheria inayoruhusu kuuzwa na kumiliki silaha za moto kiholela nchini humo, siku chache baada ya kujiri mauaji ya kutisha huko Texas, ambapo watoto 19 wa shule na walimu wawili waliuawa kwa kufyatulia risasi. Wanaharakati waliohutubia waandamanaji jijini Washington DC wamewataka maseneta nchi hiyo ambao wanaonekana kuwa kikwazo cha kuangaliwa upya sheria hiyo ya kubeba bunduki kuchukua hatua mwafaka, au wapigiwe kura ya kutimuliwa ofisini. Meya wa wilaya ya Columbia, Mariel Bowser, ameuambia umati wa waandamanaji kwamba na hapa nukuu, tumechoka sana Nazungumza kama mea, mama na kama mmoja wa mamilioni wa Marekani wanaotaka Kongresi itekeleze majukumu yake, na jukumu lao kubwa ni kutulinda na kuwalinda watoto wetu kutokana na ukatili wa bunduki, mwisho wa kunukuu. Kwa mujibu wa vuguvugu la vijana la March for our Lives, maandamano mia nne hamsini kama hayo ya Washington yalifanyika pia hiyo jana katika miji ya New York, Los Angeles na Chicago. Uuzaji na umiliki holela wa bunduki ni moja ya sababu kuu za mauaji ya utumiaji silaha moto nchini Marekani. Kwa wastani, ukatili wa utumiaji bunduki unaigharimu Marekani dola bilioni 229 kila mwaka. Takwimu zinasema kuwa kwa mwaka makumi maelfu ya watu huuawa au kujeruhiwa nchini Marekani kwa kupigwa risasi, nchi ambayo karibu bunduki milioni 270 ziko mikononi mwa raia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teherani. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea vitendo visivyo vya kibinadamu vya madola ya Ulaya dhidi ya wahajiri baada ya serikali ya Uingereza chukua uamuzi wa, wa kuhamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza. Sasa mahakama ya nchi hiyo nayo na imeunga mkono na kuidhinisha uamuzi huo. Jonathan Swift jaji wa mahakama kuu ya Uingereza ametangaza kuwa kwa mujibu wa manufaa ya umma ni muhimu kwa waziri wa mambo ya ndani aweze kutekeleza agizo linalohusiana na kudhibiti uhajiri. madola ya Ulaya katika miaka ya hivi karibuni hususan baada ya kushadidi vita baridi na kuongezeka hali ya mchafukoge katika eneo la Asia Magharibi, yamekumbwa na mgogoro mkubwa wa wahajiri ambao umekuwa ukiongezeka siku baada ya siku. Jambo hilo limeyafanya mataifa hayo yafumbie macho na ra zao za masuala ya utu na ubinadamu, na hivyo kufuata mkondo tofauti na usio wa kibinadamu, ambapo huwahamishia katika nchi ya tatu barani Afrika wahajiri wanaomba hifadhi katika nchi zao ni miongoni mwa mikakati ya nchi hizo za bara Ulaya. Hivi karibuni serikali ya London ilitangaza kuwa ina mpango wa kuhamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyotiwa saini baina ya London na Kigali, watu ambao wataingia nchini Uingereza kinyume cha sheria watahamishiwa katika nchi ya Kiafrika ya Rwanda na ombi lao la ukimbizi litajadiliwa huko. Makubaliano hayo yamefikiwa baina ya serikali za Kigali na London baada ya Uingereza kushindwa kufikia makubaliano kama hayo na nchi za Kenya, Ghana na Albania. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza katika kile ambacho London inakiita ni ushirikiano mpana wa uhamiaji na maendeleo ya uchumi. Mpango huo wenye utata umelalamikiwa vikali na wapinzani na hata makundi ya kutetea haki za binadamu. Wapinzani wa mpango huo wanaamini kuwa hatua hiyo ya waziri wa mambo ya ndani Uingereza ina matashi ya kisiasa na iko kinyume na sheria na kwamba kisheria waziri huyo hana mamlaka ya kuwafukuza wakimbizi wanaoingia nchini humo. Aidha, wapinzani wanasema hatua ya chama cha wahafidhina nchini Uingereza ya kuwasilisha mpango huo nia yake ni kuzipotosha fikra za walio wengi kuhusiana na kashfa za hivi karibuni ndani ya chama hicho. Ni saa saba na dakika kumi na nne adhuhuri hapa jijini Teherani. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa na kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Nina furaha kukukaribisheni tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Sheikh Jafar Kashifu l Ghita. Tulisema kuwa mwanazuoni huyo alizaliwa mwaka 1154 hijiria katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraq. Nasaba yake inarejea na kufika kwa Malik al Ashtar, swahaba na kamanda shujaa na mwenye nguvu wa jeshi la Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Shekh Jafar Kashif Lghitha ameandika na kualifu vitabu vingi katika nyuga mbalimbali. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 47 kitamzungumzia Mirza Abul Qasim Gilani, mashuhuri kwa jina la Mirza Qumi kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki katika maktaba ya kulea watu katika Uislamu. wa maulamaa wa dini wana daraja ya juu ambapo baada ya mitume na maimamu alaihimussalam hakuna mtu anayefikia daraja yao. Tunapotupia jicho Qurani tukufu na hadithi mbalimbali, tunaona ni kwa namna gani daraja wanazuoni na maulamaa ilivyokuwa juu, ambapo tunashuhudia katika baadhi ya hadithi wanaelezwa kuwa ni warithi wa mitume. Hata hivyo, sifa hii inawahusu wale wanazuoni na maulamaa ambao wameifanya elimu yao kwa ajili ya kumhudumia Mwenyezi Mungu na kuwaongoza wanadamu kuelekea katika saada na ufanisi wa milele. Katika zama zake, Mirza Qumi alikuwa mmoja wa wanazuoni wasomi zaidi katika ulimwengu wa Kishia, ambapo nadharia zake za kidini na mtindo wake wa kielimu kwa miaka mingi viliendelea kutawala katika vyuo vikuu vya kidini katika miji ya Isfahan, Najaf, Mashahadi na Tehran. Mirza abul Qasim Gilani, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Mirza Qumi, ndiyo mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Qawanin al-usul ambapo kwa miaka na miaka kilikuwa miongoni mwa mitaala ya masomo katika vyuo vya kidini vya Waislamu wa madhehebu ya Shia. Mirza abul Qasim Gilani alizaliwa mwaka 1151 hijiria katika moja ya vijiji vya mkoa wa Lorestan, Iran. Hata hivyo, aliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Mirza Qumi kutokana na kuwa alifanikiwa kupata daraja ya ijitihadi akiwa katika mji wa Qum, na mji huo ulikuwa chimbuko la harakati zake za kielimu na kijamii. Baba yake ni Ahund Mulla Muhammad Hassan, ambaye asili yake ni mji wa Gilan nchini Iran. Mzazi wake huyo akiwa katika rika la ujana aliondoka Gilan na kuelekea Isfahan kwa ajili ya kwenda kutafuta elimu, na baada ya kumaliza masomo yake aliuchagua mji wa Lorestan kuwa makazi yake ya kudumu. Mirza Abulkasim Gilani alisoma masomo ya msingi kwa baba yake na baadaye alielekea Khansar na kusoma kwa Seyid Husein Khansari aliyekuwa mmoja maulama mahiri na watajika katika zama hizo katika taaluma ya fiqh na usul na kufanikiwa kufikia daraja za juu kabisa katika uga huo wa kielimu. Mwaka elfu moja mia moja na sabini na nne hijiria Mirza Abulkasim alielekea katika mji wa Karbala kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu na kulichagua eneo moja jirani na haramu ya Imamu Husein alaihi ssalamu mjini humo kuwa makazi yake. Katika kipindi hicho, Mirza Abul Qasim alihudhuria darsa na masomo ya Ayatullahi Wahidi Bahbahani, mwanafakihi mtajika na aliyekuwa mwalimu mahiri katika zama hizo katika vyuo vya kidini vya Karbala na Najaf. Baadaye alirejea Irani na kuchagua mji wa Kum kuwa makazi yake. Mirza Abul Kasim alikuwa mtu mwenye hima na juhudi kubwa katika kutafuta elimu na alitambulika kama mtu mwenye azma na irada thabiti katika uwanja huo alikuwa na ratiba ya kila lahadha maisha yake na kuwa tayari kughafilika na kuacha kufanya juhudi katika kujifunza na kutafuta elimu. Alimu na msomi huyo alianza kuandika vitabu akiwa katika rika la ujana. Ana vitabu vyenye thamani kubwa katika akthari ya elimu za kiislamu kama fikhi na usul, teolojia na kadhalika. Hata hivyo kitabu chake mashuhuri ni Qawanin Lusul. Mirza Abul Qasim aliishi katika zama za wafalme wa Kajari nchini Iran, Agha Muhammad Khan na Fatha Ali Shah. Moja ya sifa na tabia mashuhuri ya Mirza Abul Qasim ni kuzingatia sana suala la kutoa nasaha, kutoa miongozo, pamoja na kuamrisha mema na kukataza mabaya. Mwanazuoni huyo ana barua mbili mashuhuri alizoandikia watawala wakati huo wa Iran ambazo zimejaa nasaha na miongozo ndani yake. Barua ya kwanza aliyeandika akiwa na umri wa miaka 50 na alimwandikia Agha Muhammad Khan Kajar, na ya pili aliyeandika akiwa na umri wa miaka 80 na alimwandikia mfalme wa wakati huo wa Iran, Fathali Shah Kajar. Barua mbili hizo zimeondokea kuwa mashuhuri kwa jina la barua ya mwongozo ya Mirza Qumi na zimechapishwa kwa jina hilo hilo. Kama tulivyoashiria, barua yake ya kwanza, kama zinavyoonyesha nyaraka za historia, aliyeandika akimhutubu Agha Muhamad Khan Qajar, mfalme wa kwanza na mwasisi wa ukoo wa Qajar. Muhamad Khan Qajar alikuwa mtawala mwenye roho ngumu, na licha ya kuwa na mapenzi na shauku kubwa na masuala ya kidini, lakini hakuwa na malezi sahihi ya kidini kutokana na upotofu wa kiitikadi, na alikuwa akijiona kwamba anaweza kufanya baadhi ya mambo ya kidhalimu. Mwanzoni mwa barua yake Mirza Abul Qasim, au Mirza Kumi, akiwa na lengo la kuandaa mazingira ya kumwathiri mfalme kama huyo, aliandika barua hii: siyo ya nasaha kutoka kwa mjuzi kwenda kwa mtu mjinga na wala siyo ya kumwongoza mtu anayetangatanga baada ya kupotea, bali ni ya mdahalo na mashauriano ya watu wawili wasomi na wenye ujuzi. Kwa kutumia maneno na lugha hii, alimu huyo akawa ameondoa kabisa hali ya mfalme huyo kusimama kidete na kutokubali kusikiliza nasaha. Baada ya kuandika utangulizi huo, Mirza Kumi anabainisha kwa ushujaa mkubwa nukta muhimu sana, lengo likiwa ni kuondoa upotofu wa kifikra wa mfalme, upotofu ambao ulikuwekwa katika fikra za mtawala huyo na kuwa njia ya kumruhusu kufanya dhulma na uonevu. Barua ya pili ya Mirza Kumi aliyeandika akimhutubu Fathali Shah Kajar. Katika zama hizo masufi walikuwa wakifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kupenya ndani ya utawala na walikuwa wakitaka kumfanya mfalme awe miongoni mwao. Mmoja wa malenga na washairi mashuhuri wa kisufi alimwandikia ujumbe mfalme Fathali Shah Kajar ili amvute katika pote la usufi Fathali Shah aliamua kumwandikia barua mirza kumi na kwa kuwa alikuwa akimtambua kama msomi na mwanazuoni mahiri na mchaji mungu katika ujumbe huo alimtaka ambainishie lililo sahihi na lisilo sahihi katika ujumbe huo wa masufi licha ya kuwa katika zama hizo mirza kumi alikuwa mzee na dhaifu kimwili lakini kutokana na umuhimu wa jambo hilo alijibu kwa umakini mkubwa takwa la mfalme katika fremu ya barua ambayo ndio ile barua ya pili inayojulikana kama barua ya mwongozo. Hatimaye Mirza Kumi aliaga dunia ya mwaka 1231 hijiria akiwa na umri wa miaka 80. Mazishi ya msomi huyo yalihudhuriwa na umati mkubwa wa watu na kuzikwa katika mji wa Qum, jirani na haram ya Bibi Fatima Masuma alaihi ssalam. Mpenzi msikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Usisite kujiunga nami wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Murtan Saif akiwa Maskat Oman anarejelea habari tuliokuwa nayo asubuhi kuhusu kuua watu wawili katika maandamano ya kulaani kuvunjwa heshima Mtume mtukufu huko nchini India. Anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Allah awasamehe makosa yao na awajalie ya kauli thabit ya Rabi. Na Allah hawalani wote walioshiriki kumkashifu mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, ila wajue kama mtume mtukufu wa Allah hawawezi kumchafua, wanajisumbua tu. Asante sana Mortana Saif ukiwa hapo Mascat, Oman. Asante sana pia Abdalla Ali Makajuru ukiwa hapo Tabora, Tanzania. Yeye anatushukuru kwa habari. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Sunday Monitor la Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki jumapili hii. Gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari ya ufichuzi, ambapo ime au limeliweka paruanja shirika moja bandia lilivyopewa tenda ya kununua magari na majumba ya kifahari. Pia sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti hilo Inapicha, ina picha inayomwonyesha Rais Yoweri Museveni akiwa amesimama kwenye gari la kifahari. Picha hiyo imeambatana na anwani inayohoji magari ya kifahari kwa viongozi: dharura au ufujaji? Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika habari zenye vichwa vinavyosomeka: wizi wa mifugo Karamoja sasa ni biashara asema Museveni; michezoni, Uganda yatoa ubingwa wa sekafa ya wanawake kwa mara ya kwanza na katika habari za kieneo, rais wa Gine Bisau wawafuta kazi mawaziri watatu siku moja baada ya kuwateua, jitihada za Uganda kuboresha uhusiano na DRC za shika kasi, na taharuki ya tanda huku kesi za COVID-19 zikiongezeka katika kanda ya Afrika Mashariki. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo matoleo ya leo yameendelea kutolewa na habari za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Mpambano wa kuwania wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Sunday Nation. Ukurasa wa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayoonesha wagombea wawili wakuu wa urais nchini humo, William Ruto wa Muungano wa Kenya Kwanza na Raila Odinga wa Muungano wa Azimio. Wa wa baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ulaghai wa kripto pepo ya shilingi bilioni 14 ya magenge ya utapeli bei za unga wa mahindi na mafuta kuongezeka, na kwenye spoti, Omanyala abanduliwa nje kwenye mashindano ya ubingwa wa Afrika mita mia mbili. Ukarasa wa mbele wa gazeti dada la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha inayomwonyesha Martha Karua ambaye ni mgombea mwenza wa kinara wa Azimio Raila Odinga. Picha hiyo imebeba anwani inayosema nitamwangusha Ruto. Kwa muhtasara ni kuwa huku zikiwa zimesalia siku 58, au 57 hivi kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini Kenya, Karua ameapa kufanya kampeni kubwa ya kuhakikisha kuwa yeye na Odinga wanatoa urais katika zoezi hilo la Agosti 9 mwaka huu. Pia limeandika Raila Ahepa Zogo, Nyanza. Toleo la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na anwani zisemazo wakazi wa Gatondo wapokea miche ya makademia watatu kizimbani kwa madai ya wizi wa pembe za ndovu na mkuu wa shule ya msingi kizimbani kwa kupora shilingi milioni mbili the Sunday standard pia halikuachwa nyuma limeipa kipaumbele habari ya kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu yenye kichwa kisemacho majasusi na mchezo wa kisiasa habari nyingine kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka karua asema haya ndiyo ninayoyaleta mezani. Pia limeandika jumba la fedheha, jinsi bunge lilivyosalimu amri mbele ya ofisi ya rais, na ni mchezo wa kulaumiana juu ya ongezeko la bei za bidhaa za msingi. Tunatamatisha udondozi wetu uh, nchini Tanzania ambapo habari kuu katika gazeti la The Citizen on Sunday ina anwani inayosema shambulio la mshale laua afisa kwenye sakata la ardhi Loliondo. Habari hii imepewa uzito pia kwenye toleo la mtandaoni la gazeti dada la Mwananchi ambalo limeandika, mkuu wa mkoa wa Arusha John Mongela amesema askari mmoja amefariki dunia baada ya kushambuliwa kwa kupigwa mshale na kundi la watu wenye silaha wakati wa zoezi la uwekaji wa alama za mipaka katika eneo la Loliondo wilayani Ngorongoro. Pia amesisitiza kuwa hali ya Loliondo ni shwari na uwekezaji wa mipaka katika eneo la kilomita elfu moja mia tano kwa ajili ya eneo nyeti la mazila chanzo cha maji na mapito ya wanyama kwenye eneo hilo, anasema shughuli hiyo inaendelea kwa uzuri. Citizen pia limeandika ulinzi wa kijamii sababu ya kumalizika kutumikisha watoto, namna ufadhili mbaya unavyovuruga kupatikana na kutolewa kwa elimu ya viwango na mwanga waonekana baada ya Tanzania kusaini makubaliano ya shilingi bilioni thelathini na lahi uh, na ya LNG na wawekezaji wa kimkakati. Habari hii ya uwekezaji ndio iliyotengewa nafasi ya kwanza kwenye gazeti la Mwananchi chini ya anwani semayo mradi wa kihistoria. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa saba na dakika thelathini na mbili hapa jijini Teheran, sawa na sita na dakika mbili hivi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali za Afrika. Baadhi ya matukio hayo ni pamoja na Rais mpya wa Somalia ala kiapo huku akiomba msaada wa kimataifa kudhibiti ugaidi na njaa. Ukoloni mamboleo, mfalme wa Ubelgiji akosa kuomba radhi kwa ukatili uliofanywa na nchi yake dhidi ya DRC na Tunisia yakadhibisha ripoti za kufanya mazungumzo ya kidiplomasia na Israel pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya tanzia ambapo idadi ya watu waliofariki dunia kwenye ajali iliyohusisha basi dogo la Costa kugongana na lori lililokuwa limeharibika karibu na eneo la changarawe huko Mafinga mkoani Iringa nchini Tanzania imefikia ishirini. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Iringa Alan Bukumbi amesema chanzo cha ajali hiyo iliyotokea Ijumaa hii ni uzembe wa dereva wa gari hiyo iliyokuwa inatoka Dar es Salaam kwenda Mbeya. Amesema awali, dereva wa costa alipoteza mwelekeo na kuligonga lori ambalo lilikuwa limepata ajali kwenye eneo hilo. Ameeleza kuwa wakati abiria walionusurika wakiokoa majeruhi, lori jingine ya aina ya Volvo liliwagonga abiria waliokuwa wakiokolewa kwenye ajali ya kwanza na kusababisha vifo vingi. Amewataka madereva kuwa makini wanapokuwa kwenye wilaya hiyo kutokana na hali ya ukungu, hasa nyakati za jioni, usiku na asubuhi. kudereva kujihami mislaku kwa madereva kuzuia ajali, lakini wengi hawatekeleza hawa wafati. Mbali na hayo, chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani utovu wa adabu wa wanachama wawili wa chama tawala cha BJP huko nchini India cha kumvunjia heshima Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Chuo kikuu cha Alazhar cha Misri kimetoa taarifa nzito na yenye maneno makali ya kulaani utovu wa adabu uliofanywa na wanachama hao waandamizi wa chama tawala cha India na kusisitiza kuwa vitendo kama hivyo ni mfano wa wazi wa ugaidi ambao lengo lake ni kuitumbukiza dunia nzima katika vita angamizi. Taarifa hiyo imeitaka jamii ya kimataifa kusimama imara kukabiliana na hatari zinazosababishwa na maadui hao wa Uislamu na ubinadamu. Katika mdahalo wa televisheni, msemaji wa chama tawala cha India BJP, Nupur Sharma alitoa matamshi ya kichochezi dhidi ya mtume wa Uislamu ambayo yamelaaniwa kote India na kuzusha ghasia nchini humo na hata nje ya mipaka nchi hiyo. Jumapili ya wiki iliyopita, chama cha BJP kilitangaza kusimamisha wanachama wa Sharma na kujiweka mbali na matamshi yake ya chuki. Balozi wa India nchini Misri naye ameelezea kusikitishwa na kitendo hicho cha wanachama wa chama tawala huko India na kusema kuwa ni jambo lisilokubalika kabisa kumvunjia heshima mtume wa Uislamu. Katika hatua nyingine, rais mpya wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ameahidi kukabiliana na ugaidi katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo, huku pia akiiomba jamii ya kimataifa iisaidie nchi hiyo dhidi ya tishio la baa la njaa. Rais Mohamud amesema hayo wakati wa hafla ya kuapishwa kwake iliyofanyika Alhamisi hii na kuahidi kuibadilisha Somalia wa nchi ya amani na kurekebisha uharibifu uliosababishwa na migogoro ya kisiasa ya miezi kadhaa. Aidha, kiongozi huyo mpya ambaye anakabiliwa na changamoto nyingi katika uongozi wake ameahidi kuimarisha sheria na utulivu na kukuza maridhiano. Rais wa Somalia amesema, na hapa nanukuu, tunahitaji kuungana na dunia nzima juu ya usalama na hususan na nchi za pembe Afrika ambazo leo hii zinakabiliwa na changamoto za kiusalama zinazotokana na hatari za harakati za makundi ya kigaidi kama Al-Shabab na Daesh. Mbali na swala la usalama, Rais Mahamud ametumia hotuba yake ya hafla ya kuapishwa kuomba msaada wa jamii ya kimataifa katika kukabiliana na tishio la baa la njaa linalotokana na ukame uliokithiri. Baadhi ya viongozi waliohudhuria sherehe za kuapishwa rais mpya wa Somalia ni Uhuru Kenyatta wa Kenya As the result of a change in our foreign policy. Na kutoka katika pembe Afrika tuelekee katikati ya bara Afrika. Mapema wiki hii, makumi wa watu waliuawa katika shambulizi jipya la waasi wa kundi la ADF katika mkoa wa Ituri huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa shirika la kiraia la Kivu Security Tracker, watu wasiopungua ishirini wameuawa wa wiki hii baada ya wabeba silaha wanaoaminika kuwa wanachama wa ADF kushambulia kijiji cha Bwana Sura katika eneo la Irumu, mkoani Ituri. Hata hivyo, mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu katika eneo la Irimu, David Beiza, amesema na hapa nanukuu, nimehesabu mili 36 katika eneo la mauaji ya halaiki, mwisho kunukuu. Wakazi wa eneo hilo wanasema wanaishi kwa hofu kubwa. Watu walikufa, waliuwa watu saba. Hali iko tu ya wasiwasi, unayoona fasi kunakufa watu wapata vile hakuwezi kuwa bado hali ya mzuri. Eneo ile inazungukwa na vikundi vinavyomiliki silaha. Hata FRDC wafanye nguvu ili usalama upatikane kwa eneo ile. Jumatatu hii pia waasi wa M23 walishambulia kwa mabomu ngome ya jeshi la DRC katika kijiji cha Bugusa eneo la Rushuru mkoani Kivu Kaskazini na kuua wanajeshi wawili na kujeruhi wengine watano. Vikosi vya jeshi la Uganda na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilianzisha mashambulizi mwaka jana ili kuwaondoa waasi hao wa, kajana, wa ADF ambao wamekuwa wakiwashambulia na kuwaua raia mashariki mwa nchi kwa zaidi ya miongo miwili. Tusalie na kero la ugaidi, ambapo mamia ya wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram wameangamizwa katika operesheni za vikosi vya pamoja vya kimataifa katika eneo la ziwa Chad, magharibi mwa Afrika. Hayo yamesemwa wiki hii na Jenerali Abdula Khalifa Ibrahim, kamanda mkuu wa vikosi hivyo vya pamoja, na kueleza kwamba magaidi mia nane wa Boko Haram wameuawa katika operesheni hiyo iliyopewa jina la Lake Sanity iliyofanyika ndani ya siku 75 zilizopita. jumatano hii mfalme filipo ubelgiji amesema kwamba ana masikitiko makubwa kwa unyama uliofanywa na nchi yake enzi za ukoloni nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini kwa mara nyingine hajawa tayari kuomba radhi kutokana na uovu uliofanywa na wakoloni wa kibelgiji mfalme huyo wa ubelgiji ambaye alikuwa akihutubia bunge la drc katika ziara yake ya kwanza rasmi nchini humo amesema utawala wa kikoloni ubelgiji ulikuwa hauhalalishiki na wakibaguzi. Amesema kama navyonukuu, japokuwa Wabelgiji wengi waliwekeza kwa moyo safi na wakipenda Kongo na watu wake, lakini utawala wenyewe wa kikoloni ulisimama juu ya msingi wa unyonyaji na kuhodhi kila kitu, mwisho wa kunukuu. Mfalme wa Ubelgiji ameendelea kubainisha kuwa utawala wa kikoloni wa nchi yake huko nchini DRC ulikuwa wa mahusiano yasiyo na usawa na raia usioweza kujipa uhalali na uliojipambanua kwa upendeleo ubaguzi na kuwadhibiti watu kama watoto. Hotuba hiyo inafuatia nyingine aliyotoa miaka miwili nyuma alipoitembelea DRC kuhudhuria maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa nchi hiyo ambapo alikwenda mbali zaidi kulinganisha na wafalme waliomtangulia wa Ubelgiji kwa kulaani vitendo vya utumiaji mabavu na ukatili vilivyofanywa enzi za ukoloni wa nchi hiyo. Na Tunisia imekadhibisha ripoti ya baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kwamba imeanzisha mazungumzo ya kidiplomasia na utawala wa kizayuni Israel. Katika taarifa Alhamisi hii, wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema hatua ya tovuti za habari zenye mfungamano na Israel kueneza uvumi huo usio na msingi wowote inakusudia kuchafua jina na sura ya taifa hilo la kiarabu la kaskazini mwa Afrika. Taarifa hiyo imefafanua kwamba Tunisia haina nia ya kuanzisha uhusiano wowote wa kidiplomasia na utawala unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina, na daima itaendelea kuunga mkono wa Palestina katika mapambano yao hadi pale watakaporejeshewa haki zao za halali. Habari hiyo ya diplomasia kutoka Tunisia ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majalio ya ke Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 12 mfungo pili Dhulqaada 1443 hijiria kamaria, sawa na tarehe 12 Juni mwaka 2022 miladia. Tarehe 12 Juni, miaka 482 iliyopita nchi ya Chile iliyoko magharibi mwa Amerika ya Kusini ilitekwa na wakoloni wa Hispania. Kabla ya hapo wahindi wekundu wa Chile walikuwa wamevunja hujuma ya mashambulio kadhaa ya wahispania waliokusudia kuteka na kukalia kwa mabavu wa ardhi yao. Hata hivyo, baada ya kutekwa nchi hiyo, wahindi wekundu hao waliendeleza mapambano dhidi ya wakoloni hadi pale Jose Francisco de San Martin, jenerali wa Argentina, alipowasili mwaka 1817 na kuanzisha mashambulio ya kuzikomboa nchi zote zilizokuwa chini ya ukoloni wa Hispania kusini mwa Amerika, ikiwemo mw Chile. Kwa msingi huo Chile ikakombolewa e, na kutangaza uhuru wake mwaka 1818 Miaka mia na nane iliyopita tarehe 12 Juni mwaka 1914 kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pembezoni mwa Kairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtengenezaji wa mpango huo alikuwa mwanafizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miale ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 1964, Nelson Mandela, kiongozi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi Afrika Kusini, alihukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kufanya uhaini dhidi ya mfumo na utawala wa ubaguzi wa rangi au apathaidi nchini humo. Mandela alihukumiwa adhabu hiyo pamoja na wenzake saba akiwemo Walter Sisulu aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa chama cha African National Congress ANC kilichokuwa kimepigwa marufuku nchini humo. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, Adib Nishaburi mshairi na malenga stadi wa Kiirani aliaga dunia. Nishaburi alizaliwa mwaka 1281 Hijria Kamaria katika mji wa Nishabur, moja ya miji ya kaskazini mashariki mwa Iran. Akiwa mdogo, Adib ni Shaburi alikumbwa na ugonjwa wa ndui na kuwa kipofu. Hata hivyo, mapenzi yake makubwa ya kusoma na kujifunza yalimsukuma na kumfanya awe mmoja wa wasomi wakubwa, hasa katika uga wa mashairi na fasihi ya lugha. Kuna beti takribani elfu sita za mashairi ya msomi huyo zilizokusanywa hadi sasa. Na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita inayosadifiana na 12 Juni 1991 ulifanyika uchaguzi wa kwanza wa rais wa shirikisho la Rusia baada ya kusambaratika shirikisho la sovyeti. Rusia, kama zilivyokuwa nchi nyingine zilizokuwa zikiunda umoja wa Kisovieti, zilijipatia uhuru wake. Boris Yeltsin aliiongoza nchi hiyo kwa vipindi viwili baada ya kupata ushindi katika uchaguzi huo hadi mwezi Desemba mwaka 1999 alipoamua kung'atuka madarakani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, ni kusomee tu habari tulizokuwa tumekuandalia mchana huu kwa kifupi. Kundi la kwanza la mahujaji wa Kiirani limeondoka hapa nchini kwenda Saudi Arabia kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema azimio la IAEA dhidi yake lilichochewa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at rib r. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.