Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa man yaamal mithqala dharratin sharran yarah. Sadaqallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran katika siku ya leo Jumamosi tarehe nne Dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiri ya kamaria inasadifiana na 4 Juni 2022 miladia sawa na 14 Kordad mwaka 1401 hijiria shamsia. Katika siku hii ya leo ambapo tunakumbuka uh, mwaka uh, wa 33 wa kurejea kwa mola wake Imam Khomeini amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na tulioandalieni katika siku hii ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, itakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka kurejea kwa mola wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Makala hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala kuhusiana na mitazamo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wamrehemu, kuhusu umoja wa kiislamu na baada ya hapo tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya uweze kunufaika na tuliokuandalieni, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw na kadhalika, pia kupitia aplikesheni yetu ya mkononi ya IRIB World Service na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia radio, radio mshirika ambayo ni maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu wa penzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran. E, wapenzi wasikilizaji, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Salamu za rambirambi kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Ibrahim Raisi asema mapambano dhidi ya uistikbari na udhalimu ni, ni maudhui asili ya fikra za Imam Khomeini. na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema wazayuni wanaweza kuwaza ndotoni tu kuishambulia kijeshi Iran. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Leo tarehe 14 Hordad kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia sawa na 4 Mfunguo Pili Dhulqada mwaka 1443 Hijiria Kamaria mwafaka na Juni 2022 miladia. Ni siku ya kukumbuka kuaga dunia Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Ruhula Musawi Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliaga dunia Juni 4 mwaka 1989 baada ya kuishi kwa miaka 87 katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Mapambano ya Imam dhidi ya utawala wa kiimla wa Shah na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishtadi mwaka 1963 miladia na kutokana na mapambano yake hayo Imam Khomeini alibailishwa kwa miaka kumi na mitatu nchini Iraq, Uturuki na kisha Ufaransa. Hatimaye mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi mwaka 1357 Hijiria ya Shamsia, sawa na tarehe 11 Februari mwaka 1979 Miladia, kwa uongozi shupavu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, pamoja na kuwepo njama za madola makubwa ya kiistikbari na maadui wa ndani na nje ya nchi waliokuwa wakipinga mapinduzi, ukiwemo utawala wa kibaath wa Iraq ulioanzisha vita dhidi ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliliongoza taifa la Iran kwa busara na ushujaa katika hali ngumu. Auli ya mwaka wa 33 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, leo itafanyika kwa kuhudhuriwa na halaiki kubwa ya wananchi baada ya kusitishwa kwa muda wa miaka miwili kutokana na janga la corona, wananchi wapenda mapinduzi wanajumuika hivi sasa katika haram takatifu ya Imam Khomeini hapa Tehran kwa kuzingatia kanuni za kiafya. Hauli hiyo imeanza saa tatu asubuhi kwa saa za Tehran, na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wanatazamiwa kuhutubu katika hauli hiyo. sisi hapa katika idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran tunatoa salamu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka wakati Imam Khomeini aliporejea kwa mola wake. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Juma usiku alihutubu katika hafla ya mkesha wa mwaka wa 33 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyofanyika hapa Tehran katika haram mtakatifu ya mtukufu huyo, na kusema mapambano dhidi ya uistikbari na udhalimu ni kati ya maudhui asili za fikra za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Uh, rais Ibrahim uh, raisi katika hotuba yake amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran iligeuka na kuwa kimbilio la watu wanaodhulumiwa duniani. Ameendelea kusema kuwa kuwaokoa waliodhulumiwa na waliodhoofishwa katika ardhi ni moja ya nukta muhimu sana katika fikra za kisiasa za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza uh, kuwa watu wote waliodhulumiwa duniani walimtazama Imam kama kiongozi wao. Akiendelea hotuba yake Rais Said Ibrahim Raisi aliashiria kauli ya Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliposema Marekani haina