Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano <tune> Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na maofu na kuwakataza maovu na hao ndio watakao watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuhu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Jumatano, tarehe mosi mfungo wa pili Dhulqaada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijria inayosadifiana na tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa kwa Bibi Fatimatu Masuma alaiha ssalam. Tutakuwa pia na makala ya sayansi na teknolojia mpya, na kama kawaida tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Balozi wa Afrika kusini nchini Iran asema safari ya rais Raisi Afrika kusini itaimarisha uhusiano wa nchi mbili. Tanzania inahangaika kutuliza njaa iliyojificha miongoni mwa watoto. Askari wanne wa Kizayuni na Wapalestina watatu wajeruhiwa katika mapigano yaliyotokea msikiti wa al Aksa. na imeelezwa kuwa mzozo wa Ukraine unazidisha hali ya dharura ya kibinadamu barani Afrika. Habari kamili. Balozi wa Afrika Kusini nchini Iran amesema safari tarajiwa ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Afrika ya Kusini katika mwezi wa Oktoba au Novemba mwaka huu itakuwa fursa ya kuimarisha uhusiano wa nchi mbili. Vika Mazwi Kumalo, balozi wa Afrika Kusini nchini Iran, ameyasema hayo jana Jumane wakati akihutubu katika kikao kuhusu uuzaji nje bidhaa zisizokuwa za mafuta katika mji wa Bushehr kusini mwa Iran na kuongeza kuwa Afrika Kusini daima inaishukuru Iran kwa uungaji mkono wake kwa watu wa Afrika Kusini, na msaada huo katu hauwezi kusahaulika. Itakumbukwa kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa mstari wa mbele kuwaunga mkono watu wa Afrika Kusini katika mapambano yao dhidi ya utawala wa makaburu wa baguzi wa rangi. Balozi Kumalo amesema kiwango cha sasa cha mabadilishano ya kibiashara ya Iran na Afrika Kusini ahakiridhishi, na akaongeza kuwa mkoa wa Busheru unazalisha tende za kiwango cha juu na hili ni zao linaloweza kuuzwa Afrika Kusini. Kwa upande wake, na zarimu nfaredi, mkuu wa shirika la jihadi ya kilimo mkoani Bushera, amesema wafanya biashara wa mkoa huo wako tayari kuuza tende nchini Afrika Kusini. Akaongeza kuwa maonyesho ya tende mjini Busher ni fursa kwa wafanyabiashara wa Afrika ya kusini kufahamu zaidi zao hilo. Balozi wa Afrika ya kusini nchini Iran ametembelea pia sekta za viwanda na kilimo mkoani Busher na ameweza kufahamishwa kuhusu uwezo wa mkoa huo katika mabadilishano ya biashara na nchi yake. Askari wanne wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli na Wapalestina watatu wamejeruhiwa katika mapigano yaliyotokea Jumanne kati ya jeshi la kizayuni na Wapalestina katika msikiti wa Al-Aqsa. Shirika la habari la IRNA limekinukuu kituo cha habari cha Palestina na kutangaza kuwa idadi kadhaa ya walowezi wa kizayuni waliokuwa wakilindwa na askari wa Israeli jana jioni walivamia kitongoji cha Salvan na kuwashambulia wakazi hicho, wakazi na na wa kitongoji hicho wakazichoma moto gari zao na kuwahujumu na kuwajeruhi wapalestina hao. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limetangaza kuwa wapalestina watatu walijeruhiwa katika mapigano ya jana yaliyojiri baada ya walowezi wa Kizayuni kushambulia eneo la Baburababa. Kwa mujibu wa duru za Palestina, askari wa Kizayuni waliwashambulia kwa gesi ya sumu wakazi wa kitongoji hicho na kuatia nguvuni wa Palestina wawili. Mivutano na hali ya wasiwasi imeshtadi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kufuatia hatua ya walowezi wa Kizayuni ya kufanya maandamano katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina lilitangaza hapo awali kuwa Wapalestina wasiopungua mia mbili walijeruhiwa katika mashambulio ya siku ya Jumapili yaliyofanywa na Wazayuni katika eneo la mashariki la mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na ufuko wa magharibi. Siku ya wa Jumapili, walowezi wengi wa Kizayuni walishiriki katika kile kinachoitwa maandamano ya bendera huku wakilindwa na kusindikizwa na askari wa utawala wa Kizayuni wa Israel katika mitaa na barabara za eneo la kale la mji wa Baitul Muqaddas, hatua ambayo imekabiliwa na jibu kali la wapalestina na watetezi wa mji huo wa Quds na msikiti wa Al Aqsa. Maeneo ya vijijini ya nchi ya Afrika Mashariki ya Tanzania yanakabiliana na tatizo la njaa lililojificha miongoni mwa vijana na watoto kutokana na upungufu wa lishe na uelewa hafifu wa umma, wataalamu wameonya. Ingawa Tanzania imepunguza idadi ya watoto wanaokabiliwa na utapia mlo wa muda mrefu, mashaka yanaendelea, kwani wengi wao bado wanateseka na njaa iliyofichika, ambayo ni aina mbaya zaidi ya utapia mlo. Akizungumza na shirika la habari la Anadolu, Catherine Masawe mtaalamu wa lishe Bohigwe huko mkoani Kigoma, alisema watu wenye utapiamlo mara nyingi wanaonyesha uwezo mdogo wa kujifunza na mara nyingi wako katika hatari ya kuambukizwa magonjwa mbalimbali. Lakini amesema serikali kwa kushirikiana na washirika inatafuta suluhu za kiubunifu ambazo zitasaidia kuleta mapinduzi katika jinsi madaktari wanavyotibu utapiamlo uliokithiri miongoni mwa watoto wa maeneo ya vijijini kulingana na data kutoka UNICEF zaidi ya watoto milioni mbili na laki saba wa kitanzania walio chini ya umri wa miaka mitano wali dumaa na zaidi ya laki sita walipata utapia mlo mkali, ikiwa ni pamoja na kesi laki moja kali sana. Daktari wa watoto Simon Francis katika kijiji cha Manyovu Kigoma, amesema lishe ni muhimu kwa ukuaji wa watoto. Wazazi lazima wahakikishe wanawapa watoto wao vyakula vyenye afya hasa katika siku elfu moja za kwanza za maisha yao. Mzozo wa Ukraine unazidisha shinikizo zaidi kwa idadi ya watu wanaoongezeka kwa kasi barani Afrika. Afisa wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa amesema bei ya nafaka hasa ngano imepanda bei ya nafaka hasa ngano imepanda kwa sababu ya kudorora kwa mauzo ya nje kutoka Ukraine, ambayo ni muuzaji mkubwa wa za zao hilo. Raouf Mazou, kamishna mkuu msaidizi katika shirika la kuhudumia wakimbizi la UNHCR barani Afrika, amesema kupanda kwa gharama za chakula kunaongeza athari mbaya za migogoro na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo tayari yamewaingiza mamilioni ya watu kwenye umasikini au kuwalazimisha kuhama makwao. Barani Afrika, kupanda kwa bei na kupungua kwa msaada wa chakula kunakosababishwa na vita nchini Ukraine kutaongeza matatizo aliyonayo wakimbizi na watu wengine waliolazimika kuhama makazi yao, na yamkini mapigano yakaongezeka baina ya jamii mbalimbali, Mazoo amesema katika mahojiano na shirika la habari la Ufaransa. Gharama za chakula, mafuta na mbolea zimepanda na kushuka kwa uwezo wa kununua kunaathiri familia ambazo tayari zilikuwa na matatizo makubwa zikiwemo familia za wakimbizi, mazua amesema. Afrika tayari inakabiliwa na kuhama kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kutokana na majanga na migogoro inayohusiana na hali ya hewa. Tume ya Umoja wa Afrika inakadiria kuwa watu milioni 113 watahitaji msaada wa haraka mwaka 2022 huku milioni 48 kati ya walioathiriwa wakiwa ni wakimbizi na wakimbizi wa ndani. Aidha, amesema mafuriko na ukame vinazidi kuwa tatizo la mara kwa mara na kukithiri sana katika nchi kama vile Ethiopia, Kenya, Somalia na Sudan Kusini. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio ndiyo mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Wizara ya afya Zanzibar imesema itasimamia sheria namba 11 ya mwaka 2016 ya kupinga matumizi ya tumbaku katika maeneo ya umma ili kuepusha wananchi na maradhi ya saratani za aina mbalimbali. Kauli hiyo imetolewa na naibu waziri wa afya Zanzibar, Hassan Khamis Hafidh, wakati wa maadhimisho ya kupinga matumizi ya tumbaku yaliyofanyika katika ukumbi wa Shekhe Idris Abdulwakil, Kikwajuni jijini Zanzibar. Amesema wizara ya afya imeweka nguvu zake katika kuwakinga wananchi na maradhi mbalimbali, hivyo muda umefika kuitumia sheria ya mwaka 2016 ili kupiga vita matumizi ya sigara nchini. Kuanzia leo tutumie sheria ile namba 11 ya mwaka 2016 kwamba kuvuta sigara