Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya Yamchana ya mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwaves na vilevile vile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi maalum. Cha kwanza kitakujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mapambano ya Hurdadi 15 na kingine kwa mnasaba wa kuteuliwa Ayatullah Sayida Ali Khamenei kuwa kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu lakini kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni na wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mtaalamu wa Umoja wa Mataifa ataka kuharakishwa uchunguzi wa mauaji yaliyojiri baada ya mapinduzi ya kijeshi Sudan. Korea Kaskazini yafyatua makombora manane sambamba na kumalizika mazoezi ya kijeshi ya Marekani na Korea Kusini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa mwito wa kulindwa mazingira akisema tuna dunia moja pekee, tunapaswa kuilinda. Na imeelezwa kuwa mji wa Los Angeles ni kitovu cha wizi wa kutumia silaha nchini Marekani. Habari kamili Mtaalamu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu nchini Sudan ametaka kuharakishwa uchunguzi kuhusu mauaji ya waandamanaji pamoja na jinai zingine zilizofanywa katika nchi hiyo huku idadi ya vifo vilivyotokea tangu yalipofanyika mapinduzi ya kijeshi mwaka uliopita ikikaribia watu mia moja. Sudan imegubikwa na wingu la machafuko na ukandamizaji wa mkono wa chuma wa vyombo vya dola wa kukabiliana na maandamano ya upinzani yanayofanywa takriban kila wiki tangu mkuu wa majeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan alipotoa madaraka Oktoba 25 mwaka jana na kuvuruga mchakato tete wa kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Kwa kweli haikubaliki watu 99 kuuawa na zaidi ya elfu 5 kujeruhiwa kutokana na utumiaji nguvu kupindukia uliofanywa na vikosi vya usalama amesema Adama Dieng, mtaalamu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu nchini Sudan, alipozungumza na waandishi wa habari, wakati akinukuu takwimu hizo zilizotolewa na duru za tiba zinazounga mkono demokrasia. Dieng amezitaka mamlaka za Sudan ziharakishe uchunguzi wa mauaji ya waandamanaji, baada ya kukamilisha ziara yake ya pili nchini Sudan tangu alipofanyika mapinduzi ya kijeshi mwaka jana, mtaalamu huyo wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu amewaeleza maafisa waandamizi wa Khartum kuhusu... kumradhi, akizungumza baada ya kukamilisha ziara yake ya pili nchini Sudan tangu alipofanyika mapinduzi ya kijeshi mwaka jana Mtaalamu huyo wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu amewaeleza maafisa waandamizi wa Khartum kuhusu wasiwasi alionao juu ya utiaji nguvuni watu kwa halaiki unaofanywa dhidi ya wanaharakati, ukatili wa wa kingono na kijinsia na vitendo vya utesaji na udhalilishaji wanavyofanyiwa watu waliowekwa kizuizini. Hayo yanajiri katika hali ambayo Jumapili iliyopita Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, alitoa amri ya kuondolewa sheria ya hali ya hatari nchini humo na kuachiwa huru watu waliowekwa kizuizini. Korea Kaskazini imeyafanyia majaribio makombora manani ya balistiki ya masafa mafupi kuelekea baharini katika upande wa pwani yake ya mashariki Siku moja tu baada ya jirani yake Korea Kusini na Marekani kukamilisha mazoezi yao ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Ufilipino, kwa mujibu wa mkuu wa majeshi ya Korea Kusini, makombora hayo yamefyatuliwa mapema leo kutokea eneo la Sunan katika mji mkuu wa Korea Kaskazini, Pyongyang. Japan pia imeripoti kuwa Korea Kaskazini imefanyia majaribio makombora balistiki. Jaribio hilo la leo ni la mlolongo wa 18 wa majaribio ya makombora kufanywa na Korea Kaskazini tangu ulipoanza mwaka huu tu wa elfu mbili na ishirini na mbili, ikijumuisha pia jaribio la makombora yake yanayovuka mabara ambalo limefanywa kwa mara ya kwanza baada ya kupita karibu miaka mitano. Sambamba na hayo, maafisa wa Korea Kusini na Marekani wanasema kuna dalili kwamba Pyongyang inalifanyia maandalizi eneo la majaribio yake ya nyuklia katika mji wa Pongeri, kaskazini mashariki ya nchi. Jaribio lijalo la nyuklia la Korea Kaskazini litakuwa la saba tangu mwaka elfu mbili na sita, na la kwanza tangu nchi hiyo ilipodai mwaka elfu mbili na kumi na saba kwamba imefyatua kombora la nyuklia linaloweza kubebwa na makombora yake yanayovuka mabara. Mapambano yamezuka mjini Tunis kati ya polisi na waandamanaji wanaopinga kura ya maoni iliyoitishwa na rais Kais Saied wa Tunisia kufanyika nchini humo mwezi ujao wa Julai, takriban mwaka mmoja tangu kiongozi huyo alipochukua hatua inayoelezewa na wakosoaji wake