Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet, na neti ya internet ni parstoday.com/sw. Ama leo ni Ijumaa tarehe tatu wa mfungo wa pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe tatu Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladi ya tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, mia moja na nne nukta moja Mtwara, tisini na tisa nukta saba Kigoma na 99.1 Singida, huko nchini Tanzania. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya wiki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema uingiliaji wa kisiasa katika masuala ya kiufundi ya wakala wa kimataifa wa kima nishati ya nyuklia ni jambo lisilokubalika. Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira wafunguliwa huko Stockholm, Sweden. Wapalestina 62 2 wameshaua washahidi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Na Guinea asema maandamano hayatoruhusiwa ila baada ya miaka mitatu. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezungumzia udharura wa kukomeshwa tabia ya kuzusha mambo yasiyoendana na mazungumzo ya nyuklia, na akasisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA usikubali kuingizwa kuingizwa siasa katika masuala ya kiufundi. Matamshi hayo yametolewa baada ya ya Marekani na nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kudai kwamba kudai kupitia mswada wa azimio la bodi ya magavana wa IAEA kwamba eti kuna maeneo ya nyuklia ndani ya Iran ambayo hayajatangazwa. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akisema hayo katika mazungumzo ya simu na Vivian Balak Rishnan, waziri wa mambo ya nje wa Singapore, na kuongeza kuwa muda wote taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran imekuwa na ushirikiano mzuri wa kiufundi na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia na wakala huo mara kwa mara umekuwa ukitangaza kuwa shughuli za nyuklia za Irani ni za amani kikamilifu, hivyo si busara hata kidogo kuzuka ghafla moja na kutoa madai yasiyoendana na uhakika huo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani pia amesema wakati wa ziara hivi karibuni ya Rafael Grosse mkurugenzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hapa Iran, pande hizi mbili zilifikia makubaliano ya kuendelea na mchakato chanya uliopo hivi sasa. E, hivyo Iran haiwezi kukubaliana kabisa na kuingizwa siasa katika masuala ya kiufundi ya wakala huo wa kimataifa. Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unafanyika tena, tena, kwenye mji mkuu wa Sweden, Stockholm, Miaka 50 baada ya ule wa kwanza uliofanyika katika mji huo. Katibu Ka mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ni miongoni mwa viongozi wanaohudhuria mkutano huo wa kimataifa. Wengine ni maraisi, viongozi wa serikali, mawaziri pamoja na wanaharakati wa masuala ya mazingira na wadau mbalimbali mbali katika sekta hiyo. Katika hotuba ya ufunguzi, mfalme Karl Gustaf wa Sweden amesema dunia haitakuwa na muda mwingine wa miaka 50 wa kuleta mabadiliko katika suala zima la mazingira. Aidha, mfalme huyo Sweden ambaye nchi yake ni mwenyeji wa mkutano huo amesema miaka michache ijayo itakuwa muhimu ikiwa binadamu wanataka kuepusha ongezeko la joto. Mkutano huo wa siku mbili unalenga kupendekeza mikakati ya kuimarisha juhudi za kuyatekeleza maazimio juu ya mabadiliko ya tabia nchi yaliyopitishwa na Umoja wa Mataifa, e, ikiwa ni pamoja na mkataba uliopasishwa mjini Paris, mji mkuu wa Ufaransa. Waziri Mkuu wa Sweden Magdalena Anderson ameongeza kwa kusema kuwa mkutano huo si wa kupitisha maazimio mapya. Badala yake, wajumbe watazingatia namna kuyafikia malengo yaliyopo sasa kwa haraka na ufanisi zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa Wapalestina 62 washauliwa shahidi na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2022. Kwa mujibu wa Alkuds al Arabi, wizara ya afya ya Palestina imetoa ripoti maalum na kufafanua kwamba Wapalestina hao wameuliwa shahidi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Kuts mashariki na ukanda wa Gaza. Mauaji ya karibuni zaidi ni ya kijana wa miaka 29 wa kipalestina ambaye aliuliwa shahidi asubuhi ya, ya jana Alhamisi, wakati wanajeshi wa Israel walipovamia wa kambi wa ya wakimbizi ya adheishe ya wa wapalestina kusini mwa Beitlaham. Kila leo wazayuni wanavamia maeneo tofauti ya wa wapalestina na kuwateka nyara, kuwajeruhi na kuwaua shahidi wa Palestina wasio na ulinzi kwa shabaha ya kufanikisha malengo ya kujitanua Israel. Usiku wa kuamkia jana Alhamisi pia kijana mwingine wa kipalestina mwenye umri wa miaka 24 aliuawa shahidi