Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu al aliyu al adhim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwa karibisha katika matangazo haya ya mchana, idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, katika siku ya leo Jumamosi tarehe 4 Dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria ya kamaria inasadifiana na tarehe 4 Juni elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalia ni mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka kurejea kwa mola wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya hapo, utakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutaleteni kipindi kingine e, chenye anwani ya mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuhusiana na umoja wa Kiislamu. Baada ya hapo utakuwa na makala ya leo katika historia na kisha muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Natumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na. Napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia 99.1 Singida, pia Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM 100.9 Mwanza na halikadhalika Maarifa FM 99.7 Kigoma. Hivyo wapendwa wasikilizaji, tunakaribisha maoni yenu yako, na unaweza kututumia maoni yako kupitia nambari yetu ya simu za mkononi ambayo ina WhatsApp na nambari yenyewe ni ifuatayo, nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatie na uiandike: ni jumlisha 98 90 35 06 54 87. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujubu na Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa ya kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ni roho ya jamhuri ya Kiislamu. Komandi ya majeshi ya Iran asema sira na miongozo ya Imam Khomeini ni hati ya kistratejia ya kupambana na ubeberu na umoja wa Afrika wa Takarashia iondolewe vikwazo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ameshiriki katika hauli ya mwaka wa 33 tokea alipoaga dunia muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema kuwa imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alikuwa roho ya jamhuri ya kiislamu. Ayatullah Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alikuwa roho ya jamhuri ya Kiislamu na kuongeza kuwa Imam Khomeini alikuwa shahsia wa kipekee kwa maana halisi ya neno hilo. Ameongeza kuwa Imam hakuwa wa jana tu, bali ni wa leo na pia ni imamu wa kesho. Ayatullah Khamenei amelinganisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 na mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789, na halikadhalika mapinduzi ya shirikisho la Sovieti ya mwaka 1917 na kusema mapinduzi hayo mawili ya Ufaransa na Sovieti yalipata ushindi kwa uungaji mkono wa wananchi, lakini baada ya hapo wananchi hawakuzingatiwa na waliwekwa kando na hawakuweza kushirikishwa tena katika mapinduzi ambayo wao wenyewe walijitokeza mitaani kuyaunga mkono na kutoa maisha yao muhanga. Matokeo ya hayo ni kuwa mapinduzi hayo yaliyoondoka katika mkondo asili wa wananchi Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kinyume cha mapinduzi hayo mawili, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi kutokana na uungaji mkono wa wananchi, na hata baada ya ushindi wananchi hawakutengwa. Amesema miezi miwili tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kulifanyika kura ya maoni, na wananchi wakaweza kumchagua mfumo wa utakao. Aidha, amesema mwaka mmoja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu uchaguzi wa kwanza wa rais ulifanyika na miezi kadhaa baadaye uchaguzi wa kwanza wa majlisi ya ushauri ya kiislamu au bunge ulifanyika, na hadi kufikia sasa karibu chaguzi hamsini zimefanyika nchini tokea ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na wananchi wamekuwa wakishiriki kwa wingi katika chaguzi hizo. Alkadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema maadui wanalenga kuwagonganisha wananchi wa Iran na serikali pamoja na mfumo wa kiislamu lakini wamefeli hotuba kamili ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu itawalieni katika matangazo yetu ya baadaye. Kwingineko, komandi kuu ya majeshi ya Iran imetoa tamko na kusisitiza kuwa sira na miongozo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, inabidi iwe hati na ajenda ya kistratejia ya kupambana na ubeberu na iwe ni taa ya kulimulika njia, kulimulikia njia taifa na viongozi wa Iran na mataifa mengine ya waislamu na ya wanyonge duniani. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iran imesema hayo katika tamko uh, la Ijumaa na huku ikitoa mkono wa pole kwa mnasaba ku, uh, kuwadia hauli na kumbukumbu ya siku ya kufariki dunia mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, imeongeza kuwa sauti ya mwamko wa kiislamu wa mataifa ya dunia na mapambano dhidi ya istikbari na beberu leo hii inasikika hata katika maeneo ya mbali kabisa na Iran kijografia. Imesema kabla ya jambo lolote wapigania ukombozi duniani leo ni wa uh, ni wanafunzi wa fikra za Imam Khomeini. E, amesema wapigania ukombozi duniani leo hii wanazifanya fikra za Imam Khomeini kuwa kigezo kikuu cha harakati zao. Itakumbukwa kuwa tarehe 14 Khordad mwaka elfu moja Eh, mia nne na moja kwa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia ambayo ni leo Jumamosi, tarehe 4 Juni 2022, na inasadufiana na kumbukumbu kumbu ya siku aliyofariki dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwingineko, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amekosoa vikali hatua ya mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA eh, wakati huu wa kukaribia kikao cha bodi ya magavana wa shirika hilo na kuonya kuwa safari ya mkurugenzi huyo huko katika utawala haramu wa Israel itapelekea wakala huo wa Umoja wa Mataifa kupoteza itibari. Kupitia ujumbe wa Twitter Ijumaa usiku, Said Katibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alibainisha wasiwasi wake kuhusu kula njama na utawala haramu wa Israeli. Kauli hiyo imekuja baada ya mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi kukutana na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel mwenye misimamo mikali Naftali Bennett mjini Tel Aviv. Khatibzade amesema Iran, kama moja ya nchi za kwanza kabisa kutia saini mapatano ya NPT ya kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia, inatoa wito kwa wote kuchukua tahadhari kuhusu kupoteza zaidi tibari IAEA. Grosi amekutana na Benet ambaye hivi karibuni amesema kuwa utawala wa kizaini wa Israeli uko tayari kutumia nguvu za kijeshi kusitisha mpango wa nyuklia wa Iran. Safari hiyo fupi ya Grosi mjini Tel Aviv pia imekuja baada ya ripoti mpya ku, kudai kuwa et Iran haijaweka wazi uwepo wa mada za kinyuklia katika maeneo matatu nchini. Hatibzade ameashiria misimamo ya kinduma kuwili ya wakala huo wa nishati atomiki wa Umoja Mataifa na kusema madola makubwa duniani hayawezi kupuuza silaha za nyuklia zinazomilikiwa na kino, utawala wa kizaini na wakati huo huo kupiga kelele kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, wenye malengo ya amani. Amesema hakuna anayeweza kunyamaza kimya kuhusu mpango wa siri wa silaha za nyuklia wa Israeli na wakati huo huo kudai kutopendelea upande wowote. Tuelekee sasa masuala ya Afrika. vikwazo dhidi ya Russia katika nyanja za usambazaji wa kimataifa wa nafaka na mbolea vinapaswa kuondolewa, rais wa Senegal na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Makisala alisema Ijumaa baada ya mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin. Akizungumza wakati alipokutana na rais Putin mjini Sochi, Rusia, rais Sala amesema vikwazo dhidi ya Rusia vilizidisha hali kuwa mbaya zaidi kutokana na usambazaji wa nafaka na mbolea kwa nchi za Afrika. Amesema hivi sasa bara la Afrika halina bidhaa hizo muhimu ambazo zilikuwa zinanunuliwa Urusi na Ukraine, jambo ambalo limekuwa na matokeo mabaya kwa usalama wa chakula barani Afrika. Sala amesema Senegali inaunga mkono kutolewa kwa nafaka na mbolea kutoka kwa vikwazo dhidi ya Russia. Nchi za Magharibi e, zikiongozwa na Marekani zimeiwekea Russia vikwazo vya kidhalimu kutokana na operesheni zake za kijeshi nchini Ukraine. Vikwazo hivyo vimepelekea Russia isiweze kuuza nafaka hasa ngano na pia mbolea katika nchi za Afrika zinazohitajia bidhaa hizo muhimu. Makisana amesisitiza jukumu muhimu la Russia katika historia ya bara la Afrika na kueleza matumaini yake. E kuwa uhusiano utaendelea kupanuka zaidi baada ya mazungumzo haya yaliyodumu masaa matatu, Rais Putin amewaambia waandishi wa habari wa kwamba Rasia wakati wote iko upande wa Afrika na sasa inaangazia zaidi kuimarisha zaidi mahusiano. Na askari wengine wawili wa kulinda amani wanaohudumu kwenye ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani Mali, MINUSMA, wameuawa Ijumaa asubuhi kwenye mji wa Douentza ulioko mkoa wa Mopti kaskazini mashariki mwa mji mkuu Bamako. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stevan Dujarik amewaambia waandishi habari jijini New York kwamba walinda amani hao wamepoteza maisha baada ya kifaru walimokuwa wakisafiria kukanyaga kilipu, kilipuzi. Amesema walinda amani wengine wawili walijeruhiwa katika tukio hilo, na tayari walinda amani wengine wa MINUSMA wameimarisha usalama kwenye eneo hilo, wakati huo ambapo taarifa zaidi kuhusu tukio hilo zinaendelea kukusanywa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nwapenza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu onyo la Iran kuhusu hatua wa zisizo sahihi katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu na hivyo hatua yoyote isiyo sahihi itakayochukuliwa na bodi ya magavana uh, wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA itakabiliwa na jibu muafaka la Iran. Akizungumza Jumatano, Saeed Khatibzadeh, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran alisema wale wanaotumia bodi ya magavana ya IAEA na ripoti za mkurugenzi mkuu wa IAEA kama wenzo wa mashinikizo na michezo ya kisiasa dhidi ya Iran watabeba dhima yatakayofuata kutokana na hatua zozote zisizo wa sahihi wakati wa kukaribia kikao cha bodi ya magavana wa IAEA sambamba na madai yenye utata utawala wa kizayuni wa Israel. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala ki wa kimataifa wa Umoja wa Mataifa wa atomiki Alitoa ripoti iliyokuwa na tuhuma dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Baada ya ripoti hiyo, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Marekani ziliwasilisha rasimu ya azimio kuhusu kadhia ya mpango wa nyuklia wa Iran katika bodi ya magavana ya shirika hilo la nishati ya atomiki. Ripoti ya Grossi imedai kuwa hifadhi ya urani iliyorutubishwa nchini Iran hivi sasa ni mara 18 zaidi ya kiwango kilichoainishwa katika mapatano ya nyuklia. Aidha, imedaiwa kuwa Iran haijawasilisha majibu yenye itibari ya kiufundi kwa maswali ya IAEA kuhusu kupatikana mada za nuclear nchini katika kipindi cha miaka mitatu. Ripoti ya wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki imepuuza dalili ambazo Iran iliwasilisha na pia imetegemea madai yasiyo na msingi ya utawala wa kizaini wa Israel. Na hii ni katika hali ambayo madai yoyote ya, ya utawala wa Israel dhidi ya mpango wa nuklia wa Iran uh, hayana itibari na hayawezi kutegemewa. Ikumbukwe kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ni utawala pekee wenye kumiliki silaha angamizi za nuklia katika eneo la Asia ya Magharibi. Aidha, utawala huo umekataa kutia saini mapatano ya NPT ya kuzuia uundwaji na usambazwaji silaha za nuklia, na pia utawala huo umekataa kuiruhusu IAEA ikague vituo vyake vya nuklia. Hal kadhalika utawala wa kizayuni wa Israel Uh, ni mpinzani mkubwa zaidi wa mapatano ya nuklia ya Iran maarufu kama JCPOA, na utawala huo umekuwa ukifanya kila uwezalo kuvuruga mapatano baina ya Iran na madola, uh, sita makubwa duniani. Katika ripoti ya mkurugenzi mkuu wa IAEA, Iran imetuhumiwa kuwa tiliwanyima idhini wakaguzi wa shirika hilo kukagua baadhi ya maeneo. Hii ni katika hali ambayo katika mapatano baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ha na IAEA hakuna maafikiano kuhusu wakaguzi hao wa IAEA kuingia maeneo yasiyo ya kinuklia, na iwapo Iran itaamua kufanya hivyo, hili litakuwa ni kwa msingi wa kujitolea ili kuonyesha nia njema tu. Nukta nyingine muhimu ni kuwa mnamo Machi 2022 wakati wa safari ya Grossi mjini Tehran, Iran IAEA ziliafikia na kuwa masuala yatokanayo na madai yatachunguzwa kwa mujibu wa ramani ya njia ya muda maalum, na ni kwa msingi huo ndio katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kumefanyika vikao vitatu vya kiufundi baina ya Iran na maafisa wa wakala huo wa atumiki wa Umoja wa Mataifa. Katika vikao hivyo Iran iliwasilisha maelezo ya nyaraka uh, za kiufundi zilizohitajika. Lakini pamoja na hayo, ripoti mpya ya IAEA haikuakisi ushirikiano mkubwa wa Iran na shirika hilo. Nam wapenda msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi maalum kwa mnasaba wa siku ya leo, nacho ni kipindi kuhusiana na kukumbuka kurejea kwa mola wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Imam Khomeini, mrekebishaji mwanaharakati. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalumu ambayo tumekutayarishieni kwa mnasaba ya wakumbukumbu ya siku aliyofariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu ambaye ndiye mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuweni nasi basi hadi tamati ya makala hii. Miongoni mwa wanafunzi wakuu na mashuhuri wa Imam Khomeini, ambaye alikuwa ni mhadhiri wa chuo kikuu, yaani Shahid Mutahari anasema haya kuhusiana na wasifa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Nilipomtembelea Imamu akiwa mjini Paris, niliona mambo katika azma yake ambayo yaliniongezea nguvu katika imani yangu. Wenzangu waliponiuliza nimeona nini kutoka kwake, niliwaambia nimeona mambo maalumu manne katika shahsia ya Imam Khomeini. Mosi, ana imani na lengo lake, na hata kama dunia itakusanyika yote, haiwezi kumzuia asifuatilie lengo lake. Pili, amesimama thabiti katika njia aliyochagua ya kufanikisha lengo lake. Hakuna mtu awezaye kumzuia asifuate njia hiyo. Tatu, wananchi wa Iran anawajua vizuri sana. Na nne, na ambalo ndilo muhimu zaidi, ana imani kubwa na thabiti kwa Mungu na anamtanguliza Mwenyezi Mungu katika mambo yake yote. Mwisho wa kunukuu. Jina la Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, haliwezi kutenganishwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Imamu Khomeini ameufufua Uislamu katika zama hizi ukiwa ni dini yenye uongofu