Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. kana tawwaba. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu tumekuandalia ni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum pamoja na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mtaalamu wa zamani wa Umoja wa Mataifa asema hatua ya Israel kumuua kanali wa IRGC ni ugaidi wa kiserikali waasi wa M23 waua askari wawili wa DRC katika mapigano. Spika wa bunge asisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitokana na fikra za umahdi na ashura na Uingereza yawalazimisha wakimbizi watoto kwenda kambini Rwanda. Habari kamili. Mhadhiri Marekani katika taaluma ya sheria za kimataifa ambaye aliwahi kuwa ripota maalum wa Umoja wa Mataifa amesema mauaji yaliyofanywa na utawala wa Israel dhidi ya afisa wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, mwezi uliopita yalikuwa ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na akasema kuwa mauaji hayo kwa mauaji hayo, Israel ina hatia ya ugaidi unaofadhiliwa na serikali. Katika shambulio la kigaidi mjini Tehran tarehe 22 Mei, kanali Hassan Sayyad Khodai aliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi ambalo lilitekelezwa na waendesha pikipiki wawili ambao walimpiga risasi tano kabla ya kukimbia katika eneo la tukio. Shahid Khodai alikuwa akiteremka kutoka kwenye gari lake kuingia nyumbani katika kitongoji cha mashariki mwa mji mkuu wa Iran, Tehran, wakati risasi tatu zilipompata kichwani na risasi mbili mkononi. Kuuawa kwa Sayad Khodai kunaonekana ni ukiukaji wa wazi wa haki ya kuishi iliyofafanuliwa katika sheria ya kimataifa na kifungu cha sita moja cha mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa ameeleza Richard, Richard Falk, ripota maalum wa zamani wa hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, katika mahojiano na Press TV. Kifungu hiki cha msingi cha sheria ya kimataifa ya haki za binadamu kinathibitisha haki ya asili ya kuishi ambayo watu wote wanapaswa kuwa nayo na inapewa umaalumu zaidi kwa kusisitiza kwamba hakuna mtu atakayepokonywa maisha yake kiholela, amesema Folk. Gazeti la New York Times la Mei 25 lilimnukuu afisa mmoja wa kijasusi akisema kuwa Israel iliwafahamisha maafisa wa Marekani kwamba ndiyo iliyohusika na mauaji hayo. Wanajeshi wawili wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameuawa katika makabiliano na waasi wa kundi la M23 huko mashariki mwa nchi, kwa mujibu wa taarifa. Waasi wa M23 jana walishambulia kwa makombora kituo cha jeshi huko kivu kaskazini na kuua wanajeshi wawili na kujeruhi wengine watano. Mapigano hayo yanajiri huku DRC ikimshutumu jirani yake Rwanda, kwamba inaunga mkono kundi hilo la M23, tuhuma ambazo Rwanda inazikanusha. Mapigano hayo yanafuatia uvamizi uliofanywa Jumapili na waasi kwenye kijiji cha mkoa wa jirani wa Ituri. Wapiganaji wanaoshukiwa kuwa wa kundi la ADF waliua wakazi na kuchoma moto nyumba katika kijiji cha Ota Mabere, amesema shahidi mmoja, kiongozi wa shirika la haki za binadamu katika eneo hilo. Msemaji wa jeshi la Kongo Jules Ngongo amethibitisha shambulizi la ADF bila kutaja idadi ya vifo. Vikosi vya jeshi la Uganda UPDF na jamhuri na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC vilianzisha mashambulizi mwaka jana ili kuwaondoa waasi hao wa ADF ambao wamekuwa wakiwashambulia na kuwaua raia mashariki mwa Kongo kwa zaidi ya miongo miwili sasa kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki na kaskazini mashariki mwa DRC tangu mwongo wa tisini, ambapo limeua mamia ya watu na kupelekea malaki ya wengine kuwa wakimbizi. Spika wa bunge la Iran amesema chimbuko la mapinduzi ya kiislamu ya Iran ni fikra za Imam Mahdi Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake na Ashura. Muhammad Bakir Kalibaf, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, ameyasema hayo leo alipohutubia kongamano la kimataifa la wanaharakati wa Umahdi na kuongeza kuwa mapinduzi ya Kiislamu yaliibuka katika eneo ambalo lilikuwa kitovu salama cha kuhudumia Uzayuni. Kalibaf ameendelea kusema kuhusiana na Umahdi, tunachozungumzia ni mazuri ambayo yanaashiria mustakbali mwema kwa wanadamu wote na kutimizwa matakwa yote ya Mwenyezi Mungu na mwanadamu. Ameongeza kuwa kuna nchi zingine duniani ambazo zinajulikana kama Jamhuri ya Kiislamu, lakini zinaunda muungano na maadui, na hivyo maadui hawana tabu na nchi kama hizo kwengineko. Kalibafu ameashiria kuhusu matatizo ya ndani ya nchi na kusema wananchi wanafahamu kuwa mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran uko chini ya mashinikizo ya maadui ambao hawautakii mwema mfumo huu. Kwa msingi huo, amesema jamhuri ya kiislamu inapaswa kudumisha nguvu na uwezo wake laini, kupitia mazungumzo au kwa nguvu za kijeshi. Spika Kalibaf amesema Marekani kamwe haiwezi kukubaliana na jamhuri ya kiislamu ya Iran na akasisitiza kuwa Iran haitalegeza msimamo kuhusu muundo wa mapinduzi ya Kiislamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Vikosi vya usalama vya Sudan vimempiga risasi mwandamanaji mwingine mmoja aliyekuwa miongoni mwa wanaopinga mapinduzi ya kijeshi nchini humo na hivyo kuifanya idadi ya waliouawa tangu Oktoba mwaka jana katika maandamano ya kupinga mapinduzi kufikia mia moja, kulingana na kamati kuu ya madaktari wa Sudan. Hiki kilikuwa kifo cha nne baada ya kuondolewa kwa hali ya hatari. Mwandamanaji huyo aliuawa kwa kupigwa risasi wakati wa maandamano katika mji wa Umdurman kufuatia ziara ya mtawala wa kijeshi, Jenerali Abdul Fatah al Burhan. Jeshi la Sudan likiongozwa na Burhan lenye kuwa madaraka Oktoba mwaka jana, baada ya kumzuilia waziri mkuu Abdullah Hamdok na viongozi wengine wa kiraia na kuvunja serikali ya mpito ya mwaka mmoja, pamoja na baraza tawala la kijeshi na kiraia lililoundwa baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu Omar al Bashir. Wakati huo, Burhan alitangaza hali ya hatari na akaapa kuunda kile alichokiita serikali yenye uwezo hatua hiyo iliibua hasira katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuibua malalamiko ya kimataifa, likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Sudan imekumbwa na maandamano tangu wakati huo ambayo yamesababisha vifo vya watu mia moja na mamia kujeruhiwa. Mamia ya wanaharakati pia wametiwa wa mbaroni katika ukandamizaji huo chini ya sheria za dharura. Ukandamizaji mpya ulikuja wakati jeshi la Sudan lilipoondoa hali ya hatari mnamo Mei 29, kwa lengo la kuunda au kuandaa mazingira sahihi ya mazungumzo yenye matunda na yenye maana ambayo yataleta utulivu wakati wa kipindi cha mpito, kwa mujibu wa jeshi hilo. Baada ya kuongoza unyakuzi huo, Burhan aliahidi kuwaachia wafungwa wa kisiasa ili kuandaa mazingira ya mazungumzo kati ya makundi ya Sudan. Harakati za kiraia hata hivyo zimekataa kushiriki katika mazungumzo yanayohusisha jeshi. Sudan, mojawapo ya nchi masikini zaidi duniani, imekuwa ikiyumba kutokana na uchumi unaoporomoka kutokana na miongo kadhaa ya kutengwa kimataifa na usimamizi mbovu. Na mashirika ya misaada ya wakimbizi ya Uingereza yameishutumu ofisi ya mambo ya ndani kwa kujaribu kuwatimua kambini nchini Rwanda watoto wenye umri wa miaka kumi na sita wasio na walezi au wasimamizi mashirika misaada ya misaada yanasema, waomba hifadhi walio na umri wa chini ya miaka kumi na nane wameorodheshwa kuwa watu wazima kwa mujibu wa tathmini mpya ya umri ya ofisi ya mambo ya ndani ili waweze kustahiki kuhamishwa hadi Rwanda baadaye mwezi huu, gazeti la Uingereza la The Guardian limeripoti kuwa mashirika ya kutoa misaada yamesema yametambua kile yanachoeleza kuwa ni tabia inayotia wasiwasi ya watoto kuhesabiwa kuwa watu wazima jambo linalozua hofu kwamba wanaweza kuwa miongoni mwa wale watakaolazimishwa kwenda katika kambi za wakimbizi zilizoko mbali wa maili elfu nne na mia tano hadi nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Shirika la misaada la kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu la Love 146 UK limesema mabaraza kadhaa yameripoti wasiwasi kuhusu tathmini ya amri ya ofisi ya mambo ya ndani, ikisema kuwa baadhi ya watoto walio na umri wa chini ya miaka 18 ambao walikuwa wamewasili hivi majuzi kwa boti ndogo kwa njia ya bahari walikuwa wakipachikwa umri wa miaka 23, ikimaanisha kuwa wanaweza kufukuzwa kupelekwa Rwanda. Daniel Sohege, meneja wa kampeni wa Love 146 UK, amesema kama ninavyomnukuu: tunaona watoto wenye umri wa miaka 14 ambao wamelazimishwa kuwa na umri wa miaka 23. Serikali ya Uingereza