Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara na Kigoma kupitia redio Maarifa FM. Wasap yetu ni plus 9893565487 na leo ni Jumanne, mwezi 29 mfungu mosi Shawali 1443 Hijiria, sawa na tarehe 31 Mei 2022 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya akhlaki katika Uislamu, Macho yetu magazetini, kipindi maalumu kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na tumbaku, pamoja na makala ya leo katika historia. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea ni taarifa habari za dunia Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kutegemea uwezo wa ndani ndiyo silaha ya kusambaratisha vikwazo. Irani yasema tutalipiza kisasi cha Shahid Sayid Khudai kwa utawala wa Kizayuni. Poland yasema hatuna mafuta ya bure, Ukrain waishi kulingana na hali halisi ilivyo. Na afisa mmoja wa usalama wa Saudi Arabia akutwa na kilo 18 za vidonge vya kulevya uwanja wa ndege Beirut nchini Lebanon. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba vikwazo ndiyo silaha inayotumiwa na madola ya kibeberu dhidi ya nchi nyingine na kwamba kutegemea uwezo wa ndani ya nchi ndiyo silaha ya kusambaratisha vikwazo hivyo. Ayatullah Said Ali Khamenei alisema hayo jana wakati alipoonana na rais Imamu Ali Rahman wa Tajikistan na ujumbe aliyoandamana nao. Na huku akigusia mambo mengi ya kihistoria, kidini, kiutamaduni na kilugha yanayoyaunganisha mataifa mawili ya Iran na Tajikistan, amesema nchi hizi mbili ni sawa na ndugu wa familia moja. Kiongozi mwadhamu pia amesema eneo la kijiografia la Iran lenye sifa za kila namna na ardhi pana na maeneo mengi yenye rutuba, maendeleo ya kisayansi kiteknolojia, ki kiviwanda na mashirika ya elimu msingi ya Irani, pamoja na maji mengi na migodi ya madini ya kila namna huko Tajikistan, ni katika mambo yanayoandaa uwanja mzuri wa kuimarishwa ushirikiano baina ya pande hizi mbili. Amesema alishakuwa chini ya vikwazo lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo mazuri katika nyuga tofauti, na lau vikwazo visingelikuwepo, Iran isingeliweza kupata maendeleo yote hayo, kwani vikwazo vimelilazimisha taifa la Iran liamke na kutegemea nguvu na uwezo wake wa ndani. Ayatullah Said Ali Khamenei ameashiria safari ya hivi karibuni ya mkuu wa majeshi ya Iran huko Tajikistan na kufunguliwa nchini humo kiwanda cha kutengenezea ndege zisizo na rubani yani dron, na kuongeza kwamba ushirikiano wa namna hiyo ni muhimu sana, kwani leo hii dron ni silaha muhimu ya kulinda usalama wa nchi. Kwa upande wake, Rais Emomali Rahmon wa Tajikistan ameelezea kufurahishwa kwake na kuonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na ziara yake hapa Iran na kusema kwamba mazungumzo mazuri yamefanyika baina ya pande mbili, kama vile kuimarisha ushirikiano wa kibiashara, kiuchumi na kiviwanda pamoja na masuala ya kieneo kama usalama nchini Afghanistan. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa Meja Jenerali Hussein Salami amesema tutalipiza kisasi kwa utawala wa kizayuni cha damu ya Shahid Hassan Sayad Khodai, mlinzi wa haram. Kanali Hassan Sayad Khodai aliwa wa shahidi siku ya Jumapili ya tarehe 23 Mei katika shambulio la kigaidi lililofanywa mbele ya nyumba yake mjini Teheran na wapinzani wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na vibaraka wa ustikbari wa dunia. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Meja Jenerali Salami ametoa hakikisho hilo alipoonana na familia ya Shahid Sayad Khodai, na akaeleza kwamba Shahid Khodai alikuwa mtu asiyetambulika na watu walikuwa hawamjui, lakini kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, mripuko wa nuru umetokea ulimwenguni na shahid Sayyad Khodai amechomoza na kung'aa mithili ya mwanga wa jua kwenye kilele cha dunia. Wakati nchi za Ulaya zikiendelea kudai kuwa ziko pamoja na Ukraine kwa hali na mali, na kwamba ziko tayari kuisaidia nchi hiyo iwapo Russia itafunga bomba lake la gesi isiingie Ukraine. Sasa hivi nchi jirani ya Poland imesema haina mafuta ya bure ya kuipa Ukraine. Shirika la habari la Fars limemnukuu waziri wa mazingira wa Poland Bi Anna Moskwa akitangaza hayo jana na kuongeza