katika kitongoji cha Yabad huko Jenin. Kabla ya hapo pia wanajeshi wa Zayuni walimpiga risasi na kumuua kijana mwingine wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 31 katika lango la kuingilia kambi ya wakimbizi ya Al Urub huko kaskazini mwa Al Khalil. Mkuu wa serikali ya mapinduzi ya kijeshi ya Guinea Conakry amepinga mwito wa Umoja wa Mataifa wa kuruhusu maandamano ya kisiasa na kusisitiza kuwa maandamano hayo inabidi yafanyike tu wakati wa uchaguzi, yaani miaka mitatu ijayo. Jeshi lilimpindua rais Alfa Conde wa Guinea Conakry mwezi Septemba mwaka jana 2021 na, na wiki iliyopita jeshi hilo lilipiga marufuku maandamano kabla ya kurejea utawala wa kiraia nchini humo. Jeshi hilo limesema katika taarifa yake kuwa litakabidhi madaraka kwa wananchi katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imelalamikia uamuzi huo na kusema kuwa ni kinyume na demokrasia, lakini wanajeshi wamesema maandamano ya kisiasa hayatoruhusiwa nchini humo hadi wakati wa kampeni za uchaguzi miaka mitatu ijayo. Taarifa ya jeshi hilo iliyotangazwa na televisheni ya taifa imesema hakuna maandamano yoyote yatakayoruhusiwa maadamu hakuna dhamana ya usalama wa raia. Wanajeshi waliotoa madaraka kwa nguvu huko Guinea Conakry pia wamesema mamia ya watu waliouawa katika maandamano ya machafuko yaliyotokea katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika wakati wa urais wa Alfa Konde. Na mkuu wa komandi ya vita vya mawasiliano ya kompyuta Marekani amekiri kuwa nchi hiyo imekuwa ikiisaidia Ukraini katika vita hivyo dhidi ya Russia katika maeneo matatu ya kushambulia, kujihami na taarifa za kijasusi. Hata hivyo, hakusema vita hivyo vya mawasiliano ya kompyuta dhidi ya Rusia vilianza lini. Jenerali Paul Nakasone amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya Sky News na kuthibitisha kuwa wanamgambo wa vita vya mawasiliano ya kompyuta wa Marekani wanashirikiana na Ukraini katika vita dhidi ya Rusia. Kadhalika amesema Marekani imefanya operesheni katika nyuga na pande zote zikiwemo operesheni za mashambulizi za kujihami na za taarifa za kijasusi. Kadhalika amesema operesheni hizo zimeitia nguvu wa Ukraini na no itifaki wa Marekani katika jeshi la nchi za magharibi NATO. Kabla ya hapo Rusia ilikuwa imetumwa Marekani na nchi za magharibi zinazoiunga mkono Ukraini kuwa zilifanya mamia ya mashambulio mawasiliano, ya mawasiliano ya kompyuta dhidi ya Rusia siku moja tu baada ya kuanza vita vya Ukraini tarehe 24 Februari mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho yaliyojiri katika kikao cha kwanza cha bunge la Lebanon. Kikao cha kwanza cha bunge la Lebanon kimefanyika kwa kuchaguliwa spika na naibu spika wa bunge hilo. Uchaguzi wa bunge la Lebanon uliofanyika tarehe 15 ya mwezi uliopita wa Mei. Kikao cha kwanza cha bunge hilo kilifanyika ki siku ya Jumatano, yaani takriban siku 17 tangu ulipofanyika uchaguzi wake. Hii inaonyesha kuwa mirengo ya kisiasa ya Lebanon ina dhamira ya dhati ya kuhakikisha bunge jipya linaanza kazi zake mara moja, na hata tofauti na mivutano iliyopo baina ya makundi ya kisiasa nchi hiyo haijawa sababu ya kuchelewesha kuanza shughuli za bunge hilo. Kufanyika kikao cha kwanza cha bunge katika anga tulivu na bila mivutano yoyote ni mafanikio mengine kwa Lebanon, baada ya kufanyika uchaguzi. Uchaguzi wenyewe wa bunge wa tarehe 15 Mei nao pia ulifanyika katika mazingira tulivu na ya kidemokrasia ndani ya nchi hiyo na bila kuzuka mikwaruzano yoyote. Katika kikao cha kwanza cha siku ya Jumatano, Nabih Berri, kiongozi wa harakati ya Amal, mwenye umri wa miaka 84 alichaguliwa kwa mara ya saba mfululizo kuwa spika wa bunge la Lebanon. Tangu mwaka 1992 hadi sasa, Berry amekuwa akishikilia cheo hicho cha uspika. Mara hii amechaguliwa tena baada ya kujipatia kura 65 kati ya kura zote 128 na za wabunge. Mbali na Berry, Elias Bousab kutoka Harakati Huru ya Kizalendo naye pia amechaguliwa kuwa naibu spika. Busab aliyemshinda Ghasan Scaf aliyegombea unaibu spika kwa tiketi ya chama cha vikosi vya Lebanon kinachoongozwa na Samir Gaga. Yaliyojiri siku ya Jumatano ndani ya bunge la Lebanon yamebeba nukta muhimu kadhaa. Ya kwanza ni kwamba kinyume na propaganda zilizofanywa dhidi ya bunge jipya la Lebanon, baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi, mivutano na mitifuano haitatawala bunge jipya, bali badala yake mshikamano na mashauriano yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha masuala muhimu ya nchi yatatawala ndani ya bunge hilo. Nukta ya pili ni kwamba waitifaki wa, wa Hizbullah ndio waliofanikiwa kushika nyadhifa za uspika na unaibu spika harakati ya kishia ya Amal na harakati huru ya kizalendo zote mbili ni waitifaki wa, wa Hizbullah ambao wamo ndani ya muundo wa madaraka wa Lebanon, na ndiyo maana baada ya kikao cha Jumatano cha bunge, vyombo vya habari vya Kibrania vyenye mfungamano na utawala wa kizayuni vilikiri kuwa matokeo ya kikao cha kwanza cha bunge la Lebanon ni ushindi na mafanikio kwa waitifaki wa harakati ya mapambano ya Hizbullah ya Lebanon. Ama nukta ya tatu ni kuwa yaliyojiri Jumatano ndani ya bunge la Lebanon yameonyesha kwamba vita vya vi kisaikolojia vilivyoanzishwa baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi kwamba Hizbullah imeshindwa zimefeli na kugonga mwamba. Na nukta ya nne na ya mwisho ni kwamba licha ya propaganda chungu nzima zilizofanywa kuhusu nafasi ya chama cha vikosi vya Lebanon kinachoongozwa na Samiri Jaja katika bunge jipya la Lebanon, katika hatua yake ya kwanza tu, chama hicho kimepigwa mweleka. Kushindwa chama cha vikosi vya Lebanon ni sawa na kushindwa pia Saudi Arabia na Marekani, kwa sababu wao walikuwa ndio waungaji mkono wakuu wa mrengo huo, na walijaribu kuonyesha kwamba chama cha vikosi vya Lebanon na kiongozi wake Samir Jaja ni washindani wakuu wa Hizbullah na waitifaki wake. Hii ni Redio Tehran. Na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran, Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kutegemea uwezo wa ndani ndiyo silaha ya kusambaratisha vikwazo, ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa Papa Francis na Iran yazindua kituo cha chini ya ardhi cha ndege za kivita zisizo na rubani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa vikwazo ndio silaha inayotumiwa na madola ya kibeberu dhidi ya nchi nyingine, na kwamba kutegemea uwezo wa ndani ya nchi ndiyo silaha ya kusambaratisha vikwazo hivyo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo wiki hii wakati alipoonana na, na Rais Imamali Rahmon wa Tajikistan na ujumbe alioandamana nao, na huku akigusia mambo mengi ya kihistoria, kidini, kiutamaduni na kilugha yanayo yaunganisha mataifa mawili ya Iran na Tajikistan, amesema nchi hizi mbili ni sawa na ndugu wa familia moja. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema licha ya kuwa chini ya vikwazo lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo mazuri katika nyuga tofauti, na lau vikwazo visingekuwepo, Iran isingeliweza kupata maendeleo yote hayo, kwani vikwazo vimelilazimisha taifa la Iran liamke na kutegemea nguvu na uwezo wake wa ndani. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Tajikistan zimetiliana saini hati kumi na saba za ushirikiano katika nyanja tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii. Rais Mamali Rahman wa Tajikistan aliwasili hapa Teheran Jumapili kwa ajili ya ziara rasmi ya siku mbili akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake Marais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Imam Ali Rahman wa Tajikistan walifanya mazungumzo kuhusu masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili na pia masuala ya kieneo na kimataifa, na baada ya mazungumzo hayo hati hizo kumi na saba za ushirikiano zilitiwa saini. Wakizungumza katika kikao cha pamoja na waandishi wa habari, marais hao walisisitiza umuhimu wa kuimarishwa uhusiano wa nchi hizi mbili. Rais Raisi wa Iran alisema Iran na Tajikistan hazivumilii kuwepo magaidi nchini Afghanistan au maeneo mengine ya eneo. Raisi amefafanua uh, zaidi kwa kusema nchi mbili hizi zinaamini kwamba ajinabi na madola ya kiistikbari yanaimarisha kundi la kigaidi la Daesh na makundi mengine ya kigaidi katika eneo. Madola ajinabi hayafikirii hata kidogo kuhusu usalama wa watu Afghanistani na eneo, na yanafuata tu malengo yao ya kisiasa. Ushahidi wa hili ulikuwa ni uwepo wa miaka ishirini wa NATO na Marekani huko nchini Afghanistan Afghanistan, ambao haukuwa na natija yoyote isipokuwa vita, umwagaji damu na uharibifu wa nchi. Mkurugenzi wa vyuo vya Kiislamu nchini Rwanda amekutana na kufanya mazungumzo na Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani na kumkabidhi ujumbe wa maneno kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Ayatola Ali Ridha Arafi, mkurugenzi wa vyuo vya Kiislamu nchini Iran, katika mkutano huo uliofanyika Jumanne Vatikani amesema, na hapa namnukuru: baada ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kupata taarifa kuhusu safari yangu amenitaka ni kufikishia salamu zake. Aidha amepongeza historia yako na uhusiano