Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni mchana um, au uh, usiku huu wa leo uh, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tuwaleteni kipindi maalum kwa mnasaba kukumbuka kuzaliwa Bibi Masuma salamu allah alaiha, na kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia na kisha makala yetu ya kila wiki ya leo katika historia. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale ulipo duniani, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kadhalika, pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na pia kwa wasikilizaji wetu walioko Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM 99.1 Singida, halikadhalika Maarifa FM 101.9 Mwanza, na huko Tanga unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.3. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mrefu ni taarifa habari za dunia. imetimia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran. E, ikiwa ni saa e, kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura ya Burundi, na saa moja e, jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema Marekani haijatoa majibu yaliyotarajiwa katika mazungumzo ya Vienna. Raia 500 wameuawa ndani ya miezi mitatu katika mapigano nchini Mali. Serikali ya Zanzibar nchini Tanzania yaanzisha mkakati wa kupiga marufuku uvutaji sigara katika maeneo ya umma, na Wayemen watumia makombora kufikisha chakula maeneo yaliowekewa vikwazo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Tehran imeshawasilisha rai na mapendekezo yake katika mabadilishano ya jumbe baina yake na marekani na akaeleza kwamba marekani hayajatoa majibu yaliyotarajiwa said khatib zade ambaye alikuwa akizungumza leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari amegusia ya matamshi yaliyotolewa na robert malley mjumbe wa serikali ya marekani katika masala ya iran kwamba fursa ya kufikia mapatano ni finyu mno, na akabainisha kuwa katika mazungumzo ya Vienna mtazamo wa Iran umebainishwa wazi kabisa. Kwa hiyo jamhuri ya Kiislamu haitotoa jibu lolote kwa kauli ambazo lengo lake ni kuvutia uungaji mkono wa ndani. Khatibzadeh amefafanua kuwa sababu ya kusita mazungumzo ya Vienna ni kutojibiwa mapendekezo yaliyowasilishwa na Iran na Ulaya. Kwa hiyo kinachopasa kufanywa ni kusubiri ili kuona ni wakati gani Marekani itaamua kutangaza uamuzi wake kuhusu ripoti iliyotolewa jana Jumatatu na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema ripoti hiyo haikuzingatia insafu na kuna mambo ndani ya ripoti hiyo yameelezwa kwa pupa, sambamba na kutanabahisha kuhusu hofu iliyopo ya mashinikizo ya Wazayuni na baadhi ya pande kutoa mkondo wa ripoti za IAEA kwenye anga ya kifundi na kuelekeza kwenye matashi ya kisiasa. Khatib Zade amesema anatumai kuwa mwenendo huo usio sahihi utarekebishwa. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa zaidi ya raia mia tano wameuawa nchini Mali katika mapigano ya kijeshi e, baina ya wanamgambo na jeshi la nchi hiyo yaliyojiri kuanzia Uh, mwezi Januari hadi Machi mwaka huu. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Mali imeeleza kuwa katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Machi yamesajiliwa pia matukio ya zaidi ya mia tatu ishirini ya ukiukaji haki za binadamu yaliyofanywa na jeshi la serikali, wakati idadi ya matukio hayo katika miezi mitatu ya kabla yake ilikuwa ni thelathini na mbili tu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Eh, takwimu hizo zinamaanisha kuwa katika muda wa miezi mitatu, maafa ya roho za watu yameongezeka kwa asilimia mia tatu ishirini kulinganisha na miezi mitatu ya kabla ya hapo, na kuonyesha pia kwamba utawala wa kijeshi Mali umeshindwa kudhibiti ukiukwaji wa haki za binadamu na kukabiliana na hatua za ukatili na utumiaji mabavu za makundi yenye uhusiano na mitandao ya kigaidi ya Alqaida na Daesh au ISIS kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyojiri mwaka elfu mbili ishirini na ishirini na moja, na kutokana na utashi wa baraza la kijeshi linalotawala kutaka kuendelea kubaki madarakani kwa miaka kadhaa. Kuanzia Januari mwaka huu, nchi hiyo iliwekewa vikwazo vikali vya kiuchumi na kidiplomasia, hasa vya jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Tuelekesa Afrika Mashariki ambapo mashirika sita ya Umoja wa Mataifa na wadau wengine wa masuala ya kibinadamu wametoa tahadhari juu ya baa la njaa kunyemelea eneo la Afrika Mashariki baada ya miaka minne ya ukame mkali huku ikitabiriwa uhaba wa mvua kwa mwaka mwingine wa tano mfululizo. Taarifa ya pamoja iliyotolewa mjini Nairobi, Kenya, na mashirika ya Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP, la chakula na kilimo FAO, la kuhudumia watoto UNICEF na la kuhudumia wakimbizi UNHCR, la utabiri wa hali ya hewa WMO la kuratibu masuala ya kibinadamu na misaada ya dharura OCHA pamoja na washirika wengine wa masuala ya kibinadamu inasema Somalia na maeneo kadhaa ya Kenya, Ethiopia, ya na Ethiopia ba yameathiriwa baa la hali mbayo ukame ambayo haijawai kushuhudiwa kwa miaka arobaini sasa ambapo msimu, misimu minne mfululizo ya mvua imekuwa na kiwango cha chini sana cha mvua. Taarifa hiyo pia inasema zaidi ya watu milioni moja wamekimbia makazi yao Somalia na kusini mwa Ethiopia. upungufu wa maji uliopo umechochewa na hali mbaya ya joto la juu sana ambalo linatabiriwa kuendelea hadi msimu wa kiangazi e, juni na Septemba. Hali katika maeneo ya malisho inatarajiwa kuwa itazorota haraka kuliko kawaida na kusababisha vifo vingi vya mifugo na pia kuhama kwa idadi kubwa ya watu. Taarifa hiyo imeendelea kusema, katika maeneo ya kilimo, mavuno yatakuwa chini ya wastani, na hivyo kusababisha utegemezi mkubwa wa watu kununua chakula sokoni kwa muda mrefu ambapo kaya nyingi zitashindwa kukidhi mahitaji ya chakula kutokana na bei ya juu ya chakula. Ethiopia, Somalia na Kenya pia zimerekodi idadi kubwa ya watoto wenye utapia mlo walolazwa kwa matibabu katika robo ya kwanza mwaka elfu mbili ishirini na mbili ikilinganishwa na miaka iliyopita. Taarifa hiyo ya UN imesisitiza kuwa hatua za haraka zinahitajika hasa hivi sasa ili kuokoa maisha na kuepusha baa la njaa na vifo. Tuelekee sasa Zanzibar nchini Tanzania, ambapo wizara ya afya imetangaza azma ya kuzuia uvutaji sigara katika maeneo ya umma ili kulindwa afya ya wananchi eh, na maradhi mbalimbali yatokanayo na utumizi wa sigara. Mwandishi wetu wa Zanzibar ana maelezo zaidi. Wizara ya afya Zanzibar imesema itasimamia sheria namba 11 ya mwaka 2016 ya kupinga matumizi ya tumbaku katika maeneo ya umma ili kuepusha wananchi na maradhi ya saratani za aina mbalimbali. Kauli hiyo imetolewa na Naibu Waziri wa Afya Zanzibar Hassan Khamis Hafidh wakati wa maadhimisho ya kupinga matumizi ya tumbaku yaliyofanyika katika ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil kwa Juni jijini Zanzibar. Amesema wizara ya afya imeweka nguvu zake katika kuwakinga wananchi na maradhi mbalimbali, hivyo muda umefika kuitumia sheria ya mwaka 2016 ili kupiga vita matumizi ya sigara nchini. Kuanzia leo tutumie sheria ile namba 11 ya mwaka 2016 kwamba kuvuta sigara, matumizi ya tumbaku public, ni kwa mujibu wa sheria haitakiwi. Sasa, lazima watendaji tunao, wataalamu tunao wengi sana, kwamba tuhakikishe wanahusika wafanye kazi ya ku, wakimkuta mtu anavuta sigara au anafanya mambo mengine public wamchukulie hatua. Kuvuta sigara, unaona una enjoy, lakini kumbe unaingiza maradhi wako na unajipunguzia uhai wako. Naye mratibu wa maradhi yasiyoambukiza Zanzibar Omar Abdullah Ali amesema matumizi ya tumbaku husababisha maradhi mbalimbali yasiyoambukizwa na kupelekea kuzorotesha afya ya mtumiaji. Kwa sababu gani? matumizi ya tumbaku yameonekana yana athari kubwa na yanachangia kwa