Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. enyi mlioamini Hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Alhamis tarehe pili Dhulqaada mwaka 1443 hijri ya kamaria inayosadifiana na 2 Juni 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wa asubuhi uh, ya leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteni makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia na kisha muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kwa kumshukuru wapenzi wasikilizaji mnaweza kutupata popote pale mlipo duniani mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikashen yetu ya simu mkono, eh, eh, za mkononi ya IRIB World Service. Kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ni maarifa fm inapatikana kupitia Eh, tisini na tisa nukta moja Singida, halikadhalika Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, na pia unaweza kupata Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yazionya Marekani na nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ujerumani na Ufaransa. Rwanda yaionya DRC, yasema itajibu mapigo endapo itarushiwa tena makombora. na rais wa Uturuki asema madola ya Ulaya yanatumia jina la demokrasia kuunga mkono mashirika ya kigaidi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezihutubu nchi tatu za Ulaya yani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa, pamoja na Marekani na kusema mnaweza kufuata mkondo wa udiplomasia au mwende kinyume chake. Sisi tuko tayari kwa machaguo hayo mawili Said Khasib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa kauli hiyo kupitia ujumbe wa Twitter na kusema utawala wa Israel kama adui nambari moja wa mapatano ya nuklia JCPOA inapinga mapatano ya NPT ya kuzuia silaha za nuklia na ni utawala pekee unaomiliki silaha za nuklia katika eneo la Mashariki ya Kati na Afrika ya Kaskazini. Sisi hilo tunalijua na dunia pia inalijua. Khatibzadeh ameongeza kuwa wakati umewadia kwa nchi tatu za Ulaya na Marekani kuacha kujifanya kuwa ziko katika usingizi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa nchi hizo tatu zinaweza kuchagua diplomasia au kinyume chake, lakini zifahamu kuwa Iran iko tayari kwa machaguo yote hayo. Mapema Jumatano, shirika la habari la Reuters lilichapisha ripoti iliyosema kuwa Marekani na nchi tatu za Ulaya, yaani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa, zilikuwa zimependekeza azimio dhidi ya Iran bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Hatibzade huko nyuma alikuwa ametahadharisha kuwa hatua yoyote isiyo sahihi ya bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki itakabiliwa na jibu kali kutoka Iran na kusema bodi hiyo itabeba dhima ya yatakayotokea kutokana na kutumiwa kwake kama chombo cha mashinikizo na michezo ya kisiasa dhidi ya Iran kuhusu ripoti iliyotolewa Jumatatu na mkurugenzi mkuu wa wakala huo wa nishati ya tomiki, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema ripoti hiyo haikuzingatia insafu na kuna mambo ndani ya ripoti hiyo yameelezwa kwa pupa, sambamba na kutanabahisha kuhusu hofu iliyopo ya mashinikizo ya wazayuni na baadhi ya pande kutoa mkondo wa ripoti za IAEA kwenye anga ya kiufundi na kuelekezwa kwenye matashi ya kisiasa. Hatibzadi amesema anatumai kuwa mwenendo huo usio sahihi utarekebishwa. Serikali ya Rwanda imeionya uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwa itajibu mapigo endapo itashambuliwa tena. Vincent Biruta, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, ameasema haa, uh, kuwa endapo nchi yake itaendelea kushambuliwa na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo basi italazimika kujibu uchokozi huo. Amesisitiza kuwa nchi yake haitaki e, vita na inataka amani na kuongeza kuwa Rwanda kama serikali ina jukumu la kulinda maisha ya Wanyarwanda. Serikali ya Rwanda inatoa onyo hilo wakati huu wa hali ya wasiwasi na taharuki e, ikiendelea kushuhudiwa kati ya nchi hizo jirani na kutishia uhusiano baina ya majirani hao wawili. Mgogoro wa kidiplomasia kati ya Kigali na Kinshasa so, umeongezeka siku za hivi karibuni baada ya pande hizo mbili kutuhumiana kuwa zinaunga mkono waasi mashariki mwa eneo la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linalopakana na Rwanda. Hayo wanakuja wakati ambao wa rais wa Angola amesema viongozi wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watakutana hivi karibuni Rwanda. Taarifa ya ofisi ya rais wa Angola imesema kuwa amefanya mazungumzo na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambaye ameafiki kuwaachilia huru askari wa Rwanda ambao walikuwa wanashikiliwa nchini Kongo baada ya kuingia nchini humo