Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliyowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika pars today com sw. Aidha, katika masafa ya FM 153 Maarifa FM Tanga, 19 Maarifa FM Mwanza, 997 Maarifa FM Kigoma, 141 Maarifa FM Mtwara na 991 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 98935647, na email yetu ni swahili radio at irvir. Jina langu ni Ahmed Rashid na nakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ambayo tutaanza nayo kama kawaida kwa taarifa za habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ridha alayhi salam. Tutakuleteni pia macho yetu magazetini, baadaye tutakuwa naye Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam Tanzania na mawaidha kuhusiana na malezi ya Ahlul Bait alayhi salam. Aidha, tutakuwa na leo katika historia pamoja na maoni yenu, thaban wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Nigeria yataka ulimwengu wa Kiislamu ushikamane kuangamiza fikra ya ukufurishaji. Rais Maduro asema Iran na Venezuela ziko mstari wa mbele kupambana na madola ya kibeberu. Umoja wa Ulaya waipendelea Uhispania, waionya Algeria. Na Rasia yalaani shambulio la Israel katika uwanja wa ndege wa Damascus, Siria. Habari kamili Naibu waziri wa mambo ya nje wa Nigeria amesema kwamba nchi za Kiislamu na Waislamu wote kwa ujumla wanapaswa kuungana na kuwa kitu kimoja katika vita vya kuangamiza fikra potofu ya ukufurishaji. Shirika la habari la Irna limeripoti habari hiyo na kumnukuu Balozi Zubairu Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni akisema hayo hapa mjini Teheran ambapo amekuja kwa ajili ya kushiriki katika kikao cha sita cha pamoja cha kamati ya pamoja ya Iran na Nigeria. Alisema hayo jana Ijumaa wakati alipoonana na mkuu wa mkoa wa Qum wa kusini mwa Teheran, Said Muhamad Taki Shacheragha, na huku akigusia jinai zinazofanywa na magengi ya ukufurishaji kama Boko Haramu huko Nigeria, amesema haiwezekani kupambana na fikra ya ukufurishaji na majoka hayo yanayoogofya bila ya kuweko mshikamano wa kweli kati ya Waislamu wote. Waziri huyo wa nchi wa Nigeria katika masuala ya kigeni vilevile ameelezea kufurahishwa kwake na ziara yake hapa mjini Teheran na kusisitiza kwa kusema, kwa vile mimi ni Mwislamu, ni wajibu wangu kujua mengi kuhusu dini yangu na madhehebu zake likiwemo la Kishia. Zubairu Dada amezungumzia idadi kubwa ya Waislamu wa Kishia walioko nchini Nigeria na kusema kwamba kuna su tafahumu ilijitokeza kuhusu Waislamu wa Kishia nchini Nigeria, wakati ambapo katiba ya Nigeria ina heshimu itikadi zote hata za wale watu ambao hawaamini kabisa kuweko kwa Mwenyezi Mungu, lakini wanaishi kwa utulivu na Wanigeria wengine bila ya kusababisha matatizo yoyote. Amesema amefurahishwa na kuonana na watu wa itikadi mbalimbali mbali, na vilevile vile kwa kuona watu wa itikadi zote wanaishi kwa utulivu na amani kikamilifu nchini Iran, na kusema ana matumaini uhusiano wa Nigeria na Iran utazidi kuimarika katika nyuga zote. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema kwamba nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndizo nchi zilizoko mstari wa mbele katika kupambana na ubeberu na uistikbari duniani kutokana na kuwa lengo lao ni moja. Rais Maduro ambaye aliwasili hapa Teheran jana Ijumaa kwa ziara rasmi ya siku mbili akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi wa nchi yake amesema hayo katika mahojiano maalumu aliyofanywa na kanali ya lugha ya Kihispania ya Hispan TV na kuongeza kwamba nchi mbili za Iran na Venezuela zina nia ya kuanzisha safari za moja kwa moja za ndege baina ya Teheran na Caracas. Vilevile vile, amesema nchi mbili za Iran na Venezuela zinapaswa kushirikiana na kupeana utaalamu katika nyanja zote ili kuleta dunia mpya, akisisitiza kwamba mfumo mpya wa jiografia ya siasa inabidi uundwe ulimwenguni. Hivi sasa uhusiano wa pande mbili wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Venezuela umekuwa ukiimarika siku baada ya siku, hasa kwa kuzingatia kwamba mataifa haya mawili yana