na uokovu na akaziongoza nyoyo kwa imani thabiti ya Mungu, ukweli na ushujaa. Shakhsia kimaanawi ya Imam Khomeini imepelekea wapenzi wake kutoka katika kila pembe ya dunia kuzungumzia shakhsia yake hiyo kwa upendo na shauku. Uchambuzi na maandishi tofauti yaliyotolewa kumzungumzia mwanachuoni huyo yanaweka wazi ukubwa wa kusifika wa shakhsia yake. Hapa tutaangalia anavyozungumziwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu na watu ambao ingawa hawapo Iran lakini wana mfungamano naye mkubwa wa kiroho na kimapenzi. Bwana Abdul Aziz Abdullah Asayid, kitengo cha habari cha televisheni ya taifa ya Qatar aliyewahi kuja hapa nchini Iran akiwa na kundi la wafanyakazi wa televisheni kwa ajili ya kutayarisha filamu kuhusiana na mapambano na shakhsia ya Imam Khomeini amesema yafuatayo kuhusiana na mwanachuoni huyo: Tumechukua jukumu la kutayarisha filamu hii kwa kuzingatia shahsia kubwa yenye satwa ya Imamu Khomeini katika ulimwengu wa Kiislamu na mataifa ya dunia. Tunamwomba Allah atufanikishe katika hili na filamu hii iwe ya kipekee katika kila upande. Shahsia ya aina yake Imam Khomeini inatulazimisha sisi na kila anayeweza kufuatilia na kuzungumzia shahsia yake apige hatua katika juhudi za kulifanikisha hilo. Imam Khomeini hakupambana na ufalme wa Shah kwa kutumia silaha na nguvu za kijeshi, bali alijitokeza kwa nguvu na satwa za maneno na akatangaza mapambano dhidi ya utawala huo. Na akafanikiwa kumpindua Shah kwa kutegemea nguvu za imani na kujikurubisha kwa Allah. Mapinduzi yake hayo yameacha athari kubwa katika eneo na kwenye upeo wa kimataifa. Athari hizo zinaonekana kwa uwazi katika mwamko wa jamii za Kiislamu na kwenye nguvu za kujiamini alizowaletea wananchi wa Iran. Ni athari zake hizo kubwa katika kila pembe ya dunia ndizo zilizotufanya tuamue kutengeneza filamu maalumu kwa ajili yake, bwana Abdulaziz Abdullah. Aidha amesema kwa malengo yake matukufu, Imam Khomeini alifanikiwa kuupindua utawala wa kisekula na fasidi na kuleta mfumo mtukufu wa Kiislamu unaoungwa mkono na wananchi, kwa ulazima wa kumwarifisha kwa kina Imam Khomeini kwa walimwengu sisi tumepiga picha maeneo aliyokuwa akiishi Imam, tumepiga picha nyumba za kawaida kabisa alizokuwa akiishi mjini Qom na Jamaran kaskazini mwa Tehran, kufanya mahojiano juu ya mwenendo wa mapambano yake. Na ijapokuwa filamu yenyewe imechukua muda mrefu kuitengeneza, lakini nionavyo mimi itakuwa ni filamu ambayo hata kama tutaiangalia kwa mtazamo mwingine basi tutaona kuwa hatujawahi kutengeneza filamu mfano wake, kwani maajabu yaliyomo ndani ya filamu hiyo yanatokana na uhakika halisi wa mambo. Machin Shiang, mwanachuo muislamu mwislamu kutoka nchini China, naye ni miongoni mwa watu ambao walitembelea nchini Iran miaka kadhaa nyuma, amenukuliwa akisema, Imam Khomeini na harakati ya kimapinduzi aliyoiongoza na kuisimamia imeutikisa ulimwengu mzima. Kila mwislamu na mwana ukombozi anaisifu na kuitukuza harakati hiyo ya Imam Khomeini. Ni jambo la kawaida kwa kundi la madhalimu na wakoloni kuingiwa na wasiwasi kutokana na harakati hiyo ya kimapinduzi, kwani harakati hiyo ya Imam Khomeini imeyatumbukiza kwenye matatizo masilahi yao. Madhalimu na wakoloni hao wanafanya propaganda kubwa za kujaribu kukana athari kubwa zenye manufaa za Imam Khomeini kwa walimwengu. Aidha, Machin Shianga anasema mimi, mwenyewe nimetarjumu kitabu kinachozungumzia sira ya kimatendo ya Imam Khomeini, na ni matumaini yangu baada ya kuchapishwa kitabu hiki, nitakuwa nimetekeleza sehemu fulani ya dini yangu, kwani nitakuwa nimemwarifisha na kumtangaza mwanachuoni huyo mkubwa kwa walimwengu. Kwa hakika moyo wangu umejaa furaha kwa kuona mche uliopandwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ajili ya kupigania haki na ukombozi ulimwenguni, sasa umekuwa ni mti imara ambao matawi na majani yake sasa yanaonekana hadi Palestina, Lebanon na katika harakati za mapambano mengi ya wananchi ulimwenguni. Naye Igazianof Ismagil Hakimianovich ameandika kitabu chenye jina Sisi tulikuwa wageni wa Imam Khomeini nchini Iran, na ndani ya kitabu chake hicho anasema Imam Khomeini ametekeleza kwa fahari wajibu wake kwa wananchi wa Iran. Amewaletea wananchi wa nchi yake uhuru wa kweli na kuitayarishia dunia mazingira ya ukombozi na fahari kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu. Imam Khomeini alikuwa na uzoefu mkubwa katika masuala ya kidini na kielimu na alikuwa na utambuzi mkubwa sana katika hayo. Alipata mafanikio hayo makubwa kwa kutegemea Quran na sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na kwa njia hiyo akaweza kuyaunganisha mataifa mbalimbali kiongozi mbali. Huyo alikuwa ni mwanachuoni wa aina yake ambaye amelea wanafunzi ambao wote wako tayari kujitolea mhanga maisha yao kwa ajili ya kuitumikia dini yao ya Kiislamu. Katika historia ya dunia, Imam Khomeini ni kiongozi wa kwanza wa serikali ya kidini ambaye kamwe hakubadilisha muundo wa maisha yake. Mwisho wa kunukuu matamshi ya mwanafikra huyo wa Kirusi. Wapenzi wa wasikilizaji, Imam Khomeini ni uhakika ambao uko hai daima, ambapo kuendelea njia yake humtunuku mwanadamu maisha yaliyojengeka kwenye uhuru ukombozi na kupigania haki. Tunaikamilisha makala hii kwa kukunukulieni matamshi ya John Mark, mwanachuo raia wa Uingereza, ambaye amesema taifa la Iran haliwezi kuwa na fahari kubwa kuliko hii kwamba licha ya kiongozi wake kuishi katika mazingira ya kawaida na mepesi kabisa yanayomfanya mtu ashangae, lakini aliweza kuyaporomosha makasri ya dhuluma na ukandamizaji na kumpatia mwanadamu wa leo matumaini ya kusimamishwa uadilifu na amani ya kweli duniani. Tunamwomba Allah aiendeleze njia hiyo ya Imam Khomeini ili ilete umoja na mshikamano, na tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda haki wote kwa kukumbuka siku aliyorejea kwa Mola wake mwanachuoni huyo maarufu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu ya mchana huu kwa kuwaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika mashariki na, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki jumamosi ya leo mchana kwa kuyatupia jicho magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho madai ya wizi hatari kwa Ruto. Ruto likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa matamshi ya hivi karibuni ya naibu rais William Ruto kwamba kuna njama ya kuvuruga sajili ya wapiga kura huenda yatasababisha wapiga kura katika ngome zake kukataa Uh, kukata tamaa na kukataa kujitokeza kupiga kura Agosti 9. Wadadisi wanasema pia kwamba Uh, uh, madai kuwa maafisa wakuu serikalini wana mipango ya kuvuruga matokeo ya uchaguzi yatamponza pia Ruto. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Taifa Leo. Gazeti hilo pia lina habari semoya kuwa mahakama kuu imepiga breki shughuli za kuajiri majaji wapya hadi kesi sikilizwe na kuamuliwa. Standard. Saturday Nation nalo limeipa muhimu habari semoya kuwa naibu rais William Ruto leo atahutubia mkutano mkubwa wa hadhara katika uwanja wa Kamukunji jijini Nairobi baada ya kukabidhi ombi lake la kuwania urais katika ofisi za Tume Huru ya Uchaguzi, IEBC. Nation pia limemnukulu kinara wa chama cha Wipa Kalonzo Musioka akisema kuwa yeye ndiye atakayechukua uongozi wa Kenya baada ya Raila Odinga iwapo Odinga atachaguliwa katika uchaguzi mkuu ujao, na wala si mgombea mwenza wa Odinga, Martha Karua. Kwa upande wake eh, gazeti la The Star lina mnukulu naibu rais William Ruto akisema alimsaidia rais Uhuru Kenyatta kushinda, lakini eh, sasa ah, rais amemsaliti na kumuunga mkono kinara wa ODM Raila la Odinga. Ruto aliyesema hayo katika mkutano wa kampeni eneo la Kasarani na Nairobi jana. Eh, gazeti la The Star pia lina habari sema kuwa wa chama cha naibu rais William Ruto cha UDA kimemwandikia barua mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma DPP, Nurdin Haji, kikilalamikia kuhusu baadhi ya mawaziri ambao uh, Ruto amedai uh, kuwa maafisa wa serikali wamekuwa wakiandamana na kinara wa Azimio Raila Odinga kwenye kampeni zake, na kuahidi kuunga mkono azma yake ya urais, na kuahidi kutumia miundo ya utawala kuhakikisha ushindi wake katika uchaguzi wa Agosti tisa. Nalo na gazeti la Standard limeipa umuhimu habari samaya kuwa William Ruto anaweka historia ya Kenya kama makamu wa rais ambaye ameonyesha kuwa na azma imara ya kuchukua urais na ametekeleza azma hiyo kivitendo kwa kampeni yenye nguvu na yenye kutumia kiwango kikubwa cha fedha. Sasa anaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini in Tanzania, na awali kabisa Naliangazia gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, jeshi la polisi la ng'ang'aniwa. Tume ya haki za binadamu yataka jeshi hilo lichunguzwe kufuatia kukithiri kwa madai ya mauaji ya raia. Gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania kinara wa utalii Afrika. Serikali yaeleza jinsi filamu ya Royal Tour ilivyowavutia watalii. Uh, sasa na alitupia jicho gazeti la Zanzibar leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Mwinyi asema Zanzibar inahitaji wawekezaji, asema watakuza uchumi. Halikadhalika, gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho Othman aitaka jamii iongeze kasi upandaji miti. Kwa upande wake, nipasha lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kesi mgogoro KKKT yatupwa, askofu mpya dayosisi ya Konde kusimikwa rasmi kesho, habari kamili kwa katika ukurasa wa pili. Gazeti la Jamvi la Habari lina mnukulu waziri mkuu Kasimu Majaliwa akisema shirikianeni kuwalinda watoto wa kike na wa kiume. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Mufti ataka ibada ya kupinga roho ya mauaji. Habari kamili iko katika ukurasa wa 19. Nalo gazeti la Raia Mwema lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ukatili mtupu kanda ya Ziwa, mke auawa uh, na mumewe kwa kucharangwa mapanga. Tukiachana na magazeti ya Tanzania sasa, wapenzi wasikilizaji, tuyaangazia magazeti ya Uganda, na kwanza kabisa naliangazia Daily Monitor ambalo limeipa muhimu habari kuhusu maadhimisho ya siku ya mashujaa ambayo ilisitishwa kwa miaka miwili kutokana na janga la COVID-19. New Vision nalo, na katika ukurasa wake wa mbele, mbali na kuangazia habari hiyo kuhusu siku ya mashujaa, limeandika kuwa wabunge wameji tengea bilioni mia tisini na tatu zaidi kwa ajili ya marupurupu yao. New Vision linadokeza kuwa Rais Yoweri Museveni alikuwa amewaonya wabunge kutofanya hivyo. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya kimataifa kuhusu uh, safari ya Rais Macky Sall wa Senegal, ambaye ni mwenyekiti wa Afrika, umoja wa Afrika, ambaye amefika huko Sochi, Russia na kukutana na Rais Vladimir Putin ambapo wamefanya mazungumzo yaliyodumu masaa matatu. La ziada sina kutoka meza udondozo magazeti wakati huu. Wapeza usikilizaji, e, mko nasi katika matangazo ya mchana e, thanks, wili, sauti, jamhuri, Kiislamu, Irani, sasa, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio kipindi maalum ambacho pia ni kuhusiana na, na mtazamo wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu mbrehemu, kuhusu, moja, wa mrehemu kuhusu umoja wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibu kusikiliza. Wapenzi wasikilizaji, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ni mwaka tangu alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hata baada ya kupita miaka yote hiyo, fikra zake bado zingali hai na zina nafasi muhimu na ya kipekee katika mwamko wa Kiislamu unaoendelea kushuhudiwa duniani hii leo. Katika kipindi hiki tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya siku ya kuaga dunia shaksia huyo muhimu, tutachunguza baadhi tu ya mitazamo yake kuhusu umoja. Lakini kwanza, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda uhuru kote duniani kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya kurejea kwa mola wake mwanachuni huyo mkubwa wa azama zetu. Umoja una nafasi ya kipekee katika Uislamu kutokana na athari zake muhimu katika ustawi na maendeleo ya jamii za Kiislamu. Kwa kuzingatia hali ya hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu pamoja na matatizo na hitilafu za kikabila na kimadhehebu zilizopo, kunajitokeza udharura wa kutiliwa maanani suala la umoja na mshikamano wa Kiislamu. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, umoja ndio siri ya ushindi na moja kati ya mihimili mikuu ya Uislamu. Suala hili limetiliwa mkazo zaidi katika Qur'an Tukufu kuliko masuala mengine ya kisiasa. Qur'an Tukufu inatoa mwito kwa Waislamu na nchi za Kiislamu kuungana na kuwa na mshikamano. Historia ndefu ya Waislamu inaonyesha kuwa kutozingatia mafunzo ya Qur'an kuhusu umoja ni jambo ambalo limesababisha hasara na maafa makubwa yasiyoweza kufidiwa katika umma mkubwa wa Kiislamu. Hasara iliyopatikana katika ulimwengu wa Kiislamu haikufichika mbele ya macho ya wanamarekebisho miongoni mwa Waislamu. Kwa hivyo basi, katika vipindi tofauti vya historia, shaksia mbalimbali wamejitokeza na kufanya jitihada za kuleta umoja na mshikamano, ili kuleta afueni katika umma ambao umekuwa ukikumbwa na masaibu kutokana na mifarakano na migongano. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu anatambuliwa katika zama zetu hizi kuwa mtu aliyeleta mwamko wa Kiislamu na mmoja wa wanamapinduzi waliopaza sauti ya kutaka kuwepo umoja wa Kiislamu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alifanikiwa kuthibitisha ukweli kuwa kutokana na kuwa Mwenyezi Mungu ndiye mtawala pekee wa ulimwengu mzima, miongozo yake inapaswa kutawala sekta zote za maisha ya mwanadamu. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, haiwezekani kunyamaza kimya wakati madhalimu walio na kiburi wanaobadilisha ulimwengu kuwa medani ya kufikia malengo yao haramu ya kuleta mifarakano baina ya wanadamu pamoja na kueneza chuki, dhulma na ufisadi. Imam alisema kuwa ujumbe wa mwanadamu ni kueneza tauhidi, amani na maelewano na kuongeza kuwa katika historia mitume hawakuwa tu wakitoa mawaidha, kwani Mwenyezi Mungu aliwatuma ili wamjenge na kumkuza mwanadamu ipasavyo. Punde baada ya kuanza harakati zake za kijamii na kisiasa, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alikuwa akisisitiza kuhusu heshima na uwezo wa mwanadamu, hasa Waislamu, na ili kufikia hayo alilenga kupambana na mizizi ya ufisadi. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alikuwa na mitazamo pana na akitoa mwito kwa waliodhulumiwa kote duniani kubuni harakati moja bila kuzingatia kabila, rangi au dini, na wasikubali ubinadamu na uadilifu kukandamizwa duniani. Mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliwahimiza Waislamu kuzingatia utajiri na maliasili yao na alifanikiwa kuwapa ile hisia kuwa wanaweza kusimama wima na kujitegemea. Alitoa mwito kwa Waislamu kufungamana na kushikamana. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alisema katika maajabu ni utajiri wa mafuta uliopo katika mikono ya Waislamu katika nchi za Kiislamu. Iran, Iraq, Kuwait na Saudi Arabia zina mafuta au wa Magharibi wanapaswa kuja kuwaomba na kununua mafuta haya kwa bei zinazofaa. Iwapo sisi Waislamu tutaungana, tuna idadi kubwa zaidi ya watu pamoja na utajiri mkubwa zaidi. Watu wetu ni wenye uwezo. Tunapaswa kuja pamoja na kuungana chini ya kivuli cha mafunzo ya Quran. Katika hotuba yake nyingine, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alisema, sisi tunapaswa kuamini kuwa tunaweza hadi sasa maneno hayo yanaangaza kama nuru ya maisha na kutoa msukumo kwa mwamko wa Waislamu duniani. Ibara hii iliyojaa maana ya Imam Homeini, kuwa inukeni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, imeweza kutoa mwamko wa kina miongoni mwa Waislamu duniani, ambapo hivi sasa tunashuhudia wimbi la Uislamu kila mahala. Leonardo Glirchi, mwanafalsafa wa Kitaliano, anasema kudhihiri Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kulipelekea kusambaratika aidiolojia zilizokuwepo miongoni mwa waislamu katika nchi za Kiarabu. Waislamu katika nchi hizo waliweza kumzingatia zaidi Mwenyezi Mungu katika masuala yao ya kisiasa, na umoja wa neno uliweza kuleta uwezo mkubwa miongoni mwa waislamu. Haya ndiyo yaliokuwa mafanikio halisi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema mwanafalsafa huyo wa Italia. Wakati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu alipotangaza kuwa siku za kuadhimisha kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ziwe mihimili muhimu ya mshikamano wa madhehebu ya Shia na Suni na kuzitangaza kuwa wiki ya umoja, ili kuwepo na umoja wa kivitendo baina ya Waislamu, ilikuwa hatua muhimu katika kutatua matatizo na hitilafu baina ya Waislamu. Kila mwaka ubunifu huo wa Imam huleta mazingira mapya katika ulimwengu wa Kiislamu na kuwawezesha Waislamu kujumuika kwa msingi wa Quran tukufu na mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika mjumuiko kama huo, Waislamu hutabasamu pamoja na kudhihirisha undugu na ukarimu na kubadilishana mawazo. Kwa upande mwingine, wiki hiyo ya umoja hukuza satwa ya Uislamu katika mlingano wa dunia. Hali kama hii huyachukiza madola makubwa ya kibeberu ambayo huzidisha njama zao dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu. Madola hayo ya kibeberu kwa ushirikiano wa vyombo vya habari vya kimagharibi hutekeleza mikakati ya kuzusha mifarakano baina ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na Suni. Kwa kuzingatia njama hizo chafu za maadui, Ayatullah Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amewakumbusha waislamu kuhusu nasaha za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kusema pale ambapo kunajitokeza mambo ambayo hupelekea kujitokeza mifarakano tunapaswa kuyatupilia mbali na kujiepusha na kila ambacho ni chanzo cha mifarakano. Bwana Amin Khalifa, mwanachama wa zamani wa baraza la uongozi wa mapinduzi ya Sudan, anasema kazi muhimu zaidi aliyofanya Imam Khomeini ni kuleta umoja baina ya Waislamu. Mshikamano ni mbinu kuu ya kuleta amani katika familia kubwa ya Waislamu. Umoja ndiyo msingi wa uhuru na undugu. Imam Khomeini alipambana dhidi ya mwelekeo wa kimrengo na kukumbusha kuwa iwapo watu wanataka kuvunja njama za maadui, kuheshimika na kuwa na maisha bora, basi wanapaswa kuwa na umoja. Sisi nasi tunapaswa kufuata mbinu hii, anasema msomi huyo wa Sudan. Imam Khomeini, ambaye alidiriki vyema matatizo na masuala nyete ya ulimwengu wa Kiislamu, alisema njia ya kutatua matatizo hayo ni kubuniwa serikali ya Kiislamu ambayo italeta uhuru na kujiamini miongoni mwa Waislamu. Ili kuwakurubisha pamoja Waislamu kivitendo, Imam aliwataka kuzingatia matatizo yao ya pamoja. Kadhia ya Palestina ni moja kati ya masaibu muhimu ya ulimwengu wa Kiislamu. Kwa kuzingatia hilo, Imam Khomeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya mshikamano na Wapalestina, Yaani siku ya kimataifa ya Quds ili mataifa ya Waislamu yawe dola moja kubwa lenye uwezo na kushirikiana kwa pamoja katika kutatua suala hili la Palestina. Kila mwaka katika siku ya Quds, idadi kubwa ya Waislamu hujitokeza katika medani na kutangaza kuwa kwao tayari kutatua matatizo ya Palestina na kulitetea taifa hilo lililodhulumiwa. Hija ya Nabii Ibrahim ni moja ya mbinu nyingine iliyotumiwa na Imamu Homeini katika kuleta umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu. Imamu Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliitaja hija kuwa mjumuiko wa adhimu wa Kiislamu na kwamba ibada hiyo inapaswa kuwa kongamano la kudhihirisha nguvu ya ulimwengu wa Kiislamu katika kuleta umoja wa kivitendo baina ya Waislamu kote duniani. Katika kongamano hili kubwa, ni jambo la busara iwapo wasomi na wanazuoni wa umma wa Kiislamu watajadiliana na kubadilishana mawazo kuhusu vyanzo vya mifarakano na migongano baina ya Waislamu. Inafaa kuashiria hapa kuwa kwa mtazamo wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, itilafu katika masuala kama vile ya fikhi na masuala mengine ya Kiislamu ni jambo la kawaida. Alitaja hadithi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliposema, hitilafu katika umma wangu ni rehma, lakini iwapo hitilafu zitatoka katika mipaka ya kawaida huwa hatari na hutumiwa vibaya katika kusababisha mifarakano na hatimaye kuwadhoofisha Waislamu. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika vya kutosha. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 4 mfunguo wa pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 4 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita Wanafunzi kadhaa wa vyuo vikuu vya China waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa na polisi katika mji mkuu wa nchi hiyo Beijing. Siku hiyo maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya China walikuwa wamekusanyika katika mzunguko wa Tiananmen mjini Beijing, wenye maana ya amani ya mbinguni, wakitaka kuwepo mazingira wazi ya kisiasa nchini humo, kupungua uwezo wa chama cha kisoshalisti kuongezwa uwezo wa bunge na kuchaguliwa wawakilishi wake. Ingawa serikali ya China ilipiga marufuku maandamano hayo, lakini wanafunzi waliendelea kukusanyika, na mwisho ya askari polisi na vikosi vya jeshi vikatumia silaha kuwakandamiza wanafunzi hao. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliaga dunia baada ya kuishi kwa miaka 87 katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kwa kutangazwa kifo cha Imam Khomeini, ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na majonzi na huzuni kubwa. Imam Khomeini alizaliwa tarehe mosi mwezi Meheri mwaka 1281 hijiri ya shamsia katika mji wa Khomeini ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ya ushindi tarehe 11 Februari mwaka 1979 kwa uongozi shupavu wa Imam Ruhullah Khomeini. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu lilimchagua Ayatullahi Sayid Ali Khamenei kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache tu baada ya kufariki dunia Imam Khomeini ambapo wasia wa Imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Hadi sasa Ayatullahi Khamenei anaendeleza njia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na ameongoza mapinduzi ya Kiislamu kwa hekima, tadibiri, uono wa mbali na ustahiki na leo Juni nne ni siku ya kimataifa ya watoto wasio na hatia waathirika wa unyanyasaji. Siku hii ilitangazwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1982 kwa ajili ya kushughulikia matatizo ya watoto wanaosumbuliwa na unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kiroho, kufuatia hali mbaya ya watoto wa Palestina na Lebanon wanaosumbuliwa na ukatili wa utawala haramu wa Israel. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameshiriki katika hauli ya mwaka wa 33 tokea alipoaga dunia mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam ruhula Musawil Khomeini. Katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu amesema, Imam Khomeini mwenyezimungu wa mrehemu alikuwa roho ya jamhuri ya kiislamu. wakati huo huo kamandi kuu ya majeshi ya Iran imetoa tamko na kusisitiza kuwa sira na miongozo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu inabidi iwe hati na ajenda ya kistratejia ya kupambana na ubeberu na iwe ni taa ya kulimulika taifa na viongozi wa Iran na mataifa mengine ya Waislamu na ya wanyonge duniani na askari wengine wawili wa Umoja wa Mataifa wameuawa nchini Mali. Na kabla sijaondoka, ninaangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni ya Ali Mata Shame wa Zanzibar, Tanzania. Anasema sisi wasikilizaji wenu na pia ni wasomaji mtandaoni kupitia simu za mkononi tunawapata no vizuri. Tunawatakia ni kile la kheri. Shukran kwa maoni yako. Pia tumepokea maoni kutoka kwa msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamed almaarufu Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Alisema haitaji historia ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran bila ya kulitaja jina la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Na ujumbe wake ni mrefu, tutautumia katika kipindi chetu a Baraza la Wasikilizaji. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu mchana wa leo. Mimi ni Mubarakeni, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.