kuwa nchi yake imeamua kusimamisha kuipa Ukraine mafuta ya bure, lakini mafuta ya kununua yataendelea kupelekwa Ukraine kama kawaida. Waziri huyo wa Poland amesema kipaumbele cha kwanza cha nchi yake ni soko la ndani ya Poland. Wananchi wa Poland ndiyo muhimu kuliko wa nchi nyingine amesema. Sasa Poland itakuwa inaiuzia mafuta ya Ukraine kupitia shirika la PKN Orlen. Waziri wa mazingira wa Poland pia amesema mashirika ya mafuta ya Ukraine yanapaswa yajitegemea yenyewe. Inabidi yatambue hali halisi ilivyo, hivyo yaendane na hali hiyo. Amesisitiza kwa kusema mafuta ya bure tuliyokuwa tukiipa Ukraine yalikuwa ni majibu ya mgogoro wa vita vya Russia na nchi hiyo, lakini hivi sasa kumefanyika mabadiliko. Ukraine inao uwezo wa kununua mafuta, hivyo itabidi ilipie mafuta inayopewa na Poland. Ilikuwa imejulikana tangu zamani kwamba Poland itavunja mkataba wake na shirika la Russia la Gazprom eh, kabla ya kufikia mwisho mkataba baina ya Poland na Rusia unaipa Poland mita cubic milioni kumi za gesi ya Rusia kila mwaka. Hivi sasa Poland inahitaji kujaza pengo hilo kupitia kununua gesi kutoka Marekani na nchi za Kiarabu pamoja na gesi asilia kutoka Norway, lakini inaonekana itaendelea kuwa na upungufu wa nishati, hivyo imeiambia wazi Ukraine kwamba haina tena mafuta ya bure ya kuipa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afisa mmoja wa usalama wa Saudi Arabia amekutwa na kilo 18 za vidonge vya kulevya aina ya Kaptagon katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Beirut, Lebanon. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, televisheni ya Manar imezinukuu duru za usalama na kuripoti kuwa afisa huyo usalama wa Saudi Arabia aitwaye Adel Ashamri ametiwa mbaroni baada ya kukutwa na mzigo wa vidonge hivyo vya kulevya aina ya Captagon. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Ashamri anaendelea kuhojiwa na vyombo vya usalama vya Lebanon. Haya yanajiri wakati wiki iliyopita televisheni ya Alarabia inayomilikiwa na Saudi Arabia ilidai katika ripoti yake kwamba harakati ya Hizbullah Lebanon imehusika imehusika na biashara haramu ya magendo ya madawa ya kulevya kusini mwa Siria. Kufuatia tuhuma hizo za Alarabia, idara ya mahusiano ya umma ya Hizbullah ilitoa taarifa na kueleza kwamba uh, chaneli ya Alarabia inayomilikiwa na Saudi Arabia imezoea kutoa tuhuma za uongo na batili dhidi ya Hizbullah kwa lengo la kuitusi harakati hiyo na kuchafua sura ya harakati za mukawama mbele ya fikra za walio wengi. Na watu wasiopungua mia moja wameuawa nchini Chad katika mapigano yaliyotokea kati ya wachimba migodi ya dhahabu kaskazini mwa nchi hiyo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana Jumatatu na waziri wa ulinzi wa Chade, Jenerali Daud Yaya Brahim, mapigano hayo yalizuka Mei 23 katika eneo la Kuri Bugudi karibu na mpaka wa Libya, na yalichochewa na ugomvi wa kipuuzi kati ya wa wachimba migodi wawili, na hatimaye kuripuka machafuko makubwa yaliyopelekea watu wengine 40 kujeruhiwa. Jenerali Yaya Ibrahim ameongeza kwamba mapigano hayo yalihusisha wachimba migodi raia wa Mauritania na Libya. Aidha, amesema eneo hilo yalikozuka mapigano hayo la Sahara ya kati katika milima ya Tibesti liko umbali wa kilomita elfu moja kutoka mji mkuu wa Chad, Jamena. Akizungumza kwa njia ya simu na vyombo vya habari kutokea mahali yalipozuka mapigano hayo, waziri wa ulinzi wa Chad amesema hali ni tete na ya kutia wasiwasi katika eneo la Kuri tangu yalipogunduliwa madini ya dhahabu ambayo yamevutia wachimba migodi wengi kutoka Chad na nchi jirani. Amebainisha kwamba hii si mara ya kwanza kutokea machafuko na mapigano ya aina hiyo katika migodi hiyo, na kwa sababu hiyo wameshaamua kuifunga hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Jenerali Yaya Ibrahim ameongeza kwamba migodi mingi ya eneo hilo la Kuri Bugudi inafanya kazi kinyume cha sheria. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kituo cha kistratejia cha 313 nembo ya uwezo wa kijeshi wa Iran. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bagheri siku ya Jumamosi alikagua kituo kipya cha siri kilichoko chini ya ardhi cha ndege zisizo na rubani cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akiwa hapo, alijionea uwezo mkubwa wa ndege za kivita zisizo na rubani, yaani droni za jeshi hilo zilizoko katika kituo hicho cha siri. Aidha, alishuhudia kuanza kazi kituo cha aina yake cha ndege zisizo na rubani ambacho kiko mamia ya mita chini ya ardhi na ambacho sasa ni nembo ya uwezo na nguvu za Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran katika uga wa ndege za kivita zisizo na rubani. Admiri Musavi mkuu wa kitengo cha operesheni katika jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akizungumza Jumaa mosi katika mahojiano na kanali ya kwanza televisheni ya Iran kuhusu kituo hicho kikubwa cha ndege zisizo na rubani kilichopewa jina la kituo cha kistratijia cha mia tatu kumi na tatu, alisema aina ya ndege zisizo na rubani katika kituo hicho zinaweza kutekeleza operesheni zake na zenye taathira kubwa ili kuweza kulenga nguzo kuu na muhimu za maadui katika mapigano. Amesema kituo hicho kina aina mbalimbali za ndege zisizo na rubani zikiwemo zile za magurudumu zinazoruka kama ndege za kawaida za kivita, na pia zenye kuvurumishwa kama makombora. Ustawi wa Iran katika uga wa ndege zisizo na rubani umekuwa wa aina yake katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita. Ndege za kivita zisizo na rubani zilizoundwa nchini Iran zimeweza kutumika katika muongo mmoja uliopita, ambapo zimeweza kuonyesha uwezo wake mkubwa katika operesheni za upelelezi, ushambuliaji na ulengaji shabaha kwa umakini mkubwa. Majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaweza kupata mafanikio makubwa sana katika teknolojia ya utengenezaji ndege yameweza kupata mafanikio makubwa sana katika teknolojia ya utengenezaji ndege za kivita zisizo na rubani, na hivi sasa nchi hii imebadilika na kuwa dola lenye uwezo mkubwa zaidi katika uga wa ndege zisizo na rubani kwenye eneo hili. Ndege zisizo na rubani za Iran zina uwezo wa kulinda usalama na mipaka ya nchi hii kwa kuruka maelfu ya kilomita nje ya mipaka ya nchi kavu na baharini. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imejikita kwenye kuimarisha uwezo wa kiteknolojia wa ndege zake zisizo na rubani na sambamba na hilo pia imeweza kuzizalisha kwa wingi na leo nchi hii ina nafasi ya kipekee duniani miongoni mwa nchi zinazomiliki teknolojia ya kisasa ya kuunda ndege zisizo na rubani yani drone. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 30 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia baadhi ya haki zingine za pande mbili na sifa maalumu za kiahlaki za mke na mume katika mfumo wa kiahlaki wa Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba kwa mujibu wa mfumo wa sheria wa Uislamu na kwa ajili ya kuifanya shahsia ya kiutu na kiakhlaqi itukuke zaidi, inapasa kuwepo na haki za baina ya pande mbili ndani ya taasisi ya ndoa na familia. Msingi wa kwanza wenye nafasi kuu katika hilo ni kuzingatiwa hadhi ya kiutu walio nayo mwanamke na mwanamume mbele ya Mwenyezi Mungu. Lifanyikapo hilo, shakhsia ya kila mmoja wao itaenziwa na kuheshimiwa, na haitakuwepo tena hulka ya kujiainishia mipaka ya hadhi, na kwa hivyo moyo wa umoja na mshikamano utajengeka ndani ya taasisi ya ndoa, na adabu njema kushuhudiwa katika kauli na matendo ya wawili hao. Msingi mwingine unaopatikana kwa kuchungwa haki baina ya pande mbili ni mapenzi na mahaba ambayo yameashiriwa katika mafundisho ya Kiislamu. Lakini ifahamike pia kuwa mahaba na mapenzi ya moyoni tu hayatoshi, bali inapasa yadhihirishwe kwa maneno pia kati ya mke na mume umuhimu wa jambo hili ni mkubwa kiasi kwamba Mwenyezi Mungu mola mwenye huruma amelinasibisha na yeye mwenyewe suala la kuyajenga mapenzi na huruma baina ya pande mbili za mke na mume aliposema katika aya ya 21 ya suratu Rumu ya kwamba, na akajaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hapana shaka kuwa ikiwa utamaduni wa mapenzi na mahaba utajengeka ndani ya taasisi ya ndoa, si tu tofauti, chuki, mizozo na ugomvi havitakuwa na nafasi yoyote ndani ya taasisi hiyo, bali kinyume chake ni kwamba manukato ya huba na upendo yatazidi kutanda siku baada ya siku kwenye anga ya maelewano ya mke na mume na kuchangia zaidi katika kuimarisha mahusiano ya kifamilia. Nguzo nyingine muhimu ya haki za baina ya pande mbili katika mfumo wa ndoa na familia ni msingi wa maelewano, yaani kila mmoja kati ya mke na mume kuwa na ufahamu wa kumdiki na kumwelewa mwenzake kifikra, kiroho na kiakhlaki. Endapo msingi huu wa maelewano utarasimishwa na kuimarishwa ndani ya ndoa, haitashuhudiwa tena hali ya makabiliano na mipapurano haribifu ndani ya taasisi hiyo adhimu. Akthari ya tofauti zinazozuka ndani ya ndoa, chanzo chake ni kukosekana maelewano. Yaani, kama kila mmoja kati ya mke na mume ahatoweza kumdiriki na kumchukulia mwenzake, bila shaka furaha ya maisha itatoweka, na matokeo yake tafrani na ukosefu wa utulivu wa roho na akili vitayumbisha uhai na uthabiti wa ndoa na familia. Moja ya ishara za wazi za kuwepo maelewano na mafahamiano kati ya mke na mume ni kutazamana kwa jicho zuri. Mke na mume wenye moyo wa maelewano huwa kila mmoja anajali zaidi sifa njema na nzuri za mwenzake na hufumbia macho kasoro na mapungufu yake. Kwa kufanya hivyo wawili hao hutiana raghba na shauku inayomfanya kila mmoja ajitahidi kubadilika na kupambika zaidi kwa sifa na akhlaki njema. Isitoshe, yanapokuwepo maelewano, mke na mume huwa bega kwa bega katika kuendesha maisha yao, na badala ya mmoja kuwa mzigo kwa mwingine wawili hao huwa mithili ya mbawa mbili, jambo linalowafanya wajihisi kuwa na majukumu na masulia ya pamoja katika ndoa na familia yao. Kwa upande mmoja, wake hushughulikia uendeshaji mambo ya ndani ya nyumba, na kwa upande mwingine, waume hushughulika nje ya nyumba kwa kufanya juhudi za kuhakikisha wanakidhi na kudhamini mahitaji ya lazima ya familia zao na hata pale inapolazimu, wote wawili, yani mke na mume, hushirikiana bega kwa bega na kwa maelewano ndani na nje ya nyumba yao ili kuhakikisha wanaendesha maisha yao kwa sura bora zaidi na kwa malengo na kufanya kazi kwa bidii na juhudi na kwa huba na upendo matunda mengine muhimu yapatikanayo katika maelewano ni kufumbia macho makosa kwa mke au mume, kumsamehe mwenzake pale anapoteleza kwa bahati mbaya au kujisahau, na badala ya kutaka kumlipizia na kumkomoa kwa kosa lake, kumtendea wema kwa njia ya kauli au kitendo, ambayo ni moja ya sifa tukufu za utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu. Katika aya za Quran, hadithi za mafundisho ya akhlaqi njema, pamoja na sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alayhimussalam wa kizazi chake imeelezwa kuwa kama mnatarajia Mwenyezi Mungu akusameheni makosa na madhambi yenu, na nyinyi pia inapasa mjipambe kwa sifa tukufu ya kiakhlaki ya kuwasamehe wenzenu na hasa wake zenu na watoto wenu. Lakini mbali na yote haya, kielelezo kingine cha kuwepo utamaduni wa maelewano ndani ya familia ni kila mmoja kati ya mke na mume kushukuru na kuthamini jitihada zinazofanywa na mwenzake. Wakati mke na mume wanapothaminiana kwa kila mmoja kushukuru juhudi anazofanya mwenzake kwa ajili ya kuendesha familia yao, moyo wa bidii huongezeka, ukuruba wa nyoyo huimarika, na huba na mapenzi baina yao hushamirika lakini mbali na hayo, hisia za kutojaliana hutoweka na mke na mume wote kwa pamoja hufanya juhudi zaidi za kuifanya anga ya maisha yao ya ndoa iwe ya uchangamfu na furaha. Na katika hali kama hiyo maelewano na mafahamiano baina yao huzidi kuongezeka na kuyapa uhai zaidi maisha yao ya pamoja. Katika hitimisho la mazungumzo yetu ya leo, tunaweza kusema kuwa ikiwa katika mahusiano ya ndoa na kifamilia kutakuwa na huba na mapenzi baina ya mke na mume, maelewano na mafahamiano, kutazamana kwa jicho zuri, kuwa na masulia ya pamoja kulipana mema na mazuri wanapokoseana, na kuwa na utamaduni wa kuthaminiana na kushukuriana kwa jitihada zifanyazo na kila mmoja kwa ajili ya kuifanya ndoa na familia yao iwe na hali bora zaidi basi hakuna shaka yoyote kwamba anga iliyojaa uturi na manukato ya utulivu, upendo na kushibana ndiyo itakayotawala ndani ya taasisi ya familia. Na kwa hakika haya ndiyo inayoyakosa jamii ya leo ya mwanadamu na kuifanya isokotwe na mateso na machungu makubwa yanayoteteresha mihimili ya familia nyingi na badala ya wanandoa kubadilika kwa kuangalia upya mitazamo na mielekeo yao ya kimaisha, wanatafuta suluhisho la tafurani zao za ndoa kwa kubwia dawa za kupoza maumivu na kutuliza akili, au hata kutekwa na fikra isiyo sahihi ya kudhani kwamba kuishi kwenye majumba ya kifahari na kuwa na maisha ya starehe na ya kitajiri kutawadhaminia kupata utulivu wa moyo na akili. Aliyekuwa njia pekee ya kuondokana na kila aina ya tafurani ni kuhuisha dhikri na utajo wa Mwenyezi Mungu ambao huzipa nyoyo utulivu na kuzirejesha katika maisha ya thamani zote za kiakhlaki na kiutu ambazo ndiyo chachu ya kupatikana mapenzi na masikilizano baina ya watu wote na hasa ndani ya taasisi tukufu ya ndoa na familia. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya thalathini ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 31 ya kipindi hiki, namuomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Na hapa ni Tehrani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne, Mei 31 2022, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo limeandika siri ya mume kuua mke na kujiua. Mdogo wake aeleza hatua kwa hatua wawili hao walivyoanza kuzozana chumbani. Majirani wafichua ndoa hiyo kutawaliwa na migogoro ya mara kwa mara. Mama mzazi aeleza jinsi binti yake alivyosafiri na kufikia kwake mume naye ajimaliza. Habari zake nyingine zinasema bei mpya ya mafuta kupunguza makali. Othman adai muungano hauisaidi Zanzibar. SMZ ya jibu ole sabaya kusuka au kunyoa leo, na Mbatia ana kwa ana na msajili. Rais Samia azungumza na kikosi kazi. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema kikosi kazi cha zidi kusukwa, Pinda ndani ACT Wazalendo ya Eva tukta kuhusu mafao ya wastafu. DC awashukia wanaokwamisha miradi ya shirika la Eklat. Makala atakadaa kuwa kinara wa usafi na wagonjwa wa monkeypox wafikia ishirini na moja nchini Nigeria. Kwa upande wake gazeti la Jamhuri limeandika jeshi la polisi tena mwanafunzi wa chuo kikuu nusura afie kituoni, adaiwa kupigwa na askari kwa zaidi ya saa nne ni baada ya mjomba wake kumtuhumu kumwibia zawadi ya birthday. Vilevile limeandika ah, mkandarasi mwendo kasi pasua kichwa kusudio la kufutwa kampuni la tolewa na uchakavu wa itesa hoteli ya Bahari Beach. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema mabilioni yatengwa kwa ajili ya vita dhidi ya ukatili wanawake, kuwezeshwa kiuchumi na kiuongozi kikokotoo bado mjadala na aliyeua mke naye akutwa amejiua kwa risasi. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika: Samia agiza neema ya gesi ifikie wananchi, miradi ya maji ya trilioni moja kuanza mwezi ujao Tanzania, mume aliyeua mke Mwanza ajiua akutwa ufukweni, Samia aitoa tunzo yake kwa bunge na moto wateketeza vibanda mia nne hamsini na tatu sokoni da. Habari hiyo imeakisiwa na gazeti la Wamachinga chini ya kichwa cha maneno vilio na simanzi sokoni vetenari. Na viongozi wa dini mbalimbali kumwombea rais Samia na taifa la Tanzania. Leo raia Mwema limeandika Shibuda ang'olewa, na ole Sabaya kutoka au kubakia jela, hukumu yake kusomwa leo kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika mwenyekiti taifa wa chama cha United Democratic Alliance UDA Johnson Muthama amekana uvumi unaoenea mitandaoni kwamba anapanga kugura chama hicho na kujiunga na muungano wa Azimio la Umoja One Kenya wa naibu rais William Ruto. Vile vile limeandika maambukizi ya COVID yaanza kupanda tena. Linatoa ufafanuzi kwa kuandika, idadi ya maambukizi ya COVID-19 nchini Kenya imeanza kupanda tena huku watu 82 zaidi wakithibitishwa kuambukizwa kutokana na sampuli 2197 zilizopimwa siku ya Jumapili. Habari yake nyingine inasema Putin aombwa aketi na Zelenski, wamalize vita. Limeandika Ufaransa na Ujerumani zimemrai Rais Vladimir Putin wa Rusia kufanya mazungumzo ya kina na ya moja kwa moja na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski, kama njia ya kumaliza mzozo kati ya nchi hizo mbili. Rais Emmanuel Macron wa Faransa na kansela Olaf Scholz wa Ujerumani wamesema kwamba hiyo ndiyo njia pekee ya kuwezesha mzozo huo kupata suluhisho la kudumu. Pia limeandika, katibu wa idara ya elimu ya vyuo vikuu na utafiti Kenya, balozi Simon Nabukwesi ametoa changamoto kwa wanaume wa nchi hiyo waache ulegevu katika masomo na wajitahidi zaidi kwa upande wake. Toleo la mtandaoni la gazeti dada la Daily Nation, pamoja na habari nyinginezo, limeandika Ruto ahidi mikopo nafuu kwa wakulima. Nigeria athibitisha kesi 21 za ugonjwa wa monkeypox. Kwa uchache mtu mmoja amethibitishwa kufariki dunia kwa ugonjwa huo nchini humo. Pia limeandika hii ndiyo sababu ya afisa wa polisi wa Morang'a kumtaka mkuu wa DCI kumwomba radhi mkewe kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema Kirabo apatikana na hatia ya mauaji ya kimada wake, hukumu imetolewa akiwa hayupo mahakamani. Uganda yachunguzwa kuhusu utakatishaji fedha. Wanawake watatu waliotelekezwa huko Kiangwali wajifungua watoto katika ofisi ya RDC. Mgogoro wa Rwanda na DRC wawatia majaribuni wafanyabiashara, na polisi wakamata pembe moja ya kifaru yenye thamani ya shilingi bilioni 1.4 za Uganda. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku ya kupambana na tumbaku duniani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatu llahi wa barakatu. Wasikilizaji wa penzi, tarehe 31 Mei kila mwaka imetangazwa na shirika la afya duniani WHO kuwa ni siku maalum ya kimataifa ya tumbaku WNTD, na lengo lake hasa ni kutumia fursa hiyo kuongeza uelewa na mwamko wa walimwengu kuhusu madhara mabaya ya tumbaku na sigara. Kwa mnasaba wa siku hiyo, leo tumekuandalieni makala maalumu ya kuzungumzia madhara makubwa ya uvutaji sigara kwa afya ya mwanadamu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za kugusia madhara hayo. Kwa kweli madhara ya kuvuta sigara ni mengi na yamesambaa katika kila kipengee cha mwili wa mwanadamu. Sababu ni kuwa sigara ina kemikali zaidi ya elfu nne ambazo zina uwezo wa kudhuru afya ya binadamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kukatolewa takwimu za kutisha na WHO ambazo zinasema kila sekunde nane mtu mmoja hufariki dunia kutokana na kutumia tumbaku. Lakini pia madhara hayo ni makubwa sana kiasi kwamba Mamlaka ya Chakula na Dawa ya Tanzania, TMDA, imewaonya watumiaji sigara, ugoro na tumbaku kuhusu athari mbaya za kiafya na zenye madhara makubwa kwa wenye uraibu wa kutumia vitu hivyo na kusema kwamba watu milioni nane hufariki dunia kila mwaka kutokana na kansa zinazosababishwa na uvutaji sigara, huku watu milioni moja na laki mbili wanaokaa jirani na wavutaji sigara wanapata madhara bila ya wao kujua. Imebainika pia kwamba kati ya kila wavutaji sigara kumi, saba kati yao huanza uraibu huo wakiwa wangali watoto wadogo wanaoendelea kuvuta sigara kwa muda mrefu hufupisha maisha yao kwa miaka 20 hadi 25. Leo pamoja na mambo mengine, tutatupia jicho baadhi tu ya maradhi yanayotokana na uvutaji wa sigara na tumbaku na utumiaji wa tumbaku kama tulivyotangulia kusema, lakini kabla ya kwenda huko, tunapenda kusema kuwa mwishoni mwa mwezi Julai mwaka jana 2021 Wizara ya Afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto huko tanzania tmda ilitoa taarifa muhimu kwa umma ya kupiga marufuku uvutaji sigara taarifa hiyo ilikuwa na vipengee nane tutataja baadhi yake taarifa hiyo ilisema mamlaka ya dawa na vifaa tiba tmda imekasimishwa na waziri wa afya maendeleo na jamii jinsia wazee na watoto jukumu la kudhibiti bidhaa za tumbaku kuanzia tarehe 30 Aprili 2021 kupitia tangazo la serikali nambari 960. Kifungu cha 12 cha sheria ya udhibiti wa bidhaa za tumbaku sura 121, kimetafsiri maeneo ya umma kama mahali ambapo inatolewa huduma ya afya, maktaba, mahali pa ibada, majengo au maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mikutano ya kitamaduni na kijamii, shughuli za michezo au burudani, sehemu za huduma ya chakula, majengo ya ofisi, vyombo vya usafiri wa anga, ardhi au maji, mabanda ya maonyesho, masoko, maduka makubwa na maeneo mengine yoyote yanayotumiwa na umma. Katika maeneo hayo yote, sheria imekataza uvutaji wa aina yoyote ile wa bidhaa za tumbaku. Na kuelekeza bango lenye maneno yanayosomeka no smoking, au hairuhusiwi kuvuta sigara huwekwa kwenye maeneo hayo. Hapa sasa, wapenzi wa wasikilizaji, tutaanza kuorodhesha baadhi ya madhara ya uvutaji sigara kama ifuatavyo. Mosi, Uchunguzi unaonyesha kuwa uvutaji sigara hudhoofisha kinga ya mwili na kisha kudhuru mizizi ya nywele na hatimaye kusababisha kung'oka nywele mapema. Pili, wavutaji sigara hupata magonjwa ya macho mara nyingi zaidi kuliko wasiovuta. Sehemu ya macho inayopitisha mwangaza inaweza kufichwa kama vile wingu linavyoficha jua na kusababisha upofu. Ugonjwa huo husababishwa kwa njia mbili. Kwanza, moshi wa sigara huwasha macho na pili, kemikali zilizomo ndani ya sigara hupita kwenye mishipa damu na hatimaye kudhuru macho. Sigara pia husababisha kudhoofika kwa sehemu ya kati ya macho na hivyo kupunguza uwezo wa macho kuona vizuri na hata kushindwa kutofautisha rangi. Tatu, uchunguzi wa kisayansi unaonyesha kwamba kemikali zinazopatikana ndani ya sigara hupunguza uwezo wa ngozi kujirekebisha, na matokeo yake ni ngozi kuzeeka haraka na kupoteza uwezo wa kulainika. Mara nyingi mvutaji wa sigara huonekana mzee kuliko umri wake halisi. Nne, uvutaji wa sigara huleta magonjwa mengi ya masikio. Sababu yake ni kwamba uvutaji wa sigara hufanya uchafu ugande kwenye mishipa ya damu na hivyo kupunguza mwendo wa damu hadi kwenye sehemu za ndani za masikio. Moshi wa kemikali za tumbaku pia hujeruhi sehemu za ndani za masikio na majeraha hayo yanaweza kumtumbukiza mtu hadi katika madhara ya ubongo. Yote haya yanaweza kusababisha uziwi. Tano, uvutaji sigara unasababisha saratani na kansa ya ngozi. Kemikali za sigara husababisha vidonda kwenye ngozi ambavyo haviponi kwa urahisi, baada ya muda hugeuka kuwa saratani. Sita, matokeo ya utafiti na uchunguzi wa kina wa kisayansi yanaonyesha pia kwamba sigara hutatiza mdomo na kuongeza uchafu unaoganda kwenye meno na hivyo kusababisha kuoza kwa meno, harufu mbaya mdomoni na uchafu wa meno. Sigara pia hutatiza kupona kwa vidonda hasa baada ya kung'olewa kwa jino. Saratani ya mdomo na ulimi inapatikana zaidi kwa wavutaji sigara na watumiaji wa tumbaku za aina nyinginezo. Wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili radio Teheran, tunaendelea na kipindi hiki maalumu kwa mnasaba ya siku ya kupiga vita matumizi ya tumbaku sigara na ugoro, ambayo ni tarehe 31 Mei. Siku hiyo imetangazwa rasmi na shirika la afya duniani WHO ili fursa hiyo iweze kutumiwa na walimwengu kutoa mwamko kuhusu hatari kubwa sana ya matumizi ya tumbaku kama sigara tunaendelea kutoa maelezo kuhusu madhara makubwa sana ya matumizi ya sigara kwa kusema. Saba, uchunguzi wa kisayansi unaonyesha pia kuwa uvutaji wa sigara ndiyo sababu kubwa zaidi ya kansa na saratani ya mapafu. Pia husababisha kupasuka kwa vibofu vya hewa safi na kutoa harufu mbaya mwilini. Wavutaji wa sigara pia hupata saratani ya koromeo na kuziba njia ya hewa na kulazimisha kutobolewa kishimo kwenye shingo ili kumwezesha mwathiriwa kupumua. Nane, sigara inasababisha mifupa ya mvutaji kuwa miepesi na kupungukiwa nguvu. Sababu ni kuwa kemikali zilizomo ndani ya sigara hupunguza uwezo wa mwili wa kujenga mifupa iliyo na nguvu. Mifupa kama hii huvunjika kwa urahisi na kuchukua muda mrefu sana kupona kwa asilimia 80 zaidi ya mifupa ya kawaida. Tisa, sigara ndiyo sababu kubwa zaidi ya magonjwa ya moyo. Inasababisha moyo kupiga kwa kasi zaidi na hivyo kuongeza msukumo wa damu mwilini, yani high blood pressure. Mwishowe huweza kusababisha mshtuko wa moyo na hata kifo. Kati ya kila vifo vitatu ulimwenguni, kimoja kinatokana na magonjwa ya moyo na huua zaidi ya watu milioni moja kwa mwaka. Katika nchi za Afrika kiujumla, madhara ya tumbaku ni makubwa sana kwa afya ya mwanadamu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana shirika la afya duniani WHO, baada ya kufanya uchunguzi wa kina, liliona kuwa kuna wajibu wa kutengwa siku maalumu ya kupiga vita matumizi ya tumbaku ikiwemo sigara na ugoro. Leo tumekuandalieni makala hiyo fupi kuhusu madhara ya uraibu huo. Madhara yake ni mengi sana, lakini muda hauruhusu kuendelea zaidi. Ni matumaini yetu mmepata mwanga kuhusu madhara makubwa ya tumbaku katika Historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 mfungu wa mosi Shawal mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe ya 31 Mei mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 238 iliyopita Ayatullahi Agha Muhammad Baqir Wahid Bahbahani, fakihi mkubwa wa kishia aliaga dunia. Alama Bahbahani ni mmoja wa mafakihi wakubwa zaidi, ambaye licha ya kupita miaka mingi, angali anahesabiwa kuwa msomi mbobezi wa taaluma mbalimbali. Alama Bahbahani aliweka jiwe jipya la msingi la elimu ya usuli na akauisha elimu hii muhimu. Msomi huyu alifanya juhudi kubwa kueneza mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Miaka 190 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Evariste Galois, mwanahisabati aliyekuwa na kipawa cha juu wa huko nchini Ufaransa. Alizaliwa tarehe 26 Oktoba mwaka 1811. Hadi anafikia umri wa miaka 12, hakuwa na mwalimu mwingine ghairi ya mama yake, na kutokana na kipawa cha hali ya juu cha elimu alianza kusoma vitabu mbalimbali vya historia na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo, alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Katika siku kama ya leo, miaka 112 iliyopita, nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru. Muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931. Hata hivyo, hatamu za madaraka ya nchi zilikuwa mikononi mwa wazungu wachache. Mwaka 1991 wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo. Baada ya kuzaa matunda mapambano ya miaka mingi ya Waafrika Kusini wazalendo wakiongozwa na shujaa Nelson Mandela. Na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya wananchi wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo lilipelekea watu 9 kuuawa na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Msafara huo uliokuwa na wanaharakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena ya misaada, dawa na chakula kwa ajili ya wananchi wa ukanda wa Gaza wanaokabiliwa na mzingira wa kidhuluma wa utawala ghasibu wa Israel. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tunakushukuru. Ni wasikilizaji wapenzi, Bin Taha al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, Abdallah Ali Makajuro wa, wa Tabora, Tanzania, Idris bin Ali ukiwa safarini huko Saudi Arabia, kwa maoni yenu na shukrani zenu. Vilevile vile, tunakushukuru Bwana Mtune ne Salum Waliwale, Lindi, Tanzania, kwa maoni yako, tutatumia katika baraza la wasikilizaji, kwani muda wetu nao nakwenda kwa kasi sana. Bwana Masuli Kasim Fundi wa Kigoma, Tanzania, pia nawe tunakushukuru. Sheikh Ramadhan Masemo, ukiwa huko Tanga, nawe pia tunakushukuru. Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania vilevile vile, tunakushukuru. umeandika hapa kwamba ninamshukuru sana mwanabaraza mwenzangu Bwana Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya kwa maoni yake mazuri. Kiujumla maoni yenu wapenzi wasikilizaji, tutatumia katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa kwani muda umetuishia kabisa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba vikwazo ndiyo silaha inayotumiwa na madola kibeberu, ya kibeberu dhidi ya nchi nyingine na kwamba kutegemea uwezo wa ndani ya nchi ndiyo silaha ya kusambaratisha vikwazo hivyo. Said Ali Khamenei alisema hayo jana wakati alipoonana na na Rais Emomali Rahmon wa Tajikistan na ujumbe aliyoandamana nao hapa mjini Tehran. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, meja jenerali Hussein Salami amesema Iran italipiza kisasi kwa utawala wa kizayuni cha damu ya shahid Hassan Sayyad Khodai. Wakati nchi za Ulaya zikiendelea kudai kuwa ziko pamoja na Ukraini kwa hali na mali na kwamba ziko tayari kuisaidia nchi hiyo iwapo Rusia itafunga bomba lake la gesi isiingie Ukraini. Hivi sasa nchi jirani ya Poland imesema haina mafuta ya bure ya kuipa Ukraine. Na afisa mmoja wa usalama wa Saudi Arabia amekutwa na kilo kumi na nane za vidongi vya kulevya aina ya Captagon katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Beirut, Lebanon na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 9893565487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.