Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahir Rahmanir Rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kufa shahidi kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kama kawaida yetu, tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu timia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Kifuatacho sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasisitiza kuwa ina nia ya kweli ya kufikia mapatano imara na madhubuti ya nyuklia. Vitoto vichanga 11 vyateketea kwa moto hospitalini nchini Senegal. Imeelezwa kuwa Afrika imehusika kidogo mno na uchafu wa mazingira, lakini ndiyo inayoathirika zaidi duniani. Henry Kissinger aonya kwamba kufeli mazungumzo ya Russia na Ukraine kutakuwa na madhara makubwa kwa Ulaya. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran ina nia ya kweli ya kufikia makubaliano yenye nguvu na madhubuti ya nyuklia katika mazungumzo ya mjini Vienna, Austria. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo leo pembeni mwa kikao cha Davos wakati alipohojiwa na televisheni ya CNN ya Marekani, na akaongeza kuwa hivi karibuni Iran ilikuja na ubunifu mpya wa kufufua makubaliano ya nyuklia na kwamba rais wa Marekani Joe Biden anapaswa kuachana na siasa za vikwazo vya kiwango cha juu. Amesema kurejea kwenye mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 kuna uhusiano wa moja kwa moja na kurejea Iran katika shughuli zake za kiuchumi kimataifa. Marekani inaendeleza vikwazo dhidi ya Iran katika hali ambayo viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Biden wamekuwa wakikosoa hua siasa za vikwazo vya kiwango cha juu za rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump katika nyakati na minasaba tofauti, lakini kwa maneno matupu. Wataalamu wengi wa masuala ya kisiasa wanaamini kuwa kuendelea vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran wakati huu wa mazungumzo ya kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA hakuna tafsiri nyingine isipokuwa kuendeleza uadui na uistikbari wa miongo mingi wa serikali mbalimbali zinazoingia madarakani huko Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza pia kuwa Hivi sasa tunachokiona ni hatua za kiwenda wazimu za uraibu wa Marekani wa kuweka vikwazo, kiasi kwamba hata wakati huu wa mazungumzo, Washington inaendelea kuiwekea Iran vikwazo. Watoto wachanga 11 wamefariki dunia katika ajali ya moto iliyotokea kwenye hospitali moja ya mji wa Tevaone wa magharibi mwa Senegal. Jana Jumatano usiku kwa wakati wa Senegal, rais Macky Sall wa nchi hiyo alituma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuelezea kusikitishwa mno na tukio hilo. Nimepokea kwa uchungu na kufadhaika taarifa ya vifo vya watoto 11 wachanga vilivyotokea kwenye ajali ya moto katika kitengo cha watoto wachanga cha hospitali ya umma. Ninawapa mkono wa pole na wa masikitiko makubwa mama wa watoto hao na familia zao, ameandika rais Al kwenye ujumbe wake huo wa Twitter. Mamlaka za hospitali hiyo zimesema moto huo umesababishwa na matatizo ya umeme. Ni watoto watatu pekee ndio waliookolewa kwenye ajali hiyo ya kusikitisha. Waziri wa afya wa Senegal Abdulahi Diafsar ambaye yuko Jeneva ushiriki katika kikao cha mawaziri wa afya ulimwenguni amesema atakatisha safari hiyo na kurejea Senegal mara moja. Demba Diopsia, meya wa Tivaun ambaye ni moja, ambao ni moja ya miji muhimu sana ya Senegal na ni kitovu cha usafiri, amesema polisi na kikosi cha zimamoto bado walikuweko hospitalini wakati anatoa taarifa hiyo, lakini