kiasi kubwa maradhi yasiyoambukiza ikiwemo shinikizo la damu, sokari, saratani kwa wingi. Kwa hivyo zipo kanuni na sheria ambazo zimetungwa kwa hivyo lengo la kitengo kwanza kuelimisha jamii kuweza kujua tumbaku ni hatari kwa afya yako. Kwa hivyo tunataka wa jamii isiendelee kutumia tumbaku kwa sababu ya kujikinga na maradhi. Zamaradi Mbega ni mratibu kutoka taasisi ya Farm Access na hapa anazungumzia kuhusu uanzishwaji wa mradi wa Jali Afya ambao utasaidia kugharamia matibabu kwa wagonjwa wa maradhi yasiyoambukiza nchini. Mradi huu wa Jali Afya ambao tumeuleta tutaufanya kwa kushirikiana sana na Wizara ya Afya kwenye vitengo mbalimbali. Lengo kuu ilikuwa ni kuhakikisha kwamba wagonjwa wale wenye magonjwa yasiyoambukiza wanapata huduma bora, lakini vile vile kutoa sapoti kwa serikali wakati inatafuta njia mbadala na njia endelevu za kwa kuhakikisha kwamba ma ya afya Zanzibar itakapokuja, basi haya magonjwa ambayo yanasababisha ada ya bima kuwa juu sana yanatafutiwa njia mbadala ili wazanzibari wengi waweze kujiunga na huduma ya bima ya afya. Kwa upande wa mtumiaji wa tumbaku, Ali Hassan Khamisi amesema kutokana na elimu aliyoipata yuko tayari kuachana na matumizi ya tumbaku pamoja na kuwa mstari wa mbele kupiga vita matumizi ya tumbaku. Hakika sigara ina madhara na hiyo si siri Inatangazwa katika vyombo vya habari vyote na pole pole uhisi, lakini pole pole, hatimaye unapata athari kubwa na inakuwa matatizo ni makubwa mata, na inashindikana tiba yake. Kwa hiyo ni vizuri wakaachana na matumizi ya tumbako hii za sigara. Siku ya kupinga matumizi ya tumbaku huadhimishwa kila ifikapo tarehe 31 mwezi wa tano kila mwaka, na katika maadhimisho ya mwaka huu, taasisi ya Farm Access imezindua mradi wa kugharamia matibabu kwa wagonjwa wa maradhi yasiyoambukiza. Nikiripoti kwa niaba ya Harith Subait, mimi ni Hilal Omar, Radio Teheran Zanzibar. Shukran, Hilal Omar hapo kwa niaba ya Harith Subait. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wayemen Yemen wamebuni njia mpya ya kufikisha misaada ya chakula kwa raia waliowekewa mzingiro na vikwazo katika wilaya ya Adurhaimi mkoani Alhudeida. Wilaya ya Adurahimi katika mkoa wa Hudeida ulioko pwani ya magharibi ya Yemen ni katika maeneo yaliyojumuishwa kwenye makubaliano ya usitishaji vita yaliyosainiwa Disemba elfu mbili kumi na nane mjini Jeniva kati ya wakilishi wa serikali ya Sana na serikali iliyojuzulu Abdurabu Mansur Hadi mwitifaki wa Saudia. Lakini hadi sasa vikosi vya muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na saudia umeyakiuka mara kadhaa mapatano hayo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo Jumanne na duru za kijeshi za serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen. Jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi zimeanzisha ubunifu mpya wa kufikisha misaada ya chakula kwa raia waliowekewa mzingiro katika wilaya hiyo uh, kwa kufyatua makombora kuelekea mji huo yaliofungwa ya vifurushi vya nyama na bidhaa zingine za lazima za chakula. Duru hizo zimebainisha kuwa kila siku yanafuatiliwa makombora manane hadi kumi yaliyosheheni vifurushi vya chakula na hadi sasa makombora elfu mbili na mia tano yaliyobeba bidhaa za chakula yameshafiatuliwa kuelekea wilaya hiyo iliyowekewa mzingiro. Na katika muda wa masaa 48 yaliyopita, maeneo mbalimbali ya ufuku wa magharibi yamekuwa uwanja wa makabiliano na mapigano makali baina ya Wapalestina na Wazayuni maghasibu, yaliyotokana na upinzani wa Palestina dhidi ya kile kinachotajwa ni maandamano ya bendera yaliyofanywa na walowezi wa Kizayuni. Siku ya Jumapili, walowezi wengi wa kizaini walishiriki katika kile kinachoitwa maandamano ya bendera huku wakilindwa na kusindikizwa na askari wa utawala wa kizaini wa Israel katika mitaa na barabara za eneo la kale la mji wa Baitul Mukadas au Kuds tukufu, hatua ambayo