Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa in Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ambapo tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastodaycomsw na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni bibi Tawasuli na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa aidha, tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ridha alaihi salaam, na tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri na baraka kwa kila mpenda haki duniani hususan Uislamu na hasa wafuasi wa kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa siku hii. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuwa na kipindi cha malezi katika sira ya Ahlul Bait alaihimus salam. Tutakuwa pia na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa habari za dunia Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Maduro wa Venezuela aitembelea Iran kwa ziara ya siku mbili. Bei ya mafuta yazidi kupaa nchini Rwanda licha ya serikali kutoa ruzuku ya kupunguza makali. Russia yasema azimio la IAEA dhidi ya Iran ni la kipumbavu. Na Israeli yamshinikiza Biden aondoe Pegasus kwenye orodha nyeusi ya Marekani. Habari kamili Rais Nicolas Maduro wa Venezuela aliwasili hapa mjini Teheran jana Ijumaa kwa safari rasmi ya kikazi ya siku mbili ya kuitembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la IRNA ambalo limeeleza kwamba Rais Maduro anaongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi wa nchi hiyo katika ziara hiyo humu nchini. Rais wa Venezuela anatazamiwa kukutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa Iran akiwemo mwenyeji wake aliyemwalika Rais Ibrahim Raisi, Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislamu Uhusiano wa pande mbili wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Venezuela umekuwa ukiimarika siku baada ya siku, hasa kwa kuzingatia kuwa mataifa haya mawili yana mambo mengi yanayo yakurubisha pamoja. Mataifa haya mawili kwa miaka mingi sasa yamekuwa wahanga wa mashinikizo na vita vya kiuchumi vya Marekani kutokana na kusimama kwa ukidete kupinga sera za kibeberu za Washington. Licha ya kuendelea mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ya Marekani dhidi ya taifa na serikali ya Venezuela, lakini taifa hilo la Amerika Latini limesimama imara kukabiliana na uistikibari na limefanikiwa kupata ushindi. Bei ya mafuta ya dizeli na petroli imeendelea kupaa nchini Rwanda na kufikia kiwango cha juu kabisa, licha ya serikali ya Kigali kutoa ruzuku ya kupunguza makali ya bei ya bidhaa hiyo kwa wateja. Hayo yametangazwa na mamlaka ya udhibiti wa bei nchini humo RURA. Kwa mujibu wa mamlaka hiyo, bei mpya mafuta ambazo zilianza kutumika jana Ijumaa Juni 10 elfu mbili ishirini na mbili na ambazo zitaendelea hadi Julai 31 mwaka huu zinaonyesha kwamba bei ya juu ya rejareja ya petroli imeongezeka hadi faranga za Rwanda 1460 moja mia ambayo ni takriban dola mia moja dola moja nukta 4 0, yani dola moja na senti 40 za Kimarekani kwa lita na dizeli imeongezeka hadi franga elfu moja na mia tano na tatu za Rwanda kwa lita. Bei hizo za mafuta zimerekebishwa kwa kuzingatia marekebisho katika soko la kimataifa, imesema taarifa hiyo. Tangu mwezi Mei 2021 bei ya mafuta ilikuwa imetulia nchini Rwanda, kutokana na uamuzi wa serikali ya nchi hiyo wa kusamehe baadhi ya kodi za uagizaji wa bidhaa fulani za petroli. Kabla mabadiliko hayo mapya, lita moja petroli iligharimu faranga za Rwanda 1359 wakati diseli ilikuwa ni faranga 1368 za Rwanda kwa lita. Kwa upande wake shirika la habari la Shinhua limemnukuu mtaalamu mmoja wa masuala ya kiuchumi wa Rwanda, Tedi Kaberuka, akiwaomba viongozi na watunga sera nchini Rwanda kuangalia kwa kina suala hilo na kutafuta masuluhisho ya maana ambayo yatawalinda watumiaji wa kawaida na athari mbaya za bei ya mafuta. Kupaa kwa bei ya mafuta ni changamoto ya kimataifa. Jambo hilo limeathiri pakubwa uchumi wa nchi zote duniani zikiwemo za jumuiya ya Afrika Mashariki kama vile Rwanda. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria amelitaja azimio lililopasishwa hivi karibuni na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA dhidi ya Iran kuwa ni la kipumbavu. Mikhail Ulianov amesema hayo jana Ijumaa katika ujumbe wake wenye maneno makali aliyoutuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kuhoji kwa kusema, Je, umepata habari mpya kutoka Iran? Sasa unaelewa ni kwa nini Russia ililipiga kura ya hapana, azimio la kipumbavu la bodi ya magavana ya IAA dhidi ya Iran. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Rasia amefafanua kwa kusema kwa masikitiko, wenzetu wa magharibi wameonyesha kwamba hawafahamu chochote kuhusu sehemu tulipo. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna Amezihutubu nchi za Ulaya kwa kusema nyinyi, ndiyo watu wa mwisho ambao mtazamo wao unaweza kuaminiwa na yeyote au kutiliwa maanani. Azimio hilo lilipendekezwa na Marekani pamoja na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na lilipasishwa Jumatano iliyopita na bodi ya magavana ya AAA licha ya upinzani mkali wa China na Rasia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israeli wanamshinikiza rais wa Marekani Jo Biden afute jina la kampuni ya Israeli ya NSO ambayo imekuwa ikiuza programu ya kijasusi ya Pegasus kwenye orodha nyeusi ya Washington. Shirika la habari la Axios limenukuu maafisa wa Marekani na Israel wakisema kwamba Washington inajiandaa kuliondoa shirika hilo la kizayuni katika orodha yake nyeusi kufuatia mashinikizo ya Tel Aviv. Ripoti ya shirika la Walla imenukuu ofisa wa ngazi za juu wa Israel ambaye hakutaka kutaja jina lake, akisema hata kama kampuni ya NSO ina matatizo na wateja wake, lakini hilo halimaanishi kwamba huduma zake hazihitajiki. Tokea Julai mwaka jana, utawala haramu wa Israel umekuwa chini ya mashinikizo makubwa ya kimataifa ya kutaka uwache mara moja kuuza nje programu ya kijasusi ya Pegasus ya kampuni ya kizayuni ya NSO. Mapema mwaka huu, gazeti la New York Times liliripoti kwamba kampuni ya Israel ya NSO imekuwa ikiuza programu ya kijasusi ya Pegasus kwa mashirika ya kijasusi na vyombo vya sheria vya, vya nchi mbalimbali ikiwemo Marekani kwa takriban muongo mmoja ili kupeleka mbele siasa za kiuadui za utawala wa Kizayuni. Uchunguzi wa mashirika zaidi ya 17 ya habari inaonyesha kwamba programu ya kijasusi ya Pegasus iliyotengenezwa na kampuni ya NSO ya Israeli imekuwa ikitumika kufanya ujasusi wa simu za mamia ya waandishi wa habari, wanaharakati wa masuala ya kisiasa na kijamii, pamoja na wanasiasa kote ulimwenguni. na mamia ya wanachama wa gengi la kigaidi la Boko Haram wameangamizwa katika operesheni za vikosi vya pamoja vya kimataifa MNGTF katika eneo la Ziwa Chade la magharibi mwa Afrika. Hayo yamesemwa Jenerali Abdul Khalifa Ibrahim, kamanda mkuu wa vikosi hivi vya pamoja, na kueleza kwamba magaidi mia nane wa Boko Haramu wameuawa katika operesheni hiyo iliyopewa jina la Lake Sanity, iliyofanyika ndani ya siku 75 zilizopita. Jenerali Ibrahim ameongeza kwamba magaidi hao wameangamizwa kutokana na ushirikiano wa karibu wa wanajeshi kutoka nchi za Cameroon, Nigeria, Chad na Niger. Kamanda huyo amebainisha kwamba katika operesheni hiyo iliyofanywa kwa takriban miezi mitatu hakuna askari hata mmoja wa Kameruni aliyeuawa. Hii ni rikodi ya aina yake, amesema. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema Russia yaonya kuhusu uwezekano wa makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi na kambi ya magharibi. Russia imezionya nchi za magharibi kwa hujuma ya kiintaneti dhidi ya miundo msingi yake ni jambo ambalo litazusha hatari ya kutokea makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetoa taarifa na kusema kwamba miundo mbinu ya kijeshi na ya baadhi ya taasisi za kiserikali nchini humo imekumbwa na hujuma za intaneti ambazo zimefanywa na makundi ya wadukuzi wa Marekani na Ukraine. Taarifa hiyo imebainisha kwamba Rasia haitakaa kimya bila kujibu hujuma hizo za kiintaneti. Taarifa hiyo imesema hatua zote zitachukuliwa kwa mujibu wa kanuni za Rasia na sheria za kimataifa. Moscow aidha imeonya kwamba itajibu uchokozi wowote dhidi yake katika sekta ya intaneti. Russia imetahadharisha kuhusu uwezekano wa makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi na kambi ya magharibi kutokana na ongezeko la uchokozi wa kambi ya magharibi kinara wake akiwa ni Marekani, uchokozi