hakutoa maelezo zaidi. Tukio kama hilo lilitokea katika mji wa kaskazini wa Lingwere mwishoni mwa mwezi uliopita wa Aprili, wakati moto ulipozuka hospitalini na kupelekea watoto wanne wachanga kupoteza maisha yao. Uchunguzi mpya uliofanywa na Mo Ibrahim unaonyesha kuwa nchi zote za bara la Afrika zimechangia kwa asilimia tatu nukta tatu tu ya uzalishaji wa gesi chafu na uchafuzi wa mazingira duniani tangu mwaka 1960 lakini pamoja na hayo nchi za bara hilo ndizo zinazoathiriwa zaidi na mabadiliko ya tabia nchi matokeo ya uchunguzi huo yaliyofanywa na taasisi ya Mo Ibrahim yanaonyesha kuwa kuna wajibu wa kuzingatiwa kwa sura ya kipekee bara la Afrika katika mjadala kuhusu mabadiliko ya tabia nchi Watu walioathiriwa vibaya na ukame katika miaka baina ya elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na ishirini na mbili hawapungui milioni mia moja na sabini na mbili nukta tatu huku wale waliopata hasara kutokana na mafuriko wakiwa hawapungui milioni arobaini na tatu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa waathiriwa wakubwa wa uchafuzi wa mazingira duniani ni nchi za Afrika, ambapo asilimia ishirini nukta moja ya wakazi wa wa bara hilo ni wahanga wa uchafuzi huo. Uchunguzi unaonyesha kuwa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, wakazi wengi wa nchi za chini ya jangwa la Sahara barani Afrika watatumbukia kwenye ukata na umasikini wa kupindukia kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa unaofanywa na nchi za mabara mengine. Ripoti hiyo ya kuhusika kwa kiwango kidogo mno bara la Afrika katika uchafuzi wa mazingira licha ya kwamba madhara ya mabadiliko ya tabia nchi yanazitesa zaidi nchi za Afrika imetolewa katika hali ambayo sherehe za maadhimisho ya siku ya Afrika zilifanyika kote duniani jana Jumatano, huku kilele cha sherehe hizo kikiwa ni mkutano usio wa kawaida wa viongozi wa Afrika unaofanyika Malabo, Guine ya Ikweta. Siku ya Afrika huadhimishwa kila mwaka mnamo Mei 25 mnasaba wa kutiwa saini hati ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika, OAU, miaka 59 iliyopita huko Addis Ababa, Ethiopia. Mnamo mwezi Julai mwaka 2002 viongozi wa nchi wanachama wa OAU walifanya kikao nchini Afrika Kusini na kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika, OAU, na kuwa Umoja wa Afrika AU, na hivi sasa umoja huo una wanachama 55 AU. E, mwaka huu inaadhimisha mwaka wa ishirini tokea kuanzishwa kwake, na kumewekwa ratiba maalum za kuhakikisha maadhimisho hayo yanafanyika kwa ufanisi wa hali ya juu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani amesema kufeli juhudi za kuitisha mazungumzo baina ya Ukraine na Rusia kutakuwa na madhara makubwa ya muda mrefu kwa nchi za Ulaya. Tangu vilipoanza vita vya Rusia na Ukraine tarehe 24 Februari mwaka huu, kumeshaitishwa mazungumzo kadhaa ya ngazi tofauti baina ya pande hizo mbili, lakini yote yameshindwa kusimamisha vita hivyo. Hata mazungumzo baina ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rusia na Ukraine yaliyofanyika nchini Uturuki nayo hayakuzaa matunda yoyote. Gazeti la New York Times limemnukuu Henry Kissinger, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, akisema kwenye kongamano la kimataifa la uchumi huko Davos, Uswisi, kwamba kuna haja ya kuongezwa jitihada za kuhakikisha mazungumzo baina ya pande hizo mbili yanafanyika haraka katika kipindi kisichozidi miezi miwili ijayo kabla ya vita vya Ukraine havijaleta madhara makubwa zaidi. Waziri huyo wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani pia amesema anavyoona yeye ni kwamba kupewa Rusia baadhi ya ardhi ya Ukraine kunaweza kumaliza vita hivyo. Baada ya kutolewa pendekezo hilo na waziri huyo wa zamani wa Marekani, mbunge wa Ukraine Ina Sasovsun ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba inasikitisha kuona waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani anaamini kuwa kukabidhi kwa nchi nyingine ardhi ya nchi huru ndiyo njia ya kupatikana amani kwa kila nchi. Na serikali ya Gambia imekubaliana na mapendekezo yaliyotolewa na tume ya ukweli na maridhiano iliyopendekeza rais wa zamani wa nchi hiyo Yahya Jammeh apandishwe kizimbani kwa tuhuma za mauaji na utesaji watu wakati wa utawala wake. Mwanasheria mkuu wa Gambia Dauda Jallo amesema mahakama maalumu inapaswa kuundwa kwa ajili ya kufuatilia kesi za udhalilishaji zilizoripotiwa wakati wa utawala wa Jame kuanzia mwaka 1994 hadi 2017. Malalamiko hayo yamekabidhiwa kwa tume ya ukweli, maelewano na fidia TRRC iliyoundwa nchini humo baada ya kuongolewa utawala wa Jame. Tume hiyo huru imesema Jame na watu wake wanahusika na matukio 44 ya uhalifu dhidi ya waandishi wa habari, dhidi ya wanajeshi wa zamani, wapinzani wao wa kisiasa na raia wa kawaida, zikiwemo kesi za mauaji na ubakaji. Yahya ya Jame alitoa madaraka ya nchi hiyo ndogo ya magharibi mwa Afrika mwaka 1994 kwenye mapinduzi ya kijeshi alilazimishwa kutoka madarakani mwaka 2016, licha ya kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi rais wa hivi sasa wa Gambia Adama Barrow. Hivi sasa Jammeh anaishi ukimbizini Equatorial Guinea, na amekuwa akikanusha madai yote yanayotolewa dhidi yake na serikali ya hivi sasa ya rais Adama Barrow, akitangaza hadharani majibu ya serikali ya senegal kwa ombi la tume ya trrc mwanasheria mkuu wa gambia dauda jalo amesema kuna haja ya kuainishwa wakati maalumu na taratibu zilizo wazi kwa ajili ya utekelezaji wa pendekezo hilo la tume ya ukweli maelewano na fidia na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa redio tehran Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, humwodia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Utahusu mauaji mapya ya ufyatuaji risasi huko Marekani na radia mali ya pupa ya Biden. katika kisa kingine cha ufyatuaji risasi dhidi ya umati nchini Marekani ambacho kimepelekea kuuawa wanafunzi wengi wa shule ya msingi Rais Joe Biden wa nchi hiyo kama alivyofanya katika siku za nyuma ametoa radiamali ya pupa na isiyo ya busara katika uwanja huo. Kabla hapo, Biden alikuwa ameamuru bendera Marekani ipeperushwe nusu mlingoti katika ikulu ya White House, na majengo mengine ya umma kufuatia tukio hilo. Amesema kama ninavyomnukuu hapa, nilitarajia nisingeona jinai nyingine kama hii nitakapokuwa rais. Ufyatuaji risasi kama huu haufanyiki sehemu nyingine yoyote duniani, lakini unafanyika Marekani kwa sababu kila mtu anaruhusa ya kubeba silaha. Ukweli kuwa kijana mwenye umri wa miaka kumi na minane anaweza kuruhusiwa kuingia kwenye duka la mauzo ya silaha na kununua bunduki si jambo sahihi, mwisho wa kumnukuu. Biden alikuwa akiashiria tukio la hivi karibuni la mauaji ya wanafunzi wa shule ya msingi ambapo kijana mmoja mdogo alihusika. Kabla ya hapo, kijana mwingine mzungu mwenye umri wa miaka 18 pia alifyatua risasi kiholela dhidi ya wateja na hasa weusi katika duka moja huko katika mji wa Buffalo katika jimbo la New York na kuwaua watu wasiopungua kumi siku ya Jumane. Vyombo vya habari vya Marekani viliripoti ufyatuaji risasi uliotokea