kinyume cha sheria. Baraza la Wakimbizi la Norway limetangaza kuwa ulimwengu umekuwa ukipuuza migogoro ya wakimbizi barani Afrika. Taarifa ya baraza hilo ambalo ni taasisi isiyo ya kiserikali ya Norway imeonya kuwa ulimwengu hautilii maanani kabisa idadi kubwa ya watu wanaokimbia makazi yao barani Afrika, kinyume kabisa na inavyowazingatia wakimbizi wa mabara mengine duniani. Baraza hilo limeeleza kuwa upuuzaji huo wa wakimbizi barani Afrika umesababisha hatari ya kutokea vifo vinavyosababishwa na njaa pamoja na kuendelea migogoro. Jan Egeland, katibu mkuu wa baraza la wakimbizi Norway, amesema katika taarifa yake kuwa juhudi zote zikiwa zimeelekezwa katika vita vya Ukraine barani Ulaya, migogoro ya Afrika ya imepuuzwa zaidi. Kwa mujibu wa baraza hilo, nchi ambazo zina migogoro inayosahaulika au iliyosahaulika kabisa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burkina Faso, Kamerun, Sudan Kusini, Chad, Mali, Sudan, Nigeria, Burundi na Ethiopia. England ameongeza kuwa vita nchini Ukraine vimedhihirisha pengo kubwa lililopo kati ya kile kinachowezekana wakati jumuiya ya kimataifa inapoungana kutoa mchango na hali halisi ya kila siku kwa mamilioni ya watu wanaoteseka na kutaabika kimya kimya katika mizozo ya Afrika ambayo ulimwengu umeamua kuipuuza. Hii si mara ya kwanza kwa jamii ya kimataifa, hasa taasisi za kimataifa za Ulaya, kukosolewa kutokana na ubaguzi wake wa kushughulikia migogoro mbalimbali, hasa ya vita na wakimbizi, ambapo migogoro ya Ulaya imekuwa ikizingatiwa na kupewa kipaumbele, huku Afrika na hata Asia, hasa mashariki ya kati, ikipuuzwa. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji na wajeni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amesema kuwa madola ya Ulaya yanatumia jina la demokrasia kuiunga mkono mashirika ya kigaidi. Kadhalika amesema bila ya mesema, Uturuki kuwafiki nchi za Finland na Sweden haziwezi kujiunga na muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi, NATO. Rais Uturuki amebainisha kwamba madola ya Ulaya yanapaswa kupinga harakati za mashirika na makundi ya kigaidi na kwamba kubadilishwa majina ya mashirika hayo katu hakuyapi uhalali wa aina yote. Rais Erdogan amesema bayana kwamba, sisi tunafahamu ni kina nani ambao wanayaunga mkono mashirika hayo na ni kina nani pia wanaowaunga mkono watu hao. Kwa upande wake katika upande mwingine, samahani, Rais Uturuki amesema kuwa nchi yake imegharamika pakubwa na kufanikiwa kusambaratisha uh, magaidi ndani na nje ya Uturuki, na kwamba shirika la kijeshi la nchi za magharibi NETO halikutoa himaya na uungaji mkono wa lazima katika kuiangamiza mashirika hayo au makundi hayo ya kigaidi. Aidha amesema uh, uh, uh, tunachotaka ni madola ya Ulaya kutuunga mkono na kwamba badala ya kusimama upande wa magaidi yawe pamoja nasi katika masuala ya kibinadamu. Rais Erdogan akihutubia hadhara ya wajumbe wa chama cha Uadilifu na Ustawi kinachotawala Uturuki ameeleza kusikitishwa kwake na hatua ya baadhi hatu ya ya madola ya Ulaya yanayowapatia mafunzo wanachama wa makundi ya kigaidi na kwamba mataifa ambayo yanataka kujiunga na NETO yanapaswa kuwa pamoja na Uturuki katika kupambana na adui wa pamoja. Na mamlaka ya ndani ya Palestina imelaani vikali kimya cha jamii ya kimataifa na kutochukua kwake hatua yote ya maana kukabiliana na vitendo vya kinyama na jinai za utawala ghasibu wa Israeli huko Palestina. Haya ameelezwa na rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani. Katika mazungumzo hayo Mahmud Abbas amemwambia Antony Blinken waziri wa mashariki kigeni wa Marekani kwamba Palestina imo mbioni kuchukua hatua za lazima za kukabiliana na hatua za kuongeza mzozo za utawala haramu wa Israel katika ardhi za Palestina. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesisitiza kwamba jamii ya kimataifa haipasi kunyamaza tena zaidi ya hapa. Alikadhalika amekosoa kimya cha Marekani na udhaifu wa jamii ya kimataifa na kushindwa kwake kuchukua hatua za kuilazimisha utawala ghasibu wa Israeli ukubaliane na maamuzi ya walimwengu uh, kuheshimu maazimio ya kimataifa. Ameongeza kuwa Israel imeendelea kukiuka sheria na maazimio ya kimataifa na kuzidi kukanyaga haki za kimsingi za wananchi wa Palestina, sambamba na hujuma za walowezi wa kisayuni, hususan uvamizi wao dhidi ya msikiti wa Al Aksa. Haya anajiri katika hali ambayo Marekani inahesabiwa kuwa muungaji mkono mkuu wa utawala wa kisayuni wa Israel na imekuwa ikikwamisha maamuzi dhidi ya utawala huo bandia kwa kupiga kura ya turufu au vito. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana weledi wa mambo wanasema kiburi cha utawala haramu wa Israel cha kuendelea na jinai zake dhidi ya Wapalestina kinatokana na himaya na uungaji mkono wa pande zote wa Marekani kwa utawala huo bandia. Na huo ndi mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu makubaliano ya serikali ya Pakistan na Taliban ya Pakistan ya kusimamisha vita kikamilifu. Taarifa kutoka Afghanistan zinasema kuwa kumepigwa hatua nzuri katika mazungumzo baina ya serikali ya Pakistan na kundi la Taliban la Pakistan linalojulikana kwa jina la Tehrike Taliban Pakistan, kwa upatanishi wa kundi la Taliban la Afghanistan. Taarifa hizo zinasema kuwa pande mbili zimefikia mapatano ya kusimamisha vita kikamilifu baina yao katika mazungumzo yanayoendelea mjini Kabul. Genge la Taliban la Pakistan limehusika na mashambulio mengi ya kikatili na kigaidi nchini humo, ikiwa ni pamoja na mashambulio ya kigaidi kama shambulio lile la skuli ya Peshawar lilioua wanafunzi wasiopungua mia ishirini mwaka elfu mbili kumi na nne. Duru za kuaminika zinasema kuwa mazungumzo yanaendelea baina ya wakilishi wa kundi la Tahrike Taliban Pakistan na wale wa serikali ya Islamabad huko Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Makubaliano ya kusimamisha vita kikamilifu baina ya pande hizo mbili ni ushahidi wa kufanikiwa mazungumzo hayo. Tovuti ya gazeti la The Dawn la Pakistan imeandika kuwa wawakilishi wa serikali ya Pakistan na wale wa kundi la Tehrike Taliban Pakistan wameonana na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya mpito wa Taliban huko Kabul, Afghanistan, na baadaye pande mbili zimekubaliana kurefusha usimamishaji vita uh, baina yao kwa muda usiojulikana. Waledi wa mambo wanasema mapatano hayo yatakuwa na taathira nzuri kwa pande zote ikiwemo pia serikali ya mpito ya Taliban huko Kabul. Katika siku za karibuni ripoti ya kundi la wataalamu wa baraza la usalama la Umoja Mataifa la kusimamia amani huko Pakistan na Afghanistan lilisema kuwa genge hilo la Tehrike Taliban Pakistan TTP ni tishio kwa usalama wa Pakistan na kwamba Kundi hilo linatumia ardhi ya Afghanistan kupanga na kuendesha mashambulizi ndani ya ardhi ya Pakistan. Ripoti hiyo iliweka chini ya mashinikizo serikali ya muda ya Taliban huko Kabul, Afghanistan. Ripoti hiyo ilisema wazi kuwa wanamgambo wa genge la Tahriki ya Taliban ya Pakistan wanaendesha shughuli zao za uasi dhidi ya serikali ya Pakistan wakiwa ndani ya ardhi ya Afghanistan. Ripoti hiyo ya timu ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ilisisitiza pia kuwa kundi hilo la Tahriki Taliban Pakistan ni genge kubwa zaidi la waasi wenye silaha ambao si raia wa Afghanistan, lakini wanaendesha shughuli zao za uasi ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Ripoti hiyo ilisema wanamgambo wa kundi hilo ni kwa maelfu, japokuwa wizara ya mambo ya nje ya serikali ya Taliban huko Afghanistan ilikanusha ripoti hiyo ya timu ya baraza la usalama la Umoja Mataifa, lakini ukanushaji huo hauwezi kufuta uhakika kwamba baadhi ya magenge ya kigaidi likiwemo hilo la Tehreek Taliban Pakistan yanatumia ardhi ya, ya Afghanistan kupanga na kuendesha mashambulio dhidi ya nchi nyingine. Genge la kigaidi la ukufurishaji la ISIS au Daesh ni miongoni mwa magenge hayo hatari yanayoendesha shughuli zao ndani ya ardhi ya Afghanistan. Kufikiwa mapatano mapya baina ya serikali ya Islamabad na Tehrike Taliban Pakistan siku mbili tu baada ya kutolewa ripoti ya timu ya baraza la usalama la umoja wa mataifa kunatia nguvu madai kwamba kundi la Taliban la Afghanistan limelishinikiza kundi hilo la Taliban la Pakistan kufikia mapatano kamili na kusimamisha vita na serikali ya Pakistan, tena kwa muda usiojulikana ili Kabul ipunguze mashinikizo yaliyojitokeza baada ya kutolewa ripoti hiyo ya baraza la usalama la umoja wa mataifa. Ni jambo lililo wazi kuwa wakuu wa serikali ya Taliban huko Afghanistan hawana njia nyingine isipokuwa kuhakikisha wanapunguza mashinikizo dhidi yao, ikiwa ni miezi tisa imepita tangu walipotoa madaraka katika nchi hiyo. Inaonekana kwamba makubaliano ya kusimamishwa vita baina ya kundi la Tehriki Taliban Pakistan na serikali ya Islamabad yataipunguzia serikali ya Taliban ya Afghanistan kiwango kikubwa cha mashinikizo, hususan kutoka kwa serikali ya Pakistan ambayo inahesabiwa kuwa ni muungaji mkono mkubwa wa serikali ya muda ya Taliban huko Afghanistan. Nam wapaa msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu haya asubuhi, na kwanza kabisa tunaanza na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Karibuni kusikiliza. kwenye kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji leo, kama kawaida, tutakuwa na maoni kwa njia sauti na maandishi humu studioni. Leo ni mimi mtayarishaji wako wa kawaida wa kipindi hiki Ahmed Rashid nikishirikiana na Salum Bendera. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Leo wasikilizaji wapenzi, tunakianza kipindi chetu kwa maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu au email ya swahili radio at irib.ir. maoni hayo yamebeba kichwa cha maneno kisemacho ipo wapi zamani na hayatoki kwa mwingine ghairi ya mwanabaraza hai Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, nchini Kenya. Nam Bwana Shebe, baada ya Bismillahi rahmani rahim, anasema ipo wapi zamani. Zamani nyumba zetu zilikuwa nyumba kidogo na sehemu ya kukaa tu, tunakutana ndugu jamaa na majirani, lakini leo nyumba zetu ni kubwa na zina vyumba vingi, isipokuwa hazina watu ila ardhi na kuta tu. Ipo wapi zamani zamani? Chakula chetu kilikuwa ni wali, mihogo, ndizi, majembi, dagaa, mnavu, yaani ugali kwa chukuchuku. Tunatandika mkeka au jamvi chini na tunakula sahani moja sote, tunacheka kwa furaha mpaka jirani wanatusikia. Lakini leo hii sufuria au hotpot imejaa nyama huku na minofu ya samaki, lakini kila mmoja na sahani yake ya aina tofauti. Ipo wapi zamani? Zamani tulikuwa tunakwenda shule kwa kupitiana nyumba hadi nyumba, mnafika shule mnahesabu namba na kukimbia mchaka mchaka. Lakini leo hii watoto wanapitiwa na school bus. Wakifika shuleni hakuna mchaka mchaka, na sijui kuhesabu namba kama bado ipo. Iko wapi zamani zamani tunakaa uani na babu anatuhadithia hadithi, tunakunywa chai kwa mapenzi na kucheka kwa pamoja kwa tabasamu mpaka meno yetu yanaonekana. Lakini leo hii kukaa kwetu ni kwenye simu za mkononi, intaneti na kuchati tu kwenye WhatsApp, Telegram, Instagram, Facebook na mitandao mingine ya kijamii. Tumekuwa tupo kwingine kabisa. Ipo wapi zamani? Zamani tulikuwa tunaulizana ki ujumla na kujuliana hali, kutembeleana, na tunakutana kwa furaha na kukumbatiana, lakini leo hii ni sikukuu mpaka sikukuu au harusi hadi harusi au mpaka kuwe na msiba ndiyo tunatembeleana na kuonana tena, tena huko kwa kujilazimisha. Ipo wapi zamani? Bwana Shebe anaendelea kuandika Zamani mtu akiumwa kati yetu, tunakusanyika ndugu na majirani, lakini leo hii ndugu hakujali hana muda na wewe. Ipo wapi zamani? Kisha anasema itaendelea. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu, Yahya Hassan Muhammad Shebe Ingilani, Mombasa, nchini Kenya. Naam, huyo alikuwa ni bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, na mwenyewe amesema maudhui kama hizo zitaendelea kutujia hapa kwenye baraza la wasikilizaji. Tunamshukuru sana. Ipo wapi zamani, ameuliza leo. Ama tukija katika WhatsApp yetu ya jumlisha 989035065487 wa kwanza leo kutufungulia ukurasa wetu ni mwanabaraza Sheral Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye akiisha kutusalimu anasema, vikwazo vinavyovunja haki za binadamu ni unyama katika maumbile ya kibinadamu na upungufu wa maadili mema ya kuzungumza wanadamu. Maoni mengine kwa leo yanasema, anaitwa Kakoto Hamis, niko Butunga, Kigoma, Tanzania, na kupateni vizuri Redio Teheran tunawapenda sana watangazaji makini wa redio Teheran. Asanteni, ameandika ama maoni mengine hapa yanasema: mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara 13 Tanzania. Nataka kumwambia Rais Putin kwamba unapaswa kurudisha heshima ya wazee wako, kurudisha muungano wa Sovieti na kuhakikisha Rusia kuwa ni supa power duniani. Bila shaka Salum napapata hapo barabara ya kumi na tatu Tanga huko haswa. Bila shaka Ahmed ama hapa. Sasa mimi nina maoni kutoka kwa mwana baraza bwana Yahya Hasan Muhammad Shebwe, huko, old town Mombasa Kenya, lakini kwa vile kipindi chetu leo kimefunguliwa kwa maoni yake yaliyotutumia kupitia email yetu ya Swahili Radio at irib dot ir, bora tuyasogeze mbele kidogo ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni mengine. Mwanabaraza mwingine hai balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yeye akisha kutusalimu anasema kila la heri Tanzania. Kwa juhudi zako Tanzania za kuwapiga chanjo wananchi ili kujikinga na homa ya manjano. Anasema elimu zaidi inahitajika katika magonjwa kama haya ya miripuko, ili kuokoa kizazi cha Tanzania. Lakini mimi hapa Ahmed, nina maoni ya bwana Juma Idisa aliyotutumia kupitia barua pepe yetu hiyo ya Swahili Radio at ir naona hayapaswi kusogezwa tena mbele hata kidogo, kwani yatapitwa sana na wakati. Yanahusiana na nini kwani salu Ahmedi? yanahusiana na mchezaji wa kabumbu wa kimataifa Idrisa Guye, raia wa Senegal. Bwana Juma Idrisa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema Idrisa Guye wa Senegal mfano wa kuigwa na kupigiwa mfano duniani. mm -hmm. Wacha niangalie, naona hapa na mimi maoni yake, bora niache niasome, na yaona hapa maoni yake hayo. Anasema baada ya kutusalimu, ama kwa habari iliyoenea kwenye mitandao ya kijamii ya Waislamu imenifurahisha sana, nini anasema ni ile iliyosema kwamba Idris Gueye raia wa Senegal anayechezea timu ya PSG ya Ufaransa alikataa kuvaa jezi yenye kuhamasisha ushoga na usagaji huku akiwa tayari kupoteza hata ajira yake, lakini kulinda imani yake. Ama kwa hakika, mchezaji huyu ameonyesha msimamo wake katika kuitetea dini yetu tukufu ya Kiislamu. Allah amlipe kila la kheri. Halafu anamalizia kwa kuwalaumu wasanii wa Tanzania akisema, ama ukija hapa kwetu Tanzania, wasanii wa Kitanzania wamekuwa wakiiga maumbile ya kike kwa kusuka nywele na kuvaa hereni, mikufu hadi mikufu ya misalaba bila kujitambua. Allah awarahamu hawa vijana na wazindue kwenye giza totoro wasilojitambua wa nalo. Ni mimi mwanabaraza Jumaidi Isa, balozi wa Redio Teheran, kanda ya kati, Dodoma, Tanzania. Naam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa. Ama kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wapendwa kwamba ziko njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo whatsapp yetu ya jumlisha 98903506587 na barua pepe yetu ya swahili radio at mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw hapa hapa, na maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji ndugu zangu watangazaji wa, wa redio Iran kutoka Teheran, bila shaka na ndugu zangu wasikilizaji popote mlipo katika ulimwengu huu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na mwamba Mwenyezi Mungu yeye mwingi wa rehma akuzidishieni nakuondosheleni na matatizo nakuleteni faraja inshaallah, furaha na raha katika haya maisha, maisha ambayo ni mafupi mno. Alhamdulillahi rabbil alamin, naona wazayuni wa jinsi wanavyofanya kuwafanyia Wapalestina kwa mambo ambayo wao wangelikuwa ni watu wa kwanza kukataa vitu vya namna hiyo kwa sababu mateso haya waliyapitia enzi za Firauni kule, wanajua jinsi gani walivyonyanyaswa, wnavyobaguliwa, wakayaona yale machungwa, wakawaona yale maumivu waliyopata, wakaona kwamba haya hayastahili kumfanyia binadamu, kuleta mshikamano na undugu na kuonesha furaha. Lakini wao ndo wamekuwa ndo kama vile asema Qurani Subhanahu wa wataala, watu hawa hawasikii, wanashingo ngumu. Anajua mwenyezi Mungu, na mwenyezi Mungu aliwalani. Hii yote ni lana kwa sababu ya ukaidi wao. Naona leo nchi za Kiarabu kama hizi nchi nne hizo tano, sijui zimerudisha uhusiano e, na Israel kwa kumtii huyu nani, Trump alivyowaambia. Na haya inaonyesha udhaifu wa watu hao ya mataifa ya Kiarabu kurudisha uhusiano na hali ya kuwa, naona huyu jinsi anavyowatesa ndugu zao pale tena, waislamu watoto wadogo wanausukumwa wana wanaugwawa mbele ya halaiki wanaona, lakini wameona kwamba Amerika ndo ameshika tawala zao, na yote hivi ni vitisho vya Marekani, ule Trump, kwa sababu aliambia kama mtafanya hivyo, hamtapata ulinzi kutoka kwetu, na sisi tutakuondosheni katika hivyo vitu vyenu hivyo. Tunaendelea mbele na baraza la usikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Isa Musango wa Oicha Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye anaanza kwa kutusalimu, halafu anaomba dua akisema: ya Rabbi Allah, leta nguvu zako kwa harakati ya Hamas ya Palestina. Pia anasema hongera Iran kwa nguvu na uwezo mkubwa mlio nao. Mimi narejea tena kwa mwanabaraza bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye hapa anasema: enyi viongozi wa nchi za Kiarabu, ushauri wetu kwenu nyinyi ambao ni wetu sisi, jamii ya kimataifa ya waungwana, ni kwamba mnajidhoofisha na kuwatelekeza ndugu zenu na Waislamu wenzenu na Waarabu wenzenu wa Palestina, kwa kitendo chenu cha kuwa na uhusiano na magaidi wa kimataifa, yaani wazayuni Mahusiano yenu na Wasayuni ni kuhalalisha jinai za maadui wa Waislamu duniani kote, na ni ufisadi na ni islamofobia ulimwenguni. Anasema, enyi OIC Arab League, mna udhoofisha umma bora wa Mtume Muhammad swalla Allahu alayhi wa aalihi wasallam. Mwisho ameandika na tamani, salamu hizi zingeliweza kuwafikia hao viongozi wa wa Arabu kwa lugha ya Kiarabu asante sana tunasonga mbele yahya hassan muhamad shebe wa mombasa nchini kenya anaona haya maoni yake ahmed nayo ni lazima yaende hewani leo yasichelewe zaidi ya hapa ameandika ah jamani walimwengu wana nini lakini roho za watu mia moja zimeangamizwa tena katika mashambulizi ya kigaidi nchini nigeria mimi narejea tena kauli yangu kwamba gaidi yeyote awapo popote hana chembe ya imani. Hakuna hata dini moja inayoamrisha kuwana jinsi hii. Basi hao wanaoangamiza watu kwa itikadi wanazozijua wao, iko siku watajua kuwa Allah ndiye hakimu wa mahakimu, na wataielewa hesabu yao kuwa waliokuwa wakifanya sivyo. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu, Yahya Hassan Muhammad Shebe, Ingilani, Mombasa Old Town nam na mimi narudi tena kwake mwanabaraza Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ambaye ameandika: wizara ya mambo ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapaswa kuimarisha ulinzi wa ndani ili kusitokee ugaidi wa aina yoyote ndani ya ardhi ya Iran. Nam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika ni hii za kukuleteni kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Mwenzangu humo studioni leo alikuwa ni Salum Bendera, fundi mitambo wetu alikuwa ni yule yule wa kawaida, Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila kheri maishani ezaji hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na naendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi hii ya Alhamisi kwa kuwaleteni eh, udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Namp msikilizaji nalianza na au nalikunjua uh, jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Alhamisi hii kwa kuyangazia magazeti nchini Kenya ambayo yameipa kipaumbele habari kuhusu hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta Jumatano wakati alipoliongoza taifa kuadhimisha miaka hamsini na tisa ya nchi hiyo kupata uhuru wa kujitawala maarufu kama Madarakadei. Hiyo ilikuwa sherehe ya mwisho ya kitaifa katika utawala wake na hivyo Kenyatta alitumia muda mwingi katika hotuba yake kuelezea mafanikio mengi ya serikali yake. Mbali na hotuba hiyo, magazeti ya Kenya pia yameakisi pakubwa hatua ya Rais Kenyatta kukataa kumpa fursa naibu wake William Samoei Ruto kuhutubia taifa katika maadhimisho hayo ya Madaraka Dei. Hii ni mara ya kwanza Ruto kukosa kupewa fursa ya kuhutubia taifa tangu Kenyatta alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hatua hiyo ya Kenyatta imefasiriwa na raia wa Kenya kama kilele cha hitilafu kubwa kati ya Ruto na Kenyatta ambao hivi karibuni walikosa kukaa kwenye meza moja wakati wa maombi ya kitaifa. Taifa Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru amalizana na Ruto. Likifafanua limeandika uhusiano kati ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kwa mara nyingine ulionekana wazi umezorota kupitia kupita kiasi jana, kufuatia kauli kali alizotoa rais na matukio yaliyoshuhudiwa alipoongoza sherehe ya mwisho ya kitaifa akiwa mamlakani. Mbali na Ruto kutohutubia umati mkubwa uliokusanyika Uhuru Gardens na Nairobi kwa sherehe za Madaraka, rais Kenyatta alionekana kum kumkemea Ruto baada, au kumkwepa Ruto baada ya sherehe hizo. Nalo gazeti la Daily Nation limeipa umuhimu sehemu ya hotuba ya rais Kenyatta kuhusu mafanikio ya serikali yake katika ujenzi wa barabara, mfumo mpya wa elimu, huduma za afya, ujenzi wa reli na usambazaji umeme. Standard pia limeipa umuhimu habari kuhusu mafanikio makubwa ya rais Uhuru Kenyatta katika utawala wake. Katika habari nyinginezo gazeti la Business Daily katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema kuwa tume ya kupambana na ufisadi Kenya imetaja uh, wanasiasa mia mbili arobaini na moja walio na madoa ya maadili, miongoni mwao ni wawaniaji urais, ugavana, ubunge na useneta. Kati ya waliotajwa uh, ni magavana Waiguru, Muthomi Njuki, Mwangi wa Iria na pia wapo wabunge Oscar Sudi, Didmas Barasa na pia gavana Alfred Mutua na halikadhalika mbunge John Waluke na gavana wa zamani wa Nairobi Evans Kidero. Tume hiyo ya kupambana na ufisadi imewasilisha orodha hiyo kwa tume ya uchaguzi ya IBC ikitaka wagombea hao wasiruhusiwe kuwania viti katika uchaguzi wa Agosti kutokana na kuhusishwa na ufisadi. Sasa naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Tanzania, na anaanza na gazeti la Majira ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, wengi wapongeza bei ya mafuta kushushwa, mbunge Mwijage ni asema ni zawadi nyingine kwa Watanzania. Pia katika ukurasa wake wa mbele, Majira lina kichwa cha habari kisemacho, Samia amwaga magari mia mbili ishirini na moja, TASAF aipa tano. Habari hiyo imeandamana na picha inaomwonyesha rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akimkabidhi mkurugenzi wa uratibu wa ofisi ya makamu wa pili wa rais, serikali ya mapinduzi Zanzibar, Si Ajabu Pandu, mfano wa funguo kama ishara ya kukabidhi gari kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mfuko wa maendeleo ya jamii TASAF katika hafla iliyofanyika viwanja vya posta jijini Dar es Salaam jana. Gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho unyama, likifafanua limeandika hausigeli adaiwa kumnyonga mtoto wa bosi. Habari kamili inaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Sasa naelekeza direto ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu namna wabunge na mawaziri walio katika kamati ya bajeti bungeni walivyogawana fedha za bajeti. Baadhi wadaiwa kuelekeza fedha katika maeneo wanayowakilisha bungeni. New Vision nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari kuhusu orodha ya wafanyakazi wa sekta ya umma ambao sasa watatumika au watatumikia serikali kwa mikataba maalum. Tunamalizia uh, kwa kuliangazia gazeti la New Times la Rwanda ambalo lina habari sema kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeafiki kuachilia huru askari wawili wa jeshi la Rwanda ambao iliwakamata, huku hali ya taharuki ikiendelea baina ya nchi hizo mbili itawaachilia huru askari hao kufuatia upatanishi wa rais wa Angola. Na mapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya Alhamisi. Nam, wapenzi w sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaletea ni makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo, wapenzi w sikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii wapenzi wa wasikilizaji, ni sehemu ya 145 ya mfululizo huu wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Hadi kufikia hapa katika mfululizo huu tumeshazungumzia haki za watoto kama zilivyokuja kwenye nyaraka za haki za binadamu na mikataba ya kimataifa ya kulinda haki za watoto, na zaidi tulijikita juu ya jinsi hii dini tukufu ya Kiislamu inavyolipa umuhimu mkubwa na wa hali ya juu suala la kulindwa haki za binadamu zikiwemo za watoto wadogo. Leo pia tutaendelea na maudhui yetu hiyo tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, katika sehemu iliyopita ya 144 ya mfululizo huu tulisema kwamba licha ya kuwekwa baadhi ya tofauti katika mikataba na nyaraka za kimataifa za haki za watoto kwa upande mmoja na fikihi na mafundisho matakatifu ya Uislamu kwa upande wa pili, lakini pia kuna mambo yanayofanana baina ya pande hizo mbili katika suala zima la kulindwa haki za watoto. Wakati ya hadi hivi sasa, ndio kwanza kuna mjadala katika sheria zilizotungwa na wanadamu kuhusu wakati gani inabidi haki za watoto zianze kuchungwa. Je, ni baada ya kuzaliwa mtoto au baada ya kutunga mimba tu katika fuko la uzazi la mama wa mtoto huyo? Dini tukufu ya Kiislamu kwa karne nyingi ilikwenda mbali zaidi na iliweka sheria na mikakati ya kuchunga haki za watoto hata kabla ya kuoana na kufunga ndoa baba na mama wa mtoto huyo Dini tukufu ya Kiislamu kwa karne nyingi ilikwenda mbali zaidi na iliweka sheria na mikakati ya kuchunga haki za mtoto hata kabla ya kuoana na kufunga ndoa baba na mama wa mtoto huyo, ili kizazi kitakachopatikana kwenye ndoa ya wawili hao kiwe na faida kwa jamii, kiwe cha waja wema wanaomtambua muumba wao na kumwabudu. Si hayo tu, lakini wakati hivi sasa kuna mjadala kuhusu uhalali na uharamu wa kuavya mimba katika sheria zilizotungwa na wanadamu, huku baadhi ya sheria hizo zikihalalisha kuavya mimba, dini tukufu ya Kiislamu iliweka sheria kali mno kwa zaidi ya miaka elfu moja na mia nne nyuma za kupiga marufuku na kuharamisha kikamilifu ukatili huo. Aya ya mia moja thelathini na moja ya sura ya Al Isra inasema: wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa maskini, sisi tuna waruzuku wao na nyinyi, hakika kuwaua hao ni hatia kubwa. Uislamu umesema wazi kwamba kama ambavyo mtoto ana wajibu wake mbele ya wazazi wake wawili, ni vivyo hivyo wazazi nao wana wajibu wao kwa mtoto na hizo si sheria zilizowekwa jana na leo na dini hii tukufu ya Uislamu, bali ni sheria zilizowekwa karne nyingi nyuma, kabla ya mwanadamu leo kufikiria kuja na mikataba ya kulinda haki za watoto. Uhakika ni kwamba watoto wadogo hawahitaji tu kulindwa na kuchungwa usalama wao wa kimwili, lakini wanahitajia mno kupata malezi mazuri katika kila upande, kiakili, kisaikolojia, kijamii, kivitendo na katika kila kitu ambacho kitajenga shahsia na personality yao. Hivyo, kama tunataka kulea watoto ambao wana uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii, tunapaswa mapema kabisa tutekeleze wajibu wetu kwa mtoto, tumtimizie mahitaji yake na tumwonyeshe njia na umuhimu wa kuishi na watu vizuri katika jamii inayomzunguka. Kwa hakika ni jambo la dhati na la kimaumbile kwa mtoto kujifunza kutoka kwa wazazi wake wawili na hasa mama yake. Huwa anajifunza kutoka kwao bila ya hata mwenyewe kujua, kupitia kuigiza kila anachofanya mzazi wake. Hivyo ni jambo la dharura mno kuweza wazazi wawili kutambua mahitaji hasa ya mtoto wao na kuchunga mienendo na maneno yao, na kuwa makini katika miamala na tabia zao, kwani kila wanachokifanya kinaigizwa moja kwa moja na mtoto bila ya hata kuuliza. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia leo ni Alhamisi tarehe pili mfungo wa pili Dhulqaada 1443 na hijria, sawa na tarehe pili Juni 2022 na miladia, miaka 1132 mia na iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Abubakar Muhammad Ibni Ishaq Ibn Khuzaima fakihi na alimu mashuhuri wa hadithi wa karne ya nne hijiria. Ibni Khuzaima alizaliwa mwaka 223 hijiria katika mji wa Neishaburi nchini Iran, na tangu ujana wake alisafiri kwenda miji mbalimbali mbali kwa ajili ya kusoma elimu tofauti za dini. Baadaye alimu huyo aliandika vitabu kadhaa ambavyo vimesalia hadi leo. Athari muhimu zaidi ya Ibn Khuzaima ni kitabu kiitwacho Kitabu Tawhid wa Ithbati Sifati Rabi Aza Wajalla kinachozungumzia itikadi za dini tukufu ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita, yaani tarehe pili Juni mwaka 1882, Giuseppe Garibaldi mzalendo mtajika wa Italia alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 74. Alipambana na kufanya juhudi kubwa zisizo na kifani kuziunganisha Italia kaskazini na kusini, ili kupatikana Italia moja iliyoungana, baada ya kuyakomboa maeneo kadhaa kutoka mikononi mwa watawala wanaojitegemea, aliongoza wapiganaji wake mara mbili kuushambulia mji wa Rom uliokuwa chini ya udhibiti wa Papa ili kutimiza ndoto yake ya muda mrefu ya kuifanya Rom mji mkuu wa Italia. Miaka 52 iliyopita katika siku kama ya leo, inayosadifiana na tarehe pili Juni 1970 Ayatullah Luzma Sayid Muhsin Hakim, mkuu wa chuo cha kidini cha Hauza cha Najafu Lashraf, al aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92 baada ya kufariki dunia Ayatullah Burjedi. Ayatullah Hakimu alijulikana kuwa mmoja wa viongozi wakubwa na wajuu wa kidini, yani Marja Taqlid, na Wairaqi wengi pamoja na Waislamu wengine wa Kishia wa nchi hiyo na majirani na Iraq walikuwa wakimfuata alim huyo. Fatwa mashuhuri ya Ayatullah Hakim ya kutangaza ukomunisti, fikra ya kilahidi ya kumkana Mwenyezi Mungu, ilileta mageuzi makubwa nchini Iraq. Halkadhalika ni yeye aliyetoa fatwa ya kuanzisha jihadi dhidi ya Israel na ya kuyatia nguvu makundi yanayopambana na utawala huo wa kizayuni. na tarehe pili Juni ni siku ya taifa ya Uingereza. Nchi ya kisiwa ya Uingereza yenye eneo lenye ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki mbili na arobaini na nne elfu inapatikana upande wa magharibi ya Ulaya na baina ya bahari za Atlantiki, Monshe, bahari ya kaskazini na bahari ya Ireland. Uingereza ina idadi ya watu wanaokaribia milioni sitini. Mfumo wa utawala wa nchi hiyo ni wa kifalme, lakini mamlaka ya utendaji ya serikali yako mikononi mwa waziri mkuu wafuasi wa madhehebu ya Anglikana ambalo ni tawi la madhehebu ya Kikristo ya Protestanti. Uingereza imetokana na muungano wa Scotland, England, Wales na Ireland ya Kaskazini. Na hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni muftasari wa habari za dunia na maoni yenu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezihutubu nchi tatu za Ulaya yani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa pamoja na Marekani na kusema, mnaweza kufuata mkondo wa udiplomasia au mwende kinyume chake, sisi tuko tayari kwa machaguo hayo mawili. Serikali ya Rwanda imeonya uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa itajibu mapigo endapo itashambuliwa tena. Na baraza la wakimbizi Norway limetangaza kuwa ulimwengu umekuwa ukipuza migogoro ya wakimbizi Afrika. Naam, sasa naangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa waungwana tu tume kumesimama na taifa o, la waadilifu. Anasema taifa pekee la waadilifu ni Iran e, na ndio taifa ambalo linapinga silaha za nyuklia. Anasema nguvu walionayo wahuni wa Marekani, ambao wameshatumia kuleta hasara kubwa kupitia silaha za nyuklia dhidi ya Mjapani na pia nchi za Ulaya na wazayuni pia wanamiliki silaha za nuklia na hawana maadili ya kibinadamu pia. Tumepokea maoni ya Isa Musanga wa Oicha Beni, DRC. Yeye anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Maoni mengine ni ya Bintu Alhal Junaid wa Bumbuni, Zanzibar, wa pia ye, hana mengi la kutoa shukrani zake kwa redio Teheran kutokana na habari na matangazo mengine Abdalali Makajura Tabora Tanzania pia hali kadhalika ametuma shukrani zake za dhati kwa redio Teheran, kama ambavyo pia Kipala Mc Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania yeye pia ametuma maoni yake. E, tunamshukuru sana na tunawashukuru ni nyote wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.