matumizi ya tumbaku public, ni kwa mujibu wa sheria haitakiwi. Sasa lazima watendaji tunao, wataalamu tunao wengi sana, kwamba tuhakikishe wanahusika wafanye kazi ya ku, wakimkuta mtu anavuta sigara au anafanya mambo mengine public wamchukulie hatua. Kuvuta sigara, unaona una enjoy, lakini kumbe unaingiza maradhi katika mwili wako na unajipunguzia uhai wako. Naye mratibu wa maradhi yasiyoambukiza Zanzibar, Omar Abdullah Ali, amesema matumizi ya tumbaku husababisha maradhi mbalimbali yasiyoambukizwa na kupelekea kuzorotesha afya mtumiaji. Kwa sababu gani matumizi ya tumbaku yameonekana yana athari kubwa na yanachangia kwa kiasi kubwa maradhi yasiyoambukiza ikiwemo shinikizo la damu, sukari, saratani kwa wingi. Kwa hivyo zipo kanuni na sheria ambazo zimetungwa. Kwa hivyo lengo la kitengo kwanza kuelimisha jamii kuweza kujua tumbaku ni hatari kwa afya yako. Kwa hivyo tunataka wa jamii isiendelee kutumia tumbaku kwa sababu ya kujikinga na maradhi. Zamaradi Mbega ni mratibu kutoka taasisi ya Farm Access na hapa nazungumzia kuhusu uanzishwaji wa mradi wa jali afya ambao utasaidia kugharamia matibabu kwa wagonjwa wa maradhi yasiyoambukiza nchini. Mradi huu wa jali afya ambao tumeuleta tutaufanya kwa kushirikiana sana na msara ya afya kwenye vitengo mbalimbali. Lengo kuu kwa ni kuhakikisha kwamba wagonjwa wale wenye magonjwa yasiyoambukiza wanapata huduma bora, lakini vilevile kutoa sapoti kwa serikali wakati inatafuta njia mbadala na njia endelevu za kuhakikisha kwamba bima ya afya Zanzibar itakapokuja basi haya magonjwa ambayo yanasababisha ada ya bima kuwa juu sana inatafutiwa njia mbadala ili Wazanzibari wengi waweze kujiunga na huduma ya bima ya afya. Kwa upande wa mtumiaji wa tumbaku Ali Hassan Khamisi amesema kutokana na elimu aliyoipata yuko tayari kuachana na matumizi ya tumbaku pamoja na kuwa mstari wa mbele kupiga vita matumizi ya tumbaku. Hakika sigara ina madhara, na hiyo si siri, inatangazwa katika vyombo vya habari vyote. Na pole pole huhisi, lakini polepole, hatimaye unapata athari kubwa, na inakuwa matatizo ni makubwa, mata na inashindikana tiba yake, kwa hiyo ni vizuri wakaachana na matumizi ya tumbaku hizi sigara. Siku ya kupinga matumizi ya tumbaku huadhimishwa kila ifikapo tarehe 31 mwezi wa tano kila mwaka, na katika maadhimisho ya mwaka huu taasisi ya Farm Access imezindua mradi wa kugharamia matibabu kwa wagonjwa wa maradhi yasiyoambukiza. Nikiripoti kwa niaba ya Harith Subaid, mimi ni Hilal Omar, Radio Teheran, Zanzibar. <muchilipotik> Ripoti ya mwandishi wetu wa Zanzibar hiyo, wapenzi wasikilizaji, ndiyo inayotukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia wasiwasi wa kuongezeka utumiaji mabavu unaotokana na ubebaji silaha Sambamba na kushadidi vitendo vya utumiaji mabavu vinavyotokana na umiliki kiholela na ubebaji silaha nchini Marekani, kumeibuka wasiwasi mkubwa katika mataifa jirani na nchi hiyo. Wasiwasi huo umekuwa mkubwa kiasi kwamba, katika hatua yake ya hivi karibuni, serikali ya Kanada imewasilisha mswada ambao kwa mujibu wake uuzaji na ununuaji silaha utasimamishwa na uuzaji wa vidude na vifaa vya kuchezea watoto ambavyo vinafanana na silaha nao pia utapigwa marufuku. Lengo la mswada huu ni kusimamisha uuzaji na ununuzi wa bastola, ikiwa ni sehemu ya kudhibiti umiliki wa silaha na vilevile vile kupiga marufuku uuzaji wa baadhi ya vidude vya kuchezea watoto ambavyo vinashabihiana na silaha. Justin Trudeau, waziri mkuu wa Kanada, ametangaza kuwa hatua hizi mpya ni za lazima hasa kwa kuzingatia kuongezeka vitendo vya utumiaji mabavu kwa kutumia silaha. Mswada huo mpya unawasilishwa na serikali ya Kanada katika hali ambayo siku chache zilizopita skuli kadhaa nchini humo zilifungwa kutokana na tishio la ufyatuaji risasi. Hayo yanajiri katika hali ambayo wiki chache zilizopita serikali ya Kanada ilichukua hatua ya kukaza sheria za kununua silaha kihalali. Kwa mujibu wa sheria mpya, mashirika ya uuzaji silaha, pamoja na mambo mengine, yanapaswa kusajili idadi ya silaha moto zilizoko katika maghala na stoo zao. Kushtadi na kuchukua wigo mpana vitendo vya utumiaji mabavu katika mataifa ya magharibi, hususan Marekani, ni jambo ambalo kivitendo limeyafanya maisha ya raia wengi, hususan watoto na wanafunzi wa shule, kuwa hatarini. Hili ni jambo ambalo limezusha wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa watu hasa katika mataifa yanayopakana na, na Marekani, hususan Canada. Uchunguzi uliofanywa na idara ya usalama wa umma unaonyesha kuwa asilimia 47 ya wananchi wa Canada wanaamini kwamba jamii yao inakabiliwa na hatari ya vitendo vya mabavu kwa kutumia silaha. Aidha, utafiti uliofanywa na asasi ya Leger and Association for Canadian Studies mwaka uliopita wa 2021 unaonyesha kuwa takriban asilimia 66 ya wananchi wa Kanada wanapinga kupasishwa sheria ya kumiliki silaha, huku asilimia 19 tu wakiwa ni wafuasi wa sheria inayoruhusu kumiliki na kutembea na silaha. Waziri mkuu wa Kanada amekiri kuwa inatosha tu kutazama mpaka wa kusini ili tudiriki kwamba, kama hatutachukua hatua madhubuti na za haraka hali ya mambo itakuwa mbaya zaidi katika siku za usoni, ambapo kukabiliana nayo wakati huo litakuwa jambo gumu. Maamuzi hayo ya Canada yanatangazwa katika hali ambayo wiki iliyopita Marekani ilishuhudia moja ya mauaji mengine ya kutisha ya ufyatuaji wa risasi. Watoto wadogo wasiopungua 19 waliuawa kwa umati baada ya gaidi mmoja aliyetajwa kwa jina la Salvador Ramos kuvamia shule yao huko Uvalde, Texas, Marekani. Tukio hilo ni mlolongo wa matukio ya mauaji ya ufyatuaji risasi katika miezi ya hivi karibuni katika shule nchini Marekani. Mauaji hayo yalipelekea maelfu ya Wamarekani kuandamana na kulalamikia sheria mbovu za nchi hiyo katika suala zima la kumiliki silaha. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam, na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maimamu watoharifu alaihim ssalam pamoja na watoto wao watukufu wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amewafanya kuwa ruwaza njema na vigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka, ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Hapana shaka kuwa mapenzi ya kweli hupatikana kutokana na kuwafahamu na kuwajua vema watu hawa watukufu. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwalii na kutafakari sira na mwenendo maisha yao, pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaqi. Njia hiyo ya ufahamu, mbali na kuwa kiasili, huleta athari muhimu ya kujenga na kuzidisha mapenzi nyoyoni, pia humfanya mtu afuate mafundisho yao na kuiga mifano yao. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi salam, binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi salam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imam Kadhim alayhi ssalam, na ni mdogo wake Imam Ridha alayhi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Masuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za utotoni, alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifiqhi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi, ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi, kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu. Bibi Fatima Almasuma Salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada, mfunguo pili mwaka 173 Hijiria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Alkadhimi alaihi ssalam, na kaka yake Imam Ridha alayhi salam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyo mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam, akisema "Mwanamke kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum, ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifa yake." Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wapokezi wa hadithi, kiasi kwamba maulama wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasalam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa Imamu na kiongozi wake aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma alikuwa akimpenda sana kaka yake Imamu Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake. Safari ya Imam Ridha alaihisalam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas, na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasan nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake, Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo, akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na waislamu wa sehemu alizopita, kama alivyofanya Bibi Zainabu alaihi ssalam, na kuonyesha upinzani wake na wa watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam wa dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo, msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit, waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo, waliuzuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, suala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kulli hal Bibi Fatima Almasuma aliugua labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum, kwani nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Wassalamu Fatimatul Masuma alaihassalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio wa udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tunaanzia nchini Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamezipamba kurasa zao za mbele za habari za kisiasa na kurasa kuu za habari za michezo kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akipokea kombe la dunia Ikulu jijini Dar es Salaam hapo jana. Kwa upande wa habari, habari ya kushuka bei ya petroli na dizeli ndio iliochangamkiwa kwa pamoja na magazeti mengi likiwemo la Nipashe ambalo limeandika bilioni mia moja za Samia za shusha bei ya mafuta, matumaini zaidi, unafuu yaja na wengi wafurahia vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na nondo 12 mambo ya nje kuipaisha tanzania ukivaa kimini mlegezo faini mifuko mitano ya saruji na rais mwinyi abariki na uliboti kupanda majira kwa upande wake limekolezea wino weusi kichwa cha habari uongozi wa rais samia viongozi wa dini wazidi kufunguka wasema amewafanya waongoze watu wenye furaha ari ya kufanya kazi waridhishwa anavyopanua wigo wa kujenga demokrasia, wazungumzia ubunifu filamu ya Royal Tour. Raia Mwema limetolea kipaumbele maalumu habari kuhusu mabadiliko ya kidemokrasia yanayofanywa na Rais Samia kwa kuandika katiba, kufumuliwa tume mpya ya uchaguzi, yanukia ni kuelekea uchaguzi mkuu 2025 sheria ya vyama kuandikwa upya habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani Sabaya hali tete, kukabiliwa na mashtaka mapya Moshi, hukumu ya kesi nyingine Arusha Juni kumi. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi, limeipa uzito wa kwanza habari ya mkasa wa mume aliyemuua mkewe na kisha kujiua mwenyewe kwa kuandika msiba, waibua mvutano mpya, ndugu wa mume washusha lawama, waomboleza nje ya nyumba wafungiwa mlango, mke azikwa, mwili wa mume kusafirishwa kwenda Mara. Leo katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru tunakutana na kichwa kidogo cha habari lakini kinachotoa mvuto kisemacho uraia pacha wanukia, hayo akiwa ni ya Tanzania nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Nation umepambwa kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta ikibeba kichwa kikuu cha habari namna Uhuru alivyotengeza serikali yake mwenyewe. Ikifafanua zaidi gazeti hilo linaashiria masuala tofauti yaliyomweka njia ya panda kiongozi huyo anayemaliza muhula wake wa urais ikiwemo kupambana na ufisadi na kitendawili cha kufanya kazi na naibu wake aliyemsaliti. Toleo la mtandaoni la Nation lina habari yenye kichwa cha maneno hisia mseto kuhusu madaraka dei ya mwisho ya Uhuru. Aidha, limeandika lengo letu ni asilimia 60 ya kura, wasema waitifaki wa Ruto. Mkabala na kauli hiyo, gazeti la Star linamnukuu katibu mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani na Uratibu wa Serikali ya Kitaifa, Karanja Kibichwa, akisema taarifa za kiintelijensia zinaonyesha kuwa mgombea urais wa upinzani Raila Odinga atashinda uchaguzi wa rais kwa asilimia 60 ya kura. Chebukati yatupilia mbali kipimo cha utangamano ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari magavana saba washuka bei toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani Raila kuzindua manifesto Jumatatu. Mwaniaji huyo wa urais wa Azimio la Umoja One Kenya atazindua manifesto yake Jumatatu baada ya kuidhinishwa rasmi na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Bwana Odinga amekuwa akijikokota kuzindua manifesto yake kutokana na madai kwamba baadhi ya ahadi zilizomo huenda zikanyakuliwa na mrengo wa Dkt Ruto na kwa upande wa Uganda Monitor limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, bei za chakula mafuta za zidisha mfumuko wa bei. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kikanda yenye anwani, EU yamwomba rais wa Angola asuluhishe mgogoro wa Congo na Rwanda. Na kwa upande wa Vision, habari iliopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, wakuu wa wilaya wafuatiliwa kuhusiana na mikataba ya ardhi. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani bajeti shilingi bilioni ishirini zatengwa za tengwa kwa ajili ya kuajiri wafanyakazi wa serikali. Na katika toleo lake la mtandaoni Vision limeandika mfumuko wa bei umeongezeka kwa asilimia 6.3. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani hasa barani Afrika. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Chuo Kikuu cha Teheran kwa ushirikiano na mashirika makubwa ya teknolojia ya mawasiliano nchini Iran kimeanzisha kituo maalum cha usimamizi wa teknolojia na biashara kwa lengo la kustawisha mashirika yenye msingi wa elimu au knowledge based. Uzinduzi huo wa kituo hicho ukijulikanacho kama kituo cha usimamizi wa teknolojia na ubiasharishaji ulifanyika hivi karibuni katika kitivo cha taaluma ya usimamizi katika Chuo Kikuu cha Teheran. Akizungumza katika sherehe hiyo, rais wa chuo kikuu cha Teheran Dr Muhammad Muqimi alisema uzinduzi wa kituo hicho ni hatua muhimu katika kuunganisha sekta ya viwanda na vyuo vikuu nchini Iran. Aliongeza kuwa kuimarisha uhusiano baina ya sekta ya viwanda na vyuo vikuu ni nukta muhimu na ni moja ya ajenda muhimu katika chuo kikuu cha Teheran. Hali kadhalika, alisema kituo cha usimamizi wa teknolojia na ubiasharishaji kimeanzishwa katika fremu ya sera ya kuimarisha bidhaa za mashirika ambayo msingi wao ni ilmu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameutaja mwaka huu elfu moja mia nne na moja hijiria shamsia ulioanza Machi ishirini na moja kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira. Hii ni sehemu ya kampeni ya kitaifa ambayo inatilia mkazo wa utumizi wa sayansi na teknolojia katika kuimarisha uchumi na ustawi endelevu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kituo hicho cha usimamizi wa teknolojia na ubiasharishaji katika chuo kikuu cha Tehran kinafadhiliwa na shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Hiweb, na kituo hicho kitakuwa na suhula za kisasa kabisa. Kwingineko, jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni imetangaza kuwa imeweza kujikarabatia kikamilifu ndege ya kivita ya Kimarekani aina ya F14 kwa kutegemea wataalamu wa kikosi cha anga na mashirika ambayo msingi wake ni ilmu nchini na sasa ndege hiyo inaruka angani kama kawaida. Brigadia Jenerali Hamid Vahedi, kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran, alisema ndege hiyo ya kivita aina ya F14 ya kikosi hicho sasa inaweza kuruka angani tena baada ya kusimamishwa kwa miaka kumi na minane. Amesema ndege hiyo imefanyiwa ukarabati kamili au overhaul katika kituo cha ndege za kivita cha Shahid Babai mjini Isfahan. Brigadia Jenerali Vahidi amesema adui hakudhani hata siku moja kuwa Iran ingeweza kukarabati ndege hizo za F14 zenye teknolojia ya kipekee na ambazo utunzaji wake ni mgumu sana. Aidha amesema ukarabati wa ndege ya kwanza ya F14 umechukua muda wa miaka mitatu na kwamba sasa ndege hiyo imeanza kutekeleza operesheni zake na itakuwa na nafasi ya kuimarisha uwezo wa kivita na kiulinzi nchini. Amebaini kuwa mchakato mzima wa kukarabati ndege hii ya kivita umetumia maelfu ya vipuri na kuongeza kuwa ukarabati huu umetekelezwa kwa asilimia mia moja na wataalamu wa Irani. Ndege hizo za F-14 zilinunuliwa kutoka Marekani na utawala wa kifalme uliokuwa ukitawala Iran kidikteta na ambao ulikuwa kibaraka wa Marekani. Hata hivyo, kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979, Marekani ilikataa kuipa Iran vipuri na ramani za ukarabati wa ndege hiyo. Mwaka jana pia Iran ilitangaza kuwa imefanikiwa kukarabati kikamilifu ndege nyingine ya kivita ya Kimarekani aina ya F5 kwa kutegemea wataalamu wa ndani ya nchi bila msaada wowote wa kigeni. Uchunguzi mpya umebaini kuwa chanjo ya malaria imesaidia kupunguza maambukizi nchini Kenya. Muungano wa kimataifa wa kugawa chanjo wa Gavi umeweka bayana kuwa zaidi ya watoto laki nane elfu thelathini wa Kenya, Ghana na Malawi wamechanjwa tangu izinduliwe. Tathmini ya malaria nchini Kenya imeyatenga maeneo ya Siaya, Kisumu, Migori, Homa Bay, Vihiga, Bungoma na Busia kuwa yanayotatizwa zaidi na malaria kwenye eneo la kanda ya ziwa ya pwani ni pamoja na Mombasa, Kilifi, Kwale, Lamu na taita Taveta. Kutokana na tathmini hiyo, serikali ilizindua mwaka 2019 chanjo ya malaria mahsusi kwa watoto wadogo. Ugonjwa wa malaria ni moja ya vyanzo vya maafa kwa watoto wadogo, hasa walio na umri wa chini ya miaka mitano. Dr Adam Haji, afisa wa kiufundi na mtaalamu wa chanjo ya malaria katika shirika la afya duniani nchini Kenya, WHO, ambaye anasema kuwa idadi ya watoto wanaougua malaria kali na kuhitaji kulazwa na kuongezewa damu imepungua kwa kiasi kikubwa. Anasema kina mama wengi wamesema e, kuwa malaria imepungua makali, na hospitali fulani pia zimesema e, kuwa visa vya maambukizi hatari pia vimepungua. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia themanini ya watoto wamepokea dozi ya kuanzia chanjo ya malaria. Mpango mzima wa kugawa chanjo ya malaria unafadhiliwa na washirika wa kimataifa, kwa mfano, Muungano wa kusambaza chanjo ya Gavi na shirika la PATH. Kwa Kenya chanjo hiyo inatolewa bure hadi mwishoni mwa mwaka 2023 kwa ufadhili wa GSK, shirika la Umoja Mataifa la watoto UNICEF, shirika la utafiti na uvumbuzi wa nyenzo za teknolojia ya afya PATH na WHO ndiyo inayoratibu mpango mzima na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia nchini Tanzania imetumia shilingi bilioni 2.3 kwa ajili ya kuendeleza ugunduzi mbalimbali mbali. Katibu Mkuu wa wizara hiyo Profesa Eli Amani Sedoyeka aliyesema hayo Mei nne wakati wa mafunzo kwa waandishi wa habari ya kuwajengea uwezo kuhusu wiki ya ubunifu na mashindano ya kitaifa ya sayansi, teknolojia na ubunifu MAKISATU. Mafunzo haya yaliandaliwa na wizara hiyo kwa kushirikiana na shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP kupitia mradi wake wa Funguo. Afisa huyo amesema wabunifu ambao wamechambuliwa kuziangalia teknolojia na kuziingiza kwenye vituo kwa matumizi ya nchi ni takribani 200 ambapo shilingi bilioni 2.3 zimetumika kuendeleza gunduzi zao. Wakati huo huo, serikali ya Tanzania imesema ina sayansi mahiri na wabunifu wenye vipawa na uwezo wa kutoa changamoto katika kujenga uchumi na kuboresha maisha ya mtu mmoja mmoja. Kauli hiyo imetolewa na naibu waziri wa Elimu, sayansi na teknolojia Mheshimiwa Omari Juma Kapinga wakati akifungua maonyesho ya saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam UDSM yaliyofanyika jijini Dar es Salaam. Aliongeza kuwa serikali ya Tanzania inatambua mchango wa utafiti na ubunifu kama nyenzo muhimu katika kuboresha na kurahisisha maisha kwa kuokoa muda katika utendaji wa kazi kuongeza tija na ubora katika uzalishaji wa bidhaa na utoaji wa huduma. Aidha, amesema utafiti na ubunifu ni maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi ambavyo vinakwenda sambamba, hivyo ni lazima watafiti wabunifu na wavumbuzi katika sekta zote wachukue hatua za makusudi kubuni na kuzalisha teknolojia kwa ajili ya kuleta maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika jamii. Mwisho, aliupongeza uongozi wa ubunifu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa kuendelea kulea watafiti wabunifu na wavumbuzi katika sekta zote. Maonyesho ya saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam yalianza Mei 24 hadi 26 mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili katika maktaba mpya ya chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nam wapeza wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu maonyesho ya saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo ni Jumatano tarehe ya mosi mfunguo wa pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria mwafaka na tarehe mosi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia mbili na sabini iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya wana historia, alizaliwa Bibi Fatima Masuma binti yake Imamu Musa Alkadhimi alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa tukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Fatimatu Masuma alikuwa hatibu hodari mwalimu mahiri, zahidi na mchamungu mkubwa. Alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khurasan, huko kaskazini mashariki mwa Iran, kwa ajili ya kumtembelea kaka yake, yani Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qum baada ya kukaa hapo kwa siku 17. Katika siku kama ya leo miaka 70 iliyopita aliaga dunia John Dewey, msomi na mwandishi mashuhuri wa Marekani. Alizaliwa tarehe 20 Oktoba mwaka 1859, na alikuwa amebobea mno katika elimu ya malezi na aliweza kujifunza mengi alipokuwa katika chuo kikuu cha Colombia. John Dewey alifanikiwa kuandika vitabu vingi kuhusiana na malezi na makuzi ya wa watoto. Mtaalamu huyo alifariki dunia mwaka 1952 akiwa na umri wa miaka 93. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita chama cha Jamhuri ya Kiislamu kilichokuwa chama kikubwa na jumuishi zaidi baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kilivunjwa kwa pendekezo la wajumbe na makada wake. Chama cha Jamhuri ya Kiislamu kilitangazwa kuanzishwa na Ayatullahi Sayid Husein Beheshti, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, Ayatullahi Akbar Hashimi Rafsanjani na dkt Muhammad Jawad Bahunar, ikiwa ni wiki moja tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Lengo la kuanzishwa chama hicho lilikuwa ni kuwa na kikundi chenye nguvu na kuleta harakati amilifu sambamba na kuleta mshikamano na nidhamu. Katika kipindi cha harakati zake, chama hiki kilikuwa na ushiriki mkubwa katika harakati za kijamii na katika medani zote za kisiasa. Na katika siku kama ya leo, miaka 23 iliyopita, Dkt Mahdi Roshan Zamir mwanafasihi na mtaalamu wa lugha wa Kiiran alia gadunia alizaliwa mwaka 1298 na na katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kupitisha kipindi cha masomo ya msingi na kisha masomo ya kati Mahdi Roshan Zamir mwaka 1316 alielekea Tehran, mji mkuu wa Iran, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Baada ya hapo aliondokea kuwa mwalimu huku akiendelea na masomo pia. Wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Balozi wa Afrika Kusini hapa nchini Iran, Vika Mazwi Khumalo, amesema safari tarajiwa ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, nchini Afrika Kusini katika mwezi wa Oktoba au Novemba mwaka huu itakuwa fursa ya kuimarisha uhusiano wa nchi mbili. Imeelezwa kuwa waasi wa Kamerun wanaotaka kujitenga waliwaua watu 17 na kuwajeruhi wengine 65 kati ya Jumapili na Jumatatu katika maeneo mawili ya kusini magharibi mwa Kamerun. Askari wanne wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel na wapalestina watatu wamejeruhiwa katika mapigano yaliyotokea Jumanne kati ya jeshi la kizayuni na wapalestina katika msikiti wa Al Aqsa na mzozo wa Ukraine unazidisha shinikizo zaidi kwa idadi ya watu wanaoongezeka kwa kasi barani Afrika, ameeleza afisa wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa. Aidha, imeelezwa kwamba bei ya nafaka hasa ngano imepanda kwa sababu ya kudorora kwa mauzo ya nje kutoka Ukraine, ambayo ni muuzaji mkubwa wa zao hilo na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakeni siku njema. Asanteni na kwaherini.