katika shule moja huko Uvalde, Texas. Waliofariki katika ufyatuaji huo ni watu 22, 19 kati yao wakiwa ni watoto wadogo na wengine watatu watu wazima. Mshambuliaji alikuwa mvulano wa miaka 18 anayeitwa Salvador Ramos ambaye pia aliuawa. Akitoa radi ya mali yake kuhusiana na ufyatuaji risasi huo wa huko Texas, Kamala Harris, makamu wa rais wa Marekani, pia ametoa wito wa kubanwa matumizi na uuzaji wa silaha moto nchini Marekani. Amesema mioyo yetu inaendelea kuumia kutokana na ufatuaji risasi katika shule za Marekani. Inatosha, yaani inatosha. Mauaji yanayotokana na matumizi mabaya ya silaha na ambayo ni mojawapo ya matatizo sugu zaidi nchini Marekani yanaendelea kuongezeka siku baada ya nyingine, na sasa yametoka kabisa katika udhibiti wa serikali na polisi ya nchi hiyo. Wataalamu wa masuala ya usalama wanaamini kuwa kile kinachotishia usalama wa ndani wa Marekani sio ugaidi wa kimataifa wala vitisho kutoka nje bali ni watu wenye itikadi kali za mrengo wa kulia, yakiwemo magenge ya watu weupe wanaojiona kuwa bora kuliko watu wengine, na pia kuenea nchini humo mienendo ya matumizi ya mabavu, yakiwemo matumizi ya silaha za moto. Mojawapo ya kesi zilizoripotiwa mwaka 2021 za matumizi mabaya ya silaha na ufyatuaji risasi wa kiholela huko Marekani ni pamoja na kesi 693 za ufyatuaji risasi dhidi ya umati zilizosababisha vifo vya watu 702 na, na kupelekea wengine zaidi ya 2800 kujeruhiwa. Silaha za moto ni moja sababu kuu za vifo nchini Marekani. Marekani ni miongoni mwa nchi ambazo ununuzi na ubebaji silaha unafanyika kirahisi na hadharani na kwa sababu hiyo makampuni ya silaha yanapata faida nono kutokana na mauzo ya silaha mbalimbali mbali. Kati ya silaha milioni 857 zinazopatikana kirahisi mikononi mwa raia wasiokuwa wanajeshi ulimwenguni wa Marekani wanamiliki silaha 393. Kati ya hizo, inakadiriwa kuwa kuna takriban bunduki 120 kati ya kila wa Marekani 100. Silaha ambazo kwa kawaida matumizi yake huongezeka kutokana na sababu mbalimbali mbali, zikiwemo za kisaikolojia, kitaaluma, kulipiza kisasi cha mtu binafsi, cha familia au kijamii. Wakati huo huo, kuwepo silaha mikononi mwa magenge ya ubaguzi wa rangi na yenye mielekeo ya itikadi kali kumeongeza kwa kiasi kikubwa matukio ya ufyatuaji risasi wa umati nchini Marekani. Serikali za Republican, ikiwemo ya utawala wa zamani wa Trump, kimsingi haziamini kuzuia ununuzi na ubebaji silaha hadharani nchini Marekani, katika hali ambayo serikali ya wa za Wademokrat, ikiwa ni pamoja na serikali ya zamani ya Barack Obama na ya sasa ya Joe Biden kidhahiri zimekuwa zikifuatilia marekebisho ya sheria ya kubana matumizi ya bunduki katika jamii lakini wamiliki wa makampuni makubwa ya kutengeneza silaha yenye ushawishi mkubwa katika Kongres wamezuia kabisa kuwekwa vikwazo katika manunuzi na ubebaji wa bunduki hadharani nchini humo. Kwa hakika faida kubwa inayotokana na mauzo ya silaha za moto imeyapelekea makampuni ya silaha kutumia lobi zao zenye nguvu katika Kongres ya Marekani kwa ajili ya kuzuia kupitishwa na kutekelezwa sheria zozote zinazohusiana na kuzuia ununuzi na ubebaji silaha usio wa kuwajibika nchini humo. Watu wengi nchini Marekani wanaamini kuwa uzembe wa serikali na bunge la nchi hiyo la Kongres kuhusu suala zima la kubeba silaha na kubuni sheria katika uwanja huo ndiyo sababu kuu ya kuendelea msururu wa mauaji yanayotokana na ufuatuaji risasi wa kiholela nchini humo. Jambo la kusikitisha ni kuwa kila mara matukio ya mauaji ya aina hiyo yanapotokea, viongozi wa Marekani