kama mapinduzi ya kijeshi. Askari polisi jana waliwazuia waandamanaji waliokuwa wakielekea makao makuu ya tume ya uchaguzi ambayo mkuu wake alibadilishwa na rais Saidi na kushika uongozi wake yeye mwenyewe katika hatua inayolenga kupanua wigo wa udhibiti wake kwa taasisi za dola. Katika maandamano hayo yaliyoandaliwa na vyama vidogo vitano vya siasa, baadhi ya waandamanaji walibeba mabango yaliyoandikwa, tume ya rais ni sawa sawa na tume ya udanganyifu. Siku ya Jumatano, kiongozi huyo aliwafuta kazi pia majaji 57 akiwatuhumu kwa ufisadi na kuwalinda wale aliowaita magaidi. Majaji waliofukuzwa wamesema hatua iliyochukuliwa dhidi yao imetokana na msimamo wao wa kupinga uingiliaji wa kazi zao unaofanywa na waziri wa sheria na watu waliomzunguka rais Said. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema sayari ya dunia ndiyo makaazi pekee ya watu, hivyo akimaanisha kuwa hakutakuwa na pa kukimbilia ikiwa itachafuliwa, na kwamba ni muhimu kulinda afya, anga yake, utajiri na aina mbalimbali mbali ya viumbe vilivyoko duniani bila kusahau ikolojia yake na rasilimali lukuki. Katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya mazingira duniani, Guterres amesisitiza kwa kusema, tunaibebesha dunia mzigo mkubwa wa kujilinda kwa njia ambayo si endelevu. Mifumo asili ya dunia haiwezi kwenda na kasi ya matakwa yetu. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kinachoharibika si dunia pekee bali binadamu pia wanadhurika, na kwamba mazingira yenye afya ni muhimu kwa ajili ya watu wote na kwa ajili ya malengo 17 ya maendeleo endelevu. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya watu bilioni 3 wameathiriwa na kumomonyoka kwa mifumo ya ikolojia. Uchafuzi wa hewa unasababisha watu milioni 9 kufariki dunia kabla kutimiza ya kutimiza umri wa miaka 75 na kwa mimea na baadhi ya aina za wanyama viko hatarini kutoweka ndani ya miongo michache. Aidha, imeelezwa kuwa takriban nusu ya wakazi wa dunia wako katika hatari ya kuathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi, sawa na mara 15 zaidi ya kufa kutokana na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi kama vile joto kupindukia, mafuriko na ukame. Na gazeti la New York Post limeripoti kuwa mji wa Los Angeles umegeuka kuwa moja ya vitovu vya wizi wa kutumia silaha nchini Marekani na kwamba magenge ya wezi wanaotumia nguvu yamekuwa tishio kubwa kwa raia na nyumba zao. Katika ripoti yake, gazeti hilo limenukuu taarifa ya kitengo maalum cha mauaji yanayofanywa katika matukio ya wizi yanayojiri katika mji huo na kueleza kwamba tangu Januari 2021 hadi sasa yameshuhudiwa matukio 254 ya hujuma za ufukuzwaji na wizi wa utumiaji nguvu, ambapo kati ya yote hayo 165 yametokea katika mwaka 2021, 111 katika miezi minne ya mwishoni mwa mwaka huo uliopita, na 89 yamejiri kuanzia mwanzo wa mwaka huu hadi sasa kwa mujibu wa takwimu mpya za polisi ya Los Angeles, wahanga na waathirika wakubwa wa uhalifu huo wa wizi wa, wa utumiaji nguvu ni watu wa jamii za wachache, ambapo asilimia 45 miongoni mwao ni Wamarekani weusi. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia sisitizo la katibu mkuu wa NATO kuhusu kujiandaa magharibi kwa vita vya muda mrefu Ukraine. Katibu mkuu wa jeshi la nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg, baada ya kuonana na rais wa marekani Joe Biden ili kujua msimamo wa Washington kuhusu vita vya Ukraine, amedai kwamba nchi za magharibi zinapaswa kujiandaa kwa vita vya muda mrefu huko Ukraine. Amedai kuwa NATO haitaki kuingia kwenye vita vya moja kwa moja na Russia. Lakini wakati huo huo amesema jeshi hilo la nchi za magharibi limekula kiapo cha kuilinda Ukraine. Amesema katika vita vingi, na kuna uwezekano mkubwa hata vita vya hivi sasa vya Ukraine mwisho wake humalizwa kwa mazungumzo. Lakini daima kinachopatikana kwenye meza ya mazungumzo kina uhusiano wa karibu na hali halisi ilivyo katika medani za mapigano. Sisitizo la kiongozi wa ngazi za juu kabisa wa jeshi la nchi za magharibi NATO la kwamba vita vya Ukraine vitachukua muda mrefu na kwamba nchi za magharibi zinapaswa kujiandaa kwa vita virefu visivyo na mshindi, na lazima serikali ya Kiev ipate ushindi kwenye midani ya mapigano kwa kuweza kuisaidia katika mazungumzo yamani, ya amani, ni mambo ambayo yanathibitisha kuwa msimamo wa NATO na Marekani ni mmoja kuhusu kurefusha vita vya Ukraine. Kwa kweli, nchi za magharibi hasa Marekani ambayo ndiyo inayoongoza jeshi la NATO zimekubaliana kwamba zifanye kila linalowezekana kuhakikisha kuwa Rusia haipati ushindi wa kijeshi katika vita vya Ukraine. Sultani, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema Marekani na nchi za magharibi ambazo ni waungaji mkono wa Kiev zinataka vita vinavyoendelea hivi sasa huko Ukraine vichukue muda mrefu na visiwe na mshindi, bali viwe kwa madhara ya Rusia. Inaonekana wazi kuwa lengo hasa ni Rusia, kwani zinataka kuona kuwa Mosco imekwama kwenye kinamasi kilichowekwa na Marekani na marafiki zake. Suala hilo limekuwa ndiyo sababu ya kutolewa misaada mikubwa sana ya kijeshi ya nchi za magharibi kwa Ukraine. Kwa ufupi, ni kwamba haijawahi kutokea katika historia ya Marekani baraza la Congress kupasisha mswada wa dola bilioni 40 wa kuisaidia nchi nyingine yaani Ukraine. Tena basi, fedha hizo zitatolewa kwa mkupuo mmoja, dola bilioni 20 zikiwa za misaada ya kijeshi na silaha. Jambo hilo linaonyesha kuwa vita vya Ukraine ni muhimu sana kwa Marekani na bila shaka kwa NATO pia. Kama tulivyotangulia kusema, lengo kuu la magharibi ni kuipigisha magoti Russia kupitia vikwazo vikubwa mno ambavyo nchi hiyo haijawahi kuwekewa katika historia yake yote ili kuilazimisha Mosco irudi nyuma na ikubali kushindwa kwenye vita vya Ukraine. Katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita, NATO na Marekani muda wote zimekuwa zikifanya operesheni za kuizingira Russia na zinajizatiti kijeshi kwenye mipaka ya nchi hiyo. Hata sababu kuu ya kulazimika Russia kuingia vitani na Ukraine tarehe 24 Februari mwaka huu ni siasa hizo za kibeberu za nchi za Magharibi na kushikilia serikali ya wapenda wa Magharibi ya Ukraine kujiunga na jeshi la NATO. Russia ilifikishwa mahala pa kutoweza kuvumilia tena siasa za kiistikbari za Wamagharibi. Iliona usalama wake uko hatarini mno, huku nchi za Magharibi zikizidi kujimarisha kwenye mipaka yake. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Karibu katika kipindi hiki maalum cha kuzungumzia tukio muhimu sana katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu na katika historia ya zama hizi ya Iran. Tukio hilo ni maarufu kwa jina la Khordad 15 kwa kalenda ya Kiirani ya hijria Shamsia. Leo tumeamua kusema machache kuhusu tukio hilo na kusihi, tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tarehe 15 Hordad mwaka 1342 Hijria Shamsia, iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 Miladia, ilikuwa ni siku ya matukio muhimu sana nchini Iran. Baada ya kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kutokana na kukosoa vikali utawala wa kidikteta wa wakati huo wa Iran, miji mbalimbali mbali ya Iran ikiwemo ya Tehran na Qum ilishuhudia maandamano ya wananchi ya kupinga serikali ya Amir Asadullah Alam aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo. Tarehe 15 Khordad mwaka 1342 Hijri Shamsia ilikuwa ni siku ambayo wananchi wa waislamu wa Iran walimwaga damu zao kwa jina la Uislamu na kwa ajili ya Uislamu. Tarehe 15 Khordad ilikuwa ni mwanzo wa mwamko mtukufu wa Kiislamu, ilikuwa ni siku ya kumwasi tawaghut na matawuti na ilikuwa ni siku ambayo taifa la Iran lilianza kufanya harakati yake chini ya bendera ya Uislamu na kuingia katika medani ya kupambana na maadui wa Uislamu na Qurani tukufu na kuzitikisa vibaya nguzo za utawala wa kiimla wa Sha. Katika hotuba aliyoitoa siku ya Ijumaa ya tarehe 8 Juni 1984, Ayatullah Sayid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye wakati huo alikuwa imam wa muda wa swala ya Ijumaa ya Teheran alisema Hordad 15 ni harakati iliyotokana na wananchi wenyewe kwa msukumo wa Uislamu na kwa mapenzi yao kwa wanavyuoni wa dini na kwa mapenzi na imani yao kwa imamu wao. Uti wa mgongo wa harakati ya Hordad 15 ni mapenzi kwa Uislamu na imam na wananchi ambao walifanya harakati hiyo. Hivyo, kilichotokea tarehe 15 hordad ni mshikamano madhubuti baina ya wananchi na imam, tena kwa baraka za Uislamu. Si vibaya hapa tukarudi nyuma kidogo katika kurasa za historia. Mfalme wa zamani wa Iran Muhammad Reza Pahlavi alirejea madarakani baada ya mapinduzi ya mwaka 1954. Alichofanya baada ya kurejeshwa madarakani na Wamarekani ilikuwa ni kutumia wakandamizaji wa kila namna kuimarisha utawala wake. Hata hivyo, mwaka 1961 kulitokea mabadiliko katika siasa za kimataifa, na kumlazimisha Shah wa Iran aangalie upya siasa zake. Mwezi Januari mwaka 1961 John F. Kennedy alishinda urais nchini Marekani. Siasa za Kennedy zilikuwa ni kuzuia mapinduzi ya wananchi katika nchi za ulimwengu wa tatu, hivyo aliwashawishi viongozi wa nchi hizo wafanyie mabadiliko ya kimsingi siasa zao ili kuwalaghai wananchi. Shah wa Iran naye alilazimika kufanya mabadiliko hayo, ikiwa ni pamoja na kufungua kidogo milango ya siasa, kufanyia marekebisho sheria ya ardhi na kufanya mapinduzi meupe. Alichoshindwa kutambua sha wa Iran ni kwamba istilahi hizo za kupandikiza zilikuwa hazikubaliani na muundo wa jamii ya Iran iliyokuwa inaishi kijadi. Matukio yake ilikuwa ni kuzuka ukosefu wa utulivu, ukosefu wa amani na malalamiko ya wananchi, akiwemo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alikosoa vikali siasa hizo. Upinzani na ukosoaji huo haukumfurahisha Shah wa Iran, hivyo aliamua kutumia mkono wa chuma kuwakabiliana nao. Alichofanya ni kushambulia madrasa ya Faizia mjini Qom mwaka 1963 na kumkamata Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, nyumbani kwake. Hatua hiyo iliamsha hasira za wananchi ambao waliamua kusimama imara na kuanzisha harakati hiyo ya Khordad 15 mwaka 1963, na huo ukawa mwanzo wa mwamko wa Kiislamu nchini Iran ulioishia kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Alfajiri ya siku Juma tano, 15 Hordada, ya Jumatano tarehe 15 Hordada mwaka 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 miladia, maafisa wa usalama wa Sha wa Iran walivamia nyumba ya Imam Khomeini mjini Qum na kumpeleka katika jela moja mjini Teheran. Siku tatu kabla ya hapo, imam Khomeini, kudisa sirru, alikuwa ametoa hotuba kali sana ya kufichua usaliti wa shah na mabwana zake. Saa chache tu baada ya kukamatwa imam Khomeini, mwenyezi Mungu amrehemu, barabara za mji wa Qom zilijaa wananchi, wanaume kwa wanawake, wakubwa kwa wadogo, kupinga jambo hilo. Siku hiyo hiyo wananchi waislamu wa, wa Teheran na nao walimiminika barabarani kupinga na kulaani vikali jambo hilo. Wanajeshi wa Sha waliopewa amri ya kukandamiza maandamano ya aina yote ile, walitumia silaha za moto kuwashambulia wananchi Waislamu wa Iran. Damu za Waislamu zilizomwagwa wakati huo ziliongeza hasira za wananchi kwa utawala wa Sha. Hivyo Hordad 15 imekuwa ni siku ya kihistoria katika mapambano ya wananchi wa Iran na ilifungua ukurasa mpya wa mapambano ya watu wanyonge dhidi ya mabeberu na waistikbari duniani. Ijapokuwa wanajeshi na askari usalama wa Shah waliweza kuzima kwa muda mwamko huo, lakini harakati za wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa kibaraka wa dikteta Shah ziliendelea hadi yalipopata ushindi mapinduzi ya Kiislamu Februari 11 mwaka 1979 1979 nchini Iran. Baada ya tukio hilo la Hordad 15 mwaka 1342 hijria shamsia, na licha ya kuweko uchujaji mkubwa wa habari kutoka kwa taasisi za mfalme Shah, lakini ile sehemu ndogo tu ya habari iliyoenea kuhusu kukamatwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu na kufanyika mauaji ya kutisha Hordad 15, mwangwi wake haukuishia katika kona zote za Iran tu bali ulitoka nje ya mipaka ya nchi na kuenea hadi katika maeneo mengine haswa ya Iraq. Wimbi la hasira na ghadhabu dhidi ya mfalme Shah lilienea katika hauza na vyuo vikuu vya kidini vya Najaf, Karbala na Kadhimain nchini Iraq, na uungaji mkono kwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu ukawa mkubwa ndani na nje ya Iran. Telegraf zilitumwa kutoka kona mbali mbali za nchi za Waislamu na taasisi za kimataifa kulaani vikali mauaji yaliyofanywa na mfalme Shah katika tukio hilo la hordad 15. Matukio yote hayo yalitokea katika hali ambayo vyombo vya habari ndani ya Iran vilikuwa vimenyamazia kimya kabisa matukio hayo ya kutisha ya hordad 15. Mpenzi msikilizaji, baada ya mfalme Shah kuona wimbi la hasira limekuwa kubwa alilazimika kumwachilia huru mwanachuo mwanaharakati na mpiganaji jihadi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hata hivyo hilo nalo halikuzima hasira za wananchi, bali upinzani mkubwa uliendelea ndani na nje ya Iran. Hatua nyingine muhimu iliyochukuliwa na maulama wa daraja la kwanza nchini Iran ni kukusanyika mjini Teheran kutafuta njia za kuamiliana na swala hilo. Maraja walitoa tamko la pamoja na kusistiza kuwa Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu ni mujtahid aliyetimiza sifa zote na nimarja, hivyo ana kinga kwa mujibu wa sheria za nchi. Baada ya hapo, utawala wa kimla wa Shah haukuwa na chaguo jingine isipokuwa kumwachilia huru Imam Khomeini tarehe 17 Farvardin ma 1 shamsia. Ingawa hata hivyo, mapambano yaliendelea hadi mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi Februari 11, mwaka 1979, na kupinduliwa kikamilifu utawala kibaraka wa shah hapa nchini Iran. Hapa ni vizuri tukagusia kidogo mchango na taathira za mapambano ya Hordad 15 katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwezi Februari nchini Iran. Kiujumla, mapambano ya Hordad 15 yalikuwa na taathira kubwa katika kufikia ushindi mapinduzi hayo matukufu. Mosi ni kwamba matukio ya Hordad 15 yalihamisha uongozi