Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisha mpenzi msikilizaji katika matangazo haya mchana wa leo, kutoka hapa Jame Jama jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum kama ambavyo tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya, Saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Watu 17 waaga dunia katika ajali ya treni ya abiria hapa Iran. Rais wa Afrika Kusini akabiliwa na uchunguzi wa makosa ya jinai kwa kutoripoti tukio la wizi. Na Hamas yasema ni fedheha kubwa kwa balozi wa Israeli kupatiwa cheo cha juu Umoja wa Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Kwa akali watu kumi na saba wameaga dunia mapema leo na makumi ya wengine kujeruhiwa kufuatia ajali ya treni ya abiria iliyotokea mapema alfajiri ya leo hapa nchini Iran. Taarifa za awali zinasema kuwa treni hiyo ya abiria ilikuwa ikitokea Mashhad na kuelekea katika mji wa Yazdi wakati ilipotoka katika reli na kusababisha ajali hiyo. Watu 43 wamejeruhiwa katika ajali hiyo, huku hali ya 16 kati yao ikiripotiwa kuwa mbaya. Muhammad Reza Rezai, mkurugenzi wa shirika la Hilali Nyekundu ya Iran katika mkoa wa Khurasani Kusini, amenukuliwa akisema kuwa ni habari ya kusikitisha kwani watu 17 wameaga dunia katika ajali iliyotokea saa 11 na nusu alfajiri ya leo, baada ya treni ya abiria kutoka katika reli katika eneo la Tabas, yapata kilomita 50 kutoka katika mji wa Yaze. Ripoti zaidi zinasema shughuli ya kuwahamisha majeruhi na kuwapeleka hospitali ilianza mara tu baada ya kutokea ajali hiyo. Hujatulislamu walmuslimin na Ali Nasai, mwendesha mashtaka wa Khorasani Kusini, amesema kutafanyika uchunguzi na kuhakikisha kuwa waliofanya uzembe na kupelekea kutokea ajali hiyo wanachukuliwa hatua za kisheria. Afisa mmoja wa shirika la reli la Iran amenukuliwa akisema uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa kugongana na buldoza treni hiyo ya abiria ndio chanzo cha ajali hiyo, ingawa amesema ili kupata taarifa za uhakika zaidi kuhusiana na chanzo cha ajali yenyewe, wajumbe wa kamisheni ya ajali wametumwa katika eneo ilipotokea ajali hiyo. Helikopta zimeonekana zikipana kutua katika eneo hilo kwa ajili ya kuchukua majeruhi na kuwapeleka hospitalini. Shirika la fedha duniani IMF limetangaza kuwa theluthi moja ya wananchi wa Yemen hawana usalama wa chakula kutokana na kuongezeka kimataifa bei za bidhaa za chakula. Taarifa iliyotolewa na shirika la fedha duniani IMF imebainisha kwamba kuongezeka kwa bei za bidhaa za chakula mgogoro wa kiuchumi na kibinadamu kumeifanya hali ya mambo katika nchi ya Yemen kuzidi kuwa mbaya hasa katika sekta ya chakula. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, theluthi moja ya wananchi wa Yemen wanataabika hivi sasa kutokana na kuongezeka kwa bei za chakula na hivyo kuwafanya wakabiliwe na ukosefu wa usalama wa chakula. Hivi karibuni pia mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ulitangaza kuwa mamilioni ya watoto wa Yemen wapo katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na kuandamwa na njaa, huku muungano wa kivita unaoongozwa na Saudi Arabia ukiendelea kufanya mashambulizi na kuliwekea mzingiro wa kila upande taifa hilo masikini la Kiarabu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa ni fedheha kubwa kwa balozi wa utawala haramu wa Israel katika Umoja wa Mataifa kupatiwa cheo cha juu katika asasi hiyo muhimu ya kimataifa. Taarifa Hamas imeutaka Umoja wa Mataifa kuunga mkono haki za binadamu na hivyo kubadilisha uamuzi wa kuteuliwa Gilad Erdan balozi wa Israeli katika Umoja wa Mataifa kuwa makamu mwenyekiti wa baraza kuu la umoja huo. Aidha, sehemu nyingine ya taarifa ya Hamas imebainisha kwamba kupatiwa balozi wa Israeli cheo cha juu kama hicho katika Umoja wa Mataifa ni kuvunjia heshima thamani za uhuru na uadilifu na ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Gilad Erdan, balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa, jana aliteuliwa kuwa makamu mwenyekiti wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa katika anga iliyojaa upinzani, na hivyo anatarajiwa kuanza rasmi kuhudumu katika nafasi hiyo Septemba mwaka huu kwa kipindi cha mwaka mmoja. Itakumbukwa kuwa Oktoba mwaka jana Balozi na mwakilishi huyo wa Israeli katika