ubavu wa kufanya chochote, na kuongeza kuwa leo tunashuhudia msemaji wa ikulu ya White House akitangaza wazi kuwa mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Marekani eh, mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ah, ya uh, Iran yamefeli. Raisi ameendelea kwa kubaini kuwa wanasiasa duniani eh, ni wengi lakini, siasa bila kumcha Mungu huibua eh, msiba kwa mwanadamu na kuongeza kuwa siasa bila umaanawi ndio sababu ya Wapalestina kudhulumiwa kwa zaidi ya miaka sabini na pia ni chanzo cha kushuhudiwa mashindano ya silaha za atomiki duniani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa mustakabali wa Iran ni mwema na ulojaa nuru na kuongeza kuwa nukta hii inapatikana katika miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwingineko, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema Wazayuni wanaweza kuwaza ndotoni tu kuishambulia kijeshi Iran, na wakati wowote wa ule watakapoota ndoto hiyo hawataweza katu kuamka tena. Shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, limeripoti kuwa Ali Bakeri, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya kisiasa ambaye yuko ziarani nchini Norway, amesema hayo mjini Oslo katika mahojiano na televisheni ya serikali ya nchi hiyo, NRK. Katika mahojiano hayo Bakaria amefafanua kuhusu hatua za karibuni e, zilizofikiwa katika mchakato wa mazungumzo ya kuondolewa vikwazo na kusisitiza tena kwamba shughuli za nyuklia za Iran zinafanyika kwa malengo ya amani. Alipoulizwa na mwandishi wa habari wa televisheni hiyo kuhusu jibu la Iran litakavyokuwa endapo itashambuliwa kijeshi na utawala wa kizoini wa Israeli ambao ni utawala haramu, alibakaria amesema wazayuni wanaweza kuwaza ndotoni tu kushambulia kijeshi Iran, na wakati wote ule atakapoota ndoto hiyo hawataweza katu kuamka tena. Katika duru ya nane ya mazungumzo ya kuondolewa vikwazo ambayo ilisitishwa kwa muda kwa ya kuanzia tarehe 11 Machi mwaka huu suala la kupatiwa Iran mahakikisho inayotaka na kuondolewa majina ya shaksia binafsi na wakivyeo kwenye orodha nyekundu na majimui ya vikwazo ya ngali ni maswala ambayo Marekani iliyo mkiukaji mkuu wa mapatano ya nuklia JCPOA haijaweza hadi sasa kuchukua maamuzi ya kisiasa atakayohitajika kwa ajili ya kuyapatia ufumbuzi. Wizara ya mambo ya nje ya Kuwait imemuita balozi mdogo wa Marekani nchini humo kufuatia hatua wa ubalozi wao kutoa matamshi ya kutetea na kuunga mkono wa maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja. Ukurasa rasmi wa mtandao wa Twitter wa ubalozi wa Marekani nchini Kuwait umeweka picha ya bendera ya watu wanaojihusisha na maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja na kusisitiza uungaji mkono wake kwa kile ulichokiita haki za watu hao. Shirika rasmi la shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa wizara ya mambo ya nje ya Kuwait imeeleza katika taarifa ya kwamba naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya bara la Amerika Abdul Latif Al Ahmad amemkabidhi hati ya malalamiko balozi mdogo wa Marekani nchini humo inayobainisha malalamiko na upinzani wa Kuwait kwa maelezo yaliyotolewa na ubalozi wa Marekani kupitia ukurasa wa Twitter. na mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia amesema nchi yake iko kwenye vita vinavyopiganwa kwa niaba ya Marekani na Ulaya, na akasisitiza kuwa kuna ulazima wa kuzuia kutokea vita vya atomiki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Dmitri Medvedev ameeleza bayana kuwa uh, nia ya marekani na ulaya si kuokoa maisha wa Ukrain, bali kwa hatua yao ya kutuma silaha nchini humo uh, na kuipatia misaada ya kifedha serikali ya Kiev zimekusudia kuchochea na kuendeleza vita vya nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran Barabara wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu onyo la Iran kuhusu hatua zisizo sahihi katika bodi ya magavana ya IAEA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mpango wa nuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu, na hivyo hatua yote isiyo sahihi itakayochukuliwa na bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki itakabiliwa na jibu mwafaka la Iran. Akizungumza Jumatano, Said Katibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema wale wanaotumia bodi ya magavana ya IAEA na ripoti za mkurugenzi mkuu wa uh, IAEA kama wenzo wa mashinikizo na michezo ya kisiasa dhidi ya Iran watabeba dhima yatakayofuata ya uh, uh, na hatua zozote zisizo sahihi wakati wa kukaribia kikao cha bodi ya magavana ya IAEA sambamba na madai yenye utata ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, Jumatano alitoa ripoti iliyokuwa na tuhuma dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Baada ya ripoti hiyo ya Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Marekani ziliwasilisha rasimu ya azimio kuhusu kadhia ya mpango wa nyuklia wa Iran katika bodi ya magavana wa IAEA. Ripoti ya Grosi imedai kuwa hifadhi ya urani iliyorutubishwa nchini Iran hivi sasa ni mara 18 zaidi ya kiwango kilichoainishwa katika mapatano ya nyuklia. Aidha imedaiwa kuwa Iran haijawasilisha majibu ya kenye itibari ya kiufundi kwa maswali ya IAEA kuhusu kupatikana mada za nyuklia nchini katika kipindi cha miaka mitatu. Ripoti hiyo imepuuza dalili ambazo Iran iliwasilisha na pia imetegemea madai yasiyo na msingi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Ni yani katika hali ambayo madai yoyote ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya mpango wa nuklia ya Iran hayana itibari na, na hayawezi kutegemewa. Ikumbukwe kuwa utawala wa kizayuni wa wa Israeli ni utawala pekee wenye kumiliki silaha angamizi za nuklia katika eneo la Asia Magharibi. Aidha utawala huo umekataa kutia saini mapatano ya NPT ya kuzuia uundwaji na usambazwaji silaha za nuklia na pia utawala huo umekataa kuiruhusu IAEA ikague vituo vyake vya nyuklia. Hali kadhalika utawala wa kizayuni ni mpinzani mkubwa zaidi wa mapatano ya nyuklia ya Iran maarufu kama JCPOA na uh, utawala huo umekuwa ukifanya kile uwezalo kuvuruga mapatano baina ya Iran na madola sita makubwa duniani. Katika ripoti ya mkurugenzi mkuu wa IAEA, Iran imetuhumiwa kuwa eti iliwanyima idhini wakaguzi wa shirika hilo kukagua baadhi ya maeneo. Hii ni katika hali ambayo katika mapatano baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wakala huo uh, hakuna maafikiano kuhusu wakaguzi wa IAEA kuingia maeneo sio ya kinuklia, na iwapo Iran itaamua kufanya hivyo ili e, jambo hilo litakuwa ni kwa msingi wa kujitolea ili kuonyesha nia njema. Nukta nyingine muhimu ni kuwa mnamo Machi mwaka huu, wakati wa safari ya Grossi mjini Tehran, Iran na IAEA ziliafikiana kuwa masuala yatatokanayo uh, na madai yatachunguzwa kwa mujibu wa ramani ya njia ya muda maalum. Ni kwa msingi huo ndio katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kumefanyika vikao vitatu vya kiufundi baina ya Iran na maafisa wa IAEA, na katika vikao hivyo Iran iliwasilisha maelezo na nyaraka za kiufundi zilizohitajika. Lakini pamoja na hayo, ripoti mpya mkurugenzi wa IAEA haikuakisi ushirikiano mkubwa wa Iran na shirika hilo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka kurejea kwa mola wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishwi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali huhitaji vitu vingine muhimu ambavyo ni vya kiroho na kimaanawi. Imamu Khomeini aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu aliyokuja nayo mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tarehe 14 Khordad sawa na tarehe tatu Juni, kulitangazwa habari ya huzuni ya kuaga dunia imamu Ruhullah Khumeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukio hilo la huzuni si tu kwamba lilihuzunisha taifa la Irani pekee bali lilitia majonzi na huzuni kwa wapenda haki kote duniani na wale wanaopigania uhuru na kupinga dhuluma na uonevu. Mara tu baada ya kusikika habari hiyo, Wairani wote walimiminika mitaani, huku wakiwa wanabubujikwa na machozi na kujipiga vifua kwa huzuni kubwa waliopata kutokana na kumpoteza kiongozi wao huyo mpendwa mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa kiongozi wao yalipelekea kufanyika mazishi makubwa zaidi kuwahi kuonekana katika historia ya zama hizi. Katika sehemu ya mazishi hayo, mwili mtakatifu wa imamu Ruhullah Khomeini uliwekwa kwenye jeneza la kioo, ambapo watu kutoka pembe zote za nchi walifika mjini Tehran kwa ajili ya kupata fursa ya kumwaga imamu wao mpendwa hali hiyo ilidhihirisha mandhari ya kupendeza ya jinsi taifa la Iran lilivyokuwa na upendo mkubwa kwa kiongozi wao. Mazishi hayo ya Imamu Ruhullah Khomeini yalitangazwa na kuakisiwa na magazeti, redio na televisheni mbalimbali mbali hapa nchini, kieneo na kimataifa, na kwa muda fulani yaliendelea kuwa katika kilele cha habari zilizotangazwa na vyombo vya habari duniani. Kuhusu suala hilo, shirika la habari la France Press lilisema licha ya kuwa siku nzima imepita tokea kuzikwa Imamu Ruhullah Khomeini, lakini bado maelfu ya watu wamekusanyika kwenye kaburi hilo katika makaburi ya Beheshti Zahra, wanaomba dua na kujipiga vichwa na kifua, ambapo wote wameamua kulifanya eneo hilo kuwa moja ya maeneo matakatifu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni wazi kwamba maombolezo hayo ya hamasa yaliendelea kwa muda wa siku nyingi baada ya maziko hayo. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi katika moja ya matoleo yake kuhusu Imamu Khomeini: Ayatollah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyochoka, ambaye hadi kufariki kwake dunia alikuwa ameshikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya Kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka kwa ajili ya nchi yake kongwe. Gazeti hilo linaendelea kusema kwamba Imamu Khomeini aliufanya kuwa wajibu wake kufuta na kusafisha nchi ya Irani na ufisadi na kila alichokiona kuwa ni ufuska wa kimagharibi na kuirejeshea jamii mafundisho sahihi na halisi ya Uislamu. Kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi, hatimaye Imamu Ruhullah Khomeini aliyeafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979, jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa Magharibi. Alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra za kisiasa za Uislamu. Moja ya tofauti za kisiasa za mwamko na harakati ya Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu ya uwepo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu kama ilivyobainishwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama, katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa amefanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti tu na hivyo kuyafanya kutokuwa na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Imamu Ruhullah Khomeini yaliyotokana na mafundisho halisi ya Uislamu yalidhihiri kuwa na taathira kubwa ulimwenguni. Imamu Khomeini, ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema muumba wake, mwenye takwa, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii, aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Kiislamu, na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kiroho ya kiumbe mwanadamu. Wapenzi wa usikilizaji, harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishi tu na mahitaji ya kimada na ladha za kupita za dunia, bali na mahitaji mengine muhimu ambayo ni ya kiroho. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini ya Kiislamu iliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya kuta za makanisa, mahekalu na misikiti, bali huzisambaza katika pembe zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya juu maishani kwa kusikiliza hotuba zake zenye thamani, ni kana kwamba watu walikuwa wakimsikiliza imamu akiwaambia: Rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhulma, ufisadi na uonevu, na simameni kupambana kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na dini ya Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaa na kwa wakati kutoa hotuba za hamasa na zenye taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko na busara kubwa, kwa kutambua vyema mazingira ya kisiasa na kijamii na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii ya watu, alileta mabadiliko makubwa, na hivyo kuweza kuhuisha moyo mpya nchini Iran na hatimaye kufanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi ya kuhuishwa thamani za kidini na kiutamaduni. Profesa Lancer wa Austria anasema kuhusiana na Imamu Khomeini, mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwamba alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie Mwenyezi Mungu, na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyaletea ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karne ya ishirini. Lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Khomeini dhidi ya dhuluma, ufisadi na utawala wa shaha wa Iran halikuwa jingine bali lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Yeye mwenyewe alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake ya kila siku ya binafsi na ya kifamilia Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi ya alivyohitajia maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana juu ya kuzingatiwa zuhudi na kukinai maishani. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu, na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii yake na ya nchi nyingine. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge na kuhuzunishwa sana na matatizo waliokuwa wakiyapata ambayo yalisababishwa na mustakbirina na madhalimu wa dunia. Katika kipindi cha uongozi wake Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanasiasa na mtu aliyemwogopa sana Mwenyezi Mungu, akiongoza nyoyo za watu. Bila shaka watu kama hawa hupatikana tu kupitia mafundisho ya Qurani na Uislamu watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia juhudi kubwa za kutakasa nafsi na msaada mkubwa wanaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo mkubwa kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kumvunja nguvu imamu na kumfanya alidhalilikie. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, imamu alitokea kuwa mshindi wa matukio hayo. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kigaidi ya kutisha vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa tofauti na ya kushtua yaliyotekelezwa na maadui, yote hayo hayakuweza kudhoofisha wala kumshinda mtukufu huyo. Alikuwa ni mwenye nguvu na mkubwa zaidi kuyashinda matukio na njama zote hizo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao. Aliheshimu, kuthamini na kuyapa umuhimu mkubwa maoni na matakwa yao Alikuwa mpole kwa watu na kujiona kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine ya dunia yaliyokuwa yakidhulumiwa kwa njia ya mbalimbali. Anasema katika moja ya hutuba zake kwamba, ninatumaini kwamba harakati na mapinduzi haya yataishia katika kudhihiri kwa imamu wa zama na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na kuwawezesha wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi na kuwashinda maadui wa Uislamu na wataifa ili wanyonge pia waweze kuwashinda mabeberu wote. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na mpendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa baada ya kusikiliza makala hiyo maalum, umwadia wa wakati wa kutegea sikio e, udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. namna ana alikunjua jamvi letu liundozwa magazeti ya Afrika Mashariki eh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho jeshi la polisi lang'ang'aniwa, tume ya haki za binadamu yataka jeshi hilo lichunguzwe kufuatia kukithiri kwa madai ya mauaji ya raia. Gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania kinara wa utalii Afrika, serikali yaeleza jinsi filamu ya Royal Tour ilivyowavutia watalii. Sasa naliangazia gazeti la uh, Zanzibar leo lenye eh, kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dkt Mwinyi asema Zanzibar inahitaji wawekezaji, asema watakuza uchumi. Pia gazeti hilo Uh, lina uh, kichwa cha habari kisemacho Uthman aitaka jamii iongeze kasi upandaji miti. Uh, sasa wapenzi usikilizaji, naliangazia gazeti la Nipashe na kichwa kikuu cha habari kisemacho kesi mgogoro oh, kutojibiwa, anasema uh, kesi mgogoro KKT ya yatupwa. Uh, pia gazeti la Jamvi la Habari lina mnukulu Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisema Shirikianeni kuwalinda watoto wa kike na kiume. Habari Leo kwa uh, upande wake uh, lina uh, habari uh, gazeti la samani naliangazia gazeti la le Habari Leo ambalo, um, katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Um, eh, naona hili ni gazeti la Nipashe si Habari Leo, ambalo ninalo hapa mkononi. Gazeti eh, la Raia Mwema lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, ukatili mtupu, kanda ya ziwa, mke aua ah, na mumewe kwa kuchara, kucharangwa mapanga. Tukiachana na magazeti haya ya Tanzania, sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Uganda. Anaanza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu maadhimisho ya siku ya mashujaa ambayo ilisi, ilisitishwa kwa muda wa miaka miwili kutokana na janga la Covid 19. Gazeti la New Vision nalo katika ukurasa wake wa mbele limeangazia habari ya siku ya mashujaa na limeandika kuwa wabunge e, pia wamejitengea bilioni 193 zaidi kwa ajili ya marupurupu yao. New Vision linatupasha kuwa Rais Yoweri Museveni alikuwa amewaonya kutofanya hivyo. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times katika ukurasa wake wa habari za kimataifa limeipa muhimu habari semayo kuwa rais Macky Sall wa Senegal, ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, amefika mji mkuu wa Rusia Moscow uh, amefika nchini Rusia na kukutana na rais Vladimir Putin wa nchi hiyo, ambapo wamefanya mazungumzo uh, yaliyodumu kwa masaa matatu. New Times pia lina habari kuhusu mapatano mapya ya Rwanda na Msumbiji kuhusu kushirikiana katika sekta ya idara za mahakama na sheria na tunamalizia nchini Kenya na kwa kuliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho madai ya uh, wizi hatari kwa Ruto. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa matamshi hivi majuzi ya naibu rais kwamba kuna njama ya kuvuruga sajili ya wapiga kura huenda yatasababisha wapiga kura katika ngome zake kukata tamaa na kukataa kujitokeza kupiga kura Agosti tisa. Wadadisi pia wanasema madai kwamba maafisa wakuu serikalini, e, wana mipango ya kuvuruga matokeo ya uchaguzi ya tamponza. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Taifa Leo pia lina habari sema kuwa mahakama kuu imepiga breki shughuli za kuajiri majaji wapya, e, hadi kesi isikilizwe na kuamuliwa. Gazeti la Saturday Nation limeipa muhimu habari zisemayo kuwa naibu rais William Ruto leo atahutubia mkutano wa hadhara katika uwanja wa Kamkunji, Nairobi, baada ya kukabidhi ombi lake la kuwania urais katika ofisi za tume ya uchaguzi ya IBC. Saturday Nation pia na linamnukulu kinara wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka akisema kuwa yeye ndiye atakayechukua uongozi wa Kenya baada ya Raila Odinga, iwapo atachaguliwa, eh, katika uchaguzi mkuu ujao, na wala si mgombea mwenza wa Odinga Mathakarua. na gazeti la The Star na Mnukulu naibu rais William Ruto akisema alimsaidia rais Uhuru Kenyatta kushinda urais, lakini sasa amemsaliti kwa kumuunga mkono kinara wa ODM Raila Odinga. Ruto aliyesema hayo katika mkutano wa kampeni eneo la Kasarani, Nairobi. The Star na habari sema kuwa chama cha naibu rais William Ruto kimemwandikia barua mkurugenzi wa mashtaka ya UDPP Nurdin Haji kikilalamika kuhusu baadhi ya mawaziri ambao wanajihusisha na siasa na mapema. Msikilizaji, la ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Wapendwa wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio uh, makala kuhusiana na mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusu umoja wa Kiislamu. Wasikilizaji, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ni mwaka tangu alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hata baada ya kupita miaka yote hiyo, fikra zake bado zingali hai na zina nafasi muhimu na ya kipekee katika mwamko wa kiislamu unaoendelea kushuhudiwa duniani hii leo. Katika kipindi hiki tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya siku ya kuaga dunia shaksia huyo muhimu, tutachunguza baadhi tu ya mitazamo yake kuhusu umoja. Lakini kwanza, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda uhuru kote duniani kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya kurejea kwa mola wake mwanachuni huyo mkubwa wa azama zetu. Umoja una nafasi ya kipekee katika Uislamu kutokana na athari zake muhimu katika ustawi na maendeleo ya jamii za Kiislamu. Kwa kuzingatia hali ya hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu, pamoja na matatizo na hitilafu za kikabila na kimadhehebu zilizopo, kunajitokeza udharura wa kutiliwa maanani suala la umoja na mshikamano wa Kiislamu. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, umoja ndio siri ya ushindi na moja kati ya mihimili mikuu ya Uislamu. Swala hili limetiliwa mkazo zaidi katika Quran tukufu kuliko masuala mengine ya kisiasa. Quran tukufu inatoa mwito kwa waislamu na nchi za kiislamu kuungana na kuwa na mshikamano. Historia ndefu ya waislamu inaonyesha kuwa kutozingatia mafunzo ya Quran kuhusu umoja ni jambo ambalo limesababisha hasara na maafa makubwa yasiyoweza kufidiwa katika umma mkubwa wa Kiislamu. Hasara iliyopatikana katika ulimwengu wa kiislamu haikufichika mbele ya macho ya wanamarekebisho miongoni mwa Waislamu. Kwa hivyo basi, katika vipindi tofauti vya historia, shaksia mbalimbali wamejitokeza na kufanya jitihada za kuleta umoja na mshikamano, ili kuleta afueni katika umma ambao umekuwa ukikumbwa na masaibu kutokana na mifarakano na migongano. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya kiislamu anatambuliwa katika zama zetu hizi kuwa mtu aliyeleta mwamko wa Kiislamu na mmoja wa wanamapinduzi waliopaza sauti ya kutaka kuwepo umoja wa Kiislamu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alifanikiwa kuthibitisha ukweli kuwa kutokana na kuwa Mwenyezi Mungu ndiye mtawala pekee wa ulimwengu mzima, miongozo yake inapaswa kutawala sekta zote za maisha ya mwanadamu. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, Haiwezekani kunyamaza kimya wakati madhalimu walio na kiburi wanaobadilisha ulimwengu kuwa medani ya kufikia malengo yao haramu ya kuleta mifarakano baina ya wanadamu pamoja na kueneza chuki, dhulma na ufisadi. Imam alisema kuwa ujumbe wa mwanadamu ni kueneza tauhidi, amani na maelewano na kuongeza kuwa katika historia mitume hawakuwa tu wakitoa mawaidha kwani Mwenyezi Mungu aliwatuma ili wamjenge na kumkuza mwanadamu ipasavyo. Punde baada ya kuanza harakati zake za kijamii na kisiasa, Imam Khomeini - Mwenyezi Mungu wa mrehemu - alikuwa akisisitiza kuhusu heshima na uwezo wa mwanadamu, hasa Waislamu, na ili kufikia hayo alilenga kupambana na mizizi ya ufisadi. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu alikuwa na mitazamo pana, na akitoa mwito kwa waliodhulumiwa kote duniani kubuni harakati moja bila kuzingatia kabila, rangi au dini, na wasikubali ubinadamu na uadilifu kukandamizwa duniani. Mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliwahimiza Waislamu kuzingatia utajiri na maliasili yao na alifanikiwa kuwapa ile hisia kuwa wanaweza kusimama wima na kujitegemea. Alitoa mwito kwa Waislamu kufungamana na kushikamana. Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alisema katika maajabu ni utajiri wa mafuta uliopo katika mikono ya Waislamu katika nchi za Kiislamu. Iran, Iraq, Kuwait na Saudi Arabia zina mafuta Haawa wa magharibi wanapaswa kuja kuwaomba na kununua mafuta haya kwa bei zinazofaa. Iwapo sisi Waislamu tutaungana, tuna idadi kubwa zaidi ya watu pamoja na utajiri mkubwa zaidi. Watu wetu ni wenye uwezo. Tunapaswa kuja pamoja na kuungana chini ya kivuli cha mafunzo ya Quran. Katika hotuba yake nyingine, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alisema sisi tunapaswa kuamini kuwa tunaweza hadi sasa maneno hayo yanaangaza kama nuru ya maisha na kutoa msukumo kwa mwamko wa Waislamu duniani. Ibara hii iliyojaa maana ya Imam Homeini kuwa inukeni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu imeweza kutoa mwamko wa kina miongoni mwa Waislamu duniani, ambapo hivi sasa tunashuhudia wimbi la Uislamu kila mahala. Leonardo Glirci, mwanafalsafa wa Kitaliano, anasema kudhihiri Imam Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kulipelekea kusambaratika ideolojia zilizokuwepo miongoni mwa Waislamu katika nchi za Kiarabu. Waislamu katika nchi hizo waliweza kumzingatia zaidi Mwenyezi Mungu katika masuala yao ya kisiasa, na umoja wa neno uliweza kuleta uwezo mkubwa miongoni mwa Waislamu. Haya ndiyo yaliyokuwa mafanikio halisi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema mwanafalsafa huyo wa Italia. Wakati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alipotangaza kuwa siku za kuadhimisha kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ziwe mihimili muhimu ya mshikamano wa madhehebu ya Shia na Suni na kuzitangaza kuwa wiki ya umoja, ili kuwepo na umoja wa kivitendo baina ya Waislamu, ilikuwa hatua muhimu katika kutatua matatizo na hitilafu baina ya Waislamu. Kila mwaka ubunifu huo wa Imam huleta mazingira mapya katika ulimwengu wa Kiislamu na kuwawezesha Waislamu kujumuika kwa msingi wa Quran tukufu na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika mjumuiko kama huo, Waislamu hutabasamu pamoja na kudhihirisha undugu na ukarimu na kubadilishana mawazo. Kwa upande mwingine, wiki hiyo ya umoja hukuza satwa ya Uislamu katika mlingano wa dunia. Hali kama hii huyachukiza madola makubwa ya kibeberu ambayo huzidisha njama zao dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu. Madola hayo ya kibeberu kwa ushirikiano wa vyombo vya habari vya kimagharibi hutekeleza mikakati ya kuzusha mifarakano baina ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na Sunni. Kwa kuzingatia njama hizo chafu za maadui, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amewakumbusha waislamu kuhusu nasaha za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kusema pale ambapo kunajitokeza mambo ambayo hupelekea kujitokeza mifarakano tunapaswa kuyatupilia mbali na kujiepusha na kila ambacho ni chanzo cha mifarakano. Bwana Amin Khalifa, mwanachama wa zamani wa baraza la uongozi wa mapinduzi ya Sudan, anasema kazi muhimu zaidi aliyofanya Imam Khomeini ni kuleta umoja baina ya Waislamu. Mshikamano ni mbinu kuu ya kuleta amani katika familia kubwa ya Waislamu. Umoja ndiyo msingi wa uhuru na undugu. Imam Khomeini alipambana dhidi ya mwelekeo wa kimrengo na kukumbusha kuwa iwapo watu wanataka kuvunja njama za maadui, kuheshimika na kuwa na maisha bora, basi wanapaswa kuwa na umoja. Sisi nasi tunapaswa kufuata mbinu hii, anasema msomi huyo wa Sudan. Imam Khomeini, ambaye alidiriki vyema matatizo na masuala nyete ya ulimwengu wa Kiislamu, alisema njia ya kutatua matatizo hayo ni kubuniwa serikali ya Kiislamu ambayo italeta uhuru na kujiamini miongoni mwa Waislamu ili kuwakurubisha pamoja Waislamu kivitendo. Imam aliwataka kuzingatia matatizo yao ya pamoja. Kadhia ya Palestina ni moja kati ya masaibu muhimu ya ulimwengu wa Kiislamu. Kwa kuzingatia hilo, Imam Khomeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya mshikamano na Wapalestina yaani siku ya kimataifa ya Quds ili mataifa ya Waislamu yawe dola moja kubwa lenye uwezo na kushirikiana kwa pamoja katika kutatua suala hili la Palestina. Kila mwaka katika siku ya Quds, idadi kubwa ya Waislamu hujitokeza katika medani na kutangaza kuwa kwao tayari kutatua matatizo ya Palestina na kulitetea taifa hilo lililodhulumiwa. Hija ya Nabi Ibrahim ni moja ya mbinu nyingine iliyotumiwa na Imamu Homeini katika kuleta umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu. Imamu Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliitaja hija kuwa mjumuiko wadhimu wa kiislamu na kwamba ibada hiyo inapaswa kuwa kongamano la kudhihirisha nguvu ya ulimwengu wa kiislamu katika kuleta umoja wa kivitendo baina ya Waislamu kote duniani. Katika kongamano hili