inakabiliwa na jibu kali la Wapalestina na watetezi wa mji huo mtukufu wa Kuds na msikiti wa al Aksa. Ripoti za vyombo vya vi habari vya Palestina zinaeleza kuwa tangu siku ya Jumapili walowezi wa kizayuni walipofanya maandamano ya bendera, wa Palestina wamepambana wame na wazayuni maghasibu katika maeneo 191 na na kutekeleza operesheni 55 za mukawama au mapambano ya Kiislamu zikiwemo zofia tuaji risasi na urushaji mabomu ya mkono na maguruneti. Katika mapigano na operesheni hizo, jumla ya askari walowezi 19 wa kizayuni wamejeruhiwa, ambapo wazayuni wengi walijeruhiwa katika machafuko yaliyojiri katika mji wa Kurz katika maeneo kumi na mbili ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na mapambano wamewashambulia na askari e, wa utawala wa kizayuni wa Israel ambapo maguruneti yasiopungua thelathini na matano yalivurumishwa kuelekea vituo vya utawala wa Israel vikiwemo vya upekuzi katika ufuku wa magharibi na hasa Jenin na Nablus. Shirika kundu, la hilali nyekundu la Palestina nalo limetangaza kuwa Palestina wasiopungua mia mbili katika mashambulio ya siku ya Jumapili yaliyofanywa na wazayuni katika eneo eh, la mashariki la mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na ufuku wa magharibi wamejeruhiwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. kabisa hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, umewadia sasa wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu juu ya wasiwasi wa pamoja wa Iran na Tajikistan kuhusiana na Afghanistan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria mambo mengi ya kihistoria, kidini, kiutamaduni na kilugha yanayounganisha mataifa mawili ya Iran na Tajikistan na kusema kuwa nchi mbili hizi ni sawa na ndugu wa familia moja. Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumatatu ya wa jana wakti alipoonana na kuzungumza na rais Mamoli Rahmon wa Tajikistan na ujumbe walioandamana nao na kusisitiza kwamba moja ya medani ya ushirikiano na kuweko fikra za pamoja baina ya Iran na Iranu, Tajikistan ni masala ya kienea, hususan hali ya mambo huko Afghanistan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu wamesema dagadaga na wasiwasi wa Iran na Tajikistan kuhusiana na Afghanistan ni wa pamoja na kila moja kati ya nchi hizi mbili zina wasiwasi na suala la kuenea ugaidi na kupata nguvu makundi ya kitakfiri huko Afghanistan na kwamba sisi tunatumaini kuwa wanaotawala hivi sasa nchini Afghanistan wanapaswa kuunda serikali jumuishi itakayoshirikisha makundi yote ya nchi hiyo. Kwa upande wake Rais Mamoli Rahmon wa Tajikistan ameelezea kufurahishwa kwake na kuonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na ziara yake hapa Iran, na kusema mazungumzo mazuri yamefanyika baina ya, ya pande mbili eh, kama vile kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kiuchumi na kiviwanda pamoja na masala ya kieneo kama usalama wa nchini Afghanistan. Rais wa Tajikistan amesema: sisi tunataka amani na utulivu na kuundwa serikali ambayo itajumuisha kaumu na makundi yote ya Afghanistan, na tuna matumaini kwamba kwa, kwa kuongezeka ushirikiano wa kiusalama wa Iran na Tajikistan itawezekana kushinda dagadaga na wasiwasi kuhusiana na suala hilo. Uh, filhali eneo la Asia kati linakabiliwa na changamoto kubwa ambazo chimbuko lake ni harakati za kigaidi. Iran na Tajikistan zinakabiliwa na matishio ya pamoja katika uga wa usalama kama magendo ya dawa za kulevya, ugaidi na misimamo ya kufurutu ada, ambapo nyuma uh, mataifa haya mawili mara kadhaa yamebainisha wasiwasi mkubwa yaliyonayo kuhusiana na kupata nguvu kundi la kigaidi la Daesh au ISIS huko Afghanistan. Hata hivyo, wanamgambo Taliban, wa Taliban wamekuwa wakisisitiza daima kwamba wana uwezo wa kukabiliana na changamoto za kiusalama na kwamba kwa mtazamo wake kundi la Daesh siyo tishio kwa Afghanistani. Hii ni