Umoja wa Mataifa alichanachana ripoti ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa iliyokuwa ikieleza jinai zilizofanywa na Israel dhidi ya Palestina na akasema kwa ujeuri kabisa kwamba mahali pa ripoti hiyo ni jalalani. mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo FAO na lile la afya duniani WHO yametangaza kuwa mtu mmoja kati ya kila watu kumi huugua kutokana na kula chakula kichafu. Haya yameelezwa katika maadhimisho ya nne ya siku ya kimataifa ya usalama wa chakula duniani iliyoadhimishwa jana kote ulimwenguni, ambapo mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa ya WHO na FAO ndiyo yanayo ratibu siku hii ambayo maudhui yake ni chakula salama na afya bora. Dr Simon Moraes Rasley kutoka idara usalama wa chakula WHO amewaeleza waandishi wa habari mjini Jineva usisi kuwa kiwango cha usalama wa chakula kinapokuwa bora, tunapunguza njaa, utapiamlo mlo na vifo vya watoto wachanga, kama ambavyo utoro wa watoto shuleni nao hupungua na Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini anakabiliwa na, na uchunguzi wa makosa ya jinai baada ya taarifa iliyofichwa kuwa hakuweza kuripoti wizi wa takriban dola milioni nne pesa taslim kwenye shamba lake kaskazini mwa jimbo la Limpopo. Rais Ramafosa hakukanusha kwamba wizi huo ulifanyika, lakini alidai kwamba aliripoti tukio hilo kwa mkuu wa kikosi chake cha ulinzi ambaye hakuripoti wizi huo kwa polisi. Wiki iliyopita Arthur Fraser mkuu wa zamani wa kijasusi nchini Afrika Kusini aliwasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa akimtuhumu kwa uhalifu, ulaghai pamoja na udanganyifu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu na kichwa cha maneno kisemacho: serikali ya Talibani nchini Afghanistan mbioni kustawisha uhusiano mwema na majirani. Amir Khan Mutaki, kaimu waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan, amesema njia za mpakani za nchi hiyo ziko wazi kwa ajili ya majirani na kwamba serikali ya Taliban ina uhusiano mwema na mzuri na majirani zake. Mutaki ameongeza kuwa sera za kigeni za kundi la Taliban linalotawala nchini Afghanistan ni kuwa na uhusiano wenye uwiano na mataifa jirani na kwamba hakuna tatizo au kikwazo juu ya kuwa na uhusiano wa kidiplomasia au kibiashara na mataifa mengine. Matamshi ya Amir Khan Mutaki, kaimu waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan, yanatolewa katika hali ambayo baada ya kupita miezi kumi tangu Taliban itwaye mahatamu za uongozi nchini Afghanistan, hadi sasa hakuna nchi yoyote ambayo imelitambua rasmi kundi hilo na kwa mujibu wa vigezo vya kimataifa vya ushirikiano wa kidiplomasia na kiuchumi kundi la Taliban halina uhalali kimataifa. Kundi la wanamgambo wa Taliban ambalo lilitwaa madaraka nchini Afghanistan Agosti mwaka jana hivi sasa limo mbioni kupanua na kustawisha uhusiano na mataifa jirani na ya nje ya eneo hili. Juhudi za serikali ya Taliban nchini Afghanistan za kupanua ushirikiano na mataifa jirani ni ishara ya wazi ya hitajio la serikali hiyo kwa mahusiano na mataifa jirani. Kuhusiana na suala hilo, Fereidun Barkazi, mweledi na mtaalamu wa masuala ya kisiasa nchini Afghanistan, ameziambia duru za habari kwamba serikali ya Taliban inapaswa kupata ibra na funzo kupitia matukio huko nyuma na ijiepushe na, na kutekeleza sheria zilizokuwa zikitekelezwa na uongozi wa utawala wake huko nyuma, hatua ambazo zilipelekea kutotambuliwa rasmi na jamii ya kimataifa. Kudhaminiwa haki za kimsingi za wanawake na kufunguliwa kikamilifu shule za mabinti, kutotumiwa ardhi ya Afghanistan dhidi ya mataifa mengine na kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan ni miongoni mwa masharti ya jamii ya kimataifa kwa ajili ya kuitambua rasmi serikali ya wanamgambo wa Taliban. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Abdul Ghani Uthman khatib wa Qum hapa Iran. raftk bifat laliya wbld wbila wblina naikabdn ya kisa cha Nabiallahi Nuh alayhi salaam, tulianza kunukuu maneno ya Shekh Allama Ltaharani yanayofungamana na aya tuliyoisoma kuwa husu wake za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi. Yeye ndo akasema kwa kuwa wa innaha dhabita thabita ala madari zamani risali, kwa maana sisi katika kila kitu tunakuwa na mizani tunakuwa na kipimo. Kwa hiyo yatakikana tufahamu kipimo chetu ni kipi, tufahamu mizani yetu ni ipi, inayomtenganisha muumini na asiyekuwa muumini, mtu mbaya na mtu mzuri. Tutawapima kwa kipimo gani? Ikiwa sisi tutachukua kipimo cha damu, tutachukua kipimo cha nasaba, tupimie watu, kwa hiyo itakuwa sisi tumekeuka mafunzo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa sababu mafunzo tunayoyapata ndani ya Qurani na mafunzo tuliyoletewa na mitume na mawasii na maimamu ni mafunzo yanayotwambia kwa kuwa kipimo na mizani ya kisawasawa inayofaa kupimiwa binadamu ni mizani ya imani na ukafiri ni mizani ya mambo mema na mambo mabaya, ni mizani ya matendo mazuri na matendo machafu. Kwa hiyo kila aliyekuwa mchafu, hatuwezi kumwingiza katika safina kama hii, hatuwezi kumwingiza katika jahazi kama hili, na ndipo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliposema, yaani saan nabii, man yaati min kunna bifahishatin mubayina Enyi wake za Mtume, atakayefanya matendo machafu katika nyinyi, yudhaafu laha ladhabu dhifain, yeye adhabu ataongezewa mara mbili, kwa sababu yeye kweli ni nasaba ya Mtume sallallahu alaihi wa ali. Lakini si kwa maana akifanya machafu basi hato hatoadhibiwa hapana. Adhabu yake itakuwa ni mara mbili kumliko yule mwanamke mwingine wasiofungamana na mtume sallallahu alaihi wa ali, mafungamano ya mke na mume. Kwa hiyo na ndipo akasema hapa kwa kuwa innaha dhabita thabita ala madari zamani risali ana lasla fi laulawiya ijabia wa salbia hiya taa thumma taziduha alqaraba bidarajatiha darajat amdarakat kwa maanandoo, anasema hiki kipimo ambacho tunakipata ni kipimo ambacho hakina zama maalumu, hakina mahali maalumu, muda maalumu. Hiki ni kipimo ambacho kimepita zama, kimepita muda, kimepita eneo. Kwa maana mafungamano yoyote yale, sawasawa ni mazuri au ni mabaya yakiwa mazuri ndio yatakayomkaribisha mtu na nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali, na matendo yakiwa maovu basi yata yatamtenga huyu mtu na kumweka mbali na nyumba ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali. Na ndo hata pia tukiangalia Dkt Zuheli katika pia tafsiri yake ya Alwasit pia ameeleza hivi hivi, anasema hadhihi lkhususia khususia mashruta bitaqwa Ta. Kama tulivyosema kwa kuwa sharti ni kwa kuwa ni kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu baadhi ya wafasiri wa Qur'ani wao wanataka kuonyesha kwa kuwa hii aya haikuja kuthibitisha zile fadhila za wake za mtume, kwa maana wake za mtume wana fadhila wao, madamu ni wake za mtume wao ni bora. Sasa wakiwa watamcha Mungu, ule ubora utakuwa ni zaidi, na utakuwa ni daraja ya juu zaidi, lakini la hii aya inaonyesha wazi kwa kuwa ubora wao ni ubora watakapomcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kama tulivyoona kumuhusu mtoto wa Nabiyullahi Nuh alaihi ssalam. Hapa kuna aya kadhaa ambazo zinatupa picha kamili kutuonyesha kwa kuwa mahusiano na mafungamano sio mafungamano ya nasaba na mafungamano ya damu peke yake ndiyo yatakayomwokoa binadamu na adhabu ya Mwenyezi Mungu. La, mahusiano yatakayomwokoa binadamu ni mahusiano ya matendo mazuri, ya amali mzuri. Turudi katika surat Tahrim aya ya kumi inasema hivi audhu billahi min alshaitan rrajim daraba llah mathala lildhina kafaru mraata nuhin wa mraata Lut kanata tahta abdaini min ibadina salihaini fakhanatahuma falam yughniya anhuma min Allahi shay'a waqila dukhulan nara maa dakhilin hi aya, Tahrim, aya ya katika sura Tahrim aya ya 10 inasema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametupigia mfano ya wake waliokuwa wa ni wake za mitume. Hawa ni mke wa nabii Allahi Nuh na mke wa nabii Allahi na mke wa nabii Allahi Lut, lakini angalia hawa wake walikuwa ni wake wabaya na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema falam yughniya anhuma min Allahi shay'a, sio kwa kuwa wao ni wake za mitume basi ule ukaribu utawaokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu laa. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asema falam yughniya anhuma ule utume wa mitume hawa wawili haukuwa ngome, haukuwa ngao, haukuwa jabali, haukuwa uokozi, au haukuwa safina, au haukuwa jahazi ambalo lingeweza kuwaokoa wanawake wachafu kama hawa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa maana wao walikuwa waovu. Kwa hiyo wao wataingia katika adhabu na wataadhibiwa pamoja na wale watu waovu. Hii ni picha kamili inayotupa Qur'ani kutuonyesha Qur'ani ni kitabu cha uongofu. Qur'ani ni kitabu ambacho kinamuweka binadamu katika njia iliyonyoka sawa, njia itakayompeleka katika ufuo kwa sababu tunapotoka katika bahari tunahitaji ile sehemu ya kuegesha jahazi letu. Kwa hiyo hili jahazi litakwenda kwenye ufuo, litakwenda kuegesha, litakwenda kusimama katika forodha, au katika ufuo wa amani, katika ufuo wa neema na baraka za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini ni jahazi ambalo ni lazima, jahazi la watenda wema Sio jahazi la mahusiano ya kifamilia. Na ndipo pia tujaribu kuangalia baadhi ya mufasirina wanasema nini. Wale wafasiri wa, wa Qurani alama Tahrani anasema katika tafsiri e, lmaudhui na tafsiri kadhaa, hii tafsiri yake ya maudhui anasema hivi, anasema khitamun fihi tadnibun raibun ala zaujatain nabii sallallahu alaihi wa alihi almutadhahirataini al alaihi wa ala kulli man lahu silatu nasab aw sabab. Asema hii mwisho wa hii aya, asema hii aya ilikuwa ni kama inawakemea wale wake wawili za mtume sallallahu alaihi wa ali waliofanya yale walioyafanya, kwa kumfanyia mtume sallallahu alaihi wa ali. Kwa sababu ni marefu, sitaki niingie katika bahthi kama hiyo, lakini anasema hii ni inawakemea hawa wake za mtume hawa wake wawili wa mtume ambao walifanya vile vituko, wao pia wanakemewa na aya kama hii. Inawaonyesha kwa kuwa nyinyi msione kwa kuwa mna nasaba, muna mafungamano na mtume, basi mkaona kwa kuwa mtaokoka na adhabu ya Mwenyezi Mungu iwapo mtafanya mambo mabaya. La, e, hii aya inatuonyesha kwa kuwa hawa mbali ya kuwa wao walikuwa ni wake za mtume, au ni wake za mitume lakini mbali ya kuwa wao walikuwa na ukaribu na mitume, lakini walikuwa ni watu waovu na waliingizwa katika au wataingizwa katika moto wa jahannam, pamoja na wale watu waovu huu. Ni alalama tahrani. Tuangalie Shekh Makarim Shirazi pia katika tafsir lamthal anasema, fain laya lsabia tubadidu ahlam ladhina yartakibuna ma shaa lahum an yartakibu min aldhunub wa kila dukhul nara maa dakhilin, Sheikh Makarim, mwisho wa hii aya, anasema hii aya inatoa mafunzo mazuri kwa maana wale wenye zile ndoto, wale wenye fikra, kwa sababu kuna watu wanakaa, wanaishi maisha ya ndoto, wanaishi maisha ya fikra, wanaishi maisha ya khayali. Inabidi tutoke kwenye maisha ya khala, ya khayali inabidi tutoke kwenye maisha ya ndoto, inabidi tutoke kwenye maisha ya vile ha zile ngano za amb kale ambazo hazina ukweli. Inabidi tuishi maisha ya kihakika, yale maisha ambayo ndani yake tunapata hiki kipimo tunapata hii mizani ya uhakika, ambayo inatuthibitishia mzuri ni upi na mbaya ni upi, na ndipo hapa Sheikh Makarimu anasema kwa kuwa wale wenye ndoto kama hizi wili, wale wenye fikra kama hizi, kwa kuwa wao wafanye maovu watakavyofanya, wafanye mabaya watakayofanya, madamu wao ni familia ya mtu mtukufu, madamu wao ni familia ya watu wema, watakuwa ndani ya lile jahazi au ndani ya lile safina. Asema la, hii inatupa kipimo kamili kuambia hawa watu wanaoishi katika fikra kama hizi, katika ndoto kama hizi. Hii aya imekuja kutuambia la, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kama alivyomtoa mtoto wa nabillahi Nuh na akasema kwa kuwa innahu amalun ghairu saleh, au akamtoa mke wa nabillahi Nuh na nabillahi Lut akasema kwa kuwa Ule utume wa mitume hawa wawili haukuwaokoa hawa wanawake wawili na moto wa jahannam kwa ule uovu wao. Basi wewe pia utakapokuwa mwovu, mtenda maovu tofauti tofauti, na saba yako kona wale watu watukufu, hayatokuokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wewe utaadhibiwa na utakuwa ni katika watu waovu kama walivyokuwa Nam, huyo alikuwa ni Sheikh Abdul Ghani Uthman Khatib wa Qum hapa Iran na mawaidha hayo maalum. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. <mucho> Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Kenya kwa kutupia jicho gazeti la Daily Nation, na habari kuu katika gazeti hili inaangazia pirikapirika za kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu limeandika umiza kichwa mgao wa madaraka katika serikali tarajiwa za Raila na Ruto. Linatupasha zaidi kwa kudokeza kuwa huku serikali ijayo ya Raila Odinga, endapo atashinda kiti cha uraisi, sura yake ikiwa inaonekana. Mambo ni kinyume kwa mgombea mwingine anayepewa nafasi ya kushinda kiti hicho, yaani William Ruto. Linamnukuu Raila Odinga pia akisema hapana, Sitapiga marufuku mitumba. Kadhalika, Daily Nation limeandika wakuu wa majeshi ya ulinzi kutoka nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki wameanza majadiliano yao huko Goma, DRC, kuhusu namna kuanzisha kikosi cha kikanda kitakachosaidia kurejesha amani na usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema mgombea mwenza wa Azimio Bi Martha Karua amesema kuwa serikali yao itaendelea kufanyia kazi miradi iliyoanzishwa na serikali iliyopo madarakani ya Uhuru Kenyatta. Baadhi ya habari katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema ahadi za kuhadaa Uhuruto wakosesha manifesto muhimu kwa kutotimiza mengi walioahidi mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na saba. Polisi zaidi kufurika Meru kwa ajili ya kudumisha usalama, chagizo za kilimo na biashara. Mwalimu mkuu atupwa gerezani kwa kupuuza korti, na washirika wa Raila wampa shinikizo. Nikitoka Kenya naelekea huko nchini Tanzania, na gazeti la Mwananchi limeandika mawakili wa upande wa utetezi kwenye kesi ya uhujumu uchumi na mkabili aliyekuwa mkuu wa wilaya Hai Lengai Ole Sabaya na wenzake wanne wameiomba mahakama hakimu mkazi Moshi kuakhirisha kesi hiyo ili Sabaya apelekwe hospitali kutibiwa kutokana na uvimbe alionao kichwani limeandika pia kuwa Wizara ya Fedha na Mipango imeliomba Bunge kuidhinisha shilingi trilioni 14.94 bajeti ya mwaka wa fedha 2022 na 2023 huku shilingi trilioni 9.09 zikienda katika kulipa deni la serikali. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa habari leo gazeti la serikali gwiji la habari Tanzania, nakutana na habari na zisemazo Samia akonga mioyo ya wafanyabiashara, apokea hati za utambulisho mabalozi nchi mbalimbali. Sabaya aumwa ahitaji upasuaji wa kichwa. Sababu kasi ya ukuaji uchumi za tajwa. Aua mkewe kilabu cha pombi na kukimbia. Mwigulu asema deni la serikali himilivu miaka ishirini na auawa akijaribu kuiba mwanahabari limeandika rais samia afungua mkutano wa kumi na tatu wa baraza la taifa la biashara linalojadili fursa juu ya sekta hiyo wizara fedha ya fedha yaomba bajeti ya shilingi trilioni kumi na nne nukta tisa nne mwaka elfu mbili ishirini na mbili elfu mbili ishirini na tatu kesi ya sabaya yaahirishwa baada ya kuugua ghafla sekta ya mawasiliano nchini ya pa na bandari ya karema Mambo mswano. Raia Mema kwa upande wake limepambwa katika ukurasa mkuu wa habari zake kwamba kashfa nyingine, polisi askari adaiwa kutoroka kituo kwenda kubambikia kubambika kesi Ajipatia shilingi milioni tatu kwa mtuhumiwa. Akiingiwa kifua Sabaya mgonjwa, mawakili wa dai ana uvimbe kisogoni, wataka upelelezi uharakishwe. Wanafunzi asilimia sitini na tatu walemavu. Wakili mkoa wa Songwe, hali ni mbaya na mfumuko wa bei wa panda. Serikali kurejesha bahati nasibu ya taifa. Naitimishia huko nchini Uganda. Daily Monitor limeandika uamuzi wa bunge wa kununua magari mawili ya kifahari kwa ajili ya spika na naibu wake kwa gharama ya pauni laki tano na ishirini elfu sawa na takriban shilingi bilioni mbili nukta nne umeibua hasira kutoka kwa watu mbalimbali. Daily Monitor limeakisi pia matukio ya nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa kuandika watu takriban ishirini wameuawa katika mauaji mapya kwenye jimbo la Ituri, mashariki mwa DRC. Wanamgambo wa ADF wanashukiwa kuhusika na mauaji hayo. Limeandika pia kuwa wizara ya mambo ya ndani imeanza tena uzalishaji kamili wa hati za kusafiria. Akihutubia wanahabari, Bwana Simon Mundei, msemaji wa wizara hiyo, alitangaza kuwa wiki ijayo watakuwa wakiondoa mrundiko wa maombi elfu kumi pasipoti ambayo yanasubiri. Sasa tumekamilisha uboreshaji wa mfumo ambao tumekuwa tukifanya kwa muda, wiki tatu au zaidi zilizopita, na hii inamaanisha kuwa sasa tumerejelea utengenezaji wa hati za kusafiria zikiwa kamili. Alisema Mondeiye lina mnukuu. Pia Rais Yoweri Kaguta Museveni akisema Uganda imefikia hali ya kipato cha kati licha ya kukumbwa na migogoro na mizozo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Kama ambavyo amesema, Uganda ina akiba kubwa dhahabu. Museveni amesema hayo jana katika hotuba yake kwa taifa ambayo ilisusiwa na ubunge wa upinzani. Habari ya hotuba ya Rais Museveni imeakisiwa pia na matoleo yote ya leo ya magazeti ya Uganda ikiwemo New Vision na Independent. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashikilia nafasi ya pili barani Asia na ya 12 duniani katika uga wa baioteknolojia na bidhaa zake zimeweza kuzishinda hata zile za Marekani na Ulaya. Kwa kifupi, wapenzi wasikilizaji, baioteknolojia hutumiwa hasa katika kilimo, uzalishaji wa vyakula na tiba. Viumbe hai kama mimea na bakteria, dutu za kibiolojia kama vimeng'enya na kadhalika, hutumiwa kwa kupata dutu kemikali, mazao na bidhaa nyingine. Hivyo kwa kifupi, bioteknolojia ni matumizi ya teknolojia katika viumbe hai ili kuboresha bidhaa fulani kama chakula, dawa na halikadhalika. Uh, bidhaa za kilimo na halikadhalika, pia mazingira. Javad Mohamadi, mkuu wa kituo cha kitaifa cha uhandisi wa kijenetiki na bioteknolojia cha Iran, anasema hivi sasa bidhaa za bioteknolojia zinazozalishwa Iran, mbali na kuwa zinaiingizia nchi hii pato la fedha za kigeni, bali pia ni za kiwango cha juu na zimefanikiwa kuziondoa katika soko baadhi ya bidhaa zilizotengenezwa Marekani na nchi za Ulaya. Dr. Muhammadi amebaini kuwa hivi sasa Iran imeweza kushika nafasi ya pili Asia na ya nne duniani katika uga wa bioteknolojia. Halikadhalika, anasema kutokana na uzalishaji wa bidhaa muhimu za bioteknolojia kila mwaka Iran huokoa mabilioni ya dola ambazo zingetumika kuagiza bidhaa hizo kutoka nje ya nchi. Mkuu wa kituo cha kitaifa cha uhandisi wa kijenetiki na bioteknolojia cha Iran anasema asilimia sitini ya bidhaa za mashirika ambayo msingi wake ni ilmu na ni bidhaa za bioteknolojia na kuongeza kuwa hivi sasa kuna mashirika ya patao mia sita ya Iran katika sekta hii ya bioteknolojia. Yakumbuka kuwa Atola Said Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, waliutaja mwaka mpya wa elfu moja mia nne na moja hijiri ya shamsia ulioanza Machi ishirini na moja mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili kuwa ni mwaka wa uzalishaji msingi wa elimu na kubuni nafasi za ajira na hivyo ustawi wa mashirika ambayo msingi wake ni elimu ni moja ya njia bora zaidi za kubuni nafasi mpya za ajira. Kwa mara ya kwanza kabisa, watafiti wa shirika la Imugene la Australia wamefanikiwa kumpa mgonjwa wa saratani kirusi ambacho kinapelekea kupungua donda la saratani. Kirusi hicho tayari kilikuwa kimefanyiwa majaribio kwa mnyama kwa mafanikio. Kirusi hicho ambacho kinajulikana kwa jina la vaksinia kimeundwa kupitia mbinu ya uhandisi wa kijenetiki ambapo, sambamba na kuangamiza seli zinazosababisha saratani, hakidhuru seli salama mwilini. Uchunguzi uliofanyiwa kirusi hicho kwa wanyama unaonyesha kuwa kinaweza kupunguza ukubwa wa donda la saratani ya matumbo, saratani ya mapafu, saratani ya matiti na saratani ya ovary. Ingawa kuna mbinu zingine mwafaka ambazo zinatumiwa kuangamiza donda la saratani, lakini wakati mwingi mgonjwa hupata tena donda hilo. Kirusi cha Vaksinia pia huweza kuupa mwili wa mgonjwa kinga na kuimarisha kiwango cha protini ijulikanayo kama PDL1 katika donda na matokeo ya hilo ni kuwa matibabu ya saratani huwa na matokeo bora zaidi. Kwa hakika vaksinia ni aina ya kirusi ambacho huangamiza saratani na kinapatikana katika maumbile na baada ya kufanyiwa mabadiliko ya kijenetiki hupewa uwezo wa kuangamiza saratani. Shirika la Immunogen eh, limeweza kutengeneza kirusi hicho ili kiweze kutumika katika mbinu mpya za matibabu ya saratani kwa kuimarisha mfumo wa kinga mwilini. Inatarajiwa kuwa kirusi hicho sasa kitafanyiwa majaribio ya kikliniki miongoni mwa wagonjwa mia moja wa saratani katika maeneo kumi ya majaribio huko Marekani na halikadhalika Australia. Inatarajiwa kuwa awamu hii ya majaribio itadumu kwa muda wa miezi ishirini na minne. Katika kipindi hicho wagonjwa watadungwa dozi ya vaksinia moja kwa moja katika dona la saratani au kupitia njia ya IV. Baada ya kubainika kuwa aina hii ya matibabu ni salama, wagonjwa watapewa dawa ijulikanayo kama pembrolizumab ambayo inaimarisha uwezo wa kinga ya mwili kwa ajili ya kukabiliana na seli zinazoibua saratani. Taasisi ya utafiti wa kilimo Tanzania TARI kwa kushirikiana na taasisi ya kimataifa ya kilimo katika ukanda wa kitropiki IITA wamegundua aina mpya ya mbegu ya migomba ya ndizi aina ya Tariban inayoleta tija ya uzalishaji kwa wakulima wa zao hilo. Akizungumza hivi karibuni katika uzinduzi wa aina mpya ya migomba inayozaa kwa wingi nchini Tanzania uliofanyika katika chuo kikuu cha Nelson Mandela, mkurugenzi wa TARI Daktari Godfrey Mkamilo amesema mbegu hizo zinaongeza uzalishaji kutoka tani 25 hadi tani 35 kwa hekta moja. Akibainisha zaidi amesema kazi hii ya ugunduzi wa mbegu ya tariban imefanywa kwa ushirikiano kati ya Wizara ya Kilimo kupitia hatari eita pamoja na taasisi ya utafiti wa kilimo nchini Uganda inayojulikana kwa jina la NARO lengo likiwa ni kuhakikisha wanapata mbegu za migomba ya ndizi inayoleta tija kwa wakulima wetu. Dkt. Mkamilo amesema mbegu hizo zinasambazwa kwa baadhi ya wakulima pamoja na mashamba 18 ya mfano katika mkoa wa Arusha, Kilimanjaro, uh, Morogoro pamoja na Kagera kwa lengo la kuzifikisha katika wahitaji na kuzitumia. Kwa upande wake, mtafiti kutoka IITA Alan Brown amesema utafiti wa mbegu hiyo umechukua zaidi ya miaka 15 kutokana na, na zao hilo kuwa na changamoto ya upatikanaji wa mbegu halisia, hali ambayo iliwabidi wafanye kazi hiyo polepole pole ili waweze kupata kile walichokikusudia. Serikali ya Kenya imezindua kanuni itakayohakikisha kuwa watu wanaoishi na ulemavu wameweza kupata huduma za bidhaa kwa urahisi kidijitali. Kanuni hiyo itawalazimu wazinduzi wa tovuti, apu na vifaa vya kielektroniki na bidhaa nyingine za kidijitali kuwa na mbadala wa sauti ili kuwafaa walemavu. Wakili Wilson Macharia, na ambaye ana ulemavu wa kutoona, anaeleza kuwa humuia vigumu sana kila wakati anapopaswa kujaza malipo ya ushuru. Bwana Macharia anasikitika kwa kusema siwezi kufungua tovuti ya iTax sababu ya swali la hisabati nalomshurutisha mtu kujibu ili kuendelea Kutoweza kulijibu swali hilo ni ishara kuwa siwezi kujaza malipo yangu ya ushuru, jambo linalovutia penalti kutoka kwa mamlaka ya utozaji ushuru nchini Kenya, KRA. Japo Masharia alisaidiwa na rafiki yake kujaza malipo ya ushuru wake kwenye tovuti hiyo, aliyafiki kuwa usiri wa data yake hauzingatiwi, huku akisisitiza kuwa teknolojia huwezesha mambo kwa watu wanaoishi na ulemavu. Akizungumza kwenye uzinduzi huo hivi karibuni, Margaret Kobia, waziri wa utumishi wa umma alisema huu ndio uzinduzi wa kanuni ya KS ISO 2952. Kenya ndiyo nchi ya kwanza barani Afrika kuzindua mkataba utakaohakikisha kuwa bidhaa zote na huduma za kidijitali zimewafaa watu wanaoishi kwa ulemavu. Kanuni hiyo, japo haijafanyiwa sheria, inalenga kuwapa wazinduzi mbadala wa kuwajumuisha watu wanaoishi na ulemavu katika ulingo wa kidijitali. Na mwisho kabisa, imebainika kuwa vifo vya COVID-19 katika bara la Afrika vinatarajiwa kupungua kwa karibu asilimia 94 mwaka huu 2022, ikilinganishwa e na mwaka jana ambapo janga hilo lilikuwa katika kilele cha athari zake, kwa mujibu wa tathmini ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO lililotolewa mwanzo wa mwezi wa Juni. Shirika hilo linasema kuwa punguzo kubwa kutoka takribani vifo 970 kila siku mwaka jana hadi vifo karibu sitini kwa siku ifikapo mwisho wa mwaka huu ndilo litakalowekewa lengo. Mkurugenzi mkuu wa WHO kanda ya Afrika Daktari Motshidiso Moeti anasema idadi ndogo ya vifo inayotarajiwa mwaka huu ni mafanikio makubwa katika ukanda wa Afrika na ushuhuda wa jitihada zilizofanywa na nchi za bara hilo na wadau mbalimbali. Hata hivyo, amesema bado kazi haijamalizika, kila muda tunapo bweteka COVID-19 inashambulia tena. Ripoti hiyo ya tathmini iliyochapishwa karibuni kwenye jarida la kitabibu la Uingereza la Lancet imekuja wakati idadi ya wagonjwa inakadiriwa kupungua kwa zaidi ya robo mwaka huu. Jumla ya vifo laki tatu hamsini elfu vinakadiriwa kutokea mwaka jana barani Afrika kutokana na COVID-19. Na wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na Uh, tathmini hiyo ya Covid 19 ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. O, katika historia leo ni Jumatano mwezi nane mfunguo wa pili Dhulqada 1443 Hijiria, sawa na tarehe 8 Juni 2022 Miladia. Siku kama leo miaka elfu moja na tisini na tano iliyopita yani tarehe 8 mfungu wa pili Dhulqaada mwaka 1348 hijria, alifariki dunia mwandishi Muislamu Abul Hasan Ali bin Subair Kufi mjini Baghdad Iraq. Alianza masomo yake kutoka kwa baba yake. Baada ya kufariki dunia baba yake, Ibn Zubeir alitumia mali aliyorithi kutoka kwa baba yake kutafuta elimu na maarifa, kusaidia kujenga maktaba na pia kusaidia masuala ya elimu na utafiti. Mwanachuoni huyo alisaidia sana mapinduzi ya utungaji na utunzaji wa vitabu vya elimu tofauti. Wanachuoni wakubwa wa zama zake walitumia kazi zake, akiwemo Ibn Nadhir, mwanahistoria maarufu wa zama zake. <tune> Tarehe nane Juni miaka 167 iliyopita Lisbon, mji mkuu wa Ureno, uliharibika kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi na moto uliosababishwa na silsala hiyo. Karibu wakazi arobaini elfu wa mji huo walipoteza maisha yao na thuluthi mbili ya nyumba na taasisi za kiuchumi za mji huo zilibomolewa. Mbali na maafa hayo, karibu meli elfu mbili boti na ngarawa nyingi zilizokuwa katika bandari za Ureno zilizama. Mtetemeko huo ni moja ya mitetemeko mikubwa zaidi ya ardhi kuwahi kuikumba Ureno. Siku kama ya leo miaka thelathini iliyopita, shirika la kijasusi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel Mossad lilifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi mwingine wa Kipalestina katika moja ya nchi za kigeni siku hiyo, maajenti wa Mossad walimuua Atef Bseiso, mmoja wa viongozi wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Paris, Ufaransa. Licha ya kwamba hakukuwepo shaka juu ya kuhusika utawala wa kizayuni katika mauaji hayo, lakini utawala huo ghasibu ulikana kufanya jinai hiyo ya kinyama kwa kuhofia hasira za walimwengu. Hata hivyo, miaka saba baadaye, polisi ya Ufaransa ilitangaza kwamba shirika hilo la kijasusi la Israel Mossad ndilo lililopanga na kuendesha mauaji hayo. Na siku kama ya leo miaka 192 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 8 Juni 1830 Cambers, mbunifu wa Kijerumani alivumbua kiberiti. Tofauti kubwa ya kiberiti hicho cha awali na hiki kinachotumiwa hivi sasa ni uwakaji wake ambao kilikuwa kikiwaka taratibu. Baada ya Cambers walijitokeza watafiti wengine kadhaa waliofanya utafiti wao kuhusiana na kiberiti na hatimaye Phillips raia wa Kimarekani alifanikiwa kutengeneza kiberiti kama hiki ambacho kinatumika leo hii. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa akali watu 17 wameaga dunia na makumi ya wengine wamejeruhiwa kufuatia ajali ya treni ya abiria iliyotokea mapema alfajiri ya leo hapa nchini Iran. Treni hiyo ya abiria ilikuwa ikitokea Mashhad na kuelekea katika mji wa Yazd. Shirika la fedha duniani IMF limetangaza kuwa theluthi moja ya wananchi wa Yemen hawana usalama wa chakula kutokana na kuongezeka kimataifa bei za bidhaa za chakula. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa ni fedheha kubwa kwa balozi wa utawala haramu wa Israel katika Umoja wa Mataifa kupewa cheo cha juu katika asasi hiyo muhimu ya kimataifa. Mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo FAO na lile la afya duniani yametangaza kuwa mtu mmoja kati ya kila watu kumi huugua kutokana na kula chakula kichafu. Hayo yameelezwa katika maadhimisho ya nne ya siku ya kimataifa ya usalama wa chakula duniani iliyoadhimishwa jana ambapo mashirika mawili ya umoja wa mataifa ya WHO na FAO ndiyo yanayoratibu siku hii ambayo maudhui yake ni chakula salama na afya bora. Na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini anakabiliwa na uchunguzi wa makosa ya jinai baada ya taarifa iliyofichwa kuwa hakuweza kuripoti wizi wa takriban dola milioni nne pesa taslim kwenye shamba lake kaskazini mwa jimbo la Limpopo. Rais Ramaphosa hakukanusha kwamba wizi huo ulifanyika lakini alidai kwamba aliripoti tukio hilo kwa mkuu wa kikosi chake cha ulinzi ambaye hakuripoti wizi huo kwa polisi. Wiki iliyopita Arthur Fraser, mkuu wa zamani wa kijasusi nchini Afrika Kusini, aliwasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa akimtuhumu kwa uhalifu, ulaghai na udanganyifu. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Tehran, jam, jam la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni ni kikutakieni mchana mwema. Asanteni kwa kunitegea sikio, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaahirini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.