Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu mchana huu hu, hu, hu, Bibi Tawasuli, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kukaribisheni katika matangazo haya ambayo tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara, na 99.1 Maarifa FM 99 FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili ama kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia toba. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Kama kawaida, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema nchi huru zishirikiane ili kusambaratisha vikwazo vya mabeberu. <muchilio> Baada ya teheran kuzuia meli za Ugiriki, mahakama ya nchi hiyo yaifutia Marekani ruhusa ya kusimamisha meli ya Iran. Rasia asema hadi hivi sasa Ukraini imeshapata hasara kubwa ya kijeshi. na watu 730 wa uawa kwa kupigwa risasi Marekani ndani ya wiki mbili. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba ushirikiano baina ya nchi huru katika kudhamini mahitaji yao ya pamoja kieneo na kimataifa ni jambo muhimu sana na ndiyo njia ya ya kusambaratisha mashinikizo ya madola yanayopenda kuziwekea vikwazo nchi nyingine. Rais Raisi alisema hayo jana katika mazungumzo ya simu na Rais Vladimir Putin wa Russia na kuelezea ya matumaini yake ya kumalizika haraka mgogoro wa Ukraine, akisisitiza kuwa njia ya kutatua mgogoro huo ni mazungumzo ya kidiplomasia. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kutumia ushawishi na uwezo wake wote kusaidia utatuzi wa kidiplomasia wa vita vya Ukraine rais wa jamhuri ya kiislamu ya irani amegusia pia njama za baadhi ya nchi za magharibi za kupasisha azimio dhidi ya iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki iaea na kuongeza kwamba pamoja na matukio ya kimataifa teheran inafanya juhudi za kuimarisha uhusiano wake wa pande zote na nchi huru duniani pia amesema kwa mara chungu mzima wakala wa iaea umesisitiza kwamba Iran haijakengeuka kivyovyote vile mradi wake wa amani wa nyuklia na kwamba sasa hivi ni Marekani ndiyo inayopaswa kuchukua uamuzi wa kufufua mapatano ya nyuklia, kwani msimamo wa Iran uko wazi katika jambo hilo na sio kupasisha azimio dhidi ya Iran. Kwa upande wake, rais Vladimir Putin wa Russia ameelezea kuhuzunishwa na ajali ya treni iliyoua na kujeruhi raia kadhaa wa Iran na ametilia mkazo wajibu wa kushirikiana zaidi kiuchumi na kibiashara nchi mbili jirani za Iran na Russia. Pia amesema kuna udharura wa nchi hizi mbili kushirikiana zaidi katika mabadilishano ya kibenki, usafirishaji bidhaa, nishati na masuala ya kilimo. Mahakama nchini Ugiriki imefuta hukumu iliyokuwa inairuhusu Marekani kusimamisha meli ya mafuta ya Iran katika ufukwe wa Ugiriki. Ikumbukwe kuwa wiki iliyopita Ugiriki ilisimamisha meli ya mafuta iliyokuwa inapeperusha bendera ya Iran. Kufuatia hatua hiyo ya kichokozi, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah nalo liliamua kusimamisha meli mbili za mafuta za Ugiriki za Delta Poseidon na Prudent Warrior, kutokana na kutofuata sheria za usafiri wa baharini wakati zilipokuwa zinavuka ghuba ya Uajemi. Hatua hiyo ya jeshi la Sepa la Irani ilichukuliwa baada ya Teheran kumwita balozi mdogo Ugiriki hapa Teheran na kumkabidhi malalamiko yake kufuatia kuzuiwa meli ya mafuta ya Irani huko Ugiriki. Duru za kuaminika zimesema kwamba mahakama moja ya Ugiriki jana Jumaatano ilifuta hukumu ya awali iliyoiruhusu Marekani kuzuia meli ya mafuta ya Iran katika ufukwe wa Ugiriki. Kabla hapo, shirika la habari la Reuters lilikuwa limeripoti kwamba Teheran ilikasirishwa na hukumu ya mahakama moja ya Ugiriki ya kuiruhusu Marekani isimamishe meli ya mafuta ya Iran na iliitaka Ugiriki iangalie upya hukumu hiyo sasa hivi na baada ya Iran kuzuia meli mbili za Ugiriki, mahakama moja ya nchi hiyo imetoa hukumu ya kubatilisha ruhusa hiyo, swala ambalo linaashiria kushindwa siasa za kibeberu za Marekani na uwezekano wa dola hilo la kistikbari kuiachilia meli ya mafuta ya Iran inayoshikilia uko Ugiriki. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya ulinzi ya Russia imetoa takwimu mpya kuhusu vita vya Ukrain na kusema kwamba hivi sasa karibu wanajeshi mia nne sitini wa Ukrain wameshauawa pamoja na ndege mbili za kijeshi na vifaru sita vya Ukrain katika mji mmoja wa Swatozisk huko Donetsk, jimbo lililotangaza li kujitenga na Ukrain kwa mujibu wa shirika la habari la France, waziri wa ulinzi wa Russia amesema kwamba jeshi la nchi hiyo linaendelea kusonga mbele katika maeneo ya mashariki mwa Ukraine na limeshadhibiti kikamilifu maeneo 15 muhimu. takwimu hizo mpya za jeshi la Russia zilitolewa jana. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Russia, Igor Konashenkov, amesema wanajeshi wa Ukraine wamepata hasara kubwa katika upande wa zana na wanajeshi wake kwenye maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Ama kuhusu operesheni zinazofanyika nyakati za usiku, Koneshonkov amesema katika operesheni hizo jeshi la Rasia limeteketeza vifaru vinane vya Ukraine na vituo viwili vya kufyatulia makombora na kuua zaidi ya wanajeshi 160 wa Ukraine. Jumapili wiki hii pia, rais Vladimir Putin wa Rasia alikuwa ameionya Ukraine kuwa itakumbwa na mashambulio makali zaidi iwapo itathubutu kupokea makombora ya masafa marefu kutoka kwa nchi za Magharibi. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Rusia Moja, Rais Putin aliashiria uwezekano wa Ukraine kupokea makombora ya masafa marefu na kusema, iwapo itakabidhiwa makombora hayo, basi tutatumia silaha zetu ambazo tunazo za kutosha, na tutalenga maeneo ambayo hadi sasa hatujayalenga. Rais wa Rusia aidha amesema uamuzi wa Marekani wa kutuma mfumo wa kuvurumisha makombora kadhaa kwa wakati mmoja ambao Joe Biden aliahidi kuipa Ukraini hautaleta chochote kipya kwa askari wa Kiev. Amesema silaha hizo hazina maana, kwani hivi sasa jeshi la Ukraine lina mifumo sawa na hiyo ya makombora aina ya Grad, Smerch na Uragan ambayo imekuwa ikimiliki tokea zama za shirikisho la Kisovieti. Zaidi ya matukio 650 ya ufyatuaji risasi katika majimbo 43 ya Marekani yamepelekea watu 730 kuuawa ndani ya wiki mbili pekee huko Marekani. Sheria ya kuruhusu raia wamiliki bunduki ni moja ya sheria zenye utata nchini Marekani, huku wengi wakitaka kudhibiti kudhibitiwa, na kuwekewa vikwazo vikali vya bunduki, na wengine wakisema kwamba hakuna sheria inayopaswa kuhatarisha haki wa Marekani ya kubeba silaha kwa mujibu wa tovuti ya Sky News kuhusu idadi mpya ya wahasiriwa wa ghasia za silaha nchini Marekani, ufyatuaji risasi umetokea katika majimbo 43 kati ya 50 Marekani katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Katika jinai hizo vifo vilivyorekodiwa ni vya jumla ya watu zaidi ya 700 ambao waliuawa kwa kupigwa risasi katika kipindi hicho cha wiki mbili tu, kulingana na ripoti hiyo. 23 kati ya waliouawa ni watoto wadogo na 66 walikuwa vijana. Takwimu hizo zimezusha mgogoro katika bunge la Kongres la Marekani, baina ya wanasiasa wanaojaribu kufikia makubaliano ya kurekebishwa sheria ya kubeba silaha huko Marekani. Idara ya usalama wa ndani ya Marekani imeonya kuhusu ongezeko la vitisho na uwezekano wa kuongezeka ghasia na machafuko nchini humo katika kipindi cha miezi michache ijayo. Moja ya visa vya mauaji ya hivi majuzi huko Texas ni ufyatuaji risasi shuleni ambapo watoto 19 wa skuli moja na walimu wawili waliuawa. Nchini Marekani mwaka huu pekee kumefanyika mashambulio zaidi ya 240 yaliyolenga watu wengi, huku baadhi ya wadadisi wakisema mauaji hayo mengi yanaashiria kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani na Benki ya Dunia imetangaza kwamba hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ni mbaya sana na kwamba misaada ya Umoja wa Mataifa imeshindwa kuzuia ukata na umaskini wa kupindukia nchini humo. Mwezi Agosti 2021 kundi la Taliban lilitoa tena madaraka nchini Afghanistan. Marekani ilitumia kisingizio hicho kuzuia mali za wananchi wa Afghanistan ambazo zina thamani ya takriban dola bilioni 10. Matokeo yake ni kuzidi kuteseka kwa umaskini wananchi wa Afghanistan. Benki Kuu ya Afghanistan chini ya utawala wa Taliban imeshindwa kupata njia za kutumia vyanzo na rasilimali za nchi hiyo kimataifa. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Naam, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema masumbwi ndani ya bunge la Israeli, moto wa mgogoro warindima ndani ya Knesset. Masumbwi yaliliteka bunge la utawala wa kizayuni lijulikanalo kwa jina la Knesset Jumanne asubuhi na kuzidi kuthibitisha jinsi serikali ya Naftali Bennett ilivyotete, baada ya wafuasi na wapinzani wa serikali hiyo kutwangana makonde bungeni. Baraza la mawaziri la waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett limewasilisha muswada wa kurefushwa sheria za Israel katika kitongoji cha walowezi wa kizayuni kwenye eneo la si la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina. Mswada huo umewasilishwa bungeni na serikali ya Naftali Benet ili kupata uungaji mkono wa walowezi wa kizayuni na kuzidi kuwakandamiza Wapalestina, lakini umeshindwa vibaya ndani ya bunge hilo la Israeli. Kwa upande mmoja, wapinzani wa serikali ya Benet wakiongozwa na Benjamin Netanyahu, ambaye mwenyewe anaendelea kuuguza madonda ya njama za akina Naftali dhidi yake, wamehakikisha mswada huo haupiti. Kundi la Netanyahu limeshirikiana na Waarabu na wasekula, yani watu wasiotaka dini ihusishwe katika mambo ya utawala na uongozi wa kijamii, kukuhamisha muswada huo. Baada kabla ya hapo, pia Waarabu waliomo kwenye serikali ya hivi sasa Benete walishatangaza malalamiko yao kutokana na siasa za kuwakandamiza Waarabu zilizomo ndani ya serikali hiyo walitishia kuwa watajitoa kwenye serikali ya muungano wa vyama inayoongozwa na Naftali Bennett, kulalamikia ukandamizaji na ubaguzi huo. Hatua hiyo ya Waarabu imeonyesha ni kiasi gani serikali ya Bennett ilivyotete na dhaifu mno. Imezidi kuthibitika pia kwamba kilichofanikisha kuundwa serikali hiyo ni upinzani tu dhidi ya Benjamin Netanyahu, yaani maadui wa Netanyahu waliunganishwa na upinzani wao kwa waziri mkuu huyo wa zamani wa Israeli. Ndio maana walikubaliana kuunda serikali iliyopo hivi sasa. Nukta muhimu na ya kimsingi katika masumbu yaliyolikumba bunge la Israel Jumanne asubuhi ni kwamba mizozo ya kisiasa ni ya kiwango cha juu sana hivi sasa ndani ya utawala wa kizayuni. Kabla ya kuundwa serikali tete ya hivi sasa, mgogoro huo mkubwa wa kisiasa ndani ya utawala wa kizayuni ulishapelekea kuitishwa chaguzi nne za bunge katika kipindi cha miaka miwili tu. Hivi sasa pia kuna kila dalili zinazoonyesha kwamba serikali ya Bennett inaelekea kusambaratika kama zilivyoporomoka serikali za kabla yake. Tena moto huo unawaka katika hali ambayo hali ya kiusalama ya utawala wa kizayuni pia si nzuri hata kidogo, kiasi kwamba Tamir Pardo, mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi la Israel Mossad, hivi karibuni alisema kwamba utawala wa kizayuni umeingia kwenye hatua ya kusambaratika ndani kwa ndani kutokana na kuongezeka mgogoro mkubwa ndani ya utawala huo. Nukta nyingine muhimu ni kwamba masumbwi na makonde yaliyopiganwa baina ya wabunge wa Israel Jumanne asubuhi ndiyo utambulisho halisi wa kisiasa wa utawala wa kizayuni na serikali zake. Kusambaratika baraza la mawaziri la serikali ya Naftali Benet kumekaribia mno kuliko ilivyotarajiwa, kuligeuza bunge kuwa ukumbi wa ngumi na masumbwi tena katika mwaka wa kwanza wa tangu kuundwa baraza la mawaziri la Naftali Bennett na Yair Lapid ni ushahidi tosha kwamba kusambaratika serikali tete ya hivi sasa ya Israel ni jambo linalotegemewa kutokea wakati wowote. Wa ule likitokea hilo, utakuwa ni ule ule mwendelezo wa mkwamo mkubwa wa kisiasa ndani ya utawala wa kizayuni wa Israel. Benjamin Netanyahu, mkuu wa chama cha Likud na ambaye pia ni kiongozi wa kambi ya upinzani ndani ya bunge la Israel alisema kwamba inabidi Naftali Bennett ajiuzulu. Alisema Bennett rudi nyumbani, mchezo umeisha, umefika wakati wa kuirejesha Israel kwa watu wa mrengo wa kulia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wa wasikilizaji wapenzi, katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo kukuleteni kipindi hiki humu studioni ni mimi Ahmed Rashid nikishirikiana na mwenzangu Mubarak Hinia, na kama kawaida, baraza la wasikilizaji tutakuwa na maoni kwa njia ya maandishi na sauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Na moja kwa moja wiki hii chuki dhidi ya Uislamu na dhidi ya Bwana Mtume Muhamad sallallahu alayhi wa alihi wasallam zimeongezeka sana huko nchini India na hadi hivi sasa malalamiko yanaendelea. Wanabaraza nao hawakubaki nyuma katika suala hilo. Lakini vilevile vile, wiki hii Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wapenzi wote wa haki na ukombozi duniani walikumbuka mwaka alipofariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza na maoni hayo kabla ya kuendelea mbele, na anaanza na moja kwa moja na bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na kuvunjiana heshima za dini zetu ni kufilisika kimaadili na ni uvunjaji wa haki ya kuabudu. Maadili mema ni kufundishana ili wanadamu kuelewana na huo ndio ustaarabu wa kibinadamu Chuki dhidi ya Waislamu India zinaongozwa na waziri mkuu amesema mpumbavu na Narendra Modi anasema, chuki hizi zilianza Gujarati katika utawala wake huyo huyo na Narendra modi. Na sasa hivi zimeliambukiza taifa zima la India. Hao vijana wapuuzi wa chama tawala cha Narendra Modi cha BJP wametumwa na Modi na chama chao, ameandika vilevile. Ameandika, ulimwengu wa Kiislamu uli, lazima tusimame pamoja, kwani upuuzi huu unaoongezeka kila siku duniani lazima ukome. Anasema umoja wa Waislamu ni mafundisho katika Qur'an na Sunna muhimu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na aima wa tuharifu alayhi wasallam. Anasema, kutozingatia umoja wetu ni kujidhoofisha wenyewe uma bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ama kwa upande wake, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe, yeye wa huko Mombasa, Kenya, ameandika haitajwi historia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila ya kulitaja jina la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hayatajwi mapinduzi na falsafa za kutokomeza ukoloni mambo leo bila ya kumtaja Imam Khomeini. Hayatajwi madhila na maonevu ya Wapalestina bila ya kulitaja jina la Imamu Khomeini. Huwezi ukaizungumzia nadharia na mshikamano wa Waislamu ulimwenguni bila ya kumtaja Imam Khomeini. Je, hao wanaoyatia ila mafundisho au mwongozo wake wanalo la kutuambia? Mimi mwenyewe niliona na kutembelea kasri la kibepari na israfu za Shah Reza Pahlavi nchini Iran, ambaye alitimuliwa na Imam Khomeini akisaidiwa na raia wa Iran. Ukiniambia Imam Khomeini hajafanya kitu, basi afadhali utafune ulimi wako, kisha unywe maji yake, kisha uyameze tumboni mwako, na kisha unyamaze kimya. Allah amrehemu Imam Khomeini huko aliko. Ameandika Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji leo, na tunaendelea na Yahya Hasan Muhammad Shebe ambaye ameandika hivi: mimi naipongeza sana jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kuwajali mahujaji wake, na naswaha ambayo napenda kuitoa ni kuwa wakati wakiwashughulikia raia wao, basi wasiwaache pia kuangalia raia wa nchi nyingine pindi wanapohitaji msaada wa aina yote. Kwa kufanya hivi kutaleta mshikamano na mapenzi baina ya raia wa nchi mbalimbali ambayo ndiyo moja ya madhumuni ya ibada hii ya hija. Naam, asante sana Mbaraka, na nahisi kwamba bwana Shebe, kwa maoni yako na mawaidha yako taba ni mazuri. Na kwa kawaida katika misimu yote ya hija, mahujaji wa Kirani hasa wanaotoa huduma za afya huwa mstari wa mbele kutoa huduma hizo kwa mahujaji wote tu wanaohitaji huduma kama hizo. Kwa kawaida, mahujaji wa Iran hutenga sehemu maalumu za matibabu, tunaweza kusema ni zahanati jongefu kwa ajili ya kutoa huduma za matibabu. Huduma hizo za kijamii na kibinadamu, nina yakini Mbarak, nina yakini kwamba wanazifanya mahujaji wa Iran kwa raia wa nchi zote tu, bila ya ubaguzi wowote. Kwa kweli ni kama alivyosema bwana Shebe kufanya hivyo ni kuleta mshikamano na mapenzi kati ya Waislamu wote, na hilo kwa hakika ni katika malengo makuu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na ndilo lengo la hija, yaani Waislamu waweze kunufaika ndani yake na manufaa ya ibada hiyo tukufu. au kuna lolote la kuongeza, Mbaraka nam? Uh, ni kweli, Ahmad, manufaa ya hija ni mengi mno, na ni wajibu wa wasimamiaji wa amali hiyo tukufu wahakikishe waislamu wote wa wanapata manufaa makubwa ndani yake, kama hivyo mshikamano na mapenzi katika safu za Waislamu. Na vilevile, mimi naona walipaswa waislamu na mataifa ya kiislamu ndio wasimamie na waendeshe masuala haya yote ya hija. Kwa mfano, linapokuja suala la huduma kwa mahujaji tenda zote za huduma hizo kuanzia vyakula hadi vifaa vya lazima vya mahema, vioyozi kwa mfano, nguo, miswala mpaka mitungi ya gesi za kupikia kwa mfano, mazulia, magari ya kusafirishia mahujaji, bali kila kinachohusiana na hija inabidi kifanywe na nchi za Waislamu. Tenda hizo zisiende kuwanufaisha wasio Waislamu kama mabuda na walahidi wengineo. Tenda hizo zisiende kwa Wachina na Wajapani na Wahindi kwa mfano bali ziende kwa Waislamu wenyewe, ili hata yule Mwislamu ambaye hakupata taufiki ya kwenda hija, huko huko nchini kwake aliko, aweze kunufaika na matunda ya kimaada na kiroho ya ibada hiyo tukufu. Naisi, ni jukumu la wasimamiaji wa hija kuhakikisha hilo linatendeka, au kuna lolote? Naam, ni kweli kabisa, na tunatumai watasikiliza kilio cha Waislamu kuhusiana na swala hilo. Asante sana. Tupate kiburudisho kingine kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Nam, tunaendelea mbele na baraza letu la wasikilizaji kwa maoni yanayosema, assalamu As alaikum ndugu zangu, tunakupateni mubashara sana ni mimi fundi imamu wa barabara ya 14 Tanga Tanzania. Nam, asante sana. Maoni niliyonayo mimi hapa mubaraka yanatoka kwa Shekhe Ramadhan Masemo wa Tanga Tanzania, pia ambaye yeye ameandika nakushukuruni sana, tuko pamoja ndugu zangu wa Redio Tehran. Maoni nilionayo sasa yanatoka kwa bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika hivi: sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tu tumesimama imara na taifa la waadilifu la Iran, na tunataka hasa taifa hilo liwe na nguvu ya nuclear kwa malengo ya amani. Nguvu hizo hivi sasa wanazo wahuni kama wamarekani na wameshatumia silaha hatari za nyuklia kuleta hasara kubwa kwa Mjapani. Anasema wahuni wa Ulaya na wazayuni wenye ambao nao pia hawana kabisa maadili ya kibinadamu, nao wana silaha za nyuklia. Taifa la Iran lenye maadili mema na itikadi yao imefungamana na ubinadamu, wanapaswa nao kuwa na nguvu ya nyuklia, lakini kwa malengo ya amani. Nguvu hizo kuwa nazo taifa la waadilifu la Iran ni manufaa na maendeleo kwa dunia nzima. Naam, pana maoni hapa ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji wa redio Iran pia na ndugu zangu wasikilizaji popote pale walipo katika ulimwengu huu. Alhamdulillah, yeye ndiye ndio mkusudiwa na yeye ndio mweza wa kila kitu, insha Allah taala Niona kwamba wazayuni wamerudi tena kuvamia msikiti mtukufu, kibla cha kwanza cha Waislamu, na Baraza la Usalama umekaa kimya kama vile hakuna chochote kinachofanyika pale. Haya ni matunda mabaya yaliyopandwa zile nchi zilizokwenda kujiunga na hao wazayuni wanasaidiana nao katika hali hiyo. Kama kweli wao walikwenda kwa nia kujiunga na yule bwana, basi wangemshauri huyo bwana aache vitendo kama hivyo, lakini na wao wamekaa kimya, shida wanaogopa kumwambia. Hii ni udhalili, inaonekana ni unyonge, eh, ni upumbavu, ujinga wao, wanakuwa watumwa kwa hao watu. Hichi kitu kwa kweli kinaumiza sana sana sana sana. wapenzi wasikilizaji kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo whatsapp yetu ya plus 989035065487 email yetu ni swahili radio hatayaraib tayara, tayara. mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw hapa nina maoni mengine kutoka kwa Bwana Ali Magema wa huko Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara, ambaye anasema, namshukuru sana Bwana Shebe wa Mombasa, Kenya kwa maoni yake mazuri sana vilevile vile. Nasi tunakushukuru Bwana Ali Magema ukiwa huko Tanga. Ama bwana Mtune Salumu wa Liwale Lindi Tanzania, yeye ameandika kitendo cha kukamatwa afisa usalama wa Saudi Arabia baada ya kukutwa na madawa ya kulevya tena katika nchi za watu ni jambo la kusikitisha sana. Anasema hii ni ishara ya wazi kwamba Saudia ni taifa ambalo ni mhimili wa maovu, jambo jema ni kumchukulia hatua kali afisa huyo wa Saudia na kumwonyesha kuwa ulimwengu wa waungwana haukubaliani na madawa ya kulevya. Anasema Mtune Salum, kutoka Liwale, Lindi, Tanzania. Ama mimi nayashika maoni yake bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika poleni sana ndugu zetu wa Palestina kwa madhila mazito yanayoendelea kila kukicha nchini mwenu. Hakika Mwenyezi Mungu atasikia kilio chenu siku moja, amin. Ni bwana Kashindi Maulidi huyo wa Kigoma, Tanzania. Hapa anashika maoni ya Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika Rasia ina kifua kipana sana kuhimili uzandiki wa nchi za magharibi. Tizama mahayawani Ulaya yanatumia gesi ya Rasia huku yakipeleka silaha ziangamize Rasia. Rasia, Mungu yuko nanyi, mtayashinda mazandiki haya ya Ulaya. Tunashangaa marais wetu wa Afrika ndio kwanza wanakuza ushirikiano na Marekani na Ulaya na kuwa viherehere. Taifa lolote lile likishirikiana na Marekani halitobakia salama, na Mungu taifa hilo hatolinusuru na zahama yote, anasema. Marais wa Afrika ni mibaraka wakubwa sana. Afrika ikibahatika kupata rais wa kweli huwawa huitwa dikteta. Maskini afrika yangu, imerogwa na nani? Anasema Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ama katika maoni yake mengine Amesema jeshi la Misri lenyewe nalo linafanya ugaidi. Tunaona wanavyowakandamiza na kuwaua kigaidi wafuasi wa kundi la Ikhwanul Muslimin ambao ni wafia dini. Ameandika na mwenyezi Mwenyezi Mungu atawalipa siku moja kwa kuifanya Misri kwa huru. Amesema jeshi la Misri ni la kizayuni ndani ya ardhi ya wa Wamisri Wamisri wamekaliwa kimabavu. Naam, hayo ni maoni yake bwana Kipala MC Bulemela waKirumba Mwanza Tanzania. Namna hapa anayashika maoni yake Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika hivi: kauli ya kundi la Taliban la Afghanistan uh, kwamba wao sio masuni wala si mashia bali ni waislamu iendani na vitendo vyao na sio maneno mazuri ili kupotosha watu kwa masilahi yao na hasara kwa madhulumu hawa mashia wanaoshambuliwa kila leo misikitini huko Afghanistan. Matamshi yao yaendane na vitendo, yasiwe hasara kwa umma wa Kiislamu kwa ujumla, anasema Juma Jaisagai wa Musoma Mara Tanzania. Hapo hapo tuna maoni kwa njia ya sauti kuhusiana na maudhui hii hii ya Afghanistan na kundi la Taliban, karibuni kuyasikiliza. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, nduguzangu watangazaji wa Radio Iran Tehran, nduguzangu wasikilizaji popote pale mlipo, ulimwengu huu wa habari, habari motomoto. Alhamdulillah, tunashukuru sana, Mungu awabariki. Tunayaona yamekuletea mazuri kabisa kabisa kabisa. Mi niseme tu hapa, talibani wanasema sisi si, si masuni sisi si, si, si mashia sisi ni waislamu alhamdulillah, waislamu ndio hivyo inavyotakiwa, weka Uislamu mbele. Au sunni au shia, hiyo nafasi yake itakuja baadaye, lakini Uislamu kwa kufuata sheria na haki za dini kisawasawa, misingi yake kisawasawa, e, bila kuonea, bila kufanya dhuluma yoyote e, bila kasumba yoyote, alhamdulilahi wala kuli hali na umetangaza hapa, wao sisi sisi, wamesema sisi sio sunni wala sio shia, sisi ni Waislamu. Basi mashallah, alhamdulillahi rabbil alamin. Mungu awabariki na Mungu awajalie katika kufuata Uislamu kwa nidhamu zake na taratibu zake. Basi tuangalie inshallah taala. Asanteni sana na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo hii. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni Mubaraka Hinia na mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo wetu alikuwa ni ule ule wa kawaida, Leila Kimani. Tunakutakia ni kila la heri maishani. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunaendelea na matangazo yetu haya ya mchana, sasa ni macho yetu magazetini Tunalikunjua wa jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Alhamisi, tarehe 9 Juni 2022, kwa kulitupia jicho gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika mtifuano: jina la hifadhi ya Chato, mbunge ahoji mbele ya Rais Samia kuhusu jina. Bodaboda -boda nao wataka heshima kama machinga. Habari zake nyingine zinasema JK ashangaa kurejea uchifu na ukabila Tanzania. Sugu asema Obama, Mnyika na Mrema walinipa mzuka, na moto wa gesi ulivyochukua uhai wa watu watano wa familia moja. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika ruzuku ya mafuta bilioni mia moja sasa kila mwezi, Kikwete akerwa vijana kujikita kwenye ukuchati, wasiopata chanjo ya korona walazwa, Samia ataja mikakati mitatu ya kukabili uhaba wa ardhi na Majaliwa atoa siku tano, pikipiki ziwafikie maofisa ugani. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Majaliwa amtega kwa ndoana Waziri Bashe, sasa pikipiki alizotoa Rais Samia kwa maofisa ugani zamuweka njia panda, na Equity Bank Group kuwekeza shilingi trilioni e, kumi na tatu nchini Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Wamachinga limeandika Samia akonga mioyo ya wakulima wa kahawa na pamba. Waziri Bashe atoa mwelekeo bei elekezi za zao la kahawa, awataka wakulima wasikubali wala kuhadaika kwa bei chini ya iliyowekwa na serikali. Dr. Pose awataka TRC kuharakisha ukamilishaji wa reli ya Mpanda hadi Karema ili kurahisisha shughuli za bandari na Majaliwa atoa siku tano pikipiki kuwafikia walengwa, aitaka wizara ya kilimo iwe imeziondoa wizarani na kuzikabidhi kwa wakurugenzi, ni zile alizotoa rais Samia kwa maofisa ugani. Huko nchini Kenya, tunaanza na gazeti la Taifa Leo, toleo la mtandaoni, katika tahariri yake limeandika Kenya iige mfano wa Tanzania kuuza Kiswahili kimataifa. Limeandika siku ya Jumanne, chuo kikuu cha Dar es Salaam kilitia saini makubaliano na taasisi tatu za elimu ya juu katika mataifa ya Afrika kuhusu ufundishaji wa Kiswahili. Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Muhamed Mshengerwa aliambia bunge la Tanzania kwamba chuo hicho cha serikali kimetia saini makubaliano na chuo kikuu cha Joaki Mchisano wa Msumbiji, chuo kikuu cha Port Harcourt cha Nigeria na chuo kikuu cha Adis Ababa Ethiopia ya kukiwezesha kufundisha Kiswahili katika vyuo hivyo. Tahariri ya gazeti hilo inaendelea kusema hatua hii Inatokana na kutawazwa Kiswahili kuwa lugha rasmi ya kuendeshia shughuli katika Umoja wa Afrika AU. Tayari Kiswahili kimeteuliwa kuwa lugha rasmi ya kuendeshia shughuli za vikao vya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Aidha, Kiswahili hutumika kama lugha rasmi katika Jumuiya ya Ustawi wa Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADC. Taariri hiyo inasema walimu elfu moja mia moja thelathini wa Kiswahili kutoka Tanzania wametumwa kufundisha lugha hiyo katika mataifa mbalimbali ya kigeni yakiwemo Afrika Kusini, Uganda, Poland, Ujerumani na Uingereza. Pia limeandika, mnamo Novemba 2021, shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO liliteua Julai 7 kila mwaka kuwa siku ya lugha ya Kiswahili ulimwenguni. Jumuiya ya Afrika Mashariki itaandaa maadhimisho ya kwanza ya siku hiyo visiwani Zanzibar, yani Julai 7, 2022. Hafla hiyo itasimamiwa na tume ya Kiswahili Afrika Mashariki. Hatua kadhaa zilizochukuliwa za Afrika pamoja na dunia katika kukikweza Kiswahili imeleta msisimko mkubwa kwa wapenzi wa lugha hiyo, Ashrafu limeandika. Hata hivyo nimeandika wakati taifa jirani la Tanzania likionekana kuwa mstari wa mbele kuchukua hatua madhubuti na za kimakusudi kusambaza Kiswahili, nasikitisha kwamba taifa la Kenya limeachwa nyuma. Tunapaswa kuchuma nafuu ya fursa zilizojitokeza. Kutafuta wataalamu wetu kutafutia wataalamu wetu nafasi za ajira nje ya taifa letu. Serikali ya Kenya inafaa kuiga mfano wa Tanzania na kutafutia raia wake fursa hizo, imeandika tahariri hiyo. Ama tuende moja kwa moja kwenye magazeti ya huko nchini Uganda, na toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika, mwanafunzi wa shule ya Wanyange alitangaza kifo chake kwenye WhatsApp kabla ya kujinyonga, limeandika mwanafunzi wa kidato cha nne wa skuli ya sekondari ya wasichana ya Wanyange nchini Uganda, anaedaiwa kujinyonga juzi Jumanne akiwa na umri wa miaka 17. Alitangaza kifo chake kupitia WhatsApp kabla ya kuchukua hatua hiyo. Inasemwa kwamba uviko 19 na korona ilikuwa ni moja ya sababu hizo. Habari nyingine inasema Museveni ana matumaini ya kukua uchumi wa Uganda licha ya kuwekwa ishara za kuzorota uchumi huo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu hii ya 146 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto kati katika Uislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, katika sehemu iliyopita tulisema pamoja na mambo mengine kwamba wakati hivi sasa kuna mjadala mkubwa kuhusu uhalali na uharamu wa kuavya mimba katika sheria zilizotungwa na wanadamu, huku baadhi ya sheria hizo zikihalalisha kuavya mimba, dini tukufu ya Kiislamu iliweka sheria kali mno kwa zaidi ya miaka 1443 nyuma za kupiga marufuku na kuharamisha kikamilifu ukatili huo. Tulinukuu aya 31 ya suratul Israa, ambayo inasema, wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa umaskini, sisi tuna waruzuku wao na nyinyi, hakika kuwaua hao ni hatia kubwa. Leo tutaendelea na tulipofikia kwenye sehemu ya 145 ya mfululizo huu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Dini tukufu ya Kiislamu inaamini kwamba mazingira ya familia ndicho kituo cha awali kabisa cha kujengeka jamii. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema kuhusu suala hilo kwamba hakuna jengo lolote la Uislamu linalopendeza zaidi mbele ya Mwenyezimungu kushinda jengo la ndoa na familia. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana familia ikawa ni katika kundi na majengo ya mbele kabisa na ya utangulizi katika kila mikataba na nyaraka za kimataifa za kulinda haki za mtoto. Mikataba na nyaraka zote za kimataifa zinakubaliana kwamba mtoto lazima alelewe ndani ya familia, tena katika mazingira salama na ya kawaida, kama zilivyo familia nyingine zote. Shahsia na personality ya mtoto hukuwa chini ya kivuli cha msaada wa kimaada na kimanawi wa familia kwamba maelewano na mapenzi ndani ya familia ni katika haki za kimsingi za kila mtoto. Mara baada ya kuzaliwa, kila mtoto anahitajia mno msaada na uangalizi maalumu wa wazazi wake wawili kwa ajili ya makuzi mema. Moja ya pande muhimu sana katika makuzi ya mtoto ni kukua kwa hisia na usalama wake wa kiakili na kisaikolojia. Hisia za mtoto tangu anapozaliwa hujitokeza mapema kupitia hisia jumla ya kulia na kuonyesha kutoridhishwa na hali aliyonayo wakati huo. Baada ya hapo huanza kupata nguvu baadhi ya hisia kubwa zaidi, chanya na hasi, kama vile kuonyesha furaha, kucheka, kushangaa, kuhuzunika na kadhalika. Hali hiyo huanza kuonekana wakati mtoto anapokuwa na miezi mitatu hadi minne. Hisia za hofu hujitokeza kwa mtoto kuanzia miezi mitano hadi saba. Hisia za kuona haya mtoto huanza kujitokeza anapokuwa na umri wa miezi sita hadi minane. Ama kuanza kuhisi ubaya wa kosa na kusikitika kwa kosa hilo huanza kujitokeza mwaka wa pili wa umri wa mtoto. Baada ya mtoto kuzaliwa huwa ana uhusiano maalumu na wa kipekee baina yake na mama yake. Kwa kuzingatia ya hilo, si sawa mtoto huyo kukaa mbali na mama yake kwa muda mrefu. Uchunguzi unaonyesha kwamba kuanzia miezi sita hadi miaka mitatu, uwepo wa mama kwa ajili ya ukuaji wa hisia za kimapenzi za mtoto, bali hata katika ukuaji wake wa kimwili na kiakili ni jambo la dharura na muhimu mno. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi mwezi tisa qad, 9 mfunguo wa pili Dhulqad 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 9 Juni 2022 Miladia, tarehe 29 Dhulqad miaka 1083 iliyopita mwanazuoni wa Kiislamu Abul Qasim Tabarani alifariki dunia katika mji wa kihistoria wa Isfahan nchini Iran. Tabarani alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa hadithi wa karne ya 4 Hijiria na alifanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kukusanya hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa miaka 33 Tabarani aliandika vitabu vikubwa vitatu vya hadithi vijulikanavyo kwa majina la Al-Mu'jamul Kabir, Al-Mu'jamul Awsat na Al-Mu'jamus Saghir. Siku kama ya leo miaka 1954 iliyopita inaosadifiana na tarehe 9 Juni mwaka wa 68 miladia, mfalme Nero Claudius Caesar mtawala katili na aliyemwaga damu nyingi wa Rome alijiua baada ya kuishi kwa muda wa miaka 31 na kutawala kwa miaka 14. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Nero alitangazwa kuwa mwana kamili na mjomba wake Mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Rome. Lakini Nero alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya kufariki dunia. Mfalme huyo katili na wa mwisho wa Rome, wakati wa utawala wake, aliwaua watu wengi wa familia yake akiwemo mama yake, mkewe kaka yake na ndugu zake wengine. Pia aliwaua wananchi wengi, aliwaua kwa umati wa Kristo, pamoja na kuchoma moto mji wa Rome. Miaka 137 iliyopita mwafaka na leo, jeshi la Ujerumani lilivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo, maeneo ya pwani ya Togo yalikuwa sehemu bora kwa watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la Pwani ya Utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa Vita vya Kwanza vya Dunia. Baada ya hapo, Togo ilikoloniwa na Wafaransa na Waingereza. Nchi hiyo ilipata uhuru wake mwaka 1960 miladia. Siku kama ya leo miaka sitini iliyopita moto mkubwa ulitokea katika chuo kikuu cha Algiers, mji mkuu wa Algeria. Moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuweko kwenye maktaba ya chuo hicho. Asilimia kubwa ya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Algiers na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria. Jeshi hilo la siri liliundwa na askari wa Ufaransa waliokuwa wakipinga suala la kupewa uhuru Algeria. Moto huo ulikuwa miongoni mwa makumi ya mioto kadhaa iliyotokea katika siku hiyo nchini Algeria, na mingi ilisababishwa na jeshi la siri la Ufaransa. na Irani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania umeandika baada ya kutusalimu kwamba Wamarekani wanavuna walichopanda, mauaji ya risasi kwa raia wake, lawama ziende kwa serikali yao kwa kutoa ruhusa ya ununuzi wa silaha kama sukari dukani, pasina kuangalia athari zake mbaya, ambazo ndio hizi zinazoendelea za kupotea roho za watu wasio na hatia. Umeandika Bwana Abdullah Ali Makajura Watabora, Tanzania unasema asante, nasi pia tunakushukuru. bin Twaha al Junaid wa Bumbwini Zanzibar vile vile umeandika shukran, nasi pia tunakushukuru. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba ushirikiano baina ya nchi huru katika kudhamini mahitaji yao ya pamoja kieneo na kimataifa ni jambo muhimu sana. Na ndiyo njia kusambaratisha mashinikizo ya madola yanayopenda kuziwekea vikwazo nchi nyingine. Amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Rais Vladimir Putin wa Rasia. Mahakama nchini Ugiriki imefuta hukumu iliyokuwa inairuhusu Marekani kusimamisha meli ya mafuta ya Iran katika ufukwe wa Ugiriki. Ikumbuke kwamba wiki iliyopita Ugiriki ilisimamisha meli ya mafuta iliyokuwa inapeperusha bendera ya Iran. Kufuatia hatua hiyo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah nalo liliamua kusimamisha meli mbili za mafuta za Ugiriki. Na kutokana na hali hiyo, taarifa za uh, karibuni kabisa zinasema mahakama moja Ugiriki imeondoa ruhusa iliyoipa Marekani ya kusimamisha meli ya mafuta ya Iran. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetoa takwimu mpya kuhusu vita vya Ukrain na kusema kwamba hivi sasa karibu wanajeshi 460 wa Ukraini wameshauawa pamoja na ndege mbili za kijeshi na vifaru sita vya Ukrain katika mji mmoja tu wa jimbo la Donetski lililotangaza kujitenga na Ukrain. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.