katika ambayo, hali ambayo katika kipindi cha majuma mawili tu ya mwishoni wa mwezi uliopita wa Ramadhani takribani watu mia saba waliuawa na kujeruhiwa nchini Afghanistan huku kundi la kigaidi la Daesh likitangaza kuhusika na jinai hizo. Mipaka ya kaskazini mwa Afghanistan ambayo ni upande wa Tajikistan ni miongoni mwa maeneo ambayo kuna ukosefu wa usalama na kunaweza kupelekea kuibuka ukosefu zaidi wa amani na usalama katika eneo hilo. Hivi karibuni viongozi wa Tajikistan walitangaza kuwa makombora manne ya kutengeneza kwa mkono yalirushwa kutoka katika mji wa Hojaghar katika jimbo la Tahar nchini Afghanistan kuelekea upande wa Tajikistan, ambapo kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuhusika na mashambulio hayo. Moja wa matishio mengine makubwa ya yanayokabili eneo ya la Asia kati ni magendo ya dawa za kulevya au mihadarati, ambapo mataifa ya eneo ikiwemo Iran na Tajikistani yanakabiliwa na, na tatizo hili. Uzalishaji wa dawa za kulevya unahesabiwa chanzo kikuu cha kipato cha makundi ya kigaidi. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana kuongezeka uzalishaji wa madawa ya kulevya nchini Afghanistan na kusafirishwa kwake kuelekea Ulaya na Marekani kukawa ni tishio kubwa kwa Iran na Tajikistan ambazo zina mipaka uh, mirefu ya pamoja na Afghanistan. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaoletea ni kipindi maalum siku ya leo kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Bibi Hadhrat Masuma Salamullah Alaiha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. <tihla> Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatima Lmasuma Al alaiha Salam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi ahadi tamati ya kipindi hiki <tumak> Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam maimamu watoharifu alaihim wassalam pamoja na watoto wao watukufu wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafanya kuwa ruwaza njema na viigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Hapana shaka kuwa mapenzi ya kweli hupatikana kutokana na kuwafahamu na kuwajua vyema watu hao watukufu. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwali na kutafakari sira na mwenendo maisha yao pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaki. Njia hiyo ya ufahamu, mbali na kuwa kiasili, huleta athari muhimu ya kujenga na kuzidisha mapenzi nyoyoni, pia humfanya mtu afuate mafundisho yao na kuiga mifano yao. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi salam, binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi salam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imam Kadhim alaihi salam na ni mdogo wake Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 Hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo, lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alayhi ssalaam. Bibi Maasuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi katika zama zake za, za utotoni alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni, alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifikihi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi. Kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume mtukufu, Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada, mfungu wa pili mwaka 173 hijiria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Alkadhim alayhi ssalam na kaka yake Imam Ridha alayhi ssalam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyu mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifaa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, akisema mwanamke, kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum, ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifaa yake. Fadhila nyingine ya Bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wapokezi wa hadithi kiasi kwamba maulama wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani Tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa Imamu na kiongozi wake, aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi alikuwa akimpenda sana kaka yake Imam Ridha alayhi salam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake rida, wafa, safari ya Imam Ridha alaihi salam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Maamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasani nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yoyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake, Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa peke yake kaka yake kwa waumini na waislamu wa sehemu alizopita kama alivyofanya Bibi Zainabu alaihi ssalam na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo, msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo waliuzuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, suala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kulli hal Bibi Fatima Almasuma aliugua labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum, kwani nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi wassalamu Fatimatul Masuma alaihi salam. alaikum warahmatullahi Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, hasa barani Afrika. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Chuo kikuu cha Teheran kwa ushirikiano na mashirika makubwa ya teknolojia ya mawasiliano nchini Iran kimeanzisha kituo maalum cha usimamizi wa teknolojia na biashara kwa lengo la kustawisha mashirika yenye msingi wa elimu au knowledge based. Uzinduzi huo wa kituo hicho ukijulikanacho kama kituo cha usimamizi wa teknolojia na ubiasharishaji ulifanyika hivi karibuni katika kitivo cha taaluma ya usimamizi katika chuo kikuu cha Teheran. Akizungumza katika sherehe hiyo, rais wa chuo kikuu cha Teheran Dr Muhammad Muqimi alisema uzinduzi wa kituo hicho ni hatua muhimu katika kuunganisha sekta ya viwanda na vyuo vikuu nchini Iran. Aliongeza kuwa kuimarisha uhusiano baina ya sekta ya viwanda na vyuo vikuu ni nukta muhimu na ni moja ya ajenda muhimu katika chuo kikuu cha Teheran. Hali kadhalika, alisema kituo cha usimamizi wa teknolojia na ubiasharishaji kimeanzishwa katika fremu ya sera ya kuimarisha bidhaa za mashirika ambayo msingi wao ni ilmu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameutaja mwaka huu elfu moja mia nne na moja hijiria shamsia ulioanza Machi ishirini na moja kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira. Hii ni sehemu ya kampeni ya kitaifa ambayo inatilia mkazo wa utumizi wa sayansi na teknolojia katika kuimarisha uchumi na ustawi endelevu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kituo hicho cha usimamizi wa teknolojia na ubiasharishaji katika chuo kikuu cha Tehran kinafadhiliwa na shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la HiWeb na kituo hicho kitakuwa na suhula za kisasa kabisa. Kwingineko, jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni imetangaza kuwa imeweza kujikarabatia kikamilifu ndege ya kivita ya Kimarekani aina ya F14 kwa kutegemea wataalamu wa kikosi cha anga na mashirika ambayo msingi wake ni ilmu nchini na sasa ndege hiyo inaruka angani kama kawaida. Brigadia Jenerali Hamid Vahedi, kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran, alisema ndege hiyo ya kivita aina ya F14 ya kikosi hicho sasa inaweza kuruka angani tena baada ya kusimamishwa kwa miaka 18. Amesema ndege hiyo imefanyiwa ukarabati kamili au overhaul katika kituo cha ndege za kivita cha Shahid Babai mjini Isfahan. Amesema adui hakudhani hata siku moja kuwa Iran ingeweza kukarabati ndege hizo za F14 zenye teknolojia ya kipekee na ambazo utunzaji wake ni mgumu sana. Aidha, amesema ukarabati wa ndege ya kwanza ya F14 umechukua muda wa miaka mitatu na kwamba sasa ndege hiyo imeanza kutekeleza operesheni zake na itakuwa