Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyyu al-Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, sabah alkher. Mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumanne asubuhi ya, ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Jumanne ya juni saba. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Ni ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa za habari za dunia. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondoo wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nikukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu mpenzi msikilizaji ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Alazhar Azhar yalani kuvunjiwa heshima mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam nchini India. Amir Abdullahian nasema Iran itaendelea kuunga mkono mukawama wa Palestina na vikwazo vya Rasia vya watia hasara ya yuro bilioni 5 wananchi wa Jerumani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani utovu adabu, mwawili, wa adabu wa wanachama wawili wa chama tawala cha BJP huko nchini India kwa kumvunjia heshima Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, chuo kikuu cha Al Azhar cha nchini Misri kimetoa taarifa nzito na yenye maneno makali ya kulaani utovu wa adabu uliofanywa na wanachama hao waandamizi wa chama tawala cha BJP cha India na kusisitiza kuwa vitendo kama hivyo ni mfano wa wazi wa ugaidi ambao lengo lake ni kuitumbukiza dunia nzima katika vita angamizi. Taarifa hiyo imeitaka jamii ya kimataifa kusimama imara kukabiliana na hatari zinazosababishwa na maadui hao wa Uislamu na ubinadamu. Katika mdahalo wa televisheni, msemaji wa chama tawala cha India BJP, Nupur Sharma, alitoa matamshi ya kichochezi dhidi ya mtume wa Uislamu ambayo yamelaaniwa kote India na kuzusha ghasia nchini humo. Juzi Jumapili, chama cha BJP kilitangaza kusimamisha wanachama wa Sharma na kujiweka mbali na matamshi yake ya chuki. Balozi wa India nchini Misri naye ameelezea kusikitishwa kwake na kitendo hicho cha wanachama wa chama tawala huko India na kusema kuwa ni jambo lisilokubalika kabisa kumvunjia heshima mtume wa Uislamu. Amesema msimamo wa serikali ya India ni kuheshimu dini zote na kwamba mtumishi yeyote wa serikali haruhusiwi kuvunjia heshima mtu yeyote. Amesema waliomvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu huko India ni wanachama wa chama cha BJP si watumishi serikalini. Chama cha BJP kimemfukuza kazi pia Navin Kumar Jendal, ambaye anasimamia kitengo cha habari cha chama hicho mjini New Delhi na ambaye pia alituma ujumbe uliomvunjia heshima mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika ukurasa wake wa Twitter na baadaye akalazimika kuufutia au kufuta kutokana na kuongezeka malalamiko dhidi yake. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu katu haitoruhusu kukanyagwa haki za Wairan katika mazungumzo ya Viena au kupuuza haki za wananchi Waislamu wa Palestina, na kueleza bayana kuwa Teheran itaendelea kuunga mkono mukawama wa, wa Palestina. Hussein Amir Abdullahian alisema hayo jana Jumatatu katika mazungumzo yake na viongozi wa kisiasa na maafisa kutoka makundi ya mukawama ya Palestina na Lebanon ambao wapo, wapo hapa nchini Iran kuhudhuria kumbukumbu ya miaka thelathini na mitatu ya kuaga dunia Imam Ruhullah Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Abdullahian ameashiria mtazamo mpana wa Imam Khomeini kuhusiana na kadhia ya Palestina na kueleza kuwa Imam Ruhullah alikuwa anaitakidi kwamba Palestina ndiyo kadhia kuu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa sanjari na kuwa na, na mtazamo mmoja na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, pia amekuwa akisisitizia udharura wa kukombolewa wa Palestina, akiamini kwamba ardhi zote za Palestina zitakombolewa kutoka kwa Wazayuni maghasibu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa katu Jamhuri ya Kiislamu haitotetereka au kuachana na msimamo wake wa kuliunga mkono na kulitetea taifa la Palestina licha ya mashinikizo ya kila upande. Kadhalika ametaja hatua ya baadhi ya nchi za Kiislamu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kama usaliti na kubainisha kuwa madola hayo yatajuta kwa maamuzi yao hayo. Wakati huu huu, harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas imesema kuwa njia pekee ya kuweza kupambana na kuwashinda wavamizi ni mukawama na mapambano ya kila upande, ya silaha, ya kisiasa, ya kijamii, ya kiuchumi na ya kidiplomasia. Hamas ilitoa tamko hilo jana Jumatatu kuhusu kuongezeka vitendo vya kivamizi na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina na matukufu yao na kusisitiza kuwa mukawama ndio njia pekee ya ukombozi. Katika kipindi cha wiki za hivi karibuni, wanajeshi makatili wa Israel wamezidisha jinai zao dhidi ya Wapalestina na kumeripotiwa kesi nyingi za kupigwa risasi za kivita Wapalestina tena moja kwa moja bila huruma na wanajeshi wa utawala wa Kizayuni. Ripoti ya Falestina Al-Yaum imenukuu tamko la harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas likisema kwamba mukawama ndio njia pekee inayoweza kuliongoza taifa la Palestina kwenye ukombozi wa ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Turejea hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa muswada wa azimio la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa haikubaliki kabisa na kwamba Teheran itajibu inavyofaa hatua hiyo ya IAEA. Kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa nyuklia wa IAEA kilianza jana Jumatatu, katika makao ya wakala huo huko Vienna, nchini Austria. Marekani na nchi tatu za Ulaya za Ujerumani, Uingereza na Ufaransa zimetoa pendekezo la pamoja kwa bodi hiyo ya kuwa eti zina wasiwasi mkubwa na mada za urani ambazo eti zimepatikana katika maeneo ya nyuklia ambayo zimedai hayakutangazwa na Iran. Nchi hizo nne za magharibi zimedai pia kwamba eti Iran imeshindwa kutoa ushirikiano wa kutosha, kuna mambo bado hayajapata ufumbuzi na kuitaka Iran ifanye haraka kuongeza ushirikiano wake na IAEA kuweza kutatua maswala yaliyobakia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzade amekanusha madai yote hayo ya nchi nne za magharibi na kusema katika mahojiano kwa njia ya televisheni kwamba hivi sasa Teheran haisemi chochote maadamu bodi ya magavana ya IAEA haijawasilisha bado muswada wake wakiwadui dhidi ya Iran mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. na vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Rusia kwa madai ya vita vya Ukraine vimesababisha matatizo makubwa kwa wananchi wa nchi za kawaida za Ulaya na Marekani. Vikwazo hivyo vinatarajiwa kuwasababishia hasara ya euro bilioni tano wananchi wa Ujerumani. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Ujerumani kwenyewe. Kwa mujibu wa vyombo vya habari hivyo, serikali ya Ujerumani inalazimika kutafuta njia mbadala za kufidia gesi ya Rasia, na hakuna njia nyingine ya kufanya hivyo isipokuwa kuwabebesha ushuru mkubwa walipa kodi wa Ujerumani. Tathmini zinaonyesha kuwa ushuru utakaoongezwa na serikali ya Ujerumani kufidia gesi ya Rasia hautopungua euro bilioni tano kila mwaka. Hivi karibuni Rasia imeamua kuikatia gesi Ujerumani gesi ya Rasia ilikuwa ikiingia Ujerumani kupitia shirika la Gazprom Germania. Kwa upande wake, shirika la habari la Roiters limeinukuu wizara ya nishati ya Ujerumani ikisema kuwa nchi hiyo inahitajia mita cubic milioni kumi za gesi ya ziada kufidia pengo la vikwazo vya gesi vya Rusia, na kugharamia uingizaji wa gesi hiyo kutailazimisha serikali ipandishe ushuru ambao utawagharimu walipa kodi wa Ujerumani yuro bilioni tano kila mwaka mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio teheran Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho au una kichwa kisemacho Muhammad bin Salman, ufalme wa Saudi Arabia katika njia ya kuwekwa wazi uhusiano na Israel. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel vimetangaza kuwa Saudi Arabia imekubaliana na utawala huo ghasibu kufungua anga yake kwa ajili ya kutumiwa na ndege za Kizayuni. Kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya utawala wa Kizayuni wa Israel na nchi za kiarabu kumepitia awamu tatu kuu. Awamu ya kwanza ilitimia mwaka elfu moja mia kenda sabini na nane ambapo utawala wa Kizayuni na Misri zilitiliana saini mkataba wa amani wa Camp David. Jimmy Carter aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo alifanya upatanishi kati ya Cairo na Tel Aviv na kupelekea pande mbili hizo kutia saini makubaliano hayo. Awamu ya pili ya uhusiano huo ilitimia miaka kumi na sita baadaye ambapo mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne Jordan na utawala wa kizayuni zilitia saini makubaliano ya amani yaliyoitwa Wadi Araba. Marekani pia ilifanya upatanishi katika makub uh, katika makubaliano hayo ambapo rais Bill Clinton wa Marekani alikuwa mpatanishi kati ya pande hizo katika kutia saini makubaliano hayo. Hatua ya tatu ya nchi za Kiarabu kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kibaguzi wa Israel ilitimia baada ya muda mrefu kidogo, yani miaka ishirini na sita baada ya kutiwa saini makubaliano ya Wadi Araba. Mkataba huo ulipewa jina la Mapatano ya Abraham, katika hali ambayo katika awamu mbili za mwanzo ni nchi moja tu iliyoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika kila awamu. Katika awamu hii nchi mbili za Imarati na Bahrain zilianzisha uhusiano huo mnamo Septemba mwaka elfu mbili na ishirini, na kisha Moroko na Sudan zikaanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo unaokalia Kuds tukufu kwa mabavu mwishoni mwa mwaka huo. Katika awamu hiyo pia rais wa Marekani alihusika ambapo rais Donald Trump alikuwa mpatanishi kati ya nchi hizo za kiarabu na utawala wa kizayuni. Jambo muhimu kuhusu hatua wa ya tatu ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida wa nchi za kiarabu na utawala wa kizayuni ni kwamba uhusiano huo ulianzishwa kwa uungaji mkono mkubwa na wa moja kwa moja wa Saudi Arabia. Saudia kabla ya hapo ilikuwa ikijizuia kuweka wazi uhusiano wake na Israel kutokana na mashinikizo ya kimataifa na hasa ya ulimwengu wa Kiislamu. Lakini uhusiano kati ya Riadha na Tel Aviv umekuwa ukiongezeka katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ambapo watawala wa pande mbili wamekuwa wakikutana mara kwa mara, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya kuaminika. Hata hivyo, katika siku za hivi karibuni kumechapishwa habari zaidi kuhusu nia ya Saudi Arabia ya kutaka kuweka hadharani uhusiano wake na utawala wa Kizayuni. Gazeti la Israel la Hayom limeripoti kuhusu makubaliano ya awali kati ya utawala wa Kizayuni na Saudi Arabia kupitia upatanishi wa Marekani wa kufunguliwa anga ya Saudia kwa ajili ya kutumiwa na ndege za Kizayuni. Gazeti hilo limeripoti kuwa iwapo hilo litatimia, itakuwa ni hatua muhimu kuelekea kuanzishwa uhusiano wa kawaida na wawazi kati ya Tel Aviv na Riyadh, ingawa pande hizo mbili zimekuwa na mahusiano ya siri kwa muda mrefu. Hii ni Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, wana fursa kushiriki matangazo haya, tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487, na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 31 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia miongozo mingine ya kiakhlaki ya dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika vipindi kadhaa vilivyopita tumebainisha nukta kadhaa kuhusu mambo yanayoweza kuwa na taathira kubwa katika kuimarisha mihimili ya ndoa na familia. Miongoni mwa mambo muhimu zaidi kati ya hayo ni kuifanya familia mahali salama na pa amani kimaadili, kwani kama ambavyo huwezi kutarajia matunda mazuri na mazao bora katika ardhi kavu ya bisi na isiyo na rutuba, ndivyo vivyo hivyo tusiwe na mategemeo ya kupata watoto wema walioleleka na kufunzika katika familia ambayo haina uzima wa kinafsi wala usafi wa kimaadili. Ili kuifanya familia iwe na mazingira safi na salama, hatua kuu na ya msingi ni kuimarisha ndani yake maadili na itikadi sahihi za dini. Imam Jaafar as-Sadiq alayhi salam amesema, kabla fikra za upotoshaji hazijaziteka nyoyo zao na mbegu potofu hazijapandwa kwenye ardhi ya nyoyo zao, yatangulieni hayo kwa kuwajuza watoto wenu mafundisho ya Uislamu halisi. Kwa mujibu wa maneno haya matukufu, jukumu la pamoja la akina baba na akina mama ni kuhakikisha kwa upande mmoja wao wenyewe wanakuwa na uelewa wa mafundisho ya kujenga nafsi ya Uislamu, na kwa upande mwingine kuzifahamu barabara fikra na mitazamo potofu, ili kuweza kuhifadhi fitra ya kitauhidi na kuyalinda maumbile safi ya watoto wao na mitazamo na mielekeo yenye sumu ya shirki na ukafiri. Hatua nyingine ya msingi ya kuifanya familia iwe na mazingira salama inapasa ichukuliwe na wazazi hasa mama ambao ndio wenye nafasi muhimu zaidi katika malezi ya watoto wao, nayo ni kuzipalilia mbegu za thamani za kiakhlaki na heshima za kiutu ndani ya nafsi zao. Imamu Ali alaihi ssalam ametubainishia utukufu wa kujipamba na akhlaki njema aliposema: hata kama tungekuwa hatuna matumaini na imani ya kupata pepo wala hofu ya kuchelea moto na malipo ya thawabu na adhabu kutokana na amali zetu, basi bado ingepasa na ingestahiki kujipamba kwa akhlaki njema, kwa sababu ndizo zinazotuonyesha njia ya mafanikio. Aya, vielelezo vya wazi vya kiakhlaki ni adabu katika kauli na tabia ndani ya taasisi ya ndoa na familia. Inapasa kauli nzuri na zamurua na maneno ya heshima, upendo na ukweli yatawale ndani ya familia na watu wake wajitahidi kujiweka mbali kabisa na utumiaji wa maneno makali yasiyo na nadhari na mantiki na yanayoweza kutibua na kuvuruga hisia za mtu. Lakini mbali na hayo, tabia na mienendo ya watu inapasa iwe ya namna ambayo heshima na staha ya kila mmoja ndani ya familia, hususan baba na mama, ambao wana hadhi na daraja maalumu katika utamaduni wa Kiislamu, ichungwe na kuzingatiwa. Moja ya madhihirisho makubwa yanayoakisi mwenendo wa watu ni aina ya mavazi wanayovaa watu wa familia. Hata kama familia inafahamika kuwa ni sehemu ya maisha ya faragha ya watu, lakini watoto wanapofikia umri wa baleghe au uwezo wa kiakili wa kufahamu mambo, haipasi mtu yeyote wa familia kuvaa mavazi yasiyo ya staha ya na yanayochochea ghariza za kijinsia kwa sababu yanaweza kuwasukuma jamaa wa familia kwenye ufisadi. Hakuna shaka kuwa kuwepo kwa utamaduni wa watu kuwa na haya na soni kutaifanya familia iwe na watu wanaojiheshimu na kustahiana, hali ambayo inapatikana kwa kuchunga mipaka ya mahusiano, yakiwemo ya aina ya mavazi wanayovaa jamaa wa familia hiyo. Moja ya sera na mipango michafu ya uistikbari wa dunia ni kueneza utamaduni wa kutembea uchi na kushamirisha maingiliano ya kimwili yasiyo na mipaka unayoyachochea kupitia usambazaji wa filamu za ngono katika ulimwengu wa sinema, televisheni na intaneti, lengo kuu likiwa ni kukitumbukiza kizazi cha vijana kwenye lindi la ufuska na kuwafanya wakatae kufuata taratibu za ufungaji ndoa rasmi kwa kuishia kuanzisha mahusiano haramu ya kingono, huku wakijiridhisha na hoja kwamba kuna haja gani ya kununua ng'ombe wakati inawezekana kupata maziwa freshi kila siku. Ni wazi mpendwa msikilizaji, kwamba kama kizazi cha vijana kitaporomoka kimaadili hadi kufikia kiwango hiki, hakitachunga tena mpaka wowote ule. Kitakachofuatia ni kupoteza hadhi na heshima yake ya kiutu na kuwa duni zaidi kuliko chochote kile kilicho duni. Hapo huishia kughariki kwenye dimbwi la pumbao, kutojielewa na kutangatanga na kama isemavyo Qur'an kuwa mithili ya wanyama bali duni zaidi ya wanyama, kutokana na kupitisha maisha yao bila madhumuni wala lengo lolote la kimantiki. Msingi mwingine muhimu sana wa kuhifadhi na kuienzi familia ni desturi na utaratibu wa kuamiliana, kulahikiana na kutembeleana mtu na jamaa zake, suala ambalo Uislamu umelitilia mkazo sana mpaka ikaelezwa kwamba kukata mahusiano na jamaa ni moja ya madhambi makuu. Mahusiano ya kiudugu yanapokuwa ya kuheshimiana na kustahiana huimarisha misingi na thamani za kidini na kiutu, na pale watu wanapokuwa na mazoea ya kutembeleana, fikra na nyoyo zao huwa na ukuruba zaidi, na mapenzi na masikilizano baina yao huzidi kuongezeka. Lakini pale watu wanapokata udugu au hata kama ukiwepo ukawa siwa uhusiano mzuri, moyo wa upendo na urafiki baina ya jamaa wa ukoo na familia hudhofika, hasa hasa kwa watoto ambao ndio wanaotarajiwa kuja kujenga vizazi vijavyo. Mahusiano dhaifu ya kiujamaa huwaweka mbali watoto hao na thamani za kidini na kiakhlaki. Ifikiapo hatua hiyo, si tu hatutaweza kuzirekebisha fikra na tabia zao, bali si hasha kukata udugu au kuwa na mahusiano ya kiudugu yasiyo na upendo na maelewano, kukayumbisha pia misingi yetu sisi wenyewe ya imani na itikadi za dini. Kwa hiyo ili kuepukana na madhara hayo, inatupasa tuyaangalie upya na kuyarekebisha pale yanapoharibika mahusiano yetu ya kiudugu na kifamilia. na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 31 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 32 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Akthari ya machapisho ya leo ya magazeti njihio ya nchi hiyo yametanguliza mbele habari kuhusu miradi ya maji ya serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan ndio habari iliyotangulizwa mbele na gazeti la Habari Leo chini ya kichwa kisemacho miradi ya maji yampa raha Rais Samia. Gazeti hilo la serikali pia limeandika Jenerali Mabeyo astaafu mwaka huu, mwalimu adaiwa kuwapiga picha wanafunzi uchi na kuwabaka, na maandalizi mkakati kukiuza Kiswahili yakamilika. Gazeti la Majira lina habari kuhusu lugha hiyo ashirafu katika ukurasa wake wa nne na imepewa nwani semayo watu milioni mia mbili duniani wanazungumza Kiswahili. Samia aagiza umakini miradi mipya ya maji ya trilioni moja nukta saba. Ndivo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe, pia limeandika DC ataka mwalimu mtuhumiwa wa ubakaji wanafunzi kukamatwa, na Arusha kinara matukio ya ukatili kwa watoto. Tanzania Daima limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo msajili uh, watibua viongozi upinzani. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vinavyosomeka viwanja vitano CCM kutafuna mabilioni, mwanga mpya wa upatikanaji maji safi na salama, zuio la kusafirisha wanyama pori, mjadala na familia ya mtupa porini kwa kugoma kukeketwa. Nchini Kenya, magazeti ya nchi hiyo yameendelea kutawaliwa na habari za kisiasa za uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Nation na Taifa Leo yamepambwa kwa picha ya mgombea wa urais wa muungano wa Azimio, Raila Odinga. Picha hiyo kwenye gazeti la Nation imebeba anwani isemayo Canaan ya Raila, huku Taifa Leo likipa habari hiyo kichwa kisemacho Paradiso ya Raila. Kwa muhtasari, ni kwa Odinga alizindua ilani ya muungano wake wa kisiasa hiyo jana na kuashiria mambo kumi yatakayopewa kipaumbele na serikali yake iwapo atashinda urais mwezi Agosti. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye gazeti la Nation toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka Kenya kuwa na karatasi fupi zaidi ya kura kwenye uchaguzi wa rais, Gashagwa asema ni tambwaga, Karua kwa wengi wa kura mlima Kenya, watu wanne waaga dunia baada ya treni kugonga lori Roiru na kieneo Kocha wa watu 20 wauawa katika mauaji mapya DRC. Taifa leo toleo la interneti pamoja na habari nyingine limeandika chama cha Wiper sasa kitalazimika kuteua mgombea mwingine wa gavana wa Mombasa kabla ya Juni 9 mwaka huu baada ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC kumzima aliyekuwa gavana wa kaunti ya Nairobi, Mike Sonko kuwania kiti hicho. Gazeti la Standard halikuwachwa nyuma, limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kisemacho haya ndiyo ninayokusudia kuyafanya siku mia moja za kwanza uongozini, asema Raila. Pia limeandika namna tume ya uchaguzi ya IEBC ilivyofyeka orodha ya waliokuwa na azma ya kugombea urais na kubakisha watu wanne tu. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Monitor ina anwani semayo ghadhabu kutokana na magari ya kifahari ya maspika. Kwa ufupi ni kuwa wananchi wa Uganda wamekasirishwa mno na mpango wa kutenga mabilioni ya fedha kwa ajili ya kuwanunulia majumba na magari ya kifahari spika wa bunge na naibu wake, katika hali ambayo Waganda wengi wanapitia kipindi kigumu wakisumbuliwa na mfumko wa bei za bidhaa. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya kinara wa upinzani Kiza Besije akitoka mahakamani baada ya kuachiwa huru kwa dhamana. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika mahakama ya rufaa ya watupa nje wa bunge wawili wa NRM, agizo la Museveni kutaka wakazi kufurushwa la kosolewa na mtangazaji mkongwe wa redio Alex Ndawula aaga dunia akiwa na miaka 59. Ni saa nne kamili asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Asante sana Idris mali ya Mungu, ukiwa hapo Mombasa, Kenya, anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika, asante sana redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana Idris, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Isa Musango wa Oicha, mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema asalamu aleikum. Namjibu aleikum salam. Anasema habari kupitia Redio Teheran ni nzuri sana, twashukuru. Asante sana Isa Musango kwa maoni yako hayo, ukiwa hapo mjini Beni DRC. Maoni zaidi ni baada ya vipindi hivi vilivyosalia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran na tumai umzima wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran, na kusihi tuandamani hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka aina ya Greco-Roman ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa kombe la Bolat Talikhanova yaliyofanyika mjini Almati nchini Kazakhstan. Iran wametawazwa mabingwa wa mashindano hayo ya kikanda baada ya kuzua medali nne za dhahabu, nne za fedha na shaba mbili. Medali za dhahabu za Jamhuri ya Kiislamu zilitwaliwa na Puya Dadmars katika kilo hamsini na tano, Ali Reza Nejati kilo 60, Muhammad Reza Gerai kilo 72, na Ramin Tahiri katika safu ya kilo themanini na saba. Wakati huo huo, wanamieleka Amir Hussein Zare katika safu ya kilo 125 na Amir Hussein Ferozpur kilo 97 wameshinda medali ya dhahabu na fedha katika vitengo vyao kwenye mieleka mtindo wa freestyle huko nchini Kazakhstan. Aidha, siku ya Jumapili, wanameleka bingwa wa Iran na mshindi wa Olimpiki Hasan Yozdani alitoa medali ya dhahabu baada ya kumzidi maarifa hasimu kutoka Slovakia na kumbwaga kwa alama 11 kwa sifuri katika safu ya wanameleka wenye kilo 86 mtindo wa kujiachia. Kazakhstan na Uzbekistan zimeambulia nafasi ya pili na tatu kwa usanjari huo katika mashindano hayo ya kieneo ya mileka yaliyofanyika baina ya Juni pili na tano. Ndondi: Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezoa medali kochokocho kwenye mashindano ya ndondi aina ya muay thai yaliyofanyika huko Abu Dhabi, mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Iran imefanikiwa kunyakua jumla ya medali 18 kwenye mashindano hayo ya kimataifa yaliyoanza Mei 26 na, na kufunga pazia lake Jumamosi ya Juni nne. Iran imetoa midali mbili za dhahabu zilizotia kibindoni na Masud Abdul Maliki kwenye safu za wanamasumbwi wenye kilo zisizozidi 63.5 na, na mwanadada Fateme Huseini katika kitengo cha wenye kilo chini ya 60. Mbali na kutoa medali mbili za dhahabu, Iran imeshinda pia medali nne za fedha na mbili za shaba, licha ya kuambulia nafasi ya kumi kwenye mashindano hayo ya dunia. Lakini jamhuri ya Kiislamu imezionyesha kivumbi madola makubwa kama vile Marekani, Ufaransa na Misri. Tailand, nchi ambayo ndondi aina ya mithai iliasisiwa, imeibuka ya kwanza kwenye mashindano hayo huko Imarati baada ya kuzoa medali nane za dhahabu, tano za fedha na mbili za shaba. Tugeukie soka, klabu ya Persepolis imemaliza katika nafasi ya pili kwenye ligi kuu ya soka ya Iran. Kwa kifupi IPL msimu huu. Hii ni baada ya kuibamiza Fajr Sepasi bao moja bila jibu katika mchuano wa aina yake uliopigwa siku Alhamisi. Bao hilo la pekee na la ushindi la Wekundu wa Tehran lilijazwa kambani na Umid Alishah katika kipindi cha kwanza kunako kwa dakika 24 vasata, Dar 24 umin, dakigai, musabha, besa, samar, s klabu ya Istiglal Jumatatu ya wa wiki iliyopita walitangazwa mabingwa wa ligi hiyo inayofahamika pia kama ligi ya wataalam kwa kuzoa jumla ya alama 68 msimu huu wa 2021 2022 The Blues ambao nahodha wake ni Voria Ghafuri, inakuwa timu ya kwanza katika historia ya soka la Iran kutoa ubingwa pasi na kushindwa kwenye mchuano wowote ndani ya msimu mzima. The Reds wa Teheran wamemaliza wa pili kwa alama 60 huku Sepahan wakifunga orodha ya tatu bora kwa alama 56. na tukitoka hapa Asia tunafululiza moja kwa moja hadi barani Afrika. Klabu ya Wydad Casablanca ya Moroco ndio mabingwa wa klabu bingwa barani Afrika almaarufu CAF Champions League. Katika fainali ya Jumanne iliyopita, mchezaji nyota wa Wydad Zoher Almutaraji alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili na kuipa timu yake ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Al Ahli ya Misri na hivyo kutoa ufalme wa klabu bingwa barani Afrika mwaka huu. Hii ni mara ya tatu kwa Weidada kunyakua taji hilo la shirikisho la soka Afrika baada ya kutawazwa mabingwa pia mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili na elfu mbili kumi na saba Ushindi wao ulienyima Al Ahli fursa ya kujizolea taji la CAF Champions League kwa msimu wa tatu mfululizo. Almutaraji aliwaweka Weidad kifua mbele katika kipindi cha kwanza kabla ya kumaliza kazi mwanzoni mwa kipindi cha pili mbele ya mashabiki wao wa nyumbani waliofurika uwanjani. Saved by Al Shenawi. Goal. Mutraji. Hii ilikuwa mara ya kwanza tangu mwaka 2019 kwa mashabiki kukubaliwa kushuhudia fainali ya CAF Champions League kutokana na janga la corona. Katika hatua nyingine, klabu ya voliboli ya wanawake ya KCB ya Kenya iliibuka malkia wa voliboli ya klabu bingwa wa Afrika kwa mara ya pili siku ya Jumanne nchini Tunisia. Wanabenki hao wa Kenya walitawazwa mabingwa wa Afrika baada ya kuizamisha Al Ahli ya Misri kwa seti tatu kwa moja za 25 18, 25 22 11 25 na 28 26 katika fainali iliyo shuhudia msisimko mkali. Mabingwa hao walikaribishwa nyumbani kwa mbwembwe mbwe na ngoma za kitamaduni. Baada ya kupata ushindi huo, wanasisitiza kuwa hatimaye wamevuna walichokipanda. Ilikuwa so challenging and uh, it was very hard. But, um, with the faith and um is the hard work and morale, na pia ile support yetu tulikuwa tunapata from the management and also KCB fraternity And our fans, ili ilitusaidia sana ikatupatia hiyo motisha ya kutaka kuwa kad. Hili ni taji la pili la klabu bingwa kwa KCB kwani walilishinda mara ya kwanza mnamo mwaka 2006. Hili ni taji la pili la klabu bingwa kwa KCB kwani walilishinda mara ya kwanza mnamo mwaka 2006. Kwa kutinga fainali hiyo ya Jumanne, KCB na Al Ahli zote zimejikatia tiketi ya kushiriki ngarambe ya klabu bingwa duniani yatakayofanyika Septemba 23 hadi Oktoba 15 mwaka huu nchini Uholanzi na kule Poland. na timu ya taifa ya soka ya wanawake chini ya miaka 17 ya Tanzania almaarufu Serengeti Girls imetinga fainali za kombe la dunia zitakazotifua mavumbi nchini India mnamo Oktoba mwaka huu. Hii ni baada ya kuibuka na ushindi wa jumla ya mabao matano kwa moja dhidi ya Cameroon. Serengeti ilipata ushindi wa bao moja kwa mtungi wikendi lililowekwa kimiani kunako dakika ya 50 na Neema Paul kwa kichwa akiunganisha mpira wa kona uliochongwa na Veronica Mapunda katika mechi ya awali timu hiyo ya taifa ya kambumbu ya wanawake wenye chini ya miaka 17 ya Tanzania ilivuna ushindi mnono wa mabao manne kwa moja. Tanzania sasa imeungana na Moroko na Nigeria kuliwakilisha bara Afrika na kukamilisha idadi ya timu 16 zitakazoshiriki fainali hizo za dunia zitakazopigwa kati ya Oktoba 11 hadi 30 katika miji mitatu nchini India, zikiwa fainali za saba tangu michwano ilipoasisiwa mwaka elfu mbili na nane. Mi kama mchezaji nilikuwa na tamani, na timu ilikuwa imejiwekea malengo, lazima tuende World Cup, ndo tukatoa kauli World Cup lazima, ndo mnaona kama hivi tumefanikisha kupambana, juhudi juhudi kufanya ndoto hiyo. Si tukienda kule tutapambana, so hatuendi kusema tumeshiriki tu, lazima tena tukapambane, tuonyeshe Watanzania tuna kitu. anasema tu kwamba huu ni mwanzo mzuri ambao tumeonyesha sisi kama Serengeti kezi. Naamini sasa itakuwa chachu kwa watu wengine kutupa sapoti kwenye hiki ambacho tunakifanya. Nadhani wenyewe mlikuwa mnaona, mchezo ulikuwa ujeze saa kumi, mwisho wa siku umekuja hadi imefikia usiku. Walikuja na fununu za hapa na pale, wakitaka kututoa mchezoni. kotija alivyokuja akatuambia, kwa sababu tuna goli nne mkononi zinaweza kutusaidia, ya tuonyeshe kile ambacho tunacho kipindi kwanza. Hata hali ulikuwa unaona upepo ulikuwa unavuta sana ya kwao, tukabidi tutumie hizo njia ya umzicha kidogo apinzani na tumefanikiwa ndokambiwa mgagana upwa hali walimkavu. Tutakomea hapo kwa leo. Jina langu ni no Hussein Hassan, hadi juma lijalo, panapo majaliwa, kwa heri. Katika historia leo ni Jumanne, mwezi saba mfunguo wa pili Dhulqad 1443 hijiria, sawa na tarehe 7 Juni 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 727 iliyopita alifariki dunia Ibni Baswis, mtaalamu wa hati na kaligrafia. Alizaliwa mwaka 651 hijiria katika mji wa Damascus na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati yani kaligrafia. Ibni Baswis aliandika hati kwa mitindo tofauti ya kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Qurani tukufu kwa maji ya dhahabu na hati maridadi kabisa. Nakala hiyo ya Quran na athari nyingine za Ibni Baswis bado ziko hadi leo hii. Siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita yaani 7 Juni 1879, vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano ya mkataba huo. Suala hilo liliifanya Chile ishambulia kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi katika vita hivyo na kutiliana saini makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ufukwe wote wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na Chile. na katika siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, na kufuatia kushindwa Waarabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa beitul Makdis. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuweko huko msikiti mtukufu al Aqsa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu, unapatikana humo pia kutokana na kuwa pia ni sehemu ambayo Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alipaa kuelekea mbinguni katika tukio la Miraji. Na tangu utawala kasibu wa Israeli uzikalie kwa mabavu wa ardhi za Wapalestina, umekuwa ukifanya njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hapo hekalu bandia la Nabii Suleiman alaihi ssalam. Utawala huo vile vile unatekeleza siasa hatari ya kuvuruga muundo wa jamii asili ya wakazi wa mji wa Baitul Makdis kwa kuwafukuza Wapalestina katika ardhi zao na kujenga hapo vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Walowezi hao wa Kizayuni wanafanya njama kubwa ya kufuta kabisa nembo na alama za Wapalestina na Waislamu katika mji huo mtukufu wa Baitul Makdis. Siku kama leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na tarehe 7 Juni 1980, ndege za kijeshi za utawala wa Kizayuni wa Israeli zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na Bagdadi, mji mkuu wa Iraq. Hii ni redio Tehran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya, Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anatuandikia hapa: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu, alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika, ama kwa hakika kuondolewa kwa vizuizi vya uwindaji Tanzania ndio mwanzo wa wanyama kufanyiwa ofisadi wa hali ya juu, kuhamishwa kwa wingi kwenda nje. Hili ni tatizo. Maoni yake Jumaidi Isa akiwa Kondoa Masawi Tanzania. Asante sana. Na anaitwa Alia Seleman Isa Ndayanse, yupo Kigoma Ujiji Darajani, huko huko Tanzania, anatuandikia hapa, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Kisha naandika hafidhakumullah. Amin, atuhifadhi hifadhi sote, nawe pia ukiwa hapo Kigoma, asante sana kwa dua yako hiyo. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani utovu wa adabu wa wanachama wawili wa chama tawala cha BJP huko nchini India kwa kumvunjia heshima Mtume mtukufu Islamu, Muhammad, alihi wa Uislamu, Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu katu haitoruhusu kukanyagwa haki za Wairani katika mazungumzo ya Vienna au kupuuza haki za wananchi wa Islamu wa Palestina, na kueleza bayana kuwa Teheran itaendelea kuunga mkono mkawama wa Palestina, na vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya Rasia kwa madai ya vita vya Ukraine vitaisababishia Ujerumani hasara ya yuro bilioni tano. Tutakomea hapo. Kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana tangyawa, mate, vile vile kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na vilevile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mimi ni Hussein Hassan, hadi wakati mwingine, kwa heri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa ya ya saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.