na hasa marais husisitiza juu ya haja ya kupitishwa sheria za kudhibiti ubebaji na matumizi ya bunduki, lakini baada ya muda kila kitu husahaulika na hali ya kawaida kuruhusiwa kuendelea. Kwa hakika serikali ya Marekani ambayo inadai kurekebisha hali inayotawala duniani na hivyo kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine yenyewe imeshindwa kutatua moja masuala ya kimsingi kabisa yanayohusiana na usalama ya wa raia wake. Upenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Bismillahi rahman rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji. na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba kukumbuka kifo cha Imam Sadiq alaihi ssalam, ambaye ni mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Jina na maneno ya mtukufu huyo daima huwa ni pambo la majilisi na vikao vya kielimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Huku tukitoa mkono wa pole kwa mnasaba kukumbuka kifo cha mtukufu huyo, tunapitia angalau kwa ufupi historia ya maisha yake yaliyojaa mafundisho na ibra kwa umma wa Kiislamu. Karibuni. Suada, lilatqia, dini ulikuwa ni wakati wa mwisho wa maisha yake matukufu na imamu huyo kuwajibika kuwaita kando yake wanawe pamoja na jamaa zake wa karibu. Alionekana kana kwamba alikuwa na ujumbe muhimu aliotaka kuachia kabla ya kuaga ulimwengu huu. Je, ni ujumbe gani huo muhimu aliotaka kuwachia jamaa zake hao? Katika hali ambayo jamaa hao walikuwa wamekusanyika kando yake na kuwa katika hali ya huzuni na kimya, Imam Sadik alayhi salam alifungua kinywa chake na kutamka maneno yafuatayo kama jumla ya mwisho ya wasia wake: kamwe hatanufaika na shafaa yetu mtu anayepuuza na kuzembea katika utekelezaji wa swala. Hakika njia bora zaidi ya kuadhimisha na kuwakumbuka maimamu na watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam ni kuzingatia kwa makini maneno yao yenye thamani kubwa, pamoja na tabia zao katika nyanja mbalimbali za maisha yao ya kila siku. Juhudi kubwa pamoja na athari nyingi za kielimu za Imam Sadiq alaihi salam ni mfano wa taa inayowaka na kuwaongoza wanadamu katika zama zote za maisha yao, kwa kadhiri kwamba maendeleo yote ya kielimu na hasa kuhusiana na masuala ya kiitikadi kiakhilaki na kifikihi yanatokana na juhudi kubwa zilizofanywa na kiongozi huyo muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku moja mtu mmoja alimtaka Imam Sadik alaihi ssalam amwarifishe Mwenyezi Mungu. Imamu alimjibu kwa kumtolia mfano wa kuvutia na wenye madhumuni yafuatayo. Alimwambia, faradhisha kwamba uko kwenye meli baharini na ghafla tufani kubwa inadhihiri na kutishia maisha ya kila abiria aliye kuwemo kwenye meli hiyo. Hii ni katika hali ambayo hakuna chombo kingine chochote cha baharini kinachoonekana karibu na meli hiyo, na hivyo kuzidisha wasiwasi na hofu ya abiria wa meli. Hali hiyo huzusha hofu kubwa kwa kila mtu anayesafiri kwa kuwa hutambua vyema kwamba milango yote ya kunusurika na hali hiyo ya kutisha huwa imefungwa. Huwa hakuna tena fursa ya mtu wala kitu chochote karibu kinachoweza kuwanusuru abiria wa meli hiyo, ambayo huwa katika hali ya hatari ya kupigwa na dhoruba na mawimbi makali yanayosababishwa na tufani na mwishowe kuzama. Katika hali kama hiyo, kila mtu huwa na hesabu dakika za mwisho za maisha yake humo duniani. Pamoja na hali hiyo, lakini huwa amebakiwa na mwanya mdogo wa matumaini katika dhati yake, na kwamba kuna uwezekano wa kutokea maajabu na kuweza kuwanusuru watu walioko katika hali hiyo ngumu. Ghafla na bila ya kuhisi, moyo wako hugeuka na kukiangalia kitu fulani na kukitaka msaada kitu hicho. Huwa huna tena njia bali, hupata matumaini kwamba ni kitu hicho tu ndicho kinachoweza kukuokoa na kukunusuru kutoka katika hali hiyo ngumu. Kitu hicho ambacho wewe mwenyewe huwa haukitambui, huwa ndiye Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema na mwenye kurehemu. Mfano huu wa kuvutia ilikuwa ni njia bora zaidi iliyotumiwa na Imam Swadiq kwa ajili ya kumwarifisha Mwenyezi Mungu mtu huyo. Aliyetaka kuarifishwa Mwenyezi Mungu alipata fursa ya kumfahamu muumba wake kwa njia rahisi bila ya kuhitajia maelezo ya ziada na yakina kuhusiana na jambo hilo. Fi katika zama za Imam Swadik alaihi salam, hali ya kisiasa na kijamii iliyokuwa ikitawala katika zama hizo ilikuwa ni kwa namna ambayo imamu alichukua uamuzi wa kujishughulisha zaidi na masuala ya kueneza elimu na maarifa Mwenyezi Mungu kuliko masuala mengineyo ya kisiasa na kijamii. Kwa msingi huo, tunaweza kumtaja Imam huyo mtukufu kuwa shahsia muhimu zaidi aliyenyanyua kiwango cha ustaarabu wa kifikra na kielimu wa mwanadamu. Wanazuoni wengi mashuhuri wa Kiislamu walijifunza na kupata elimu kutoka kwa mtukufu huyo. Kufuatia juhudi kubwa zilizofanywa na Imam Sadiq pamoja na baba yake mtukufu Imam Baqir a alayhi salaam Chuo kikuu cha elimu ya Kiislamu kiliasisiwa katika mji mtakatifu wa Madina, ambapo kiliwavutia wengi waliokuwa na hamu pamoja na kiu ya kupata elimu katika nyanja mbalimbali. Abu Hanifa, ambaye ni mwanazuoni mashuhuri na mwasisi wa madhehebu ya Hanafi, alisoma na kupata mafunzo kutoka kwa Imam Swadik alaihi salam kwa kipindi cha miaka miwili. Anasifu sana faida aliyopata katika kipindi hicho cha miaka miwili kutoka kwa Imam Swadik na kusema kwamba jambo hilo limtayarishia uwanja na msingi mzuri wa kuendeleza elimu yake. Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam aliishi kwa umri wa miaka 65, na alitumia miaka 34 ya umri huo katika kutekeleza jukumu kubwa na muhimu la uimamu na kuuongoza umma wa Kiislamu. Mbali na jukumu hilo zito, imamu pia hakusahau jukumu jingine muhimu la kunyanyua kiwango cha elimu na fikra ya jamii. Kama tulivyoashiria mwanzoni, Imam Sadiq alaihi ssalam alikuwa ni chemchemi ya elimu na maarifa ya Mwenyezi Mungu katika zama na kipindi cha maisha yake matukufu. Imam Sadiq hakubobea katika elimu za kidini pekee, bali alikuwa na ujuzi mkubwa katika elimu nyinginezo zinazotajwa hii leo kama elimu za kidunia. Historia inataja majina ya karibu watu elfu nne ambao walipata elimu yao kwa njia ya moja kwa moja au isiyokuwa ya moja kwa moja kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Imam Sadiq alifikia kilele cha elimu mbalimbali, zikiwemo za falsafa, fiqhi, historia na kemia. Alitoa mchango mkubwa katika kueneza utamaduni wa Kiislamu katika jamii ya wakati huo, utamaduni ambao ungali unaendelea hadi hii leo. Vikao vya kielimu vya Imamu Swadik yalikuwa ni makutano ya watu wanaofikra waliokuwa na mitazamo pamoja na itikadi mbalimbali mbali. Hata watu ambao hawakuwa wakiamini dini wala Mwenyezi Mungu walikuwa wakishiriki kwa uhuru kamili katika vikao hivyo vya darsa za Imam Sadik na kutoa mitazamo yao mbalimbali mbali ya kifikra katika darsa hizo. Walikuwa pia wakiuliza maswali na Imamu kuwajibu kwa njia nzuri na ya kuvutia sana jambo lililowafanya wavutiwe na vikao hivyo vya kielimu. Na katika upande wa pili, historia inatufahamisha kwamba Imam Swadik alikuwa na mashamba ya mitende karibu na mji mtakatifu wa Madina. Tunawaambia kwamba tende