na nafasi ya kuimarisha uwezo wa kivita na kiulinzi nchini. Amebaini kuwa mchakato mzima wa kukarabati ndege hii ya kivita umetumia maelfu ya vipuri na kuongeza kuwa ukarabati huu umetekelezwa kwa asilimia mia moja na wataalamu wa Irani. Ndege hizo za F-14 zilinunuliwa kutoka Marekani na utawala wa kifalme uliokuwa ukitawala Iran kidikteta na ambao ulikuwa kibaraka wa Marekani. Hata hivyo, kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 79 Marekani ilikataa kuipa Iran vipuri na ramani za ukarabati wa ndege hiyo. Mwaka jana pia Iran ilitangaza kuwa imefanikiwa kukarabati kikamilifu ndege nyingine ya kivita ya kimarekani aina ya F5 kwa kutegemea wataalamu wa ndani ya nchi bila msaada wowote wa kigeni. Uchunguzi mpya umebaini kuwa chanjo ya malaria imesaidia kupunguza maambukizi nchini Kenya. Muungano wa kimataifa wa kugawa chanjo wa GAVI umeweka bayana kuwa zaidi ya watoto laki nane thelathini elfu wa Kenya, Ghana na Malawi wamechanjwa tangu izinduliwe. Tathmini ya malaria nchini Kenya imeyatenga maeneo ya Siaya, Kisumu, Migori, Homa Bay, Vihiga, Bungoma na Busia kuwa yanayotatizwa zaidi na malaria kwenye eneo la kanda ya ziwa ya pwani ni pamoja na Mombasa, Kilifi, Kwale, Lamu na Taita Taveta. Kutokana na tathmini hiyo, serikali ilizindua mwaka 2019 chanjo ya malaria mahsusi kwa watoto wadogo. Ugonjwa wa malaria ni moja ya vyanzo vya maafa kwa watoto wadogo, hasa walio na umri wa chini ya miaka mitano. Dkt. Adam Haji, afisa wa kiufundi na mtaalamu wa chanjo ya malaria katika Shirika la Afya Duniani nchini Kenya, WHO, ambaye anasema kuwa idadi ya watoto wanaogua malaria kali na kuhitaji kulazwa na kuongezwa damu imepungua kwa kiasi kikubwa. Anasema kina mama wengi wamesema e, kuwa malaria imepungua makali na hospitali fulani pia zimesema e, kuwa visa vya maambukizi hatari pia vimepungua. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia themanini ya watoto wamepokea dozi ya kwanza ya chanjo ya malaria. Mpango mzima wa kugawa chanjo ya malaria unafadhiliwa na washirika wa kimataifa. Kwa mfano, muungano wa kusambaza chanjo wa Gavi na shirika la PATH. Kwa Kenya, chanjo hiyo inatolewa bure hadi mwishoni mwa mwaka 2023 kwa ufadhili wa GSK, shirika la umoja mataifa la watoto UNICEF, shirika la utafiti na uvumbuzi wa nyenzo za teknolojia ya afya PATH na WHO ndiyo inayoratibu mpango mzima. na wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia nchini Tanzania imetumia shilingi bilioni 2.3 kwa ajili ya kuendeleza ugunduzi mbalimbali mbali. Katibu mkuu wa wizara hiyo Profesa Eli Amani Sedoyeka aliyesema hayo Mei 4 wakati wa mafunzo kwa waandishi wa habari ya kuwajengea uwezo kuhusu wiki ya ubunifu na mashindano ya kitaifa ya sayansi, teknolojia na ubunifu MAKISATU. Mafunzo haya yaliandaliwa na wizara hiyo kwa kushirikiana na shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP kupitia mradi wake wa Funguo. Afisa huyo amesema wabunifu ambao wamechambuliwa kuziangalia teknolojia na kuziingiza kwenye vituo kwa matumizi ya nchi ni takribani 200 ambapo shilingi bilioni 2.3 zimetumika kuendeleza gunduzi zao. Wakati huo huo, serikali ya Tanzania imesema ina wanasayansi mahiri na wabunifu wenye vipawa na uwezo wa kutoa changamoto katika kujenga uchumi na kuboresha maisha ya mtu mmoja mmoja. Kauli hiyo imetolewa na naibu waziri wa Elimu, sayansi na Teknolojia, Mheshimiwa Omari Juma Kapinga, wakati akifungua maonyesho ya saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam UDSM yaliyofanyika jijini Dar es Salaam. Aliongeza kuwa serikali ya Tanzania inatambua mchango wa utafiti na ubunifu kama nyenzo muhimu katika kuboresha na kurahisisha maisha kwa kuokoa muda katika utendaji wa kazi, kuongeza tija na ubora katika uzalishaji wa bidhaa na utoaji wa huduma. Aidha, amesema utafiti na ubunifu ni maendeleo ya endelevu ya kijamii na kiuchumi ambavyo vinakwenda sambamba, hivyo ni lazima watafiti wabunifu na wavumbuzi katika sekta zote wachukue hatua za makusudi kubuni na kuzalisha teknolojia kwa ajili ya kuleta maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika jamii. Mwisho, aliupongeza uongozi wa ubunifu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa kuendelea kulea watafiti wabunifu na wavumbuzi katika sekta zote. Maonyesho ya saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam yalianza Mei 24 hadi 26 mwaka huu 2022 katika maktaba mpya ya chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nami wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu maonyesho ya saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo ni Jumanne, tarehe 29 mfungu wa mosi Shawal 1443 Hijiria, sawa na tarehe ya 31 Mei mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 238, iliyopita Ayatullahi Agha Muhammad Baqir Wahid Bahbahani, fakihi mkubwa wa Kishia, aliaga dunia. Allama Bahbahani ni mmoja wa mafakihi wakubwa zaidi ambaye licha ya kupita miaka mingi angali anahesabiwa kuwa msomi mbobezi wa taaluma mbalimbali. Allama Bahbahani aliweka jiwe jipya la msingi la elimu ya usuli na akauisha elimu hii muhimu. Msomi huyu alifanya juhudi kubwa kueneza mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Miaka 190 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Evariste Galois, mwanahisabati aliyekuwa na kipawa cha juu wa huko nchini Ufaransa. Alizaliwa tarehe ya 26 Oktoba mwaka 1811. Hadi anafikia umri wa miaka 12, hakuwa na mwalimu mwingine ghairi ya mama yake, na kutokana na kipawa cha hali ya juu cha elimu alianza kusoma vitabu mbalimbali vya historia na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo, alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Katika siku kama ya leo, miaka 112 iliyopita, nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru. Muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931. Hata hivyo, hatamu za madaraka ya nchi zilikuwa mikononi mwa wazungu wachache. Mwaka 1991 wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo. Baada ya kuzaa matunda, mapambano ya miaka mingi ya Waafrika Kusini wa wazalendo wakiongozwa na shujaa Nelson Mandela. Na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya wananchi wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo lilipelekea watu 9 kuuawa na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Msafara huo uliokuwa na wanaharakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena, misaada, dawa na chakula kwa ajili ya wananchi wa ukanda wa Gaza wanaokabiliwa na mzingiro wa kidhuluma wa utawala ghasibu wa Israel. mapenzi msikilizaji hapa ni tehran idhaa ya kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu iran na kabla ya kufunga matangazo ni muktasari wa habari za dunia msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran amesema tehran imeshawasilisha rai na mapendekezo yake katika mapatano au katika mabadilishano ya jumbe baina yake na marekani na akaeleza kwamba washington haijatoa majibu yaliyotarajiwa balaa njaa linaenyemelea afrika mashariki huka, huku ukame ukiendelea kwa mwaka wa tano, na raia wapatano mia tano wameuawa ndani ya miezi mitatu katika mapigano nchini Mali. Na kabla sijaondoka studioni, wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu. Kwanza kabisa tumepokea maoni kutoka kwa Omar Kombi wa Zanzibar, anatoa shukrani zake kwa Radio Tehran. Abdallah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, pia anatoa shukrani zake e, naye pia Hasan Shaban kutoka Kigoma Manyovu pia ametuma salamu zake. Tunamshukuru kwa ujumbe wake. Bintu Alhal Junaid pia wa Bumbuni Zanzibar ametuma ujumbe wake na tunamshukuru. Laziala sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kena, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.