ina mpango wa kuhamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaoomba hifadhi nchini Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho radiamali mbalimbali kuhusiana na hatua ya baadhi ya viongozi wa chama tawala nchini India ya kumvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Matamshi ya utovu wa adabu ya viongozi wawili wa, wa chama tawala nchini India cha Bharatiya Janata BJP dhidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam yamekabiliwa na wimbi la malalamiko ya mataifa ya Kiislamu na Waislamu kwa ujumla ulimwenguni. Kufuatia matamshi hayo ya kumvunjia heshima ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam Baadhi ya nchi ikiwemo Iran, Kuwait na Qatar zimewaita mabalozi wa India katika nchi hizo na kuwapatia malalamiko yao, ambapo sambamba na kulaani kitendo hicho zimeitaka serikali ya New Delhi ichukue hatua za kukabiliana na hatua yoyote inayovunjia heshima, thamani na matukufu ya dini ya Kiislamu. Msemaji wa jeshi la Pakistan amelaani vikali matamshi ya kumvunjia heshima Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yaliyotolewa na baadhi ya viongozi wa chama tawala nchini India na kusema kuwa serikali ya India inajihusisha na vitendo vya kujeruhi hisia za dini za walio wachache na kushadidisha chuki dhidi ya jamii ya Kiislamu. Kwa upande wake, wizara ya mashauri ya kigeni ya Pakistan imemuita balozi mdogo wa India mjini Islamabad na kumkabidhi malalamiko yake na ya wananchi wa Pakistan kuhusiana na kuenezwa mchezo mchafu wa chuki na propaganda dhidi ya Uislamu nchini India, hususan matamshi ya kifidhuli ya maafisa wawili wa chama tawala nchini humo. Zabihullah Mujahid, msemaji wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan, amelaani kwa maneno makali katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter matumizi ya maneno ya utovu wa adabu ya afisa wa ngazi za juu wa chama tawala nchini India dhidi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa upande wake, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, imetoa taarifa na kulaani vikali matamshi hayo ya kumvunjia heshima Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kusema yamekuja huku kukishuhudiwa kuongezeka chuki na uhasama dhidi ya Uislamu nchini India na ukandamizaji wa Waislamu nchini humo. Chuo Kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri nacho kimelaani utovu huo wa adabu wa wanachama wawili wa chama tawala cha BJP cha kumvunjia heshima Mtume SLW wasalam. Wa Chuo Kikuu cha Al Azhar kimetoa taarifa nzito na yenye maneno makali ya kulaani utovu wa adabu uliofanywa na wanachama hao waandamizi wa chama tawala cha BJP nchini India na kusisitiza kuwa vitendo kama hivyo ni mfano wa wazi wa ugaidi ambao lengo lake ni kuitumbukiza dunia nzima katika vita angamizi. Kwa upande wake, harakati ya Ansarullah ya Yemen kupitia msemaji wake Muhammad Abdussalam nayo imelaani kitendo hicho na kueleza kwamba kumvunjia heshima Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam ni ishara ya wazi ya kufilisika kimaadili. Katika miaka hivi karibuni serikali ya India imechukua hatua za kutaamaliwa na kutafakariwa kuhusiana na Waislamu na thamani za Kiislamu, kama vile kubinya marasimu na shughuli za kidini za wa Waislamu, kupiga marufuku utoaji wa uraia kwa wahajiri Waislamu, wa wa wahajiri wa Waislamu, kuondoa mamlaka ya kujitawala Kashmir na kunyamazia kimya vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu vya Wahindu wenye misimamo ya kufurutu ada dhidi ya Waislamu. Mwenendo huu umepelekea kushadidi na kuchukua wigo mpana mno chuki dhidi ya Waislamu nchini India. Hatua za baadhi ya Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mpaka ya kuchoma moto wa msikiti mmoja katikati mwa India juma lililopita, ni sehemu tu ya matokeo ya siasa za chama tawala cha BJP nchini humo zinazolenga kuimarisha mwelekeo wa utaifa katika nchi hiyo dhidi ya jamii ya wa Waislamu. Ukweli wa mambo ni kuwa matamshi ya utovu wa adabu ya viongozi wawili wa India dhidi ya Mtume wa rehma ni ishara ya utendaji wa chama tawala cha BJP katika kupanda mbegu za fakachi, fitina na mifarakano baina ya wafuasi wa dini mbalimbali. Wajuzi wa mambo wanaamini kuwa utumiaji mabavu na machafuko ya kidini ambayo hutokea mara kwa mara nchini India chimbuko lake ni utendaji kama huu wa chama tawala nchini humo. Radiamali kali zilizoshuhudiwa katika mataifa ya Kiislamu na Waislamu kwa ujumla ulimwenguni kwa matamshi ya kumvunjia heshima Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, licha ya kuwa amepelekea kuuzuliwa viongozi hao katika nyadhifa zao kama ilivyodai serikali ya New Delhi, lakini matarajio ya jamii ya Waislamu nchini India na Waislamu kwa ujumla ni kuiona serikali ya Waziri Mkuu Narendra Modi ikichukua mkondo wa kubadilisha utendaji wake ulio dhidi ya Waislamu ambao ni wafuasi wa dini za walio wachache nchini humo na kujiepusha kabisa na vitendo vya kupigia upatu mwelekeo wa utaifa. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdul Ghani Khatib wakumu hapa nchini Iran. Mada ni kisa cha Nabii Nuhu na mtoto wake. mawaidha no hayo yatafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya Sayyidina wa habibina Abil Qasim al-Mustafa Muhammad wa ala alihi at-tayyibin at-tahirin al-masumin wa ba'd. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Tupo katika msururu wa mafunzo ya kisa cha Nabiyullah Nuh alayhi salam. Tulianza kunukuu maneno ya al-Sheikh al-Allama al-Tahrani al yanayofungamana na aya tuliyoisoma kuwa husu wake za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi. Yeye ndio akasema kwa kuwa innaha dhabita thabita ala madari zamani risali, kwa maana sisi katika kila kitu tunakuwa na mizani, tunakuwa na kipimo. Kwa hiyo yatakikana tufahamu kipimo chetu ni kipi, tufahamu mizani yetu ni ipi inayomtenganisha muumini na asiyekuwa muumini, mtu mbaya na mtu mzuri, tutawapima kwa kipimo gani? Ikiwa sisi tutachukua kipimo cha damu, tutachukua kipimo cha nasaba, tupimie watu, kwa hiyo itakuwa sisi tumekiuka mafunzo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu mafunzo tunayoyapata ndani ya Qur'ani na mafunzo tuliyoletewa na mitume na mawasii na maimamu ni mafunzo yanayotwambia, kwa kuwa kipimo na mizani ya kisawasawa inayofaa kupimiwa binadamu ni mizani ya imani na ukafiri, ni mizani ya mambo mema na mambo mabaya, ni mizani ya matendo mazuri na matendo machafu. Kwa hiyo kila aliyekuwa mchafu hatuwezi kumwingiza katika safina kama hii, hatuwezi kumwingiza katika jahazi kama hili, na ndipo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliposema, yaani, nisaa nabiyi man yati min kunna bifahishatin mubayina Enyi wake za Mtume, atakayefanya matendo machafu katika nyinyi, yudhaaf laha ladhabu dhifain, yeye adhabu ataongezewa mara mbili, kwa sababu yeye kweli ni nasaba ya Mtume sallallahu alayhi wa ali. Lakini si kwa maana akifanya machafu basi hato hatoadhibiwa. Hapana, adhabu yake itakuwa ni mara mbili kumliko yule mwanamke mwingine wasiofungamana na Mtume sallallahu alaihi wa ali, mafungamano ya mke na mume. Kwa hiyo na ndipo akasema hapa kwa kuwa innaha dhabita thabita ala madari zamani risali ana alasla fi laulawiya ijabia wa salbia hiya taa thumma tazidu hal qaraba bidarajatiha darajat am darakat. Kwa maana andio anasema hiki kipimo ambacho tunakipata ni kipimo ambacho hakina zama maalumu, hakina mahali maalumu, muda maalumu. Hiki ni kipimo ambacho kimepita zama, kimepita muda, kimepita eneo. Kwa maana mafungamano yoyote yale, sawasawa ni mazuri au ni mabaya. Yakiwa mazuri, ndio yatakayomkaribisha mtu na nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, na matendo yakiwa maovu, basi yata yatamtenga huyu mtu na kumweka mbali na nyumba ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Na ndo hata pia tukiangalia, Dr Zuheli katika pia tafsiri yake ya Al-Wasit, pia ameeleza hivihivi anasema Bisharteta. Kama tulivyosema kwa kuwa sharti ni kwa kuwa ni kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu baadhi ya wafasiri wa Qur'ani wao wanataka kuonyesha kwa kuwa hii aya haikuja kuthibitisha zile fadhila za wake za mtume, kwa maana wake za mtume wanafadhila wao, madamu ni wake za mtume wao ni bora. Sasa wakiwa watamcha Mungu ule ubora utakuwa ni zaidi, na utakuwa ni daraja ya juu zaidi, lakini la hii aya inaonyesha wazi kwa kuwa ubora wao ni ubora watakapomcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kama tulivyoona kumuhusu mtoto wa Nabillahi Nuh alaihi ssalam. Hapa kuna aya kadhaa ambazo zinatupa picha kamili kutuonyesha kwa kuwa mahusiano na mafungamano sio mafungamano ya nasaba na mafungamano ya damu peke yake ndiyo yatakayomwokoa binadamu na adhabu ya Mwenyezi Mungu. La, mahusiano yatakayomwokoa binadamu ni mahusiano ya matendo mazuri ya amali mzuri. Turudi katika sura at-Tahrim aya ya kumi inasema hivi: a'udhu billahi minash shaitani rrajim dharaba llahu mathalan lilladhina kafaru imraata nuhin wamraata lut kanata tahta abdaini min ibadina salihaini fakhanatahuma falam yughniya anhuma min Allahi shay'a waqila dukhulan nara maa addakhilin. Hii aya katika surat Tahrim aya ya kumi inasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametupigia mfano ya wake waliokuwa ni wake za mitume. Hawa ni wake wa nani? Ni mke wa nabii Allahi Nuh na mke wa nabii Allahi na mke wa nabii Allahi Lut, lakini angalia hawa wake walikuwa ni wake wabaya, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema falam yughnia anhuma min Allahi shay'a. Sio kwa kuwa wao ni wake za mitume basi ule ukaribu utawaokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. La, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asema falam yughnia anhuma ule utume wa mitume hawa wawili haukuwa ngome, haukuwa ngao, haukuwa jabali, haukuwa uokozi, au haukuwa safina, au haukuwa jahazi ambalo lingeweza kuwaokoa wanawake wachafu kama hawa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa maana wao walikuwa waovu. Kwa hiyo wao wataingia katika adhabu na wataadhibiwa pamoja na wale watu waovu. Hii ni picha kamili inayotupa Qurani kutuonyesha Qurani ni kitabu cha uongofu. Qurani ni kitabu ambacho kinamuweka binadamu katika njia iliyonyoka sawa, njia itakayompeleka katika ufuo, kwa sababu tunapotoka katika bahari tunahitaji ile sehemu ya kuegesha jahazi letu. Kwa hiyo hili jahazi litakwenda kwenye ufuo, litakwenda kuegesha, litakwenda kusimama katika forodha au katika ufuo wa amani, katika ufuo wa neema na baraka za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Lakini ni jahazi ambalo ni lazima, jahazi la watenda wema, sio jahazi la mahusiano ya kifamilia, na ndipo pia Hii mwisho wa hii aya asema hii aya ilikuwa ni kama inawakemea wale wake wawili za mtume sallallahu alaihi wa ali, waliofanya yale walioyafanya, kwa kumfanyia mtume sallallahu alaihi waali. Kwa sababu ni marefu, sitaki niingie katika bahthi kama hiyo, lakini anasema hii ni inawakemea hawa wake za mtume, hawa wake wawili wa mtume ambao walifanya vile vituko, wao pia wanakemewa na aya kama hii inawaonyesha kwa kuwa nyinyi, msione kwa kuwa mna na saba muna mafungamano na Mtume, basi mkaona kwa kuwa mtaokoka na adhabu ya Mwenyezi Mungu iwapo mtafanya mambo mabaya. La e, hii aya inatuonyesha kwa kuwa hawa, mbali ya kuwa wao walikuwa ni wake za mtume au ni wake za mitume, lakini mbali ya kuwa wao walikuwa na ukaribu na mitume Hii aya inatoa mafunzo mazuri kwa maana wale wenye zile ndoto, wale wenye fikra, kwa sababu kuna watu wanakaa wanaishi maisha ya ndoto, wanaishi maisha ya fikra, wanaishi maisha ya khayal. Inabidi tutoke kwenye maisha ya, khala, ya khayali. Inabidi tutoke kwenye maisha ya ndoto. Inabidi tutoke kwenye maisha ya vile ha zile ngano za kale amb za kale ambazo hazina ukweli inabidi tuishi maisha ya kihakika, yale maisha ambayo ndani yake tunapata hiki kipimo, tunapata hii mizani ya uhakika, ambayo inatuthibitishia mzuri ni upi na mbaya ni upi. Na ndipo hapa Sheikh Makarimu anasema, kwa kuwa wale wenye ndoto kama hizi wili, wale wenye fikra kama hizi, kwa kuwa wao wafanye maovu watakavyofanya wafanye mabaya watakayofanya, madamu wao ni familia ya mtu mtukufu, madamu wao ni familia ya watu wema, watakuwa ndani ya lile jahazi au ndani ya lile safina. Asema laa, hii inatupa kipimo kamili, kuambia hawa watu wanaoishi katika fikra kama hizi, katika ndoto kama hizi, hii aya imekuja kutwambia la, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kama alivyomtoa mtoto wa Nabii Allahi Nuh, na akasema kwa kuwa innahu amalun ghairu saleh, au akamtoa mke wa Nabii Allahi Nuh na wane, Nabii Allahi Lut akasema kwa kuwa ule utume wa mitume hawa wawili haukuwaokoa hawa, hawa wanawake wawili na moto wa Jahannam kwa ule uovu wao, basi wewe pia utakapokuwa muovu mtenda maovu tofauti tofauti nasaba yako, kuna wale watu watukufu, hayatokuokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wewe utaadhibiwa na utakuwa ni katika watu waovu kama walivyokuwa wake Nuh, nanab, Lut, wa nabillahi Nuh na nabillahi Lut alaihim assalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashikilia nafasi ya pili barani Asia na ya 12 duniani katika uga wa bioteknolojia na bidhaa zake zimeweza kuzishinda hata zile za Marekani na Ulaya. Kwa kifupi, wapenzi wasikilizaji, bioteknolojia hutumiwa hasa katika kilimo, uzalishaji wa vyakula na tiba. Viumbe hai kama mimea na bakteria, dutu za kibiolojia kama vimeng'enya na kadhalika hutumiwa kwa kupata dutu kemikali, mazao na bidhaa nyingine. Hivyo kwa kifupi, bioteknolojia ni matumizi ya teknolojia katika viumbe hai ili kuboresha bidhaa fulani, kama chakula, dawa na halikadhalika. Uh, bidhaa za kilimo na halikadhalika, pia mazingira. Javad Mohamadi, mkuu wa kituo cha kitaifa cha uhandisi wa kijenetiki na bioteknolojia cha Iran, anasema hivi sasa bidhaa za bioteknolojia zinazozalishwa Iran, mbali na kuwa zinaiingizia nchi hii pato la fedha za kigeni, bali pia ni za kiwango cha juu na zimefanikiwa kuziondoa katika soko baadhi ya bidhaa zilizotengenezwa Marekani na nchi za Ulaya. Muhammadi amebaini kuwa hivi sasa Iran imeweza kushika nafasi ya pili Asia na ya nne duniani katika uga wa bioteknolojia. Halikadhalika, anasema kutokana na uzalishaji wa bidhaa muhimu za bioteknolojia kila mwaka Iran huokoa mabilioni ya dola ambazo zingetumika kuagiza bidhaa hizo kutoka nje ya nchi. Mkuu wa Kituo cha Kitaifa cha Uhandisi wa Kijenetiki na Bioteknolojia cha Iran anasema asilimia sitini ya bidhaa za mashirika ambayo msingi wake ni ilmu na ni bidhaa za bioteknolojia na kuongeza kuwa hivi sasa kuna mashirika ya patao mia sita ya Iran katika sekta hii ya bioteknolojia. Yakumbuka kuwa Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu, aliutaja mwaka mpya wa elfu moja mia nne na moja Hijria Shamsia ulioanza Machi 21 mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili kuwa ni mwaka lishaji, wa uzalishaji, msingi wa elimu na kubuni nafasi za ajira na hivyo ustawi wa mashirika ambayo msingi wake ni ilmu ni moja ya njia bora zaidi za kubuni nafasi mpya za ajira. Kwa mara ya kwanza kabisa, watafiti wa shirika la Imugene la Australia wamefanikiwa kumpa mgonjwa wa saratani kirusi ambacho kinapelekea kupungua donda la saratani. Kirusi hicho tayari kilikuwa kimefanyiwa majaribio kwa mnyama kwa mafanikio. Kirusi hicho ambacho kinajulikana kwa jina la Vaksinia kimeundwa kupitia mbinu ya uhandisi wa kijenetiki ambapo, sambamba na kuangamiza seli zinazosababisha saratani, hakidhuru seli salama mwilini. Uchunguzi uliofanyiwa kirusi hicho kwa wanyama unaonyesha kuwa kinaweza kupunguza ukubwa wa donda la saratani ya matumbo, saratani ya mapafu, saratani ya matiti na saratani ya ovary. Ingawa kuna mbinu zingine mwafaka ambazo zinatumiwa kuangamiza donda la saratani, lakini wakati mwingi mgonjwa hupata tena donda hilo. Kirusi cha vaksinia pia huweza kuupa mwili wa mgonjwa kinga na kuimarisha kiwango cha protini ijulikanayo kama PD-L1 katika donda na matokeo ya hilo ni kuwa matibabu ya saratani huwa na matokeo bora zaidi. Kwa hakika vaksinia ni aina ya kirusi ambacho huangamiza saratani na kinapatikana katika maumbile na baada ya kufanyiwa mabadiliko ya kijenetiki hupewa uwezo wa kuangamiza saratani. Shirika la Immunogen eh, limeweza kutengeneza kirusi hicho ili kiweze kutumika katika mbinu mpya za matibabu ya saratani kwa kuimarisha mfumo wa kinga mwilini. Inatarajiwa kuwa kirusi hicho sasa kitafanyiwa majaribio ya kikliniki miongoni mwa wagonjwa mia moja wa saratani katika maeneo kumi ya majaribio huko Marekani na halikadhalika Australia inatarajiwa kuwa awamu hii ya majaribio itadumu kwa muda wa miezi ishirini na nne. Katika kipindi hicho wagonjwa watadungwa dozi ya vaksini ya moja kwa moja katika dona la saratani au kupitia njia ya IV baada ya kubainika kuwa aina hii ya matibabu ni salama wagonjwa watapewa dawa ijulikanayo kama pembrolizumab ambayo inaimarisha uwezo wa kinga ya mwili kwa ajili ya kukabiliana na seli zinazoibua saratani. Taasisi ya utafiti wa kilimo Tanzania Tari kwa kushirikiana na taasisi ya kimataifa ya kilimo katika ukanda wa kitropiki IITA wamegundua aina mpya ya mbegu ya migomba ya ndizi aina ya Tariban inayoleta tija ya uzalishaji kwa wakulima wa zao hilo. Akizungumza hivi karibuni katika uzinduzi wa aina mpya ya migomba inayozaa kwa wingi nchini Tanzania uliofanyika katika Chuo Kikuu cha Nelson Mandela, mkurugenzi wa Tari, Daktari Godfrey Mkamilo, amesema mbegu hizo zinaongeza uzalishaji kutoka tani 25 hadi tani 35 kwa hekta moja. Akibainisha zaidi amesema kazi hii ya ugunduzi wa mbegu ya tariban imefanywa kwa ushirikiano kati ya Wizara ya Kilimo kupitia Tari eita pamoja na taasisi ya utafiti wa kilimo nchini Uganda inayojulikana kwa jina la NARO. Lengo likiwa ni kuhakikisha wanapata mbegu za migomba ya ndizi inayoleta tija kwa wakulima wetu. Dkt. Mkamilo amesema mbegu hizo zinasambazwa kwa baadhi ya wakulima pamoja na mashamba 18 ya mfano katika mkoa wa Arusha, Kilimanjaro, uh, Morogoro pamoja na Kagera kwa lengo la kuzifikisha katika wahitaji na kuzitumia. Kwa upande wake mtafiti kutoka IITA Alan Brown amesema utafiti wa mbegu hiyo umechukua zaidi ya miaka 15 kutokana na zao hilo kuwa na changamoto ya upatikanaji wa mbegu halisia, hali ambayo iliwabidi wafanye kazi hiyo pole pole ili waweze kupata kile walichokikusudia. Serikali ya Kenya imezindua kanuni itakayohakikisha kuwa watu wanaoishi na ulemavu wameweza kupata huduma za bidhaa kwa urahisi kidijitali. Kanuni hiyo itawalazimu wazinduzi wa tovuti, apu na vifaa vya kielektroniki na bidhaa nyingine za kidijitali kuwa na mbadala wa sauti ili kuwafaa walemavu. Wakili Wilson Macharia, na ambaye ana ulemavu wa kutoona anaeleza kuwa humuia vigumu sana kila wakati anapopaswa kujaza malipo ya ushuru. Bwana Macharia anasikitika kwa kusema, siwezi kufungua tovuti ya iTax sababu ya swali la hisabati linalomshurutisha mtu kujibu ili kuendelea Kutoweza kulijibu swali hilo ni ishara kuwa siwezi kujaza malipo yangu ya ushuru, jambo linalovutia penalti kutoka kwa mamlaka ya utozaji ushuru nchini Kenya, KRA. Japo mashari alisaidiwa na rafiki yake kujaza malipo ya ushuru wake kwenye tovuti hiyo, aliafiki kuwa usiri wa data yake hauzingatiwi, huku akisisitiza kuwa teknolojia huwezesha mambo kwa watu wanaoishi na ulemavu. Akizungumza kwenye uzinduzi huo hivi karibuni, Margaret Kobia, waziri wa utumishi wa umma, Alisema huu ndio uzinduzi wa kanuni ya KS ISO 2952. Kenya ndiyo nchi ya kwanza barani Afrika kuzindua mkataba utakaohakikisha kuwa bidhaa zote na huduma za kidijitali zimewafaa watu wanaoishi kwa ulemavu. Kanuni hiyo japo haijafanyiwa sheria, inalenga kuwapa wazinduzi mbadala wa kuwajumuisha watu wanaoishi na ulemavu katika ulingo wa kidijitali. Na mwisho kabisa, imebainika kuwa vifo vya COVID-19 katika bara la Afrika vinatarajiwa kupungua kwa karibu asilimia 94 mwaka huu 2022 ikilinganishwa, e, na mwaka jana ambapo janga hilo lilikuwa katika kilele cha athari zake, kwa mujibu wa tathmini ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO lililotolewa mwanzo wa mwezi wa Juni. Shirika hilo linasema kuwa punguzo kubwa Uh, kutoka takribani vifo 970 kila siku mwaka jana hadi vifo karibu 60 kwa siku ifikapo mwisho wa mwaka huu ndilo litakalowekewa lengo. Mkurugenzi mkuu wa WHO kanda ya Afrika Daktari Motshidiso Moeti anasema idadi ndogo ya vifo inayotarajiwa mwaka huu ni mafanikio makubwa katika ukanda wa Afrika na ushuhuda wa jitihada zilizofanywa na nchi za bara hilo na wadau mbalimbali. Amesema bado kazi haijamalizika kila muda, tunapo bueteka covid-19 inashambulia tena. Ripoti hiyo ya tathmini iliyochapishwa karibuni kwenye jarida la kitabibu la Uingereza la Lancet imekuja wakati idadi ya wagonjwa inakadiriwa kupungua kwa zaidi ya robo mwaka huu. Jumla ya vifo laki tatu hamsini elfu vinakadiriwa kutokea mwaka jana barani Afrika kutokana na covid-19. Na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na Uh, tathmini hiyo ya covid 19, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya yes, sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa wake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, mwezi saba mfunguo wa pili, Dhul Qad 1443 Hijiria, sawa na tarehe 7 Juni 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 727 iliyopita alifariki dunia Ibni Baswis, mtaalamu wa hati na kaligrafia. Alizaliwa mwaka 651 hijiria katika mji wa Damaskas na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati yani kaligrafia. Ibni Baswis aliandika hati kwa mitindo tofauti ya kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Qurani tukufu kwa maji ya dhahabu na hati maridadi kabisa. Nakala hiyo ya Quran na athari nyingine za Ibni Baswis bado ziko hadi leo hii. Siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita, yaani tarehe 7 Juni 1879, vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano ya mkataba huo. Suala hilo liliifanya Chile ishambulie kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi katika vita hivyo na kutiliana saini makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ufukwe wote wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na Chile. Na katika siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, na kufuatia kushindwa Waarabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa beitul Maqdis. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuweko huko msikiti mtukufu al Aqsa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu, unapatikana humo pia kutokana na kuwa pia ni sehemu ambayo Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wa salam alipaa kuelekea mbinguni katika tukio la Miraji. Tangu utawala ghasibu wa Israeli uzikalie kwa mabavu ardza wa ardhi za Wapalestina, umekuwa ukifanya njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hapo hekalu bandia la Nabii Suleiman alaihi ssalam. Utawala huo vile vile unatekeleza siasa hatari ya kuvuruga muundo wa jamii asili ya wakazi wa mji wa Baitul Makdis kwa kuwafukuza Wapalestina katika ardhi zao na kujenga hapo vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Walowezi hao wa Kizayuni wanafanya njama kubwa ya kufuta kabisa nembo na alama za Wapalestina na Waislamu katika mji huo mtukufu wa Baitul Makdis. Na siku kama leo miaka 42 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 7 Juni 1980, ndege za kijeshi za utawala wa Kizayuni wa Israeli zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na Baghdadi, mji mkuu wa Iraq. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Jumaidi Isa wa Kondoa, Tanzania, ametuletea maoni yake haya. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema, ipo haja ya wahanga wa uhamiaji kubadili mwelekeo wao wa kutaka kupata maisha mazuri Ulaya, kwani kinachofanywa na Uingereza cha kuwahamishia Rwanda wakimbizi hadi watoto hakikutarajiwa na wengi. Maoni yake hayo, Bwana Jumaidi Isa Wakondoa huku nchini Tanzania. Kwa usiku huu, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Richard Falk, mhadhiri Marekani katika taaluma ya sheria za kimataifa, ambaye aliwahi kuwa ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, amesema mauaji yaliyofanywa na utawala wa Israel dhidi ya afisa wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran RGC, kanali, sayi, kanali Hassan Sayad Khodai mwezi uliopita, yalikuwa ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kusema kwamba kwa mauaji hayo Israel ina hatia ya ugaidi unaofadhiliwa na serikali. Wanajeshi wawili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa katika makabiliano na waasi wa kundi la M23 huko mashariki mwa nchi. Muhamad Bakir Kalibafu, spika wa bunge la Iran, amesema chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni fikra za Imam Mahdi, Mwenyezimungu aharakishe kudhihiri kwake, na Ashura. Vikosi vya usalama vya Sudan vimempiga risasi mwandamanaji mwingine aliyekuwa miongoni mwa wanaopinga mapinduzi ya kijeshi nchini humo na hivyo kuifanya idadi ya waliouawa tangu Oktoba mwaka jana katika maandamano ya kupinga mapinduzi kufikia mia moja na mashirika misaada wa wa ya wakimbizi ya Uingereza yameishutuma ofisi ya mambo ya ndani kwa kujaribu kuwatimua kambini ili waelekee huku nchini Rwanda watoto wenye umri wa miaka kumi na sita wasio na walezi au wasimamizi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa, wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, ahsanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh.