Ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ambayo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Tura na 99.1 Maarifa FM Singida. Whatsapp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio irib.ir. Kwa usiku wa leo tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya mapambano ya Khordad 15. Tutakuwa pia na makala maalumu kuhusiana na kuchaguliwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuongoza jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kaswida taba. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, na muhtasari wa habari za dunia. Maoni yenu kama kawaida kwa sana mnatutumia kupitia whatsapp yetu hiyo ya plus 98935647 Mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu tutakuletea ni taarifa a habari za dunia saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema maadui hawataweza kuwachonganisha wananchi wa Iran na mfumo wa Kiislamu. Wapalestina watolewa mwito wa kumiminika msikiti wa Al Akswa kukabiliana na njama za Wazayuni. Makundi ya kisiasa Sudani ya beza kuondolewa sheria ya hali ya hatari. na Naftali Bennett yasema Israeli inakaribia kusambaratika. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika jamhuri ya Kiislamu nafasi ya wananchi ni yenye umuhimu mkubwa, na maadui hawatoweza kuwachonganisha wananchi na mfumo wa Kiislamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo katika hotuba aliyotoa kwenye hauli iliyofanyika kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa 33 tangu alipoaga dunia hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akihutubia umati mkubwa wa wananchi waliohudhuria hauli hiyo ambayo baada ya kupita miaka miwili imeanza kufanyika tena kwa kuhudhuriwa na watu katika haram toarifu ya kiongozi huyo mkuu wa mapinduzi. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa ni jambo la yakini kwamba leo mapenzi ya watu kwa dini na mapinduzi ni makubwa zaidi kuliko mwanzoni mwa mu mapinduzi, na akalibainisha hilo kwa kutoa mifano kadhaa ya jinsi wananchi hao walivyojitokeza kwa wingi mno katika kuenzi mukawama na wanazuoni wa kidini. Amesema kusindikizwa na mamilioni ya watu mwili ulio katika vipande vipande wa shahidi Sulaimani na kuenziwa mno mwana mapinduzi mpambanaji na mujahidina huyo, na kusindikizwa na watu waliojawa na hisia kubwa za mapenzi maraji na mafakihi watajika walioaga dunia kama Ayatullah Safi Golbaigani na Ayatullah Bajate kulikuwa kwa namna isiyoweza kulinganishwa na alivyoenziwa shakhsia yoyote wa kisiasa na wa, wa usanii humu nchini. Na hilo linaonyesha itikadi na imani ya watu kwa wanazuoni, dini, jihadi na mukawama. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezifanyia uchambuzi sababu za maadui wa Iran kupanga mahesabu yao kimakosa kila mara kwa kuashiria nafasi ya washauri wao kadhaa ambao ni Wairani wasaliti katika upangaji wa mahesabu na mikakati yao hiyo, na kusema washauri hao mahaini hawaisaliti hawa nchi yao pekee, bali wana wasaliti wa Marekani pia, kwa sababu kwa kuwapa ushauri huo potofu, wanawafanya washindwe Hali kadhalika Hayatullah Khamenei amesema moja ya sababu za uadui unaofanywa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ni Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, alivyojipambanua na kujitenganisha na Wamagharibi, na kalifafanua hilo kwa kusema: kuihami Palestina na kulipatia taifa la Palestina ubalozi wa utawala ghasibu wa Kizayuni na kuukosoa waziwazi uzandiki na jinai za nchi za Ulaya na Marekani ni mifano muhimu ya jinsi Imam Khomeini alivyopambanua na kutenganisha ustaarabu fikra na mfumo wa Kiislamu na ustaarabu na fikra ya kimagharibi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia pia uharamia wa baharini ambao serikali ya Ugiriki imeifanyia Iran na akasema, siku kadhaa nyuma na kwa amri ya Marekani Ugiriki iliiba mafuta ya Iran, lakini wakati askari mashujaa waliojitolea mhanga wa Jamhuri ya Kiislamu walipoikamata meli ya adui, zilifanywa propaganda chungu nzima za kuituhumu Iran kuhusika na wizi, ilhali ni wao walioiba mafuta yetu, na kurejesha mali iliyoibwa si wizi. Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika ya AfDB amesema vita kati ya Russia na Ukraini vitasababisha matatizo mengi katika kudhamini chakula kwa ajili ya wakazi wa bara hilo. Akinwumi Adesina ametahadharisha kwamba kutokana na uhaba unaozikabili taasisi kuu za kilimo, hali hiyo mbaya inaweza kupelekea chakula kupungua kwa asilimia 20 hadi 50 kwa mwaka barani Afrika. Adesina ameongeza kwa kusema bara hilo linaagiza kila mwaka karibu tani milioni mbili za mbolea kutoka Russia na Ukraine. Kwa hivyo ni wazi kuwa tunakabiliwa na hali mbaya sana tarajiwa ya uhaba wa chakula. Rais wa benki ya Afrika AfDB ambaye amezungumza hayo leo wakati akiendelea na ziara yake ya siku nne nchini Kenya, amebainisha kwamba changamoto za hakikisho la upatikanaji wa chakula katika bara la Afrika zitaongezeka kwa sababu uingizaji wa mazao ya kilimo pia um, utaathiriwa. Dkt Akinumwi Adesina amefichua kwamba bara la Afrika litakosa takriban tani milioni thelathini za mahindi ngano na soya ambazo huwa linaagiza kila mwaka kutoka Russia na Ukraine. Ameendelea kueleza kwamba mgogoro wa vita vya Russia na Ukraine umekuwa na taathira hasi pia kwa bei ya nishati katika bara la Afrika, hali ambayo itapelekea kupungua ukuaji wa uchumi ndani ya bara hilo. Makundi mbalimbali mbali ya kipalestina yamewatolea mwito wa Palestina kukusanyika mnamo siku zijazo katika msikiti wa Al-Aqsa kukabiliana na njama nyingine za walowezi wa kizayuni, katika kukabiliana na miito iliyotolewa kwa walowezi wa kizayuni kushiriki katika hujuma nyingine ya kuvamia msikiti wa Al-Aqsa katika mkusanyiko uliopewa jina la siku kuu ya majuma. Makundi mbalimbali ya Kipalestina yametoa mwito wao kuwataka Wapalestina wakusanyike katika misikiti msikiti huo ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Makundi hayo ya mkawama wa Palestina yamezichagua siku za Jumapili na Jumatatu wiki hii kwa Wapalestina kujumuika katika msikiti wa Al Aqsa. Hayo yanajiri katika hali ambayo Jumapili iliyopita makumi ya maelfu ya walowezi wa kizayuni walishiriki katika kile kilichotajwa ni maandamano ya bendera na kuvamia msikiti al Aksa. Wazayuni hao walipambana na Wapalestina, ambapo Wapalestina wapatao mia mbili walijeruhiwa katika makabiliano hayo. Wakati huo huo, waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel, naftali Benet, ameashiria fujo na mchafu koge unaoshuhudiwa Palestina inaokaliwa kwa mabavu, na kukiri kuwa Israeli inakaribia zaidi kusambaratika. Wasiwasi wa kusambaratika utawala wa kizayuni umewapata maafisa wengi wa usalama na intelijensia wa utawala huo, na baadhi yao wametahadharisha kuhusu suala hilo katika minasaba tofauti. Katika ujumbe aliyowatumia walowezi wa Kizayuni, Bennett amesema Israel inakabiliana na mtihani hasa na tunashuhudia hali ambayo haijawahi kushuhudiwa inayokaribia kwenye msambaratiko na inayokabiliana na njia panda ya kihistoria. Waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Kizayuni ameashiria machafuko, chaguzi za mara kwa mara pamoja na kuvunjika serikali zilizoundwa katika miaka iliyopita katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, na akasema utawala huu umefikia kwenye moja ya vipindi vigumu zaidi vya mkengeuko. Hadi sasa maafisa kadhaa wa kisiasa, kiusalama na kijeshi, pamoja na shahsia wa kiakademia na wa vyombo vya habari vya kizayuni wamezungumzia uwezekano wa kuporomoka na kusambaratika utawala haramu wa Israel. Ari Shavit, mchambuzi wa Kiyahudi wa gazeti la Kiebrania la Hares, ameeleza katika makala na uchambuzi aliyoandika kwa anwani, Israel inavuta pumzi zake za mwisho, ya kwamba hakuna mahali tena pa kuishi ndani ya Israel na inapaswa tuondoke hapa. Taarifa hii ya habari, mpenzi msikilizaji, inakujia kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa nchini Sudan likiwemo la muungano wa vyama vya wafanyakazi amesema kufutwa sheria ya hali ya hatari nchini humo hakuna faida yoyote kwa sababu ukatili na ukandamizaji unaofanywa na vyombo vya usalama bado unaendelea. Makundi hayo yamesisitiza kwamba yanapinga kuwa na maelewano na kufanya mapatano ya aina yoyote ile na wanajeshi wanaotawala na yanaitakidi kwamba uamuzi huo wa kufutwa sheria ya hali ya hatari hauna faida yoyote kwa sababu vyombo vya usalama vingali vinaendelea kuwatia nguvuni waandamanaji kinyume cha sheria. Mustafa, Mustafa, msemaji wa muungano wa wafanyakazi nchini Sudan ameeleza kwamba wafanya mapinduzi ya kijeshi wamechukua uamuzi wa, wa kuondoa sheria ya hali ya hatari kwa sababu walipotekeleza sheria hiyo walidhani kimakosa kwamba wataweza kuzima harakati za wapinzani, lakini kilichojiri ni kinyume na hivyo, kwa sababu maandamano ya wapinzani yalipamba moto zaidi na wananchi hawakuipa umuhimu wowote sheria hiyo ya hali ya hatari. Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, hivi karibuni alitoa amri ya kuondolewa sheria ya hali ya hatari nchini humo na kuachiwa huru watu waliowekwa kizuizini. Sheria ya hali ya hatari ilitangazwa nchini Sudan tangu jeshi lilipofanya mapinduzi tarehe 25 Oktoba 2021 na, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno usiku huu kinasema: fikra za Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuanza mwamko wa Kiislamu. Fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, za kupambana na ubeberu, mbali na kupelekea kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, zimepelekea pia kupatikana mwamko wa Kiislamu katika eneo hili zima na duniani kwa ujumla. Miaka 33 iliyopita Sayid Ruhullah Musavi Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran alifariki dunia baada ya kupitisha miaka 87 ya umri uliojaa juhudi zisizochoka. Mwaka 1963 Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alianzisha harakati zake dhidi ya utawala wa kidikteta wa mfalme Shaha na ubeberu wa Marekani nchini Iran. Utawala wa Shaha ambao ulishindwa kuvumilia harakati za ukombozi za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ulimbaidisha mwanachuoni huyo mwanamapambano na kumlazimisha kwenda kuishi Uturuki na baadaye nchini Iraq. Imam Khomeini alipitisha miaka 13 ya kuwa ubaidishoni nchini Iraq, lakini aliendeleza harakati zake na kuandaa mazingira ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu humu nchini. Hatimaye mwaka 1979 wananchi wa Iran kwa uongozi wa hekima na busara kubwa wa Imamu Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, walifanikiwa kuuangusha utawala wa kiimla wa Shah ambao ulikuwa kibaraka mkubwa wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli katika eneo hili. Ushindi huo ulileta matumaini makubwa kwa mataifa ya wanyonge duniani, na hapo sasa ndipo ulipoanza mwamko wa kweli wa kiislamu wa kupambana na uistikbari wa madola ya kibeberu. Tunapozitupia jicho fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, tutaona kuwa msingi mkubwa wa fikra hizo ni kwamba Uislamu unao uwezo wa kuleta mabadiliko na mapinduzi ya pande zote, kwa mtu binafsi na kwa jamii, tena katika nyuga zote za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni, kisayansi, kiteknolojia na kadhalika. Ni kwa fikra na msingi huo ndiyo maana Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alifanikiwa kuongoza mapinduzi makubwa zaidi ya karne hii na kukata mikono ya wezi wa Magharibi na Mashariki mwa dunia ambao walikuwa wanapora utajiri na wa vitu na utajiri wa kiroho na kimaanawi wa taifa la Iran. Msingi mkuu wa fikra ya Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, ni mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, na fikra hiyo ilibadilika kuwa ratiba ya kivitendo ya kusukuma mbele mambo muhimu sana. Na fikra hiyo ni ya kupiga vita ubeberu wa Magharibi, kupambana na ukoloni kuleta umoja na mshikamano katika safu za Waislamu na kuunda utawala wa kimataifa. Wakati mfumo wa kiistikbari duniani ulipokuwa tayari umeshayatwisha mataifa ya dunia fikra zake za kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alidhihiri na kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na akaleta mikakati mipya inayotekelezeka kivitendo iliyosimama juu ya mafundisho sahihi ya Uislamu kumwangalia mwanadamu kimataifa na kuja na mkakati wa kupiga vita ubeberu. Jambo hilo kwa hakika liliutumbukiza kwenye wakati mgumu sana ustikbari wa kimataifa duniani. Kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyoongozwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa hakika ulikuwa mwanzo wa wimbi kubwa ambalo jina lake ni mwamko wa Kiislamu na ambalo linaendelea hadi hivi sasa kutoka Asia Magharibi hadi barani Afrika, bara ambalo wananchi wake wengi wana uzoefu mchungu wa kutawaliwa kikoloni na kibeberu na madola ya Magharibi. Mwamko huo wa kiislamu umepelekea pia kusambaratishwa tawala za kiimla za nchi kadhaa za Afrika kama Tunisia na Misri, pamoja na kuziweka kwenye wakati mgumu tawala za vibaraka wengine kama Bahrain. Bila shaka ni kwa sababu hiyo Ndiyo maana wasomi na wanafikira wengi wa nchi za Magharibi wakasema kwamba Imam Khomeini alifufua matukufu ya Kiislamu, na wanaamini kwamba mwanachuoni huyo mwana mapambano alitekeleza kivitendo yale ambayo wapigania mabadiliko na marekebisho katika jamii za Kiislamu na mwanadamu walikuwa wakiona ni ndoto kuweza kutekelezwa fikra hizo kivitendo. Wasomi hawa wa Magharibi ni pamoja na Profesa William Orman Beman wa Marekani. Naam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura, Tanzania, umesema, asante nasi tuna bwana umesema wa Tabora, Tanzania, umesema asante. Nasi tunakushukuru. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umesema jamii ya kimataifa ya waungwana tu, tuko na wananchi wa Iran. Iran imejituma kujipanga na wananchi wake wote katika kuifanya kulifanya taifa lenu kuwa taifa la kujitegemea kivitendo. Enyi majirani wa Iran, mwe na fahari kwa maendeleo ya Iran ambayo Wairani wako tayari kuwafundisha watu wengine na umma wote wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bwana Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, umetuuliza swali juu ya kwa nini hupokei sauti kutoka Redio Teheran, na tayari tumekujibu kupitia WhatsApp. Nikukumbusheni tuliyokuwa nayo katika taarifa habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika jamhuri ya Kiislamu nafasi ya wananchi ni yenye umuhimu sana, na maadui hawataweza kuwachunganisha wananchi na mfumo wa Kiislamu. Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB, amesema vita kati ya Rasia na Ukraini vitasababisha matatizo mengi katika kudhamini chakula kwa ajili ya wakazi wa bara la Afrika. Makundi mbalimbali ya Wapalestina yamewatolea mwito wa Palestina kukusanyika siku zijazo katika msikiti wa Al-Aqsa kukabiliana na njama nyingine za walowezo wa Kizayuni na waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni wa Israel ameashiria fujo na machafuko yanayoshuhudiwa kwa Palestina inaokaliwa kwa mabavu na kukiri kwamba Israel inakaribia sana kusambaratika. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo sasa tunakuleteni makala maalum, ya kwanza itahusu mapambano ya Hordadi 15. Makala, makala hiyo itafuatiwa na makala nyingine kuhusiana kuchaguliwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuongoza jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida. Bismillahi rahmani rahim, karibu katika kipindi hiki maalum cha kuzungumzia tukio muhimu sana katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu na katika historia ya zama hizi ya Iran. Tukio hilo ni maarufu kwa jina la Khordad 15 kwa kalenda ya Kiirani ya hijria shamsia. Leo tumeamua kusema machache kuhusu tukio hilo, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tarehe 15 Hordad mwaka 1342 Hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 miladia ilikuwa ni siku ya matukio muhimu sana nchini Iran. Baada ya kukamatwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kutokana na kukosoa vikali utawala wa kidikteta wa wakati huo wa Iran, miji mbalimbali ya Iran ikiwemo ya Tehran na Qum ilishuhudia maandamano ya wananchi ya kupinga serikali ya Amir Asadullah Alam aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo. Tarehe 15 Khordad mwaka 1342 Hijria shamsia ilikuwa ni siku ambayo wananchi Waislamu wa Iran walimwaga damu zao kwa jina la Uislamu na kwa ajili ya Uislamu. Tarehe 15 Khordad ilikuwa ni mwanzo wa mwamko mtukufu wa Kiislamu. Ilikuwa ni siku ya kumwasi tawaghut na matawuti na ilikuwa ni siku ambayo taifa la Iran lilianza kufanya harakati yake chini ya bendera ya Uislamu na kuingia katika medani ya kupambana na maadui wa Uislamu na Qurani tukufu na kuzitikisa vibaya nguzo za utawala wa kiimla wa Sha. Katika hotuba aliyoitoa siku ya Ijumaa ya tarehe 8 Juni 1984 Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye wakati huo alikuwa imam wa muda wa swala ya Ijumaa ya Teheran alisema Hordad 15 ni harakati iliyotokana na wananchi wenyewe kwa msukumo wa Uislamu na kwa mapenzi yao kwa wanavyuoni wa dini na kwa mapenzi na imani yao kwa imamu wao. Uti wa mgongo wa harakati ya Hordad 15 ni mapenzi kwa Uislamu na imam na wananchi ambao walifanya harakati hiyo. Hivyo, kilichotokea tarehe 15 hordad ni mshikamano madhubuti baina ya wananchi na imam, tena kwa baraka za Uislamu. Si vibaya hapa tukarudi nyuma kidogo katika kurasa za historia. Mfalme wa zamani wa Iran Muhammad Reza Pahlavi alirejea madarakani baada ya mapinduzi ya mwaka 1954. Alichofanya baada ya kurejeshwa madarakani na Wamarekani ilikuwa ni kutumia wakandamizaji wa kila namna kuimarisha utawala wake. Hata hivyo, mwaka 1961 kulitokea mabadiliko katika siasa za kimataifa na kumlazimisha Shah wa Iran aangalie upya siasa zake. Mwezi Januari mwaka 1961 John F. Kennedy alishinda urais nchini Marekani. Siasa za Kennedy zilikuwa ni kuzuia mapinduzi ya wananchi katika nchi za ulimwengu wa tatu, hivyo aliwashawishi viongozi wa nchi hizo wafanyie mabadiliko ya kimsingi siasa zao ili kuwalaghai wananchi. Shah wa Iran naye alilazimika kufanya mabadiliko hayo, ikiwa ni pamoja na kufungua kidogo milango ya siasa, kufanyia marekebisho sheria ya ardhi na kufanya mapinduzi meupe. Alichoshindwa kutambua sha wa Iran ni kwamba istilahi hizo za kupandikiza zilikuwa hazikubaliani na muundo wa jamii ya Iran iliyokuwa inaishi kijadi. Matukio yake ilikuwa ni kuzuka ukosefu wa utulivu, ukosefu wa amani na malalamiko ya wananchi, akiwemo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alikosoa vikali siasa hizo. Upinzani na ukosoaji huo haukumfurahisha Shah wa Iran, hivyo aliamua kutumia mkono wa chuma kukabiliana nao. Alichofanya ni kushambulia madrasa ya Faizia mjini Qom mwaka 1963 na kumkamata Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu nyumbani kwake. Hatua hiyo iliamsha hasira za wananchi ambao waliamua kusimama imara na kuanzisha harakati hiyo ya Hordad 15 mwaka 1963, na huo ukawa mwanzo wa mwamko wa Kiislamu nchini Iran ulioishia kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Alfajiri ya siku ya Jumatano tarehe 15 Hordada mwaka 1342 Hijri Shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 Miladia, maafisa wa usalama wa Sha wa Iran walivamia nyumba ya Imam Khomeini mjini Qum na kumpeleka katika jela moja mjini Tehran. Siku tatu kabla ya hapo, Imam Khomeini qudisa sirru alikuwa ametoa hotuba kali sana ya kufichua usaliti wa Shah na mabwana zake. Saa chache tu baada ya kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, barabara za mji wa Qum zilijaa wananchi, wanaume kwa wanawake, wakubwa kwa wadogo, kupinga jambo hilo. Siku hiyo hiyo wananchi waislamu wa, wa Teheran na nao walimiminika barabarani kupinga na kulaani vikali jambo hilo. Wanajeshi wa Sha waliopewa amri ya kukandamiza maandamano ya aina yote ile walitumia silaha za moto kuwashambulia wananchi waislamu wa Iran. Damu za waislamu zilizomwaga wakati huo ziliongeza hasira za wananchi kwa utawala wa Sha. Hivyo Hordad 15 imekuwa ni siku ya kihistoria katika mapambano ya wananchi wa Iran na ilifungua ukurasa mpya wa mapambano ya watu wanyonge dhidi ya mabeberu na waistikbari duniani. Ijapokuwa wanajeshi na askari usalama wa sha waliweza kuzima kwa muda mwamko huo, lakini harakati za wananchi wa Iran dhidi ya utawala kibaraka wa dikteta sha ziliendelea hadi yalipopata ushindi mapinduzi ya Kiislamu Februari 11 mwaka 1979 nchini Iran. Baada ya tukio hilo la Hordad 15 mwaka 1342 Hijria Shamsia, na licha ya kuweko uchujaji mkubwa wa habari kutoka kwa taasisi za mfalme Shah, lakini ile sehemu ndogo tu ya habari iliyoenea kuhusu kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kufanyika mauaji ya kutisha Hordad 15, mwangwi wake haukuishia katika kona zote za Iran tu, bali ulitoka nje ya mipaka ya nchi na kuenea hadi katika maeneo mengine haswa ya Iraq. Wimbi la hasira na ghadhabu dhidi ya mfalme Shah lilienea katika hauza na vyuo vikuu vya kidini vya Najaf, Karbala na Kadhimin nchini Iraq, na uungaji mkono kwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ukawa mkubwa ndani na nje ya Iran. Telegraf zilitumwa kutoka kwa na mbalimbali za nchi za waislamu na taasisi za kimataifa kulaani vikali mauaji yaliyofanywa na mfalme Shah katika tukio hilo la Hordad 15. Matukio yote hayo yalitokea katika hali ambayo vyombo vya habari ndani ya Iran vilikuwa vimenyamazia kimya kabisa matukio hayo ya kutisha ya Hordad 15. Mpenzi msikilizaji, baada ya mfalme Shah kuona wimbi la hasira limekuwa kubwa alilazimika kumwachilia huru mwanachuo mwanaharakati na mpiganaji jihadi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hata hivyo hilo nalo halikuzima hasira za wananchi, bali upinzani mkubwa uliendelea ndani na nje ya Iran. Hatua nyingine muhimu iliyochukuliwa na maulama wa daraja la kwanza nchini Iran ni kukusanyika mjini Teheran kutafuta njia za kuamiliana na swala hilo. Maraja walitoa tamko la pamoja na kusisitiza kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu ni mujtahid aliyetimiza sifa zote na ni marja, hivyo ana kinga kwa mujibu wa sheria za nchi. Baada ya hapo utawala wa kimla wa Shah haukuwa na chaguo jingine isipokuwa kumwachilia huru Imam Khomeini tarehe 17 Farvardin mwaka 1343 hijria Shamsia, ingawa hata hivyo mapambano yaliendelea hadi mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi Februari 11 mwaka 1979 na kupinduliwa kikamilifu utawala kibaraka wa Shah hapa nchini Iran. Hapa ni vizuri tukagusia kidogo mchango na taathira za mapambano ya Hordad 15 katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwezi Februari nchini Iran. Kiujumla, mapambano ya Hordad 15 yalikuwa na taathira kubwa katika kufikia ushindi mapinduzi hayo matukufu. Mosi ni kwamba matukio ya Hordad 15 yalihamisha uongozi wa mapambano ya kupinga utawala wa kibaraka wa sha kutoka kwa watu wenye misimamo ya mirengo ya kushoto na kitaifa na kuingiza mikononi mwa viongozi wa kidini, na sasa harakati za wanamapinduzi nchini Iran zikapata sura ya kidini zaidi. Pili, mauaji ya watu wasio na hatia yaliyofanywa na utawala wa sha yalifichua sura halisi ya ukatili na wakibaraka ya mfalme dikteta Shah. Wakati ambapo kabla ya mapambano ya Khordad 15, mfalme Shah alikuwa akijificha nyuma ya waziri mkuu na alikuwa haonyeshe kwamba yeye ndiye mhusika mkuu, lakini baada ya mauaji ya Khordad 15 wana mapinduzi nchini Iran walielekeza nguvu zao kwenye kuuangusha kabisa utawala wa kiimla wa Shah na sio kupigania mabadiliko tu ndani ya utawala wake kibaraka tatu. Kuanzia wakati huo, swala la kuyatimua madola yote ya jinabi na ya kibeberu nchini Iran lilipata nguvu, na ndio maana mapambano ya Hordad 15 yanahesabiwa kwamba ndio uliokuwa mwanzo wa harakati ya kupigania kujitawala na kujitegemea taifa la Iran na kupinga utegemezi kwa wageni. Kuanzia wakati huo, zilianza kuchipua jumuiya mbalimbali za Kiislamu katika kona tofauti za Iran na anga ya kupinga dini na iliyokuwa dhidi ya Uislamu ambayo ilikuwa imetawala katika vyuo vikuu na katika taasisi na jumuiya nyinginezo humu nchini ilianza kusambaratika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ya kiongozi ya mwadhamo wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei ana busara na uwezo wa kutazama mustakabali kuhusiana na masuala muhimu na hasasi sifa hizo zimewezesha kuwa na ufahamu sahihi kuhusu matukio ya kitaifa na kimataifa na hivyo kuchukua misimamo sahihi na kwa wakati na kwa ajili ya kuiwezesha Jamhuri ya Kiislamu Iran ipate ustawi mkubwa. Wapenzi wasikilizaji karibuni, katika makala hii maalum ambayo tumewaleteni leo kwa mnasaba wa kuangazia kuchukua hatamu za uongozi Ayatola Seid Ali Khamenei, ambapo hatua hiyo iliweza kuiletea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ustawi mkubwa Tarehe 15 Khordad mwaka 1368 hijri ya shamsia, sawa na Juni 5, 1989 ni siku muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika siku hii hatamu za uongozi wa mapinduzi ya Kiislamu zilikabidhiwa atola said ali Khamenei. Tukio hili muhimu lilijiri siku moja baada ya tukio la kuhuzunisha na la majonzi makubwa la kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuchukua hatamu za uongozi wa Ayatollah Seyyed Ali Khamenei kuliwapa wananchi wa Iran matumaini kuhusu mustakabali na hivyo kupunguza majonzi yao. Miongo mitatu ya uongozi wenye busara wa Ayatollah Khamenei umeonyesha kuwa taifa la Iran halikukosea kwa kuwa na imani na kiongozi huyu mwana mapinduzi na mwenye ustadi wa hali ya juu kabisa katika masala ya mustakabali wa nchi. Kipengee cha tano cha Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinasema sharti la kuwa kiongozi mwadhamu ni takwa uadilifu, tadibiri, ushujaa na ufahamu wa masala yanayojiri duniani. Ayatullah Khamenei ameonyesha kuwa anastahiki na anamiliki sifa zote maalum anazotakiwa kuwa nazo kiongozi mwadhamu hapa Iran. Ayatullah Khamenei anafahamu na kudiriki kikamilifu masuala ya kitaifa na kimataifa, na hii ni nukta ambayo maafisa wa kitaifa na kimataifa wanakiri. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Anan, baada ya kukutana na kiongozi mwadhamu, alisema nilihisi kuwa sijawahi kumwona mtu kama Ayatollah Khamenei. Nilivutiwa sana na shaksia yake ya kimaanawi, na nikajiuliza kwa nini mtu kama mimi niwe katibu mkuu mmoja wa mataifa wakati sina sifa kama hizo za kimaanawi. Baada ya kukutana na Bwana Khamenei niliwasahau viongozi wote ambao niliwahi kukutana nao, wakiwemo viongozi wengi wa kidini. Nilipolinganisha busara yao na yake ya kisiasa, niliona kuwa wengine niliokutana nao hawakuwa na ufahamu wa masuala ya kisiasa. Naye Javier Perez de Cuellar, ambaye pia aliwahi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alikiri kuwa hakuwahi kukutana na mwanasiasa mwenye busara kama Ayatullah Khamenei. Kwa mujibu wa kipengele cha mia na kumi cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, moja kati ya majukumu ya kiongozi mwadhamu ni kuainisha sera jumla za mfumo wa Kiislamu. Katika uga wa sera za kigeni, Ayatullah