wako na Amerika ya Latini, pia amepongeza ya misimamo yako kuhusu kuboresha uhusiano wa Uislamu na Ukristo na kutetea wanaodhulumiwa. Amesisitiza kuwa sisi tunataraji kuwa utachukua misimamo ya wazi katika kuwatetea waliodhulumiwa kote ulimwenguni, hasa mataifa ya Palestina na Yemen. Mwisho wa kunukulu. Ayatola Arafi ameongeza kwa kusema, na hapa namnukulu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anataraji kuwa hatua wa zitachukuliwa kuwatetea watu wa Palestina na utatuzi wa kadhia ya taifa hilo kwa msingi wa kura za wananchi na uchaguzi utakaowashirikisha watu asili wa Palestina ambao ni wafuasi wa dini zote ili mfumo wa utawala uundwe Palestina. Naye Papa Francis kwa upande wake amesema, na hapa namnukulu, mfikishie salamu zangu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na maraji wakubwa wa kidini nchini Iran, sisi pia tunakubali masuala ambayo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyasema. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuipa umuhimu wa Afrika ni moja ya mihimili mikuu ya sera za nje za Iran. Rais Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo aliyoyafanya kwa njia ya simu na Rais Macky Sall wa Senegal ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa pongezi kwa watu wa bara la Afrika na taifa la Senegal kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya taifa ya Afrika na akaashiria mchango wa Umoja wa Afrika katika kukabiliana na sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na vikwazo vya ukoloni na kusisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislami ya Iran imekuwa na itaendelea kuwa mshirika wa kuaminika wa mataifa yote ya Afrika. Said Ibrahim Raisi amegusia pia uwezo wa kiwango cha juu wa kitaalamu na kiufundi ilionao Jamhuri ya Kiislami ya Iran na akabainisha kuwa Tehran na Dakar zinaweza kuwa na uhusiano mzuri baina yao, lakini kiwango cha sasa hakiridhishi na inapasa kiongezwe zaidi hadi upeo unaostahiki. Amesisitiza kuwa Iran iko tayari kikamilifu kupanua na kustawisha uhusiano wake na nchi za bara la Afrika na hasa Senegal, na kustawisha uhusiano wa kusini kusini, na hakuna mpaka wowote juu ya suala hilo. Kwa upande wake Rais Macky Sall wa Senegal ameashiria uhusiano wa kirafiki wa Iran na nchi za Afrika ikiwemo Senegal, na akasema nchi yake iko tayari kutoa kila ushirikiano kwa ajili ya kustawisha mashirikiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha amesema kuwa kuna ushirikiano mzuri baina ya mashirika ya Senegal na baadhi ya mashirika ya Iran. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limezindua kituo kipya cha siri kilicho chini ya ardhi chenye idadi kubwa ya ndege za kisasa za kivita zisizo na rubani kituo hicho ambacho kimepewa jina la kituo cha kistratejia cha 313 cha ndege zisizo na rubani au dron kimezinduliwa Juma Mosi na mkuu wa kamandi ya majeshi jamhur ya jamhuri ya kiislami ya Iran, Meja Jenerali Muhammad Bakri, ambaye amekagua zana za kisasa za kivita zilizoko katika kituo hicho. Akizungumza katika uzinduzi huo, mkuu wa kamandi ya majeshi jamhur ya jamhuri ya kiislami ya Iran uh, Meja Jenerali Muhamad Bakri amesema Iran kamwe haidunishi vitisho vya maadui na daima iko katika hali ya tahadhari. Aidha amesema ndege zisizo na rubani au drone, ni muhimu sana katika mapigano ya kisasa na kuongeza kuwa jeshi la Iran lina ufahamu wa kina kuhusu zana zinazohitajika katika vita vya mustakabali, na hivyo limejizatiti kwa silaha za kisasa sambamba na kubuni mbinu mpya za kivita. Amesema ndege zisizo na rubani ni muhimu katika operesheni za kijeshi, na kusema ndege ambazo zimeonyeshwa katika kituo hicho ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa ndege zisizo na rubani wa Iran. Kuhusu mpango wa jeshi kuimarisha uh, uh, drone hizo au uh, ndege zisizo na rubani uh, meja jenerali Bakheri, amesema jeshi liko mbioni kuimarisha uwezo wake katika uga wa ndege zisizo na rubani. Hivi sasa ndege mpya zisizo na rubani zenye uwezo mkubwa zaidi zinaundwa nchini. Uwezo huu ukijumuishwa na ule wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu umeweza kuibua nguvu kubwa wa ndege zisizo na rubani. Ha, na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Meja Jenerali Hussein Salami amesema tutalipiza kisasi kwa utawala wa Kizaini cha damu ya shahidi Hassan Sayed Hudain mlinzi wa haram Kanali Hassan Sayad Khodai aliowashahidi siku ya Jumapili ya tarehe 23 Mei katika shambulio la kigaidi lililofanywa mbele ya nyumba yake mjini Teheran na wapinzani wa mapinduzi na vibaraka wa uistikbari wa dunia. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Meja Jenerali Salami ametoa hakikisho hilo alipoonana na familia ya shahidi Sayad Khodai na akaeleza kwamba shahidi Khodai alikuwa mtu asiyetambulika na watu walikuwa hawamjui, lakini kwa idhini ya Mwenyezi Mungu mlipuko wa nuru umetokea ulimwenguni na shahidi Sayad Khodai amechomoza na kung'aa mithili ya mwanga wa jua kwenye kilele cha dunia. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh, akijibu swali la mwandishi wa habari kuhusu kadhia hiyo ya shahidi Khodai, amesema shahid, h uh, kardid umeashiria kuuawa kigaidi shahidi Sayad Khudai. Sisi tunafahamu ni nani aliyetekeleza mauaji hayo. Baada ya uchunguzi kufanyika, imebainika waliohusika na jinai hiyo, bila shaka watapokea jibu kali na la kuogofya kutokana na jinai hiyo. Nam, na kwa kauli hiyo ya uh, Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, na tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi, wapenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe tatu Juni inaanzia huko nchini Uganda. Daily Monitor limeandika polisi katika wilaya ya Isingiro wanachunguza mazingira ambayo askari wa jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda UPDF alimpiga risasi na kumua mwenzake baada ya kugombania mwanamke. Limeandika pia kuwa naibu waziri mkuu wa kwanza na waziri wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki Bi Rebeka Kadaga amesema ah, iwapo kila kitu kitaenda sawa, basi hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na nne itaku jumuia hiyo itakuwa na sarafu yake moja. Kadhalika, Daily Monitor limeandika muungano wa hudumu wa sekta ya afya nchini Uganda umekubali kusitisha mgomo huo, baada mgomo wao, baada ya kuhakikishiwa na serikali kuwa masuala yaliyowasukuma kuweka chini vitendea vyao kazi yatafanyiwa kazi na wizara ya afya pamoja na vyombo vingine vya serikali. Limeandika pia kuwa wabunge katika kamati ya bajeti na maafisa wengine wa serikali wako kitimoto baada ya kufichuka kuwa walitumia ushawishi wao kutenga mgao wa bajeti kwa faida ya majimbo yao. Limeandika pia kuwa kampuni ya Atiak Sugar Works Limited wilayani ya Muru imesitisha uzalishaji wa sukari kutokana na miezi kadhaa ya kukabiliwa na uhaba wa miwa. Ama huko nchini Kenya, Daily Nation lina mnukuu William Ruto akiitumwa serikali ya rais Uhuru Kenyatta kwa kuwa na watu wanaolindwa ambao wanashutumiwa kunufaika na ufisadi wa fedha za COVID-19 katika kilele cha janga hilo. Ruto amesema muhula wa pili haukuwa na mafanikio zaidi kuliko ule wa kwanza, na amelaumu pia hatua ya rais Uhuru Kenyatta kufikia maridhiano na Raila Odinga Machi kumi na Machi elfu mbili kumi na nane, maridhiano ambayo yalijulikana kama handshake. Katika habari nyingine, wizara ya afya Kenya imewataka raia wa nchi hiyo kuvaa barakoa huku kukiwa na hofu ya wimbi jipya la COVID-19 katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Habari inaidondoa katika gazeti la Standard inasema serikali imeongeza muda wa kutotoka nje jioni hadi alfajiri huko Marsabit kwa mwezi mmoja mwingine kwa ajili ya kukabiliana na ukosefu wa usalama pamoja na habari nyingine, Star linamnukuu William Ruto akihoji kuwa kwa nini watumiwa wa, eh, watumwa wengi katika sakata la ufisadi wa eh, fedha za COVID-19 hawakutiwa mbaroni. Star limeandika pia, naibu rais William Ruto amevitaka vyombo vya habari kuwa na uadilifu na usawa katika kuripoti habari za kisiasa. Kupitia sekretari yake ya kampeni za urais, Ruto amesema hatashiriki katika mdahalo wa ugombea urais kwa sababu vyombo vya habari vimekuwa na upendeleo dhidi yake. Baadhi ya habari katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema ni drama ya kutapatapa, Kalonzo Musyoka arudi Azimio, lakini swali ni kama mara hii atatulia. Uvaji barakoa kurudi. Wizara ya afya wa rai wa Kenya kuanza tena kuvaa barakoa. Na Ruto kuruka mjadala wa waniaji, kikosi chake cha dai vyombo vya habari nchini Kenya vina mapendeleo dhidi yake. Nahitimishia huko nchini Tanzania, gazeti la Uhuru limeandika rais Samia aonya hata kubali usaliti, makamu wa rais aeleza jitihada za Tanzania katika kutunza mazingira. Mwalimu Yudom aomba talaka akidai mumewe kumtelekeza miaka kumi. Nape ambaye ni waziri wa habari asema kampuni za simu zisiunganishe huduma bila kupata ridhaa ya mteja. Na acheni urasimu kuchelewesha ugawaji pembejeo, asema shaka ukurugenzi. Ukurasa wa mbele wa Majira una habari zisemazo: Samia akerwa siri kuvuja serikalini; ACT Wazalendo yatoa ushauri mzito kwa serikali; mkakati mkali chanjo ya uviko 19; wasukwa na kivuko MV Magogoni chapate itilafu. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti la serikali Habari Leo zinasema: Samia aonya kuvujisha siri tisa mbaroni biashara ya viungo vya binadamu. Kikwete korona ipo nendeni mkachanje. Umi Mwalimu ambaye ni waziri wa afya hadharisha wimbi la tano limekaribia. Mpango ambaye ni makamu wa rais ataka utayari kisiasa kulinda mazingira. CCM yakemea urasimu pembejeo za kilimo. Kijana matatani akikabiliwa na tuhuma za kubaka na kuua mwanafunzi na mtoto aliyenyongwa azikwa serikali yatoa tamko. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Nipashe na kutana na habari zisemazo, Lisu aona mabadiliko, apongeza mapya ya Samia, mafuta yaibua tabasamu la madereva wabunge wataka uchunguzi kuhusu hujuma bwawa la nyerere mwanafunzi anajisiwa na kunyongwa hadi kufa rais samia aonya masekretari uvujishaji siri na familia ya goma kuzika yataka ripoti ya polisi Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika safu ya maoni na shika maoni, yake Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania, anasema assalamu alaikum, nami nasema waalaikum salam. Anasema na bila damu ya hao wanyonge wa kipalestina haitoenda bure. Bila shaka damu ya hao wanyonge wa kipalestina haitoenda bure, wazayuni watailipa tu. Mimi ni Shafi Daud Saidi anasema nipo huko uh, Kigoma nchini Tanzania. Bintahal junaidi wa bumbwini Zanzibar anasema asante sana Redio Tehran. Ya Abdillahi Amur, huyu yupo Zanzibar, anasema nawashukuruni sana watangazaji wetu wapendwa wa Redio Teherani. Pia nimefurahi kusikia iwapo eh, Ayatullah Khamenei, kwa msaada wake Allah mlinde, isingekuwepo uwepo wake, sisi Waislamu duniani tungelidharaulika. Tunajivunia uwepo wa Iran. Asante sana, endelea kututegea sikio. Kalele, Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam Tanzania anasema maadui wa Hizbullah wamejawa na huzuni tele kwa ushindi wa Nabih Beri spika wa bunge la Lebanon na naibu wake Elias Busaab. Binafsi nampongeza Nabih Beri na Elias Busaab kwa ushindi mnono. Tupo pamoja na hao wote na waitifaki wao kwa ujumla. Makala ya wiki. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kumbukumbu -kumbu ya mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliyetikisa viti vya watawala madhalimu wa zama hizi na kubadili mwelekeo wa siasa za dunia. Katika kipindi ambacho ulimwengu ulikuwa umetekwa na kambi mbili za mashariki na magharibi, wakati huo Imamu ruhullah Khomeini alijitokeza katika medani ya siasa na jamii kwa kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi, na kufanikiwa kuasisi Jamhuri ya Kiislamu nchini Iran iliyotegemea misingi ya Uislamu na Qur'ani tukufu. Kipindi chetu leo kitazungumzia kwa muhtasari shahsia ya msomi arifu, mwanasiasa na mwana mageuzi huyo mkubwa katika karne za hivi karibuni. Wapenzi wasikilizaji, hayati imamu Ruhullah Khomeini alianzisha harakati zake za kisiasa na kidini na kuingia katika uwanja wa mapambano dhidi ya tawala za kidhalimu tegemezi na vibaraka kwa madola makubwa ili kudhamini na kukidhi mahitaji muhimu ya mwanadamu, na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu unaoambatana na maadili mema na ubinadamu, dini iliyoletwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi karibuni katika mojawapo ya matoleo yake kwamba Ayatullah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyechoka na ambaye hadi kufariki kwake dunia alishikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka na kukiamini kwa ajili ya nchi yake. Alilifanya wajibu kwa nafsi yake suala la kufuta na kusafisha alichokitambua kuwa ni ufisadi na ufuska wa nchi za magharibi ndani ya nchi ya Iran na kuirejesha jamii kwenye mafundisho sahihi ya Uislamu. Mwisho wa kunukuu. Kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi hatimaye imamu ruhullah khomeini aliyafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya kiislamu nchini iran mwaka 1979 jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa magharibi alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra na siasa za kiislamu moja ya tofauti za kisiasa za harakati na mwamko wa imamu khomeini, ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu na uwezo mkubwa wa dini tukufu ya Uislamu kama ilivyobainishwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa ameyafanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti na makanisa na kuifanya dini isiwe na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Kiislamu yaliyoletwa na Imamu Homeini yaliyotokana na mafundisho ya Uislamu yalidhihiri na kuwa na taathira kubwa katika siasa, uchumi na jamii ya dunia. Imamu Homeini ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema Mwenyezi Mungu, mcha Mungu, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii, aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Uislamu na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kimaanawi na dunia na akhera ya mwanadamu. Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu ambayo hayatosheki kwa mahitaji ya kimaada na ladha za kidunia zinazopita na kumalizika haraka, bali hufuatilia mahitaji mengine muhimu ya kiroho ya mwanadamu. Imamu Khomeini aliingia katika uwanja wa mapambano ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini ya Uislamu, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya makanisa, mahekalu na misikiti bali huisambaza katika pande zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya maisha. Katika hotuba na maagizo yake yenye thamani na ibra, Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa akiwaambia watu kwamba, rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhuluma na kudhulumiwa, ufisadi na uonevu na simameni mpambane kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaana kwa wakati mwafaka. Kutoa hutuba za hamasa na zilizokuwa na taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko, maono na busara. Alitambua vyema mazingira ya kisiasa na ya kijamii na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii na kufanya jitihada kubwa za kufanya mabadiliko na hatimaye alifanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi na kuhuisha thamani za kidini. Profesa Lancer wa Austria anasema kuhusu Imamu Khomeini kwamba alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie zaidi Mwenyezi Mungu na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karni ya ishirini. Wapenzi wasikilizaji, lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya dhuluma, ufisadi na utawala wa shaha nchini Irani lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu. Alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake binafsi na ya familia. Mfano wa hilo ni kwamba aliishi maisha ya chini na ya watu wa kawaida kabisa, yaliyokuwa mbali na sifa za kujifakharisha. Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi alivyohitaji maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa ya chini kuliko ya watu wengi wa kawaida na alikuwa akisisitiza sana suala la kuzingatiwa zuhudi na kuipa mgongo dunia, hususan baina ya viongozi wa nchi. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii na maeneo mengine ya dunia. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge, watu masikini na wanaodhulumiwa, na kuhuzunishwa sana na matatizo yao. Profesa Monti wa Ufaransa anazungumzia maisha hayo ya chini na ya kawaida ya Imamu Ruhullah Khomeini alipokuwa akiishi katika eneo la Nofel Lo Shato katika viunga vya mji wa Paris nchini Ufaransa, akisema nilishangazwa sana na maisha ya watu wa chini ya Imamu Ruhullah kuliko jambo jingine lolote. Akiwa Paris, Imamu alikuwa akiishi kwenye nyumba ndogo ambayo haikuwa na zaidi ya vyumba viwili. Chumba kimoja kilikuwa cha malazi yake na cha pili kilikuwa cha kazi zake na kuwalaki wageni. Hakuwa na kitu chochote chenye thamani kilichoonekana kwenye maisha yake. Mwisho wa kunukuu. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mwana falsafa mwanasiasa na mcha Mungu arifu mkubwa ambaye alikuwa akiongoza nyoyo za watu hapana shaka kwamba watu kama hawa hupatikana tu chini ya kivuli cha mafundisho ya Qurani na Uislamu. Watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia maisha ya kuipa mgongo dunia, kutakasa nafsi, na msaada mkubwa anaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kuvunja nguvu na azma ya Imamu Khomeini. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini aliibuka mshindi. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kutisha ya kigaidi, vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa ya kushtua yaliyotekelezwa dhidi ya taifa la Iran, yote hayo hayakuweza kudhoofisha azma na irada ya Imamu Khomeini. Imamu Khomeini aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao aliheshimu kuthamini, na kuyapa umuhimu mkubwa wa maoni na matakwa ya raia. Alikuwa mpole na mnyenyekevu kwa watu wote na alikuwa akijitambua kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao. Daima alikuwa akisema, watu wanapomtaka mhudumu au kiongozi anapaswa kuwahudumia na pale wanapomkataa anapaswa kung'atuka kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine yaliyokuwa yakidhulumiwa na kukandamizwa. Anasema katika mojawapo ya hotuba zake kwamba ninatumai harakati ya mapinduzi haya ya Kiislamu yataishia katika kudhihiri kwa kiongozi wa akheri zamani na Imamu Azama, Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia, na vilevile vile kuwawezesha watu wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi, taifa la Iran, ya kuwashinda maadui na mabeberu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni jumaa tarehe tatu mfunguo pili Dhul Qaada 1443 Hijiria, sawa na tarehe tatu Juni 2022 Miladi. miaka 520 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe tatu Juni 1552 Miladia, yalitokea mauaji ya kutisha ya halaiki ya Kalkut yaliyofanywa na baharia ya maarufu wa Kireno, Vasco da Gama. Kalkuta ambayo leo hii inajulikana kwa jina la kozi kode, ni mji wa bandari ulioko Madras, kusini mwa India. Mji huu wa bandari ndio mahali pa mwanzo alipowasili Vasco da Gama mwaka 1498 na kuukalia, na kama walivyokuwa wakoloni wengine, alijiona kuwa yeye ndiye mmiliki wa asili wa India. Wakati mabaharia mia nane wa Arabu walipowasili katika bandari hiyo kwa lengo la kufanya biashara ya mchele, Vasco da Gama aliamuru wakamatwe. Kwanza wakakatwa mikono, masikio na pua, na kisha yakachomwa moto majahazi yao na wote wakauliwa kwa halaiki. <tune> Siku kama ya leo miaka mia tatu na hamsini na tano iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya utabibu na upasuaji ilifanywa operesheni ya kutia damu ndani ya mwili wa mwanadamu. Operesheni hiyo ilifanywa na tabibu wa kifaransa aitwaye Jean Baptiste Denis. Kutiwa damu ndani ya mwili wa mgonjwa yalikuwa mageuzi makubwa katika sayansi ya utabibu, kwa sababu hadi kabla ya hapo wagonjwa wengi walikuwa wakipoteza maisha kutokana na kuishiwa na damu kwa wingi mwilini au kwa upungufu wa damu. Miaka 59 iliyopita katika siku kama hii ya leo Yani, tarehe tatu Juni 1963, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa mnasaba wa Ashura ya Imam Husein alaihi ssalam, alitoa hotuba kali na ya kihistoria dhidi ya utawala wa kiimla wa Kipahlavi. Hotuba hiyo ilitolewa mbele ya hadhara kubwa ya wananchi, wakiwemo maulama na wanafunzi wa kidini wa chuo cha Faizia katika mji wa Qum, licha ya vizuizi na vitisho vikali vilivyotolewa na utawala wa Shah. Katika hotuba yake Imamu Khomeini alikosoa vikali vitendo vya kihaini vya Shah na vibaraka wake na kufichua mbele ya wananchi Waislamu wa Iran usaliti waliokuwa wakifanya. Na miaka sita iliyopita, katika siku kama hii ya leo, tarehe 3 Juni 2016, aliaga dunia Muhammad Ali, nguli wa ndondi za uzito wa juu duniani. Muhammad Ali ambaye alizaliwa Januari 17, 1942 kwa jina la Cassius Maslas Clay Jr alikuwa mmoja wa mabondia mashuhuri na watajika zaidi wa mchezo wa masumbwi katika uzito wa juu. Alitwaa taji la ubingwa wa ndondi akiwa na umri wa miaka baada ya kusilimu. Mbali na ubondia, Muhammad Ali alijihusisha pia na harakati za kisiasa, jambo ambalo lilimpa umashuhuri zaidi duniani kulinganisha na mabondia wengine. Ali ambaye alitambuliwa na wengi baada ya kuyahimili kwa miaka 32 maradhi ya Parkinson, hatimaye alifariki dunia hospitalini katika siku kama ya leo kutokana na matatizo ya kupumua na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Amir Husein Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amezungumzia udharura wa kukomesha tabia ya kuzusha mambo yasiyoendana na mazungumzo ya nyuklia, na kusisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki usikubali kuingizwa siasa katika masuala ya kiufundi. Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unafanyika tena kwenye mji mkuu wa Sweden, Stockholm, miaka 50 baada ya ule wa kwanza uliofanyika katika mji huo. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa Palestina 62 2 wameshauawa shahidi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mkuu wa serikali ya mapinduzi ya kijeshi ya Guinea Conakry ametangaza kuwa maandamano hayataruhusiwa ila baada ya miaka mitatu. Na Marekani imekiri kuisaidia Ukrain katika vita vya kompyuta dhidi ya Russia. Haya yameelezwa na mkuu wa komandi ya vita vya mawasiliano ya kompyuta ya Marekani, ambayo imekiri kuwa nchi hiyo imekuwa ikisaidia Ukrain katika vita hivyo dhidi ya Russia. Mpenzi msikilizaji, mktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodha Jahazi la matangazo ya redio Teherani asubuhi hii, nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Teherani la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.