Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves na vile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran ni juma hili, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum na makala ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo haya kwa mutasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa Iran ni saa saba kamili mchana ifuata yo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema hakuna mtu yoyote wa kulihutubu taifa la Iran kwa lugha ya ubabe. Sayid Hasan Nasrullah asisitiza kuwa hatua za Israel katika machimbo ya gesi ya Karish ni ukiukaji wa mamlaka ya Lebanoni. Magaidi waua watu 32 katika mashambulio dhidi ya vijiji vitatu kaskazini ya Nigeria na imeelezwa kuwa uchafuzi wa hewa umesababisha vifo vya watu milioni mbili duniani mwaka 2019. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema kupitishwa azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kumechochewa na utawala wa kizayuni wa Israel. Akasisitiza kwamba hakuna mtu yeyote wa kulihutubu taifa la Iran kwa lugha ya ubabe. Azimio dhidi ya Iran lililopendekezwa na Marekani na Troika ya Ulaya inayojumuisha Uingereza, Ufaransa na Ujerumani lilipitishwa siku ya Jumatano katika kikao cha msimu cha bodi ya magavana wa IAEA licha ya kupingwa vikali na China na Rusia. Azimio hilo lilikuwa na mwelekeo na utashi wa kisiasa na liliwasilishwa kwenye bodi ya magavana ya wakala wa tumiki kwa ajili ya kufurahisha utawala wa kizayuni. Sayid Ibrahim Raisi, aliyekuwa akizungumza na waandishi wa habari jana usiku baada ya ziara yake mkoani Chahar Mahal na Bakhtiari, alipojibu swali kuhusu kupitishwa azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya IAEA alisema, tunaamini chanzo cha haya yaliyotokea ni uchochezi uliofanywa na utawala wa kizayuni. Lakini kama tulivyokwisha tangaza kila mara, hatua kama hizi hazitaweza katu kuilazimisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran isimame au irudi nyuma katika njia inayofuata. Rais wa Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa hatua kama hizo hazitaweza kamwe kulisimamisha taifa la Iran katika safari yake ya kuelekea kwenye maendeleo, na akaongezea kwa kusema, watumiaji mabavu inawapasa wazitambue na kuzikubali haki za taifa la Iran. Rais Raisi amebainisha kuwa taifa la Iran linafuatilia haki zake kimantiki na hakuna mtu yoyote wa kulihutubu taifa hili kwa lugha ya ubabe. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema hatua za Israel katika eneo la machimbo ya gesi la Karish ni ukiukaji wa mamlaka ya nchi hiyo, na akaeleza bayana kuwa hakuna shaka yoyote, mukawama unao uwezo wa kijeshi na kiusalama wa kumzuia adui mzayuni asichimbe mafuta na gesi katika eneo hilo. Siku ya Jumapili iliyopita, utawala wa kizayuni ulivuka mpaka wa baharini wa Lebanon na kuweka jukwaa la gesi katika bahari ya Mediterania ukipanga kulitumia jukwaa hilo kuchimba mafuta na gesi eneo la machimbo ya gesi la Karish lililopo kwenye maji ya ardhi ya Lebanon. Hatua hiyo ya utawala wa kizayuni imekabiliwa na ajibu na radiamali kali za viongozi wa Lebanon. Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, amesema adui asiruhusiwe kuchimba gesi katika machimbo ya Karish na akasistiza kuwa utawala wa Kizayuni hauwezi kulilinda jukwaa hilo linaloelea majini na kuendeleza mchakato wa uchimbaji. Sayid Hasan Nasrallah ameendelea kueleza kwamba Walebanon wanakabiliana na adui asiyejali wala kuheshimu maazimio ya kimataifa na mantiki pekee aliyo tayari kuifuata ni ya utumiaji nguvu, na hiyo ndiyo njia iliyofanya utawala huo uondoke ukanda wa Gaza. Katibu mkuu wa Hizbullah amekumbusha kuwa mali asili ya gesi na mafuta iliyopo katika eneo la maji ya Lebanon ndiyo tumaini pekee lililobaki kwa ajili ya kuiokoa nchi hiyo katika uga wa kiuchumi. Akaongezea kwa kusema mukawama imara wa ndani ya Lebanon hauwezi na wala hautaweza kukaa na kufunga mikono kutazama mali asili za utajiri wa nchi hiyo zikinyakuliwa na kuporwa. Sayyid Hassan Nasrullah ameisisitiza kwa kusema jukumu kuu la mukawama ni kusaidia kuihami ardhi, bahari, mafuta, gesi na heshima ya Lebanon. Huu ni wajibu wa kidini, kitaifa na kijihadi. Katika miaka ya karibuni, wizara ya mambo ya nje ya Lebanon imewasilisha mashtaka mara kadhaa Umoja wa Mataifa na kwa Baraza la Usalama la Umoja huo dhidi ya utawala haramu wa Kizayuni wa Israel kutokana na hatua yake ya kukiuka mara kwa mara mipaka baharini, angani na nchi kavu ya nchi hiyo. Kamishna wa usalama wa ndani na masuala ya nchi katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria amesema watu 32 wameuawa katika mashambulio ya kigaidi yaliyolenga vijiji vitatu vya Dogonoma Ungwan Sarkiasi na Ungwan Maikori katika eneo la serikali ya mtaa ya Kajuru jimboni humo. Akinukuliwa na vyombo vya habari hapo jana, Samuel Arwan amesema watu 29 waliuawa katika kijiji cha Dogonoma pekee na wengine watatu waliuliwa na kundi hilo la magaidi katika vijiji vya Ungwan Sarki na Ungwan Maikori katika hujuma ambazo zilifanywa siku ya Jumapili. Arwan amefafanua kuwa kwa mujibu wa ripoti walizopata, magaidi hao walivamia eneo la Kajuru wakiwa kwenye msafara mkubwa wa wapanda mapikipiki, ambapo mbali na kuwaua raia walichoma moto pia nyumba za vijiji hivyo. Hata hivyo, afisa huyo amekanusha baadhi ya ripoti kwamba magaidi hao walikuwa wakisindikizwa na helikopta katika mashambulio yao, na kwamba raia wa vijiji hivyo waliuliwa na magaidi waliokuwa wakitumia helikopta. Serikali ya jimbo la Kaduna inataka kutoa ufafanuzi kuhusu ripoti zilizopokewa tangu siku ya Jumapili. Majangili walishambulia maeneo mawili ya kwanza na kuua raia 31 kisha wakaelekea Ungwan Maikori ambako walimuua wa mtu mmoja na kuchoma moto baadhi ya nyumba, ameeleza Arwan. Afisa huyo wa jimbo la Kaduna amefafanua kuwa helikopta iliyoshuhudiwa katika eneo la tukio ilikuwa ya jeshi ambayo ilifika kwenye kijiji cha mwisho cha Ongwan Maikori kukabiliana na magaidi na kuwazuia kufanya hujuma zaidi dhidi ya raia baada ya kuua mtu mmoja na kuchoma moto nyumba kadhaa. Amesema washambuliaji walikimbia kabla askari wa kikosi cha nchi kavu kufika katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Timu ya utafiti ya chuo kikuu cha George Washington nchini Marekani imeeleza kuwa katika mwaka elfu mbili kumi na tisa uchafuzi wa hali ya hewa ulisababisha vifo vya zaidi ya watu milioni moja na laki nane duniani. Hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa zaidi ya watu bilioni tatu wanaathiriwa na mifumo iliyoharibiwa ya ikiolojia, huku uchafuzi wa hewa ukitajwa kuwa sababu ya vifo vya mapema vya watu milioni tisa katika kila mwaka, na kwamba kuna uwezekano vifo vinavyotokana na mabadiliko ya tabia nchi kama joto kali na ukame vikawa ni mara 15 zaidi. Gazeti la Daily Mail limeripoti kuwa matokeo ya uchunguzi mpya yanaonyesha kuwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa uchafuzi wa hewa ulisababisha vifo vya watu zaidi ya milioni moja na laki nane. Wataalamu wa chuo kikuu cha George Washington wamezifanyia uchunguzi chembechembe chembe ndogo za uchafuzi wa hewa na kubaini kuwa watu bilioni mbili na nusu wanaishi kwenye maeneo yasiyo salama, na kwamba uchafuzi wa hewa wa aina hiyo unasababisha hatari inayojulikana ya maradhi mbalimbali ya mapafu. Timu ya wataalamu hao ilifanyia utafiti na uchunguzi mkubwa wa athari za chembechembe hizo ndogo na mwenendo wa vifo vilivyosababisha katika kipindi cha kati ya mwaka elfu mbili hadi elfu mbili kumi na tisa katika miji zaidi ya elfu kumi na tatu duniani na kubaini kuwa asilimia themanini na sita ya wakazi wa mijini walikabiliwa na mazingira hatarishi na yasiyo salama katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa na harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imelaani hatua ya muungano wa Falme za Kiarabu UAE ya kumpokea waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Tariq Salmi, msemaji wa Jihadul Islami ya Palestina, amesema kushupalia kuanzisha uhusiano wa kawaida na kufanya mapatano ya aina yoyote na adui ni sawa na kupuuza na kutojali machungu na mateso anayopata watu wa Palestina kutokana na uchokozi na ugaidi wa wazayuni dhidi ya wananchi wa Palestina katika mji wa Quds na ufuko wa magharibi wa mto Jordan. Naftali Beneti, waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel, jana jioni aliondoka Abu Dhabi na kurudi Tel Aviv baada ya kukutana na kufanya mazungumzo kwa muda wa masaa mawili na rais wa Imarati Muhammad bin Zaid Annahyan. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Ben Zaidi na Benet walizungumzia masuala mbalimbali ya kieneo, huku kadhia ya Iran ikiwa ajenda kuu ya mazungumzo yao. Safari ya jana ya Naftali Benet huko Imarati ni ya pili kufanywa na waziri mkuu huyo wa utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel katika muungano huo wa falme za Kiarabu tangu pande hizo mbili zilipoanzisha uhusiano wa kawaida mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Itakumbukwa kuwa mwanzoni mwa mwaka huu, rais wa utawala haramu wa Israel Isaac Herzog naye pia alielekea mjini Abu Dhabi katika safari ya kwanza rasmi kufanywa na rais wa utawala wa kizayuni ya kutembelea muungano wa falme za Kiarabu. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu kutoka Redio Teheran. Naofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho sisitizo la waziri mkuu wa India la kupanuliwa ushirikiano wa New Delhi na Teheran. Narendra Modi, waziri mkuu wa India, amesisitiza juu ya udharura wa kustawishwa zaidi na kadiri inavyowezekana uhusiano wa nchi yake na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Modi amesema hayo katika mazungumzo yake mjini New Delhi, mji mkuu wa India, na Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo sanjari na kuashiria kwamba maradhi ya COVID-19 yamepelekea kupungua kasi ya mashirikiano baina ya India na Iran, amesema ana matumaini kwamba kuondoka tatizo hilo kutazifanya Teheran na New Delhi zifanye harakati ya kuwa na mahusiano zaidi katika nyanja zote. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na India zina mahusiano ya kihistoria na yenye kukua na safari za mara kwa mara za maafisa na viongozi wa ngazi za juu wa pande mbili katika miji mikuu ya nchi mbili hizo ni jambo linalobainisha wazi na bayana jinsi mataifa haya mawili yanavyotumia kwa kiwango cha juu kabisa fursa yalizonazo kwa ajili ya kustawisha na kuimarisha uhusiano wao. Uhusiano wa kihistoria, ya kiutamaduni na kijadi wa India na Iran ni mkubwa kiasi kwamba daima umekuwa ukihesabiwa kuwa kigezo kwa ajili ya ushirikiano wa pande mbili. Na wakieneo Sirusa Amiri, mtaalamu wa masuala ya India, anasema Iran na India ni mataifa mawili muhimu na athirifu katika uga wa kieneo, na hapana shaka kuwa kadiri kiwango cha uhusiano wao kitavyostawi basi vivyo hivyo kiwango cha taathira yao kwa matukio ya eneo nacho kitaongezeka, ambapo moja ya mambo tunayoweza kuyaashiria ni kadhia ya Afghanistan na matukio yake ambayo tangu kitambo Iran na India zimekuwa na msimamo mmoja kuhusiana na kadhia hiyo. Ukweli wa mambo ni kuwa Iran inalitambua suala la kustawisha ushirikiano na India kuwa ni katika fremu ya kupanua ushirikiano wa eneo la bahari ya Hindi, kwani Teheran inaamini kuwa kuimarishwa ushirikiano wa kiuchumi kieneo kutasaidia katika kudumisha amani na uthabiti wa bara Hindi, hususan baina ya India na Pakistan. Katika uga huo tunaweza kuashiria mradi wa bomba la amani kwa ajili ya kusafirisha nishati kutoka Iran kuelekea India. Fauka ya hayo, nafasi ya kijiografia ya Iran, ikiwa ni daraja la mawasiliano baina ya India na Afghanistan pamoja na Asia ya kati, ni fursa muhimu na isiyo na ushindani kwa India, ambapo kwa kutumia fursa hiyo New Delhi inaweza kiurahisi kabisa kuyafikia masoko ya eneo Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ambayo inayatazama masoko yenye watu wengi ya India kama soko la kuvutia ambalo sambamba na kulitumia kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya pande mbili, jambo hilo litasaidia pia kukua uchumi wa eneo, ambapo tukio muhimu zaidi katika kadhia hiyo ni kuimarishwa amani na uthabiti wa eneo. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema maadui hawataweza kuwachonganisha wananchi wa Iran na mfumo wa Kiislamu, Iran yamwita balozi wa India mjini Teheran kulalamikia kauli za kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam nchini India, na Iran yazidi kuimarisha biashara na nchi za Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema katika jamhuri ya Kiislamu nafasi ya wananchi ni yenye umuhimu sana na maadui hawataweza kuwachonganisha wananchi na mfumo wa Kiislamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumamosi wiki hii katika hotuba aliyotoa kwenye hauli iliyofanyika kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa 33 tangu alipoaga dunia hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, akihutubia umati mkubwa wa wananchi waliohudhuria hauli hiyo ambayo baada ya kupita miaka miwili imeweza kufanyika tena kwa kuhudhuriwa na watu katika haram toharifu ya kiongozi huyo mkuu wa mapinduzi, Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa ni jambo la yakini Leo mapenzi ya watu kwa dini na mapinduzi ni makubwa zaidi kuliko mwanzoni mwa mapinduzi, na akalibainisha hilo kwa kutoa mifano kadhaa ya jinsi wananchi hao walivyojitokeza kwa wingi mno katika kuuwenzi mukawama na wanazuoni wa kidini. Halikadhalika, Ayatullah Khamenei amesema moja ya sababu za uadui unaofanywa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ni Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alivyojipambanua na kujitenganisha na wa magharibi, na akalifafanua hilo kwa kusema, kuihami Palestina na kulipatia taifa la Palestina ubalozi wa utawala ghasibu wa kizayuni na kukosoa waziwazi uzandiki na jinai za nchi za Ulaya na Marekani ni mifano muhimu ya jinsi Imam Khomeini alivyopambanua na kutenganisha ustaarabu, fikra na mfumo wa kiislamu na ustaarabu na fikra ya kimagharibi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amegusia pia uharamia wa bahari. Baharini ambao serikali ya Ugiriki imeifanyia Iran, na akasema, nafte Iran ro dar sawahil Yunan dozdi mikonan midozdan, waliiba mafuta ya Iran katika pwani ya Ugiriki. Lakini wakati askari mashujaa waliojitolea mhanga wa Jamhuri ya Kiislamu walipoikamata meli ya adui Zilifanywa propaganda chungu nzima katika vyombo vya habari za kuituhumu Iran kuhusika na wizi. Ni nani aliyeiba? Ni nyinyi ndiyo mlioiba mafuta yetu. Sisi tulichukua mali yetu na kurejesha mali iliyoibiwa, si wizi. Nyinyi ndiyo wezi. Wamarekani waliamrisha serikali ya Ugiriki ambayo ilitekeleza amri hiyo na kuiba mafuta yetu. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tawala za Kiarabu zilizohtiari kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli bila ridhaa ya wananchi wao hazitakumbwa na hatima nyingine ghairi ya kuishia kudhalilishwa na kutumiwa vibaya na utawala huo haramu. Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran, katika hotuba yake mbele ya maafisa wanaosimamia masuala ya hija wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alibainisha kuwa kufichua njama za utawala wa kizayuni ni moja ya majukumu makuu ya ibada tukufu ya hija. Ameeleza bayana kuwa madola ya Kiarabu na yasiyokuwa ya Kiarabu yalioanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni bila ridhaa ya wananchi, lakini kwa kufuata matakwa ya Marekani, yanapaswa kuelewa kuwa mahusiano haya hayatokuwa na matokeo mengine kuwa kufanyiwa idhilali na kutumiwa vibaya na utawala wa kizaini wa Israeli. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza hatua ya kuanza tena ibada ya hija baada ya amali hiyo kuvurugwa kwa miaka miwili na janga la korona. Amesema hii ni baraka kubwa, kwani ibada hii ni nembo ya umoja miongoni mwa Waislamu. Amekumbusha uh, Saudi Arabia kuwa mji mtukufu wa Maka ni milki ya Waislamu wote na serikali ya Saudia inapaswa kufanya mambo kwa kuzingatia matakwa ya ulimwengu wa Kiislamu na si matakwa yake tu. Aidha, ameitaka Saudi Arabia kulinda usalama wa mahujaji ili kuzuia kutokea mikasa na majanga kama yaliyoshuhudiwa miaka ya nyuma. Ayatola Khamenei kadhalika ametoa mwito wa, wa kufanyiwa jitihada za kuhakikisha kuwa umoja wa Waislamu unadumishwa na kuonya kuwa kuibua mifarakano na mipasuko kwa misingi ya madhehebu ni njama ya muda mrefu inayotumiwa na Uingereza. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye amekuwa akisisitiza kuhusu umoja wa Islamu amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema Sad board, nasisitiza mara kwa mara kuhusu nukta hiyo, lakini ghafla utamsikia mtu anaibuka na kuchochea hitilafu za Shia na Suni na kuzidisha migawanyiko. Ni kwa nini wanafanya hivyo? Ni kwa nini wanafanya hivyo? Kwa maslahi ya maadui. Je, hawajui uhodari wa Waingereza uko katika kuibua hitilafu? Na moja ya mipasuko ambayo Waingereza wanatumia ni mipasuko baina ya Shia na Suni. Kwa msingi huo, dumisheni umoja huu kadiri mnavyoweza. Wiki hii wizara ya mambo inja ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imemwita balozi wa India mjini Teheran kulalamikia vikali matamshi dhidi ya Mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo alitolewa katika mdahalo wa, wa, wa televisheni huko India na kuibua hasira miongoni mwa Waislamu kote duniani. Mkurugenzi mkuu wa idara ya Asia Kusini katika wizara ya mambo ya nje ya Iran Jumapili alimuita balozi wa India ili kubainisha malalamiko makali ya serikali na watu wa Iran kuhusu matamshi yaliyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Kwa upande wake balozi wa India alibainisha masikitiko yake kuhusiana na kadhia hiyo, huku akisisitiza kuwa kitendo chochote cha kumvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu hakikubaliki. Balozi huyo aidha, alibainisha wazi kuwa matamshi hayo yaliyotolewa na maafisa wawili wa chama tawala cha Baratia Janata BJP hayawakilishi msimamo wa serikali ya India ambayo amesema inaheshimu dini zote. Wiki hii kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran ameonya kuwa Teheran itaiteketeza miji ya Tel Aviv na Haifa iwapo utawala wa kizaini wa Israeli utajaribu kufanya kosa lolote dhidi ya taifa la Iran. Brigedia Jenerali Kiomars Heidari amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Press TV na kuongeza kuwa kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, tutachoma moto miji ya Tel Avivu na Haifa hadi ibaki majivu kwa hatua yoyote ghalati itakayochukuliwa na adui. Amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vimeshajiandaa kusambaratisha na kuzima ndani ya muda mfupi kabisa chokochoko itakayofanywa na mchokozi yeyote yule. Jenerali Heidari ameeleza bayana kuwa ardhi za wapalestina zilizokusubiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel zitakombolewa katika kipindi cha chini ya miaka ishirini na mitano. Na kwa kumalizia, naibu mkuu wa shirika la kukuza biashara la Iran TPO, anayeshughulikia maendeleo ya masoko ya nje, amesema shirika lake linatafuta njia za kutekeleza mifumo ya biashara ya kubadilishana bidhaa na washirika wa kibiashara wa bara la Afrika. Kwa kuzingatia utekelezaji wa utaratibu wa biashara ya kubadilishana bidhaa na shirika la kukuza biashara na nchi kadhaa, tunatumai kufaidika na jukwaa hili na washirika wa kibiashara wa Kiafrika, pia amesema Ahmad Ridha Alai Tabatabai. Afisa huyo amesema kuwa TPO imetayarisha orodha ya bidhaa 1100 ambazo zinaweza kujumuishwa katika biashara ya kubadilishana bidhaa na nchi za Afrika. Ikirejelea mipango ya TPO ya kupanua biashara na Afrika, Tabatabai ametangaza uboreshaji wa miundombinu ya usafirishaji na uimarishaji wa uwepo wa waambata wa, wa kibiashara wa Iran katika bara hilo. Kwa mujibu wa afisa huyo, changamoto muhimu zaidi kwa wafanyabiashara wa Iran kuhusiana na bara la Afrika ni ukosefu wa maarifa na ujuzi wa masoko yake. Aidha, amebainisha kuwa changamoto nyingine muhimu katika kupanua wigo wa biashara nchi za Afrika ni usafiri na usafirishaji, hasa haja ya kuende eleza miundo mbinu ya usafiri wa baharini. Akizungumzia uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa huduma za kiufundi na uhandisi, amesema nchi za Afrika ni miongoni mwa waagizaji muhimu wa huduma za kiufundi na uhandisi duniani, na kwa bahati nzuri Iran imeendelea zaidi katika eneo hili katika miaka ya hivi karibuni. na mapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kuimarika biashara ya Iran na Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo na hali, wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari, vitambulisho vya NIDA vya zua hofu. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika wananchi wameeleza mchakato unavyokwaza vitambulisho vingi kumaliza muda wake, huku malipo yakihusishwa vichwa vingine vya habari ni pamoja na Mnyika afunguka Tundu Lisu lema kurejea nchini, bunge laipa serikali miezi mitatu kuchunguza madai ya mauaji, na serikali yaomba mkopo mpya wa shilingi trilioni mbili nukta nne IMF ni kutokana na athari za vita vinavyoendelea kati ya Rusia na Ukraine. Majira kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Samia aandika rekodi miradi ya maji nchini. Gazeti hilo lina habari mbili pia za mikasa ya kusikitisha, ya kwanza ikiwa na kichwa cha maneno, mbaroni kwa tuhuma za kunajisi kichanga. Jeshi la polisi mkoani Manyara linamshikilia mkazi wa kijiji cha Imbili wilayani Babati, Juma Hamisi, mwenye umri wa miaka 40 kwa kosa la kumlawiti mtoto wa miezi sita. Habari nyingine ni ile iliyoakisiwa kwa anwani, adaiwa kuwa mume akidai hana msaada. Majira linatupasha pia kwamba wanajeshi wa Tanzania wamejeruhiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na litupia jicho sasa gazeti la Raia Mwema ambalo limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno, Makonda hashitakiki, hakimu atupa maombi ya Saidi Kubenea, asema mahakama yake imefungwa mikono. Waanglikana wa charuka ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa uzito maalumu na gazeti hilo kikiambatana na dondoo wamvaa askofu mkuu wakimwombea hekima kutafakari upya, ni kwa kudaiwa kutumia dola kutatua migogoro ya kanisa lao, likiwa na picha ya mhusika, raia mwema. Aidha limeandika mwanajeshi afumaniwa usiku anyofolewa pua Habari Leo kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vya habari: Samia azuia kutoza kodi za nyuma, apiga marufuku uuzaji kahawa nje, azipa nguvu mamlaka za maji. Sabaya kucheka au kulia leo. Amkaba shingo mumewe usingizini, amuua. Serikali kutovuna tembo. Na muuza matunda adaiwa kuna jisi wanafunzi, da polisi yathibitisha kumshikilia na kwa upande wa Tanzania namalizia na Nipashe ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, mshtuko: waziri wa elimu abaini madudu shuleni. Miongoni mwa madudu hayo ni wanafunzi mia sita kutumia matundu mawili ya choo na mwalimu mmoja kusomesha wanafunzi mia moja na nne. Sasa tunaelekea nchi jirani ya Kenya na kulitupia jicho gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani kupimwa IEBC maswali magumu, Raila yuapi? Waziri mkuu wa zamani na Kalonzo wa kongambo, ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Katika safu ya habari za kitaifa, Standard lina habari ya orodha wa ya wagombea ugavana walioidhinishwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, na kwenye habari za kikanda limeandika Kiongozi mpya wa Somalia ashika hatamu. Nation kwa upande wake limeipa uzito wa ankeli, kwanza habari ya orodha ya majina ya wanasiasa ambao tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC imempatia mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Wafula Chibukati na kumtaka asiwapitishe kuwania nyadhifa katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Wazuie watu hawa, EACC yamwambia Chibukati, ndivyo kinavyosomeka kichwa hicho cha habari. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha za wagombea wakuu wa urais William Ruto na Raila Odinga zikibeba kichwa kikuu cha habari waweka marafiki pembeni. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari pia yenye anwani Qurani ya miaka mia sita yapatikana. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Vision ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno kukosekana usalama Karamoja, Museveni aingilia kati. Rais akutana na wakuu wa usalama na wilaya kutafuta ufumbuzi wa kudumu. Vichwa vingine vya habari vinasomeka, Wanauganda washerehekea siku ya mashujaa Wakazi wa Kampala wakimbilia chanjo ya COVID-19 na watu laki tatu kunufaika na uungaji umeme bila malipo. Na kwa upande wa Monita, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, Uganda yawatenga watu sita kwa hofu ya monkeypox. Na katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika hali ya kukosekana usalama wa chakula, lishe duni yazidi kuwa mbaya Karamoja. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Maulid Hussein Sumbi wa Arusha, Tanzania. Mada itahusu Imam wazama ndiyo yatakuwa ni mwongozo katika umma wa Mtume wetu Muhammadun sallallahu alayhi wa ali. Tukio la ghaiba imamu wetu wa kumi na mbili kuwa mafichoni, imamu wa kumi na mbili hatuko naye kidhahir, kimuonekano, lakini yuko pamoja nasi katika harakati zetu katika mioyo yetu, katika dini yetu na katika maisha yetu ya kila siku. Hata kama haumuoni kwa macho, lakini yuko pamoja nasi, kama ambavyo unavyo viungo vingi katika mwili wako ambavyo havionekani kwa macho, lakini unavyo na unaamini kuwa vipo na vinafanya kazi kama vile akili na mfano wake. Hakuna yoyote katika sisi ambaye anaweza akaionyesha akili au akaishika, ndio hii hapa, lakini sote tunasema tunazo akili, na zinaonekana katika matendo yetu. Akili inaonekana katika mazungumzo yetu, inaonekana katika harakati zetu. Kwa hiyo Imamu Sahibu lasri la wa Zaman ni imamu wa kumi na mbili na yuko katika mgongo wa ardhi na yuko pamoja nasi, na ardhi ya mwenyezi Mungu haiwezi ikabaki pasna ya kuwa na kiongozi maasum anayetokana na kizazi cha Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wasallama, na ndio maana tunasoma dua nuduba, tunasoma dua la ahad, tunatoa bai'a siku zote, tunatoa mkono wa utiifu kwa kiongozi wetu huyu wa kumi na mbili, ambayo lazima tumtambue na ni lazima tumsome na ni lazima tujue majukumu yetu wakati huu ambao imamu hayuko na sisi kidhahir ni majukumu yapi tuliyokuwa nayo, aliyotubebesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na aliyotubebesha yeye mwenyewe imamu wetu wa kumi na mbili almahdiyun, ajalallahu taala farajahu sharif. Mwongozo huu wa aya niliyoisoma, Mwenyezi Mungu akimwambia wa mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, qul wa, wa waambie hawa watu wako, aminu bihi au la tu'minu, muamini au msipoamini. Yani ni kama vile Mungu anakupa khiari, lakini anaye tayari maamuzi na ameshayapitisha maamuzi hayo. Kwa hiyo anakuambia ukubali au sikubali, yeye ameshapitisha na ameshahukumu. Kazi uliokuwa nayo wewe ni kuamini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni jambo gani hilo ambalo Mungu anaanza kwa vitisho namna hii? Anaanza ya kuwa ukubali au usikubali, uamini au usiamini, kuwa yeye ameshaamua. Ni jambo gani hilo? Anasema Mwenyezi Mungu kwa jambo hilo ambalo bila shaka tunatakiwa tuliamini na tushikamane nalo na iwe ndiyo dira ya maisha yetu, na iwe ndiyo shiar, ni alama, ni nembo katika harakati zetu, katika mazungumzo yetu, katika mahusiano yetu. Jambo lenyewe anasema Mwenyezi Mungu, innal ladhina utul ilma min qablihi idha yutla alaihim yakhiruna lil adqani sujada. Jambo lenyewe analolisema Mwenyezi Mungu ambalo anatutaka tuliamini na liwe ndiyo dira na ndiyo shiari ya maisha yetu, anasema ni suala la ilmu, swala ya kushikamana na ilmu, kuisoma ilmu, kuitafuta ilmu, ambaye anasema inna alladhina utul ilma, li hakika wale waliopewa ilmu, min qablihi kabla yake yeye Bwana Mtume anazungumzia hata Bani Israil, anazungumzia hata watu wa Nabii ulahi Musa, watu wa Nabii ulahi Ibrahim, umma zote ambazo zilipewa ilmu kabla ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali: idha yutla alaihim yakhiruna liladhiqani sujada, pindi wanaposomewa maneno matukufu ya mwenyezi Mungu wanapopewa habari njema ya Mwenyezi Mungu, habari njema ya mtume wao Muhammadun sallallahu alayhi wa ali, habari njema ya viongozi wao, wanatiririka au wanakwenda kwa ajili ya kumsujudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wanaporomoka kwa ajili ya kumsujudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa hiyo ukiambiwa jambo la Mwenyezi Mungu unanyenyekea, unapoambiwa jambo la mtume unanyenyekea, unapoambiwa jambo la ahlu Bait rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama unanyenyekea. Ndiyo sifa ya ilmu ambayo anatutaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tuwe nayo, na anaendelea wayakuluna, pindi unaponyenyekea ukaenda kumsujudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa unyenyekevu, kwa sababu tu umeambiwa Mungu amesema, kwa sababu tu umeambiwa mtume amesema, kwa sababu tu umeambiwa mmoja katika ahlul baiti rasulillah alaihumssalam wamesema jambo fulani, ukanyenyekea, kwa maana ukalisikiliza kwa utulivu na ukaliamini na ukalifuata. Watu hao wenye mioyo ya aina hiyo wanasema subhana, utakatifu au tukufu. Yaquluna subhana rabbina, hakika utukufu na na utakatifu ni wa Mola wetu mlezi aliyotuleta katika ulimwengu na kutuumba hivi. Yaani unanyenyekea kisha unatambua utukufu na ukubwa na uwezo wa muumba wako Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na unasema in kana wa'du rabbina la mafuula, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu, matakwa ya Mwenyezi Mungu kwa sisi ni lazima yatekelezwe, yani lazima uyatekeleze ya Mwenyezi Mungu. Mungu amekutaka nini? Mungu amekuamrisha nini? Umefundishwa nini na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, unasema la mafuula, ni yenye kutekelezwa, ahadi hiyo inatekelezwa. Kisha wakati unatambua utukufu na ukubwa na uwezo wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na unatambua kuwa amenibebesha jukumu ambalo jukumu lile ni lazima nilitekeleze, unaenda tena wayakhiruna lila adhiqani, na unaporomoka tena kwa kumsujudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, yabukuna, na huku unalia, wayaziduhum khushua, na unyenyekevu wao kwa Mwenyezi Mungu unazidi. Hiyo ndiyo tabia ya ilmu ambayo anatutaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala tuwe nao. Kwa hiyo imamu sahibu zaman imamu wa kumi na mbili wakati ya anakwenda mafichoni, wasia ulitolewa kuwa jamani, mimi niko mafichoni, sitokuwa na nyinyi kiwaziwazi namna hii, atakuwa haonekani, lakini niko pamoja nanyi. Akatutaka tumsome na akatutaka tusome na akatutaka turejee kwa maulama kwa ajili ya kuyachukua yale ya kwake ambayo tunatakiwa tushikamane nayo katika dunia hii, na yawe na manufaa siku ya Kiyama pindi utakapoondoka katika ulimwengu huu. Hayo ndio maelekezo ya Imamu sahibu la asri wa zamani, na ndiyo maelekezo ya Imamu Jafaru Sadiq. Dhuluma itanguka na tanguka na uovu kufutika. Dhuluma imekithiri, ewe Imamu Zamani, dhuluma itanguka. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa mwezi 10 mfungu wa pili Dhulqada 1443 Hijiria, sawa na tarehe 10 Juni 2022 Miladia. Siku kama leo, miaka 1154 iliyopita, iliyosadifiana na mwezi kumi mfungu wa pili Dhulqada mwaka 300 89 hijiria, utawala wa kifalme wa Wasamani yani Samanian, oh, Samanid ulisambaratika nchini Iran, baada ya kutawala kwa muda wa miaka 128, katika eneo ambalo wakati huo likijulikana kwa jina la Khurasan au Transoxania ambalo ni sehemu ya katikati kati ya Iran ya leo. Ufalme wa ukoo wa Samanian ulisambaratishwa na mtu aliyejulikana kwa jina la Ilik Khan ambaye alikuwa mtumwa wa Waturuki. Alifanikiwa kusambaratisha ufalme huo kutokana na nguvu na ushawishi wake mkubwa ndani ya ukoo wa kifalme wa Wasamani. Wakati walipokuwa na nguvu, watawala wa Kisamani walitilia mkazo sana kujenga miji ya utawala wao. Walilipa umuhimu mkubwa suala la kueneza elimu na fasihi, na walikuwa wakiwakirimu sana wasomi, maulamaa, na watu wa fasihi na mashairi. Ufalme wa ukoo wa Buyid, yani al Buye wa Waturuki, ndio ulioanza kutawala Iran baada ya kusambaratika ufalme wa ukoo wa Wasamani. <tune> Miaka mia sita kumi na saba iliyopita katika siku inaosidifiana na leo Abu Abdullah Muhammad bin Muhammad, maarufu kwa jina la Sipti al Mardini, mnajimu na mwanaharakati wa Kiislamu, alizaliwa huko Damascus, Syria ya leo. Wanahistoria wamesajili vitabu karibu 42 kwa jina la msomi huyo, na baadhi ya vitabu hivyo vimehifadhiwa hadi leo hii. Moja ya athari za Sibd al Almardini ni kitabu chake cha hisabati kinachojulikana kwa jina la Daaiul Haqaiq. Siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi iliyopita vilianza vita vya marekani na Uingereza. Miongoni mwa matukio muhimu ya kihistoria ya Marekani katika nusu ya kwanza ya karne ya 19 ni vita hivyo vilivyoendelea kwa miaka miwili. Sababu ya kuanza vita hivyo inasemekana ni kuzingirwa inasemekana ni kuzingirwa Ufaransa na Uingereza kutokea baharini na kuzuiwa safari za meli za Marekani katika maji yanayozunguka nchi za Ulaya. na katika siku kama leo miaka 41 iliyopita, Bani Sader, rais wa kwanza wa Irani baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliuzuliwa na Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu wadhifa wa amiri jeshi mkuu wa majeshi yote kutokana na kuisaliti nchi tangu awali. Baada ya kuchaguliwa kuwa rais, Bani Sadri alikumbwa na kiburi na ghururi, na akawa anafuatilia suala la kuwaweka kando wana mapinduzi watiifu kwa Imamu Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Bani Sadri pia alikuwa akishirikiana na magenge yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuwageni kutoka hapa studio, wasikilizaji wetu bwana Abdunur Muhammad wa Rwanda, Shirah Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, na Yahya Ali wa Tanzania pia wametuletea maoni yao kuhusiana na matangazo yetu ya mchana huu. Bwana Abdunur Muhammad wa Rwanda, yeye baada ya maamkizi ya Kiislamu kwanza anatoa shukurani anasema: Ahsante kwa taarifa za habari mnazotumiminia. Kisha anasema anatuambia dua akisema, Allah awajazi kila lenye kheri, amin ya rabi. Kwa dua yako hiyo, bwana Abdunur, na wewe pia Allah akupe kila la kheri. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, yeye anasema, ubabe, dhulma, chuki ni tabia ya kinyama inayotekelezwa duniani na kuhatarisha amani na kufifia maelewano ya wanadamu. Wanadamu wote wana haki sawa katika maendeleo ya sayansi. Maovu ndio maafa ya dunia yetu kupungua amani. Umoja wa Mataifa una wajibu mkubwa katika hayo, ni taasisi ambayo ina haki ya kukata au kukataa kutumika na wahuni. Yahya Ali kwa upande wake anasema kwa nini Iran nayo isichukue hatua dhidi ya Israel inayofanya hujuma kila uchao huko Siria na wakati mwingine ndani ya Iran kwa kutumia kampeni hiyo hiyo ya vita baridi dhidi yake. Maoni yake hayo Yahya Ali Watanga Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kupitishwa azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA kumechochewa na utawala wa kizayuni wa Israel, na akasistiza kwamba hakuna mtu yeyote wa kulihutubu taifa la Iran kwa lugha ya ubabe. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah amesema hatua za Israel katika eneo la machimbo ya gesi ya Karish ni ukiukaji wa mamlaka ya nchi hiyo, na akaeleza bayana kuwa hakuna shaka yoyote, mukawama unao uwezo wa kijeshi na kiusalama wa kumzuia adui mzayuni asichimbe mafuta na gesi katika eneo hilo. Na timu ya utafiti ya chuo kikuu cha George Washington nchini Marekani imeeleza kuwa katika mwaka elfu mbili kumi na tisa uchafuzi wa hali ya hewa ulisababisha vifo vya zaidi ya watu milioni moja na laki nane duniani. Na hadi hapa, wapenzi wa sikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa na kuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.