Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo, ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Hapa ni Tiran, Idhaa ya Kiswahili. Karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, ambapo tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday.com sw, aidha katika masafa ya FM 9936 na email yetu ni swahili radio at rivr. Jina langu ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu kwa usiku huu ni Bwana Zahidi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, tutakuwa pia na makala ya wiki. Tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia pamoja na kipande cha kaswida ba tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliokuandalieni kwa usiku wa leo. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa za habari za dunia. Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais wa Irani asema zichukuliwe hatua kuzuia kupenya Israeli katika eneo la Asia Magharibi. Bunge la Israel lapasisha uamuzi wa kufanya kuwa ni jinai upeperushaji wa bendera ya Palestina. Umoja wa Mataifa wataka kuchukuliwa hatua za kutuliza mgogoro wa chakula duniani. Na mkuu wa zamani wa ujasusi wa Afrika Kusini ya amshtaki Rais Ramaphosa kwa jinai. Habakamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua madhubuti ili kuzuia kupenya utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Rais Vahagn Khachaturyan wa Armenia na kusisitiza kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli katu si rafiki wa eneo hili. Amesisitiza kwamba kwa kuzingatia hilo, kuna haja ya kuchukuliwa hatua za lazima kwa ajili ya kuchunga nyendo za utawala huo na kuzuia usipenye katika eneo la Asia Magharibi. Kadhalika, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na Nikole Pashinian, waziri mkuu wa Armenia, na kusema kwamba kuweko mashauriano mtawalia baina ya Teheran na Yerevan ni ishara ya wazi ya kuwa na umuhimu na imara uhusiano wa nchi hizo mbili. Kadhalika rais Ibrahim Raisi ameongeza kwamba siasa kuu na za kimsingi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima ni kuunga mkono ardhi yote na mamlaka ya kujitawala mataifa yote. Kwa upande wake, Nicole Pashinyan waziri mkuu wa Armenia amepongeza na ku uthamini misimamo ya kimsingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na matukio ya eneo na kutoa mwito wa kupanuliwa zaidi uhusiano na ushirikiano wa kiuchumi, kibiashara, kisiasa na kiutamaduni kati yake na Iran. Bunge la utawala haramu wa kizayun wa Israeli limepasisha uamuzi wa awali wa kupiga marufuku kutundikwa na kupeperushwa bendera ya Palestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Uamuzi huo umepasishwa kwa kura 63 za ndio na 16 za hapana, na hivyo kuunga mkono katika hatua za awali muswada unaotaka kutambuliwa kuwa ni jinai kupeperusha bendera ya Palestina katika asasi za ambazo zinapatiwa misaada ya kifedha na serikali ya utawala huo ghasibu. Mswada huo uliwasilishwa katika bunge la Israel Knesset na chama cha Likud cha waziri mkuu wa zamani wa utawala huo pandikizi Benjamin Netanyahu. Ripoti zinaeleza kwamba Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala pandikizi wa Israeli, ameunga mkono mswada huo. Inaelezwa kwamba sababu ya kuwasilishwa mswada huo ni hasira za wazayuni baada ya hivi karibuni kushuhudiwa maandamano ya wanachuo wa Kipalestina katika chuo kikuu cha Tel Aviv ambao waliandamana wakiwa wamebeba bendera za Palestina. Maandamano hayo yalifanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na utawala ghasibu wa Israeli. Ripoti zaidi zinasema kwamba kwa mujibu wa muswada huo, ni marufuku kwa taasisi yoyote iwe ni ya kielimu au kiraia, ambayo inapata misaada ya kifedha kutoka serikali ya Israeli kutundika na kupeperusha bendera ya Palestina, na kwamba kufanya hivyo ni kosa la jinai na wahusika watachukuliwa hatua. Uamuzi huo wa bunge la Israeli umetangazwa katika hali ambayo majuma ya hivi karibuni yameshuhudia kushadidi jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina, huku jamii ya kimataifa ikinyamazia kimya jinai hizo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka na madhubuti kwa ajili ya kukabiliana na tatizo la chakula duniani ambalo huenda likasababisha maafa katika siku za usoni. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hayo alipokuwa akizungumza huko Stockholm, mji mkuu wa Sweden, na kueleza kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka kuhakikisha kwamba kuna kuweko usambazaji thabiti wa chakula ulimwenguni. Mzozo wa vita nchini Ukraine umeathiri masoko ya chakula na nishati duniani. Guterres amesema vita hivyo lazima visitishwe haraka sana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amedokeza kuwa licha ya vita hivyo kuendelea, lakini hakuna suluhisho mwafaka kwa mzozo wa chakula bila ya kushirikisha upya Ukraine katika uzalishaji chakula pamoja na chakula na mboleo, mbolea inayotengenezwa Rasia na kuvingiza katika masoko ya kimataifa. Hivi majuzi baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio linaloitaka jumuiya ya kimataifa kuunga mkono kusaidiwa haraka nchi zilizoathiriwa na mzozo wa usalama chakula kupitia hatua za pamoja, huku maonyo kuhusu bei ya chakula duniani yakiongezeka. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kwamba tahadhari ya uhaba wa chakula duniani imefikia kiwango cha juu zaidi kutokana na vita vya Ukraine na Rusia, na upatikanaji wa chakula umekuwa mgumu zaidi kwa watu wengi duniani. Vikwazo vya madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani dhidi ya Russia vimelazimisha makampuni ya kimataifa kukata uhusiano wa muda mrefu wa kibiashara na kuondoka Russia, na hali hiyo imevuruga usambazaji bidhaa muhimu za chakula na kilimo. Mkuu wa zamani wa kijasusi nchini Afrika Kusini amewasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa akimtuhumu kwa uhalifu, ulaghai na udanganyifu. Arthur Fraser aliyekuwa mkuu wa shirika la kiintelijensia la Afrika Kusini amewasilisha malalamiko ya kisheria dhidi ya rais wa hivi sasa wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, akimtuhumu kuteka nyara na kuwahonga majambazi walioiba mamilioni ya dola kutoka katika moja ya milki na mali zake. Nimechukua hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa ya kufungua mashtaka ya jinai dhidi ya mheshimiwa rais wa jamhuri ya Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, mkuu wa zamani wa ujasusi Arthur Fraser alisema katika taarifa yake. Kulingana na Fraser ni kwamba mnamo Februari 9 mwaka 2020, wezi walivamia shamba kaskazini mwa Johannesburg, ambalo ni mali ya rais Ramaphosa, kwa msaada wa mfanyabiashara wa ndani ambapo alifanikiwa kuiba zaidi ya dola milioni nne. Fraser amemtuhumu rais Ramaphosa kwa kuandaa utekaji nyara wa washukiwa, kuhojiwa kwao kuhusu mali yake, pamoja na hongo. Rais Ramaphosa alificha uhalifu kwa idara ya huduma ya polisi ya Afrika Kusini au idara ya mapato ya Afrika Kusini, na baada ya hapo akawalipa wahalifu kwa kukaa kwa ukimya, alisema mkuu huyo wa zamani wa kijasusi huko Afrika Kusini. Mkuu huyo wa zamani wa shirika la kijasusi la Afrika Kusini amesema kuwa ana matumaini haki itatendeka na kesi hiyo itashughulikiwa kwa uadilifu Pasi na vitisho. Na Rais Kais Said wa Tunisia ametangaza kwamba amewafuta kazi majaji 57 akiwatuhumu kwa rushwa na kuwalinda magaidi ikiwa ni hatua hivi karibuni kabisa ya kiongozi huyo kujaribu kubadilisha mfumo mzima wa kisiasa baada ya mwaka jana kujitwalia madaraka makubwa ya utawala. Akihutubia kupitia televisheni ya taifa, rais wa Tunisia ambaye utawala wake unakabiliwa na mgogoro mkubwa amesema kwamba kabla ya hatua hiyo alikwisha itaka mahakama kujisafisha yenyewe dhidi ya madai aliyoyaorodhesha. Taarifa zaidi zinasema kwamba miongoni mwa waliofukuzwa ni jaji Youssef Bouzakher, mkuu wa zamani wa baraza la mahakama ya rufaa ambalo wajumbe wake walibadilishwa na rais Kaise mapema mwaka huu alipoamua kutaka kuidhibiti mahakama ya Tunisia. Jaji mwingine maarufu kwenye orodha hiyo ni Bashir Akremi ambaye baadhi ya wanaharakati wa kisiasa wanamtuhumu kuwa karibu na chama cha Kiislamu cha Nahdha na amekuwa akizuia kesi dhidi ya chama hicho. Sambamba na uamuzi huo, rais wa Tunisia amedai kuwa hana nia kabisa ya kuingilia utendaji wa vyombo vya mahakama na kuongeza kwamba baadhi ya mahakimu wamekuwa wakikataa kufungua mafaili yanayohusiana na ugaidi na hata kufanya njama za kuwaunga mkono watuhumiwa kwa msingi huo kutumia vibaya mamlaka walionayo. Mwishoni mwa mwezi Machi, rais wa Tunisia alitangaza kuvunja bunge muda mfupi baada ya chombo hicho kupitisha sheria ya kufuta hatua za dharura zilizotangazwa na kiongozi huyo wa Tunisia Julai 25 mwaka jana, hatua ambayo imezidi kuitumbukiza Tunisia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa. Maandamano ya kupinga maamuzi ya kiongozi huyo wa Tunisia yamekuwa yakishuhudiwa kila mara katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namu, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kina kufikishwa salamu za maneno za kiongozi mwa wa mapinduzi ya Kiislamu kwa Papa Francis. Ayatullah Ali Reza Arafi mkurugenzi wa vyuo vya kidini Hausa nchini Iran amemfikishia Papa Francis kiongozi wa kanisa Katoliki duniani salamu za maneno za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei alipokutana na kuzungumza na Papa mjini Vatican. Katika mkutano na mazungumzo yake na Papa Francis, Ayatullah Arafi alisema: baada ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kupata taarifa kuhusu safari yangu, amenitaka nikufikishie salamu zake. Aidha, amepongeza historia yako na uhusiano wako na Amerika Latini. Pia amepongeza baadhi ya misimamo yako kuhusu kuboreshwa uhusiano wa Uislamu na Ukristo na kutetea wanaodhulumiwa. Amesisitiza kwa kusema, sisi tunataraji kuwa utachukua misimamo ya wazi katika kuwatetea waliodhulumiwa kote ulimwenguni hasa mataifa ya Palestina na Yemen. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anataraji kuwa hatua zitachukuliwa kuwatetea watu wa Palestina na kutatuliwa kadhia ya taifa lao kwa msingi wa kura za wananchi na uchaguzi utakaowashirikisha watu wa asili wa Palestina ambao ni wafuasi wa dini zote ili mfumo wa utawala uundwe huko Palestina. Papa Francis kwa upande wake amesema, mfikishie salamu zangu kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na maraji wakubwa wa kidini huko Iran. Sisi pia tunakubali masuala ambayo kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ameyasema. Katika mkutano huo, Ayatullah Arafi alieleza pia kwamba vyuo vya kidini vya Iran viko tayari kuanzisha maelewano na mafahamiano na taasisi za kielimu na kidini za kimataifa, ikiwemo taasisi ya kanisa Katoliki na akaashiria matatizo kadhaa yanayoikumba jamii ya kimataifa leo hii na kusema: kulegalega ufahamu wa elimu ya dini na imani juu ya Mwenyezi Mungu, kuporomoka umanawi na kupungua tafakuri juu ya ulimwengu wa ghaibu, kudhoofika kwa taasisi ya ndoa na familia na hadhi tukufu ya mwanamke, vikwazo na mashinikizo ya kidhalimu dhidi ya mataifa njano, umaskini uwashaji moto wa vita, uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu, dhuluma na uonevu ulioratibiwa kimataifa, kuchafuliwa mazingira kwa kutozingatiwa suala hilo na madola yenye nguvu za kiuchumi, na kushamiri misimamo mikali ya kufurutu mpaka ni miongoni mwa changamoto kubwa zaidi na migogoro inayotatiza zama hizi mpya ambazo haiwezekani kuzishinda bila kupatikana mchango mkubwa na athirifu wa dini za Mwenyezi Mungu. Ujumbe wa maneno wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa Papa Francisko unabainika maana na maudhui yake kwa kuzingatia misimamo ya huko nyuma ya kiongozi huyo wa Kanisa Katoliki juu ya masuala tofauti ya ulimwengu. Papa Francis amesikika mara kadhaa akitoa mwito wa kutatuliwa mgogoro wa kikanda na kimataifa na kuyataka madola makubwa yashughulikie matatizo sugu ya dunia. Sambamba na hilo, kutokana na nafasi ya kidini ya papa akiwa kiongozi wa madhehebu ya Kikatoliki ambayo yana idadi kubwa ya wafuasi duniani, kauli zake zimekuwa na ushawishi mkubwa. Miongoni mwa hatua za Papa Francis ambayo imeashiriwa pia katika ujumbe wa maneno wa Ayatollah Hamenei ni jitihada anazofanya za kuboresha uhusiano baina ya Uislamu na Ukristo na vilevile vile, kuwepo mazungumzo baina ya dini mbalimbali mbali kwa madhumuni ya kufahamiana zaidi na wafuasi wa dini hizo kuishi kwa amani na masikilizano. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukumbusheni yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa ya habari za dunia, hapa nisome baadhi ya maoni yenu. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umesema Redio Teheran Kimataifa, nimetatizwa kuelewa neno kujinaisha, ili nielewe maudhui ya habari hiyo. Nam, kujinaisha maana yake ni kufanya kitu kionekana kuwa ni cha jinai, yani ni kutangaza kwamba kitu fulani ni jinai, na hiyo ni istilahi mpya ambayo imeingia sasa hivi. Vile vile hapo umesema Umoja wa Mataifa na unafiki wenu, mgogoro wa chakula duniani unaletwa na vikwazo binafsi vya Marekani dhidi ya Rasia, umeandika bwana Adam Katembo wa Kampala Uganda. Unasema asante, na sisi pia tunakushukuru. Abdallah Alimakajura pia umesema asante, na sisi pia vilevile tunakushukuru Kurum Bintaha Junaid wa Bumbuini, Zanzibar unasema shukran, na sisi vilevile tunasema asante sana. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika, kupewa mwanya wa kujipenyeza wazayuni katika eneo la Asia Magharibi ni kuonyesha ujahili wa uvunjaji wa haki za binadamu, khiana kwa Wapalestina, na ni maoni yake hayo, Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Nyote tunakushukuruni sana. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegia sikio baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika habari zetu za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua madhubuti ili kuzuia kupenya utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Bunge la utawala haramu wa kizayuni wa Israel limepasisha uamuzi wa wa awali wakupiga marufuku kutundikwa na kupeperushwa bendera ya Palestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka na madhubuti kwa ajili ya kukabiliana na tatizo la chakula duniani. Naam, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Iran Jumahili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya wiki. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kaswida. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwishoni mwa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kutegemea uwezo wa ndani ndio silaha ya kusambaratisha vikwazo, ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa Papa Francis na Iran yazindua kituo cha chini ya ardhi cha ndege za kivita zisizo na rubani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa vikwazo ndiyo silaha inayotumiwa na madola ya kibeberu dhidi ya nchi nyingine, na kwamba kutegemea uwezo wa ndani ya nchi ndiyo silaha ya kusambaratisha vikwazo hivyo. Ayatola Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameasema hayo wiki hii wakati alipoonana na rais Imamali Rahmon wa Tajikistan na ujumbe alioandamana nao, na huku akigusia mambo mengi kidini, kilugha, ya kihistoria kidini, kiutamaduni na kilugha yanayoyaunganisha mataifa mawili ya Iran na Tajikistan, amesema nchi hizi mbili ni sawa na ndugu wa familia moja. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema licha ya kuwa chini ya vikwazo lakini, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo mazuri katika nyuga tofauti, na lau vikwazo visingekuwepo, Iran isingeliweza kupata maendeleo yote hayo, kwani vikwazo vimelilazimisha taifa la Iran liamke na kutegemea nguvu na uwezo wake wa ndani. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Tajikistan zimetiliana saini hati kumi na saba za ushirikiano katika nyanja tofauti, zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii. Rais Mamali Rahmon wa Tajikistan aliwasili hapa Teheran Jumapili kwa ajili ya ziara rasmi ya siku mbili, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake. Marais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na Imam Ali Rahman wa Tajikistan walifanya mazungumzo kuhusu masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili na pia masuala ya kieneo na kimataifa. Na baada ya mazungumzo hayo hati hizo kumi na saba za ushirikiano zilitiwa saini. Wakizungumza katika kikao cha pamoja na waandishi wa habari, marais hao walisisitiza umuhimu wa kuimarishwa uhusiano wa nchi hizi mbili. Rais Raisi wa Iran alisema Iran na Tajikistan hazivumilii kuwepo magaidi nchini Afghanistan au maeneo mengine ya eneo. Raisi amefafanua um, zaidi kwa kusema: nchi mbili hizi zinaamini kwamba ajinabi na madola ya kiistikbari yanaimarisha kundi la kigaidi la Daesh na makundi mengine ya kigaidi katika eneo. Madola ajinabi hayafikirii hata kidogo kuhusu usalama wa watu Afghanistani na eneo, na yanafuata tu malengo yao ya kisiasa. Ushahidi wa hili ulikuwa ni uwepo wa miaka ishirini wa NATO na Marekani huko nchini Afghanistan Afghanistan, ambao haukuwa na natija yoyote isipokuwa vita, umwagaji damu na uharibifu wa nchi. Mkurugenzi wa vyuo vya Kiislamu nchini Rwanda amekutana na kufanya mazungumzo na Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani na kumkabidhi ujumbe wa maneno kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, Ayatola Ali Ridha Arafi, mkurugenzi wa vyuo uh, vya Kiislamu nchini Iran, katika mkutano huo uliofanyika Jumanne Vatican, amesema na hapa namnukuru: baada ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kupata taarifa kuhusu safari yangu amenitaka ni kufikishia salamu zake. Aidha, amepongeza historia yako na uhusiano wako na Amerika ya Latini, pia amepongeza ya misimamo yako kuhusu kuboresha uhusiano wa Uislamu na Ukristo na kutetea wanaodhulumiwa. Amesisitiza kuwa sisi tunataraji kuwa utachukua misimamo ya wazi katika kuwatetea waliodhulumiwa kote ulimwenguni, hasa mataifa ya Palestina na Yemen, mwisho wa kunukulu. Ayatola Arafi ameongeza kwa kusema na hapa namnukulu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anataraji kuwa hatua zitachukuliwa kuwatetea watu wa Palestina na uta wa kadhia ya taifa hilo kwa msingi wa kura za wananchi na uchaguzi utakaowashirikisha watu asili wa Palestina ambao ni wafuasi wa dini zote ili mfumo wa utawala uundwe Palestina. Naye Papa Francis kwa upande wake amesema na hapa namnukulu, mfikishie salamu zangu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na maraji wakubwa wa kidini nchini Iran. Sisi pia tunakubali masuala ambayo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyasema. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuipa umuhimu wa Afrika ni moja ya mihimili mikuu ya sera za nje za Iran. Rais Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo aliyoyafanya kwa njia ya simu na rais Macky Sall wa Senegal, ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa umoja wa Afrika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa pongezi kwa watu wa bara la Afrika na taifa la Senegal kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya taifa ya Afrika, na akaashiria mchango wa umoja wa Afrika katika kukabiliana na sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na vikwazo vya ukoloni na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa na itaendelea kuwa mshirika wa kuaminika wa mataifa yote ya Afrika. Said Ibrahim Raisi amegusia pia uwezo wa kiwango cha juu wa kitaalamu na kiufundi ilionao jamhuri ya Kiislamu ya Iran na akabainisha kuwa Tehran na Dakaa zinaweza uh, kuwa na uhusiano mzuri baina yao, lakini kiwango cha sasa hakiridhishi na inapasa kiongezwe zaidi hadi upeo unaostahiki. Amesisitiza kuwa Irani iko tayari kikamilifu kupanua na kustawisha uhusiano wake na nchi za bara la Afrika na hasa Senegal, na kustawisha uhusiano wa kusini kusini na hakuna mpaka wowote juu ya suala hilo. Kwa upande wake, rais Macky Sall wa Senegal ameashiria uhusiano wa kirafiki wa Iran na nchi za Afrika ikiwemo Senegal, na akasema nchi yake iko tayari kutoa kila ushirikiano kwa ajili ya kustawisha mashirikiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, amesema kuwa kuna ushirikiano mzuri baina ya mashirika ya Senegal na baadhi ya mashirika ya Iran. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limezindua kituo kipya cha siri kilicho chini ya ardhi chenye idadi kubwa ya ndege za kisasa za kivita zisizo na rubani. Kituo hicho ambacho kimepewa jina la kituo cha kistratejia cha 313 cha ndege zisizo na rubani au dron kimezinduliwa Jumamosi na mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, meja jenerali Muhammad Baqiri, ambaye amekagua zana za kisasa za kivita zilizoko katika kituo hicho. Akizungumza katika uzinduzi huo, mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja uh, jenerali Muhammad Baqiri amesema Iran kamwe haidunishi vitisho vya maadui na daima iko katika hali ya tahadhari. Aidha, amesema ndege zisizo na rubani au drone ni muhimu sana katika mapigano ya