kubwa, ni jambo la busara iwapo wasomi na wanazuoni wa umma wa kiislamu watajadiliana na kubadilishana mawazo kuhusu vyanzo vya mifarakano na migongano baina ya Waislamu. Inafaa kuashiria hapa kuwa kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, hitilafu katika maswala kama vile ya fikhi na masuala mengine ya kiislamu ni jambo la kawaida. Alitaja hadithi ya Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliposema hitilafu katika ume wangu ni rehma lakini iwapo hitilafu zitatoka katika mipaka ya kawaida, huwa hatari na hutumiwa vibaya katika kusababisha mifarakano na hatimaye kuwadhoofisha Waislamu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika vya kutosha kwaherini. O, katika historia leo, ni Jumamosi tarehe nne mfunguo wa pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe nne Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo, miaka thelathini na tatu iliyopita wanafunzi kadhaa wa vyuo vikuu vya China waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa na polisi katika mji mkuu wa nchi hiyo Beijing. Siku hiyo maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya China walikuwa wamekusanyika katika mzunguko wa Tiananmen mjini Beijing, wenye maana ya amani ya mbinguni, wakitaka kuwepo mazingira wazi ya kisiasa nchini humo, kupungua uwezo wa chama cha kisoshalisti kuongezwa uwezo wa, wa bunge na kuchaguliwa wawakilishi wake. Ingawa serikali ya China ilipiga marufuku maandamano hayo, lakini wanafunzi waliendelea kukusanyika, na mwisho wa askari polisi na vikosi vya jeshi vikatumia silaha kuwakandamiza wanafunzi hao. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliaga dunia baada ya kuishi kwa miaka 87, katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kwa kutangazwa kifo cha Imam Khomeini, ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na majonzi na huzuni kubwa. Imam Khomeini alizaliwa tarehe mosi mwezi Meheri mwaka 1281 hijiri ya shamsia katika mji wa Khomeini ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ya ushindi tarehe 11 Februari 1979 kwa uongozi shupavu Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu lilimchagua Ayatullahi Sayid Ali Khamenei kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache tu baada ya kufariki dunia Imam Khomeini, ambapo wasia wa imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Hadi sasa Ayatullahi Khamenei anaendeleza njia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu, na ameongoza mapinduzi ya Kiislamu kwa hekima, tadibiri, uono wa mbali na ustahiki na leo Juni 4 ni siku ya kimataifa ya watoto wasio na hatia waathirika wa unyanyasaji. Siku hii ilitangazwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1982 kwa ajili ya kushughulikia matatizo ya wa watoto wanaosumbuliwa na unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kiroho, kufuatia hali mbaya ya watoto wa Palestina na Lebanon wanaosumbuliwa na ukatili wa utawala haramu wa Israeli. Na msikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni, ni muftasari wa habari za dunia asubuhi hii. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ijumaa usiku alihutubu katika hafla ya mkesha wa mwaka wa 33 tokea alipowaga dunia Imam Khomeini Mwenyezimungu wa Mwenyezi mrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyofanyika katika haram takatifu ya mtukufu huyo hapa Tehran na kusema, mapambano dhidi ya uistikbari na udhalimu ni kati ya maudhui asili za fikra za Imam Khomeini. Eh, leo oh, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ana hutubu katika hauli ya mwaka wa thelathini na tatu tokea alipoaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Hauli hiyo inafanyika eh, kwa mara ya kwanza baada ya kusitishwa kwa muda wa miaka miwili kutokana na janga la korona. Wananchi wapenda mapinduzi wanajumuika katika haram takatifu ya Imam Khomeini hapa Teheran kwa kuzingatia kanuni za uh, kiafya. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema wazayuni wanaweza kuwaza ndotoni tu kuishambulia kijeshi Iran, na wakati wowote wa ule watakapoota ndoto hiyo hawataweza katu kuamka tena. Mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia, Dmitri Medvedev, amesema nchi yake iko kwenye vita vinavyopiganwa kwa niaba ya Marekani na Ulaya, na akasisitiza kuwa kuna ulazima wa kuzuia kutokea vita vya atomiki na wizara ya mambo ya nje ya Kuwait imemwita balozi mdogo wa Marekani nchini humo kufuatia hatua ya ubalozi huo kutoa matamshi ya kutetea na kuunga mkono maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja. lazianasina kutoka hapa Teherani, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga ya matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.