Khamenei amebainisha mielekeo jumla yenye kuiletea nguvu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imejengeka katika misingi mitatu ya iza, hekima na maslahi. Katika kufafanua kuhusu misingi hiyo anasema, iza ina maana kuwa katika miamala yake ya kimataifa mfumo wa Kiislamu haupaswi kuchukua mkondo ambao utapelekea kudhalilika Uislamu na Waislamu. Hekima ina maana ya kutenda kazi kwa busara na kwa mahesabu, na maslahi maana yake ni maslahi ya mapinduzi. Iran imekuwa ikifuata misingi hiyo chini ya usimamizi na miongozo ya kiongozi mwadhamu na matokeo yake yamekuwa ni kudhaminiwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa kieneo na kimataifa. Leo hata maadui wa Jamhuri ya Kiislamu wanakiri kuwa Iran sasa ndilo dola lenye nguvu na taathira kubwa zaidi katika eneo na pia katika uga wa kimataifa. Pamoja na kuwepo mashinikizo ya kisiasa, vitisho vya kuhujumiwa kijeshi na pia vikwazo vya kiuchumi, Irani imeweza kuunda mhimili wa mukawama au mapambano ya Kiislamu kwa lengo la kukabiliana na wavamizi na wakaliaji mabavu wa jinabii katika eneo. Mhimili huo ambao unaanzia Palestina na Lebanon hadi Siria na Iraq na kuendelea hadi Yemen na Bahrain unapinga vikali uingiliaji na kujitakia makuu Marekani na utawala wa kizayuni pamoja na vibaraka wao katika eneo. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wanasema hivi kuhusu nukta hiyo: kwa bahati nzuri, vikosi vya umma wa kiislamu ni vingi sana, na sababu ya wazi kuhusu nukta hii ni kuwa kwa miaka mingi wamekuwa wakijaribu kutumia nguvu zao zote kukandamiza mwamko na mukawama katika eneo, lakini hawajaweza kufikia lengo hilo. Aidha, kwa miaka mingi wamekuwa wakikabiliana na jamhuri ya kiislamu ambayo ni mhimili mkuu wa mwamko huu, lakini alhamdulillah, wameshindwa na wataendelea kushindwa. Pigo la hivi karibuni ambalo madola ya kibeberu yamepata mbele ya harakati ya mapambano ya kiislamu ni kushindwa kwao kuiangusha serikali ya Siria. Madola hayo ya kibeberu yakishirikiana na vibaraka wao katika eneo na kwa kutumia kiwango kikubwa cha pesa, silaha na propaganda sambamba na kuwaingiza magaidi wa kufurushaji ndani ya Syria yalidhani kuwa yangechukua udhibiti wa nchi hiyo ambayo ni mhimili muhimu wa mukawama na kuweka serikali kibaraka madarakani ili kwa njia hiyo utawala wa kizayuni upate utulivu. Lakini jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa uongozi wenye busara wa Ayatullah Khamenei iliweza kuwaunga mkono watu na serikali ya Siria katika kipindi kigumu zaidi. Iran ilitumia washauri wake wa kijeshi nchini Siria kutoa ushauri katika vita dhidi ya magaidi. Kwa uungaji mkono wa wapiganaji wa harakati za mukawama kama Hizbullah ya Lebanon na baadhi ya makundi ya Kiislamu ya Iraq na Afghanistan, adui alilazimika kurudi nyuma na sasa yuko katika hali dhaifu zaidi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walifafanua ifuatavyo kuhusu sababu ya kuwepo Iran nchini Syria. Alisema sababu ya uwepo wa Iran nchini Syria na katika eneo la Asia Magharibi ni kuipatia himaya harakati ya mukawama na kwa baraka na msaada uliotolewa na kwa ushujaa wa jeshi la Syria. Magaidi ambao walikuwa wanaungwa mkono na Marekani wa Magharibi na waitifaki wao kama vile Saudia walishindwa. Halikadhalika, kiongozi mwadhamu ametangaza msimamo wa kimapinduzi wa kuunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Palestina, Yemen, Iraq na Bahrein. Taasisi ya kifikra ya Marekani ya Baraza la Atlantiki katika tathmini yake kuhusu ushawishi wa Iran katika eneo la Asia Magharibi inasema ushawishi wa kina wa Iran huko Iraq, Lebanon, Siria na Bahrein ni ushawishi usio na mshindani. Nchi inaweza kuzitetea nchi zingine zinazokabiliwa na hujuma za mababe na wanaotaka kujitanua, iwapo wenyewe ina nguvu na uwezo mkubwa. Leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa amiri jeshi mkuu Ayatola Said Ali Khamenei imebadilika na kuwa dola kubwa lenye nguvu na kuheshimiwa. Kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amiri jeshi mkuu ambaye ni mkuu yote wa majeshi yote ni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Wakati Atola Khamenei aliposhika nafasi hiyo, ndio mwanzo Iran ilikuwa imetoka katika vita haribifu vya kulazimishwa vya miaka minane vya utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Akiwa amiri jeshi mkuu, alianza harakati ya kujenga upya majeshi ya Iran na amefanikiwa sana katika hili kiasi kwamba hii leo Iran ina uwezo wa kujihami mbele ya maadui wake sugu zikiwemo tawala za Marekani na Israel kati ya nukta zinazoashiria kuwa Ayatullah Khamenei ana uono wa mbali na uwezo wa kutabiri mustakabali kwa ustadi mkubwa ni mtazamo wake kuhusu mazungumzo ya mpango wa nuklia wa Iran na ma wenye malengo ya amani. Kiongozi mwadhamu anaamini kuwa ni kutokana na jitihada za wanasayansi vijana wa Iran ndio nchi hii imeweza kupata teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani. Kutokana na uzoefu wake wa huko nyuma, Ayatullah Khamenei katu hakuwa na mtazamo chanya kuhusu mazungumzo ya nuklia Iran na nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la umoja wa mataifa pamoja na ujerumani yani tano jumlisha moja kutokana na kuwa baadhi ya maafisa wa nchi walitaka kuwapa fursa wa magharibi hasa wa marekani aliyafiki mazungumzo yafanyike lakini akatahadharisha kuwa wawe waangalifu kwani mapatano ya nyuklia yanayojulikana kama JCPOA yakifikiwa yamkini upande wa pili ukakiuka mapatano hayo alisisitiza kuwa upande wa pili hauwezi kuaminika baada ya marekani kukiuka mapatano hayo ilithibiti kuwa utabiri wa kiongozi mwadhamu ulikuwa sahihi. Katika kipindi chote cha historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Marekani imekuwa ikiwekea nchi hii vikwazo kwa visingizia tofauti vya shughuli za nyuklia zenye malengo ya amani. Ayatollah Khamenei amekuwa akisisitiza kuwa njia bora ya kukabiliana na vikwazo hivyo ni uchumi wa kimapambano au kimukawama. Ni kwa msingi huo ndio kiongozi mwadhamu akasisitiza kuhusu kuhimiza uzalishaji wa ndani ya nchi. Kutokana na sera hizo Iran imeweza kupata mafanikio makubwa ambapo sasa inajitegemea katika kukidhi aghalabu ya mahitaji yake na hivyo imefanikiwa kusambaratisha malengo ya vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Busara, hekima na mwono wa mbali wa Ayatollah Khamenei katika masala tuliyoyataja ni ishara kuwa ana ufahamu wa kiwango cha juu kuhusu masala ya kitaifa na kimataifa, na, na kwamba kuchukua maamuzi na misimamo sahihi kwa wakati na hivyo ameweza kutoa mchango mkubwa katika ustawi, maendeleo na nguvu zinazoendelea kuongezeka kila uchao za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala hii fupi ambayo imeangazia ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe nne Mfunguo Pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria sawa na tarehe nne Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka thelathini na tatu iliyopita wanafunzi kadhaa wa vyuo vikuu vya China waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa na polisi katika mji mkuu wa nchi hiyo Beijing. Siku hiyo maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya China walikuwa wamekusanyika katika mzunguko wa Tiananmen mjini Beijing, wenye maana ya amani ya mbinguni, wakitaka kuwepo mazingira wazi ya kisiasa nchini humo, kupungua uwezo wa chama cha kisoshalisti kuongezwa uwezo wa, wa bunge na kuchaguliwa wawakilishi wake. Ingawa serikali ya China ilipiga marufuku maandamano hayo, lakini wanafunzi waliendelea kukusanyika, na mwishowe askari polisi na vikosi vya jeshi vikatumia silaha kuwakandamiza wanafunzi hao. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliaga dunia baada ya kuishi kwa miaka 87 katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kwa kutangazwa kifo cha Imam Khomeini, ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na majonzi na huzuni kubwa. Imam Homeini alizaliwa tarehe mosi mwezi Meheri mwaka 1281 hijiri ya shamsia katika mji wa Homein ulioko katikati kati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalipata ya ushindi tarehe 11 Februari 1979 kwa uongozi shupavu Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu lilimchagua Ayatullahi Sayid Ali Khamenei kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache tu baada ya kufariki dunia Imam Khomeini, ambapo wasia wa Imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Hadi sasa Ayatullahi Khamenei anaendeleza njia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na ameongoza mapinduzi ya Kiislamu kwa hekima, tadibiri, uono wa mbali na ustahiki na leo Juni nne ni siku ya kimataifa ya watoto wasio na hatia waathirika wa unyanyasaji. Siku hii ilitangazwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1982 kwa ajili ya kushughulikia matatizo ya watoto wanaosumbuliwa na unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kiroho kufuatia hali mbaya ya watoto wa Palestina na Lebanon wanaosumbuliwa na ukatili wa utawala haramu wa Israeli.