kisasa na kuongeza kuwa jeshi la Iran lina ufahamu wa kina kuhusu zana zinazohitajika katika vita vya mustakabali na hivyo limejizatiti kwa silaha za kisasa sambamba na kubuni mbinu mpya za kivita. Amesema ndege zisizo na rubani ni muhimu katika operesheni za kijeshi, na kusema ndege ambazo zimeonyeshwa katika kituo hicho ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa ndege zisizo na rubani wa kuhusu mpango wa jeshi kuimarisha uh, uh, dron hizo au ndege zisizo na rubani eh, Meja Jenerali Bakhiri amesema jeshi liko mbioni kuimarisha uwezo wake katika uga wa ndege zisizo na rubani. Hivi sasa ndege mpya zisizo na rubani zenye uwezo mkubwa zaidi zinaundwa nchini. Uwezo huu ukijumuishwa na ule wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu umeweza kuibua nguvu kubwa wa ndege zisizo na rubani. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, Meja Jenerali Hussein Salami amesema, tutalipiza kisasi kwa utawala wa kizaini cha damu ya shahidi Hassan Sayed hudain mlinzi wa haram Kanali Hassan Sayad Khodai aliowashahidi siku ya Jumapili ya tarehe ishirini na tatu Mei katika shambulio la kigaidi lililofanywa mbele ya nyumba yake mjini Teheran na wapinzani wa mapinduzi na vibaraka wa uistikbari wa dunia. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Meja Jenerali Salami ametoa hakikisho hilo alipoonana na familia ya shahidi Sayad Khodai na akaeleza kwamba shahidi Khodai alikuwa mtu asiyetambulika na watu walikuwa hawamjui, lakini kwa idhini ya Mwenyezi Mungu mlipuko wa nuru umetokea ulimwenguni na Shahid Sayad Khodai amechomoza na kung'aa mithili ya mwanga wa jua kwenye kilele cha dunia. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Saidi Khatibzadeh, akijibu swali la mwandishi wa habari kuhusu kadhia hiyo ya shahidi Khodai amesema: shahid, uh, umeashiria kuuawa kigaidi Shahidi Sayadi Khudai. Sisi tunafahamu ni nani aliyetekeleza mauaji hayo. Baada ya uchunguzi kufanyika, imebainika waliohusika na jinai hiyo, bila shaka watapokea jibu kali na la kuogofya kutokana na jinai hiyo nam na kwa kauli hiyo ya Said Khatibzadeh, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran. Na tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine panapo majali yake Mola, kwaherini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kumbukumbu -kumbu ya mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliyetikisa viti vya watawala madhalimu wa zama hizi na kubadili mwelekeo wa siasa za dunia katika kipindi ambacho ulimwengu ulikuwa umetekwa na kambi mbili za mashariki na magharibi, wakati huo Imamu Ruhullah Khomeini alijitokeza katika medani ya siasa na jamii kwa kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi, na kufanikiwa kuasisi jamhuri ya Kiislamu nchini Iran iliyotegemea misingi ya Uislamu na Qurani tukufu. Kipindi chetu leo kitazungumzia kwa muhtasari shakhsia ya msomi arifu, mwanasiasa na mwana mageuzi huyo mkubwa katika karne za hivi karibuni. Wapenzi wasikilizaji, hayati Imamu Ruhullah Khomeini alianzisha harakati zake za kisiasa na kidini na kuingia katika uwanja wa mapambano dhidi ya tawala za kidhalimu tegemezi na vibaraka kwa madola makubwa ili kudhamini na kukidhi mahitaji muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu unaoambatana na maadili mema na ubinadamu dini iliyoletwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi karibuni katika mojawapo ya matoleo yake kwamba Ayatullah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyechoka na ambaye hadi kufariki kwake dunia alishikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka na kukiamini kwa ajili ya nchi yake. Alilifanya wajibu kwa nafsi yake suala la kufuta na kusafisha alichokitambua kuwa ni ufisadi na ufuska wa nchi za magharibi ndani ya nchi ya Iran na kuirejesha jamii kwenye mafundisho sahihi ya Uislamu. Mwisho wa kunukuu. kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi Hatimaye Imamu Ruhullah Khomeini aliyafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979, jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa Magharibi. Alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra na siasa za Kiislamu. Moja ya tofauti za kisiasa za harakati na mwamko wa Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu na uwezo mkubwa wa dini tukufu ya Uislamu kama ilivyobainishwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa ameyafanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti na makanisa na kuifanya dini isiwe na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Kiislamu yaliyoletwa na Imamu Khomeini yaliyotokana na mafundisho ya Uislamu yalidhihiri na kuwa na taathira kubwa katika siasa, uchumi na jamii ya dunia. Imamu Khomeini ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema Mwenyezi Mungu, mcha Mungu, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii, aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Uislamu na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kimaanawi na dunia na akhera ya mwanadamu. Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu ambayo hayatosheki kwa mahitaji ya kimaada na ladha za kidunia zinazopita na kumalizika haraka bali hufuatilia mahitaji mengine muhimu ya kiroho ya mwanadamu. Imamu Khomeini aliingia katika uwanja wa mapambano ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini ya Uislamu, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya makanisa mahekalu na misikiti, bali huisambaza katika pande zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya maisha. Katika hotuba na maagizo yake yenye thamani na ibra, Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa akiwaambia watu kwamba rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhuluma na kudhulumiwa, ufisadi na uonevu na simameni mpambane kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaana kwa wakati mwafaka. Kutoa hutuba za hamasa na zilizokuwa na taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko maono na busara. Alitambua vyema mazingira ya kisiasa na ya kijamii na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii, na kufanya jitihada kubwa za kufanya mabadiliko, na hatimaye alifanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi na kuhuisha thamani za kidini. Profesa Lancer wa Austria anasema kuhusu Imamu Khomeini kwamba alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie zaidi Mwenyezi Mungu na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karni ya ishirini. Wapenzi wasikilizaji, lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya dhuluma, ufisadi na utawala wa shaha nchini Irani lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu. Alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake binafsi na ya familia. Mfano wa hilo ni kwamba aliishi maisha ya chini na ya watu wa kawaida kabisa yaliyokuwa mbali na sifa za kujifakharisha. Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi alivyohitaji maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa ya chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana suala la kuzingatiwa zuhudi na kuipa mgongo dunia, hususan baina ya viongozi wa nchi. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu, na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii na maeneo mengine ya dunia. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge, watu masikini na wanaodhulumiwa, na kuhuzunishwa sana na matatizo yao. Profesa Monti wa Ufaransa anazungumzia maisha hayo ya chini na ya kawaida ya Imamu Ruhullah Khomeini alipokuwa akiishi katika eneo la Nofel Lo Shato katika viunga vya mji wa Paris nchini Ufaransa, akisema, nilishangazwa sana na maisha ya watu wa chini ya Imamu Ruhullah kuliko jambo jingine lolote. Akiwa Paris, Imamu alikuwa akiishi kwenye nyumba ndogo ambayo haikuwa na zaidi ya vyumba viwili. Chumba kimoja kilikuwa cha malazi yake na cha pili kilikuwa cha kazi zake na kuwalaki wageni. Hakuwa na kitu chochote chenye thamani kilichoonekana kwenye maisha yake, mwisho wa kunukuu. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mwana falsafa mwanasiasa na mcha Mungu arifu mkubwa ambaye alikuwa akiongoza nyoyo za watu hapana shaka kwamba watu kama hawa hupatikana tu chini ya kivuli cha mafundisho ya Kurani na Uislamu. Watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia maisha ya kuipa mgongo dunia, kutakasa nafsi na msaada mkubwa anaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kuvunja nguvu na azma ya Imamu Khomeini. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini aliibuka mshindi. Hakuna tukio lolote kati ya hayo iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kutisha ya kigaidi, vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa ya kushtua yaliyotekelezwa dhidi ya taifa la Iran, yote hayo hayakuweza kudhoofisha azma na irada ya Imamu Khomeini. Imamu Khomeini aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao aliheshimu kuthamini, na kuyapa umuhimu mkubwa wa maoni na matakwa ya raia. Alikuwa mpole na mnyenyekevu kwa watu wote na alikuwa akijitambua kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao. Daima alikuwa akisema, watu wanapomtaka mhudumu au kiongozi anapaswa kuwahudumia na pale wanapomkataa anapaswa kung'atuka kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine yaliyokuwa yakidhulumiwa na kukandamizwa. Anasema katika mojawapo ya hutuba zake kwamba, ninatumai harakati ya mapinduzi haya ya Kiislamu yataishia katika kudhihiri kwa kiongozi wa akheri zamani na imamu azama, Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na vilevile vile kuwawezesha watu wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi, taifa la Iran, ya kuwashinda maadui na mabeberu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe pili mfungo wa pili Dhulqaada 1443 hijria, sawa na tarehe pili Juni 2022 miladia miaka 1132 mia na iliyopita, katika siku kama ya leo aliaga dunia Abubakar Muhammad Ibni Ishaq Ibni Khuzaima fakihi na alimu mashuhuri wa hadithi wa karne ya nne hijiria. Ibni Khuzaima alizaliwa mwaka 223 hijiria katika mji wa Neishaburi nchini Iran, na tangu ujana wake alisafiri kwenda miji mbalimbali mbali kwa ajili ya kusoma elimu tofauti za dini. Baadaye, alimu huyo aliandika vitabu kadhaa ambavyo vimesalia hadi leo. Athari muhimu zaidi ya Ibni Khuzaima ni kitabu kiitwacho Kitabu Tawhid wa Ithbati Sifati Rabbi Azza wa Jalla kinachozungumzia itikadi za dini tukufu ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita, yaani tarehe pili Juni mwaka 1882, Giuseppe Garibaldi mzalendo mtajika wa Italia alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 74. Alipambana na kufanya juhudi kubwa zisizo na kifani kuziunganisha Italia kaskazini na kusini, ili kupatikana Italia moja iliyoungana. Baada ya kuyakomboa maeneo kadhaa kutoka mikononi mwa watawala wanaojitegemea aliongoza wapiganaji wake mara mbili kuushambulia mji wa Rome uliokuwa chini ya udhibiti wa papa ili kutimiza ndoto yake ya muda mrefu ya kuifanya Rome mji mkuu wa Italia. Miaka 52 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe pili Juni 1970 Ayatullah al-Uzma Sayid Muhsin Hakim, mkuu wa chuo cha kidini cha Hauza cha Najafulashraf al aliaga dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mbili. Baada ya kufariki dunia Ayatullah Burjedi, Ayatullah Hakimu alijulikana kuwa mmoja wa viongozi wakubwa na wajuu wa kidini, yani marja taqlid, na Wairaqi wengi pamoja na Waislamu wengine wa kishia wa nchi hiyo na majirani na Iraq walikuwa wakimfuata alim huyo. Fatwa mashuhuri ya Ayatullah Hakim ya kuutangaza ukomunisti, fikra ya kilahidi ya kumkana Mwenyezi Mungu, ilileta mageuzi makubwa nchini Iraq. Halkadhalika ni yeye aliyetoa fatwa ya kuanzisha jihadi dhidi ya Israel na ya kuyatia nguvu makundi yanayopambana na utawala huo wa kizayuni. na tarehe pili Juni ni siku ya taifa ya Uingereza. Nchi ya kisiwa ya Uingereza yenye eneo lenye ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki mbili na arobaini na nne elfu inapatikana upande wa magharibi ya Ulaya na baina ya bahari za Atlantiki Monshe, bahari ya Kaskazini na bahari ya Ireland. Uingereza ina idadi ya watu wanaokaribia milioni sitini. Mfumo wa utawala wa nchi hiyo ni wa kifalme, lakini mamlaka ya utendaji ya serikali yako mikononi mwa waziri mkuu. Akthari ya Waingereza ni wafuasi wa madhehebu ya Anglikana ambalo ni tawi la madhehebu ya Kikristo ya Protestanti. Uingereza imetokana na muungano wa Scotland, England, Wales na Ireland ya Kaskazini. <tipos> Yali akara, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum rahmatullahi wa barakatuh.