wa mapambano ya kupinga utawala wa kibaraka wa sha kutoka kwa watu wenye misimamo ya mirengo ya kushoto na kitaifa na kuingiza mikononi mwa viongozi wa kidini na sasa harakati za wanamapinduzi nchini Iran zikapata sura ya kidini zaidi. Pili, mauaji ya watu wasio na hatia yaliyofanywa na utawala wa Shah yalifichua sura halisi ya ukatili na wakibaraka ya mfalme dikteta Shah, wakati ambapo kabla ya mapambano ya Khordad 15 mfalme Shah alikuwa akijificha nyuma ya waziri mkuu na alikuwa haonyeshe kwamba yeye ndiye mhusika mkuu, lakini baada ya mauaji ya Khordad 15 wanamapinduzi nchini Iran walielekeza nguvu zao kwenye kuangusha kabisa utawala wa kiimla wa sha na sio kupigania mabadiliko tu ndani ya utawala wake kibaraka. Tatu, kuanzia wakati huo swala la kuyatimua madola yote ya jinabi na ya kibeberu nchini Iran lilipata nguvu, na ndio maana mapambano ya hordad 15 yanahesabiwa kwamba ndio uliokuwa mwanzo wa harakati ya kupigania kujitawala na kujitegemea taifa la Iran na kupinga utegemezi kwa wageni. Kuanzia wakati huo zilianza kuchipua jumuiya mbalimbali za Kiislamu katika kona tofauti za Iran, na anga ya kupinga dini na iliyokuwa dhidi ya Uislamu ambayo ilikuwa imetawala katika vyuo vikuu na katika taasisi na jumuiya nyinginezo humu nchini ilianza kusambaratika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Nanzi ya Tanzania na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, vifo vya watu 90 vyashtua, ni wanaodaiwa kuuawa na askari hifadhini, kuliwa na wanyama. Gazeti hilo limeandika pia mikoa hatari kwa kelele yatajwa, na moshi mweupe gesi asilia, Samia aita wazabuni wazawa. Mwananchi Jumapili limeipa uzito wa kwanza habari ya kijamii kwa anwani wakati vitendo vya ukatili kwa wenza vikishamiri afya ya akili tishio jipya kwenye ndoa. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika dondoo isemayo wataalamu waeleza kiini cha tatizo na hali inavyozidi kuwa mbaya. Washauri wapenzi kupima afya ya akili kabla kuamua kuishi pamoja. Serikali yajipanga kuwa na kongamano maalumu kusaka tiba. Gazeti la Zanzibar Leo toleo la Jumapili nalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Daktari Husein Ali Mwinyi akimsikiliza kiongozi wa Jumuiya ya Istiqama Zanzibar Shekh Sultan Khamis Mbaruk wakati viongozi wa jumuiya hiyo walipofika ikulu kwa mazungumzo na rais jana. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasema, Daktari Mwinyi aipongeza Jumuiya ya Istiqama. aligokea sasa Habari Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Neema wakandarasi wazawa yaja, Samia atangaza kusaini mkataba wa gesi asilia kesho wavamizi wa maeneo da Dodoma kukiona, ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo la serikali. Gazeti la Machinga lina habari yenye kutoa mguso wa aina yake yenye kichwa cha maneno, ruksa kusafirisha wanyama pori. Dondoo za habari hiyo zinasomeka, serikali ya ruhusu kusafirisha wanyama pori hai waliokuwa wamesalia mashamba ya ufugaji. Ruhusa hiyo ni kwa kipindi cha miezi sita kuanzia Juni sita hadi Disemba tano elfu mbili na ishirini na mbili. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, hekaheka heka za uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Agosti zimechukua sura mpya baada ya mmoja wa wagombea wakuu wa urais, naibu rais William Ruto, kuidhinishwa rasmi na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka IEBC kuwa ni ya wadhifa huo. Habari hiyo ndiyo iliyochangamkiwa na Taifa Jumapili kwa kauli ya kiongozi huyo akisema, nitambwaga Raila Agosti. Kwa mujibu wa gazeti hilo, hii ni mara ya kwanza kwa mwanasiasa huyo ambaye alichaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa mbunge wa Eldoret Kaskazini mnamo 1997 kujitosa rasmi katika kinyang'anyiro cha urais nchini. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Wafula Chibukati amesema Dr Ruto ametimiza mahitaji yote kuidhinishwa kama mgombea urais. Mgombea mwenza wake Rigathi Gachagua pia ameidhinishwa baada ya stakabadhi zote kubainika kuwa sawa. Taifa Jumapili linatupasha pia manifesto ya Raila kesho. Toleo la Sunday Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mgombea huyo mkuu wa pili baada ya Ruto, ikibeba kichwa kikuu cha habari, nafasi bora ya Raila. Nation lina picha pia William Ruto akionyesha kujiamini na kueleza kwamba yuko tayari kwa mpambano wa Agosti 9 baina yake na Raila. The Sunday Standard linakutaja kupitishwa naibu rais William Ruto kuwania urais kuwa ni kujitosa kwenye mchuano wa umri wote wa maisha yake. Na tunalikunja jamvi letu hili la udondozi wa magazeti kwa kutupia jicho magazeti ya Uganda, nikianza na Sunday Monitor ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya ripoti ya uchambuzi inayobainisha ni kwa sababu gani hali mbaya ya mgogoro wa mafuta itaendelea kwa upande wa Sunday Vision, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, wabunge watenga nyongeza ya shilingi bilioni mia na tisini na tatu kwa ajili ya marupurupu yao na kuongezea kwa kuandika, Rais Yoweri Museveni alishaonya juu ya hatua hiyo. Na katika ukurasa wa habari za burudani ya soka gazeti hilo linatupasha kuwa timu ya taifa ya nchi hiyo The Cranes leo itachuana na Algeria katika mechi ya kuania nafasi ya kucheza kwenye mashindano ya soka ya kuania kombe la mataifa ya Afrika, AFCON. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatullah Khamenei. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Kamenei, ana busara na uwezo wa kutazama mustakabali kuhusiana na masuala muhimu na hasasi. Sifa hizo zimemwezesha kuwa na ufahamu sahihi kuhusu matukio ya kitaifa na kimataifa na hivyo kuchukua misimamo sahihi na kwa wakati na kwa ajili ya kuiwezesha jamhuri ya Kiislamu ya Iran ipate ustawi mkubwa. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika makala hii maalum ambayo tumewaleteni waleteni leo kwa mnasaba wa kuangazia kuchukua hatamu za uongozi Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, ambapo hatua hiyo iliweza kuiletea jamhuri ya Kiislamu ya Iran ustawi mkubwa. Tarehe 15 Hordad mwaka 1368 Hijiria Shamsia sawa na Juni 5, 1989 ni siku muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika siku hii hatamu za uongozi wa mapinduzi ya Kiislamu zilikabidhiwa Ayatola Said Ali Khamenei. Tukio hili muhimu lilijiri siku moja baada ya tukio la kuhuzunisha na la majonzi makubwa la kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuchukua hatamu za uongozi ya Ayatola Said Ali Khamenei kuliwapa wananchi wa Iran matumaini kuhusu mustakabali na hivyo kupunguza majonzi yao. Miongo mitatu ya uongozi wenye busara wa Ayatola Khamenei umeonyesha kuwa taifa la Iran halikukosea kwa kuwa na imani na kiongozi huyu mwana mapinduzi na mwenye ustadi wa hali ya juu kabisa katika masala ya mustakabali wa nchi. Kipengele cha tano cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kinasema sharti la kuwa kiongozi mwadhamu ni takwa uadilifu, tadibiri, ushujaa na ufahamu wa masala yanayojiri duniani. Ayatullah Khamenei ameonyesha kuwa anastahiki na anamiliki sifa zote maalum anazotakiwa kuwa nazo kiongozi mwadhamu hapa Iran. Ayatollah Khamenei anafahamu na kudiriki kikamilifu maswala ya kitaifa na kimataifa, na hii ni nukta ambayo maafisa wa kitaifa na kimataifa wanakiri. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan, baada ya kukutana na kiongozi mwadhamu, alisema nilihisi kuwa sijawahi kumwona mtu kama Ayatollah Khamenei. Nilivutiwa sana na shaksia yake ya kimaanawi, na nikajiuliza kwa nini mtu kama mimi niwe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati sina sifa kama hizo za kimaanawi baada ya kukutana na Bwana Khamenei niliwasahau viongozi wote ambao niliwahi kukutana nao, wakiwemo viongozi wengi wa kidini. Nilipolinganisha busara yao na yake ya kisiasa, niliona kuwa wengine niliokutana nao hawakuwa na ufahamu wa masuala ya kisiasa. Naye Javier Perez de Cuellar ambaye pia aliwahi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alikiri kuwa hakuwahi kukutana na mwanasiasa mwenye busara kama Ayatula Khamenei kwa mujibu wa kipengee cha 110 cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, moja kati ya majukumu ya kiongozi mwadhamu ni kuainisha sera jumla za mfumo wa Kiislamu. Katika uga wa sera za kigeni, Ayatullah Khamenei amebainisha mielekeo jumla yenye kuiletea nguvu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imejengeka katika misingi mitatu ya iza, hekima na maslahi. Katika kufafanua kuhusu misingi hiyo, anasema iza ina maana kuwa katika miamala yake ya kimataifa, mfumo wa Kiislamu haupaswi kuchukua mkondo ambao utapelekea kudhalilika Uislamu na Waislamu. Hekima ina maana ya kutenda kazi kwa busara na kwa mahesabu, na maslahi maana yake ni maslahi ya mapinduzi. Iran imekuwa ikifuata misingi hiyo chini ya usimamizi na miongozo ya kiongozi mwadhamu na matokeo yake yamekuwa ni kudhaminiwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa kieneo na kimataifa. Leo hata maadui wa jamhuri ya Kiislamu wanakiri kuwa Iran sasa ndilo dola lenye nguvu na taathira kubwa zaidi katika eneo na pia katika uga wa kimataifa. Pamoja na kuwepo mashinikizo ya kisiasa, vitisho vya kuhujumiwa kijeshi na pia vikwazo vya kiuchumi, Irani imeweza kuunda mhimili wa mukawama au mapambano