mambo mengi yanayoyakurubisha pamoja. Mataifa haya mawili kwa miaka mingi sasa yamekuwa wahanga wa mashinikizo na vita vya kiuchumi vya Marekani kutokana na kusimama kwa ukidete kupinga sera za kistikbari za Washington. Licha kuendelea mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ya Marekani dhidi ya taifa na serikali ya Venezuela, lakini taifa hilo la Amerika Latini limesimama kidete dhidi ya ubeberu na limefanikiwa kuibuka na ushindi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep Borel ameonyesha wazi wazi kuipendelea Uhispania katika mgogoro wake na Algeria kwa kuionya Aljaze kuhusu kusimamisha ushirikiano wake na Madrid. Borel amesema katika taarifa yake kwamba uamuzi wa Algeria wa kusimamisha makubaliano yake ya urafiki na ujirani mwema na Uhispania yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili na mbili ni jambo lisilokubalika na linatia wasiwasi mkubwa. Amesema hivi sasa umoja wa Ulaya unachunguza madhara ya hatua ya Algeria ya kutotaka tena urafiki na Uhispania, hasa katika upande wa mashirika ya fedha na biashara baina ya pande hizo mbili. Borel pia amedai kuwa hatua hiyo ya Algeria ni ya kibaguzi na kwamba Umoja wa Ulaya unajaribu kuwasiliana na Algiers kupata ufafanuzi kuhusu suala hilo. Siku ya Jumatano, ikulu ya Algeria ilitangaza kwamba imesimamisha ushirikiano wake wa miaka no 20 na Uhispania kutokana na nchi hiyo ya Ulaya kuipendelea Moroko katika mgogoro wa Sahara Magharibi. Umoja wa Ulaya umehamakishwa na hatua ya Algeria ya kutangaza kuwa haitaki tena urafiki na ushirikiano na Uhispania licha ya kwamba Algiers imechukua hatua hiyo baada ya Uhispania kutangulia kuvunja ahadi yake ujirani mwema na Algeria. Umoja wa Ulaya umedai kwamba Algeria inafanya ubaguzi kwenye maamuzi yake katika hali ambayo nchi za Ulaya zinaziwekea vikwazo nchi nyingine duniani kwa utashi tu wa Umoja wa Ulaya na bila sababu yoyote isipokuwa tu kutaka kuonyesha ubeberu wa madola hayo ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imelaani jinai ya utawala wa kizayuni ya kufanya shambulio katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus, mji mkuu wa Siria. Mapema leo asubuhi jeshi la anga la Siria limezuia mashambulizi ya karibuni kabisa ya jeshi la utawala wa kizayuni katika viunga vya mji mkuu Damascus. Duru moja ya kijeshi ya Siria imesema jeshi la utawala wa kizayuni mapema leo asubuhi limeshambulia kwa makombora kadhaa baadhi ya maeneo ya kusini mwa Damascus kutokea kwenye milima ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Shirika la habari la Farsi limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zakharova, akisema kwamba kwa, kwa mara nyingine tunalazimika kusema kuwa kuendelea kushambuliwa ardhi ya Siria ni kinyume na sheria zote za kimataifa na ni jambo lisilokubalika kabisa. Ameongeza kwa kusema tuna laani vikali shambulizi la kichochezi la Israel dhidi ya maeneo muhimu sana ya miundo mbinu na ya huduma za raia huko Siria. Na shirika kongwe zaidi binafsi la ndege la Afrika Kusini lijulikanalo kwa jina la Comair litaacha shughuli zake kikamilifu baada ya kufilisika vibaya. Comair ambalo ndilo linalomiliki ndege za Kulula lina hati miliki pia ya kuendesha safari za shirika la ndege la British Airways nchini Afrika Kusini, na lilianza zoezi la kujiokoa lisisambaratike miaka zaidi ya miwili iliyopita bila mafanikio. Mapema mwezi huu wa Juni, shirika hilo la ndege lilisimamisha safari zake zote likisubiri kupata ufadhili wa ziada, lakini limeshindwa. tulifanya kila tuwezalo kupata ufadhili huo, lakini tumeshindwa, hivyo hatuna chaguo jingine ila kuwasilisha ombi la kutangaza kufilisika kikamilifu, amesema Richard Ferguson, mtaalamu wa uokoaji wa biashara wa kampuni hiyo kutoka kundi la wanasheria walioajiriwa kama wasimamizi wa kuokoa fedha BRP. Amesema ni siku ya huzuni sana kwa kampuni, wafanyakazi wake, wateja wake na usafiri wa anga wa Afrika Kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema Rasia yaonya kuhusu uwezekano wa wa makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi na kambi ya Magharibi. Rasia imezionya nchi za Magharibi kuwa hujuma ya intaneti dhidi ya miundo mbinu yake ni jambo ambalo litazusha hatari ya kutokea makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetoa taarifa na kusema kwamba miundo mbinu ya kijeshi na ya baadhi ya taasisi za serikali nchini humo imekumbwa na hujuma za intaneti ambayo imefanywa na makundi na magenge ya wadukuzi wa Marekani na Ukraine. Taarifa hiyo imebainisha kwamba Rasia haitokaa kimya bila kujibu hujuma hizo za intaneti. Taarifa hiyo imesema hatua zote zitachukuliwa kwa mujibu wa kanuni za Urusi na sheria za kimataifa. Moscow aidha imeonya kwamba itajibu uchokozi wowote wa dhidi yake katika sekta ya intaneti. Russia imetahadharisha kuhusu uwezekano wa makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi na kambi ya magharibi kutokana na ongezeko la uchokozi wa kambi ya magharibi kinara wake akiwa ni Marekani, uchokozi ambao umeshadidi baada ya kuanza vita vya Ukraine. Katika kipindi cha hivi sasa, nchi za magharibi, mbali na kuwa zimeingia katika vita visivyo vya moja kwa moja vya kijeshi na Russia kupitia kuipa Ukraine silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola, pia zimeanzisha vita vya intaneti dhidi ya Rasia. Vita hivi vya intaneti vinafanywa kwa kujipenyeza wadukuzi au hackers katika maeneo ya kistratijia ya Rasia na kuzusha hitilafu kubwa katika mfumo wa intaneti wa vituo hivyo, sambamba na kupora taarifa za siri za Rasia. Rasia ilikuwa imewahi kuonya kwamba kufuatia kuanza operesheni zake za kijeshi nchini Ukraine kimsingi ilikuwa katika vita vya niaba au visivyo vya moja kwa moja na kambi ya magharibi na kwamba yamkini pande mbili zikaingia katika vita vya moja kwa moja vya kijeshi toki ya Rusia ilianzisha operesheni yake ya kijeshi huko Ukraine tarehe 24 Februari mwaka huu, mitandao ya intaneti ya mashirika mengi ya serikali na habari imekumbwa na mashambulio ya wadukuzi. Ni kwa msingi huo ndiyo maana wakuu wa Mosco wakatoa onyo kali baada ya tovuti ya wizara ya mambo ya nje ya Rasia kushambuliwa na katika ukurasa wake wa kwanza kupachikwa maandishi yanayosema, Ukraine idumu milele. Mwezi uliopita wa Mei, Rais Vladimir Putin wa Russia alisema mashambulio ya kimtandao dhidi ya nchi yake yamekuwa yakisimamiwa na mashirika ya kiserikali ya madola ya kigeni na kufuatia ongezeko la mashambulio hayo, alizitaka taasisi husika nchini humo kujiimarisha kiteknolojia, ili kuzuia hujuma hizo za kimtandao. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim, hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, imamu wanne wa Waislamu wa kishia na ambaye pia ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam. Kila mwaka na katika siku kama hizi mji wa Mashhad ambao uko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hushuhudia umati mkubwa wa watu ambao hutoka katika pembe mbalimbali mbali za nchi na vilevile vile katika nchi nyinginezo ulimwenguni kama vile Iraq, Kuwait, Azerbaijan, Pakistan, Afghanistan, Bahrain na nchi za Ulaya na Marekani kwa lengo la kuzuru kaburi la imamu huyo mtukufu. Imamu Ridha alisafiri na kuingia katika ardhi ya Iran zaidi ya miaka elfu moja iliyopita. Wanapokuwa katika ziara au kaburi la Imamu Ridha, waumini hujishughulisha na amali mbalimbali mbali za kimaanawi kama vile kuomba dua, kuswali, na pia kumzuru imamu huyo mtukufu. Mwanamke mmoja wa Kijerumani ambaye amesilimu na kuingia katika Uislamu na kuamua kuzuru kaburi la Imam Ridha alayhi salam, alielezea hivi sehemu moja ya mapenzi yake makubwa kwa imamu huyo mtukufu, kwamba kwa, kwa mtazamo wangu shahsia na watukufu kama vile Imam Ridha ni chimbuko na chemchemu ya mwanga na usafi, na hiyo ndiyo maana athari na utukufu wao huo huweza kuziathiri nyoyo za watu na kuzivutia upande wao. Nukta hii ina umuhimu mkubwa katika ulimwengu wa leo hii, leo kwa kuzingatia kuwa wanadamu wanakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani, yanayowazidishia wasiwasi na hofu, huwa na kiu na haja kubwa ya kunufaika na elimu pamoja na maadili bora ya kiakhlaki kutoka kwa watukufu kama vile Imam Ridha alaihi salaam. Mimi pia nimefikia lengo langu ambalo ni maarifa hayo kupitia Uislamu na historia ya maisha ya Mtume mtukufu pamoja na Ali zake hivi sasa, pia nimefanikiwa kutembelea na kuzuru kaburi takatifu la Imamu Ridha alaihi ssalam, katika ardhi hii ya mbali kutokana na mwangaza pamoja na nuru ya mwongozo ya watukufu hao. Mwisho wa kunukuu, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapenda haki wote wa ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyo, Imam Ridha, alayhi salam. Imam Ridha alizaliwa mwaka 148 Hijria huko katika mji mtakatifu wa Madina na kuchukua hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 183 Hijria mara tu baada ya kuaga dunia baba yake mzazi alifanikiwa kuongoza Waislamu kwa kipindi cha miaka 20. Mojawapo ya sifa muhimu za uimamu na uongozi katika dini tukufu ya Kiislamu ni kwamba mtu anayechukua jukumu hilo zito anapaswa kuwajibika vilivyo katika kutekeleza jukumu hilo na pia kuwabainishia vizuri Waislamu mafundisho halisi ya Kiislamu. Imam Ridha anasema hivi kuhusiana na mtu anayejiona kuwa anafaa kutekeleza jukumu hilo zito la kuongoza umma wa Kiislamu, kwamba imam ni mtu ambaye huchunga mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu na kuongoza watu kumwelekea yeye tu. Imamu ana elimu kubwa, subira, anaelewa mambo na ni mwanasiasa anayefaa kuendesha masuala ya serikali na utawala kwa kuendesha vyema masuala ya Waislamu, imam huwafanya waumini kuwa na iza na utukufu, pamoja na kuimarisha misingi ya Uislamu. Ali bin Shuab, ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Ridha alaihi salam, anasema, siku moja nilimtembelea Imam Ridha na akaniuliza ni nani aliye mbora wa watu maishani? Nilimjibu, bwana wangu, wewe unafahamu zaidi kuhusiana na suala hilo. Kisha Imam Ridha alisema ni mtu anayewafaidisha zaidi wenzake na maisha ya watu kuboreka kutokana naye. Kisha aliendelea kusema, ewe Ali bin Shuab, thamini na kushukuru neema ulizo nazo, na usiwe na yakini wala kuamini kwamba daima utaendelea kunufaika nazo, ukizipoteza huenda usizipate tena Hulaboha, kuwa mstari wa mbele watukufu hao wa kidini katika masuala ya kutafuta elimu na maarifa ni jambo linaloonyeshwa wazi kwamba msingi na nguzo muhimu katika kufikia saada na furaha maishani ni kuwa na mwamko pamoja na utambuzi wa mambo. Watu wote walioishi katika zama za Imamu Ridha alaihi ssalam walikuwa wakizungumzia sana elimu kubwa aliyokuwa nayo imamu huyo katika nyanja mbalimbali. Kwa kufanya midahalo ya kielimu na viongozi pamoja na wafuasi wa dini tofauti, imamu Ridha alifanikiwa sana katika kuwaongoza baadhi ya watu hao waliokuwa wamepotea kifikra na kwa njia hiyo kuweza kuiepusha jamii kutokana na madhara ya fikra kama hizo kutokana na kuwa na elimu pamoja na maarifa makubwa ya kitabu kitakatifu cha Qur'an, Imam Ridha aliweza kulinda mafundisho halisi ya kitabu hicho kitakatifu. Katika zama hizo kulikuwepo na harakati nyingi za kielimu na vitabu vingi vya kielimu pia viliandikwa katika zama za maisha ya imamu huyo. Siku moja kiongozi mmoja wa Kikristo kwa jina la Jathliq, ambaye alikuwa kiongozi wa maaskofu wa Kikristo alimjia Imam Ridha kwa lengo la kujadiliana naye kuhusiana na masuala ya kielimu. Alitaka kujua mtazamo wa Imam Ridha kuhusiana na unabii wa nabii Isa alayhi salam. Imam Ridha alimwambia kwamba aliamini utume wa nabii Isa, kitabu alichoteremshiwa na bishara aliyowatabiria wafuasi wake na kuthibitishwa na wanafunzi wake. Kisha Jahli alimtaka Imam Ridha alayhi salam awataje mashahidi wawili waadilifu wasiokuwa waislamu wanaothibitisha swala hilo. Imam Ridha alimwashiria Yohana. Jathliki alithibitisha suala hilo na kusema kwamba Yohana alikuwa mmoja wa watu waliopendwa na kuaminika zaidi mbele ya Nabi Isa alaihi ssalam. Kisha Imamridha alisoma kwa ustadi mkubwa sehemu moja ya Injili ya Yohana hadi alipofika katika sehemu inayoashiria bishara ya kudhihiri kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Wakati huo Jathlika alikuwa ameathirika kwa kiwango kikubwa na maneno ya Imam Ridha na kuamua kukaa kimya. Kisha Imam Ridha aliashiria baadhi ya miujizo ya Nabii Isa na kusema kuwa alikuwa akihuisha wafu. Alisema pamoja na kuwa manabii wengine kama vile Nabii Yasaa na Joshua, Ibrahim na Muhammad pia walikuwa wakifanya miujiza kama hiyo, lakini hakuna mtu yoyote aliyewaita na kuwachukulia kuwa ni miungu. Jathlike aliposikia maneno hayo thabiti na yenye uzito mkubwa ya Imamu Ridha alaihi ssalam, alisema naapa kwa jina la Isa Masihi, Sikudhani kwamba kuna mtu kama wewe mwenye elimu kubwa miongoni mwa Waislamu. Katika maisha yake Imam Ridha alilipa umuhimu mkubwa suala la kujiweka mbali na dhuluma pamoja na kupambana na uonevu katika jamii. Kwa msingi huo Imam Ridha hakughafilika na siasa za kidhulma na hadaa za watawala wa wakati huo wa Kiabasi, akiwemo Maamun, na akipambana nao vilivyo kwa njia tofauti. Mwamko aliouanzisha Imam Ridha mjini Madina ulimtia wasiwasi mkubwa Maamun. Kwa hivyo, Maamun alimwita Imam Ridha katika makao makuu yake huko Maro na kutaka kumfanyia hadaa na ujanja wa kumpendekezea nafasi ya uongozi baada ya kuondoka yeye. Lakini kutokana na busara na utambuzi mkubwa wa mambo aliyokuwa nao Imam Ridha alaihi ssalamu alikataa pendekezo la dhalimu huyo, na hivyo kuvunjilia mbali njama zake za kutaka kumtumbukiza imam kwenye mtego huo. Hata kama kidhahiri Imam Ridha alikubali pendekezo hilo, lakini hakujiingiza wala kujishughulisha kivyo vyote na masuala ya uendeshaji wa serikali, jambo lililomtia wasiwasi mkubwa Mamun. Mojawapo ya harakati za kuvutia zaidi katika maisha ya Imam Ridha ilionekana katika msafara wake wa kutoka Madina kuelekea Marwa. Alipokuwa akifika katika kituo chochote njiani, alilakiwa na umati mkubwa wa watu waliokusanyika huko kwa lengo la kumwona mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huku tukitoa tena mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu Imam Ridha alayhissalam, tunakikamilisha kipindi hiki kwa kukirembesha kwa maneno kadhaa ya mtukufu huyo. Anasema, imani ya mja haikamiliki ila kwa vitu vitatu: utambuzi na ufahamu wake wa dini, mpangilio wa kazi zake, na subira yake katika kukabiliana na hali ngumu maishani. Pia anasema Irani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumaa, mosi Juni kumi na moja elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la The Guardian la nchini Tanzania ambalo limeandika: Samia omboleza ya vifo vya watu ishirini waliokufa kwenye ajali ya basi na lori; vijana ni waathiriwa wakubwa wa mihadarati, milioni moja wanahitaji msaada; waziri mkuu: kuna mkono wa siri kwenye vurugu za kuhamisha watu Loliondo. Mwananchi limeandika utata madai ya vurugu Loliondo, Ole Sabaya ashinda kesi lakini abaki mahabusu, jinsi ya ajali ilivyoua watu ishirini, wafurahia agizo la Samia kuhusu kodi za nyuma. Jamvi la Habari limeandika wanaopotosha kuhusu Ngorongoro ngoro wa onywa, Spika Tulia ataka wote wanaopotosha wachukuliwe hatua, rais atangaza neema watumiaji mafuta. Rais Samia aomboleza vifo vya watu 19 Iringa. Kwa upande wake gazeti la Uhuru la chama cha CCM limeandika: Rais Samia ataka nyumba za ibada zijenge maadili. Global Fund ya msifu Dakta Mwinyi kuimarisha sekta ya afya Zanzibar. Januari awashukia wanaoeneza uvumi wa kupanda bei ya umeme. Chanzo ajali iliyoua wa watu 22 chatajwa na waziri mkuu awaonya wanaopotosha alama Loliondo. Kuhusu habari hiyo, gazeti la Nipashe limemnukuu waziri mkuu huyo wa Tanzania Kasim Majaliwa akisema hakuna tishio la usalama Loliondo. Hata hivyo habari yake kuu inasema ajali tatu eneo moja zilivyoua wa watu ishirini. Rais Samia akemea migogoro fedha za miradi, na Sabaya achomoka kesi ya pili. Kuhusiana na habari hiyo, raia Mwema limeandika ole Sabaya weacha tu aibwaga tena serikali, bado kesi moja. Wananchi waibua wa mjadala mzito. Vilevile vile limeandika uamuzi mgumu, Rais Samia atangaza shilingi bilioni mia moja ruzuku ya mafuta kila mwezi. Sheria ya makosa ya mtandaoni mwiba, na Loliondo sasa kala moto. Majaliwa ya charuka spika au nyawapotoshaji. Nalo gazeti la serikali la Habari Leo limeandika, Samia ataka watu wenye hofu ya Mungu akamilisha mchakato wa wakazi wa Ngorongoro kuhamia Handeni. Nalo Mwanahabari limeandika, Mnyika, Rais Samia ametengeneza mazingira mazuri ya kisiasa, hivyo hakuna sababu ya viongozi wa kisiasa wakiwemo wa Chadema wa kutorejea nchini Tanzania. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo inasema Ruto na Raila wahepa marafiki wa karibu. Limeandika naibu rais William Ruto na mshindani wake mkuu wa kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 9, 2022, Raila Odinga wamewaondoa wandani wao wa muda mrefu katika misafara yao ya kampeni. Badala yake, wawili hao wamekumbatia wanasiasa kutoka maeneo mengine ambayo si ngome zao za Rift Valley na Nyanza katika kile wadadisi wanachosema ni hatua inayolenga kuzipa kampeni zao sura ya kitaifa. Habari yake nyingine inasema naibu gavana wa Mombasa adai kuhangaishwa na maafisa wa kaunti. Limeandika, naibu gavana wa Mombasa Dr. William Kingi amedai kuhangaishwa na maafisa wa usalama wa kaunti hiyo Dr. Kingi ambaye ni mgombea ugavana Mombasa kupitia chama cha Pamoja African Alliance PAA amedai kwamba maafisa walienda nyumbani kwake kuchukua gari yake rasmi ya kazi bila ya kumwarifu. Vilevile limeandika Mung'aro ahidi kuongeza bajeti ya sekta ya elimu akishinda Agosti. Mgombea kiti cha ugavana katika kaunti ya Kilifi kupitia chama cha ODM Bwana Gideon Mung'aro ameahidi kuzingatia sekta ya elimu ili wanafunzi wote wanufaike na basari endapo atashinda uchaguzi wa Agosti. Kwa upande wake gazeti la Saturday Nation toleo la mtandaoni, moja ya habari yake inasema ugonjwa wa monkeypox Uganda wawaweka kwenye karantini watu sita. Kati ya hao sita, wawili ni wakimbizi wa Kongo wenye umri wa miaka miwili na kumi na mbili maswali yaibuka kuhusu bunduki ya polisi iliyoibiwa na kugunduliwa na raia shujaa na mahakama yaokoa makubaliano baina ya Ruto na Muturim. Na huko Uganda, gazeti la Saturday Monitor toleo la mtandaoni limeandika DR Congo yasema Rwanda imeua watoto wawili katika shambulio ambalo linahesabiwa kuwa ni jinai ya kivita. Pia limeandika Kigali ya ishutumu DR Congo kwa kufiatua maroketi dhidi ya Rwanda na serikali ya Uganda yadai kuwa nafasi laki sita mpya za ajira zitaandaliwa katika mwaka ujao wa fedha nchini humo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Sheikh Ahmed Jalala, na mawaidha kuhusiana na malezi ya ahlulbeit alaihim ssalam. Baada ya hapo tutakuwa na leo katika historia. yaktubahu llahu kadhaba. Amesema alimamu Lbaqir alaihi salam, kana aliyu bnu lhusain, alikuwa aliyu bnu lhusaini akiwaambia watoto wake, yaqulu liwuldi, jiepushieni na uongo, uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo, liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama amesema haja ya chakuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tuliyoiita tabia za Ahlulbeit alaihim ssalam, au kwa ibara nyingine akhlaqu ahli lbeiti. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu Sajadi salawatullahi wasalamuhu alaihi, anavyozungumza au anavyousemea urongo, lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Zainulabidin, naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini, na katika hilo naomba tutegemee kitabu kinachoitwa Mabadiu lakhlaq Mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi, kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadiul Akhlaq, anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima, uongo kwa nini unazungumza uongo? Inawezekana ni kwa sababu ya uadui au kwa sababu ya hasadi au kwa sababu ya ghadhab hadhabu wakati mwingine, la min hubi lmali watama, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia, kuna mali ambayo utaipata, kwa hiyo inabidi uzungumze urongo au la matumaini, unatumaini majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia, hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo uzue useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo, kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha Mabadiu Alakhlaq -al sasa Imam katika mazungumzo yake, mwanzo tu anatuambia ya kwamba, itaqu lkadhib alsaghira minhu wa lkabir, acheni uongo, ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo, uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa, lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la, ittaqu l kadhiba saghira minhu wal kabir, uogopeni, acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa. Yaani, kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu, uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Muumini, moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kuukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za muumini na ukimpata mtu ana tabia za urongo, ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa muumini. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi. Yaani, huenda sisi katika jamii zetu katika jamii yetu kunywa pombe ni jambo jepesi? Ni jambo zito! Yaani Mwislamu anakunywa pombe vipi? Mwislamu atakunywa pombe? kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha. Lakini kuzungumza urongo ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli? La, ni jambo la kawaida. Kuishi kwa maisha ya Mission Town ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni, ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Alimamu Lbakir anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari na kufuli yake, yaani kila jambo baya huwa limefungwa liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa kufuli, alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya, ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo. Walkidhbu sharun min asharab, Allahu akbar! Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa. Yani, funguo za shari ni mbili, ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo, ndiyo funguo za shari, lakini uongo ni mbaya zaidi. Walkidhbu sharun min asharab, ni mbaya zaidi, na ndiyo maana maulaya Assajad salawatullahi wasalamuhu alaihi ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo iwe ni mkubwa. Lakini si hivyo tu, fi kuli jiddin wa hazl, iwe ni ukweli ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo kwa sababu umefanya haramu. Alafu imamu anasema fa inna rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir. Ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana Mtume anasema mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi, huwezi. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli, malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, nayo hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka, uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili unafikia mahala kwako, kwa wewe uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitaji kuongopa wewe unaongopa. ma yazalu labdu la yasduku hata yaktubahu llahu sidiqa. Kwa hiyo kishakuwa na tabia hiyo kuzungumza ukweli ukweli ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala unawekwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala una malaka, hujiwezi tena Leo katika historia leo ni Jumamosi, tarehe ya 11 mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe ya 11 Juni mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu 1295 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, alizaliwa Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wasalam, ambaye alizaliwa katika mji wa Madina. Imam Ridha alichukua jukumu la kuongoza waislamu mara baada ya kufariki dunia ya baba yake, yaani Imam Musa Alkadhimu alaihi salam, mnamo mwaka 183 Hijria. Shakhsia huyo alikuwa mbora zaidi katika ulimwengu wa kiislamu wakati wa zama zake. Kwa minajili hiyo, Mamun khalifa wa Kiabasi alijaribu kumpatia Imamu wadhifa wa kwa shabaha ya kuimarisha nafasi yake na wakati huo huo kumdhibiti Imamu. Imamu Ridha alaihi salam alikubali pendekezo hilo kwa kulazimishwa na kwa mashinikizo ya utawala wa Mamun. Mtukufu huyo aliwaeleza Waislamu wote wakiwemo watu wa eneo la Khurasani ukweli wa mambo ulivyo na kuwaathiri mno wananchi kuhusiana na uhakika wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. <tune> Miaka elfu moja mia moja na saba iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alizaliwa Muhammad bin Muhammad mwenye lakabu ya Shekh Mufid, msomi na mwanafakihi mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu katika mji wa Baghdad. Shekh Mufid alilelewa katika familia ya kielimu na kidini na yenye imani na kisha kujipatia elimu kutoka kwa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Miongoni mwa harakati zake za kifikra na kiutamaduni, ilikuwa ni kufanya midahalo na mafakihi na wasomi wa madhehebu mbalimbali. Shekh Mufid amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake vitabu vingi na vyenye thamani kubwa ambapo moja ya vitabu hivyo ni Rishad, na katika siku kama ya leo miaka 167 iliyopita inayosalifiana na tarehe 11 Juni mwaka 1855 mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumia njia za taaluma ya uchanganuzi na wigo wa rangi jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa, wa Ujerumani walioitwa Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali mbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa rangi au nuru ya jua ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo, suala hilo mwanzoni lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama vile Ibnu Sina, Ibnu Haitham na Qutbuddin Shirazi, na baadaye kuthibitishwa na Kirchhoff na Bunsen. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda wetu nao una kwenda. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi, Ibn Tahal Junaid wa Bumbwini Zanziba, bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania, bwana Sheria Alfazul wa Dar es Salaam Tanzania, na bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa huko Kenya maoni inshallah, tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Nisome kwa haraka haraka hapa maoni yako haya tu, bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe, ambapo umeandika mimi naiunga mkono kauli ya balozi Zabairu kuwa Waislamu wajitokeza kikamilifu kupambana na watu wenye itikadi za ukufurishaji si nchini Nigeria peke yake kama wanavyofanya Boko Haram, bali ulimwengu mzima. Vipi mtu utamtenga mja mwenzio na kumtia ukafirini ilhali wewe mwenyewe hujijui cheo chako mbele ya Allah. Vipi mtu atachukua panga na kumchinja mwenziwe eti kwa kudai kuwa ni kafiri, wewe wakijua cheo chako kwa Allah? Tena ikizidi hawa jamaa wa kukufurisha watu, wao ndio maluni mno, ameandika na ni maluni nambari moja kwa maelezo yake. Vilevile vile ameandika wao wanajiona tayari wameshadhaminiwa kupata pepo, kumbe matendo yao yanaelekeza yanawaelekeza moja kwa moja kwenye jahannam na kwenye moto. Vipi uripue bomu na kuua watu kisha usherehekee? Vipi uikate shingo ya mtu kisha, huku unapiga kelele takbir, Allahu Akbar? Ni ujinga wa kiasi gani na ukatili wa kiasi gani huo? Maelezo yako ni marefu, nimesoma kwa muhtasari. Inshallah, tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo wa ya nchi wa Nigeria amesema kwamba nchi za Kiislamu na Waislamu wote kwa ujumla wanapaswa kuungana na kuwa kitu kimoja katika vita vya kuangamiza fikra potofu ya ukufurishaji. Huyo ni Balozi Zubairu Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni. Na amesema hayo hapa jijini Teherani ambapo amekuja kwa ajili ya kushiriki katika kikao cha sita cha pamoja cha kamati ya pamoja ya Iran na Nigeria. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela, ambaye yuko ziarani hapa nchini Iran, amesema Iran na Venezuela ndizo nchi zilizoko mstari wa mbele katika kupambana na ubeberu na uistikibari duniani kutokana na kuwa lengo lao ni moja. Na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel ameonyesha waziwazi kuipendelea Hispania katika mgogoro wake na Algeria. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.