Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Na kwa niaba ya muhandisi sauti wetu sasa hivi kwa asubuhi hii bibi ya hasan pur, mimi ni Ahmed Rashid na kukaribisheni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika Pastoday.com/sw, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Na WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio airivir ama leo ni Jumaa, mwezi 25 mfungu wa mosi Shawali 1443 Hijiria, sawa na tarehe 27 Mei 2022 miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Shekhe Maulid Hussein Kundia kuhusiana na Imam Swadik alayhi salam, na tunaitumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na kila mpenda haki, kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya kuuwa washahidi Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu atoa mkono wa pole kufuatia ajali ya kuporomoka jengo Abadan huko kusini magharibi mwa Iran. Jihadul Islamu ya Palestina laani vikali safari ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Israel. Seneta wa Marekani akiri kuhusu dhuluma za kihistoria ambazo nchi yake imeifanyia Iran na jeshi la Nigeria limeua magaidi 40 wa Boko Haram katika ziwa Chad. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa salamu za rambirambi kufuatia ajali ya kuporomoka jengo la ghorofa katika mji wa Abadan, makao makuu ya mkoa wa Khuzestan wa kusini magharibi mwa Iran. Katika ujumbe wake huo watanzia Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, mbali na kuelezea masikitiko yake makubwa kutokana na watu waliopoteza maisha na kujeruhiwa kwenye ajali hiyo, ameagiza kuongezwa kasi ya uokoaji ili kupunguza maafa, na vile vile kufuatiliwa kwa haraka waliofanya uzembe wa kutokea ajali hiyo waweze kuhukumiwa ipasavyo na kuwafunzo kwa wengine ili makosa kama hayo yasitokee tena. Katika ujumbe wake huo uliosomwa jana jioni kwenye kikao cha dharura kilichoongozwa na rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa ajili ya kufuatilia ripoti za karibuni kabisa za ajali hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema, bismillahi rahmani rahim. Tukio la kusikitisha la Abadan mbali na kuhitajia hatua za haraka za kutumiwa uwezo wote na kutumiwa uwezo wote uliopo ili kupunguza madhara ambapo kwa sasa hivi ndilo jambo muhimu zaidi, linahitajia pia ufuatiliaji wa kisheria kwa kushirikiana na idara ya mahakama, ili waliofanya uzembe wa kutokea tukio hilo waweze kupewa adhabu ambayo itakuwa funzo kwa wengine. Vilevile vile ajali hiyo ita inatuwajibisha viongozi wote humu nchini kufanya juhudi kubwa za kuzuia kutokea tena matukio kama hayo katika kona zote za Iran. Ni lazima kwangu kuwashukuru maafisa wa serikali kwa kazi yao walioifanya katika kipindi cha siku kadhaa sasa, na ninaagiza kuwekwa ufuatiliaji kamili na wa nguvu zote wa suala hilo. Ninatoa mkono wa pole kwa wote walioathiriwa na tukio hilo na ninawaombea kwa Mwenyezi Mungu subira na malipo mema. Said Ali Khamenei. Jumatatu wiki hii sehemu moja ya jengo la ghorofa kumi la kibiashara liliporomoka huko Abadan, makao makuu ya mkoa wa Khuzistan wa kusini magharibi mwa Iran na kupelekea watu wasiopungua wa kumi na tisa kupoteza maisha na zaidi ya thelathini wengine kujeruhiwa. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imelaani vikali safari ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli na kukutana na viongozi wa utawala haramu wa kizayuni siku ya Jumatano. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Melvote Chavu Soglo alikutana ah, na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Israel Yair Lapid mjini Tel Aviv. Jihadul Islam ya Palestina imelaani vikali ya safari ya Chavusoglo huko Tel Aviv na kuielezea kuwa ni hatua inayolenga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imeeleza bayana kwamba hatua hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki inagongana na misimamo ya wananchi wa Uturuki na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na Kiarabu. Msemaji wa Jihadul Islami ya Palestina amesema safari ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki imefanyika sambamba na kukaribia maandamano yaliyopewa jina la maandamano ya ya bendera na miito inayotolewa na Wazayuni ya kuuvamia msikiti Al Aksa, na kwa hiyo kwa njia isiyo moja kwa moja inatoa ujumbe kwamba Uturuki haina pingamizi yoyote na maandamano hayo wala uvamizi wa mara kwa mara wa wazayuni katika msikiti wa Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Senata Tim Kain wa jimbo la Virginia huko Marekani amekiri kwamba matukio kadhaa ya kihistoria yamechangia kuifanya Iran isiwe na imani na Marekani. Akizungumza katika kikao cha kamati ya uhusiano wa nje ya seneti kilichohudhuriwa na mjumbe maalumu wa marekani katika masuala ya iran robert malley tim kaine amesema kwa mtazamo wa iran marekani ni hatari na haiaminiki marekani ilisaidia kuiangusha serikali ya waziri mkuu wa iran serikali ya dkt musadiq mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tatu marekani ilishangia kumweka madarakani sha wa iran mtu ambaye kwa muda wa miaka ishirini aliwatawala kidikteta watu wa Iran. Wakati Shaa alipopinduliwa, kinyume na ushauri uliopewa na wizara ya mambo ya nje, Marekani ilimpa hifadhi, hatua ambayo ilipelekea kushikiliwa ubalozi wa Marekani, yaani kutekwa pango la ujasusi mjini Teheran. Senata huyo Virginia, wa Virginia ameendelea kubainisha msaada wa Marekani na uungaji mkono wake kijeshi kwa Iraq katika vita vya kulazimishwa ilivyoanzisha dhidi ya Iran, na akasema Washington ilichangia hata kuuliwa raia wa Iran kwa silaha za kemikali, kutunguliwa kwa kombora la manuari ya Marekani ndege ya abiria ya Iran kulikosababisha kuuawa wa raia wasiopungua mia tatu waliokuwa wameabiri katika ndege hiyo. Ni nukta nyingine iliyoashiriwa na senata Kain katika kikao hicho cha kamati ya mambo ya nje ya seneti ya Marekani. Robert Malley, mjumbe maalum wa White House katika masuala ya Iran, alikiri kuwa Iran ina itumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani na akaongeza kwamba kama serikali iliyopita iliyokiri wakati ilivyokiri wakati inajitoa kwenye makubaliano jc JCPO, JCPOA, Iran ilikuwa imeheshimu na kutekeleza ahadi na majukumu yake. Katika siku za karibuni suala la kuyafufua makubaliano ya nyuklia limekuwa likizungumziwa zaidi ndani ya Marekani kuliko wakati mwingine wowote. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, DHA Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Jeshi la Nigeria limetangaza kwamba limewaangamiza magaidi wapatao 40 wa kundi la Boko Haram katika visiwa vya ziwa Chad lililoko kwenye mpaka wa pamoja wa Niger, Nigeria, Cameroon na Chad. Katika miaka ya hivi karibuni, Nigeria imekuwa ikishuhudia mashambulio ya umwagaji damu ya kundi la Boko Haram ambayo awali yalianza kaskazini na baadaye yakaenea ya hadi maeneo mengine mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Nigeria, usiku wa tarehe 24 Mei hadi tarehe 25, magaidi wapatao 100 wa kundi la ukufurishaji la boko haramu, waliokuwa wameabiri kwenye boti nne kubwa na boti moja iliyofungwa silaha walitaka kufanya shambulio kubwa zaidi dhidi ya askari wa jeshi la nchi hiyo, lakini wakakabiliwa na jibu kali la vikosi vya ulinzi na kulazimika kukimbia, ambapo 40 miongoni mwao waliuawa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, jeshi limekamata pia silaha kadhaa za magaidi hao, zikiwemo silaha mada za miripuko na zana nyingine za kijeshi. Ripoti za vyombo rasmi vya serikali ya Nigeria zimeeleza kwamba tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini hadi hivi sasa maeneo ya kaskazini magharibi na kati kati ya Nigeria yameshuhudia ongezeko la hujuma na mashambulio. Matukio ya utekaji nyara watu kwa halaiki na jinai nyingine za ukatili na utumiaji nguvu zimeongezeka kwa kiwango kikubwa katika maeneo hayo, huku serikali ikishindwa kuhakikisha nidhamu na sheria zinatawala na. aliyekuwa waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan ametoa onyo kwa serikali kwamba ama itangaze uchaguzi mpya katika muda wa siku sita zijazo au ataongoza tena maandamano ya mamilioni ya watu katika mji mkuu Islamabad. Khan ametoa muhula huo alipohutubia maandamano ya maelfu ya wafuasi wake jana Alhamisi mjini Islamabad, ambayo lengo lake ni kuipigisha magoti serikali na kulazimisha kuitishwa uchaguzi wa mapema. Nilikuwa nimeamua niketi, ni keti hapa mpaka serikali iyavunje mabunge na kutangaza uchaguzi, lakini kutokana na niliyoyaona katika masaa 24 yaliyopita inaonyesha wameamua kuli telekeza taifa na kulielekeza taifa kwenye hali ya mchafukoge, amesema mwanasiasa huyo akinukuliwa na tovuti ya habari ya Dawn. Serikali ya waziri mkuu Shehbaz Sharif ilichukua hatua mapema za tahadhari kwa kusambaza askari wa kulinda majengo muhimu yakiwemo ya, ya bunge na ofisi za rais na waziri mkuu huyo. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kuzuka mapigano baina ya polisi na wafuasi wa Imran Khan. Katika hotuba hiyo aliyotoa mbele ya wafuasi wake, waziri mkuu wa Pakistani aliyeuzuliwa na bunge kwa kura ya kutokuwa na imani naye amedai kuwa wafuasi wake watano wameuawa katika ghasia zilizotokea kwenye maeneo mbalimbali ya Pakistan. Hata hivyo, serikali haijatoa maelezo yoyote kuhusiana na madai hayo ya Imran Khan. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Teherani za Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Iran yakosoa mitazamo ya upande mmoja na taathira zake hasi kwa utulivu wa eneo hili na usalama wa kimataifa. Awamu ya tatu ya mazungumzo ya kisiasa kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Italia ilifanyika siku ya Jumanne mjini Tehran chini ya uwenyekiti wa Ali Bagheri, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya ya kisiasa na Ettore Plato, katibu mkuu katika wizara ya mambo ya nje ya Italia. Kwenye kikao hicho, Ali Bagheri mbali na kueleza kwamba utulivu na usalama wa baadaye wa dunia hautopatikana kupitia mitazamo ya upande mmoja wala njia za kijeshi, amesema hali na vitisho vya kimataifa vinapaswa kushughulikiwa kupitia mashauriano endelevu na ushirikiano wa kudumu kati ya Iran na nchi za Ulaya. Matamshi ya maafisa huyo wa ngazi za juu wa Iran yamelenga siasa za mabavu na za upande mmoja za Marekani, ambayo katika miongo miwili iliyopita ilianzisha vita vya kieneo ikiwemo kuikalia kwa mabavu wa Iraq na pia Afghanistan na vilevile vile kuingilia Siria na kwa manufaa ya makundi ya kigaidi yanayolenga yaliyolenga kuipindua serikali halali ya nchi hiyo. Jambo hilo bila shaka limevuruga utulivu na usalama wa kieneo na kuimarisha makundi ya kigaidi kwenye eneo zima la Asia Magharibi. Washington, hasa katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, ilienda mbali zaidi na kuyumbisha makabiliano ya kisiasa na kibiashara, sio tu kwa wapinzani wa Amerika kama vile Uchina, bali pia na washirika wake wa Ulaya na hivyo kuvuruga pakubwa muungano wa ushirikiano wa pande mbili za bahari Atlantiki kati ya Ulaya na Marekani. Ingawa rais wa hivi sasa wa Marekani Joe Biden amejaribu kurekebisha uhusiano huo, lakini ni wazi kwamba matukio ya hivi karibuni, hasa msimamo wa Marekani kuhusu vita vya Ukraini, yanaonyesha kwamba Washington bado inaitaka Ulaya ifuate siasa zake bila kusita, hata katika masuala muhimu yanayoigusa Ulaya moja kwa moja, kama vile vikwazo vya nishati dhidi ya Russia, jambo ambalo bila shaka litakuwa na madhara makubwa kwa nchi za Ulaya. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. hakudanganyika wala hakudanganywa na dunia wala shaitani. Vyote alivyokuwa navyo alimtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndio maana akafahamika baba wa maimamu, kwa maana madhehebu yote, viongozi wote wakubwa wa Kiislamu, ima wote au takriban asilimia kubwa katika viongozi wakubwa wa Uislamu, pamoja na madhehebu yao, mwalimu wao ni Jaafar Ibn Muhammad as-Sadiq, alayhi afdhalus salatu wassalam. Ndio maana jina hili baba wa maimamu au imamu wa maimamu lilikuwa ni jina lake mashuhuri sana kwa mjukuu huyu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na aliyafundisha mafunzo hayo na kuwafundisha wote wale wafuasi wake na maadui, pasi na ya upendeleo wa aina yoyote. Hakuwa na upendeleo na wakawa vile vile katika zama zake, na akaendelea mpaka leo, mpaka siku ya Kiyama. Jina mashuhur ni as-Sadiq. As-Sadiq maana yake ni mkweli, kama alivyokuwa babu yake na walivyokuwa wazazi wake, Bwana Mtume pamoja na maimamu waliomtangulia, alayhi muafdalus salatu wassalam. Ni mkweli, hakusema kuwa huyu ni adui yangu, wacha nimpe kile ambacho si sawa, au kile ambacho si kizuri kila mmoja alipewa ilmu na Imam Jaafar Sadiq alayhi salam kwa ukweli, na akawa anawaelimisha na, na kuwaokoa, hasa wale maadui zake ambao walikuwa hawafahamu baadhi ya masaili na wakiwapotosha watu, yeye hakunyamaza, kama ambavyo leo hii sisi tunaweza tukamnyamazia yule ambaye unaona ni adui yako na huku anakosea, ukitamani aendelee kukosea zaidi ili uweze kumwangamiza zaidi. Imam Jafar Al-Sadiq hakuwa na sifa ya aina hii ya kuona mtu anaangamia na ana uwezo wa kumkumbusha na kumwelewesha. Ndio maana hata unaposoma kwa Imamu Hanafi ambaye ni kiongozi mkubwa wa madhhabu haya ya Imamul Hanafi na anajulikana ndiyo madhehebu makubwa kwa namna alivyokuwa na alivyokuwa akitoa fatwa zake, na alikuwa anaishi mbali na Imam Jafaru Swadiq alayhi ssalam, lakini alipokutana na kusikia kuwa kuna msomi katika wajukuu wa Mwanamtume akaamua kwenda kuchukua ilmu kutoka kwa imamu Jafar As-Sadiq alayhissalam, baada ya kuwa imamu kumuuliza baadhi ya maswala, kuwa wewe ni kiongozi kule Iraqi na unatoa fatwa ya aina hii wa kadha wa kadha, unatoa dalili wapi na kwa nini unasema hivi? Aliposhindwa kujibu maswali yale, na akaamua sasa kukaa, baada ya kushindwa kuona huyu mtoto au kijana huyu si wa kawaida akaamua kuchukua ilmu kwake, akatamka maneno mashuhuri kabisa ambayo yanasoma katika membari nyingi: laula assanatani la halaka an-Nu'mani, lau isingekuwa miaka miwili hii ambayo nimekaa kwa alimamu Jaafar as-Sadiq akijifunza, akifundishwa, miaka miwili amekaa, basi yeye angeangamia. Na Nu'mani ndiyo jina lake, Abu Hanifa asema, nisingekaa kwa muda wa miaka miwili nikijifunza elmu kwa alimamu Jaafar as-Sadiq alayhi salam, ningeangamia. Tizama namna alivyokuwa anaitoa elmu, na huyu ni kiongozi na ni imamu na anatambulika kule alipo. Hakumfanyia sehza, hakumcheka wala hakumtania wala hakumdharau. Aliona kuwa huyu anahitaji kufundishwa, na vipi adharau wakati a elmu yote iko kwa ahlu baiti rasulillah, sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Na hali kadhalika, unapomsoma imamu Almalik na madhehebu yake na aliyoyaanzisha, na sote tunafahamu ni madhehebu makubwa katika madhahebu ya Kiislamu. Imamu Malik kwa muda mfupi, ambaye na yeye amekutana na kukaa kwa imamu huyu wa sita katika nyumba ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Katika maisha yangu yote nikiwa kwake sikumkosa katika mambo matatu, imma musalli, imma ni mwenye kuswali, ni mwingi wa sala. Na hata mmoja katika watu ambao alikwenda kwa Imam Jafar Sadiq na akamkuta anasali hapo Madina, sijida tu, sijida ya shukuru ya kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, mtu huyu anasema Niliomba istighfar kwa Mwenyezi Mungu, astaghfirullah rabbi wa atubu ilaihi. Tena nasoma kwa utaratibu, naenda polepole, sio ile ya haraka haraka, kwa ajili ya kumsubiri imamu atoke katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, ile sijida baada ya sala. Anasema nilihesabu mpaka zikafika 350 au 370, muda na wote ule imamu bado yuko katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ikiwa mimi na wewe mia tu peke yake huwa zinatupa tabu, sabini tu huwa zinatupa shida. Imamu yuko sijida, huyu mtu anasema namsubiri ili niweze kumweleza haja zangu na shida zangu katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Subhanaallah, ya pili wa imma saimu ni mwenye kufunga, alikuwa ni mwingi sana wa kufunga. Imamu wetu wa sita Jafar Assadiq salawatullahi wasalamu alayhi. Na sifa ya tatu wa waimma yakrau lquran, anaisoma Qurani muda mwingi akiacha kuswali anasoma Qurani. Mambo matatu haya ndiyo yaliyompamba sana Imamu wetu wa sita, Imamu wa maimamu. Yatosha tu wanahistoria wanapotueleza tena, maulama wakubwa wa madhahebu mbali mbali ya kiislamu katika madrasa ya alimamu Jafar as-Sadiq alayhi salam, maulama wakubwa wakubwa, maulama si wanafunzi wa, wa, ma wa kawaida, maulama wenye vilemba maamama wenye majoho wenye shaksia mamlaka makubwa katika maeneo yao, sio chini ya maulama mia tisa ambao ambayo walikuwa wanaishi kwa Imam Jafar as-Sadiq sallallahu alayhi wasallam. wa hiki si kitu kidogo. Hakuna madrasa kubwa namna hiyo hakuna madrasa ambayo imewahi kutokea na hatujui kama itatokea, labda siku atakapokuja alimamu lhujat lmuntazar ajalla llahu taala farajahu sharif. Madrasa hii ya alimamu Jafaru Sadiq, imamu wetu wa sita, ukiwachanganya wote, na wale wakati na wale wadogo wale wanayeanza, wanahistoria wanatuambia madrasa ile ilikuwa haipungui wanafunzi elfu nne, wengine wakasema elfu arobaini. Madrasa ya mchanganyiko Hakubagua hata wale watoto ambaye, leo hii katika sifa zetu, ushakuwa shekhe mkubwa, huwezi kumfundisha yule waalifu, uweze kumfundisha yule wa Surati al-Fatiha, hautamfundisha yule ambaye anajifunza udhu. Imam Jafar as-Sadiq alikuwa anawafundisha mpaka wadogo watoto wadogo ambao wamejaa katika madrasa udhu. Na mmoja katika maulama wakubwa ambaye tayari alishapoteza ule mwelekeo wa udhu, akamkuta Imam Jafar as-Sadiq alayhi ssalam anawafundisha watoto wadogo udhu, akawafundisha miongoni mwa mafunzo na kiongozi na imamu huyu wa madhahibu, na yeye akayasikia na akayanukuu na akauliza ushahidi, na imamu akampa ushahidi wa Qurani. Imamu As-Sadiq alayhis salam anawambia wale wanafunzi vijana au watoto wale, udhu ni ghuslatani wa mashatani, udhu ni kuosha viungo viwili na udhu ni kupaka viungo vya aina mbili. Imam Jaafar Sadiq anatoa maneno haya na alimu mkubwa yule akayasikia maneno haya. Wakati Imam Jaafar Sadiq anafundisha, hakuwa na ubaguzi wala dharau, kuwa udhu ni kuosha viungo viwili na kupaka viungo viwili. Huyo alimu akamuuliza, hayo maneno ni mapya, maeneo ya kwetu hatufanye hivi Ilikuwa sijui Imam jafar Sadiq sallallahu alayhi wasallam, hizo ndio sifa zake, na hao ndio wanafunzi wengi, maulamaa wakubwa wakubwa. Ndio maana hawakukosea waliposema viongozi wale wa madhahe ni baba wa maimamu, ni imamu wa maimamu. La ajabu ulimwengu wetu leo hii haumfahamu Imam jafar Sadiq alayhi ssalam. Imamu huyu aliishi katika zama za intiqali zama za mabadiliko kutoka katika utawala kandamizi wa bani Umeiya na kuingia katika utawala jeuri kandamizi wa bani Abbasi. Kipindi hiki mapambano yalikuwa ni makubwa baina ya koo hizi, bani Umeiya na bani Abbas, na zikawa zinabebwa shiaru nyingi za bani Umeiya maneno aliyoyazungumza Muawiya bani Abbasi wakawa wanayatumia kwa ajili ya kuwahamasisha watu wa upinge utawala wa bani Umayya. Miongoni mwa maneno waliyoyabeba kuonyesha ubaya wa bani Umayya na ndiyo maneno aliyoyazungumza Muawiya akisema Muawiya, inni wa banii almuluk wan nasu abidun saghiruna lana, hakika mimi Muawiya na watoto wangu, kimkusudia Yazid ibn Muawiya, ndio wafalme ndio watawala wa watu, na watu wote ni wadogo kwetu sisi, hawana nguvu. Ni maneno yake ndio yale yale maneno, vile vile wakawa anaendeleza yale ambayo tuliyazungumza katika suluhu ya alimamu Hasan ibn Ali akifanya sulhu na Muawiya, inni ma qataltukum litusallu wala litazakku wala litasumu wala litahijju wa innama qataltukum liata'ammaru alaykum, maneno ya Muawiya. Hakika tunatambua kuwa vyote hivi mnafanya nini, hatuna hatuna shida. Sala mna sali, hinja mnakwenda, funga mnafunga, zaka mnatoa, vyote hivi mnavifanya, na sisi hatuna kazi na hivi. wa innama qataltukum liata'ammaru alaykum Hakika tuna wauweni au na wauweni ili niweze kuwatawala tu, lengo langu mimi ni kuwatawala. Shiar za Muawiya aliyoanza kuyazungumza toka wakati wa Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, na yakaendelea maneno yale baada ya kufa kwake, yakaendelezwa Bani Abbasi, wanatumia maneno haya mabaya ili kuonyesha watu, angalieni hawa watu ambayo nyinyi mko nao, namna wanavyozungumza maneno mabaya. Na tena wakaongeza haya baada ya kuonyesha ubaya wa Bani Umayya, wakaongeza uzuri wa Ahlulbaiti, kwa sababu wanajua wafuasi wa Ahlulbaiti wako na wana mapenzi ya dhati kwa Ahlulbaiti Rasulullah. Wakatumia ridwa min ali Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, neno hili ridwa Shiaru hii ikawekwa katika bendera zao, wakati wanawapiga Bani Umayya, kuwa sisi tunapigana na Bani Umayya kwa ajili ya kuwaridhisha na kupata radhi, na kwa ajili ya kuwaweka mamlakani, madarakani, ahlu baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa hayo ndiyo maneno ya Bani Abbas. Ridwa min ali Muhammad. Bendera zao wamezibeba hivyo, na maneno yao, wakapata wafuasi wengi. Shiaru hii ndiyo ilidondosha utawala wa Bani Umayya na ufedhuli wao wote na nguvu zao zote. Sasa Imam Ja'far Sadiq ameishi katika zama hizi ambazo zinafahamika ni zama za mabadiliko kutoka katika Bani Umayya kuja katika Bani Abbas. Imamu akawa yuko katikati hapa. Ukatikati wake hakujihusisha na siasa ya aina yoyote, wala hakubeba shiari ya aina yoyote, akajikita katika kutoa elimu. Amezipambanua, ameziweka, amepasua zama. Ambazo watu wanashughulika na utawala na madaraka, zama ambazo shiari za uongo zinabebwa na harakati za uanzishwaji wa madhahib, na kutofautiana na mwanamtume ni mkubwa. Kila mtu anaangalia wapi kuna maslahi, neno gani nikilisema ntapata maslahi kwa mtawala. Ni zama ambazo zilikuwa zimejaa giza sana. Imamu Lbakir na mtoto wake Imam Jafar bn Muhammad as-sadiq alayhim assalam wakatumia mwanya ule wa mapambano baina ya Bani Umayya na Bani Abbas. Ndio maana wanafunzi wa Imam Jafaru Sadiqi, maulama kama alivyosema, zaidi ya elfu tisa au mia tisa hawako a wengi sana, na wanafunzi wa kawaida zaidi ya elfu nne au elfu arobaini ikhtilafu ya wanahistoria, na wote wanapishana na mji wote kuanzia Madina mpaka Kufa, Iraki yote kila mmoja anasema amenihadithia Jafar as-Sadiq alayhi salam, kila mmoja akaitawanya elimu ile. Fikihi sote tunajua utata mkubwa ulioko katika sheria aliyafundisha, na ndio maana kwa Ahlul Bait Rasulillah hatuna ikhtilafu ya aina yoyote katika fikihi, na fikihi yote ni Ali Imam Jafar as-Sadiq, namna alipotoa maneno na hukumu nzito nzito ambazo waislamu wengine bado wanahangaika nazo, lakini kwa Imam Jaafar Sadiq yako wazi fiqh yake. Hakufundisha tu fiqh Imam Jaafar Sadiq, elimu zote Imam Jaafar Sadiq alizifundisha zote, aqida, tauhid, elimu za mazingira, hii ambayo inafahamika ilmu tabia, hii elimu ambayo leo hii tunaita ni elimu ya kisasa au elimu ambayo leo hii ikaitwa elimu ya dunia, japokuwa hakuna elimu aina hiyo. Hii alifundisha sana Imam Jaafar Sadiq alayhisalam, elimu ya uchumi na maktaba kubwa ambayo vitabu vilichomwa Indalus na maeneo ya Misri katika tawala zile ambazo zilikuwa zimejaa elimu mbalimbali za kimazingira, elimu hizi ambazo leo hii tunaziona za udaktari, za nini, zote hizi ambazo leo hii tunazipa sifa kubwa, vitabu vingi vilichomwa ni mafunzo ya Imam Jaafar Sadiq salawatullahi wasalamu alaihi. Fiqhi tumeipata kwa sababu wengi wao walikuwa wanaenda kuuliza masaila, alafu wanapewa hukumu, alafu wanaweka, wanaondoka nayo, ndio hiyo ambayo tumeipata. Lakini ile aliyokuwa anaifundisha hadharani ili kuja ikaonekana ni hatari kwa utawala wa Bani Abbas, wakachoma moto. Ndio maana mafunzo ya Imam Jaafar Sadiq mengi unayapata katika fiqhi, haupati katika tauhidi, haupati katika tafsiri na ambaye ana wanafunzi wakubwa wa elimu wa ya tafsiri, lakini tafsiri yake iko wapi? Hata ukisoma upande wetu hutoikuta sana. Hata elimu ya ai ukiisoma, hata upande wetu sisi ni chache sana ya alimam Jafar Saleh, kwa sababu ilichomwa moto, vingi vilichomwa baada ya utawala wa Bani Abasi kuchukua mamlaka, na hasa alipochukua mamlaka katili jeuri ambayo historia haijapata mfano wake, Almansur Adawaniki, Mungu amuweke al huyu ambaye alikuja akapambana kiwaziwazi na Imamu Jafar Sadiq na kuhakikisha idadi ya maulamaa wale 900 au 1900 wanafunzi wale 1040 au 1400 wanakotea katika madrasa ya Ali Imam Jafar Sadiq alayhi salam. Wale wengine walikuwa wanaenda taratibu, wanajificha, wanauadui, lakini wanamuandama kichini chini, lakini huyu malun Mansur. Al-Mansur Dawaniqi huyu alipambana waziwazi na kiongozi mwema huyu imamu, ambaye kama ambavyo tunaambiwa ni zama ambazo zilikuwa zimejaa njaa na umasikini mkubwa, kwa sababu watawala wa Bani Umayya mali zote wamezificha, wanazitumia katika vita, wanapambana na Bani Abbas, na Bani Abbas wamejiandaa kwa muda mrefu kuhakikisha wanaangusha utawala wa Bani Umayya. Sasa zilikuwa ni nguvu ziko katika uwanja wa mapambano wanagombania mamlaka ya Uislamu. Sasa mali zilikuwa hazitoki, na sote tunajua katika vita njaa lazima tawale, umaskini lazima uenee panapotokea mapigano, vita vya aina yoyote. Sasa katika utawala au tawala zile, uchumi uliporomoka, njaa ilitawala, hali ilikuwa ni mbaya. Alichokifanya Imam Jafaru Swalih alayhi ssalam Usiku mzima anazunguka kuweka vyakula katika nyumba za masikini ambayo anawatambua mwenyewe Imam Jaafar Sadiq alayhi salam, kiasi ambacho unaambiwa watu wengi walikosa hata makazi, hawana nyumba. Imamu kwa kujificha anawatengenezea majumba, na anawakuta watu wengine wamelala nje, anawawekea vyakula vyao nje, hawana mahala pa kuishi. Vita vimepamba moto, Bani Umayya na Bani Abbas Fibate, yeah, yeah. Naam, huyo alikuwa ni Shekhe Maulid Hussein Kundia wa Arusha, Tanzania, na mawedha kuhusiana na Imam Swadiq alaihi salam kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi mtukufu huyo. Hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni kipindi cha macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, Mei 27, 2022 linakunjuliwa na, na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema kikokotoo kipya: hivi ndivyo mafao yatakavyokuwa. Kuna tabasamu na kununa kwa wastaafu. Msajili atangaza hatua mpya sakata la NCCR Mageuzi, na Majaliwa apokea maoni ya wananchi wa Ngorongoro. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma neema, mafao kwa wastaafu, bunge la mpongeza Samia kwa kupewa tunzo na ushawishi wake duniani, serikali ya Tanzania yavuka lengo la kutatua migogoro ya ardhi, na Dk Mwinyi amshukuru mshindi wa Nobel kwa kuitangaza Zanzibar. Mahabari kuu katika gazeti la Raia Mwema inasema kimewaka, vigogo lukuki mikononi mwa TAKUKURU mtungi geukwa ni katika mradi wake wa kumngoa Mbatia. Joseph Selasini akiri kutumika maridhioni ya maridhiano ya mpaisha Rais Samia, mizengwe ya uchaguzi TLS na serikali yatangaza kikokoto kipya, ni kuhusu mafao ya wastaafu. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika Selasini amvaa Mbatia na CCM Adai wana ushirikiano wa siri sembea. Atakapuuzwe kwa uongo, CCM ya jibu mapigo. Wasomi wachambua panda shuka na miaka ishirini na mbili ya Mbatia kuiongoza NCCR na kusimamishwa. Pia limeandika wadau wafunguka utaratibu wa kikokoto kipya, serikali na Ndugai wabeba ndoto ya hoskal Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Mwananchi zina vichwa vya maneno visemavyo: tutafsiri tuzo anazopewa Rais Samia kwa hoja, bandari kavu sasa zaelemewa na mizigo, nauli mpya na kilio cha mwendo kasi, na vita vya gambo na kihongosi moto kuhusu kikokotoo kipya cha mafao ya wastaafu serikalini. Kiujumla habari yake inasema: Serikali ya Tanzania imetangaza kiwango kipya cha kikokotoo cha mafao ya mkupuo ambapo sasa ni asilimia 33 kwa mifuko yote ya hifadhi ya jamii. Kauli hiyo ilitolewa jana Alhamisi Mei 26 2022, na katibu mkuu ofisi ya waziri mkuu kazi, vijana, ajira na wenye ulemavu, Profesa Jamal Katundum. Amesema mshahara wa kukokotolea mafao ya pensheni utakuwa wastani wa mishahara bora ya miaka mitatu ndani ya miaka kumi kabla ya kustaafu. Umri wa kustaafu kwa lazima utaendelea kuwa miaka sitini. Kikokotoo hicho kitaanza kutumika Julai mosi mwaka huu limeandika tunaelekea nchini Kenya ambapo chapisho la leo Ijumaa la gazeti la Taifa Leo limekolezea wino wa herufi kubwa maneno yanayosema Ruto ahidi kukubali akishindwa. Dondoo yake inasema matamshi hayo ya naibu rais William uh, Ruto m, wa Kenya yametolewa uh, licha ya kulalamika kwamba kuna njama za kuiba kura. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno visemavyo: wagombea kumi na sita wapeleka saini za urais, Kiunjuri akiri kuwa Karua anatikisa Mlima Kenya, na upande wa michezo limeandika Moreno aweka rekodi ya ushindi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake muhimu ni hii inayosema Rais Uhuru Kenyatta ametoa mwito kwa wanasiasa wanaowania viti mbalimbali mbali katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 kukubali matokeo ili amani idumu nchini Kenya. Akiongea jana Alhamisi, Mei 26, 2022 wakati wa dhifa ya maombi ya kitaifa katika mkahawa wa Safari Park, Nairobi, rais Kenyatta pia amewataka wa Kenya kudumisha umoja kabla, wakati na baada ya uchaguzi huo. Kwa upande wa gazeti la Daily Monitor la huko nchini Uganda, tunasoma mgombea wa chama tawala cha NRM Ojok Olanya ametwa nafasi ya baba yake aliyefariki dunia Jacob Olanya huko Omoro. Jacob Olanya alifariki dunia akiwa spika wa bunge la Uganda miezi michache iliyopita limeandika DRC yaishutumu Rwanda kwa kuwasaidia wanamgambo wanaofanya mauaji ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <tik> Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 25 Shawal mwaka 1443 hijiria, sawa na Mei 27 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1295 iliyopita Imam Jafar Asadiq as mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuawa shahidi kwa amri ya mtawala dhalimu wa utawala wa Kiabasi Mansur Adawaniqi ad. Imam Jafar Sadiq alizaliwa mwaka 83 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31, baada ya kuuawa shahidi baba yake Imam Muhammad Albaqir. Imam Sadiq ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa kiumawi na Kiabasi. Alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Uislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan, ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia, alikuwa mwanafunzi wa Imam Jafaru Ssadiq alaihi salam. Ushawishi wa imamu ulienea kwa kasi kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye Mansur Ardawaniki aliamuru imamu apewe sumu. Mtukufu huyo aliuawa shahidi kwa sumu hiyo katika siku kama hii ya leo na akazikwa katika makaburi ya Bakiri katika mji mtakatifu wa Madina. siku kama ya leo miaka 185 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa amani kati ya ufaransa na amir abdulqadir wa algeria kiongozi wa wapigania uhuru nchini humo tangu mwaka 1832 baada ya mashambulizi ya jeshi la ufaransa nchini algeria amir abdulqadir aliendesha mapambano dhidi ya wavamizi hao na kusimama kidete dhidi yao kwa miaka kadhaa na ambapo alijulikana kama kiongozi wa wanamapambano wa algeria dhidi ya ufaransa baada kufikiwa makubaliano hayo maeneo mengi ya Algeria yaliyokuwa chini ya Ufaransa yalipewa uhuru. Siku kama ya leo miaka mia moja kumi na mbili iliyopita aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 67 Robert Koch, mgunduzi wa vijidudu maradhi aina ya bakteria na tabibu mashuhuri wa Kijerumani aliyegundua chanzo cha maradhi ya kifua kikuu au TB. Dr Robert Koch alianza kutalii na kufanya utafiti mkubwa juu ya sababu au vyanzo vya kutokea baadhi ya magonjwa kama vile kipindupindu, kimeta na kifua kikuu baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya tibi. Mwaka 1882, Robert Koch alifanikiwa kugundua vijidudu maradhi vinavyoitwa Mycobacterium vinavyosababisha kifua kikuu. Ili kukamilisha uchunguzi wake, tabibu huyo Mjerumani alisafiri katika nchi za Afrika Kusini, Misri na India na kufanya uchunguzi wa magonjwa mengine maarufu katika maeneo hayo kama malaria. Koch alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uwanja wa tiba. Na siku kama ya leo miaka 96 iliyopita harakati ya mapambano ya Arifi nchini Moroko dhidi ya mkoloni Mhispania na Ufaransa ilipata pigo. Kwa miaka kadhaa, Muhammad Abdul Karim Al-Khitabi, maarufu kwa jina la Amir Muhamad Arifi, kiongozi wa harakati hiyo, alifanya mapambano mengi na wavamizi wa Uhispania, huku akifikia na kupata ushindi mara kadhaa. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Bwana Idrisa Ali ukiwa safarini huko Saudi Arabia umeandika shukran radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote na kutakieni Ijumaa njema. Nasi pia tunakutakia Ijumaa njema. Fundi Imam wa barabara ya kumi na nne huko Tanga, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema tunakupateni mubashara sana. Ni mimi Fundi Imam, barabara kumi na nne huku Tanga, Tanzania. Asante sana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametoa salamu za rambirambi rambi kufuatia ajali ya kuporomoka jengo la ghorofa kumi katika mji wa Abadan, makao makuu ya mkoa wa, mko wa Khuzistan wa kusini magharibi mwa Iran. Harakati ya Jihadu Islamu ya Palestina imelaani vikali safari ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli na kukutana na viongozi wa utawala haramu wa Kizayuni. Senata Tim Kain wa jimbo la Virginia huko Marekani amekiri kwamba matukio kadhaa ya kihistoria yamechangia kuifanya Iran isiwe na imani hata kidogo na Marekani. Jeshi la Nigeria limetangaza kwamba limewaangamiza magaidi wa patao 40 wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram katika visiwa vya ziwa Chadi, ziwa ambalo liko kwenye mpaka wa pamoja wa Nigeria na nchi ya Cameroon na Chad. Na aliyekuwa waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan ametoa onyo kali kwa serikali kwamba ama itangaze uchaguzi mpya katika muda wa siku sita zijazo au ataongoza tena maandamano ya milioni ya watu katika mji mkuu Islamabad na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi saa mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi saa sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.