zinapoiva, Imamu alikuwa akitoa amri ya kubomolewa sehemu kadhaa za ukuta wa mashamba hayo ili kuwaruhusu wapita njia wapate fursa ya kuingia humo na kunufaika na tende hizo. Vilevile vile alikuwa akitoa amri ya kujazwa makapu kadhaa makubwa ya tende hizo na kuwekwa katika sehemu tofauti, ili watu na hasa majirani waweze kula tende hizo na kunufaika nazo kwa njia mbalimbali. Ayya sade. Ayya. Imam Jafar as-Sadiq alayhi salam anasema kuhusiana na utajiri wa dunia kwamba Mwenyezi Mungu akimtakia kheri mja wake humfanya asivutiwe na dunia humpa elimu ya dini na kumfanya tambua aibu zake. Imamu pia alikuwa akiwasaidia kwa njia mbalimbali mbali masikini na wahitaji, alikuwa akitoa kwa siri misaada hiyo na mara nyingine kwa dhahiri. Mmoja wa wafuasi wa karibu wa Imamu Swadiq alaihi ssalam anasema hivi kuhusiana na suala hilo: usiku mmoja kulikuwepo na manyunyu nami nikaandamana na Imam Sadik kuelekea katika kitongoji kimoja cha Bani Saida ambacho kilikuwa ni cha watu maskini katika mji wa Madina. Tulipofika huko, tulipata kundi moja la watu limelala, na imamu taratibu na kwa utulivu mkubwa akaanza kuweka mikate na chakula kando ya kila mtu, ili asiwamshe. Kila nilipojaribu kumwomba imamu nimsaidie katika shughuli hiyo hakuniruhusu nifanye hivyo na alisisitiza juu ya yeye mwenyewe kutekeleza jukumu hilo. Kwa utaratibu huo aliweza kuwalisha masikini wote. Kipindi cha uhai wa Imamu Swadik alayhi salam kilikuwa ni kipindi cha ugomvi kati ya Bani Umaya na Bani Abbas kwa lengo la kuwania madaraka. Pamoja na hayo, lakini Imam Swadik hakujiingiza kwenye ugomvi huo, bali kwa kutambua matatizo halisi ya jamii na dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala wa wakati huo, aliamua kujishughulisha na jukumu la kurekebisha utamaduni na elimu ya jamii hiyo. Pamoja na hayo, imamu hakuweza kustahamili kuona dhulma watawala hawa wa Bani Abbas na hasa mtawala Mansur, na kwa hivyo alilazimika kumpinga wazi mtawala huyo mwonevu, hali iliyomsababishia matatizo mengi Mamswadik alaihi salam. Mafundisho na miongozo ya imamu iliweza kuleta mwamko mkubwa miongoni mwa watu kuhusiana na dhulma waliokuwa wakifanyiwa na watawala hao wa kidhulma. Jambo hilo liliwazushia wasiwasi mkubwa watawala hao, na hasa katika kipindi cha watawala wa Mansur. Mtawala huyo alimuona Imam Swadiq kuwa kikwazo na chanzo cha mwamko huo wa watu dhidi yake, na kwa hivyo akaanza kutafuta njia ya kumwondoa imamu huyo mtukufu katika jamii. Kwa hivyo mwaka 148 Hijiria, na katika siku kama hizi Mtawala huyo dhalimu alifanya njama ya kumuua Imamu Swadiki alaihi ssalam. Pamoja na hayo, imamu huyo mtukufu ameuachia umma wa Kiislamu mafundisho na athari muhimu za kidini ambazo zingali zinaonufaidi hadi hii leo. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na wapenda haki na uadilifu duniani kwa mnasaba wa kumpoteza imamu huyo mtukufu. Tunamaliza kipindi hiki maalum kwa kunukuu maneno yenye busara ya, ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Anasema, kila Mwislamu anayetukubali sisi Ahlulbeit anapaswa kurejea amali zake kila siku na kuihesabu nafsi na amali hizo Akipata mambo mema katika mali hizo anapaswa kuzidisha, na akipata jambo baya anapaswa kuomba msamaha na kutubu, ili asifadhaike siku ya Kiama. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita sawa Mei mwaka 1881, na tarehe 26 1881, Ufaransa ilikoloni rasmi nchi ya kiafrika ya Tunisia. Kabla ya hapo, Wafaransa waliingia nchini humo kama wafanyabiashara. Kwa miaka mingi, nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika muongo wa 1930 wananchi wa Tunisia walianzisha harakati za ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Bourguiba ambapo mwaka 1975 waliung'oa madarakani utawala wa kifalme na kumtawaza Burgiba kuwa rais wa nchi hiyo. Baada ya kuingia madarakani, Burgiba alianza kuitawala nchi hiyo kidikteta hadi mwaka 1987 ambapo alipinduliwa na Zainul Abidina bin Ali, afisa mkuu wa polisi wakati huo. Zainul Abidina pia aliitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma na ukandamizaji hadi Januari 2011 ambapo alipinduliwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu katika nchi za Kiarabu na kulazimika kukimbilia nchini Saudi Arabia. Katika siku kama hii ya leo miaka 114 iliyopita kisima cha kwanza cha mafuta cha Iran kilianza kuchimbwa huko katika mji wa Masjid Suleiman, kusini magharibi mwa Iran. Mafuta ya kisima hicho yalifikiwa, uh, umbali wa kina cha mita 600 mafuta ambayo hatimaye yaliruka hadi kufikia urefu wa mita 25 kutoka uso wa ardhi. Mji wa Masjid Suleiman una umuhimu mkubwa kutokana na upatikanaji wa madini na vyanzo vya mafuta katika eneo hilo. Ni vyema kutaja hapa kwamba Iran ni moja ya nchi muhimu duniani kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta na ni nchi ya pili yenye akiba kubwa ya gesi duniani baada ya Russia. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lilibuniwa rasmi. Baraza hilo linazijumuisha nchi sita zilizoko kusini mwa Ghuba ya Uajemi ambazo ni Saudi Arabia, Kuwait, Imarati, Bahrain, Qatar na Oman. Lengo kuu la kubuniwa baraza hilo lilikuwa kuimarisha ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi na kuungana na kuunga mkono dhidi ya uchokozi na vitisho kutoka nje ya nchi. Pamoja na hayo, baraza hilo hadi sasa limeshindwa kudhamini usalama wa eneo hili nyeti, pamoja na maslahi ya kitaifa ya nchi wanachama. Na miaka 17 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Ustaz Rahim Muazin Zade Ardabili, mwadhini mashuhuri wa Iran. Alizaliwa katika familia ambayo ilikuwa ikijishughulisha zaidi na harakati za kidini na kuadhini misikitini Rahim Mwazen zade ardabili alikuwa mtoto mkubwa wa Sheikh Abdulkarim na alifuata njia ya baba yake kwa nguvu zake zote. Baada ya kufariki dunia baba yake, Rahim Mwazen zade ardabili akaendeleza kazi ya mzazi wake huyo ya kuadhini msikitini. Hatimaye mwadhini huyo mashuhuri wa Iran aliaga dunia katika siku kama hii ya leo akiwa na umri wa miaka 80. Msikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema Teheran ina nia ya kweli ya kufikia makubaliano yenye nguvu na madhubuti ya nyuklia katika mazungumzo ya mjini Vienna, Austria watoto wachanga 11 wamefariki dunia katika ajali ya moto iliyotokea kwenye hospitali moja ya mji wa Tivone wa magharibi mwa Senegal. Uchunguzi mpya uliofanywa na taasisi ya Mo Ibrahim unaonyesha kuwa nchi zote za bara la Afrika zimechangia kwa asilimia tatu nukta tatu tu ya uzalishaji wa gesi chafu na uchafuzi wa mazingira duniani tangu mwaka 1960 lakini pamoja na hayo, nchi za bara hilo ndizo zinazoathiriwa zaidi na mabadiliko ya tabia nchi. Na waziri wa zamani wa Marekani, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, Henry Kissinger amesema kufeli juhudi za kuitisha mazungumzo baina ya Ukrain na Rusia kutakuwa na madhara makubwa ya muda mrefu kwa nchi za Ulaya. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuwageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pass today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh