Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillah rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya radio Teherani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teherani. Jina langu ni husen Hassan na kukaribisha kwa moyo mkunjufu katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Usiku huu mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea Iran juma hili. Kadhalika, tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Maulid Sombi, atakuwa anamzungumzia Imam wazama Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, na vilevile tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, toban ni kupitia redio maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, na kwa ajili ya kututumia maoni, mapendekezo na watu wakosaujao, kwa mpenzi msikilizaji, tumia nambari, alama ya kujumlisha au plas nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Punde sipunde, mnarejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Mfalme wa Ubelgiji asikitishwa bila kuomba radhi kwa unyama iliyofanya nchi yake Kongo enzi za ukoloni. Kamanda wa kikosi cha mauaji cha Mossad huenda ameuawa katika shambulio la droni huko Iraq. Na polisi ya Taliban nchini Afghanistan yaanza kuajiri askari wanawake pamoja na habari nyingine. Habari kamili. Mfalme Filipe wa Ubelgiji amesema ana masikitiko makubwa kwa unyama uliofanywa na nchi yake enzi za ukoloni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa mara nyingine hajawa tayari kuomba radhi kutokana na uovu huo wa wakoloni wa, wa Kibelgiji. Mfalme huyo wa Ubelgiji ambaye alikuwa akihutubia bunge la DRC jana katika ziara yake ya kwanza rasmi nchini humo amesema utawala wa kikoloni wa Ubelgiji ulikuwa hauhalalishiki na wakibaguzi. Amesema kama ninavyomnukuu, japokuwa Wabelgiji wengi waliwekeza kwa moyo safi na wakipenda Kongo na watu wake, lakini utawala wenyewe wa kikoloni ulisimama juu ya msingi wa unyonyaji na kuhodhi kila kitu, mwisho kunukuu. Mfalme wa Ubelgiji ameendelea kubainisha kwa utawala wa kikoloni wa nchi yake huko nchini Kongo ulikuwa wa mahusiano yasiyo na usawa na raia usioweza kujipa uhalali na uliojipambanua kwa upendeleo, ubaguzi na kuwadhibiti watu kama watoto. Hotuba yake ya jana inafuatia nyingine aliyotoa miaka miwili nyuma, alipotembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhudhuria maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa nchi hiyo, ambapo alikwenda mbali zaidi kulinganisha na wafalme waliomtangulia wa Ubelgiji kwa kulaani vitendo vya utumiaji mabavu na ukatili vilivyofanywa enzi za ukoloni wa nchi hiyo. Hata hivyo, wakati huo pia Mfalme Filipe alieleza kusikitishwa tu na vitendo hivyo. Kwa mujibu wa baadhi ya makadirio, mauaji, ukame na maradhi yaliua Wakongomani wanaofikia milioni kumi katika kipindi cha miaka ishirini na mitatu ya utawala wa Wabelgiji, kuanzia mwaka elfu moja mia nane themanini na tano hadi mwaka elfu moja mia kenda sitini Wakati mfalme Leopold wa Pili alipoitawala nchi huru ya Kongo kama miliki yake binafsi ya ukabaila. Katika utawala wake, watu wa vijiji vilivyoshindwa kutoa kiwango kilichotakiwa cha zao la mpera waliadhibiwa kwa kukatwa viganja. Wakati baadhi ya wakongomani wamepongeza matamshi ya mfalme Filipi wakisema ni akishujaa, raia wengine wa nchi hiyo hawakuridhika nayo, akiwemo seneta wa Francen Moyumba Nkanga ambaye amesema kuonyesha masikitiko tu hakutoshi, akisisitiza pia haja ya kutolewa ahadi ya kulipwa fidia. DRC Tusalie katika masuala ya ukoloni, ukoloni mamboleo na taathira zake. Algeria imechukua hatua mara moja kusimamisha mkataba wa urafiki baina yake na Uhispania baada ya Madrid kubadilisha msimamo wa miongo kadhaa kutegemea upande wowote katika mgogoro wa Sahara Magharibi. Uamuzi huo wa Algeria ni pigo jipya kwa uhusiano unaozidi kulegalega wa Algiers na Madrid ambayo inaitegemea Algeria kwa ajili ya nishati ya gesi asilia. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Rais wa Algeria imesema Algeria imeamua kusimamisha mara moja mkataba wa urafiki ujirani mwema na ushirikiano iliyosaini na Uhispania mwaka elfu mbili na mbili. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Uhispania inaharibu nafasi yake ya mamlaka ya uendeshaji katika Sahara Magharibi inayopaswa kuwa nayo hadi pale Umoja wa Mataifa utakapotatua mgogoro wa miongo kadhaa kuhusu hatma ya eneo hilo lenye utajiri wa madini. Ofisi ya Rais wa Algeria imesisitiza katika taarifa yake kwamba, kwa maana, kwa hiyo inachofanya serikali ya Madrid ni kuchangia moja kwa moja katika kuharibu hali ya Sahara Magharibi na eneo kwa ujumla. Kwa upande wake, serikali ya Hispania imesema imesikitishwa na uamuzi wa Algeria na kusisitiza kwamba itaendelea kudumisha mkataba huo wa urafiki. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Hispania imesema serikali ya Hispania inaitazama Algeria kama nchi jirani rafiki na inasisitiza utaarifu wake kamili wa kudumisha na kuendeleza uhusiano maalum wa ushirikiano baina ya nchi zetu mbili kwa faida ya watu wa pande zote mbili. Hatua iliyochukuliwa na Algeria imeipa changamoto kali na tatu Hispania ya kuleta uwiano wa mahusiano yake na Moroko na Algeria ambayo mwezi Agosti mwaka jana ilichukua uamuzi wa kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko kutokana na kile ilichokiita hatua za kiuadui za Rabat. Kwa sasa Moroko inadhibiti asilimia themanini ya eneo la Sahara Magharibi huku sehemu iliyosalia ikishikiliwa na harakati ya Polisario inayoungwa mkono na Algeria. Kwa miaka kumi na mitano, Polisario imepigana vita na Moroko vya kulikomboa eneo hilo baada ya Uhispania kuondoa askari wake mwaka 1975 na inataka iitishwe kura ya maoni ya kuamua uhuru na kujitawala watu wa eneo la Sahara Magharibi. Kwingineko, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa taarifa mpya kuhusu msambao wa virusi vya COVID-19 na monkeypox. Tedros Adhanom amesema, na hapa na nukuu: ni jambo linaloeleweka kutasawiri kwamba janga la dunia nzima la COVID-19 limemalizika, lakini uelewa huu si sahihi, kwa sababu inawezekana ina mpya na hata iliyo hatari zaidi ya kirusi cha korona ikajitokeza wakati wowote wa na idadi kubwa ya watu wakawa wamebaki bila ya kuona kinga. Janga la dunia nzima halijamalizika, na madamu halijamalizika, tutaendelea kusema hivyo. Mwisho wa kunukuu. Dkt. Adhanom amesisitiza kuwa ikiwa imeshapita miezi kumi na minane tangu zilipoanza programu za kutoa kinga kwa halaiki kungali kuna nchi na 68 duniani ambazo zinapaswa kuwapatia chanjo asilimia 40 ya watu wao, kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu huyo wa WHO. Zaidi ya watu elfu saba walifariki dunia katika wiki iliyopita kutokana na maradhi ya COVID-19 yanayosababishwa na kirusi cha corona. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake, Tedros Adhanom amesema kirusi cha ugonjwa wa monkeypox kimekuwepo kwa miaka na miaka barani Afrika na kusababisha vifo kwa watu na kwamba ni hatua na radiamali ya kusikitisha iliyoonyeshwa na dunia tunayoishi ndani yake kuona jamii ya kimataifa inaipa umuhimu monkeypox wakati huu, kwa sababu kirusi chake kimejitokeza katika nchi zenye kipato cha juu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, baadhi ya vyombo vya habari za Kiingereza na Kiarabu vimeripoti kuwa kuna uwezekano kamanda wa ngazi ya juu wa shirika la ujasusi la Israel Mosada anayeongoza kikosi cha mauaji ameuawa katika shambulio la ndege isiyo na rubani iliyolenga gari kadhaa katika barabara kuu ya mji wa Erbil huko Kurdistan ya Iraq. Baada ya kuripotiwa habari ya kushambuliwa kwa ndege isiyo na rubani, ubalozi mdogo wa Marekani ulioko Erbil Kurdistan kaskazini ya Iraq. Taarifa zaidi zinaonyesha kuwa magari kadhaa yamelengwa katika operesheni ya shambulio hilo. Kwa mujibu wa taarifa zaidi zilizotolewa na vyombo vya habari vya Iraq, magari matatu yalilengwa na droni hiyo ya uripuaji katika barabara kuu ya mji wa Erbil. Saa kadhaa baada ya ripoti hiyo, baadhi za habari za lugha, ya duru za habari za lugha ya Kiingereza na Kiarabu ziliripoti kuwa timu moja ya shirika la ujasusi la utawala wa kizaweni Mosad ambayo ilikuwemo ndani ya magari hayo imelengwa na shambulio hilo la drone. Ukurasa wa Twitter wa Intel Sky inayochambua matukio ya hatari ya kimataifa na ufuatiliaji wa safari za anga duniani umedai kuwa afisa mwandamizi wa Mosad ameuawa katika shambulio hilo. Kwa mujibu wa Intel Sky, Ilak Ron ambaye jina lake halisi ni Asa Flots anayeongoza Kidon, kikosi cha mauaji cha Mosada, ameuawa katika shambulio hilo lililofanywa na ndege isiyo na rubani aina ya kimikaze huko Erbil kaskazini Iraq. Hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulio hilo na hakuna maelezo yoyote yaliyotolewa na vyombo vyovyote rasmi vikiwemo vya utawala wenyewe wa Kizayuni wa Israel. Kabla hapo, katibu mkuu wa harakati ya Kataib Sayyid Shuhada ya Iraq alitangaza kuwa Wazayuni wana vituo zaidi ya ishirini vya kistratejia na kiufundi katika eneo la Kurdistan huko nchini Iraq. Na maafisa wa idara ya uajiri katika jeshi la polisi la mkoa wa Balakh nchini Afghanistan wamesema jeshi hilo limeanza kuandikisha wanawake watakaoajiriwa kuhudumu kama askari Taliban ambayo baada ya kushika tena hatamu za utawala nchini Afghanistan mnamo Agosti mwaka jana ilianzisha kampeni ya kutoa mbinyo kwa tabaka la wanawake, sasa imelegeza msimamo na kuonyesha ulainifu katika swala hilo baada ya kuruhusu wanawake waendelee na masomo na kufanya kazi. Katika hatua mpya na ya karibuni, mamlaka za mkoa wa Balkh zimetangaza uamuzi wa wa kuajiri wanawake katika idara ya polisi ya mkoa huo, kwa mujibu wa vyombo vya habari Maulavi Baz Muhammad Huzaifa, kamanda wa kitengo cha ajira cha polisi ya mkoa wa Balkh, ametangaza leo kwamba kwa idhini iliyotolewa na viongozi waandamizi wa Taliban, kitengo hicho kimewaajiri wanawake 143 watakaofanya kazi katika polisi ya mkoa huo. Wakati huo huo, Husein Naderi, mtaalamu wa masuala ya kijamii katika mji wa Mazari Sharif, makao makuu ya mkoa wa Balkh, ameliambia shirika la habari la Ava kuwa kufanya kazi wanawake katika jeshi na polisi ni jambo la dharura kwa nchi hiyo, na akasema Taliban imechukua hatua mwafaka na sahihi kwa kuwaajiri wanawake katika jeshi la polisi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho na saha za kiongozi mwadhamu kuhusu umoja wa Waislamu na kujiepusha kuwa na uhusiano na Israel. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kubainisha kuwa wazayuni ndiyo janga la haraka la ulimwengu wa Kiislamu wamebainisha kwamba utawala wa kizoni wa Israel unazitumia vibaya tawala ambazo zimechukua mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema hayo jana Jumatano hapa mjini Tehran katika hotuba yake mbele ya maafisa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wanaosimamia masuala ya hija mwaka huu, na kubainisha kwamba kufichua njama za utawala wa kizayuni ni moja ya kazi muhimu katika ibada tukufu ya hija, kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa madola ya kiarabu na yasiyokuwa ya kiarabu yaliyoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni bila ridhaa wa ya wananchi, lakini kwa kufata matakwa ya Marekani, yanapaswa kutambua kuwa mahusiano haya hayatakuwa na matokeo mengine ghairi ya kudhalilishwa na kutumiwa vibaya na utawala wa kizayuni. Kabla ya matukio yaliyopelekea kutokea vuguvugu vugu na mwamko wa Kiislamu, kulikuwa kuwekwa na uhusiano baina ya mataifa ya kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kiwango kilichohusiana zaidi na mipango ya mapatano. Na Saudi Arabia ambayo inajiona kama kiongozi wa mataifa ya Kiarabu ilikuwa ikifanya juhudi za kuonyesha kuwa kwa namna fulani inaunga mkono kadhia ya Palestina, lakini baada ya Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme, kushika hatamu za uongozi na ambaye amekuwa akifuatilia swala la kupanua ushirikiano na Marekani, kukaibuka swala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na katika mwendelezo wa hilo nchi nne za kiarabu zikafuata siasa hizo za Riadha baada ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Septemba mwaka elfu mbili na ishirini nchi ya Imarati ilitia saidi makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel yaliyojulikana kama makubaliano ya Abraham. Serikali ya wakati huo ya Marekani iliyokuwa ikiongozwa na Donald Trump ndiyo iliyokuwa mstari wa mbele kuhakikisha makubaliano hayo yanafikiwa. Kwa muktadha huo, Imarati ikawa imeanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Baada ya Imarati, mataifa mengine matatu ya Kiarabu, yani Bahrain, Sudan na Moroko nayo yakafuata mkumbo huo. Hapana shaka kuwa utawala wa Kizayuni wa Israel ambao una historia kongwe ya kufanya uvamizi moyo ulio dhidi ya haki za binadamu, hususan dhidi ya taifa la Palestina, katu hakuna wakati ambao walifuatilia swala la kuwa na mahusiano salama ambayo yanadhamini maslahi ya mataifa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi. Katika sehemu nyingine ya miongozo yake, Ayatullah Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameashiria kwamba hija ni dhihirisho la mshikamano wa umma wa Kiislamu na kusema kwamba kuna haja ya kufanyika hima na juhudi zote ili kuhakikisha kwamba umoja wa Uislamu unadumishwa na kuonya kuwa kuibua mizozo na mifarakano kwa misingi ya madhehebu, hususan beina ya Mashia na Masuni, ni miongoni mwa njama za Uingereza. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru wa WhatsApp. Unaweza kututumia rafa kwenda kwa nambari za lalama ya kujumlisha plus 98 9 35 6548s, na toban iwapo muda utaruhusu, ni itarejea hapa studioni kusoma maoni mawili matatu. Karibu sasa tuingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wasema maadui hawataweza kuwachonganisha wananchi wa Iran na mfumo wa Kiislamu, Iran yamwita balozi wa India mjini Teheran kulalamikia kauli za kumvunjia heshima mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam nchini India na Iran yazidi kuimarisha biashara na nchi za Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika jamhuri ya Kiislamu nafasi ya wananchi ni yenye umuhimu sana na maadui hawatoweza kuwachonganisha wananchi na mfumo wa Kiislamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumamosi wiki hii katika hotuba aliyotoa kwenye hauli iliyofanyika kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa 33 tangu walipoaga dunia hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran. Akihutubia umati mkubwa wa wananchi waliohudhuria hauli hiyo, ambayo baada ya kupita miaka miwili imeweza kufanyika tena kwa kuhudhuriwa na watu katika haram toharifu ya kiongozi huyo mkuu wa mapinduzi Ayatollah Khamenei amesisitiza kuwa ni jambo la yakini kwamba leo mapenzi ya watu kwa dini na mapinduzi ni makubwa zaidi kuliko mwanzoni mwa mapinduzi, na akalibainisha hilo kwa kutoa mifano kadhaa ya jinsi wananchi hao walivyojitokeza kwa wingi mno katika kuuwenzi mukawama na wanazuoni wa kidini. Halikadhalika, Ayatollah Khamenei amesema moja ya sababu za uadui unaofanywa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ni Imam Khomeini , Mwenyezi Mungu amrehemu, alivyojipambanua na kujitenganisha na wa magharibi, na akalifafanua hilo kwa kusema kuihami Palestina na kulipatia taifa la Palestina ubalozi wa utawala ghasibu wa Kizayuni na kukosoa waziwazi uzandiki na jinai za nchi za Ulaya na Marekani ni mifano muhimu ya jinsi Imam Khomeini alivyopambanua na kutenganisha ustaarabu fikra na mfumo wa Kiislamu na ustaarabu na fikra ya kimagharibi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia pia uharamia wa rin ambao serikali ya Ugiriki imeifanyia Iran, na akasema nafte iran ro dar sawahil yunan dozdi mikonan, waliiba mafuta ya Iran katika pwani ya Ugiriki. Lakini wakati askari mashujaa waliojitolea mhanga wa Jamhuri ya Kiislamu walipoikamata meli ya adui zilifanywa propaganda chungu nzima katika vyombo vya habari za kuituhumu Iran kuhusika na wizi. Ni nani aliyeiba? Ni nyinyi ndiyo mlioiba mafuta yetu. Sisi tulichukua mali yetu na kurejesha, mali iliyoibiwa si wizi. Nyinyi ndiyo wezi. Wamarekani waliamrisha serikali ya Ugiriki ambayo ilitekeleza amri hiyo na kuiba mafuta yetu. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tawala za Kiarabu zilizohtiari kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli bila ridhaa ya wananchi wao hazitakumbwa na hatima nyingine ghairi ya kuishia kudhalilishwa na kutumiwa vibaya na utawala huo haramu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumatano hapa mjini Teheran katika hotuba yake mbele ya maafisa wanaosimamia masuala ya hija wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alibainisha kuwa kufichua njama za utawala wa kizayuni ni moja ya majukumu makuu ya ibada tukufu ya hija. Ameeleza bayana kuwa madola ya Kiarabu na yasiyokuwa ya Kiarabu yaliyoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni bila ridhaa ya wananchi, lakini kwa kufuata matakwa ya Marekani, yanapaswa kuelewa kuwa mahusiano haya hayatokuwa na matokeo mengine kuwa kufanyiwa idhilali na kutumiwa vibaya na utawala wa kizaini wa Israeli. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza hatua ya kuanza tena ibada ya hija baada ya mali hiyo kuvurugwa kwa miaka miwili na janga la korona. Amesema hii ni baraka kubwa, kwani ibada hii ni nembo ya umoja miongoni mwa Waislamu. Amekumbusha uh, Saudi Arabia kuwa mji mtukufu wa Maka ni milki ya Waislamu wote na serikali ya Saudia inapaswa kufanya mambo kwa kuzingatia matakwa ya ulimwengu wa Kiislamu na si matakwa yake tu. Aidha ameitaka Saudi Arabia kulinda usalama wa mahujaji ili kuzuia kutokea mikasa na majanga kama yaliyoshuhudiwa miaka ya nyuma. Yatola Khamenei kadhalika ametoa mwito wa, wa kufanyiwa jitihada za kuhakikisha kuwa umoja wa Waislamu unadumishwa na kuonya kuwa kuibua mifarakano na mipasuko kwa misingi ya madhehebu ni njama ya muda mrefu inayotumiwa na Uingereza. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye amekuwa akisisitiza kuhusu umoja wa Islamu amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema Nasisitiza mara kwa mara kuhusu nukta hiyo, lakini ghafla utamsikia mtu anaibuka na kuchochea hitilafu za Shia na Sunni na kuzidisha migawanyiko. Ni kwa nini wanafanya hivyo? Ni kwa nini wanafanya hivyo kwa maslahi ya maadui? Je, hawajui uhodari wa Waingereza uko katika kuibua hitilafu? Na moja ya mipasuko ambayo Waingereza wanatumia ni mipasuko baina ya Shia na Sunni. Kwa msingi huo dumisheni umoja huu kadiri mnavyoweza. Wiki hii wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imemwita balozi wa India mjini Teheran kulalamikia vikali matamshi dhidi ya Mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambayo alitolewa katika mdahalo wa televisheni huko India na kuibua hasira miongoni mwa Waislamu kote duniani. Mkurugenzi mkuu wa idara ya Asia Kusini katika wizara ya mambo ya nje ya Iran Jumapili alimuita balozi wa India ili kubainisha malalamiko makali ya serikali na watu wa Iran kuhusu matamshi yaliyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Kwa upande wake balozi wa India alibainisha masikitiko yake kuhusiana na kadhia hiyo huku akisisitiza kuwa kitendo chochote cha kumvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu hakikubaliki. Balozi huyo aidha alibainisha wazi kuwa matamshi hayo yaliyotolewa na maafisa wawili wa chama tawala cha Baratia Janata BJP hayawakilishi msimamo wa serikali ya India ambayo amesema inaheshimu dini zote. Wiki hii kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran ameonya kuwa Teheran itaiteketeza miji ya Tel Aviv na Haifa iwapo utawala wa kizaini wa Israeli utajaribu kufanya kosa lolote dhidi ya taifa la Iran. Brigedia Jenerali Kiomars Heidari amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Press TV na kuongeza kuwa kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, tutachoma moto miji ya Telavivu na Haifa hadi ibaki majivu kwa hatua yoyote ghalati itakayochukuliwa na adui. Amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vimeshajiandaa kusambaratisha na kuzima ndani ya muda mfupi kabisa chokochoko itakayofanywa na mchokozi yeyote yule. Jenerali Heidari ameeleza bayana kuwa ardhi za Wapalestina zilizokusubiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel zitakombolewa katika kipindi cha chini ya miaka ishirini na mitano. Na kwa kumalizia, naibu mkuu wa shirika la kukuza biashara la Iran TPO Anayeshughulikia maendeleo ya masoko ya nje, amesema shirika lake linatafuta njia za kutekeleza mifumo ya biashara ya kubadilishana bidhaa na washirika bidha wa kibiashara wa bara la Afrika, kwa kuzingatia utekelezaji wa utaratibu wa biashara ya kubadilishana bidhaa na shirika la kukuza biashara na nchi kadhaa, tunatumai kufaidika na jukwaa hili na washirika wa kibiashara wa Kiafrika, pia amesema Ahmad Ridha Alai Tabatabai. Afisa huyo amesema kuwa TPO imetayarisha orodha ya bidhaa 1100 ambazo zinaweza kujumuishwa katika biashara ya kubadilishana bidhaa na, bidhaa na nchi za Afrika. Ikirejelea mipango ya TPO ya kupanua biashara na Afrika, Tabatabai ametangaza uboreshaji wa miundombinu ya usafirishaji na uimarishaji wa uwepo wa waambata wa, wa kibiashara wa Iran katika bara hilo. Kwa mujibu wa afisa huyo, changamoto muhimu zaidi kwa wafanyabiashara wa Iran kuhusiana na bara la Afrika ni ukosefu wa maarifa na ujuzi wa masoko yake. Aidha amebainisha kuwa changamoto nyingine muhimu katika kupanua wigo wa biashara nchi za Afrika ni usafiri na usafirishaji, hasa haja ya kuende eleza miundo mbinu ya usafiri wa baharini. Akizungumzia uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa huduma za kiufundi na uhandisi, amesema nchi za Afrika ni miongoni mwa waagizaji muhimu wa huduma za kiufundi na uhandisi duniani na kwa bahati nzuri Iran imeendelea zaidi katika eneo hili katika miaka ya hivi karibuni. na wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kuimarika biashara ya Iran na Afrika ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wayaziduhum Khushua. Amanna billah, sadaqallahu la aliyu la adhim. Haya maneno matukufu ya Mwenyezi Mungu ndiyo yatakuwa ni mwongozo katika umma wa mtume wetu Muhammadun sallallahu alayhi wa ali. Tukio la ghaiba imamu wetu wa kumi na mbili kuwa mafichoni, imamu wa kumi na mbili hatuko naye kidhahir kimuonekano, lakini yuko pamoja nasi katika harakati zetu, katika mioyo yetu, katika dini yetu na katika maisha yetu ya kila siku. Hata kama haumuoni kwa macho, lakini yuko pamoja nasi kama ambavyo unavyo viungo vingi katika mwili wako ambavyo havionekani kwa macho, lakini unavyo na unaamini kuwa vipo na vinafanya kazi, kama vile akili na mfano wake. Hakuna yoyote katika sisi ambaye anaweza akaionyesha akili au akaishika, ndio hii hapa, lakini sote tunasema tunazo akili na zinaonekana katika matendo yetu. Akili inaonekana katika mazungumzo yetu, inaonekana katika harakati zetu. Kwa hiyo Imamu Sahibu al-Asr wa Zaman ni imamu wa kumi na mbili na yuko katika mgongo wa ardhi na yuko pamoja nasi, na ardhi ya Mwenyezi Mungu haiwezi ikabaki pasna ya kuwa na kiongozi maasum anayetokana na kizazi cha Mtume Muhammadun sallallahu alihi wa alihi wasallama. Na ndio maana tunasoma dua nudba, tunasoma dua laahad, tunatoa baia siku zote, tunatoa mkono wa utiifu kwa kiongozi wetu huyu wa kumi na mbili ambayo lazima tumtambue na ni lazima tumsome na ni lazima tujue majukumu yetu wakati huu ambao imamu hayuko na sisi kidhahir. Ni majukumu yapi tuliyokuwa nayo aliyotubebesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na aliyotubebesha yeye mwenyewe imamu wetu wa kumi na mbili Almahdiyun ajalallahu taala farajahu sharif. Mwongozo huu wa aya niliyoisoma Mwenyezi Mungu akimwambia mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, qul, waambie hawa watu wako, aminu bihi au la tu'minu, muamini au msipoamini. Yaani ni kama vile Mungu anakupa khiari, lakini anaye tayari maamuzi na ameshayapitisha maamuzi hayo. Kwa hiyo, anakuambia ukubali au usikubali, yeye ameshapitisha na ameshahukumu. Kazi uliokuwa nayo wewe ni kuamini. Ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ni jambo gani hilo ambalo Mungu anaanza kwa vitisho namna hii? Anaanza ya kuwa ukubali au usikubali, uamini au usiamini, kuwa yeye ameshaamua. Ni jambo gani hilo anasema Mwenyezi Mungu kwa jambo hilo, ambalo bila shaka tunatakiwa tuliamini na tushikamane nalo, na iwe ndiyo dira ya maisha yetu, na iwe ndiyo shiar, ni alama, ni nembo katika harakati zetu, katika mazungumzo yetu, katika mahusiano yetu. Jambo lenyewe anasema Mwenyezi Mungu, inna ladhina utul ilma min qablihi Idha yutla alayhim yakhiruna liladhiqani sujada. Jambo lenyewe analolisema Mwenyezi Mungu ambalo anatutaka tuliamini na liwe ndiyo dira na ndiyo shiari ya maisha yetu, anasema ni swala la ilmu, swala ya kushikamana na ilmu, kuisoma ilmu, kuitafuta ilmu, Kui yakhiruna lilazqani sujada, pindi wanaposomewa maneno matukufu ya Mwenyezi Mungu, wanapopewa habari njema ya Mwenyezi Mungu, habari njema ya mtume wao Muhammadun sallallahu alayhi wa ali alayhi, habari njema ya viongozi wao, wanatiririka au wanakwenda kwa ajili ya kumsujudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wanaporomoka kwa ajili ya kumsujudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo kiambiwa jambo la Mwenyezi Mungu unanyenyekea, unapoambiwa jambo la mtume unanyenyekea, unapoambiwa jambo la Ahlu Beiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wa salama unanyenyekea. Ndiyo sifa ya ilmu ambayo anatutaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tuwe nayo, na anaendelea, wayaquluna. Pindi unaponyenyekea ukaenda kumsujudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa unyenyekevu, kwa sababu tu umeambiwa Mungu amesema, kwa sababu tu umeambiwa Mtume amesema, kwa sababu tu umeambiwa mmoja katika Ahlul Baiti rasulillah alayhimu ssalam wamesema jambo fulani ukanyenyekea, kwa maana ukalisikiliza kwa utulivu na ukaliamini na ukalifuata. Watu hao wenye mioyo ya aina hiyo wanasema subhana, utakatifu au tukufu. Yaquluna subhana rabbina, hakika utukufu na utakatifu ni wa mola wetu mlezi aliyotuleta katika ulimwengu na kutuumba hivi. Yaani unanyenyekea, kisha unatambua utukufu na ukubwa na uwezo wa muumba wako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, na unasema in kana wa'du rabbina la mafuula, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu, matakwa ya Mwenyezi Mungu kwa sisi ni lazima yatekelezwe, yaani lazima uyatekeleze ya Mwenyezi Mungu. Mungu amekutaka nini? Mungu amekuamrisha nini? Umefundishwa nini na Mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama? Unasema la mafuula, ni yenye kutekelezwa, ahadi hiyo inatekelezwa. Kisha wakati unatambua utukufu na ukubwa na uwezo wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na unatambua kuwa amenibebesha jukumu ambalo jukumu lile ni lazima nilitekeleze. Unaenda tena wayakhiruna lil adhqani, na unaporomoka tena kwa kumsujudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Yabukuna, na huku unalia. Wayaziduhum khushu'a, na unyenyekevu wao kwa Mwenyezi Mungu unazidi hiyo ndiyo tabia ya ilmu ambayo anatutaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, tuwe nao. Kwa hiyo imamu sahibu zaman, imamu wa kumi na mbili, wakati anakwenda mafichoni, wasia ulitolewa kuwa jamani, mimi niko mafichoni, sitokuwa na nyinyi kiwaziwazi namna hii, atakuwa haonekani, lakini niko pamoja nanyi, akatutaka tumsome na akatutaka tusome na akatutaka turejee kwa maulama kwa ajili ya kuyachukua yale ya kwake ambayo tunatakiwa tushikamane nayo katika dunia hii, na yawe na manfaa siku ya Kiyama pindi utakapoondoka katika ulimwengu huu. Hayo ndio maelekezo ya Imamu sahibu l asr wa zamani na ndiyo maelekezo ya Imamu Jafaru Sadiq. Uovu utafurika, imani itatoeka, jipo atadhihirika, mahadi alotukuka, dhuluma itanguka. Dhuluma imekithiri, imamu zamani <coughs> <coughs> <coughs> Leo katika historia. Leo ni Alhamisi mwezi 9 mfungu wa pili Dhulqad 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 9 Juni 2022 Miladia. Tarehe 29 Dhulqad Miaka 1083 iliyopita mwanazuoni wa Kiislamu Abul Qasim Tabarani alifariki dunia katika mji wa kihistoria wa Isfahan nchini Iran. Tabarani alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa hadithi wa karne ya 4 Hijiria, na alifanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kukusanya hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa miaka 33, Tabarani aliandika vitabu vikubwa vitatu vya hadithi vijulikanavyo kwa majina la Al-Mu'jam Al-Kabir, Al-Mu'jam Al-Awsat na Al-Mu'jam Al-Saghir. Siku kama ya leo miaka 1954 iliyopita inayosadifiana na tarehe 9 Juni mwaka wa 68 miladia, mfalme Nero Claudius Caesar, mtawala katili na aliyemwaga damu nyingi wa Rome alijiua baada ya kuishi kwa muda wa miaka 31 na, na kutawala kwa miaka 14. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Nero alitangazwa kuwa mwana kamili na mjomba wake mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Rome lakini Nero alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya kufariki dunia, mfalme huyo katili na wa mwisho wa Rome. Wakati wa utawala wake aliwaua watu wengi wa familia yake akiwemo mama yake, mkewe, kaka yake na ndugu zake wengine. Pia aliwaua wananchi wengi, aliwaua kwa umati wa Kristo, pamoja na kuchoma moto mji wa Rome <tune> Miaka 137 iliyopita muafaka na leo, jeshi la le Ujerumani lilivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo, maeneo ya pwani ya Togo yalikuwa sehemu bora kwa watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la pwani ya utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Baada ya hapo, Togo ilikoloniwa na Wafaransa na Waingereza. Nchi hiyo ilipata uhuru wake mwaka 1960 miladia. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita moto mkubwa ulitokea katika chuo kikuu cha Algiers, mji mkuu wa Algeria. Moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuwekwa kwenye maktaba ya chuo hicho. Asilimia kubwa ya haya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Algiers na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria. Jeshi hilo la siri liliundwa na askari wa Ufaransa waliokuwa wakipinga suala la kupewa uhuru Algeria. Moto huo ulikuwa miongoni mwa makumi ya mioto kadhaa iliyotokea katika siku hiyo nchini Algeria na mingi ilisababishwa na jeshi la siri la Ufaransa kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya ya Alhamisi usiku toban, usiku wa kuamkia siku tukufu ya Ijumaa. Mortan Saif akiwa Maskat, Oman, anasema baada ya salamu, Allah azidi kuwalani Waisraeli na awajalie mfarakano wenyewe kwa wenyewe. Hakika yote hayo ni malipo ya machozi ya ndugu zetu Palestina kwa kuwanyanyasa na kuwapiga pasipo na sababu zozote. Allah azidi kuwalaani Israel. Asante sana Murtan Saif ukiwa hapo Maskat nchini Oman. Asante sana pia Idris Mali ya Mungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya, anatushukuru kwa habari, anaandika shukran Redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania, naye anatushukuru pia kwa kumtumia habari. Asante sana pia Bintaha al Junaid ukiwa Bumbui ni Zanzibar anatuandikia shukran. Asante sana kwa kutegea na kwa kufuatilia na matangazo haya. Muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, siwezi kuendelea kusoma maoni zaidi na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mfalme Filipo wa Ubelgiji amesema ana masikitiko makubwa kwa unyama uliofanywa na nchi yake enzi za ukoloni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa mara nyingine hajawa tayari kuomba radhi kutokana na uovu huo wa wa wakoloni wa Kibelgiji. Nayo Algeria imechukua hatua mara moja kusimamisha mkataba wa urafiki baina yake na Hispania baada ya Madrid kubadilisha msimamo wa miongo kadhaa wa kutegemea upande wowote katika mgogoro wa Sahara Magharibi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa taarifa mpya kuhusu msambao wa virusi vya Covid 19 na monkeypox akitahadharisha kwamba ni makosa kudhani kwamba COVID-19 imemalizika. Baadhi ya vyombo vya habari za Kiingereza na Kiarabu vimeripoti kuwa kuna uwezekano kamanda wa ngazi ya juu wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, anayeongoza kikosi cha mauaji ameuawa katika shambulio la ndege isiyo na rubani iliyolenga magari kadhaa katika barabara kuu ya mji wa Erbil katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Na maafisa wa idara ya uajiri katika jeshi la polisi la mkoa wa Balah nchini Afghanistan wamesema jeshi hilo limeanza kuandikisha wanawake watakaoajiriwa kuhudumu kama askari. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya, ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali ya matangazo haya mpaka sasa tunapofika tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husen Hassan. Nakutakia usiku mtulivu. Asante na kwaheri.