ambao umeshadidi baada ya kuanza vita vya Ukraine. Katika kipindi cha hivi sasa, nchi za magharibi, mbali na kuwa zimeingia katika vita visivi vya moja kwa moja vya kijeshi na Russia, kupitia Ukraine silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola, pia zimeanzisha vita vya intaneti dhidi ya Russia. Vita hivyo vya intaneti hivi vinaendeshwa kwa kujipenyeza wadukuzi au hackers katika maeneo ya kistratejia ya Russia na kuzusha hitilafu kubwa katika mfumo wa intaneti wa vituo hivyo, sambamba na kupora taarifa za siri za Russia. Russia imekuwa ilikuwa imewahi kuonya kwamba kufuatia kuanza operesheni zake za kijeshi nchini Ukraini, kimsingi ilikuwa katika vita vya niaba au visivyo vya moja kwa moja na kambi ya magharibi na kwamba yumkini pande mbili zikaingia katika vita vya moja kwa moja vya kijeshi. Tokiya Rasia ianzisha operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraini tarehe 24 Februari mwaka huu, mitandao ya intaneti ya mashirika mengi ya kiserikali na habari imekumbwa na mashambulizi ya magenge ya wadukuzi kutoka magharibi na Ukraine. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wa wasikilizaji wa tuko katika siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Ridha alaihi ssalam Kiongozi kutoka kizazi chema na cha watukufu. Kipindi hiki maalum kimetayarishwa kwa mnasaba huu mtukufu. Zaidi ya miaka elfu moja iliyopita, imamu huyo alitia mguu wake katika ardhi ya Iran na kuleta pamoja naye ulimwengu uliokuwa umejaa baraka na nuru. Katika siku kama ya leo, nyoyo za watu huenda kutembelea haramu yake iliyojaa ya nuru katika mji mtakatifu wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran Ilikumpa salamu mtukufu huyo: salamu ziwe juu yako, ewe Ali bin Musa Ridha alaihi salam. Salamu ziwe juu yako, ewe mjukuu aliyetahirika wa Mtume wa Mwenyezi Mungu salallahu alaihi wa alihi wasalam. Salamu za pongezi kwa waumini wote duniani kwa mnasaba huu wa, wa kusherekea kuzaliwa Imam Ridha alaihi salam. Leo nyoyo za watu wenye mapenzi zimemiminika katika ziara takatifu na lenye nuru la Imamridha alaihi salam. Maelfu ya wafanyaziara wenye raghba wamefika katika eneo hilo lililoko mjini Mashhad. Baada ya kupita karne kadhaa baada ya kuuawa shahidi Imamridha alaihi ssalam, wampendao wangali wanamiminika kutoka maeneo yote duniani kutembelea haramu yake. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nasi katika dakika hizi chache. Tujifunze japo tone la maisha ya mtukufu huyo. Siku moja Imam Ridha salam akiwa mbele ya hadhara iliyokuwa ikimsikiliza kwa makini, alinukulu hadithi ambayo Mwenyezi Mungu alimhutubu Bwana Mtume na kusema neno au kalima ya tauhid yani, la ilaha illa Allah, yani hakuna mola apasaye kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja, ni ngome yangu na kila atakayeingia katika ngome hii atasalimika na adhabu yangu. Baada ya kunukulu hadithi hii, Imam Ridha alaihi salam alianza kuondoka sehemu hiyo huku hadhirina wakiwa wanatafakari kwa kina maneno hayo. Lakini baada ya hatua chache, mtukufu Imamu alisimama tena na kusema yeye ndiye sharti la kuingia katika ngome hiyo kwa kusema, lakini kwa kuzingatia masharti na mimi ni kati ya masharti hayo. Kwa riwaya hiyo, Imamu Ridha alaihi salam alibainisha nafasi ya kimsingi ya Ahlulbeit au watu wa nyumba ya Mtume ambao yeye ni kati yao katika kuongoza umma wa Kiislamu. Mtukufu huyo aliweka wazi uhakika kuwa kila ambaye anataka kuchukua mkondo wenye nuru na wahakika wa tauhid anapaswa kuwachukua Ahlulbeit wa Mtume kama vigezo ili aweze kujikomboa kutoka nguvu potofu. Imam Ridha alayhissalam alisema kuwa nafasi ya uongozi na muongozo katika jamii ya Kiislamu ni muhimu sana na kwamba hayo yana nafasi ya kimsingi katika mwelekeo wa kiitikadi, kisiasa na kijamii miongoni mwa Waislamu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atuwezeshe kutumia fursa ya siku hizi tukufu, ili sote tuweze kufahamu nafasi ya juu ya Ahlulbeit na hatimaye tuweze kuongoka. Imam Ridha alayhi salam alizaliwa mwaka wa 148 hijiria kamaria sawa na 765 miladia katika mji mtakatifu wa Madina, kwa msaada wa Mwenyezi Mungu na chini ya mwongozo wa baba yake Imam Musa Kadhim alayhi salam aliweza kubobea na kutabahari katika ulimwengu wa elimu, ahlaki au maadili na zuhudi. Mtukufu huyo alikuwa chemchemi iliyobubujika kwa elimu na fadhila vitendo amali na maneno yake yaliashiria moyo uliojawa ridha kwa Mwenyezi Mungu. Ni kwa sababu hii ndiyo akapata lakabu ya Ridha, yaani mtu ambaye anaridhika na kila ambacho kinamfikia kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Imam Ridha alaihi salam alishikilia wadhifa wa imamu wa Waislamu kwa kipindi cha takriban miaka 20. Aghalabu ya wakati wote huo alikuwa Madina. Katika kipindi cha miaka mitatu ya mwisho alihamia katika mji wa Marv ulio Khurasan kutokana na kulazimishwa na Maamun, mtawala wa Kiabasi. Imam hakuwa na budi ila kuondoka Madina na kuelekea Marv, eneo ambalo lilikuwa makao ya Waabasi katika zama hizo. Marv kilikuwa kituo cha kielimu huko Khurasan. Hapo palikuwa makao ya maulama wakubwa pamoja na mabingwa wa fasihi. Akiwa hapo, Imam Ridha alaihi salam alifuatilia har harakati pana za elimu. Kutokana na masilahi yake ya kisiasa, Mamun alijaribu kujikurubisha kwa imamu huyo mtukufu. Sambamba na hayo, alipanga njama ya kuiharibu shakhsia ya kielimu ya mtukufu huyo kwa kuandaa midahalo ya kielimu, lakini kinyume na matarajio yake Imam Ridha alaihi salam aliibuka mshindi katika midahalo hiyo na kufanikiwa kuwaathiri wasomi ambao walivutiwa na elimu na mantiki yake yenye nguvu. Katika makao hayo makuu ya Waabasi, Imam Ridha alaihi salam alikuwa na midahalo ya kuvutia na wasomi waliokuwa hapo wakati huo. Maulama wa madhehebu na wanafikra wanakiri na kukubali kuhusu namna imamu alivyokuwa mahiri na alivyobobea katika elimu kati ya yote hayo kile ambacho kiliibuka zaidi katika shakhsia ya Imam Ridha alaihissalam na kuwavutia wasomi ni ahlaki zake za juu pamoja na uzuri wa kimaanawi. Mjumuiko wa midahalo aliokuwa nayo Imam Ridha alaihissalam na wasomi wa Kizaratushi, maaskofu wakubwa wa Kikristo, wanazuoni wa Kiyahudi na walio na itikadi ya kimada unapatikana katika kitabu muhimu kiitwajo Alihtijaj kilichoandikwa na Ahmad bin Atabrasi. Atabrasi alikuwa mmoja kati ya wanazuoni wakubwa wa karne ya sita Hijria. Katika kitabu hicho cha Alihtijaj tunasoma kuhusu mtu aliyejulikana kama Amran Sabi, ambaye alikuwa msomi mwerevu sana na wa kipekee. Sabi alifanya mdahalo mrefu na Imam Ridha kuhusu tauhid na maarifa ya Mwenyezi Mungu. Ulipomalizika mdahalo wa masaa kadhaa kati yake na Imam Hatimaye aliukubali ukweli kuhusu Uislamu. Baada ya hapo, alisema, ninashuhudia kuwa Mwenyezimungu subhanahu wa taala ni yule ambaye ulibainisha na kueleza. Ninashuhudia kuwa Muhammad ni mja wake ambaye alibaathiwa kwa nuru ya uongozi na dini ya haki. Baada ya Amran na Asabi kutamka maneno hayo, alisilimu na kuukubali Uislamu. Baada ya tukio hilo Alijiunga na jopo la wanaozuoni wa Kiislamu. Watu kutoka makundi mbalimbali mbali walikuwa wakija kwake na kufanya nao mdahalo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi hiki maalum kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Anwani yetu ya email ni swahili radio at irib ir. Katika minasaba mbalimbali, Imam Ridha alaihi salam alikuwa akibainisha ukweli wa Uislamu kwa mitazamo mbalimbali. Aidha, alifichua ukweli kuhusu hadaa ya watawala madhalimu wa Kiabasi. Alitoa mwito kwa watu kupambana na dhuluma na watawala madhalimu ingawa Maamun alimlazimisha Imam Ridha alayhi salam kuukubali utawala wake. Mtukufu huyo alitumia tadbiri na umahiri katika mwamala wake, na hivyo Maamun kudhihirika kuwa ndiye mwovu. Imam alitoa masharti na matakwa na akatangaza kutofungamana kwake na vyombo vya utawala. Masharti ya Imam Ridha alayhi salam yaliibua maswali na kuwa na natija hasi kwa Maamun. Mmoja kati ya masahaba wa Imam Ridha alayhi ssalam anasema, harakati na hali zake zote kwetu sisi zilijawa darsa za kiahlaki. Mtukufu huyo alipokuwa akila chakula, alikaa pamoja na wafanyakazi wake wa tabaka la chini. Wakati alipokuwa akiletewa chakula, kabla ya kula, alichukua kilichobora zaidi na kuelekeza upande wa wanaohitajia. Hakuna mhitaji aliyerejea kutoka kwake bila matumaini. Nyumba ya Imamu ilikuwa wazi kwa wanaohitajia katika nyakati zote. Imam alikuwa akimkumbuka Mwenyezi Mungu huku akisoma kwa wingi Quran nyakati za usiku. <muchara> Katika siku hii yenye baraka ambapo nyoyo zimezama katika umaanawi, tunanyanyua mikono yetu tukiielekeza kwa Mola muumba wa ulimwengu na kumwomba atupe taufiki ya kuufahamu ukweli. Ewe Mola, tuongoze katika njia ya kweli waliotuonyesha viongozi wetu katika dini. Ewe Mola, tupe saada ya dunia na akhira. Kwa mara nyingine Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa salamu zake za pongezi, heri na fanaka kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Ridha alayhissalam. Tunakamilisha kipindi hiki kwa kuangazia maneno ya hekima ya mtukufu huyo aliposema, uhakika wa kutawakali ni kuwa usimwogope mwingine isipokuwa Mwenyezi Mungu. Aidha amenukuliwa akisema, subira na elimu ni katika ishara za ufahamu katika dini na kimya ni mlango katika milango ya hekima. Mtukufu huyo pia amenukuliwa akisema, kila ambaye atamsaidia muumini kutatua matatizo yake, siku ya Kiama Mwenyezi Mungu atayaondoa matatizo moyoni mwake. Wa akhiru dawana anil hamdulillahi rabbil alamin. Nam no, hapa ni Teherani idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumamosi, Juni 11 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la The Guardian ambalo limeandika: Samia aomboleza ya vifo vya watu ishirini waliokufa kwenye ajali ya basi na lori. Vijana ni waathiriwa wakubwa mihadarati, milioni moja wanahitaji msaadamu Waziri mkuu: kuna mkono wa siri kwenye vurugu za kuhamisha watu Loliondo. Mwananchi limeandika utata, madai ya vurugu Loliondo, Ole Sabaya ashinda kesi, aba akimahabusu, jinsi ajali ilivyoua watu 20. wafurahia agizo la Samia kuhusu kodi ya za nyuma. Jamvi la habari limeandika wanaopotosha kuhusu Ngorongoro waonywa, Spika Tulia ataka wote wanaopotosha wachukuliwe hatua, rais atangaza neema watumiaji mafuta, rais Samia waomboleza vifo vya watu 19 Iringa. Kwa upande wake gazeti la Uhuru la chama cha CCM limeandika Rais Samia ataka nyumba za ibada zijenge maadili. Global Fund ya msifu Dkta Mwinyi kuimarisha sekta ya afya Zanzibar. Januari awashukia wanaoeneza uvumi wa kupanda bei ya umeme. chanzo ajali iliyoua watu 22, chatajwa na waziri mkuu awaonya wanaopotosha alama Loliondo. Kuhusu habari hiyo, gazeti la Nipashe limemnukuu waziri mkuu Kassim Majaliwa akisema hakuna tishio la usalama Loliondo. Hata hivyo, habari yake kuu inasema ajali tatu eneo moja zilivyoua watu ishirini. Rais Samia akemea migogoro fedha za miradi na sabaya achomoka kesi ya pili. Kuhusiana na habari hiyo, Raia Mwema limeandika ole sabaya weacha tu aibwaga tena serikali bado kesi moja wananchi waibua mjadala mzito. Vilevile limeandika uamuzi mgumu, Rais Samia atangazwa shilingi bilioni mia moja ruzuku ya mafuta kila mwezi, sheria ya makosa ya mtandao ni mwiba, na Loliondo sasa kaa la moto, Majaliwa acharuka, spika aonya wapotoshaji. Nalo gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia ataka watu wenye hofu ya Mungu akamilisha mchakato wa wakazi wa Ngorongoro kuhamia Handeni. Nalo mwanahabari limeandika Mnyika: Rais Samia ametengeneza mazingira mazuri ya kisiasa hivi, hakuna sababu ya viongozi wa kisiasa wakiwemo wa Chadema kutorejea nchini Tanzania. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo inasema Ruto na Raila wahepa marafiki wa karibu. Limeandika naibu uh, rais William Ruto na mshindani wake mkuu wa kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 9, 2022 Raila Odinga wamewaondoa wa, wandani wao wa muda mrefu katika misafara yao ya kampeni. Badala yake wawili hao wamekumbatia wanasiasa kutoka maeneo mengine ambayo si ngome zao za Rift Valley na Nyanza, katika kile wadadisi wanachosema ni hatua inayolenga kuzipa kampeni zao sura ya kitaifa. Habari yake nyingine inasema naibu gavana wa mombasa adai kuhangaishwa na maafisa wa kaunti. Limeandika naibu gavana wa Mombasa, Dr. William Kingi amedai kuhangaishwa na maafisa wa usalama wa kaunti hiyo. Dr Kingi, ambaye ni mgombea ugavana Mombasa kupitia chama cha Pamoja African Alliance, PAA, amedai kwamba maafisa walienda nyumbani kwake kuchukua gari lake rasmi la kazi bila ya kumwarifu. Vilevile limeandika Mung'aro ahidi kuongeza bajeti ya sekta ya elimu akishinda Agosti. Mgombea akieti cha ugavana katika kaunti ya Kilifi kupitia chama cha ODM bwana Gideon Mung'aro ameahidi kuzingatia sekta ya elimu ili wanafunzi wote wanufaike na basari endapo atashinda uchaguzi wa Agosti. Kwa upande wake, gazeti la Saturday Nation toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo limeandika ugonjwa wa Monkeypox, Uganda yawaweka kwenye karantini watu sita. Kati ya hao sita, wawili ni wakimbizi wa Kongo wenye umri wa miaka miwili na kumi na mbili. Maswali yaibuka ibuka kuhusu bunduki ya polisi iliyoibiwa na kugunduliwa na raia shujaa, na mahakama yaokoa makubaliano baina ya Rutu na Muturi. Na huko nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor toleo la mtandaoni limeandika DRC Congo yasema Rwanda imeua watoto wawili katika shambulio ambalo linahesabiwa kuwa ni jinai ya kivita. Pia limeandika Kigali yaishutumu DR Congo kwa kufyatua maroketi dhidi ya Rwanda, na serikali ya Uganda yadai kuwa nafasi laki sita mpya za ajira zitaandaliwa katika mwaka ujao wa fedha nchini humo. Bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Inna fil Alikuwa Aliyu bnu Lhusaini akiwaambia watoto wake, yaqulu liwuldi, jiepushieni na uongo, uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo, liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama amesema, hajaacha kuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika kwenye gurupu la waongo. Mmoja katika maajabu ya waongo alkadhabu mutalawinun, mwongo ana tabia ya kuwa kama vile kinyonga. Mutalawinun, kinyonga, si mnamtambua, eh? Kinyonga anatabia ya kubadilika rangi tofauti. Ni moja ya sifa ya mwongo. Mwongo katika sifa zake la yadumu ala itibari, iko siku tu atateleza, anakwenda kinyume. Kwa nini? Kwa sababu uongo hauthibiti. Ha? uongo hauthibiti, na hii ni tajruba. Ukiwa na tabia ya urongo, una sifa ya kinyonga, utabadilika, kwa sababu uongo si hakika. Kinachobakia na kuthibiti ni hakika. Kwa hiyo ni sifa mbaya mumin na Mwislamu kusifiwa na sifa ya urongo. Hili jambo muhimu, lakini jambo jingine muhimu, kuna kitu tunachoita sunan, sunna kaunia Yaani, huu ulimwengu Mungu alivyoumba huu ulimwengu Mungu alivyoumba ameuumba, ni kitu cha uhakika. Kwa hiyo, una taratibu zake. Miongoni mwa taratibu na maumbile ya ulimwengu ni ukweli. Kwa hiyo, unapoleta uongo, huwa umeupeleka ulimwengu kinyume na maumbile yake, kinyume na maumbile yake, na ndiyo maana uongo sio hakika yaani sio uhalisia. Uhalisia huu ulimwengu umeumbwa kwa taratibu maalum, ukizipeleka kinyume hizo taratibu tayari kuna halal inayotokea moja ni masala ya uongo. Hii ni pointi katika pointi muhimu sana lakini, ukweli, ukweli una kima kikubwa sana, ukweli una daraja kubwa sana, ukweli ni kitu kizito, na ndiyo maana Mungu amewasifu wa wakweli, ya ayuha ladhina amanu ttaquu llaha wakunu maa sadiqin, mcheni Mungu nakuweni pamoja na, pa na wakweli. Yani, wakweli ni watu wamesifiwa, na ndiyo maana asadikuna, riwayati nambari wane zikasema na kina nani? una thamani na ndiyo maana tunasoma kwenye Qurani, inna llaha la yahdi man huwa musrifun kadhab, Mungu hamuongozi mtu ambaye ana tabia ya uongo. Ukiwa na tabia ya uongo, Mungu hakuongozi hata siku moja. Mwenyewe utaona ni mcha Mungu, ni mtu wa Mungu, lakini la si kweli, utakuja tu kufedheheka. Kwa hiyo uongo ni uhakika, uongo una thamani ha? bal kadhabu bilhaqi lama jaahum fahum fi amrin marij Isipokuwa walizungumza urongo walipojua na haki na tija yao ni nini, wako katika jambo hawajielewi. inna alladhina yaftaruna ala llahi lkadhiba la yuflihun, wale wenye tabia ya uongo hawezi kufaulu hata siku moja. Wale wenye tabia ya urongo la yuflihun hawezi kufaulu hata siku moja. Maelezo mazuri haya ya kwamba alkadhabu mutalawin, mwongo ana tabia kubadilika badilika, kwa sababu sunna ya dunia maumbile ya dunia yameumbiwa ukweli na siku zote uongo una qima. Ni maneno mazuri haya, yote ni kwenye kutafsiri maneno ya Alimamu Sajada alaihi ssalam alipotuambia ya kwamba ittaqu lkadhib, jitahidini kuepukana na kitu kinachoitwa urongo. Unapomsoma Alimamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alaihi kwenye kitabu chake kinachonasibishwa kwake, maruf risalatu lhuquq, amezungumza haqi za kila kiungo mmoja. Ya haqi alizozungumza kwa undani mno ni haqi ya ulimi, ni haqi ya ulimi. Akasema aje? Imamu akasema, ama haki ya ulimi ni kuhakikisha ulimi wako hautamki mambo machafu, hautamki urongo, hausemi urongo. Na haki za ulimi ni kujitahidi ulimi wako kuuzoesha kufanya mambo ya heri na kufanya mambo ya adabu, na kujitahidi kuuzuia ulimi wako kutamka chochote isipokuwa pale unapohitajika kutamka, na jambo utakalolitamka lisiwe la uongo liwe la faida ya dunia na akhira. Hii ndiyo moja ya sifa ya kuupamba ulimi, kujitahidi ulimi wako hautamki urongo, hautamki uchafu alghana, hautamki jambo ambalo litamfanya mtu mwingine akukimbie. Makosa makubwa, itaqul kadhiba lsaghira minhu walkabir. Hakikisheni kwenye maisha yenu uongo mdogo au uongo mkubwa hautoki kwenye vinywa vyenu mwenyewe. Limamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alai, katika kitabu chake chingine Asahifa as Sajadiya, kwenye dua ya siku ya Jumatatu, ana maneno mazuri anamlilia Mnyezimngu subhanahu wa taala, na maneno makubwa anamwambia Mnyezimngu subhanah, allahumma inni astaghfiruka likuli nadhri nadharto, Mungu hakika mimi na kuomba msamaha kwa kila nadhiri niliyoiweka nadhiri walikuli waadin waadto, na kila ahadi ambayo nimeiahidi. Walikuli ahadin ahadto, na kila ahadi yoyote ambayo nimeitoa, thumma lama afibe, alafu sijaitekeleza. Maneno mazuri kwelikweli. Allahumma inni astaghfiruk, ewe Mola wangu wa haki, hakika mimi na kuomba msamaha kama nimewahi kuweka nadhiri, nikasema mimi nikifanikiwa jambo kadhaa basi naweka nadhiri kwa Mungu, nitachinja ng'ombe, alafu sikuchinja. maanake nini? maanake nimesema urongo. Nimemwahidi mtu ntakusaidia pesa ya kodi ya nyumba, nikapata pesa, sijamsaidia. nimemwahidi nini? Urongo. Nimeahidi ntafanya jambo kadhaa, lakini sikufanya jambo kadhaa, nimeahidi urongo. Elimamu Sajjad alayhi salam anamwomba Mungu, anasema allahumma inni astaghfiruka Mungu, nnakuomba msamaha. Katika visa vinavyozungumzwa kuhusiana na na urongo, ni kisa ambacho amekitaja mwenye kitabu kinachoitwa Alakhlaq Waladabu Lislamia. Yani, uone uongo ni kitu kipuuzi, kitu cha ovyo. Yuko mtu mmoja alidai kwamba yeye ni, ni, ni ni mtume. Alipodai kwamba ni mtume, akakamatwa Alipokamatwa akapelekwa mahakamani. Alipofikishwa mahakamani, akaulizwa kamba, wewe ni mtume? Akasema ndiyo, mi aka ni mtume. Akamwambia kama wewe ni mtume, umetumwa kwa kina nani? Akasema kwani mmeniachia nafasi ya kwenda kwa mtu yoyote? Nilipotumwa mi ni mtume, haraka mkanikamata mkanitia ndani hapa, mnanifunga hamja nipa nafasi niende kwa watu ku, kuwahubiria. Mesikia haya maneno eh, ya, ya uongo huyu? Eh, bwana amedai uongo, amekamatwa. wewe ni mtume? Anasema ndio, mi ni mtume. Sasa umetumwa kwa nani? Nasema hamja nipa nafasi ya kuzungumza ya kuzungumza na watu. Kwa hivyo ni kisa kidogo, lakini kina maana kubwa sana, kinabiba maana kubwa sana . Lakini maana inayotaka mimi hapa ni maana ya kudai uongo Yaani ya kwamba mtu anazungumza urongo kidogo kidogo kidogo kidogo mpaka anafikia mahali, mimi ni mtume, mimi ni mtume. akbaru nari min mustasghari asharari, moto mkubwa chanzo chake unatokana na moto mdogo. Kwa hivyo unapokuwa kuzungumza uongo kwako kwa ni simple ukiwa na simu unaweza ukasema lolote tu ah, mimi niko hapa nafanya kazi, wakati hufanyi hivyo. Sasa haya yanakufanya unakuwa mwepesi unale, unaleleka mpaka mwisho utakuja kutuambia siku moja, mimi ni mtume. Sasa uongo, na ndiyo maana Imamu Sajjad salawatullahi wasalamuhu alaihi anasema, anatuhusia maneno yetu ya mwisho, ittaqu lkadhib, jitahidini kwenye maisha yenu, mwachaneni na kitu kinachoitwa urongo, asghira minhu Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na moja mfungo wa pili Dhulqada, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ya kumi na moja Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia mbili na tisini na tano iliyopita kulingana na kalenda hijiria Alizaliwa Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam, mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ambaye alizaliwa katika mji wa, wa, wa Madina. Imam Ridha alichukua jukumu la kuongoza Waislamu mara baada ya kufariki dunia ya baba yake, yani Imam Musa al Kadhim alaihi salam mnamo mwaka 183 hijria. Shahsia huyo alikuwa mbora zaidi katika ulimwengu wa kiislamu wakati wa zama zake. Kwa minajili hiyo, Mamun khalifa wa Kiabasi alijaribu kumpatia imamu wadhifa kwa shabaha ya kuimarisha nafasi yake na wakati huohuo huo kumdhibiti imamu. Imam Ridha alaihi ssalamu alikubali pendekezo hilo kwa kulazimishwa na kwa mashinikizo ya utawala wa Mamun. Mtukufu huyo aliwaeleza waislamu wote wakiwemo watu wa eneo la Khurasani ukweli wa mambo ulivyo, na kuwaathiri mno wananchi kuhusiana na uhakika wa ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. <tune> Miaka elfu moja mia moja na saba iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda Hijiria alizaliwa Muhammad bin Muhammad mwenye lakabu ya Shekh Mufid, msomi na mwanafakihi mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu katika mji wa Baghdad. Shekh Mufid alilelewa katika familia ya kielimu na kidini na yenye imani na kisha kujipatia elimu kutoka kwa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Miongoni mwa harakati zake za kifikra na kiutamaduni, ilikuwa ni kufanya midahalo na mafakihi na wasomi wa madhehebu mbalimbali. Shekh Mufid amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake vitabu vingi na vyenye thamani kubwa ambapo moja ya vitabu hivyo ni Rishad. Na katika siku kama ya leo miaka 167 iliyopita inayosalifiana na, na, na tarehe 11 Juni mwaka 1855 mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumia njia za taaluma ya uchanganuzi na wigo wa rangi. Jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa, wa Ujerumani walioitwa Kirchof na Bansen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali mbali ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa rangi au nuru ya jua ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo, suala hilo mwanzoni lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama vile Ibnu Sina, Ibnu Haytham na Qutbuddin Shirazi na baadaye kuthibitishwa na Kirchhoff na Bunsen. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Na hiyo ilikuwa ni makala ya leo katika historia. Kabla ya hapo, tulikuwa naye Shekhe Ahmed Jalala wa Dares Salam, Tanzania, na mawedha kuhusiana na malezi katika sira za Ahlulbeit alaihimu salaam. Sasa tunakuleteni maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kabla ya muhtasari wa, wa habari za dunia, ingawa muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Bwana Sherali Fadl wa Dares Salam, Tanzania, umeandika raia wa India, tunatumai nyie wenyewe mmeona chama tawala cha BJP kwamba hakitukupeni amani katika utawala wake, wamejitia katika divide and rule, dhulma kutoweka amani. Enyi wananchi wa, wa India nyote jieleweni, msikubali kudanganywa na hawa wahuni viongozi wa BJP, ameandika. Umoja wa raia wote wa India ndio msingi muhimu wa ustaarabu na mila kwa wananchi wa India, umeandika bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, umesema asante. Nasi pia tuna kushukuru fuatao. Sasa wapenzi wa wasikilizaji, kwa haraka haraka, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela aliwasili hapa Teheran jana Ijumaa kwa safari rasmi ya kikazi ya siku mbili ya kuitembelea jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bei ya mafuta ya diseli na petroli imeendelea kupaa nchini Rwanda na kufikia kiwango cha juu kabisa licha ya serikali ya Kigali kutoa ruzuku ya kupunguza makali ya bei ya bidhaa hiyo kwa wateja. Hayo yametangazwa na mamlaka ya udhibiti wa bei nchini Rwanda, Rura. Mwakilishi wa kudumu wa Russia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria ametaja azimio lililopasishwa hivi karibuni na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA dhidi ya Iran kuwa ni la kipumbavu. Azimio hilo limepasishwa kwa mashinikizo ya nchi za Marekani pamoja na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel wanamshinikiza rais wa Marekani Joe Biden afute jina la kampuni ya Israel ya NSO ambayo imekuwa ikiuza programu za kijasusi ikiwemo ile ya Pegasus kwenye orodha nyeusi ya Washington. Na mamia ya wanachama wa genge la kigaidi la Boko Haramu wameangamizwa katika operesheni za vikosi vya pamoja vya kimataifa katika eneo la ziwa Chad, magharibi mwa Afrika. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.