ya kiislamu kwa lengo la kukabiliana na wavamizi na wakaliaji mabavu wa jinabii katika eneo. Mhimili huo ambao unaanzia Palestina na Lebanon hadi Siria na Iraq na kuendelea hadi Yemen na Bahrein, unapinga vikali uingiliaji na kujitakia makuu Marekani na utawala wa kizayuni pamoja na vibaraka wao katika eneo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu anasema hivi kuhusu nukta hiyo: kwa bahati nzuri, vikosi vya umma wa kiislamu ni vingi sana, na sababu ya wazi kuhusu nukta hii ni kuwa kwa miaka mingi wamekuwa wakijaribu kutumia nguvu zao zote kukandamiza mwamko na mukawama katika eneo, lakini hawajaweza kufikia lengo hilo. Aidha, kwa miaka mingi wamekuwa wakikabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ambayo ni mhimili mkuu wa mwamko huu, lakini alhamdulillah, wameshindwa na wataendelea kushindwa. Pigo la hivi karibuni ambalo madola ya kibeberu yamepata mbele ya harakati ya mapambano ya kiislamu ni kushindwa kwao kuiangusha serikali ya Siria. Madola hayo ya kibeberu yakishirikiana na vibaraka wao katika eneo na kwa kutumia kiwango kikubwa cha pesa, silaha na propaganda, sambamba na kuwaingiza magaidi wa kufurushaji ndani ya Siria, yalidhani kuwa yangechukua udhibiti wa nchi hiyo ambayo ni mhimili muhimu wa mukawama na kuweka serikali kibaraka madarakani, ili kwa njia hiyo utawala wa kizayuni upate utulivu. Lakini jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa uongozi wenye busara wa Ayatullah Khamenei iliweza kuwaunga mkono watu na serikali ya Siria katika kipindi kigumu zaidi. Iran ilitumia washauri wake wa kijeshi nchini Siria kutoa ushauri katika vita dhidi ya magaidi. Kwa uungaji mkono wa wapiganaji wa harakati za mukawama kama Hizbullah ya Lebanon na baadhi ya makundi ya kiislamu ya Iraq na Afghanistan, adui alilazimika kurudi nyuma na sasa yuko katika hali dhaifu zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu alifafanua ifuatavyo kuhusu sababu ya kuwepo Iran nchini Syria. Alisema sababu ya uwepo wa Iran nchini Syria na katika eneo la Asia magharibi ni kuipatia himaya harakati ya mukawama, na kwa baraka na msaada uliotolewa na kwa ushujaa wa jeshi la Syria, magaidi ambao walikuwa wanaungwa mkono na na Marekani wa magharibi na waitifaki wao kama vile Saudia walishindwa. Halikadhalika, kiongozi mwadhamu ametangaza msimamo wa kimapinduzi wa kuunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Palestina, Yemen, Iraq na Bahrain. Taasisi ya kifikra ya Marekani ya Baraza la Atlantiki ya katika tathmini yake kuhusu ushawishi wa Iran katika eneo la Asia magharibi inasema ushawishi wa kina wa Iran huko Iraq, Lebanon, Siria na Bahrein ni ushawishi usio na mshindani. Nchi inaweza kuzitetea nchi zingine zinazokabiliwa na hujuma za mababe na wanaotaka kujitanua, iwapo wenyewe ina nguvu na uwezo mkubwa. Leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa amiri jeshi mkuu Ayatola Said Ali Khamenei imebadilika na kuwa dola kubwa lenye nguvu na kuheshimiwa. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, amiri jeshi mkuu, ambaye ni mkuu wa majeshi yote, ni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Wakati Ayatola Khamenei aliposhika nafasi hiyo, ndio mwanzo Iran ilikuwa imetoka katika vita haribifu vya kulazimishwa vya miaka minane vya utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Akiwa amiri jeshi mkuu, alianza harakati ya kujenga upya majeshi ya Iran na amefanikiwa sana katika hili kiasi kwamba hii leo Iran ina uwezo wa kujihami mbele ya maadui wake sugu zikiwemo tawala za Marekani na Israel. Kati ya nukta zinazo ashiria kuwa Ayatullah Khamenei ana uono wa mbali na uwezo wa kutabiri mustakabali kwa ustadi mkubwa ni mtazamo wake kuhusu mazungumzo ya mpango wa nyuklia wa Iran na ma, wenye malengo ya amani. Kiongozi mwadhamu anaamini kuwa ni kutokana na jitihada za wanasayansi vijana wa Iran ndio nchi hii imeweza kupata teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kutokana na uzoefu wake wa huko nyuma, Ayatullah Khamenei katu hakuwa na mtazamo chanya kuhusu mazungumzo ya nyuklia Iran na nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la umoja wa mataifa pamoja na ujerumani yani tano jumlisha moja kutokana na kuwa baadhi ya maafisa wa nchi walitaka kuwapa fursa wa magharibi hasa wa marekani aliyafiki mazungumzo yafanyike lakini akatahadharisha kuwa wawe waangalifu kwani mapatano ya nuklia yanayojulikana kama JCPOA yakifikiwa yamkini upande wa pili ukakiuka mapatano hayo alisisitiza kuwa upande wa pili hauwezi kuaminika baada ya marekani kukiuka mapatano hayo ilithibiti kuwa utabiri wa kiongozi mwadhamu ulikuwa sahihi. Katika kipindi chote cha historia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Marekani imekuwa ikiwekea nchi hii vikwazo kwa visingizio tofauti vya shughuli za nyuklia zenye malengo ya amani. Atullah Hamenei amekuwa akisisitiza kuwa njia bora ya kukabiliana na vikwazo hivyo ni uchumi wa kimapambano au kimukawama. Ni kwa msingi huo ndio kiongozi mwadhamu akasisitiza kuhusu kuhimiza uzalishaji wa ndani ya nchi. Kutokana na sera hizo Iran imeweza kupata mafanikio makubwa ambapo sasa inajitegemea katika kukidhi ghalabu ya mahitaji yake na hivyo imefanikiwa kusambaratisha malengo ya vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Busara, hekima na mwono wa mbali wa Ayatullah Khamenei katika masala tuliyoyataja ni ishara kuwa ana ufahamu wa kiwango cha juu kuhusu masala ya kitaifa na kimataifa na, na kwamba kuchukua maamuzi na misimamo sahihi kwa wakati na hivyo ameweza kutoa mchango mkubwa katika ustawi, maendeleo na nguvu zinazoendelea kuongezeka kila uchao za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala hii fupi ambayo imeangazia ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatollah Seidali Khamenei katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya tano mfunguo pili Dhulqada mwaka 1443 hijiria inayosadufiana na tarehe tano Juni mwaka 2022 miladia, miaka 779 iliyopita. Katika siku kama leo kwa mujibu wa kalenda ya hijiria aliaga dunia Ridhadin Ali bin Musa maarufu kwa jina la Sayid mtaalamu wa hadithi mwanahistoria na mwana fasihi wa Kiislamu. Alijulikana na watu wote kwa uchamungu na zuhudi ya kuipa mgongo dunia, na ndiyo maana hakukubali kuhudumu katika cheo chochote alichopewa na watawala wa Bani Abbas. Moja ya vitabu muhimu vya Ibn Taus ni kile kinachoitwa Al-Luhuf ala Qatl at-Tufuf ambacho kinazungumzia matukio ya siku ya Ashura. Miaka mia moja na mbili iliyopita katika siku kama ya leo yalianzishwa mapambano ya wapigania ukombozi wa Iran yaliyoongozwa na Mirza Kuchikhani Jangali dhidi ya utawala wa kiimla na uliokuwa dhalili wa Kajar na dhidi ya uporaji wa utajiri wa Iran uliokuwa ukifanywa na mkoloni Mwingereza ambapo siku iliyofuata yaani, tarehe 6 Juni Mirza Kuchek Khan Jangali alitangaza serikali ya muda ya jamhuri. Kazi ya kuratibu harakati ya mapambano hayo ilitekelezwa na Kamati ya Umoja wa Uislamu iliyoundwa kwa ilhamu aliyopata katika fikra za wanafikra na warekebishaji umma kama Sayid Jamaluddin Asadabadi, Sayid Abdurahman Kawakibi na Shekh Muhammad Abdu, lengo likiwa ni kuleta umoja baina ya nchi za Kiislamu kwa madhumuni ya kupambana na watawala madikteta na ushawishi wa majinabi. Miaka 59 iliyopita katika siku kama leo wananchi wa Islamu wa Iran walifanya wa maandamano makubwa ya kupinga utawala wa shah baada ya kupata habari kuwa Imamu Khomeini ametiwa mbaroni. Siku chache baada ya Imamu Khomeini kukamatwa na maafisa wa usalama kwa sababu ya hotuba kali na ya kihistoria aliyoitoa katika chuo cha Feidhia mjini Kum, iliyofichua maovu ya utawala wa Shah, maandamano ya wananchi wa Islamu wa Iran ya kupinga kukamatwa kwake yalianza. Askari wa vikosi vya usalama walikabiliana na vuguvugu hilo kubwa la umma kwa mkono wa chuma, kwa wa chuma kwa kuwashambulia vikali waandamanaji, na matokeo yake watu wengi wakauawa washahidi na kujeruhiwa. Na siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, yaani tarehe 5 Juni mwaka 1967, vita vya tatu vikubwa kati ya utawala ghasibu wa Kizayuni wa Israel na nchi za Kiarabu vilianza. Katika siku hiyo jeshi la anga la utawala wa Kizayuni lilifanya shambulio la kushtukiza kwa kuvuka mipaka nchi tatu za Misri, Siria na Jordan, na kwa muda wa masaa mawili vikosi vya anga vya nchi hizo vilishambuliwa vikali na takriban vilisambaratishwa kikamilifu. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Adama Dieng, mtaalamu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu nchini Sudan, ametaka kuharakishwa uchunguzi kuhusu mauaji ya waandamanaji pamoja na jinai zingine zilizofanywa katika nchi hiyo, huku idadi ya vifo vilivyotokea tangu alipofanyika mapinduzi ya kijeshi mwaka uliopita ikikaribia watu 100. Na Korea Kaskazini imefanyia majaribio makombora manane ya balestiki ya masafa mafupi kuelekea baharini katika upande wa pwani yake ya mashariki siku moja tu baada ya jirani yake Korea Kusini na Marekani kukamilisha mazoezi yao ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Ufilipino. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, upenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema kisema asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulia>